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DIBAJI

Baraza la Mitihani la Tanzania limeandaa taarifa ya uchambuzi wa majibu na
viwango vya kufaulu vya wanafunzi katika Upimaji wa Kidato cha Pili mwaka
2019 kwa somo la Kiswahili. Taarifa hii ni tathmini endelevu inayoonesha
mafanikio katika ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Kiswahili kwa wanafunzi
wa Kidato cha Kwanza na cha Pili. Aidha, uchambuzi wa majibu ya wanafunzi
katika upimaji huu ni uthibitisho wa maarifa waliyopata au waliyoshindwa kupata
katika elimu ya Sekondari kwa Kidato cha Kwanza na cha Pili.

Uwasilishaji wa taarifa hii ya uchambuzi unalenga kutoa sababu za wanafunzi
kufanya vizuri, wastani au vibaya katika upimaji huu. Taarifa inaonesha baadhi ya
sababu zilizowafanya kupata alama za juu kama vile kuelewa matakwa ya swali,
kuwa na maarifa/ujuzi katika kuelezea dhana mbalimbali na kuwa na uelewa wa
mada mbalimbali zilizopimwa. Aidha, sababu za wanafunzi kupata alama za
wastani zimechangiwa na utoaji wa majibu yasiyojitosheleza. Hata hivyo, taarifa
hii inaonesha pia sababu zilizofanya wanafunzi kufanya vibaya maswali ikiwa ni
pamoja na kukosa maarifa/ujuzi katika kujieleza kwa ufasaha kuhusu dhana
mbalimbali zinazohusiana na somo la Kiswahili.

Mrejesho huu utawawezesha wadau wa elimu, walimu na wanafunzi kupata
mbinu muafaka katika kuboresha kiwango cha kufaulu kwa wanafunzi katika
zoezi la upimaji wa Kidato cha Pili linaloendeshwa na Baraza la Mitihani la
Tanzania.

Mwisho Baraza la Mitihani la Tanzania linatoa shukrani kwa Maafisa Mitihani,
wataalam wa TEHAMA walimu na wadau wengine wa elimu waliohusika katika

kutayarisha taarifa hii.

Dkt. Charles E. Msonde
KATIBU MTENDAJI



1.0 UTANGULIZI

Upimaji wa somo la Kiswahili kwa wanafunzi wa Kidato cha Pili ulifanyika
Novemba 2019 na ulizingatia muhtasari wa somo la Kiswahili kwa Kidato cha
I na Il. Upimaji huo ulikuwa na maswali 10 yaliyogawanyika katika sehemu
A, B, C, D na E kwa kuzingatia mada za Ufahamu, Sarufi, Uundaji wa
Maneno, Aina za Maneno, Matumizi ya Lugha katika Miktadha mbalimbali,
Fasihi kwa Ujumla na Uandishi wa Insha. Wanafunzi walitakiwa kujibu
maswali yote katika sehemu zote.

Taarifa hii inachambua viwango vya kufaulu vya wanafunzi wa Kidato cha
Pili katika upimaji wa somo la Kiswahili (FTNA) 2019. Jumla ya wanafunzi
571,116 walipimwa katika somo la Kiswahili kwa mwaka 2019. Kati yao,
wanafunzi 526,100 sawa na asilimia 92.19 ya wanafunzi wote waliopimwa
walifaulu kwa kupata daraja A hadi D. Kiwango hicho cha ufaulu kwa ujumla
ni cha juu kwa asilimia 4.64 ikilinganishwa na ilivyokuwa mwaka 2018
ambapo, asilimia 87.55 ya wanafunzi walifaulu kwa kupata daraja A hadi D.

Uchambuzi huu umezingatia viwango vitatu vya kufaulu ambavyo ni kiwango
kizuri, wastani na hafifu. Kiwango cha juu kilikuwa na alama 65 hadi 100 na
kiliwakilishwa kwa rangi ya kijani, kiwango cha wastani kilikuwa na alama
30 hadi 64 na kiliwakilishwa kwa rangi ya njano na kiwango hafifu kilikuwa
na alama 0 hadi 29 na kiliwakilishwa kwa rangi nyekundu. Hata hivyo,
sampuli za majibu ya wanafunzi zimeambatanishwa ili kuonesha
kilichotarajiwa kufanywa na kile kilichofanywa na wanafunzi.

Baraza la Mitihani la Tanzania linatarajia kuwa, uchambuzi huu utaimarisha
ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Kiswahili kwa walimu, wanafunzi na
wadau wengine wa elimu katika kuweka mikakati ya kukuza na kuongeza
viwango vya kufaulu kwa wanafunzi katika somo la Kiswahili kwa vizazi
vijavyo.



2.0 TATHMINI YA KILA SWALI

Sehemu hii inafafanua kwa kina uchambuzi wa kila swali na majibu
yaliyotolewa na wanafunzi kwa kuonesha maswali yaliyojibiwa vizuri,
wastani na yale yaliyojibiwa vibaya. Aidha, sababu za viwango mbalimbali
vya kufaulu yaani kiwango cha juu, wastani na hafifu zimeelezwa bayana kwa
kila swali. Sambamba na hayo, sampuli za majibu ya wanafunzi kwa kila
swali zimeambatanishwa ili kuthibitisha maelezo ya uchambuzi huo.

2.1 SEHEMU A: UFAHAMU NA UFUPISHO

Sehemu hii ilikuwa na maswali mawili yaliyomtaka mwanafunzi
kuonesha umabhiri katika kusoma kifungu cha habari na kujibu
maswali kisha kufupisha habari hiyo. Kifuatacho ni kifungu cha
habari walichopewa:

Katika miji mikubwa nchini Tanzania wimbi la ongezeko la watu
bado ni kubwa. Ongezeko hilo la watu limesababisha kuzuka kwa
matatizo makubwa maeneo ya mijini ikiwemo msongamano
mkubwa wa magari na watu. Hali hii imesababisha wafanyakazi
kuchelewa kazini, wanafunzi kuchelewa shuleni na hata
wagonjwa kuchelewa kufikishwa katika  vituo vya kutolea
huduma za matibabu.

kukimbilia mijini? Majibu yanaweza kuwa mengi, lakini
miongoni mwa majibu hayo inaweza ikawa huduma zisizokidhi
mahitaji ya kijamii. Jamii inatarajia kupata huduma bora za
maji, umeme, barabara, matibabu, ajira na mawasiliano. Jamii
inaposhindwa kupata huduma hizo katika maskani yao, lazima
itafute huduma hizo nje. Na njia pekee ni kukimbilia mijini
ambako huduma hizo zinapatikana.

Anasa pia ni sababu mojawapo. lkumbukwe kuwa kundi kubwa
la watu wanaokimbilia mijini ni vijana. Kundi hili ni la watu
wanaopenda starehe, hawataki kujituma na kujikwamua
kimaisha, wanapenda kupata mafanikio ya haraka. Vijana wengi
wanakimbilia mijini jambo ambalo linaleta wasiwasi wa hali ya
maisha katika maeneo hayo ikilinganishwa na rasilimali zilizopo.
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Wengi wao hujiingiza katika vitendo vya uhalifu kama wizi na
utumiaji wa madawa ya kulevya.

Ongezeko la watu mijini husababisha makazi duni, uchafuzi wa
mazingira na uhalifu wa kila aina. Ongezeko la watu katika
maeneo ya miji linakwenda sambamba na ongezeko la magari,
hivyo tatizo la miundombinu isiyokidhi pia hujitokeza. Hali hii
ikiachwa iendelee, uharibifu wa mazingira utaongezeka kwa
kiasi kikubwa kwa sababu watu watatafuta njia mbadala ili
kuzitatua changamoto zinazowakabili.

2.1.1 Swalilal: Ufahamu

Swali lilihusu Ufahamu na lilimtaka mwanafunzi kusoma
kifungu cha habari kisha kujibu maswali yaliyofuata. Swali
lililenga kupima uwezo wa mwanafunzi wa ufahamu katika
kusoma kifungu cha habari na kujibu maswali yanayotokana
na kifungu hicho. Swali liligawanyika katika vipengele (a)
hadi (d) na lilikuwa na jumla ya alama 9.

Vipengele (a) (i) hadi (iv) vilimtaka mwanafunzi kueleza
maana ya maneno kama yalivyotumika katika kifungu cha
habari. Kipengele (b) kilimtaka mwanafunzi (i) kutaja kundi la
watu ambao hukimbilia mijini na (ii) kutaja sababu mbili
muhimu zinazowafanya watu kukimbilia mijini. Kipengele (c)
kilimtaka mwanafunzi kueleza iwapo ongezeko la watu mijini
lisipodhibitiwa litasababisha nini na kipengele (d) mwanafunzi
alitakiwa kupendekeza kichwa cha habari kisichozidi maneno
matano kinachofaa kwa kifungu cha habari alichokisoma.

Swali hili lilijibiwa na wanafunzi 570,937 (100%) waliofanya
upimaji na lilikuwa miongoni mwa maswali yaliyojibiwa
vizuri ambapo asilimia 91.5 walifaulu kwa kiwango kizuri na
cha wastani. Chati Na. 1 inaonesha viwango vya kufaulu vya
wanafunzi kwa asilimia.
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Chati Na. 1: Asilimia ya Kufaulu kwa Wanafunzi katika
Swali la 1

Chati Na. 1 inaonesha kiwango cha kufaulu kwa wanafunzi
katika swali hili ambapo, wanafunzi 188,409 (33.0%)
walifaulu kwa kiwango cha wastani kwa kupata alama kuanzia
3 hadi 5.5, wanafunzi 333,998 (58.5%) walifaulu kwa
kiwango kizuri kwa kupata alama kuanzia 6 hadi 9 na
wanafunzi 48,530 (8.5%) walikuwa na kiwango hafifu cha
alama 0 hadi 2.5.

Asilimia 58.5 ya wanafunzi waliojibu swali hili walifaulu kwa
kiwango kizuri kwa kuwa walielewa vyema kifungu cha
habari na kuweza kujibu vipengele vingi kwa usahihi. Katika
kipengele (a) (i) hadi (iv) waliweza kueleza maana za maneno
kama yalivyotumika katika kifungu cha habari walichopewa
kama msongamano; hali ya watu /magari kubanana, maskani;
mahali anapoishi mtu/makazi/makao, miundo mbinu; barabara
na changamoto ni matatizo. Kipengele (b) (i) waliweza kutaja
vijana kuwa ni kundi la watu ambao hukimbilia mijini (ii)
waliweza kutaja sababu mbili muhimu zinazowafanya watu
anasa na starehe. Kipengele (c) waliweza kueleza kuwa,
ongezeko la watu mijini lisipodhibitiwa kitu kitakachotokea ni
uharibifu wa mazingira kuongezeka kwa Kkiasi kikubwa na
katika kipengele (d) waliweza kupendekeza kichwa cha habari
kinachofaa kuwa ni ONGEZEKO LA WATU MUINI au
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TATIZO LA MIUNDOMBINU. Kielelezo 1.1 ni majibu ya
mwanafunzi aliyejibu vipengele (a), (b), (c) na (d) kwa
usahihi.

