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DIBAJI

Baraza la Mitihani la Tanzania limeandaa taarifa ya uchambuzi wa majibu
ya wanafunzi katika Upimaji wa Kitaifa wa Darasa la Nne kwa somo la
Maarifa ya Jamii mwaka 2023. Lengo la taarifa hii ni kutoa mrejesho kwa
wanafunzi, walimu, wathibiti ubora wa shule, watunga sera, wakuza
mitaala na wadau wengine wa elimu kuhusu kiwango cha ujifunzaji wa
wanafunzi katika kipindi cha miaka minne ya elimu ya msingi.

Katika taarifa hii, mambo yaliyochangia ufaulu wa wanafunzi katika kila
swali yamebainishwa. Uchambuzi unaonesha kuwa, ufaulu mzuri wa
wanafunzi katika maswali ulitokana na uelewa mzuri wa matakwa ya
maswali na kuwa na umahiri wa kutosha katika somo. Pamoja na hayo,
wanafunzi waliokuwa na ufaulu hafifu katika upimaji huu walikosa maarifa
ya msingi ya kutambua matakwa ya maswali. Wanafunzi wengine
walikuwa na umahiri wa wastani katika umabhiri uliopimwa.

Uchambuzi wa ufaulu wa wanafunzi katika kila umahiri kuonesha kuwa,
ufaulu wa wanafunzi ni wa wastani katika umahiri wa Kutambua Matukio
Yanayotokea katika Mazingira Yanayomzunguka, Kufuata Kanuni za
Kiuchumi katika Shughuli za Uzalishaji Mali na Kutumia Ramani na Elimu
ya Anga katika Maisha ya Kila Siku. Kwa upande mwingine, umahiri wa
Kutambua Misingi ya Uzalendo katika Jamii ulikuwa na ufaulu hafifu.

Baraza la Mitihani la Tanzania linatarajia kuwa, mrejesho huu
utaziwezesha mamlaka mbalimbali za elimu kuchukua hatua madhubuti ili
kuboresha michakato ya ufundushaji na ujifunzaji. Aidha, Baraza linatarajia
kuwa, changamoto zilizochangia ufaulu usioridhisha hususan katika
umahiri wa Kutambua Misingi ya Uzalendo katika Jamii zitatatuliwa ili
kuongeza ufaulu kwa wanafunzi wanaotarajia kuingia Darasa la Nne.

Baraza la Mitihani la Tanzania linatoa shukurani za dhati kwa wote

walioshiriki katika kuandaa taarifa hii.

Dkt. Said A. Mohamed
KATIBU MTENDAJI



1.0

UTANGULIZI

Upimaji wa Kitaifa wa Darasa la Nne (SFNA) 2023 ulifanyika
Oktoba 2023. Jumla ya wanafunzi 1,693,338 walisajiliwa kufanya
upimaji katika somo la Maarifa ya Jamii. Kati yao, wanafunzi
1,545,059 (91.19%) walifanya upimaji, ambapo, wanafunzi
1,340,143 sawa na alisimia 86.75 walifaulu na wanafunzi

204,639 sawa na asilimia 13.25 walipata ufaulu hafifu.

Katika taarifa hii, utangulizi unafuatiwa na uchambuzi wa majibu
ya wanafunzi katika kila swali. Uchambuzi unabainisha umabhiri
uliopimwa, na majibu ya wanafunzi ambayo yamegawanyika
katika kiwango kizuri, cha wastani na hafifu. Sababu za ufaulu
kwa kila kundi pia zimechambuliwa. Uchambuzi wa majibu ya
wanafunzi katika kila swali umefuatiwa na tathimini ya ufaulu wa
wanafunzi katika kila umahiri. Sehemu hiyo imefuatiwa na
hitimisho pamoja na mapendekezo yaliyotokana na uchambuzi

uliofanyika.

Viwango vya ufaulu wa wanafunzi vimezingatia asilimia ya ufaulu
wa swali husika. lwapo asilimia ya ufaulu ni 0 hadi 33, kiwango
hiki cha ufaulu ni hafifu. Kama asilimia ni 34 hadi 66, ufaulu huo
ni wa wastani, na ikiwa asilimia ni 67 hadi 100, kiwango hiki cha
ufaulu ni kizuri. Katika taarifa hii, rangi ya kijani, njano na
nyekundu zimetumika kuonesha ufaulu mzuri, wastani na hafifu

mtawalia.

Karatasi ya Upimaji wa Kitaifa wa Darasa la Nne katika mwaka
2023 somo la Maarifa ya Jamii ilikuwa na maswali manne.
Maswali hayo yaligawanyika katika sehemu kuu mbili A na B.

Sehemu A ilikuwa na maswali mawili, swali la 1 na la 2 yenye
1



2.0
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jumla ya vipengele 14. Maswali hayo yalitoka katika umabhiri
mkuu wa Kufuata Kanuni za Kiuchumi katika Shughuli za

Uzalishaji Mali, nha Kutambua Msingi ya Uzalendo katika Jamii.

Sehemu B iliundwa na maswali mawili, swali la 3 na la 4 yenye
jumla ya vipengele 11. Maswali hayo yalitoka katika umabhiri
mkuu wa Kutambua Matukio Yanayotokea katika Mazingira
Yanayomzunguka, na Kutumia Ramani na Elimu ya Anga katika
Maisha ya kila Siku. Wanafunzi walitakiwa kujibu maswali yote

kutoka sehemu zote mbili.

UCHAMBUZI WA MAJIBU YA WANAFUNZI KATIKA KILA
SWALI

Uchambuzi wa majibu ya wanafunzi kwa ujumla unaonesha
kuwa, kiwango cha ufaulu katika swali la 1, 3 na 4 kilikuwa cha
wastani na katika swali la 2 kilikuwa hafifu. Vilevile, vielelezo na
chati vimetumika kuonesha majibu ya wanafunzi na takwimu

mtawalia.

Sehemu A: Maswali ya Kuchagua na Kuoanisha

Sehemu hii iliundwa na maswali mawili yenye jumla ya vipengele
14. Swali la 1 lilikuwa na vipengele nane (i) — (viii) vya maswali
ya kuchagua jibu sahihi. Katika swali hili wanafunzi walitakiwa
kusoma swali na kisha kuchagua jibu sahihi kutoka katika
machaguo waliyopewa na kuliandika katika kisanduku
kilichoachwa wazi. Swali hili lilikuwa na jumla ya alama 16. Swali
la pili lilikuwa na vipengele sita (i) — (vi) vya kuoanisha. Kila
mwanafunzi alitakiwa kusoma maswali kutoka fungu A, na

kuoanisha na jibu sahihi kutoka fungu B.
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2.1.1 Swali la 1: Kufuata Kanuni za Kiuchumi Katika Shughuli za
Uzalishaji Mali

Jumla ya wanafunzi 1,545,059 (100%) walijibu swali hili. Aidha,

wanafunzi 3,220 (0.21%) walijibu kwa usahihi vipengele vyote

nane (8) na kupata alama 16, ambao ni ufaulu mzuri sana. Jumla

ya wanafunzi 83,668 (5.41%) walipata alama kuanzia 12 hadi 14

ambao ni ufaulu mzuri kwa kuwa waliweza kujibu kwa usahihi

vipengele sita hadi saba katika swali hili.

Kinyume chake, wanafunzi 713,320 (46.16%) walipata alama
kuanzia 6 hadi 10 ambao ni ufaulu wa wastani. Kati yao,
wanafunzi 125,530 (8.12%) waliweza kujibu kwa usahihi
vipengele vitano, wanafunzi 235,896 (15.07%) walijibu kwa
usahihi vipengele vinne, na wanafunzi 351,894 (22.77%)

waliweza kujibu kwa usahihi vipengele vitatu.

