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DIBAJI

Baraza la Mitihani la Tanzania limeandaa taarifa ya uchambuzi wa majibu ya
maswali na viwango vya ufaulu vya wanafunzi katika Upimaji wa Kidato cha Pili
mwaka 2020 kwa somo la Kiswahili. Lengo la taarifa hii ni kutoa mrejesho kwa
walimu, wanafunzi na wadau wengine wa elimu kuhusu namna wanafunzi
walivyojibu maswali katika upimaji huu. Majibu ya wanafunzi ni ishara
inayoonesha mafanikio chanya au hasi katika ufundishaji na ujifunzaji wa somo la
Kiswahili kwa wanafunzi wa Kidato cha Kwanza na cha Pili. Aidha, uchambuzi
wa majibu ya wanafunzi katika upimaji huu unathibitisha mambo waliyoweza
kujifunza kwa ufanisi na yale walioshindwa.

Taarifa hii imechambua sababu zilizochangia wanafunzi kujibu maswali kwa
usahihi au kushindwa kujibu kulingana na matakwa ya swali. Matokeo ya
uchambuzi huu yamebainisha baadhi ya sababu zilizowafanya kupata alama za
juu kama vile kuelewa matakwa ya swali, kuwa na maarifa/ujuzi katika kuelezea
dhana mbalimbali na kuwa na uelewa wa mada zilizopimwa. Aidha, sababu za
wanafunzi kupata alama hafifu zimechangiwa na kukosa maarifa/ujuzi wa kutosha
kuhusu mada mbalimbali za somo la Kiswahili, kushindwa kutumia kanuni sahihi
za lugha pamoja na kutokuelewa matakwa ya swali ipasavyo.

Baraza la Mitihani la Tanzania linatarajia kuwa, mrejesho huu utawawezesha
wadau wa elimu, walimu na wanafunzi kutafuta mbinu za kuboresha ufundishaji
na ujifunzaji ili kutatua kasoro mbalimbali zilizobainishwa katika taarifa hii.
Aidha, ni matarajio ya Baraza kuwa, maoni yaliyotolewa yakifanyiwa kazi
ipasavyo, wanafunzi wa Kidato cha Pili wataweza kutumia kanuni sahihi za lugha
na kufafanua dhana mbalimbali kwa ufasaha.

Mwisho, Baraza la Mitihani la Tanzania linatoa shukurani kwa Maafisa Mitihani,
walimu, wadau wengine wa elimu na wengine wote waliohusika Kkatika

kutayarisha taarifa hii.
%

Dkt. Chérles E. Msonde
KATIBU MTENDAJI



1.0 UTANGULIZI

Upimaji wa Kidato cha Pili ulifanyika mwezi Novemba mwaka 2020.
Uchambuzi wa majibu ya wanafunzi katika upimaji huu umezingatia
kikamilifu muhtasari wa somo la Kiswahili kwa Kidato cha I na Il. Aidha,
upimaji huo ulikuwa na maswali 10 yaliyogawanyika katika sehemu A, B, C,
D na E kwa kuzingatia mada za Ufahamu, Sarufi, Mawasiliano na Utumizi wa
Lugha, Fasihi na Uandishi mtawalia. Wanafunzi walitakiwa kujibu maswali
yote katika sehemu zote.

Upimaji wa somo la Kiswahili ulifanywa na jumla ya wanafunzi 601,458 kati
ya wanafunzi 646,195 walioandikishwa mwaka 2020. Miongoni mwao,
wavulana walikuwa 277,647 na wasichana 323,811.

Taarifa hii inachambua viwango vya ufaulu wa wanafunzi wa Kidato cha Pili
katika Upimaji wa somo la Kiswahili kwa mwaka 2020. Jumla ya wanafunzi
555,232 sawa na asilimia 92.38 walifaulu kwa kupata daraja A hadi D.
Kiwango hicho cha ufaulu ni cha juu kwa ongezeko la asilimia 0.19
ikilinganishwa na mwaka 2019 ambapo asilimia 92.19 ya wanafunzi ndio
waliofaulu. Ufaulu wa wanafunzi kwa kila daraja umeoneshwa katika Jedwali

Na. 1.
Mwaka | Waliofanya Madaraja

A B C D F
2019 571,116 27,448 | 70,766 270,797 | 157,089 | 44,571
2020 601,458 52,116 | 110,663 | 266,161 | 126,292 | 45,771

Jedwali Na. 1: Ufaulu wa Wanafunzi kwa kila Daraja kwa Mwaka 2019 na
2020

Uchambuzi huu umezingatia viwango vitatu vya ufaulu ambavyo ni kiwango
kizuri, wastani na hafifu. Kiwango kizuri cha ufaulu kimeanzia alama 65 hadi
100, kiwango cha wastani kikianzia alama 30 hadi 64 na kiwango hafifu
alama 0 hadi 29. Aidha, chati mbalimbali zimetumika ili kufafanua viwango
hivyo ambapo rangi ya kijani inawakilisha kiwango Kizuri, rangi ya njano
inawakilisha kiwango cha wastani na rangi nyekundu ikiwakilisha kiwango
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2.0

2.1

hafifu cha ufaulu. Hata hivyo, sampuli za majibu ya wanafunzi
zimeambatanishwa ili  kuonesha Kkilichotarajiwa kufanywa na Kkile
kilichofanywa na wanafunzi.

Kwa jumla, uchambuzi huu unalenga kuimarisha ufundishaji na ujifunzaji wa
somo la Kiswahili kwa walimu, wanafunzi na wadau wengine wa elimu katika
mkakati wa kuinua kiwango cha ufaulu wa wanafunzi kwa vizazi vijavyo.

TATHMINI YA KILA SWALI

Sehemu hii inafafanua kwa kina uchambuzi wa kila swali na majibu
yaliyotolewa na wanafunzi kwa kuonesha maswali yaliyojibiwa vizuri na
yale yaliyojibiwa vibaya. Aidha, sababu za ufaulu wa viwango mbalimbali
zimeelezwa bayana kwa kila swali. Sambamba na hayo, sampuli za majibu
ya wanafunzi kwa kila swali zimeambatanishwa ili kuthibitisha maelezo
yaliyotolewa katika uchambuzi huu.

SEHEMU A: UFAHAMU NA UFUPISHO

Sehemu hii ilikuwa na maswali mawili yaliyomtaka mwanafunzi kuonesha
umahiri katika kusoma kifungu cha habari na kujibu maswali kisha
kufupisha habari hiyo. Kifuatacho ni kifungu cha habari walichopewa:

Jambo moja kubwa katika mambo ya huzuni kwa watu wote sasa
lilitokea. Mke wangu mpenzi alishikwa na maradhi, na baada ya muda
kidogo wa udhaifu na maumivu akafariki dunia. Utengano huu kati yetu
ulitokea baada ya miaka kumi ya kuishi pamoja kwa mapenzi, amani,
raha na baraka. Tukio hili lilikuwa pigo kubwa sana kwangu na msiba
mkubwa katika nyumba nzima. Marehemu huyu alikuwa tunu ya
maisha yangu, tegemeo na mshauri mwema. Alinisaidia katika mambo
mengi wakati wa maisha yetu pamoja ambayo yangalinishinda
kuyatenda mimi peke yangu.

Sura yake ilikuwa jamali kwa kimo cha kadiri, uso ulikuwa mviringo
wa yai, nywele nyeusi za kushuka, paji pana, nyusi za upindi, macho
mazuri yalikuwa na tazamo juu ya kila kitu, kope za kutana, masikio ya
kingo yasiyopitwa na sauti ndogo, meno ya mwanya Yyaliyojipanga
vizuri mithili ya lulu katika chaza, ulimi wa fasaha na maneno ya kiada
yaliyotawaliwa, midomo imara isiyokwisha tabasamu. Sauti pole na
tamu kama wimbo, kidevu cha mfuto katikati yake palikuwa na
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kidimbwi kidogo. Shingo kama mnara ambayo juu yake paliota kichwa
cha mawazo mengi, chini ya shingo mabega yalikuwa kama matawi ya
maua, kifua cha madaha, mikono ya mbinu, tumbo jembamba na miguu
ya mvungu. Uzuri wake ulikuwa kamili. Kwa tabia alikuwa mwaminifu
na mfano wa kuiga katika nyumba.

Wanawake ni wengi kama walivyo wanaume lakini wenye sura kama
iliyoelezwa ni adimu sana kukutana nao duniani. Kabla ya kuoa
nililitafuta umbo namna yake muda wa miaka kumi. Kitu nilichokuwa
nakitafuta kwa muda wote mwisho nilikipata, lakini baada ya miaka
kumi mingine kilikwenda safari ya watu wasikorudi na wito usiofika.
Mauti yake ya mapema yalikuwa ni msiba na hasara kubwa sana
kwangu. Nilishindwa kujizuia kama nilivyotaka, machozi yalinitoka
mengi sana na yalikuwa hayazuiliki sababu ya pigo zito lililonijia.

2.1.1 Swalila 1: Ufahamu

Swali hili lilitoka katika mada ya Ufahamu ambapo mwanafunzi
alitakiwa kusoma kifungu cha habari kisha kujibu maswali yaliyofuata.
Swali lililenga kupima umahiri wa mwanafunzi wa kutumia maarifa ili

kujibu maswali yaliyotokana na kusoma kifungu cha habari. Swali
lilikuwa na jumla ya alama 9 na liligawanyika katika vipengele vinne
yaani (a) hadi (d).

Kipengele (a) kilimtaka mwanafunzi aandike kichwa cha habari kwa
maneno yasiyozidi matano kutokana na habari aliyosoma, (b) (i)
kilimtaka mwanafunzi ataje jambo linaloleta huzuni kwa watu wote
kama lilivyomtokea mwandishi wa habari aliyosoma, (b) (ii) kilimtaka
mwanafunzi kubainisha muda ambao mwandishi wa habari aliyosoma
aliishi na mkewe baada ya harusi yao. Aidha, katika kipengele (c) (i)
mwanafunzi alitakiwa kueleza tabia ya mke wa mwandishi wa habari,
kipengele (c) (ii) kilimtaka aeleze maana ya usemi wa mwandishi
"uzuri wake ulikuwa kamili" kutoka katika aya ya pili ya habari na
kipengele (d) (i) hadi (iv) kilimtaka mwanafunzi aandike maana ya
maneno au vifungu vya maneno kama vilivyotumika katika habari
aliyosoma.



Swali hili lilijibiwa na wanafunzi 601,475 sawa na asilimia 100
ambapo asilimia 91.3 walifaulu kwa kiwango cha wastani hadi kizuri.
Chati Na. 1 inaonesha viwango vya ufaulu wa wanafunzi kwa asilimia.
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Chati Na. 1: Asilimia ya Ufaulu wa Wanafunzi katika Swali la 1

Chati Na. 1 inaonesha kiwango cha ufaulu wa wanafunzi katika swali
hili ambapo asilimia 41.8 walifaulu kwa kiwango kizuri kwa kupata
alama kuanzia 6 hadi 9. Kwa upande mwingine, asilimia 49.5
walifaulu kwa kiwango cha wastani kwa kupata alama kuanzia 3 hadi
5.5 na asilimia 8.7 walikuwa na kiwango hafifu cha ufaulu kwa kupata
alama kuanzia 0 hadi 2.5.

