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DIBAJI

Baraza la Mitihani la Tanzania limeandaa taarifa ya uchambuzi wa majibu ya
wanafunzi katika Upimaji wa Kitaifa wa Darasa la Nne kwa somo la Kiswahili
mwaka 2023. Lengo la taarifa hii ni kutoa mrejesho kwa walimu, wanafunzi,
watunga sera, wathibiti ubora wa shule, watunga mitaala, na wadau wengine
wa elimu kuhusu sababu zilizochangia ufaulu wa wanafunzi katika somo la
Kiswahili. Vilevile, taarifa hii inaonesha jinsi ufundishaji na ujifunzaji
ulivyomwezesha au kushindwa kumwezesha mwanafunzi kupata maarifa
stahiki kwa kipindi cha miaka minne.

Aidha, taarifa hii imechambua sababu mbalimbali zilizochangia baadhi ya
wanafunzi kushindwa kujibu maswali kwa usahihi. Baadhi ya sababu hizo ni
kushindwa kuelewa matakwa ya swali, kukosa maarifa ya kutosha kuhusu
swali husika, na athari ya lugha mama. Mtawanyiko wa majibu ya wanafunzi
kwa kila swali umeainishwa katika uchambuzi kwa kutumia vielelezo, chati na
maelezo.

Baraza la Mitihani la Tanzania linatarajia kuwa taarifa hii itawawezesha walimu
na wasimamizi wa elimu kubuni mbinu zitakazosaidia kuimarisha ufundishaji na
ujifunzaji wa somo la Kiswahili kwa lengo la kukabiliana na changamoto
zilizobainishwa katika taarifa hii. Kadhalika, Baraza la Mitihani la Tanzania
linaamini kuwa maoni yaliyotolewa yakifanyiwa kazi, yatasaidia kuongeza
umahiri wa wanafunzi na hatimaye kuimarisha ubora wa elimu nchini.

Baraza la Mitihani la Tanzania linatoa shukurani za dhati kwa wote walioshiriki
kuandaa taarifa hii.

e

Dkt. Said A. Mohamed
KATIBU MTENDAUJI



1.0

UTANGULIZI

Taarifa hii inatoa mrejesho wa namna ambavyo wanafunzi walijibu maswali
katika Upimaji wa Kitaifa wa Darasa la Nne katika somo la Kiswahili kwa
mwaka 2023. Upimaji huu ulizingatia matakwa ya muhtasari wa mwaka
2015 unaolenga kuimarisha umahiri wa mwanafunzi katika Stadi za

Kuzungumza, Kusikiliza, Kusoma na Kuandika.

Upimaji wa somo la Kiswahili ulikuwa na sehemu tano. Sehemu A ililenga
kupima umahiri wa mwanafunzi katika kusikiliza matamshi ya silabi,
maneno, sentensi na kuyaandika (imla). Sehemu B ililenga kupima umahiri
wa mwanafunzi wa kufahamu nyakati mbalimbali kupitia sentensi
alizopewa. Sehemu C ililenga kupima umahiri wa mwanafunzi wa
kukamilisha vitendawili kwa kuchagua maneno yaliyopo kwenye mabano
na kuyaandika katika nafasi zilizoachwa wazi. Sehemu D ililenga kupima
umahiri wa mwanafunzi wa kupanga sentensi zilizochanganywa ili ziwe
katika mtiririko unaoleta maana kwa kuandika herufi A, B, C, D na E.
Sehemu E ililenga kupima umahiri wa mwanafunzi katika kusoma na
kuelewa maudhui yaliyomo katika shairi. Sehemu hizo zilitoka katika
umahiri mkuu wa kuwasiliana katika miktadha mbalimbali na kuonesha
uelewa wa jambo alilolisikiliza au kulisoma. Kila sehemu ilikuwa na swali

moja (1) lenye vipengele vitano (5) vyenye jumla ya alama kumi (10).

Jumla ya wanafunzi 1,693,438 walisajiliwa kufanya Upimaji wa Kitaifa wa
Darasa la Nne mwaka 2023. Kati yao, wanafunzi 1,544,856 walifanya
upimaji katika somo la Kiswahili ambapo wanafunzi 1,299,728 sawa na

asilimia 84.15 walifaulu.

Viwango vya ufaulu kwa kuzingatia majibu ya wanafunzi vimegawanyika
katika sehemu kuu nne. Sehemu hizo zimewekwa katika makundi mawili
kulingana na alama walizopata. Kundi la kwanza linahusisha swali la 1 na
5, kiwango hafifu ni kati ya alama 0 - 2.5, kiwango cha wastani ni 3.0 - 6.0,
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kiwango kizuri 6.5 - 9.5 na kiwango kizuri sana ni alama 10.0. Aidha, kundi
la pili linahusisha swali la 2, 3 na 4, kiwango hafifu ni kati ya alama 0 — 2.0,
kiwango cha wastani ni 4.0 - 6.0, kiwango kizuri ni alama 8.0 na kiwango
kizuri sana ni alama 10.0. Wanafunzi waliokuwa na kiwango cha wastani
hadi kiwango kizuri sana ndio waliohesabika kuwa wameweza kujibu
maswali kwa usahihi. Aidha, waliopata kiwango hafifu walihesabika kuwa

wameshindwa kujibu maswali kwa usahihi.

Uchambuzi wa takwimu za ufaulu wa wanafunzi katika kila swali
umewasilishwa kwa njia ya chati. Rangi mbalimbali zimetumika kubainisha
viwango vya ufaulu na asilimia ya wanafunzi kwa kila swali ambapo rangi
nyekundu imetumika kuwakilisha kiwango hafifu cha ufaulu, yaani asilimia
0 — 33, rangi ya njano kiwango cha wastani yaani asilimia 34 — 66 na rangi
ya kijani imetumika kuwakilisha kiwango kizuri na kizuri sana yaani asilimia
67 - 100.

UCHAMBUZI WA MAJIBU YA WANAFUNZI

Sehemu hii inachambua majibu ya wanafunzi kwa kuzingatia maelekezo
yaliyotolewa kwa kila sehemu. Aidha, idadi na asilimia ya wanafunzi
waliojibu vizuri au walioshindwa kujibu kwa usahihi imeoneshwa katika
chati. Vilevile, taarifa hii imeonesha sababu za ufaulu wa wanafunzi kwa
kila swali. Sampuli za majibu ya baadhi ya wanafunzi zimetumika

kuonesha viwango vya ufaulu hafifu, wastani na mzuri katika maswali.
Sehemu A: Imla

Sehemu hii ilikuwa na swali moja la imla ambalo lilitoka katika umahiri
mkuu wa Kuwasiliana katika Miktadha Mbalimbali. Wanafunzi walitakiwa
kusikiliza kwa makini sentensi tano (05) walizosomewa kwa sauti kisha

kuziandika kwa usahihi. Kila sentensi ilikuwa na maneno manne yenye



alama nusu (00'/2) kwa kila neno. Kila sentensi ilikuwa na alama 2; hivyo

kufanya sehemu hii kuwa na jumla ya alama 10.