Hata hivyo, wanafunzi 744,851 (48.21%) walikuwa na ufaulu
hafifu kwani walipata 0 hadi alama 4. Kati yao, wanafunzi 98,265
(6.36%) hawakujibu kipengele chochote, hivyo walipata 0.
Wanafunzi wengine 267,286 (17.30%) walijibu kwa usahihi
kipengele kimoja na wengine 379,300 (24.55%) walijibu kwa
usahihi vipengele viwili. Kwa ujumla, ufaulu katika swali hili
ulikuwa wa wastani kwani wanafunzi 800,208 (51.79%) walipata
alama kuanzia 6 hadi 16, kama inavyoonekana kwenye chati
Na.1.
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Viwango vya Ufaulu

Chati Na 1: Ufaulu wa Wanafunzi katika Swali la 1

(i)  Yapi ni mazao ya biashara yanayolimwa Tanzania?
A. Mahindi, chai na kahawa
B. Pamba, chai na kahawa
C. Ndizi, kahawa na pamba

D. Mihogo, mpunga na tumbaku

Kipengele hiki cha swali kilimtaka mwanafunzi kubaini mazao ya
biashara yanayolimwa Tanzania. Ufaulu katika kipengele hiki
ulikuwa mzuri kwani wanafunzi wengi waliweza kuchagua jibu
sahihi B Pamba, chai nha kahawa. Wanafunzi hao walikuwa na
uelewa wa kutosha kuhusu mazao ya biashara yanayolimwa

Tanzania.

Kwa upande mwingine, wanafunzi waliochagua vipotoshi A
Mahindi, chai na kahawa na C, Ndizii kahawa na pamba,
hawakuwa na uelewa wa kutosha kuhusu mazao ya biashara

yanayolimwa Tanzania. Wanafunzi hawa walipaswa kuelewa
4



kuwa, mahindi na ndizi ni mazao ya chakula na sio ya biashara.
Vilevile, wanafunzi wachache waliochagua kipotoshi D Mihogo,
mpunga na tumbaku, hawakutambua kuwa, mihogo na mpunga

ni mazao ya chakula hivyo yalifanya chaguo hili kutokuwa sahihi.

(i) Ipi ni faida ya utalii nchini Tanzania?
A. Kuiga mila na desturi za wageni
B. Kupata fedha za kigeni
C. Kuongezeka kwa mazao ya misitu
D.

Kuongezeka kwa wanyama pori

Kipengele hiki kilimtaka mwanafunzi kubaini faida ya utalii nchini
Tanzania. Ufaulu katika kipengele hiki ulikuwa mzuri kwani
wanafunzi wengi walikuwa na uelewa wa kutosha kuhusu
umuhimu wa utalii hivyo, walichagua jibu sahihi B Kupata fedha
za kigeni. Wanafunzi hao walitambua kuwa kupitia sekta ya utalii
nchi hupata fedha za kigeni kutoka kwa watalii wanaotoka

mataifa mengine.

Kinyume na hapo, wanafunzi waliochagua kipotoshi A Kuiga mila
na desturi za wageni, hawakuwa na maarifa kuwa, sio kila mila
na desturi inayoletwa na wageni ni nzuri kuiga. Vivyohivyo,
wanafunzi waliochagua kipotoshi C, Kuongezeka kwa mazao ya
misitu, walishindwa kuelewa kuwa, ongezeko la mazao ya misitu
hutokana na utunzaji wa misitu, kupanda miti na utunzaji wa
mazingira. Vilevile, baadhi ya wanafunzi walichagua kipotoshi D
Kuongezeka kwa wanyama pori. Wanafunzi hao walielewa kuwa,

kuongezeka kwa wanyama pori ni matokeo ya utunzaji bora wa



wanyama pori lakini hawakuelewa kuwa haihusiani na faida ya
utalii Tanzania.
(ii) Madini ya Almasi yana matumizi gani?

A. Kukatia vioo

B. Chanzo cha nishati ya joto
C. Kukatia chuma
D

Kuzalisha umeme

Katika kipengele hiki mwanafunzi alitakiwa kubaini matumizi ya
madini ya Almasi. Ufaulu katika kipengele hiki ulikuwa mzuri
kwani wanafunzi wengi waliweza kuchagua jibu sahihi A Kukatia
vioo. Wanafunzi hao walikuwa na maarifa ya kutosha kuhusu
matumizi ya madini mbalimbali.

Hata hivyo, wanafunzi waliochagua kipotoshi B Chanzo cha
nishati ya joto, hawakuelewa kuwa, chanzo cha nishati ya joto
hujumuisha mafuta, mwanga wa jua na umeme ambavyo havina
uhusiano na matumizi ya almasi. Vilevile, wanafunzi waliochagua
kipotoshi C Kukatia chuma, hawakuelewa kuwa, chuma hukatwa
na misumeno au kwa kuyeyushwa kwenye moto. Vivyohivyo,
wanafunzi waliochagua kipotoshi D Kuzalisha umeme,
hawakutambua kuwa, umeme huzalishwa kwa njia ya maiji, jua,
upepo na madini ya urania. Hivyo, kufanya uchaguzi wa vipotoshi
B, C, na D kutokuwa sahihi katika swali hili.

(iv) Mbuga ipi ni kubwa kuliko zote nchini Tanzania?

A. Ruaha

B Ngorongoro
C. Mikumi

D Serengeti



Kipengele hiki kilimtaka mwanafunzi kubaini mbuga kubwa kuliko
zote nchini Tanzania. Ufaulu katika kipengele hiki ulikuwa mzuri
kwani wanafunzi wengi waliweza kuchagua jibu sahihi A Ruaha.
Uchaguzi wa jibu hili unadhihirisha kuwa wanafunzi hao walikuwa
na maarifa ya kutosha kuhusu Mbuga za Wanyama
zinazopatikana Tanzania, na ukubwa wake. Hivyo, walibaini
kuwa mbuga kubwa kuliko zote ni Ruaha inayokadiriwa kuwa na

ukubwa wa kilometa za eneo la mraba 20,226.

Kwa upande mwingine, wanafunzi wengine walichagua vipotoshi
B Ngorogoro, C Mikumi na D Serengeti Wanafunzi hao
hawakuelewa kuwa Ngorongoro inakadiriwa kuwa na eneo la
ukubwa wa kilometa za mraba 8,292, Mikumi inakadirwa kuwa
na eneo la ukubwa wa kilometa za mraba 3,230 na Serengeti ina
eneo la ukubwa wa kilometa za mraba 14,750. Hivyo, kufanya

Ruaha kuwa mbuga kubwa Tanzania.

(v) Bainisha wanyama wanaofugwa kati ya wafuatao:
A. simba, ng'ombe na kondoo
B. pundamilia, kondoo na chui
C. twiga, kondoo na mbuzi

D. mbwa, kondoo na mbuzi

Kipengele hiki kilimtaka mwanafunzi kubaini wanyama
wanaofugwa. Ufaulu katika swali hili ulikuwa mzuri ambapo
wanafunzi wengi waliweza kuchagua jibu sahihi D mbwa,
kondoo na mbuzi. Wanafunzi hao walionesha uelewa mzuri

kuhusu wanyama, wafugwao nyumbani.
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Kwa upande mwingine, wanafunzi waliochagua vipotoshi; A
simba, ng’'ombe na kondoo, B pundamilia, kondoo na chui na C
twiga, kondoo na mbuzi hawakuwa na uelewa wa kutosha
kuhusu wanyama wafugwao. Wanafunzi hao walipaswa
kuelewa kuwa, vipotoshi A, B na C viljumuisha wanyama
wasiofugwa kama; simba, pundamilia, chui na twiga. Hivyo,

kufanya uchaguzi wao kutokuwa sahihi.

(vi) Ipi ni njia sahihi ya kutunza misitu?
A. Kuchoma miti ili kupunguza msongamano
B. Kuzalisha mkaa ili kuongeza kipato
C. Kupanda miti mingine baada ya kukata ya awali
D

Kujenga maeneo ya misitu ili kupata hewa safi

Katika kipengele hiki mwanafunzi alitakiwa kubaini njia sahihi ya
kutunza misitu. Ufaulu wa wanafunzi katika swali hili ulikuwa
mzuri, kwani wanafunzi wengi waliweza kuchagua jibu sahihi C
kupanda miti mingine baada ya kukata ya awali. Jibu hili
linadhihirisha kwamba wanafunzi hao walikuwa na uelewa wa
kutosha kuhusu njia mbalimbali za kuhifadhi mazingira, hususani

utunzaji wa misitu.

