
 

TAARIFA YA UCHAMBUZI WA MAJIBU 
YA WATAHINIWA KATIKA MTIHANI WA 

KIDATO CHA NNE (CSEE) 2023

 KISWAHILI



 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA 

BARAZA LA MITIHANI LA TANZANIA 

 

 

 

 

 

TAARIFA YA UCHAMBUZI WA MAJIBU  

YA WATAHINIWA KATIKA MTIHANI WA  

KUHITIMU KIDATO CHA NNE (CSEE) 2023 

 

 

 

 

 

021 KISWAHILI 

 



ii 

 

Kimechapishwa na: 

Baraza la Mitihani la Tanzania, 

S.L.P. 2624,  

Dar es Salaam, Tanzania. 

 

 

 

 

 

 

© Baraza la Mitihani la Tanzania, 2024 

 

 

 

 

 

 

 

 

Haki zote zimehifadhiwa. 

 

 

 

 



iii 

 

YALIYOMO 

DIBAJI .. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . iv 

1.0 UTANGULIZI .. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . 1 

2.0 TATHMINI YA KILA SWALI ... . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . 2 

2.1 SEHEMU A: MASWALI YA KUCHAGUA NA KUOANISHA ......... 2 

2.1.1 Swali la 1: Kuchagua …………………………………………..2 

2.1.2 Swali la 2: Kuoanisha …………………………………………11 

2.2 SEHEMU B: MASWALI YA MAJIBU MAFUPI .............................. 15 

2.2.1 Swali la 3: Tabia za Vitenzi …………………………………15 

2.2.2 Swali la 4: Uambishaji …………………………………………19 

2.2.3 Swali la 5: Utata katika Mawasiliano ……………………………...22 

2.2.4 Swali la 6: Fasihi Simulizi …………………………………………26 

2.2.5 Swali la 7: Uandishi wa Insha …………………………………32 

2.2.6 Swali la 8: Ufahamu …………………………………………37 

2.3 SEHEMU C: MASWALI YA MAJIBU MAREFU ............................. 44 

2.3.1 Swali la 9: Uhakiki wa Ushairi …………………………………44 

2.3.2 Swali la 10: Uhakiki wa Riwaya …………………………………51 

2.3.1 Swali la 11: Uhakiki wa Tamthiliya …….…………………………57 

3.0 UCHAMBUZI WA UFAULU KATIKA MADA .... . . . . . . . . . . . . .63 

4.0 HITIMISHO ... . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . 64 

5.0 MAPENDEKEZO ... . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .65 

KIAMBATISHO PEKEE: UFAULU WA WATAHINIWA KATIKA 

MADA MWAKA 2023 ... . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . 66 

 



iv 

 

DIBAJI  

Taarifa ya Uchambuzi wa Majibu ya watahiniwa katika Mtihani wa Kidato cha 

Nne Mwaka 2023 imeandaliwa ili kutoa mrejesho kwa wanafunzi, walimu, 

watunga sera, wakuza mitaala, na wadau mbalimbali wa elimu kuhusu matokeo 

ya watahiniwa katika somo la Kiswahili kwa ujumla.  

Taarifa hii inatoa tathmini ya mwisho inayolenga kuonesha mafanikio ya 

mfumo wa elimu katika mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji wa somo la 

Kiswahili kwa watahiniwa wa Kidato cha Nne. Uchambuzi wa majibu ya 

watahiniwa katika mtihani huu unalenga kubainisha maarifa ambayo mfumo 

wa elimu uliweza au haukuweza kuwapa watahiniwa katika somo la Kiswahili 

kwa kiwango cha sekondari, Kidato cha Kwanza hadi cha Nne.  

Uchambuzi uliowasilishwa katika taarifa hii unalenga kuonesha sababu za 

watahiniwa kufaulu kwa kiwango kizuri, cha wastani au kibaya katika mada 

mbalimbali zilizotahiniwa. Ripoti hii inabainisha baadhi ya sababu zilizofanya 

watahiniwa kujibu vizuri, ambazo ni kuwa na umahiri mkubwa wa mada na 

uzingatiaji mkubwa wa matakwa ya maswali. Kwa upande wa watahiniwa 

kuwa na kiwango cha wastani cha ufaulu, sababu zilizobainika ni kutoa majibu 

yasiyojitosheza; na sababu zilizofanya watahiniwa wachache kupata alama 

hafifu katika majibu yao ni kutoelewa matakwa ya swali, uelewa mdogo wa 

mada zilizopimwa, na uwezo mdogo wa kuelezea kwa ufasaha dhana 

mbalimbali zinazohusiana na somo la Kiswahili kwa ujumla.  

Baraza la Mitihani la Tanzania lina imani kuwa, mrejesho uliotolewa 

utawawezesha wadau wote wa elimu kuchukua hatua madhubuti za kuboresha 

mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji, hatimaye kuondoa changamoto 

zilizobainishwa katika taarifa hii. Pia, Baraza linaamini kuwa, mapendekezo 

yaliyotolewa mwishoni mwa taarifa hii, yakizingatiwa ipasavyo, kiwango cha 

ufaulu katika somo hili kitapanda na kuwa bora zaidi katika mitihani yake 

ijayo. 

Mwisho, Baraza la Mitihani la Tanzania linatoa shukrani za dhati kwa wote 

walioshiriki katika mchakato wa uandishi wa taarifa hii.  
 

 
Dkt. Said Ally Mohamed 

KATIBU MTENDAJI
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1.0  UTANGULIZI 

Taarifa hii inachambua viwango vya ufaulu wa watahiniwa katika Mtihani wa Kidato 

cha Nne mwaka 2023 kwa somo la Kiswahili. Mtihani ulikuwa na jumla ya maswali 

11 yaliyogawanywa katika Sehemu A, B na C kutoka katika mada za Ufahamu, Aina 

za Maneno, Matumizi ya Lugha katika Miktadha Mbalimbali, Uundaji wa Maneno, 

Maendeleo ya Kiswahili, Uandishi wa Insha za Hoja, na Fasihi. Watahiniwa 

walitakiwa kujibu maswali yote katika Sehemu A na B, na maswali matatu (3) kutoka 

Sehemu C.  

 

Viwango vya ufaulu wa watahiniwa vimepangwa katika madaraja mbalimbali ya 

ufaulu, ambapo madaraja A hadi D yametumika kuwakilisha asilimia ya ufaulu wa 

watahiniwa waliopata alama 30 na zaidi. Daraja F limetumika kuwakilisha asilimia ya 

ufaulu wa watahiniwa walioshindwa mtihani yaani waliopata alama chini ya 30. 

Jedwali Na. 1 linaonesha ulinganifu wa ufaulu wa watahiniwa kwa kila daraja kwa 

miaka 2023 na 2022.  

 

Jedwali Na. 1: Ufaulu wa Watahiniwa kwa kila Daraja kwa CSEE 2023 na 2022 

Mwaka 
Waliofanya 

mtihani 

Waliof

aulu 

(%) 

Gredi za Ufaulu (%) 
Walioshi

ndwa 

(%) 

A B C D F 

2023 529,437 96.80 4.24 14.57 55.34 22.34 3.19 

2022 522,082 95.58 3.53 13.74 56.34 21.67 4.41 

 

Takwimu katika Jedwali Na. 1 zinaonesha kuwa asilimia ya ufaulu wa watahiniwa 

kwa mwaka 2023 imeongezeka katika madaraja A, B na D kwa asilimia 0.71, 0.82 na 

0.67 mtawalia. Hata hivyo, ufaulu ulipungua katika madaraja C na F kwa asilimia 1 na 

1.22 mtawalia. Hata hivyo, kiwango cha ufaulu kwa mwaka 2023 ni cha juu 

ikilinganishwa na mwaka 2022 kwani watahiniwa waliopata alama za daraja la juu 

waliongezeka zaidi kuliko waliopata daraja la chini la ufaulu. 

 

Ripoti hii inawasilisha uchambuzi uliofanyika ili kubainisha jinsi maswali 

yalivyojibiwa, jinsi maswali yalivyopaswa kujibiwa, na changamoto zilizojitokeza 

wakati wa kujibu maswali. Wakati wa uchambuzi, viwango vitatu vya ufaulu 

ambavyo ni vizuri, wastani na hafifu vilizingatiwa. Kiwango kizuri cha ufaulu ni 
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alama 65 hadi 100, kiwango cha wastani ni alama 30 hadi 64, na kiwango hafifu ni 

alama 0 hadi 29. Chati na majedwali yametumika kuwasilisha kwa kifupi viwango vya 

ufaulu. Katika kila chati, rangi nyekundu inawakilisha ufaulu hafifu, rangi ya manjano 

inawakilisha ufaulu wa wastani, na rangi ya kijani inawakilisha ufaulu mzuri. Sampuli 

za majibu ya watahiniwa zimeambatishwa katika kila swali ili kuthibitisha maelezo ya 

uchambuzi. 

 

Kwa ujumla, uchambuzi huu unalenga kuimarisha ufundishaji na ujifunzaji wa somo 

la Kiswahili kwa walimu, wanafunzi, na wadau wengine wa elimu.  Pia, utasaidia 

kuweka mikakati ya kutatua changamoto zilizojitokeza katika mtihani huu na kuinua 

kiwango cha ufaulu katika mitihani ijayo.  

 

2.0 TATHMINI YA KILA SWALI 
 

Sehemu hii inachambua kwa kina majibu ya kila swali yaliyotolewa na watahiniwa 

kwa kuonesha maswali yaliyokuwa na ufaulu mzuri, ufaulu wa wastani, na ufaulu 

hafifu. Aidha, sababu za ufaulu wa watahiniwa katika makundi hayo zimeelezwa 

bayana kwa kila swali.  

 

2.1 SEHEMU A: MASWALI YA KUCHAGUA NA KUOANISHA 

Sehemu hii ilikuwa na maswali mawili (2) yenye jumla ya alama kumi na sita 

(16), ambapo swali la kwanza (1) lilikuwa la kuchagua likiwa na vipengele kumi 

(10) vyenye alama kumi 10; na swali la pili (2) lilikuwa la kuoanisha maana na 

dhana katika orodha A na B na lilikuwa na alama sita (6).  

2.1.1 Swali la 1: Kuchagua 

Swali hili lililenga kupima uelewa wa dhana mbalimbali zinazohusu mada 

za Fasihi Simulizi, Uandishi wa Insha, Kuongeza Msamiati wa Kiswahili, 

Matumizi ya Lugha katika Miktadha Mbalimbali, Uundaji wa maneno, na 

Maendeleo ya Kiswahili. Katika swali hili, mtahiniwa alitakiwa kuchagua 

herufi ya jibu sahihi kutoka katika machaguo matano (A - E) kwa kila 

kipengele. 

 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 529,437 sawa na asilimia 100 ya 

watahiniwa wote waliofanya mtihani huu. Hili ni moja ya maswali 

yaliyojibiwa vizuri, ambapo watahiniwa 342,867 sawa na asilimia 64.76 
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walifaulu kwa kiwango cha wastani hadi kizuri. Chati Na. 1 inaonesha 

viwango vya ufaulu wa watahiniwa kiasilimia. 

 

 

Chati Na. 1: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 1 

Chati Na. 1 inaonesha kuwa, watahiniwa 15,854 sawa na asilimia 2.99 

walifaulu kwa kiwango kizuri cha alama 7 - 10; watahiniwa 327,013 

(61.77%) walifaulu kwa kiwango cha wastani cha alama 3 - 6; na 

watahiniwa 186,570 (35.24%) walifaulu kwa kiwango hafifu cha alama 0 - 

2. 

Uchambuzi wa majibu ya watahiniwa katika vipengele vingi vya swali hili 

unaonesha kuwa wanafunzi 327,013 sawa na asilimia 61.77 walifaulu kwa 

kiwango cha wastani kutokana na kutokuwa na umahiri wa kutosha wa 

dhana mbalimbali zilizotahiniwa kwa baadhi ya vipengele. Watahiniwa hao 

walimudu kuchagua herufi ya jibu sahihi katika vipengele 3 hadi 6 na 

kupata alama za wastani.  

 

Aidha, watahiniwa 15,854 sawa na asilimia 2.99 walijibu vizuri swali hili 

kutokana na kuwa na uelewa wa kutosha wa dhana mbalimbali 

zilizotahiniwa katika mada husika. Watahiniwa hao walichagua kwa usahihi 

herufi ya jibu sahihi katika vipengele vingi au vyote hivyo kuwa na ufaulu 

mzuri wa alama 6.5 hadi 10. Kielelezo Na. 1.1 ni sampuli ya majibu ya 

mtahiniwa aliyejibu kwa usahihi vipengele (i) – (x) na kupata alama zote 

10. 
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   Kielelezo Na. 1.1: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 1 

 

Kielelezo Na. 1.1 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyefanya vizuri swali 

hili kutokana na kuwa na umahiri wa mada mbalimbali zilizopimwa katika 

vipengele vyote. 

 

Aidha, watahiniwa 186,570 sawa na asilimia 35.24 waliojibu swali hili 

walikuwa na ufaulu hafifu kwa kupata alama kati ya 0 na 2.5. Ufaulu huu 

ulitokana na kuchagua na kujibu kwa usahihi vipengele vichache (1-2) au 

kushindwa kujibu kipengele hata kimoja cha swali hili. Baadhi ya 

watahiniwa walichagua herufi za majibu yasiyo sahihi kutokana na kukosa 

maarifa ya kutosha ya dhana mbalimbali zilizotahiniwa. Uchambuzi zaidi 

wa namna watahiniwa hao walivyojibu vipengele mbalimbali vya swali hili 

umefafanuliwa kama ifuatavyo: 

 

(i) Katika masimulizi ya hadithi, maana sahihi ya soga ni ipi? 

A Hadithi ndefu zinazohusu binadamu. 

B Hadithi zinazohusu binadamu na wanyama. 

C Hadithi fupi za kuchekesha na kukejeli. 

D Hadithi fupi zinazoelezea makosa na uovu. 

