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DIBAJI
Baraza la Mitihani la Tanzania limeandaa Taarifa ya Uchambuzi wa
Majibu ya Wanafunzi katika Upimaji wa Kitaifa wa Darasa la Nne
(SFNA) 2023 katika somo la Uraia na Maadili. Taarifa hii
imeandaliwa kwa lengo la kutoa mrejesho kwa wanafunzi, walimu,
watunga sera, wakuza mitaala na wadau wengine wa elimu kuhusu
namna wanafunzi walivyojibu maswali ya upimaji katika somo hili.

Ufaulu wa wanafunzi katika upimaji huu wa SFNA 2023 ni mzuri
kwa sababu wanafunzi 1,321,137 (85.52%) walifaulu na wanafunzi
223,738 (14.48%) hawakufaulu. Taarifa inabainisha kuwa
wanafunzi waliofaulu waliyaelewa maswali na walikuwa na uelewa
wa kutosha katika aina mbalimbali za umahiri uliopimwa.
Wanafunzi walioshindwa maswali (umahiri) kwa mwaka 2023
ikiinganishwa na mwaka 2022 inaonekana kuwa wanafunzi
walikuwa na changamoto katika maeneo mbalimbali ukiwemo
uelewa mdogo wa umabhiri uliopimwa, kushindwa kubaini matakwa
ya maswali, kushindwa kuhawilisha maarifa na kukosa ujuzi wa
kujibu baadhi ya maswali kama vile; ufahamu, kuchunguza picha
na maswali ya majibu mafupi.

Baraza la Mitihani la Tanzania lina imani kuwa taarifa hii
itawawezesha wadau mbalimbali wa elimu kuchukua hatua
madhubuti ili kuboresha ufundishaji na ujifunzaji. Ni matumaini ya
Baraza la Mitihani kuwa mamlaka husika zitahakikisha kuwa
changamoto zilizowakabili wanafunzi katika kujibu maswali
zinapatiwa ufumbuzi ili kuboresha ufaulu katika Upimaji wa Kitaifa
wa Darasa la Nne.

Baraza linapenda kutoa shukrani za dhati kwa maafisa mitihani na
wadau wengine wote walioshiriki kwa namna moja au nyingine

katika kuandaa taarifa hii.

Dkt. Said A. Mohamed

KATIBU MTENDAJI
iv



1.0

UTANGULIZI

Upimaji wa Kitaifa wa Darasa la Nne (SFNA) katika somo la
Uraia na Maadili ulifanyika Oktoba 2023. Jumla ya wanafunzi
1,693,438 walisajiliwa kufanya upimaji huu ambapo wanafunzi
1,545,149 (92.24%) walifanya upimaji huu. Ufaulu wa wanafunzi
katika somo hili unaonesha kuwa wanafunzi 1,321,137 (85.52%)
walifaulu na wanafunzi 223,738 (14.48%) hawakufaulu. Ufaulu
huu umeongezeka kwa asilimia 0.67 ikilinganishwa na mwaka
2022 ambapo wanafunzi 1,350,477 (84.85%) walifaulu upimaiji
huo.

Upimaji wa Kitaifa wa Darasa la Nne somo la Uraia na Maadili
mwaka 2023 ulikuwa na jumla ya maswali sita (6)
yaliyogawanyika katika sehemu A na B yakiwa na vipengele 25.
Sehemu A ilikuwa na maswali matatu (3) yenye vipengele 13
vyenye jumla ya alama 26. Sehemu B ilikuwa na maswali matatu
(3) yenye vipengele 12 vyenye jumla ya alama 24. Wanafunzi
walitakiwa kujibu maswali yote kutoka sehemu A na B. Upimaiji
ulikuwa na jumla ya alama 50.

Katika sehemu A, swali la kwanza lilikuwa na vipengele vitano (i)
— (v) vya kuchagua jibu sahihi ambapo wanafunzi walitakiwa
kuchagua herufi ya jibu sahihi na kuiandika kwenye kisanduku.
Swali la pili lilikuwa na vipengele vinne vya kuoanisha na
liliwataka wanafunzi kuoanisha maelezo kuhusu majukumu ya
viongozi wa mtaa/kijiji katika Kifungu A na viongozi husika katika
Kifungu B kwa kuandika herufi ya jibu sahihi kwenye mabano.
Swali la tatu katika sehemu hii lilikuwa la kujaza nafasi
zilizoachwa wazi kwa kuchagua jibu sahihi katika mabano na
kuliandika katika sehemu iliyoachwa wazi. Kila kipengele cha
swali katika sehemu hii kilikuwa na uzito wa alama 2, hivyo,
sehemu hii ilikuwa na jumla ya alama 26.

Aidha, katika sehemu B, swali la Nne lilikuwa na vipengele
vitano. Kipengele cha kwanza (a) kilitolewa kama mfano na hivyo
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2.0

mwanafunzi alitakiwa kujibu vipengele vinne (b) — (e). Katika
swali hili, wanafunzi walitakiwa kujibu kwa kuonesha matendo ya
kuwa na nidhamu na kutokuwa na nidhamu kwa kuweka alama
ya vema (V) kwenye tendo husika katika kisanduku. Katika swali
la tano, wanafunzi walipewa picha ambayo walitakiwa
kuichunguza na kisha kujibu maswali manne (4) waliyopewa.
Swali la mwisho katika sehemu hii ni swali la sita (6) ambalo
liliwataka wanafunzi kusoma kifungu cha habari kwa makini na
kisha kuandika majibu katika sehemu zilizoachwa wazi.

Taarifa hii inachambua maswali yote sita yaliyotoka katika
umahiri wa aina tano kati ya sita kama ulivyoainishwa katika
muhtasari wa somo la Uraia na Maadili Elimu ya Msingi Darasa
la 11l - VII. Uchambuzi huu pia unabainisha idadi au asilimia ya
wanafunzi walioweza au walioshindwa kuandika majibu sahihi na
sababu zilizowafanya washindwe kuandika majibu hayo.

Viwango vya ufaulu wa jumla vimegawanywa katika makundi
matatu ya ubora wa ufaulu kwa kuzingatia asilimia ya wanafunzi
waliofaulu katika swali husika. Kiwango cha ufaulu cha asilimia 0
— 33 ya wanafunzi katika swali kinahesabika kuwa ni hafifu, 34 —
66 ni wastani na asilimia 67-100 ni kiwango kizuri. Viwango vya
ufaulu vimewakilishwa na rangi tofauti: nyekundu (ufaulu hafifu),
njano (ufaulu wa wastani) na Kkijani (ufaulu mzuri). Hivyo,
ulinganifu wa ufaulu wa jumla wa wanafunzi katika kila umahiri
na maswali katika Upimaji wa Kitaifa wa Darasa la Nne 2023
ikiinganishwa na mwaka 2022 umewasilishwa katika
Kiambatisho.

UCHAMBUZI WA MAJIBU YA WANAFUNZI KWA KILA SWALI

Sehemu hii inachambua ufaulu wa wanafunzi katika kila swali
kwa kuonesha jumla ya wanafunzi waliofanya swali husika na
kuelezea ubora wa majibu yao. Pia, viwango vya ufaulu wa
wanafunzi katika kila swali vimewekwa katika makundi manne
ambayo ni ufaulu mzuri sana, mzuri, wastani na dhaifu. Lengo ni
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21

kuonesha kiwango cha utendaji cha wanafunzi katika swali
husika kwa kuzingatia mgawanyo wa alama katika swali hilo.

Swali la 1: Kuwa Mwadilifu

Swali hili lilitungwa kutoka katika umahiri mkuu wa Kuwa
Mwadilifu. Swali lilikuwa la kuchagua herufi ya jibu sahihi na
lilikuwa na vipengele vitano (i) — (v) ambapo kila kimoja kilikuwa
na alama 2. Wanafunzi walitakiwa kuchagua jibu sahihi kutoka
katika machaguo manne (A — D) yaliyowekwa kila baada ya
shina la swali la kuchagua jibu sahihi kisha kuiandika herufi
katika kisanduku kwenye karatasi ya upimaiji.

Takwimu zinaonesha kuwa ufaulu katika swali hili ulikuwa wa
kiwango Kkizuri kwa kuwa wanafunzi 1,262,385 (81.71%)
waliofanya swali hili walipata alama 4 mpaka 10 kati ya alama 10
za swali hili. Hata hivyo, wanafunzi wengine 282,652 (18.29%)
walikuwa na ufaulu hafifu kwani walipata alama 0 mpaka 2. Chati
Na. 1 inaonesha ufaulu wa wanafunzi katika swali la 1.
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Chati Na. 1: Ufaulu wa wanafunzi katika swali la 1
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Uchambuzi wa majibu ya wanafunzi kwa kila kipengele katika
swali la 1 umefanyika kama ifuatavyo:

(i) Ipi kati ya hizi ni wajibu wa mwanafunzi?
A Kwenda shule na kupata elimu.
B Kusoma kwa bidii na kupata chakula.
C Kupata elimu na kuwasaidia wazazi.
D Kwenda shule na kusoma kwa bidii.

Kipengele hiki cha swali kilihusu umahiri mahususi wa
Kusimamia haki. Swali hili lillenga kupima uwezo wa
mwanafunzi kutambua maana ya dhana ya wajibu na haki za
wanafunzi. Wanafunzi wenye maarifa ya kutosha, walichagua
jibu sahihi D, Kwenda shule na kusoma kwa bidii. Walikuwa
wanafahamu kwamba wajibu unarejelea jambo au majukumu
fulani ambayo mtu anatakiwa kutimiza. Unahusisha kuwajibika
kwa matendo ya mtu na matokeo hutokana na matendo hayo.
Aidha, wanafunzi walielewa kuwa haki ni stahili ambazo watu au
mtu mmoja mmoja anazo katika jamii. Zinaweza kuwa za
kisheria, maadili, au zitokanazo na kanuni za haki na usawa.
Mifano mingine ya wajibu wa mwanafunzi ni Kkujitunza,
kusimamia mambo yako, kuwa mwangalifu wa mazingira na
kutimiza majukumu ya nyumbani na shuleni. Majukumu
mengine ni pamoja na kutii sheria na kanuni za shule, kuwa na
tabia ipasayo na kuonesha nidhamu binafsi.

Kwa upande mwingine, baadhi ya wanafunzi walioshindwa
kuelewa dhana ya wajibu na haki, walichagua vipotoshi A,
Kwenda shule na kupata elimu, B, Kusoma kwa bidii na kupata
chakula na C, Kupata elmu na kuwasaidia wazazi.
Hawakutambua kuwa vichaguzi hivyo vilikuwa kinyume na
matakwa ya swali kwa sababu viliangazia wajibu na haki za
wanafunzi kwa pamoja. Kwa mfano, kipotoshi A, Kwenda shule
na kupata elimu kilihusu haki ya mtoto kupata elimu kama
ilivyoainishwa katika Sheria ya Elimu ya Tanzania namba 25 ya
mwaka 1978 ambayo inaeleza kuwa elimu ya msingi ni ya
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lazima kwa kila mtoto aliyefikisha umri wa miaka saba. Pia,
kipotoshi B, Kusoma kwa bidii na kupata chakula, kiliangazia
haki ya mtoto kula mlo kamili ambao ni muhimu kwa afya njema,
ukuaji na maendeleo ya mtoto. Aidha, wanafunzi waliochagua
kipotoshi C, Kupata elimu na kuwasaidia wazazi,
hawakutambua kwamba kupata elimu si wajibu bali ni haki ya
mwanafunzi na kusaidia wazazi ni wajibu wa jumla ambao
unaweza kufanywa na mwanafunzi yeyote anayewajibika katika
familia. Kwa mfano, kusaidia kufanya kazi za nyumbani na
kulisha mifugo.

(i) Utawasilisha wapi taarifa kuhusu tendo la ukiukwaiji wa haki
za binadamu katika jamii yako?
A Mahakamani
B Kituo cha Polisi
C Bungeni
D Magereza

Swali hili lilitoka katika umahiri mahususi wa Kusimamia haki na
lilipima uelewa wa wanafunzi wa mamlaka zinazohusika
kutetea ukiukwaji wa haki za binadamu katika jamii. Wanafunzi
waliochagua jibu sahihi B, Kituo cha Polisi, walikuwa na
ufahamu wa kutosha kwamba kituo cha polisi ni ofisi ya utawala
kwa ajili ya utekelezaji wa sheria ambapo maafisa wa polisi
wanafanya kazi. Maafisa wa polisi wana jukumu la kudumisha
utulivu na usalama wa umma, kuchunguza na kuzuia uhalifu na
hutumika kama rasilimali ya jamii kwa usaidizi na ulinzi. Jeshi la
Polisi limepewa mamlaka na Sheria ya Mwenendo wa Makosa
ya Jinai namba 9 ya mwaka 1985 kukamata, kupekua, kuzuia
na kuchunguza utendaji wa makosa ya jinai na kufungua kesi za
jinai  katika mahakama. Kwa ufahamu huo, wanafunzi
walifahamu kwamba kuvunja haki za binadamu ni kosa la jinai.
Kwa hiyo, kituo cha polisi kilikuwa mahali pazuri pa kuripoti.

Kwa upande mwingine, baadhi ya wanafunzi waliochagua
kipotoshi A, Mahakamani, hawakujua kwamba mahakama ni
chombo cha kiserikali kilichoidhinishwa kutatua migogoro ya
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kisheria, kusimamia haki, na kutafsiri sheria. Mahakama ni
mahali rasmi na hufanya kazi bila upendeleo kwa kusuluhisha
mizozo, kuzingatia utawala wa sheria na kulinda haki za mtu
binafsi, na kuweka vielelezo vya Kkisheria vinavyoongoza
maamuzi ya siku zijazo. Wanafunzi wa aina hiyo walipuuza
ukweli kwamba ukiukwaji wa haki za binadamu ni kosa la jinai
ambalo haliwezi kuchunguzwa na mahakama badala yake, jeshi
la polisi ni mamlaka iliyopewa kuchunguza na kuwafikisha
wahalifu katika mahakama kwa taratibu zaidi za kisheria.

Kadhalika, wanafunzi waliochagua kipotoshi C, Bungeni,
hawakufahamu ukweli kwamba bunge ni chombo kikuu cha
kutunga sheria katika nchi, chenye jukumu la kusimamia
serikali, na kuwakilisha maslahi ya umma. Bunge linahakikisha
uwakilishi wa maoni na maslahi mbalimbali ya wananchi,
kuwezesha upitishaji wa sheria na sera kupitia michakato ya
kidemokrasia na kuiwajibisha serikali kupitia mijadala na
usimamizi. Licha ya mamlaka ya Bunge kuunda kamati ya
dharura kuchunguza tuhuma zozote za ukiukwaji wa haki za
binadamu na kupendekeza njia ya utekelezaji kwa serikali,
haliruhusiwi kisheria kukamata, kuzuia na kufungua Kkesi
mahakamani.

