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DIBAJI  

Taarifa ya Uchambuzi wa Majibu ya Watahiniwa katika Mtihani wa Kitaifa wa 

Kidato cha Nne mwaka 2022 imeandaliwa ili kutoa mrejesho kwa wanafunzi, 

walimu, watunga sera, wakuza mitaala na wadau mbalimbali wa elimu kuhusu 

matokeo ya watahiniwa katika somo la Kiswahili kwa ujumla.  

Taarifa hii ni tathmini ya mwisho inayolenga kuonesha mafanikio ya mfumo wa 

elimu katika mchakato mzima wa ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Kiswahili 

kwa watahiniwa wa Kidato cha Nne. Kimsingi uchambuzi wa majibu ya 

watahiniwa katika mtihani huu unalenga kuonesha dhahiri maarifa ambayo mfumo 

wa elimu uliweza au haukuweza kuwapa watahiniwa katika somo la Kiswahili kwa 

kiwango cha Sekondari, Kidato cha Kwanza hadi cha Nne.  

Uchambuzi uliowasilishwa katika taarifa hii una lengo la kuonesha sababu za 

watahiniwa kufanya vizuri, vibaya au kwa kiwango cha wastani katika 

maswali/mada mbalimbali zilizopimwa. Ripoti hii inaonesha baadhi ya sababu 

zilizofanya watahiniwa kufanya vizuri kama vile kuwa na uelewa mzuri wa mada 

na uzingatiaji mkubwa wa matakwa ya swali. Pia sababu za watahiniwa kuwa na 

kiwango cha wastani cha ufaulu zimeelezwa kuwa ni pamoja na kutoa majibu 

yasiyojitosheza. Aidha, sababu zilizofanya watahiniwa wachache kupata alama 

hafifu katika majibu yao zimefafanuliwa kama vile kutoelewa matakwa ya swali, 

uwezo mdogo wa kuelezea dhana mbalimbali kwa ufasaha, na udhaifu katika 

kuelewa dhana zinazohusiana na somo la Kiswahili kwa ujumla.  

Baraza la Mitihani lina imani kuwa, mrejesho uliotolewa utawawezesha wadau 

wote wa elimu kuchukua hatua madhubuti za kuboresha mchakato wa ufundishaji 

na ujifunzaji, hatimaye kuondoa changamoto zilizobainishwa katika taarifa hii. Pia 

Baraza linaamini kuwa, mapendekezo yaliyotolewa mwishoni mwa taarifa hii 

yakizingatiwa ipasavyo, kiwango cha ufaulu katika somo hili kitakuwa bora zaidi 

katika mitihani ijayo inayotolewa na Baraza la Mitihani. 

Mwisho, Baraza la Mitihani linatoa shukrani za dhati kwa wote walioshiriki katika 

mchakato wa uandishi wa taarifa hii.  

 

 
Dkt. Said A. Mohamed 

KATIBU MTENDAJI
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1.0  UTANGULIZI 

Taarifa hii inachambua viwango vya ufaulu wa watahiniwa katika mtihani wa 

Kidato cha Nne mwaka 2022 kwa somo la Kiswahili. Mtihani huo ulikuwa na 

jumla ya maswali 12 yaliyogawanywa katika sehemu A, B na C kutoka katika 

mada za Ufahamu, Matumizi ya Sarufi, Utumizi wa Lugha, Uandishi, 

Maendeleo ya Kiswahili, pamoja na Fasihi. Watahiniwa walitakiwa kujibu 

maswali yote katika sehemu A na B, na maswali matatu (3) kutoka sehemu C.  

 

Viwango vya ufaulu wa watahiniwa vilipangwa katika madaraja mbalimbali 

ya ufaulu ambapo daraja A hadi D yalitumika kuwakilisha asilimia ya ufaulu 

wa watahiniwa waliopata alama 30 na zaidi. Aidha, daraja F lilitumika 

kuwakilisha asilimia ya ufaulu wa watahiniwa waliofeli yaani waliopata 

alama chini ya 30. Jedwali Na. 1 linaonesha ulinganifu wa ufaulu wa 

watahiniwa kwa kila daraja kwa mwaka 2021 na 2022.  

 

Jedwali Na. 1: Ufaulu wa Watahiniwa kwa kila Daraja kwa CSEE 2021 

na 2022 

Mwaka Waliofanya 
Waliofaulu 

(%) 

Gredi za Ufaulu (%) 
Waliofeli 

(%) 

A B C D F 

2021 487,475 95.58 3.84 16.64 53.13 21.42 4.39 

2022 522,082 95.58 3.53 13.74 56.34 21.67 4.41 

 

Katika Jedwali Na. 1, takwimu zinaonesha kuwa asilimia ya ufaulu wa 

watahiniwa kwa mwaka 2022 ilipungua katika madaraja ya juu ya ufaulu 

yaani daraja A na B kwa asilimia 0.31 na 2.9 mtawalia. Aidha, ufaulu 

uliongezeka katika daraja C na D kwa asilimia 3.1 na 0.25 mtawalia. Hata 

hivyo, watahiniwa waliopata alama za daraja la chini waliongezeka kwa 

asilimia 0.2 kutoka asilimia 4.39 ya waliopata daraja hilo mwaka 2021, hivyo 

kufanya wafikie asilimia 4.41. 