Asilimia 49.5 ya wanafunzi waliojibu swali hili walifaulu kwa
kiwango cha wastani kutokana na kutoa majibu yasiyojitosheleza
katika baadhi ya vipengele. Kwa mfano, mwanafunzi mmoja alimudu
kutoa majibu sahihi katika vipengele (a) hadi (c) lakini katika
kipengele (d) alishindwa kueleza maana za maneno/vifungu vya
maneno katika vipengele vyote ambapo aliandika: (i) Tunu - ahadi, (ii)
Kimo cha kadiri - weupe wa asili, (iii) Adimu - nzuri, na (iv) Safari ya
watu wasikorudi - Marekani; maana ambazo hakumaanisha mwandishi
wa habari husika. Majibu sahihi katika kipengele (d) ni kama
ifuatavyo: (i) Tunu - zawadi ya pekee, (ii) Kimo cha kadiri - urefu wa
wastani, (iii) Adimu - haba/siopatikana kwa urahisi na (iv) Safari ya
watu wasikorudi kuwa - ahera/kufa.

Wanafunzi wengine (41.8%) walipata alama za juu kwa kuwa
waliweza kujibu vipengele vingi kwa usahihi kutokana na kuelewa
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vizuri kifungu cha habari walichokisoma. Wanafunzi hao, katika
kipengele (a) waliandika kwa usahihi kichwa cha habari kwa maneno
yasiyozidi matano na kwa herufi kubwa kama MSIBA WA MKE
WANGU/KIFO CHA MKE WANGU. Aidha, katika kipengele (b)(i)
waliweza kutaja kifo/kufiwa kama jambo kubwa liletalo huzuni kwa
watu wote kama lililomtokea mwandishi wa habari hiyo na katika
kipengele cha (b) (ii) walibaini kwa usahihi muda sahihi ambao
mwandishi wa habari husika aliishi na mke wake baada ya harusi yao
kuwa ni miaka kumi. Katika kipengele (c) (i) waliweza kueleza tabia
ya mke wa mwandishi wa habari husika kuwa alikuwa mwaminifu na
mfano wa kuiga katika nyumba na (c) (ii) waliweza kueleza
alichomaanisha mwandishi kuhusu uzuri wa mke wake kukamilika
yaani hakuwa na kasoro. Pia, katika kipengele (d) waliweza kuandika
maana ya maneno au vifungu vya maneno vilivyotumika katika habari
husika kama ifuatavyo: (i) Tunu ni zawadi ya pekee, (ii) Kimo cha
kadiri ni urefu wa wastani, (iii) Adimu ni haba/siopatikana kwa
urahisi  na (iv) Safari ya watu wasikorudi kuwa ni ahera/kufa.
Kielelezo Na. 1.1 ni sampuli ya majibu ya mwanafunzi aliyejibu vizuri
swali hili na kupata alama za juu.



Maswali
(a) Andika kichwa cha habari uliyosoma kwa maneno yasiyozidi matano.

................... MSIBA WAL MEE WA EA

(b) (i) Ni jambo gani kubwa liletalo huzuni kwa watu wote lililomtokea mwandishi

B SS TPV SEREVE SHIP b ES SOV 1S

B R EEETERTEET T
(ii) Ni muda gani mwandishi wa h‘z_al::ar‘ hii aliishi na mke,wekbaada ya harusi yao?
Wmf.:::\ovt NSO \(fevuwvx—' ............................................

(¢) (i) Mke wamwandishi wa habari hii alikuwana tébi ya namna gani?

B L s Ve Anmpraetoter

AVRUNL b VOV WSW Voo

(d) Andika maana ya maneno au vifungu vya maneno kama vilivyotumika katika

habari uliyosoma:
(i) 7~ N ?4»/&-«. P,

(ii)

(iii)
(iv)  Safari ya watu wasikorudi. ....... A\r\f\r&\’w\-lt‘\,

Kielelezo Na. 1.1: Sampuli ya majibu sahihi katika swali la 1.

Katika Kielelezo Na. 1.1, mwanafunzi alijibu vipengele vyote kwa
usahihi kwa kuandika kichwa cha habari kwa idadi sahihi ya maneno,
kutaja jambo kubwa liletalo huzuni kwa watu wote lililomtokea
mwandishi wa habari husika, kubaini muda ambao mwandishi wa
habari hiyo aliishi na mkewe baada ya harusi yao, kueleza tabia ya
mke wa mwandishi wa habari hiyo, kutoa maana ya uzuri kamili wa
mke wa mwandishi na kueleza kinagaubaga maana ya maneno au
vifungu vya maneno vilivyotumika katika habari hiyo.



Aidha, wanafunzi wachache (8.7%) walishindwa kujibu vipengele
vingi vya swali hili na kupata alama hafifu. Baadhi yao, hawakuelewa
matakwa ya swali na wengine hawakuelewa kifungu cha habari
walichokisoma hivyo kushindwa kutoa majibu sahihi. Kwa mfano,
mwanafunzi mmoja katika kipengele (a) alitoa maelezo kuhusu kichwa
cha habari kwa kuandika, “Kichwa cha habari huandikwa kwa herufi
kubwa” badala ya kuandika kichwa stahiki cha habari aliyopewa yaani
MSIBA WA MKE WANGU/KIFO CHA MKE WANGU. Katika
kipengele (b) (i) mwanafunzi huyo alishindwa kubainisha jambo
liletalo huzuni kwa watu wote ambalo ni kifo kama lilivyomtokea
mwandishi wa habari aliyosoma, badala yake aliandika kuhusu mke
wa mwandishi kushikwa na maradhi kinyume na matakwa ya swali.

Vilevile, katika kipengele (c) (i) alishindwa kueleza tabia ya mke wa
mwandishi wa habari hiyo kama mtu mwaminifu na mfano wa kuiga
katika nyumba yao badala yake alielezea wasifu wa mke wa
mwandishi na katika (c) (ii) alishindwa kueleza maana ya usemi wa
mwandishi kuwa uzuri wa mke wake ulikuwa kamili yaani bila kasoro
badala yake alieleza tabia ya mke wa mwandishi. Vivyo hivyo, katika
kipengele (d) alishindwa kuandika maana ya maneno/vifungu vya
maneno kama yalivyotumika katika habari badala yake alidondoa
baadhi ya maneno na vifungu vya maneno vilivyotumika katika habari
visivyokuwa na uhusiano na maneno/vifungu vya maneno alivyopewa.
Kielelezo Na. 1.2 ni sampuli ya majibu ya mwanafunzi aliyeshindwa
kukidhi matakwa ya swali na kupata alama hafifu.



Maswali

(b) (i) Ni jambo gani kubwa liletalo huzuni kwa watu wote lililomtokea mwandishi
wa habari hii?

(ii) Ni muda gani mwandishi wa habari hii aliishi na mkewge baada ya harusi yao?
Leke raane. - o Uk vet. \lite. Ven. eaada va Meake. lo

Valbuit famed Veow  Maposzs, o amoe: na )

............................................. 7 T T T

(¢) (i) Mke wa mwandishi wa habari hii alikuwa na tabia ya namna gani?

bz, Ya. Sure Yaye 2l Yuwa amealy. Yua. Nime (he

.............................................

(ii) Katika aya ya pili mwandishi ana maana gani anaposema uzuri wake ulikuwa
kamili?

i) Tunu....... \fe‘m‘.w\jha\{o[ﬁulxeswonc' .................

....... baus' Mwera
Gi)  Kimo cha kadiri.... V... W0 1o Vuwwa et Muidege . Wayas

NYaele oyewss 2o VahuVa, £550 R, Nun' Za upied

Mache Moz Yok Yo Kusu 0o Mda zame.............
iy Adimu... O Warawake Wi Vamae Welive wang

wn? Yalio  wenye Sua Yama  3live eloca

..............................................................

A Al A

(iv) Safariyawatuwasikorudi.d.....‘.“.} ...... W, ,{DuJ:ZFVOu ..... M(\’V‘h"
Vo Viwen _acalitemde | Yua Mdeuate Wwisho
Ladilipeda, 2o g, Yo WilaRe 0 . ocampmmpmes

Kielelezo Na. 1.2: Sampuli ya jibu baya la mwanafunzi katika swali la 1.

Kielelezo Na. 1.2 kinaonesha sampuli ya majibu ya mwanafunzi
aliyeshindwa kujibu vipengele (a), (b) (i), (c) na (d) hivyo kupata
alama hafifu. Hata hivyo, mwanafunzi huyo katika kipengele (b) (ii)
aliweza kubaini muda wa miaka kumi ambao mwandishi wa habari
husika aliishi na mkewe baada ya harusi yao.

8




2.1.2 Swali la 2: Ufupisho

Swali lilitoka katika mada ya Ufahamu na lililenga kupima uwezo wa
mwanafunzi katika kutumia maarifa ili kufupisha habari aliyoisoma.
Swali lilikuwa na jumla ya alama 6 na lilimtaka mwanafunzi kufupisha
habari kwa maneno sitini (60). Swali hili ni miongoni mwa maswali
yaliyojibiwa na wanafunzi wengi (596,657) sawa na asilimia 99.2 ya
waliofanya upimaji huu. Kiwango cha ufaulu kinaonesha kuwa
asilimia 86.6 ya wanafunzi waliopimwa walifaulu kuanzia kiwango
cha wastani hadi kizuri. Chati Na. 2 inaonesha viwango vya ufaulu wa
wanafunzi kwa asilimia.

Alama
(%]
=
1
Y]
il
N
I
1

00-15 F 13.4

0 20 40 60 80 100
Asilimia ya Wanafunzi

Chati Na. 2: Asilimia ya Ufaulu wa Wanafunzi katika Swali la 2.

Chati Na. 2 inaonesha ufaulu wa wanafunzi ambapo asilimia 31.9
walifaulu kwa kiwango kizuri kwa kupata alama kuanzia 4 hadi 6,
asilimia 54.7 walifaulu kwa kiwango cha wastani kwa kupata alama
kuanzia 2 hadi 3.5 na asilimia 13.4 walifaulu kwa kiwango hafifu cha
alama 0 hadi 1.5.

Asilimia 54.7 ya wanafunzi waliojibu swali hili walifaulu kwa
kiwango cha wastani kutokana na kuandika ufupisho usiojitosheleza.
Aidha, wanafunzi hao walishindwa kuzingatia baadhi ya mambo
muhimu ya kufupisha habari kama vile; kutumia maneno yao
wenyewe bila kupotosha maana iliyoko katika habari, kuwa na
mtiririko wenye mantiki, kuzingatia wazo kuu la habari na idadi ya
maneno yasiyopungua sitini (60). Wanafunzi hao waliweza kuzingatia
baadhi ya vigezo hivyo kwa usahihi na vingine vikiachwa. Kwa
mfano, mwanafunzi mmoja aliandika ufupisho wenye kuzingatia
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baadhi ya vigezo lakini alitumia maneno pungufu ya sitini (60) hivyo
kupata alama za wastani.