Aidha, wanafunzi waliochagua kipotoshi D, Magereza,
hawakufahamu kuwa gereza ni kituo ambacho watu
wanafungwa kama adhabu kwa kutenda uhalifu. Gereza hilo
hutumika kama kizuizi kwa wakosaji watarajiwa, hulinda jamii
kwa kuwatenga watu hatari na hutoa programu za urekebishaiji
ili kuwasaidia wahalifu kujumuika tena katika jamii. Wanafunzi
waliochagua kipotoshi hiki walipaswa kuelewa kuwa gereza hilo
lipo chini ya Jeshi la Magereza ambalo linapokea, kusimamia
kwa karibu na kuwalinda wafungwa baada ya kutiwa hatiani na
mahakama ili kutumikia adhabu kwa kosa walilofanya. Hivyo, si
mahali sahihi pa kuripoti tuhuma za ukiukwaji wa haki za
binadamu.



(iii) Kitendo cha kumuadhibu mtoto ambaye hajatenda kosa
lolote kinaonesha nini?
A Kuwajibika kwa mzazi na mwalimu
B Kulinda haki ya mtoto
C Kuvunja haki za mtoto
D Kulinda makosa ya mtoto

Swali hili lilitungwa kutoka katika umahiri mahususi wa
Kusimamia Haki na lilipima uwezo wa wanafunzi kubaini
matendo yanayolinda au yanayokiuka haki za watoto. Jibu
sahihi lilikuwa chaguo C, Kuvunja haki za mtoto. Jibu hilo
lilichaguliwa na wanafunzi ambao walikuwa na ufahamu juu ya
ukiukwaji wa haki za watoto, walijua kwamba dhana hii
inarejelea ukiukwaji au kutozingatiwa kwa haki na uhuru ambao
ni stahiki ya watoto. Ukiukwaji wa haki za watoto unaweza kuwa
wa aina nyingi kama vile, ubaguzi, mateso, mauaji ya kiholela,
udhibiti, kazi za kulazimishwa, na kunyimwa mabhitaji ya kimsingi
kama vile chakula, elimu na huduma za afya. Kwa taarifa hizo
wanafunzi walikuwa wanafahamu kuwa kumuadhibu mtoto asiye
na hatia ni kitendo cha kumfanya mtoto ateseke au kuwajibika
kwa kosa ambalo hakulifanya na kwa kufanya hivyo haki ya
mtoto inadhulumiwa. Pia walijua umuhimu wa kusimamia njia
bora na za ufanisi za kushughulikia au kurekebisha tabia
isiyofaa ya mtoto kwa kuweka hatua za kinidhamu ambazo
hazina madhara kwa mtoto kimwili na kisaikolojia. Hatua kama
hizo ni pamoja na kuelewa chanzo cha tabia na kufuatilia
mabadiliko yake. Pia walijua kuwa kuadhibu mtoto kwa kosa
ambalo hakulifanya kunamuumiza mtoto asiye na hatia na
kumfanya awe na wasiwasi na mfadhaiko na hivyo kunaweza
kusababisha tabia isiyofaa katika siku zijazo.

Kwa upande mwingine, baadhi ya wanafunzi waliochagua
kipotoshi A, Kuwajibika kwa mzazi na mwalimu hawakujua kuwa
mtoto asiye na hatia hastahili adhabu. Walishindwa kutambua
kwamba adhabu inapaswa kutolewa kwa mwanafunzi asiye na
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nidhamu na mwenye tabia mbaya kwa madhumuni ya
kurekebisha tabia zake na si kwa mtoto asiye na hatia. Aidha, ni
wajibu wa kila mwanajamii wakiwemo walimu, wazazi na hata
serikali kuwalinda watoto dhidi ya vitendo vyovyote
vinavyohatarisha ustawi wao.

Vilevile, wanafunzi waliochagua kipotoshi B, Kulinda haki ya
mtoto walishindwa kutofautisha hatua za ukiukwaji na ulinzi wa
haki za mtoto. Wanafunzi kama hao walipaswa kuelewa
kwamba kulinda haki za mtoto kunahusisha utekelezaji wa
hatua na miundo ya kuzuia na kukabiliana na unyanyasaji,
kutelekezwa, unyonyaji na ukatili unaoathiri mtoto. Kwa mantiki
hiyo, wanafunzi walitarajiwa kutambua kuwa adhabu kwa mtoto
asiye na hatia inaleta madhara zaidi kwa mtoto na kukiuka haki
zake kuliko kumlinda.

Wanafunzi waliochagua kipotoshi D, Kulinda makosa ya mtoto,
pia hawakuwa sahihi kwa sababu kulinda makosa ya mtoto
kunahusisha kuficha makosa ya mtoto ili yasifichuliwe au
kuchukuliwa kuwa hayafai na watu wengine. Katika mtazamo
huu, kulinda makosa ya mtoto kuna uwezekano wa kutetea na
kumtia moyo mtoto kuendelea kufanya makosa yale yale, na
hivyo, kumnyima mtoto nafasi ya kujifunza kutokana na makosa
baada ya kuchukuliwa kwa makini hatua za kurekebisha tabia.
Kwa kweli, kuruhusu watoto kujifunza kutokana na makosa yao
husaidia katika kujenga ustahimilivu, kuongeza kujiamini na
kuwaruhusu kukuza ujuzi muhimu wa kijamii na kihisia. Kwa
kuzingatia maelezo haya, kulinda makosa ya mtoto hakuwezi
kuoneshwa kwa kitendo cha kumwadhibu mtoto asiye na hatia.
Badala yake, vitendo vyote viwili kwa njia moja au nyingine
huathiri ustawi wa mtoto.



(iv) Unawajibika kufanya nini unapomwona mtu amedondosha
fedha bila kujua?
A Kuokota fedha na kuzificha

Kuokota fedha na kukimbia nazo

Kuokota fedha na kumrudishia

Kuokota fedha na kuzitumia haraka

o0 w

Swali hili lilitoka katika umahiri mahususi wa Kuaminiwa katika
Jamii. Lilipima uelewa wa wanafunzi kuhusu dhana ya uadilifu
wa maisha ya mwanafunzi. Wanafunzi waliochagua jibu sahihi
C, Kuokota fedha na kumrudishia, walijua kwamba uadilifu ni
sifa ya kuwa mwaminifu, mkweli, na kuwa na kanuni thabiti za
maadili ikiwa ni pamoja na kufanya jambo linalofaa, hata wakati
hakuna mtu anayetazama. Inajumuisha uaminifu, uthabiti,
uwajibikaji, na ujasiri katika kushikilia maadili.

Pia, walijua kwamba uaminifu hukua kwa kusema ukweli, kuwa
mtiifu, kutimiza ahadi, kufichua maovu na kutunza mali ambayo
mtu amepewa. Ujuzi huo wa kutosha uliwawezesha wanafunzi
kubaini kuwa mtu mwaminifu ni mkweli, anaaminika, anafanya
mambo yanayostahili na ni mtu mwenye tabia njema. Kwa hiyo,
akiona fedha zimedondoshwa kwa bahati mbaya atazichukua
na kuzirudisha kwa mmiliki.

Kwa upande mwingine, wanafunzi wengine ambao hawakuwa
na ujuzi wa kujenga tabia ya uaminifu walichagua majibu
yasiyo sahihi A, Kuokota fedha na kuzificha, B, Kuokota fedha
na kukimbia nazo D, Kuokota fedha na kuzitumia haraka.
Wanafunzi hawa walishindwa kuelewa kwamba vichaguzi hivi
vyote vilihusisha vitendo vinavyoonesha tabia ya kutokuwa na
uaminifu. Kwa mfano, vitendo vya kuficha, kutumia na kukimbia
na pesa huashiria nia ya kuchukua au kutumia kitu ambacho
sio halali kwako, kwa hivyo ni tabia ya kutokuwa mwaminifu.
Zaidi ya hayo, hawakujua kwamba mtu asiye mwaminifu, si
mkweli, si mwenye kutegemewa, huficha vitu na nyakati fulani
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hufanya maovu, huwaibia wengine, huwadanganya wengine na
huwa hatimizi ahadi.

(v) Kitendo cha kumlazimisha mtoto kufanya kazi ngumu za
mikono huonesha:
A ukiukwaji wa haki za mtoto.
B wajibu wa mtoto.
C ukomavu wa mtoto.
D nguvu alizonazo mtoto.

Swali hili lilitungwa kutoka katika umahiri mahususi wa
Kusimamia haki za watu wengine na lilipima uelewa wa
wanafunzi juu ya vitendo vinavyokiuka haki za watoto.
Wanafunzi waliochagua jibu sahihi A, ukiukwaji wa haki za
mtoto, walielewa kuwa utumikishwaji wa watoto ni kitendo cha
kuwalazimisha kufanya kazi katika mazingira hatarishi, na
kuwanyima haki zao za msingi. Ukiukwaji wa haki za watoto
unamaanisha kunyimwa haki za kufurahia utoto kinyume cha
sheria. Pia, wanafunzi waliochagua jibu hili walikuwa na
ufahamu kwamba kazi ngumu ya mikono ni kazi ya kimwili ya
binadamu ambayo inahusisha matumizi ya nguvu zaidi za mwili
na misuli ili kuikamilisha. Ukweli huo ni kwamba kumfanyisha
mtoto kazi ngumu ya mikono si tu kwamba ni hatari kiakili,
kKimwili, kijamii na kimaadili bali pia humnyima mtoto fursa ya
kuhudhuria shule na mbaya zaidi, kunamnyima utoto wake,
uwezo wake, heshima na inadhuru ukuaji wao wa kimwili na
Kiakili.

Kwa upande mwingine, baadhi ya wanafunzi walichagua
Kipotoshi B, wajibu wa mtoto. Wanafunzi hao walishindwa
kutofautisha kati ya wajibu na haki za watoto. Hawakuelewa
vizuri kwamba kumlazimisha mtoto kufanya kazi ngumu ya
mikono si wajibu wa mtoto bali ni kinyume cha haki zake kwa
sababu mtoto hajakomaa kiasi cha kufanya kazi nzito. Katika
suala hili, wanafunzi walipaswa kujua kwamba mtoto kama
mwanajamii ana majukumu fulani ya kutekeleza kulingana na
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umri wake, kwa mfano, kufanya kazi kwa bidii, kusaidia wazazi
katika baadhi ya kazi za nyumbani, kushiriki katika shughuli za
maendeleo ya jamii na kulinda mazingira. Majukumu hayo
humwandaa mtoto kuwa mwanajamii mwenye tija na
anayewajibika kinyume na kumfanyisha kazi ya kulazimishwa
ambayo inamweka mtoto katika unyonyaji, udhalilishaji na
majanga ya Kiafya.

Katika hali hiyo hiyo, baadhi ya wanafunzi walichagua kipotoshi
C, Ukomavu wa mtoto. Hawa walishindwa kuelewa kwamba
ukomavu wa mtoto ni uwezo wake kuitikia mazingira na kwa
namna ifaayo. Kimsingi ni mchakato unaojidhibiti ambao kwa
upande wake hurahisisha ukuaji katika akili ya kawaida na
uwajibikaji wa mtoto. Ukomavu wa mtoto umeainishwa katika
maeneo ya ukomavu wa kimwili, kihisia, kijamii, kiakili na
kimaadili. Kwa hali hiyo, kitendo cha kumlazimisha mtoto
kufanya kazi ngumu za mikono, hakiwezi kuwa dalili ya
ukomavu wa mtoto kwa sababu watoto hukomaa kwa kasi yao
wenyewe katika kila eneo la ukuaji na ukomavu. Pia, mtoto
anaweza kukomaa katika eneo moja na wakati huo huo akawa
hajakomaa katika eneo lingine. Kwa mfano, mtoto anaweza
kukomaa kimwili lakini wakati huohuo hajakomaa kiakili.

Wanafunzi waliochagua kipotoshi D, nguvu alizonazo mtoto
hawakuelewa kuwa mtoto anaweza kuwa na nguvu kimwili
lakini haitoshi kusimamia kazi ngumu za mikono ambazo mara
nyingi zinahitaji utimamu wa mwili na akili. Pia, walipaswa
kutambua kwamba mtoto hufanya kazi ngumu za mikono
kinyume na matakwa yake, kwa hiyo, hakuna njia ambayo
hatua hii inaweza kutumika kuonesha uwezo wa mtoto badala
ya kuashiria ukiukwaji wa haki za mtoto.

2.2 Swalila 2: Kuheshimu Jamii

Swali hili lilitungwa kutoka katika umahiri mkuu wa Kuheshimu
Jamii na katika umahiri mahususi wa Kuipenda Tanzania kwa
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kuenzi tunu za nchi na asili yake. Swali lilipima uelewa wa
mitaa. Swali liliwataka wanafunzi kuoanisha majukumu vya
viongozi wa mtaa/kijiji katika fungu A na viongozi husika kutoka
katika fungu B na kisha kuandika herufi ya jibu sahihi kwenye
mabano kwa kila kipengele.

Ufaulu wa wanafunzi katika swali hili ulikuwa wa kiwango hafifu
kwa kuwa wanafunzi 313,816 (20.31%) pekee ndio waliofaulu.
Wanafunzi 1,231,361 (79.69%) walipata ufaulu wa alama 0 hadi
2, 215,909 (13.97%) walipata alama 4, 64,166 (4.15%) walipata
alama 6 na 33,741 (2.19%) walipata alama 8. Chati Na. 2
inaonesha ufaulu wa wanafunzi katika swali la 2.
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Chati Na. 2: Uraulu wa Wanafunzi Katika Swali la 2

Jibu vipengele (i) — (iv) kwa kuoanisha majukumu ya viongozi wa
Mtaa/Kijiji katika Fungu A na viongozi husika kutoka katika
Fungu B kwa kuandika herufi ya jibu sahihi kwenye mabano.
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Fungu A Herufi Fungu B

(i) Husimamia shughuli zote A. Wenyeviti wa Kamati
kwenye Mtaa/Kijiji. ( ) mbalimbali za
Mtaa/Kijiji.
(i) Huongoza vikao vya
Mtaa/Kijiji. ( ) | B. Mwenyekiti wa
Mtaa/Kijiji.
(iii) Huunda Baraza la Mtaa/Kijiji.
( ) C. Afisa Mtendaji wa
Mtaa/Kijiji.
(iv) Huteua Afisa Mtendaji wa | ( )
Mtaa au Kijiji. D. Kamati ya Ulinzi na
Usalama.
E. Mkurugenzi wa
Halmashauri.

F. Diwani wa Kata.

Ufuatao ni uchambuzi wa majibu ya wanafunzi kwa kila kipengele
katika swali la 2.