Swali lililenga kupima umahiri wa mwanafunzi wa kusikiliza na kuandika
sentensi kwa kuzingatia kanuni za uandishi kama vile; kuanza na herufi
kubwa mwanzoni mwa sentensi, kuweka alama ya nukta mwishoni mwa
sentensi pamoja na kutambua sauti mbalimbali za matamshi ya silabi,

maneno, na sentensi. Swali hilo linaoneshwa kama ifuatavyo:

Swali la 1: Sikiliza kwa makini sentensi zifuatazo kisha uziandike kwa

usahihi katika nafasi zilizoachwa wazi.

Zifuatazo ni sentensi walizosomewa wanafunzi:
(i) Nywele zako ni fupi.

(i) Gharama ya umeme imezidi.

(iii) Mheshimiwa Rais amehutubia bunge.

(iv) Amesimama ng’ambo ya mto.

(v) Ndoo hii ni chafu.

Swali hili lilijibiwa na wanafunzi 1,544,856 (100%) waliofanya upimaiji.
Kiwango cha ufaulu cha wanafunzi katika swali hili kilikuwa kizuri kwani
wanafunzi 1,324,438 (85.73%) walifaulu. Chati Na. 1 inaonesha viwango

vya ufaulu vya wanafunzi hao kwa asilimia.
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Chati Na. 1: Asilimia ya ufaulu wa wanafunzi katika swali la 1

Uchambuzi wa majibu ya wanafunzi unaonesha kuwa, wanafunzi 186,642
(12.08%) walifanya vizuri sana kwani waliweza kuandika maneno yote
ishirini kwa usahihi. Wanafunzi hao walikuwa na umahiri wa kutosha katika
stadi ya kusikiliza na kuandika kwani waliweza kuandika kwa usahihi
sentensi zote tano walizosomewa. Pia, waliweza kubaini sauti zinazounda
maneno yaliyosomwa na kuziandika kwa usahihi huku wakizingatia kanuni
za uandishi, herufi sahihi (fonimu) za maneno husika, matumizi ya herufi
kubwa mwanzoni mwa sentensi na kuweka alama ya kituo mwishoni mwa

sentensi.

Vilevile, wanafunzi hao walikuwa na ujuzi wa kubaini na kuandika silabi
zenye herufi mwambatano kama vile, silabi “nywe”, “gha”, “shi’, “nge”,
“ng’a, “mbo”, na “ndo”, kwenye maneno kama vile, “nywele”, “gharama”,
“‘mheshimiwa’, “bunge”, “ng’ambo”, na “ndoo” mtawalia. Maneno hayo ni
miongoni mwa maneno yaliyounda sentensi tano za imla walizosomewa.
Kielelezo Na. 1.1 kinaonesha sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyeweza
kuandika kwa usahihi sentensi zote tano kwa kuzingatia kanuni za uandishi

na hivyo kupata alama zote 10.



1. Sikiliza kwa makini sentensi zifuatazo kisha uziandike kwa usahihi katika nafasi

zilizoachwa wazi.
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Kielelezo Na. 1.1: Sampuli ya jibu sahihi katika swali la 1

Hata hivyo, wanafunzi 904,630 (58.56%) walifanya vizuri kwa kupata
kuanzia alama 6.5 hadi 9.5 kutokana na kushindwa kuandika kwa usahihi
baadhi ya maneno. Kwa ujumla, wanafunzi hao walikuwa na umahiri wa
kusikiliza na kuandika kwa kuzingatia matamshi ya herufi zinazounda
maneno kwa kuzingatia kanuni za uandishi lakini walishindwa kuandika

kwa usahihi maneno yote.

Uchambuzi zaidi wa majibu unaonesha kuwa, jumla ya wanafunzi 233,166
(15.09%) walipata alama za wastani. Wanafunzi hao waliweza kuandika
maneno 6 hadi 12 kati ya maneno 20 ya sentensi zote tano. Aidha,
walishindwa kuandika baadhi ya maneno yenye silabi za herufi
mwambatano. Kwa mfano, baadhi ya wanafunzi badala ya kuandika neno

“‘Ng’ambo” waliandika “ngambo”, “gharama” waliandika “galama”. Wengine
walishindwa kuzingatia alama za uandishi kwani walianza sentensi kwa
herufi ndogo badala ya herufi kubwa na hawakuweka nukta mwishoni mwa
sentensi. Kielelezo Na. 1.2 kinaonesha sampuli ya jibu la mwanafunzi
aliyeweza kuandika kwa usahihi baadhi ya maneno na kushindwa mengine

hivyo, kupata alama za wastani.



1, Sikiliza kwa makini sentensi zifuatazo kisha uziandike kwa usahihi katika nafasi
zilizoachwa wazi.
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Kielelezo Na. 1.2: Sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyepata alama za

wastani katika swali la 1

Kielelezo Na.1.2 kinaonesha kuwa mwanafunzi aliweza kuandika kwa
usahihi maneno 11 kati ya 20. Maneno aliyoshindwa kuandika ni Gharama
aliandika Galama, imezidi aliandika Imezidi (alianza na herufi kubwa
mwanzoni mwa naeno husika) Rais, aliandika raisi (Hakuanza na herufi
kubwa katika jina husika) amehutubia aliandika amekutubiwa, bunge
aliandika bunga, Ndoo aliandika ndo, hii aliandika hi, Aidha, mwanafunzi
huyo alishindwa kutenganisha maneno kama vile; ni fupi aliandika nifupi,
ya umeme aliandika yaumeme hivyo, kusababisha kupata alama za

wastani.

Aidha, wanafunzi 220,418 (14.27) walikuwa na kiwango hafifu cha ufaulu
kwa sababu walishindwa kuandika kwa usahihi maneno waliyosomewa.
Baadhi yao hawakuacha nafasi kati ya neno moja na neno lingine huku
wengine wakitenganisha silabi za neno moja na silabi nyingine katika
kuunda neno. Wengine waliandika maneno bila kuzingatia kanuni za
uandishi ambapo walichanganya herufi kubwa na ndogo. Pia, wapo
wanafunzi walioanza na herufi ndogo mwanzoni mwa sentensi na

kutokuweka alama ya kituo mwishoni mwa sentensi. Kielelezo Na. 1.3 (a)
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na (b) kinaonesha sampuli ya majibu ya wanafunzi walioshindwa kuandika

kwa usahihi maneno yote waliyosomewa.

I Sikiliza kwa makini sentensi zifuatazo kisha uziandike kwa usahihi katika nafasi
zilizoachwa wazl.
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Kielelezo Na. 1.3 (a): Sampuli ya jibu lisilo sahihi katika swali la 1

Kielelezo Na. 1.3 (a) kinaonesha majibu ya mwanafunzi ambaye alinakili
baadhi ya maelekezo yaliyopo kwenye maswali ya karatasi ya upimaji na
kujaza sehemu iliyoachwa wazi badala ya kuandika sentensi za imla

alizosomewa.