 

Uchambuzi umefanyika ili kubainisha jinsi maswali yalivyojibiwa, namna 

yalivyopaswa kujibiwa na changamoto zilizojitokeza. Wakati wa uchambuzi 

viwango vitatu vya ufaulu ambavyo ni vizuri, wastani na hafifu vilizingatiwa. 
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Kiwango kizuri cha ufaulu ni alama 65 hadi 100, wastani alama 30 hadi 64 na 

kiwango hafifu ni 0 hadi alama 29. Aidha, chati na majedwali mbalimbali 

yametumika kufafanua viwango vya ufaulu ambapo katika kila chati, rangi 

nyekundu inawakilisha ufaulu hafifu, njano ufaulu wa wastani na kijani 

ufaulu mzuri. Hata hivyo, sampuli za majibu ya watahiniwa 

zimeambatanishwa katika kila swali ili kuthibitisha maelezo ya uchambuzi. 

 

Kwa ujumla, uchambuzi huu unalenga kuimarisha ufundishaji na ujifunzaji 

wa somo la Kiswahili kwa walimu, wanafunzi na wadau wengine wa elimu.  

Pia utasaidia kuweka mikakati ya kutatua changamoto zilizojitokeza katika 

mtihani huu na kuimarisha ufaulu ili uwe wa juu katika mitihani ijayo.  

 

2.0 TATHMINI KWA KILA SWALI 
 

Sehemu hii inachambua kwa kina majibu ya kila swali yaliyotolewa na 

watahiniwa kwa kuonesha maswali yaliyokuwa na ufaulu mzuri, ufaulu wa 

wastani na yale yaliyokuwa na ufaulu hafifu. Aidha, sababu za ufaulu wa 

watahiniwa katika makundi hayo zimeelezwa bayana kwa kila swali.  

 

2.1 SEHEMU A: MASWALI YA KUCHAGUA NA KUOANISHA 

Sehemu hii ilikuwa na maswali mawili (2) ambapo swali la kwanza (1) 

lilikuwa la kuchagua likiwa na vipengele kumi (10) na swali la pili (2) 

lilikuwa la kuoanisha maana na dhana katika orodha A na B. Swali hili 

lilikuwa na jumla ya alama 15.  

 

2.1.1 Swali la 1: Kuchagua 

Swali hili lililenga kupima uelewa wa watahiniwa juu ya dhana 

mbalimbali zinazohusu mada anuwai za somo la Kiswahili. Swali 

lilihusu mada ya Aina za Maneno, Mawasiliano na Utumizi wa 

Lugha, Mjengo wa Tungo, Uandishi na Uhakiki/Uhifadhi wa Kazi 

za Fasihi Simulizi. Katika swali hili mtahiniwa alitakiwa kuchagua 

herufi ya jibu sahihi kutoka katika machaguo matano (A - E) kwa 

kila kipengele.  

 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 522,082 (100%) ya watahiniwa 

wote waliofanya mtihani. Swali lilikuwa miongoni mwa maswali 
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yaliyojibiwa vizuri sana ambapo watahiniwa wengi (435,564) 

sawa na asilimia 83.43 walifaulu kwa kiwango kizuri na cha 

wastani. Chati Na. 1 inaonesha viwango vya ufaulu wa 

watahiniwa kwa asilimia. 

 

 

Chati Na. 1: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 1 

Katika Chati Na. 1, watahiniwa 58,069 (11.12%) walifaulu vizuri 

kwa kupata alama 6.5 hadi 10, watahiniwa 377,495 (72.31%) 

walifaulu kwa kiwango cha wastani kwa kupata alama 3 hadi 6 na 

watahiniwa 86,518 (16.57%) walifeli kwa kupata alama 0 hadi 2.5. 

 

Uchambuzi wa majibu ya watahiniwa katika vipengele vingi 

unaonesha kuwa asilimia 72.31 walifaulu kwa kiwango cha wastani 

kutokana na kukosa umahiri wa kutosha kuhusu dhana mbalimbali 

zilizotahiniwa kwa baadhi ya vipengele. Watahiniwa hao walimudu 

kuchagua herufi ya jibu sahihi katika vipengele 3 - 6 na kupata 

alama za wastani. 

 

Aidha, watahiniwa wachache (11.12%) walijibu vizuri swali hili 

kwa kuwa walikuwa na umahiri wa dhana zilizotahiniwa katika 

mada husika. Kwa ujumla, watahiniwa hao waliweza kujibu 

vipengele vingi vya swali hili kwa kuchagua herufi yenye jibu 

sahihi. Kielelezo Na. 1.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya 
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mwanafunzi aliyeweza kuchagua majibu sahihi katika vipengele (i 

- x) na kupata alama zote 10. 
 