Vilevile, asilimia 31.9 ya wanafunzi walijibu vizuri swali hili na
kupata alama za juu. Baadhi yao, waliandika ufupisho uliokuwa na
dosari ndogo ndogo za kitahajia, kimtiririko na kimsamiati. Wanafunzi
wengine, (2,052) sawa na asilimia 0.3 walipata alama zote (6) kwa
kuwa walikuwa na maarifa ya kutosha kuhusu mambo muhimu ya
kuzingatia katika kufupisha habari kama vile; kutumia maneno yao
wenyewe bila kupotosha kiini cha habari, kubaini mawazo makuu,
kupanga kazi katika mtiririko unaoleta mantiki na kuzingatia idadi ya
maneno. Kielelezo Na. 2.1 ni sampuli ya jibu la mwanafunzi
aliyefupisha habari kwa kuzingatia mambo muhimu na kupata alama
za juu.

2. Andika ufupisho wa habari uliyosoma kwa maneno sitini (60).

...............................................................................................................

Kielelezo Na. 2.1: Sampuli ya jibu zuri la mwanafunzi katika swali la 2.

Katika Kielelezo Na. 2.1, mwanafunzi alifupisha habari kwa
kuzingatia mawazo makuu, kupanga kazi katika mtiririko unaoleta
mantiki, idadi stahiki ya maneno na kutumia maneno yake mwenyewe
bila kupotosha kiini cha habari.

Hata hivyo, asilimia 13.4 ya wanafunzi waliojibu swali hili walipata
alama hafifu kutokana na kuandika ufupisho usiokidhi vigezo stahiki.
Baadhi yao, walitumia maneno kama yalivyotumika katika kifungu
cha habari, kutokuzingatia idadi ya maneno, mpangilio wenye kuleta
mantiki na kushindwa kubaini mawazo makuu Kkatika habari
waliyopewa, hivyo kupata alama za chini. Aidha, wanafunzi wengine
(29,357) sawa na asilimia 4.9 waliandika ufupisho usiozingatia vigezo
vyote na kupata 0. Kwa mfano, mwanafunzi mmoja aliandika ufupisho
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wenye maneno (171) badala ya sitini (60), alitumia maneno kama
yalivyo kwenye habari aliyopewa badala ya kutumia maneno yake
mwenyewe na kutokuzingatia mpangilio wenye mantiki na kupata
alama za chini. Kielelezo Na. 2.2 ni sampuli ya jibu la mwanafunzi
aliyefupisha habari bila kuzingatia taratibu za uandishi wa ufupisho na
kupata alama hafifu.

2. Andika ufupisho wa habari uliyogoma kwa maneno sitini (60). }w " cdu

Difinge.... WA Va5 Wpeele | muewr ook gone ngt Trvevd

bﬂ{?@’iﬂw"ﬂwwd\aoyﬂk‘gpwndgﬁuu%w“wa';«:
rl’\’\u~ boe O.JO-J'?( ne L!&ﬁén.; [ L&c’jﬂ ‘C{Jc\ rniclam\, "h\y()

...........................................................................

Kielelezo Na. 2.2: Sampuli ya jibu baya la mwanafunzi katika swali la 2.

Katika Kielelezo Na. 2.2, mwanafunzi alinakili habari aliyopewa bila
kutumia maneno yake mwenyewe na kutumia idadi kubwa ya maneno
kinyume cha matakwa ya swali.
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2.2

SEHEMU B: SARUFI

Sehemu hii ilihusu Sarufi na ilikuwa na maswali mawili yaliyomtaka
mwanafunzi kuonesha umahiri wa kunyambua, kuunda na kubainisha
maneno mbalimbali.

2.2.1 Swali la 3: Uundaji wa Maneno

Swali lilitoka katika mada ya Uundaji wa Maneno hususan mada
ndogo ya Kutumia Mnyumbuliko. Swali lililenga kupima uwezo wa
mwanafunzi katika kuunda maneno ya Kiswahili na lilikuwa na jumla
ya alama 10. Swali lilikuwa na vipengele viwili ambapo kipengele (a)
kilimtaka mwanafunzi kunyambua maneno (i) Toa, (ii) Fyeka, (iii)
Ondoa, (iv) Piga na (v) Lia kwa kutumia kauli ya kutendeana.
Kipengele (b) kilimtaka mwanafunzi kuunda nomino moja kwa kila
kipengele kutokana na vitenzi (i) Lea, (ii) Nyoa, (iii) Pika, (iv) Cheza
na (v) Soma.

Swali hili lilijibiwa na wanafunzi 600,667 sawa na asilimia 99.9 ya
wanafunzi wote waliofanya upimaji. Kiwango cha ufaulu cha
wanafunzi katika swali hili kilikuwa cha wastani kwani asilimia 53.3
walifaulu kwa kupata alama za wastani hadi za juu. Chati Na. 3
inaonesha viwango vya ufaulu wa wanafunzi kwa asilimia.

100
— 90 A
S 80 -
“é 70
'2 60 467
= 50 - !
=40 345
E 30 188
= 20 4

0 A . .
00-25 30-6.0 6.5-10.0
Alama

Chati Na. 3: Asilimia ya Ufaulu wa Wanafunzi katika Swali la 3.

Chati Na. 3 inaonesha kiwango cha ufaulu wa wanafunzi katika swali

hili ambapo asilimia 18.8 walifaulu kwa kiwango kizuri kwa kupata

alama kuanzia 6.5 hadi 10, asilimia 34.5 walifaulu kwa kiwango cha
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wastani kwa kupata alama kuanzia 3 hadi 6 na asilimia 46.7 walifaulu
kwa kiwango hafifu kwa kupata alama 0 hadi 2.5.

Kati ya wanafunzi waliojibu vizuri swali hili, asilimia 34.5 walipata
alama za wastani kutokana na kutoa majibu yasiyojitosheleza katika
baadhi ya vipengele. Kwa mfano, mwanafunzi mmoja aliweza
kunyambua maneno katika vipengele vitatu yaani (a) (i), (iii) na (iv)
lakini alishindwa kunyambua maneno katika vipengele (ii) Fyeka na
(v) Lia kwa kuandika fyekana na limiana mtawalia badala ya kuandika
(if) Fyekeana na (v) Liliana. Hata hivyo, mwanafunzi huyo alijibu kwa
usahihi kipengele (b) na kupata alama za wastani.

Aidha, wanafunzi wachache (18.8%) ndio waliojibu vizuri na kupata
alama za juu kutokana na kuwa na maarifa ya kutosha kuhusu
mnyumbuliko wa vitenzi kwa kutumia kauli ya kutendeana na uundaji
wa nomino. Wanafunzi hao, waliweza kunyumbua maneno kwa
kutumia kauli ya kutendeana yenye maumbo —e-an- na —i-an- katika
vipengele (a) kama ifuatavyo: (i) Toa - Toleana, (ii) Fyeka -
Fyekeana, (iii) Ondoa - Ondoleana, (iv) Piga - Pigiana na (v) Lia -
Liliana. Aidha, katika kipengele (b) waliweza kuunda nomino moja
kwa kila kitenzi walichopewa kama vile; (i) Lea - Mlezi/malezi/mleaji,
(if) Nyoa - Kinyozi/ mnyoaji, (iii) Pika - Mpishi/mapishi/Mpikaji, (iv)
Cheza - Mchezo/mchezaji na (v) Soma - Somo/msomaji/msomi. Kwa
mfano, mwanafunzi mmoja alijibu vizuri swali hili na kukidhi
matakwa ya swali katika vipengele (a) na (b) na kupata alama zote 10
za swali hili. Kielelezo Na. 3.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya
mwanafunzi huyo.
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3. (a) Nyambua maneno yafuatayo kwa kutumia kauli ya kutendeana.

() Tom oo FR)RORA e,
Gi) Fyeka....ueke000. .
(iii) Ondoa ..... .Qf.‘.dD.l.@. (o R AT PPN
(iv) Piga........ PLIONG. ..
(v) Lia.......... 00, e e

(b) Unda nomino moja tu kutokana na vitenzi vifuatavyo:
() Lea....mMlU. i
(i) Nyoa ... KIMYOZI.ooo
(iii) Pika...... mp_l'_s.b.‘..‘ .............................................
(iv) Cheza....!‘!‘.(hﬂm ..............................................
(v) Soma..... O e

Kielelezo Na. 3.1: Sampuli ya jibu zuri la mwanafunzi katika swali la 3.

Katika Kielelezo Na. 3.1, mwanafunzi alinyumbua maneno yote kwa
kutumia kauli ya kutendeana na kuunda nomino stahiki kutokana na
vitenzi alivyopewa kwa usahihi.

Licha ya swali hilo kuwa na kiwango cha wastani cha ufaulu, asilimia
46.7 ya wanafunzi waliojibu swali hili walipata alama hafifu kutokana
na kushindwa kujibu vipengele vingi kwa usahihi. Kati yao, asilimia
26.1 walishindwa kujibu vipengele vyote na kupata 0. Wanafunzi hao,
walionesha kukosa uelewa juu ya unyambuaji wa maneno kwa
kutumia kauli ya kutendeana na uundaji wa nomino unaotokana na
vitenzi. Baadhi yao, katika kipengele (a) walinyambua maneno
waliyopewa kwa kutumia kauli ya kutendana yenye umbo la (-an-)
kama vile; (i) Toa - Toana, (ii) Fyeka - Fyekana, (iii) Ondoa -
Ondoana (iv) Piga - Pigana na (v) Lia - Liana. Wengine, walibainisha
kimakosa viambishi katika maneno hayo yaani viambishi awali, mzizi
na tamati kwa kuandika; (i) Toa - (to -) kiambishi mzizi na (-a)
kiambishi tamati. Hali kadhalika, wengine walitunga sentensi zenye
ujumbe mbalimbali kwa kutumia maneno katika kipengele (a) (i) hadi
(v) badala ya kunyambua maneno hayo kwa kutumia kauli ya
kutendeana yenye maumbo (-i-an-) na (-e-an-) kama vile; (i) Toleana,
(i) Fyekeana (iii) Ondoleana, (iv) Pigiana na (v) Liliana.

Katika kipengele (b), baadhi ya wanafunzi hawakuwa na ujuzi wa
kunominisha vitenzi, badala yake walinyumbua vitenzi hivyo kwa
kutumia kauli mbalimbali, kutunga sentensi kwa kutumia vitenzi (b)
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2.2.2

(i) hadi (v) na wengine waliandika nomino ambazo haziendani na
vitenzi walivyopewa. Kwa mfano, mwanafunzi mmoja aliunda nomino
elekezi kwa vitenzi alivyopewa kama ifuatavyo: (i) Lea - Mtoto (ii)
Nyoa - Nyoka, (iii) Pika - Boga, (iv) cheza - Mpira na (v) Soma -
Kitabu. Kielelezo Na. 3.2 kinaonesha sampuli ya majibu ya
mwanafunzi aliyeshindwa kujibu swali hili na kupata 0.