2.2

1. Sikiliza kwa makini sentensi zifuatazo kisha uziandike kwa usahihi katika nafasi

zilizoachwa wazi.
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Kielelezo Na. 1.3 (b): Sampuli ya jibu lisilo sahihi katika swali la 1

Kielelezo Na. 1.3 (b), kinaonesha majibu ya mwanafunzi ambaye aliandika
maneno yasiyoeleweka kutokana na kutokumudu stadi za Kusoma na
Kuandika.

Sehemu B: Nyakati Mbalimbali

Sehemu hii ilikuwa na swali moja lenye vipengele vitano (5). Swali lilitoka
katika umahiri mkuu wa kuwasiliana katika miktadha mbalimbali. Kila
kipengele kilikuwa na alama mbili (2), hivyo, kufanya swali kuwa na jumla
ya alama kumi (10). Swali lilipima uwezo wa mwanafunzi katika kubaini
nyakati mbalimbali katika sentensi alizopewa. Swali hili lilikuwa kama

ifuatavyo:

Swali la 2 Sentensi zifuatazo zipo katika wakati gani? Andika jibu lililo
sahihi katika nafasi iliyoachwa wazi. Sentensi (i) imetumika

kama mfano.

(i) Kaka anaimba nyimbo vizuri.

Wakati uliopo.




(i) Daktari alimtibu mgonjwa wetu.

(iii) Baba yangu ataandika barua.

(iv) Wanafunzi wanafanya mtihani wao.

(v) Kuku walitaga mayai mengi.

(vi) Baba na mama watalima shamba lote.

Swali hili lilijibiwa na wanafunzi 1,544,856 (100%). Swali lililenga kupima
umahiri wa mwanafunzi wa kubaini nyakati mbalimbali katika sentensi
alizopewa. Kiwango cha ufaulu katika swali hili kilikuwa cha wastani. Chati

Na. 2 inaonesha viwango vya ufaulu na asilimia ya wanafunzi.
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Chati Na. 2: Asilimia ya ufaulu wa wanafunzi katika swali la 2

Uchambuzi wa majibu ya wanafunzi unaonesha kuwa wanafunzi 897,486
(58.10%) waliweza kubaini nyakati mbalimbali katika sentensi walizopewa.

Miongoni mwao, wanafunzi 508,668 (32.93%) walifanya vizuri sana na
9



kupata alama zote 10. Wanafunzi hao walikuwa na ujuzi mkubwa wa
kubaini nyakati mbalimbali katika sentensi. Kwa mfano, baadhi ya
wanafunzi waliandika kwa usahihi wakati uliotumika katika sentensi
walizopewa kama ifuatavyo: Kipengele (ii) wakati uliopita, (iii) wakati ujao,

(iv) wakati uliopo, (v) wakati uliopita, na (vi) wakati ujao.

Vilevile, wanafunzi 147,422 (9.54%) walifanya vizuri swali hili lakini
hawakuweza kupata alama zote 10 bali walipata alama 8 kwa sababu
walijibu kwa usahihi vipengele vinne na kushindwa kipengele kimoja. Kwa
ujumla, wanafunzi hao walikuwa na umahiri kuhusu nyakati mbalimbali
Kielelezo Na. 2. kinaonesha mwanafunzi aliyefanya vizuri swali hili na

kupata alama 10.

2. Sentensi zifuatazo zipo katika wakati gani? Andika jibu Wilo sahibi katika nafasi
ifiyoachwa wazi. Sentensi (i) imetumika kama mfino.

{i} Kaka anzimba nyimbo vizuri.
Wakati uliopo.
(ii) Dakiar alimtiba mgonjwa wetn,

u."-\b t\:' ]

{iii} Baba yangu ataandika barua.

NS
o

(iv) Wanafunzi wanafanya mtihani wac.

'\l\iu:en
(v) Kuku walitaga mayai mengi.
W m:é‘-’m

(vi) Baba na mama watalima shamba lote.

Wyso

Kielelezo Na. 2.1: Sampuli ya jibu sahihi katika swali la 2

Kielelezo Na. 2.1, kinaonesha sampuli ya majibu ya mwanafunzi aliyeweza

kubaini kwa usahihi nyakati katika sentensi alizopewa.
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Aidha, wanafunzi 241,396 (15.63%) waliofanya swali hili walipata alama za
wastani. Wanafunzi hao waliweza kubaini nyakati mbalimbali katika baadhi
ya sentensi. Kwa mfano, baadhi ya wanafunzi waliweza kubaini nyakati
kwa usahihi katika kipengele (ii) wakati uliopita, (v) wakati uliopita, na (vi)
wakati ujao, lakini walishindwa katika kipengele cha (iii) na (iv) kwani
aliandika wakati usio sahihi katika kipengele cha (iii) wakati uliopo badala
ya “wakati ujao” na (iv) wakati wa timilifu badala ya “wakati uliopo”. Hii
inaonesha kuwa mwanafunzi huyu alichanganya hali na wakati kwani
hakuna wakati wa timilifu ila kuna hali timilifu. Wanafunzi wengine waliweza
kubaini nyakati katika sentensi (iv), (v) na (vi) kwa kuandika wakati uliopo,
uliopita na ujao mtawalia na kushindwa kipengele (ii) na (iii) kwa kuandika
wakati ujao na uliopo mtawalia. Kielelezo Na. 2.2 kinaonesha sampuli ya
majibu ya mwanafunzi aliyeandika kwa usahihi wakati uliotumika katika

sentensi tatu na kushindwa sentensi mbili na kupata alama za wastani.

2. Sentensi zifuatazo zipo katika wakati gani? Andika jibu lililo sahihi katika nafasi

iliyoachwa wazi. Sentensi (i) imetumika kama mfano.
(i) Kaka anaimba nyimbo vizuri.
Wakati uliopo.
(ii) Daktari alimtibu mgonjwa wetu.
— Wakats U/f'qm'!fa-
(iit) Baba yangu ataandika barua.

Wikt (s yee

(iv) Wanafunzi wanafanya mtihani wao.
{ Unka/s Ar"l?f/r;[/f.
(v} Kuku walit?a mayai mengi.
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(vi) Baba na mama watalima shamba lote.
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Kielelezo Na. 2. 2: Sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyepata alama za

wastani
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Kielelezo Na. 2.2, kinaonesha mwanafunzi aliweza kubaini nyakati katika
sentensi ya (ii), (v) na (vi), na kushindwa kubaini nyakati katika sentensi ya
(iii) wakati ulipo badala ya wakati ujao na (iv) wakati timilifu badala ya

wakati uliopo.