Mbali na hayo, wanafunzi wengine waliochagua kipotoshi A
Kuchoma miti ili kupunguza msongamano. Wanafunzi hawa
hawakutambua kuwa, uchomaji wa miti huharibu miti midogo na
mikubwa. Vilevile, wanafunzi waliochagua kipotoshi B Kuzalisha

mkaa ili kuongeza kipato, hawakuelewa kuwa, uchomaji wa
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mkaa unahusisha ukataji wa miti hivyo huharibu misitu badala ya
kutunza. Pia, wanafunzi waliochagua Kkipotoshi D Kujenga
maeneo ya misitu ili kupata hewa safi, hawakuelewa kuwa,
kujenga maeneo hayo husababisha shughuli mbalimbali za
kibinadamu kama vile kilimo, ufugaji, kutengeneza mbao na

kukata miti kama chanzo cha nishati ambazo huchangia kuharibu

misitu.
(vii) Ni madini yapi hutumika kutengeneza saruji?
A. Chuma
B. Chokaa
C. Fosfeti
D. Chumvi

Mwanafunzi alitakiwa kubaini madini yanayotumika kutengeneza
saruji. Ufaulu wa wanafunzi katika swali hili ulikuwa mzuri kwani
wanafunzi wengi waliweza kuchagua jibu sahihi B Chokaa. Hii
inathibitisha kwamba wanafunzi hao walikuwa na uelewa wa

kutosha kuhusu matumizi ya madini mbalimbali.

Kinyume chake, wanafunzi waliochagua kipotoshi A Chuma,
walikosa maarifa kuhusu madini haya. Wanafunzi hao walipaswa
kuelewa kuwa chuma hutumika kutengenezea miundombinu,
mashine na vifaa mbalimbali, vifaa vya kupikia na uzalishaji wa

bidhaa zitumikazo nyumbani.

Hata hivyo, wanafunzi waliochagua kipotoshi C Fosfeti,

hawakuwa na ufahamu kuwa, fosfeti hutumika kutengeneza

mbolea. Vilevile, wanafunzi waliochagua kipotoshi D Chumuvi,
9



hawakuweza kubaini kuwa, chumvi hutumika katika mapishi na
utunzaji wa vyakula. Hivyo, kufanya uchaguzi wa vipotoshi A, C

na D kutokidhi vigezo vya kuwa jibu sahihi.

(viii) Kwa nini kilimo ni uti wa mgongo kwa uchumi wa
Tanzania?
A. Huvutia watalii wengi nchini
B. Watu wengi wameajiriwa kwenye Kilimo
C. Watu wengi huishi mashambani
D

. Wawekezaji wengi wamewekeza kwenye kilimo

Kipengele hiki kilimtaka mwanafunzi kubaini sababu za kilimo
kuwa uti wa mgongo kwa uchumi wa Tanzania. Ufaulu wa
wanafunzi katika swali hili ulikuwa mzuri, kwani wanafunzi wengi
walichagua jibu sahihi B, watu wengi wameajiriwa kwenye kilimo.
Wanafunzi hao walikuwa na maarifa ya kutosha kuhusu shughuli
za uzalishaji mali, kwani waliweza kubaini kuwa watu wengi

nchini Tanzania hujihusisha na kilimo.

Kwa upande mwingine, wanafunzi waliochagua kipotoshi A,
huvutia watalii wengi nchini, hawakuelewa kuwa, watalii huja
nchini kwa kuvutiwa na vivutio vya utalii kama vile; mbuga za
wanyama, hifadhi za Taifa, milima, mabonde, misitu, maziwa,
bahari na mito. Vilevile, wanafunzi waliochagua kipotoshi C, watu
wengi huishi mashambani, hawakuwa na uelewa kuwa, kitendo
cha watu wengi kuishi mashambani hakimfanyi mtu ategemee

kiimo. Kuna watu wengi wanaishi mashambani lakini

10



21.2

hawajihusishi na shughuli za kilimo bali baadhi yao ni
wafanyabiashara, watafiti na watumishi wa Umma. Wanafunzi
wengine  waliochagua kipotoshi D  wawekezaji wengi
wamewekeza kwenye kilimo, walidhihirisha kuwa na uelewa
mdogo kuhusu wawekezaji, kwani sio kweli kwamba, wawekezaji
wengi wamewekeza katika sekta ya kilimo tu bali kuna
wawekezaji wengi nchini ambao wamewekeza katika sekta
nyingine kama vile; utalii, uvuvi, madini, viwanda, benki, taasisi

za elimu na taasisi za afya.

Swali la 2: Kutambua Misingi ya Uzalendo Katika Jamii

Swali hili lilitoka katika umahiri mkuu wa Kutambua Misingi ya
Uzalendo Katika Jamii na umahiri mahususi wa Kuwaenzi
Mashujaa Wetu. Katika swali hili mwanafunzi alitakiwa kuoanisha
mchango wa mashujaa katika fungu A na majina yao katika
fungu B. Wanafunzi walitakiwa kuandika herufi ya jibu sahihi
kwenye mabano waliyopewa. Swali hili liliwapima wanafunzi
uwezo wa kutambua mchango wa mashujaa wa Tanzania. Swali
hili lilikuwa na jumla ya alama 12. Swali lilikuwa kama ifuatavyo:
Jibu kipengele cha (i) — (vi) kwa kuoanisha mchango wa
mashujaa wa Tanzania katika Fungu A na majina yao katika

Fungu B. Andika herufi ya jibu sahihi kwenye mabano uliyopewa.
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Alitekeleza sera ya
elimu bure kwa wote
kuanzia Darasa la Awali

hadi Kidato cha Nne

Aliwaongoza Wayao wa
Masasi na  Tunduru
kupigana na Wajerumani

mwaka 1890

Alianzisha mfumo wa

ubinafsishaji

Fungu A Herufi Fungu B

(i) Aliwaongoza Waafrika A. Mtemi
kupinga uvamizi wa | (.......... Machemba
Wajerumani katika eneo B. John P. Magufuli
la Kilwa Kivinje mwaka C. Abushiri bin
1890 Sultani

(i) Alianzisha sera ya soko | (.......... D. Benjamin W.
huria Mkapa

(i) Aliwaongoza Wazigua | (.......... E. Bwana Heri
kupinga uvamizi wa F. Ali H. Mwinyi
Kijerumani katika eneo G. Julius K. Nyerere
la Tanga mwaka 1890 H. Hasan bin Omary

Makunganya

Swali hili lilijibiwa na wanafunzi 1,545,059 (100%) kati ya
wanafunzi hao 1,084,808 (70.22%) walikuwa na ufaulu hafifu
kwani walipata 0 hadi alama 2. Hata hivyo, wanafunzi wengine
373,428 (24.16%) walipata alama 4 hadi 6 ambao ni ufaulu wa
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wastani. Vilevile, Wanafunzi 75,606(4.89%) walipata alama 8
hadi 10 ambao ni ufaulu mzuri. Kwa upande mwingine wanafunzi
11,217 (0.72%) walipata alama zote 12 ambao ni ufaulu mzuri
sana. Kwa ujumla ufaulu katika swali hili ulikuwa hafifu kwani ni
wanafunzi 460,251 (29.79%) tu ndio waliopata alama kuanzia 4
hadi 12.
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Viwango vya Ufaulu

Asilimia ya Ufaulu

Chati Na. 2: Ufaulu wa Wanafunzi katika Swali la 2

Uchambuzi zaidi wa majibu ya wanafunzi unadhihirisha kuwa,
wanafunzi 11,217 (0.72%) waliojibu vipengele vyote sita kwa
usahihi, na kupata alama zote 12 katika swali hili, walikuwa na
umahiri wa kutosha kuhusu Kuwaenzi Mashujaa Wetu.
Wanafunzi hawa walikuwa na uwezo mzuri wa kuoanisha majina
ya Mashujaa na michango yao kwa maendeleo ya Tanzania.
Kielelezo Na.1.1 kinadhihirisha sampuli ya majibu sahihi ya

mwanafunzi katika Swali la 2.
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Jibu kipengele cha (i) - (vi) kwa kuoanisha mchango wa mashujaa wa Tanzania
katika Fungu A na majina yao katika Fungu B. Andika herufi ya jibu sahihi

kwenye mabano uliyopewa.