Maswali
(a)  Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumika katika kifungu hiki cha habari.
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(b)(1  Kulingana na kifungu cha habari ulichosoma ni kundi gani la watu hukimbilia

............................................................................................

(ii) Taja sababu mbili muhimu zinazowafanya watu wakimbilie mijini.

B .V“{M&'la o e o J{are'ne

(c)Ongezekq la watu mijini lisipodhibitiwa li sabab{gsh nipi? . .
Ongfswo ..... ..ok yn kb waa&aml\({wm ......

.L.L.Q.m.[.lﬁ.l.i..wq..m@ling?fa nawhalifu o kila

.....................................................................................................

(d)  Pendekeza kichwa cha habari kinachofaa kwa kifungu cha habari ulichosoma
kisichozidi maneno matano.

o ONGEZERO ta MATY L MITIN e

Kielelezo 1.1: Sampuli ya majibu sahihi ya mwanafunzi
katika swali la 1



Kielelezo 1.1 kinaonesha majibu ya mwanafunzi aliyeelezea
kwa usahihi maana za maneno msongamano, maskani,
miundombinu na changamoto yaliyokuwa katika kipengele (a)
() hadi (iv). Aidha, mwanafunzi huyo aliweza kutaja kundi la
watu linalokimbilia mijini na sababu zinazowafanya
kukimbilia mijini. Pia aliweza kutaja athari itakayotokea
iwapo ongezeko la watu mijini halitadhibitiwa. Vivyo hivyo,
mwanafunzi huyo alipendekeza kwa usahihi kichwa cha
habari kinachofaa kwa kifungu cha habari alichopewa hivyo
kupata alama zote za swali hili.

Wanafunzi wengine (33.0%) walifaulu kwa kiwango cha
wastani kutokana na kujibu kwa usahihi baadhi ya vipengele
na kutoa majibu yasiyojitosheleza kwa vipengele vingine.
Kwa mfano, mwanafunzi mmoja alitoa majibu yasiyo sahihi
katika kipengele (a) (iii) ambapo alitoa maana ya neno
'miundombinu’ kuwa ni kitu au kifaa maalumu..... badala ya
barabara kama lilivyotumika katika kifungu cha habari.
Katika kipengele (iv) alilielezea neno ‘changamoto’ kuwa ni
hali ya kitu au vitu..... badala ya matatizo na kipengele (b) (ii)
alitaja sababu mojawapo inayowafanya watu wakimbilie
mijini kuwa ni ajira na mawasiliano, badala ya huduma
mbovu za kijamii/anasa/starehe zilizoainishwa katika kifungu
cha habari. Kielelezo 1.2 kinaonesha sehemu ya jibu la
mwanafunzi aliyeshindwa kujibu kwa usahihi vipengele (a)
(iii), (iv) na (b) (ii) vya swali hili.
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(b)(i)  Taja sababu mbili muhimu zinazowafanya watu wakimbilie mijini.
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Kielelezo 1.2: Sampuli ya majibu ya mwanafunzi
yasiyojitosheleza katika swali la 1

Kielelezo 1.2 kinaonesha sehemu ya majibu ya mwanafunzi
aliyeshindwa kueleza maana za maneno (iii) miundombinu na
(iv) changamoto. Aidha, mwanafunzi huyo alishindwa kutaja
sababu ya pili inayofanya watu kukimbilia mijini na hivyo
kupata alama za wastani.

Hata hivyo, wanafunzi wachache (8.5%) walishindwa kujibu
vipengele vingi vya swali hili na kupata alama hafifu. Kwa
kiasi kikubwa, wanafunzi hao walionesha kutoelewa barabara
kifungu cha habari walichopewa na hivyo kutoa majibu
yasiyowiana na kifungu cha habari. Kielelezo 1.3 ni sampuli
ya majibu ya mwanafunzi aliyepata alama hafifu katika swali
hili.



Miswals
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(b) (i) :Kulingana na kifungu cha habari ulichosoma ni kundi gani la watu hukinbili
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(ii) Taja sababu mbili muhimu zinazowafanya watu wakimbilic mijimni
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(d)  Pendekeza kichwa cha habari kinachofaa kwa kifungu cha habari ulichosoma

kisichozidi maneno matano.
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Kielelezo 1.3: Sampuli ya majibu ya mwanafunzi yasiyo
sahihi katika swali la 1

Kielelezo 1.3 kinaonesha majibu ya mwanafunzi aliyeshindwa
kutoa maana za maneno katika kipengele (a) (i) hadi (iv).
Aidha, aliweza kutaja athari itakayotokea iwapo ongezeko la
watu  mijini  halitadhibitiwa  japokuwa hoja  hiyo
haikujitosheleza hivyo kupata alama hafifu.
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2.1.2 Swali la 2: Ufupisho

Swali lilitoka katika mada ya Ufahamu na lililenga kupima
umahiri wa mwanafunzi katika kusoma na kuelewa habari
kisha kuifupisha bila kuathiri maana iliyokusudiwa. Swali
lilikuwa na jumla ya alama 6 na lilimtaka mwanafunzi
kufupisha habari aliyosoma kwa maneno yasiyopungua
hamsini (50) na yasiyozidi sitini (60).

Swali hili lilijibiwa na wanafunzi 560,722 sawa na asilimia
98.2 ya wote waliofanya upimaji. Swali hili lilikuwa miongoni
mwa maswali yaliyojibiwa vizuri ambapo asilimia 77.5 ya
wanafunzi hao walifaulu kwa kiwango cha juu na cha wastani.
Chati Na. 2 inaonesha viwango vya kufaulu vya wanafunzi

kwa asilimia.
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Chati Na. 2: Asilimia ya Kufaulu kwa Wanafunzi katika
Swali la 2

Chati Na. 2 inaonesha kiwango cha kufaulu kwa wanafunzi
katika swali hili ambapo, wanafunzi 308,958 (55.1%)
walifaulu kwa kiwango cha wastani kwa kupata alama kuanzia
2 hadi 3.5, wanafunzi 125,602 (22.4%) walifaulu kwa
kiwango kizuri kwa kupata alama kuanzia 4 hadi 6 na
wanafunzi 126,162 (22.5%) walikuwa na kiwango hafifu cha
alama 0 hadi 1.5.

Kati yao, nusu ya wanafunzi wote waliojibu swali hili (55.1%)

walifaulu kwa kiwango cha wastani kwa kupata alama kuanzia

2 hadi 3.5. Majibu ya wanafunzi hao yalionesha
9



kutojitosheleza kwa baadhi ya mambo muhimu Kkatika
uandishi wa ufupisho. Kwa mfano, mwanafunzi mmoja
aliandika ufupisho wenye idadi kubwa ya maneno yaani
maneno 77 na hakueleza sababu za watu wengi kukimbilia
mijini. Aidha, alitumia maneno yasiyo sanifu kwa baadhi ya
hoja alizotoa. Pia, mwanafunzi huyo aliandika ufupisho kwa
aya mbili tofauti kinyume na kanuni/taratibu za ufupisho
zinazotakiwa kuzingatiwa yaani kutumia aya moja pekee.
Kielelezo 2.1 ni jibu la mwanafunzi aliyeandika ufupisho
usiojitosheleza na kupata alama za wastani.

2 Andika ufupisho wa kifungu cha habari ulichosoma kwa maneno yasiyopungua hamsini

ol 190, meqan.. na. wedi..ambgge.. ali i
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Hono

Kielelezo 2.1: Sampuli ya jibu la mwanafunzi lisilojitosheleza

Kielelezo 2.1 kinaonesha majibu ya mwanafunzi aliyeandika
ufupisho wenye idadi kubwa ya maneno, pia hakueleza sababu
za watu wengi kukimbilia mijini. Halikadhalika, alitumia
maneno Yyasiyo sanifu kama vile mashuleni na masafarini na
hivyo kupata alama za wastani.

Aidha, asilimia 22.4 ya wanafunzi waliojibu swali hili
walifaulu vizuri kwa kupata alama za juu kuanzia 4 hadi 6.
Wanafunzi hao waliweza kutumia maarifa stahiki katika
kufupisha habari kwa kuzingatia taratibu zote za uandishi wa
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ufupisho kama vile; mpango wa mawazo wenye mantiki,
matumizi ya alama na vituo, kutumia maneno yao wenyewe
bila kupotosha kiini cha habari, idadi ya maneno na matumizi
ya lugha sanifu. Kielelezo 2.2 ni sampuli ya jibu la
mwanafunzi aliyefupisha habari kwa kuzingatia mambo
muhimu na kupata alama za juu.

2. Andika ufupisho wa kifungu cha habari ulichosoma kwa maneno yasiyopungua hamsini
) na yasiyozidi sitini (60)

Kielelezo 2.2: Mwanafunzi aliyejibu vizuri swali la 2

Kielelezo 2.2 kinaonesha sampuli ya jibu la mwanafunzi
aliyefupisha habari kwa kuzingatia taratibu zote za uandishi
wa ufupisho hususan kutumia maneno yake mwenyewe bila
kupotosha kiini cha habari, kuwa na mtiririko wenye mantiki
na idadi sahihi ya maneno na hivyo kupata alama zote.

Licha ya swali hili kuwa na kiwango kizuri cha kufaulu,
asilimia 22.5 ya wanafunzi waliojibu swali hili walipata alama
hafifu kuanzia 0 hadi 1.5. Wanafunzi hao walishindwa
kuzingatia taratibu za uandishi wa ufupisho wa habari. Baadhi
yao waliandika habari ndefu na zisizozingatia mawazo makuu
yaliyo katika habari kinyume na matakwa ya swali. Kwa
mfano, mwanafunzi mmoja aliandika habari yenye maneno
(160) inayohusu watu kukimbilia mijini na kuacha watoto
wachanga wakiteseka bila uangalizi na kuelezea madhara ya
kufanya kazi katika umri mdogo; mawazo ambayo hayakuwa
katika kifungu cha habari. Kielelezo 2.3 kinaonesha sampuli
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ya jibu la mwanafunzi aliyefupisha habari bila kuzingatia
taratibu za uandishi wa ufupisho na kupata alama hafifu.

