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DIBAJI
Baraza la Mitihani la Tanzania linapenda kutoa taarifa kuhusu uchambuzi wa
majibu ya wanafunzi katika Upimaji wa Kidato cha Pili katika somo la Kiswabhili.
Taarifa hii imeandaliwa ili kutoa mrejesho wa ufaulu wa somo hilo kwa
wanafunzi, walimu, wazazi, watunga sera na jamii kwa ujumla.

Taarifa hii ni tathmini ya kati ambayo inaonesha mafanikio au upungufu kadhaa
uliobainika katika ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Kiswahili kwa wanafunzi
waliopimwa wa Kidato cha Pili mwaka 2015. Aidha, majibu ya wanafunzi ndio
msingi wa yale yote ambayo mfumo wa elimu uliweza au ulishindwa kuyatoa kwa
wanafunzi katika elimu ya Sekondari kwa Kidato cha Pili.

Uchambuzi huu unalenga kuonesha sababu za wanafunzi kufanya vizuri au vibaya
katika upimaji wa Kidato cha Pili. Aidha, taarifa inaonesha kuwa sababu
zilizowafanya wanafunzi kupata alama za juu katika majibu ya maswali
mbalimbali ni kama vile kuelewa matakwa ya swali, kuwa na maarifa na ujuzi
katika kujieleza kwa ufasaha na weledi walio nao katika kuelewa dhana
mbalimbali zinazohusiana na somo la Kiswabhili. Pia taarifa hii inaonesha sababu
zilizofanya wanafunzi washindwe kujibu vizuri maswali katika baadhi ya mada
ikiwa ni pamoja na kushindwa kuelewa matakwa ya swali na kukosa ujuzi na
maarifa ya kujieleza kwa ufasaha. Mrejesho huu utawawezesha watunga sera,
viongozi wa elimu, viongozi wa shule, walimu na wanafunzi na wadau wengine
kuchukua hatua madhubuti ili kuboresha kiwango cha elimu na ufaulu wa
wanafunzi katika mitihani yote inayoendeshwa na Baraza la Mitihani.

Baraza la Mitihani litakuwa tayari kupokea maoni na mapendekezo kutoka kwa
walimu, wanafunzi na wadau mbalimbali wa elimu ili kuboresha ufundishaji na
ujifunzaji kwa lengo la kupata ufumbuzi wa dosari zilizoainishwa katika taarifa hii.

Mwisho, Baraza la Mitihani linatoa shukrani kwa Maafisa Mitihani na walimu wa
somo la Kiswahili kwa ujumla kwa ushiriki wao katika kuiandaa taarifa hii.
Tunapenda pia kutoa shukrani za dhati kwa wafanyakazi wa Idara ya Uchapaji na
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano kwa ushiriki wao katika kuikamilisha taarifa

hii.

Dr. Charles E. Msonde
KATIBU MTENDAJI
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1.0

UTANGULIZI

Taarifa hii inachambua ufaulu wa wanafunzi waliopimwa wa Kidato cha
Pili mwaka 2015 kwa lengo la kutoa mrejesho kuhusu namna wanafunzi
walivyojibu maswali katika upimaji wa somo la Kiswahili. Upimaji wa
somo la Kiswahili ulikuwa na maswali matano (5) yaliyogawanyika katika
sehemu A Ufahamu, B Utumizi wa Lugha na Usahihi wa Maandishi, C
Sarufi, D Fasihi Simulizi na E Insha/Utungaji. Wanafunzi walitakiwa
kujibu maswali yote kutoka katika sehemu A hadi E.

Upimaji wa Kiswahili Kidato cha Pili mwaka 2015 ulifanywa na jumla ya
wanafunzi 356,056 kati ya wote waliojiandikisha kufanya mitihani ambapo
wavulana ni 178,453 na wasichana ni 184,634. Ufaulu wa wanafunzi kwa
ujumla katika upimaji huu ulikuwa mzuri kwani kiwango cha ufaulu
kilikuwa asilimia 86.34 kwa wanafunzi wote waliofanyiwa upimaji huo.

Taarifa hii inachambua maswali yaliyojibiwa vizuri na wanafunzi na yale
yaliyojibiwa vibaya ili kukuza ufanisi hasa katika ufundishaji na ujifunzaji
wa somo la Kiswahili katika kiwango cha elimu ya sekondari. Sampuli za
majibu ya wanafunzi zimeambatishwa ili kuonesha kilichotarajiwa na
watahini na kile kilichofanywa na wanafunzi.

Uchambuzi huu umezingatia viwango vya ufaulu kwa kuvigawa katika
sehemu kuu tatu za ufaulu ambazo ni vizuri, wastani na hafifu. Ufaulu

mzuri ulianzia alama 50 hadi 100, wastani alama 30 hadi 49 na ufaulu
hafifu alama 0 hadi 29.

Aidha, uchambuzi huu unalenga kuimarisha ufundishaji na ujifunzaji wa
somo la Kiswahili kwa walimu, wanafunzi na wadau wengine wa elimu
katika kutekeleza mkakati mzima wa matokeo makubwa sasa katika elimu
kwa vizazi vya sasa na vizazi vijavyo. Kwa kuzingatia Sera ya Elimu ya
Tanzania inayosema Elimu ya Awali hadi Kidato cha Nne ni elimu ya
msingi, hivyo wanafunzi walioanza Kidato cha Kwanza wanatakiwa
waweze kufika Kidato cha Nne.



2.0

TATHIMINI KWA KILA SWALI

2.1

Sehemu A: Ufahamu

Sehemu hii ambayo inahusu kifungu cha habari ambacho kilikuwa na
swali 1 wanafunzi walipaswa kukisoma kifungu hicho na kisha kujibu
maswali yaliyofuata. Kifuatacho ni kifungu cha habari walichopewa
wanafunzi.

