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DIBAJI

Taarifa ya uchambuzi wa majibu ya maswali ya Upimaji wa Kidato cha Pili 2015
kwa somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu imeandaliwa kwa lengo la kutoa mrejesho
kwa wanafunzi, walimu, watunga sera, wadhibiti ubora wa elimu, watunga mitaala
na wadau wengine wa elimu kuhusu namna wanafunzi walivyojibu maswali ya
upimaji huo. Majibu ya wanafunzi katika upimaji ni kiashiria kimojawapo
kinachoonesha mambo ambayo wanafunzi waliweza kujifunza kwa usahihi na yale
ambayo hawakuweza kujifunza kwa usahihi katika kipindi cha miaka miwili ya
kwanza ya Elimu ya Sekondari.

Uchambuzi kwa kila swali umefanyika ambapo dosari mbalimbali zilizojitokeza
wakati wanafunzi walipokuwa wanajibu maswali yao zimeainishwa kwa kuonesha
idadi ya wanafunzi walioshindwa kujibu kwa usahihi. Uchambuzi huu umeonesha
jinsi wanafunzi walivyopata alama za juu, kati na chini kwa kila swali na sampuli
za majibu ya wanafunzi waliofanya vizuri au vibaya zimeoneshwa.

Taarifa hii inaonesha sababu mbalimbali ambazo zilichangia wanafunzi kuweza au
kushindwa kujibu maswali kwa wusahihi. Sababu zilizowafanya baadhi ya
wanafunzi kuweza kujibu maswali kwa usahihi ni uelewa wa matakwa ya maswali
na mada mbalimbali za somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu. Aidha, uchambuzi
uliofanyika unaonesha baadhi ya wanafunzi walishindwa kujibu maswali kwa
usahihi kutokana na kutotambua matakwa ya maswali na kuwa na maarifa finyu
katika mada mbalimbali za somo hili. Aidha, kuna udhaifu mkubwa katika kujibu
maswali ya kujieleza, kuhifadhi na kutafsiri Qur’an na Hadithi za Mtume (s.a.w).

Baraza la Mitihani la Tanzania lina imani kuwa mrejesho uliotolewa utawezesha
wadau mbalimbali wa elimu kuchukua hatua madhubuti ili kuboresha ufundishaji
na ujifunzaji kwa lengo la kupata ufumbuzi wa changamoto zilizoainishwa katika
taarifa hii. Aidha, Baraza la Mitihani la Tanzania lina imani kuwa endapo maoni
yaliyotolewa yatafanyiwa kazi ipasavyo, ujuzi na maarifa watakayopata wanafunzi
wa Kidato cha Pili katika somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu vitaongezeka na
hatimaye kiwango cha ufaulu katika somo hili kitaongezeka.

Baraza litashukuru kupokea maoni na mapendekezo kutoka kwa walimu,
wanafunzi na wadau wengine wa elimu kwa ujumla ambayo yatasaidia katika
kuboresha taarifa ya uchambuzi wa maswali ya Upimaji wa Kidato cha Pili hasa
katika somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu.
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Mwisho Baraza la Mitihani linapenda kutoa shukrani za dhati kwa Maafisa
Mitihani, Watahini, Makatibu Muhtasi na wengine wote waliohusika katika

kuandaa taarifa hii.
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1.0

UTANGULIZI

Taarifa hii inachambua ufaulu wa Upimaji wa Kidato cha Pili (FTNA) wa
mwaka 2015 kwa Somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu. Upimaji wa Elimu
ya Dini ya Kiislamu uliofanyika mwezi Novemba 2015 uliandaliwa kwa
kuzingatia Muhtasari wa somo kwa Kidato cha I — II. Upimaji ulikuwa na
sehemu A na B ambapo ulikuwa na jumla ya maswali nane. Sehemu A
ilikuwa na maswali matano yenye kuhitaji majibu mafupi na ilikuwa na
alama 60 na sehemu B ilikuwa na maswali matatu yaliyohitaji maelezo
mafupi na ilikuwa na alama 40. Sehemu zote mbili (A na B) zilikuwa na
jumla ya Alama 100.

Jumla ya wanafunzi 41,554 waliandikishwa kufanya upimaji wa somo la
Elimu ya Dini ya Kiislamu kwa mwaka 2015. Kati ya hao, wanafunzi
35,331 walifanya upimaji huu. Hii ni zaidi ya wanafunzi 914 ukilinganisha
na wanafunzi 34,417 waliofanya Upimaji wa somo la Elimu ya Dini ya
Kiislamu kwa mwaka 2014. Wanafunzi 12,625 sawa na asilimia 35.74 ya
wanafunzi waliofanya upimaji walifaulu ambapo asilimia 0.3 walipata A,
asilimia 2.6 walipata B+, asilimia 5 walipata B, asilimia 10 walipata C na
asilimia 17.8 walipata D. Wanafunzi 22,701 sawa na asilimia 64.2 walifeli
ambapo asilimia 30.1 walipata E na asilimia 34.1 walipata F. Kwa ujumla
ufaulu wa mwaka 2015 umeshuka kwa asilimia 12.6 ukilinganisha na
ufaulu wa asilimia 48.33 wa mwaka 2014.

Taarifa hii inaonesha uchambuzi wa maswali ya upimaji na majibu
yaliyotolewa na wanafunzi. Sampuli za majibu ya wanafunzi zimewekwa
ili kuonesha kilichotarajiwa kufanyika na kile kilichofanywa na wanafunzi.
Ufaulu wa wanafunzi kwa mada uligawanywa katika makundi matatu ya
vizuri, wastani na dhaifu. Mada ilikuwa na ufaulu dhaifu kama asilimia ya
wanafunzi walikuwa na alama 0 hadi 29, alama 30 hadi 49 ufaulu wake
ulikuwa ni wastani na alama 50 hadi 100 ufaulu wake ulikuwa ni mzuri.

Mwisho wa taarifa limetolewa hitimisho na mapendekezo kutokana na
uchambuzi wa maswali ulivyofanyika. Uchambuzi huu unatarajia
kuimarisha ufundishaji na ujifunzaji wa somo hili la kwa wanafunzi na
hatimaye kuwa na ufaulu mzuri kwa upimaji ujao.



2.0

TATHMINI YA KILA SWALI KWA MADA

2.1

Swali la 1: Uchaguzi wa majibu yaliyo sahihi

Swali lilikuwa na vipengele vitano (i - v) na lilihusu mada za
Sunnah na Hadithi, Kanuni za Usomaji wa Qur’an (Ahkaamul-
Qur’an), Historia ya mitume walioteuliwa na kutayammam.
wanafunzi alitakiwa kuchagua jibu sahihi kati ya majibu manne
yaliyotolewa (A hadi D) na kuandika herufi yake katika kisanduku
kilichowekwa. Swali hili lilikuwa na jumla ya alama 5, ambapo kila
kipengele kati ya hivyo vipengele vitano, kilikuwa na alama 1.