E Hadithi ndefu za kubuni na zinazochekesha. 
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Swali hili lilitoka katika mada ya Fasihi Simulizi hususani mada ndogo ya 

Ufafanuzi wa Vipera vya Tanzu za Fasihi Simulizi. Swali lililenga kupima 

umahiri wa mtahiniwa katika kuelewa maana sahihi ya soga kama kipera 

cha utanzu wa hadithi katika fasihi simulizi. Watahiniwa waliojibu kwa 

usahihi swali hili walichagua herufi sahihi C Hadithi fupi za kuchekesha na 

kukejeli kwa kuwa walikuwa na uelewa wa kutosha kuhusu tanzu na vipera 

vya fasihi simulizi. 
 

Watahiniwa wangine walichagua vipotoshi A Hadithi ndefu zinazohusu 

binadamu; B Hadithi zinazohusu binadamu na wanyama; D Hadithi 

zinazoelezea makosa na uovu; na E Hadithi ndefu za kubuni na 

zinazochekesha. Uchaguzi wa vipotoshi hivyo unaonesha kuwa watahiniwa 

walishindwa kung’amua kuwa soga ni hadithi fupi za kuchekesha na 

kukejeli. Uchaguzi wa kipotoshi A ulitokana na kukosa uelewa kuwa hadithi 

ndefu zinazohusu binadamu ni ngano; uchaguzi wa kipotoshi B ulitokana na 

kutoelewa kuwa hadithi zinazohusu binadamu na wanyama ni visasili. 

Aidha, uchaguzi wa kipotoshi D ulitokana na kukosa uelewa kuwa hadithi 

zinazoelezea makosa au uovu ni vigano; na uchaguzi wa kipotoshi E 

ulitokana na kukosa uelewa kuwa hadithi ndefu za kubuni na 

zinazochekesha ni tarihi. Uchaguzi wa vipotoshi hivi ulitokana na 

watahiniwa hao kuchanganya maana za dhana hizo kwa kuwa zote 

zinazoelezea vipera vya hadithi. 
 

(ii) Kati ya methali zifutazo ipi ina maana tofauti na zingine? 

A Ujanja mwingi mbele giza. 

B Akili nyingi huondoa maarifa. 

C Mdharau biu huibuka yeye. 

D Ukupigao ndio ukufunzao. 

E Mdharau mwiba, mguu huota tende. 

Swali hili lilitoka katika mada ya Fasihi Simulizi hususani mada ndogo ya 

Ufafanuzi wa Vipera vya Tanzu za Fasihi Simulizi. Swali lililenga kupima 

maarifa ya mtahiniwa kuhusu methali na maana zake. Mtahiniwa alitakiwa 

kuchagua methali moja yenye maana tofauti na zingine kati ya methali tano 

alizopewa katika machaguo A hadi E. Watahiniwa waliojibu kwa usahihi 

swali hili walichagua herufi ya jibu sahihi D Ukupigao ndio ukufunzao kwa 

kuwa methali hiyo humaanisha kuwa mambo magumu yampatayo mtu 



6 

 

maishani huwa kama funzo kwake au anayekurudi au kukukemea ndiye 

anayekupenda.  
 

Hata hivyo, baadhi ya watahiniwa walionesha kutokuwa na uelewa wa 

kutosha wa maana za methali hivyo kuchagua vipotoshi A Ujanja mwingi 

mbele giza; B Akili nyingi huondoa maarifa; C Mdharau biu huibuka yeye; 

na E Mdharau mwiba, mguu huota tende. Watahiniwa hawakuelewa kuwa 

methali katika vipotoshi hivyo zina maana sawa, zenye kutoa tahadhari kwa 

mtu anayejifanya mjuaji wa kila kitu, ambaye hatambui kuwa vipo 

asivyovijua na asipokuwa makini huweza kuingia kwenye matatizo au 

madhara makubwa.  

(iii) “Kiangazi kiliunguza kikaunguza ……. Hatimaye, mwaka elfu moja 

mia tisa hamsini na tisa mvua zikaanza japo kwa maringo” usimulizi 

huu ni aina gani ya hadithi? 

A Visasili 

B Vigano 

C Soga   

D Ngano  

E Tarihi  

Swali hili lilitoka katika mada ya Fasihi Simulizi hususani mada ndogo ya 

Ufafanuzi wa Vipera vya Tanzu za Fasihi Simulizi. Swali lililenga kupima 

uelewa wa mtahiniwa kuhusu aina mbalimbali za masimulizi. Watahiniwa 

waliojibu kwa usahihi swali hili walichagua herufi E Tarihi, aina ya hadithi 

zinazoelezea matukio ya kihistoria yaliyowahi kutokea katika jamii fulani. 

Watahiniwa hao walikuwa na maarifa ya kutosha kuhusu aina za hadithi. 
 

Kwa upande mwingine, baadhi ya watahiniwa walionesha kukosa uelewa 

wa aina za hadithi hivyo kuchagua vipotoshi A Visasili, B Vigano, C Soga 

na D Ngano. Uchaguzi wa vipotoshi hivyo haukuwa sahihi kwani Visasili 

huwa ni hadithi zinazotumia wahusika mbalimbali kuelezea asili ya vitu au 

watu; Vigano ni aina ya hadithi fupi zinazoeleza uovu wa watu kwa kusudi 

la kuwaadilisha; C Soga ni aina ya hadithi fupifupi zenye ucheshi 

zinazosimuliwa kwa nia ya kukejeli; na D Ngano ni aina ya hadithi 

zinazosimuliwa kutoka kizazi kimoja hadi kingine ili kuwaasa watu hasa 

vijana kuhusu maisha na maadili ya jamii husika. Kwa ujumla, watahiniwa 

hawakuwa na maarifa kuhusu aina za hadithi. 
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(iv) “Papai limeiva nyumbani lakini nashindwa kulila” Kauli hii 

inawakilisha aina gani ya semi? 

A Methali. 

B Mizungu. 

C Nahau. 

D Kitendawili. 

E Misemo. 

Swali hili lilitoka katika mada ya Fasihi Simulizi hususani mada ndogo ya 

Ufafanuzi wa Vipera vya Tanzu za Fasihi Simulizi. Swali lililenga kupima 

umahiri wa mtahiniwa katika kutambua kauli za semi mbalimbali 

zinazotumika katika fasihi simulizi. Watahiniwa waliojibu kwa usahihi 

swali hili walichagua herufi ya jibu sahihi B Mizungu kwani ndio dhana 

sahihi inayowakilishwa na kauli ya swali hili. Watahiniwa hao walionesha 

kuwa na umahiri wa kutosha kuhusu mizungu inayoelezwa kama kauli 

zinazotumia lugha ya picha na mafumbo ili kuelezea vipengele mbalimbali 

vya mila na desturi za jamii fulani na mara nyingi hutumika katika miviga 

ili kufunza miiko ya jamii hiyo. 
 

Kwa upande mwingine, watahiniwa walioshindwa kujibu swali hili 

walichagua vipotoshi A Methali, C Nahau, D Kitendawili na E Misemo 

kutokana na kukosa uelewa wa kutosha kuhusu aina za semi. Watahiniwa 

hao hawakutambua kuwa methali ni semi fupi zenye mpangilio maalum wa 

maneno ambao hueleza kwa muhtasari na mafumbo mawazo mazito 

yanayotokana na uzoefu wa kijamii nahau ni kauli fupifupi zinzotumia 

lugha ya picha na ambazo hutumia maneno ya kawaida lakini hutoa maana 

tofauti na maana ya msingi ya maneno hayo; kitendawili ni kauli 

zinazotumia lugha ya picha/mafumbo na zenye kuhitaji majibu; na misemo 

ni vifungu vya maneno yanayotumiwa na jamii kwa namna maalumu ili 

kutoa maana inayoafiki ukweli fulani.  

(v) Mbinu ya kufipisha maneno katika ushairi ili kupata ulinganifu wa 

mizani huitwaje? 

A Tafsida  

B Tathlitha 

C Inkisari  

D Ufupisho  

E Inkishafi  
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Swali hili lilitoka katika mada ya Uhakiki wa Kazi za Fasihi Simulizi 

hususani mada ndogo ya Uhakiki wa Ushairi. Swali lililenga kupima 

umahiri wa mtahiniwa wa kutambua mbinu za kufupisha maneno katika 

ushairi ili kupata ulinganifu wa mizani. Watahiniwa waliojibu kwa usahihi 

swali hili walichagua herufi ya jibu C Inkisari. 
 

Hata hivyo, baadhi ya watahiniwa walioshindwa kujibu kwa usahihi swali 

hili walichagua vipotoshi A Tafsida, B Tathilitha, D Ufupisho, na E 

Inkishafi kutokana na kukosa maarifa ya kutosha kuhusu uhakiki wa kazi za 

fasihi simulizi. Watahiniwa hao walishindwa kuelewa kuwa inkisari ndio 

mbinu ya kufupisha maneno katika ushairi ili kupata ulinganifu wa mizani. 

Watahiniwa hawakubaini kuwa tafsida ni mbinu ya kisanaa inayotumika 

kupunguza ukali wa maneno; tathilitha ni aina ya mashairi yaliyoundwa 

kwa mistari mitatu; ufupisho ni maelezo yaliyofupishwa kutokana na habari 

fulani ambayo kwa kawaida huwa ni ndefu; na Inkishafi ni jina la utenzi 

maarufu wa Kiswahili. Uchaguzi wa vipotoshi kwa ujumla ulitokana na 

watahiniwa hao kukosa uelewa wa mbinu za ulinganifu wa mizani katika 

ushairi. 

(vi) Ubainishaji wa maneno ya kuzua au yasiyo rasmi katika lugha 

huhusisha alama ipi ya uandishi kati ya hizi? 

A Mkato 

B Nukta-pacha 

C Nukta 

D Nukta-mkato 

E Mtajo 

Swali lilitoka katika mada ya Uandishi wa Insha na lililenga kupima 

umahiri wa mtahiniwa wa kubaini alama sahihi ya uandishi katika maneno 

ya kuzua au yasiyo rasmi katika lugha. Watahiniwa waliojibu kwa usahihi 

swali hili walichagua herufi ya jibu sahihi E Mtajo. Watahiniwa hao 

walidhihirisha kuwa na uelewa wa kutosha wa matumizi ya alama za 

uandishi.  

 

Kwa upande mwingine, baadhi ya watahiniwa walionesha kukosa umahiri 

kuhusu alama sahihi ya uandishi inayotumika kuonesha maneno ya kuzua 

au yasiyo rasmi katika lugha hivyo kuchagua vipotoshi A Mkato, B Nukta 
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pacha, C Nukta, na D Nukta-mkato. Uchaguzi wa vipotoshi hivyo ulitokana 

na watahiniwa hao kushindwa kuelewa kuwa alama ya mkato ni pumziko 

fupi katika sentensi; nukta-pacha ni alama inayoashiria maneno yaliyo 

katika orodha; nukta ni alama inayofanya kazi ya kukamilisha sentensi na 

kuonesha ufupisho wa maneno; na nukta-mkato ni alama inayofanya kazi ya 

kuunganisha sentensi kamili zaidi ya moja. 
 

(vii) Maneno yafuatayo yana maana zaidi ya moja isipokuwa 

A Ua. 

B Mbuzi. 

C Kata. 

D Nyau. 

E Paa.  

Swali hili lilitoka katika mada ya Matumizi ya Lugha katika Miktadha 

Mbalimbali hususani mada ndogo ya Utata katika Mawasiliano. Swali 

lililenga kupima uwezo wa mtahiniwa kuelewa maneno yenye maana zaidi 

ya moja. Watahiniwa waliojibu kwa usahihi swali hili walikuwa na uelewa 

wa kutosha hivyo kuchagua herufi ya jibu sahihi D Nyau, ambalo ni neno 

lenye maana moja tu ya mnyama paka kati ya maneno waliyopewa. 
 

Hata hivyo, baadhi ya watahiniwa waliojibu swali hili walishindwa 

kutokana na kukosa maarifa ya kutosha kuhusu maana mbalimbali za 

maneno hivyo kuchagua vipotoshi A Ua, B Mbuzi, C Kata, na E Paa. 

Uchaguzi wa vipotoshi hivyo ulitokana na watahiniwa kushindwa kuelewa 

kuwa maneno hayo yote yana maana zaidi ya moja ambapo ua ni kitendo 

cha kutoa uhai au sehemu ya mmea inayochanua; mbuzi ni kifaa cha 

kukunia nazi au mnyama jamii ya swala; kata ni kupitisha kitu chenye 

makali au chombo kinachotengenezwa kutokana na kifuu cha nazi au 

kibuyu na kutiwa mpini; na paa ni kitendo cha kuondoa magamba ya 

samaki kwa kuparuza kwa kitu, au kitendo cha kwenda angani.  

(viii) Katika neno ‘umempelekea’ mofimu ipi inawakilisha kauli ya 

kutendea? 

A Me- 

B –e- 

C –m- 

D –pelek- 

E -a 
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Swali lilitoka katika mada ya Uundaji wa maneno hususani mada ndogo ya 

Kutumia Uambishaji na lililenga kupima umahiri wa watahiniwa kubainisha 

mofimu inayowakilisha kauli ya kutendea. Watahiniwa waliojibu kwa 

usahihi swali hili walichagua herufi ya jibu sahihi B -e- hivyo kudhihirisha 

kuwa walikuwa na umahiri wa kutosha wa kubainisha kauli mbalimbali za 

vitenzi zilizodokezwa na mofimu walizopewa, hususani kauli ya kutendea. 

 

Hata hivyo, baadhi ya watahiniwa walikosa uelewa wa kauli mbalimbali za 

vitenzi zilizodokezwa na mofimu walizopewa hivyo kuchagua vipotoshi A -

me-, C m-, D -pelek-, na E -a. Uchaguzi wa kipotoshi -me- ulitokana na 

watahiniwa hao kutoelewa kuwa me- ni mofimu ya hali timilifu katika 

kitenzi. Mofimu m- katika kitenzi huonesha mtenda wa jambo. Mofimu -

pelek- ni mzizi wa neno umempelekea; na uchaguzi wa kipotoshi E -a 

ulitokana na watahiniwa kutoelewa kuwa -a ni irabu ishirizi na si mofimu 

ya kauli ya kutendea.  

(ix) Kulingana na chimbuko la Kiswahili, lahaja ya Kijomvu 

ilizungumzwa maeneo gani? 

