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DIBAJI

Baraza la Mitihani la Tanzania limeandaa taarifa ya uchambuzi wa majibu
ya wanafunzi katika Upimaji wa Kitaifa wa Darasa la Nne (SFNA) 2023 kwa
somo la Sayansi na Teknolojia. Taarifa hii inatoa mrejesho kwa wadau wa
elimu kuhusu namna wanafunzi wa Darasa la Nne walivyojibu maswali ya
upimaji wa Kitaifa na kwa kiasi gani malengo ya ufundishaji na ujifunzaji
yamefikiwa katika somo la Sayansi na Teknolojia.

Kila swali lilifanyiwa uchambuzi ili kubainisha ni kwa kiasi gani wanafunzi
waliweza kumudu umahiri mbalimbali wakati wa kujibu maswali husika.
Sababu za wanafunzi kuweza au kutokuweza kujibu kwa usahihi
zimeainishwa. Uchambuzi umebaini kuwa wanafunzi waliofaulu vizuri
walikuwa na uelewa wa kutosha kuhusu umahiri uliopimwa, uelewa wa
matakwa ya swali na uwasilishaji mzuri wa hoja. Aidha, wanafunzi ambao
hawakufanya vizuri hawakuwa na maarifa ya kutosha katika umabhiri
uliopimwa. Hata hivyo, baadhi ya wanafunzi walishindwa kutafsiri matakwa
ya swali.

Inatarajiwa kuwa mrejesho wa taarifa hii utawawezesha wadau wa elimu
na mamlaka husika kuchukua hatua stahiki ili kuboresha ufundishaji na
ujifunzaji wa wanafunzi wa Darasa la Nne katika upimaji ujao.

Baraza la Mitihani la Tanzania linapenda kuwashukuru wote waliohusika
kwa namna moja au nyingine katika uandaaji wa taarifa hii.

Dkt. Said A. Mohamed
KATIBU MTENDAJI




1.0 UTANGULIZI

Taarifa hii inaonesha Uchambuzi wa ufaulu wa wanafunzi katika
Upimaji wa Kitaifa wa Darasa la Nne kwa somo la Sayansi na
Teknolojia uliofanyika Oktoba 2023. Upimaji huu ulilenga kubaini ni
kwa kiasi gani umahiri ulioainishwa katika muhtasari wa Elimu ya
Msingi kwa Darasa la lll na IV katika somo la Sayansi na Teknolojia
umefikiwa.

Jumla ya wanafunzi 1,693,438 walisajiliwa kufanya upimaji huu kati
yao 1,545,137 walifanya upimaji na 148,301 hawakufanya. Kwa
ujumla, ufaulu katika somo la Sayansi na Teknolojia ulikuwa mzuri
kwani wanafunzi 1,341,838 sawa na asilimia 86.86 walifaulu upimaji
na wanafunzi 203,022 sawa na asilimia 13.14 hawakufaulu upimaiji.
Taarifa ya Uchambuzi inaonesha kuwa kwa mwaka 2023 ufaulu wa
wanafunzi umeongezeka kwa asilimia 3.69 ikilinganishwa na ule wa
mwaka 2022.

Karatasi ya upimaji ilikuwa na sehemu A na B. Sehemu A ilikuwa na
maswali matatu (03) na sehemu B ilikuwa na maswali mawili (02).
Kila swali lilikuwa na vipengele vitano (5) na hivyo kufanya jumla ya
vipengele kuwa 25. Kila kipengele kilikuwa na alama 2 na kufanya
jumla ya alama zote kuwa 50 yaani alama 30 katika sehemu A na
alama 20 sehemu B. Wanafunzi walitakiwa kujibu maswali yote.

Katika sehemu A, wanafunzi walitakiwa kuchagua jibu sahihi,
kuoanisha na kujaza nafasi zilizoachwa wazi kwa kutumia maneno
yaliyomo kwenye kisanduku. Sehemu B, iliwataka wanafunzi kusoma
kifungu cha habari na kisha kujibu maswali kwa kuandika majibu
sahihi kwenye nafasi zilizoachwa wazi katika karatasi ya maswali
waliyopewa. Aidha, walitakiwa kuchunguza picha na kujibu maswali
yanayohusiana na picha hizo.

Taarifa imechambua ubora wa majibu yaliyotolewa na wanafunzi
katika kujibu maswali husika. Taarifa pia imeelezea idadi ya
wanafunzi waliojibu kila swali na asilimia zao za ufaulu. Taarifa pia
imeelezea sababu za wanafunzi kuweza au kushindwa kupata jibu
sahihi kadiri ya matakwa ya swali.
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2.0

2.1.

Taarifa imechambua vigezo vya ufaulu kwa kila swali. Vigezo hivyo
vimezingatia asilimia ya wanafunzi waliofaulu swali husika. |kiwa
wanafunzi waliofaulu swali husika wako kwenye mafungu ya asilimia
0 - 33, 34 -66 na 67-100, ufaulu wa swali hilo utakuwa ni hafifu,
wastani na mzuri mtawalia. Aidha, ufaulu wa wanafunzi
umegawanyika katika makundi manne kulingana na alama walizopata
ambazo ni hafifu (0- 2), wastani (4-6), mzuri (8) na mzuri sana (10)
ambapo wanafunzi wenye kiwango hafifu cha ufaulu walihesabika
kutofaulu upimaji na wanafunzi wenye kiwango cha ufaulu cha
wastani, kizuri na kizuri sana walihesabika kufaulu upimaji. Pia, chati
zimetumika kuonesha viwango vya ufaulu wa kila swali. Sampuli za
vielelezo vya majibu sahihi na yasiyo sahihi vimetumika kuonesha
jinsi wanafunzi walivyojibu maswali.

UCHAMBUZI WA MAJIBU YA WANAFUNZI KWA KILA SWALI
Uchambuzi wa majibu ya wanafunzi umefanyika katika maswali
matano (5) kutoka sehemu A na B kama ifuatavyo:

Sehemu A: Maswali ya Kuchagua, Kuoanisha na Kujaza Nafasi
lliyoachwa Wazi

Sehemu hii ilijumuisha maswali ya kuchagua, kuoanisha na kujaza
nafasi zilizo wazi. Mwanafunzi alitakiwa kujibu maswali yote.
Uchambuzi wa ufaulu wa wanafunzi katika maswali hayo ni kama
ifuatavyo:

Swali la 1: Kufanya Uchunguzi na Ugunduzi wa Kisayansi na
Kiteknolojia

Swali hili lilikuwa na vipengele vitano (i) — (v). Mwanafunzi alitakiwa
kuchagua herufi ya jibu sahihi kutoka katika machaguo manne (A -
D) na kuiandika katika kisanduku cha majibu katika karatasi ya
maswali aliyopewa. Swali hili lilipima umahiri wa mwanafunzi katika
kumudu nadharia mbalimbali za uchunguzi wa kisayansi.

Kwa ujumla swali hili lilikuwa na kiwango kizuri cha ufaulu kwani kati
ya wanafunzi 1,545,137 waliofanya swali hili, wanafunzi 1,323,405
(85.65%) walifaulu na 221,732 (14.35%) hawakufaulu. Uchambuzi
unaonesha kuwa swali hili lilikuwa na kiwango kizuri zaidi cha ufaulu
ikilinganishwa na maswali mengine katika upimaji. Chati Na. 1
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inaonesha muhtasari wa mchanganuo wa ufaulu wa wanafunzi
katika swali hili.
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Asilimia ya Wanafunzi

Chati Na. 1: Muhtasari wa ufaulu wa wanafunzi katika swali la 1

Chati Na.1 inaonesha kuwa wanafunzi waliopata alama 4 hadi 10
walikuwa asilimia 85.65 miongoni mwao asilimia 50.60 walipata
alama 4 hadi 6. Asilimia 24.31 walipata alama 8 na asilimia 10.74
walipata alama zote 10 za swali hili. Vile vile, Chati Na.1 inaonesha
kuwa asilimia 14.35 pekee ndio walishindwa kujibu kwa usahihi na
walipata alama 0 hadi 2.

Wanafunzi waliofaulu vizuri walikuwa na umahiri katika kumudu
nadharia mbalimbali za uchunguzi wa kisayansi na hivyo kuchagua
machaguo sahihi.