Asilimia 100 ya wanafunzi waliofanya upimaji walijibu swali hili.
Asilimia 5.6 ya wanafunzi walipata alama 0, asilimia 25.1 walipata
alama 1, asilimia 36.1 walipata alama 2 na asilimia 33.2 walipata
alama 3 hadi 5, miongoni mwao ni asilimia 1.1 tu ndio waliopata
alama zote 5. Jedwali 1 linaonesha ufaulu huo kwa asilimia.

Alama Idadi ya Wanafunzi Asilimia ya Wanafunzi
0.0 -1.0 10837 30.7
2.0 12756 36.1
1.0 -5.0 11734 33.2
Wasiojibu 4 0.0
Waliojibu 35331 100.0

Jedwali 1: Ufaulu wa Wanafunzi kwa Asilimia

Kwa ujumla ufaulu wa wanafunzi katika swali hili ni mzuri.
Wanafunzi waliopata alama zote 5 walikuwa na maarifa ya kutosha
katika mada husika na kuelewa vipengele vya swali, hivyo kuweza
kuchagua majibu kwa usahihi. Vipengele ambavyo vimejibiwa
vizuri na wanafunzi wengi ni i, iv, v, ambapo wanafunzi waliweza
kuchagua herufi sahihi za majibu ya vipengele hivyo. Katika
kipengele cha ii na iii wanafunzi wachache (1.1%) tu ndio
waliomudu kujibu kwa kuchagua herufi iliyokuwa jibu sahihi,
wengi wao walishindwa. Kwa kipengele cha pili, wanafunzi
wameonekana kutofahamu hukmu za Qur’an (Ahkaamul-Qur’an),
hali iliyosababisha kutoelewa ni wakati gani Wau-saakin inakuwa
herufi ya Madda. Katika kipengele cha (iii) kutokana na kuhusiana
kwa vipotoshi na jibu, kulisababisha wanafunzi wenye uelewa
mdogo wa mada kujibu kwa kuandika herufi tofauti tofauti, yaani
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2.2

A, B na C. Baadhi ya wanafunzi walionekana kutokuwa na maarifa
ya kutosha kuhusu madda za Sunnah na Hadithi, Kanuni za Usomaji
wa Qur’an (Ahkaamul-Qur’an), Historia ya Mitume Walioteuliwa
na Kutayammam zilizotahiniwa katika swali hili na hivyo
kushindwa kuchagua majibu sahihi kwa vipengele vyote vitano.

Swali la 2: Ukamilishaji wa sentensi kwa kutumia maneno
yaliyopo katika parandesi

Swali lilihusu Mada za Sunnah na Hadithi, Tawhid, Figh, Qur’an na
Historia ya Maswahaba wa Mtume (Al - khulafaaur — Raashidiin).
Swali liliwataka wanafunzi wajaze nafasi zilizoachwa wazi katika
vipengele (A - E) kwa kutumia maneno waliyopewa. Swali hili
lilikuwa na alama 5 ambapo kila kipengele kilikuwa na alama 1.

Kipengele A kilipima uelewa wa wanafunzi katika Sunnah na
Hadithi (uchambuzi wa Hadithi), kipengele B kilipima uwelewa wa
wanafunzi katika Tawhid (kuamini vitabu vya Allah (s.w) na
mitume walioshushiwa vitabu hivyo). Kipengele C kilipima uelewa
wa wanafunzi katika Figh (nguzo ya tano ya Uislamu), kipengele D
kilipima uelewa wa wanafunzi katika Qur’an na kipengele E
kilipima uelewa wa wanafunzi katika Tarekh (Historia ya Uislamu
baada ya Kutawafu Mtume (s.a.w).

Asilimia 100 ya wanafunzi waliofanya upimaji walijibu swali hili.
Asilimia 2.1 walipata alama 0, asilimia 7.9 walipata alama 1,
asilimia 19.9 walipata alama 2 na asilimia 70.1 walipata alama 3
hadi 5, miongoni mwao asilimia 13.2 walipata alama zote 5. Chati 1
inaonesha ufaulu huo kwa asilimia.
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Chati 1;: Muonekano wa Alama za Wanafunzi kwa Asilimia

Ufaulu wa wanafunzi katika swali hili ni mzuri kwani asilimia 90 ya
wanafunzi waliojibu swali hili walipata alama 2-5 ambayo ndio
ulikuwa ufaulu wa wastani kwa swali hili. Wanafunzi wengi
waliweza kujibu vipengele vyote vitano kwa usahihi kutokana na
kuwa na maarifa ya kutosha katika mada za Sunnah na Hadithi,
Tawhid, Figh, Qur’an na Historia ya Maswahaba wa Mtume
zilizotahiniwa katika swali. Pia wanafunzi wengi waliweza
kuchagua maneno waliyopewa kwa usahihi kwa vipengele vyote
vitano. Kielelezo 2.1 kinaonesha mfano wa jibu la mwanafunzi
aliyemudu kujibu vipengele vyote vitano kwa usahihi.



Kielelezo 2.1
2. Kwa kutumia maneno uliyopewa, chagua jibu sahihi ili kujaza nafasi iliyoachwa wazi katika
vipengele A- E. '

Vifungu vya maneno

Khalifa, Injil, Ifraad, Isnad, Qitan, Imam, Zabur, Matini, Qur’an

A Msururu wa wapokezi wa Hadithi.....‘.&..s n%( ....................................................

|

B Miongoni mwa vitabu vya Allah (s.w) alichopewa Nabii issa (). ['3' e

C Aina ya Hija ambapo Haji anavaa lhram kwa nia ya kufanya Hija tu bila ya

Ura..... (%\’Mké ....................................................................................
; P\zin)
D Kitabu kisichokuwa na shaka ndani yake..... Q 0l e

Kielelezo 2.1 kinaonesha jibu la mwanafunzi aliyeweza kujibu
swali kwa kujaza majibu sahihi aliyopewa kwa vipengele
vyote vitano.