Fungu A

Herufi

Fungu B

(i) Aliwaongoza Waafrika kupinga uvamizi wa
Wajerumani katika eneo la Kilwa Kivinje
mwaka 18%.

(H)

(if) Alianzisha sera ya soko huria.

(F)

[iii) Aliwaongoza Wazigua kupinga uvamizi wa
Kijerumani katika enco la Tanga mwaka 1890.

(E)

(iv) Alitekeleza sera ya elimu bure kwa wote
kuanzia Darasa la Awali hadi Kidato cha Nne,

(B)

\(v) Aliwaongoza Wayao wa Masasi na Tunduru
| kupigana na Wajerumani mwaka 1890.

(A)

(vi) Alianzisha mfumo wa ubinafsishaji.

(D) |

A. Mtemi
Machemba

B. John P. Magufuli

C. Abushiri bin
Sultan;

D. Benjamin W,
Mkapa

E. Bwana Hen

F. AliH. Mvinyi

G. Julius K. Nyerere
H. Hasan bin Omari
Makunganya

Kielelezo Na.1.1: Sampuli ya majibu ya mwanafunzi aliyejibu kwa

usahihi vipengele vyote sita vya swalila 2
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ya swali katika kila kipengele kama ifuatavyo;

Uchambuzi zaidi unaonesha kuwa, wanafunzi walipata alama

zote 12 katika swali la 2, kwa sababu walielewa vizuri matakwa

Katika kipengele cha (i), mwanafunzi alitakiwa kutambua shujaa
aliyewaongoza Waafrika kupinga uvamizi wa Wajerumani katika

eneo la Kilwa Kivinje mwaka 1890. Jibu sahihi lilikuwa ni H,




Hasan bin Omari Makunganya. Jibu hili lilijibiwa na wanafunzi
wenye maarifa ya kutosha kuhusu viongozi wa Afrika waliotawala
Kilwa Kivinje, hususani aliyewapinga Wajerumani mwaka 1890.
Kwa upande mwingine, wanafunzi waliooanisha kipengele hiki na
Kipotoshi A Mtemi Machemba, walishindwa kubaini kuwa,
kiongozi huyo aliwaongoza Wayao wa Masasi na Tunduru
kupigana na Wajerumani mwaka 1890. Vilevile, wanafunzi
waliooanisha na kipotoshi C Abushiri bin Sultani, hawakuelewa
kuwa aliwangoza watu wa Pwani kupigana dhidi ya Wajerumani
kati ya mwaka 1888-1889. Vita hivyo vilipiganwa maeneo ya
Pwani kuanzia Tanga (Pangani) hadi Lindi na Mikindani. Vivyo
hivyo, wanafunzi waliooanisha na kipotoshi E, Bwana Heri,
hawakuwa na maarifa ya kutosha juu ya kiongozi aliyewaongoza
Wazigua kupinga uvamizi wa Kijerumani katika eneo la Tanga
mwaka 1890.

Kipengele cha (ii) kilimtaka mwanafunzi kumtambua shujaa
aliyeanzisha sera ya soko huria nchini Tanzania. Jibu sahihi
lilikuwa F, Ali H. Mwinyi, ambalo lilijibiwa na wanafunzi wenye
maarifa ya kutosha kuhusu mashujaa wa Tanzania na michango
yao katika jamii. Kinyume chake, wanafunzi wengine
waliooanisha kipengele hiki na kipotoshi B, John P. Magufuli.
Wanafunzi hao walipaswa kuelewa kwamba kiongozi huyo
hakuanzisha sera ya soko huria bali alitekeleza sera ya elimu
bure kwa wote kuanzia Darasa la Awali hadi Kidato cha Nne.
Hata hivyo, wanafunzi wachache waliooanisha kipengele hiki na

Kipotoshi G, Julius K Nyerere, wanafunzi hao walipaswa kuelewa

15



kuwa, Mwl Julius K. Nyerere alianzisha sera ya Ujamaa na

Kujitegemea na sio sera ya ubinafsishaiji.

Katika kipengele cha (i), mwanafunzi alitakiwa kutambua
kiongozi aliyewaongoza Wazigua kupinga uvamizi wa Kijerumani
katika eneo la Tanga mwaka 1890. Jibu sahihi lilikuwa E, Bwana
Heri, ambalo lilijibiwa na wanafunzi wenye uelewa thabiti kuhusu
viongozi wa Wazigua. Kinyume chake, wanafunzi waliojibu kwa
kuandika kipotoshi, H, Hasan bin Omari Makunganya,
hawakuelewa kuwa kiongozi huyu aliwaongoza Waafrika kupinga
uvamizi wa Wajerumani katika eneo la Kilwa Kivinje mwaka
1890. Hata hivyo, wanafunzi waliooanisha kipengele hiki na
kipotoshi A, Mtemi Machemba, hawakuelewa kuwa, kiongozi
huyu aliwaongoza Wayao wa Masasi na Tunduru kupigana na
Wajerumani mwaka 1890.

Vilevile, wanafunzi waliooanisha kipengele hiki na kipotoshi C,
Abushiri bin Sultani, hawakutambua kuwa, Abushiri bin Sultani
aliwaongoza watu wa pwani kupinga uvamizi dhidi ya
Wajerumani kati ya mwaka 1888-1889. Vita hivyo vilipiganwa
maeneo ya pwani kuanzia Tanga (Pangani) hadi Lindi na
Mikindani.

Katika kipengele cha (iv), mwanafunzi alitakiwa kubaini shujaa
aliyetekeleza sera ya elimu bure kwa wote kuanzia Darasa la
Awali hadi kidato cha Nne. Jibu sahihi lilikuwa, B, John P.
Magufuli. Jibu hili lilijibiwa na wanafunzi wenye maarifa ya

kutosha kuhusu mchango wa shujaa huyo ambaye alikuwa Rais
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wa awamu ya tano wa Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania.
Wanafunzi hao walikuwa na uelewa kuwa kiongozi huyu ndiye
aliyetekeleza sera ya elimu bure kwa wote kuanzia Darasa la
Awali hadi kidato cha Nne. Kwa upande mwingine, wanafunzi
waliooanisha kipengele hiki na kipotoshi F, Ali H. Mwinyi,
hawakuelewa kuwa shujaa huyo, aliyekuwa Rais wa awamu ya
pili wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania alianzisha sera ya
soko huria na sio elimu bure kuanzia darasa la awali hadi kidato

cha nne.

Vilevile, wanafunzi wengine waliooanisha kipengele hicho na
Kipotoshi G, Julius K Nyerere. Wanafunzi hao hawakuelewa
kuwa Mwl Julius K. Nyerere, Rais wa kwanza wa Tanzania ndiye
aliyeongoza harakati za kupigania uhuru na kuanzisha sera ya
Ujamaa na Kujitegemea. Hata hivyo, wanafunzi wengine
walioanisha kipengele hiki kwa kuandika kipotoshi D, Benjamini
W Mkapa. Wanafunzi hao hawakuelewa kuwa rais Benjamini W
Mkapa aliyekuwa Rais wa awamu ya tatu wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, alianzisha mfumo wa ubinafsishaji
nchini Tanzania na sio sera ya elimu bure kwa wote kuanzia

darasa la awali hadi kidato cha nne.