2. Andika ufupisho wa kifurigu cha habari ulichosoma kwa maneno vasiyopungua hamsini
(50) na yasiyozidi sitini (60). —
Hadlket M mivalkea 2 lanwania, woku toamekuesy

D0kl Kimabilto, METOL 0. 0a kuscchehbitha. gk,
.[FA..t:vg.m._..!rﬁx{w&lm.H?F?.')._..tf ..... Km.ma.n..ca.._hs‘.\/.cs. ...... weattl

ek dong .. marthe MOgu et angawmees, ka kbl

patata. anetye. nye.nya. . nemedha. fas sWumre
.%lﬁc,\.ﬁ.‘...n..\!’l&‘_(u‘.lﬁ....!49.5.31'.32\“.I.@t\,lmbe....C«'.’,\;:ll&c.a..,.faf!‘la‘,r,y.u.n

bfb.q‘._n?nﬁq cho. mg?m..t.gr‘.,m...u.m muachoa  mtot

ftnats . heen. | dusikimbibe, pging Tman wedefo, |

usivmbitie mijind. Yoy Vel Auksas. e e chine
e U187 dud e megeniwa e beadne,
Q~H4¢Sw«ﬁ10n eze ke luedu wmiying pi ct,nu&dfbd*

rwrpnj;mcxnammmﬁarruﬂt\ww&mmﬂ\t}t

Kielelezo 2.3: Sampuli ya jibu la mwanafunzi lisilozingatia
vigezo vyote vya ufupisho

Kielelezo 2.3 kinaonesha sampuli ya jibu la mwanafunzi
aliyeandika habari isiyokidhi taratibu yoyote ya uandishi wa
ufupisho hususan kutumia maneno yenye kupotosha kiini cha
habari na kutokuwa na mtiririko wenye mantiki, pia alitumia
idadi kubwa ya maneno na hivyo kupata alama hafifu.
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2.2 SEHEMU B: SARUFI

Sehemu hii ilihusu sarufi na ilikuwa na maswali mawili yaliyomtaka
mwanafunzi kutumia maarifa mahususi kuhusu maumbo na maana
mbalimbali za maneno katika lugha ya Kiswahili.

2.2.1 Swali la 3: Uundaji wa Maneno

Swali hili lilitoka katika mada ya Uundaji wa Maneno na
mada ndogo ya Kutumia Uambishaji. Swali lililenga kupima
uwezo wa mwanafunzi katika uundaji wa maneno Yya
Kiswahili. Swali lilimtaka mwanafunzi kubainisha mzizi wa
asili wa kila kitenzi katika sentensi alizopewa na lilikuwa na
jumla ya alama 10.

Swali hili lilijibiwa na asilimia 99.3 ya wanafunzi wote
waliofanya upimaji na lilikuwa miongoni mwa maswali
yaliyojibiwa vizuri ambapo asilimia 66.1 walifaulu kwa
kiwango Kkizuri na cha wastani. Chati Na. 3 inaonesha
viwango vya wanafunzi vya kufaulu kwa asilimia.
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Asilimia ya Wanafunzi

20

3.0-6.0

6.5-10.0

Alama

Chati Na. 3: Asilimia ya Kufaulu kwa Wanafunzi katika
Swali la 3

Chati Na. 3 inaonesha kiwango cha kufaulu kwa wanafunzi
katika swali hili ambapo, wanafunzi 302,755 (53.4%)
walifaulu kwa kiwango cha wastani kwa kupata alama kuanzia
3 hadi 6, wanafunzi 192,198 (33.9%) walikuwa na kiwango
hafifu cha alama 0 hadi 2.5 na wanafunzi 72,003 (12.7%)
walifaulu kwa kiwango kizuri kwa kupata alama kuanzia 6.5
hadi 10.
13



Zaidi ya nusu ya wanafunzi (53.5%) waliojibu swali hili
walikuwa na kiwango cha wastani cha kufaulu chenye alama
kuanzia 3 hadi 6. Wanafunzi hao waliweza kubainisha mzizi
wa asili wa Kkitenzi kwa baadhi ya sentensi kwa usahihi na
kushindwa katika sentensi nyingine. Kwa mfano, mwanafunzi
mmoja alishindwa kubainisha kwa usahihi mzizi wa asili wa
kitenzi katika kipengele (e) viliharibiwa kwa kuandika ‘rib’
badala ya ‘harib’, (f) alitambulisha; lish badala ya ‘tambu’, (h)
alimuonesha; nesh badala ya ‘on’, (i) walipokelewa; pok
badala ya ‘poke ‘ na (j) walitolewa; lew badala ya ‘to’. Aidha,
mwanafunzi huyo alibainisha kwa usahihi mzizi wa kitenzi
katika Kipengele a, b, ¢, d na g. Kielelezo 3.1 ni sampuli ya
majibu ya mwanafunzi yasiyojitosheleza katika swali hili.
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Bainisha mzizi wa asili wa kila kitenzi katika sentensi zifuatazo:

(a) Mtoto anacheza mpijya. ,
Ve Wa lemy  Jalive  $evlense He’ '’ hox

(b)  Wanafunzi wanapi ana darasam

(¢) SK s halu

‘r

(d) Waloto walifungiana,mjlango.
50 WA ¢ ‘la 2 \ie Sedzne hite ne @““5
(e) Yifaa feki vilihg lblwa § )
Vo W leleoré bl Sedime i n® rily
() waljmu alitambylisha anaiuna»\d;:cm : \L
%ml&)e WE keling 6, ontins® Ww oc by .

(g) Jdnd hatukusome

MR g e \odwa SRetons het ol Sem

(h) ama ahmuon bdbd daftari langu.
220 2 \loadwo i&n W hie af Noth

(1) mi dwauhen_] Taifa SldlS wah okele 1k\nsh‘m w
NR M e \Zmﬁmu d §zn¥9 o DC\L-

O T e St b e L

Kielelezo 3.1: Sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyepata
alama za wastani

Kielelezo 3.1 kinaonesha sampuli ya jibu la mwanafunzi
aliyeweza kubainisha mzizi wa kitenzi katika sentensi a, b, c,
d na g ; huku akishindwa katika sentensi e, f, h, i na j, hivyo
kupata alama za wastani.

Wanafunzi wachache (12.7%) walijibu swali hili vizuri na
kupata alama za juu yaani 6.5 hadi 10 kutokana na kuwa na
uelewa mkubwa kuhusu dhana ya mzizi katika vitenzi vya
Kiswahili. Wanafunzi hao waliweza kubainisha kwa usahihi
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mzizi wa Kitenzi katika sentensi zote walizopewa kama vile:
(a) anacheza - ‘chez’, (b) wanapigana - ‘pig’, (c) hatupendani -
‘pend’, (d) walifungiana - ‘fung’, (e) viliharibiwa - ‘harib’, (f)
alitambulisha - ‘tambu’, (g) hatukusomeana - ‘som’, (h)
alimuonesha - ‘on’, (i) walipokelewa - ‘poke‘ na (j)
walitolewa - ‘to’. Kielelezo 3.2 ni sampuli ya majibu ya
mwanafunzi aliyejibu vizuri swali hili.

3. Bainisha mzizi wa asili wa kila kitenzi katika sentensi zifuatazo:

(a) Mtoto anacheza m i‘m. R .

Maizl wa_ asth wa kenzi. anacheza . nf ‘chez’
(h) gnafunzi wanapjgana dargsani, .

S ey Kitenzl. wanapigana. ni. pig’
(c) Sisi hatupendani. | . \ W

220w adt]l we Kitenzi,. .haﬁqqcfz«;fam. wactpend”

(d) Watoto walifungiana milango. | , . .

Nzizi weasill . wa .krﬁt%eﬂé.',. walifungiana nd “fung”
(e) Vifaa feki viliharibiwa.

zizi e il wa Kileozi, vilibanbiva_ni kb’

[§)] Mwalimu alitambulisha wapafunzi wageni. ;

Mezrzi.wa. auli wa Kieozi, altambulicka pt " tambu”
(g) Jana hatukusomeana, . % "

Wzizr wia” autll wa. biteazi. halobuomeana i “som”.
(h) Mam? allimunnesh'ix‘baba dafjari langu. \ -

Mzrzr . anll. wa Hifenzt Qlimuonetha o/ “on” .
(1) mia ya wachez'a‘li wa Taifa Stars walipokelewa kwa shan 3

e we sl wa kidenz a/a}rpolmo wa..ni  poke”
() Wakorofi waliio]qr-a darasanj, ‘ "

3, ] ! 1
M. ol o, il g "t

Kielelezo 3.2: Sampuli ya jibu sahihi la mwanafunzi katika

swali la 3

Kielelezo 3.2 kinaonesha majibu ya mwanafunzi aliyebainisha
kwa usahihi mzizi wa asili wa kitenzi katika vitenzi vilivyo
katika sentensi (a) hadi (j).
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Licha ya swali hilo kuwa na kiwango kizuri cha kufaulu,
asilimia 33.9 ya wanafunzi waliojibu swali hili walipata alama
hafifu kuanzia 0 hadi 2.5 kutokana na kuwa na uelewa mdogo
kuhusu mzizi wa asili wa vitenzi. Miongoni mwao, asilimia
22.4 walishindwa kabisa kubainisha mzizi wa asili wa kitenzi
katika sentensi zote na kupata 0. Baadhi yao walionesha
kutoelewa dhana ya mzizi wa asili katika kitenzi, hivyo
walieleza kazi za viambishi mbalimbali katika sentensi husika
na wengine walibainisha aina za maneno katika sentensi hizo
na kueleza maana ya misamiati (vitenzi) katika sentensi hizo.
Kielelezo 3.3 ni sampuli ya majibu ya mwanafunzi aliyejibu
vibaya swali hili.
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Bainisha mzizi wa asili wa kila kitenzi katika sentensi zifuatazo:

(a) Mtoto anacheza mpira.

. NG denad ke
........ I

(b)  Wanafunzi wanapigana darasani. ¢
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(d)  Watoto walifungiana mllango

Fungmma. T ST h)&n . Jagh .r.t.lc.lm
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o N
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(g)  Jana hatukusomeana.

hahh»um&an.q“:..m.t...\.qkn ... cha. aked

(h) Mama alimuonesha baba dattarl lapgu.

(1) Mamia ya wachezaji wa Taifa Stars walpokelewa kwa shdn[g“e

Madipoledewda. ... Jaknad | lshia

Wakorofi walitolewa darasani.

Walthlewa.. - N ¢ Ydenas. tha..nabst

Kielelezo 3.3: Sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyepata alama
hafifu

Kielelezo 3.3 kinaonesha sampuli ya majibu ya mwanafunzi
aliyebainisha aina za vitenzi katika vipengele (a), (b), (d), (f),
(h) na (i). Pia alibainisha dhima za viambishi katika vitenzi
kwa vipengele (c), (g) na (j) na katika kipengele (e), alibaini
neno ‘feki' kuwa ni kitenzi badala ya viliharibiwa.
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2.2.2 Swalila 4: Aina za Maneno

Swali lilitoka katika mada ya Aina za maneno katika mada
ndogo ya Ufafanuzi wa Aina Saba za Maneno na Matumizi ya
Kamusi. Swali lililenga kupima maarifa na lilikuwa na jumla
ya alama 10. Swali hili lilikuwa na vipengele viwili
vilivyomtaka mwanafunzi (a) kueleza maana ya maneno
mbalimbali na (b) kubainisha aina za nomino alizopewa.

Swali hili lilijibiwa na asilimia 99.8 ya wanafunzi wote
waliofanya upimaji na lilikuwa miongoni mwa maswali
yaliyokuwa na kiwango cha wastani cha kufaulu. Asilimia
60.1 ya wanafunzi waliojibu swali hili walifaulu kwa kiwango
Kizuri na cha wastani. Jedwali Na. 1 linaonesha viwango vya
kufaulu vya wanafunzi kwa asilimia.