Aidha, uchambuzi wa majibu ya wanafunzi umeonesha kuwa wapo
wanafunzi wachache (10%) walioshindwa kujibu kwa usahihi kwa
kutokuwa na uelewa wa mada za swali hili na kusababisha kutumia
neno sehemu ambayo si sahihi kwa ufanano wa tahajia (herufi).
Vipengele ambavyo wanafunzi hawa walivikosa sana ni cha A na C.
Hii ilitokana na wanafunzi wengi kutokuwa mabhiri katika mada ya
Figh, hivyo kushindwa kujibu kwa usahihi kutokana na kutokujua
uchanganuzi wa mgawanyiko wa Hadithi ambao uko katika sehemu
tatu Isnad, Matin na Rawi, ujuzi ambao wanafunzi wengi
waliukosa. Vile vile kwa kipengele cha C wanafunzi walihitaji
kuwa na uelewa wa aina tatu za Hijja ambazo ni Ifrad, Qiran na
Tamatau ili waweze kubaini ni aina gani ya hija ambapo Haji
anavaa lhram kwa nia ya kufanya Hija tu bila ya Umra. Kielelezo
2.2 kinaonesha mfano wa jibu la mwanafunzi aliyeshindwa
kuchagua majibu yaliyo sahihi kwa vipengele vyote vitano.



2.3

Kielelezo 2.2
2. Kwa kutunria maneno uliyopewa, chagua jibu sahihi l kujaza nafasi iliyoachwa wazi katika

vipengele A- E.

Vifungu vya maneno

Khalifa, Injil, Ifraad, Isnad, Qiran, lmam, Zabur, Matint, Qur'an |

A Msururu wa wapokezi wa Hadilhi....z. ...............................................................

QU" an

B Miongoni mwa vitabu vya Allah (s.w) alichopewa Nabii issa (as).........c... Y

C Aina ya Hija ambapo Haji anavaa Thram kwa nia ya kufanya Hija fu bila ya

D Kitabu kisichokuwa na shaka ndani yake.............. oo

, binl
E Kiongozi wa dola ya kiislamu baada ya kutawafu Mtume,. R A

Kielelezo 2.2 kinaonesha jibu la mwanafunzi ambaye aliandika
majibu yasiyo sahihi kwa vipengele vyote vitano.

Swali la 3: Kujibu maswali kwa ufupi

Swali lilimtaka mwanafunzi kutoa majibu mafupi kwa kujaza nafasi
alizopewa na lilihusu mada za Kusimamisha Swala za Sunnah,
Dhana ya Dini kwa mujibu wa Qur’an, Lengo la kuumbwa
mwanadamu na Historia ya mitume walioteuliwa. Swali hili
lilikuwa na vipengele vitatu yaani (a), (b) na (c) na lilikuwa na
jumla ya alama 20. Katika kipengele (a), wanafunzi walipimwa
uelewa wao juu ya nyakati nne ambazo ni haramu, kuswali bila
sababu maalum kisheria. Kipengele (b) kilikuwa na sehemu ndogo
mbili; sehemu (i), kilipima uelewa wa wanafunzi juu ya maana
halisi ya dini kwa mtazamo wa Qur’an, na sehemu (ii) ilipima
uelewa wa wanafunzi juu ya lengo la kuletwa mwanadamu hapa
ulimwenguni kwa mtazamo wa Qur-an. Kipengele (c) kilipima
uelewa wa wanafunzi juu ya historia ya Nabii Ibrahim (a.s) katika
mbinu alizozitumia kulingania watu wake.



Swali lilijibiwa na asilimia 99.6 ya wanafunzi wote waliofanya
upimaji huu. Asilimia 10.3 ya wanafunzi walipata alama 0, asilimia
53.7 walipata alama 1 hadi 5, asilimia 23.4 walipata alama 6 hadi 9,
asilimia 12.2 walipata alama 10 hadi 20 miongoni mwao ni asilimia
0.1 tu ndio waliopata alama zote 20. Hata hivyo, asilimia 0.4 ya
wanafunzi waliofanya upimaji huu hawakujibu swali hili. Chati 2
inaonesha ufaulu huo kwa asilimia.

100

~] 0] \O
o o o
I I I

63.9%
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w ey [¥] [e)}
S © & &
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(=}
|
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T T

0.0_5.0 6.0 9.0 10.0_20.0 Wasiojibu

[
]
|
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Alama

Chati 2;: Muonekano wa Alama za Wanafunzi kwa Asilimia

Uchambuzi wa majibu ya wanafunzi umeonesha kuwa ufaulu wa
wanafunzi katika swali hili ni hafifu. Hii inatokana na ukweli kuwa
asilimia 63.9 ya wanafunzi wote walipata chini ya alama 6. Katika
kipengele (a) wanafunzi wengi walishindwa kujibu kwa usahihi
kwa kuwa walitaja nyakati nne ambazo ni haramu kuswali bila ya
sababu maalum kisheria. Wanafunzi wengi walishindwa kutaja
mambo ambayo yakimpata mtu au yakimtokea inakuwa ni haramu
kwake kuswali. Mambo hayo ni kama vile mwanamke akiwa katika
hedhi (damu ya mwezi), nifasi au janaba. Katika kipengele (b)
sehemu ndogo ya kwanza, wanafunzi wengi walijibu kwa mtazamo
wao kinyume na maelekezo ya swali yaliyomtaka mwanafunzi
kujibu kwa mtazamo wa Qur’an hivyo kueleza maana mbalimbali
za dini ambazo sio sahihi. Aidha, katika kipengele (c) wanafunzi
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wengi walishindwa kujaza majibu sahihi na badala yake kutaja
baadhi ya mbinu alizozitumia Mtume Muhammad (s.a.w) na
wengine walitaja mbinu za Nabii Nuhu (a.s) katika kulingania watu
wake badala ya mbinu za Nabii Ibrahim. Zaidi ya hayo, baadhi ya
wanafunzi walitaja wasifu wa Nabii Ibrahim (a.s) badala ya kutaja
mbinu alizozitumia katika kulingania watu wake. Kielelezo 3.1
kinaonesha mfano wa jibu la mwanafunzi aliyejibu kinyume na
matakwa ya swali.

Kielelezo 3.1
3. Jibu maswali yafuatayo kwa ufupt.

(a) Taja nyakati nne ambazo ni haramu kuswali bila sababu maalum kisheria.

(i tadibh hupneshamoni Ya nofst Y4 baadht Ya Waby

i) ook Yo tedvh i yloghele kimeana

(V) . o G T L L

(b) (i) Bleza maana halisi ya dini kwa mtazamo wa Qur’an.

Bukosakana  malt
Kupgopa, Wertama wakah
Uonjwa, Usiruhysu Ykumie maly

() Nabii Tbrahim (as) alitumia mbinu sita katika kulingania watu wake. Taja mbimu tatu.

(i) kchU\LuJ(u)q Wb ™Mepla -

Kielelezo 3.1 kinaonesha mfano wa jibu la mwanafunzi
ambaye alinakili maswali mengine ya upimaji huu na
kuyafanya majibu ya swali hili.