 

Kielelezo Na. 1.1: Sampuli ya majibu sahihi katika swali la 1. 

 

Kielelezo Na.1.1, kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyeweza 

kuchagua herufi za majibu sahihi kutokana na kuwa na uelewa wa 

kutosha wa dhana mbalimbali za mada zilizotahiniwa katika swali 

hili. 

 

Hata hivyo, watahiniwa wengine (16.57%) waliojibu swali hili 

walichagua majibu yasiyo sahihi katika vipengele vingi, hivyo 

kupata alama hafifu. Baadhi yao walionesha kutokuelewa vyema 

dhana zilizotahiniwa katika swali hili. Uchambuzi zaidi kuhusu 

namna watahiniwa walivyojibu vipengele mbalimbali vya swali hili 

umefafanuliwa kama ifuatavyo: 

(i) “Kushindana na mtu aliyekuzidi kwa kila hali si busara”. 

Methali zifuatazo zinashabihisha kauli hii isipokuwa: 

A Mwenye pesa si mwenzio 

B Nazi haishindani na jiwe 

C Chanda chema, huvikwa pete 

D Mwenye nguvu mpishe 

E Maji yakija kasi yapishe 

Swali hili lilitoka katika mada ya Fasihi Simulizi, mada ndogo ya 

Ufafanuzi wa Vipera vya Tanzu za Fasihi Simulizi. Swali lililenga 

kupima umahiri wa mtahiniwa katika kuelewa maana na mafunzo 

yanayopatikana kwenye methali alizopewa katika machaguo na 

jinsi zinavyoweza kuhusiana na kauli iliyopo katika swali. Hivyo, 

mtahiniwa alipaswa kuchagua methali isiyoendana na kauli 

“kushindana na mtu aliyekuzidi kwa kila hali si busara.” 

Watahiniwa waliojibu kwa usahihi swali hili walichagua herufi C 

Chanda chema huvikwa pete ambayo ni methali sahihi isiyoendana 



5 

 

na kauli hiyo. Watahiniwa hao walionesha kuwa na uelewa wa 

kutosha wa kipera cha methali. 

 

Watahiniwa walioshindwa kuchagua herufi ya jibu sahihi katika 

kipengele hiki walichagua vipotoshi A Mwenye pesa si mwenzio; B 

Nazi haishindani na jiwe; D Mwenye nguvu mpishe; na E Maji 

yakija kasi yapishe kutokana na kukosa uelewa wa kutosha kuhusu 

maana au mafunzo yanayopatikana katika methali hizo. Uchaguzi 

wa vipotoshi hivyo unaonesha kuwa, watahiniwa walishindwa 

kung'amua kuwa maana na ujumbe uliopo katika methali hizo 

zinashabihiana na kauli “kushindana na mtu aliyekuzidi kwa kila 

hali si busara.” 

(ii) Neno linaloingizwa katika kamusi kwa wino uliokolezwa, 

fasili, matamshi na aina ya neno hilo kwa pamoja huitwaje? 

A Kidahizo 

B Kategoria 

C Fasili 

D Istilahi 

E Kitomeo 

Swali hili lilitoka katika mada ya Aina za Maneno na mada ndogo 

ya Matumizi ya Kamusi. Swali lililenga kupima uwezo wa 

mtahiniwa kukumbuka matumizi sahihi ya kamusi. Watahiniwa 

waliokuwa na umahiri huo walichagua herufi ya jibu sahihi E 

Kitomeo ambalo ni neno linaloingizwa katika kamusi kwa wino 

uliokolezwa lenye fasili, pamoja na matamshi na aina ya neno 

husika.  

 

Hata hivyo, baadhi ya watahiniwa waliojibu swali hili 

hawakuonesha kuwa na uelewa wa kutosha kuhusu matumizi ya 

kamusi kwani walichagua vipotoshi A Kidahizo, B Kategoria, C 

Fasili, na E Istilahi. Watahiniwa hao walishindwa kubaini kuwa 

kitomeo ni neno linaloingizwa katika kamusi kwa wino 

uliokolezwa pamoja na fasili, matamshi na aina ya neno husika. 

Uchaguzi wa kipotoshi A Kidahizo ulitokana na watahiniwa hao 

kuchanganya dhana ya kidahizo na kitomeo ambapo kidahizo ni 
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neno linaloingizwa katika kamusi kwa chapa iliyokoza, au kwa 

rangi, kubwa na tofauti kidogo na ni neno kuu katika kamusi. 

Uchaguzi wa kipotoshi B Kategoria ulitokana na kukosa uelewa wa 

neno hilo lenye maana ya jumla ya vitu vya aina fulani 

vinavyoweza kuwekwa pamoja kwa kuzingatia sifa zinazofanana. 