Wakati wa ukoloni mabepari wa Kijerumani walianzisha
kilimo cha pamba huko Kusini mwa Tanzania.
Waliwalazimisha ~ Wamatumbi  kufanya  kazi  katika
mashamba yao. Pamba iliyopatikana ilipelekwa Ujerumani.
Kama anavyosema kibarua mmoja aliyeteswa na mabepari
hao, “Wakati wa kilimo kulikuwa na dhiki sana. Sisi vibarua
tuliokamatwa tulikaa mstari wa mbele, tukilima. Nyuma yetu
kulikuwa na mnyapara, kazi yake kutupiga kwa mijeledi.
Nyuma ya mnyapara alikuwepo jumbe, na kila jumbe
alisimama nyuma ya watu hamsini. Na nyuma ya majumbe
alisimama Bwana Kinoo mwenyewe. Lo! Hapo shuhudia

kifo.”

Mjerumani alipofika nchini akaamrisha Wamatumbi kulipa
kodi. Watu walimjibu, “Hudai kitu. Hatuna deni kwako.
lkiwa wewe mgeni unataka kukaa nchi hii basi ni lazima
wewe utuombe sisi. Na sisi tutakuambia utoe sadaka kwa
Miungu wetu. Wewe utatoa chochote na sisi tutaifanyia
karamu Miungu kwa niaba yako, tutakupa ardhi na wewe
utakuwa na mahali pa kukaa. Lakini siyo sisi wenyeji tukupe
wewe sadaka. Hilo haliwezekani hata kidogo.”

Juu ya dhiki zote walizopata yaani dhiki ya njaa, dhiki ya
maonevu, dhiki ya kulimishwa na kupigwa, watu
walistahimili wakavumilia kwa sababu hawakuweza
kupigana, kwani hawakuwa na umoja. Vilevile walijua kuwa
nguvu ya Mjerumani ilikuwa kubwa. Wakangoja.

Katika mwaka wa 1904 akaja mtume, jina lake Kinjeketile.
Karibu na kwao Ngarambe kulikuwa na bwawa la maji
katika kijito cha Mto Rufiji. Kinjeketile alipandwa na pepo
aitwaye Hongo, aliyekuwa akikaa katika bwawa hilo.

Kinjeketile aliwafundisha Waafrika maana ya wumoja,
akawapa moyo kwa nguvu ya maji. Waafrika wakawa na
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2.1.1

umoja na nguvu. Watu wengi waliosikia jina lake walikuja
kumuunga mkono.

Swali la 1: Ufahamu

Swali lilihusu mada ya Ufahamu na lililenga kupima
ufahamu wa mwanafunzi. Swali lilimtaka mwanafunzi
kusoma kifungu cha habari kisha kujibu maswali
yaliyofuata. Maswali hayo yalikuwa na vipengele (a) hadi
(e) na kipengele (f) kilihusu mada ya ufupisho. Swali hili
lilikuwa na alama 15.

Kipengele (a) kilimtaka mwanafunzi kuandika kichwa cha
habari kinachofaa na kisichozidi maneno matano. Kipengele
(b) kilimtaka mwanafunzi kueleza wazo kuu la kifungu cha
habari, kipengele (c) kilimtaka mwanafunzi aandike mambo
matatu yanayothibitisha kwamba Wamatumbi waliteswa.
Kipengele (d) kilimtaka mwanafunzi aeleze maana ya
maneno kama yalivyotumika katika kifungu cha habari,
kipengele (e) kilimtaka mwanafunzi kueleza mambo mawili
aliyojifunza kutokana na habari aliyosoma na kipengele (f)
kilimtaka mwanafunzi kufupisha aya ya kwanza hadi ya tatu
kwa maneno yasiyozidi arobaini (40). Jedwali Na 1
linaonesha ufaulu wa wanafunzi kiidadi na kiasilimia.

Jedwali 1: Ufaulu wa Wanafunzi Kiidadi na kwa Asilimia

Alama 0.0-4.0 45-17.0 7.5-15.0 | Waliofanya
Hafifu Wastani Mzuri

Idadi ya

wanafunzi 80957 157591 124543 363093

Asilimia 22.3 434 343 100.0

Asilimia 22.3 ya wanafunzi waliofanya upimaji walipata
alama 0 hadi alama 4, asilimia 43.4 walipata alama 4.5 hadi
alama 7.0 na waliopata alama za juu kuanzia alama 7.5 hadi
15 walikuwa ni asilimia 34.3.



Sababu za wanafunzi (34.3%) kupata alama za juu ni
pamoja na kuweza kuhusisha kifungu cha habari
walichosoma na maswali waliyoulizwa. Wanafunzi hao
waliweza kuandika kichwa cha habari kilivyotakiwa pamoja
na kujibu vipengele vingine kwa usahihi. Kielelezo 1.1
kinaonesha sampuli ya majibu ya mwanafunzi aliyeweza
kujibu vipengele vyote vya swali kutokana na maarifa na
uelewa aliokuwa nao kuhusu mada ya Ufahamu baada ya
kusoma kifungu cha habari na kukielewa.

Kielelezo 1.1

(2)  Andika kichwa cha habart kinachofea kv haberi ulyosoma kisichozid
Manen matano
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Kielelezo 1.1 ni sampuli ya majibu ya mwanafunzi
aliyeelewa kifungu cha habari na hivyo kuweza kutoa
majibu ya maswali ya kifungu hicho kwa usahihi.