Hata hivyo, kulikuwa na wanafunzi wachache (0.1%) ambao
waliweza kujibu swali hili kwa ushihi kwa vipengele vyote vitatu.
Katika kipengele (a) wanafunzi hawa walitaja kwa usahihi nyakati
nne ambazo ni haramu kuswali bila ya sababu maalum kisheria.
Nyakati hizo ni kuswali baada ya Swala ya Alfajiri mpaka jua
litakapochomoza, wakati wa kuchomoza jua, pia jua linapokuwa
katikati wakati wa mchana na kuswali baada ya Swala ya Alasiri na
wakati wa kuzama jua. Katika kipengele (b) wanafunzi hawa
waliweza kueleza maana ya dini kwa mtazamo wa kiislamu na
katika kipengele (c) waliweza kutaja mbinu tatu alizotumia Nabii
Ibrahimu katika kulingania watu wake kama vile kuvunja
masanamu na kujitenga mbali na familia yake. Kielelezo 3.2
kinaonesha mfano wa jibu la mwanafunzi aliyejibu kwa usahihi.

Kielelezo 3.2
3. Jibu maswali yafuatayo kwa ufupi.

(a) Taja nyakati nne ambazo ni haramu kuswali bila sababu maalum kisheria.
0 Wak Qh...NQ...me.C....9.‘.‘.’\9.2.9..1?0&‘?\‘..5&/.?1 ...................................

<

(iv) .BQ‘Q.....@.... GJWG[L ..... Zj 9..../.%[7@.0.41!(? .........................................

(b) (i) Eleza maana hallsi\ ya dini kwa mtgzamoaw iap
Dane = M.Jr.qmﬁﬂbu.‘.‘..le.ﬂ.a&ﬁam.q...n.@..mww.o..lww

. S
I,(a{v of4 I\/ﬁt S(ba . iﬁﬂk:@ N GL(L[C‘ ,Yfkmp’wa ﬁﬂtgfun G.
.. Kl 0 s b e e cabbe ke
(ii) Kwa’mtazamo wa Qur’an, nini lengo la kuletwa mwanadamu hapa'ulimwenguni?

. WQ....{][\T&Q.ZQMQ...-Q.WQA...Q‘.&k.’éﬂ...bﬁm&o...ﬁﬁ”...f@l.(ze{‘wg ..........

\

Mwmdapqvww ........ Kutu Qbua@ ...... Allah. fsw ).
(c) Nabii Ibrahim (a.s) alitumia mbinu sita katika kulingania watu wake. Taja mbinu tatu.
) .@W.!\Jﬁ....ﬂ.ﬂf@?% ..... PeuWs ﬁkﬁﬁv

Kielelezo 3.2 kinaonesha mfano wa jibu la mwanafunzi
aliyejibu kwa usahihi vipengele vyote vitatu kwa kutaja
nyakati nne ambazo ni haramu kuswali bila ya sababu
kisheria, maana ya dini na sababu za kuletwa binadamu hapa
dunia kwa mujibu wa Qur’an na mbinu alizotumia Nabii
Ibrahimu (a.s) kulingania watu wake.
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24

Swali la 4: Maswali ya Kuoanisha

Swali lilihusu mada za Tawhid, Tarekh, Figh, Usomaji wa Qur’an,
Sunnah na Hadithi. Swali lilikuwa na vipengele 10 ambapo kila
kipengele kilikuwa na alama moja 1. Swali zima lilikuwa na jumla
ya alama 10 na wanafunzi walitakiwa kuoanisha vipengele vya
orodha A (i - x) na vile vya orodha B (A - O) na kuandika majibu
yake katika jedwali alilopewa. Vipengele katika orodha A (i na ix)
vililenga kupima uelewa wa wanafunzi kuhusu Tawhid na
kipengele (ii) kilipima uelewa katika Tarekh. Vipengele (iii, vi, vii,
viii, na x) vilipima uelewa wa wanafunzi katika Figh, kipengele (iv)
kilipima maarifa ya wanafunzi katika usomaji wa Qur’an kipengele
(v) kilipima uelewa katika Sunnah na Hadithi.

Asilimia 99.9 ya wanafunzi wote waliofanya upimaji walijibu swali
hili, ambapo asilimia 0.4 ya wanafunzi hao walipata alama 0.
Asilimia 10.2 walipata alama 1 hadi 2, asilimia 33.5 walipata alama
3 hadi 4 na asilimia 55.8 walipata alama 5 hadi 10 miongoni mwao
asilimia 4.5 walipata alama zote 10. Asilimia 0.1 ya wanafunzi
waliofanya upimaji huu hawakujibu swali hili. Chati 3 inaonesha
ufaulu huo kwa asilimia.

100 ~
90 -+
80 -+
70
60 - 55.8%
50 -
40 - 33.5%
30 -

20 1 10.6%

18 ’ - 0.1%

0.0_1.0 3.0 4.0 3.0_5.0 Wasiojibu
Alama

Ufaulu kwa Asilimia

Chati 3: Muonekano wa Alama za Wanafunzi kwa Asilimia

Uchambuzi uliofanywa katika majibu ya wanafunzi umeonesha
kuwa, ufaulu wa wanafunzi katika swali hili ni mzuri kwani asilimia
89.3 ya wanafunzi walipata kuanzia alama 3. Wanafunzi wengi
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(55.8%) walionekana kuwa na maarifa ya kutosha na uelewa mzuri
wa kuoanisha vipengele vyote kumi (10) kwa usahihi. Kielelezo 4.1
kinaonesha mfano wa jibu la mwanafunzi aliyejibu kwa usahihi
vipengele vyote 10 vya swali hili.

Kielelezo 4.1
MAJIBU

OrodhaA | () | (1) |Gi) |Gv) | ) | | (i) | i) | (%) | ()

Orodha B G\% C F W T T \( L M

Kielelezo 4.1 kinaonesha mfano wa majibu ya mwanafunzi
aliyeweza kuachagua majibu sahihi kwa vipengele vyote 10
vya swali hili.

Uchambuzi zaidi katika majibu ya wanafunzi umeonesha kuwa
wapo wanafunzi wachache (10.6) walioshindwa kuoanisha baadhi
ya au vipengele vya swali hili. Vipengele ambavyo vilijibiwa kwa
usahihi na baadhi ya hao wanafunzi ni kipengele cha (iii) ambacho
jibu lake ni Tarawehe (c) na kipengele cha (vii) ambacho jibu lake
ni Makka (J). Wanafunzi wengine walishindwa kuoanisha kipengele
cha (i) na (ii) ambavyo majibu sahihi yalikuwa G na B. Wanafunzi
ambao walishindwa kuoanisha vipengele vyote hawakuwa na
uelewa mzuri wa mada za Tawhid, Tarekh, Figh, usomaji wa
Qur’an Sunnah na Hadithi. Kielelezo 4.2 kinaonesha mfano wa jibu
la mwanafunzi aliyeshindwa kuoanisha kwa usahihi vipengele vyote
10 vya swali hili.