Katika kipengele cha (v), mwanafunzi alitakiwa kubaini shujaa
aliyewaongoza Wayao wa Masasi na Tunduru kupigana na
Wajerumani mwaka 1890. Jibu sahihi lilikuwa ni A, Mtemi
Machemba. Jibu hili liliandikwa na wanafunzi wenye maarifa ya
kutosha kuhusu mashujaa wa mwanzo wa Tanzania. Wanafunzi

hao walielewa kuwa Mtemi Machemba aliunda kikundi cha
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kupigana dhidi ya Wajerumani katika eneo lake mwaka 1890.
Aidha, wanafunzi waliooanisha kipengele hiki na kipotoshi C,
Abushiri bin Sultani, hawakuelewa kuwa shujaa huyo alipinga
uvamizi dhidi ya Wajerumani maeneo ya Pwani kuanzia Pangani
hadi Lindi na Mikindani. Pia, wanafunzi waliojibu kipengele hiki
kwa kuoanisha na kipotoshi E, Bwana Heri, walikosa maarifa
kuwa, kiongozi huyo aliwaongoza Wazigua kupinga uvamizi dhidi
ya Wajerumani katika eneo la Tanga mwaka 1890. Vivyo hivyo,
wanafunzi waliojibu kipengele hiki kwa kuchagua kipotoshi, H,
Hasan bin Omari Makunganya, hawakuelewa kuwa kiongozi
huyo aliwaongoza Waafrika kupinga uvamizi dhidi vya

Wajerumani katika eneo la Kilwa Kivinje mwaka 1890.

Kipengele cha (vi) kilimtaka mwanafunzi kubaini kiongozi
aliyeanzisha mfumo wa ubinafsishaji. Jibu sahihi lilikuwa D,
Benjamini W Mkapa. Jibu hili liliandikwa na wanafunzi wenye
uelewa wa kutosha juu ya michango ya Marais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania. Wanafunzi hao walitambua kuwa,
Benjamini W. Mkapa alikuwa Rais wa awamu ya tatu
aliyeanzisha Mfumo wa ubinafsishaji. Kwa upande mwingine,
wanafunzi waliooanisha kipengele hiki na kipotoshi B, John P.
Magufuli, hawakutambua kuwa huyu alikuwa Rais wa awamu ya
tano wa Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania aliyetekeleza sera
ya elimu bure kwa wote kuanzia Darasa la Awali hadi kidato cha
Nne.Vilevile, wanafunzi waliooanisha kipengele hiki na kipotoshi
F, Ali H. Mwinyi, walishindwa kuelewa kuwa huyu alikuwa Rais

aliyeanzisha sera ya soko huria. Vivyo hivyo, wanafunzi wengine
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waliooanisha kipengele hiki na kipotoshi G, Julius K Nyerere,
wanafunzi hao walipaswa kuelewa kuwa, Mwl Julius K. Nyerere,
Rais wa kwanza wa Jamhuri ya muungano wa Tanzania
alihamasisha kupigania uhuru wa Tanganyika na alishiriki katika
kuanzishwa kwa muungano wa Tanganyika na Zanzibar. Pia
alianzisha sera ya Ujamaa na Kujitegemea na elimu bure kwa

wote.

Hata hivyo, wanafunzi waliopata 0 hawakuwa na maarifa kuhusu
michango ya mashujaa wa Tanzania kwa ustawi wan chi yetu.
Wanafunzi hao walioanisha kimakosa michango ya mashujaa wa
Tanzania na majina yao. Hii inathibitisha kuwa, wanafunzi hao
hawakuelewa matakwa ya swali au walishindwa kuhusianisha
michango ya mashujaa wa Tanzania na majina yao. Kielelezo
Na. 1.2 kinaonesha sampuli ya majibu yasiyo sahihi ya
mwanafunzi ambaye alishindwa kuoanisha vipengele vyote

katika swali hili.
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2.2

2. Jibu kipengele cha (i) - (vi) kwa kuoanisha mchango wa mashujaa wa Tanzania
katika Fungu A na majina yao katika Fungu B. Andika herufi ya jibu sahihi
kwenye mabano uliyopewa.

Fungu A Herufi | Fungu B
(i) Aliwaongoza Waafrika kupinga uvamizi wa| (D) |A. Mtemi
Wajerumani katika enco la Kilwa K’r\ninjei Machemba
) m\f.'aka_l890. _ | | B. John P. Magufuli
(i) Alianzisha sera ya soko huria. | (€) | Abushiri bin

e — . T * Sultani

i) Aliwaongoza Wazigua kupinga uvamizi wa| (A ) | G

Kijerumani katika eneo la Tanga mwaka 1890, | D. Benjamin W.

(iv) Alitckeleza sera ya climu bure kwa wote| (E) | Mkapa |
kuanzia Darasa la Awali hadi Kidato cha Nne. E. Bwana Hen

(v) Aliwaongoza Wayao wa Masasi na Tunduru | (fg) |F. AliH.Mwinyi
kupigana na Wajerumani mwaka 1890. _ ' G. Julius K. Nyerere

(vi) Alianzisha mfumo wa ubinafsishaji. (H) |H. Hasan bin Omari

Makunganya

Kielelezo Na. 1.2: Sampuli ya majibu yasiyo sahihi ya mwanafunzi
ambaye alishindwa kuoanisha vipengele vyote
katika swali la 2

Sehemu B: Maswali ya Majibu Mafupi

Sehemu hii ilikuwa na maswali mawili ya majibu mafupi, swali la
3 na la 4. Katika swali la 3 mwanafunzi alitakiwa kusoma kifungu
cha habari kisha kujibu maswali yanayotokana na kifungu hicho.
Swali hili lilikuwa na vipengele saba vilivyokuwa na alama 2 kila
kimoja hivyo kufanya jumla ya alama 14. Katika swali la 4,
mwanafunzi alitakiwa kuchora alama nne za ramani. Kila
kipengele kilikuwa na alama 2, hivyo jumla ya alama katika swali
la 4 zilikuwa 8. Hivyo, uchambuzi zaidi unaonesha kuwa ufaulu

katika swali la 3 na la 4 ulikuwa wa wastani.
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2.21

Swali la 3: Kutambua Matukio Yanayotokea Katika Mazingira
Yanayomzunguka

Swali hili lilitoka katika umahiri mkuu wa Kutambua Matukio
Yanayotokea Katika Mazingira Yanayomzunguka, na umahiri
mahususi wa Kutunza Mazingira ya Jamii Inayomzunguka.
Katika swali hilo, mwanafunzi alitakiwa kusoma habari kuhusu
Utunzaji wa Mazingira ya Shule, kisha kujibu vipengele
vilivyoulizwa kwa kuandika jibu sahihi katika nafasi zilizoachwa

wazi.

Mwanafunzi alitakiwa kujibu vipengele vyote saba vya swali hili,
ambavyo ni (a) hadi (g). Katika kipengele (a) mwanafunzi
alipimwa kutambua umuhimu wa kuishi katika mazingira safi,
kipengele (b) kilimtaka mwanafunzi kubaini kiumbe hai chenye
kudhuru watu na wanyama, Kipengele (c) kilimtaka mwanafunzi
kutaja kifaa cha usafi, kipengele (d) kilimtaka mwanafunzi kubaini
ugonjwa unaoweza kudhibitiwa kwa kufyeka nyasi na kuondoa
maji yaliyotuama, kipengele (e) mwanafunzi alitakiwa kubaini
mdudu anayesababisha kipindupindu, kipengele (f) mwanafunzi
alitakiwa kubaini mazingira ambayo wadudu na wanyama
hatarishi hupatikana. Vilevile, katika kipengele (g) mwanafunzi
alitakiwa kutambua namna ambayo tunaweza kuwa na mazingira
safi. Kielelezo Na. 2.1 kinaonesha habari iliyotumika katika swali
hili.
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3. Soma kifungu cha habari kifuatacho kisha jibu maswali yanayofuata kwa kuandika
Jibu sahihi katika nafasi iliyoachwa waz.
Shule yetu ina mazingira safi., Mazingira machafu ni maficho ya wadudu na
wanyama hatarishi kama inzi, mbu, panya na nyoka. Kati ya viumbe hao, nyoka ni
hatari zaidi kwa kuwa sumu yake ina madhara makubwa kwa binadamu na
wanyama wengine. Ni muhimu kuishi katika mazingira saf.