Uchaguzi wa kipotoshi C Fasili ulitokana na watahiniwa hao 

kushindwa kuelewa kuwa fasili ni ufafanuzi wa neno kwa lugha ya 

mjazo. Uchaguzi wa kipotoshi D Istilahi kilitokana na kutokuelewa 

kuwa istilahi ni dhana fulani katika uwanja maalum wa kitaaluma 

na haihusiani na matumizi ya kamusi kwa ujumla. 

(iii) Kikundi cha maneno kinachoonesha jambo lililotendwa na 

mtenda katika sentensi hujulikanaje? 

A Chagizo 

B Kitenzi 

C Kivumishi 

D Shamirisho 

E Nomino 

Swali hili lilitoka katika mada ya Mjengo wa Tungo na lililenga 

kupima maarifa ya mtahiniwa katika kutambua dhima na matumizi 

ya maneno katika sentensi. Watahiniwa waliojibu kwa usahihi 

swali hili walichagua herufi ya jibu sahihi B Kitenzi. Watahiniwa 

hao walionesha kuwa na maarifa ya kutosha kuhusu kitenzi 

ambacho hufanya kazi ya kueleza kitendo kilichotendwa na mtenda 

katika sentensi. 

 

Baadhi ya watahiniwa walionesha kukosa maarifa ya kutosha juu 

ya dhana ya kitenzi na dhima yake katika sentensi, hivyo kuchagua 

vipotoshi A Chagizo, C Kivumishi, D Shamirisho na E Nomino. 

Uchaguzi wa vipotoshi hivyo ulitokana na kukosa maarifa kuwa A 

Chagizo ni dhana ya uainishaji wa aina za maneno katika kikundi 

kinachokaliwa na vielezi; C Kivumishi ni aina ya neno linalotoa 

sifa bainifu za nomino; D Shamirisho ni dhana ya uainishaji wa 

aina za maneno yanayorejelea nomino inayojitokeza upande wa 

kiarifu ambapo neno kuu ni kitenzi na uchaguzi wa kipotoshi na E 

Nomino hawakujua kuwa ni neno linalotaja jina la mahali, mtu, 
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kitu, hali au tendo. Uchaguzi wa vipotoshi hivyo unadhihirisha 

wazi kuwa watahiniwa hao hawakuwa na uelewa wa kutosha juu ya 

mada ya aina za maneno, hivyo kushindwa kubaini kitenzi 

ambacho hufanya kazi ya kueleza kitendo kilichotendwa na mtenda 

au mtendwa katika sentensi. 

(iv) Bainisha sentensi yenye vielezi zaidi ya kimoja katika 

sentensi zifuatazo: 

A Vitabu vyangu vyote vimeibiwa na watoto wako. 

B Mbuzi aliyepotea jana ameonekana leo asubuhi. 

C Shule ngapi zinaweza kushiriki mashindano? 

D Wengi walikuwa wanataka kwenda masomoni. 

E Wanakijiji hawa wamefanya uchaguzi kwa amani. 

Swali hili lilitoka katika mada ya Aina za Maneno na mada ndogo 

ya Matumizi ya Aina za Maneno katika Tungo na  lililenga kupima 

maarifa ya mtahiniwa katika kutambua aina za maneno katika 

tungo. Watahiniwa waliokuwa na umahiri wa kutosha kuhusu 

matumizi ya vielezi katika sentensi walichagua herufi ya jibu sahihi 

B: Mbuzi aliyepotea jana ameonekana leo asubuhi ambapo vielezi 

vilikuwa ni leo na asubuhi.  

 

Wapo watahiniwa walioshindwa kubaini sentensi yenye vielezi 

zaidi ya kimoja katika sentensi walizopewa. Watahiniwa hao 

walichagua vipotoshi A Vitabu vyangu vyote vimeibiwa; C Shule 

ngapi zinaweza kushiriki mashindano; D Wengi walikuwa 

wanataka kwenda masomoni; na E Wanakijiji hawa wamefanya 

uchaguzi kwa amani. Uchaguzi wa vipotoshi hivyo ulitokana na 

kukosa uelewa wa kutosha kuhusu aina za maneno, hivyo 

kushindwa kutofautisha vielezi na aina zingine za maneno 

zilizotumika kuunda sentensi hizo. Kwa ujumla, sentensi zilizopo 

katika vipotoshi A, C na E hazikuwa na kielezi chochote. Aidha, 

kipotoshi D kilikuwa na kielezi kimoja tu masomoni kinyume na 

matakwa ya swali kwani mtahiniwa alitakiwa kubainisha sentensi 

yenye vielezi zaidi ya kimoja katika sentensi hizo. 
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(v) Pande mbili zinazohusika kwenye lugha ya maandishi ni 

zipi? 