Katika kipengele cha (i) kwa mfano, ambacho kilipima uwezo wa
mwanafunzi kutambua orodha ya wanyama hatari kwa binadamu
kwa kuuliza:

(i) Ipi ni orodha ya wanyama hatari kwa binadamu?
A Nyuki na nyoka
B Kipepeo na mjusi
C Mende na panzi
D Kipepeo na nyuki




Wanafunzi wengi walichagua jibu sahihi A, Nyuki na nyoka.
Wanafunzi hawa walikuwa na uelewa mzuri juu ya wanyama hatari
kwa binadamu. Waliweza kutambua kuwa nyuki na nyoka ni hatari
kwa binadamu kwasababu wana sumu. Unapoumwa na nyuki au
kugongwa na nyoka sumu kutoka kwa viumbe hao huingia mwilini
na kusababisha athari kubwa kwenye mwili wa binadamu ikiwemo
kifo kama mwathirika atachelewa kupatiwa matibabu.

Zaidi ya hayo, wanafunzi walioshindwa kujibu walikosa ujuzi wa
kutambua wanyama hatari kwa binadamu kama ilivyoainishwa
kwenye machaguo. Waliochagua kipotoshi B, kipepeo na mjusi, C,
mende na panzi na D, kipepeo na nyuki kwa mfano, hawakujua
kuwa kipepeo, mjusi, mende na panzi ni viumbe ambao hawana
sumu na athari kubwa kwa binadamu pindi wakimng’ata au
kumuuma. Wanafunzi waliokosa kipengele hiki hawakuwa mabhiri
katika kutambua wanyama hatari na ambao siyo hatari kwa
binadamu kutoka kwenye machaguo yaliyotolewa.

Kipengele (ii) kilipima uwezo wa wanafunzi kutambua sababu
zinazofanya ukitazama kwenye kioo uone taswira yako. Swali
lilikuwa kama ifuatavyo:

(i) Ukitazama kwenye kioo utaona taswira yako. Tukio gani
husababisha kutokea kwa taswira hiyo?

A Kupinda kwa mwanga

B Kusharabiwa kwa mwanga
C Kutengenezwa kwa mwanga
D Kuakisiwa kwa mwanga

Jibu sahihi katika kipengele hiki lilikuwa D, kuakisiwa kwa mwanga.
Wanafunzi waliochagua jibu sahihi walikuwa na uelewa wa kutosha
katika kutambua sababu za taswira kutokea wakati wa kutazama
kioo. Walitambua kuwa kuakisiwa kwa mwanga ni kurudishwa
nyuma kwa miale ya mwanga inapotua kwenye sura nyororo na
inayong’aa. Kuakisiwa kwa miale ya mwanga husababisha
kutengenezwa kwa taswira mbalimbali katika nyuso hizo. Pia
walielewa kuwa mwanga unapokutana na midia tofauti huonyesha
sifa mbalimbali ikiwemo kuakisiwa.



Wanafunzi walioshindwa kujibu kwa usahihi kipengele hiki
walichagua kati ya vipotoshi A, kupinda kwa mwanga; B,
kusharabiwa kwa mwanga na C, kutengenezwa kwa mwanga. \Wale
waliochagua kipotoshi A, kupinda kwa mwanga kwa mfano,
hawakuelewa kuwa kupinda kwa mwanga ni kitendo ambacho
mwanga hubadilisha mwelekeo unapopita kutoka midia moja
kwenda midia nyingine angavu. Hii hutokana na kutofautiana kwa
kasi ya mwanga kwenye midia tofauti. Waliochagua kipotoshi B,
kusharabiwa kwa mwanga, hawakutambua kwamba kusharabiwa
kwa mwanga hutokea wakati mwanga unapotua kwenye kitu cheusi
na hivyo kufanya miale ya mwanga kufyonzwa. Wale waliochagua
kipotoshi C, kutengenezwa kwa mwanga, hawakuelewa kuwa
kutengenezwa kwa mwanga hakusababishi uudwaji wa taswira.
Kutengenezwa kwa mwanga hutokana na mabadiliko katika
mwendo (mtetemo) wakati chembe zilizochajiwa, kama elektroni
zinapoongeza kasi.

Kipengele (iii) kiliwataka wanafunzi kutambua badiliko la maada
lillotokea baada ya Sikudhani kuchemsha maji kwenye jagi la
umeme kwa dakika 30. Swali lilikuwa kama ifuatavyo :

(iif) Sikudhani alikuwa akichemsha maji kwenye jagi la umeme.
Baada ya dakika 30 maji yote yalichemka na kukauka. Ni badiliko
gani la maada lilitokea ?

A Kimiminika kuwa gesi
B Gesi kuwa yabisi

C Yabisi kuwa kimiminika
D Gesi kuwa kimiminika

Wanafunzi waliochagua jibu sahihi A, kimiminika kuwa gesi,
walielewa kuwa kitendo cha kuchemsha maji ni kitendo ambacho
maji hugeuka kuwa mvuke wakati joto lake linapofikia kiwango cha
kuchemka yaani nyuzi joto 100. Wanafunzi hawa, walikuwa na
uelewa kuwa maji yapo katika maada ya kimiminika na mvuke upo
katika hali ya maada ya gesi.

Wanafunzi waliokosa katika kipengele hiki walichagua kipotoshi B,
gesi kuwa yabisi C; yabisi kuwa kimiminika, and D, gesi kuwa
kimiminika. Wanafunzi hawa walishindwa kubaini kuwa Sikudhani
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alichemsha maji ambayo yapo katika hali ya kimiminika na siyo
vinginevyo. Aidha, mabadiliko yote ya maada yaliyoandikwa
mwishoni mwa kila kipotoshi ni yabisi na kimiminika. Hakukuwa na
gesi iliyotajwa katika vipotoshi hivyo kama badiliko la mwisho la
maada. Kwa hiyo, wanafunzi hawakutambua kuwa maji
yaliyochemshwa yalikuwa katika hali ya kimiminika na mvuke upo
katika hali ya gesi na hali hii hutokea baada ya kuchemsha maiji.
Hivyo, wanafunzi hawa walikosa umahiri wa kutambua hali
mbalimbali za maada na sifa zake.

Kipengele (iv) kilipima uwezo wa wanafunzi katika kutambua kitu
kingine kinachohitajika zaidi ya maji, mwanga wa jua na jotoridi la
wastani ili mmea uweze kukua. Swali lilikuwa kama ifuatavyo:

(iv) lli mmea uweze kukua unahitaji maji, mwanga wa jua, na joto la
wastani. Je, kitu gani kingine kinahitajika?

A Kivuli

B Upepo
C Udongo
D Hewa

Jibu sahihi katika kipengele hiki lilikuwa D, hewa. Wanafunzi
waliochagua jibu sahihi walitambua mabhitaji yote muhimu
yanayohitajika ili mmea uweze kukua. Wanafunzi hawa walielewa
kwamba, mbali na maiji, nishati ya jua na joto la wastani, hewa pia ni
hitaji muhimu sana kwa mmea kukua vizuri. Mimea huchukua
kabonidayoksaidi gesi kutoka kwenye hewa na kubadilisha kuwa
glukozi kupitia mchakato wa usanisinuru. Glukozi hii husaidia katika
michakato mbalimbali ya kikemikali ndani ya mmea. Bila hewa
mimea isingeweza kutengeneza glukozi na ingedhoofika na
hatimaye kufa.

Baadhi ya wanafunzi walishindwa kujibu kipengele hiki kwa usahihi.
Walichagua vipotoshi A, kivuli, B, upepo na C, udongo. Wanafunzi
waliochagua kipotoshi A, kivuli kwa mfano, walishindwa kuelewa
kwamba kivuli ni sehemu yenye giza inayoonekana upande wa pili
wa kitu kisichopitisha mwanga. Hivyo, sio hitaji la ukuaji wa mmea.
Wale waliochagua kipotoshi B, upepo, hawakufahamu kwamba
upepo ni hewa iliyo katika mwendo kutoka eneo lenye mkandamizo
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wa juu kwenda eneo lenye mkandamizo wa chini. Wale waliochagua
kipotoshi C, udongo, hawakuelewa kwamba mimea inaweza kukua
bila uwepo wa udongo. Kuna mimea ambayo hukua juu ya mimea
mingine na hata kwenye maji. Mimea inahitaji virutubisho ambavyo
vinapatikana ndani ya udongo kwa ajili ya ukuaji lakini sio udongo
wenyewe.