A  Kaskazini mwa Tanga 

B  Kusini mwa Somalia 

C  Kisiwa cha Mafia 

D  Kisiwa cha Pemba 

E  Sehemu ya Malindi 

Swali lilitoka katika mada ya Maendeleo ya Kiswahili hususani mada ndogo 

ya Asili ya Kiswahili. Swali lililenga kupima umahiri wa watahiniwa 

kubainisha maeneo ambayo lahaja ya Kijomvu inazungumzwa. Watahiniwa 

waliojibu kwa usahihi swali hili walionesha kuwa na umahiri wa kutosha 

kuhusu lahaja za Kiswahili hivyo kuchagua herufi ya jibu sahihi E Sehemu 

ya Malindi ambako ndiko lahaja ya inazungumzwa. 

 

Kwa upande mwingine, baadhi ya watahiniwa walikosa maarifa kuhusu 

eneo ambako lahaja ya Kijomvu huzungumzwa, hivyo kuchagua vipotoshi 

A Kaskazini mwa Tanga, B Kusini mwa Somalia, C Kisiwa cha Mafia, na D 

Kisiwa cha Pemba. Uchaguzi wa vipotoshi hivyo ulitokana na watahiniwa 

hao kutoelewa kuwa Kaskazini mwa Tanga inazungumzwa lahaja ya 

Kimtang’ata, Kusini mwa Somalia inazungumzwa lahaja ya Chimiini, 
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Kisiwa cha Mafia kunazungumzwa lahaja ya Kimafia; na Kisiwa cha 

Pemba huzungumzwa lahaja ya Kipemba. Kielelezo Na. 1.2 ni sampuli ya 

jibu la mtahiniwa aliyeshindwa kujibu swali hili na kupata alama hafifu. 

 

 

   Kielelezo Na. 1.2: Sampuli ya Majibu yasiyo Sahihi katika Swali la 1 

Kielelezo Na. 1.2 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa 

kujibu kwa usahihi vipengele vyote vya swali hili kutokana na kukosa 

uelewa wa dhana anuwai za mada zilizotahiniwa katika swali la 1 (i) hadi 

(x) na kupata 0. 

 

2.1.2 Swali la 2: Kuoanisha 

Swali hili lilitoka katika mada ya Matumizi ya Lugha katika Miktadha 

Mbalimbali hususani mada ndogo ya Utata katika Mawasilianao na 

lililenga kupima maarifa ya watahiniwa kuhusu utata katika mawasiliano. 

Swali lilimtaka mtahiniwa kuoanisha tungo tata zilizopo katika Orodha A 

na chanzo cha utata huo kutoka Orodha B kisha kuandika herufi ya jibu 

sahihi katika kijitabu chake cha kujibia. Swali liliuliza: 

 

Oanisha tungo tata zilizopo katika Orodha A na chanzo cha utata huo 

kutoka Orodha B, kisha andika herufi ya jibu sahihi katika kijitabu 

chako cha kujibia.  
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Orodha A Orodha B 

(i) Nilipofika nyumbani nilimkuta 

hayupo. 

(ii) Juma alikimbizwa hospitalini. 

(iii) Bwana Musa anaendesha. 

(iv) Aliamua kumkimbilia siku ya mwaka 

mpya. 

(v) Mama Halima amekuja. 

(vi) Alikuwa na vitu vya dhamani nyingi. 

A Tafsiri ya neno kwa neno 

B Kutozingatia mantiki 

C Kutumia mofimu ya kauli ya 

utendea 

D Kutozingatia alama za uandishi 

E Kutozingatia matamshi sahihi 

F Kutumia mofimu ya kauli ya 

kutendeka 

G Kutozingatia muktadha 

 

Watahiniwa 529,437 sawa na asilimia 100 ya watahiniwa wote waliofanya 

mtihani walijibu swali hili. Swali hili lilikuwa na ufaulu wa wastani, 

ambapo watahiniwa 263,935 sawa na asilimia 49.85 walifaulu kwa kiwango 

cha wastani hadi kizuri. Aidha, watahiniwa 265,502 sawa na asilimia 50.15 

walikuwa na ufaulu hafifu. Chati Na. 2 inaonesha viwango vya ufaulu wa 

watahiniwa kiasilimia. 

 

 

       Chati Na. 2: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 2 

 

Chati Na. 2 inaonesha kuwa watahiniwa 81,805 sawa na asilimia 15.45 

walifaulu kwa kiwango kizuri cha alama 4 – 6; watahiniwa 182,130 

(34.40%) walifaulu kwa kiwango cha wastani cha alama 2 - 3; na 
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watahiniwa 265,502 (50.15%) walifaulu kwa kiwango hafifu cha alama 0 - 

1. 

 

Zaidi ya nusu ya watahiniwa 265,502 sawa na asilimia 50.15 waliojibu 

swali hili walipata alama za chini kati ya 0 na 1 kutokana na kukosa maarifa 

ya kutosha ya matumizi ya lugha hususani chanzo cha utata katika 

mazungumzo. Watahiniwa hao walishindwa kuoanisha kwa usahihi tungo 

tata zilizopo katika Orodha A na vyanzo vya utata huo kutoka Orodha B 

kutokana na kukosa umahiri wa matumizi ya lugha katika miktadha 

mbalimbali. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alioanisha isivyo katika 

kipengele: (i) Nilipofika nyumbani nilimkuta hayupo kwa kuchagua 

kipotoshi E Kutozingatia matamshi sahihi badala ya B Kutozingatia 

mantiki; (ii) Juma alikimbizwa hospitalini, alichagua kipotoshi B 

Kutozingatia mantiki badala ya A Tafsiri ya neno kwa neno; (iii) Bwana 

Musa anaendesha alichagua kipotoshi C Kutumia mofimu ya kauli ya 

utendea badala ya G Kutozingatia muktadha; (iv) Aliamua kumkimbilia siku 

ya mwaka mpya; alichagua kipotoshi D Kutozingatia alama za uandishi 

badala C Kutumia mofimu ya kauli ya utendea; (v) Mama Halima amekuja 

alichagua kipotoshi A Tafsiri ya neno kwa neno badala ya D Kutozingatia 

alama za uandishi; na (vi) Alikuwa na vitu vya dhamani nyingi; alichagua 

kipotoshi G Kutozingatia muktadha badala ya E Kutozingatia matamshi 

sahihi. Kwa ujumla, watahiniwa wa kundi hili walichanganya vyanzo vya 

utata, hivyo kupata vipengele vichache au kushindwa kabisa kuoanisha 

kipengele hata kimoja na kupata 0. Kielelezo Na. 2.1 ni sampuli ya majibu 

ya mtahiniwa aliyeshindwa kujibu kwa usahihi swali hili. 

 

 

    Kielelezo Na. 2.1: Sampuli ya Majibu yasiyo Sahihi katika Swali la 2 

 

Kielelezo Na. 2.1 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kuoanisha 

tungo tata zilizopo katika Orodha A na vyanzo vya utata huo kutoka 

Orodha B kutokana na kutokuwa na umahiri kuhusu dhana mbalimbali 

zilizo na utata katika mawasiliano.  
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Aidha, watahiniwa 182,130 sawa na asilimia 34.40 waliofanya swali hili 

walifaulu kwa kiwango cha wastani kwa kupata alama kati ya 2 na 3. 

Watahiniwa hao walioanisha kwa usahihi baadhi ya tungo tata zilizopo 

katika Orodha A na vyanzo vya utata huo kutoka Orodha B kwa kuandika 

herufi za majibu sahihi katika baadhi ya vipengele na kushindwa katika 

vipengele vingine, hivyo kupata alama za wastani. Kwa mfano, mtahiniwa 

mmoja alichagua herufi za majibu sahihi katika vipengele (iv) C Kutumia 

mofimu ya utendea, (v) D Kutozingatia alama za uandishi, na (vi) E 

Kutozingatia matamshi sahihi. Hata hivyo, mtahiniwa huyo alishindwa 

kutambua vyanzo vya utata katika vipengele (i), (ii) na (iii) kwa kuandika: A 

Tafsiri ya neno kwa neno, F Kutumia mofimu ya utendeka na B Kutozingatia 

mantiki badala ya herufi za majibu sahihi (i) B Kutozingatia mantiki, (ii) A 

Tafsiri ya neno kwa neno, na (iii) G Kutozingatia muktadha; hivyo kupata 

alama 3 kati ya alama 6 za swali hili. 

 

Kwa upande mwingine, asilimia 15.45 sawa watahiniwa 81,805 walionesha 

kuwa na umahiri wa kutosha wa mada ya Matumizi ya Lugha katika 

Muktadha Mbalimbali hususani mada ndogo ya Utata katika Mawasiliano. 

Watahiniwa hao walioanisha tungo tata zilizopo katika Orodha A na vyanzo 

vya utata huo kutoka Orodha B kwa kuandika herufi ya jibu sahihi katika 

vipengele 4 - 6. kwa usahihi, hivyo kupata alama za juu 4 - 6. Kielelezo Na. 

2.2 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyefanya vizuri swali hili na kupata 

alama za juu. 

 

 

Kielelezo Na. 2.2: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 2 

 

Kielelezo Na. 2.2 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyepata alama zote 

kwa kuoanisha vipengele vyote yaani (i) hadi (vi) kwa usahihi. 
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2.2 SEHEMU B: MASWALI YA MAJIBU MAFUPI 

Sehemu hii ilikuwa na maswali sita (6) ya majibu mafupi na yenye jumla ya 

alama 54. Sehemu ilihusu mada za Uundaji wa Maneno, Aina za Maneno, 

Maendeleo ya Kiswahili, Uandishi wa Insha za Hoja, na Ufahamu. 

 

2.2.1 Swali la 3: Tabia za Vitenzi 

Swali hili lilitoka katika mada ya Uundaji wa Maneno hususani mada ndogo 

ya Tabia za Vitenzi na lililenga kupima maarifa aliyonayo mtahiniwa 

kuhusu hali timilifu za vitenzi vya Kiswahili. Swali lilikuwa na vipengele 

(a) na (b), ambapo kipengele (a) kilimtaka mtahiniwa kuandika sentensi 

alizopewa katika hali timilifu; na kipengele (b) kilimtaka mtahiniwa 

kubainisha njeo sahihi katika tungo alizopewa.  

Watahiniwa 529,437 sawa na asilimia 100 ya waliofanya mtihani walijibu 

swali hili. Swali lilikuwa na ufaulu wa wastani ambapo watahiniwa 306,160 

sawa na asilimia 58.39 walifaulu kwa kiwango cha wastani hadi kizuri na 

watahiniwa 220,227 sawa na asilimia 41.61 walikuwa na ufaulu hafifu. 

Jedwali Na. 2 linaonesha viwango vya ufaulu wa watahiniwa kiasilimia. 

 

Jedwali Na. 2: Asilimia ya Ufaulu wa Watahiniwa 

Alama Idadi ya Watahiniwa Asilimia ya Watahiniwa 

0.0 - 2.5 220,227 41.61 

3.0 - 5.5 196,543 37.12 

6.0 - 9.0 112,617 21.27 

 

Jedwali Na. 2 linaonesha kuwa, watahiniwa 112,617 sawa na asilimia 21.27 

walifaulu kwa kiwango kizuri cha alama 6 – 9; watahiniwa 196,543 

(37.12%) walifaulu kwa kiwango cha wastani cha alama 3 – 5.5; na 

watahiniwa 220,227 (41.61%) walifaulu kwa kiwango hafifu cha alama 0 – 

2.5. 
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Watahiniwa 220,227 (41.61%) waliofanya mtihani huu walikuwa na ufaulu 

hafifu kwa kupata alama kati ya 0 na 2.5. Ufaulu huu ulitokana na 

watahiniwa hao kukosa maarifa ya kutosha ya uambishaji, hivyo kutoandika 

sentensi walizopewa katika hali timilifu katika kipengele (a) (i) hadi (v) na 

kushindwa kubainisha njeo sahihi katika tungo walizopewa katika kipengele 

(b) (i) hadi (viii). Baadhi ya watahiniwa walidondosha baadhi ya maneno 

katika sentensi badala ya kuandika sentensi hizo katika hali timilifu.  Kwa 

mfano, mtahiniwa mmoja alishindwa kuandika kwa usahihi vipengele vyote 

viwili na badala yake, aliandika ukanushi katika sentensi alizopewa kwa 

kuandika katika kipengele (a) (ii) Mimi sitamshinda Rashidi kwa mbio na 

(iii) Wewe si abiria lakini lazima ulipe nauli badala ya kuandika sentensi 

hizo katika hali timilifu. Pia, katika kipengele (b) alishindwa kubainisha 

njeo sahihi kwa kuandika (i) Asha hafagii jikoni, (ii) Mwalimu hafundishi 

kuimba, (iii) John hakuwa amefika stendi (iv) Watoto wake hawatamlilia 

sana; majibu ambayo ni kinyume kabisa na matakwa ya swali hili. 

Mtahiniwa mwingine alishindwa kujibu swali hili katika kipengele (b) 

ambapo aliandika maelezo yasiyohusiana na njeo husika kama vile: (i) 

Wakati wa mchana, (ii) Wakati wa kutoka shule, (iii) Wakati wa asubuhi, 

(iv) Wakati atakapokuwa hayupo, na (v) Wakati utakao kuja, (vi) Wakati wa 

uwanjani, (vii) Wakati wa usiku na mchana au kwa muda wote, na (viii) 

Wakati walipokuwa wanaongea. Kwa ujumla, watahiniwa hao walikosa 

umahiri wa kuandika hali timilifu katika sentensi walizopewa kama vile (i) 

Petro hajawatembelea wazee wake likizo hii; (ii) Mimi nimemshinda 

Rashidi kwa mbio; (iii) Wewe umekuwa abiria lakini lazima ulipe nauli, (iv) 

Mchezaji amerusha mpira; na (v) Mwalimu amefundisha somo la Kiswahili. 