A Mwandishi na msikilizaji 

B Msikilizaji na msomaji 

C Mwandishi na mzungumzaji 

D Msomaji na msimuliaji 

E Msomaji na mwandishi 
 

Swali hili lilitoka katika mada ya Mawasiliano na lililenga kupima 

uelewa wa mtahiniwa kuhusu aina za lugha. Baadhi ya watahiniwa 

waliojibu swali hili walionesha kuwa na uelewa wa kutosha wa 

aina za lugha na sifa bainifu za aina hizo, hivyo kuchagua herufi ya 

jibu sahihi E Msomaji na mwandishi. 
 

Hata hivyo, watahiniwa wengine walichagua vipotoshi A 

Mwandishi na msikilizaji; B Msikilizaji na msomaji; C Mwandishi 

na mzungumzaji; na D Msomaji na msimuliaji kwa kuwa 

hawakuwa na uelewa wa kutosha kuhusu lugha ya maandishi na 

lugha ya mazungumzo hivyo kushindwa kutambua pande mbili za 

lugha ya maandishi ambazo ni msomaji na mwandishi. Uchaguzi 

wa vipotoshi hivyo ulitokana na watahiniwa hao kukosa uelewa 

kuwa maneno “msikilizaji”, “mzungumzaji” na “msimuliaji” 

yaliyopo katika seti za vipotoshi A, B, C na D yanahusu lugha ya 

mazungumzo na siyo lugha ya maandishi. Pia msimuliaji ni fanani 

katika kazi za fasihi simulizi. 

(vi) Dhima ya vigelegele katika utendekaji wa sanaa za 

maonesho ni ipi? 

A Kuishirikisha na kuiondolea hadhira udhia wa 

kumsikiliza mtu mmoja. 

B Hadhira kukata shauri juu ya mwendo wa kazi za sanaa 

za maonesho. 

C Kuweka alama za mapigo ya kimuziki katika kazi ya 

sanaa za maonesho. 

D Kuonesha upeo wa furaha na burudani ya kazi ya sanaa 

za maonesho. 

E Kuonesha mbwembwe katika kazi ya sanaa za 

maonesho.  
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Swali lilitoka katika mada ya Fasihi Simulizi, mada ndogo ya 

Sanaa za Maonesho kama utanzu wa fasihi simulizi na lililenga 

kupima umahiri wa mtahiniwa kuhusu uhakiki wa kazi za fasihi 

simulizi. Baadhi ya watahiniwa walichagua jibu sahihi D Kuonesha 

upeo wa furaha na burudani ya kazi ya sanaa za maonesho. 

Watahiniwa hao walionesha kuwa na ujuzi na maarifa ya kutosha 

kuhusu dhima ya vigelegele katika sanaa za maonesho. 

 

Kwa upande mwingine, baadhi ya watahiniwa walioshindwa kujibu 

swali hili walichagua vipotoshi A Kuishirikisha na kuiondolea 

hadhira udhia wa kumsikiliza mtu mmoja; B Hadhira kukata shauri 

juu ya mwendo wa kazi za sanaa za maonesho; C Kuweka alama za 

mapigo ya kimuziki katika kazi ya sanaa za maonesho; na E 

Kuonesha mbwembwe katika kazi ya sanaa za maonesho. 

Watahiniwa hao walikosa maarifa kuhusu dhima ya vigelegele 

katika utendekaji wa sanaa za maonesho ambayo ni kuonesha upeo 

wa furaha na burudani ya kazi ya sanaa za maonesho. 

(vii) Njia ipi hutunza sauti pamoja na vidokezo vyake katika 

kuhifadhi kazi ya fasihi simulizi kati ya hizi? 

A Maandishi 

B Kanda ya filamu 

C Mitandao 

D Kinasa sauti 

E Masimulizi  

Swali lilitoka katika mada ya Uhifadhi wa Kazi za Fasihi Simulizi, 

mada ndogo ya Njia za kuhifadhi Fasihi Simulizi. Swali lililenga 

kupima uwezo wa mtahiniwa kuelewa njia za kuhifadhi kazi za 

fasihi simulizi. Watahiniwa waliojibu vizuri swali hili 

walidhihirisha kuwa na uelewa wa kutosha juu ya uhifadhi wa kazi 

za fasihi simulizi hivyo kuchagua herufi ya jibu sahihi D Kinasa 

sauti kuwa ndiyo njia pekee inayotunza sauti pamoja na vidokezo 

vyake katika kuhifadhi kazi za fasihi simulizi. 

