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DIBAJI

Hii ni taarifa hii ya Uchambuzi wa Majibu ya wanafunzi katika Upimaji wa Kidato
cha Pili (FTNA) 2020 somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu. Madhumuni ya taarifa
hii ni kutoa mrejesho kwa wanafunzi, walimu, wazazi, watunga sera na wadau wa
elimu kwa ujumla kuhusu ufaulu wa wanafunzi katika upimaji wa somo hili.
Majibu ya wanafunzi katika upimaji ni kiashiria kimojawapo kinachoonesha
mambo ambayo waliweza kujifunza kwa usahihi na yale ambayo hawakuweza
kujifunza katika kipindi cha miaka miwili ya Elimu ya Sekondari (Kidato cha I na
cha II).

Katika taarifa hii, uchambuzi wa kila swali umefanyika kwa kina na changamoto
mbalimbali zilizojitokeza kwa wanafunzi katika kujibu maswali zimebainishwa na
kufafanuliwa. Uchambuzi huu umebainisha wanafunzi waliopata alama za juu,
wastani na za chini katika kila swali na sampuli za majibu ya wanafunzi
waliofanya vizuri na wale waliofanya vibaya zimeoneshwa. Aidha, sababu
mbalimbali ambazo zilichangia wanafunzi kuweza au kushindwa kujibu maswali
kwa usahihi pia zimebainishwa. Sababu zilizowafanya baadhi ya wanafunzi
kuweza kujibu maswali kwa usahihi ni pamoja na kuwa na ufahamu wa kutosha
juu ya mada zilizopimwa na kuelewa msingi wa maswali yaliyoulizwa. Aidha,
uchambuzi huu umebaini kuwa baadhi ya wanafunzi walioshindwa kujibu maswali
kwa usahihi hawakuwa na ujuzi wa kutosha katika mada mbalimbali za Elimu ya
Dini ya Kiislamu na wengine walishindwa kubaini matakwa ya maswali.

Baraza la Mitihani la Tanzania lina imani kuwa, mrejesho uliotolewa
utawawezesha wadau wa elimu kuchukua hatua madhubuti za kuboresha mchakato
wa ufundishaji na ujifunzaji hatimaye kuondoa changamoto zilizobainishwa katika
taarifa hii. Endapo mapendekezo yaliyotolewa mwishoni mwa taarifa hii
yatafanyiwa kazi, kiwango cha kufaulu katika somo hili kinaweza kuongezeka.
Baraza la Mitihani linatoa shukrani za dhati kwa wote waliohusika katika uandishi

wa taarifa hii.
f/wl

Dkt. Charles E. Msonde
KATIBU MTENDAJI
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1.0

UTANGULIZI

Taarifa hii imetokana na uchambuzi wa majibu ya wanafunzi katika
Upimaji wa Kidato cha Pili (FTNA) uliofanyika mwezi Novemba mwaka
2020 katika somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu. Upimaji huu uliandaliwa
kwa kuzingatia muhtasari wa somo husika uliotolewa mwaka 2012 kwa
Kidato cha I na II.

Karatasi ya upimaji wa somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu ilikuwa na
sehemu tatu ambazo ni; A, B na C zenye jumla ya maswali saba yenye
alama 100. Sehemu A ilikuwa na maswali mawili (1 na 2), schemu B
ilikuwa na maswali matatu (3, 4 na 5) na sechemu C ilikuwa na maswali
mawili (6 na 7). Wanafunzi walitakiwa kujibu maswali yote katika
vipengele vyote.

Wanafunzi waliosajiliwa kufanya upimaji wa somo la Elimu ya Dini ya
Kiislamu mwaka 2020 walikuwa 89,393. Waliofanya upimaji walikuwa
82,338. Idadi hiyo ni ongezeko la wanafunzi 13,514 ikilinganishwa na
wanafunzi 68,824 waliofanya upimaji wa somo hili mwaka 2019. Kati ya
wanafunzi 89,393 waliofanya upimaji, wanafunzi 54,229 sawa na asilimia
65.94 walifaulu. Kati yao, wanafunzi 314 (0.38%) walipata daraja A, 1,527
(1.86%) walipata daraja B, 16,334 (19.86%) walipata daraja C na 36,054
(43.84%) walipata daraja D. Wanafunzi 28,006 sawa na asilimia 34.06
walifeli kwa kupata daraja F. Kwa ujumla, kiwango cha kufaulu katika
somo hili kwa mwaka 2020 kilikuwa kizuri kwa asilimia 70.72. Hata hivyo,
kiwango hiki kilishuka kwa asilimia 15.09 kikilinganishwa na ufaulu wa
asilimia 85.61 uliofikiwa mwaka 2019.

Katika taarifa hii sampuli za majibu ya wanafunzi zimeambatanishwa kwa
lengo la kuonesha umahiri wa wanafunzi katika kujibu maswali. Aidha
changamoto zilizowakabili wanafunzi walioshindwa kujibu kwa usahihi
zimebainishwa ili ziweze kufanyiwa kazi ipasavyo. Pamoja na uchambuzi
wa majibu ya wanafunzi, taarifa hii imebainisha ufaulu wa wanafunzi
katika mada mbalimbali zilizopimwa.

Ufaulu wa wanafunzi umegawanywa katika makundi matatu ambayo ni:
vizuri, wastani na dhaifu. Ufaulu ulikuwa dhaifu kama asilimia ya
wanafunzi waliofanya vizuri ni 0 hadi 29; ufaulu ulikuwa wa wastani ikiwa
waliofaulu swali ni kati ya asilimia 30 hadi 64 na ufaulu ni mzuri ikiwa ni
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2.0

asilimia 65 hadi 100.

Hatimae, hitimisho na mapendekezo kutokana na uchambuzi wa majibu ya
wanafunzi umetolewa katika sehemu ya mwisho ya taarifa hii. Matokeo ya
uchambuzi huu yanatarajia kutumika katika kuimarisha mchakato wa
ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu kwa
wanafunzi na hatimaye kuboresha kiwango cha ufaulu katika upimaji ujao.

UCHAMBUZI WA KILA SWALI
2.1 SEHEMU A: SUNNAH, HADITHI NA TAWHIID

Sehemu hii ilikuwa na maswali mawili (1 na 2) yenye alama kumi kila
moja. Maswali yalitoka katika mada za Sunnah na Hadithi na Tawhiid.
Swali la kwanza lilikuwa la kuchagua jibu sahihi kutoka katika majibu
manne (A, B, C na D) na lilikuwa na vipengele 10. Swali la pili lilikuwa la
kuoanisha hoja kumi zilizo katika orodha A (i - x) na maneno yaliyo katika
orodha B (A - O).

2.1.1 Swalila 1: Sunnah na Hadithi - Kuchagua Jibu Sahihi
Swali la 1 lilikuwa na vipengele kumi (i) - (x) vilivyotolewa katika mada

ndogo za: Maana na Umuhimu wa Hadithi, Uandishi wa Hadithi za Mtume
(s.a.w) na Uchambuzi wa Hadithi za Mtume (s.a.w). Mwanafunzi alitakiwa
kuchagua jibu sahihi katika majibu manne aliyopewa (A, B, C au D) kisha
kuandika herufi ya jibu hilo katika kisanduku. Kila kipengele kilikuwa na
alama moja, hivyo swali hilo lilikuwa na jumla ya alama 10.

Wanafunzi 82,335 (99.9%) kati ya 82,338 (100%) walijibu swali hilo.
Jumla ya wanafunzi 55,343 sawa na asilimia 67.2 walipata alama 3 hadi 6
ambazo ni alama za wastani. Wanafunzi 23,705 sawa na asilimia 28.8
walipata alama 0 hadi 2 ambazo ni alama za chini za ufaulu. Aidha,
wanafunzi 3,287 (4.0%) pekee ndiyo walioweza kupata alama 7 hadi 10
ambazo ni alama za ufaulu mzuri. Chati Na. 1 inaonesha ufaulu wa
wanafunzi hao kwa asilimia.
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Chati Na. 1: Alama za wanafunzi kwa asilimia katika swali la 1.

Uchambuzi wa takwimu za majibu ya wanafunzi unaonesha kuwa, ufaulu
katika swali hili ulikuwa mzuri. Wanafunzi 58,630 (71.20%) walipata
alama kuanzia 3 hadi 10 ambazo ni alama za kufaulu katika swali hili.
Wanafunzi hao walionesha umahiri katika kubaini majibu sahihi na
kuchagua herufi ya jibu husika katika vipengele vitatu hadi kumi. Aidha,
wanafunzi 33 (0.01%) kati ya waliofaulu vizuri waliweza kupata alama
zote 10 za swali hilo. Wanafunzi hao walionesha weledi katika mada ya
Sunnah na Hadithi na waliweza kutumia vema maarifa yao kuchagua herufi
za majibu sahihi katika vipengele vyote. Kielelezo namba 1.1 kinaonesha
sampuli ya majibu ya mwanafunzi aliyeweza kuchagua herufi za majibu
sahihi katika vipengele vyote kumi.
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Kielelezo Na. 1.1: Sampuli ya majibu sahihi ya mwanafunzi katika swali la 1.
Uchambuzi wa majibu ya wanafunzi katika kila kipengele umefanyika
kama ifuatavyo:

Kipengele cha (i) kilimtaka mwanafunzi kuchagua orodha ya mambo ya
kuzingatia ili kupata Sunnah ya Mtume (s.a.w). Wanafunzi mahiri katika
dhana ya Sunnah waliweza kuchagua jibu sahihi la kipengele hicho ambalo
lilikuwa herufi A Maneno, vitendo na ithibati ya Mtume (s.a.w). Baadhi ya
wanafunzi walioshindwa katika kipengele hiki walichagua herufi B Swala
tano za faradhi, Zakat, Funga pamoja na Hijja. Uchaguzi huo umetokana
na kushindwa kuelewa vema matakwa ya swali kwani ibada zilizotajwa
kwenye kipotoshi B siyo njia inayotosheleza kupata Sunnah zote za Mtume

(s.a.w), kwakuwa yote yaliyotajwa katika kipotoshi hicho yanaingia katika
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vitendo. Aidha, waliochagua vipotoshi C na D walishindwa kubaini kuwa
Sunnah ya Mtume (s.a.w) haipatikani kwa maneno wala vitendo vya
wanazuoni.

Katika kipengele cha (ii) mwanafunzi alitakiwa kuchagua jina la Hadithi
iliyoandikwa na Maimamu wanne wa Sunnah katika orodha ya Sahihi Sita.
Wanafunzi waliowafahamu vema Maimamu hao waliweza kutumia maarifa
yao vizuri kuchagua jibu sahihi ambalo lilikuwa herufi C Rawau Sunan.
Aidha wanafunzi walioshindwa katika kipengele hicho baadhi yao
walichagua herufi A Muttafaqun Alayh na wengine walichagua B Rawau
Shaykhan. Wanafunzi hao walishindwa kutambua viwakilishi vya Rawi
wengine tofauti na Imam Bukhari na Muslim. Aidha, kipotoshi D
Muttafaqun Shaykhan ni kiwakilishi ambacho hakitumiki katika Rawi wa
Hadithi, ingawa kilugha kinamaanisha Imamu Bukhari na Muslim.

Katika kipengele cha (iii) mwanafunzi alitakiwa kubaini moja ya kazi za
Hadithi, ambapo wanafunzi walioelewa vema dhana ya Hadithi waliweza
kuchagua kwa usahihi jibu C kuhifadhi Sunnah. Wanafunzi hao walikuwa
mahiri katika kuzielewa kazi za Hadithi. Wanafunzi walioshindwa
kipengele hiki walichagua herufi D kuongeza Qur’an. Wanafunzi hao
walishindwa kuelewa kuwa Qur’an imejitosheleza hivyo haiwezi
kuongezwa na Hadithi bali kutafsiriwa kivitendo. Baadhi yao walichagua
kipotoshi A kuongeza thawabu. Jibu hilo si sahihi kwasababu thawabu ni
matokeo ya kutekeleza maelekezo ya Hadithi na si kazi mahususi ya
Hadithi. Aidha, kipotoshi B kunogesha Sunnah hakikuwa sahihi kwa
sababu kinapingana na malengo ya Sunnah.

Kipengele cha (iv) kiliwataka wanafunzi kubaini aina za Hadithi kwa
kigezo cha usahihi. Wanafunzi waliokuwa mabhiri katika tanzu za Hadithi
waliweza kubaini jibu sahihi ambalo lilikuwa herufi B Nne. Baadhi ya
wanafunzi waliokosa katika kipengele hicho walichagua herufi A Mbili,
ambacho hakikuwa sahihi kwani kategoria hiyo inaakisi aina kuu za
Hadithi kwa ujumla ambazo ni Qudsiy na Nabawiy. Aidha kipotoshi C
Tatu kiliakisi sehemu kuu za hadithi ambazo ni Sanad, Matin na Rawi.
Kipotoshi D Tano hakikuwa sahihi kwani kategoria hiyo haitumiki katika
elimu ya Hadithi.