Kipengele (v) kiliwahitaji wanafunzi kutambua chanzo cha asili cha
nishati ya mwanga. Swali lilikuwa kama ifuatavyo:

(v) Nishati ya mwanga hutokana na vyanzo vya asili na visivyo vya
asili. Bainisha chanzo kimoja cha asili.
A Mshumaa
B Umeme
C Jua
D Taa

Wanafunzi waliochagua jibu sahihi C, jua, walikuwa na umahiri wa
kutambua chanzo asili cha nishati ya mwanga. Waliweza
kutofautisha kati ya vyanzo asili na visivyo asili vya nishati ya
mwanga. Walielewa kwamba chanzo kikuu cha nishati ya asili
duniani ni jua.

Wanafunzi waliochagua vipotoshi; A, mshumaa, B, umeme, na D,
taa, walikosa umahiri wa kutambua chanzo asilia cha nishati.
Walishindwa kutambua kuwa mshumaa, umeme na taa huzalisha
mwanga lakini ni vyanzo vya nishati ambavyo siyo vya asili.

Swali la 2: Kutunza Afya na Mazingira

Swali hili lilikuwa na vipengele vitano ambavyo vilipima kazi za
sehemu mbalimbali za mfumo wa mmeng’enyo wa chakula wa
binadamu. Katika kujibu vipengele (i) — (v), mwanafunzi alitakiwa
kuoanisha kazi za mfumo wa mmeng’enyo wa chakula wa binadamu
katika Orodha A na sehemu za mfumo inayohusika katika Orodha
B na kisha kuandika herufi za majibu sahihi kwenye mabano
yaliyotolewa. Swali liliuliza:

Jibu vipengele (i) - (v) kwa kuoanisha kazi za mfumo wa

mmeng’enyo wa chakula wa binadamu katika Orodha A na sehemu
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husika katika Orodha B. Andika herufi ya jibu sahihi kwenye
mabano uliyopewa.

Orodha A Majibu Orodha B
(i) Kutoa asidi inayosaidia A. Tumbo
kuuwa vijidudu kwenye B. Mdomo
chakula na  kusaidia | ¢ ) C. Umio
mmeng’enyo wa chakula D. rl.:]tu;?lt;o
(i) Kuhifadhi chakula kwa ( ) E PSru
muda F. Ini
(!u) Kuf){qnza maji na madini. ( ) G. Kuta za
(iv) Kgpltlshg phakula . tumbo
kilicholainishwa hadi ( )
tumboni
(v) Kuhifadhi mabaki ya ( )
chakula

Swali lilipima umahiri wa wanafunzi katika kubaini kazi za sehemu
mbalimbali za mfumo wa mmeng’enyo wa chakula katika mwili wa
binadamu. Wanafunzi waliokuwa na ufaulu mzuri waliweza
kuoanisha kwa usahihi kazi za mfumo wa mmeng’enyo wa chakula
wa binadamu na sehemu husika. Wale walioshindwa kuoanisha kwa
usahihi hawakuwa na uelewa wa kutosha juu ya kazi za sehemu
mbalimbali za mfumo wa mmeng’enyo wa chakula kwenye mwili wa
binadamu.

Jumla ya wanafunzi 1,545,137 walijibu swali hili. Kati yao wanafunzi
661,784 (42.83%) walijibu kwa usahihi. Jumla ya wanafunzi 883,353
(57.17%) walishindwa kutambua jibu sahihi. Kwa ujumla, wanafunzi
walikuwa na ufaulu wa wastani katika swali hili. Ingawa ufaulu wa
wanafunzi katika swali hili ulikuwa wa wastani, ndilo swali lililokuwa
na ufaulu wa kiwango cha chini ikilinganishwa na maswali mengine
katika upimaji huu. Chati Na. 2 inaonesha muhtasari wa ufaulu wa
wanafunzi katika swali hili.
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Chati Na. 2: Muhtasari wa ufaulu wa wanafunzi kwenye swali la 2

Chati Na. 2 inaonesha kuwa asilimia 57.17 ya wanafunzi
hawakufaulu swali hili kwani walipata kati ya alama 0 na 2. Asilimia
42.83 ya wanafunzi walipata alama 4 hadi 10 miongoni mwao
asilimia 5.93 walipata alama 8. Asilimia 3.12 pekee ndio waliweza
kupata alama zote 10.

Uchambuzi unaonesha kuwa, wanafunzi waliokuwa na ufaulu hafifu
walishindwa kubaini machaguo sahihi na hivyo, walikosa vipengele
vyote au kupata kipengele kimoja tu. Hali hii inaashiria kuwa
wanafunzi hawa hawakuwa na umahiri wa kutambua kazi za
sehemu mbalimbali za mfumo wa mmeng’enyo wa chakula wa
binadamu. Katika kipengele cha (i) kwa mfano, kilichowataka
wanafunzi kutambua sehemu ya mfumo wa usagaji wa chakula wa
binadamu ambayo hutoa asidi inayosaidia kuua vijidudu kwenye
chakula na kusaidia mmeng’enyo wa chakula Wanafunzi wengi
walichagua vipotoshi B, mdomo, C, umio, E, puru na F, ini.

Wanafunzi waliochagua kipotoshi B, mdomo, walishindwa kuelewa
kwamba mdomo una meno ambayo humeng’enya chakula kwa
kutafuna. Pia hufanya mmeng’enyo wa chakula kwa kutumia mate
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ambayo yana vimeng'enya vinavyotumika kumeng'enya chakula.
Waliochagua kipotoshi C, umio hawakutambua kwamba umio ni
sehemu ya kupitishia chakula kilichotafunwa na kulainishwa hadi
tumboni. Wanafunzi waliochagua kipotoshi E, puru, walishindwa
kutambua kuwa puru ni sehemu ya mwisho ya mfumo wa usagaji wa
chakula ambayo huhifadhi mabaki ya chakula kwa muda kabla
hayajatolewa nje ya mwili kama kinyesi. Wale waliochagua kipotoshi
F, ini, hawakujua kwamba ini hutoa nyongo ambayo ni muhimu
katika mmeng’enyo wa chakula na ufyonzaji wa mafuta. Jibu sahihi
llikuwa G, kuta za tumbo. Wanafunzi waliochagua jibu sahihi
walikuwa na uwezo wa kuelewa kwamba kuta za tumbo hutoa asidi
ambayo husaidia kuua vijidudu kwenye chakula na husaidia
mmeng’enyo wa chakula.

Kipengele cha (ii) kilipima uelewa wa wanafunzi katika kutambua
sehemu ya mfumo wa usagaji chakula inayohusika na kuhifadhi
chakula kwa muda. Wanafunzi waliochagua jibu sahihi tumbo,
walikuwa na uelewa kuwa tumbo huhifadhi chakula kwa muda kabla
ya kuingia kwenye utumbo mwembamba. Wanafunzi wengi walikosa
kipengele hiki kwa kuchagua vipotoshi B, mdomo ; C, umio; D,
utumbo mpana na G, ukuta wa tumbo. Wanafunzi walichagua B,
mdomo, walishindwa kuelewa kwamba mdomo una meno ambayo
humeng’enya chakula kwa kutafuna. Wale waliochagua D, utumbo
mpana, hawakugundua kuwa utumbo mpana hufyonza maji na
madini kutoka kwenye mabaki ya chakula. Waliochagua kipotoshi G,
ukuta wa tumbo, hawakuelewa kuwa ukuta wa tumbo hutoa asidi
ambayo husaidia kuua vijidudu kwenye chakula na kusaidia
mmeng’enyo wa chakula.

Kipengele cha (iii) kilipima uwezo wa wanafunzi kutambua sehemu
ya mfumo wa mmeng’enyo wa chakula wa binadamu unaofyonza
maji na madini. Jibu sahihi katika kipengele hiki lilikuwa D, utumbo
mpana. Wanafunzi waliojibu kwa usahihi walielewa kuwa utumbo
mpana hufyonza maji na madini kutoka kwenye chakula.