Aidha, asilimia 22.3 ya wanafunzi walishidwa kujibu swali
hili na kupata alama chini ya wastani. Miongoni mwao,
wanafunzi wachache (1.0%) walishindwa kujibu vipengele
vyote kwa usahihi na hivyo kupata alama 0. Wanafunzi hao
walishindwa kujibu hata kipengele (a) kilichomtaka
mwanafunzi kuandika kichwa cha habari waliyosoma
ambacho kilitakiwa kisizidi maneno matano. Baadhi ya
wanafunzi hao waliandika kichwa cha habari ambacho sio
sahihi. Wanafunzi wengine waliandika kwa herufi ndogo,
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jambo ambalo liliwakosesha alama kutokana na
kutokuzingatia kanuni za uandishi wa kichwa cha habari
ambazo husisitiza kuandikwa kwa usahihi na kwa herufi
kubwa. Katika baadhi ya vipengele wanafunzi hao
walishindwa kuandika maana ya maneno kama
yalivyotumika katika kifungu cha habari, badala yake
waliandika maelezo ambayo hayaendani na matakwa ya
swali. Kielelezo 1.2 ni sampuli ya majibu ya mwanafunzi
ambaye ameshindwa kuelewa maudhui katika kifungu cha
habari alichosoma.

Kielelezo 1.2

(2)  Andika kichwa cha haberi kinachofaa kwa habar uliyosoma kisichozidi
maneno matano. Wl o ient, W m

e
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Kielelezo 1.2 ni sampuli ya majibu ya mwanafunzi
aliyeshindwa kuelewa matakwa ya swali na hivyo
kushindwa kujibu kwa usahihi.

Sehemu B: Matumizi ya Lugha na Usahihi wa Maandishi

2.2.1 Swalila 2: Usahihi wa Tungo na Rejesta

Swali hili linahusu mada ya Matumizi ya Lugha na Usahihi
wa Maandishi. Swali lililenga kupima matumizi na lilimtaka
mwanafunzi kutumia lugha katika miktadha mbalimbali.
Swali lilikuwa na jumla ya alama 15 katika vipengele (a)
hadi (c), ambapo kipengele (a) kilimtaka mwanafunzi
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kuandika KWELI kwa kauli iliyo sahihi, au SIO KWELI
kwa kauli isiyo sahihi katika sentensi alizopewa.

Kipengele (b) kilimtaka mwanafunzi kuandika tungo
alizopewa kwa wusahihi na kipengele (c) kilimtaka
mwanafunzi aandike mifano ya kauli zinazoonesha
miktadha ya rejesta mbalimbali.Uchambuzi wa majibu ya
wanafunzi katika swali hili na ufaulu wake kiasilimia
umewasilishwa vizuri katika Chati Na 1 kwa kuonesha
ufaulu hafifu, wastani na mzuri.

100 - 92.6
90 -
80 -
70 -
60 -
50 -
40 -
30 1
20

10 - 18 55

Ufaulu kwa Asilimia

0.0-4.0 45-7.0 7.5-15.0

Alama

Chati 1: Ufaulu wa Wanafunzi kwa asilimia

Asilimia 92.6 ya wanafunzi waliofanya upimaji waliweza
kujibu kwa usahihi na kupata alama 7.5 hadi 15. Swali hili
ni miongoni mwa maswali yaliyojibiwa vizuri. Mwanafunzi
aliyepata alama zote aliweza kubainisha kauli ambazo ni
sahihi kwa kuandika KWELI na kauli isiyo sahihi kwa
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kuandika SIO KWELI katika kipengele (a). Aidha,
mwanafunzi huyo aliweza kubaini usahihi wa tungo katika
kipengele (b) na katika kipengele (c) mwanafunzi aliweza
kuandika kauli zinazoonesha muktadha wa rejesta
alizopewa. Kielelezo 2.1 ni sampuli ya majibu ya
mwanafunzi aliyeweza kujibu swali la 2 kwa usahihi na
kupata alama 15.

Kielelezo 2.1

1 (o) Kwa kauli zfuatezo andika KWELI kwa kauls iyo sanih au SIO KWEL kwa kaoli -
isyo sahibl.

() Kaziyo oot moja i nai e ya koelmish o, 10, L4,

(i) Kiunganishi i neno ambalo huunganisha dhana mbli
o Lwetl

IR R G

(i) Elekeza, shikilia, shikemana, maclekezo, mshikamano, tolewa, nitakutolea

(V) Methali nfusemn wenye pande mbil el
(v Kitendawili ni aina ya fumbo lislotumia lugha ya picha lakini huda

.............

(b) Andika tungo zifuatazo kwva usabi
() Mywalmu mku amewakilisha mada kattka mkutano.

................................................................................
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Hobur 220 Mbib. g, Habuoto:

(v)  Kilasikunafanyagakezt.
il S Moo, KB
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Kielelezo 2.1 ni sampuli ya majibu ya
mwanafunzi aliyejibu swali vizuri kwa kubaini
usahihi wa tungo na matumizi ya rejesta husika.

Aidha, asilimia 5.5 ya wanafunzi waliofanya swali hili
walipata alama 4.5 hadi alama 7 ambazo ni alama za
wastani. Wanafunzi hawa waliweza kujibu baadhi ya
vipengele vya swali hili kwa usahihi. Kwa mfano, baadhi ya
wanafunzi waliweza kujibu vizuri vipengele (b) na (c) na
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wengine walijibu vipengele (a) na (b) kwa usahihi.
Kielelezo 2.2 kinaonesha sampuli ya mwanafunzi aliyejibu
vizuri vipengele (b) na (c), ijapokuwa katika kipengele (b)
hakujibu kipengele (i).

Kielelezo 2.2

(b) (i)

(1) Nilkwenda myini nikamkutana maria.

\ A

NDHWENd0. T .. INKALLAD. Yo, (8180

(i)  Habarini zenu mabibi na mabwana.

Robayo .. zenu. mobeba.. na. makwaue...

(iv)  Kila siku nafanyaga kazi.

v) wa kuwa sina gari nitakwenda

(©)-

.l.ﬂ?‘lﬂ.m‘.\.’.\u...huw&aaf'&n&a ..... 0

a miguu. .

1

..m..\wa...&ma.(ga,m...nzfaendo....\w;mguu; ........