Katika kipengele cha (v) mwanafunzi alitakiwa kuchagua sababu moja
iliyosababisha Mtume (s.a.w) kuwakataza maswahaba wake kuandika
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hadithi hapo mwanzo. Wanafunzi waliofahamu vema historia ya uandishi
wa Hadithi katika zama za Maswahaba waliweza kujibu kwa usahihi
kipengele hiki na kuchagua herufi D Alihofia watachanganya na Qur’an.
Wanafunzi wengine walichagua herufi B Yeye mwenyewe alikuwa hai.
Hoja hii haikuwa sahihi kwa wakati wa mwanzo kwasababu baadae Mtume
(s.aw) aliwaruhusu kuandika wakati bado akiwa hai. Aidha, kipotoshi A
Walikuwa hawajui  kuandika vizuri, hakikuwa sahihi kwasababu
walikuwepo maswahaba wengi mabhiri katika kusoma na kuandika.
Kipotoshi C Alitaka watekeleze zaidi kuliko kuandika, hakikuwa sahihi
kwani wakati huo pia walikuwa wakiandika Qur’an.

Katika kipengele cha (vi) mwanafunzi alitakiwa kubaini sababu ya kuibuka
kwa hitajio la kuhifadhi Hadithi kwa maaandishi katika kipindi cha
maswahaba. Jibu sahihi la kipengele hiki lilikuwa C Mgogoro wa kisiasa
kati ya waislamu. Wanafunzi weledi wa historia ya uandishi wa Hadithi
waliweza kuchagua jibu hilo kwa sababu walifahamu kuwa jambo hilo
lilisababisha matumizi mabaya ya Hadithi za Mtume (s.a.w) kulingana na
upande wa kisiasa aliokuwa nao mtu na hatimae kuibuka Hadithi maudhuu.
Aidha wanafunzi walioshindwa katika kipengele hiki, walichagua vipotoshi
A Waandishi walikuwa wengi sana, B Maswahaba wengi sana walifariki
na wengine walichagua D Kulikuwa na harakati nyingi za mafunzo.
Uchaguzi huo ulionesha kuwa wanafunzi walichanganya matukio katika
historia ya Hadithi kwa sababu hoja hizo zilichukua nafasi katika kipindi
kilichofuata baada ya kipindi cha maswahaba.

Katika kipengele cha (vii)) mwanafunzi alitakiwa kubaini maana ya
Tabi’ina katika Historia ya uandishi wa Hadithi. Wanafunzi weledi wa
historia hiyo waliweza kujibu kwa usahihi katika kipengele hiki kwa
kuchagua herufi A Waliosoma kwa maswahaba wa Mtume. Wanafunzi
walioshindwa katika kipengele hiki wengi walichagua herufi C Watu
walioishi na maswahaba wa Mtume, jibu ambalo si sahihi kwani kuishi na
Maswahaba siyo sifa ya kuwa Tabi’in bali kusoma kutoka kwao. Aidha
kipotoshi B Wafuasi wa wanazuoni wa Hadithi sahihi pekee, hakikuwa
sahihi kwasababu Tabi’ina siyo wafuasi wa wanazuoni na D Maswahaba
waliohama Madinah kwenda Iraq haikuwa sahihi kwasababu na hawa
walikuwa ni Muhajirina.



Kipengele cha (viii) mwanafunzi alitakiwa kubaini daraja la Hadithi
inayofanana na sahihi lakini wasimulizi wake wana kasoro ya kudhibiti.
Wanafunzi mabhiri katika uchambuzi wa Hadithi waliweza kujibu kwa
usahihi kipengele hiki na kuchagua herufi B Hasan. Kwa upande mwingine
wanafunzi waliokosa katika kipengele hiki wengi walichagua kipotoshi C
Dhaifu kwa kuwa imetajwa kuwa wasimulizi wa Hadithi hiyo wana kasoro
ya kudhibiti. Hata hivyo, wanafunzi hao walishindwa kuelewa kuwa
udhaifu wa Hadithi ni kutokana na kasoro iliyo wazi katika Isnad. Baadhi
ya wanafunzi walichagua kipotoshi D Maudhu’u, ambayo si sahihi kwani
hiyo ni Hadithi ya uongo ambayo haina asili kwa Mtume (s.a.w).
Waliochagua kipotoshi A Sahihi walishindwa kuelewa kuwa Hadithi sahihi
ni ile ambayo haina kasoro katika kipengele chochote.

Kipengele cha (ix) kilimtaka mwanafunzi kubaini sababu iliyomsukuma
Khalifa Umar bin Abdul-Aziz kuchukuwa dhima ya kuchuja Hadithi. Jibu
sahihi katika kipengele hiki lilikuwa D Kuwepo kwa Hadithi maudhuu.
Wanafunzi weledi wa Historia ya uandishi wa Hadithi walijibu kwa usahihi
katika kipengele hiki kwa kuwa waliifahamu vema historia hiyo. Aidha
kwa wanafunzi waliokosa, wengine walichagua herufi C kupanuka kwa
dola ya kiislamu, wanafunzi hawa walichanganya historia ya Qur’an na
Hadithi kwani sababu hiyo inatajwa katika historia ya kunakiliwa na
kuhaririwa kwa Qur’an. Waliochagua kipotoshi A Aliusiwa na Mtume
(s.a.w) haikuwa sahihi kwa sababu Khalifa huyo hakuwepo wakati wa
Mtume (s.a.w). Aidha kipotoshi B Kuwepo kwa wanazuoni wengi nacho
hakikutosha kuwa jibu sahihi kwani walikuwepo wanazuoni wengi kabla ya
wakati wake na jambo hilo halikufanyika.

Kipengele cha (x) kilimtaka mwanafunzi kukumbuka istilahi inayotumika
kubaini Matin moja ya Hadithi iliyosimuliwa na wapokezi wengine.
Wanafunzi mahiri katika mada ya Hadithi waliweza kujibu kwa usahihi
kipengele hiki kwa kuchagua herufi A Riwaya. Baadhi ya wanafunzi
waliokosa, walichagua kipotoshi D Mustalah Hadith ambayo haikuwa
sahihi kwa kuwa ni istilahi inayomaanisha sayansi ya Hadithi kwa ujumla.
Wengine walichagua kipotoshi B Mutawatir ambayo ni istilahi
inayotumika kufafanua Hadithi yenye wapokezi wengi ambao haiwezekani
kukubaliana uongo. Wengine walichagua kipotoshi C Isnad ambayo ni
istilahi inayotumika kueleza msusuru wa wapokezi katika Hadithi.



Wanafunzi 23,705 (28.79%) waliopata alama za chini (0 hadi 2)
walionesha kutokuwa na maarifa ya kutosha katika mada ya Sunnah na
Hadithi hivyo walishindwa kuchagua majibu sahihi katika vipengele vingi
vya swali. Kati yao, wanafunzi 1,569 (1.9%) walipata alama 0 baada ya
kushindwa kuchagua majibu sahihi katika vipengele vyote.

2.1.2 Swalila 2: Tawhiid - Kuoanisha

Swali hili lilitoka katika mada za Tawhiid ambazo ni; Imani ya Kiislamu
Mtazamo wa Uislamu juu ya Elimu na Mtazamo wa Uislamu juu ya Dini.
Mwanafunzi alitakiwa kuoanisha taarifa zilizokuwa orodha A (i) — (x) na
maneno sahihi (A) hadi (O) kutoka orodha B, kisha kujaza herufi ya jibu
sahihi katika jedwali alilopewa. Kila kipengele kilikuwa na alama 1 hivyo
swali hili lilikuwa na alama 10 kwa ujumla.

Wanafunzi 82,333 (99.9%) kati ya 82,338 (100%) walijibu swali hili. Kati
yao wanafunzi 59,070 sawa na asilimia 71.70 walipata alama za wastani (3
hadi 6). Wanafunzi 12,342 sawa na asilimia 15.00 walipata alama za chini
(0 hadi 2). Aidha, wanafunzi 10,921 sawa na asilimia 13.30 walifaulu
vizuri kwa kupata alama 7 hadi 10. Kati ya waliofaulu vizuri, wanafunzi
1,085 ambao ni sawa na asilimia 1.3 waliweza kupata alama zote 10 za
swali hili. Chati namba 2.1 inaonesha ufaulu wa wanafunzi hao kwa
asilimia.
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Chati Na. 2: Alama za wanafunzi kwa asilimia katika swali la 2.

Uchambuzi wa takwimu za majibu ya wanafunzi unaonesha kuwa, kiwango
cha ufaulu katika swali hili kilikuwa kizuri. Kwa kuwa wanafunzi 69,991
(85.00%) waliojibu swali hili walipata alama 3 hadi 10 ambazo ni alama za
kufaulu. Wanafunzi hawa walikuwa mahiri katika kubaini majibu sahihi na
kuchagua herufi zake katika vipengele kati ya vitatu hadi kumi.

Aidha, wanafunzi 193 (0.2%) kati ya waliofaulu vizuri waliweza kupata
alama zote 10 za swali hilo. Wanafunzi hao walionesha kuelewa vizuri
mada za Tawhiid na waliweza kutumia vema maarifa yao kuoanisha taarifa
zote na maneno sahihi. Kielelezo namba 2.1 kinaonesha sampuli ya majibu
ya mwanafunzi aliyeweza kuoanisha vipengele vyote kwa usahihi.



2

Clepdshs seniersi kuioka Orodha A sa maneno kutoka (rodba B kiska jara herufi yake katika

pidwali ulilopewa.
. Urodhah . Orodha B
(i1 Tekriea ya kwansa aliyokirieniva mwaradamu na Molz wake. Muiskamea
(i) Asth au chaneo-cia fani 2ole @ elimy sasojus s Tawhisd
na kuzitumia hapa dunian, '
Uislamu
(i) Malaika alivehusika lupeleka ujumbe ke Mibeme wa Allah
(5w Al-Islam
(iw) EEmu ya maarifa ya Uistsrs insyomfeya mba bumiambos Rotabiyyzh
Mioks wake na bumusbads ipssavyo.
i | Akili
(%) W ambao wasainasibisha dini ma imani yakewepokwa |
| Mungs muumbs, Allah (s.w)
- (wi) Mifumo wa maisha eraogusa nyanjp zode melimu za biraskimu Wahinkina
bwa mujgtaa wa masmbile yake.
Farsdh Ain
(vil) Muwenesdo swema wa kujisalimisha kikamilifio na botii
mamnizka ya Mwenyezi Musgu (sw). Makafiri
ivail) Mitu asayershi kwa kuentii Allsh (s.w) na kuluwata maameisho Shirk ]
vake yote ma kuscha makatar vake, F
Elimu
(i) [mnani kuwa Mwenyezi Manga m mmog smbaye hisa
mshirika. Farndh kifaya
(x)  Vitesdo ambavyo vinakiuka nikadi ya umajs wa Mwenyezi libril
Mungu (s.w)
Svala
Majibu
(Oredha A | (i) | i) | dimd | v | dv) | (b | i) | i) | (i) | ()

Kielelezo 2.1: Sampuli ya majibu sahihi ya mwanafunzi katika swali la 2.
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Uchambuzi wa majibu ya wanafunzi katika kila kipengele umefanyika
kama ifuatavyo;

Katika kipengele cha (i) mwanafunzi alitakiwa kubaini Takrima ya kwanza
aliyokirimiwa mwanadamu na Mola wake. Wanafunzi mabhiri katika
Tawhiid na Historia walielewa vema matakwa ya kipengele hiki na
kuchagua herufi ya jibu sahihi ambayo ni L Elimu. Wanafunzi waliokosa
kipengele hiki wengi walichagua herufi C Uislamu. Wanafunzi hao
walishindwa kuelewa kuwa Uislamu ni jambo ambalo waliumbiwa nalo
(Qur’an 30:30) na kukamilishwa kimafunzo baada ya Hija ya mwisho ya
Mtume (s.a.w) Qur’an (5:3).

Kipengele cha (ii) kilimtaka mwanafunzi kubaini asili au chanzo cha fani
zote za elimu anazozijua mwanadamu na kuzitumia hapa duniani.
Kipengele hicho kilikuwa kinajibiwa kwa usahihi na herufi G Allah (s.w).
Wanafunzi waliochagua herufi G walionesha kufahamu vema dhana ya
Elimu katika mtazamo wa Uislamu, hivyo waliweza kubaini jibu hilo.
Aidha, wanafunzi walioshindwa katika kipengele hiki wengi walichagua
herufi F Akili. Wanafunzi hawa walishindwa kuelewa kuwa akili ni
tegemezi katika milango ya fahamu ambayo ni dhaifu kiasili. Pia, akili ni
tegemezi kwa mazingira ambayo ni tofauti baina ya jamii moja na
nyingine, hivyo haiwezi kuwa chanzo.