Wanafunzi walioshindwa katika kipengele hiki walichagua moja kati
ya vipotoshi A, tumbo, E, puru na G, ukuta za tumbo. Wale
waliochagua herufi A, tumbo hawakuelewa kuwa tumbo huhifadhi
chakula kwa muda kabla ya kuhamia kwenye utumbo mwembamba.

10



Wanafunzi waliochagua E, puru walishindwa kutambua kwamba
puru huhifadhi mabaki ya chakula kwa muda kabla ya kutolewa kwa
njia ya kinyesi. Wale waliochagua G, ukuta wa tumbo walikosa
uelewa kuwa ukuta wa tumbo una asidi inayosaidia kuua vijidudu na
kusaidia katika mmeng’enyo wa chakula.

Kipengele cha (iv) kiliwataka wanafunzi kutambua sehemu ya
mfumo wa mmeng'enyo wa chakula wa binadamu ambayo hupeleka
chakula kilicholainishwa hadi tumboni. Wanafunzi wengi waliokosa
kipengele hiki walichagua majibu yasiyo sahihi kama vile B, mdomo,
D, utumbo mpana na F, ini. Wanafunzi hawa hawakuwa na ufahamu
wa kutosha juu ya kazi za sehemu mbalimbali za mfumo wa
mmeng’enyo wa chakula wa binadamu. Waliochagua kipotoshi B,
mdomo, kwa mfano walishindwa kuelewa kwamba mdomo husaidia
katika mmeng’enyo wa chakula kwa kutumia meno na vimeng’enya
vilivyomo kwenye mate. Wanafunzi waliochagua herufi D, utumbo
mpana, hawakuelewa kuwa utumbo mpana hufyonza maji na madini
kutoka kwenye mabaki ya chakula. Wale waliochagua herufi F, ini
walikosa uelewa juu ya kazi za ini. Walishindwa kuelewa kuwa ini
hutoa nyongo ambayo ni muhimu kwa mmeng’enyo wa chakula na
ufyonzaji wa mafuta. Wanafunzi waliochagua jibu sahihi C, umio
walielewa kuwa umio hupitisha chakula kilicholainishwa hadi
tumboni.

Kipengele cha (v) kilipima uwezo wa wanafunzi katika kutambua
sehemu ya mfumo wa mmeng’enyo wa chakula inayotumika
kuhifadhi mabaki ya chakula. Wanafunzi walioshindwa kujibu
kipengele hiki kwa usahihi walichagua machaguo A, tumbo ; C,
umio ; D, utumbo mpana na G, kuta za tumbo. Wanafunzi hawa
hawakuwa na ufahamu wa kutosha juu ya dhana ya kazi za sehemu
mbalimbali za mfumo wa mmeng’enyo wa chakula wa binadamu.
Wanafunzi waliochagua jibu sahihi E, puru, walikuwa na umahiri
katika kutambua sehemu ya mfumo wa mmeng’enyo wa chakula
inayohifadhi mabaki ya chakula kabla ya kutolewa mwilini.
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Swali la 3 : Kutunza Afya na Mazingira

Swali lilikuwa na vipengele vitano. Kwa kila kipengele (a) — (e),
mwanafunzi alitakiwa kuchagua jibu sahihi kutoka kwenye
machaguo yaliyoko kwenye kisanduku na kuliandika kwenye
sehemu iliyoachwa wazi. Swali lilikuwa kama ifuatavyo :

Jibu vipengele (a) hadi (e) kwa kuchagua ugonjwa sahihi kutoka
kwenye kisanduku na kuliandika katika nafasi iliyoachwa wazi.

Saratani, Kichocho, UKIMWI, Tetekuwanga, Malaria,
Kipindupindu, Pumu

Maswali

(@) Ni ugonjwa gani unaambukizwa kwa njia ya hewa au
kugusana na mgonjwa ?

(b) Niugonjwa gani unaenezwa na nzi ?

(c) Niugonjwa gani unasababishwa na plasmodiamu?

(d) Ni ugonjwa gani unaenezwa kupitia minyoo kutoka kwa
konokono?

(e) Ni ugonjwa gani husababishwa na ukuaji usiokua wa
kawaida wa seli za mwili ?

Swali hili lilipima umahiri wa wanafunzi katika kubainisha aina za
magonjwa kutokana na vyanzo vya maambukizi na namna
yanavyoenezwa.

Jumla ya wanafunzi 1,545,137 walijibu swali hili. Kati yao
wanafunzi 810,197 (52.44%) walijibu kwa usahihi. Jumla ya
wanafunzi 734,940 (47.56%) walishindwa kutambua jibu sahihi.
Kwa ujumla swali hili lilikuwa na ufaulu wa wastani. Chati Na. 3
inaonesha muhtasari wa ufaulu wa wanafunzi katika swali hili.
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Chati Na. 3 : Muhtasari wa ufaulu wa wanafunzi katika swali la 3

Chati Na. 3 inaonesha kuwa, kati ya asilimia 52.44 ya wanafunzi
waliofaulu, asilimia 40.95 walipata alama 4 hadi 6, asilimia 8.83
walipata alama 8 na asilimia 2.66 walipata alama zote 10 za swali
hili. Aidha, wanafunzi (47.56%) hawakuweza kujibu kipengele
chochote kwa usahihi au waliweza kujibu kipengele kimoja tu hivyo

kupata alama 0 hadi 2.

Wanafunzi waliokuwa na kiwango kizuri cha ufaulu walikuwa na
umabhiri katika kubaini magonjwa mbalimbali kutokana na vyanzo
pamoja na namna yanavyoenezwa.
Kielelezo 1.1 kinaonesha sampuli ya jibu sahihi la mwanafunzi

vyake vya maambukizi

katika swali hili.
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(@) Ni ugonjwa gani u ukizwa kwa njia ya hewa au kugusama na
mgonjwa?’ 8
(b} Niugonjwa gani unaenezwa na nzi? H-F .'J,F'IEJ.,

(c)  Ni ugonjwa gani unasababishwa na plasmodiamu?_Meli

(d) r:’l fgfnj Wwa gani unaenczwa kupitia minyoo kutoka kwa konokono?
IChEh D

(¢) Niugonjwa gani husababishwa na ukuaji usio wa kawaida wa seli za mwili?

[

Kielelezo Na. 1.1: Sampuli ya jibu sahihi la mwanafunzi katika swali la 3

Kielelezo Na. 1.1 kinaonesha sampuli ya mwanafunzi aliyetoa
majibu sahihi kwa kuchagua magonjwa yaliyoorodheshwa kwenye
kisanduku kulingana na chanzo chake na uenezaji wake.

Uchambuzi wa majibu ya wanafunzi katika kila kipengele umebaini
yafuatayo: Katika kipengele (a) ambacho kiliwataka wanafunzi
kutaja ugonjwa unaosambazwa kwa njia ya hewa au kugusana
moja kwa moja na mtu aliyeambukizwa. Jibu sahihi lilkuwa
tetekuwanga. Wanafunzi walioandika jibu sahihi walitambua kuwa
tetekuwanga ni mojawapo ya ugonjwa unaoenezwa kutoka kwa
mtu mmoja kwenda kwa mwingine kwa njia ya hewa au kwa
kugusana moja kwa moja na mtu aliyeambukizwa.

Wanafunzi wengi walioshindwa waliandika pumu na saratani.
Wanafunzi walioandika pumu hawakutambua kuwa pumu ni
ugonjwa unaoathiri mfumo wa upumuaji na unasababishwa na vitu
mbalimbali viitwavyo viambata. Viambata hivyo ni pamoja na
vumbi, harufu kali ya manukato na manyoya ya wanyama na
chavua. Mgusano wowote na mtu mwenye pumu hausababishi
kuenea kwa ugonjwa huo. Walioandika saratani hawakujua kuwa
saratani ni ugonjwa unaosababishwa na ukuaji usio wa kawaida wa
seli za mwili.