Kwa upande mwingine, wanafunzi 647,370 (41.90%) walishindwa kubaini
nyakati katika sentensi zote tano na kupata alama 0. Baadhi ya wanafunzi
waliandika sentensi katika hali ya ukanushi wengine walirudia kuandika
sentensi walizopewa kinyume cha matakwa ya swali. Aidha, wanafunzi
wengine walibainisha aina za maneno yaliyopo kwenye sentensi husika na
wengine walitoa majibu kwa kuonesha wakati ambao siyo sahihi kwa
mujibu wa sentensi husika. Kwa mfano, mwanafunzi mmoja katika majibu
yake aliandika kama vile: Kipengele cha (ii) wakati “ujao” badala ya wakati
“uliopita”, (iii) wakati “uliopita” badala ya “ujao”, (iv) wakati “uliyopita” badala
ya “uliopo” (v) wakati “uliopo”, badala ya “uliopita” na (vi) wakati “uliopita”
badala ya “ujao”. Hata hivyo, wapo wanafunzi wachache walioandika
wakati sahihi katika kipengele kimoja tu na kushindwa katika vipengele
vinne kama vile: mwanafunzi mmoja aliweza kubaini wakati katika
kipengele cha (ii) kwa kuandika wakati “uliopita”, na kushindwa kipengele
cha (iii) kwa kuandika wakati “uliopita, iv) “uliyopita” badala ya “uliopo”, (v)
“‘wakati uliopo”, na (vi) “uliopo”. Hii inaonesha kuwa wanafunzi hao
hawakuwa na umahiri wa kubaini nyakati mbalimbali zinavyojitokeza katika
sentensi. Kielelezo Na. 2.3 ni sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyeshindwa

kujibu swali kwa usahihi.
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2. Sentensi zifuataze zipo katika wakati gani? Andika jibu lililo sahihi katika nafasi

ifiyoachwa wazi. Sentensi (i) imeiumika kama mfano.
{i) Kaka anaimba nyimbo vizuri.

Wakati uliopo.
(i) Daktari alimtibu meonjwa wetu.

L’\Ll._.l.k ﬁll"t W1 A,U.mll SC-'\ .L(LL)C\ D

(iii) Baba yangu ataandika barua.

S05CH 1yl weshg i
~ ) WJ

{iv) Wanafunzi wanafanya mtihani waa.

Llll'\f!\. [ ] r,\.l.r.- Fati

v) Kuku walitaga mayai mengi.
Saarie

(vi} Baba na mama watalima shamba lote.

L(U.\ s 8 '\'I.‘H. 1150 13 LUS\‘)(L]LI
) I *

Kielelezo Na. 2.3: Sampuli ya jibu lisilo sahihi swali la 2

Kielelezo Na. 2.3, kinaonesha majibu ya mwanafunzi aliyeshindwa kubaini
matakwa ya swali. Hivyo, aliongeza maneno yenye lengo la kukamilisha
sentensi au maelezo zaidi kuhusu sentensi badala ya kubainisha njeo

katika sentensi husika.

Sehemu C: Kutegua Vitendawili

Sehemu hii ilikuwa na swali moja lenye vipengele vitano (5) na lilitoka
katika umahiri mkuu wa Kuonesha Uelewa wa Jambo Alilolisikiliza. Swali
lillenga kupima umahiri wa kutegua vitendawili. Jumla ya alama katika
swali hili ilikuwa 10 ambapo kila kipengele kilikuwa na alama 02. Swali hilo

ni:
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Swali la 3: Kamilisha vitendawili vifuatavyo kwa kuchagua maneno

yaliyopo kwenye mabano na kuyaandika katika nafasi
zilizoachwa wazi.
(i) Askari wangu mpole lakini adui wanamhara
(paka, mbwa, mbuzi)
(i) Bibi hachoki kunibeba (kiti, kochi, kitanda)

(i) Nyumba yangu ina nguzo moja

(kalamu, uyoga, mlango)
(iv) Mzungu katoka ulaya na mkono kiunoni
(mkoba, ndoo, kikombe)

(v) Tajiri wa rangi (nyumba, mawingu, kinyonga)

Swali hili lilijibiwa na wanafunzi 1,544,856 (100%). Swali lililenga kupima

umahiri wa mwanafunzi katika kutegua vitendawili. Kiwango cha ufaulu

kilikuwa kizuri ambapo wanafunzi 1,247,843 (80.77%) waliweza kujibu

vizuri swali hili. Chati Na. 3 inaonesha viwango vya ufaulu na asilimia ya

wanafunzi.
100
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Viwango vya Ufaulu

Chati Na. 3: Asilimia ya ufaulu wa wanafunzi katika swali la 3
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Uchambuzi wa majibu ya wanafunzi unaonesha kuwa wanafunzi 404,000
(26.15%) walikuwa na kiwango kizuri sana cha ufaulu. Wanafunzi hao
waliweza kuchagua na kuandika majibu sahihi ya kila kitendawili
walichopewa katika vipengele vyote vitano. Majibu yao yalionesha kuwa,
wana uelewa wa kutosha juu ya kutegua vitendawili. Kwa mfano,
mwanafunzi mmoja alichagua majibu sahihi yaliyokamilisha vitendawili
husika kama ifuatavyo: (i) paka (ii) kitanda (iii) uyoga (iv) kikombe (v)
kinyonga mtawalia. Vilevile, wanafunzi 396,391 (25.66%) walichagua na
kukamilisha kwa usahihi vitendawili vinne na kushindwa kitendawili kimoja;
hivyo kupata alama 8. Kielelezo Na. 3.1 ni sampuli ya majibu ya

mwanafunzi aliyeweza kujibu vipengele vyote vya swali kwa usahihi.

3, Kamilisha vitendawili vifuatavyo kwa kuchagua manene yaliyope kwenye mabano

na kuyaandika katika nafasi zilizoachwa wazi.
|
(i) Askari wangu mpole lakini adui wanamhara J‘I"‘!'CJ o

(paka, mbwa, mbuzi)

i
(ii) Bibi hachoki kunibeba K lTﬂmla_-
(kiti, kochi, kitanda)

(iii) Wyumba vangu ina nguzo moja L Ul,:ﬂ Go-

(kalamu, uyoga, mlango) ~

L]
(iv) Mzungu katoka ulaya na mkono Kiunoni ]":l kﬂ"ﬂ'\b Q-
{mkoba, ndoo, kikombe)

(v) Tajiri wa rangi___ huonoo
(nyumba, mawingu, kinyongs

Kielelezo Na. 3.1: Sampuli ya jibu sahihi katika swali la 3

Uchambuzi zaidi unaonesha kuwa, wanafunzi 447,452 (28.96%) walipata
alama za wastani kuanzia 4 hadi 6 kutokana na kutegua kwa usahihi
vitendawili viwili hadi vitatu kati ya vitano. Kwa mfano, mwanafunzi mmoja

aliweza kutegua vitendawili katika kipengele cha (ii) Bibi hachoki kunibeba
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kuwa ni “kitanda”, (iii) Nyumba yangu ina nguzo moja kuwa ni “uyoga”, na
kipengele cha (iv) Mzungu katoka ulaya na mkono kiunoni kuwa ni
“kikombe”. Hata hivyo, alishindwa kukamilisha kwa usahihi kipengele (i)
Askari wangu mpole lakini adui wanamhara kuwa ni “mbwa” badala ya
‘paka” na kipengele (v) Tajiri wa rangi kuwa ni “mawingu” badala ya
‘kinyonga”, Kielelezo Na. 3.2 kinaonesha sampuli ya majibu ya

mwanafunzi aliyepata alama za wastani.

3. Kamilisha vitendawili vifuatavyo kwa kuchagua maneno yaliyopo kwenye mabano

na kuyaandika katika nafasi zilizoachwa wazi.