Katika kipengele cha (ii1)) mwanafunzi alitakiwa kubainisha Malaika
aliyehusika kupeleka ujumbe kwa Mitume wa Allah (s.w). Wanafunzi
mahiri katika dhana ya kuamini Malaika walifahamu jibu sahihi la
kipengele hiki na kuchagua herufi N Jibril. Miongoni mwa wanafunzi
waliokosa kipengele hiki ni wale waliochagua kipotoshi E Rububiyyah.
Wanafunzi hawa walishindwa kubaini kuwa Rububiyyah ni aina mojawapo
ya Tawhiid inayohusu upweke wa Mwenyezi Mungu katika ulezi. Wengine
walichagua kipotoshi I Faradh Ain ambacho pia hakikuwa sahihi kwani
Faradh Ain ni jambo la lazima kwa kila mtu binafsi kulitekeleza, hivyo
halikuwa jina la Malaika kama ambavyo swali liliuliza.
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Katika kipengele cha (iv) mwanafunzi alipaswa kutambua nafasi ya Elimu
ya maarifa ya Uislamu inayomfanya mtu kumtambua Mola wake na
kumuabudu ipasavyo. Wanafunzi mahiri katika dhana ya Elimu katika
Uislamu waliweza kutambua jibu sahihi na kuchagua herufi [ Faradh Ain,
kwakuwa jambo hilo ni lazima kwa kila mtu binafsi. Aidha, baadhi ya
wanafunzi walioshindwa katika kipengele hiki walichagua herufi B
Tawhiid na wengine E Rububiyyah. Wanafunzi hawa hawakuelewa kuwa
zote mbili ni fani za maarifa ya Uislamu zinazohusu itikadi ya umoja
Mwenyezi Mungu (s.w).

Kipengele cha (v) kilimtaka mwanafunzi kubaini watu ambao
wanainasibisha dini na imani ya kuwepo kwa Mungu muumba. Jibu sahihi
katika kipengele hiki lilikuwa herufi J Makafiri. Wanafunzi waliokuwa na
uelewa wa dhana ya Dini katika Uislamu waliweza kubaini jibu hilo kwa
sababu walielewa maana ya neno kuinasibisha kama ilivyotumika katika
sentensi ulizi. Aidha, jamii hiyo (Makafiri) ndiyo inayodai kuwa hawana
Dini kwakuwa hawaamini kama kuna Mungu. Wanafunzi walioshindwa
katika kipengele hiki, wengi walichagua herufi A Muislamu. Wanafunzi
hawa walishindwa kujua kwamba katika Uislamu, Dini imefafanuliwa
kama Mfumo wowote wa maisha ya mwanadamu na si Imani ya kuwepo
kwa Mungu muumba (Qur’an 3:85) na dhana ya Mungu katika Uislamu
haifungamani na uumbaji (Qur’an 9:31).

Kipengele cha (vi) kiliuliza kuhusu Mfumo wa maisha unaogusa nyanja
zote muhimu za binadamu kwa mujibu wa maumbile yake. Wanafunzi
weledi wa dhana ya Dini kwa mtazamo wa Uislamu waliweza kubaini jibu
sahihi katika kipengele hiki na kuchagua herufi C Uislamu. Jibu hilo
lilifafanua maana mahususi ya Uislamu kama Dini. Aidha, baadhi ya
wanafunzi walioanisha kipengele hiki na herufi N Jibril ambalo ni jina la
Malaika kiongozi. Wengine walichagua herufi D Al-Islam jibu ambalo
halikutosha kuwa sahihi kwa muhtadha wa swali hilo.

Kipengele cha (vii) kiliuliza kuhusu Mwenendo mwema wa kujisalimisha
kikamilifu na kutii mamlaka ya Mwenyezi Mungu. Wanafunzi mahiri
katika dhana ya Dini waliweza kubaini jibu sahihi katika kipengele hiki na
kuchagua herufi D Al-Islam. Jibu hilo lilikuwa sahihi kwa kuwa kipengele
hicho kimefafanua maana mahususi ya kilugha ya neno hilo. Baadhi ya
wanafunzi waliokosa kipengele hiki walichagua kipotoshi M Faradhi
kifaya. Wanafunzi hawa walishindwa kubaini kuwa, Faradhi kifaya ni
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lazima kwa watu wachache kwa niaba ya wengine wakati kujisalimisha na
kutii mamlaka ya Mwenyezi Mungu ni jambo la lazima kwa kila mtu.

Kipengele cha (viii) kiliuliza kuhusu mtu anayeishi kwa kumtii Allah (s.w)
na kufuata maamrisho yake yote na kuacha makatazo yake. Wanafunzi
walioifahamu vema dhana ya Uislamu kama mfumo wa maisha, waliweza
kubaini jibu sahihi la kipengele hiki na kuchagua herufi A Muislamu.
Aidha, wanafunzi waliokosa kipengele hiki walichagua herufi H
Washirikina. Wanafunzi hawa walishindwa kubaini kuwa washirikina
humshirikisha Mwenyezi Mungu (s.w) katika itikadi na ibada zao. Wengine
walichagua herufi D A/-Islam. Wanafunzi hao walishindwa kubaini kuwa
Al-Islam ni mfumo na siyo mtu.

Kipengele cha (ix) kiliuliza kuhusu imani kuwa Mwenyezi Mungu ni
mmoja na hana mshirika. Kipengele hiki kilijibiwa kwa usahihi na herufi B
Tawhiid. Aidha wanafunzi walioelewa vema imani ya Kiislamu waliweza
kutambua jibu hilo na kulichagua, kwakuwa maelezo ya kipengele hiki
yalitoa maana mahususi ya neno Tawhiid kama msingi wa itikadi ya
Uislamu. Aidha, wanafunzi walioshindwa katika kipengele hiki baadhi yao
walichagua herufi L Elimu. Wanafunzi hawa walishindwa kufahamu kuwa
elimu siyo imani bali ni maarifa juu ya jambo fulani. Wengine walichagua
herufi E Rububiyyah ambayo ni Upweke au umoja wa Mwenyezi Mungu
katika ulezi. Jibu hili halikuwa sahihi kwasababu lilifafanua upande mmoja
tu wa imani uliyoelezwa kwenye hoja ya swali.

Kipengele cha (x) kilimtaka mwanafunzi kubaini vitendo ambavyo
vinakiuka itikadi ya umoja wa Mwenyezi Mungu (s.w). Wanafunzi
waliokuwa na maarifa katika imani ya Kiislamu waliweza kutambua jibu
sahihi na kuchagua herufi K Shirk. Aidha, baadhi ya wanafunzi waliokosa
kipengele hiki walichagua herufi J Makafiri na wengine walichagua herufi
H Washirikina Majibu yote mawili hayakuwa sahihi kwa sababu yalielekea
makundi ya watu au jamii zilizo na itikadi kinyume na ile ya umoja wa
Mwenyezi Mungu na sio vitendo kama sentensi ya swali ilivyotaka.

Uchambuzi zaidi unaonesha kuwa wanafunzi 12,342 (15%) kati ya
waliofanya swali hili walipata alama za chini (0 hadi 2). Wanafunzi hawa
walishindwa kubaini matakwa ya vipengele vingi vya swali na hatimaye
kushindwa kuoanisha kwa usahihi. Wengine walichanganya dhana zilizo
kinyume kama vile Tawhiid na Shirk, hivyo walichagua Tawhiid mahali
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palipostahiki Shirk na kinyume chake. Wengine walichanganya Muislamu
na Washirikina hivyo kuchagua Washirikina sehemu iliyostahiki Muislamu.
Kwa ujumla walikosa maarifa ya kutosha katika mada za Tawhiid.

Aidha, wanafunzi 1,08 (1.3%) walipata alama 0 baada ya kushindwa
kuoanisha katika vipengele vyote. Kielelezo namba 2.2 kinaonesha mfano
wa majibu ya mwanafunzi aliyeshindwa kuoanisha kwa usahihi katika
vipengele vyote 10 vya swali.

2, Chamisha sentenss buoka Oredia A ra rancno buioka Orodba B kisha jaea beruli vake katika
poddwall ulibopewa,

Ohrodha & | Owodha B
(il Taknma ya kwanza aliyokimmiwa mwanadamu na Maola wake, | A&  Muisla

(it Asali au chanzo cha fans #ole 7 elimae anrorijua meanadamm (B Trwhaid
na kuzitumis bapa duniani.

C UDislamu |

(imy  Malaiks eliyehuosika kupeleka ujpenbe kwa Mibeme wa Allsh |
[5.9), [ Al-Tslam

(i)  Elima ya meagifa ya Uik inayomlanya mibs bamiambua E  Rububiyyak
Mola wake na bemusbale ipae,

F  Akili
() Walu ambao wanainadbiska disi na mmasi ya kewcpe kwa
Mungu muurnba. G Alkah (5w

(v} Miemo wa maisha unaogusa nyanja e muhismu v birasdare | H - Washirikina |
fewa munibu wa mausmbile yake.

| Farafh Ain
| {wit) Mlwenendo meeema wa kujisalimishs kifamilifu na i
i masmilaka ya Mwesyezi Murgpa (5], 1 Makafin
| i) Miu ansyeisha kwa kumtii Ablah (s.%) na kuluals memeisko K Shirk
yake yole na eacha makatazo vake,
L  Efimu
(inp  Taani bewa Mwenyezi Muspe ni mesojs ambaye hana |
mshisika | M Farah kifaya

iz} Wiondo ssnhavyo vinakiuks ftikadi ya wmoja wa Muenyee [N Jibel
Sungu (3w}, |

I
0 Swala

—

Majlba

Orodha & i ! iy [iiuE {ivl vk !t-.-i] (viil | {wmil | Gimd | dx)

aomas | C | FLE[D|AIRIHM [w]z]]

Kielelezo Na. 2.2: Sampuli ya majibu yasiyo sahihi katika swali la 2.
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2.2 SEHEMU B: TAWHID, TAREKH NA QUR’AN

Sehemu hii ilikuwa na maswali matatu (3, 4 na 5) yenye jumla ya alama 40.
Mwanafunzi alitakiwa kujibu maswali yote. Swali la tatu (3) lilikuwa na
vipengele kumi (i — x) ambapo mwanafunzi alitakiwa kujibu Kweli au Si
kweli. Swali la nne (4) lilimtaka mwanafunzi kujaza nafasi zilizowazi kwa
kuchagua maneno sahihi aliyopewa katika jedwali. Swali la tano (5)
lilikuwa na vipengele viwili (a) na (b) vilivyomtaka mwanafunzi kupanga
nukuu alizopewa katika mpangilio sahihi.

2.2.1 Swalila 3: Tawhiid - Kweli au Si Kweli

Swali lilimtaka mwanafunzi kuandika “Kweli” kama sentensi aliyopewa ni
Sahihi au “Si Kweli” kama sentensi si sahihi. Swali lilikuwa na vipengele
10 (i - x). Kila kipengele kilikuwa na alama moja (1). Hivyo swali lote
lilikuwa na jumla ya alama kumi (10). Kipengele cha (i), (ii), (vi), (vii),
(viii), (ix) na (x) vilihusu mada ya Imani ya Kiislamu, na kipengele cha
(i), (iv) na (v) vilihusu mada ya Mtazamo wa Uislamu juu ya Elimu.

Wanafunzi wote 82,338 (100%) waliofanya upimaji huu walijibu swali hili.
Kati yao wanafunzi 44,078 (53.5%) walifanya vizuri na kupata alama 7
hadi 10. Wanafunzi 37,741 (45.8%) walipata alama za wastani (3 hadi 6) na
wanafunzi 519 (0.6%) walipata alama za chini (0 hadi 2). Aidha, kati ya
waliofanya vizuri, wanafunzi 491 (0.6%) walipata alama zote kumi za
swali hili. Chati Na. 3 inaonesha ufaulu wa wanafunzi hao kwa asilimia.

0.6

N FTERH

w00 X0
o Ty 3 (k= i A0

mT - 100

Chati Na. 3: Alama za wanafunzi kwa asilimia katika swali la 3
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Takwimu zinaonesha kuwa, kiwango cha ufaulu katika swali hili kwa
ujumla kilikuwa kizuri sana. Wanafunzi 81,819 (99.37%) ya wanafunzi
wote waliojibu swali hili walipata alama kati ya 3 hadi 10 ambazo ni alama
za kufaulu katika swali hili. Kati yao, wanafunzi 44,078 (53.5%) walipata
alama za juu (7 hadi 10) kwani waliweza kujibu kwa usahihi vipengele
vingi vya swali hili. Jambo hilo lilionesha kuwa walikuwa na maarifa ya
kutosha katika mada za Tawhiid.