 

Kwa upande mwingine, baadhi ya watahiniwa walikosa uelewa wa 

kutosha juu ya njia za uhifadhi wa kazi ya fasihi simulizi hivyo 
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kuchagua vipotoshi A, B, C, na E. Uchaguzi wa kipotoshi A 

Maandishi ulitokana na watahiniwa hao kutoelewa kuwa maandishi 

ni moja ya njia za kuhifadhi kazi ya fasihi simulizi isiyoweza 

kutunza sauti pamoja na vidokezo vyake. B Kanda ya filamu 

ulitokana na watahiniwa hao kukosa uelewa kuwa mikanda ya 

filamu hutunza sauti pamoja na vitendo vinavyotendeka katika kazi 

ya fasihi simulizi kinyume na matakwa ya swali. Uchaguzi wa 

kipotoshi C Mitandao ulitokana na watahiniwa hao kushindwa 

kuelewa kuwa mitandao ni mfumo wa mawasiliano ya 

kielektroniki unaopitia katika kompyuta ili kuwasiliana au kupeana 

taarifa. Kipotoshi E Masimulizi, ulitokana na watahiniwa hao 

kukosa uelewa kuwa masimulizi ni maelezo yanayotolewa kuhusu 

namna tukio fulani lilivyotokea katika kipindi fulani cha maisha na 

siyo njia ya kuhifadhi kazi za fasihi simulizi. 

(viii) Jambo gani muhimu huzingatiwa na mtunzi wa insha ya 

hoja? 

A Lugha yenye ukinzani 

B Lugha isiyo na mvuto 

C Lugha ya kisanaa 

D Lugha ya kufikirisha 

E Lugha inayosifia 

Swali lilitoka katika mada ya Uandishi na mada ndogo ya Uandishi 

wa Insha za Hoja na lililenga kupima ujuzi wa mtahiniwa katika 

uandishi wa insha yenye kutetea mawazo ya aina fulani na 

kuyapinga mengine kwa uthibitisho dhahiri (insha ya hoja). 

Watahiniwa walioonesha umahiri huo walichagua herufi ya jibu 

sahihi A Lugha yenye ukinzani ambalo ndilo jambo la muhimu 

linalozingatiwa katika uandishi wa insha ya hoja.  

 

Aidha, baadhi ya watahiniwa ambao hawakuwa na umahiri katika 

uandishi wa insha za hoja walichagua vipotoshi B Lugha isiyo na 

mvuto; C Lugha ya kisanaa; D Lugha ya kufikirisha; na E Lugha 

inayosifia visivyokidhi matakwa ya swali. Uchaguzi wa vipotoshi 

hivyo unaonesha kuwa watahiniwa hao walikosa maarifa ya 

kutosha juu ya utunzi wa insha ya hoja, hivyo kushindwa kuelewa 
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kuwa lugha yenye ukinzani ndio jambo muhimu la kuzingatiwa na 

mtunzi wa insha ya hoja. Hata hivyo, baadhi ya sifa zilizopo katika 

vipotoshi hivyo ni muhimu katika uandishi wa insha yoyote lakini 

lugha yenye ukinzani ndiyo sifa pekee ya utunzi wa insha ya hoja.  
 

(ix) Zifuatazo ni kazi za alama ya uandishi nuktamkato (;) 

isipokuwa: 

A Kuonesha kuwa vitu vinavyofuata viko katika orodha. 

B Kuunga mawazo mawili tofauti katika sentensi. 

C Kuonesha kwamba kinachofuata ni ufafanuzi zaidi. 

D Kuunga mawazo mawili au zaidi katika sentensi. 

E Kutenga vifungu vya sentensi ambavyo ni virefu.  

Swali hili lilitoka katika mada ya Uandishi, mada ndogo ya 

Kutumia Alama za Uandishi na lililenga kupima uwezo wa 

mtahiniwa kuelewa kazi ya alama ya uandishi nuktamkato (;). 

Watahiniwa waliojibu vizuri swali hili walikuwa na uelewa wa 

kutosha wa alama za uandishi hivyo kuchagua herufi ya jibu sahihi 

C Kuonesha kwamba kinachofuata ni ufafanuzi zaidi ambayo si 

kazi ya alama ya uandishi nuktamkato (;). 
 

Hata hivyo, baadhi ya watahiniwa waliofanya mtihani huu 

walishindwa kujibu swali hili kutokana na kukosa maarifa ya 

kutosha juu ya kazi za alama za uandishi, hivyo kuchagua vipotoshi 

A Kuonesha kuwa vitu vinavyofuata viko katika orodha; B Kuunga 

mawazo mawili tofauti katika sentensi; D Kuunga mawazo mawili 

au zaidi katika sentensi; na E Kutenga vifungu vya sentensi 

ambavyo ni virefu.  Uchaguzi wa vipotoshi hivyo ulitokana na 

watahiniwa kushindwa kubaini kuwa hizo zote ni kazi 

zinazofanywa na alama ya nuktamkato (;) katika sentensi. Aidha, 

kazi ya kuonesha kwamba kinachofuata ni ufafanuzi zaidi; 

hufanywa na alama ya nukta mbili/pacha (:).  

(x) Kipi ni kipengele kinachohusu mjengeko wa kazi za fasihi? 

A Mtindo 

B Muundo 

C Mandhari 

D Wahusika 

E Lugha 
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Swali lilitoka katika mada ya Fasihi Simulizi na lililenga kupima 

uelewa wa mtahiniwa kuhusu vipengele vya uhakiki katika kazi za 

fasihi. Watahiniwa waliojibu kwa usahihi swali hili walichagua 

herufi ya jibu sahihi B Muundo, kwani walionesha kuwa na uelewa 

wa kutosha juu ya kipengele cha fani (muundo) ambacho ndicho 

kinachohusika na mjengeko wa kazi za fasihi. 