Kielelezo 4.2
MAJIBU

OrodhaA | () | () |Gi) |Gv) |() | (i) | @) | (vii) |Gx) | (0)

o 16 18 [F e\ 7 1w e L

Kielelezo 4.2 kinaonesha mfano wa jibu la mwanafunzi
aliyeshindwa kuoanisha kwa usahihi vipengele vyote 10 vya
swali hili.
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2.5 Swali la 5: Swala ya Ijumaa na Mafunzo ya Hadithi
Zilizoteuliwa

Swali lilihusu mada za Swala ya Ijumaa na Mafunzo ya Hadithi
zilizoteuliwa na lilikuwa na vipengele viwili (a) na (b) ambapo
kipengele (a) kilikuwa na alama (5) na kipengele (b) kilikuwa na
alama (15) na kufanya swali hili kuwa na jumla ya alama (20).
Kipengele (a) katika swali hili kililenga kupima uelewa wa
wanafunzi katika Swala ya [jumaa. Wanafunzi walipewa nguzo tano
za khutba ya [jumaa (maelezo) zilizochanganywa utaratibu wake na
kutakiwa wazipange nguzo hizo katika mtiririko ulio sahihi. Katika
kipengele (b) wanafunzi walipimwa uhifadhi wa Hadithi za Mtume
(s.a.w) na uwezo wake wa kuelezea mafunzo yanayopatikana katika
Hadithi hizo. Swali lilinukuu Hadithi ya Mtume (s.a.w)
iliyobainisha kuwa Allah (s.w) hatazami viwiliwili vya waja, wala
hatazami sura zao, lakini hutazama katika nyoyo zao. Mwanafunzi
alitakiwa kumtaja swahaba aliyepokea Hadithi hii na aliyeiandika
na kisha kueleza mafunzo matatu yatokanayo na Hadithi hiyo.

Swali lilijibiwa na Asilimia 99.9 ya wanafunzi wote waliofanya
upimaji huu. Asilimia 12.7 ya wanafunzi waliofanya swali hili
walipata alama 0, asilimia 65.2 walipata alama 1 hadi 5, asilimia
16.5 walipata alama 6 hadi 9, asilimia 5.6 walipata alama 10 hadi
20. Asilimia 0.1 ya wanafunzi waliofanya upimaji huu hawakujibu
swali hili. Chati 4 inaonesha ufaulu huo kwa asilimia.

100 -
90 -
80 - 77.9%
70 A
60 -
50 A
40
30 A
20 16.5%
10 + 5.5%
0 |

0.0_5.0 6.0 9.0 10.0 _20.0 Wasiojibu
Alama

Ufaulu kwa Asilimia

0.1%

Chati 4;: Muonekano wa Alama za Wanafunzi kwa Asilimia.
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Ufaulu wa wanafunzi katika swali hili ni hafifu. Hii inatokana na
ukweli kuwa wanafunzi wengi (87.3) hawakuweza kujibu kwa
usahihi vipengele vyote vya (a) na (b). Wanafunzi hao walishindwa
kupanga maelezo ya nguzo tano za Swala ya [jumaa zilizovurugwa
katika mtiririko sahihi katika kipengele (a). Pia wanafunzi hao
walionekana kuwa na maarifa madogo katika mada ya Figh na
Swala ya ijumaa kwa ujumla na hivyo kushindwa kubaini mpangilio
sahihi wa nguzo za Khutba ya Ijumaa. Katika kipengele (b)
wanafunzi hao walishindwa kujibu vipengele vya Hadithi
walivyoulizwa. Hii ilitokana na wanafunzi kukosa maarifa na
umahiri na ujuzi katika mada ya Sunnah na Hadithi hivyo
kushindwa kutaja mwandishi na mpokezi wa Hadithi waliyopewa
pamoja na mafunzo ya Hadithi hiyo. Kwa mfano, wanafunzi wengi
walimtaja Abuu Daud kuwa ni mpokezi wa Hadithi badala ya Abu
Hurayra ambaye ndiye mpokezi sahihi. Ufaulu hafifu wa wanafunzi
katika kipengele (b) ulitokana na wanafunzi kukosa maarifa katika
kuhifadhi Hadithi za Mtume (s.a.w) na uwezo wa kutoa mafunzo ya
Hadithi hiyo. Kielelezo 5.2 kinaonesha mfano wa jibu Ia
mwanafunzi aliyeshindwa kujibu swali hili kwa usahihi:-

Kielelezo 5.2

MAJIBU
1 2 3 4 5

A B C o b

(b) Mtume (s.a.w) amesema “Kwa hakika Allah hatazami viwiliwili vyenu wala sura zenu,

o .
lakini anatazama nyoyo zenu”.

e .\.\ma U e

Kielelezo 5.2 kinaonesha mfano wa jibu la mwanafunzi
ambaye alishindwa kupanga vipengele vya khutba
vilivyochanganywa katika mtiririko ulio sahihi na pia kutaja
mpokeaji na mwandishi wa Hadithi na kueleza mafunzo
matatu yatokanayo na Hadithi hiyo.
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Uchambuzi zaidi unaonesha kuwa Wanafunzi wachache (12.7%)
waliweza kujibu swali hili kwa usahahi. Katika kipengele (a)
wanafunzi hao waliweza kupanga katika mtiririko ulio sahihi nguzo
tano za Swala ya ljumaa. Hii inatokana na Swala ya [jumaa
kuswaliwa mara moja kila wiki kwa Waislamu wote hivyo
kuwawezesha wanafunzi kukumbuka kwa urahisi mpangilio wa
nguzo za khutba ya Ijumaa. Katika kipengele (b) wanafunzi
wachache waliweza kujibu kwa usahihi kwa kutaja mpokeaji na
mwandishi wa Hadithi na pia kueleza mafunzo matatu yatokanayo
na Hadithi hiyo. Kielelezo 5.1 kinaonesha mfano wa jibu la
mwanafunzi aliyejibu kwa usahihi.

Kielelezo 5.1
MAJIBU
| 2 3 4 5
D ¢ | € A 5

(b)  Mtume (s.2.w) amesema “Kwa hakika Allah hatazami viwiliwili vyenu wala sura zenu,

lakini anatazama nyoyo zenu”.