Aidha, wanafunzi 491 (0.6%) walipata alama zote 10 katika swali hili.
Wanafunzi hawa walionesha kuwa mahiri katika mada zote za Tawhiid na
waliweza kutumia maarifa yao vema kujibu vipengele vyote kwa usahihi.
Kielelezo Namba 3.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya mwanafunzi
aliyeweza kujibu vipengele vyote kwa usahihi.

1 Andiks KWELI kama sentensi m szhihi 2u S| KWELI ikiwa sentensi si sahibi katika nafasi

ot wazi.
(i) Mow bawi Muuming kwa kuda ru, bali atakapothibitisha imani vake kwa vilendo

(i) Ngwno za Thian mi sita na 2ike za bmami mi tamo, . $1EMEL
(iif)  Mham mi njia aliyoitumes Allsh (s.w) kuwaclimisha Miume w3508

(v)  Njia ya kwanzz va kumpsa Mwesver Mungu ipo katika maunsbile va wanadame wenyewe

(v)  Kwa Muiskinw elimva 72 fani mbalinbali na akali ni vikwazo katika imani vake S1ewiEL
(vil  Hamezekani bosmumia sxyansi kuthbitisha kuwa kuna siku ya malipo Faasfl) ..

(vii)  Kouarini Qadar né bukwbals kwwa kheri zote zinstoka kwa Allsh (5.%) ra shari zote zinatokana

(viil) Sifa 2ot 22 Mwesryeri Mungu (s.w) zimetaywa katike majing yake tisini na tissllR00
ix)  Maladka ni viembe wa Mwenyezi Mungu i5.w) walioumbwa ketokana na sene., Bt ..

(1) Malaka wamewahi kuonekana kwa waty katiks maumbile ya kibinsdamu, E¥ELY

Kielelezo Na. 3.1 Sampuli ya majibu sahihi ya mwanafunzi katika swali la 10.
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Uchambuzi wa majibu ya wanafunzi katika kila kipengele umefanyika
kama ifuatavyo:

Kipengele cha (i) kilikuwa na hoja kuwa Mtu hawi Muumini kwa kudai tu,
bali atakapothibitisha imani yake kwa vitendo. Wanafunzi wenye maarifa
ya kutosha katika dhana ya imani kwa mujibu wa Uislamu walikubali hoja
hii na kuandika jibu sahihi ambalo ni Kweli. Wanafunzi hawa walibaini
kuwa hoja hiyo inakubaliana na mafundisho sahihi ya itikadi ya Uislamu.
Wanafunzi waliokosa katika kipengele hiki, walipinga hoja hiyo na kujibu
kuwa Si Kweli. Wanafunzi hao walishindwa kuelewa kuwa kipimo cha
uumini katika Uislamu ni 4 'mal ambayo ni vitendo vya mja.

Kipengele cha (ii) kilikuwa na hoja kuwa, Nguzo za Ihsan ni sita na zile za
Imani ni tano. Wanafunzi waliojua misingi ya Uislamu walipinga hoja hiyo
na kujibu kwa usahihi kuwa Si Kweli. Wanafunzi hawa walitambua kuwa
hoja hiyo inapingana na mafundisho sahihi ya Mtume (s.a.w) yanayoeleza
dhana ya Ihsan na nguzo za Imani. Aidha, waliokubali hoja hii na kujibu
kuwa ni Kweli, walikosa maarifa kuhusu misingi ya Imani na Ihsan. Nguzo
ya Thsani ni moja tu nayo ni kumuabudu Mwenyezi Mungu kama vile
unamuona na hata kama haumuoni basi ujue wazi kuwa Yeye anakuona.
Wakati nguzo za Imani ni sita ambazo ni kumuamini Mwenyezi Mungu,
Kuamini Malaika wake, kuamini vitabu vyake, Kuamini mitume wake,
kuamini siku ya mwisho na kuamini Qadar yake.

Kipengele cha (iii) kilikuwa na hoja kuwa Ilham ni njia aliyoitumia Allah
(s.w) kuwaelimisha Mitume tu. Jibu sahihi la hoja hii lilikuwa Si kweli.
Wanafunzi mahiri katika mada ya Elimu kwa mtazamo wa Uislamu
walijibu hoja hiyo kwa usahihi. Wanafunzi hawa walifahamu kuwa, Ilham
ni njia ya kupata elimu au maarifa bila ya kujifunza katika mifumo ya
kawaida au kuona mfano wake. Jambo ambalo hadi sasa linatokea kwa
watu. Aidha, wanafunzi waliokubali hoja hii na kujibu kuwa ni Kweli
walishindwa kuielewa vizuri njia ya Ilham na kuitafsiri dhana hiyo kama
njia mahususi kwa Mitume pekee. Jambo hilo halikuwa sahihi, kwani
Mwenyezi Mungu ametumia njia hiyo kutoa maarifa au ujuzi wa fani
mbalimbali kwa watu wengine pia ambao siyo Mitume na Manabii.
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Kipengele cha (iv) kilikuwa na hoja kuwa njia ya kwanza ya kumjua
Mwenyezi Mungu ipo katika maumbile ya wanadamu wenyewe.
Wanafunzi walioelewa vizuri njia za kumjua Mwenyezi Mungu,
walikubaliana na hoja hiyo na kujibu kwa usahihi kuwa ni Kweli.
Wanafunzi hawa walielewa mafundisho ya Uislamu kwamba wanadamu
wote wamezaliwa na hisia za kimaumbile zinazowawezesha kubaini uwepo
wa Mwenyezi Mungu zinazojulikana kama Fitrah. Hisia hizo zinaweza
kukua au kutoweka kutokana na mazingira na malezi ya mtu. Wanafunzi
waliopinga hoja hii na kujibu kuwa Si Kweli walikosa maarifa kuhusu
dhana ya Fitrah na wengine walishindwa kutafsiri vema hoja iliyotolewa.

Katika kipengele cha (v) kilikuwa na hoja kuwa elimu za fani mbalimbali
na akili ni vikwazo katika imani ya Muislamu; Wanafunzi waliokuwa na
maarifa katika mada ya Elimu na imani katika Uislamu walipinga hoja hii
na kujibu kwa usahihi kuwa Si kweli. Wanafunzi hawa walielewa kuwa
Mwenyezi Mungu aliwapa wanadamu vipawa hivyo ili waweze kuona na
kutafakari ishara zake Qur’an (3:190) na (30:21). Aidha wanafunzi
waliokubali hoja hiyo na kujibu kuwa ni Kweli, walionesha kuathiriwa na
mitazamo kuwa akili na elimu za mazingira hazina nafasi katika Dini.
Wanafunzi hao walishindwa kuelewa kuwa jambo hilo linapingana na
mafundisho ya Qur’an na Hadithi.

Kipengele cha (vi) kilikuwa na hoja kuwa haiwezekani kutumia sayansi
kuthibitisha kuwa kuna siku ya malipo. Jibu sahihi la hoja hii lilikuwa
Kweli. Wanafunzi walioielewa vema nguzo ya tano ya imani ya Kiislamu
walikubali hoja hii na kujibu kwa usahihi. Wanafunzi hao walifahamu
kuwa sayansi haina vipimo vya murua, haki, uadilifu, wema, uovu, halali
wala haramu. Kwa sababu hiyo, sayansi haikubaliani pia na kuwepo kwa
siku ambayo wanadamu watalipwa kulingana na waliyoyafanya katika
maisha yao kwa mizani ya mambo hayo yaliyotajwa. Aidha, wanafunzi
waliopinga hoja hiyo na kujibu kuwa ni Si kweli, baadhi yao walishindwa
kuelewa sentensi ulizi iliyotumika na kuchanganya dhana ya “siku ya
malipo” na “siku ya mwisho” kwa sababu ni kweli kuwa sayansi
inathibitisha kuwepo kwa siku ya mwisho.
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Kipengele cha (vii) kilikuwa na hoja kuwa kuamini Qadar ni kukubali
kuwa kheri zote zinatoka kwa Allah (s.w) na shari zote zinatokana na
shetani. Jibu sahihi la hoja hii lilikuwa Si Kweli. Wanafunzi waliojibu kwa
usahihi katika kipengele hiki walionesha kuwa na maarifa ya kutosha
katika dhana ya Qadar. Hivyo walifahamu kuwa msingi wa itikadi hiyo ni
kukiri kuwa yote yanayomfika mwanadamu yanatoka kwa Mwenyezi
Mungu (s.w). Aidha, wanafunzi waliokubali hoja hiyo na kujibu kuwa ni
Kweli, walishindwa kuelewa kuwa hakuna jambo lolote linaloweza
kumpata mtu bila ya idhini ya Mwenyezi Mungu (s.w).

Kipengele cha (viii) kilikuwa na hoja kwamba sifa zote za Mwenyezi
Mungu (s.w) zimetajwa katika majina yake tisini na tisa. Wanafunzi
walioelewa vema nguzo ya kwanza ya imani ya Kiislamu walipinga hoja
hiyo na kujibu kwa usahihi kuwa Si Kweli. Wanafunzi hawa walifahamu
kwamba hoja hiyo inapingana na Qur’an (18:109) na (31:27). Katika aya
hizo Mwenyezi Mungu ametoa mifano kuwa, kama bahari zingekuwa wino
na miti yote kuwa kalamu ili kuandika uwezo na sifa zake, basi bahari zote
zingekauka na bado zisingeweza kumaliza sifa na uwezo wake. Aidha,
wanafunzi waliokubali na kujibu kuwa ni Kweli, walishindwa kuelewa
kuwa sifa za Mwenyezi Mungu (s.w) zimeambatana na uwezo wake, na
hakuna anayejua mwisho wa uwezo wake ila Yeye mwenyewe.

Kipengele cha (ix) kilikuwa na hoja kuwa Malaika ni viumbe wa
Mwenyezi Mungu (s.w) walioumbwa kutokana na nuru. Jibu sahihi la
kipengele hiki lilikuwa ni Kweli. Wanafunzi waliojibu kwa usahihi katika
kipengele hiki walionesha kufahamu vema nguzo ya pili ya imani ya
Kiislamu ambayo inafafanua asili ya maumbile ya Malaika. Aidha,
wanafunzi waliopinga hoja hiyo na kujibu kuwa Si Kweli walionesha
kukosa maarifa katika nguzo ya pili ya imani ya Kiislamu hivyo kushindwa
kujua asili ya maumbile ya Malaika.

Kipengele cha (x) kilikuwa na hoja kuwa, Malaika wamewahi kuonekana
kwa watu katika maumbile ya kibinadamu. Wanafunzi waliokuwa na
maarifa kuhusu historia ya misingi ya Uislamu na Qur’an walikubali hoja
hiyo na kujibu kwa usahihi kuwa ni Kweli. Wanafunzi hao walifahamu
kuwa upo ushahidi wa kihistoria katika Qur’an na Hadithi unaothibitisha
hoja hiyo. Aidha wanafunzi waliopinga hoja hiyo na kujibu kuwa Si Kweli,
walikosa maarifa ya kutosha kuhusu historia ya misingi ya Uislamu na
Qur’an kwa ujumla.
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Aidha, wanafunzi 57(0.1%) kati ya waliofanya swali hili, walipata alama 0.
Baadhi yao waliacha kujibu swali na wengine walishindwa kufuata
maelekezo ya swali. Kielelezo Na. 3.2 kinaonesha sampuli ya majibu ya
mwanafunzi aliyeshindwa kufuata maelekezo ya swali na hatimae kupata
alama 0.

3. Andika KWELD kama sentensi ni sahihi au SI KWELI ikiwa sentensi si sahibi kattks nafasi

iliyoachwa wii.
(i) Meu bawi Musmnini kwa kiai s, bali alakzpothébinisha imani yake kwa vitendo
St g fork’

(i) Nguzo za Ihsan ni st ea zile 24 N e
(i) Tham i liyoieumis Al (o) kuwaclimishe Miume A2 oe $et?

(iv) M2 ya kwanza ya kumjua Mwenyezi Muorge ipo katika maumbile ya wanadame wenyewe
A L

(v)  Kwa Muislamu elimu 22 fami mbalimbali na akili ni vikwazo katika insani yake M;#H '
(i) Haiweaekani kutumia sayansi kuthibitisha awa kuna siku ya malipo %oy fwel’

{vil) Kuamini Cradar ni kukubali };uu-a kberi pote zinatoka bwa Allah (s.w) na shari mote zinatokana
o shetani S 40l e bl

(vid) Sifa 2ote 72 Mwenyezi Mungn () zimetajwa katika majina yake isini ma tisa J52E o #iket
(i) Mualaika ri viumbe wa Mwesryezi Mungu (s.w) walioumbwa kutokasa na pury, Sy e s el

[
(x]  Malaika wamewahi kuonekana kwa watu katika maumbile ya kibinadamy, B0 b £l |

Kielelezo Na. 3.2: Sampuli ya majibu yasiyo sahihi katika swali la 3.