Andika mifano ya kauli zinazponesha muktadha wa rejesta zifuatazo;

@ Hotenni...N.‘l.(?.(m.%.9....WQ,..K,LLM....M..K\&M@ ...... a
AQOLDL: oo Do S

(i) Magakamam :\i(lm&iﬂ ..... M3o N0 imwéie . ddan

floombales oo
(iv)  Darasani. L@Om}@.ﬁ R&n CULUQF(] s W 7[? *

Kielelezo 2.2 kinaonesha sampuli ya majibu ya
mwanafunzi aliyeweza kujibu vipengele (b) na (c) japo
sehemu nyingine aliongeza maneno ambayo hayakuwepo
kwenye kipengele (b). na pia hakuweza kujibu kipengele
kidogo cha (b) (i).

Wanafunzi wachache sana (1.8%) walipata chini ya alama

4.5 ambapo miongoni mwao asilimia 0.1 walipata alama 0.
Wanafunzi hao walishindwa kujibu baadhi ya vipengele kwa
usahihi na hivyo kupata alama za chini ya wastani kutokana
na kutokuwa na maarifa ya kutosha kuhusu matumizi ya
lugha kwa ujumla. Kwa mfano, mwanafunzi mmoja katika
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kipengele (b) alishindwa kufuata maelekezo ya swali
yaliyomtaka kuandika tungo kwa usahihi, badala yake
alijibu kwa kutaja aina za tungo ambazo pia hazikuwa
majibu sahihi. Wanafunzi wengine walishindwa kubainisha
kauli sahihi na zisizo sahihi na hata kushindwa kutaja rejesta
kulingana na muktadha waliopewa. Kielelezo 2.2 ni sampuli
ya majibu ya mwanafunzi aliyeshindwa kujibu kipengele (b)
kwa kutokufuata maelekezo ya swali.

Kielelezo 2.2

(b) Anaika tungo zifuatazo kwa usahihi:
(i) Mwalimu mkuu amew{'akilisha mada katika mkutano.
T Lhuubis .

(i)  Nilikwenda mjini nﬁ/\nlkutana Maria.

e S nalls......

(i)  Habarini zenu gﬂibi na mabwana.
LY.L SN GANAL.....

(tv)  Kila siku nafanyaga kazi.
...... 190..... 14 emei.........

(v)  Kwa ikuwa sina gari gﬁakwenda namiguu.
...... gy ... & %0 gamano... .

Kielelezo 2.2 ni mfano wa majibu ya mwanafunzi
aliyeshindwa kuandika tungo kwa usahihi na badala
yake aliandika aina za tungo.

2.3 Sehemu C: Sarufi

2.3.1 Swalila 3: Aina za Maneno na Uambishaji

Swali lilitoka katika mada ya Aina za Maneno na
Uambishaji na lililenga kupima majazi ya utambuzi ngazi ya
uchambuzi. Swali lilimtaka mwanafunzi katika kipengele (a)
kunyambua maneno aliyopewa na kuunda maneno manne
kwa kila neno. Kipengele (b) kilimtaka mwanafunzi kutumia
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maneno aliyopewa (nomino) kutunga sentensi moja kwa kila
neno na kipengele (c) kilimtaka mwanafunzi kuonesha
kitenzi kisaidizi na kitenzi kikuu katika sentensi alizopewa.
Jedwali Na 2 linaonesha ufaulu wa wanafunzi kiidadi na
kwa asilimia.

Jedwali 2: Ufaulu wa Wanafunzi Kiidadi na kwa
Asilimia

0.0 -4.0 45-17.0 7.5-15.0 | Waliofanya
Alama Hafifu Wastani Mzuri
Idadi ya 53229 79983 229879 363093
wanafunzi
Asilimia 14.7 22.0 63.3 100.0

Asilimia 63.3 ya wanafunzi waliojibu swali hili waliweza
kulijibu vizuri na kupata zaidi ya nusu ya alama zote
zilizopangwa kwa swali hilo na kuweza kupata alama 7.5
hadi 15. Wanafunzi waliopata alama zote 15 waliweza
kujibu vipengele vyote vya swali hili kwa usahihi kama vile
kunyambua maneno waliyopewa, kutunga sentensi kwa
kutumia nomino walizopewa na kubainisha vitenzi visaidizi
vilivyotumika sambamba na vitenzi vikuu katika sentensi
walizopewa. Kielelezo 3.1 ni sampuli ya majibu ya
mwanafunzi aliyeweza kujibu swali hili vizuri na kupata
alama zote.

Kielelezo 3.1
3. (a) Nyumbua maneno yafuatayo na kuundz maneno manne kwa kila neno
() Angalie .ﬂ(..?.q'!..lﬁq ....... qua..l...k',a.“
_Anqalen 00 it
) Chiy Ch.!.l.‘..l.,u.t@ [ridane,
zl el ‘;.u ”L"‘—_*.U?'HUQ

i) Og LGom,

~Lopnahg.
(iv) Kata' }«Q{l’]\rpg ...... v 4
L Kabihaea _batiwg:”
M
(v} Omba ..\ A0uld.... . ‘.‘\,.l.(‘.bfﬂﬂc.’:....
b Qenbong -

13



(b) Tumia maneno yafuatayo kama nomino na utunge sentensi moja kwa kila neno:

) Starche ...&tﬂmhﬂ n mfoaya n-

---------------------------------------------------

! .

) Ul U&m@hmkmombu ............ 0.0 I
(
(

i) Utaalamy U{aaf.amu ......... @QQ.B?...QQ..!&‘.4...3@%!.‘3.[?{.,
iv ummammmwbmhuwﬁi

....................

--------------------------------------

-----------------------------------------------------------------

...........................................................

(c) Kitenzi kikuu huweza kutumika sambamba na kitenzi kingine kukamilisha  sentensi.
Katika sentensi zifuatazo bainisha vitenzi vilivyotumika. Sentensi ya kwanza ni mfano;
(i) Aliyekuja atasafiri kesho.
TS T

.........................................

.......... S B
(1v)  Mafund: wangali wanashona viafu.
............. Y N

(v)  Wataendelea kurnsubiri hadi kesho.
g..0

..................................................