Kipengele cha (i) kilimtaka mwanafunzi kuoanisha cheo cha
kiongozi wa Mtaa/Kijiji anayehusika na kusimamia shughuli zote
kwenye Mtaa/Kijiji. Wanafunzi wenye maarifa ya kutosha
walichagua C Afisa Mtendaji wa Mtaa/kijiji. Wanafunzi hawa
walifahamu vyema kuwa nafasi ya Afisa huyo inatangazwa na
Sekretarieti ya Ajira katika Utumishi wa Umma, ambacho ni
chombo kilichoundwa na Sheria ya Utumishi namba 8 ya mwaka
2002 na kufanyiwa marekebisho katika Sheria ya 2007 namba
18 kifungu cha 29 (1). Pia, Afisa Mtendaji wa mtaa/kijiji
anawajibika kutunza kumbukumbu, utekelezaji wa sera na
ushirikishwaji wa jamii.

Vilevile, wanafunzi waliochagua kipotoshi A, Wenyeviti wa kamati
mbalimbali za Mitaa/Vijiji hawakuwa sahihi kwa sababu

kwa maendeleo ya jamii, utawala wa mitaa, kuhusika kusimamia
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utoaji wa huduma za msingi za kijamii na zinahusika katika
utatuzi wa migogoro katika serikali ya Kijiji/mtaa.

Kwa upande mwingine, baadhi ya wanafunzi waliolinganisha na
kipotoshi B, Mwenyekiti wa Mtaa/Kijiji, hawakufahamu kuwa ana
wajibu wa kuwakilisha Mtaa/Kijiji katika mikutano ya Maendeleo
ya Kata (WDC). Pia, anaitisha na kuongoza mikutano ya
halmashauri ya Kijiji na mikutano ya jumla ya kijiji/mtaa.

Zaidi ya hayo, wanafunzi wengine walichagua Kipotoshi D,
Kamati ya Ulinzi na Usalama. Wanafunzi hao walishindwa
kuelewa kuwa jukumu la kamati hii si kusimamia shughuli za
Mtaa/Kijiji bali mara nyingi inahusika katika kudumisha ulinzi na
usalama wa eneo hilo na kushirikiana na vyombo vya sheria ili
kuhakikisha usalama wa jamii.

Aidha, baadhi ya wanafunzi walichagua kipotoshi E, Mkurugenzi
wa Halmashauri. Wanafunzi hawa hawakuelewa kuwa
Mkurugenzi ndiye Afisa Mtendaji Mkuu wa Halmashauri.
Anahakikisha kuwa kazi na majukumu yote katika Halmashauri
yanatekelezwa kwa mujibu wa sheria na maelekezo na mipango
ya Baraza la madiwani, anapokea na Kkusikiliza matatizo,
changamoto na malalamiko kutoka kwa wananchi katika
halmashauri husika. Hivyo, si kweli kwamba mkurugenzi wa
halmashauri anawajibika kusimamia shughuli zote katika ngazi
ya mtaa/kijiji.

Mwisho, baadhi ya wanafunzi walichagua kipotoshi F, Diwani wa
Kata, hawakugundua ukweli kwamba diwani ni kiongozi wa
kisiasa ambaye anachaguliwa na wananchi katika kata husika,
na anawawakilisha wananchi kwenye vikao vya Halmashauri ya
Wilaya. Diwani anaongoza vikao vya Kamati ya Maendeleo ya
Kata. Diwani wa kata ni kama daraja linalounganisha watu ndani
ya kata na Halmashauri ya Wilaya.
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Katika kipengele (ii), wanafunzi walitakiwa kubainisha kiongozi
anayeongoza vikao vya mtaa/kijiji kutoka kwenye Fungu B.
Wanafunzi wenye ufahamu wa kutosha wa majukumu ya
viongozi katika muundo wa serikali ya mtaa/kijiji walibaini jibu
sahihi B, Mwenyekiti wa Mtaa/Kijiji. Wanafunzi hao walifahamu
vyema kwamba Mwenyekiti wa mtaa/kijiji huchaguliwa na wakazi
wa mtaa/kijiji kupitia taratibu rasmi za uchaguzi chini ya Sheria
ya Uchaguzi wa Serikali za mitaa. Mwenyekiti wa Serikali ya
Mtaa/Kijiji anasimamia miradi yote ya maendeleo inayotekelezwa
katika eneo lake la mamlaka. Aidha, mwenyekiti husimamia
shughuli za amani na usalama za wananchi na mali zao katika
kKijiji/mtaa. Vilevile, husimamia usafi wa mtaa/kijiji na
kuwawakilisha wananchi kwenye Kamati ya Maendeleo ya Kata.

Hata hivyo, baadhi ya wanafunzi walichagua kipotoshi A,
Wenyeviti wa kamati mbalimbali za mtaa/kijiji. Hawakuzingatia
ukweli kwamba, wenyeviti wanaratibu na kusimamia shughuli za
kila siku za kamati wanazoziongoza. Kwa mtazamo huu,
kuongoza mkutano wa mtaa/kijiji badala yake mamlaka hayo
yanakabidhiwa kwa Mwenyekiti wa Mtaa/Kijiji.

Halikadhalika, baadhi ya wanafunzi walichagua kipotoshi C, Afisa
Mtendaji wa Mtaa/Kijiji. Hawa hawakujua kuwa mgawanyo wa
madaraka na mamlaka katika muundo wa Serikali ya mtaa/Kijiji
inamtambua Afisa Mtendaji wa Mtaa/Kijiji kama Katibu wa
Mkutano Mkuu wa mtaa/kijiji na mikutano ya halmashauri.
Walitakiwa kutambua kwamba aliyepewa mamlaka ya kuongoza
mkutano wa Mtaa/Kijiji ni Mwenyekiti wa mtaa/kijiji.

Zaidi ya hayo, wanafunzi wengine walichagua Kipotoshi D,
Kamati ya Ulinzi na Usalama. Hawakujua kwamba kamati za
ulinzi na usalama hazina mamlaka ya kuongoza mkutano wa
mtaa/kijiji badala yake jukumu lake kuu ni kudumisha amani na
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wananchi wote wa mtaa/kijiji hicho.

Aidha, waliochagua kipotoshi E, Mkurugenzi wa Halmashauri
hawakuelewa na elimu ya muundo wa serikali ya mtaa/kijiji.
Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya anapatikana katika ngazi ya
Wilaya ya muundo wa serikali ya mitaa na si katika ngazi ya
kijiji/mtaa. Yeye ndiye mtendaji mkuu wa halmashauri ya Wilaya
na anasimamia utendaji wa halmashauri, anasimamia utekelezaji
wa miradi ya maendeleo ya halmashauri na ana jukumu la
kusimamia rasilimali fedha za halmashauri.

Mwisho, wanafunzi waliochagua kipotoshi F, Diwani wa Kata
hawakuwa sahihi kwa kuwa Diwani huyo anaweza kualikwa
kuhudhuria mkutano wa mtaa/kijiji lakini Sheria ya mamlaka za
Serikali za Mitaa ya mwaka 1982 inayoanzisha serikali za mitaa
haitoi mamlaka kwa diwani huyo kuwa mwenyekiti wa mikutano
ya mtaalkijiji badala yake imeweka mamlaka hayo kwa
Diwani wa Kata anawajibika kupeleka mbele ya Baraza madai ya
wananchi wake katika Kata, husimamia miradi ya maendeleo ya
kata na hufanya maamuzi kwa niaba ya wananchi wake katika
halmashauri.

Kipengele cha (iii) kiliwataka wanafunzi kubaini wajumbe
wanaounda Baraza la mtaa/kijiji kutoka kwenye Fungu B.
Wanafunzi wenye uelewa juu ya muundo wa serikali ya mtaa/kijiji
walibaini jibu sahihi A, Wenyeviti wa Kamati mbalimbali za
Mitaa/Vijiji. Hawa walikuwa wanafahamu kuwa Wenyeviti wa
kamati za Mtaa/Vijiji ni wajumbe wa halmashauri ya mtaa/Kijiji
ambao wanasimamia kamati mbalimbali za halmashauri ya
mtaa/kijiji. Kazi yao kuu ni kusimamia na kuratibu shughuli za kila
siku za kamati zao na wanachaguliwa miongoni mwa wajumbe
wa baraza.
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Hata hivyo, kwa kutojua baadhi ya wanafunzi walichagua
kipotoshi B, Mwenyekiti wa Mtaa/Kijiji. Hawakujua kuwa
Mwenyekiti wa mtaa/kijiji anawajibika kuandaa daftari la wakazi
na kutunza taarifa nyingine zinazohusiana na maendeleo ya
kijiji/mtaa. Pia, anaongoza vyombo viwili vikubwa vya maamuzi
vya mtaa/kijiji ambavyo ni Mkutano wa mtaa/kijiji na Halmashauri
ya mtaa/kijiji. Aidha, anawajibika kutatua migogoro midogo
midogo inayotokea kwenye ngazi ya Kijiji/mtaa, na kusimamia
masuala ya afya katika eneo la mamlaka yake pamoja na
utekelezaji wa kampeni za afya dhidi ya magonjwa vya
kuambukiza ikiwemo UKIMWI/VVVU.

Vilevile, baadhi ya wanafunzi walichagua kipotoshi C, Afisa
Mtendaji wa Mtaa/Kijjiji. Wanafunzi hao hawakufahamu kuwa
Afisa Mtendaji wa mtaa/kijiji ndiye katibu wa Baraza la Mtaa/Kijiji
na ni Afisa mwenye dhamana ya kusimamia kila shughuli za
mtaa/kijiji ikiwa ni pamoja na kutekeleza sera na maamuzi
yanayotolewa na ngazi za juu za serikali za mitaa na kutunza
kumbukumbu zinazohusiana na Kijiji au mtaa, ikiwa ni pamoja na
takwimu za idadi ya watu, matumizi ya ardhi na shughuli za
kifedha zinazohusiana na serikali za mitaa.

Vilevile, wanafunzi waliochagua kipotoshi D, Kamati ya Ulinzi na
Usalama walishindwa kuelewa kuwa kamati ya ulinzi na usalama
inaundwa na Baraza la mtaalkijiji na ni chombo cha utendaji
ambacho kinafanya kazi kupitia kamati mbalimbali mojawapo
ikiwa ni kamati ya ulinzi na usalama. Pia, kamati inaratibu
shughuli za kukabiliana na dharura ndani ya Kkijiji/mtaa na wakati
fulani, zinaweza kushiriki katika shughuli za polisi jamii. Kwa
hiyo, chaguo hili halikuweza kuendana na usahihi wa hitaji la
swali hili.

Vilevile, wanafunzi wengine waliochagua kipotoshi E, Mkurugenzi
wa halmashauri. Wanafunzi hao walishindwa kutofautisha
viongozi katika muundo wa serikali ya mtaa/kijiji na ule wa
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halmashauri ya wilaya. Walishindwa kutambua kuwa mkurugenzi
wa halmashauri hufanya ufuatiliaji na kutathmini matokeo ya
miradi na programu za halmashauri.

Aidha, wanafunzi wengine waliochagua kipotoshi F, Diwani wa
Kata, hawakuelewa kwamba, Diwani wa kata ni mwakilishi wa
wananchi katika mikutano yote ya kata katika wilaya hiyo, ni
mwenyeKiti wa mikutano mbalimbali inayofanyika katika kata na
hushirikiana na maafisa watendaji katika Kata kuendesha miradi
na shughuli mbalimbali. Kwa hiyo, siyo kweli kwamba, diwani ni
miongoni mwa wajumbe wanaounda halmashauri ya mtaa au
Kijiji ingawa ni mjumbe wa Baraza kamili la wilaya/manispaa
husika.

Kipengele cha (iv) kiliwataka wanafunzi kutambua afisa ambaye
huteua afisa mtendaji wa mtaa au kijiji kutoka katika Fungu B.
Wanafunzi wenye maarifa ya kutosha kuhusu majukumu ya
watumishi ndani ya halmashauri walichagua jibu sahihi E,
Mkurugenzi wa Wilaya. Hawa walifahamu kuwa Mkurugenzi wa
Wilaya hupata kibali cha kupata/kuajili watumishi wa aina hiyo
ya maafisa watendaji. Vilevile, walijua kuwa Mkurugenzi wa
halmashauri ni msimamizi wa watumishi wa umma wa
halmashauri, hukuza uchumi kwa Kkushirikiana na wadau
mbalimbali na huhakikisha uwepo wa uwajibikaji na utawala bora
katika halmashauri.

Zaidi ya hayo, wanafunzi waliochagua kipotoshi A, Wenyeviti wa
mtaa/kijiji mbalimbali, hawakutambua kuwa wenyeviti wa kamati
za mitaalvijiji wanashirikiana bega kwa bega na viongozi
wengine wa Serikali ya mtaa/kijiji ili kuhakikisha uratibu na
utekelezaji wa miradi ya maendeleo ya jamii, upatikanaji wa
huduma za kijamii kama maji, elimu, huduma za afya na
miundombinu mingine.
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Hali kadhalika, wanafunzi wengine ambao hawakuwa na
Kipotoshi B, Mwenyekiti wa Mtaa/Kijiji. Walishindwa kuelewa
kuwa Mwenyekiti wa mtaa/kijiji ni kiongozi wa Kkisiasa na
hajapewa mamlaka ya kuajiri watumishi wa umma. Pia,
hawakufahamu kuwa Afisa Mtendaji wa mtaa/kijiji ni mtumishi wa
umma anayeshirikiana na Mwenyekiti katika kutekeleza
majukumu yake hususan ya maendeleo ya kiuchumi na kijamii.

Zaidi ya hayo, baadhi ya wanafunzi walichagua kipotoshi C, Afisa
Mtendaji wa mtaal/kijiji. Huyu ana wajibu wa Kkusimamia
utekelezaji wa sheria za serikali ya mtaa/kijiji, kushirikiana na
mwenyekiti wa Mtaa/Kijiji kuleta maendeleo ya wananchi na
kukusanya mapato ya serikali ya mtaa/kijiji. Ni kweli Afisa
Mtendaji wa mtaa/kijiji ni mwajiriwa anayeweza kuhamishwa
kutoka eneo moja kwenda jingine.

Aidha, wanafunzi wengine waliochagua kipotoshi D, Kamati ya
Ulinzi na Usalama hawakufahamu kuwa kamati ina jukumu la
kusimamia hali ya amani na usalama na kuhakikisha kuwa kuna
mfumo mzuri wa kutoa taarifa za uhalifu wa aina mbalimbali
katika eneo husika. Aidha, kamati hii inahusika katika kudumisha
usalama wa ndani, kuratibu shughuli za kukabiliana na dharura
ndani ya mtaalkijiji, kushirikiana na vyombo vya Kkisheria ili
kuhakikisha usalama na amani katika jamii, na katika baadhi ya
matukio hushiriki katika shughuli za polisi jamii.