 

Baadhi ya watahiniwa waliofanya mtihani huu walichagua 

vipotoshi A Mtindo, C Mandhari, D Wahusika na E Lugha 

kutokana na kukosa umahiri katika uhakiki wa kazi za fasihi. 

Watahiniwa hao walionesha kukosa uelewa kuhusu vipengele vya 

fani katika kazi za fasihi, hivyo kushindwa kujua kuwa muundo 

pekee ndio unaohusika na mjengeko wa kazi za fasihi. Uchaguzi 

wa vipotoshi hivyo unatokana na watahiniwa kutokujua kuwa, 

Mtindo unahusika na upekee wa kazi ya fasihi; Mandhari ni 

mahali/eneo ambalo tukio la kifasihi hutendeka; Wahusika ni 

watu/miti/viumbe vinavyowakilisha watendaji katika kazi ya fasihi; 

na Lugha ni mpangilio wa sauti za nasibu zenye maana na 

zilizokubaliwa na wanajamii zitumike katika mawasiliano. 

Uchaguzi wa vipotoshi hivyo kwa ujumla haukukidhi matakwa ya 

swali hili. Kielelezo Na. 1.2 kinaonesha sampuli ya majibu ya 

mtahiniwa aliyejibu vibaya swali hili na kupata alama hafifu. 

 

 

Kielelezo Na. 1.2: Sampuli ya majibu yasiyo sahihi katika swali la 1. 

Kielelezo Na. 1.2 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa 

kujibu kipengele hata kimoja cha swali hili kutokana na kukosa 

maarifa kuhusu dhana anuwai za mada zilizotahiniwa katika 

kipengele (i) hadi (x). 

 

 

 

 



13 

 

2.1.2 Swali la 2: Kuoanisha 

Swali hili lilitoka katika mada ya Fasihi Simulizi na mada ndogo ya 

Tamathali za Semi na lililenga kupima umahiri wa watahiniwa 

kuhusu matumizi ya tamathali za semi katika kazi za fasihi. Swali 

liliuliza; 
 

Oanisha maana za tamathali za semi zilizo katika Orodha A na 

tamathali husika kutoka Orodha B, kisha andika herufi ya jibu 

sahihi katika kijitabu chako cha kujibia.  
 

Orodha A Orodha B 

(i) Ushangaaji wa jambo fulani, 

aghalabu huambatana na alama ya 

mshangao. 

(ii) Upangiliaji wa maneno katika namna 

ya kupingana ili kusisitiza mawazo 

fulani. 

(iii) Ulinganishaji wa vitu viwili au zaidi 

vyenye sifa tofauti kwa kutumia 

viunganishi. 

(iv) Uhuishaji wa kitu kisicho binadamu 

kupewa uwezo wa kutenda kama 

binadamu. 

(v) Urudiaji wa neno, herufi au silabi ili 

kusisitiza jambo. 

A Tashibiha  

B Takriri  

C Sitiari  

D Tabaini  

E Tashihisi  

F Nidaa  

G Tanakali sauti  

 

 

Swali lilikuwa na jumla ya vipengele vitano ambapo mtahiniwa 

alitakiwa kuoanisha maana za tamathali za semi zilizokuwa katika 

orodha A na tamathali husika katika orodha B.  

 

Watahiniwa 522,082 sawa na asilimia 100 ya watahiniwa wote 

waliofanya mtihani walijibu swali hili. Swali hili lilikuwa na ufaulu 

wa wastani ambapo watahiniwa 325,918 sawa na asilimia 62.43 

walifaulu kwa kiwango kizuri na cha wastani. Chati Na. 2 

inaonesha viwango vya ufaulu wa watahiniwa kwa asilimia. 
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Chati Na. 2: Ufaulu wa   watahiniwa katika Swali la 2 

 

Katika Chati Na. 2, watahiniwa 128,945 (24.70%) walifaulu vizuri 

kwa kupata alama 3.5 hadi 5, watahiniwa 196,973 (37.73%) 

walifaulu kwa kiwango cha wastani kwa kupata alama 1.5 hadi 3 

na watahiniwa 196,164 (37.57%) walifeli kwa kupata alama 0 hadi 

1. 

 

Watahiniwa 196,973 (37.73%) waliojibu swali hili walionesha 

kuwa na uelewa usiojitosheleza kuhusu maana za dhana 

mbalimbali za tamathali za semi hivyo kupata alama za wastani. 