Kipengele (b) walitakiwa kubainisha njeo sahihi katika tungo walizopewa 

kama ifuatavyo:  (i) wakati uliopo; (ii) wakati ujao; (iii) wakati uliopita 

timilifu; (iv) wakati ujao; (v) wakati ujao timilifu; (vi) wakati uliopita; (vii) 

wakati uliopo; na (viii) wakati uliopita timilifu. Kielelezo Na. 3.1 ni sampuli 

ya majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kujibu swali hili na kupata alama 0. 
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  Kielelezo Na. 3.1: Sampuli ya Majibu yasiyo Sahihi katika Swali la 3 

Kielelezo Na. 3.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyebadili 

nafsi kutoka hali ya umoja kwenda wingi katika kipengele (a) na kubainisha 

aina za maneno katika kipengele (b) badala ya kuandika hali timilifu za 

sentensi na kubainisha njeo katika tungo mtawalia.  
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Aidha, watahiniwa 196,543 sawa na asilimia 37.12 waliojibu swali hili 

walipata alama za wastani kati ya 3 na 6. Ufaulu huu wa kiwango cha 

wastani ulitokana na watahiniwa hao kutoa majibu yasiyojitosheleza katika 

vipengele (a) na (b). Wapo watahiniwa waliojibu kipengele kimoja na 

kushindwa kingine. Kwa mfano mtahiniwa mmoja alishindwa kuandika 

sentensi alizopewa katika hali timilifu katika kipengele (a) lakini alibainisha 

kwa usahihi njeo katika tungo walizopewa na kupata alama za wastani. 

 

Hata hivyo, wapo watahiniwa waliojibu vizuri swali hili ambapo, 

watahiniwa 112,617 sawa na asilimia 21.27 walikuwa na ufaulu mzuri kwa 

kupata alama kati ya 6 na 9. Ufaulu huu ulitokana na watahiniwa hao kuwa 

na umahiri wa kutosha wa dhana ya uambishaji, hivyo kuandika kwa 

usahihi sentensi walizopewa katika hali timilifu. Kielelezo Na. 3.2 ni 

sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyefanya vizuri swali hili na kupata 

alama za juu. 

 

Kielelezo Na. 3.1: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 3 
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Kielelezo Na. 3.1 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyekidhi matakwa ya 

swali kwa kujibu kwa usahihi vipengele vyote vya swali hili (a) na (b).   

 

2.2.2 Swali la 4: Uambishaji 

Swali hili lilitoka katika mada ya Uundaji wa Maneno hususani mada ndogo 

ya Kutumia Uambishaji na lililenga kupima uelewa wa watahiniwa kuhusu 

dhima za uambishaji katika lugha ya Kiswahili. Swali lilikuwa na vipengele 

(a) na (b), ambapo kipengele (a) kilimtaka mtahiniwa aeleze dhima tano za 

uambishaji katika lugha ya Kiswahili. Kipengele (b) kilimtaka mtahiniwa 

kubainisha mzizi katika maneno aliyopewa. 

 

Watahiniwa 529,437 sawa na asilimia 100 ya waliofanya mtihani walijibu 

swali hili. Swali hili ni miongoni mwa maswali yaliyokuwa na kiwango cha 

wastani cha ufaulu, ambapo watahiniwa 337,759 sawa na asilimia 63.80 

waliufaulu kwa kiwango cha wastani hadi kizuri. Aidha, watahiniwa 

191,678 sawa na asilimia 36.20 walifaulu kwa kiwango hafifu. Chati Na. 3 

inaonesha viwango vya ufaulu wa watahiniwa kiasilimia. 

 

 

     Chati Na. 3: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 4 

 

Chati Na. 3 inaonesha kuwa, watahiniwa 138,258 sawa na asilimia 26.12 

walifaulu kwa kiwango kizuri cha alama 6 – 9; watahiniwa 199,501 

(37.68%) walifaulu kwa kiwango cha wastani cha alama 3 – 5.5; na 
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watahiniwa 191,678 (36.20%) walifaulu kwa kiwango hafifu cha alama 0 – 

2.5. 

 

Asilimia 26.12 ya watahiniwa waliojibu swali hili walikuwa na ufaulu wa 

juu kwa kupata alama kati ya 6 na 9. Ufaulu huu ulitokana na watahiniwa 

hao kuonesha umahiri mkubwa kuhusu dhima za uambishaji katika tungo za 

lugha ya Kiswahili katika kipengele (a) na kubainisha kwa usahihi mzizi wa 

maneno waliyopewa katika kipengele (b). Kwa mfano, mtahiniwa mmoja 

katika kipengele (a) alieleza kwa usahihi dhima tano za uambishaji katika 

lugha ya Kiswahili kama vile: (i) kudokeza njeo; (ii) kudokeza nafsi; (iii) 

kudokeza kauli mbalimbali za vitenzi; (iv) kuonesha ukanushi; na (v) 

kuonesha urejeshi. Katika kipengele (b) alibainisha kwa usahihi mizizi ya 

maneno aliyopewa kama ifuatavyo: (i) mwokozi - oko; (ii) matendo - tend; 

(iii) mlaji - l; na (iv) uonevu - one. Kielelezo Na. 4.1 ni sampuli ya majibu 

ya mtahiniwa aliyefanya vizuri swali hili na kupata alama za juu. 

 

 

Kielelezo Na. 4.1: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 4 
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Kielelezo Na. 4.1 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyeeleza kwa usahihi 

dhima tano za uambishaji na kubainisha kwa usahihi mzizi katika maneno 

aliyopewa hivyo kukidhi matakwa ya swali katika vipengele vyote viwili na 

kupata alama za juu. 

 

Hata hivyo, asilimia 37.68 ya watahiniwa waliofanya swali hili walikuwa na 

ufaulu wa wastani kwa kupata alama kati ya 3 na 5.5. Ufaulu wa wastani 

ulitokana na watahiniwa hao kukidhi sehemu ya matakwa ya swali kwa 

baadhi ya vipengele na kushindwa katika vipengele vingine. Katika 

kipengele (a), baadhi ya watahiniwa walishindwa kueleza kwa usahihi dhima 

tano za viambishi katika lugha ya Kiswahili na badala yake walieleza mambo 

tofauti tofauti yanayohusu lugha kama vile (i) kukuza lugha ya Kiswahili, (ii) 

kuongeza misamiati ya lugha ya Kiswahili, (iii) husaidia katika kurahisisha 

na kuwezesha mawasiliano, (iv) kupamba lugha ya Kiswahili, na (v) kuunda 

maneno mapya katika lugha. Hata hivyo, katika kipengele (b), watahiniwa 

wengi walibainisha kwa usahihi mizizi ya maneno yote waliyopewa hivyo 

kupata alama za wastani.  

Uchambuzi zaidi unaonesha kuwa, asilimia 36.20 ya watahiniwa waliofanya 

swali hili walikuwa na ufaulu hafifu kwa kupata alama kati ya 0 na 2.5. 

Miongoni mwao, asilimia 9.30 walipata alama 0 kutokana na kushindwa 

kueleza dhima tano za uambishaji katika lugha Kiswahili katika kipengele 

(a). Pia, katika kipengele (b), walishindwa kubainisha mizizi ya maneno 

waliyopewa na kupata alama 0. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja aliandika 

katika kipengele (a) faida za kamusi kama vile: (i) Husaidia kuelewa neno na 

(iii) Husaidia kujua mzizi wa neno uko wapi; majibu ambayo hayakidhi 

matakwa ya swali badala ya kueleza dhima anuwai za uambishaji kama vile 

(i) kudokeza njeo; (ii) kudokeza nafsi; (iii) kudokeza kauli mbalimbali za 

vitenzi; (iv) kuonesha ukanushi; na (v) kuonesha urejeshi. Katika kipengele 

(b) alishindwa kubainisha kwa usahihi mizizi ya maneno aliyopewa kwa 

kuandika: (i) mwokozi –o- badala ya -oko-, (ii) matendo –e- badala ya -

tend-, (iii) mlaji –la- badala ya -l-, na (iv) uonevu –ne- badala ya -one-. 

Kielelezo Na. 4.2 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kujibu 

swali hili. 



22 

 

 

Kielelezo Na. 4.2: Sampuli ya Majibu yasiyo Sahihi katika Swali la 4 

 

Kielelezo Na. 4.2 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeeleza 

dhima za fasihi/lugha badala ya dhima za uambishaji katika lugha ya 

Kiswahili. Pia, katika kipengele (b), alibainisha mzizi wa neno isivyo sahihi 

na kupata 0.  

 

2.2.3 Swali la 5: Utata katika Mawasiliano 

Swali hili lilitoka katika mada ya Utumizi wa Lugha hususani mada ndogo 

ya Utata katika Mawasiliano na lililenga kupima umahiri wa mtahiniwa 

katika kubaini visawe vya maneno pamoja na kueleza maana za msingi na 

za ziada za maneno aliyopewa. Swali lilikuwa na vipengele (a) na (b) 

ambapo, kipengele (a) kilimtaka mtahiniwa kuandika visawe vya maneno 

aliyopewa kisha kutunga sentensi moja kwa kila kisawe; na kipengele (b) 

kilimtaka mtahiniwa kueleza maana ya msingi na ya ziada ya maneno 

aliyopewa. 

 

Watahiniwa 529,437 sawa na asilimia 100 ya waliofanya mtihani walijibu 

swali hili. Swali hili ni miongoni mwa maswali yaliyokuwa na kiwango cha 

chini zaidi cha ufaulu, ambapo watahiniwa 384,609 sawa na asilimia 72.64 

walifaulu kwa kiwango hafifu. Aidha, watahiniwa 144,828 sawa na asilimia 
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27.36 pekee ndio walikuwa na ufaulu wa wastani hadi mzuri. Chati Na. 4 

inaonesha viwango vya ufaulu wa watahiniwa kiasilimia. 

 

 

     Chati Na. 4: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 5 

 

Chati Na. 4 inaonesha kuwa, watahiniwa 12,799 sawa na asilimia 2.42 

walifaulu kwa kiwango kizuri cha alama 6 – 9; watahiniwa 132,029 

(24.94%) walifaulu kwa kiwango cha wastani cha alama 3 – 5.5; na 

watahiniwa 384,609 (72.64%) walifaulu kwa kiwango hafifu cha alama 0 – 

2.5. 
 

Robo tatu ya watahiniwa (384,609) sawa na asilimia 72.64 ya wote 

waliojibu swali hili walikosa umahiri wa kubainisha na kutunga sentensi 

visawe vya maneno waliyopewa katika kipengele (a) (i) hadi (v). Pia, 

walishindwa kueleza maana za msingi na za ziada katika kipengele (b) (i) 

hadi (iv), hivyo kuwa na ufaulu hafifu. Watahiniwa hao walionesha kukosa 

uelewa kuhusu matumizi ya kamusi, hivyo baadhi walitunga sentensi kwa 

kutumia maneno hayo, na wengine waliandika vinyume vya maneno hayo. 

Kwa mfano, mtahiniwa mmoja katika kujibu kipengele (a) aliandika (i) 

majaaliwa – majanga, (ii) sahihi – isiyo sahihi, (iii) sifuri – namba, (iv) 

chuchumaa – simama, na (v) choo – sebule, badala ya kuonesha visawe 

sahihi vya maneno hayo kama vile (i) kudura/mustakabali, (ii) 

sawa/sawasawa/barabara, (iii) ziro/bila/nunge, (iv) chutama/otama/totama 

na (v) msala/maliwato/haja mtawalia.  
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Aidha, katika kipengele (b), watahiniwa wengine walishindwa kueleza 

maana sahihi za msingi na za ziada katika maneno (i – iv) kwa kuandika 

mambo mbalimbali kama vile methali, nahau, misemo, na vitendawili 

vyenye kutumia maneno hayo kinyume na matakwa ya swali. Kwa mfano, 

mtahiniwa mmoja aliandika katika kipengele (b) (i) mchumia juani hulia 

kivulini na (ii) hasidi hana sababu, majibu yasiyokidhi matakwa ya swali 

hili. Watahiniwa hao walitakiwa kuandika katika kipengele (b) (i) mchumi 

- mtu aliyesoma na anayejihusisha na uchumi (maana ya msingi) na mtu 

anayebania pesa/asiyetumia pesa ovyo (maana ya ziada); (ii) husudu - hali 

ya mtu kuwa na wivu (msingi) na kitendo cha kumfanyia mwenzake mabaya 

(ziada); (iii) kichaa - mtu asiye na akili timamu (msingi) na mtu asiyetulia 

sehemu moja (ziada); na (iv) mchafu - mtu asiyezingatia usafi wa mwili na 

nguo (msingi) na mtu asiye na maadili/hutukana ovyo (ziada). Kielelezo Na. 

5.1 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kujibu swali la 5 (b) na 

kupata alama hafifu. 

 

 

Kielelezo Na 5.1: Sampuli ya Majibu yasiyo Sahihi katika Swali la 5 (b) 
 

Kielelezo Na. 5.1 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyebainisha mzizi 

katika maneno (i – iv) kinyume na matakwa ya swali badala ya kueleza 

maana za msingi na za ziada katika maneno aliyopewa kama ilivyotakiwa. 
 

Kwa upande mwingine, watahiniwa 132,029 sawa na asilimia 24.94 ya 

waliofanya mtihani huu walikuwa na ufaulu wa wastani kwa kupata alama 

kati ya 3 na 6. Ufaulu huu ulitokana na watahiniwa hao kuandika kwa 

usahihi baadhi ya visawe vya maneno na kushindwa kufanya hivyo kwa 

maneno mengine. Watahiniwa hao waliandika kwa usahihi visawe vya 

maneno mawili au matatu na kushindwa katika maneno mengine. Vilevile, 
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walitunga sentensi sahihi kwa baadhi ya visawe na kushindwa kufanya hivyo 

kwa sentensi zingine. Pia, katika kipengele (b) waliandika kwa usahihi 

maana za msingi na za ziada kwa baadhi ya maneno na kushindwa katika 

maneno mengine, hivyo kupata alama za wastani. 

Uchambuzi wa kina uliofanyika katika swali hili unaonesha kuwa 

watahiniwa 12,799 sawa na asilimia 2.42 waliojibu swali hili walikuwa na 

ufaulu wa juu na kupata alama kati ya 6 na 9. Ufaulu huo ulitokana na 

watahiniwa hao kuwa na umahiri wa kutosha wa matumizi ya kamusi. 