(vi)  Gar. lilikuwa limeharibikia mlimani Kitonga.

.....................................................

Kielelezo 3.1 ni sampuli ya majibu ya mwanafunzi aliyeweza
kubainisha kitenzi kikuu na kitenzi kisaidizi kwa usahihi na
kupata alama 15.
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Licha ya baadhi ya wanafunzi kujibu swali hili vizuri na
kupata alama zote 15, asilimia 14.7 ya wanafunzi waliojibu
swali hili walipata alama chini ya wastani, kutokana na
kushindwa kujibu kwa usahihi baadhi ya vipengele.
Miongoni mwa wanafunzi hao asilimia 1.1 walishindwa
kujibu swali hili na kupata alama sifuri kama Kielelezo 3.2
kinavyoonesha.

Kielelezo 3.2

3, {8) Nyumbua maneno yaft ayo 04 kunda mangno manne kowa kla neno,

) gl S0, (}.'3...‘?.(_...1..‘&@?&’ .......
.Aﬂ{»&:.‘?....”{%%.. ...... bt i
) O b (ke Tk

[ Hl(\ i Buﬂh

|||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||

i m | fo mmz'

||||||||||||||| ‘oJunopum N RN N F A RS YNNI

ccccccccc

.‘.\ﬁ..q.o..{f.\..;m,f:g..' SN 1.1 T
) Omba m ..\.<.\..r!9..:.. .enmw...muﬂ(d“

nnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnn
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(5 Tumia maneno yafuatayo kaa noming na unge sentensi moja kwa kil e

0 Such ..m.a.)..lf.f.fh.f ...........

||||||||||||||||||||||||||||||||||
nnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnn

(¢) Kitenzi kikuu huweza kutumika sambamba na kitenzi kingine kukamilisha ~sentensi.
Katika sentensi zifuatazo bainisha vitenzi vilivyotumika. Sentensi ya kwanza ni mfano:

()  Aliyekuja atasafiri kesho.

TS T
()  Mgeni wangu amekyisha kuwasili.
W

(i)  Amma hakutaka kumuudhi
MO LN

(iv)  Mafiudi wangali wanashona viatu.

.......................................

/le

T T T R T A P P SR wigree iae

Kielelezo 3.2 ni sampuli ya majibu ya mwanafunzi
aliyeshindwa kujibu kwa usahihi kutokana na kushindwa
kufuata maelekezo ya swali.

Hata hivyo, asilimia 22.0 ya wanafunzi waliojibu swali hili
walipata alama 4.5 hadi alama 7.0 ambazo ni alama za
wastani. Watahiniwa hao walishindwa kujibu baadhi ya
vipengele vya swali kwa usahihi kwa kuwa walikosa
maarifa kuhusu aina za maneno na uambishaji. Baadhi ya
wanafunzi hao  walishindwa kunyambua  maneno
waliyopewa kwa kuunda maneno mengine manne. Aidha,
wanafunzi wengine walishindwa kutunga sentensi kutokana
16
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na nomino walizopewa na kushindwa kubainisha vitenzi
vikuu na vitenzi visaidizi katika sentensi walizopewa.

Sehemu D: Fasihi Simulizi

2.4.1 Swalila 4: Fasihi Simulizi

Swali lilitoka katika mada ya Fasihi Simulizi na lilikuwa na
vipengele (a), (b) na (c) vilivyobeba jumla ya alama 40.
Swali lililenga kupima majazi ya utambuzi ngazi ya maarifa.
Katika kipengele (a) swali lilimtaka mwanafunzi kueleza
kwa kifupi maana ya dhana mbalimbali za fasihi simulizi,
Kipengele (b) kilimtaka mwanafunzi kukamilisha methali
kwa kujaza nafasi zilizoachwa wazi na kipengele (c)
kilimtaka mwanafunzi kusoma shairi na kujibu maswali
yaliyofuata. Uchambuzi wa majibu ya wanafunzi katika
swali hili na ufaulu wake kwa asilimia umefafanuliwa vizuri
katika Chati Na 2 kwa kuonesha ufaulu hafifu, wastani na
mzuri.

100
90
80
70
60
50

61.5

40 325
30

20
10 6.0

0 .=
0-11 12-19 20- 40

Ufaulu kwa Asilimia

Alama

Chati 2:Ufaulu wa Wanafunzi kwa Asilimia
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Asilimia 61.5 ya wanafunzi waliojibu swali hili walipata chini ya
alama 12 ambazo ndizo alama za wastani. Swali hili ndilo
lililojibiwa vibaya sana na wanafunzi wengi kutokana na wanafunzi
hao kushindwa kueleza kwa kifupi dhana mbalimbali za Fasihi
Simulizi walizopewa. Dhana hizo ni kama vile, shairi ambalo ni
mpangilio wa maneno kwenye tungo kwa utaratibu maalum wa
silabi, lugha ya mkato na ya kitamathali, vichekesho ambavyo ni
mpangilio wa maneno wenye utendekaji, ngonjera ambazo ni
mpangilio wa beti za mashairi ya kujibizana unaoambatana na
utendaji. Visasili ni hadithi fupi zenye kuelezea vyanzo au asili ya
tabia/maumbo yanayohusiana na maumbile ya watu, wanyama na pia
miti. Mapingiti ni aina ya mashairi yasiyofuata mtiririko wa vina na
mizani. Aidha, wapo wanafunzi walioshindwa kukamilisha methali
walizopewa kwa usahihi, jambo linalodhihirisha kuwa wanafunzi
hawakuwa na uelewa wa kutosha kuhusu fasihi simulizi na tanzu
zake. Kielelezo 4.1 ni sampuli ya majibu ya mwanafunzi
aliyeshindwa kujibu swali hili kwa usahihi na hivyo kupata alama 0.