Wanafunzi wengine waliochagua kipotoshi F, Diwani wa Kata.
walishindwa kutambua kuwa diwani anayo haki ya kutekeleza
majukumu yake kama vile kuwawakilisha wananchi katika kikao
kamili cha baraza la madiwani, kufuatilia utekelezaji wa miradi,
na mipango mbalimbali ya maendeleo katika kata, ufuatiliaji wa
matumizi ya rasilimali katika Kata, na kuelimisha wananchi
mambo mbalimbali yanayohusu maendeleo ya kiuchumi na
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2.3

kijamii. Mwisho husaidia kutatua migogoro katika kata na kutoa
mrejesho kwa wananchi juu ya hatua zilizochukuliwa.

Swali la 3: Kuithamini Jamii

Swali hili lilitungwa kutoka katika umahiri mkuu wa Kuithamini
Jamii. Katika swali hili wanafunzi walitakiwa kuchagua jibu sahihi
lillopo katika mabano na kuliandika kwenye nafasi iliyoachwa
wazi. Ufaulu katika swali hili ulikuwa wa kiwango kizuri, kwani
wanafunzi 1,071,513 (69.35%) waliofanya swali hili walifaulu kwa
kupata alama 4 hadi 8. Uchambuzi zaidi wa takwimu unaonesha
kuwa wanafunzi 279,294 (18.08%) walipata alama 4, wanafunzi
383,999 (24.85%) walipata alama 6 na wanafunzi 408,220
(26.42%) walipata alama 8. Uchambuzi wa takwimu unaonesha
kuwa wanafunzi 473,636 (30.65%) walikuwa na ufaulu hafifu wa
alama 0 hadi 2. Chati Na. 3 inaonesha ufaulu wa wanafunzi
katika swali la 3.
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Ufuatao ni uchambuzi wa majibu ya wanafunzi kwa Kkila
kipengele katika swali la 3.

(a) Kufanya usafi wa mazingira ya shule ni jukumu la

(viongozi wa shule, wanafunzi wote, kiranja wa shule)

Kipengele hiki kilitoka katika umahiri mahususi wa Kutunza
mazingira. Swali hili lillenga kupima uelewa wa wanafunzi
kuhusu jukumu lao katika shughuli za uhifadhi wa mazingira.
Jibu sahihi lilikuwa ni wanafunzi wote. Jibu hili lilibainishwa na
wanafunzi ambao walifahamu umuhimu wa kila mwanafunzi
kushiriki katika kutunza mazingira ya shule. Walikuwa na
ufahamu kuwa mazingira ya shule yanajumuisha
mchanganyiko wa vifaa vyote vinavyopatikana shuleni ikiwa ni
pamoja na majengo, bustani za maua, miti, viwanja vya
michezo, vyanzo vya maji. Vilevile, walijua kuwa mazingira
nadhifu huwavutia wanafunzi kupenda shule ambayo nayo
hurahisisha mchakato mzuri wa ufundishaji na ujifunzaji. Kwa
umuhimu huo, kila mwanafunzi anawajibika kuhifadhi mazingira
ya shule kwa kuepuka utupaji taka usiofaa.

Kinyume chake, baadhi ya wanafunzi walichagua majibu yasiyo
sahihi walitaja viongozi wa shule. Hawakujua kwamba hawa ni
watu wenye nafasi za juu za utawala ndani ya shule, kama vile
Mwalimu Mkuu, Mwalimu Mkuu Msaidizi na wafanyakazi
wengine wakuu. Viongozi wa shule wanawajibika kwa
usimamizi wa shule kwa ujumla na wao huweka maono na
mwelekeo wa shule, hufanya maamuzi muhimu ya sera,
husimamia programu za kitaaluma na za ziada, na kuhakikisha
mazingira mazuri ya kujifunzia.

Zaidi ya hayo, wanafunzi wengine waliochagua kipotoshi cha
kiranja wa shule hawakuwa na ufahamu wa majukumu ya
viranja shuleni. Walitakiwa kuelewa kwamba viranja wa shule ni
wanafunzi walioteuliwa/kuchaguliwa kusaidia katika utawala na
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nidhamu ya shule. Kawaida huchaguliwa kulingana na sifa zao
za uongozi, uwajibikaji na tabia nzuri. Viranja wa shule husaidia
kudumisha nidhamu, kuhakikisha kuwa sheria za shule
zinafuatwa, na kusaidia kupanga matukio ya shule. Wanaweza
pia kutumika kama kiunganishi kati ya wanafunzi na walimu na
husaidia kushughulikia masuala ndani ya jumuiya ya shule.

(b) Moja kati ya rasilimali inayochangia kunyesha kwa mvua
ni

(ardhi, majengo, msitu)

Kipengele hiki kilitoka katika umahiri mahususi wa Kutunza
Mazingira. Wanafunzi walitakiwa kutathmini nafasi ya
misitu/miti katika kuhifadhi mazingira. Jibu sahihi lilikuwa msitu.
Wanafunzi waliochagua jibu sahihi walikuwa na uelewa wa
kutosha juu ya uhifadhi wa mazingira. Walijua kwamba uhifadhi
wa mazingira ni utaratibu wa kutunza ulimwengu na vilivyomo
kwa uasili wake ili kuuzuia usiporomoke/usidunishwe.
Walifahamu mchango wa rasilimali ya misitu katika usimamizi
wa mzunguko wa maiji, uhifadhi wa viumbe hai, udhibiti wa hali
ya hewa, uzalishaji wa oksijeni, faida za kiuchumi, thamani ya
kitamaduni na burudani, rasilimali za dawa, rutuba ya udongo,
uzuiaji wa majanga ya asili, na utulivu wa hali ya hewa duniani.

Kinyume chake, wanafunzi, ambao walishindwa kuelewa dhana
ya uhifadhi wa mazingira, walichagua ardhi. Hawa hawakujua
kwamba inahusu sehemu ngumu ya uso wa dunia ambao
haujafunikwa kabisa na maji. Inajumuisha kila kitu kilicho juu au
kinachounganishwa na ardhi kama vile majengo, miti na
maliasili. Ardhi ni rasilimali muhimu yenye umuhimu wa
kKiuchumi, kijamii na kimazingira. Wanafunzi hao walishindwa
kuelewa kwamba ardhi si sehemu moja kwa moja katika
mchakato wa kutengeneza mvua ingawa kwa njia moja au
nyingine ardhi tupu inaweza kusababisha uvukizi usio na
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uwiano unaosababishwa na joto jingi na kwa upande mwingine
huweza kuzuia uundaji wa mvua.

Vilevile, wanafunzi waliochagua majengo, hawa hawakujua
kuwa linarejelea muundo wenye paa na kuta ambazo kwa
kawaida hujengwa kwa ajili ya watu kuishi, kufanya kazi au
kushiriki katika shughuli mbalimbali. Majengo hutumka kwa
madhumuni kadhaa na huchangia maendeleo ya jumla ya
jamii. Majengo hutoa makazi, maeneo ya kazi nafasi za jamii
kujiburudisha, na thamani ya usanifu na kitamaduni. Kwa hiyo,
hayachangii kuleta mvua.

(c) Kiongozi wa wanafunzi mwenye jukumu la jumla la
kusimamia usafi wa shule ni?

(kiranja mkuu, kiranja wa darasa, kiranja wa michezo)

Kipengele hiki kilitungwa kutoka katika umahiri mahususi wa
Kutunza mazingira Kiliwataka wanafunzi kutambua cheo cha
mtu mwenye jukumu la kusimamia usafi shuleni. Wanafunzi
waliochagua jibu sahihi kiranja mkuu, walifahamu vyema kuwa
ndiye kiongozi mkuu katika uongozi wa serikali ya wanafunzi
shuleni. Kiranja mkuu ndiye msimamizi wa jumla wa viranja
wengine. Kwa hiyo, Kiranja Mkuu wa shule ni mwakilishi wa
wanafunzi kwenye utawala wa shule, husaidia katika nidhamu
na ufuataji wa taratibu, hupanga na kuongoza matukio,
huhimiza ubora wa kitaaluma, husaidia katika kutatua migogoro
na kuimarisha ubora wa shule, na husimamia majukumu ya
viranja wote katika kutekeleza majukumu yao. Kiranja mkuu wa
shule, anachukua uwajibikaji wa jumla katika kusimamia usafi ili
kuweka mazingira ya shule katika hali ya usafi na ya kuvutia
kila wakati. Katika kufanya hivyo, anashirikiana na kiranja wa
mazingira na walimu kuhakikisha kuwa zana za usafi
zinapatikana na mipango ya kuhifadhi mazingira ya shule
inafanyika kwa ufanisi.
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Kwa upande mwingine, wanafunzi ambao hawakuwa na
ufahamu wa kutosha wa majukumu ya usimamizi walichagua
kiranja wa darasa. Hawa hawakuweza kubaini kuwa kiranja wa
darasa ni mwanafunzi aliyechaguliwa kuwakilisha darasa. Ana
jukumu la kudumisha utaratibu na nidhamu ndani ya darasa.
Kiranja wa darasa, mara nyingi, huwasaidia walimu katika kazi
mbalimbali; husaidia kudumisha hali ya utulivu darasani na
hutumika kama mfano ya kuigwa kwa wanafunzi wenzake.
Anaweza pia kupokea au kutoa taarifa muhimu kuhusu walimu
na wanafunzi. Wanafunzi waliochagua jibu hili hawakujua
ukweli kwamba mgawanyo wa majukumu katika muundo wa
uongozi wa wanafunzi umempa mamlaka ya kiranja wa darasa
kufanya kazi za ndani ya darasa.

Vilevile, wanafunzi waliochagua kiranja wa michezo hawakujua
kuwa yeye ni msimamizi wa michezo anateuliwa kusimamia
michezo na mazoezi ya kimwili shuleni na ndiye anayesimamia
shughuli zote zinazohusiana na michezo shuleni. Kiongozi wa
michezo kwa kawaida huwa na jukumu la kupanga na kuratibu
matukio ya michezo, kuhimiza ushiriki katika mazoezi ya kimwili
na kuhimiza maisha yenye afya na uchangamfu miongoni mwa
wanafunzi. Anaweza kufanya kazi kwa karibu na walimu na
makocha ili kuhakikisha kunakuwa na utendakazi mzuri wa
programu za michezo. Kwa maelezo hayo, ni ukweli kwamba
majukumu ya kiranja wa michezo yanahusu masuala
yanayohusiana na michezo pekee. Hivyo, yeye hachukui
jukumu la jumla la usafi wa shule kinyume na kiranja mkuu.

(d) Unapofanya kosa unaweza kusahihishwa na

(Wazazi tu, mtu yeyote, walimu tu)

Swali hili lilitungwa kutoka katika umahiri mahususi wa Kujijali
na kuwajali wengine. Liliwataka wanafunzi kutambua mtu
anayewajibika kurekebisha makosa yanapofanywa na watu
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wengine. Wanafunzi waliokuwa na  maarifa ya kutosha
walichagua jibu sahihi mtu yeyote. Hawa walijua kwamba
kuwajali wengine sio tu kunasaidia na kutanguliza mahitaji ya
wengine kabla ya masilahi yetu ya kibinafsi, lakini pia ni uwezo
wa kusikia, kuelewa na kutambua mahitaji na hisia za wengine.
Ustadi huu ni wa manufaa kwa vile unasisitiza watu kuwa na
hisia ya kuwa na wajibu wa kimaadili, kufanya jitihada za
uaminifu, kuingilia kati makosa ya wengine ili wawe salama.
Hoja hii inadai kuwa kila mwanajamii anawajibika kimaadili
kuwarekebisha wengine pale wanapofanya makosa |li
warekebike kabla ya kufanya mambo ya kutisha. Kielelezo

Na.1.1 ni sampuli ya majibu sahihi ya mwanafunzi kwa swali la
3.

3. Jibu vipengele (a) - (d) kwa kuchagua jibu sahihi katika mabano na kuliandika
katika schemu iliyoachwa wazi,

() Kufanya usafi wa mazingim ya shule m jukumu la
LWasAPun toke . (viongozi wa shule, wanafunzi wote, kiranja
wa shule)

(b) Moja kati ya rasilimali inayochangia kunyesha kwa mvua ni

(st . (ardhi, majengo, msitu)

(¢) Kiongozi wa wanafunzi mwenye jukumu la jumla la kusima.mig usafi wa
shule ni Kl(Ag L . B . (kiramja mkuu,

kiranja wa darasa, kiranja wa michezo)

(d) Unapofanya kosa unaweza kusahihishwa na

M Yeyoke

(wazaz1 tu, mtu yeyote, walimu tu)

Kielelezo Na.1.1: Sampuli ya Majibu Sahihi ya Mwanafunzi katika
Swalila 3

Kinyume chake, wanafunzi waliochagua wazazi na walimu tu,
hawakujua kuwa ni wajibu wa kimaadili wa kila mwanajamii
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kuchangia katika juhudi za pamoja za kujenga jamii yenye
upendo na kujali. Walipaswa kufahamu kwamba licha ya
jukumu la msingi ambalo wazazi na walimu wanalo katika
kurekebisha makosa ya wanafunzi nyumbani na shuleni, wajibu
huo haubaki kwao tu. Kwa mfano, kuwarekebisha watoto
wanapofanya makosa huwasaidia kutambua makosa yao na
kurekebisha tabia zao ipasavyo. Vilevile, inawasaidia kufanya
uamuzi unaofaa, kuepuka tabia hatarishi, na kuzingatia
malengo yao ya shule na maisha na kupata amani ya moyo
kwa sababu wanahisi kupendwa na kujaliwa.

Katika muktadha wa Kitanzania, jukumu la kurekebisha makosa
ya watoto kwa kawaida ni la mtu mmoja mmoja na taasisi
mbalimbali zikiwemo; wazazi na familia, walimu na shule,
jumuiya na wazee, serikali na sera na taasisi za kidini na
kitamaduni. Kielelezo Na.1.2 ni sampuli ya jibu lisilo sahihi la
mwanafunzi katika swali la 3.