Jedwali Na. 1: Kufaulu kwa Wanafunzi kwa Asilimia

Idadi ya
Alama Wanafunzi Asilimia ya Wanafunzi

Jedwali Na. 1 linaonesha kiwango cha kufaulu kwa wanafunzi
katika swali hili ambapo wanafunzi 243,441 (42.7%)
walifaulu kwa kiwango cha wastani kwa kupata alama kuanzia
3 hadi 6, wanafunzi 99,200 (17.4%) walifaulu kwa kiwango
kizuri kwa kupata alama kuanzia 6.5 hadi 10 na wanafunzi
227,478 (39.9%) walikuwa na kiwango hafifu cha alama 0
hadi 2.5.

Wanafunzi 243,441 sawa na asilimia 42.7 waliofaulu kwa
kiwango cha wastani, walieleza kwa usahihi baadhi ya
vipengele vya sarufi walivyopewa na kushindwa katika
vipengele vingine. Wanafunzi hao walitoa maana za misamiati
zisizojitosheleza katika kipengele (a) na kuchanganya baadhi
ya aina za nomino katika kipengele (b). Kielelezo 4.1 ni
sampuli ya majibu ya mwanafunzi aliyeweza kubainisha aina

za nomino katika kipengele (b) na kushindwa kueleza maana
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za maneno kwa baadhi ya vipengele katika (a) na kupata
alama za wastani.

4. (a) Eleza maana ya maneno yafuatayo:

(i) Kidahizo
NLkaRo..wa...neno. 0. pale.. meﬁPm....m.fhmx(Ml

Wo N naue k... vakade. akdo.neno.........

(i) Kitomeo
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W u8haded. Lor.mwSha....wa. Fungo... 4a. beh
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(b)  Bainisha aina ya nomino zifuatazo:

Mfano: Maji — nomino ya jumla/wingi

(i) Papai. [\)Om\f\a M. kuwwda ...............................................
(ii) Mungu. NON\‘\!J a\"\&\'\%m.‘& ....................................................
(i) Arusha. Mom§.r.\a .................... \dm..pekee .....................................
(iv)  Upepo..NOmana.. AR .

(v)  Jumamosi. NOMWNG.. Yo pekes

Kielelezo 4.1: Sampuli ya majibu ya swali la 4
yasiyojitosheleza

Kielelezo 4.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya mwanafunzi
aliyeshindwa kueleza maana za maneno katika kipengele (a)
kwa kuelezea (i) Kidahizo - mkazo katika neno badala ya
maneno yaliyokolezwa wino katika kamusi, (ii) Kitomeo -
kituo katika ubeti wa ushairi badala ya kidahizo pamoja na
maelezo/maana yake yote na (v) Kitenzi - neno ambalo
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linasimama kama lenyewe ili kuweza kusaidia sentensi badala
ya maneno ambayo huongelea kuhusu matendo yali/yata/
yanayotokea. Aidha, mwanafunzi huyo alibainisha aina za
nomino katika kipengele (b) (i) hadi (v) kwa usahihi na kupata
alama za wastani.

Aidha, wanafunzi 227,478 sawa na asilimia 39.9 waliokuwa
na kiwango hafifu cha kufaulu walishindwa kueleza maana ya
maneno Katika kipengele (a) na kushindwa kubainisha aina za
nomino katika kipengele (b). Hii ilitokana na wanafunzi hao
kuwa na uelewa mdogo kuhusu maana za misamiati
mbalimbali na aina za nomino. Kwa mfano, katika kipengele
(@), baadhi ya wanafunzi walichanganya maana za dhana za
kamusi walizopewa na aina za nomino zilizo katika kipengele
(b). Kielelezo 4.2 ni sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyejibu
vibaya swali hili.
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4. (a) Eleza maana ya maneno yafuatayo:

O pandib KL \i’@#em ..... Qm%o )
...Pum....n& m@t Y- mloleeos. . ...

(iii) faben

...; ......
........ ensl....

(iv)  Kamysi | e
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optusanyn.... k... Jamil..... e 8G

(v) Kitepzi
N e, @m@oooedn ...... qaid) .
M@K‘M ........ 1 9Y5 5 I ¢ o) R ————
(b)  Bainisha aina ya nomino zifuatazo:

Mfano: Maji — nomino ya jumla/wingi

(i) Papai. Momlm dilﬂj’m/ 7

(i)  Mungu. MOmmO.... K. k! 0. K swessnessanssnsssessissoisessusns
(i) Arusha NODND..... UG DAPAL
(iv)  Upepo.Nomi.r@...... U\k(? Bl e
(v)  Jumamosi. Mom ... @a \}um i i sensse s

Kielelezo 4.2: Sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyepata alama
hafifu

Kielelezo 4.2 kinaonesha sampuli ya majibu ya mwanafunzi
ambaye katika kipengele (a) alishindwa kutoa maana za dhana
zote na katika kipengele (b) alichanganya aina za nomino kwa
baadhi ya vipengele na kupata alama za chini.

Wanafunzi wachache (99,200) sawa na asilimia 17.4

waliofaulu kwa kiwango cha juu walieleza kwa usahihi maana

za maneno Kkatika vipengele (a) (i) Kidahizo; maneno

yaliyokolezwa wino katika kamusi, (ii) Kitomeo; kidahizo
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pamoja na maelezo/maana yake yote, (iii) Alfabeti; herufi
ambazo zipo katika mpangilio maalum zinazotumika kuunda
maneno, (iv) Kamusi; kitabu chenye maneno yaliyopangwa
kialfabeti pamoja na maana zake timilifu na (v) Kitenzi;
maneno ambayo huongelea matendo yali/yata/yanayotokea.
Wanafunzi hao pia waliweza kubainisha aina za nomino
katika kipengele (b) (i) 'Papai’ nomino ya kawaida, (ii)
'‘Mungu’ nomino dhahania, (iii) 'Arusha’ nomino ya pekee, (iv)
‘Upepo’ nomino dhahania na (v) ‘Jumamosi’ nomino ya pekee
sawa kabisa na majibu yaliyotakiwa katika swali hili.
Kielelezo 4.3 ni sampuli ya majibu ya mwanafunzi aliyejibu
swali hili kwa usahihi.
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4. (a)

Eleza maana ya maneno yafuatayo:
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(v) Jumamosi...nO(‘)j!Q.,.F.@.J@...' ...........................................................

Kielelezo 4.3: Sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyejibu

vizuri swali la 4

Kielelezo 4.3 kinaonesha majibu ya mwanafunzi aliyeeleza
maana ya misamiati (i) hadi (v) katika kipengele (a) na
kubainisha aina za nomino katika kipengele (b) kwa usahihi.
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2.3 SEHEMU C: MAWASILIANO NA UTUMIZI WA
LUGHA

Sehemu hii ilikuwa na maswali mawili yaliyomtaka mwanafunzi
kuonesha uwezo wa kutumia lugha katika miktadha mbalimbali na
katika mawasiliano.

23.1 Swali la 5: Matumizi ya Lugha katika Miktadha
Mbalimbali

Swali lilitoka katika mada ya Matumizi ya Lugha Kkatika
Miktadha Mbalimbali na mada ndogo ya Rejesta. Swali
lililenga kupima matumizi na lilimtaka mwanafunzi kuonesha
mazingira ambayo rejesta katika kipengele (a) hadi (e)
hutumika na lilikuwa na jumla ya alama 10.

Swali hili lilijibiwa na asilimia 99.4 ya wanafunzi wote
waliofanya upimaji na lilikuwa miongoni mwa maswali
yaliyojibiwa vizuri sana na wanafunzi wengi ambapo, asilimia
94.3 walifaulu kwa kiwango cha juu na cha wastani. Chati Na.
4 inaonesha viwango vya wanafunzi vya kufaulu kwa asilimia.
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40

Asilimia ya Wanafunzi

Chati Na. 4: Asilimia ya Kufaulu kwa Wanafunzi katika
Swali la 5

Chati Na. 4 inaonesha kiwango cha kufaulu kwa wanafunzi

katika swali hili ambapo, wanafunzi 296,451 (52.2%)

walifaulu kwa kiwango kizuri kwa kupata alama kuanzia 6.5

hadi 10, wanafunzi 239,091 (42.1%) walifaulu kwa kiwango
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cha wastani kwa kupata alama kuanzia 3 hadi 6 na wanafunzi
32,371 (5.7%) walikuwa na kiwango hafifu cha alama 0 hadi
2.5.

Zaidi ya nusu ya wanafunzi wote (52.2%) waliofaulu kwa
kiwango kizuri walionesha kwa usahihi mazingira ambayo
rejesta katika kipengele (a) hadi (e) hutumika kwa kuwa
walikuwa na mawanda mapana kuhusu matumizi ya lugha
katika mazingira tofauti tofauti. Hivyo, wanafunzi hao
waliweza kubaini mazingira mbalimbali ambayo rejesta hizo
hutumika kama vile (a) Mimi kuku ugali moja, huyu wali
maharage na wale pale ng'ombe (Hotelini), (b) Zuia babu,
kula hivyo vichwa vitatu (kwenye daladala), (c) Napenda
kujibu swali la nyongeza.... (Bungeni), (d) Ndugu Madongo
Kuinuka unatuhumiwa kwa kosa la jinai la .... (Mahakamani)
na (e) Jipatie mahitaji ya jikoni; nyanya, vitunguu, karoti, ....
(Sokoni). Kielelezo 5.1 kinaonesha jibu la mwanafunzi
aliyejibu vizuri swali la 5.

5. Onesha rejesta zifuatazo hutumika katika mazingira gani.

(a) Mimi kuku ugali moja, huyu wali maharage na wale pale Ng’ombe.

A;‘\R\h;\- a Ht\ﬂk\_x \nufuens \(,m_, hetdiay -

b Zuia babu, kula hivyo vichwa vitatu.
™ Avne W0 e, seielss ot bo: Weye, Seledale:

(c) Napenda kujibu swali la nyongeza la Mheshimiwa kama ifuatavyo.

(d)  Ndugu Madongo Kuinuka unatuhumiwa kwa kosa la jinai la kuiba mali ya

umma. ) ]
A\V\t\ \nit a ..e\(;‘"u. \r\\:\'um\\cm wakne amant «

(e) Jipatie mahitaji ya jikoni, nyanya, vitunguu, karoti, hoho, pilipili na ndimu

vyote vipo. . . )
A R ya rejede: hafumba: oo e,

Kielelezo 5.1: Sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyepata
alama za juu
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Kielelezo 5.1 kinaonesha jibu la mwanafunzi aliyebaini kwa
usahihi mazingira yote ambayo rejesta (a) hadi (e) hutumika
na kupata alama zote.

Asilimia 42.1 ya wanafunzi waliofaulu kwa kiwango cha
wastani walishindwa kuonesha kwa usahihi baadhi ya rejesta
walizopewa kuwa hutumika katika mazingira gani, hivyo
kuwa na majibu yasiyojitosheleza na kupata alama za wastani.
Kwa mfano, mwanafunzi mmoja aliweza kuonesha kwa
usahihi mazingira zinakotumika rejesta za kipengele (a), (d)
na (e) kwa kutoa majibu kama vile: (a) rejesta za hotelini, (d)
rejesta za mahakamani na (e) rejesta za sokoni lakini
alishindwa kuonesha kwa usahihi mazingira ambayo rejesta
(b) na (c) hutumika kwa kuandika (b) rejesta za hotelini
badala ya 'kwenye daladala’' na (c) rejesta za mkutano badala
ya 'bungeni’ kama kielelezo 5.2 kinavyodhihirisha majibu ya
mwanafunzi huyo katika swali hili.