Kielelezo 4.1

4. (a) Eleza kwa kifupi maana ya dhana zifuatazo:

(i Shairi....}.\?.1...R«Iim..@.\m..Hh@.?.Wé\.m.J.I.z.\...@).9.&%.«;

N

(i) VIChEKESHO.. - ccosrrvvvvrveenrissernsiis s

(V) VASBSILLL . vvvvvror e,
(v)  Mapingiti ;..M:\.mwm.. 7%.%9.}10 ....... Y 7\.@.@4%...[4&@!)9& L\g
M ‘ ' { -M\ﬁ i

-----------------------------------------------------------------------------------
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(b) Jaza nafasi iliyoachwa wazi kukamilisha methali zifuatazo:

i Sumakimiane . Hb, ol mkesn .
(i) e b)@fm ........ njaa mwana malegeza.
i

i) qu,( ........ R hutanda na kuyeyuka,

-------

i) Ajhage kasimams.. s Shugchepu

(V) e .... usiilalie mlango wazi.

Kielelezo 4.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya
mwanafunzi aliyeshindwa kujibu kwa usahihi vipengele

(a) na (b).

Katika kipengele (c¢) wanafunzi hao walishindwa kulielewa
shairi walilopewa, hivyo kushindwa kujibu maswali
yatokanayo na shairi hilo kulingana na maelekezo ya swali.
Kielelezo 4.2 kinaonesha sampuli ya majibu ya mwanafunzi
aliyeshindwa kujibu kwa usahihi maswali hayo yatokanayo
na shairi hilo. Lifuatalo ni shairi walilopewa wanafunzi:

Mwanafunzi ikibali, mbele ya wako mwalimu,
Katika siku si mbali, utakuwa aalimu,

Kijitia baradhuli, baadaye ulaumu,

Mbele ya wako mwalimu, mwanafunzi ikibali.

Usijifanye kiburi, kujifanya chakaramu,
Hiyo wanaita shari, ndani yake ina sumu,
Hivi hauna habari, heshima kitu adimu,
Mbele ya wako mwalimu, mwanafunzi ikibali.

Katika hii sayari, namba moja ni elimu,
Usiipate sufuri, kisha hapo ulaumu,

Maisha haya safari, mwana ujenge timamu,
Mbele ya wako mwalimu, mwanafunzi ikibali.

Ni walezi mashuhuri, hivyo wana umuhimu,
Wameishika nambari, kutokana na kalamu,
Usimwendeshe chuchuri, uidumishe nidhamu,
Mbele ya wako mwalimu, mwanafunzi ikibali.

Mwalimu baba na mama, hilo wazi ufahamu,
19



Hivyo tazama ndarama, zisisababishe ghamu,
Neno hili ni la zama, shika nakupa jukumu,
Mbele ya wako mwalimu, mwanafunzi ikibali.

Sitapenda kukuchosha, kwa mengi kukushutumu,
Nakutakia maisha, ya shule yenye utamu,

1li upate bashasha, na mema kutakadamu,
Mbele ya wako mwalimu, mwanafunzi ikibali.

Kielelezo 4.2

(i)  Mtunzi wa shairi hili anatoa ujumbe gani?

...kw&..%ﬁc\ ML:SLJQ«LD ..... |£w &...@QM%MH d\m \‘jm
..... MVYVLGL

(i)  Nimambo gani matatu ambayo mwanafunzi unatakiwa kuyaepuka kama
yahvyoelezwa katika sha1r1 uh]osoma7
O Kue{) Ke .
@)\uu WNL w\anio.
........ Ku\epwf@.\. : .R@@J-‘ﬁm M arg

(iii)  Bainisha kjtuo bahari katika shairi ulilosoma.
.......... MbELE = Mw«ar\ngvn‘uﬁ._

(iv)  Bainisha vina vya kati na vya mwisho vya shairi ulilosoma.
S

v)  Mshairi ana mana gani anaposema, “ Neno hii i la zama, shika nakupa
Jokumy,”
oo, im0 SLM a0 . A0A4
VI kma& ’WUV a. {Nt
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(vi)  Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumika katika shairi ulilosoma;

o Tibali ool Sl

v Baradhuli... Ne.. Ao g,

v Kutakadamu ... ... AnZings &S‘°£ALW |

+ Chuchuri.....ns watm .m\dn O LD b, st eleo
* Bashasha...fc.. 04201 Qoamkl\gd‘"ﬂw A Wv« P-&Lﬂﬂ {

Kielelezo 4.2 ni majibu ya mwanafunzi aliyeshindwa
kujibu swali lote kwa usahihi na kupata alama sifuri.

Licha ya swali hili kujibiwa vibaya na wanafunzi wengi,
wanafunzi wachache, asilimia 6.0 waliweza kulijibu kwa
kiwango kizuri na kuweza kupata alama 20 hadi 40.
Wanafunzi hao waliweza kueleza mambo muhimu
yaliyotokana na shairi hilo. Aidha, wanafunzi hao waliweza
kubainisha kituo bahari na kueleza maana sahihi za maneno
waliyopewa, ambayo yalitumika katika shairi walilosoma.
Kielelezo 4.3 ni sampuli ya majibu ya mwanafunzi aliyeweza
kujibu kwa usahihi.

Kielelezo 4.3

(i)  Mtunzi wa shairi hili anatoa ujumbe gani?

(i)  Nimambo gani matatu ambayo mwanafunzi unatakiwa kuyaepuka kama
yalivyoelezwa katika shain ulilosoma?
v Al Do Vi

-~

(1)  Bamisha kituo bahar katika shairi ulilosoma.
heede. MO, Wakko  Mhwalimy RN
........................ NSRS NUR A AL S R AN

B I e L N

(iv)  Bainisha vina vya kati nz vya mwisho vya shairi ulilosoma.