Katika kielelezo Na. 3.2, mwanafunzi hakufuata maelekezo ya kujibu swali
hili yaliyomtaka kuandika Kweli katika sentensi sahihi au Si kweli katika
sentensi isiyo sahihi. Badala yake, aliandika Kweli au Si Kweli katika
sentensi zote na hatimae alipata alama 0.
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2.2.2 Swalila 4: Tarekh - Kujaza Nafasi Zilizowazi

Swali hili lilikuwa na vipengele kumi (a) hadi (j) kutoka katika mada za
Historia ya mitume walioteuliwa na Dhana juu ya Historia. Swali lilimtaka
mwanafunzi kujaza nafasi zilizoachwa wazi katika kila kipengele kwa
kutumia maneno sahihi aliyopewa kwenye kisanduku. Kila kipengele
kilikuwa na alama 2 hivyo swali lote kwa ujumla lilikuwa na alama 20.

Wanafunzi 82,337 (99.9%) kati ya 82,338 (100%) waliofanya upimaji huu
walijibu swali hili. Kati ya hao wanafunzi 60,021 (72.9%) walipata alama
za wastani (5 hadi 12). Wanafunzi 13,009 (15.8%) walifaulu vizuri kwa
kupata alama 12 hadi 20 na wanafunzi 9,307 (11.3%) walipata alama za
chini (0 hadi 4). Aidha, wanafunzi 443 (0.5%) kati ya waliofaulu vizuri
walipata alama zote 20 za swali hili. Chati Namba 4 inaonesha takwimu za
ufaulu wa wanafunzi hao katika asilimia.
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Chati Na. 4: Alama za wanafunzi kwa asilimia katika swali la 4

Uchambuzi wa takwimu za majibu ya wanafunzi unaonesha kuwa, kiwango
cha ufaulu kwa wanafunzi katika swali hili kilikuwa kizuri. Wanafunzi
73,030 (88.70%) kati ya waliojibu walipata alama 6 hadi 20. Wanafunzi
hawa waliweza kujibu kwa usahihi vipengele vitatu au zaidi kati ya
vipengele kumi vya swali.
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Wanafunzi 443 (0.5%) waliopata alama zote 20 za swali hili walionesha
umahiri katika mada za Tarekh na kuelewa vema matakwa ya kila
kipengele katika swali. Hivyo, waliweza kuchagua majibu sahihi katika
vipengele vyote 10. Kielelezo Namba 4.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya
mwanafunzi aliyeweza kuchagua majibu sahihi katika vipengele vyote 10
vya swali.

4, Kown lstumia maseno uliyopews, chagua o sahihi (6 bojaas nafasi wazi katiks vipengele ()b - (b

Wansdamu, Hed {a.s), Dana, Uwezo wa kupelimisha, Bhalifah, fakaria {a 3), Histora,
Kufaaya ibada, Chembe hai moja, Uhal, Lut (350, Kwem na Ume mastom, Udongo,

{a)  Nabii Ibeshienn (. w) alisshi wakal: smoja na Nabil LHH L2t) I

i Kowa mujibe wa Makafn, bali iliyojisokeza kwa bahati mbava na Bakuna meanzilishi wals
OO i ., ;.l;l.#-ll-,,,,.,,._, A E s e A £ e AR £ e R g e g e s

feh Mekafin wesada kywa mwensdamo i @0 s Liumbe dhalili kimschobadiliks kidogo kidogo

kilscha ny ...I:.I"I.'LmLE ....... E-f....:r.'f'jlk.: ........................................................................... .

() Lengo kuu la maisha ya srnansdamy hapa duréani ai ﬁu[naﬂltlﬂtﬁﬁ ..................

4] SPJI'I'«I ya o insufeadicha lawa duso, myols na sayan FmEne mobé Mna afa gama™

in Kumbobumbu  za enanglsn :,ml_.nhl.n'u maitha ya wanadame katika muoda lﬂi{‘}il] i

g} Cwran |naJuFu|i|$Iu lw-d ruumbale yole va ardhimi na mbangunl vapo kwa a@ili ya

(b} Hisioria ya Usslenu ipay kuwa tangy swali sowanadame alsambwa akiwa ma

(1] Mabis wa noe basds va Adsn (25) katiks orodhs ya mansbs walsotayws nadani ye Qur'ss ni

(i kabla yva kuumiaa Mabm Adam (a.s). AII:.:h-ll:h j ahwalahameiha Malaka kuwa atambela
kiumbe: hapa duniani ambaye makuwa . Kk 1‘1 T

Kielelezo 4.1: Sampuli ya majibu sahihi ya mwanafunzi katika swali la 4.

Uchambuzi zaidi katika majibu ya wanafunzi umeonesha kuwa, wanafunzi
60,021 (72.9%) walipata alama za wastani (6 hadi 12). Ufaulu huo
ulisababishwa na kushindwa kuchagua majibu sahihi katika baadhi ya
vipengele na kupata baadhi yake.
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Uchambuzi wa majibu ya wanafunzi katika kila kipengele umefanyika
kama ifuatavyo;

Kipengele (a) kiliuliza kuhusu jina la Nabii ambaye aliishi wakati mmoja
na Nabii Ibrahim. Wanafunzi waliokuwa na maarifa ya kutosha kuhusu
Historia ya Manabii waliweza kubaini jibu sahihi katika kipengele hiki na
kuandika kuwa ni Lut (a.s). Aidha, baadhi ya wanafunzi waliokosa
kipengele hiki walichagua jina Zakaria (a.s). Jibu hilo halikuwa sahihi kwa
kuwa Zakaria aliishi wakati mmoja na mwanawe Nabii Yahya (a.s) na Issa
mwana wa Maryam (a.s). Wengine walichagua jina Hud (a.s). Jibu hili pia
halikuwa sahihi kwani Hud (a.s) alikuwa Nabii wa pekee katika zama zake.

Katika kipengele (b) kilichokuwa na hoja kuwa kwa mujibu wa Makafiri,
hali iliyojitokeza kwa bahati mbaya na hakuna mwanzilishi wala
anayeiongoza ni....” Wanafunzi walioelewa vema dhana ya Historia katika
Uislamu waliweza kubaini jibu sahihi la hoja hiyo ambalo lilikuwa ni Uhai.
Wanafunzi hao walielewa kuwa sentensi ya swali ilieleza moja ya itikadi za
msingi wa Ukafiri. Baadhi ya wanafunzi walioshindwa kujibu kwa usahihi
katika kipengele hiki walichagua neno Dunia, na wengine walichagua
Udongo. Wanafunzi hawa walishindwa kuelewa vema matakwa ya
kipengele hicho kwani maneno “dunia” na “udongo” kimantiki hayawezi
kufafanuliwa kwa neno hali kama lilivyotumika katika swali.

Kipengele (c) kilikuwa na hoja kuwa “Makafiri wanadai kuwa mwanadamu
ni zao la kiumbe dhalili kinachobadilika kidogo kidogo kilicho na....” Jibu
sahihi la hoja hiyo lilikuwa chembe hai moja. Wanafunzi waliokuwa na
maarifa katika Historia ya chanzo cha mwanadamu waliweza kubaini jibu
hilo na kuliandika kwa usahihi. Wanafunzi hawa walibaini kuwa hiyo ni
moja katika itikadi za Makafiri juu ya chanzo cha binadamu. Aidha,
wanafunzi walioshindwa katika kipengele hiki, wengi walichagua neno
Uhai. Wanafunzi hao walishindwa kubaini kuwa jibu hilo haliunganishi
historia ya chanzo cha mwanadamu kwa mujibu wa itikadi ya Makafiri.
Wengine walichagua neno Udongo. Waliochagua kipotoshi hiki
walichanganya dhana hiyo na itikadi ya Kiislamu badala ya kujibu
kulingana na madai ya Makafiri.
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Kipengele (d) mwanafunzi alitakiwa kubaini lengo kuu la maisha ya
mwanadam hapa duniani. Wanafunzi walioelewa vema mada ya Historia
katika Uislamu walijibu kipengele hiki kwa usahihi kuwa ni Kufanya
Ibada. Wanafunzi hawa walielewa kuwa jambo hilo ndiyo pekee ambalo
linatosheleza kueleza hali zote anazopitia mwanadamu kulingana na
vipawa vyake na mazingira yanayomzunguka. Aidha, wanafunzi wengine
walijibu kipengele hiki kuwa ni Uhai. Wanafunzi hawa walishindwa
kuelewa kuwa uhai ni lengo lisilopimika kwani mwisho wa uhai ni kifo
jambo ambalo lipo nje ya uwezo wa mwanadamu.

Katika kipengele (¢) mwanafunzi alitakiwa kubaini sifa ambazo sayansi ya
leo inatufundisha kuhusu dunia, nyota na sayari zingine. Jibu sahihi la swali
hilo lilikuwa ni kuwa na umri maalum. Wanafunzi waliokuwa na maarifa
ya kutosha katika historia ya kuumbwa kwa ulimwengu waliweza kuchagua
jibu hilo kwa usahihi. Wanafunzi hawa walielewa kuwa, uchunguzi wa
kisayansi umegundua kwamba vitu hivyo vyote vimetokea katika kipindi
fulani cha wakati. Aidha, wanafunzi waliokosa katika kipengele hiki
walichagua maneno Chembe hai moja. Wanafunzi hao walishindwa
kuelewa kuwa Dunia, Nyota na Sayari zingine si vitu vyenye sifa ya uhai
kama ilivyo kwa wanyama na ndege. Hivyo vinakosa sifa ya kuwa na
chembe hai moja.

Katika kipengele (f) mwanafunzi alitakiwa kubaini kumbukumbu za
matukio yanayohusu maisha ya wanadamu katika muda uliopita. Jibu
sahihi la kipengele hiki lilikuwa neno Historia. Aidha, wanafunzi
waliokuwa na maarifa ya kutosha kuhusu dhana ya Historia waliweza
kubaini jibu hilo. Wanafunzi hawa walielewa kuwa, ufafanuzi wa swali
ulibeba maana mahususi ya neno Historia. Wanafunzi walioshindwa katika
kipengele hiki walichagua maneno Kuwa na umri maalum. Wanafunzi hao
walishindwa kubaini kuwa umri maalum ni kategoria na siyo
kumbukumbu.

Katika kipengele (g) mwanafunzi alitakiwa kuchagua jibu ambalo
lingekamilisha sentensi kwamba, Qur’an inatufundisha kuwa maumbile
yote ya ardhini na mbinguni yapo kwa ajili ya kutumikia.... Wanafunzi
waliokuwa na maarifa ya kutosha kuhusu historia ya maumbile, walielewa
vema matakwa ya kipengele hiki na kujibu kwa neno
Wanadamu.Wanafunzi hao walielewa kuwa, hilo ndiyo lengo la kuwepo
kwa maumbile hayo kwa mujibu wa Qur’an (2:29), (7:10) na (45:13).
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Baadhi ya wanafunzi walioshindwa kujibu kwa usahihi katika kipengele
hiki walichagua maneno Kufanya Ibada. Wanafunzi hao walishindwa kujua
kuwa kutumikia wanadamu ndiyo njia ya kufanya ibada kwa maumbile
hayo kwa mujibu wa mafundisho ya Qur’an (2:29).

Katika kipengele (h) mwanafunzi alitakiwa kuchagua maneno sahihi
kukamilisha hoja iliyosema kuwa “Historia ya Uislamu inatuonesha kuwa
tangu awali mwanadamu aliumbwa akiwa na...... ” Jibu sahihi la hoja hiyo
lilikuwa ni Uwezo wa kujielimisha. Wanafunzi walioelewa vizuri historia
ya mwanadamu tokea kuumbwa kwake waliweza kuchagua maneno hayo.
Wanafunzi hawa walielewa kuwa mwanadamu alipewa uwezo wa
kujielimisha ili aweze kuyadhibiti mazingira yake. Aidha, wanafunzi
walioshindwa katika kipengele hiki walichagua neno Udongo. Wanafunzi
hao walielewa vibaya dhana ya asili ya maumbile ya mwanadamu badala
ya kufafanua uwezo wake.

Kipengele (i) mwanafunzi alitakiwa kubaini jina la Nabii wa nne baada ya
Adam (a.s) katika orodha ya manabii waliotajwa ndani ya Qur’an. Jibu
sahihi katika kipengele hiki lilikuwa Hud (a.s). Wanafunzi walioelewa
vizuri historia ya Manabii walijibu kipengele hiki kwa usahihi. Wanafunzi
hao walizingatia vizuri orodha ya Manabii 25 waliotajwa katika Qur’an na
kubaini jibu hilo. Aidha wapo waliokosa kipengele hiki. Baadhi yao
walichagua jina Zakaria (a.s) ambalo halikuwa jibu sahihi. Kwani Zakaria
ni Nabii wa 22 katika orodha hiyo. Wengine walichagua Lut (a.s) ambalo
pia halikuwa jibu sahihi kwa kuwa Lut (a.s) ni Nabii wa 7 katika orodha
hiyo.