5. Onesha rejesta zifuatazo hutumika katika mazingira gani.

(a)  Mimi kuku ugali moja. huyu wali maharage na wale pale Ng’ombe.
LgJeste e hetelln

(b)  Zuia babu, kula hivyo vichwa vitatu.

(c) Napenda kujibu swali la nyongeza la Mheshimiwa kama ifuatavyo.

(d)  Ndugu Madongo Kuinuka unatuhumiwa kwa kosa la jinai la kuiba mali ya
umma.

(e)  Jipatic mahitaji ya jikoni, nyanya, vitunguu, karoti, hoho, pilipili na ndimu
vyote vipo.

9
SR K1 (8 < A2 Jokont

Kielelezo 5.2: Sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyepata alama
za wastani

Kielelezo 5.2 kinaonesha jibu la mwanafunzi aliyebainisha
kwa usahihi mazingira ya rejesta zilizo katika vipengele (a),
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(d) na (e) na kushindwa kubaini mazingira ya rejesta (b) na (c)
na kupata alama za wastani.

Licha ya kiwango kizuri cha kufaulu, wanafunzi wachache
(5.7%) waliojibu swali hili walikuwa na kiwango hafifu cha
kufaulu kwa kupata alama za chini kuanzia 0 hadi 2.5.
Wanafunzi hao hawakuwa na uelewa wa kutosha kuhusu
dhana ya rejesta na hivyo kushindwa kubainisha mazingira
zinakotumika rejesta walizopewa. Asilimia 2.8 ya wanafunzi
hao walipata alama O kutokana na kutokuwa na maarifa
yoyote kuhusu rejesta na hivyo baadhi yao walichanganya
dhana ya rejesta na sifa za lugha, misimu na ama wahusika wa
fasihi simulizi kinyume na matakwa ya swali. Kwa mfano,
mwanafunzi mmoja alitoa majibu katika vipengele (a) hadi (e)
kwa kuandika sauti za nasibu, chombo cha mawasiliano,
lugha zagao, watu na wanyama; majibu ambayo hayana
uhusiano wowote na rejesta alizopewa. Pia, wanafunzi
wengine walishindwa kujibu swali hili kutokana na kutaja aina
mbalimbali za rejesta kinyume na matakwa ya swali.
Kielelezo 5.3 ni sampuli ya majibu ya mwanafunzi aliyejibu
vibaya swali hili.

5. Onesha rejesta zifuatazo hutumika katika mazingira gani.

(a) Mlml kuku ugali moja hux([; wali maharage na wale pale Ng’ombe.

Pryedo. y0. dah L —

(b) Zuia babu, kula hivyo vichwa matu

(c) Napenda kujibu gwali la nyongeza la Mheshimiwa kama ifuatavyo.

e v dasasas T

(d) Ndugu Madongo Kuinuka unatuhumiwa kwa kosa la jinai la kuiba mali ya

(e) Jipatie mahitaji ya jikoni, nyanya, vitunguu, karoti, hoho, pilipili na ndimu
vyote vipo.

Kielelezo 5.3: Sampuli ya jibu baya la mwanafunzi katika
swali la b
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2.3.2

Kielelezo 5.2 kinaonesha jibu la mwanafunzi aliyetaja aina
mbalimbali za rejesta kama vile (a) Rejesta ya chakula, (b)
Rejesta ya nyumbani, (c) Rejesta ya darasani na (e) Rejesta ya
viungo hivyo kupata alama hafifu.

Swali la 6: Lugha ya Mazungumzo

Swali lilitoka katika mada ya Matumizi ya Lugha katika
Miktadha Mbalimbali na mada ndogo ya Lugha ya
Kimazungumzo na Kimaandishi na lililenga kupima tathmini.
Swali lilikuwa na jumla ya alama 10 na lilimtaka mwanafunzi
kufafanua sifa tano za lugha ya kimazungumzo.

Swali hili lilijibiwa na asilimia 97.8 ya wanafunzi wote
waliofanya upimaji na lilikuwa miongoni mwa maswali
yaliyokuwa na kiwango cha wastani cha kufaulu ambapo
asilimia 30.1 walifaulu kwa kiwango kizuri na cha wastani.
Chati Na. 5 inaonesha viwango vya wanafunzi vya kufaulu
kwa asilimia.

4.9%

Alama
mo.0-25
03.0-6.0
WmG65-10.0

Chati Na. 5: Asilimia ya Kufaulu kwa Wanafunzi katika
Swali la 6

Chati Na. 5 inaonesha kiwango cha kufaulu kwa wanafunzi
ambapo, wanafunzi 386,002 (69.1%) walikuwa na kiwango
hafifu cha alama O hadi 2.5, wanafunzi 145,239 (26%)
walifaulu kwa kiwango cha wastani kwa kupata alama kuanzia
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3 hadi 6 na wanafunzi 27,372 (4.9%) walifaulu kwa kiwango
kizuri kwa kupata alama kuanzia 6.5 hadi 10.

Wanafunzi wengi (69.1%), waliojibu swali hili waliokuwa na
kiwango hafifu cha kufaulu walikosa umahiri katika kutambua
sifa za lugha ya mazungumzo na lugha ya maandishi.
Miongoni mwao, asilimia 42.3 walipata O kutokana na
kushindwa kabisa kufafanua sifa hata moja kuhusu lugha ya
kimazungumzo. Baadhi ya wanafunzi walikabiliwa na tatizo la
kuchanganya ‘lugha’ na ‘fasihi’, hivyo kuandika sifa za fasihi
simulizi kama vile; ni mali ya jamii, hurithishwa toka kizazi
kimoja hadi kingine na huhifadhiwa kichwani; majibu yasiyo
sahihi kulingana na sifa za lugha ya mazungumzo. Wapo
wanafunzi waliofafanua dhima za fasihi kama vile; kuelimisha
jamii, kukuza lugha, kuhifadhi utamaduni, kufundisha maadili
mema na kuonya jamii. Wengine walifafanua dhima za lugha
badala ya kufafanua sifa za lugha ya mazungumzo kama vile;
(@) huwa na mzungumzaji na mesikilizaji, (b) Humkutanisha
ana kwa ana mzungumzaji na msikilizaji, (¢) Huonesha hali ya
mzungumzaji kama hasira, huzuni, furaha, (d) Hutolewa kwa
njia ya mazungumzo ya mdomo na (e) huweza kubadilika
kutokana na mazingira. Kielelezo 6.1 ni sampuli ya majibu ya
mwanafunzi aliyejibu vibaya swali hili.

6. Fafanua sifa tano za lugha ya kimazungumzo.
qul’\mu‘u ’(]amn Mzungymeo, dﬂnﬂ’d\mj—lhﬂ-j Jemii
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Kielelezo 6.1: Sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyejibu vibaya
swali hili
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Kielelezo 6.1 kinaonesha majibu ya mwanafunzi aliyefafanua
dhima za lugha kama kurahisisha mawasiliano na lugha kama
kitambulisho cha jamii na dhima za fasihi kama kuhifadhi
utamaduni, kuelimisha jamii na kufundisha maadili kinyume
na matakwa ya swali, hivyo kupata alama hafifu.

Aidha, asilimia 26 ya wanafunzi waliokuwa na kiwango cha
wastani cha kufaulu waliweza kufafanua kwa usahihi baadhi
ya sifa za lugha ya mazungumzo na kushindwa sifa nyingine.
Tatizo lililowakabili wanafunzi hawa kwa kiasi kikubwa ni
kuchanganya lugha ya kimazungumzo na tofauti iliyopo Kati
ya fasihi andishi na fasihi simulizi. Kielelezo 6.2 ni sampuli ya
majibu ya mwanafunzi aliyepata alama za wastani.

6. Fafanua sifa tano za lugha ya kimazungumzo,

(a) Hueeo_cl.l.\.ekmq...k;.uq...96.{9...&9..%49«.“0..-.Lua.l:..q...d.g .....
‘l.ﬁ.'!marzmﬂs.umzo...lum...!rﬁup]‘l!.;ﬁhwn...kwg...M}.Q..@Q..m.‘.&@?:ﬂ
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Kielelezo 6.2:  Sampuli ya jibu la mwanafunzi
lisilojitosheleza

Kielelezo 6.2 kinaonesha majibu ya mwanafunzi aliyefafanua
sifa mbili sahihi za lugha ya kimazungumzo kama vile, (a)
huwasilishwa kwa njia ya mdomo, (b) chanzo chake ni
msemayji na kikomo chake ni msikilizaji. Pia, mwanafunzi huyo
alishindwa kufafanua sifa za lugha ya kimazungumzo kwa
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kuandika katika (c) haina gharama, (d) habari itolewayo kwa
lugha ya mazungumzo hufikia watu wachache na (e) lugha ya
mazungumzo huwa ni changamano; majibu ambayo ni
kinyume na matakwa ya swali.

Wanafunzi wachache (4.9%), waliofaulu kwa kiwango kizuri
na kupata alama za juu kuanzia 6.5 hadi 10 waliweza
kufafanua kwa usahihi sifa tano za lugha ya kimazungumzo
kama vile: (a) Ina mzungumzaji na msikilizaji, (b)
Humkutanisha ana kwa ana mzungumzaji na msikilizaji, (c)
Huonesha hali ya mzungumzaji kwa wakati huo kama hasira,
huzuni, furaha, (d) Hutolewa kwa njia ya mazungumzo ya
mdomo na (e) Inaweza kubadilika kutokana na mazingira
kama kielelezo 6.3 kinavyoonesha sampuli ya majibu ya
mwanafunzi huyo.

6. Fafanua sifa tano za lugha ya kimazungumzo.

T .00 mskokigah . Yope ple. arapto.
(a) Loo.mz0gmemral 0o bz R W@
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Kielelezo 6.3: Sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyejibu vizuri
swali hili
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Kielelezo 6.3 kinaonesha majibu ya mwanafunzi aliyefafanua
kwa usahihi sifa tano za lugha ya kimazungumzo (a) hadi (e)
na kupata alama zote.

2.4 SEHEMU D: FASIHI KWA UJUMLA

Sehemu hii ilikuwa na maswali matatu ambayo Yyalimtaka
mwanafunzi kutumia maarifa aliyojifunza katika kueleza dhima za
fasihi, kukamilisha methali na kuonesha nafasi ya ngonjera kama
maigizo na mashairi.

2.4.1 Swalila 7: Fasihi kwa Ujumla

Swali lilitoka katika mada ya Fasihi kwa Ujumla na mada
ndogo ya Dhima za Fasihi na lililenga kupima tathmini. Swali
lilimtaka mwanafunzi kueleza dhima kuu tano za fasihi na
lilikuwa na jumla ya alama 10.