Wesly o \ Pont? i : ' ’ »
et wakaecka MmN e mia oo Nue vt it iy

) M \ \ ' h ‘ " W r, )
WO wa gt Nuatali o YT 0o wea itk a0 NI e B
) )

A 1 ¢ » y
ma” Ao Lﬂ\\x"_ '&xn':\,“ O, W\\x"‘
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(vi) Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumika katika shairi lilosoma;

tbat.... N, e hente Son, ol e s dion g,

............................................................. P

paradn. T VN ol ve a1 R ’

Chuchuri... S VoM QW&T@&\MMW&\N{W
Bashasha Furaha \Siue \ﬂ%\‘m‘ \&Q&M Lueiia ilaug,

Kielelezo 4.3 ni sampuli ya majibu ya mwanafunzi aliyejibu swali
hili kwa kiwango kizuri ijjapokuwa ameshindwa kueleza maana ya
baadhi ya maneno kwa usahihi.

Sehemu E: Uandishi wa Insha/Utungaji.

2.5.1 Swalila 5: Uandishi wa Barua za Kirafiki

Swali lilihusu mada ya Utrungaji katika kipenglele cha
uandishi wa barua ya kirafiki na lilijibiwa na wanafunzi
363,045 kati ya 363,093 waliofanya upimaji. Swali lililenga
kupima majazi ya utambuzi katika ngazi ya utungaji na
lilimtaka mwanafunzi kuandika barua ya kirafiki/kindugu
kumjulisha shangazi yake kwamba angemtembelea. Chati
Na 3 inaonesha uchambuzi wa ufaulu wa wanafunzi kwa
mada na kwa asilimia.

100
90
80
70

50 - 42.6

40 1 57 28.7
30

20
10 - 0.0
0 A . - .

p S
> > AP
Alama

Ufaulu Kiasilimia

Chati 3: Ufaulu wa Wanafunzi kwa Asilimia
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Asilimia 28.7 ya wanafunzi waliojibu swali hili walipata alama za
wastani yaani 4.5 hadi alama 7.0. Sababu za wanafunzi hao kupata
alama za wastani ni kushindwa kuzingatia baadhi ya kanuni za
uandishi wa barua. Miongoni mwa wanafunzi hao, wapo
waliosahau kuweka tarehe, kuanza na salamu na pia hawakuzingatia
kuandika anwani upande wa kulia. Aidha, wanafunzi wengine
waliandika anwani mbili kama vile ni barua rasmi, hivyo
kutokuzingatia kanuni za uandishi wa barua ya kindugu/kirafiki.
Kielelezo 5.1 kinaonesha swali lilivyokuwa na sampuli ya majibu
ya mwanafunzi aliyeshindwa kuandika barua ya kirafiki kwa
kutokufuata baadhi ya kanuni za uandishi wa barua na pia
kutokuzingatia maelekezo ya swali.

Kielelezo 5.1

5. Unatarajia kwenda kumtembelea shangazi yako aitwaye Nakijwa aishiye Ikwiriri Rufiji. Andika
barua kwa shangazi kumjulisha makusudio yako. Jina lako liwe Jaja Okwi, Shule ya Sekondari

Ndorwe, S.L.P 1534. Kilomeni. Mwanga. .

....................................................... KiLoEN  WWANGR,
AL
20 MEEWMRH 2015,

.............................................................. Proveorasnanns

MPEVDWA Siner)

................................... i

S

..................... . fereiiicneneidy

IKWIRRY Ruct.

XA k| Ceaa Aitcsaza.. 2001, WA
WL ALk A a Gere R s e, ey Seorg
i She bl Scema, . Jrac g v Je . OF ),
Shrwele Vo SeXendo ! pdocwes. 0 Chasboors
Scza {Zf’.lj/.v..vz.);u ........ Qv e b S0 S AT iy

P

Kielelezo 5.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya mwanafunzi
aliyeandika barua yenye anwani mbili, jina la mwandishi tofauti
na lilitolewa na pia hakuzingatia jambo ambalo lilitakiwa
kuandikwa katika barua hiyo ya kirafiki.
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Aidha, asilimia 28.7 ya wanafunzi waliojibu swali hili walishindwa
kuandika barua ya kirafiki/kindugu na badala yake waliandika simu
ya maandishi badala ya barua ya kirafiki, kutokana na kuchanganya
maarifa ya barua ya kirafiki na aina nyingine za barua kama vile
simu ya maandishi. Miongoni mwa wanafunzi hao, asilimia 19.2
walipata alama 0 kwa kushindwa kuandika barua ya kirafiki na
wanafunzi wengine waliacha swali hili wazi bila kuandika
chochote. Kielelezo 5.2 ni sampuli ya majibu ya mwanafunzi
aliyeshindwa kujibu swali hili kwa usahihi.

Kielelezo 5.2

Kielelezo 5.2 kinaonesha sampuli ya majibu ya mwanafunzi
aliyeandika simu ya maandishi badala ya barua ya
kirafiki/kindugu.

Hata hivyo, asilimia 42.6 ya wanafunzi waliofanya swali hili
waliweza kuandika barua ya kirafiki/kindugu na kupata kati ya
alama 7.5 hadi 15. Ufaulu huu unadhihirisha kuwa stadi ya uandishi
wa barua ya kindugu/kirafiki ilieleweka vizuri kwa wanafunzi hao.
Wanafunzi hao waliweza kuzingatia muundo wa barua ya kirafiki
kwa kuandika anwani ya mwandishi upande wa kulia juu na chini
yake kuandika tarehe ya uandishi wa barua hiyo. Aidha, wanafunzi
hao walikuwa na mwanzo wa barua wenye salamu,
kiini/dhumuni/lengo la barua, mwisho wa barua wenye jina la
mwandishi kama lilivyoelekezwa. Wanafunzi hao walizingatia pia
taratibu za uandishi. Kielelezo 5.2 ni mfano wa majibu mazuri ya

mwanafunzi aliyekidhi taratibu za uandishi wa barua ya
kirafiki/kindugu.
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Kielelezo 5.3