3. (a) Nyambua maneno yafuatayo kwa kutumia kauli ya kutendeana.

D Toa YOO
" (i) Fyeka.fbMr¥.Q00NQ TSRS
(iii) Ondoa.QNIRCANG . ... et
vy Piga .. PIGOONO.

(v Lia...\anag

‘(b) Unda nomino moja tu kutokana na vitenzi vifuatavyo:
@ Lea.Mama \eo cwmetn e 0 g zomaidic
Gi) Nyoa.dUma. aoabyea ndovu.take:.....
(iii) Pika Dada. anopiva. Ritaye

(iv) Cheza A-‘Ih('\ Lanacheta mpirg  wa W‘"fj uu.
(v) Soma .OMQ_rﬂ ana.toma, Kikabu,

..............................................

Kielelezo Na. 3.2: Sampuli ya jibu baya la mwanafunzi katika swali la 3.

Katika Kielelezo Na. 3.2, mwanafunzi alinyambua maneno katika
kipengele (a) (i) hadi (v) kwa kutumia kauli ya kutendana (-an-)
badala ya kutendeana (-e-an-) na (-i-an-) na katika kipengele (b)
alitunga sentensi kwa kutumia vitenzi (b) (i) hadi (v) badala ya kuunda
nomino kutokana na vitenzi hivyo kama ilivyotarajiwa.

Swali la 4: Aina za Maneno

Swali lilitoka katika mada ya Aina za Maneno, mada ndogo ya
Ufafanuzi wa Aina za Maneno. Swali lililenga kupima uwezo wa
mwanafunzi wa kuchambua na lilikuwa na jumla ya alama 10. Swali
hili lilikuwa na vipengele kumi vilivyomtaka mwanafunzi kubainisha
nomino dhahania katika sentensi (a) hadi (j).

Wanafunzi 597,802 sawa na asilimia 99.4 ya wanafunzi wote
waliofanya upimaji walijibu swali hili na lilikuwa miongoni mwa
maswali yaliyokuwa na kiwango kizuri cha ufaulu ambapo asilimia
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71.3 walifaulu kwa kiwango cha wastani hadi kizuri. Jedwali Na. 2
linaonesha viwango vya ufaulu wa wanafunzi kwa asilimia.

Jedwali Na. 2: Asilimia ya Ufaulu wa Wanafunzi

Idadi ya
Alama Wanafunzi Asilimia ya Wanafunzi

3.0-6.0 139,886

Wanafunzi (289,347) sawa na asilimia 47.9 walijibu swali hili vizuri
na kupata alama za juu. Wanafunzi hao, walikuwa mabhiri katika
kuchambua aina za maneno hivyo kuweza kubainisha nomino
dhahania katika sentensi walizopewa. Kielelezo Na. 4.1 kinaonesha
sampuli ya majibu ya mwanafunzi aliyebainisha nomino dhahania
katika sentensi zote alizopewa kwa usahihi na kupata alama zote za
swali hili.

. Bainisha nomino dhahania katika sentensi zifuatazo:

(a) Uﬁonjwa uliotokea uliua watu wengi.

J90R4m.........o T

(b) Shiﬁ:\ hl\;levya watu na wanyama.

(¢c) Mwanadamu huangamia kwa kukosa maarifa.

(d) Timu %a kijjji ilipata ushindi katika mechi ya jana.
nal!

(e) J UE e alishindwa mtihani kwa sababu ya starehe.
e BQEO DG
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(63) Gauni alilovaa limempendeza sana lakini uzuri nao unachangia.

(g) Uvivu ni janga la taifa.

(h) osefu wa mvua husababisha njaa.

AR cvives cvvnvvssistrnss s i s T S TR s done am s smpase e nsnsmmnmnes o manss stnnn

(i) Anasa huzorotesha maendeleo.

()  Mwanafunzi anapofaulu mtihani huwa na furaha kubwa.

FU0RG
Kielelezo 4.1: Sampuli ya jibu zuri la mwanafunzi katika swali la 4.

Katika Kielelezo Na. 4.1 mwanafunzi alibainisha kwa usahihi nomino
dhahania katika sentensi (a) hadi (j) kwa kuzingatia matakwa ya swali.

Aidha, asilimia 23.4 ya wanafunzi waliojibu swali hili waliweza
kubainisha nomino dhahania kwa baadhi ya sentensi na kushindwa
katika sentensi nyingine hivyo kupata alama za wastani kutokana na
kutoa majibu yasiyojitosheleza kwa baadhi ya vipengele.

Hata hivyo, wanafunzi 171,596 sawa na asilimia 28.7 ya wanafunzi
waliojibu swali hili walipata alama hafifu kuanzia 0 hadi 2.5 kutokana
na kushindwa kubainisha nomino dhahania katika sentensi
walizopewa. Aidha, wanafunzi hao walikosa maarifa stahiki kuhusu
aina za nomino katika muundo wa sentensi (a) hadi (j). Miongoni
mwao, asilimia 14.7 walipata 0 kutokana na kushindwa kubaini neno
hata moja ambalo ni nomino dhahania. Baadhi ya wanafunzi walibaini
majina mengine yaliyotumika katika sentensi hizo yasiyo na sifa ya
dhahania kwa kuandika (a) watu badala ya ugonjwa , (b) wanyama -
badala ya shibe, (c) mwanadamu badala ya maarifa, (d)
timu/mechi/jana badala ya ushindi, (e) Jumbe badala ya starehe, (f)
gauni badala ya uzuri, (g) janga/taifa badala ya uvivu, (h) mvua badala
ya njaa, (i) maendeleo badala ya anasa na (j) mwanafunzi badala ya
furaha kama ilivyotakiwa. Wanafunzi wengine walibaini vitenzi
kinyume cha matakwa ya swali na kupata 0 kama Kielelezo Na. 4.2
kinavyodhihirisha sampuli ya majibu ya mwanafunzi huyo.
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4. Bainisha nomino dhahania katika sentensi zifuatazo:

(@ Ugonjwauliotokea uliua watu wengi. C{

(d) Timu ya kijiji ilipata ushindi katika mechi ya jana.

........... ﬁtxpmntﬂom:nodahonvq

(¢) Jumbe alishindwa mtihani kwa sababu ya starehe

()  Gauni alilovaa limempendeza sana lakini uzuri nao unachangia.

(g)  Uvivu ni janga la taifa.

....... ‘Uq&qmnqmm()d"\&imﬁ@

(i) Anasa huzorotesha maendeleo.

(j)) Mwanafunzi anapofaulu mtihani huwa na furaha kubwa.

e anaeraLda.. ni.namine. dhaharn S, |

Kielelezo Na. 4.2: Sampuli ya jibu baya la mwanafunzi katika swali la 4.

Katika Kielelezo Na. 4.2, mwanafunzi alishindwa kubainisha nomino
dhahania katika sentensi alizopewa badala yake alibainisha vitenzi
vilivyotumika kwenye sentensi alizopewa katika kipengele (a) hadi (j).
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2.3

SEHEMU C: MAWASILIANO NA UTUMIZI WA LUGHA

Sehemu hii ilikuwa na maswali mawili yaliyomtaka mwanafunzi kuonesha
uwezo wa kutumia lugha katika miktadha mbalimbali na katika
mawasiliano.

2.3.1 Swali la 5: Matumizi ya Lugha katika Miktadha Mbalimbali

Swali lilitoka katika mada ya Mawasiliano, mada ndogo ya Lugha
kama Chombo cha Mawasiliano. Swali lililenga kupima uwezo wa
mwanafunzi wa kuelewa dhana mbalimbali za lugha na lilimtaka
kueleza maana ya istilahi zifuatazo: (a) Mawasiliano, (b) Silabi (c)
Lugha, (d) Irabu na (e) Sentensi, kisha kutoa mfano kwa kila istilahi.
Swali lilikuwa na jumla ya alama 10.

Swali hili lilijibiwa na wanafunzi (600,381) sawa na asilimia 99.8 ya
wanafunzi wote waliofanya upimaji. Ufaulu wa wanafunzi katika swali
hili ulikuwa wa kiwango cha juu ambapo asilimia 90.6 walifaulu kwa
kiwango cha wastani hadi kizuri. Chati Na. 4 inaonesha viwango vya
ufaulu wa wanafunzi kwa asilimia.

Alama
m0)0-25

30-06.0
mG6.5-10.0

Chati Na. 4: Asilimia ya Ufaulu wa Wanafunzi katika Swali la 5.

Chati Na. 4 inaonesha ufaulu wa wanafunzi katika swali hili ambapo
asilimia 29.4 walifaulu kwa kiwango kizuri kwa kupata alama kuanzia
6.5 hadi 10, asilimia 61.2 walifaulu kwa kiwango cha wastani kwa
kupata alama kuanzia 3 hadi 6 na asilimia 9.4 walifaulu kwa kiwango
hafifu kwa kupata alama kuanzia 0 hadi 2.5.
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Asilimia 61.2 ya wanafunzi waliojibu swali hili walifaulu kwa
kiwango cha wastani kutokana na kueleza maana ya baadhi ya istilahi
kwa usahihi na kushindwa Kkatika istilahi nyingine. Baadhi yao,
waliweza kueleza maana ya istilahi lakini walishindwa kutoa mfano
mahsusi kwa baadhi ya istilahi na kupata alama za wastani.

Hata hivyo, wanafunzi wengine sawa na asilimia 29.4 walijibu swali
hili vizuri na kupata alama za juu kwa kuwa waliweza kueleza kwa
usahihi maana ya istilahi walizopewa na kutoa mfano kwa kila istilahi.
Wanafunzi hao walionesha uelewa wa hali ya juu kuhusu dhana
mbalimbali zinazotumika katika mawasiliano kwa ujumla, hivyo
kumudu kufasili istilahi kama ifuatavyo; (a) Mawasiliano kama
upashanaji wa habari, (b) Silabi - muunganiko wa konsonanti na
irabu ambao hutamkwa kama fungu moja la sauti (c) Lugha - Sauti za
nasibu zilizokubaliwa na jamii kutumika katika mawasiliano, (d) Irabu
- herufi zinazotamkwa bila Kkizuizi na (e) Sentensi - tungo
iliyojitosheleza kimaana. Pia, wanafunzi hao waliweza kutoa mifano
sahihi inayofungamana na istilahi hizo na kupata alama za juu.
Kielelezo Na. 5.1 ni sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyejibu vizuri
swali hili.

5. Eleza maana ya istilahi zifuatazo, toa mfano kwa kila maana ya istilahi.
(a) Mawasiliano

(if) Mfano...Muwalin... ez, kuaungumaa.. 00 SU0n0funzL......
kubuaw...mikhani, tende. Wilo... la. kuaunguaaa. tayad..of......