Mazingira safi hupunguza kuenea kwa magonjwa mbalimbali kama malana na
kipindupindu. Malaria huenezwa na mbu wanaoishi katika majani marefu na maji
yaliyotuama. Kipindupindu husababishwa na inzi wanaoishi kwenye majani marefu.
Magonjwa hayo yanaweza kuepukika kwa kufyeka nyasi na kufukia mashimo
yenye maji ili maji yasituame. Mazingira safi pia hutusaidia kupata hewa safi ya
oksijeni. [li kuhakikisha kuwa mazingira yefu yanaendelea kuwa safi, ni lazinta
tufanye usafi wa mazingira kila siku kwa kutumia jembe na fyekeo.

Kielelezo Na. 2.1: Kifungu cha habari ambacho wanafunzi
walitakiwa kusoma na kisha kujibu swali la 3

Uchambuzi zaidi unaonesha kuwa, swali hili lilijibiwa na jumla ya
wanafunzi 1,545,059 (100%). Kati yao, wanafunzi 239,614
(14.27%) walipata alama zote 14 ambao ni ufaulu mzuri sana.
Wanafunzi hao walikuwa na maarifa ya kutosha kwani walijibu
vipengele vyote 7 kwa usahihi. Wanafunzi wengine 472,015
(30.72%) walipata alama 10 hadi 12 ambao ni ufaulu mzuri.
Wanafunzi hao walijibu kwa usahihi vipengele 5 hadi 6. Kwa
upande mwingine, wanafunzi 320,859 (21.31%) walipata alama 6

hadi 8 ambao ni ufaulu wa wastani. Hata hivyo, wanafunzi
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512,571 (33.70%) walipata 0 hadi alama 4 ambao ni ufaulu
hafifu. Wanafunzi hao hawakujibu kipengele chochote au walijibu
kwa usahihi kipengele 1 au 2. Kwa ujumla, ufaulu wa wanafunzi
katika swali hili ulikuwa wa wastani kwani jumla ya wanafunzi
1,032,488 (66.83%) walipata kuanzia alama 6 hadi 14. Chati Na.

3 inaonesha kiwango cha ufaulu wa wanafunzi katika swali hili.

. Viwango
=0.0-40
6.0-80
- 10.0-12.0
.14
\ 2131

Chati Na. 3: Ufaulu wa Wanafunzi katika swalila 3

(a) Kwa nini ni muhimu kuishi katika mazingira safi?

Kipengele hiki kilimtaka mwanafunzi kubaini umuhimu wa kuishi
katika mazingira safi. Ufaulu katika kipengele hiki ulikuwa mzuri
kwani wanafunzi wengi waliweza kubaini umuhimu wa kuishi

katika mazingira safi kuwa hupunguza kuenea kwa magonjwa



mbalimbali. Huu ni uthibitisho kuwa wanafunzi hao walisoma na

kuelewa vizuri maudhui ya kifungu cha habari.

Kinyume chake, baadhi ya wanafunzi waliandika majibu kama
vile; shule yetu ina mazingira safi, mazingira machafu ni maficho
ya wadudu na wanyama, wanafunzi hao hawakuwa na maarifa
ya kutosha katika usomaji wa kifungu cha habari. Sambamba na
hilo, wanafunzi wachache waliandika sentensi, majina ya wadudu
kama vile, nzi na mbu pamoja na wanyama kama vile panya na
simba ambayo si majibu sahihi. Majibu hayo yanathibitisha kuwa
wanafunzi hao hawakuwa na stadi ya kusoma kwa ufahamu

kwani walishindwa kuelewa maudhui ya habari.

(b) Ni kiumbe hai kipi ambacho kina sumu na huweza

kudhuru watu na wanyama wengine?

Mwanafunzi alitakiwa kubaini kiumbe chenye sumu kinachoweza
kudhuru watu na wanyama. Ufaulu katika kipengele hiki ulikuwa
mzuri, kwani wanafunzi wenye umahiri mzuri waliweza kujibu
kwa ufasaha kwa kuandika Nyoka. Wanafunzi hao waliweza
kubaini kuwa nyoka anasumu inayoweza kudhuru watu na

Wanyama wengine.

Kwa upande mwingine, wanafunzi waliopata sifuri walitoa majibu
yasiyo sahihi kwa kuandika wanyama na wadudu kama vile; inzi,
mbu na panya. Majibu hayo yanathibitisha kuwa wanafunzi katika
kundi hili hawakuelewa matakwa ya swali hivyo waliandika
majina ya wanyama na wadudu ambao wametajwa kwenye

habari.
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(c) Kwa kuzingatia kifungu cha habari, taja kifaa kimoja

kinachotumika kufanya usafi.

Kipengele hiki kilimtaka mwanafunzi kutaja kifaa cha usafi.
Ufaulu katika swali hili ulikuwa mzuri ambapo wanafunzi wengi
waliweza kutaja kwa usahihi vifaa vinavyotumika katika usafi
kuwa ni jembe au fyekeo. Hata hivyo, baadhi ya wanafunzi
waliandika majibu yasiyo sahihi kama vile; hewa safi ya oksijeni,
ufagio na reki. Majibu hayo yanaashiria kwamba wanafunzi
hawakuelewa matakwa ya swali kwani wamenakili baadhi ya
maneno au sentensi kutoka kwenye kifungu cha habari au

wameandika majibu ambayo hayahusiani na habari

(d) Ni ugonjwa gani unaweza kuepukwa kwa kufyeka nyasi na

kuondoa maji yaliyotuama?

Katika kipengele hiki mwanafunzi alitakiwa kubaini ugonjwa
unaoweza kudhibitiwa kwa kufyeka nyasi na kuondoa maiji
yaliyotuama. Ufaulu katika kipengele hiki ulikuwa mzuri kwani
wanafunzi wenye umahiri mzuri kuhusu magonjwa mbalimbali
walijibu kwa usahihi kwa kuandika; Malaria. Jibu hili, inaonesha
kwamba wanafunzi hao walikuwa na umahiri wa kutosha katika
kusoma habari na kubaini ujumbe uliomo. Hata hivyo, walikuwa
na uelewa wa kutosha namna utunzaji wa mazingira unavyoweza

kutukinga dhidi ya magonjwa.
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Kwa upande mwingine, baadhi ya wanafunzi katika swali hili
waliandika majibu kama vile; uchafu, mazingira safi, hewa safi,
nyoka na panya. Wanafunzi hao walishindwa kuelewa matakwa
ya swali na kuandika majibu ambayo sio sahihi. Majibu haya
yanathibitisha kwamba wanafunzi hawa hawakuwa na ujuzi wa

kusoma kwa ufahamu.

(e) Mdudu yupi anaweza kusababisha kuenea kwa ugonjwa

wa kipindupindu?

Kipengele hiki kilimtaka mwanafunzi  kubaini  mdudu
anayesababisha ugonjwa wa kipindupindu. Ufaulu katika swali
hili ulikuwa mzuri kwani, wanafunzi wengi walijibu kwa kuandika
jibu sahihi ambalo ni inzi. Wanafunzi hao walibaini kuwa inzi ndio
mdudu anayeeneza ugonjwa wa kipindupindu. Hii inathibisha
kuwa walielewa habari pia walikuwa na maarifa kuhusu namna

magonjwa mbalimbali yanavyo ambukizwa.

Kwa upande mwingine, baadhi ya wanafunzi walikuwa na ufaulu
hafifu katika kipengele hiki kwani walishindwa kubaini kuwa, mbu
hueneza ugonjwa wa malaria na sio Kipindupindu. Vilevile,
baadhi ya wanafunzi katika kundi hili waliandika nyoka na
wengine waliandika panya. Wanafunzi hao walipaswa kuelewa
kuwa inzi ni mdudu anayeeneza ugonjwa wa kipindupindu na sio

malaria. Pia, nyoka na panya sio wadudu na hawaenezi malaria.
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(f) Kutokana na habari uliyoisoma, wadudu na wanyama

hatarishi hupatikana wapi?