Swali hili lilijibiwa na asilimia 96.6 ya wanafunzi wote
waliofanya upimaji na lilikuwa miongoni mwa maswali
yaliyojibiwa vizuri na wanafunzi wengi. Kiwango cha kufaulu
katika swali hili Kkilikuwa ni Kizuri ambapo asilimia 66.5
walipata alama za juu na za wastani. Chati Na. 6 inaonesha
viwango vya kufaulu vya wanafunzi kwa asilimia.

100 4
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Alama

Chati Na. 6: Asilimia ya Kufaulu kwa Wanafunzi katika Swali
la7
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Chati Na. 6 inaonesha kiwango cha kufaulu kwa wanafunzi
ambapo, wanafunzi 276,272 (50.1%) walifaulu kwa kiwango
cha wastani kwa kupata alama kuanzia 3 hadi 6, wanafunzi
184,733 (33.5%) walikuwa na kiwango hafifu cha alama 0
hadi 2.5 na wanafunzi 90,436 (16.4%) walifaulu kwa kiwango
kizuri kwa kupata alama kuanzia 6.5 hadi 10.

Wanafunzi wengi (50.1%), waliofaulu kwa kiwango cha
wastani walishindwa kueleza kwa usahihi dhima za fasihi kwa
baadhi ya vipengele. Baadhi yao waliandika dhima za misimu
na wengine waliandika kazi za tamathali za semi kama vile,
kupamba lugha na kuficha ukali wa maneno kinyume na
matakwa ya swali. Kielelezo 7.1 ni sampuli ya majibu ya
mwanafunzi aliyetoa majibu yasiyojitosheleza katika swali
hili.

7. Eleza kwa ufupi dhima kuu tano za fasihi.

(i) Fagihi hubmudljkalku hubokane ne bwambe. Tnanar ure.

(i) o fash hakemee Maow fa hupudia wet vaadili hi 00 ko

(i) o Fonhi haitambulisha jamii culoni yowabu by ni ke
sk geithi huworgthu bubugeubue, janni Mieno Momaye
) Fashi. hubanze  bitoria ga Jamii b o ks sababy

R fasihi, hawereshe wabe kupele kipedo thao hii i ko

Kielelezo 7.1: Sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyepata alama
za wastani katika swali la 7

Kielelezo 7.1 kinaonesha majibu ya mwanafunzi aliyeeleza
kwa usahihi dhima tatu za fasihi katika vipengele (i), (ii), (iv)
na kueleza kimakosa faida mbili za fasihi katika vipengele (iii)
na (v), hivyo kupata alama za wastani.

34



Hata hivyo, wanafunzi wachache, (16.4%) waliofaulu kwa
kiwango kizuri cha alama 6.5 hadi 10 walikuwa na maarifa ya
kutosha kuhusu dhima za fasihi katika jamii kama vile:
kuwasilisha mawazo/fikra za mtunzi/jamii, kuelimisha jamii,
kusisimua/kuburudisha jamii, kuendeleza/kukuza lugha,
kurithisha amali za jamii/utamaduni na kuadilisha jamii.
Kielelezo 7.2 ni sampuli ya majibu ya mwanafunzi aliyejibu
vizuri swali hili.

7. Eleza kwa ufupi dhima kuu tano za fasihi.

(i) JS bz 1o, Vuonya, rofee Voo, hufiKishas Yutne
Joomnt . Ruionwp. oo, vorafite. dugauty, winayo Kumnty i,
(v)  Hubucudisha; fasihy hwburndish v Yublaga p 1 praele

Kielelezo 7.2: Sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyepata
alama za juu

Kielelezo 7.2 kinaonesha majibu ya mwanafunzi aliyeeleza
vizuri dhima tano za fasihi katika jamii na kupata alama za juu
japokuwa hoja ya (v) ilikuwa na mapungufu na hivyo kutopata
alama zote za swali.

Kwa upande mwingine, asilimia 33.5 ya wanafunzi
waliokuwa na kiwango hafifu cha kufaulu walikuwa na
uelewa mdogo kuhusu dhima za fasihi. Miongoni mwao,
asilimia 15.1 walipata alama 0 kwa kuwa walishindwa kueleza
dhima yoyote ya fasihi katika jamii kutokana na kukosa
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2.4.2

uelewa wa vipengele anuwai vya Kkifasihi na hivyo kutoa
majibu yasiyolingana na matakwa ya swali. Kwa mfano,
baadhi yao walibainisha vipengele vya fani na maudhui katika
fasihi na wengine walitaja baadhi ya tanzu na vipera vya fasihi
simulizi kama vile hadithi, methali, vitendawili, ngano, ....
kinyume na matakwa ya swali. Kwa mfano, mwanafunzi
mmoja alitaja vipengele vya fani katika kazi za fasihi na kutoa
maelezo yasiyohusiana na vipengele hivyo kama kielelezo 7.3
kinavyodhihirisha.

7. Eleza kwa ufupi dhima kuu tano za fasihi.

o Mundo - hydadic bupangilic. Lokive. mearilio. wia.

i Kado. - Hudoidie Vuweke, dizani mbalimbal -
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Kielelezo 7.3: Sampuli ya majibu ya mwanafunzi yasiyo
sahihi

Kielelezo 7.3 kinaonesha majibu ya mwanafunzi aliyeelezea
vipengele vya fani na maudhui kama vile: (i) Muundo, (ii)
Mtindo, (iii) Wahusika, (iv) Matumizi ya lugha na (v) Falsafa
kinyume na matakwa ya swali huku akitoa maelezo yasiyo na
maana halisi ya kifasihi katika vipengele hivyo na kupata 0.

Swali la 8: Fasihi Simulizi

Swali lilitoka katika mada ya Fasihi Simulizi na mada ndogo

ya Methali. Swali lililenga kupima uwezo wa mwanafunzi wa

kuunda dhana za kifasini na lilimtaka mwanafunzi
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kukamilisha methali alizopewa ambapo lilikuwa na jumla ya
alama 10.

Swali hili lilijibiwa na asilimia 99.8 ya wanafunzi wote
waliofanya upimaji na lilikuwa miongoni mwa maswali
yaliojibiwa vizuri zaidi na wanafunzi wengi. Kiwango cha
kufaulu cha wanafunzi katika swali hili kilikuwa ni Kizuri
ambapo asilimia 96.9 walipata alama za juu na za wastani.
Chati Na. 7 inaonesha viwango vya kufaulu vya wanafunzi
kwa asilimia.

Alama
m0.0-2.3
O03.0-6.0
B6.5-10.0

3.1%

Chati Na. 7: Asilimia ya Kufaulu kwa Wanafunzi katika
Swalila 8

Chati Na. 7 inaonesha kiwango cha kufaulu kwa wanafunzi
ambapo, wanafunzi 368,037 (64.6%) walifaulu kwa kiwango
cha wastani kwa kupata alama kuanzia 3 hadi 6, wanafunzi
184,019 (32.3%) walifaulu kwa kiwango kizuri kwa kupata
alama kuanzia 6.5 hadi 10 na wanafunzi wachache (17,661)
sawa na asilimia 3.1 walikuwa na kiwango hafifu cha alama 0
hadi 2.5.

Wanafunzi wengi (64.6%) waliojibu swali hili walifaulu kwa
kiwango cha wastani kutokana na kukamilisha baadhi ya
methali kwa usahihi na kushindwa kukamilisha methali
nyingine walizopewa. Kwa jumla, wanafunzi hao walishindwa
kuhusisha maumbo ya methali hizo na maana zake. Kwa
mfano, mwanafunzi mmoja alikamilisha methali katika
vipengele (a) Hakuna masika yasiyo na ncha; akihusisha na
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methali hakuna marefu yasiyokuwa na ncha badala ya
‘Hakuna masika yasiyokuwa na mbu’ na kutumia ukanushi
katika kipengele (b) Mchonga mwiko si mtumiaji badala ya
‘Mchonga mwiko hukimbiza mkonowe’. Aidha, mwanafunzi
huyo alikamilisha kwa usahihi methali katika vipengele (c)
Chanda chema huvikwa pete, (d) Asiyefunzwa na mamaye
hufunzwa na ulimwengu na (e) Dalili ya mvua ni mawingu;
hivyo kupata alama za wastani. Kielelezo 8.2 kinadhihirisha
majibu ya mwanafunzi huyo.

8. Kamilisha methali zifuatazo:

Kielelezo 8.2: Sampuli ya majibu ya mwanafunzi
yasiyojitosheleza

Kwa upande mwingine, asilimia 32.3 ya wanafunzi waliofaulu
kwa kiwango kizuri swali hili walikuwa na uwezo wa
kutambua miundo ya methali na hivyo kuweza kukamilisha
methali walizopewa kwa usahihi. Kwa jumla, methali zote
zilikuwa zinafungamana na mazingira na hivyo kuwa rahisi
katika kubaini upande wa pili wa methali husika. Kielelezo
8.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya mwanafunzi aliyejibu
vizuri swali hili.
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8. Kamilisha methali zifuatazo:

(a)  Hakuna masika..... \ /a\”YQnC' ..... mbu ................................

(b)  Mchonga mwiko...hu.ki.mb.'z.q ..... mKenQule
(c)  Chanda chema......! h Uuihwa FETQ

(d)  Asiyefunzwa na mamayc..hu‘fuzwﬁ.{...ng ..... UIIMLUHW .......
(e) l)aliliyamvua....Ni MOLU'QgH'

(g°]

Kielelezo 8.1: Sampuli ya majibu ya mwanafunzi aliyejibu
kwa usahihi swali la 8

Licha ya kiwango kizuri cha kufaulu, wanafunzi wachache
(3.1%) walishindwa kujibu swali hili na hivyo kupata alama
hafifu. Wanafunzi hao walionesha hali ya kutokuwa na
maarifa ya kutosha kuhusu miundo ya methali na hivyo
kushindwa kukamilisha methali walizopewa. Kwa jumla,
wanafunzi hao walishindwa kutambua mazingira halisi ya
methali hizo na hivyo kuwa vigumu kubaini upande wa pili
wa methali husika. Baadhi yao waliandika kauli
zinazopingana na kauli ya awali ya methali husika kama vile:
(a) Hakuna masika hakuna mvua, (b) Mchonga mwiko ndo
mla chakula, (c) Chanda chema chakuita peponi, (d)
Asiyefunzwa na mamaye hufunzwa na babaye na (e) Dalili ya
mvua jua. Aidha, wanafunzi wengine waliandika kauli zisizo
na uhusiano wowote na methali husika kama kielelezo 8.3
kinavyoonesha majibu ya mwanafunzi aliyeshindwa
kukamilisha methali hata moja na kupata alama 0.

8. Kamihsha methali zituatazo:

(a)  Hakuna masika. .55 nato
(b)  Mchonga mwiko.. hanay S

(¢) Chanda chema.. QWL mweOA U

(d)  Asiyefunzwa na mamaye. [\t 2 TS

(¢)  Dalili ya mvua S 0jirg)

Kielelezo 8.3: Sampuli ya majibu ya mwanafunzi aliyepata
alama hafifu
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2.4.3

Kielelezo 8.3 kinaonesha sampuli ya majibu ya mwanafunzi
aliyekamilisha methali kwa kuandika maneno yasiyohusiana
na kauli za methali (a) hadi (e) na kupata 0.