(i) Askari wangu mpole lakini adui wanamhara _ Mbwa - )

(paka, mbwa, mbuzi)

(i) Bibi hachoki kunibeba Kg -
(kiti, kochi, kitanda)

(iii) Nyumba yangu ina nguzo moja u[.f_ag,g -

(kalamu, uyoga, mlango)

{(iv) Mzungu katoka ulaya na mkono kiunoni ] L:o[g,q -

(mkoba, ndoo, kikombe)
(v) Tajiri wa rangi ngnﬂgﬂ '
(nyumba, mawingu, kinyonga)

Kielelezo Na. 3.2: Sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyepata alama za wastani

katika swalila 3

Kielelezo Na. 3.2, kinaonesha sampuli ya majibu ya mwanafunzi aliyepata
alama za wastani kwa kuweza kukamilisha kwa sahihi vitendawili husika

katika kipengele cha (iii) na (v) na kushindwa kipengele cha (i), (ii) na (iv).

Kwa upande mwingine, wanafunzi 297,013 (19.23%) walikuwa na kiwango
hafifu cha ufaulu kwa kupata alama kuanzia 0 hadi 2.0. Baadhi yao
waliandika nahau na wengine waliandika methali badala ya kutegua

vitendawili walivyopewa. Kama vile, (i) haba na haba hujaza kibaba (ii)
16



hakuna marefu yasiyokuwa na incha (iii) haraka haraka haina haraka (iv)
baniani mbaya kiatu chake dawa na (v) asiyesikia la mkuu huvunjika guu.
Hata hivyo, wapo wanafunzi walioandika vitendawili vingine katika maswali
husika na wengine walitoa majibu yasiyo sahihi na kushindwa kukidhi
matakwa ya swali. Kwa mfano, mwanafunzi mmoja aliandika majibu ya
vitendawili husika ambayo siyo sahihi katika vipengele vyote vitano kama
vile; (i) ugali, (ii) kiazi, (iii) yai, (iv) Hatuimu langoni, na kipengele cha (v)
Anara nginyingi. Maana ambazo hazikuakisi majibu sahihi ya vitendawili
husika. Aidha, mwanafunzi mwingine alitoa majibu kama vile, (i) mbuzi, (ii)
kiti, (iii) kalamu (iv) mkoba, na (v) mawingu. Kielelezo Na. 3.3 ni sampuli ya

majibu ya mwanafunzi aliyeshindwa kujibu swali kwa usahihi.

3. Kamilisha vitendawili vifuatavyo kwa kuchagua maneno yaliyopo kwenye mabano

na kuyaandika katika nafasi zilizoachwa wazi.

(i) Askari wangu mpolc lakini adui wanamhara _ g

{paka, mbwa, whuzi}

{ii) Bibi hachoki kunibeba o
{kiti. kocln, kitanda)

{iii) Nywmba yangu wa aguzo moja R _

(kalamu, uyoga, mlango)

{iv) Mzungu katoka ulaya na mkono kiunoni C_

{mkoba, ndoo, kikombe)

(v) Tajiri wa rangi C

(nyumba, mawingu, kinyonga)

Kielelezo Na. 3.3: Sampuli ya jibu lisilo sahihi katika swali la 3
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Kielelezo Na. 3.3 kinaonesha majibu ya mwanafunzi ambaye hakuelewa
matakwa ya swali hivyo, kuandika herufi badala ya kuchagua neno

linalotegua vitendawili.

Sehemu D: Utungaji

Sehemu hii ilikuwa na swali moja lenye vipengele vitano (5) ambapo kila
kipengele kilikuwa na alama 2 na kufanya jumla ya alama 10. Swali lilitoka
katika umahiri wa Kuwasiliana katika Miktadha Mbalimbali na lililenga
kupima umahiri wa mwanafunzi wa kupanga mawazo katika mtiririko

unaoleta mantiki. Swali hilo ni:

Swali la 4: Sentensi zifuatazo zimechanganywa. Zipange katika mitiririko
unaoleta maana kwa kuandika herufi A, B, C, D, na E katika
nafasi ulizopewa. Sentensi ya (i) imetumika kama mfano.

(i) Hatimaye Kaposo alipelekwa hospitali. F
(ii) Nyuki walikasirika, wakamfukuza na kumuuma

Kaposo.

(i)  Siku moja Kaposo alitoroka shule na kwenda msituni.

(iv)  Alirusha jiwe likapiga kwenye mzinga wa nyuki.

(v)  Alikuwa akitumia manati yake kuwinda ndege.

(vi) Huko msituni Kaposo alikwenda kuwinda ndege.

Swali hili lilijibiwa na wanafunzi 1,544,856 (100%). Ufaulu katika swali hili
ulikuwa wa wastani ambapo wanafunzi 735,957 (47.64%) walipata alama
4.0 hadi 10.0. Chati Na. 4 inaonesha viwango vya ufaulu na asilimia ya

wanafunzi.
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Chati Na. 4: Asilimia ya ufaulu wa wanafunzi katika swali la 4

Uchambuzi zaidi unaonesha kuwa, wanafunzi 448,268 (29.02%) walifaulu
kwa kiwango kizuri sana kwani walijibu kwa usahihi vipengele vyote vitano
na kupata alama 10. Wanafunzi hao, waliweza kupanga sentensi katika
mtiririko unaoleta maana na kuandika herufi sahihi (ii) E (iii) A (iv) D (v) C
na (vi) B kwa kuwa waliweza kubaini mtiririko wa matukio. Aidha, waliweza
kubaini ni tukio gani limeanza na lipi limefuata kutokana na muktadha wa
sentensi husika. Kielelezo Na. 4.1 ni sampuli ya majibu ya mwanafunzi

aliyeweza kujibu vipengele vyote 5 vya swali kwa usahihi.
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4. Sentensi zifuatazo zimechanganywa. Zipange katika mtiririko unaoleta maana kwa

kuandika herufi A, B, C, D na E katika nafasi ulizopewa. Sentensi ya (i) imetumika

kama mfano.

(i) Hatimaye Kaposo alipelekwa hospitali. F

(ii) Nyuki walikasirika, wakamfukuza na kumuuma Kaposo.

(iif) Siku moja Kaposo alitoroka shule na kwenda msituni.

(iv) Alirusha jiwe likapiga kwenye mzinga wa nyuki.

(v) Alikuwa akitumia manati yake kuwinda ndege.

(vi) Huko msituni, Kaposo alikwenda kuwinda ndege.

Kielelezo Na. 4.1: Sampuli ya jibu sahihi katika swali la 4

Hata hivyo, wanafunzi 16,689 (1.08%) walifanya vizuri kwa kupata alama 8
kutokana na kushindwa kupanga kwa usahihi sentensi moja kati ya
sentensi tano walizopewa. Kwa ujumla, wanafunzi hao walikuwa na
umahiri wa kutunga habari kwani waliweza kupanga sentensi walizopewa

katika mtiririko sahihi na kushindwa swali moja tu.