3. Jibu vipengele (a) — (d) kwa kuchagua jibu sahihi katika mabano na kuliandika
katika schemu iliyoachwa wazi.

(a) Kufanya wusafi wa mazingra ya shule m  jukumu |la
k @, .(viongozi wa shule, wanafunzi wote, kiranja

wa shule)
(b) Moja kati ya rasilimali inayochangia kunyesha kwa mwua ni
aldh, . (ardhi, majengo, msitu)

(c) K:maomwuwmﬂmamwmye;ukmuuhpmhhlummmumﬁm

shule ni lé!ISIMam& u;gﬁlﬁm-.’,‘(hnn}a mkuu,

kiranja wa darasa, kiranja wa michezo)

(d) Unapofanya kosa unaweza kusahihishwa na
VLo Mo A
(wazazi tu, mtu yeyote, walimu tu)

Kielelezo Na.1.2: Sampuli ya Majibu ya Mwanafunzi yasiyo
sahihi katika Swali la 3
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2.4

Swali la 4: Kuwa Mwajibikaji

Swali lilitungwa kutoka katika umahiri mkuu wa Kuwa Mwajibikaji
na umahiri mahususi wa Kuwa na nidhamu binafsi. Swali lilipima
uwezo wa wanafunzi kubaini matendo yanayoakisi kuwa au
kutokuwa na nidhamu. Swali lilikuwa na vipengele vitano (a) — (e)
ambapo wanafunzi walitakiwa kubainisha kwa kuweka alama ya
vema (V) kwenye matendo yanayoonesha kuwa na nidhamu au
kutokuwa na nidhamu kwenye sehemu ya tendo husika katika
kisanduku. Kipengele (a) Kkilitolewa kama mfano hivyo,
mwanafunzi alitakiwa kujibu vipengele vinne (b) — (e).

Ufaulu wa wanafunzi katika swali hili ulikuwa kama ifuatavyo:
wanafunzi 397,578 (25.73%) walipata alama 0 hadi 2; wanafunzi
216,065 (13.98%) walipata alama 4, wanafunzi 130,414 (8.44%)
walipata alama 6, na wanafunzi 801,092 (51.85%) walipata
alama 8. Ufaulu wa jumla kwa swali hili ulikuwa ni wa kiwango
kizuri kwa kuwa wanafunzi 1,147,571 (74.27%) walipata alama
kuanzia 4 hadi alama 8 na wanafunzi 397,578 (25.73%) walipata
alama 0 hadi alama 2. Hivyo hawakufanya vizuri. Chati Na 4
inaonesha ufaulu wa wanafunzi katika swali la 4.
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Asilimia ya Wanafunzi

Chati Na. 4: Ufaulu wa Wanafunzi Katika Swali la 4
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Ufuatao ni uchambuzi wa majibu ya wanafunzi kwa Kkila
kKipengele katika swali la 4. Swali liliulizwa kama ifuatavyo:

Jibu vipengele (b) — (e) kwa kuonesha matendo yanayoonesha
Kuwa na nidhamu au kutokuwa na nidhamu kwa kuweka alama
ya (V) kwenye sehemu inayohusika. Kipengele (a) kimetolewa
kama mfano.

Kutokuwa
. Kuwa na
Kitendo Nidhamu na
Nidhamu
(a) Kitendo cha mwanafunzi kuruka
ukuta wa shule ili asiadhibiwe _
baada ya kuchelewa kufika \
shuleni.

(b) Kitendo cha mwanafunzi kutoka
darasani muda wa vipindi na
kufuata gari la matangazo.

(c) Kitendo cha mwanafunzi
kuhudhuria vipindi vyote kwenye
ratiba.

(d) Kitendo cha mtoto kupiga mswaki
na kuoga kila siku.

(e) Kitendo cha mwanafunzi kuwahi
shuleni akiwa hajavaa sare yenye
nembo ya shule.

Uchambuzi wa majibu ya wanafunzi ulionesha kuwa wanafunzi
wenye maarifa ya kutosha ya kuwa na nidhamu, waliweza
kutofautisha vitendo vinavyoonesha kuwa na nidhamu binafsi
na kutokuwa na nidhamu binafsi. Walifahamu kuwa na
nidhamu kuna maana ya kuwa na uwezo wa kudhibiti tabia,
hisia na vitendo vya mtu mwenyewe. Inahusisha kufanya
uchaguzi unaolingana na malengo na maadili ya muda mrefu
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hata katika kukabiliana na changamoto au kuingiliwa. Nidhamu
binafsi inayooneshwa na uwezo wa kudhibiti mawazo, hisia au
tabia ya mtu. Katika mtazamo huu, mtu mwenye nidhamu
binafsi ana uwezo wa kujitawala, kuwa na utashi, kuwa na
subira na kuwa na uwezo wa kuamua vizuri.

Katika mazingira ya shule, wanafunzi walio na nidhamu
wanatarajiwa kufanya na kukamilisha kazi kwa wakati, kuja
shuleni mapema, kusoma kwa bidii na kufanya kazi bila
uangalizi au bila usimamizi, kutii sheria za shule na kufuata
ratiba, na kufanya usafi binafsi. Kwa mtazamo huo, wanafunzi
waliofaulu kwa kuweka tiki (V) chini ya safu wima ya Kuwa na
Nidhamu katika kipengele (c) na kipengele Kitendo cha
mwanafunzi kuhudhuria vipindi vyote kwenye ratiba na
kipengele (d) Kitendo cha mtoto kupiga mswaki na kuoga kila
siku, walifahamu kuwa mwanafunzi mwenye nidhamu
amedhamiria, ana subira na ana utashi, hivyo anakaa darasani
na kubaki makini na masomo yake ili kufikia matarajio yake ya
kitaaluma. Pia, mwanafunzi mwenye nidhamu anajali afya yake
kwa kupiga mswaki na kuoga kila siku. Vilevile, walijua kwamba
mbali na kuheshimu ratiba ya shule ya jumla, mwanafunzi
mwenye nidhamu hutayarisha ratiba yake na kuifuatilia kwa
ukaribu. Kwa hiyo, anajua anapotakiwa kuwa, kwa muda gani
na kwa madhumuni gani.

Zaidi ya hayo, uchambuzi unaonesha kuwa wanafunzi wengine
waliweza kuonesha vitendo vilivyoashiria kutokuwa na nidhamu
kwa kuweka alama kwenye kipengele (b) Kitendo cha
wanafunzi kutoka nje ya darasa wakati wa saa za darasa na
kulifuata gari la matangazo na Kipengele (e) Kitendo cha
mwanafunzi kuwahi shuleni akiwa hajavaa sare yenye nembo
ya shule. Wanafunzi hao walielewa kuwa matendo yote mawili
yanadhihirisha kutokuwa na nidhamu. Wanafunzi hawa
walifahamu kuwa ukosefu wa nidhamu unadhihirishwa na
kutojizuia kufanya makosa, kutoamua vizuri, kuwa tegemezi,
kutojipanga, kutowajibika na kutokuwa na maamuzi sahihi.
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Waliona kwamba kwenda nje ya darasa muda wa masomo
kunaonesha wanafunzi kutokuwa na mpangilio na ukosefu wa
uamuzi sahihi. Kutokuwa na mpangilio kunachangiwa na
kutokuwa na ratiba binafsi ya kuongoza shughuli za kila siku
ilihali kutobainishwa kunadhoofisha uwezo wa mtu wa kuwa
makini katika kufikia malengo yake. Ukosefu wa nidhamu
miongoni mwa wanafunzi huwafanya kuwa tegemezi,
kutowajibika na kutokuwa na maamuzi. Kwa hiyo, kunafanya
wawe katika hatari ya kupata kwa urahisi majaribu.

Wanafunzi walioweka alama kwenye kipengele (b) na (e)
walikuwa wanajua kuwa mwanafunzi mwenye nidhamu
anatarajiwa kufuata sheria na kanuni za shule, kwa mfano
kuvaa sare nzuri na safi za shule. Kushindwa kufuata sheria za
shule kunaonesha utovu wa nidhamu, uzembe, makosa ya
wazi na kutokuwa na heshima. Kielelezo Na. 2.1 kinaonesha
sampuli ya majibu sahihi kwa swali la 4.

4. Jibu vipengele (b) (e) kwa kuonesha matendo yanayoonesha kuwa na
nidhamu au kutokuwa na nidhamu kwa kuweka alama ya ( V) kwenye sehemu
inayohusika. Kipengele (2) kimetolewa kama mfano,

Kitendo

' | Kuwana | Kutokuwana |
ST s | Nidhamu | Nidhamu |
| (a) Kitendo cha mwanafunzi kuruka | |
ukuta wa shule ili asiadhibiwe baada | v |
[ ya kuchelewa kufika shuleni. 1 |
 ———— e B e -
. (b) Kitendo cha mwanafunzi kutoka | _ -t
darasani muda wa vipindi na |
kufuata gari la matangazo. \/

—— ) ERSINESSS R - ———

{c) Kitendo _Ci;l -m.\l-'nn.'ifu_nn |
kuhudhuria vipindi vyote kwenye .
ratiba. : W

|
|
!

.

(d) Kitendo cha mtoto kupiga mswaki I ’
na kuoga kila siku. e

(¢) Kitendo cha mwanafunzi kuwahi
shuleni akiwa hajavaa sare venye \/
nembo ya shule. |

Kielelezo Na.2.1: Sampuli ya Majibu Sahihi ya Mwanafunzi
Katika Swali la 4
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Uchambuzi zaidi wa majibu ya wanafunzi unaonesha kwamba
kulikuwa na wanafunzi ambao hawakuwa na maarifa ya kuwa
na nidhamu kiasi kwamba walishindwa kutofautisha vitendo
vinavyoonesha kuwa na nidhamu binafsi na vile vinavyoonesha
kutokuwa na nidhamu. Hivyo, waliweka tiki () dhidi ya taarifa
zisizo sahihi. Kwa mfano, baadhi ya wanafunzi waliweka tiki (V)
kwenye kisanduku chini ya safu wima ya Kutokuwa na
Nidhamu binafsi lakini kauli katika kipengele (c) Kitendo cha
mwanafunzi kuhudhuria vipindi vyote kwenye ratiba, Kilikuwa ni
kitendo cha kujituma hivyo ishara ya kuwa na nidhamu.
Wanafunzi hawa walishindwa kuelewa kwamba vitendo vya
kufuata ratiba ya shule na kuhudhuria masomo ni ishara ya
kujitolea na kuwa makini na kujiamulia mambo ambayo kwa
hakika ni sifa za mtu kuwa na nidhamu.

Vilevile, baadhi ya wanafunzi walikosea (d) Kitendo cha mtoto
kupiga mswaki na kuoga kila siku kama kitendo kinachoonesha
kutokuwa na nidhamu. Wanafunzi hawa wangeweza kufahamu
kuwa vitendo vya kupiga mswaki na kuoga kila siku vinaonesha
tabia ya kujijali na kujipenda. Mtu anayejipenda na Kkujijali
anajali afya yake vizuri, anaepuka kufanya mambo mabaya na
ana tabia nzuri. Wanafunzi hawa walipaswa kuelewa kwamba
vitendo hivi vinahusika zaidi na kudumisha nidhamu kuliko
kuonesha ukosefu wa nidhamu.

Hali kadhalika, kulikuwa na wanafunzi walioweka tiki (V)
ikionyesha kitendo cha kuwa na nidhamu katika kipengele (b)
Kitendo cha mwanafunzi kutoka darasani muda wa vipindi na
kufuata gari la matangazo. Wanafunzi hawa walipaswa
kuelewa kwamba kitendo cha mwanafunzi kuondoka darasani
na kufuata gari la matangazo hakioneshi kuwa na nidhamu.
Badala yake, kinaonesha kuwa mwanafunzi haheshimu ratiba
ya shule na hajadhamiria kupata masomo kwa vile haelekezi
fikira darasani badala yake anaendelea kuzurura kwa hiyo,
anaonesha tabia ya utovu wa nidhamu.
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Zaidi ya hayo, wanafunzi wengine waliweka tiki (V) katika safu
ya kuwa na nidhamu katika kipengele (e) Kitendo cha
mwanafunzi kuwahi shuleni akiwva hajavaa sare yenye nembo
ya shule. Wanafunzi hawa walikosa ufahamu kwamba kitendo
cha kuja shuleni na sare zisizofaa kilichofanywa na mwanafunzi
kilikuwa ni kutoheshimu walimu, wanafunzi wenzao na sheria
za shule na hivyo, Kilipaswa kuchukuliwa kama utovu wa
nidhamu. Walitakiwa kuelewa kwamba mwanafunzi mwenye
nidhamu atafuata kanuni na maadili ya shule kila wakati na
kuonesha heshima kwa kila mtu. Kielelezo Na. 2.2 kinaonesha
sampuli ya majibu yasiyo sahihi kwa swali la 4.

4, Jibu vipengele (b) — (¢) kwa kuonesha matendo yanayoonesha kuwa na
nidhamu au kutokuwa na nidhamu kwa kuweka alama ya (V) kwenye sehemu

inayohusika. Kipengele (a) kimetolewa kama mfano.

Kitendo |

Kitendo cha mwanafunzi 'kurukal ‘

r Kuwana | Kutokuwa na
i (a)

ukuta wa shule ili asiadhibiwe baada W

ya kuchelewa kufika shuleni. | P 4
Kitendo cha mwanafunzi kutoka 4|F o
darasani muda wa vipindt na
kufuata gari la matangazo,

(b)

74

\

“Kitendo  cha  mwanafunzi _
kuhudhuria vipindi vyote kwenye \;'.- \/
ratiba.

(d) Kitendo cha mtoto kupiga mswaki |

na kuoga kila siku.
(¢) Kitendo cha mwanafunzi kuwahi
L shuleni akiwa hajavaa sare yenye

_l__ I_ —

Nidhamu _ Nidhamu

nembo yashule.
Kielelezo Na.2.2: Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi ya Mwanafunzi
katika Swali la 4
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2.5

Swali la 5: Kuithamini Jamii

Swali hili lilitungwa kutoka katika umahiri mkuu wa Kuithamini
Jamii na umahiri mahususi wa Kujijali na kuwajali wengine. Swali
lillenga kupima uwezo wa wanafunzi wa kubainisha matendo au
tabia zinazoonesha kuwajali watu wengine. Katika swali hili,
wanafunzi walipewa picha ambayo walitakiwa kuichunguza kwa
makini kisha kujibu maswali kwenye vipengele (a) — (d).

Takwimu za ufaulu wa wanafunzi zinaonesha kuwa wanafunzi
871,137 (56.38%) walipata alama kuanzia 0 mpaka alama 2,
wanafunzi 290,170 (18.78%) walipata alama 4, wanafunzi
226,707 (14.67%) walipata alama 6, na wanafunzi 157,135
(10.17%) walipata alama 8. Kwa ujumla, ufaulu wa wanafunzi
katika swali hili ulikuwa wa wastani kwa sababu wanafunzi 674,
012 (43.62%) tu walipata alama kuanzia 4 mpaka 8. Pia,
wanafunzi 871,137 (56.38%) waliopata alama 0 mpaka 2
hawakufanya vizuri katika upimaji huu. Chati.Na.5 inaonesha
ufaulu wa wanafunzi katika swali la 5.
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Chati Na. 5: Uraulu wa Wanafunzi Katika Swalila 5
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Uchambuzi wa majibu ya wanafunzi kwa kila kipengele katika
swali la 5 ulikuwa kama ifuatavyo:

Chunguza kwa makini picha ifuatayo kisha jibu maswali
yanayofuata.

ll—_i.ﬁ.,l

Maswali:

(a) Watoto katika picha wanafanya nini?