(b) Silabi

mojan... lan.....sauting.. hutumika. . kuundo.. maneno.. mbnlimboli ».
(i) Mfano...pa-,.cha.., Ko, de., fa, a0, By bt
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() Lugha

(i) Maana. M...cofumo, mpangi ... ow . utaratiba.. waa.soutl. 20 ..
nasibu... wenue.. kuleto...moano.... na...uliokubalika .. katika..

Ludoan . yo.. Kiingerezo. . .inguotumika.. katika . .nchi. 2o, Qinge -
reva....na.. lugha. yo. Kiforanso....inagstumika.. .0¢ Wator =

(i) Mfano...Augha. . ya.. Kiskahill. .. ingyotumiko. . Janzanio., =

(d) Irabu

(i) Maana.. nL... heaagi....ainaZotamkuwra. . bilo. kuzingi...chochote.

(e) Sentensi

() Maana... Socfema . o neNo... mewq:nfho 0os......
L 100200:0.0) vP.\.uz}apor&wau Cholileos roposoailio. woavlwma....
...wno0)oker. .. manno.- J

(i) Mfano....Mama... omeenda.. .sokond. . kununiio. . Nuonyd il

ni..cenkensi . yeoye. .. .maneno...au.. idadi.. ye. . .maneno..
NORANG L B e

Kielelezo Na. 5.1: Sampuli ya jibu zuri la mwanafunzi katika swali la 5.

Katika Kielelezo Na. 5.1, mwanafunzi alieleza maana ya istilahi (a)
hadi (e) na kutoa mifano inayowiana na maana hizo kwa usahihi.

Licha ya ufaulu mzuri wa wanafunzi katika kujibu swali hili, asilimia
ndogo (9.4%) walikuwa na kiwango hafifu cha ufaulu. Kati yao,
asilimia 1.3 walishindwa kueleza maana ya istilahi hata moja na kupata
0. Wanafunzi hao, hawakuwa na uelewa wa kutosha kuhusu mada
ndogo ya Lugha kama Chombo cha Mawasiliano, hivyo kushindwa
kueleza maana na kutoa mifano stahiki ya istilahi hizo. Baadhi yao,
walitungia sentensi istilahi walizopewa kinyume na matakwa ya swali.
Kwa mfano, mwanafunzi mmoja aliandika tungo mchanganyiko kwa
kutumia istilahi husika badala ya kueleza maana ya istilahi hizo ambapo
aliandika katika (a) Mawasiliano kati ya nchi na nchi ni muhimu sana,
(b) Silabi huru ni nzuri zaidi, (c) Lugha ya Kiingereza ni ngumu, (d)
Irabu haiwezi kutumika kwenye lugha na (e) Sentensi hazina maana.
Kwa ujumla, wanafunzi hao walitakiwa kueleza maana za istilahi kama
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ifuatavyo: (a) Mawasiliano ni hali ya kutoa na kupokea habari/kupeana
habari baina ya watu wawili au zaidi. (b) Silabi ni sehemu ya neno
inayoundwa na konsonanti na irabu. (c) Lugha ni sauti za nasibu za
kusemwa/kutamkwa zenye kuleta maana zilizokubaliwa.... (d) Irabu ni
herufi inayotamkwa kwa kusukuma nje hewa bila kuweka
kikwazo/kizuizi na (e) Sentensi ni tungo inayojitosheleza kimaana
ambayo kimsingi huhusisha tendo na mtendaji. Kielelezo Na. 5.2 ni
sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyeshindwa kueleza maana ya istilahi
hata moja na kupata alama 0.

5: Eleza maana ya istilahi zifuatazo, toa mfano kwa kila maana ya istilahi.
(a) Mawasiliano
(1) Maana.......cocoviiinneunnnn.. PR T T P PP e PP PR
.00 0 Ishlebn. Aipuedogo. Yep. oogae... Lasakiler..maana
sea O e T e S S e e s e e
(ii) Mfano...&.AAﬂ)l.WQ..‘ .......................................................................
(b)  Silabi
G Maana. Ni... Dwaa .ma‘n...um.apofqufu ....... mhhanc.. huwwa.
“qq..,.fs.xr.cx.hq ..... MG et .
(ii) Mfano... kq £ H)‘OQ ......................................................................
(©) Lugha
@ Mama&o‘t‘ﬂlcjl\dbﬁohn'fmfvmb‘?q@mam}vﬂum‘""\O\OF(’C:
w)acha@h ..........................................................................
G Mfano..mla.....\./;aﬂm.h..%9«..M..m..w ..............................
() Wabu

(O

Kielelezo Na 5.2: Sampuli ya jibu baya la mwanafunzi katika swali
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2.3.2

Katika Kielelezo Na. 5.2, mwanafunzi alishindwa kueleza maana na
kutoa mfano kwa kila maana ya istilahi katika kipengele (a) hadi (e)
badala yake katika Kkipengele (a) alinakili sehemu ya maelekezo ya
swali hilo na katika kipengele (b) hadi (e) alinakili sentensi za swali la
(4) na kutoa mifano isiyohusiana na istilahi alizopewa.

Swali la 6: Lugha ya Kimazungumzo

Swali lilitoka katika mada ya Matumizi ya Lugha katika Miktadha
Mbalimbali, mada ndogo ya Utata katika Mawasiliano ambapo
lililenga kupima uwezo wa mwanafunzi katika kutumia lugha kwa
ufasaha. Swali lilikuwa na vipengele vitano (a) hadi (e) vilivyomtaka
mwanafunzi kutunga sentensi mbili kwa kutumia maneno yenye
maana zaidi ya moja aliyopewa ili kutofautisha maana hizo. Swali hili
lilikuwa na jumla ya alama 10.

Wanafunzi 599,637 sawa na asilimia 99.7 ya wanafunzi wote
waliofanya upimaji walijibu swali hili. Kiwango cha ufaulu cha
wanafunzi katika swali hili kilikuwa kizuri kwani asilimia 73.2
walifaulu kwa kiwango cha wastani hadi kizuri. Chati Na. 5 inaonesha
viwango vya ufaulu wa wanafunzi kwa asilimia.

100 -
- 90 A
S 80 -
g 70 1 60.6
5 60 -
': 50 A
1"

40 A
= 5
E 30 - 268
10 A ’—‘

(:. T T T

0.0-2.5 3.0-6.0 6.5-10.0
Alama

Chati Na. 5: Ufaulu wa Wanafunzi kwa Asilimia katika Swali la 6.

Chati Na. 5 inaonesha ufaulu wa wanafunzi katika swali hili ambapo
asilimia 60.6 walifaulu kwa kiwango kizuri kwa kupata alama kuanzia
6.5 hadi 10, asilimia 12.6 walifaulu kwa kiwango cha wastani kwa
kupata alama kuanzia 3 hadi 6 na asilimia 26.8 walifaulu kwa kiwango
hafifu kwa kupata alama 0 hadi 2.5.
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Idadi kubwa ya wanafunzi (60.6%) walijibu vizuri swali hili kwa kuwa
waliweza kubaini maana zaidi ya moja katika maneno mengi na kupata
alama za juu. Miongoni mwao, asilimia 26.4 walipata alama zote (10)
katika swali hili. Hawa walikuwa na uelewa wa kutosha kuhusu utata
katika maneno hivyo walibaini maana zaidi ya moja katika maneno
waliyopewa kwa usahihi. Aidha, waliweza kutunga sentensi mbili kwa
kila neno husika kwa kutofautisha maana zilizopo katika neno hilo.
Kielelezo Na. 6.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya mwanafunzi
aliyeweza kujibu vizuri swali hili kwa kutunga sentensi mbili kwa kila
neno (a) hadi (e) na kutofautisha maana za neno husika.

6. Maneno yafuatayo yana maana zaidi ya moja. Tunga sentensi mbili kwa kila neno
ukitofautisha maana hizo.
(a) Kaa
(i)Daktas Clhqu’émen@ol&hdnﬂmnamm ............
@Mariam......akwia kea werg. gana_kaharini.
(b) Tai
(i) Paba.. l'n]zufnncjeeobuvaa"m- ........ Ilm-“"GJT'JQufJQ
@) Mbyga_yo mikumi. inoopgozm b, . Uusgn 1m0 T wagg
(c) Kata .

(). Migmba.. alikiala. mabi. kua aiil., va. kubengemege. Hand -
9 Drenss. aliwostoho b sedlake: luen niake . kala
....... VOBt

(d) Kanga

D Da

(e) Ulezi

Kielelezo Na. 6: Sampuli ya jibu zuri la mwanafunzi katika swali la 6.

Kielelezo Na. 6.1 kinaonesha majibu ya mwanafunzi aliyeweza
kutunga kwa usahihi sentensi mbili kwa kila neno ili kutofautisha
maana mbili za kila neno na kupata alama zote.
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Hata hivyo, wanafunzi wachache (12.6%) walipata alama za wastani
kutokana na kumudu kutunga sentensi sahihi kwa baadhi ya maneno
na kushindwa kubainisha tofauti ya msingi inayodhihirika katika
maana za baadhi ya maneno. Kwa mfano, mwanafunzi mmoja alipata
alama za wastani kwa kutunga sentensi sahihi katika vipengele (a), (b)
na (d) na kutunga sentensi zisizo sahihi katika vipengele (c) na (e) kwa
kuandika; (c) Kataa wito usikatae neno na Ukikaa bila kazi utajuta na
katika (e) akaandika; ulezi sio ulevi na uliza ujibiwe majibu
yasiyokidhi maana za msingi za maneno aliyopewa ambapo katika (c)
alitakiwa kuandika sentensi zenye maana ya 'kifaa cha kuchotea maji’
sentensi zinazomaanisha 'chakula kiitwacho ulezi' na 'malezi apewayo
mtu/mtoto.’

Kwa upande mwingine, asilimia 26.8 ya wanafunzi waliojibu swali hili
walifaulu kwa kiwango hafifu kutokana na kukosa maarifa ya kubaini
maana mbili za maneno waliyopewa na kushindwa kutunga sentensi
mbili ili kutofautisha maana zaidi ya moja zilizopo katika neno husika.
Miongoni mwao, asilimia 20.8 walipata 0 kutokana na kushindwa
kutunga sentensi hata moja kwa maneno waliyopewa. Baadhi yao,
walifafanua maana zilizopo katika maneno waliyopewa bila kutunga
sentensi na wengine walitunga sentensi zisizohusiana na maneno kaa,
tai, kata, kanga na ulezi kama ilivyotakiwa. Kielelezo Na. 6.2
kinaonesha majibu ya mwanafunzi aliyejibu vibaya swali na kupata
alama hafifu.
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6.Maneno yafuatayo yana maana zaidi ya moja. Tunga sentensi mbili kwa kila neno
ukitofautisha maana hizo.