Aidha, uchambuzi zaidi unaonesha kuwa wanafunzi 271,000 (17.54%)
walipata alama za wastani kuanzia 4 hadi 6. Wanafunzi hao, waliweza
kujibu vipengele 2 hadi 3 kwa usahihi kwani walikuwa na maarifa ya
wastani katika kupanga sentensi katika mtiririko unaoleta maana. Kwa
mfano, mwanafunzi mmoja alijibu kwa usahihi kipengele (ii) E, (iii) A na (vi)
B na kukosa kipengele cha (iv) C na (v) D. Alipanga hivyo kwa sababu,
katika kipengele (ii) aligundua kuwa ndio sentensi ya mwisho kwa sababu
huelezea tukio ambalo limefuata baada ya mzinga wa nyuki kurushiwa
jiwe. Vilevile, katika kipengele cha (iii) alibaini kuwa ndio sentensi ya
kwanza kwa sababu ndio sentensi funguzi katika kifungu hicho kwa kuwa

na maneno “siku moja”.
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Aidha, katika kipengele cha (vi) alibaini kuwa kutokana na msuko na ujenzi
wa matukio sentensi hiyo hufuata baada ya (iii) A kwa sababu kuna
maneno yenye uhusiano na mwendelezo wa matukio kutoka tukio la
kwanza kwenye sentensi (iii) kuja la pili kwenye sentensi ya (vi). Maneno
hayo ni kama vile, “huko msituni”. Hata hivyo, mwanafunzi alishindwa
kupanga kwa usahihi kipengele cha (iv) akaandika C na (v) D. Mwanafunzi
alishindwa kuelewa kuwa sentensi ya (iv) ilitakiwa kuwa D kwa sababu ni
sentensi inayofuata baada ya sentensi ya (v) kulingana na msuko wa
matukio. Pia, katika kipengele cha (iv) mwanafunzi alishindwa kuelewa
kuwa sentensi hiyo ilipaswa kuwa D kwa sababu ni sentensi inayofuata
baada ya sentensi ya (v). Kielelezo Na. 4.2 ni sampuli ya majibu ya

mwanafunzi aliyepata alama za wastani.

4. Sentensi zifuatazo zimechanganywa. Zipange katika mtiririko unaoleta maana kwa
kuandika herufi A, B, C, D na E katika nafasi ulizopewa. Sentensi ya (i) imetumika

kama mfano.

() Hatimaye Kaposo alipelekwa hospitali. F

(if) Nyuki walikasirika, wakamfukuza na kumuuma Kaposo.  |=

(ii) Siku moja Kaposo alitoroka shule na kwenda msituni.

(iv} Alirusha jiwe likapiga kwenye mzinga wa nyuki. 4

(v) Alikuwa akitumia manati yake kuwinda ndege. 0,

(vi) Huko msituni, Kaposo alikwenda kuwinda ndege, R

Kielelezo Na. 4.2: Sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyepata alama za wastani
swali la 4

Kielelezo 4.2 kinaonesha majibu ya mwanafunzi aliyepanga kwa usahihi
vipengele vitatu ambavyo ni; kipengele cha (ii), (iii) (vi) na kushindwa
vipengele viwili (iv) na (v) ambavyo aliandika C na D badala ya D na C

mtawalia hivyo, kupata alama za wastani.
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Kwa upande mwingine, uchambuzi unaonesha kuwa wanafunzi 808,899
(52.36%) walipata kiwango hafifu cha ufaulu, kuanzia alama 0 hadi 2.0
kwani waliweza kujibu kipengele 1 au kushindwa kabisa. Wanafunzi hao,
hawakuwa na umahiri wa kupanga sentensi katika mtiririko unaoleta
maana. Walishindwa kupanga sentensi hizo kwa kuzingatia uhusiano wa
maneno na msuko wa matukio katika sentensi walizopewa. Kwa mfano,
mwanafunzi mmoja alikosa vipengele vyote vitano kwani alishindwa
kupanga sentensi kwa kuzingatia msuko wa matukio kuanzia tukio la
kwanza hadi la mwisho kwa kuhusianisha na maana katika sentensi za
vipengele husika. Kipengele (ii) aliandika A, (iii) B, (iv) C, (v) D na (vi) E.
Kielelezo Na. 4.3 ni sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyejibu na kupata

alama za kiwango hafifu.

4. Sentensi zifuatazo zimechanganywa. Zipange katika mtiririko unaoleta maana kwa
kuandika herufi A, B, C, D na E katika nafasi ulizopewa. Sentensi ya (i) imetumika

kama mfano.

(1) Hatimaye Kaposo alipelekwa hospitali. F

(i) Nyuki walikasirika, wakamfukuza na kumuuma Kaposo. D

(iii) Siku moja Kaposo alitoroka shule na kwenda msituni. F
(iv) Alirusha jiwe likapiga kwenye mzinga wa nyuki. B
(v) Alikuwa akitumia manati yake kuwinda ndege. A
(vi) Huko msituni, Kaposo alikwenda kuwinda ndege. T

Kielelezo Na. 4.3: Sampuli ya majibu ya mwanafunzi yasiyo sahihi katika

swalila 4
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2.5 Sehemu E: Ufahamu

Sehemu hii ilikuwa na swali moja lenye vipengele vitano (5) vyenye jumla

ya alama 10. Swali lilitoka katika umahiri wa Kuonesha Uelewa wa Jambo

Alilolisikiliza au Kulisoma. Swali lilipima uwezo wa mwanafunzi wa kusoma

shairi na kulielewa. Swali hilo ni:

Swali la 5:

Soma kwa makini shairi lifuatalo kisha jibu maswali
yanayofuata kwa kuandika jibu lililo sahihi katika nafasi

iliyoachwa wazi.

Uhai wa binadamu, wategemea mimea,
Mazingira ni muhimu, hakika twategemea,
Miti yetu ni adhimu, mvua twajipatia,

Pokea zangu salamu, tuhifadhi mazingira.

Kukulinda ni muhimu, miti yetu asilia,
Juhudi kila awamu, kuitunza asilia,
Miti ni zao muhimu, samani twajipatia,

Pokea zangu salamu, tuhifadhi mazingira.

Tumeishika hatamu, azima kuifikia,
Shughuli za binadamu, hakika zinachangia,
Kuuharibu utamu, wa miti na hewa pia,

Pokea zangu salamu, tuhifadhi mazingira.

Maswali

(a) Mwandishi wa shairi anasisitiza tulitunze zao gani?

(b) Taja faida mbili tunazozipata kutokana na kutunza miti.
(i)
(ii)
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(c) Nini kinasababisha uharibifu wa mazingira?

(d) Nini maana ya neno “samani”?

(e) Katika ubeti wa pili mwandishi anatoa ujumbe gani?

Wanafunzi 1,544,856 (100%) walijibu swali hili. Kiwango cha ufaulu katika
swali hili kilikuwa cha wastani kwani wanafunzi 781,054 (50.56%) walifaulu
kwa kupata alama 3.0 hadi 10.0. Chati Na. 5 inaonesha viwango vya

ufaulu na asilimia ya wanafunzi.
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Chati Na. 5: Asilimia ya ufaulu wa wanafunzi katika swali la 5

Uchambuzi zaidi wa majibu ya wanafunzi unaonesha kuwa wanafunzi
66,774 (4.33%) walikuwa na kiwango kizuri sana cha ufaulu. Wanafunzi
hao waliweza kujibu kwa usahihi vipengele vyote 5 na kupata alama 10.0.