Katika kipengele (j) mwanafunzi alitakiwa kubaini hadhi ya kiumbe
ambaye Allah (s.w) aliwafahamisha Malaika kuwa atamleta hapa duniani
kabla ya kuumbwa Nabii Adam (a.s). Wanafunzi walioelewa vizuri historia
ya kuumbwa kwa Nabii Adam (a.s), walibaini jibu sahihi la kipengele hiki
kuwa ni Khalifah. Wanafunzi hawa walizingatia aya katika Qur’an (2:30)
inayotaja cheo au sifa za wazi za kiumbe huyo kuwa ni kKhalifa. Aidha,
wanafunzi walioshindwa kujibu kwa wusahihi katika kipengele hiki
walichagua neno Wanadamu. Wanafunzi hawa walishindwa kuelewa kuwa
wanadamu siyo hadhi bali ni jina la matokeo au uzao wa Adam (a.s) ambae
alipewa hadhi ya kuwa Khalifah.
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Wanafunzi 476 (0.6%) walipata alama O katika swali hili. Baadhi ya
wanafunzi hao walishindwa kuelewa vema matakwa ya vipengele vyote
katika swali. Wengine waliacha kujibu swali hili kutokana na kutokuwa na
ufahamu juu ya mada zilizoulizwa. Kielelezo Namba 4.2 kinaonesha mfano
wa majibu ya mwanafunzi aliyeshindwa kuchagua majibu sahihi katika
vipengele vyote.

4, Kwakutumia manens uliyopews, chapus jibu sahihi ili kojars nafass i katics vipenpele (8) - ()

Wanadamu, Hod (2.5, Dz, Uwezi wa kupielimisha, Ehafifah, Zakaris (a s), Historia,
Kufariva ibada, Chemnbe hai moga, Uthai, Lt (a.5), Kewa na Umri mastom, Udongo,

ja)  Nahii Iheahimu {a.w) aliishi wakati mmaja na Nebii ... L. N

(b} Kwa mujiba wa Makafiri, hali iliyojtokeza kwa bahai mbaya na kakuna meanzlishi wala

¢} Makafiri wanadai kewa mveansdamy ni zao b kiumbe dhalili kinschobadiliks kidogo kidopo
Kibches 18 ..o IR e

) I.-mgntnltmj:hpmninﬂumhpimim........-..-..,..-..U]"M

() Savansi ya ko inasulusd malgini myota ma sayasi zingine sote zina sifa gani?

i Kembokumby s moiebe vonayohey maisha ya wanadine kabks meds wliopita ni
o 0 gme gl

gy Cwran nanfundisha kirma mau yole va ardhini na rnl:upnm yapo kwa apli va

Kulumiiis . ufwl

jhy  Hisioria va LUislarmy iuum-% kiwwa fangy swali erwansdame aliembes akiwa
u

(i Nabii wa see baada ya Adsm (as) katiks orodha va mansbsi walkotjwe ndani va Quoras ni

LAk

(ji Kabla ya kuumbn Mabil Adam as). Allah (sw) aliwafahamisha Malsika kuwa alamlcsa
Kiursibe hapa duniani ambaye sakuwa . Tng :

Kielelezo Na. 4.2; Sampuli ya majibu yasiyo sahihi katika swali la 4.
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2.2.3 Swalila 5: Qur’an - Kupanga Nukuu Katika Mpangilio Sahihi

Swali hili lilitoka katika mada ya Qur’an na lilikuwa na vipengele viwili;
(a) na (b). Kipengele (a) kilikuwa na baadhi ya aya za Suratul Fat-ha na
kipengele (b) kilikuwa na aya za Suratul Falagq. Katika kila kipengele
mwanafunzi alitakiwa kupanga nukuu za aya hizo katika mtiririko sahihi ili
kupata maana iliyokamilika. Kila kipengele kilikuwa na alama 5, hivyo
swali lote lilikuwa na jumla ya alama 10.

Wanafunzi 82,334 (99.9%) kati ya 82,338 (100%) walijibu swali hili. Kati
ya hao, wanafunzi 34,739 (42.2%) walipata alama za juu (7 hadi 10).
Wanafunzi 33,778 (41.0%) walipata alama za wastani (3 hadi 6) na
wanafunzi 13,817 (16.8%) walipata alama za chini (0 hadi 2). Aidha,
wanafunzi 13,635 (16.6%) kati ya waliopata alama za juu walipata alama
zote 10 za swali hili. Chati Namba 5 inaonesha ufaulu wa wanafunzi hao
katika asilimia.

Alama
-0

30-60

m T 0= 100

410"

Chati Na. 5: Alama za wanafunzi kwa asilimia katika swali la 5.

Takwimu zinaonesha kuwa, ufaulu katika swali hili ulikuwa mzuri.
Wanafunzi 68,517 (83.2%) kati ya waliojibu walipata alama 3 hadi 10.
Wanafunzi hawa waliweza kupanga kwa usahihi kuanzia aya tatu hadi
kumi zinazokamilisha vipengele (a) na (b). Alama za wanafunzi hawa
zilitofautiana kulingana na uwezo na utambuzi wao katika kupanga kwa
usahihi aya hizo.

27



Aidha, wanafunzi waliopata alama zote 10 katika swali hili, walionesha
kuwa na ufahamu wa kutosha katika Qur’an na tafsiri. Wanafunzi hawa
waliweza kufuata vizuri maelekezo ya swali na kupanga sentensi zote kama
ilivyotakiwa. Kielelezo Namba 5.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya

mwanafunzi aliyeweza kupanga kwa usahihi nukuu hizo katika vipengele
vyote viwili.

5 Mubws rifuataro harikupangwa katika miinnbo snsotakiva. Panga mskws hieo kafika mpangilio
sghihi iln bepals means ilivokamaliks. Andika mamba ¥ sefilesa anka pdwaln.

{4} Ratka Svwala sctu termmeomt Mwenypoe Mungu (30w ) stuon goee il tulbaki kuwa katika njia
sanithi ko (fustavyn;

[1h S va wale waliokasinkiva, walk ya wale waliopolea
] Wewe tu nadiye renaveknabudy

(iii]  Ijia ya wale uliowansemetha

(ivd Teospone Eaika njia iy,

(v Wewe u ndiye tunayekuomba meaxda

| ' 1 4 5

I" v v Il ! !

(b Alksh (5.9} ametwelebeza ngia v kajikinga dbsdi va shan mbadimbali za viumbe wake ksma
iy
(i) Ma shari ya gics la usle Hingispa.
(dp  Mashan ya basids anapohusdu.
(mij  Serea Majkingz kwa Mola wa ulimwengu wose:
(v} Mashar ya wale wamaopulica mafundon
iv]  Nashan ya alivyviumba.

Kielelezo 5.1 Sampuli ya majibu sahihi ya mwanafunzi katika swali la 5

Wanafunzi 33,778 (41.00%) waliopata alama za wastani (3 hadi 6)
waliweza kupanga kwa usahihi baadhi ya aya na kukosea aya zingine.
Wanafunzi hao walichanganya nafasi za aya hizo kulingana na mpangilio
wa Qur’an hivyo walipata alama za wastani.
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Wanafunzi 13,817 (16.80%) walipata alama za chini 0 hadi 2. Wanafunzi
hawa walionesha kutokuwa na maarifa ya kutosha katika mada ya Qur’an,
hususani tafsiri ya sura zilizochaguliwa. Baadhi ya wanafunzi hao
walishindwa kujibu vipengele vyote viwili na wengine walishindwa
kufuata maelekezo ya swali. Wengine walikosa kwa sababu ya kuandika
majibu yao kwa herufi za kiarabu. Aidha, wanafunzi wengine walinukuu
aya hizo katika sehemu za kujibia na wengine waliacha kujibu swali hili
katika vipengele vyote viwili. Kielelezo Namba 5.2 kinaonesha sampuli ya
majibu ya mwanafunzi aliyeshindwa kupanga nukuu hizo kwa usahihi
katika vipengele vyote viwili.

3 Nukuu rifeatan harikupangwa katika mirisiko wasotakina, Panga nukuy hizo katika mpengilio
sabihi i kupats mana ilivekamilika, Andics mamba ya sentensi kaiika jedwali

{2} Katika Swals sety tunamuonsha Mweayeri Muerga §=.%) ateonpoae i wbaki kuwa katika njiz
sahihi kama ifustavy
(i Sheya wale walinkssirikina, wala ya wale wallopes
(i} Wewe lundive mavelusbods
Uip  Mjie va wale ulsowancemesha
{iv]  Teomgoee katths mjia ilivomooka
iv)  Wewe ndive mmsvekuomba maasdy,

[ N 3 4 5

W i\ V \ I

(B} Allah {5} smetoelekers ngia ya kujiings dhadi ya shen mbalimbali 28 viumbe wake kama
ifuatavyoe
i) Mashan va gira b oo lingiapo,
fm)  Madhan ya hasidi anspotrsudu
(i) Semm Magikinga kwa Mola wa ulmwengu wote.
(iv]  Mashan va wals wansopahiza mafundoni
(v Nashan va alivyovisebs

1!2|J-1_.‘

| _1|J Lk | W i \

Kielelezo Na. 5.2: Sampuli ya majibu yasiyo sahihi katika swali la 5.
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2.3 SEHEMU C: FIQH

Sehemu hii ilikuwa na maswali mawili (6 na 7) ambapo kila moja lilikuwa
na alama 20 na kufanya jumla ya alama 40. Maswali yote mawili yalitoka
katika mada za Figh. Mwanafunzi alitakiwa kujibu kwa ufupi katika swali
la sita (6) na kujibu kwa muundo wa insha katika swali la saba (7).

2.3.1 Swalila 6: Kujibu kwa Ufupi

Swali hili lilikuwa na vipengele vitano (a) hadi (e) kutoka katika mada
ndogo za Kusimamisha Swala, Shahada, Kumswalia maiti na Chimbuko la
Figh. Mwanafunzi alitakiwa aidha atofautishe dhana alizopewa au atoe
hoja au ataje sababu na kufafanua kwa ufupi baadhi ya dhana. Kila
kipengele katika swali hili kilikuwa na alama 4 hivyo swali lote lilikuwa na
alama 20.

Wanafunzi 82,294 (99.9%) kati ya 82,338 (100%) walijibu swali hili. Kati
yao wanafunzi 73,968 (89.8%) walipata alama za chini (0 hadi 5.5).
Wanafunzi 8,101 (9.8%) walipata alama za wastani (6 hadi 12.5) na
wanafunzi 325 (0.39%) walifanya vizuri na kupata alama 13 hadi 18.5 kati
ya alama 20 za swali hilo. Aidha, wanafunzi 23,753 (28.9%) walipata
alama 0. Chati Namba 6 inaonesha ufaulu wa wanafunzi hao kwa asilimia.

4%

iy R
"y

Adanm

mO0=55%
Gi=125

w3200

39.8%

Chati Na 6: Alama za wanafunzi kwa asilimia katika swali la 5.
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Takwimu za majibu ya wanafunzi zinaonesha kuwa, kiwango cha ufaulu
katika swali hili kilikuwa dhaifu. Wanafunzi 73,868 (89.8%) kati ya 82,294
(99.9%) waliofanya swali hili walipata alama za chini (0 hadi 5.5).
Miongoni mwao wanafunzi 23,753 (28.9%) walipata alama 0. Wanafunzi
hawa  walishindwa kujibu vipengele vyote vya swali kwa sababu
hawakuwa na maarifa ya kutosha katika mada za Figh na wengine
walishindwa kujenga hoja na kuiwasilisha kwa ufasaha. Aidha, baadhi ya
wanafunzi waliacha kujibu vipengele vyote vya swali. Kielelezo Namba 6.1
kinaonesha sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyeshindwa kujibu kwa
usahihi katika vipengele vyote vitano vya swali.

. Jibin maswali vete (8 = (2] kwa ufugi.
ad Todomisha Swola & Sunnah na Sennah 2a Saala
PUCTELLEC NG, EUREY U0 0T SO T T S A T I TE o BN T SR 2N 1) BT
ek fwande o aleseadb po dwels el dpods
oty wrefaedl ba labde | Ve poees | Moo Saomss.

Gese o ferecde | e sfeninak TosBasek .

B Kwa ning Shabada hadbaimdliks bils va Dumahihiodis Mosme (sa %) 7
Ahedads | bhevkamiii,, e e Mamrha bl by

1—\-' ol = LS ET o ] b Ty e a "J lit.l-\.lrl.i'l;n'l.'-_ L

W Mewetes e MM PR .