Kipengele (b), kilipima uwezo wa wanafunzi katika kutambua

ugonjwa unaoenezwa na inzi. Wanafunzi wengi waliandika jibu
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sahihi kipindupindu. Wanafunzi hawa walielewa kuwa nzi huchukua
vimelea vya ugonjwa wa Kipindupindu kutoka kwenye taka, chakula
au maji yaliyochafuliwa na kisha kuvisambaza kwa binadamu
wanaokula chakula na kunywa maji hayo. Wanafunzi waliokosa
kipengele hiki waliandika majibu yasiyo sahihi. Baadhi ya
wanafunzi kwa mafono waliandika kichocho. Watahiniwa hawa
walikosa umahiri katika dhana ya magonjwa ya kuambukiza na
yasiyoambukiza. Hawakuelewa kuwa kichocho ni ugonjwa
unaosababishwa na minyoo ya kichocho inayosambazwa na
konokono wanaopatikana kwenye maji.

Katika kipengele (c), wanafunzi walitakiwa kutambua ugonjwa
unaosababishwa na plasmodiamu. Jibu sahihi lilikuwa malaria.
Wanafunzi walioandika jibu sahihi walikuwa na uelewa kuhusu
magonjwa ya kuambukiza. Walijua kwamba malaria husababishwa
na vimelea vinavyoitwa plasmodiamu na huenezwa na mbu jike
anayeitwa anofelesi. Hata hivyo, baadhi ya wanafunzi waliandika
majibu yasiyo sahihi kama vile; pumu, kichocho, UKIMWI na
saratani. Wanafunzi hawa walikosa maarifa kuhusu magonjwa ya
kuambukiza. Walioandika UKIMWI kwa mfano, hawakuwa na
umahiri wa kutosha katika kufahamu magonjwa mbalimbali na
visababishi vyake. Walishindwa kuelewa kuwa UKIMWI ni hali
ambayo kinga ya mwili inakuwa dhaifu baada ya kushambuliwa na
Virusi vya UKIMWI (VVU).

Kipengele (d) kilipima umahiri wa wanafunzi kutambua ugonjwa
unaoambukizwa kupitia minyoo kutoka kwa konokono. Chaguo
sahihi lilikuwa kichocho. Wanafunzi waliojibu kwa usahihi kipengele
hiki walikuwa na uwezo wa kutambua ugonjwa unaoambukizwa
kupitia minyoo kutoka kwa konokono. Walijua kwamba kichocho ni
ugonjwa wa kuambukiza unaosababishwa na minyoo na kuenezwa
na konokono. Wanafunzi walioshindwa kujibu kipengele hiki
waliandika majibu yasiyo sahihi kama vile Pumu na Saratani.
Watahiniwa hawa walikosa ufahamu juu ya magonjwa ya
kuambukiza na yasiyoambukiza. Walishindwa kutambua kuwa
pumu na saratani ni magonjwa yasiyoambukiza ambayo
yanatokana na viambata na ukuaji usio wa kawaida wa seli za
mwili mtawalia.
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Kipengele (e) kilipima uelewa wa wanafunzi kuhusu ugonjwa
unaosababishwa na ukuaji usio wa kawaida wa seli za mwili. Jibu
sahihi lilikuwa saratani. Wanafunzi walioandika saratani walionesha
umahiri katika dhana ya magonjwa ya kuambukiza na
yasiyoambukiza.  Walielewa kuwa saratani ni ugonjwa
usioambukiza unaosababishwa na ukuaji usio wa kawaida wa seli
za mwili na unamuathiri mhusika wa ugonjwa pekee. Wanafunzi
waliofeli katika kipengele hiki waliandika machaguo kama vile,
kichocho, UKIMWI, tetekuwanga na pumu. Hii inadhihirisha,
hawakuwa na uelewa wa kutosha juu ya dhana ya magonjwa
mbalimbali na jinsi yanavyoenezwa. Kielelezo Na. 1.2 kinaonesha
sampuli ya majibu ya mwanafunzi aliyekosa swali la 3.

(8) Ni ugonjwa gani unaambukizwa kwa njia ya hewa au Kkugusana na
mgonjwa? ;
sonjwa? _iaalup 0 dy

(b) Niugonjwa gani unaenezwa na nzi? YrohoY1p

() Niugonjwa gani unasababishwa na plasmodiamu?_¥{1( L\ﬂt\\ﬂ

(d) Niugonjwa gani unaeriezwa kupitia minyoo kutoka kwa konokono?

(e) Niugonjwa gani husababishwa na ukuaji usio wa kawaida wa seli za mwili?

i

Kielelezo Na. 1.2: Sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyekosa swali la 3

Kielelezo Na. 1.2 kinaonesha sampuli ya mwanafunzi aliyekosa
vipengele vyote kwa kuandika majibu yasiyoendana na matakwa
ya swali. Hii inaonesha kuwa mwanafunzi huyu hakuwa na uelewa
wa kutosha kuhusu maambukizi na uelewa kuhusu uenezaji wa
baadhi ya magonjwa ya kuambukiza na yasiyo ya kuambukiza.

16




2.2. Sehemu B: Maswali ya Majibu Mafupi
Sehemu hii ilikuwa na maswali mawili. Swali la kwanza lilimtaka
mwanafunzi kusoma kifungu cha habari na kujibu maswali
yaliyofuata. Kwa swali lililofuata alitakiwa kuchunguza picha
alizopewa na kisha kujibu maswali.

Swali la 4 : Kufanya Uchunguzi na Ugunduzi wa Kisayansi na
Kiteknolojia

Swali hili lilimtaka mwanafunzi kusoma kifungu cha habari na kujibu
maswali yanayohusiana na kifungu hicho. Swali liliuliza kama
ifuatavyo:

Soma kifungu kifuatacho kisha jibu vipengele (a) - (e).

Kikundi cha wanafunzi watatu wa Darasa la Nne wa shule ya msingi
Lokome walifanya jaribio la kuchunguza uotaji wa mbegu katika
mazingira ya shule. Walifanya jaribio kwa kuotesha mbegu za
mahindi katika makopo mawili yaliyopewa herufi “R” na “X”. Katika
kila kopo waliweka aina na kiasi sawa cha udongo. Mbegu
zilizooteshwa katika kopo “R” zilimwagiliwa maji na kuota baada ya
siku tano, wakati mbegu zilizowekwa katika kopo “X”
hazikumwagiliwa maji na hakuna mbegu iliyoota. Wanafunzi
walimuuliza mwalimu wao sababu za mbegu hizo kutoota. Mwalimu
aliwataka wajikumbushe hatua za ufanyaji wa majaribio ya
kisayansi. Hatua hizo ni kubainisha tatizo, kutengeneza dhanio,
kufanya majaribio, kukusanya data, kuchambua taarifa, kutafsiri
matokeo na kufanya hitimisho.

Maswali

(a) Jaribio lillofanywa na wanafunzi wa shule ya msingi Lokome
lilikuwa na lengo gani ?

(b) Taja vitu viwili vilivyotumika kufanya jaribio?
(i)
(ii)

(c) Kwa nini mbegu katika kopo “X” hazikuota ?
17



(d) Kitendo cha wanafunzi kutaka kujua sababu za mbegu kutoota
ni sawa na hatua ipi ya jaribio la kisayansi ?

(e) Umeijifunza nini katika jaribio lililopo katika kifungu cha habari
ulichosoma ?

Swali hili lilipima umabhiri wa wanafunzi katika kufanya uchunguzi na
ugunduzi wa jaribio la kisayansi.

Ufaulu wa wanafunzi katika swali hili ulikuwa wa wastani kwani kati
ya wanafunzi 1,545,137 waliofanya swali hili wanafunzi 708,969
(45.88%) walifaulu na wanafunzi 836,168 (54.12%) hawakufaulu.
Chati Na.4 inaonesha muhtasari wa ufaulu wa wanafunzi katika
swali hili.
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Chati Na. 4: Muhtasari wa ufaulu wa wanafunzi katika swali la 4

Chati Na. 4 inaonesha kuwa kati ya asilimia 45.88 ya wanafunzi
waliofaulu swali hili asilimia 38.95 walipata alama 4 hadi 6, na
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asilimia 5.43 walipata alama 8. Asilimia 1.50 pekee ndio waliweza
kupata alama zote 10 za swali hili.

Aidha, wanafunzi wengi walishindwa kupata jibu sahihi kwenye
vipengele vingi vya swali. Hii inadhihirisha kuwa, walishindwa
kujenga ufahamu wa taarifa zilizoko katika kifungu cha habari na
kujibu swali husika.