Swali hili lilipima uwezo wa wanafunzi wa kubaini vitendo
vinavyofanywa na watoto kwenye picha. Wanafunzi waliokuwa
na ujuzi wa kutosha wa kuchunguza na kutafsiri picha kwa
umakini waliandika majibu sahihi ni kumsaidia mtu asiyeona
kuvuka barabara, watoto wanaongoza walemavu kuvuka
barabara na kumsindikiza mzee kuvuka barabara. Majibu hayo
yanaakisi kuwa wanafunzi walikuwa na ufahamu wa kutosha
kuhusu kujali wengine pamoja na stadi nzuri za kutafsiri picha.
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Wanafunzi hawa walielewa kuwa picha inaonesha watoto
wawili mvulana na msichana; mmoja akiwa ameshika mkono
na mwingine akiwa ameshika fimbo ya mlemavu wa macho
wakimsaidia kuvuka barabara kwenye alama ya pundamilia.
Hiki kilikuwa ni kitendo kinachoonesha kujali watu wengine.
Walijua kwamba vitendo vya kuwajali wengine ni pamoja na
kuwaheshimu, kuwapenda, kuwasaidia na kuwalinda kutokana
na mambo yanayoweza kuhatarisha usalama wao. Wanafunzi
walijua baadhi ya sababu kuu kwa nini ni muhimu kuwajali
wengine ni pamoja na: kujenga jumuiya imara zaidi, kukuza
uelewano, uwiano wa Kkijamii, ustawi wa kiakili na Kkihisia,
kupunguza kutengwa, kukuza utamaduni wa ukarimu, utatuzi
wa migogoro, kukuza haki ya kijamii, jukumu chanya na
kuimarisha ubora wa maisha kwa ujumla.

Hata hivyo, baadhi ya wanafunzi walishindwa kusoma na
kutafsiri kwa makini matendo yaliyopo kwenye picha. Matokeo
yake waliandika majibu au tafsiri isiyo sahihi. Hii pia inaweza
kuwa imechangiwa na kuwa na umahiri duni wa kuwajali
wengine. Baadhi ya majibu yasiyo sahihi yaliyotolewa na
wanafunzi yalikuwa: Wanamlazimisha mtu kuvuka barabara,
wanakimbia barabarani, watoto wanapigana, wanapigwa na
wanamvuta mzee. Majibu hayo yanaashiria kuwa wanafunzi
walishindwa kuelewa ujumbe wa picha ukiwaonesha mvulana
na msichana waliokuwa wamemshika mlemavu wa macho
mkono na mwingine akishikilia fimbo wakimvusha upande wa
pili wa barabara kwenye kivuko cha pundamilia. Kitendo cha
kushika fimbo kilitafsiriwa kuwa ni ishara ya kupigwa, kushikilia
mikono kulionekana kumlazimisha mzee kuvuka barabara na
kuvuka kwenye alama ya pundamilia ilitafsiriwa vibaya
kumaanisha kucheza au kukimbia barabarani.

Sambamba na hilo, wanafunzi wengine walitaja majibu
mbalimbali yasiyo sahihi kama; wanafunzi kukamatwa na
mwalimu anayewarudisha shuleni bila sare za shule, wanavuka
alama za polisi, wanafuata gari la hatari na kuonyesha baba
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zao njia ya kwenda na kurudi nyumbani. Kadhalika, wanafunzi
wengine waliandika mambo kama vile kuwapa watoto kazi za
nyumbani, wanampeleka babu yao kwenye uwanja wa michezo
na wanampeleka hospitali. Wanafunzi hawa walipaswa
kuelewa kwamba watoto waliooneshwa kwenye picha
wakimwongoza mtu mwenye ulemavu wa kuona Kkuvuka
barabara walikuwa wakitimiza wajibu wa kijamii wa kusaidia na
kuwatunza wazee, na walemavu kuvuka barabara.

(b) Je, tabia inayofanywa na watoto hao ni ya aina gani ?

Swali hili lilipima uelewa wa wanafunzi wa aina iliyooneshwa na
watoto kwenye picha. Wanafunzi waliotafsiri vizuri picha na
wale waliokuwa wanafahamu aina ya tabia iliyooneshwa na
watoto kwenye picha, waliweza kutoa majibu sahihi kuwa ni
tabia njema au tabia sahihi, tabia njema ya upole. Wanafunzi
hao walijua kuwa tabia njema ina maana ya matendo na
mwenendo unaochukuliwa kuwa ni sawa kimaadili,
unaokubalika kijamii na unaofaa kwa mahusiano chanya baina
ya watu. Tabia hizi mara nyingi hujengwa na kanuni za
kitamaduni na matarajio ya jamii. Viashiria vya tabia njema ni
pamoja na uaminifu, heshima, utu wema, huruma, uwajibikaji
na ushirikiano. Wanafunzi hawa walielewa kuwa kitendo
kiichofanywa na watoto hao cha kumsaidia mtu mwenye
ulemavu kuvuka barabara ni kilionesha kujali na kilikuwa ni
ishara ya tabia njema.

Kinyume chake, wanafunzi walioshindwa kutafsiri picha na wale
ambao hawakujua aina za tabia walitoa majibu yasiyo sahihi.
Mfano, walitaja vitu kama aina mbili za barabara, njia za kupita
barabara, kucheza barabarani, kuvuka barabara ya lami, fimbo
ya mzee inashikiliwa ili kumsaidia kuvuka barabara, ni tabia ya
kufanya kazi za ndani na kufua, nguo, watoto wawili, wana
kugusa fimbo ya babu na mazingira ya barabara. Majibu kama
haya yasiyo sahihi yanaakisi uelewa duni wa kutafsiri picha
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baada ya kuangalia vitendo na vipengele vilivyooneshwa
kwenye picha.

Kadhalika, wanafunzi ambao hawakuweza kutofautisha tabia
njema na mbaya, walitafsiri kitendo cha watoto kumsaidia mtu
mwenye ulemavu wa macho kuvuka barabara kuwa ni tabia
mbaya. Kwa mfano, baadhi ya wanafunzi waliandika mambo
kama vile tabia mbaya, ni tabia mbaya kutembea barabarani, si
Jjambo zuri kumvuta babu, ishara mbaya katika maadili na
watoto kumfanyia babu vibaya. Walishindwa kuelewa kwamba
kuwasaidia wazee, watu wenye ulemavu, watoto na wagonjwa
ni miongoni mwa vitendo vinavyoonyesha tabia nzuri katika
jamii. Kiuhalisia, kusaidia makundi hayo ni wajibu ambao kila
mmoja anatakiwa kutekeleza katika jamii.

(c) Tajajina la alama zilizochorwa eneo la barabara watoto
wanapovukia.

Kipengele hiki kilipima uelewa wa wanafunzi kuhusu alama
mbalimbali za barabarani hususani alama milia. Wanafunzi
waliofaulu vizuri, walielewa kuwa kivuko cha pundamilia ni njia
ya wapita kwa miguu kwenye barabara, ambayo kwa kawaida
huwa na mistari myeusi na myeupe inayopishana na
inayofanana na ngozi ya pundamilia. Zaidi ya hayo, walikuwa
na ufahamu kuwa madhumuni ya kivuko cha pundamilia ni
kutoa eneo maalumu na salama kwa waenda kwa miguu
kuvuka barabara. Kivuko cha pundamilia ni muhimu sana kwa
watumiaji wa barabara kwa namna kadhaa kama vile: usalama
wa watembea kwa miguu, muonekano, udhibiti wa magari,
wajibu wa kisheria, kipaumbele kwa watembea kwa miguu na
ufikikaji.

Kwa upande mwingine, kulikuwa na wanafunzi ambao
walishindwa kutoa jibu sahihi. Hali hii ilichochewa na ujuzi duni
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kuhusu alama za barabarani au kutoweza kufasiri picha
iliyotolewa. Kwa hivyo, walijibu swali hili kwa kutoa majibu
yasiyo sahihi kama vile Kwenye reli ya rangi nyeupe,kwenye
njia za reli na juu ya reli. Wanafunzi hawa walishindwa kuelewa
kwamba vipande vipana vyeusi na vyeupe vilivyochorwa
kwenye barabara ambapo watoto walikuwa wakivuka ni kivuko
cha alama milia na si reli. Pia, wangeweza kujua kwamba
kivuko cha pundamilia kinakuza usalama wa watembea kwa
miguu, kudhibiti magari na kuunda mazingira yaliyopangwa na
salama zaidi kwa watumiaji wote wa barabara.

Majibu mengine yasiyo sahihi yalijidhihirisha wanafunzi kutaja
bila mpangilio chochote walichokiona kwenye picha. Baadhi ya
wanafunzi kwa mfano, waliandika yafuatayo: taa za barabarani,
gari, shina, nyumba, mti na watu, nyumba nzuri, gari la kupita,
barabara nzuri na duka zuri, gari linapita mahali watoto
wanavuka barabara, duka; ni alama ya duka na barabara,
ishara ya taa ya trafiki na rangi nyeusi na nyeupe. Wengine,
walitaja kamera ya ulinzi kwa wagonjwa na magari, kwenye
kituo cha mabasi, majengo, waya wa umeme, lami na barabara
kuu. Haya yote yanaonesha kukosekana kwa umahiri wa
kutafsiri picha kwa wanafunzi.

Vilevile, baadhi ya wanafunzi walioshindwa kuelewa swali
waliishia kuchambua rangi na kazi za taa za barabarani
zilizooneshwa kwenye picha kando ya barabara karibu na
Kivuko cha alamamilia. Baadhi ya wanafunzi, kwa mfano,
walieleza: kijani na nyekundu, rangi ya kijani inaruhusu watu
kuvuka, kwenda kwakijani, kijani na nyekundu kwenye alama
ya trafiki, nyekundu na kijani kuruhusu na hairuhusu kuvuka
zikiwa zinawaka.
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(d) Je, ni kwanini watoto wanavuka barabara sehemu yenye
alama iliyotajwa katika (c) ?

Swali katika kipengele hiki llilipima uelewa wa wanafunzi wa
matumizi ya alama ya pundamilia na umuhimu wake kwa
watumiaji wa barabara. Wanafunzi ambao walikuwa na
ufahamu wa matumizi mbalimbali ya alama za barabarani
waliandika majibu sahihi ambayo ni pamoja na, ni sehemu
sahihi ya kuvuka barabara, ni seshemu salama kwa watembea
kwa miguu kufika ng'ambo ya pili, kwa sababu alama za
pundamilia huchorwa hapo na kuwaruhusu kuvuka barabara na
kwa sababu ya uwepo wa alama za barabarani
zinazowaruhusu kuvuka barabara. Majibu hayo mazuri
yanaonesha kuwa wanafunzi walielewa vyema matumizi ya
alama za barabarani hasa aina ya pundamilia.

Zaidi ya hayo, walikuwa na ufahamu kuhusu umuhimu wa
kuvuka sehemu yenye alama milia ambapo huongeza usalama
wa watembea kwa miguu, husaidia kudhibiti mtiririko wa
watembea kwa miguu na magari, hupunguza hatari ya ajali na
watembea kwa miguu wana haki ya kuvuka barabara na
madereva wanatarajiwa kuwaruhusu waenda kwa miguu
wavuke barabara. Kielelezo Na 3.1 kinaonesha sampuli ya
majibu sahihi ya wanafunzi kwa swali la 5.

39



Maswali
(a)  Walolo katika picha wanafanya nini’

"M \’\_0\; u%\ \")O.T"ffd}d' Fa

(b)  Je, tabia inayofanywa na watolo hao ni ya aina gani?
YU
(¢)  Taja jina la alama zilizochorwa cnco la barabara watoto wanapovukia.

punémﬂ\xd

(d)  Je, ni kwanini watoto wanavuka barabara sefierou yenye alama ilivotajwa
katika (c)‘?i
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Kielelezo Na.3.1: Sampuli ya Majibu Sahihi ya
Mwanafunzi Katika Swali la 5

Kinyume chake, wanafunzi wasio na ufahamu wa kutosha
kuhusu matumizi ya alama mbalimbali za barabarani waliandika
majibu yasiyo sahihi. Kwa mfano, kwa watofo kuvuka, kwa
watoto kurudi, tabia mbaya, mahali ambapo kuna mtu
anayewaangalia kutoka nyuma yao, kwa sababu hawakujua
uwepo wa zebra crossing na walikuwa na hakuna taarifa
yoyote. Hii inaonesha kuwa wanafunzi hawakuelewa swali. Pia,
hawakuwa na ufahamu wa kutosha juu ya umuhimu wa kivuko
cha alamamilia.

Uchambuzi zaidi unaonesha kuwa baadhi ya wanafunzi
hawakufahamu kuwa katika kivuko cha alamamilia ni eneo
salama kwa watembea kwa miguu kuvuka barabara. Hivyo,
waliishia kuwalaumu watoto waliokuwa wakimsaidia mtu
kuvuka barabara kwa kutumia alama hizo. Baadhi ya wanafunzi
kwa mfano waliandika: gari litawagonga, mahali pa hatari
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ambapo gari na pikipiki hupita, ilikuwa ishara ya hatari kwa
sababu gari lilikuwa linakuja na kwa bahati nzuri lilisimama
kuwaruhusu kuondoka barabarani, walikuwa wakivuka na
walikuwa wakorofi hawana nidhamu, wanasimamisha magari
na Ni jambo baya kupita katikati ya barabara. Walitakiwa
kuelewa kwamba vivuko vya alamamilia vimewekwa mahali
ambapo ni salama kwa watoto na watu wengine kuvuka
barabara. Vilevile, alama ya pundamilia
inaonya/kutahadharisha madereva kuchukua tahadhari kuwa
kunaweza kuwa na watembea kwa miguu wanaovuka au
wanaosubiri  kuvuka barabara. Kwa maneno mengine,
inawaambia madereva kuwaruhusu watembea kwa miguu
kwenye kivuko.

Aidha, wanafunzi wengine walipuuza umuhimu wa kutumia
vivuko vya pundamilia wakati wote wanapotaka kuvuka
barabara. Badala yake, waliandika majibu yanayoonesha kuwa
vinapaswa kutumika shuleni, vituo vya mabasi tu au mtu
anapokuwa na haraka. Baadhi ya majibu yaliyotolewa na
wanafunzi hao yalikuwa kama ifuatavyo: Kwa sababu ni
barabara inayotumika kwa watu wanaokwenda kupanda basi,
kwa sababu wanapita karibu na shule, wallkuwa na haraka,
wana mgonjwa na kwa sababu watu wa mjini wanasimama
hapo. Majibu kama haya vyanazidisha dhana kwamba
wanafunzi hawa walijenga hoja zao kwa kuegemea sehemu
ambazo kivuko cha pundamilia hupatikana hasa sehemu zenye
watu wengi kama vile kwenye stendi za mabasi, sokoni na
maeneo ya shule. Mbali na hilo, walishindwa kuelewa kuwa
matumizi ya njia ya pundamilia lazima izingatiwe na watumiaji
wote wa barabara kwa sababu inasaidia kupunguza ajali za
barabarani kwa watumiaji wa barabara, inatilia mkazo wazo la
kuwa baadhi ya maeneo ni maalumu kwa ajili ya vivuko vya
waenda kwa miguu, na kila mtu afuate sheria kwa ajili ya
kujenga mazingira salama ya barabara. Muonekano wa alama
ya pundamilia husaidia madereva kupunguza kasi na
kusimama ikiwa ni lazima. Kielelezo Na 3.2 kinaonesha
sampuli ya majibu yasiyo sahihi ya wanafunzi kwa swali la 5.
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2.6

Maswali

(a) Watoto katika picha wanafanya nini?