[} Taja sababe mbili za ketamka Shahada mbcbe ya Muislame s Kundi la Waislamu wakali wa
ousid i,
W el e Wakoeebes  (ebesfe makele Sfn pewd il

s Waaegl e Naiedfieeess et eon, . Madilamas e

g Sekesdon o0 FTNL DY Lt LR T P ST Y S Wopmann g i
= m...]‘:‘i—?r’:.‘?'r’.‘:..‘nwtmim...m.m:-;-...'.“.l‘..ﬂ‘:‘:ju...'s-.!.:-.'u:.t.rw..--.'h'-:a.I.-.E-.-..._

R T il achy LNSSRLCL L LR AR T R T U
b K Maangs el Frhifpa -

() Baimisha KinecBosoanwa na mou aneyemswalis maicl katilcs hasua zifusazo;
i) Basda ya kumia nia na kwlem Takbea va keanes.
IOt g I 1 3= SR
LIk Manda ya Takbara v pilk
LR b TP ot e LU T r--.m'!\-'i_t'

RITH] Maswla yu Takbara va cafu
R BT T o CE T e LR B MLk

Liw} Mawla yo Takbira ya mne

ke e
dek ful Pudimi noasina yo I'|||h-lhl.l|lri'.'
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Kielelezo Na 6.1: Sampuli ya majibu yasiyo sahihi katika swali la 6.
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Uchambuzi zaidi wa majibu ya wanafunzi katika kila kipengele umefanyika
kama ifuatavyo;

Katika kipengele (a) mwanafunzi alitakiwa kutofautisha Swala za Sunnah
na Sunnah za Swala. Wanafunzi waliokuwa na maarifa katika Figh ya
Swala waliweza kutambua vema matakwa ya kipengele hiki na
kutofautisha kwa usahihi kwa kuandika kuwa; Swala za Sunnah ni aina za
Swala ambazo zimefundishwa na Mtume (s.a.w) nje ya Swala tano za
faradhi wakati Sunnah za swala ni vipengele ambavyo mwenye kuswali
akivitekeleza husaidia katika kupandisha daraja la swala yake, na kuipa
nguvu ili kuweza kufikia malengo yaliyokusudiwa.

Wanafunzi walioshindwa katika kipengele hiki, majibu yao yalitofautiana
kwa sababu mbalimbali. Baadhi yao walionesha kutoelewa matakwa ya
swali na hatimae kujibu hoja ambazo hawakuulizwa. Wengine
walitofautisha Swala na Sunnah badala ya Swala za Sunnah na Sunnah za
Swala. Pia wapo walioeleza umuhimu wa Sunnah katika Uislamu na
wengine walitofautisha Kusimamisha Swala na Kuswali. Mambo haya yote
hayakuulizwa katika swali la msingi.

Wanafunzi wengine hawakuwa na maarifa ya kutosha, hivyo walijibu
kipengele hicho kwa kutoa hoja zinazopishana baina yake katika hukumu,
kama vile: Swala za Sunnah ni swala ambazo ukiswali utapata thawabu na
usiposwali hupati dhambi lakini Sunnah za Swala ni mambo ambayo ya
lazima kuyafanya katika Swala. Majibu haya pamoja na kuwa siyo sahihi
lakini pia yalitofautiana yenyewe katika hukumu.

Baadhi ya wanafunzi walijibu kuwa: Swala za sunnah ni swala ambazo
huswaliwa pale ambapo una udhu tu na Sunnah za swala huswaliwa na
watu ambao hawana udhu. Jibu hili liliashiria kuwa mwanafunzi hakuwa
na maarifa kabisa kuhusu Swala, kwani hakuna Swala inayotekelezwa bila
ya udhu.

Wengine walijibu kuwa; Swala za Sunnah ni swala ambayo huswaliwa kwa
rakaa mbili au zaidi na Sunnah za swala ni kuswali kabla ya kuanza swala
za ljumaa au siku yoyote ile. Jibu ambalo pia liliashiria kutokuwa na
maarifa ya kutosha katika Figh ya Swala.
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Katika kipengele (b) mwanafunzi alitakiwa kutoa sababu inayobainisha
kwa nini Shahada haikamiliki bila ya kumshuhudia Mtume (s.a.w).
Wanafunzi walioelewa vizuri nguzo ya kwanza ya Uislamu waliweza
kujibu hoja hiyo kwa usahihi na kueleza kuwa: Ni lazima kumshuhudia
Mtume (s.a.w) kwa sababu yeye ndiye mwalimu aliyeteuliwa na Allah (sw)
kuja kutufundisha juu ya kuwepo kwake Yeye Mwenyezi Mungu na Jinsi ya
kumuabudu ipasavyo. Wanafunzi hawa walionesha kuelewa vema swali na
kuwa na maarifa ya kutosha juu ya Shahada. Hivyo waliweza kuwasilisha
hoja hiyo kwa ufupi na kwa ufasaha.

Kwa upande mwingine, wanafunzi waliofanya vibaya katika kipengele hiki
baadhi yao, walishindwa kutambua matakwa ya swali na kutoa majibu
tofauti, kama vile; (i) Ametumwa kuendeleza uislamu ulimwenguni (ii)
Mtume ndiye atayekuja kuwaombea watu wa motoni msamaha, (iii)
Makafiri hawamuamini mtume (s.a.w). Majibu haya yanaonesha wanafunzi
hao walieleza sifa za Mtume (s.a.w) ambazo hazikuwa ni msingi wa swali
katika kipengele hiki. Mwanafunzi mmoja alijenga hoja kuwa bila ya
kumshuhudia Mtume hawezi kukupa kile unachokitaka, hoja ambayo
haikuwa na uhusiano na Shahada. Majibu hayo yanaonesha kuwa
mwanafunzi hakuelewa vema matakwa ya swali katika kipengele hiki.

Aidha, mwanafunzi mwingine alijibu kuwa: Kwasababu tunatakiwa
tumuombe na tumtukuze na tumshukuru kwa yote anayotufanyia hapa
duniani na uko akhera pia. Majibu haya yanaonesha kutofahamu nafasi ya
Mtume (s.a.w) kwani maelezo hayo yaliakisi nafasi ya Mwenyezi Mungu
(s.w) na si Mtume au mwingine yeyote.

Katika kipengele (c) mwanafunzi alitakiwa kutaja sababu mbili za kutamka
Shahada mbele ya Muislamu au kundi la Waislamu wakati wa kusilimu.
Wanafunzi waliokuwa na maarifa ya kutosha katika nguzo ya kwanza ya
Uislamu waliweza kubainisha sababu hizo kwa usahihi kuwa ni: (i) 1/i
kuweza kujulikana au kufahamika kwa ummah wa kiislamu na kupata haki
zako kwa ndugu zako wapya katika Imani. (ii) Ili uweze kushirikiana na
waislamu wenzako katika kukamilisha wajibu wa kusimamisha uadilifu
katika jamii. Wanafunzi hawa walielewa vema matakwa ya swali na
waliweza kuwasilisha hoja zao kwa ufasaha.
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Wanafunzi walioshindwa kujibu kwa usahihi katika kipengele hiki,
walishindwa kutambua vema matakwa ya swali. Hivyo, hawakuweza
kueleza sababu mahususi zinazofafanua ulazima wa kutamka Shahada
mbele ya Waislamu wakati wa kusilimu. Wengi walieleza sababu za jumla
au faida zinazopatikana katika tamko la Shahadah. Wanafunzi hao
walieleza kuwa: [li kuwaaminisha waumini na waislamu kuwa Mwenyezi
Mungu ni mmoja, wengine waliandika; /i kumpwekesha Mwenyezi Mungu
mwingi wa rehema, na wengine waliandika; /i kukumbuka kuwa Mwenyezi
Mungu yupo. Ingawa mambo hayo yaliyotajwa yanapatikana katika
Shahada, lakini hayakuonesha ulazima wa kutamka kalima hiyo wakati wa
kusilimu.

Kipengele (d) kilikuwa na vipengele vidogo vinne (i) hadi (iv).
Mwanafunzi alitakiwa kubainisha kinachosomwa na mtu anayemswalia
maiti kila baada ya Takbira. Wanafunzi waliokuwa na maarifa ya kutosha
katika Swala ya maiti waliweza kujibu kwa usahihi kipengele hiki na kutaja
visomo vifuatavyo: (i) Kusoma Suratul Fat-ha. (ii) Kumswalia Mtume kwa
ukamilifu. (iii) Kumuombea dua maiti (iv) Kuwaombea dua waumini na
kutoa salamu. Wanafunzi hawa walielewa vema matakwa ya swali husika
na kujibu vipengele vyake vyote kwa usahihi. Aidha, wanafunzi
walioshindwa kujibu kwa usahihi katika kipengele hiki, walitaja mambo
mbalimbali yaliyotofautiana. Baadhi yao walishindwa kuelewa vema
matakwa ya swali na kufananisha Swala ya maiti na Swala za Idi mbili.
Watahiniwa hawa walijibu kwa kukariri Takbira kila baada ya Takbira.
Mwanafunzi mmoja ambae alishindwa kuelewa matakwa ya swali hili
alitaja mambo muhimu anayopaswa kufanyiwa maiti Muislamu ambayo ni:
(i) Mnamuosha (ii) Mna mvalisha sanda (iii) Mnaenda kumuombea dua
(iv) Mnaenda kumzika. Majibu haya hayakuwa sahihi kwa mnasaba wa
swali, kwani swali lilitaka ufafanuzi wa namna ya kutekeleza hoja ya tatu
(111) aliyoiandika katika majibu yake.

Wanafunzi wengine walitaja mambo yafuatayo: (i) kusimama (ii) kuanza
kusoma dua (iii) kuwataka wote wanaomdai (iv) msomaji humsomea maiti
dua na kwenda kumzika. Wanafunzi hawa walionesha kuwa na uzoefu wa
utekelezaji wa kivitendo kwa baadhi ya vitendo vinavyofanyika katika
swala hiyo, hata hivyo hawakuwa wanafahamu kinachosomwa katika swala
hiyo.
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Kipengele (e) kilikuwa na vipengele vidogo viwili (1) na (i1) vilivyouliza
maana ya Figh-Ibaadat na Figh-Muamalat mtawalia. Wanafunzi waliojibu
kwa usahihi katika kipengele hiki walionesha kuwa mabhiri katika mada ya
Figh na waliweza kuwasilisha majibu yao kwa ufasaha na mifano anuai.
Majibu yaliyotolewa na wanafunzi hao yalikuwa; (i) Figh Ibaadat ni tawi
la Figh linalohusika katika kuchambua na kutoa ufafanuzi wa ibada
maalum kama vile Swala, Zakat, Funga na Hijjah (ii) Figh muamalat ni
tawi la Figh linalohusika katika kufafanua mambo mbalimbali katika jamii
kama vile ndoa,biashara na ujirani.

Wanafunzi walioshindwa katika kipengele hiki walitofautiana majibu kwa
namna mbalimbali. Mwanafunzi mmoja alieleza kuwa: (i) Figh Ibaadat ni
figh ambayo asili au chanzo cha fani zote za elimu mwanadamu huweza
kuzitumia hapa duniani. Mwanafunzi huyu alionesha kutokuwa na maarifa
kuhusu Figh kwa ujumla kwa kuwa majibu yake yalionesha kuchanganya
dhana ya Figh na dhana ya elimu katika Uislamu.

Wanafunzi wengine walizieleza dhana hizo kama aina za Tawhiid na
kujibu kuwa: Figh Ibadat ni kumpwekesha Allah (s.w) na Mtume wake
katika Ibada. Maelezo hayo yalifafanua dhana ya Tawhiid Uluhiyyah au
Tawhiid Ibada hivyo, hayakuwa sahihi kufafanua dhana ya Figh Ibadat.
Aidha, wengine walizifafanua dhana hizi kama aina za najisi na kujibu
kuwa: (i) Fighi Ibadaat ni najisi zote isipokuwa mbwa na nguruwe, na (ii)
Fighi muamalat ni mkojo wa mtoto mdogo ambae ananyonya maziwa ya
mama yake na mtoto huyo awe ni wa kiume. Maelezo haya yalifafanua
dhana ya Ngjisi na si aina za Figh kama swali lilivyouliza.

Katika kuifafanua dhana ya Figh Muamalat, baadhi ya wanafunzi walieleza
kuwa: Figh muamalat ni aina ya Figh inayohusiana na sunnah za mtume,
na wengine walieleza kama: ni Figh ambayo inajishughulisha na
wanazuoni wengi. Majibu haya yalionesha kuwa, wanafunzi hao hawakuwa
na maarifa ya kutosha katika mada ya Figh hivyo walikuwa wakichanganya
mawazo mbalimbali kutoka katika fani tofauti na kuunganisha majibu
ambayo hayakuwa na uhusiano na swali.

Pamoja na majibu ya wanafunzi hawa, wapo waliofafanua dhana hiyo kama
aina ya ibada, na kueleza kuwa: Figh Muamalat ni aina ya ibada
inayojishughulisha na matendo ya kiimani. Mwingine alieleza kama kitabu
na kuandika kuwa: Figh muamalat ni kitabu ambacho kinafunza na kina
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maarifa ya Sunnah na maelekezo ya mambo ya dini yaliyomo katika swala
na dini. Kwa ujumla majibu ya wanafunzi hawa, yanaonesha kutokuwa na
maarifa kuhusu Figh na aina zake.