Katika kujibu kipengele (a) kwa mfano, ambacho kiliwataka kuandika
lengo la jaribio lillofanywa na wanafunzi wa shule ya msingi ya
Lokome.

Wanafunzi wengi walishindwa kujibu kipengele hiki kwa usahihi kwa
kuandika lengo lisilo sahihi la jaribio kwa mfano: ili kujua jaribio na
kuchunguza uotaji wa mbegu katika mazingira ya shule, kujua ni
mbegu gani itaota na wuotaji wa mbegu. Wanafunzi hawa
walishindwa kueleza lengo sahihi la jaribio badala yake walieleza
aina ya jaribio lililofanyika. Wengine waliandika, kupanda mazao ya
mahindi, kwa kupanda mbegu za mahindi, kufanya majaribio ya
kuchunguza na kutambua. Hii inaonesha kuwa wanafunzi
hawakuelewa kifungu cha habari na hivyo walishindwa kubaini lengo
la jaribio. Hawakutambua kuwa, kumwagilia kopo moja la mbegu na
kuacha kopo jingine bila maiji, ilikuwa sehemu muhimu zaidi ya
jaribio katika kupata jibu sahihi. Wanafunzi waliojibu kwa usahihi
waliandika umuhimu wa maji katika uotaji wa mbegu. Hii inaonesha
kuwa wanafunzi hawa walisoma na kuelewa kifungu cha habari.
Kwa hiyo, walieleza lengo sahihi la jaribio.

Kipengele (b) kilipima uwezo wa wanafunzi katika kutaja vitu viwili
vinavyohitajika katika kufanya jaribio lililoelezwa kwenye kifungu cha
habari. Wanafunzi waliojibu swali hili kwa usahihi waliandika,
mbegu, maji, makopo na udongo. Hii inaonyesha kuwa wanafunzi
hawa walielewa kifungu walichosoma na waliweza kubainisha vitu
vilivyohitajika katika kufanya jaribio. Kadhalika, baadhi ya wanafunzi
walishindwa kujibu kipengele hiki kwa usahihi na waliandika majibu
ambayo hayaendani na matakwa ya swali. Waliandika kubainisha
tatizo, kutengeneza dhanio, kukusanya data na kuchambua taarifa
kwa mfano. Wanafunzi hawa waliandika hatua za kufanya majaribio
ya kisayansi badala ya vitu vilivyohitajika ili kufanya jaribio. Hii ina
maana walishindwa kuzingatia matakwa ya swali katika kipengele
hiki.
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Kipengele (c) kiliwataka wanafunzi kueleza kwa nini mbegu kwenye
kopo “X” hazikuota. Wanafunzi waliojibu kwa usahihi waliandika,
mbegu hizo zilikosa maji. Hii inaonesha kuwa walikuwa na umabhiri
juu ya umuhimu wa maji katika uotaji wa mbegu. Walitambua kuwa
maji ni mojawapo la hitaji muhimu la mbegu ili iweze kuota.
Wanafunzi waliokosa kipengele hiki hawakutoa majibu sahihi na
baadhi waliandika; hakukuwa na uotaji wa mbegu, walifanya jaribio
la kuchunguza shule ya msingi Lokome, kufanya usafi na magonjwa.
Wanafunzi hawa walikosa maarifa na walitoa sababu zisizoendana
na hitaji la swali.

Kipengele (d) kilipima uwezo wa wanafunzi katika kutaja hatua ya
majaribio ya kisayansi kutokana na kitendo cha wanafunzi kumuuliza
mwalimu wao sababu za mbegu kutoota katika kopo “X”. Wanafunzi
waliojibu kwa usahihi waliandika kubaini tatizo. Hii inaonesha kuwa
wanafunzi hawa walizitambua vizuri hatua za kufuata wakati wa
kufanya jaribio la kisayansi. Walielewa kuwa kabla ya kutatua tatizo
lazima tatizo lijulikane kwanza. Zaidi ya hayo, wanafunzi waliokosa
swali waliandika majibu yasiyo sahihi kama vile; kufanya majaribio
ya kisayansi, kukumbuka hatua za kufanya majaribio. Majibu haya
yanaonesha kwamba wanafunzi hao hawakuwa na uelewa juu ya
dhana ya hatua za ufanyaji wa majaribio ya kisayansi kwa mujibu wa
muktadha husika.

Kipengele (e) kilipima uelewa wa wanafunzi katika kueleza
walichojifunza kutokana na jaribio kutoka katika kifungu cha habari.
Wanafunzi waliojibu kwa usahihi waliandika, umuhimu wa maji
katika uotaji wa mbegu. Wanafunzi hawa walikuwa na maarifa ya
kuhusu lengo la jaribio na umuhimu wa kumwagilia mbegu kama
inavyojionesha kwenye kopo “R”. Baadhi ya wanafunzi waliandika
majibu ambayo hayahusiani na mahitaji ya swali kama vile, hatua za
kufanya majaribio ya kisayansi, uotaji wa mbegu za mahindi na
kupanda miti. Hii inaonyesha kuwa wanafunzi hawa hawakuelewa
nini walitakiwa kujibu. Kielelezo Na. 2.1 kinaonesha sampuli ya
mwanafunzi aliyekosa swali la 4.
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(a) Jaribio lililofanywa na wanafunzi wa shule ya msingi Lokome lilikuwa na
lengo gani?
rucabiy  olietiendishe S ﬂmﬂl&ibﬂﬂht‘l
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(b) Taja vitm viwili vilivyotumika kufanya jaribio.
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(c) Kwa nini mbegu katika kopo X hazikuota?
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(d) Kitendo cha wanafunzi kutaka kujua sababu za mbegu kutoota ni sawa na
hatua ipi ya jaribio la kisayansi? pone, abibufugd o Sho descsn
{e} Umejifunza nini katika jaribio lililopo katika kifungu cha habari ulichosoma?
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Kielelezo Na. 2.1: Sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyekosa swali la 4

Katika kielelezo Na. 2.1 mwanafunzi aliandika majibu ambayo
hayahusiani na matakwa ya swali katika vipengele vyote. Hali hii
inaonesha hakuwa na uelewa kuhusu kifungu cha habari
alichosoma.

Hata hivyo, wanafunzi (45.88%) waliweza kupata vipengele 2 hadi 5.
Hii inaonesha kuwa wanafunzi hawa walisoma na kuelewa kifungu
cha habari na kuweza kutumia maarifa waliyoyapata kujibu swali
husika. Kielelezo 2.2 kinaonyesha sampuli ya mwanafunzi aliyeweza
kujibu swali la 4.
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(a) Jaribio lililofanywa na wanafunzi wa shule ya msingi Lokome lilikuwa na
lengo gani?

h“‘k‘('\‘j"h U't:j" et MLﬂu h:‘!"hn ﬂlaz.{?f‘fq l\}lq Sthe,
hw‘w\-}u:‘ Ul"luh;mu W "\:f ﬁa;.'h., mﬁ,'r.' " mL[quu<

(b) Taja vitu viwili vilivyotumika kufanya jaribio.

(i) ULUQ
(i) __mas
J

(¢) Kwa nini mbegu katika kopo X hazikuota?

hul &L(Lh l’lhi'hqmudqr'L-Lua may .
“q-. SQLL., L-uah..ﬂﬁ L,-Lm \iq u‘r.{m‘-' we tr{ju;L'. Jﬂl h-tat"i

(d) Kitendo cha wanafunzi kutaka kujua sababu za mbegu kutoota ni sawa na

hatua ipi ya jaribio la kisayansi? P acnshe alize
(e) Umejifunza nini katika jaribio lililopo katika kifungu cha habari ulichosoma?
Lmtl hime W a -"-E;j ha‘l a Un\(:i' Wi mbequ .
Umbio, wo  hdu bbb Bfoge b
J U

Kielelezo Na. 2.2: Sampuli ya jibu sahihi la mwanafunzi katika swali la 4

Kielelezo Na. 2.2 kinaonesha sampuli ya mwanafunzi aliyejibu
vipengele vyote vitano (5) kwa usahihi. Mwanafunzi huyu alielewa
vyema hitaji la swali na alikuwa na umabhiri katika kufanya uchunguzi
katika jaribio la kisayansi hasa katika uotaji wa mbegu.