.................................................................

.................................................................

W0 Am' Al ‘N\W\V‘jdfﬁ ey 2a W

Kielelezo 5.1 kinaonesha jibu la mwanafunzi ambaye
aliweza kupanga vipengele vya khutba vilivyochanganywa
katika mtiririko ulio sahihi na pia kutaja mpokeaji na
mwandishi wa Hadithi na kueleza mafunzo matatu
yatokanayo na Hadithi hiyo.
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2.6

Swali la 6: Historia ya Mitume Walioteuliwa

Swali hili lilihusu mada ya Historia ya mitume walioteuliwa. Swali
lililenga kupima ujuzi walionao wanafunzi katika kueleza sababu
tano zilizosababisha Bani Israil kulaaniwa na Allah (s.w). Swali hili
lilikuwa na alama 10, ambapo mwanafunzi alitakiwa kupata alama
mbili (2) kwa kila sababu aliyoieleza vizuri.

Asilimia 89.6 ya wanafunzi wote waliofanya upimaji huu walijibu
swali hili, ambapo asilimia 49.6 ya wanafunzi hao walipata alama 0.
Asilimia 9.9 walipata alama 1 hadi 2, asilimia 8.4 walipata alama 3
hadi 4 na asilimia 21.7 walipata alama 5 hadi 10 ambapo asilimia
8.4 miongoni mwao walimudu kupata alama zote 10. Hata hivyo
asilimia 10.4 ya wanafunzi waliofanya upimaji huu hawakujibu
swali hili. Chati 5 inaonesha ufaulu huo kwa asilimia.

=0.0 2.0 3.040 ®50_10.0 ®=Wasiojibu

Chati 5;: Muonekano wa Alama za Wanafunzi kwa Asilimia

Uchambuzi uliofanywa katika majibu ya wanafunzi unaonesha
kuwa baadhi ya wanafunzi (8.4%) waliweza kujibu swali hili vizuri
na kupata alama za juu. Wanafunzi hao walieleza sababu tano za
"Banu Israil" kulaaniwa na Allah (s.w). Sababu hizo ni kukaidi amri
za Allah (s.w), kuwa wezi wa fadhila, kukadhibisha na kuuwa
mitume wa Allah (s.w) na kuvunja ahadi ya Allah (s.w). Kielelezo
6.2 kinaonesha mfano wa jibu la mwanafunzi aliyejibu swali hili
kwa usahihi.
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Kielelzo 6.2

6. Eleza sababu tano zilizosababisha Bani israil kulaaniwa na Allah (s.w).
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Kielelezo 6.2 kinaonesha jibu la mwanafunzi ambaye
aliyeeleza sababu tano zilizosababisha Bani Israil kulaaniwa
na Allah (s.w).

Uchambuzi wa majibu ya wanafunzi unaonesha kuwa ufaulu wa
wanafunzi katika swali hili ulikuwa wastani. Chati inaonesha kuwa
asilimia 59.5 ya wanafunzi waliojibu swali hili walishindwa kupata
alama 3 ambayo ilikuwa ni ufaulu wa wastani kwa swali hili.
Wanafunzi wengi (49.8%) waliopata alama 0 hadi alama 1
hawakuwa na maarifa ya kutosha juu ya mada ya Historia ya
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mitume walioteuliwa hivyo kushindwa kueleza sababu
zilizosababisha Bani Israil kulaaniwa na Allah (s.w). Aidha,
wanafunzi hao walishindwa kujibu swali hili kutokana na
kushindwa kuelewa maana ya neno "Bani Israil" lililomo ndani ya
swali. Kuna ambao walijibu swali hili kwa dhana ya neno "Bani
Israil" ni Malaika na ambao walijibu kwa dhana ya Firaun na pia
waliojibu kwa dhana ya maana ya Iblisi ambayo yote hayakuwa
majibu sahihi. Kielelezo 6.1 kinaonesha mfano wa jibu Ia
mwanafunzi aliyejibu kinyume na matakwa ya swali.

Kielelezo 6.1

6. Eleza sababu tano zilizosababisha Bani israil kulaaniwa na Allah (s.w).
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YR BBGEANAG . KT e

Kielelezo 6.1 kinaonesha mfano wa jibu la mwanafunzi
alieleza sababu za Israil (mtu/firauni) kulaaniwa na Allah
badala ya kuandika sababu zilizosababisha Bani Israil (watu)
kulaaniwa na Allah (s.w).
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2.7

Swali la 7: Zakat

Swali liligawanyika katika vipengele viwili (a) na (b) na lilihusu
mada ya Zakat. Kipengele (a) katika swali hili kililenga kupima
uelewa wa mwanafunzi juu ya maana ya Zakat kisheria. Kipengele
(b) kilimtaka mwanafunzi aeleze masharti matano ya kuzingatia
katika ukamilifu wa utoaji wa Zakat. Swali lilibeba jumla ya alama
(15), ambapo kipengele (a) kilikuwa na alama tano (5) na kipengele
(b) kilikuwa na alama (10).

Swali lilijibiwa na asilimia 97.4 ya wanafunzi wote waliofanya
upimaji huu. Asilimia 44.1 ya wanafunzi wote waliojibu swali hili
walipata alama 0, asilimia 35 walipata alama 1 hadi alama 4;
asilimia 8 walipata alama 5 hadi 7, asilimia 10.3 walipata alama 8
hadi 15, miongoni mwao asilimia 0.2 tu ndio waliomudu kupata
alama zote 15. Hata hivyo asilimia 2.6 ya wanafunzi waliofanya
upimaji huu hawakujibu swali hili. Chati 6 inaonesha ufaulu huo
kwa asilimia.

100
90 -
80 | 79.1%
70 -
60 -
50 -
40 -
30 -

20 -
8% 10.3%

0 ] Y

T T

0.0 _4.0 5.0 7.0 8.0 15.0 Wasiojibu
Alama

Ufaulu kwa Asilimia

Chati 6: Muonekano wa Alama za Wanafunzi kwa Asilimia

Uchambuzi katika majibu ya wanafunzi unaonesha kuwa ufaulu wa
wanafunzi katika swali hili ni hafifu kwani asilimia 79.1 ya
wanafunzi wote waliojibu swali hili walipata chini ya alama 5.
Miongoni mwao, asilimia 44.1 walipata alama 0. Baadhi ya
wanafunzi hao waliacha kujibu swali hili hasa kipengele (b) na
wengine kuandika majibu kinyume na matakwa ya swali. Aidha,
majibu mengi walioandika wanafunzi hao yalijikita katika kiwango

18



cha zakat,

muda wa zakat na wanaostahili kupewa zakat, majibu

ambayo hayakuwa sahihi. Hali hii inaonesha kuwa wanafunzi
hawakuwa na uelewa mzuri wa mada ya Zakat na hivyo kushindwa
kueleza masharti matano ya kuzingatia katika utoaji wa Zakat.
Wanafunzi wachache walioleza masharti ya Zakat yalikuwa
pungufu ya matano hivyo kupata alama za chini. Kielelezo 7.1‘
kinaonesha mfano wa jibu la mwanafunzi aliyeshindwa kujibu swali

kwa usahihi.