Watahiniwa waliandika kwa usahihi visawe vya maneno (i) majaliwa, (ii) 

sahihi, (iii) sifuri, (iv) chuchumaa, na (v) choo katika kipengele (a) kama 

ifuatavyo: (i) majaliwa - kudura/mustakabali, (ii) sahihi – sawa, sawasawa, 

barabara; (iii) sifuri – ziro, bila, nunge, (iv) chuchumaa – chutama, otama, 

totama na (v) choo - msala, maliwato au haja. Hata hivyo, watahiniwa hao 

walitunga sentensi sahihi kwa kila kisawe kama mtahiniwa mmoja 

alivyoandika: (a) (i) Kudra – Tutafaulu kwa kudra za mwenyezi Mungu; (ii) 

Kweli – Umenena kweli juu ya jambo hili; (iii) Ziro – Hakuna mwanafunzi 

atakayepata alama ziro katika mtihani huu; (iv) Chutama – Watoto 

walichutama chini ya mti wenye kivuli; na (v) Uani – Wanadamu hujisaidia 

uani. 

Katika kipengele (b), watahiniwa hao walieleza kwa usahihi maana za 

msingi na za ziada za maneno: (i) mchumi, (ii) husudu, (iii) kichaa, na (iv) 

mchafu kwa usahihi. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja aliandika kwa usahihi 

maana za msingi na za ziada za maneno aliyopewa kama ifuatavyo: (i) 

mchumi maana ya msingi ni mtu aliyesoma na anayejihusisha na uchumi, na 

maana ya ziada ni mtu anayebania pesa/asiyetumia pesa ovyo. (ii) husudu 

maana ya msingi ni hali ya mtu kuwa na wivu, na maana ya ziada ni kitendo 

cha kumfanyia mwenzake mabaya; (iii) kichaa maana ya msingi ni mtu asiye 

na akili timamu, na maana ya ziada ni mtu asiyetulia sehemu moja; na (iv) 

mchafu maana ya msingi ni mtu asiyezingatia usafi wa mwili na nguo, na 

maana ya ziada ni mtu asiye na maadili. Kielelezo Na. 5.2 ni sampuli ya 

majibu ya mtahiniwa aliyejibu vizuri swali hili na kupata alama za juu.  
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   Kielelezo Na. 5.2: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 5 

Kielelezo Na. 5.2 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyejibu vipengele vyote 

(a) na (b) kwa kukidhi matakwa ya swali na kupata alama za juu.  

 

2.2.4 Swali la 6: Fasihi Simulizi 

Swali lilitoka katika mada ya Maendeleo ya Kiswahili hususani mada ndogo 

ya Asili ya Kiswahili. Swali lililenga kupima umahiri wa mtahiniwa katika 

kuonesha namna lugha ya Kiswahili inavyofanana na lugha za Kibantu. 

Swali lilimtaka mtahiniwa kutumia hoja sita kuelezea kwa mifano namna 

lugha ya Kiswahili na lugha za Kibantu zinavyoshabihiana. 

 

Watahiniwa 529,437 sawa na asilimia 100 ya waliofanya mtihani walijibu 

swali hili. Swali lilikuwa na ufaulu wa wastani, ambapo watahiniwa 

281,063 sawa na asilimia 53.09 walifaulu kwa kiwango cha wastani hadi 

kizuri. Aidha, watahiniwa 248,374 sawa na asilimia 46.91 walikuwa na 

ufaulu hafifu. Chati Na. 5 inaonesha viwango vya ufaulu wa watahiniwa 

kiasilimia. 
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     Chati Na. 5: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 6 

 

Chati Na. 5 inaonesha kuwa, watahiniwa 125,144 sawa na asilimia 23.64 

walifaulu kwa kiwango kizuri cha alama 6 – 9; watahiniwa 155,919 

(29.45%) walifaulu kwa kiwango cha wastani cha alama 3 – 5.5; na 

watahiniwa 248,374 (46.91%) walifaulu kwa kiwango hafifu cha alama 0 – 

2.5. 

 

Uchambuzi wa majibu ya watahiniwa unaonesha kuwa watahiniwa 

248,374 sawa na asilimia 46.91 waliojibu swali hili walikuwa na ufaulu 

hafifu kwa kupata alama kuanzia 0 hadi 2.5. Watahiniwa hao walionesha 

kukosa umahiri katika mada ndogo ya chimbuko na asili ya Kiswahili, 

hivyo kushindwa kueleza kwa usahihi namna lugha ya Kiswahili na lugha 

za Kibantu zinavyoshabihiana. Miongoni mwao, asilimia 31.79 walipata 0 

kwani hawakuwa na uelewa kabisa kuhusu mfanano uliopo kati ya lugha 

hizo. Baadhi ya watahiniwa waliorodhesha lugha kadhaa za Kibantu na 

wengine walitoa hoja mbalimbali zisizohusiana na kushabihiana kati ya 

lugha ya Kiswahili na lugha za Kibantu. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja 

alitoa hoja ambazo ni sababu za kukua/kuenea kwa lugha kama vile: (i) 

mwingiliano wa kijamii, (ii) kuchangamana sehemu za mikusanyiko, (iii) 

kuhama makazi, na (vi) muingiliano katika ndoa. Kwa ujumla, majibu ya 

watahiniwa hao hayakukidhi matakwa ya swali kwani walitakiwa kueleza 

kwa mifano namna lugha za Kibantu na Kiswahili zinavyofanana katika (i) 

mpangilio wa maneno katika sentensi, (ii) upatanisho wa kisarufi kati ya 

kiima na kiarifu, (iii) mnyumbuliko wa vitenzi, (iv) miundo wa sentensi, (v) 
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msamiati wa msingi u, na (vi) miisho ya vitenzi vya Kiswahili na Kibantu. 

Kielelezo Na. 6.1 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyejibu vibaya 

swali hili na kupata alama 0. 

 

 

    Kielelezo Na 6.1: Sampuli ya Majibu yasiyo Sahihi katika Swali la 6 
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Kielelezo Na 6.1 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyeeleza ushahidi wa 

kihistoria kinyume na matakwa ya swali, ambao kiuhalisia hauwezi 

kuthibitisha ubantu wa Kiswahili bali hudhihirisha kuwepo kwa Kiswahili 

kabla ya kuja kwa wageni katika pwani ya Afrika Mashariki, hivyo kupata 

alama hafifu.  

 

Hata hivyo, watahiniwa 155,919 sawa na asilimia 29.45 waliojibu swali 

hili walikuwa na ufaulu wa wastani kwa kupata alama kati ya 3 na 5.5. 

Ufaulu huu ulitokana na kutoa hoja zisizojitosheleza katika kuelezea 

namna lugha za Kibantu na Kiswahili zinavyoshabihiana. Pia, baadhi yao 

walitoa hoja pungufu na wengine walishindwa kutoa mifano sahihi katika 

hoja zao ili kuthibitisha mfanano uliopo kati ya lugha za Kibantu na 

Kiswahili, hivyo kupata alama za wastani.  

 

Kwa upande mwingine, watahiniwa 125,144 sawa na asilimia 23.64 ya 

waliojibu swali hili walifanya vizuri na kupata alama za juu kati ya 6 na 9. 

Ufaulu huo ulitokana na watahiniwa hao kuwa na maarifa ya kutosha 

kuhusu kushabihiana kwa lugha za Kibantu na Kiswahili. Kwa mfano, 

mtahiniwa mmoja alithibitisha kwa hoja zifuatazo: (i) Mpangilio wa 

maneno katika sentensi za Kiswahili, (ii) Upatanisho wa kisarufi kati ya 

kiima na kiarifu, (iii) Mnyumbuliko wa vitenzi, (iv) Muundo wa sentensi za 

Kiswahili na kibantu huwa na muundo wa kiima na kiarifu, (v) Msamiati 

wa msingi hufanana katika Kiswahili na kibantu, na (vi) Miisho ya vitenzi 

vya Kiswahili na kibantu hufanana. Kielelezo Na. 6.2 ni sampuli ya majibu 

ya mtahiniwa aliyejibu vizuri swali hili.  
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          Kielelezo Na 6.2: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 6 

 

Kielelezo Na. 6.2 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyetumia hoja sita 

kuelezea kwa usahihi namna lugha za Kiswahili na Kibantu 

zinavyoshabihiana na kutoa mifano sahihi, hivyo kukidhi matakwa ya 

swali na kupata alama zote tisa (9).  
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2.2.5 Swali la 7: Uandishi wa Insha 

Swali hili lilitoka katika mada ya Uandishi, hususani mada ndogo ya 

Uandishi wa Insha za Hoja na lililenga kupima umahiri wa mtahiniwa wa 

kuunda dhana/mawazo mbalimbali yenye mantiki. Swali lilimtaka 

mtahiniwa kuandika insha yenye maneno yasiyopungua mia mbili (200) na 

yasiyozidi mia mbili na hamsini (250) kuhusu “Umuhimu wa lishe bora kwa 

watoto.”   
 

Watahiniwa 529,437 sawa na asilimia 100 ya wote waliofanya mtihani 

walijibu swali hili. Swali hili lilikuwa na ufaulu wa juu, ambapo watahiniwa 

459,983 sawa na asilimia 86.88 walifaulu kwa kiwango kizuri na cha 

wastani.  Aidha, watahiniwa wachache (69,454) sawa na asilimia 13.2 

pekee ndio walikuwa na ufaulu hafifu. Chati Na. 6 inaonesha viwango vya 

ufaulu wa watahiniwa kiasilimia. 

 

 

     Chati Na. 6: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 7 
 

Chati Na. 6 inaonesha kuwa, watahiniwa 295,297 sawa na asilimia 55.77 

walifaulu kwa kiwango kizuri cha alama 6 – 9; watahiniwa 164,686 

(31.11%) walifaulu kwa kiwango cha wastani cha alama 3 – 5.5; na 

watahiniwa 69,454 (13.12%) walifaulu kwa kiwango hafifu cha alama 0 – 

2.5. 

 

Uchambuzi wa takwimu unaonesha kuwa watahiniwa 295,297 sawa na 

asilimia 55.77 waliojibu swali hili walikuwa na ufaulu wa juu kwa kupata 
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alama kati ya 6 na 9. Hii ni kutokana na watahiniwa hao kuonesha kuwa na 

umahiri wa kutosha wa kuandika insha kwa kuzingatia taratibu za uandishi 

wa insha ya hoja. Watahiniwa hao waliandika kwa usahihi insha iliyokuwa 

na maneno mia mbili (200) hadi mia mbili na hamsini (250) 

kuhusu ‘‘Umuhimu wa lishe bora kwa watoto”. Watahiniwa walizingatia 

taratibu za uandishi wa insha kama vile: kichwa cha insha (kilichoandikwa 

kwa herufi kubwa), utangulizi, kiini cha insha, mwisho wa insha, na 

kuzingatia alama za uandishi, matumizi ya lugha sanifu, na idadi stahiki ya 

maneno. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja aliandika insha iliyokidhi 

matakwa ya swali kwa kuandika kichwa cha habari kwa herufi kubwa, 

utangulizi mzuri aliotoa muhtasari wa lishe bora na katika kiini alitoa hoja 

nzuri zinazoelezea umuhimu wa lishe bora kwa watoto kama vile: 

kuongeza nguvu mwilini, kulinda kinga ya mwili, kukua kimwili na kiakili, 

kujikinga na magonjwa, na kuongeza afya ya mwili. Pia, mtahiniwa huyo 

aliandika hitimisho zuri linaloendana na insha yake. Kwa ujumla, 

mtahiniwa huyo aliandika insha iliyozingatia alama za uandishi, matumizi 

ya lugha sanifu na idadi sahihi ya maneno (239) kulingana na matakwa ya 

swali. Kielelezo Na. 7.1 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeandika 

insha kwa usahihi ma kupata alama za juu. 
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      Kielelezo Na 7.1: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 7 

 

Kielelezo Na. 7.1 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyeandika insha 

kuhusu ‘‘Umuhimu wa lishe bora kwa watoto’’ kwa kuzingatia taratibu za 

uandishi wa insha na kutoa hoja madhubuti za umuhimu wa lishe bora kwa 

watoto. 

Aidha, watahiniwa 164,186 sawa na asilimia 31.11 waliojibu swali hili 

walikuwa na ufaulu wa wastani wa alama kati ya 3 na 5.5. Watahiniwa hao 

waliweza kuandika insha kwa kuzingatia baadhi ya taratibu za uandishi na 
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kushindwa kukidhi taratibu zingine za uandishi wa insha kuhusu 

"Umuhimu wa lishe bora kwa watoto."  Baadhi yao waliandika insha 

yenye hoja zisizojitosheleza na wengine walishindwa kuandika utangulizi 

au hitimisho zuri linaloendana na insha husika. Aidha, wapo watahiniwa 

walioandika insha bila kuzingatia alama za uandishi na idadi stahiki ya 

maneno waliyopewa (200 hadi 250), hivyo kupata alama za wastani. 

 

Kwa upande mwingine, watahiniwa 69,454 sawa na asilimia 13.12 

walikuwa na ufaulu hafifu kutokana na kukosa maarifa ya kutosha ya 

uandishi wa insha, hivyo kupata alama kati ya 0 na 2.5. Watahiniwa hao 

walishindwa kuandika insha yenye maneno mia mbili (200) hadi mia mbili 

na hamsini (250) kuhusu ‘‘Umuhimu wa lishe bora kwa watoto” Baadhi 

yao, waliandika insha isiyozingatia vigezo muhimu kama vile kutumia 

lugha fasaha na sanifu, kuwa na mtiririko na ushikamani wa mawazo, 

matumizi sahihi ya alama za uandishi, na idadi stahiki ya maneno. 

Wengine waliandika insha bila kuzingatia kiini cha insha. Pia, wapo 

walioandika insha zenye sentensi ndefu zisizo na kituo wala mkato. Kwa 

mfano, mtahiniwa mmoja aliandika insha kuhusu UKIMWI kinyume 

kabisa na matakwa ya swali hili na kupata 0. Mtahiniwa mwingine 

aliandika insha yenye aya moja pekee bila utangulizi wala hitimisho, hivyo 

kupata alama hafifu. Kielelezo Na. 7.2 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa 

aliyefanya vibaya swali hili na kupata alama hafifu. 
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 Kielelezo Na. 7.2: Sampuli ya Majibu yasiyo Sahihi katika Swali la 7 
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Kielelezo Na. 7.2 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyeandika insha kwa 

kutoa hoja zisizohusiana na kichwa cha insha “Umuhimu wa lishe bora 

kwa watoto” japokuwa aliweza kuandika kichwa cha insha kwa herufi 

kubwa. Hata hivyo, utangulizi na hitimisho lake halikukidhi matakwa ya 

swali, hivyo kupata alama hafifu. 