Swali la 5 : Kufahamu Misingi ya Sayansi na Teknolojia

Swali lilikuwa na vipengele vitano. Kwa kila kipengele (a) - (e),
mwanafunzi alitakiwa kuchunguza picha kisha kujibu maswali
yaliyofuata. Swali liliuliza :
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Chunguza picha zifuatazo kisha jibu kipengele (a) — (e).

Maswali

(a) Bainisha shughuli zinazoonekana katika kila picha A na B.
A
B

(b) Taja jina la kifaa kinachotumika katika picha A na B.
A
B

(c) lkiwa kifaa kinachotumika katika picha A hakitakuwepo, je
unaweza kutumia sehemu gani ya mwili kufanya kazi hiyo?

(d) Vifaa gani vingine vinaweza kutumika kufanya kazi
ilivyooneshwa katika picha A? Taja vifaa viwili.
(i)
(ii)

(e) Vifaa vilivyo katika picha A na B vina umuhimu gani wa
kisayansi?

Swali lilipima umahiri wa wanafunzi katika kumudu stadi za
kisayansi, hasa katika kubaini vifaa vya kurahisisha kazi katika
mazingira.
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Kwa ujumla swali hili liikuwa na ufaulu wa wastani. Kati ya
wanafunzi 1,545,137 waliofanya swali hili, wanafunzi 925,968
(59.93%) walifaulu na 619,169 (40.07%) hawakufaulu. Chati Na.5
inaonesha muhtasari wa ufaulu wa wanafunzi katika swali hili.

100
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50 45.83
40.07
40

30

20 10.45
10 3.65
0 I
00-20 40-6.0 8 10
Viwango vya Ufaulu

Asilimia ya VWanafunzi

Chati Na. 5: Muhtasari wa ufaulu wa wanafunzi katika swali la 5

Chati Na. 5 inaonesha kuwa kati ya asilimia 59.93 ya wanafunzi
waliweza kujibu kwa usahihi ambapo asilimia 45.83 waliweza kupata
alama 4 hadi 6, na asilimia 10.45 walipata alama 8. Asilimia 3.65
pekee ndio waliweza kupata alama zote 10.

Uchambuzi wa majibu ya wanafunzi unaonesha kuwa wanafunzi
wengi (59.93%) waliweza kupata vipengele 2 hadi 5. Wanafunzi
hawa walikuwa na umahiri wa kubaini vifaa vya kurahisisha kazi
katika mazingira. Kielelezo 3.1 ni sampuli ya jibu sahihi la
mwanafunzi katika swali la 5.
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(a) Bainisha shughuli zinazoonekana katika kila picha A na B.

A ! = * et Kupelexa
B ool Waroaio
LB T
{b) Taja jina la kifan kinachotumika katika picha A na B,
A YA - N
B oL
|

(e) Ikiwa kifaa kinachowmika katika picha A hakitakuwepo, j¢ unaweza
kutumia sehemu gani ya mwili kufanya kazi hiyo?
MK ME

{) Vifua gani vingine vinaweza kutumika kufanya kazi iliyooneshwa katika
picha A7 Taja vifaa viwili.

iy Edep
(i) Ehe.kni

p
(e) Vifaa vilivyo katika picha A na B vina umuhimu gani wa Kisayansi?

Murahsitha Kazi

Kielelezo Na. 3.1: Sampuli ya jibu sahihi la mwanafunzi katika swali la 5

Kielelezo Na. 3.1 kinaonesha mwanafunzi aliyejibu vipengele vyote
vya swali kwa usahihi. Hali inayoonesha kuwa mwanafunzi huyu
alielewa swali vizuri na kujibu.

Katika kipengele (a) kwa mfano kilichopima uwezo wa wanafunzi wa
kutambua shughuli zinazoonekana kwenye picha A na B, wanafunzi
wengi walibainisha shughuli kwa usahihi na waliandika; A, kubeba
mizigo au uchafu, kusukuma toroli na B, kufagia. Wanafunzi hawa
waliweza kuchunguza picha na kutambua shughuli zilizoonekana
katika kila picha. Aidha, wanafunzi wengi waliandika majibu yasiyo
sahihi. Hii ina maana kwamba hawakuwa na ujuzi wa kuchunguza
na hivyo walishindwa kutafsiri shughuli zilizooneshwa kwenye picha.
Katika sehemu A, kwa mfano, baadhi ya wanafunzi waliandika;
kufanya kazi kidogo, kusafisha vioo na katika sehemu B, akiokota
takataka, amebeba majani.

Kipengele (b) kilipima uelewa wa wanafunzi katika kutaja jina la kifaa
kilichotumika katika picha A na B. Majibu sahihi yalikuwa; A, Toroli
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na B, ufagio. Wanafunzi waliojibu kwa usahihi walikuwa na stadi
nzuri za uchunguzi na waliweza kutambua vifaa vilivyotumika
kwenye picha.

Baadhi ya wanafunzi walitoa majibu yasiyo sahihi katika kipengele
hiki na kuandika; A, kusababisha magonjwa mbalimbali au kuchafua
mazingira na sehemu B, waliandika; husababisha kipindupindu.
Wanafunzi hawa waliandika athari za kutotunza mazingira badala ya
zana zilizotumika katika picha A na B mtawalia. Baadhi ya wanafunzi
waliandika shughuli zilizoonekana kwenye picha badala ya kutaja
vifaa vilivyotumika. Mwanafunzi mmoja kwa mfano, aliandika majibu
yafuatayo; A, mtoto anaendesha mkokoteni na B, mtoto anafagia
uwanja. Hii inaonesha kuwa wanafunzi hao hawakuelewa matakwa
ya swali na walishindwa kubaini aina ya vifaa vilivyotumika katika
picha.

Kipengele (c) kiliwataka wanafunzi kutambua sehemu za mwili
zinazoweza kutumika kufanya kazi sawa na kifaa kilichooneshwa
kwenye picha A endapo kifaa hicho hakipo. Wanafunzi waliotambua
sehemu hiyo ya mwili kwa usahihi waliandika; kichwa, mikono au
bega. Waliweza kuhusisha kazi za toroli na baadhi ya sehemu za
mwili. Wanafunzi wengi waliokosa katika kipengele hiki waliandika;
kutumia toroli, kuwa mkakamavu, kutumia miguu. Wanafunzi hawa
hawakutambua kuwa kutumia toroli ya mji na kuwa mkakamavu si
sehemu ya mwili wa binadamu unaotumika kufanya shughuli
zinazofanana na kifaa kilichotumika kwenye picha A. Walioandika
miguu walishindwa kuelewa kuwa miguu haiwezi kubeba mzigo
kama uliooneshwa kwenye picha. Wanafunzi hawa walishindwa
kuelewa matakwa ya swali.

Kipengele (d) kilipima uwezo wa wanafunzi kutaja vifaa vingine viwili
vinavyoweza kutumika kufanya kazi iliyooneshwa katika picha A.
Wanafunzi waliojibu kwa usahihi waliandika moja ya maijibu
yafuatayo; dustbin, ndoo, mifuko, baiskeli, trekta, lori na pikipiki.
Wanafunzi hawa walijua vifaa vingine vinavyoweza kutumika
kutekeleza kazi iliyooneshwa katika picha A. Hivyo, walikuwa na
umahiri wa kudumisha mazingira safi na salama. Hata hivyo, baadhi
ya wanafunzi walitoa majibu yasiyo sahihi kama vile, tairi, jembe,
fyekeo, chuma na panga. Wanafunzi hao hawakujua kuwa vifaa
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hivyo haviwezi kubeba mzigo wala haviruhusu takataka kuingia
kwenye vifaa hivyo. Baadhi ya vifaa hivyo hutumika kusafishia
mazingira pekee kwa mfano, fyekeo, panga na jembe hutumiwa
kukata nyasi ndefu, kukata miti na kuchimba mtawalia. Wanafunzi
hawa hawakuwa na maarifa kuhusu kazi zinazofanywa na kifaa
kilichooneshwa katika picha A.