Kielelezo 7.1
1. (a) Eleza maana ya Zakat kisheria.
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Kielelezo 7.1 kinaonesha mfano wa jibu la mwanafunzi
aliyeeleza sababu za kutolewa Zakat badala ya masharti
matano ya kuzingatia katika utoaji wa Zakat.

Wanafunzi wachache sana (0.2%) waliweza kujibu kwa usahihi na
kueleza maana ya Zakat kisheria kuwa ni sehemu ya mali ya tajiri,
anayoitoa kwa kutekeleza amri ya Allah (s.w), kuwapa
wanaostahiki, baada ya kupindukia mwaka au mavuno iwapo mali
hiyo imefika nisab. Katika kipengele (b), wanafunzi hao walieleza
masharti ya utoaji wa Zakat ambayo ni kutoa vilivyo halali, kutoa
vilivyo vizuri, kutoa kati na kati, kujiepusha na riyaa na kutofuatilia
na masimbulizi baada ya kutoa na kuwapa wanaostahiki Kielelezo
7.2 kinaonesha mfano wa jibu la mwanafunzi aliyejibu kwa kufuata
matakwa ya swali. Kielelezo 7.2 kinaonesha mfano wa jibu la
mwanafunzi aliyejibu kwa usahihi.
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Kielelezo 7.2
7. (o) Eleza maana ya Zakat kisheria,
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Kielelezo 7.2 kinaonesha mfano wa jibu la mwanafunzi
aliyemudu kueleza maana ya Zakati kisheria na pia masharti
matano ya kuzingatia katika ukamilifu wa utoaji wa Zakat.

Swali la 8: Kusoma na Kuhifadhi Sura Zilizoteuliwa

Swali lilihusu mada ya Kusoma na Kuhifadhi Sura Zilizoteuliwa na
lililenga kupima uhifadhi na uzingatiaji wa mafunzo yatokanayo na
aya za Qur-an. Swali liligawanyika katika vipengele viwili (a) na
(b). Kipengele (a) kilimtaka mwanafunzi aandike tafsiri ya Suratul
Fat-ha na kipengele (b) kilimtaka mwanafunzi atoe maelezo kuhusu
walioneemeshwa, walioghadhibikiwa na Allah (s.w), na waliopotea.
Kipengele (a) kilikuwa na alama (6) na kipengele (b) kilikuwa na
alama 9, jumla alama 15.

Swali lilijibiwa na asilimia 95.2 ya wanafunzi wote waliofanya
upimaji huu. Asilimia 19.2 ya wanafunzi wote waliojibu swali hili
walipata alama 0, asilimia 36.9 walipata alama 1 hadi 4; asilimia
24.4 walipata alama 5 hadi 7, asilimia 14.7 walipata alama 8 hadi
15, miongoni mwao asilimia 0.2 tu ndio waliomudu kupata alama
zote 15 za swali hili. Asilimia 4.8 ya wanafunzi waliofanya upimaji
huu hawakujibu swali hili. Chati 7 inaonesha ufaulu huo kwa
asilimia.
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Chati 7: Muonekano wa Alama za Wanafunzi kwa Asilimia

Baadhi ya wanafunzi waliweza kujibu swali hili kwa usahihi kwa
kutafsiri aya zote sita vizuri na kutoa maelezo sahihi yanayohusu
watu walioneemeshwa, walioghadhibikiwa na Allah (s.w) na
waliopotea. Wanafunzi hao walikuwa na maarifa ya kutosha na
uelewa wa mada ya Sura zilizoteuliwa. Aidha, waliweza kutoa
tafsiri sahihi ya Suratul-Fat-ha kuwa, Kwa jina la mwenyezi
Mungu, mwingi wa rehma mwenye kurehemu, sifa zote
zinamstahikia Allah Bwana na mlezi wa viumbe vyote, mwingi wa
rehma, mwenye kurehemu, mwenye kumiliki siku ya malipo wewe
tu ndiye tunayekuabudu na wewe tu ndiye tunayekuomba msaada,
tuongoze katika njia iliyonyooka, njia ya wale uliowaneemesha, sio
ya wale waliokasirikiwa, wala ya wale waliopotea. Wanafunzi hao
walieleza kuwa watu walioneemeshwa ni wale waliojitahidi
kuendesha maisha yao kwa kufuata kanuni na sheria za Allah (s.w)
na kujitoa muhanga ili kuufanya Uislamu utawale. Aidha, waliweza
kufafanua kuwa walioghadhibikiwa na Allah (s.w) ni mayahudi
ambao baada ya kujua ujumbe wa Allah (s.w) hawakuufuata
inavyotakikana na kuamua kufuata baadhi ya mwongozo na
kukanusha mwingine. Waliopotea ni wale washirikina na
manaswara ambao pamoja na kudai kuwa wanamuamini Mwenyezi
Mungu hawakufuata mwongozo wake kwa kutii kanuni zake zote.
Kielelezo 8.2 kinaonesha mfano wa jibu la mwanafunzi aliyejibu
kwa usahihi kama ilivyopaswa.
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8. (a) Andika tafsiri ya Suratil-Fat-ha
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Kielelezo 8.2 kinaonesha mfano wa jibu la mwanafunzi
aliyeweza kuandika tafsiri ya suratul Fat-ha na kutoa
maelezo kuhusu walioneemeshwa, walioghadhibikiwa na
Allah (s.w) na waliopotea.