 

2.2.6 Swali la 8: Ufahamu  

Swali hili lilitoka katika mada ya Ufahamu, hususani mada ndogo ya 

Ufahamu wa Kusoma Kifungu cha Habari na lililenga kupima uwezo wa 

mtahiniwa kuelewa kifungu cha habari. Swali lilimtaka mtahiniwa kusoma 

kifungu cha habari kisha kujibu maswali yaliyofuata. Kifuatacho ni kifungu 

cha habari walichopewa. 

Mchezo wa jana wa mpira wa miguu ulikuwa patashika nguo 

kuchanika. Katika kutupia macho wachezaji wa Tunisia, ni dhahiri 

kuwa mtazamaji yeyote angeweza kutabiri kuwa wachezaji gani 

wangejipatia ushindi. Wachezaji wa Tunisia walionekana kuwa majitu 

ya miraba minne na hivyo kutabiriwa kuwa washindi wa mchezo huo. 

 

Kwa siku za nyuma, wachezaji wa timu ya Tanzania wawaliweza 

kwenda sare na timu ya Tunisia kwa kipindi chote cha mchezo na 

pengine hawakuweza kupata ushindi kabisa. Kutokana na hilo, hofu 

kubwa ilitanda miongoni mwa Watanzania kwani siku hiyo huenda 

historia ikajirudia ya kufungwa au kutoka sare. Kipenga kilipolia 

wachezaji wa pande zote mbili walijitupa uwanjani wakionesha 

utanashati na manjonjo mengi huku wakipiga mazoezi ya hapa na pale. 

Watu walipowashangilia kwa hoi hoi na vifijo waliongeza madaha yao. 

Haukupita muda mrefu walitengana na kila mmoja alikwenda sehemu 

yake na mara kipenga cha kuashiria mpira kuanza kikapigwa. Naam, 

ilianza vuta nikuvute, kila mmoja akiwania kuanza kuufumania mlango 

wa mpinzani wake. Kukuru kakara hiyo iliendelea hadi mwisho wa 

kipindi cha kwanza ambapo hakuna aliyefanikiwa kugusa nyavu za 

mwenzie. Kwa kipindi hiki chote timu ya Tanzania ilionekana kupiga 

moyo konde na kuwania ushindi. Wachezaji wa Tunisia nao waliapa 

kutoshindwa kuwatoa Watanzania kama walivyotazamia. 
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Kipindi cha pili kilianza kwa kila mchezaji kujihami dhidi ya adui yake 

ili mradi kila mmoja apate nafasi ya kuutundika mpira wavuni. Hata 

hivyo wachezaji wengi wa pande zote walionekana kulowa kwa 

kutoelewa nini kitatokea mbele yao baada ya dakika arobaini na tano 

zilizofuatia. 

 

Muda mfupi baada ya kipindi cha pili kuanza, timu ya Tunisia iliona 

lango la timu ya Tanzania na kujiandikia bao la kwanza. Uwanja 

mzima ulipooza kwa upande wa Watanzania lakini Watunisia 

walionekana kufunguka nyuso zao kwa bashasha. Waswahili 

wanasema, “Mungu si Athumani.” Hivyo, ilipotimia dakika ya 

themanini ya mchezo, Mohamedi Kajole alipata nafasi nzuri, akautoma 

mkwaju mkali kinywani mwa lango la Tunisia na kuiandikia timu ya 

Tanzania goli la kusawazisha. Nderemo, shangwe, vifijo na vigelegele 

vilitawala uwanjani kwa kuwa Kajole aliwatoa Watanzania aibu katika 

kiwanja cha nyumbani.  

 

Mchezo ulikuwa kama umepata mvuto na ari mpya kwa wachezaji wa 

Tanzania ambao walionekana kuwa na kasi kubwa katika kupasiana 

mpira. Wachezaji wa Tunisia walianza kuhangaika uwanjani wakijua 

kuwa ushindi karibu utatoweka mikononi mwao. Mashabiki wa 

Tanzania nao walishika kasi katika kushangilia timu yao. 

 

Harakati hizo zilizaa matunda katika dakika ya thamanini na tisa pale 

Kasimu Kapombe alipoipatia timu yake ya Tanzania goli la ushindi. 

Vifijol hoi hoi na shangwe zilitawala uwanjani kwa upande wa 

Watanzania. Lakini mambo hayakuwa mazuri kwa upande wa timu ya 

Tunisia kwani walichokitegemea hawakukipata. Hadi mwisho wa 

mchezo huu, Tanzania iliibuka kidedea kwa mabao mawili dhidi ya bao 

moja la Tunisia. 

 

Watahiniwa 529.437 sawa na asilimia 100 ya waliofanya mtihani walijibu 

swali hili. Swali hili lilikuwa na ufaulu mzuri, ambapo watahiniwa 474,475 

sawa na asilimia 89.62 walifaulu kwa kiwango kizuri na cha wastani. 

Aidha, watahiniwa 54,962 sawa na asilimia 10.38 walikuwa na ufaulu 

hafifu. Jedwali Na. 3 linaonesha viwango vya ufaulu wa watahiniwa 

kiasilimia. 
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Jedwali Na. 3: Asilimia ya Ufaulu wa Watahiniwa 

Alama Idadi ya Watahiniwa Asilimia ya Watahiniwa 

0.0 - 2.5 54,962 10.38 

3.0 - 5.5 204,567 38.64 

6.0 - 9.0 269,908 50.98 

 

Jedwali Na. 3 linaonesha kuwa, watahiniwa 269,908 sawa na asilimia 50.98 

walifaulu kwa kiwango kizuri cha alama 6 – 9; watahiniwa 204,567 

(38.64%) walifaulu kwa kiwango cha wastani cha alama 3 – 5.5; na 

watahiniwa 54,962 (10.38%) walifaulu kwa kiwango hafifu cha alama 0 – 

2.5. 

 

Uchambuzi wa takwimu unaonesha kuwa zaidi ya nusu ya watahiniwa 

(269,908) sawa na asilimia 50.98 waliojibu swali hili walikuwa na ufaulu 

wa juu kwa kupata alama kati ya 6 na 9. Ufaulu mzuri ulitokana na 

watahiniwa wengi kuwa na umahiri wa kutosha wa kusoma kifungu cha 

habari na kujibu kwa usahihi maswali yaliyotokana na habari husika. 

Watahiniwa hao katika kipengele (a) walipendekeza kwa usahihi kichwa 

cha habari yaani MECHI KATI YA TANZANIA NA TUNISIA; (b) 

walieleza kwa usahihi mawazo waliyokuwa nayo watazamaji wengi kabla 

ya kuanza mpira  kuwa walijenga Imani kubwa kwa timu ya Tunisia kupata 

ushindi kutokana na wachezaji wake kuonekana kuwa na nguvu nyingi na 

kujiamini sana; (c) walieleza kwa usahihi maana ya misemo kama 

ilivyotumika katika kifungu cha habari walichopewa kama vile: (i) 

Patashika nguo kuchanika kuwa ni kazi nzito iliyohitaji jitihada kubwa na 

kujituma; (ii) Walipiga moyo konde kuwa ni kujipa moyo; (iii) Mungu si 

Athumani kuwa  Mungu hana upendeleo; (iv) Waliibuka kidedea kuwa 

walipata ushindi; na (v) Walishika kasi kuwa ni Kuongeza nguvu. Aidha, 
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katika kipengele (d), walieleza kwa usahihi hali waliyokuwa nayo 

Watunisia baada ya kufungwa goli la pili kuwa walinyong’onyea na 

kushikwa na huzuni; na (e) walifupisha habari waliyopewa kwa usahihi 

wakizingatia vigezo vya uandishi wa ufupisho kama vile: kusadifu mawazo 

makuu, kuzingatia alama za uandishi, kuzingatia idadi ya maneno (100 – 

105), kutumia lugha sanifu, na kutopotosha kiini cha habari waliyosoma.  

Kielelezo Na. 8.1 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyefanya vizuri 

swali hili na kupata alama zote. 
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 Kielelezo Na. 8.1: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 8 

 

Kielelezo Na. 8.1 kinaonesha kuwa,  mtahiniwa alikuwa na uelewa wa 

kutosha wa maudhui yaliyomo katika kifungu cha habari, hivyo kujibu kwa 

usahihi vipengele (a) na (b) na kupata alama za juu. 

 

Aidha, watahiniwa 204,567 sawa  na asilimia 38.64 waliofanya swali hili 

walikuwa na ufaulu wa wastani. Hali hii ilitokana na kujibu kwa usahihi 

baadhi ya maswali yaliyotokana na habari waliyopewa na kushindwa 

kufanya hivyo kwa baadhi ya maswali katika vipengele vingine. Baadhi ya 

watahiniwa katika kundi hili walipendekeza kichwa sahihi cha habari katika 

kipengele (a), na katika kipengele (b) walielezea kwa usahihi mawazo 

waliyokuwa nayo watazamaji kabla ya kuanza mpira. Vilevile, katika 

kipengele (d) walielezea kwa usahihi hali waliyokuwa nayo Watunisia 

baada ya kufungwa goli la pili. Hata hivyo, katika kipengele (c) 
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walishindwa kuandika maana sahihi za maneno yote waliyopewa kama 

yalivyotumika katika habari; na katika kipengele (e) baadhi walishindwa 

kufupisha habari kwa kuzingatia taratibu za uandishi wa ufupisho, hivyo 

kupata alama za wastani 3 hadi 5.5.  

 

Hata hivyo, watahiniwa 54,962 sawa na asilimia 10.38 walijibu vibaya 

swali hili na kupata alama kati ya 0 na 2.5. Ufaulu huu ulitokana na 

watahiniwa hao kukosa umahiri wa kujibu maswali yatokanayo na kifungu 

cha habari. Watahiniwa hao walishindwa pia kufupisha habari kwa maneno 

yasiyopungua mia moja (100) na yasiyozidi mia moja na tano (105). Kwa 

mfano, mtahiniwa mmoja katika kipengele (a) alipendekeza kichwa cha 

habari kisichohusiana na habari aliyoisoma kwa kuandika KILIMO CHA 

MPIRA TUNISIA badala ya MECHI KATI YA TANZANIA NA 

TUNISIA. Katika kipengele (b) alishindwa kuelezea mawazo waliyokuwa 

nayo watazamaji kabla ya kuanza kwa mpira kwa kuandika Watunisia 

hawajui mpira badala ya ushindi uliotarajiwa na watazamaji kwa uzuri wa 

timu ya Tunisia. Katika kipengele (c) aliandika maana zisizo sahihi kama 

vile: (i) Patashika nguo kuchanika kuwa ni kutupia macho wachezaji wa 

Tunisia, (ii) Walipiga moyo konde – kiapo cha wachezaji wa Tunisia, (iii) 

Mungu si Athumani - dakika ya themanini ya mchezo ilipotimia, (iv) 

Waliibuka kidedea – kushangilia timu yao, na (v) Walishika kasi - 

walizomeana. Kadhalika, katika kipengele (d) alishindwa kuelezea kwa 

usahihi hali waliyokuwa nayo Watunisia baada ya kufungwa goli la pili kwa 

kuandika hali timilifu; Aidha, katika kipengele (e) aliandika ufupisho 

usiokuwa na ushikamani hivyo kutokuwa na mantiki; usiozingatia ukomo 

wa idadi ya maneno (100 – 105), kutotumia maneno yake mwenyewe na 

kutumia sentensi ndefu zisizo na mkato wala nukta. Kielelezo Na. 8.2 ni 

sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kujibu vipengele vyote vya 

swali hili na kupata 0. 
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Kielelezo Na. 8.2: Sampuli ya Majibu yasiyo Sahihi katika Swali la 8 

 

Kielelezo Na. 8.2 kinaonesha mtahiniwa aliyeshindwa kukidhi matakwa ya 

swali kwa sehemu kubwa na kujibu kwa usahihi kipengele (c) (ii), (iii), na 

(v) na kipengele (d). Vilevile, alishindwa kujibu kwa usahihi vipengele (a), 

(b), (c) (i) na (iv) na (e) na kupata alama hafifu. 
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2.3 SEHEMU C: MASWALI YA MAJIBU MAREFU 

Sehemu C ilikuwa na maswali matatu na mtahiniwa alitakiwa kujibu maswali 

mawili (2) tu na swali la tisa (9) lilikuwa la lazima. Sehemu hii ililenga kupima 

umahiri wa mtahiniwa wa kuchambua na kutathmini kazi za fasihi andishi. 

Sehemu hii ilikuwa na jumla ya alama 30, ambapo kila swali lilikuwa na alama 

15. 

 

2.3.1 Swali la 9: Uhakiki wa Ushairi 

Swali hili lilitoka katika mada ya Uhakiki wa Kazi za Fasihi Andishi, mada 

ndogo ya Uhakiki wa Ushairi na lililenga kupima uwezo wa mtahiniwa wa 

kutathmini matumizi ya lugha katika diwani teule. Swali lilimtaka 

mtahiniwa kuthibitisha ukweli wa kauli, “lugha ni nyenzo muhimu katika 

kutoa mafunzo kwa jamii” kwa kutumia vipengele vitatu vya lugha kwa kila 

kitabu kutoka katika diwani mbili walizosoma. 

 

Watahiniwa 529,437 sawa na asilimia 100 ya waliofanya mtihani walijibu 

swali hili. Swali hili lilikuwa na ufaulu wa wastani ambapo watahiniwa 

222,528 sawa na asilimia 42.03 walifaulu kwa kiwango kizuri na cha 

wastani. Aidha, watahiniwa 306,909 sawa na asilimia 57.97 walikuwa na 

ufaulu hafifu. Chati Na. 7 inaonesha viwango vya ufaulu wa watahiniwa 

kiasilimia. 