Wz nour Sevalialisa lifogia ldafu wote o

(b) Je. tabia inayofanywa na watoto hao ni ya aina gani?
' -
Yuborolo shuyeni bt Kaachiwt
(¢) Tajajina la alama zilizochorwa eneo la barabara watoto wanapovukia.

Umi (g barabora_dtama Za fom_Zeulbe

(d) Je, ni kwanini watoto wanavuka barabara schemu yenye alama iliyotajwa

katika (c)?
s woto izl Kua jli 3a; (Fte
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Kielelezo Na. 3.2: Sampuli ya Majibu yasiyo Sahihi Katika Swali la 5

Swali la 6: Kudumisha Amani

Swali hili lilitungwa kutoka katika umahiri mkuu wa Kudumisha
Amani na umahiri mahususi wa Kujenga urafiki mwema na
mataifa mengine. Swali hili lilipima ujuzi wa wanafunzi wa
kusoma kwa makini kifungu cha habari na kisha kuandika majibu
katika nafasi zilizoachwa wazi katika kila vipengele (a) mpaka
(d). Kifungu cha habari kilihusu uhusiano mwema baina ya nchi
ya Tanzania na mataifa mengine ya Afrika.

Ufaulu wa wanafunzi katika swali hili ulikuwa kama ifuatavyo:
Wanafunzi 794,547 (51.42%) walipata ufaulu wa alama 0 hadi 2,
wanafunzi 324,346 (20.99%) walipata alama 4, wanafunzi
269,074 (17.41%) walipata alama 6 na wanafunzi 157,182
(10.17%) walipata alama 8. Ufaulu wa jumla wa wanafunzi katika
swali hili ulikuwa wa kiwango cha wastani kwa kuwa wanafunzi
750,602 (48.58%) walipata alama kuanzia 4 hadi 8. Wanafunzi

42



wengine 794,547 (51.42%) hawakufanya vizuri kwa kuwa
walipata alama kuanzia 0 hadi alama 2. Chati Na. 6 inaonesha
ufaulu wa wanafunzi katika swali la 6.
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Chati Na. 6: Uraulu wa Wanafunzi Katika Swali la 6

Uchambuzi wa majibu ya wanafunzi kwa kila kipengele katika
swali la 6 ulifanyika kama ifuatavyo:

Soma kwa makini kifungu cha habari kifuatacho kisha jibu
vipengele (a) — (d) katika sehemu zilizoachwa wazi.

Nchi ya Tanzania ni miongoni mwa nchi zenye mahusiano
mazuri na mataifa mengine ya Afrika. Mahusiano hayo
yanatokana na Tanzania kujitolea kusaidia katika ukombozi wa
mataifa mengine ya Afrika yaliyokuwa yakitawaliwa. Baadhi ya
mataifa yaliyohusika na harakati za ukombozi ni pamoja na
Msumbiji, Angola na Afrika Kusini. Pia Tanzania imeshiriki
kutatua migogoro ya mataifa mengine kama Rwanda, Burundi
na Kenya. Migogoro katika nchi husababisha wananchi wa nchi
husika kukimbilia nchi za jirani na kuwa wakimbizi. Tanzania
imekuwa ikiwahifadhi wakimbizi toka nchi za jirani zenye
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machafuko ya kisiasa kama Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Kongo, Rwanda, Burundi, Somalia na Sudani. Wakimbizi hao
huhifadhiwa kwenye kambi zilizopo mikoa ya Kigoma, Kagera
na Katavi. Katika Bara la Afrika, Tanzania ni mfano halisi kwa
Jinsi inavyohusiana vizuri na nchi nyingine.

Maswali:

(a) Taja nchi mbili zilizosaidiwa na Tanzania kupata uhuru
wake.

(i)
(ii)

Swali hili lilipima uelewa wa wanafunzi juu ya mchango wa nchi
ya Tanzania katika kupata uhuru kwa baadhi ya nchi za Afrika.
Wanafunzi waliosoma kwa makini na kuelewa kifungu walikuwa
na uwezo wa kutambua nchi hizo kwa usahihi kuwa ni Msumbiji
na Angola. Majibu haya yanathibitisha umahiri wa wanafunzi
katika kutambua masuala ya uhusiano wa kimataifa. Wanafunzi
walitambua kuwa Tanzania ilijitoa kama ngome ya nchi na
makundi yanayopigania ukombozi kwa kuwa mwenyeji wa
vikosi vya vuguvugu nyingi kwa mfano, African National
Congress (ANC) na Pan African Congress (PAC) kutoka Afrika
Kusini, Mozambique Liberation Front (FRELIMO). Vuguvugu la
Watu wa Ukombozi wa Angola (MPLA) na Umoja wa Kitaifa wa
Afrika wa Zimbabwe (ZANU).Wengine walikuwa Zimbabwean
African Peoples’ Union (ZAPU) na South West African People’s
Organization (SWAPO) kutoka Namibia. Wanafunzi hawa pia
walifahamu kuwa Tanzania ilipokea na kuwahifadhi wakimbizi
kutoka katika mapambano katika nchi za kusini mwa Afrika.
Mbali na hayo, yalikuwa ni makao makuu ya iliyokuwa kamati
ya Umoja wa Afrika yaani African Liberation Committee,
ambayo ilijikita tu katika harakati za ukombozi wa nchi za
Kiafrika zilizokuwa chini ya himaya ya wakoloni.
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Vilevile, wanafunzi wasio na ujuzi wa kutosha wa ufahamu
walitaja majibu yasiyo sahihi. Kwa mfano, baadhi ya wanafunzi
walitaja mataifa ambayo hayakusaidiwa na Tanzania katika
harakati zao za kupigania uhuru kama vile Burundi, Rwanda,
Malawi na Kenya. Majibu haya pengine vyalichangiwa na
Tanzania kuhusika katika utatuzi wa migogoro katika nchi
zilizotajwa na hivyo wanafunzi hao walichanganya mambo.

Aidha, wanafunzi wengine walitaja sehemu za Muungano wa
Tanzania kwa kueleza mambo kama vile Zanzibar na
Tanganyika. Hawa walipaswa kuelewa kwamba Zanzibar na
Tanganyika ni nchi huru, zilizoungana mwaka 1964 na kuunda
Tanzania kwa hiyo, yalikuwa majibu yasiyo sahihi kwa mujibu
wa swali. Zaidi ya hayo, baadhi ya wanafunzi walifasili swali
hilo kumaanisha nia ya Tanzania kushiriki katika harakati za
kupigania uhuru wa nchi nyingine. Mambo haya yaliyotajwa
kama vile illamua kujitolea yenyewe na ilitoa tu msaada kwa
nchi.

Zaidi ya hayo, baadhi ya wanafunzi walitaja tunu za taifa kama
vile wzalendo na utu. Aidha, uchambuzi zaidi wa majibu ya
wanafunzi unadhihirisha kuwa kuna wanafunzi ambao
walishindwa kuelewa swali na hivyo walitaja majibu yasiyo
sahihi. Kwa mfano, mwanafunzi mmoja alijibu swali hili kwa
kutaja rangi na masuala mengine yasiyohusiana kama vile
bluu, nyeusi, na yale ya mikoa na timu za michezo. Mwanafunzi
mwingine alitaja mambo yanayohusiana na rasilimali
zinazopatikana Tanzania kama vile maji, misitu na madini.

Hali kadhalika, mwanafunzi mwingine alieleza miaka ambayo
Tanzania ilipata uhuru wake kutoka kwa wakoloni wa
Uingereza pamoja na mwaka ambao Tanganyika na Zanzibar
ziliungana na kuunda Tanzania kwa kutaja miaka 71967 na
1964.
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Kulikuwa na wanafunzi ambao walifasili vibaya swali na
kuandika sababu za utitii wa wakimbizi nchini Tanzania.
Walitaja mambo kama vile vurugu za kisiasa nchini Rwanda na
Burundi na kwa sababu Kongo inapigana wenyewe kwa
wenyewe. Hii inaonesha kwamba wanafunzi hao walishindwa
kuelewa swali.

(b) Taja nchi mbili zenye migogoro katika habari uliyoisoma.
(i)
(i)

Swali hili liliwataka wanafunzi kutaja nchi mbili ambazo
zimekuwa na migogoro katika bara la Afrika kwa kurejelea
kifungu walichosoma. Wanafunzi waliosoma kifungu kwa
makini na kukielewa, waliweza kutambua nchi zenye migogoro.
Nchi zilizotajwa ni kama vile Burundi, Rwanda na Kenya.
Uchaguzi wa jibu sahihi unaonesha uelewa wa wanafunzi
kuhusu dhana ya migogoro. Dhana hiyo ina maana
kutoelewana kwa muda mrefu au vurugu kati ya makundi au
mataifa tofauti. Aidha, walielewa nchi nyingine barani Afrika
ambazo zinakabiliwa na migogoro au zinakabiliwa na
changamoto zinazoendelea za usalama. Baadhi ya nchi hizo ni
pamoja na: Sudan Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo,
Somalia, Nigeria, Libya na Mali. Katika nchi hizo, migogoro
ilitokana na mambo mbalimbali kwa mfano, wuchaguzi na
migawanyiko mirefu ya kikabila.

Kwa upande mwingine, baadhi ya wanafunzi ambao
hawakuelewa vyema kifungu hicho walipotoka kwa kutaja nchi
jirani na Tanzania ambazo hazikuakisiwa popote katika kifungu
hicho. Kwa mfano, walitaja nchi kama Malawi, Zambia na
Uganda. Majibu hayo yanakiuka matakwa ya swali kwani
wanafunzi walipaswa kulijibu kwa kurejelea  kifungu
walichosoma.
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Wanafunzi wengine ambao hawakuelewa lengo la swali
waliandika hoja kama nchi zote, mataifa mengine ya Afrika na
bara la Afrika. Wanafunzi hawa walipaswa kuelewa kwamba
mchango wa Tanzania katika mapambano ya ukombozi ulijikita
katika baadhi ya nchi hasa zile za Kusini mwa Afrika kwa mfano
Msumbiji, Afrika Kusini, Zimbabwe na Angola. Vilevile, baadhi
ya wanafunzi walielezea aina na sababu za kuibuka kwa
wakimbizi katika sehemu mbalimbali za dunia. Walitaja mambo
hayo kuwa ni migogoro ya kikabila, kutokuwa na mahusiano
mazuri, ukosefu wa demokrasia, vita na vifo na migogoro kati
ya wakulima na wafugaji.

Vilevile, wengine walitoa hoja zinazohusiana na athari za vita
vya wenyewe kwa wenyewe. Kwa mfano, mwanafunzi mmoja
alieleza: inawalazimisha raia wa nchi hiyo kuziacha nchi zao
kwenda nchi nyingine. Zaidi ya hayo, baadhi ya wanafunzi
walieleza hatua zilizochukuliwa na Tanzania kushughulikia
wakimbizi ambapo wengine walieleza juu ya athari mbalimbali
za wakimbizi kwa nchi zinazowahifadhi. Baadhi ya majibu
yaliyotolewa na wanafunzi hawa yalikuwa kwa mfano, Tanzania
Inawapokea watu hao na kuwaweka kambi, wanachafua
mazingira, na ni watu hatari na vyanzo vya maji na kukata miti.

Mwishowe, baadhi ya wanafunzi waliandika hoja zisizo na
umuhimu na kuziwasilisha kama majibu ya kipengele hiki.
Baadhi ya majibu hayo yalikuwa kama, Tanzania, Zanzibar,
Tanganyika, Tanzania ni miongoni mwa nchi hizo, ni nchi ya
SADC na ukombozi wa Afrika.

(c) Watu wanaokimbia nchi yao kwa sababu ya migogoro
huitwaje?
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Swali lilipima uelewa wa wanafunzi kuhusu dhana ya Wakimbizi
kama ilivyoelezwa kwenye kifungu cha habari. Wanafunzi
walioelewa kifungu hicho waliandika jibu sahihi Wakimbizi.
Wanafunzi hao walijua kwamba wakimbizi ni watu ambao
wamelazimika kuondoka katika nchi zao kutokana na sababu
mbalimbali kama vile mateso, vita, vurugu, majanga ya asili au
ukiukaji wa haki za binadamu. Wanatafuta kimbilio katika nchi
nyingine kwa matumaini ya kupata ulinzi na usalama. Walikuwa
na ufahamu kuhusu mambo kadhaa yanayochangia kuwepo
kwa wakimbizi katika Bara la Afrika ikiwa ni pamoja na
migogoro na vita, ukosefu wa utulivu wa kisiasa, majanga ya
asili, mateso na ubaguzi, matatizo ya kiuchumi na mambo ya
mazingira.

Kwa upande mwingine, wanafunzi ambao hawakuwa na
ufahamu wa kutosha kuhusu kujenga urafiki na mataifa
mengine, walishindwa kuandika majibu yaliyo sahihi. Kwa
mfano, badala ya kutaja jina la watu waliokimbia nchi yao
baadhi ya wanafunzi walitaja majina ya nchi mbalimbali
zinazopatikana barani Afrika. Baadhi ya nchi zilizotajwa na
wanafunzi ni kwa mfano, nchi ya Tanzania, Msumbiji, Kongo,
Zambia, Burundi na Somalia.

Vilevile, wanafunzi wengine walitaja majina ya mikoa na wilaya
nchini Tanzania ambako kambi za wakimbizi zinapatikana. Kwa
mfano, walitaja Kagera, Katavi na Kigoma. Pia, baadhi ya
wanafunzi walishindwa kutofautisha watu wanaohama kutoka
nchi zao kwa mapenzi yao kwenda nchi nyingine na wakimbizi.
Kwa hiyo, waliandika majibu yasiyo sahihi. Kwa mfano, baadhi
ya wanafunzi waliandika mambo yafuatayo: Wahamiaji ni watu
wanaotoroka kutoka mataifa makubwa. Wanafunzi hawa
walipaswa kuelewa kwamba wahamiaji ni watu ambao kwa
hiari yao wanahamia maeneo mengine au nchi za Kigeni kwa
kudumu au kwa muda kutafuta kazi au hali bora ya maisha.