Swali la 9: Fasihi Simulizi

Swali lilitoka katika mada ya Uhakiki wa Kazi za Fasihi
Simulizi na mada ndogo ya Uhakiki wa Ushairi na Maigizo.
Swali lililenga kupima uwezo wa mwanafunzi wa kuchambua
na lilikuwa na vipengele viwili na lilimtaka mwanafunzi kutoa
sababu tatu kwa Kila kipengele (i) kuthibitisha usemi kuwa
"ngonjera ni maigizo" na (ii) kuthibitisha usemi kuwa

"ngonjera ni mashairi." Swali hili lilikuwa na jumla ya alama
10.
Swali hili lilijibiwa na asilimia 93.6 ya wanafunzi wote

waliofanya upimaji, idadi inayoonekana kuwa pungufu kidogo
ikilinganishwa na maswali mengine kutokana na umahiri
mdogo wa wanafunzi katika miundo ya ushairi na maigizo.
Swali hili lilikuwa na kiwango cha chini zaidi cha kufaulu
ambapo asilimia 25.3 pekee ndio walioweza kujibu swali hili
kwa kiwango kizuri na cha wastani. Chati Na. 8 inaonesha
viwango vya kufaulu vya wanafunzi katika swali hili kwa
asilimia.

Alama
m0.0-25
03.0-6.0
m6.5-10.0

Chati Na. 8: Asilimia ya Kufaulu kwa Wanafunzi katika
Swali la 9

Chati Na. 8 inaonesha kiwango cha kufaulu kwa wanafunzi

ambapo, wanafunzi wengi, (399,322) sawa na asilimia 74.7
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walikuwa na kiwango hafifu cha alama 0 hadi 2.5. Aidha,
wanafunzi 120,812 (22.6%) walifaulu kwa kiwango cha
wastani kwa kupata alama kuanzia 3 hadi 6 na wanafunzi
wachache (14,433) sawa na asilimia 2.7 walifaulu kwa
kiwango kizuri kwa kupata alama kuanzia 6.5 hadi 10.

Wanafunzi wengi (74.7%) waliojibu vibaya swali hili walipata
alama za chini kuanzia 0 hadi 2.5, miongoni mwao, asilimia
47.5 walipata 0 kutokana na kushindwa kueleza sababu hata
moja zinazofanya ngonjera kuwa kama maigizo na pia kama
mashairi kwa kuwa walikosa maarifa kuhusu ngonjera,
maigizo na mashairi. Baadhi yao, walielezea dhima za fasihi
kama vile: huelimisha jamii, huburudisha jamii, huonya jamii,
huadabisha jamii na nyinginezo. Wanafunzi wengine walitoa
sababu za kutofautisha vipengele hivyo ambapo ngonjera
kuwa kama ‘mashairi’ walielezea uwepo wa majibizano ya
wahusika ambapo kiuhalisia mashairi hayana wahusika
bayana wanaoweza Kkujibizana. Pia ngonjera kuwa kama
‘maigizo’ walielezea uwepo wa idadi ya mistari/ubeti ambapo
kiuhalisia maigizo huundwa na masimulizi ya kupokezana Kati
ya mhusika mmoja na mwingine tofauti na mistari/ubeti.
Wanafunzi hao walitakiwa kutoa sababu za ngonjera kuwa
maigizo kama vile; ina utendaji ndani yake, huwa na
wahusika zaidi ya mmoja na ina muktadha au jukwaa la
uigizi; ngonjera kuwa mashairi kama vile: inafuata urari wa
vina na mizani, huwa katika muundo wa beti tofauti tofauti na
ina vipande mstari viwili. Kielelezo 9.1 ni mfano wa jibu la
mwanafunzi aliyeshindwa kujibu swali hili.
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9. (i)  Ngomjcra ni maigizo kwa sababu:
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Kielelezo 9.1: Sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyejibu vibaya
swali la 9

Kielelezo 9.1 kinaonesha jibu la mwanafunzi aliyeandika
dhima mbalimbali za fasihi katika jamii badala ya kutoa
sababu za ngonjera kuwa kama maigizo au mashari kinyume
na matakwa ya swali.

Licha ya swali hili kujibiwa vibaya na wanafunzi wengi,
asilimia 22.6 waliweza kujibu swali hili na kufaulu kwa
kiwango cha wastani. Wanafunzi hao waliweza kutoa sababu
za ngonjera kuwa kama maigizo au mashari kwa baadhi ya
vipengele na kutoa majibu yasiyojitosheleza katika vipengele
vingine. Aidha, wapo wanafunzi wachache (2.7%) waliofaulu
kwa kiwango kizuri kwa kuwa walikuwa na umahiri na
uelewa wa kutosha kuhusu ngonjera, maigizo na mashairi,
hivyo kupata alama za juu kuanzia 6.5 hadi 10. Wanafunzi hao
walikuwa na uwezo wa kutambua miundo na uwasilishaji wa
ngonjera, mashairi na maigizo. Wanafunzi hao waliweza
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kuthibitisha kwa kutoa sababu sahihi katika (i) ngonjera ni
maigizo kwa kuwa: Ina utendaji ndani yake, huwa na
wahusika zaidi ya mmoja na ina muktadha au jukwaa la
uigizi na (ii) ngonjera ni mashairi kwa kuwa: Inafuata urari
wa vina na mizani, huwa katika muundo wa beti tofauti tofauti
na ina vipande mstari viwili. Kielelezo 9.2 ni sampuli ya
majibu ya mwanafunzi aliyejibu vizuri swali hili.

9. “Ngonjera ni maigizo na pia ni mashairi”. Toa sababu tatu za kuthibitisha usemi huo.
(i) Ngonjera ni maigizo kwa sababu:
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Kielelezo 9.2: Sampuli ya jibu zuri la mwanafunzi katika
swalila 9

Kielelezo 9.2 kinaonesha sampuli ya jibu zuri la mwanafunzi
aliyetoa sababu tatu sahihi kwa kila moja ili kuthibitisha kuwa
(i) Ngonjera ni maigizo na (ii) Ngonjera ni mashairi.
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2.5 SEHEMU E: UANDISHI WA INSHA/UTUNGAJI

Sehemu hii ilikuwa na swali moja na lilimtaka mwanafunzi kuandika
insha isiyopungua maneno mia moja na hamsini (150) na isiyozidi
maneno mia mbili (200).

2.5.1 Swalila 10: Uandishi wa Insha

Swali lilitoka katika mada ya Uandishi na mada ndogo ya
Uandishi wa Insha na lililenga kupima uundaji. Swali
lilimtaka mwanafunzi kuzingatia hoja nne katika kuandika
insha isiyopungua maneno mia moja na hamsini (150) na
isiyozidi maneno mia mbili (200) kuhusu "Umuhimu wa
Lugha ya Kiswahili" na lilikuwa na jumla ya alama 15.

Swali hili lilijibiwa na wanafunzi 548,309 sawa na asilimia
96.0 ya wanafunzi wote waliofanya upimaji huu. Swali hili
lilikuwa miongoni mwa maswali yaliyokuwa na kiwango cha
wastani cha kufaulu ambapo asilimia 54.7 walifaulu kwa
kiwango kizuri na cha wastani. Jedwali Na. 2 linaonesha
viwango vya kufaulu vya wanafunzi kwa asilimia.

Jedwali Na. 2: Kufaulu kwa Wanafunzi kwa Asilimia

Idadi ya
Alama Wanafunzi Asilimia ya Wanafunzi
45-9.5 214,937 39.2

Jedwali Na. 2 linaonesha kiwango cha kufaulu kwa wanafunzi
ambapo, wanafunzi 248,384 (45.3%) walikuwa na kiwango
hafifu cha kufaulu cha alama 0 hadi 4. Aidha, wanafunzi
214,937 sawa na asilimia 39.2 walifaulu kwa kiwango cha
wastani kwa kupata alama kuanzia 4.5 hadi 9.5 na wanafunzi
wachache (84,988) sawa na asilimia 15.5 walifaulu kwa
kiwango kizuri kwa kupata alama kuanzia 10 hadi 15.

Wanafunzi 214,937 (39.2%) waliofaulu kwa kiwango cha
wastani waliandika insha isiyojitosheleza. Baadhi yao
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waliandika insha isiyozingatia utangulizi na Kkatika Kiini
wengine walitoa hoja zisizojitosheleza kiufafanuzi. Kwa
mfano, mwanafunzi mmoja alitoa hoja kama vile Lugha ya
Kiswahili ni nyenzo ya mawasiliano, kitambulisho cha nchi,
hudumisha utamaduni na kuongeza hoja ya hurahisisha
kupashana au kupeana habari ambayo ni marudio ya hoja ya
kwanza nyenzo ya mawasiliano hivyo kupata alama za
wastani.

Aidha, wanafunzi wachache 84,988 sawa na asilimia 15.5
waliojibu swali hili walifaulu kwa kiwango kizuri na kupata
alama za juu kutokana na kuwa na uelewa wa kutosha kuhusu
uandishi wa insha. Wanafunzi hao waliandika insha kwa
kuzingatia kichwa cha insha, mwanzo wa insha, kiini cha
insha na mwisho wa insha. Aidha, katika Kiini waliweza
kuelezea umuhimu wa lugha ya Kiswahili kwa jamii kama
vile kutumika katika: kuwasiliana, kutolea mafunzo,
kutambulisha jamii, kuhifadhi, kueneza utamaduni na kukuza
umoja na ushirikiano baina ya watumiaji. Kielelezo 10.1 ni
sampuli ya majibu ya mwanafunzi aliyeandika insha kwa
usahihi.
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10.

Kwa kuzingatia hoja nne, andika insha isiyopungua maneno mia moja na hamsini
(150) na isiyozidi mancno mia mbili (200) kuhusu Umuhimu wa Lugha ya Kiswahili.

Senkali,. hfuma_lugho. yo Kigerhll kotka bubleo, mopuree:

Woruree bae husiidho_kotko. geafikonal we. g0, Migp.
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Kielelezo 10.1: Sampuli ya jibu zuri la mwanafunzi katika
swali la 10

Kielelezo 10.1 kinaonesha sampuli ya jibu la mwanafunzi
aliyeweza kuandika insha yenye utangulizi mzuri, kutoa hoja
nne Kkatika Kiini zinazoelezea ‘Umuhimu wa Lugha ya
Kiswahili’ na kutoa hitimisho zuri linaloendana na kiini cha
insha; hivyo kupata alama za juu.