 

 

        Chati Na.7: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 9 
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Chati Na. 7 inaonesha kuwa, watahiniwa 75,936 sawa na asilimia 14.34 

walifaulu kwa kiwango kizuri cha alama 10 – 15; watahiniwa 146,592 

(27.69%) walifaulu kwa kiwango cha wastani cha alama 4.5 – 9.5; na 

watahiniwa 306,909 (57.97%) walifaulu kwa kiwango hafifu cha alama 0 – 

4. 

 

Kutokana na swali hili kuwa na ufaulu wa wastani, watahiniwa 306,909 

sawa na asilimia 57.97 walikuwa na ufaulu hafifu kwa kupata alama kati ya 

0 na 4. Kati yao, watahiniwa 123,328 sawa na asilimia 23.29 walipata alama 

0 kutokana na kukosa umahiri kuhusu kipengele cha lugha katika ushairi 

kinavyoweza kuwa nyenzo muhimu katika kutoa mafunzo kwa jamii. 

Watahiniwa wengi walioshindwa kujibu swali hili walionesha kutokuwa na 

uelewa wa vipengele vya lugha vinavyotumika katika diwani teule ambapo 

baadhi walithibitisha kauli inayosema, “Lugha ni nyenzo muhimu katika 

kutoa mafunzo kwa jamii” kwa kutumia dhamira mbalimbali zilizojitokeza 

katika diwani walizosoma.  

Watahiniwa wengine walijadili vipengele vya fani kama vile muundo, 

mtindo, mandhari na wahusika kinyume na matakwa ya swali. Kwa mfano, 

mtahiniwa mmoja alithibitisha kauli hiyo kwa kujadili wasifu wa wahusika 

katika diwani ya “Malenga Wapya” na “Wasakatonge” na mwingine 

alijadili dhamira za matabaka, wizi na uongozi mbaya katika diwani hizo 

kinyume na matakwa ya swali. Watahiniwa hao walitakiwa kutumia 

kipengele kimoja tu cha fani ambacho ni lugha ili kuthibitisha ukweli wa 

kauli waliyopewa kwa kuangalia matumizi ya tamathali za semi, taswira, 

misemo, methali na nahau. Kielelezo Na. 9.1 ni sampuli ya jibu la 

mtahiniwa aliyejibu vibaya swali hili na kupata 0. 
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  Kielelezo Na. 9.1: Sampuli ya Majibu yasiyo Sahihi katika Swali la 9 

 

Kielelezo Na. 9.1 kinaonesha sehemu ya majibu ya mtahiniwa aliyejadili 

dhamira mbalimbali zilizojitokeza katika diwani ya “Wasakatonge” Pia, 

katika utangulizi wake alitoa maana ya dhamira kinyume na matakwa ya 

swali, hivyo kupata 0. 

 

Watahiniwa 146,592 sawa na asilimia 27.69 waliojibu swali hili walifaulu 

kwa kiwango cha wastani kwa kupata alama kati ya 4.5 na 9.5. Ufaulu huu 

ulitokana na watahiniwa hao kuthibitisha kauli “Lugha ni nyenzo muhimu 
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katika kutoa mafunzo kwa jamii” kwa kutumia diwani moja au kutoa hoja 

zisizojitosheleza au zinazojirudiarudia. Aidha, baadhi yao walitumia 

kipengele kimoja au viwili vya lugha kutoka katika diwani moja na wengine 

walitumia kipengele kimoja tu cha lugha katika diwani zote. Kwa mfano, 

mtahiniwa mmoja alitumia tamathali za semi pekee katika vitabu vyote 

badala ya kutumia vipengele vitatu vya lugha kwa kila diwani kama 

ilivyotakiwa, hivyo kupata alama za wastani. 

Uchambuzi zaidi unaonesha kuwa watahiniwa 75,936 sawa na asilimia 

14.34 walifanya vizuri swali hili na kupata alama za juu kati ya 10 na 15. 

Ufaulu huu ulitokana na watahiniwa hao kuonesha umahiri mkubwa wa 

uhakiki wa ushairi. Watahiniwa hao walitumia vipengele vitatu vya lugha 

kutoka katika kila diwani ili kuthibitisha kauli kuwa “Lugha ni nyenzo 

muhimu katika kutoa mafunzo kwa jamii.” Mathalani, mtahiniwa mmoja 

katika diwani ya Wasakatonge alitumia vipengele vitatu vya lugha 

ambavyo ni tashihisi (tamathali za semi), nahau (semi), na matumizi ya 

taswira. Vivyo hivyo katika diwani ya Mashairi ya Chekacheka alitumia 

misemo, matumizi ya sitiari, na tabaini huku akitoa mifano sahihi ya 

mashairi ili kuthibitisha kauli hiyo. Kadhalika, Katika diwani ya Malenga 

Wapya, mtahiniwa mwingine alitumia kwa usahihi vipengele vya taswira, 

nahau na misemo na kupata alama za juu.  Kwa ujumla, watahiniwa hao 

waliandika utangulizi na hitimisho sahihi lililoendana na swali hivyo 

kukidhi matakwa ya swali hili. Kielelezo Na. 9.2 ni sampuli ya majibu ya 

mtahiniwa aliyefanya vizuri swali hili. 
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   Kielelezo Na. 9.2: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 9 

 

Kielelezo Na. 9.2 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyejibu kwa usahihi 

swali hili kwa kutumia tashibiha, mafumbo, taswira na tashihisi kutoka 

katika diwani ya “Wasakatonge” na “Malenga Wapya” na kuthibitisha 

namna vilivyotumika kama nyenzo muhimu katika kutoa mafunzo kwa 

jamii, hivyo kukidhi ipasavyo matakwa ya swali hili na kupata alama za juu.  
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2.3.2 Swali la 10: Uhakiki wa Riwaya 

Swali hili lilitoka katika mada ya Uhakiki wa Kazi za Fasihi Andishi 

hususani mada ndogo ya Uhakiki wa Riwaya na lililenga kupima uwezo wa 

mtahiniwa wa kuchambua na kutathmini kazi mbalimbali za kifasihi 

hususani riwaya. Swali lilimtaka mtahiniwa kuchagua mhusika mmoja kwa 

kila kitabu kisha kuonesha namna kila mmoja alivyowasilisha mawazo 

matatu ya mwandishi kutoka katika riwaya mbili alizosoma.  

 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 298,684 sawa na asilimia 56.42 ya 

waliofanya mtihani kwa kuwa lililkuwa la kuchagua. Swali lilikuwa na 

ufaulu mzuri ambapo watahiniwa 263,643 sawa na asilimia 88.27 walifaulu 

kwa kiwango kizuri, na cha wastani. Kwa upande mwingine, watahiniwa 

35,041 sawa na asilimia 11.73 walikuwa na ufaulu hafifu. Chati Na. 8 

inaonesha viwango vya ufaulu wa watahiniwa kiasilimia. 

 

 

       Chati Na. 8: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 10 

 

Chati Na. 8 inaonesha kuwa, watahiniwa 216,258 sawa na asilimia 72.41 

walifaulu kwa kiwango kizuri cha alama 10 – 15; watahiniwa 47,385 

(15.86%) walifaulu kwa kiwango cha wastani cha alama 4.5 – 9.5; na 

watahiniwa 35,041 (11.73%) walifaulu kwa kiwango hafifu cha alama 0 – 

4. 

 

Aidha, watahiniwa 216,258 sawa na asilimia 72.41 walifanya vizuri swali 

hili na kupata alama za juu kati ya 10 hadi 15. Watahinwa hao walionesha 
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umahiri wa kutosha wa kuhakiki riwaya teule, hivyo kuchagua kwa usahihi 

mhusika mmoja kwa kila kitabu na kuonesha namna kila mmoja 

alivyowasilisha mawazo matatu ya mwandishi kutoka katika riwaya mbili 

alizosoma. Kati yao, asilimia 28.49 walipata alama za juu (14 hadi 15) kwa 

kuwa waliweza kutoa hoja sahihi tatu kwa kila riwaya katika kuonesha 

namna kila mhusika alivyowasilisha mawazo matatu ya mwandishi kutoka 

katika riwaya mbili alizosoma.  Kwa mfano, katika riwaya ya “Watoto wa 

Mama N’tilie” mtahiniwa mmoja alimwonesha mhusika Mzee Lomolomo 

alivyowasilisha mawazo matatu ya mwandishi kama vile: ulevi, 

kutowajibika katika familia, na mapenzi ya uongo na katika riwaya ya 

“Takadini” alimtumia mhusika Sekai kuwasilisha mawazo ya mwandishi 

kama vile ujasiri, mchapakazi, na mwenye upendo wa dhati. Mtahiniwa 

huyu alifafanua kwa usahihi namna wahusika hao walivyowasilisha 

mawazo ya waandishi katika kazi ya fasihi. Kwa ujumla, watahiniwa hao 

walitoa hoja zikiambatana na mifano sahihi kutoka kwenye riwaya hizo ili 

kuthibitisha mawazo ya waandishi husika. Aidha, waliandika utangulizi 

mzuri wenye ufafanuzi sahihi kuhusu wahusika na jinsi walivyotumiwa na 

waandishi ili kuwasilisha mawazo yao kwa jamii. Pia, waliweza kuandika 

hitimisho zuri lililokidhi matakwa ya swali. Kielelezo Na. 10.1 ni sampuli 

ya majibu ya mtahiniwa aliyejibu vizuri swali hili na kupata alama za juu. 
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     Kielelezo Na. 10.1: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 10 

 

Kielelezo Na. 10.1 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyejibu vizuri kwa 

kuwatumia wahusika Mama N’tilie na Brown Kwacha ambao walitumiwa 

na waandishi wa riwaya za “Mama N’tilie” na “Joka la Mdimu” ili 

kuwasilisha mawazo yao. 
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Uchambuzi zaidi unaonesha kuwa wanafunzi 47,385 sawa na asilimia 15.86 

waliojibu swali hili walikuwa na ufaulu wa wastani kwa kupata alama kati 

ya 4.5 na 9.5.  Watahiniwa hao walichagua mhusika mmoja kwa kila riwaya 

lakini walimudu kuonesha wazo moja au mawili yaliyowasilishwa na 

wahusika badala ya mawazo matatu kama swali lilivyotaka hivyo kupata 

alama za wastani. 

 

Hata hivyo, uchambuzi wa takwimu unaonesha kuwa watahiniwa 35,041 

sawa na asilimia 11.73 waliojibu swali hili walikuwa na ufaulu hafifu kwa 

kupata alama kati ya 0 na 4. Watahiniwa hao hawakuwa na umahiri wa 

kuhakiki kazi za fasihi andishi hususani riwaya. Watahiniwa hao walikosa 

uelewa wa riwaya teule, hivyo kushindwa kubaini wahusika katika riwaya 

hizo na kuonesha namna kila mmoja anavyowasilisha mawazo matatu ya 

mwandishi kinyume na matakwa ya swali. Aidha, baadhi yao walichambua 

dhamira mbalimbali zilizomo katika riwaya hizo na wengine waliorodhesha 

wahusika katika riwaya na kueleza wasifu wao kinyume na matakwa ya 

swali. Pia, wapo watahiniwa waliochanganya mawazo ya wahusika wa 

riwaya moja na nyingine. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alichagua 

wahusika watatu kwa kila riwaya ambapo katika riwaya ya “Takadini” 

aliwatumia wahusika Takadini, Sekai, na Shangai. Kadhalika katika riwaya 

ya “Watoto wa Mama Ntilie” aliwatumia wahusika Mama Ntilie, 

Lomolomo, na Zenabu badala ya kuchagua mhusika mmoja kwa kila riwaya 

kisha kuonesha namna walivyowasilisha mawazo matatu ya waandishi wa 

riwaya hizo. Kielelezo Na. 10.2 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa 

aliyejibu vibaya swali hili na kupata alama hafifu. 
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Kielelezo Na. 10.2: Sampuli ya Majibu yasiyo Sahihi katika Swali la 10 

 

Kielelezo Na. 10.2 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyejadili kushindwa 

kwa waandishi wa riwaya za “Watoto wa Mama N’tiliye” na “Takadini” 

badala ya kuchagua mhusika mmoja kwa kila riwaya na kuonesha namna 

walivyowasilisha mawazo matatu ya waandishi kwa kila kitabu kutoka 

katika riwaya mbili alizosoma. 
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2.3.1 Swali la 11: Uhakiki wa Tamthiliya 

Swali hili lilitoka katika mada ya Uhakiki wa Kazi za Fasihi Andishi 

hususani mada ndogo ya Uhakiki wa Tamthiliya na lililenga kupima umahiri 

wa mtahiniwa wa kuchambua na kutathmini maandishi ya kifasihi. Swali 

lilimtaka mtahiniwa kutumia tamthiliya mbili alizosoma kuonesha mikakati 

mitatu iliyotolewa na wasanii katika kupambana na changamoto zilizopo 

katika jamii.   

 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 230,664 sawa na asilimia 43.57 ya 

waliofanya mtihani kwa kuwa lililkuwa la kuchagua. Swali lilikuwa na 

ufaulu wa mzuri sana ambapo watahiniwa 203,823 sawa na asilimia 88.36 

walifaulu kwa kiwango kizuri na cha wastani. Hata hivyo, watahiniwa 

26,841 sawa na asilimia 11.64 walikuwa na ufaulu hafifu. Chati Na. 9 

inaonesha viwango vya ufaulu wa watahiniwa kiasilimia. 

 

 

     Chati Na. 9: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 11 

 

Chati Na. 9 inaonesha kuwa, watahiniwa 154,086 sawa na asilimia 66.80 

walifaulu kwa kiwango kizuri cha alama 10 – 15; watahiniwa 49,737 

(21.56%) walifaulu kwa kiwango cha wastani cha alama 4.5 – 9.5; na 

watahiniwa 26,841 (11.64%) walifaulu kwa kiwango hafifu cha alama 0 – 

4. 
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Uchambuzi zaidi wa takwimu za ufaulu unaonesha kuwa watahiniwa 

154,086 sawa na asilimia 66.80 ya waliofanya mtihani huu walikuwa na 

ufaulu wa juu kwa kupata alama kati ya 10 na 15. Miongoni mwao, asilimia 

20.77 walikuwa na ufaulu wa juu kwa kupata alama 14 hadi 15 kutokana na 

watahiniwa hao kuonesha umahiri wa kutosha wa uhakiki wa kazi za fasihi 

andishi hususani uhakiki wa tamthiliya teule. Kutokana na umahiri huo, 

watahiniwa hao walifafanua kwa usahihi mikakati mitatu ya kupambana na 

changamoto zilizopo katika jamii kwa kila tamthiliya teule. Watahiniwa hao 

walionesha mikakati sahihi kama vile, mapambano dhidi ya umasikini, 

UKIMWI na ulevi kutoka katika tamthiliya ya “Orodha”, mapambano dhidi 

ya ulevi, imani potofu kuhusu sensa, ukiukaji wa taratibu za kufuatwa katika 

ndoa (Ngoswe Penzi Kitovu cha Uzembe) na mapambano dhidi ya ndoa za 

utotoni, UKIMWI na mmomonyoko wa maadili katika (Kilio Chetu). 