Wanafunzi 8,101 (9.84%) walipata alama za wastani (6 hadi 12.5) baadhi
ya wanafunzi hawa walijibu vipengele vichache na kuacha vingine.
Wengine walijibu vipengele vyote lakini hawakuweza kutoa maelezo
yakutosha katika baadhi ya dhana, hivyo hawakuweza kupata alama kamili
katika vipengele hivyo.

Wanafunzi 325 (0.39%) pekee ndiyo walioweza kupata alama za juu kati
ya 13 hadi 18.5. Aidha, hakuna mwanafunzi aliyepata alama zote 20 katika
swali. Wanafunzi waliopata alama 18.5 za swali hili walionesha kuwa na
maarifa ya kutosha katika mada za Figh na waliweza kujibu vipengele vingi
kwa ufasaha baada ya kuelewa vema matakwa ya vipengele hivyo.
Kielelezo Namba 6.2 kinaonesha sampuli ya majibu sahihi ya mwanafunzi
katika vipengele vingi.
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Kielelezo Na. 6.2: Sampuli ya majibu sahihi katika swali la 6.

Katika Kielelezo N. 6.2 mwanafunzi aliyeweza kujibu kwa usahihi katika
vipengele vyote isipokuwa kipengele (C) ambacho hakutoa maelezo
yaliyotosheleza hivyo alishindwa kupata alama kamili. Mwanafunzi
alitakiwa kueleza (i) Kutambulika na jamii ya waislamu na kupata haki
zako kutoka kwa ndugu zako wapya katika imani. (ii) Uweze kushirikiana
na waislamu wenzako katika kukamilisha wajibu wa kusimamisha uadilifu

katika jamii.
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2.3.2 Swalila 7: Insha
Swali hili lilitoka katika mada ya Figh ya Funga, ambapo mwanafunzi

alitakiwa kubainisha sifa tano za Waislamu wanaolazimika kutekeleza
ibada ya Funga ya Ramadhani. Swali lilikuwa la muundo wa insha lenye
alama 20.

Wanafunzi 82,136 (99.8%) kati ya 82,338 (100%) walijibu swali hili. Kati
yao wanafunzi 60,420 (73.6%) walipata alama za chini (0 hadi 5.5).
Wanafunzi 17,452 (21.2%) walipata alama za wastani (6 hadi 12.5) na
wanafunzi 4,264 (5.9%) walipata alama za juu (13 hadi 20). Aidha,
wanafunzi 22,464 (27.3%) walipata alama 0. Chati namba 7 inaonesha
ufaulu wa wanafunzi hao kwa asilimia.
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Chati Na 7: Alama za wanafunzi kwa asilimia katika swali la 7

Uchambuzi wa takwimu za majibu ya wanafunzi unaonesha kuwa, kiwango
cha ufaulu katika swali hili kilikuwa chini. Wanafunzi 60,420 (73.6%)
waliojibu swali hili walipata alama hafifu (0 hadi 5.5). Kati yao wanafunzi
22,464  (27.3%) walipata alama (0. Wanafunzi hawa walishindwa
kubainisha sifa tano za Waislamu wanaolazimika kutekeleza ibada ya
Funga ya Ramadhani kwa sabababu mbalimbali.
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Uchambuzi wa majibu ya wanafunzi katika swali hili umebaini kuwa,
baadhi ya wanafunzi walioshindwa kujibu kwa usahihi walishindwa
kubaini matakwa ya swali hivyo kushindwa kutoa sifa zilizohitajika.
Baadhi ya wanafunzi hawa walieleza nguzo tano za Uislamu badala ya sifa
tano za Muislamu anayelazimika kufunga na wengine wakaeleza nguzo za
Imani. Wanafunzi wengine walieleza mambo yanayosababisha kuharibu
Funga kama vile: kula na kunywa kwa makusudi, kujitapisha kwa
makusudi, kujamiiana mchana wa Ramadhani na kujitoa manii kwa
makusudi. Wengine walieleza mambo ya kufanya au ya kuzingatiwa ili
kuimarisha thamani ya Funga kama vile: kusema ukweli, kujiepusha na
dharau, kujiepusha na matusi na kuwa muadilifu. Hoja hizi zinaonesha
kuwa wanafunzi hawa hawakuelewa matakwa ya swali. Hivyo hawakujibu
swali la msingi na hatimaye kushindwa kupata alama.

Wanafunzi wengine walijibu kuwa: Awe ametia nia, anaswali kwa wakati,
awe anampwekesha Mwenyezi Mungu, awe anatoa Zakat na Sadakat, awe
ameridhia kutoka moyoni na awe anaficha sehemu zake za siri. Wanafunzi
hawa walijikita katika kueleza sifa nzuri za Muumini ambazo zilikuwa
kinyume na matakwa ya swali. Hivyo kukosa alama katika swali hili.

Kwa ujumla, majibu ya wanafunzi hawa yanaonesha kukosa maarifa ya
kutosha katika mada ya Nguzo za Uislamu hususani mada ndogo ya Funga
ya Ramadhani. Kielelezo Namba 7.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya
mwanafunzi aliyeshindwa kujibu kwa usahihi katika swali hili.
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Hasrizha sila tano xa Waslamy wanaolmimiks kebekolezs vbads yva Fenga ya Hamadhan.
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Kielelezo Na. 7.1: Sampuh ya mapbu yasiyo sahihi katika swali la 7.

Katika Kielelezo Namba 7.1 mwanafunzi alishindwa kujibu swali

lililomtaka aeleze sifa za Waislamu wanaolazimika kufunga mwezi wa
Ramadhani. Badala yake alieleza sifa za jumla za Waislamu ambazo
hazibainishi ulazima wa kufunga au kuacha kufunga.
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Uchambuzi zaidi umebaini kuwa, wanafunzi 17,452 (21.2%) waliopata
alama za wastani katika swali hilo walichanganya katika majibu yao yaliyo
sahihi na mengine yasiyo sahihi. Baadhi yao waliandika hoja sahihi za
swali lakini walishindwa kutoa maelezo yanayotosheleza katika kufafanua
hoja zao. Wengine waliandika hoja chache kinyume na matakwa ya swali
na kusababisha kupata alama za wastani.

Aidha, wanafunzi 4,264 (5.2%) kati ya waliofanya swali hili walipata
alama za juu (13 hadi 20). Wanafunzi hawa walionesha kuwa na maarifa ya
kutosha katika mada ya Figh ya Funga na kutambua vema mabhitaji ya swali
hilo. Hivyo, waliweza kubainisha sifa sahihi za Waislamu wanaolazimika
kutekeleza ibada ya Funga ya Ramadhani. Sifa walizotoa wanafunzi hawa
ni pamoja na: Wenye akili timamu, waliofikia baleghe, wenye afya, wakazi
wa mji na wanawake walio twahara. Wanafunzi 38 (0.01%) walipata alama
zote 20 katika swali hili. Wanafunzi hao walibainisha sifa hizo vizuri na
kufafanua majibu yao kwa ufasaha. Kielelezo Na. 7.2 kinaonesha sampuli
ya majibu sahihi ya mwanafunzi katika swali hili.
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Kielelezo Na. 7.2: Sampuli ya majibu sahihi katika swali la 7.

Katika Kielelezo namba 7.2. mwanafunzi aliweza kuandika insha yenye
mpangilio mzuri kuanzia utangulizi ambapo alieleza maana ya Funga ya
Ramadhani, kisha alibainisha sifa za Waislamu wanaolazimika kutekeleza

ibada hiyo katika kiini na kumalizia na hitimisho.
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3.0

UCHAMBUZI WA UFAULU KWA KILA MADA

Mada zilizohusika katika upimaji huu ni Sunnah na Hadithi, Tawhiid,
Tarekh, Qur’an na Figh. Uchambuzi wa takwimu za matokeo ya wanafunzi
katika mada umeonesha kiwango kizuri cha ufaulu katika mada za; Tawhiid
(92.2%), Tarekh (88.7%), Qur’an (83.2%), Sunnah na Hadithi (71.2%).
Aidha mada ambayo ilikuwa na ufaulu wa kiwango cha chini ni Figh
(18.4%), ambayo ilipimwa katika swali la sita na la saba. Mada ya Sunnah
na Hadithi ilipimwa katika swali la kwanza. Mada ya Tawhiid ilipimwa
katika swali la pili na la tatu. Katika swali la 4 ilipimwa mada ya Tarekh na
swali la tano lilipimwa katika mada ya Qur’an.

Wanafunzi walifaulu kwa kiwango kizuri katika mada za Tawhiid, Tarekh,
Qur’an na katika mada ya Sunnah na Hadithi. Wanafunzi hawa walifanya
vizuri katika mada hizo kwa sababu walielewa vizuri matakwa ya maswali.
Na walikuwa na maarifa ya kutosha yaliyowawezesha kubaini majibu
sahihi.

Wanafunzi walipata alama za chini katika mada ya Figh kwa sababu
mbalimbali kama vile; kutokuwa na maarifa ya kutosha katika mada
husika, kutofuata maelekezo ya swali, kutojua matakwa ya maswali na
wengine kushindwa kuwasilisha majibu yao katika maelezo mafupi.
Wengine kushindwa kuandika insha katika swali lililohitaji kuandikwa kwa
muundo huo. Muhtasari wa takwimu kwa wastani wa kila mada
umeoneshwa kwenye kiambatisho ambapo rangi nyekundu inaonesha
kiwango cha chini cha ufaulu na rangi ya kijani inaonesha kiwango kizuri
cha ufaulu ikiambatana na namba ya maswali katika mada husika. Aidha,
hapakuwepo mada iliyokuwa na ufaulu wa wastani (njano).
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4.0

5.0

HITIMISHO

Kwa ujumla kiwango cha ufaulu katika upimaji huu wa kidato cha pili
(FTNA 2020) katika somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu ni kizuri kwa
asilimia 70.72. Uchambuzi huu umeonesha changamoto mbalimbali
ambazo hazina budi kutatuliwa ili kuboresha zaidi kiwango cha kufaulu
katika upimaji unaofuata. Changamoto zilizojitokeza kwa wanafunzi katika
kujibu maswali ni pamoja na; wanafunzi kutofuata maelekezo ya swali,
kushindwa kutoa maelezo yanayojitosheleza, kuorodhesha majibu kwa
namba au herufi kwenye swali linalohitaji kujibiwa kwa muundo wa insha,
pia kukosa maarifa katika mada mbalimbali hususani mada za Figh.

Ili kuinua zaidi kiwango cha kufaulu katika upimaji ujao, juhudi za ziada
zinahitajika katika ufundishaji na ujifunzaji katika mada ya Figh, ili
kuwapa wanafunzi maarifa ya kutosha na uwezo wa kujenga hoja. Aidha
wanafunzi wanatakiwa kujengewa uwezo wa kuelewa matakwa ya maswali
na kuwasilisha maarifa katika namna inayostahili. Walimu wanapaswa
kutumia vitabu vya kiada na ziada vya somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu
ili kuwapa wanafunzi maarifa stahiki na kuepuka nadharia zisizo rasmi
katika somo. Ni muhimu pia kuongeza juhudi katika ufundishaji kwa
vitendo na kuwashirikisha wanafunzi katika hatua zote za ujifunzaji ili
kuimarisha maarifa yao hususani katika mada ya Figh.

MAPENDEKEZO
I1i kuinua kiwango cha kufaulu katika somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu
yafuatayo yanapendekezwa:

(a) Walimu watumie njia shirikishi na kuwahamasiha wanafunzi
kueleza kile wanachokifahamu kabla ya kuwafundisha ili
kuwajengea uwezo wa kutoa hoja.

(b) Walimu wawaongoze wanafunzi kujadili kwa vikundi na kurejea
katika vitabu vya kiada ili kupata maarifa sahihi kwa kila mada.

(©) Walimu wawapime wanafunzi ili kupata tathmini bora kuhusu
maarifa na umahiri wao baada ya kufundisha kila mada na kutoa
mrejesho kwa wakati ili kuwaimarisha wanafunzi.

(d) Walimu wafundishe ipasavyo mada zinazohitaji vitendo na
kuhimiza wanafunzi kutekeleza na kufuatilia utekelezaji huo.
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Kiambatisho
UCHAMBUZI WA UFAULU WA WANAFUNZI KATIKA MADA
Ufaulu wa Kila

Swali Asilimia ya Wanafunzi
Na. Mada | Namba | Asilimia | waliopata wastani wa | Maoni
ya ya alama 30 au zaidi

Swali Ufaulu

Wastani wa Jumla wa Ufaulu 70.72 Vizuri
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