Kwa upande mwingine, wanafunzi 248,384 sawa na asilimia
45.3 waliofaulu kwa kiwango hafifu walikosa maarifa na
uelewa kuhusu uandishi wa insha. Baadhi yao waliandika
barua mfano, mwanafunzi mmoja aliandika barua yenye
kichwa cha barua 'UMUHIMU WA LUGHA YA
KISWAHILI" na wengine walitunga habari/insha mbalimbali
zisizohusiana na kichwa cha insha walichopewa. Kwa mfano,
mwanafunzi mmoja aliandika insha iliyozungumzia mambo
mbalimbali anayotakiwa kufanya mwanafunzi akiwa shuleni
kama vile; awe na daftari na sare za shule, ajue
anachofundishwa, aweze kufafanua jambo, ajue umuhimu wa
shule, azingatie muda, awe na nidhamu, apate adhabu, afanye
kazi kwa bidii na aulize maswali darasani, badala ya kuandika
insha inayohusu 'Umuhimu wa Lugha ya Kiswahili' kama
swali lilivyotaka.
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10.

Kwa kuzingatia hoja nne, andika insha isiyopungua maneno mia moja na hamsini
(150) na isiyozidi maneno mia mbili (200) kuhusu Umuhimu wa Lugha ya Kiswahili.

fauafter. wd. vtprade md ok
we tauteka toka. Nje. wakake wia M

Kielelezo 10.3: Sehemu ya jibu la mwanafunzi aliyepata
alama hafifu

Kielelezo 10.2 kinaonesha jibu la mwanafunzi aliyeandika
insha isiyozingatia kichwa cha insha alichopewa yaani
“Umuhimu wa Lugha ya Kiswahili” badala yake akaandika
"MWANAFUNZI NA DAFTARI" kinyume na matakwa ya
swali.
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3.0 UCHAMBUZI WA VIWANGO VYA KUFAULU KWA
WANAFUNZI KATIKA MADA

Uchambuzi uliofanyika katika somo la Kiswahili unaonesha kuwa, wanafunzi
wengi walifaulu kwa kiwango cha wastani katika mada nyingi zilizopimwa
kwa mwaka 2019. Hata hivyo, takwimu zinaonesha kuwa, katika upimaji huu
mada ya Ufahamu pekee ndiyo iliyokuwa na kiwango kizuri cha kufaulu
(84.5%) ikiwa pungufu kidogo kwa asilimia 0.5 ikilinganishwa na kiwango
cha kufaulu kwa mwaka 2018 (85%). Uchambuzi huu unaonesha kuwa, katika
somo la Kiswahili wanafunzi wana umahiri wa juu kuhusu mada hii kwa
kuwa imekuwa na kiwango kizuri cha kufaulu kwa mfululizo wa miaka mitatu
ambapo kwa mwaka 2017, kiwango cha kufaulu katika mada hiyo kilikuwa
(72.45%).

Aidha, mada nyingine zote zilikuwa na kiwango cha wastani cha kufaulu
ambapo mada ya Sarufi (63.1%) ikiwa na ongezeko la asilimia 14.7,
ikifuatiwa na Fasihi kwa Ujumla (62.9%) ikiwa na upungufu wa asilimia 9,
ikifuatiwa na mada ya Mawasiliano na Utumizi wa Lugha (62.2%) ikiwa na
ongezeko la asilimia 7.8 na Uandishi ikiwa na ongezeko kubwa la asilimia
21.8 zikilinganishwa na viwango vya kufaulu vya mada hizo kwa mwaka
2018.

Wastani wa kiwango cha kufaulu cha wanafunzi katika mada zote kwa mwaka
2019 ni asilimia 65.48, kiwango ambacho ni cha juu kwa asilimia 6.96
ikilinganishwa na mwaka 2018 ambapo wastani wa kiwango cha kufaulu kwa
mada kilikuwa 58.52%. Kiwango cha kufaulu kwa mwaka 2019
kinadhihirisha kuwa, wanafunzi wengi walikuwa na maarifa ya wastani katika
mada mbalimbali zilizopimwa na hivyo kutoa majibu yasiyojitotesheleza kwa
maswali mengi na kufaulu kwa kiwango cha wastani. Hata hivyo, ongezeko la
asilimia 6.96 la kiwango cha kufaulu katika mada zilizopimwa linaonesha
kuwa zipo jitihada za makusudi zilizofanywa katika mchakato mzima wa
ujifunzaji na ufundishaji wa mada hizo.

Licha ya kiwango cha wastani cha kufaulu katika mada nyingi kwa mwaka
2019, mada ya Uandishi wa Insha ilikuwa na kiwango cha chini kuliko
nyingine kutokana na wanafunzi wengi kukosa maarifa na ujuzi wa kutosha
kuhusu uandishi wa insha. Kiwango cha kufaulu cha wanafunzi katika mada
mbalimbali kwa mwaka 2019 kimeainishwa katika Kiambatisho A. Pia
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4.0

ulinganifu wa viwango vya kufaulu vya wanafunzi katika mada kwa mwaka
2018 na 2019 umeainishwa katika Kiambatisho B.

HITIMISHO

Upimaji wa Kidato cha Pili kwa mwaka 2019 katika somo la Kiswahili
ulizingatia muhtasari wa somo la Kiswahili na maswali yote yalipimwa kwa
kuzingatia majazi ya utambuzi ambayo ni maarifa, ufahamu, utumizi,
uchambuzi, uundaji na tathmini. Kiwango cha kufaulu cha wanafunzi
kilikuwa Kizuri ambapo asilimia 92.19 walipata alama 30 na zaidi.

Uchambuzi huu unaonesha changamoto mbalimbali kama vile, wanafunzi
wengi kutokuwa na uelewa wa kutosha kuhusu mada mbalimbali
zilizofanyiwa upimaji kama vile Sarufi, Fasihi kwa Ujumla, Uandishi,
Mawasiliano na Utumizi wa Lugha. Pia, baadhi ya wanafunzi kutofuata
maelekezo ya maswali ipasavyo. Changamoto hizo hazina budi kutatuliwa ili
kuinua kiwango cha kufaulu kwa wanafunzi katika somo la Kiswahili kama
vile; wanafunzi kupewa mazoezi ya kutosha na ya mara kwa mara kuhusu
uandishi wa insha. Pia, kuwe na msisitizo wa matumizi ya lugha fasaha ili
kuondokana na madhara ya kutumia lugha isiyo fasaha katika kujibu maswali
mbalimbali. Aidha, wanafunzi sharti wapatiwe mazoezi ya kutosha ya kisarufi
ili kuwajengea weledi katika mada ya Sarufi hususan aina za maneno. Pia,
wanafunzi wapewe mazoezi zaidi ya utunzi wa kazi mbalimbali za fasihi
simulizi kama vile methali, ngonjera, mashairi na maigizo ili kuwajengea
ujuzi wa kutumia kanuni anuwai za utunzi wa kazi za kisanaa.

Hata hivyo, uchambuzi huu unaonesha kuwa zipo jitihada kubwa
zilizofanyika katika ufundishaji na ujifunzaji wa mada mbalimbali. Hii ni kwa
sababu viwango vya kufaulu kwa mwaka 2019 vya mada za Sarufi (63.1%),
Mawasiliano na Utumizi wa Lugha (62.2%) na Uandishi (54.7%) vimekuwa
vya juu ikilinganishwa na mwaka 2018 ambavyo vilikuwa (48.4%), (54.4%)
na (32.9%) mtawalia. Aidha, mada ya Fasihi kwa Ujumla (62.9%) imekuwa
na kiwango cha chini kidogo cha kufaulu kwa mwaka 2019 ikilinganishwa na
mwaka 2018 ambapo kiwango cha kufaulu kilikuwa (71.9%). Kushuka kwa
kiwango cha kufaulu katika mada hii kumechangiwa na wanafunzi wengi
(74.7%) kujibu vibaya swali mojawapo katika mada hii (swali la 9) na kuwa
na kiwango hafifu cha kufaulu.
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Mwisho, taarifa hii ya uchambuzi wa majibu ya wanafunzi kuhusu upimaji wa
Kidato cha Pili inatarajiwa kuwa chachu na dira ya mabadiliko kutoka
kiwango cha wastani cha kufaulu na kuwa kiwango Kkizuri cha kufaulu katika
mada mbalimbali za somo la Kiswahili. Hata hivyo, hii itasaidia kutatua
changamoto kwa walimu na wanafunzi katika suala zima la ufundishaji na
ujifunzaji wa mada mbalimbali. Hivyo, uchambuzi huu utawawezesha
kuelewa makosa mbalimbali yanayosababisha kiwango hafifu cha kufaulu
kwa baadhi ya mada ili kuinua zaidi kiwango cha kufaulu katika upimaji na
mitihani mbalimbali ya somo la Kiswahili.

MAONI NA MAPENDEKEZO

Ili kuinua kiwango cha kufaulu katika somo la Kiswahili inapendekezwa
kuwa:

(@ Walimu wasisitize wanafunzi kutilia mkazo katika kujifunza mada za
Mawasiliano na Utumizi wa Lugha, Fasihi kwa Ujumla, Sarufi pamoja
na Uandishi wa Insha kwani ni mada ambazo baadhi ya wanafunzi
wameonesha uwezo mdogo wa kuelewa katika kujibu maswali husika.

(b) Serikali na wadau wengine wanaoshughulikia elimu waweke na
kusimamia mifumo ya uingizaji na matumizi ya vitabu vya kiada
vinavyotumika katika kufundishia na kujifunzia somo la Kiswabhili
katika shule za Sekondari nchini Tanzania ili kusawazisha mada
kulingana na mtaala wa ufundishaji/ujifunzaji kwa somo la Kiswahili.

(c) Matumizi ya lugha fasaha ya Kiswahili yasisitizwe kwa wanafunzi
katika mazungumzo na maandishi yao ya kila siku ili kuifanya lugha ya
Kiswahili kukua na kuenea zaidi.

(d) Walimu watumie njia ya majadilianao na onesho mbinu katika
kufundisha mada ya Uandishi wa Insha ili kuwajengea wanafunzi uwezo
wa kujieleza kimantiki na kwa ufasaha.

(e) Walimu watumie mbinu shirikishi na mazoezi ya mara kwa mara katika
ufundishaji na ujifunzaji wa mada za Sarufi, Fasihi kwa Ujumla,
Mawasiliano na Utumizi wa Lugha ili kuwajengea wanafunzi msingi
mzuri wa maarifa katika mada hizo.
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KIAMBATISHO A

UCHAMBUZI WA KIWANGO CHA KUFAULU KWA WANAFUNZI
KATIKA MADA KWA MWAKA 2019

Wastani
Kufaulu kwa kila Swali | wa
Na. Mada %ya Koufaulu Maoni
Na. ya (%)
Swali Kufaulu+
(alama 307)
1 | Ufahamu
3 66.1
2 | Sarufi 63.1 Wastani
4 60.1
7 66.5
3. | Fasihi kwa Ujumla 8 96.9 62.9 Wastani
9 25.3
M i 5 94.3
4. awasliiano na 62.2 Wastani
Matumizi ya lugha
6 30.1
Uandishi wa .
5. Insha/Utungaii. 10 54.7 54.7 Wastani
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KIAMBATISHO B

ULINGANIFU WA VIWANGO VYA KUFAULU KWA WANAFUNZI KATIKA
MADA KWA MWAKA 2018/2019
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