Hivyo, walikuwa na umahiri wa kutosha katika kusoma shairi na kuelewa
24



maudhui yaliyomo. Hata hivyo, pamoja na wanafunzi hao kufanya vizuri
sana na kupata alama 10.0, wanafunzi 177,841 (11.51%) walipata alama
8.0. Hii ni kutokana na wanafunzi hao kujibu kwa usahihi vipengele vinne
na kushindwa kipengele kimoja. Kielelezo Na. 5.1 ni sampuli ya majibu ya
mwanafunzi aliyeweza kujibu kwa usahihi na kukidhi matakwa ya swali

katika kila kipengele.

Maswali:

(a) Mwandishi wa shairi anasisitiza tulitunze zao gani?

mr-‘i

(b) Taja faida mbili tunazozipata kutokana na kutunza miti.
@ Mk irabeie mag
() Mk inuhﬁ{-u hewd guf;

(¢} Nini kinasababisha uharibifu wa mazingira?

<S%‘k&(‘k\{1htu 10 \?i\.méﬂﬁ\u

(d) Nini maana ya neno “samani? |
g \EN\ Vug 1eRe0AWs g b mbm

(¢) Katika Ubeti wa pili mwandishi anatoa ujumbe gani?

‘ '\:\i\k.kﬁ'fﬁ W‘E\ (ijp_LQ'

Kielelezo Na. 5.1: Sampuli ya jibu sahihi katika swali la 5

Kwa upande mwingine, uchambuzi unaonesha kuwa wanafunzi 536,439

(34.72%) walipata alama za wastani kuanzia 3.0 hadi 6.0 kwa sababu

hawakuwa na umahiri wa kutosha katika kusoma na kubaini maudhui

yaliyomo kwenye shairi. Wanafunzi hao waliweza kujibu kwa usahihi

baadhi ya vipengele na kushindwa kujibu kwa usahihi vipengele vingine.

Kwa mfano, mwanafunzi mmoja alijibu kwa usahihi kipengele (a) miti, (c)
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shughuli za kibinadamu. Hata hivyo, alishindwa kujibu kwa usahihi
vipengele (b) husababisha mmomonyoko, (d) vitu vyenye ghalama kubwa
badala ya “Vyombo au vitu vinavyotengenezwa kwa kutumia mbao kama
vile dawati, kiti, meza, kabati, na kitanda”. Pia, katika kipengele (e)
alishindwa kuandika kwa usahihi ujumbe uliotolewa na mwandishi katika
ubeti wa pili kwa kuandika miti huleta mathara makubwa kwa binadamu. Hii
inadhihirisha kwamba mwanafunzi huyu hakusoma kwa usahihi neno
samani badala yake alisoma kama samahani neno lenye maana ya
kuomba radhi. Kielelezo 5.2 ni sampuli ya majibu ya mwanafunzi aliyeweza
kujibu baadhi ya vipengele kwa usahihi na kushindwa kujibu kwa usahihi

vipengele vingine na kupata alama za wastani.

Maswall:

() Mwandishi wa shairi anasisitiza tulitinze za¢ gani?

~ Mk

{¥) Taja faida mbili nazozipata kutckana na kutunza miti.
) Hubueatia_ heg
(ii) Huhlpulia mea goncln

(e} Nini kinasababisha uheribifu wa mazingira?
.!‘iuh'm":t‘.- i 2utyts
kuchame vtk

(d) Mini masna ya nene “saman;™?

knnmhn "rhnlj'u- ]‘-l.l.}n [kl et i-mrsgngo.{:amjc

{e) Katika Ubeti wa pili mwandish: anatoa ujumbe gani?
3
Keiknfiocs ni mpbin, Ml i_j'ﬂhj atilio

Kielelezo Na. 5.2: Sampuli ya jibu la wastani katika swali la 5
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Kielelezo Na. 5.2 kinaonesha majibu ya mwanafunzi aliyepata alama za
wastani kwa kuandika majibu sahihi katika kipengele (a), (b) na (c) na
kukosa kipengele (d) na (e). Katika kipengele (d) mwanafunzi aliandika

maana ya “samani” ni kuomba radhi kwa makosa tunayoyafanya badala ya
kuwa ni vyombo au vitu vinavyotengenezwa kwa kutumia mbao kama vile

dawati, kiti, meza, kabati na kitanda. Kipengele (e) mwanafunzi alinakili

maneno yaliyopo katika mstari wa kwanza katika ubeti wa pili badala ya

kutoa ujumbe unaopatikana katika ubeti huo.

Aidha, wanafunzi 763,802 (49.44%) walikuwa na kiwango hafifu cha
ufaulu. Wanafunzi hao, hawakuwa na umahiri wa kusoma shairi na
kuelewa maudhui yaliyomo. Baadhi yao walijibu kwa usahihi kipengele
kimoja tu kati ya vitano walivyopewa. Pia, katika kundi hili, wapo
wanafunzi walioshindwa kabisa kujibu kwa usahihi vipengele vyote vitano.
Wengine walinakili maneno yaliyopo kwenye beti za shairi walilopewa na
kujaza kama majibu ya maswali waliyopewa kinyume cha matakwa ya
swali na kupata alama 0. Kwa mfano, mwanafunzi mmoja aliandika majibu
kama vile, (a) zao la chakula (b) (i) Miti hutupatia mbao na (ii) miti
husababisha kichaka kwa wadudu kujificha, (c) wanyama, (d) vitu vyenye
gharama kubwa. Aidha, kipengele (e) aliandika miti ni uti wa mgongo wa
Mtanzania. Kielelezo Na. 5.3 ni sampuli ya jibu la mwanafunzi

aliyeshindwa kujibu swali kwa usahihi.

27



3.0

Maswali:
{a) Mwandishi wa shairi anasisitiza tulitunze zao gani?

D{'uf-t. | 1o had ﬁu"{,ﬂ ™My

(b) Taja faida mbili tunazozipata kutokana na kutunza miti.
6 MNexpoim feoubumu
G) Lolegenpa Mipea

{c) MNini kinasababisha vharibifu wa mazingira?
wamid e hewa pid
}1‘@?@ Whhﬂ:m

{d) Nini maimi ya neno “samani™?

Ma&&w&‘u

{€) Katika Ubeti wa pili mwandishi anatoa ujumbe gani?
}jﬁ rugi
_fibden:

Kielelezo Na. 5.3: Sampuli ya jibu lisilo sahihi katika swali la 5

Kielelezo Na. 5.3, kinaonesha majibu ya mwanafunzi aliyenakili maneno
kutoka katika beti za shairi alilosoma katika kipengele (a), (b), na (c).
Aidha, katika kipengele (d) na (e) mwanafunzi alitoa majibu ambayo

hayana uhusiano na shairi alilosoma.