Kipengele (e) kilipima uwezo wa wanafunzi kueleza umuhimu wa
vifaa vilivyo katika picha A na B kisayansi. Wanafunzi walioeleza
kwa usahihi waliandika; vinarahisisha kazi. Hii inaonesha wanafunzi
hawa walielewa kuhusu umuhimu na kazi za vifaa vilivyo katika
picha A na B katika mazingira yanayotuzunguka. Wanafunzi
walioshindwa katika kipengele hiki walitoa maelezo yasiyo sahihi juu
ya umuhimu wa kisayansi wa vifaa vilivyooneshwa katika picha A na
B. Baadhi ya wanafunzi waliandika, kupata fedha za kigeni, kuosha
vyombo na utamaduni mzuri. Majibu haya yanaonesha kuwa
wanafunzi hawa hawakuwa na maarifa ya kutosha juu ya umuhimu
wa kisayansi wa kutumia vifaa vilivyooneshwa katika picha A na B.
Kielelezo Na. 3.2 kinaonesha sampuli ya mwanafunzi aliyekosa
swali la 5.
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{u)

(b)

(<)

(d)

(]

Bainisha shughuli zinazoonekana katika kila picha A na B.
A luFaqgla
B O Mubebo Vororaha

Taja jina la kifaa kinachotumika katika picha A na B.
A _Mmulagis
B S el

lkiwa kifaa kinachotumika katika picha A hakitakuwepo, je unaweza
kutumia sehemu gani ya mwili kufanya kazi hiyo?
1 : o Fagio

\I:ifaa gani vingine vinaweza kutumika kufanya kazi iliyooneshwa katika
picha A? Taja vifaa viwili.

(i) E_L!I%i:_u:_\'ub’tﬁﬂ adnai

(i) ﬂ'hfngj Ll ARk
Vifaa vilivyo katika picha A na B vina umuhimu gani wa Kisayansi?
hu'l;me)[n

Kielelezo Na. 3.2: Sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyekosa swali la 5

Kielelezo Na. 3.2 kinaonesha sampuli ya jibu lisilo sahihi la
mwanafunzi katika swali la 5. Mwanafunzi alikosa vipengele vyote
alivyoulizwa. Katika kipengele (c) kwa mfano, badala ya kujibu
sehemu ya mwili inayoweza kufanya kazi husika aliandika kufagia
ndani, kudeki vyoo na kufagia uwanja. Hali inayodhihirisha kuwa

hakuelewa matakwa ya swali.
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3.0 UCHAMBUZI WA UFAULU WA WANAFUNZI KATIKA KILA
UMAHIRI

Upimaji wa Kitaifa wa Darasa la Nne (SFNA) 2023 katika somo la
Sayansi na Teknolojia ulipima umahiri katika maeneo matatu
ambayo ni; Kufahamu Misingi ya Sayansi na Teknolojia, Kufanya
Uchunguzi na Ugunduzi wa Kisayansi na Kiteknolojia, na Kutunza
Afya na Mazingira. Uchambuzi unaonesha kuwa wanafunzi
walikuwa na kiwango cha ufaulu wa wastani katika umahiri wote.
Umahiri wa Kufanya Uchunguzi na Ugunduzi wa Kisayansi na
Kiteknolojia ulikuwa na asilimia ya juu ya ufaulu (65.77%)
ikilinganishwa na umabhiri mwingine. Umabhiri wa Kufahamu Misingi
ya Sayansi na Teknolojia ulikuwa na ufaulu wa asilimia 59.93 na ule
wa Kutunza afya na Mazingira ulikuwa na ufaulu wa asilimia 47.64.
Ingawa ufaulu katika umahiri zote tatu ulikuwa wa wastani, umabhiri
wa Kutunza afya na Mazingira ndio umahiri uliokuwa na ufaulu
mdogo ikilinganishwa na umahiri mwingine katika upimaji huu.

Ufaulu katika umahiri wa Kufanya Uchunguzi na Ugunduzi wa
Kisayansi na Kiteknolojia umeongezeka kwa asilimia 23.15 kwa
mwaka 2023 ikilinganishwa na mwaka 2022, ambapo ulikuwa na
ufaulu wa asilimia 42.62. Ufaulu katika umahiri wa Kufahamu Misingi
ya Sayansi na Teknolojia na Kutunza Afya na Mazingira umepungua
kwa asilimia 20.92 kutoka asilimia 80.85 mwaka 2022 hadi asilimia
59.93 mwaka 2023 na asilimia 6.26 kutoka asilimia 53.90 mwaka
2022 hadi asilimia 47.64 mwaka 2023 mtawalia.

Ufaulu mdogo katika umahiri wa Kutunza afya na Mazingira
ulichangiwa na wanafunzi wengi katoweza kubaini kazi za sehemu
mbalimbali za mfumo wa mmeng’enyo wa chakula katika mwili wa
binadamu. Muhtasari wa takwimu za ufaulu katika kila umahiri
umeoneshwa katika Kiambatisho.
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4.0

5.0

HITIMISHO

Ufaulu wa jumla wa wanafunzi katika kila umahiri katika somo la
Sayansi na Teknolojia kwa mwaka wa 2023 ulikuwa wa wastani
kwani asilimia 57.78 ya wanafunzi walifaulu upimaji. Uchambuzi wa
majibu ya wanafunzi unaonesha kuwa wanafunzi walikuwa mabhiri
zaidi katika dhana mbalimbali za kufanya Uchunguzi na Ugunduzi
wa Kisayansi na Kiteknolojia ikilinganishwa na umahiri mwingine.
Umabhiri wa Kutunza Afya na Mazingira ndio ulikuwa na ufaulu wa
wastani ikilinganishwa na umahiri nyingine kutokana na sababu
kama vile; kukosa maarifa katika dhana zilizopimwa, kushindwa
kutambua matakwa ya swali na kushindwa kuwasilisha hoja katika
mtiririko mzuri.

MAPENDEKEKEZO

lli kuboresha na kuinua kiwango cha ufaulu katika umahiri wa
Kutunza Afya na Mazingira hususani katika kubaini mifumo ya mwili
na sehemu zake yafuatayo yanapendekezwa:

(a) Walimu wawaongoze wanafunzi kutengeneza zana rafiki na
zinazovutia za ogani tofauti tofauti na mifumo ya mwili kwa
kutumia vifaa vinavyopatikana katika mazingira husika kwa
mfano, makasha, udongo wa mfinyazi na magazeti
yaliyotumika. Hii italeta chachu ya kujifunza kwa kutenda na
kuona picha halisi. Hivyo, kuleta maana katika ujifunzaiji.

(b)  Walimu wasisitizwe matumizi ya Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (TEHAMA) katika umahiri ambao unabhitaji
mwanafunzi kujifunza kwa uhalisia. Hili linaweza kufanyika
kupitia matumizi ya projekta na runinga kufundisha dhana
mbalimbali za mifumo ya mwili wa binadamu na ogani.

(c) Walimu/shule wanashauriwa kuwaalika wataalamu wa afya ili
kutoa elimu ya afya hususani mifumo mbalimbali ya mwili na
ogani. Hii itasaidia wanafunzi kupata uelewa mpana kuhusu
kazi na umuhimu wa kila ogani katika mifumo mbalimbali ya
mwili wa binadamu kama vile mfumo wa mmeng'enyo wa
chakula.
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KIAMBATISHO

ULINGANIFU WA UFAULU WA WANAFUNZI KATIKA KILA UMAHIRI KATI
YA SFNA 2023 NA SFNA 2022 KATIKA SOMO LA SAYANSI NA
TEKNOLOJIA

Na.

Umalhiri

SFNA 2023

SFNA 2022

Namba ya Swali

Ufaulu katika kila

Swali (%)
Wastani wa Ufaulu

katika Umabhiri (%)

Maoni

Kufahamu
Misingi vya
Sayansi na

Teknolojia

59.93 59.93

Wastani

Kufanya
Uchunguzi
na
Ugunduzi
wa
Kisayansi
na

Teknolojia

85.65

65.77
45.88

Wastani

Namba ya Swali

Ufaulu katika Kila

SWali (%)

38.70

46.53

Wastani wa Ufaulu
katika Umabhiri (%)

42.62

Maoni

Wastani

Kutunza
Afya na

Mazingira

42.83

47.64
52.44

Wastani

59.75

48.05

53.90

Wastani
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