@) Kaa ‘ .
Js Kaa. aina_ .. cz.‘,m.t:l.u..c.t.t.k..gn.c.i.x)e....7.\r.l.«.- ..... ‘e‘.wggwﬁ...rxﬂ,@«ﬁ-:...
Ao lukaa. chinl . kaveaye &8

() Tai
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Al ‘.mr...a.l'.nq..;.5.0.4....\.)9.54;....L.nc«ip....M.CLJJ.M.Q...&C..\..v.v.c.om ...........
(©) Kata

(d) Kanga
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Kielelezo Na. 6.2: Sampuli ya jibu baya la mwanafunzi katika swali la 6.

Katika Kielelezo Na. 6.2, mwanafunzi alishindwa kutunga sentensi
mbili ili kutofautisha maana za neno husika kama swali lilivyomtaka
badala yake alielezea maana zilizopo katika neno husika katika
kipengele (a) hadi (e) kinyume na matakwa ya swali.

2.4 SEHEMU D: FASIHI KWA UJUMLA

Sehemu hii ilikuwa na maswali matatu ambayo yalimtaka mwanafunzi
kukamilisha methali, kutegua vitendawili na kufafanua mambo muhimu ya
kuzingatia wakati wa kutunga hadithi.

2.4.1 Swalila 7; Fasihi Simulizi

Swali lilitoka katika mada ya Fasihi Simulizi hususan mada ndogo ya
Ufafanuzi wa Vipera vya Tanzu za Fasihi Simulizi na lililenga kupima
uwezo wa mwanafunzi wa kukumbuka kauli mbalimbali za kifasihi.
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Swali lilikuwa na jumla ya alama 10 na lilimtaka mwanafunzi
kukamilisha methali zifuatazo:

(1) Ukitaka kujua asili ya mwanga............c.cceevrvrnennnn.
(if) Ukitaka kujua raha ya mtu aliyesoma...................
(111) JINA JBMAL...eiiieiieieie e
(iv) Haraka haraka............ccccccevveviiieinie e,
(V) MJUKUU ST MWANA........eiiiiieieeie e

Swali hili lilijibiwa na wanafunzi 600,891 sawa na asilimia 99.9 ya
wanafunzi wote waliofanya upimaji huu. Swali hili lilijibiwa vibaya na
wanafunzi wengi ambapo asilimia 7.2 pekee ndio waliofaulu kwa
kiwango cha wastani hadi kizuri. Chati Na. 6 inaonesha viwango vya
ufaulu wa wanafunzi kwa asilimia.

Alama
mOO0O-25
O30-6.0
@B65-10.0

0.2%

Chati Na. 6: Asilimia ya Ufaulu wa Wanafunzi katika Swali la 7.

Chati Na. 6 inaonesha ufaulu wa wanafunzi katika swali hili ambapo
asilimia 92.8 walikuwa na kiwango hafifu cha ufaulu kwa kupata
alama kuanzia 0 hadi 2.5, asilimia 7.0 walifaulu kwa kiwango cha
wastani kwa kupata alama kuanzia 3 hadi 6 na asilimia 0.2 walifaulu
kwa kiwango kizuri kwa kupata alama kuanzia 6.5 hadi 10.

Asilimia 92.8 ya wanafunzi waliojibu swali hili walishindwa
kukamilisha methali walizopewa na kupata alama hafifu. Uchambuzi
wa takwimu unaonesha kuwa, wanafunzi wengi waliojibu swali hili
waliweza kukamilisha methali ya (iv) pekee iliyouliza; Haraka haraka
- haina baraka. Wanafunzi wachache, sawa na asilimia 3.1 walipata 0
kutokana na kushindwa kubaini dhana halisi zilizojengwa Kkatika
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methali hivyo kushindwa kutambua miundo ya methali zote. Baadhi
yao, walitoa kauli zinazopinga kauli zilizojengwa katika sehemu ya
kwanza ya methali husika (kinyume) na wengine waliandika
kauli/maneno yasiyofungamana na muundo wa methali husika
japokuwa yalikuwa na uhusiano wa kawaida na yale yaliyotumika
katika methali husika. Kwa mfano, mwanafunzi mmoja aliandika
maneno yanayoashiria kukamilisha sentensi zilizounda methali hizo
badala ya kukamilisha methali husika. Mwanafunzi huyo aliandika
majibu yafuatayo; (i) ....washa taa, (ii) ....anaongea Kiingereza, (iii)
...... hupewa na Mungu (iv) ... hufika mapema na (v) ....huitwa
mjukuu; badala ya kukamilisha methali hizo kwa kuandika; (i) ...ingia
gizani (ii) ....tazama tabu ya asiyesoma (iii) ...... hung’aa gizani, (iv)
..... haina baraka na (v) ...mrudishe kwao. Kielelezo Na. 7.1
kinaonesha sampuli ya majibu ya mwanafunzi aliyeshindwa
kukamilisha methali alizopewa na kupata 0.

7. Kamilisha methali zifuatazo:

(i)  Ukitaka kujua asifi ya mwanga. .. %L!Qunq {20 kea-
(i)  Ukitaka kujua raha ya mtv aliyesoma. ..., QU{LPWQDQ(A ,,,,, KUWaKL. ...

(iii) Jina jema..... &Qr ....... L e
(iv) Haraka haraka....00.00. . Cho dno )

(v)  Mjukuu si mwana Am da‘.d vl Chodno Eg

Kielelezo Na. 7.1: Sampuli ya jibu baya la mwanafunzi katika swali la 7.

Katika Kielelezo Na. 7.1, mwanafunzi aliandika maneno/vifungu vya
maneno vinavyoashiria kukamilisha sentensi zilizoundwa Kkatika
sehemu ya kwanza ya methali (i) hadi (v) kinyume cha matakwa ya
swali badala ya kukamilisha methali hizo kama ilivyotarajiwa.

Wanafunzi wachache sawa na asilimia 7.0 walipata alama za wastani.
Wanafunzi hao, walionesha kuwa na uelewa wa baadhi ya methali
hivyo kuweza kujibu baadhi ya methali walizopewa. Wengi wao
waliweza kukamilisha methali tatu tu kwa usahihi na kushindwa mbili
hivyo kupata alama za wastani. Kielelezo Na. 7.2 ni sampuli ya majibu
ya mwanafunzi aliyeweza kukamilisha baadhi ya methali na kupata
alama za wastani.
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2.4.2

78 Kamilisha methali zifuatazo:

(i)  Ukitaka kujua asili ya mwanga..... 10984, Gi2Q0¢.

(i)  Ukitaka kujua raha ya mtu aliyesoma...... MALLAL L IR S
(i) Jina jema......! L GG GROR L
(iv) Haraka haraka...h (... b8 oo
(v)  Mjukuusi mwana...... bedi.....m ‘f‘l” UG e

Kielelezo Na. 7.2: Sampuli ya jibu la mwanafunzi lisilojitosheleza katika
swali la 7.

Katika Kielelezo Na. 7.2, mwanafunzi aliweza kukamilisha methali
tatu katika kipengele cha (i), (iii) na (iv) kwa usahihi na kushindwa
kukamilisha methali mbili kwa kuandika; (ii) "mafanikio yake" badala
ya tazama taabu ya asiyesoma na (v) "bali mpita njia" badala ya
mrudishe kwao kama ilivyotakiwa.

Wanafunzi wachache sana ambao ni sawa na asilimia 0.2 pekee ndio
walioweza kukamilisha methali katika vipengele vingi na kupata alama
za juu kutokana na kuwa na uelewa wa kutosha kuhusu muundo wa
methali unaotokana na pande mbili za kauli zinazotegemeana. Hivyo,
wanafunzi hao waliweza kukamilisha methali walizopewa kwa kuwa
walihusisha pia na semi/kauli mbalimbali zinazotumika katika
mazingira yao hivyo kuandika kwa usahihi katika kipengele (i) ...ingia
gizani (ii) ....tazama tabu ya asiyesoma (iii) ...... hung’aa gizani, (iv)
..... haina baraka na (V) .....mrudishe kwao.

Swali la 8: Fasihi Simulizi

Swali lilitoka katika mada ya Fasihi Simulizi hususan mada ndogo ya
Ufafanuzi wa Vipera vya Tanzu za Fasihi Simulizi ambapo lililenga
kupima uwezo wa mwanafunzi wa kuelewa mafumbo yaliyojengwa
katika vitendawili. Swali lilikuwa na jumla ya alama 10 na lilimtaka
mwanafunzi kutegua vitendawili vifuatavyo:

(1) Gari langu halitumii mafuta.............ccceevenrnnne.

(i) Napigwa faini kosa Silijui.........cccccceveviviiienieiieennn.

(i11) Kamba yangu ndefu lakini haifungi kuni ............ccccoocoiiiinnnenn
(iv) Ukiona njigi utadhani njege na ukiona njege utadhani njigi .......
(v) Nyumba yangu ndogo wapangaji WeNgi .........ccccceeererenerenennenn.
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Swali hili lilijibiwa na wanafunzi 600,942 sawa na asilimia 99.9 ya
wanafunzi wote waliofanya upimaji. Swali hili ni miongoni mwa
maswali yaliyokuwa na kiwango kizuri zaidi cha ufaulu kwani asilimia
96.5 walipata alama za wastani hadi za juu. Chati Na. 7 inaonesha
viwango vya ufaulu wa wanafunzi kwa asilimia.

3.0-6.0 \ 403

Alama

0.0-2.5 F 3.4

0 20 40 60 80 100
Asilimia ya Wanafunzi

Chati Na. 7: Asilimia ya Ufaulu wa Wanafunzi katika Swali la 8.

Chati Na. 7 inaonesha ufaulu wa wanafunzi katika swali hili ambapo
asilimia 56.3 walifaulu kwa kiwango kizuri kwa kupata alama kuanzia
6.5 hadi 10, asilimia 40.3 walifaulu kwa kiwango cha wastani kwa
kupata alama kuanzia 3 hadi 6 na asilimia 3.4 walifaulu kwa kiwango
hafifu kwa kupata alama kuanzia 0 hadi 2.5.

Asilimia 56.3 ya wanafunzi walijibu vizuri swali hili kwani walikuwa
na ujuzi wa kutosha kuhusu tungo za kifasihi na kuweza kufumbua
mafumbo yaliyotegwa katika vitendawili walivyopewa. Aidha,
vitendawili vyote walivyopewa ni vile vilivyozoeleka kutumika katika
mazingira ya kawaida hivyo kuwawezesha wanafunzi wengi kuvitegua
kwa usahihi. Kielelezo Na. 8.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya
mwanafunzi aliyeweza kutegua vitendawili vyote na kupata alama zote
10.
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8. Tegua vitendawili vifuatavyo:

(i)  Gari langu halitumii mafuta.... M ‘Q\::i ..................................................
(ii)  Napigwa faini kosa silijui ..... K/U. CKWOL
(iii) Kamba yangu ndefu lakini haifungi kuni ... " .J\lﬂ—. .....................................
(iv) Ukiona njigi utadhani njege na ukiona njege utadhani njlglma"-‘“’““d“l\ﬁml
(v)  Nyumba yangu ndogo wapangaji wengi Hl‘?m‘ ...................................