Kipengele hiki cha swali kilimtaka mwanafunzi kubaini mazingira
ambayo wadudu na wanyama hatarishi wanaweza kupatikana.
Ufaulu katika swali hili ulikuwa mzuri kwani wanafunzi wengi
walitambua kuwa wanyama na wadudu hatarishi huishi katika
mazingira machafu. Majibu haya vyanathibitisha kwamba
wanafunzi hao walikuwa na ujuzi wa kusoma na kuelewa kifungu

cha habari.

Hata hivyo, baadhi ya wanafunzi hawakuelewa matakwa ya
kipengele hivyo kuandika majibu yasiyo sahihi kama vile; shule.
Wanafunzi hao hawakuelewa kuwa, shule ni sehemu maalum ya
wanafunzi kujifunza na kufundishwa na walimu wao. Vilevile,
wanafunzi wachache walioandika nyumbani, kama jibu sahihi.
Wanafunzi hao walipaswa kuelewa kuwa nyumbani ni sehemu
ambayo watu huishi sio makazi ya wadudu na wanyama
hatarishi. Majibu haya ni uthibitisho kuwa, wanafunzi katika kundi
hili hawakuelewa kuwa, mazingira machafu ndio makazi ya

wadudu na wanyama hatarishi.

(9) Ni namna gani tunaweza kuwa na mazingira safi?

Katika kipengele hiki mwanafunzi alitakiwa kutambua namna
ambayo tunaweza kuwa na mazingira safi. Swali lilikuwa na
ufaulu mzuri, kwani wanafunzi wengi waliweza kuandika jibu
sahihi ambalo ni kwa kufanya usafi. Wanafunzi hao walikuwa na
maarifa na ujuzi wa kutambua namna bora ya kuwa na mazingira

safi.
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Kwa upande mwingine, baadhi ya wanafunzi walienda kinyume
na matakwa ya kipengele hiki kwa kuandika Oksijeni. Wanafunzi
hao walipaswa kuelewa kuwa, mazingira safi hutusaidia kupata
hewa safi ya oksijeni.na sio namna ya kutunza mazingira.
Vilevile, baadhi ya wanafunzi katika kundi hili walijibu kwa
kuandika shule yetu ina mazingira safi. Wanafunzi wachache
katika kundi hili waliandika, mazingira machafu ni maficho ya
wadudu na wanyama hatarishi kama inzi, mbu, panya na nyoka.
Wanafunzi hao hawakuelewa matakwa ya kipengele hiki. Hivyo
walinakili baadhi ya maneno au sentensi kutoka katika kifungu
cha habari na kuandika kama majibu. Vielelezo Na. 2.2 na 2.3
vinaonesha mifano ya majibu sahihi na sasiyo sahihi katika swali
la 3.
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Maswali

(a)

(b)

(c)

(d

(e)

(f)

(8)

Kwa nini ni muhimu kuishi katika mazingira safi?
aina; i

limbali kama Malsria pi c'ﬂl:lU-

Ni kiumbe hai kipi ambacho kina sumu na huweza kudhuru watu na
wanyama wcngine?_ﬂ_ga ba

Kwa kuzingatia kifungu cha habari, taja kifaa kimoja kinachotumika kufanya

usafi._foyele

Ni ugonjwa gani unaweza kuepukwa kwa kufyeka nyasi na kuondoa maji
yaliyotuama? _Malacin

Mdudu yupi anaweza kusababisha kuenea kwa ugonjwa wa kipindupindu?
In2

Kutokana na habari uliyoisoma, wadudu na wanyama hatarishi hupatikana
wapi? '

Ni namna gani tunaweza kuwa na mazingira safi?
\ ) m a ' ! v

_na_lugaby panda b’

Kielelezo Na. 2.2: Sampuli ya majibu sahihi ya mwanafunzi katika

swalila 3
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Maswali

(a)  Kwa nini ni muhimu kuishi katika mazingira safi?

Qoo
_Abdupnag

(b)  Ni kiumbe hai kipi ambacho kina sumu na huweza kudhuru watu na

wanyama wengine? [J{llky N2 Mby

(c) Kwa kuzingatia kifungu cha habari, taja kifaa kimoja kinachotumika kufanya

usafi. KUR (gu  Kuoya

(d)  Niugonjwa gani unaweza kuepukwa kwa kufyeka nyasi na kuondoa maji
yaliyotuama? }SIIEZEKQ ﬂ!ﬂg LN Hlﬂu’;ﬂﬂ MasSh Mo

(¢) Mdudu yupi anaweza kusababisha kuenea kwa ugonjwa wa kipindupindu?

NYoka 0 hdfavi <apa aNasuiw

() Kutokana na habari uliyoisoma, wadudu na wanyama hatarishi hupatikana

wapi?_[bU9a 24 WanyaMo

(g) Ninamna gani tunaweza kuwa na mazingira safi?

gz Kubando miiﬂkzlk
KIEYeka TINAS\ans

Kielelezo Na.2.3: Sampuli ya majibu yasiyo sahihi ya Mwanafunzi
katika swali la 3

2.2.2 Swali la 4: Kutumia Ramani na Elimu ya Anga katika Maisha

ya kila Siku

Swali hili lilitungwa kutoka katika umahiri mkuu wa Kutumia
Ramani na Elimu ya Anga katika Maisha ya kila Siku na katika

umahiri mahususi wa Kutumia Ramani katika Mazingira
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Yanayomzunguka. Swali

hilo

lilimtaka mwanafunzi kuchora

alama nne za ramani kama swali linavyosomeka;

Chora alama za ramani kuonesha vitu vifuatavyo:

Aina ya Kitu Alama ya Ramani
(@) Milima

(b) Daraja

(c) Reli

(d) Kiwanja cha ndege

Jumla ya wanafunzi 1,545,059 (100%) walijibu swali hili. Kati

yao, wanafunzi 80,067 (5.18%) walipata alama zote 8 ambao ni

ufaulu mzuri sana, na wanafunzi 264,990 (17.15%) walipata

alama 6 ambao ni ufaulu mzuri. Kwa upande mwingine,

wanafunzi 547,372 (35.43%) walipata alama 4 ambao ni ufaulu

wa wastani. Wanafunzi wengine 652,630 (42.24%) walipata 0

hadi alama 2, ambao ni ufaulu hafifu. Hivyo, ufaulu katika swali

hili ulikuwa wa wastani kwani jumla ya wanafunzi 892,429
(67.76%) walipata alama kuanzia 4 hadi 8. Chati Na. 4

inaonesha ufaulu wa wanafunzi katika swali la 4.
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Chati Na. 4: Ufaulu wa wanafunzi katika swali la 4

Uchambuzi zaidi unadhihirisha kuwa, wanafunzi 80,067 (5.2%)
waliopata alama zote 8 walikuwa na maarifa na ujuzi wa kutosha
kuhusu kutambua matumizi ya ramani katika mazingira.
Wanafunzi hao walichora kwa usahihi alama za ramani ambazo
ni; mlima, daraja, reli na kiwanja cha ndege. Wanafunzi hao
walikuwa na ujuzi wa kutosha wa kuchora alama za ramani.
Kielelezo Na. 3.1 ni sampuli ya majibu sahihi ya mwanafunzi

katika swali la 4.
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4. Chora alama za ramani kuonesha vitu vifuatavyo:

Aina va Kitu |

(a) Mlima

|
{b) Daraja =
(c) Reli |

(d) Kiwanja cha ndege

Kielelezo Na. 3.1: Sampuli ya majibu sahihi ya mwanafunzi katika
swalila 4

Vilevile, wanafunzi 264,990 (17.2%) waliopata alama 6 kwenye

swali hili. Wanafunzi hao walichora kwa usahihi alama tatu za

ramani kati ya nne zilizotakiwa. Pamoja na hivyo, baadhi ya

wanafunzi katika kundi hili walichora alama moja ya ramani isiyo

sahihi au, wengine hawakuchora alama mojawapo iliyoulizwa

kwenye swali.