....................................................................
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Kielelezo 5.3 kinaonesha sampuli ya majibu mazuri ya
mwanafunzi aliyeandika barua ya kirafiki/kindugu kwa kuzingatia
muundo, kanuni na taratibu za uandishi wa barua ya kirafiki.
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3.0

UCHAMBUZI WA UFAULU WA WANAFUNZI KWA MADA

Ufaulu wa wanafunzi unaonesha kuwa, wanafunzi walifanya vizuri zaidi
katika mada ya Matumizi ya Lugha na Usahihi wa Maandishi kwa asilimia
98.2 Hata hivyo, mada zingine zilizofanyika vizuri ni mada za Ufahamu
(77.7%), Sarufi (85.3%) na Utungaji (71.3%). Aidha, ufaulu katika mada
ya Fasihi Simulizi ulikuwa asilimia 38.5 ambao ni wa kiwango cha wastani.
Ufaulu katika mada ya Fasihi Simulizi unaonesha kuwa wa chini zaidi
ukilinganisha na ufaulu katika mada nyingine zilizotahiniwa katika upimaji
huu kutokana na wanafunzi kutokuwa na uelewa, hivyo kukosa umahiri wa
kutosha kuhusu mada ya Fasihi Simulizi. Hivyo, uchambuzi unaonesha
kuwa wanafunzi walijibu kwa kiwango cha wastani katika mada ya Fasihi
Simulizi kutokana na kushindwa kuelezea maana ya dhana mbalimbali,
kutokukamilisha methali na kushindwa kujibu maswali yatokanayo na
shairi.

Ufaulu wa wanafunzi kupitia mada mbalimbali umeainishwa katika
Kiambatisho kilicho mwishoni mwa taarifa hii. Aidha, Kiambatanisho
hicho kimetoa ulinganifu wa ufaulu wa mwaka 2014 na mwaka 2015. Kwa
mfano, ufaulu mzuri wa mada ya Matumizi ya Lugha na Usahihi wa
Maandishi ambayo iliongoza kwa mwaka 2014 kwa kuwa na asilimia 94.1
na mwaka 2015 mada hiyo imeongoza tena kwa asilimia 98.2. Mada ya
Fasihi Simulizi iliyofanyika vibaya mwaka 2014 kwa kuwa na asilimia 13.8
kwa mwaka 2015 imefanyika kwa kiwango cha wastani kwa kuwa na
asilimia 38.5 ikiwa ni ongezeko la asilimia 23.

Uchambuzi huu wa mada katika Upimaji wa Kidato cha Pili kwa mwaka
2015 unaonesha kuwa ufaulu ni mzuri. Hata hivyo, mkazo zaidi usisitizwe
katika ujifunzaji na ufundishaji wa mada ambayo ufaulu wake umeonekana
kuwa wa kiwango cha wastani ili kuwajengea wanafunzi weledi na
kuwafanya wapate umabhiri katika somo hili ili hatimaye kiwango cha
ufaulu kiongezeke katika mada husika.
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5.0

HITIMISHO

Kwa ujumla Upimaji wa Kidato cha Pili katika somo la Kiswahili mwaka
2015 ulizingatia muhtasari wa somo la Kiswahili na maswali yote
yalihusisha ngazi zote za majazi ya utambuzi, yaani maarifa, ufahamu,
matumizi, uchambuzi, uundaji na tathmini. Kiwango cha ufaulu kwa
wanafunzi kilikuwa ni kizuri ambapo wastani wa ufaulu kwa mada zote
ulikuwa ni asilimia 86.34

Uchambuzi huu unaonesha changamoto mbalimbali ambazo hazina budi
kutatuliwa kama vile kutofuata maelekezo ya swali, uelewa mdogo wa
mada mbalimbali na hasa mada ya Fasihi Simulizi. 1li kuinua zaidi kiwango
cha ufaulu kwa mada za upimaji katika Upimaji wa Kidato cha Pili, jitithada
zaidi inahitajika katika ufundishaji na ujifunzaji ili kuwajengea wanafunzi
umahiri katika kujieleza bila kikwazo chochote hasa ikizingatiwa kuwa
Kiswahili ni lugha ya Taifa.

Mwisho taarifa hii ya upimaji kuhusu majibu ya wanafunzi itasaidia kuinua
kiwango cha ufaulu katika somo la Kiswahili na kutoa changamoto kwa
walimu na wanafunzi katika ufundishaji na ujifunzaji wa mada mbalimbali.
Hali hii itawafanya walimu na wanafunzi kuyaelewa makosa mbalimbali
yanayosababisha ufaulu kutokuwa mzuri ili kuweza kufanya marekebisho
na kuongeza ufaulu kwa miaka ijayo.

MAONI NA MAPENDEKEZO

Ili kuinua kiwango cha ufaulu katika somo la Kiswahili inapendekezwa

kuwa:

(a) Walimu waweke mkazo katika ufundishaji/ujifunzaji wa mada zote na
hasa mada za Fasihi Simulizi na Ufahamu.

(b) Walimu wasisitize usomaji wa vitabu vya ziada au maandiko
mbalimbali ili kuwajengea wanafunzi umabhiri katika stadi za kusoma
na kuandika.

(c) Matumizi ya lugha fasaha ya Kiswahili yasisitizwe kwa wanafunzi

katika mazungumzo na maandishi yao ya kila siku ili kuboresha
msamiati wa lugha ya Kiswahili.
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KIAMBATISHO A

MUHTASARI WA UCHAMBUZI WA UFAULU WA WANAFUNZI KATIKA SOMO LA

KISWAHILI KWA KILA MADA

Na Mada Namba | Asilimia ya Ufaulu | Maoni
ya (Waliopata alama
Swali 30 au zaidi)
1. Utumizi wa Lugha na
Usahihi wa Maandishi
2. Sarufi
3. Ufahamu na Ufupisho
4. Uandishi wa
Insha/Utungaji
5. Fasihi Simulizi 4 38.5 Wastani
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