Kielelezo Na. 8.1: Sampuli ya jibu zuri la mwanafunzi katika swali la 8.

Katika Kielelezo Na. 8.1, mwanafunzi alitequa vitendawili kwa
usahihi katika vipengele (i) hadi (v) kutokana na kuwa na maarifa ya
kutosha ya kufumbua mafumbo yaliyojengeka katika vitendawili hivyo
pamoja na kuzingatia matakwa ya swali.

Hali kadhalika, asilimia 40.3 ya wanafunzi waliojibu swali hili
waliweza kutegua baadhi ya vitendawili na kushindwa vingine, hivyo
kupata alama za wastani. Kwa mfano, mwanafunzi mmoja alitegua
vitendawili (i), (iv) na (v) kwa usahihi na kushindwa (ii) na (iii) kwa
kuandika (ii) polisi na (iii) nyoka badala ya kujikwaa na njia mtawalia.
Majibu yasiyo sahihi ya mwafunzi huyo yalitokana na kushindwa
kufumbua mafumbo yaliyojengeka katika vitendawili hivyo hatimaye
kuandika maneno ya moja kwa moja yanayoelekea kufanana na kauli
zilizokuwa katika vitendawili hivyo.

Licha ya ufaulu mzuri wa wanafunzi katika swali hili, wanafunzi
wachache sana sawa na silimia 3.4 walishindwa kujibu kwa usahihi na
kupata alama hafifu. Wanafunzi hao, walikosa maarifa ya kutosha
kuhusu mafumbo yaliyojengwa katika vitendawili hivyo, kushindwa
kutegua vitendawili walivyopewa. Baadhi yao, waliandika maneno ya
moja kwa moja yanayoelekea kufanana na kauli zilizokuwa katika
vitendawili hivyo badala ya kufumbua mafumbo yaliyojengwa katika
vitendawili husika. Kwa mfano mwanafunzi mmoja alitoa majibu
yafuatayo; (i)...farasi (ii)....maandazi (iii)....kamasi (iv)....kioo na
(V).....nanasi badala ya ...miguu, ...kujikwaa, ....njia, ....maziwa na tui
la nazi na ....kiberiti mtawalia. Kielelezo Na. 8.2 kinaonesha sampuli
ya majibu ya mwanafunzi aliyeshindwa kabisa kutegua kitendawili
hata kimoja na kupata alama hafifu.
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2.4.3

8. Tegua vitendawili vifuatavyo:

(i)  Gari langu halitumii mafuta..B.‘.’.‘T?%Q‘.} .............................................
(i)  Napigwa faini kosa silijui fimbo

(i) Kamba yangu ndefu lakini haifungi kuni M .........................................
(iv)  Ukiona njigi utadhani njege na ukiona njege utadhani njigi...LLS.Q .................

(v)  Nyumba yangu ndogo wapangaji wengi M‘%p“ .....................................

Kielelezo Na. 8.2: Sampuli ya jibu baya la mwanafunzi katika swali la 8.

Katika Kielelezo Na. 8.2, mwanafunzi aliandika majibu yasiyo sahihi
ya vitendawili katika kipengele cha (i) hadi (v) na yasiyozingatia
uhalisia wa vitu na mazingira yaliyotumika kuunda vitendawili husika,
hivyo kushindwa kutegua vitendawili vyote na kupata 0.

Swali la 9: Fasihi Simulizi

Swali lilitoka katika mada ya Utungaji wa Kazi za Fasihi Simulizi na
lililenga kupima uwezo wa mwanafunzi wa kuunda katika kutunga
kazi za kifasihi. Swali lilimtaka mwanafunzi kufafanua mambo matano
ya kuzingatia wakati wa kutunga hadithi na lilikuwa na jumla ya alama
10.

Swali hili lilijibiwa na wanafunzi 586,968 sawa na asilimia 97.6 ya
wanafunzi wote waliofanya upimaji huu. Swali hili ni miongoni mwa
maswali yaliyojibiwa vibaya kwani asilimia 31.6 pekee ndio
waliofaulu kwa kiwango kizuri na cha wastani. Chati Na. 8 inaonesha
viwango vya ufaulu wa wanafunzi kwa asilimia.
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Alama
m00-25
03.0-6.0
m6.5-10.0

4.2%

Chati Na. 8: Asilimia ya Ufaulu wa Wanafunzi katika Swali la 9.

Chati Na. 8 inaonesha ufaulu wa wanafunzi katika swali hili ambapo
asilimia 68.4 walikuwa na kiwango hafifu kwa kupata alama kuanzia 0
hadi 2.5, asilimia 27.4 walifaulu kwa kiwango cha wastani kwa kupata
alama kuanzia 3 hadi 6 na asilimia 4.2 walifaulu kwa kiwango kizuri
kwa kupata alama kuanzia 6.5 hadi 10.

Idadi kubwa, (68.4%) ya wanafunzi walijibu swali hili vibaya na
kufaulu kwa kiwango hafifu. Uchambuzi wa takwimu unaonesha
kuwa, baadhi ya watahiniwa waliweza walibaini jambo moja muhimu
katika utunzi wa hadithi na wengine sawa na asilimia 35.3 walipata 0
kutokana na kukosa maarifa na ujuzi wa kutunga hadithi hivyo
kushindwa kufafanua mambo matano ya kuzingatia wakati wa kutunga
hadithi. Baadhi yao, walitunga hadithi mbalimbali na kutaja/kuelezea
aina za hadithi na wengine walifafanua dhima za fasihi simulizi
kinyume cha matakwa ya swali badala ya kufafanua mambo matano ya
kuzingatia wakati wa kutunga hadithi kama vile; mwanzo na mwisho
wa hadithi, lugha ya kimasimulizi/ kimaelezo, aina ya wahusika kama
vile watu, wanyama na vitu, dhamira kuu/lengo kuu/ tukio kuu na
mandhari ya hadithi. Kielelezo Na. 9.1 ni sampuli ya majibu ya
mwanafunzi aliyeshindwa kufafanua mambo muhimu katika kutunga
hadithi na kupata alama hafifu.
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9. Fafanua mambo matano ya kuzingatia wakati wa kutunga hadithi.
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Kielelezo Na. 9.1: Sampuli ya jibu baya la mwanafunzi katika swali la 9.

Katika Kielelezo Na. 9.1, mwanafunzi alishindwa kufafanua mambo
matano ya kuzingatia wakati wa kutunga hadithi badala yake alitaja
aina za hadithi na kueleza maana kwa baadhi ya aina hizo kinyume na
matakwa ya swali.

Kwa upande mwingine, asilimia 27.4 ya wanafunzi walioweza kujibu
swali hili waliweza kufafanua baadhi ya mambo ya kuzingatia wakati
wa kutunga hadithi na kushindwa kufafanua mambo mengine hivyo
kufaulu kwa kiwango cha wastani. Kwa mfano, mwanafunzi mmoja
alifafanua kwa usahihi hoja tatu zinazohusu mandhari, matumizi ya
lugha ya masimulizi na wahusika lakini katika hoja mbili nyingine
alifafanua hoja sisizo sahihi kama kuwasilishwa kwa mdomo na
hurithishwa kizazi hadi kizazi badala ya kuelezea mwanzo/mwisho wa
hadithi na dhamira/lengo la hadithi, hivyo kupata alama za wastani.

Wanafunzi wachache sana sawa na asilimia 4.2 walijibu swali hili
vizuri na kupata alama za juu. Wanafunzi hao, walikuwa na uelewa wa
kutosha kuhusu mambo muhimu ya kuzingatia wakati wa kutunga
hadithi. Hivyo, walimudu kufafanua mambo hayo kama vile; mwanzo
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na mwisho wa hadithi wa kuvutia, lugha ya kimasimulizi/ kimaelezo,
aina ya wahusika, dhamira kuu/lengo kuu/ tukio kuu na mandhari ya
hadithi. Kwa mfano, mwanafunzi mmoja aliweza kufafanua kwa
usahihi mambo hayo kama inavyodhihirishwa katika Kielelezo Na.

9.2.

9. Fafanua mambo matano ya kuzingatia wakati wa kutunga hadithi.
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Kielelezo Na. 9.2: Sampuli ya jibu zuri la mwanafunzi katika swali la 9.
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Katika Kielelezo Na. 9.2, mwanafunzi aliweza kufafanua mambo
matano ya kuzingatia wakati wa kutunga hadithi katika vipengele (a)
hadi (e) kwa usahihi kwa kufafanua matumizi ya lugha fasaha,
wahusika, ujumbe uliokusudiwa, mtiririko mzuri wa visa na matukio
na mandhari au eneo la hadithi na kupata alama zote 10.

2.5 SEHEMU E: UANDISHI WA INSHA/UTUNGAJI

Sehemu hii ilikuwa na swali moja lililomtaka mwanafunzi kuandika simu
ya maandishi kwa maneno yasiyozidi kumi (10).

2.5.1 Swali la 10: Uandishi

Swali lilitoka katika mada ya Uandishi, mada ndogo ya Simu ya
maandishi na lililenga kupima uwezo wa mwanafunzi wa kuunda
dhana/mawazo mbalimbali ya habari/nathari ili kufikisha ujumbe
fulani. Swali lilikuwa na jumla ya alama 15 na lilimtaka mwanafunzi
kuandika simu ya maandishi ili kumjulisha dada yake kuwa mama yao
ni mgonjwa.

Swali hili lilijibiwa na wanafunzi 595,370 sawa na asilimia 99.0 ya
wanafunzi wote waliofanya upimaji. Ufaulu wa wanafunzi ulikuwa
mzuri ambapo asilimia 75.2 walifaulu kwa kiwango cha wastani hadi
kizuri. Jedwali Na. 2 linaonesha viwango vya ufaulu wa wanafunzi
kwa asilimia.

Jedwali Na. 3: Asilimia ya Ufaulu wa Wanafunzi

Idadi ya
Alama Wanafunzi Asilimia ya Wanafunzi

45-9.5 102,404

Zaidi ya nusu ya wanafunzi (345,314) sawa na asilimia 58.0 walifaulu
kwa kiwango kizuri. Ufaulu mzuri wa wanafunzi katika swali hili
umetokana na maarifa ya kutosha waliyo nayo kuhusu uandishi wa
simu ya maandishi. Wanafunzi hao, waliandika simu kwa kuzingatia
anwani ya mwandikiwa, ujumbe uliokusudiwa kwa mlengwa, jina la
mwandishi au mtuma simu, kuandika maneno yote kwa herufi kubwa
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na kuzingatia idadi ya maneno. Kielelezo Na. 10.1 kinaonesha jibu la
mwanafunzi aliyeandika kwa usahihi simu ya maandishi kwa
kuzingatia taratibu zote za uandishi na kupata alama zote 15.