Watahiniwa hao walifafanua kwa usahihi namna wasanii walivyotumia 

mikakati hiyo kupambana na changamoto zilizopo katika jamii huku 

wakitoa mifano dhahiri kuthibitisha hoja hizo. Kielelezo Na. 11.1 ni 

sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyejibu swali hili kwa usahihi. 
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Kielelezo Na. 11.1: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 11 

 

Kielelezo Na. 11.1 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyebainisha kwa 

usahihi mikakati mitatu kutoka katika tamthiliya ya “Orodha” na “Kilio 

Chetu” iliyotolewa na wasanii ili kupambana na changamoto mbalimbali 

katika jamii. 

 

Aidha, watahiniwa 49,737 sawa na asilimia 21.56 ya waliojibu swali hili 

walikuwa na ufaulu wa wastani na kupata alama kati ya 4.5 na 9.5. Ufaulu 

huu ulitokana na watahiniwa hao kutokuwa na umahiri wa kutosha katika 

uchambuzi wa kazi za kifasihi, hivyo kuonesha baadhi ya mikakati 

iliyotolewa na wasanii ili kupambana na changamoto mbalimbali katika 

jamii na kushindwa kuonesha mikakati mingine kutoka katika tamthiliya 

teule. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alibainisha kwa usahihi mikakati 
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mitatu kutoka katika tamthiliya ya Orodha kama vile mapambano dhidi ya 

umasikini, UKIMWI na ulevi lakini hakuweza kubainisha mikakati hiyo 

katika tamthiliya ya Ngoswe Penzi Kitovu cha Uzembe iliyohusu  

mapambano dhidi ya ulevi, imani potofu kuhusu sensa, ukiukaji wa taratibu 

za kufuatwa katika ndoa; hivyo kupata alama za wastani. 

 

Vilevile, watahiniwa 26,841 sawa na asilimia 11.64 ya waliofanya mtihani 

walijibu vibaya swali hili na kuwa na ufaulu wa kiwango hafifu kwa kupata 

alama kati ya 0 na 4. Hali hii ilitokana na kukosa umahiri wa kutosha wa 

uhakiki wa tamthiliya teule, hivyo kushindwa kuonesha mikakati mitatu ya 

wasanii katika kupambana na changamoto katika jamii. Kwa mfano, 

mtahiniwa mmoja alijadili nafasi ya mwanamke katika jamii  kuwa 

amechorwa kama Chombo cha starehe, Mtu asiye na haki, Chombo cha 

kuburudisha watu, mlezi, na mzazi kinyume na matakwa ya swali. 

 

Watahiniwa wengine walibainisha migogoro mbalimbali iliyojitokeza 

katika tamthiliya teule bila kuhusisha na mikakati bayana ya kupambana na 

migogoro hiyo. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alionesha mgogoro kati ya 

Suzi na mama yake baada ya Suzi kujiingiza kwenye mapenzi angali 

mwanafunzi katika tamthiliya ya "Kilio Chetu" lakini hakuonesha mikakati 

iliyotolewa na wasanii ili kuondokana na migogoro hiyo katika jamii. 

Kielelezo Na. 11.2 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa 

kuonesha mikakati mitatu iliyotolewa na wasanii ili kupambana na 

changamoto mbalimbali katika jamii kupitia tamthiliya teule. 
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            Kielelezo Na. 11.2: Sampuli ya Majibu yasiyo Sahihi katika Swali la 11 

 

Kielelezo Na. 11.2 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyebainisha migogoro 

iliyojitokeza katika tamthiliya za “Orodha” na “Ngoswe Penzi Kitovu cha 

Uzembe” badala ya kuonesha mikakati mitatu iliyotolewa na wasanii kwa 

kila kitabu kutoka katika tamthiliya mbili alizosoma, hivyo kupata 0. 
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3.0  UCHAMBUZI WA UFAULU KATIKA MADA 

 

Mtihani wa somo la Kiswahili ulikuwa na maswali 11 yaliyotahiniwa kutoka mada 

sita (6) ambazo ni Ufahamu, Matumizi ya Sarufi, Utumizi wa Lugha, Uandishi, 

Maendeleo ya Kiswahili na Fasihi. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa katika mada 

mbalimbali unaonesha kuwa, watahiniwa walifaulu katika mada zote zilizotahiniwa 

mwaka 2023 ambapo mada 4 zilikuwa na ufaulu wa kiwango kizuri na mada 3 

zilikuwa na kiwango cha wastani. Kiwango kizuri zaidi kilikuwa katika mada ya 

Ufahamu (89.62%) iliyotahiniwa katika swali la 8 na kufuatiwa na mada za Uandishi 

(86.88%) katika swali la 7; Fasihi (72.87%) katika swali la 9, 10 na 11; na Mada 

mchanganyiko (64.76%) ilizotahiniwa katika swali la 1. Aidha, mada zilizokuwa na 

kiwango cha wastani cha ufaulu zilihusisha Sarufi (61.11%) katika swali la 3 na 4; 

Maendeleo ya Kiswahili (53.09%) katika swali la la 6; na Utumizi wa Lugha (38.61%) 

katika swali la 2 na  la 5. 

 

Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa katika mada mbalimbali kwa mwaka 2023 

unaonesha kuwa mada tano (5) kati ya sita (6) zilizotahiniwa ziliongezeka ufaulu 

ikilinganishwa na mwaka 2022. Kiwango cha ufaulu kiliongezeka kwa kiasi kikubwa 

katika mada ya Uandishi kutoka asilimia 35.65 hadi 86.88 ikifuatiwa na mada za 

Sarufi kutoka (37.35%) hadi (61.11%), Fasihi kutoka (60.78%) hadi (72.87%), 

Maendeleo ya Kiswahili kutoka (46.24%) hadi (53.09%) na Ufahamu kutoka 

(87.64%) hadi (89.62%) sawa na ongezeko la jumla ya asilimia 51.23, 23.76, 12.09, 

6.85 na 1.98  mtawalia. Ufaulu huu unaonesha kuwa katika mtihani huu, watahiniwa 

wengi walikuwa na umahiri wa kutosha wa mada mbalimbali zilizotahiniwa kwani 

zaidi ya nusu ya watahiniwa walikuwa na ufaulu wa wastani hadi mzuri katika 

maswali mengi. Aidha, mada ya Ufahamu imeendelea kuimarika kwani ufaulu wake 

ulipanda kwa mfululizo kwa miaka minne (4) kuanzia mwaka 2020 hadi 2023 ambapo 

kiwango cha ufaulu kilikuwa asilimia 43.3, 75.68, 87.64, na 89.62 mtawalia. 
 

Hata hivyo, ufaulu wa watahiniwa ulishuka katika Mada Mchanganyiko iliyokuwa na 

upungufu wa asilimia 18.65 kutoka asilimia 83.43 hadi 64.76.  

 

Wastani wa ufaulu wa watahiniwa katika mada zote kwa mwaka 2023 ni asilimia 

66.71. Kiwango hiki ni cha juu kwa asilimia 8.19 ikilinganishwa na mwaka 2022, 

ambapo wastani wa ufaulu wa mada ulikuwa asilimia 58.52.  
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Kwa upande mwingine, kiwango cha wastani cha ufaulu katika mada za Utumizi wa 

Lugha (38.61%), Maendeleo ya Kiswahili (53.09%) na Sarufi (61.11%)  kilitokana na 

baadhi ya watahiniwa kukosa umahiri wa kutosha katika mada hizo. Watahiniwa hao 

walishindwa kubaini visawe na kuelezea maana za msingi na za ziada za maneno ya 

Kiswahili katika mada ya Utumizi wa Lugha; kuelezea mfanano uliopo kati ya lugha 

za Kibantu na Kiswahili (Maendeleo ya Kiswahili); na kushindwa kubaini njeo na 

nyakati mbalimbali pamoja na kuelezea dhima za uambishaji katika vitenzi vya 

Kiswahili (Sarufi). Ufaulu wa wastani wa watahiniwa katika mada hizo ni kielelezo 

kuwa jitihada zaidi zinahitajika katika ufundishaji na ujifunzaji ili kuwapa wanafunzi 

umahiri wa kutosha. Ufaulu wa watahiniwa katika mada mbalimbali kwa mwaka 2023 

umeoneshwa katika Kiambatisho Pekee.  

 

4.0  HITIMISHO 

Kwa ujumla, Mtihani wa somo la Kiswahili wa mwaka 2023 ulizingatia muhtasari wa 

somo la Kiswahili na maswali yote yalihusisha ngazi zote za utambuzi yaani 

kukumbuka, kuelewa, kutumia, kuchambua, kutathmini, na kuunda. Kiwango cha 

ufaulu kilikuwa kizuri ambapo asilimia 96.80 ya watahiniwa walifaulu. 

 

Uchambuzi huu umebaini changamoto mbalimbali zilizosababisha ufaulu wa wastani 

katika mada za Utumizi wa Lugha, Maendeleo ya Kiswahili, na Sarufi. Sababu hizo 

zinahusisha kutozingatiwa ipasavyo kwa maelekezo ya maswali na uelewa mdogo wa 

baadhi ya mada zilizotahiniwa. Ili kuinua kiwango cha ufaulu kwa mada zote katika 

mitihani ijayo, mikakati mbalimbali inahitajika katika mchakato wa ufundishaji na 

ujifunzaji. Mikakati hiyo ni muhimu hasa ikizingatiwa kuwa kwa sasa lugha ya 

Kiswahili ina hadhi kubwa kitaifa na kimataifa. 

Vilevile, uchambuzi huu unaonesha kuwa, maswali yaliyohitaji umahiri wa juu wa 

kufikiri yalikuwa na kiwango cha chini cha ufaulu. Maswali hayo yalihusu mada za 

Utumizi wa Lugha, Maendeleo ya Kiswahili, Sarufi na Uhakiki wa Ushairi (Fasihi) 

ambazo zinahitaji mageuzi makubwa ya mbinu za ufundishaji ili ziwe na ufaulu mzuri 

wakati ujao. Miongoni mwake, mada ya Utumizi wa Lugha (38.61%) ilikuwa na 

ufaulu wa chini zaidi kwa mwaka 2023.  

Mwisho, inatarajiwa kuwa taarifa hii itasaidia kuinua kiwango cha ufaulu wa 

watahiniwa katika somo la Kiswahili na kutatua changamoto kwa walimu na 

wanafunzi katika ufundishaji na ujifunzaji wa mada mbalimbali. Pia, taarifa hii 
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itawafanya walimu na wanafunzi kuyaelewa makosa mbalimbali yanayofanya ufaulu 

kuwa wa kiwango cha wastani au hafifu, hivyo kuboresha mchakato wa ufundishaji na 

ujifunzaji kwa lengo la kuinua kiwango cha ufaulu siku zijazo. 

 

5.0 MAPENDEKEZO 

 

Ili kuinua kiwango cha ufaulu katika mada za Utumizi wa Lugha, Maendeleo ya 

Kiswahili, Sarufi  na Uhakiki wa Ushairi hususani kipengele cha matumizi ya lugha 

kutoka ufaulu wa wastani kuwa ufaulu mzuri inashauriwa kuwa: 

 

(a) Mwalimu awaongoze wanafunzi kwa maswali, majibu na majadiliano ili 

kufafanua dhima ya uambishaji katika vitenzi vya Kiswahili. 

 

(b) Wanafunzi wajadili katika vikundi njeo na nyakati mbalimbali zinazodhihirika 

katika vitenzi vya Kiswahili. 

 

(c) Kwa kutumia onesho mbinu na chati ya tungo, mwalimu awaongoze wanafunzi 

kubaini visawe vya maneno mbalimbali ya Kiswahili. Pia, wanafunzi 

waongozwe kutunga sentensi kulingana na maana stahiki za visawe husika. 

 

(d) Kwa njia ya utafiti, mwalimu awaongoze wanafunzi kufanyia utafiti lugha 

mbalimbali za Kibantu ili kubaini mfanano uliopo kati ya lugha hizo na lugha 

ya Kiswahili. 

 

(e) Kwa njia ya bungua bongo, mwalimu awaongoze wanafunzi kuelezea jinsi 

Kiswahili kinavyofanana na lugha za Kibantu kimsamiati na kimuundo. 

 

(f) Wanafunzi washiriki katika majadiliano ya ukindu ili kubaini vipengele anuwai 

vya lugha katika diwani teule na kufafanua dhima zake katika kazi za kifasihi. 
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KIAMBATISHO PEKEE: UFAULU WA WATAHINIWA KATIKA MADA 

MWAKA 2023 

 

 

 

Na. Mada 

Ufaulu kwa kila Swali Wastani 

wa Ufaulu 

(%) 

Maoni 

Namba 
% ya Ufaulu 

(alama 30+) 

1.  Ufahamu 8 
89.62 

89.62 Vizuri 

2.  Uandishi 7 
86.88 

86.88 Wastani 

3.  Fasihi 

9 42.03 

72.87 Wastani 
10 88.27 

11 
88.36 

4.  

Sarufi, Utumizi wa 

Lugha, Uandishi na 

Fasihi kwa Ujumla 

(Swali la Kuchagua) 

1 
64.76 

64.78 Vizuri 

5.  Sarufi 

3 58.40 

61.11 Wastani 

4 63.80 

6.  
Maendeleo ya 

Kiswahili 
6 

53.09 
53.09 Wastani 

7. 6

. 
Utumizi wa Lugha 

2 
49.85 

38.61 Wastani 

5 
27.36 