Walipaswa  kutambua kwamba  wakimbizi ni  watu
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wanaolazimika kuhamia nchi nyingine kutafuta maeneo salama
kwa ajili ya kuokoa maisha Ayao kufuatia machafuko katika
nchi zao.

Majibu ya baadhi ya wanafunzi yaliakisi mtazamo na fikra hasi
za wanafunzi kwa wakimbizi. Baadhi yao walitaja kitendo cha
kuhamia nchi ya kigeni kama ishara ya kutokuwa na aibu na
usaliti kwa nchi zao. Wengine walitoa hoja kama: wao ni waoga
na si wazalendo, watu wa kabila, wagonjwa, watumwa na watu
wanaokimbia nchi zao ni wajinga. Aidha, wanafunzi wengine
walienda mbali na kuelezea tabia za baadhi ya wakimbizi kwa
kuwataja wahusika kama: wahalifu, hatari kwa ng'ombe,
wengine ni majambazi, wanavamia watu Kkijjini na si watu
wema. Majibu kama haya yaliathiriwa na uzoefu wa baadhi ya
wanafunzi katika maeneo ambayo wakimbizi wanahifadhiwa. Ni
ukweli kuwa baadhi ya maeneo hayo yana matukio mbalimbali
ya uhalifu na changamoto za uhifadhi wa mazingira.

(d) Kwa nini Tanzania ina mahusiano mazuri na mataifa
mengine ya Afrika?

Swali  hili liliwataka wanafunzi  kubainisha  mambo
yanayochangia uhusiano chanya wa Tanzania na Mataifa
Mengine. Uchambuzi wa majibu ya wanafunzi unaonesha kuwa
kulikuwa na wanafunzi walioelewa vizuri kifungu na kutoa
sababu sahihi za uhusiano mzuri. Baadhi ya sababu husika
zilikuwa kama zifuatazo: Kwa sababu Tanzania inashiriki katika
utatuzi wa migogoro ya nchi nyingine za Afrika na Kwa sababu
Tanzania imesaidia nchi nyingine katika mapambano yao ya
ukombozi. Majibu kama haya yanathibitisha kwamba wanafunzi
hao walikuwa na uelewa wa kutosha kuhusu jinsi Watanzania
walivyojitolea maisha na mali zao katika kusaidia ukombozi wa
baadhi ya nchi za Afrika kutoka mikononi mwa wakoloni.
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Sababu nyingine kuu za uhusiano huo mzuri ni pamoja na sera
ya kigeni isiyofungamana na upande wowote, kuishi pamoja
kwa amani, ushirikiano wa kiuchumi, kuwa mwanachama wa
mashirika mbalimbali ya kimataifa, ushirikiano wa kimaendeleo,
uhusiano wa kitamaduni na watu na watu na michango ya
kibinadamu.

Sababu nyingine zinazofanya Tanzania kuwa na uhusiano
mzuri na mataifa mengine ni kama vile: Tanzania inashirikiana
na mataifa mengine katika matumizi ya miundombinu yake
kama vile reli, bandari na barabara, kuwa na muunganiko wa
watu kutoka ndani na nje ya nchi yetu wanaovutiwa na kuwepo
kwa maliasili kama madini, rasilimali ardhi, mbuga za wanyama
na hifadhi za taifa kuja kuwekeza au kufanya ziara za kitalii
nchini Tanzania. Kielelezo Na 4.1 kinaonesha sampuli ya jibu la
mwanafunzi ambaye alijibu kwa usahihi swali la 6.

Maswali

(a)  Taja nchi mbili zilizosaidiwa na Tanzama kupata uhuru wake.
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Kielelezo Na. 4.1: Sampuli ya Majibu Sahihi ya Mwanafunzi
katika Swali la 6
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Kwa upande mwingine, uchambuzi wa majibu ya wanafunzi
ulionyesha kuwa wanafunzi waliojibu swali hili kimakosa
walikosa ujuzi wa kutosha wa ufahamu. Kwa hiyo, walitoa
majibu yasiyo sahihi. Kwa mfano, baadhi ya wanafunzi
waliandika majibu kama; kwa sababu maalumu nchi za Ulaya
Zinakinzana na Tanzania, kwa sababu Tanzania ilipata uhuru
kwa msaada wa Julius Nyerere, Tanzania ni chanzo cha
mahusiano hayo na kutoroka nchi zao kuja Tanzania. Majibu
hayo yanaonesha kuwa, wanafunzi hawakuwa na ufahamu wa
kutosha kuhusu kudumisha uhusiano mzuri na mataifa
mengine. Wanafunzi hao walitarajiwa kufahamu kuwa Tanzania
ina uhusiano mzuri na nchi nyingine za Afrika kwa sababu ya
umuhimu wake kihistoria katika harakati za kupigania uhuru.

Zaidi ya hayo, uchambuzi wa majibu ya wanafunzi unaonesha
kuwa wanafunzi wengi hawakujua nafasi ya Tanzania katika
harakati za ukombozi wa baadhi ya nchi za Kiafrika, walieleza
sababu zinazopingana na nia njema ya Tanzania ya kusaidia
harakati za mapambano. Majibu ya namna hii yalikuwa kama
kwa sababu Tanzania iko karibu na nchi hizi, kwa sababu ina
uhuru wake, ikikwepa wakimbizi, Tanzania ni mfano wa nchi
zenye uhusiano mzuri na nchi nyingine na kwa sababu zinaiba
watu. Pia, waliongeza, waliongeza kutaja maneno mengine
kama: kwa sababu ni uhusiano wa kusaidiana kutatua
migogoro ya Tanzania, kwa sababu Tanzania ni huru na ya
kidemokrasia, kwa sababu ya fursa ya kibiashara kwa sababu
Tanzania ni mfano mzuri wa kijeshi wa Afrika, kwa sababu ya
migogoro na manufaa kwa yenyewe na kwa sababu ya Kisiasa.

Wanafunzi hawa walitarajiwa kuelewa kwamba ushiriki wa
Tanzania katika harakati za ukombozi wa baadhi ya nchi za
Kiafrika haukuwa wa bahati mbaya au wenye nia nyingine za
siri. Ushiriki wake katika harakati hizo ulichochewa na nia ya
utekelezaji wa sera yake ya mambo ya nje, ambayo imejikita
katika misingi ya: ulinzi wa uhuru, haki, haki za binadamu,
usawa na demokrasia na kukuza ujirani mwema. Misingi
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mingine ni pamoja na kukuza umoja wa Afrika na kuunga
mkono Umoja wa Mataifa katika kutafuta maendeleo ya
kiuchumi ya kimataifa, amani na usalama.

Zaidi ya hayo, kulikuwa na wanafunzi waliokosa; ufahamu,
matokeo yake, walishindwa kuelewa mahitaji ya swali.
Kutokana na udhaifu huo, walijadili masuala yasiyo na
umuhimu kuhusiana na utajiri wa asili wa Tanzania. Mambo
hayo yaliyotajwa ni kama vile samaki, wanyama pori, kwa
sababu ya madini, mbuga za wanyama, kwa sababu ya kuwa
na chakula kingi na ardhi nzuri na watanzania ni wema.
Walishindwa kutambua kuwa utajiri wa asili sio sababu za
uhusiano mzuri kati ya Tanzania na nchi nyingine bali ni
mambo yanayowavutia watu kutembelea na kuwekeza
Tanzania. Mbali na hilo, wanafunzi wengine waliandika majibu
yasiyolingana ama kuhusiana na mabhitaji ya swali lililoulizwa.
Kwa mfano waliandika: Bara la Afrika, kwa sababu Tanzania
ilitawaliwa na wakoloni, watu wengine waliosuluhisha migogoro
ni Nyerere nchini Tanzania na kuhamia Tanzania nchi za mbali.
Yamkini, hii ilitokana na kutoweza kwa wanafunzi kuelewa
kifungu cha habari. Kielelezo Na 4.2 ni sampuli ya jibu lisilo
sahihi la mwanafunzi katika swali la 6.
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Maswali

(a) Taja nchi mbili zilizosaidiwa na Tanzania kupata uhuru wake,
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(b}  Taja nchi mbili zenve migogoro katika habari ulivoisoma.
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(c)  Watu wanaokimbia nchi yao kwa sababu va migogoro huitwaje?
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(d) Kwa nini Tanzania ina mahusiano mazuri na mataifa mengine va Afrika?
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Kielelezo Na. 4.2: Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi ya
Mwanafunzi katika Swali la 6

UCHAMBUZI WA KIWANGO CHA UFAULU WA WANAFUNZI
KATIKA KILA UMAHIRI

Uchambuzi wa kila umabhiri katika somo la Uraia na Maadili
unaonesha kuwa kati ya aina tano (5) za umabhiri uliopimwa,
wanafunzi walifanya vizuri kwenye umabhiri wa Kuwa mwadilifu
uliopimwa kwenye swali la 1 (81.71%), Kuwa mwajibikaji
uliopimwa kwenye swali la 4 (74.27%) na Kuithamini jamii
uliopimwa kwenye swali la 3 (69.35%). Wanafunzi wengine
walipata ufaulu wa wastani katika umahiri wa Kudumisha amani
uliopimwa katika swali la 6 (48,58%) na umahiri wa Kuithamini
jamii katika swali la 5 (43.62%) na umahiri wa kuheshimu jamii
uliopimwa katika swali la 2 (20.31%) ulikuwa na ufaulu hafifu.

Aidha, ulinganifu wa ufaulu wa umabhiri kati ya upimaji wa Kitaifa
wa Darasa la Nne kwa mwaka 2023 na 2022 unaonesha kuwa
kiwango cha ufaulu cha wumahiri wa Kuwa mwadilifu
umeongezeka kutoka ufaulu hafifu (31.33%) katika mwaka 2022
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hadi ufaulu mzuri (81.71%) katika mwaka 2023. Ufaulu katika
umahiri wa Kuwa mwajibikaji umeendelea kuwa wa kiwango
Kizuri (74.27%) katika mwaka 2023 ikilinganishwa na (68.25%)
katika mwaka 2022.

Pia, ufaulu wa Kuithamini jamii umeendelea kuwa na kiwango
cha wastani (56.49%) katika mwaka 2023 ikilinganishwa na
(56.60%) katika mwaka 2022. Vilevile, ufaulu wa umahiri wa
Kudumisha amani umeendelea kuwa wa wastani (48.58%) katika
mwaka 2023 ikilinganishwa na (52.89%) katika mwaka 2022.
Umabhiri wa Kuwa mstahimilivu ulikuwa na ufaulu wa wastani
(65.27%) katika mwaka 2022. Hata hivyo, mwaka 2023
haukupimwa. Mwisho, katika umahiri wa Kuheshimu jamii, ufaulu
ulishuka kutoka katika kiwango cha wastani (61.68%) katika
mwaka 2022 na kuwa wa kiwango hafifu (20.31%) katika mwaka
2023.

HITIMISHO

Uchambuzi wa majibu ya wanafunzi katika maswali ya Upimaiji
wa Kitaifa wa Darasa la Nne katika somo la Uraia na Maadili
2023 umeonesha kuwa kwa ujumla wanafunzi wamefaulu kwa
kiwango kizuri. Wanafunzi waliopata Daraja A hadi D walikuwa
asilimia 85.52. Aidha, wanafunzi wachache ambao ni asilimia
14.48 wamepata kiwango hafifu cha ufaulu wa Daraja E.
Wanafunzi waliofanya vizuri katika upimaji huu walidhihirisha
kuwa na maarifa ya kutosha katika aina za umahiri uliyopimwa.
Aidha, wanafunzi hao waliweza kubaini matakwa ya maswali.
Uchambuzi zaidi wa majibu ya wanafunzi umebaini changamoto
mbalimbali walizokuwa nazo wanafunzi na hivyo kuwa na ufaulu
hafifu. Baadhi ya changamoto hizo ni kutokuwa na maarifa ya
kutosha katika aina za umabhiri uliopimwa, kushindwa kuelewa
matakwa ya swali na hivyo, kushindwa kuandika majibu
yanayoeleweka. Vilevile, wanafunzi walionesha ukosefu wa
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umahiri katika maswali ya stadi za kutafsiri picha, na kifungu cha
habari katika swali la 5 na 6 mtawalia.

MAPENDEKEZO

Ili kuinua kiwango cha ufaulu katika somo la Uraia na Maadili
hususan katika umahiri wa Kuheshimu jamii, Kuithamini jamii na
Kudumisha amani yafuatayo yanatakiwa kuzingatiwa:

(a) Walimu wa somo waendelee kubuni na kutumia mbinu
shirikishi za ufundishaji na ujifunzaji ili kuwajengea
wanafunzi umahiri unaokusudiwa. Baadhi ya mbinu hizo ni
pamoja na:

(i) Igizo dhima, kujifunza kwa kuuliza na ujifunzaji wa
ushirikiano; mbinu ambazo hujumuisha matendo
kama: kufikiri na kushirikiana, majadiliano katika
makundi madogo au wawili. Hii itasaidia kuboresha
Maarifa ya kijamii na uwezo wa mwanafunzi kufikiri
vizuri.

(ii) Kutumia mbinu ya kutembelea maeneo mbalimbali
ambayo wanafunzi wanaweza kujifunza umabhiri
mbalimbali wa somo. Mbinu hii ni muhimu kwa
kufundisha umahiri wa kudumisha amani, kwa kuwa
unahusisha kutembelea mazingira maalumu vya
kujifunza na kusikia taarifa za moja kwa moja
kutoka kwa wahusika au wataalamu wa eneo hilo.

(b)  Wanafunzi wafundishwe kwa kina na kupewa mbinu nyingi
zinazohusiana na maswali ya kuangalia picha kwa umakini
na kusoma ufahamu kisha kujibu maswali kwani kwa
mujibu wa uchambuzi wa majibu ya wanafunzi, maswali ya
aina hiyo yanaonekana kuwapa changamoto.
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(c)

(d)

(e)

Wanafunzi wapewe shughuli nyingi za upimaji wa umabhiri
darasani kama vile mazoezi, majaribio na mitihani ili
kukuza na kuboresha uwezo wao wa kujibu maswali.

Walimu kwa kushirikiana na wazazi wabuni mbinu za
kuwawezesha wanafunzi kupenda kujisomea vitabu vya
kiada na ziada ili kuimarisha uelewa wa umahiri wa somo
la Uraia na Maadili kwa ujumla.

Walimu wanapaswa kujua uwezo na udhaifu wa
mwanafunzi na kurekebisha mikakati ya ufundishaji na
ujifunzaji kwa ajili ya kuboresha.
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Kiambatisho

Ulinganifu wa ufaulu kwa wanafunzi katika kila umabhiri kwa mwaka
2023 ikilinganishwa na mwaka 2022
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