Uchambuzi zaidi wa majibu ya wanafunzi unaonesha kuwa ufaulu
wa wanafunzi katika swali hili ulikuwa wastani kwani asilimia 56.1
walipata alama chini ya 5 ambayo ni alama ya ufaulu wa wastani.
Ufaulu wastani katika swali hili ulitokana na uhifadhi duni wa
Qur’an waliokuwa nao wanafunzi hususan wa sura zilizoteuliwa.
Aidha, wanafunzi wengi walishindwa kutoa tafsiri ya Suratul Fat-ha
kwa usahihi ambapo kumetokana na kutoweza kubainisha mafunzo
yatokanayo na sura hii. Wanafunzi walioweza kutafsiri aya za
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Suratul Fat-ha, baadhi yao walishindwa kubainisha mafunzo ya
Sura hiyo na hivyo kupata alama za chini. Wapo wanafunzi
walioshindwa kabisa kuandika tafsiri ya Sura hiyo pamoja na
mafunzo yake na kuacha wazi nafasi ya kujibia waliyopewa.
Sehemu ya kuelezea mafunzo iliachwa wazi kabisa au wanafunzi
waliandika neno moja badala ya kueleza mafunzo kama swali
lilivyo wataka. Hali hii inadhihirisha uwezo mdogo wa wanafunzi
wengi katika kujibu maswali ya kujieleza. Kielelezo 8.1 kinaonesha
mfano wa jibu la mwanafunzi aliyejibu kinyume na matakwa ya
swali.

Kielelezo 8.1

8. (a) Andika tafsiri ya Suratil-Fat-ha

Q) WIC
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Kielelezo 8.1 kinaonesha mfano wa jibu la mwanafunzi
aliyeeleza maana isiyo sahihi ya maneno mbalimbali badala
ya kuandika tafsiri ya suratul Fat-ha na kutoa maelezo
kuhusu walioneemeshwa, walioghadhibikiwa na Allah (s.w)
na waliopotea.

UCHAMBUZI WA UFAULU KWA KILA MADA

Uchambuzi uliofanyika kwa kuangalia majibu ya wanafunzi umeonesha
kuwa wanafunzi walikuwa na maarifa ya kutosha katika mada za Sunnah
na Hadithi, Tawhid, Figh, Historia ya Maswahaba wa Mtume (Al-
khulafaaur — Raashidiin), Kanuni za Usomaji wa Qur’an (Ahkaamul-Qur-
an), na kutayammam. Hata hivyo, Wanafunzi wachache walikuwa na
uelewa mdogo wa mada ya Swala ya [jumaa, Mafunzo ya Hadithi
zilizoteuliwa na Zakat. Baadhi ya Wanafunzi kutojibu kabisa baadhi ya
vipengele vya maswali hasa ya kujieleza (swali la 7 na 8), kuandika majibu
yasiyoendana na matakwa ya swali, kutoa majibu yasiyo sahihi hasa katika
maswali ya kuchagua na kuoanisha, ni dalili tosha kuwa hawakuzingatia
mafunzo katika muhtasari wao, walikuwa na maandalizi duni au mada
nyingi zilizotahiniwa hawakuzielewa ipasavyo. Mada iliyofanyika vizuri ni
mada ya Sunnah na Hadithi ambayo ilikuwa na ufaulu wa asilimia tisini
(90%). Mada iliyofanyika vibaya ni mada ya Zakat ambayo ilikuwa na
ufaulu wa asilimia ishirini (20%) wakati mada iliyo na ufaulu wa wastani
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4.0

5.0

ilikuwa mada ya Historia ya Mitume Walioteuliwa ambayo ilikuwa na
asilimia 40.5.

HITIMISHO

Uchambuzi wa ufaulu wa wanafunzi kwa kila swali umewasilishwa katika
makundi makuu matatu ambapo waliopata alama kati ya 0 hadi 29 ufaulu
wao ni hafifu na umewakilishwa na rangi nyekundu kwenye jedwali.
Wanafunzi waliopata alama kati ya 30 hadi 49 ufaulu ni wa wastani ambao
umewakilishwa na rangi ya njano kwenye jedwali na waliopata kati ya
alama 50 hadi 100 ufaulu ni mzuri ambao kwenye jedwali umewakilishwa
na rangi ya kijani (rejea kiambatisho).

Kwa ujumla ufaulu wa wanafunzi katika somo la Elimu ya Dini ya
Kiislamu mwaka 2015 kwa Kidato cha Pili ni mzuri. Hii ilitokana na
wanafunzi kufaulu vizuri katika swali la 1 lilohusu mada za Sunnah na
Hadithi, Kanuni za Usomaji wa Qur’an (Ahkaamul-Qur-an), Historia ya
mitume walioteuliwa na kutayammam, swali la 2 lililokuwa na mada za
Sunnah na Hadithi, Tawhid, Figh, Qur’an Historia ya maswahaba wa
Mtume (Al-khulafaaur — Raashidiin) na swali la 4 lililokuwa na mada za
Tawhid, Tarekh, Figh, Usomaji wa Qur’an na Sunnah na Hadithi.
Wanafunzi hawakufanya vizuri katika swali la 5 lililokuwa na mada za
Swala ya [ljumaa na Mafunzo ya Hadithi zilizoteuliwa na swali la 7
lililokuwa na mada ya Zakat.

MAPENDEKEZO

Ili kuinua kiwango cha ufaulu katika somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu

yafuatayo yanaweza kusaidia kuleta mabadiliko:

(a) Walimu wafundishe na kumaliza mada zote katika muhtasari ili kutoa
fursa kwa wanafunzi kujiandaa kikamilifu kukabiliana na swali lolote
kutoka katika muhtasari wao.

(b) Wanafunzi wajengewe tabia ya kujisomea vitabu vya kiada na ziada
vya Elimu ya Dini ya Kiislamu ili kuwaandaa kwa mujibu wa muhtasari
na kuwawezesha kuwa na maarifa ya kutosha kujibu maswali hasa ya
kujieleza.

(c) Katika mada ya Qur’an wanafunzi watiliwe mkazo kuweza kutafsiri
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sura zilizoteuliwa na kubainisha mafunzo ya sura hizo.

(d) Pamoja na sura zilizochaguliwa, ni muhimu wanafunzi wajengewe tabia
ya kuisoma Qur’an nzima mara kwa mara ili kujiwekea msingi imara
wa Elimu ya dini.

(e) Wanafunzi wapewe mazoezi mengi na ya aina mbalimbali ili

kuwajengea umahiri wa kutambua matakwa ya swali na uwezo wa
kuibua majibu sahihi.
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Kiambatisho.

UCHAMBUZI WA UFAULU WA WANAFUNZI KIMADA NA KWA

ASILIMIA
S/N Mada Nambari | Asilimia ya Wanafunzi | Maoni
ya Swali | Waliopata Alama 30 au

Zaidi

4 | Kusoma na kuhifadhi Sura 8 43.9 Wastani
zilizoteuliwa.

5 | Historia ya Mitume walioteuliwa. 6 40.5 'Wastani

6 | Kusimamisha Swala za Sunnah, 3 36.1 'Wastani

Dhana ya Dini kwa mujibu wa
Qur’an, Lengo la  kuumbwa
mwanadamu, na Historia ya Mitume
walioteuliwa.

Wastani wa Jumla 50.4 Mzuri
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