UCHAMBUZI WA UFAULU WA WANAFUNZI KATIKA KILA UMAHIRI

Upimaji wa somo la Kiswahili umehusisha umahiri wa Kuwasiliana katika
Miktadha Mbalimbali na Kuonesha Uelewa wa Jambo Alilosikiliza au
Kulisoma. Upimaji huu ulikuwa na maswali matano ambayo yalipima
uwezo wa wanafunzi wa kusikiliza na kuandika sauti mbalimbali za

matamshi ya maneno katika sentensi (Imla), umahiri wa kutumia nyakati
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mbalimbali, kutegua vitendawili, utungaji ambapo walipanga mawazo
katika mtiririko unaoleta maana pia kusoma na kujibu maswali yatokanayo

na shairi.

Uchambuzi wa majibu ya wanafunzi unaonesha kuwa umahiri wa
Kuwasiliana katika Miktadha Mbalimbali ulipimwa katika swali la 1, 2 na 4
na ulikuwa na ufaulu wa wastani wa asilimia 63.82. Aidha, umahiri wa
Kuonesha Uelewa wa Jambo Alilosikiliza au Kulisoma ulipimwa katika
swali la 3 na 5. Umahiri huo ulikuwa na ufaulu wa wastani wa asilimia
65.66. Kiwango cha ufaulu cha wanafunzi kwa mwaka 2022 na 2023,
kinaonesha kupanda kwa ufaulu katika vipengele vya umabhiri
vilivyotahiniwa mwaka 2023. Viwango vya ufaulu katika mwaka 2023
vikilinganishwa na mwaka 2022 vinaonesha kuwa, katika umabhiri wa
Kuwasiliana katika Miktadha Mbalimbali, kiwango cha ufaulu kimepanda
kutoka asilimia 51.84 hadi asilimia 63.82; hivyo ufaulu umepanda kwa
asilimia 11.98. Pia, katika umahiri wa kuonesha uelewa wa jambo
alilolisikiliza au kulisoma, kiwango cha ufaulu kimepanda kutoka asilimia
55.38 hadi 65.66 sawa na ongezeko la asilimia 10.28. Taarifa za

uchambuzi huu zimeambatanishwa kwenye Kiambatisho Na. 1 na 2.

HITIMISHO

Kwa ujumla ufaulu wa Upimaiji wa Kitaifa wa Darasa la Nne katika somo la
Kiswahili 2023 ni mzuri kwa sababu wanafunzi 1,299,728 sawa na asilimia
84.15 walifaulu katika upimaji huo kwa kupata alama 10 hadi 50.
Wanafunzi hao walikuwa na uwezo wa kusikiliza na kuandika sauti
mbalimbali za matamshi ya silabi, maneno na sentensi, kutumia nyakati
mbalimbali, kutegua vitendawili, kupanga mawazo katika mtiririko unaoleta

maana (utungaji). Pia, kusoma na kujibu maswali yaliyotokana na shairi.

Aidha, jumla ya wanafunzi 244,851 sawa na asilimia 16.75 walikuwa na

ufaulu hafifu. Wanafunzi hao walishindwa kujibu maswali kwa ufasaha
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kutokana na changamoto mbalimbali kama vile: kutokumudu stadi za

Kusoma na Kuandika, athari ya lugha mama, kushindwa kuelewa matakwa

ya swali, kukosa umahiri wa kutegua vitendawili, kukosa umahiri wa

kupanga mawazo kwenye mtiririko unaoleta mantiki na kushindwa

kuonesha nyakati mbalimbali katika sentensi.

MAPENDEKEZO

Pamoja na ufaulu mzuri katika somo la 01 Kiswahili, hatua za makusudi

hazina budi kuchukuliwa ili kuboresha zaidi kiwango cha ufaulu katika

Upimaji wa Kitaifa wa Darasa la Nne kwa miaka ijayo. Hatua hizo ni kama

zifuatazo:

(i)

(ii)

(iif)

Walimu wawaongoze wanafunzi kufanya mazoezi ya kutosha ya
kutumia maneno yenye silabi mwambatano kama ‘“nywe”, “gha’,

“ 4 13 b2

shi’, “nge”, “ng’a, “mbo” na “ndo” kwenye maneno kama vile
“‘nywele”, “gharama”, “mheshimiwa”, “bunge”, “ng’ambo” na “ndoo”
mtawalia na yanayofanana na hayo. Hii itawawezesha wanafunzi

kumudu kutamka na kuandika maneno yanayoundwa na herufi hizo.

Walimu wawaongoze wanafunzi kufahamu nyakati mbalimbali katika
sentensi kwa kutumia kadi za manila, chati na maigizo. Hii
itasaidia kuwawezeshawanafunzi kuwa na umahiri wa kujua wakati
uliopo, ujao, uliopita na hali timilifu ili kuwasiliana katika miktadha
mbalimbali.

Walimu wawaongoze wanafunzi kufahamu vitendawili na maana
zake kwa kutumia njia ya majadiliano, matini, hadithi na picha. Hii
itasaidia ufundishaji na ujifunzaji wa wanafunzi na kuwawezesha
kuwa mabhiri katika kutega na kutegua vitendawili katika kuonesha
uelewa wa jambo alilolisikiliza au kulisoma.

Walimu wawaongoze wanafunzi kufahamu utungaji wa habari fupi
hususani kupanga mawazo kwenye mtiririko unaoleta mantiki kwa
kutumia picha, vitu halisi na njia ya vikundi. Hii itawasaidia wanafunzi
kurahisisha mawasiliano katika miktadha mbalimbali.
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(v) Walimu wawaongoze wanafunzi katika kusoma mashairi na kuelewa
maudhui yaliyomo kwa kutumia njia ya vikundi na matini mbalimbali.
Hii itawajengea wanafunzi uwezo wa kufanya uchambuzi makini

katika mashairi ili kuonesha uelewa wa jambo alilolisikiliza au
kulisoma.
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KIAMBATISHO NA.1

UFAULU WA WANAFUNZI KWA KILA UMAHIRI KATIKA SFNA 2023

Na.

Umabhiri Mkuu

Kuonesha uelewa wa jambo
alilolisikiliza au kulisoma

Kuwasiliana katika miktadha
mbalimbali

Ufaulu kwa kila Swali
Wastani wa Ufaulu (%)
Maoni
65.66 Wastani
2 S5l 63.82 Wastani
4
47 .64
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ULINGANIFU WA UFAULU WA WANAFUNZI

KATIKA SFNA 2023 NA SFNA 2022

KIAMBATISHO NA.2

KWA KILA UMAHIRI

Upimaiji 2023 Upimaji 2022
Ufaulu kw_a kila Wastani Ufaulu kw.a kila Wastani
L. Swali Swali
Na. | Umabhiri Mkuu Namba wa Maoni wa Maoni
a (%) ya Ufaulu Namba (%) ya Ufaulu
Ya | Ufaulu (%) yaswali | Ufaulu (%)
swali
1. | Kuwasiliana
katika
miktadha
mbalimbali 2 5810 | 63.82 | Wastani 4 35.34 | 5184 |Wastani
4 47.64 3 38.08
2. | Kuonesha
uelewa wa 5 63.20
jambo
alilolisikiliza 65.66 | Wastani > Ta7ss | > |Wastani
au kulisoma 5 50.56
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