10.  Kwa maneno yasiyozidi kumi (10) mtumie simu ya maandishi dada yako Lulu Mwendokasi
wa S.L.P 1012 Mwanza, kumfahamisha kuwa, mama yenu anaumwa. Jina lako liwe Mwasi
Mwendokasi.

IMamMa ANAUMWA  MWAL) MWENDOKAS] .

Kielelezo Na.10: Sampuli ya jibu zuri la mwanafunzi katika swali la 10.

Katika Kielelezo Na. 10.1, mwanafunzi aliweza kuandika simu ya
maandishi iliyozingatia vigezo vyote stahiki na kupata alama za juu.

Hata hivyo, wanafunzi wachache (102,404) sawa na asilimia 17.2
walifaulu kwa kiwango cha wastani kutokana na kuandika simu
iliyozingatia baadhi ya vigezo vya uandishi huo kama vile idadi stahiki
ya maneno na mpangilio sahihi wa simu ya maandishi, hivyo kupata
alama za wastani. Kwa mfano, mwanafunzi mmoja aliandika simu
yenye ujumbe sahihi lakini alianza na jina la mwandishi MWASI
MWENDOKASI badala ya LULU MWENDOKASI ambaye ndiye
aliyekuwa anaandikiwa simu husika, hivyo kupata alama za wastani.

Kwa upande mwingine, wanafunzi (147,652) sawa na asilimia 24.8
walipata alama hafifu kutokana na kukosa maarifa na uelewa kuhusu
simu ya maandishi. Baadhi yao, waliandika simu ya maandishi
isiyozingatia baadhi ya vigezo kama vile; anwani ya mwandikiwa
kuwekwa mwishoni au katikati, ujumbe usio kamili, kutokuandika jina
la mwandishi au mtuma simu, kuandika maneno ya simu kwa herufi
ndogo na kutozingatia idadi ya maneno, hivyo kupata alama hafifu.
Wanafunzi wengine waliandika barua za kirafiki na za kikazi kinyume
cha matakwa ya swali na kupata 0. Kielelezo Na.10.2 ni sampuli ya
jibu la mwanafunzi aliyeandika barua badala ya simu na kupata alama
hafifu.
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10.  Kwamaneno yasiyozidi kumi (10) mtumie simu ya maandishi dada yako Lulu Mwendokasi
wa S.L.P 1012 Mwanza, kumfahamisha kuwa, mama yénu anaumwa. Jina lako liwe Mwasi

Mwendokasi.
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Kielelezo Na.10.2: Sampuli ya jibu baya la mwanafunzi katika swali la

10.

Katika Kielelezo Na. 10.2, mwanafunzi alishindwa kuandika simu ya
maandishi kama ilivyotakiwa badala yake aliandika barua ya kirafiki
iliyokuwa na makosa ya kitahajia na ya kimuundo, hivyo kupata alama
0.
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3.0 UCHAMBUZI WA UFAULU WA WANAFUNZI KATIKA

MADA

Uchambuzi wa ufaulu wa wanafunzi katika somo la Kiswahili unaonesha
kuwa, mada tatu kati ya tano zilizopimwa mwaka 2020 yaani Ufahamu,
Mawasiliano na Matumizi ya Lugha, pamoja na Uandishi wa
Insha/Utungaji zilikuwa na ufaulu mzuri wa asilimia 89.0, 81.9 na 75.2
mtawalia. Aidha, mada mbili zilikuwa na ufaulu wa wastani yaani Sarufi
(62.3%) na Fasihi (45.1%). Hata hivyo, takwimu zinaonesha kuwa katika
upimaji huu, zipo mada zilizoonesha kuongezeka na nyingine kushuka kwa
kiwango cha ufaulu kwa mwaka 2020 ikilinganishwa na mwaka 2019.

Mada tatu zilizokuwa na kiwango kizuri cha ufaulu kwa mwaka 2020
zilionesha kuongezeka kiwango cha ufaulu ikilinganishwa na mwaka 2019.
Mada hizo ni Ufahamu uliokuwa na nyongeza ya asilimia 4.5 kutoka
(84.5%) hadi (89.0%), Mawasiliano na Matumizi ya Lugha kutoka (62.2%)
hadi (81.9%) ikiwa na ongezeko la (19.7%) na Uandishi wa Insha/Utungaji
kutoka (54.7%) hadi (75.2%) kwa ongezeko la asilimia 20.5. Hivyo,
uchambuzi huu unaonesha kuwa, ufundishaji na ujifunzaji wa wanafunzi
umeendelea kuimarika siku hadi siku.

Uchambuzi zaidi unaonesha kuwa, mada mbili zilizokuwa na kiwango cha
wastani cha ufaulu katika upimaji huu, ufaulu wake ulishuka. Mada hizo ni
Sarufi iliyopungua kidogo kutoka 63.1% hadi 62.3% ikiwa na upungufu wa
asilimia 0.8 na Fasihi ambayo ufaulu wake umepungua kwa kiasi kikubwa
cha asilimia 17.8 kutoka (62.9%) hadi (45.1%).

Wastani wa kiwango cha ufaulu wa wanafunzi katika mada zote kwa
mwaka 2020 ni asilimia 70.7, kiwango ambacho ni cha juu kwa asilimia 5.2
ikilinganishwa na mwaka 2019 ambapo wastani wa kiwango cha ufaulu
kwa mada kilikuwa 65.5%. Hivyo, kiwango cha ufaulu kwa mwaka 2020
kimeongezeka kwa kuwa wanafunzi wengi walikuwa na maarifa ya kutosha
kuhusu mada mbalimbali zilizopimwa na hivyo kutoa majibu
yaliyojitotesheleza kwa maswali mengi.

Kwa jumla, mada iliyokuwa na wastani wa chini zaidi wa ufaulu kwa
mwaka 2020 ni mada ya Fasihi kutokana na wanafunzi wengi kukosa
maarifa na ujuzi wa kutosha katika kukamilisha methali. Hata hivyo, mada
hii, pamoja na mada ya Sarufi zilizokuwa na ufaulu wa kiwango cha
wastani zinatakiwa kutiliwa mkazo zaidi katika ufundishaji na ujifunzaji ili
kuwajengea wanafunzi msingi mzuri wa maarifa na kuwafanya kuwa
mahiri katika somo la Kiswahili. Ufaulu wa wanafunzi katika mada
mbalimbali kwa mwaka 2020 umeainishwa katika Kiambatisho A. Pia,
ulinganifu wa viwango vya ufaulu wa wanafunzi katika mada kwa mwaka
2019 na 2020 umeainishwa katika Kiambatisho B.
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4.0 HITIMISHO

Upimaji wa Kidato cha Pili kwa mwaka 2020 katika somo la Kiswahili
ulizingatia muhtasari wa somo la Kiswahili na maswali yote yalipimwa kwa
kuzingatia majazi ya utambuzi ambayo ni kuelewa, kukumbuka, kutumia,
kuchambua, kutathmini na kuunda. Ufaulu wa wanafunzi kwa ujumla ulikuwa
mzuri ambapo asilimia 92.38 walifalu katika upimaji huu.

Uchambuzi huu unaonesha changamoto mbalimbali kama vile, wanafunzi
wengi kutokuwa na uelewa wa kutosha kuhusu mada mbalimbali zilizopimwa
hususan Sarufi na Fasihi. Aidha, baadhi ya wanafunzi walionesha
kutokuzingatia matakwa ya maswali ipasavyo hivyo kushindwa Kkujibu
maswali waliyopewa.

Hata hivyo, uchambuzi huu unaonesha kuwa, zipo mada zinazohitaji jitihada
za dhati katika ufundishaji na ujifunzaji. Hii ni kwa sababu ufaulu wa
wanafunzi kwa mwaka 2020 katika mada za Fasihi (45.1%) na Sarufi (62.3%)
zimeendelea kuwa na ufaulu wa wastani tangu mwaka 2019. Aidha, mada ya
Fasihi (45.1%) imekuwa na ufaulu wa chini zaidi kwa mwaka 2020 kwa
upungufu wa asilimia 17.8 ikilinganishwa na mwaka 20109.

Mwisho, taarifa hii ya upimaji kuhusu uchambuzi wa majibu ya wanafunzi wa
Kidato cha Pili ikitumika ipasavyo itakuwa chachu na dira ya mabadiliko
kutoka ufaulu wa wastani hadi ufaulu mzuri katika mada mbalimbali za somo
la Kiswahili. Hata hivyo, hii ni mojawapo ya utatuzi wa changamoto kwa
walimu na wanafunzi katika swala zima la ufundishaji na ujifunzaji wa mada
mbalimbali. Aidha, uchambuzi huu utawawezesha kuelewa makosa
mbalimbali yanayosababisha kushuka kwa ufaulu kwa baadhi ya mada ili
kuwa na ufaulu wa juu wakati mwingine.
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5.0 MAPENDEKEZO

Ili kuinua kiwango cha ufaulu katika somo la Kiswahili hususan kwa mada
zilizokuwa na kiwango cha wastani, inashauriwa:

(@)

(b)

(©)

(d)

(€)

Wanafunzi wapewe mazoezi ya kutosha ili waweze kupata umahiri na
maarifa ya kutosha katika mada za Sarufi na Fasihi.

Kutumia vielelezo vya kufundishia vinavyoakisi miundo na matumizi ya
vitendawili na kauli za vitenzi.

Kuongoza wanafunzi katika kufanya utafiti/kazi mradi ili kubaini mbinu
mbalimbali za kifani zilizotumika katika utunzi wa kazi za kifasihi
hususan hadithi.

Mbinu shirikishi za ufundishaji na ujifunzaji kama vile midahalo, na
maigizo kwenye vikundi vidogo vidogo zitumiwe na walimu ili
kuwaongezea wanafunzi ujuzi na maarifa katika mada ya Sarufi na
Fasihi zilizokuwa na ufaulu wa chini.

Walimu watumie njia ya majadiliano na vielelezo vya kufundishia (zana
za kufundishia) zinazopatikana katika mazingira halisi. Aidha, mada zote
zifundishwe kwa vitendo ili kuongeza uelewa kwa wanafunzi kwa
kulinganisha anachofundishwa na uhalisia wake.

41



KIAMBATISHO A

UCHAMBUZI WA VIWANGO VYA UFAULU WA WANAFUNZI KATIKA

MADA KWA MWAKA 2020

Wastani
Ufaulu kwa kila Swali | wa Ufaulu
% .
Na. Mada Naya | %va Ufaulu (%) Maoni
swali (alama 30")
1.| Ufahamu
> Mawasiliano na
"| Matumizi ya lugha
3 Uandishi wa
" | Insha/Utungaiji
3 53.3
4. | Sarufi 62.3 Wastani
4 71.3
7 7.2
5. | Fasihi kwa Ujumla. 8 96.5 45.1 Wastani
9 31.6
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KIAMBATISHO B

ULINGANIFU WA VIWANGO VYA UFAULU WA WANAFUNZI KATIKA
MADA KWA MWAKA 2019/2020
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