Kwa upande mwingine, wanafunzi 900,727 (58.30%) walipata
alama kuanzia 2 hadi 4. Wanafunzi hao walidhihirisha uelewa wa

wastani katika uchoraji wa alama za ramani. Katika kundi hili,
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baadhi ya wanafunzi walichora kwa kuchanganya alama za
ramani sahihi mbili na zisizo sahihi mbili. Vivyo hivyo, wanafunzi
wachache walichora alama moja sahihi, na alama tatu zisizo
sahihi.

Hata hivyo, wanafunzi 286,733 (18.56%) waliopata 0, walikuwa
na mapungufu mbalimbali katika uchoraji wa alama za ramani.
Baadhi ya wanafunzi waliandika wingi wa alama za ramani
ambazo walitakiwa kuchore, kwa mfano, waliandika; milima,
madaraja, reli na viwanja vya ndege. Wanafunzi wengine katika
kundi hili, walichora vitu vinavyopatikana nyumbani kama vile;
mto wa kulalia, mzigo, nyumba, meza na mtu, ambavyo
havikuwa matakwa ya swali. Hii ni uthibitisho kwamba wanafunzi
hawa hawakuelewa matakwa ya swali. Vilvile, baadhi ya
wanafunzi katika kundi hili walichora dira ikionesha pande kuu
nne za dunia yaani; kusini, kazikazini, mashariki na magharibi.
Pamoja hivyo, wanafunzi wengine walichora maumbo ya hesabu
kama vile duara, nusu duara, pembe tatu, mstatili, na mraba.
Majibu ya wanafunzi hawa yanadhihirisha kuwa, hawakuwa
mahiri katika kutumia ramani katika mazingira
yanayowazunguka. Wanafunzi hao hawakuwa na uelewa kuhusu
alama zinazotumika katika ramani kuwasilisha ujumbe kuhusu
vipengele na sifa za eneo inayowakilisha katika ramani. Kielelezo
Na. 3.2 kinaonesha sampuli ya majibu yasiyo sahihi ya

mwanafunzi katika swali la 4.
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3.0

Chora alama za ramani kuonesha vitu vifuatavyo:

Aina ya Kitu Alama ya Ramani
@ Mima N, Tocha \\u‘od 1 r“\
W\ \b\f‘wt l—a
31\51‘.
(b) Daraja Ay uX'\"LILQcZ‘lf\Clb uAl &

Luar mfane chin

l't(uLUC‘\ f‘ﬁr—h)

(c) Reli

| A Lasalbam ambeays

Ny n \j ﬂ'ﬂ‘o Qﬂ'PL'-C\ EW-N

(d) Kiwanja cha ndcge

Hu‘ud ngle_ge na
l-{u%hu‘-n \_ua‘qi. \u_,e_

e n Cl-i_ %{:

Kielelezo Na: 3.2: Sampuli ya majibu yasiyo sahihi katika Swali la 4

Katika Kielelezo Na. 3.2, mwanafunzi katika swali hili amejaribu

kuelielezea maana/matumizi ya Mlima, Daraja, Reli na Kiwanja

cha ndege badala ya kuchora alama za vitu hivyo.

TATHIMINI YA UFAULU KWA KILA UMAHIRI

Uchambuzi katika Upimaji wa Darasa la Nne (SFNA) 2023

unaonesha kuwa, kati ya umahiri mkuu wa aina nne uliopimwa

(kama ulivyoainishwa kwenye muhtasari wa Elimu ya Msingi wa

somo la Maarifa ya Jamii wa mwaka 2016), kiwango cha ufaulu

kKilikuwa Kizuri katika umahiri wa aina mbili. Kiwango cha ufaulu

kiikuwa cha wastani katika umahiri mmoja, na hafifu katika




4.0

umahiri mwingine mmoja. Umabhiri uliofanya vizuri zaidi ni
Kutambua Matukio Yanayotokea katika Mazingira
Yanayomzunguka ambao ulikuwa na ufaulu wa asilimia 66.83.
Umahiri wa Kutumia Ramani na Elimu ya Anga katika Maisha ya
Kila Siku ulikuwa na ufaulu wa wastani wa asilimia 57.76. Kwa
upande mwingine, kiwango cha ufaulu katika umahiri wa Kufuata
Kanuni za Kiuchumi katika Shughuli za Uzalishaji Mali ulikuwa ni
wa wastani kwa asilimia 51.79. Umahiri wa Kutambua Misingi ya
Uzalendo katika Jamii ulikuwa na ufaulu hafifu wa asilimia 29.79.
llapokuwa wanafunzi wengi wameweza kupata umahiri
unaokubalika katika mahiri tatu, bado wanafunzi hao wana
upungufu wa umahiri unaotarajiwa. Kiambatisho cha pekee
kinaonesha mchanganuo wa kiwango cha ufaulu katika kila

umahiri.

HITIMISHO

Uchambuzi wa majibu ya wanafunzi katika maswali ya Upimaiji
wa Kitaifa wa Darasa la Nne 2023 katika somo la Maarifa ya
Jamii umeonesha kiwango cha ufaulu cha wastani katika umabhiri
wa aina tatu. Uchambuzi zaidi umeonesha kiwango hafifu katika
umahiri wa Kutambua Misingi ya Uzalendo katika Jamii. Aidha,
kuna changamoto zilizosababisha baadhi ya wanafunzi wasiwe
na ufaulu mzuri. Changamoto hizo ni pamoja na kushindwa
kuelewa matakwa ya maswali, kukosa maarifa katika dhana
zilizopimwa na kushindwa kuwasilisha hoja katika mtiririko mzuri.

Hata hivyo, wanafunzi waliokuwa na umahiri waliweza kubaini
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5.0

majibu sahihi katika maswali yaliyoulizwa na hivyo kuwa na

utendaji mzuri.

MAPENDEKEZO

Ili kuboresha kiwango cha ufaulu wa wanafunzi, Baraza la

Mitihani la Tanzania linapendekeza mambo yafuatayo:

(@)

(b)

Walimu wawaongoze wanafunzi kuchora ramani kwa
kuzingatia matumizi ya alama za ramani ili kuwajengea
umahiri wa Kutumia Ramani na Elimu ya Anga katika

Maisha ya kila siku. Hivyo, kuleta maana katika ujifunzaiji.

Wanafunzi wapatiwe fursa ya kufanya ziara za kimasomo
maeneo mbalimbali ya kihistoria, maeneo yanayochimbwa
madini ya aina mbalimbali na mbuga za wanyama ili
kuwajengea umahiri wa Kutambua Misingi ya Uzalendo

Katika Jamii.

Walimu  waanzishe miradi ya vitendo shuleni
itakayowawezesha wanafunzi kuelewa dhana kwa undani
na hivyo kuwajengea umahiri zaidi katika kutambua
matukio yanayotokea katika mazingira yanayomzunguka
na katika kufuata kanuni za kiuchumi katika shughuli za

uzalishaji mali.

Wanafunzi wahimizwe kusoma kwa bidii vitabu vya kiada
na ziada ili kuongeza maarifa na wujuzi ambao

utawawezesha kujibu maswali ya upimaji kwa usahihi.
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KIAMBATISHO

03 Maarifa ya Jamii - Ulinganifu wa Ufaulu kwa Wanafunzi katika
kila Umahiri kwa Mwaka 2023 na 2022

UPIMAJI 2023 UPIMAJI 2022
= =
= =
& &
Ufauluwa |= = Ufaulu wa kila | = =
© - g © - g
kilaswali |2 & = swali 2 £ @
g = g =
Umabhiri i i
NA. © ©
= =
=
2 :
S 3 S 5
© = pod ©
2 2
£ S £ S
m o m o
- 2 - 2
1 Kutambua Misingi
ya Uzalendo Katika
Jamii
2 Kutambua Matukio
Yanayotokea
. . Wastani
Katika Mazingira
Yanayomzunguka
3 Kufuata Kanuni za
Kiuchumi Katika
. 1 51.76 | 51.76 | Wastani 3 4477 | 44.77 | Wastani
Shughuli za
Uzalishaji Mali
4 Kutumia Ramani na
Elimu vya Anga
4 57.76 | 57.76 | Wastani

Katika Maisha vya
Kila Siku
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