Majibu ya watahiniwa hao yalionesha kuwa baadhi walichanganya 

maana za tamathali za semi na tamathali husika.  Kwa ujumla, 

majibu ya watahiniwa katika vipengele hivyo hayakuwa sahihi, 

hivyo kupata alama 1.5 - 3. Kiwango hiki kilitokana na watahiniwa 

hao kuoanisha kwa usahihi vipengele 2 hadi 3 vya swali na 

kushindwa kuoanisha kwa usahihi vipengele vingine.  

 

Asilimia 24.70 ya watahiniwa waliojibu swali hili walifaulu kwa 

kiwango kizuri kwa kuwa walionesha kuwa na uelewa wa kutosha 

kuhusu maana za tamathali za semi walizopewa. Watahiniwa hao 

waliweza kuoanisha kwa usahihi maana za tamathali za semi 



15 

 

zilizokuwa katika Orodha A na tamathali husika katika Orodha B 

kama inavyoonekana katika Kielelezo Na. 2.1.  

 

 

Kielelezo Na. 2.1: Sampuli ya majibu sahihi katika swali la 2. 

 

Kielelezo Na. 2.1 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyeweza 

kuoanisha kwa usahihi maana za tamathali za semi katika Orodha 

A na tamathali husika zilizo katika Orodha B kwa kuandika herufi 

zenye tamathali za semi zinazowiana na maana halisi za tamathali 

za semi (i) - (v). 
 

Kwa upande mwingine, watahiniwa 196,164 sawa na asilimia 

20.39 walishindwa kuoanisha maana za tamathali za semi zilizo 

katika Orodha A na tamathali husika katika Orodha B kwa 

vipengele vingi na kupata alama hafifu (0 – 1). Baadhi yao 

walichagua vipotoshi C sitiari na G tanakali sauti dhana ambazo 

hazihusiani na maana zote za tamathali za semi zilizopo katika 

Orodha A. Hii ilitokana na watahiniwa hao kuwa na uelewa mdogo 

wa matumizi ya lugha katika kazi za fasihi hususani matumizi ya 

tamathali za semi. Vilevile, watahiniwa wengine walifikiri kuwa 

kipengele (i) Ushangaaji wa jambo fulani, aghalabu huambatana 

na alama ya mshangao hivyo kuchagua kipotoshi G Tanakali sauti 

ambayo ni tamathali ya semi yenye mwigo wa sauti ya kitu au hali 

mbalimbali badala ya kuchagua herufi ya jibu sahihi F Nidaa.   

Aidha, katika kipengele (iv) Uhuishwaji wa kitu kisicho binadamu 

kupewa uwezo wa kutenda kama binadamu, baadhi ya watahiniwa 

walichagua kipotoshi C Sitiari yaani ulinganishaji wa vitu viwili au 

zaidi bila kutumia kiunganishi badala ya herufi ya jibu sahihi E 

Tashihisi. Uchaguzi wa vipotoshi hivyo unatokana na watahiniwa 

hao kukosa uelewa wa kutosha juu ya vipengele vya tamathali za 

semi, hivyo kuchanganya matumizi ya tamathali hizo. Kielelezo 

Na. 2.2 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kuoanisha 

kwa usahihi maana za tamathali mbalimbali za semi na tamathali 

husika, hivyo kupata alama 0. 
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Kielelezo Na. 2.2: Sampuli ya majibu yasiyo sahihi katika swali la 2. 

 

Kielelezo Na. 2.2, kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa 

kuoanisha maana za tamathali za semi katika Orodha A na 

tamathali husika kutoka Orodha B kutokana na kukosa uelewa wa 

tamathali mbalimbali za semi. 

 

2.2 SEHEMU B: MASWALI YA MAJIBU MAFUPI 

Sehemu hii ilikuwa na maswali sita (6) yanayohitaji majibu mafupi na 

ilikuwa na jumla ya alama 40. Sehemu hii ilihusu mada ya Uundaji wa 

Maneno, Aina za Maneno, Maendeleo ya Kiswahili, Uhakiki wa Kazi za 

Fasihi Simulizi na Ufahamu. 

 

2.2.1 Swali la 3: Uundaji wa Maneno 

Swali hili lilitoka katika mada ya Kuongeza Msamiati wa 

Kiswahili, mada ndogo ya Uundaji wa Maneno na lililenga kupima 

umahiri wa mtahiniwa kuhusu uambishaji katika vitenzi vya 

Kiswahili. Swali lilimtaka mtahiniwa kufafanua taarifa nne za 

kisarufi zilizopo katika viambishi awali vya vitenzi vya Kiswahili 

na kutoa mfano kwa kila moja.  

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 522,082 sawa na asilimia 100 ya 

watahiniwa wote waliofanya mtihani huu. Ni miongoni mwa 

maswali ambayo ufaulu wake ulikuwa wa wastani ambapo asilimia 

35.38 sawa na watahiniwa (184,787) walifaulu kwa kiwango kizuri 

na cha wastani. Chati Na. 3 inaonesha viwango vya ufaulu wa 

watahiniwa kwa asilimia. 
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Chati Na. 3: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 3 

Chati Na. 3 inaonesha kuwa, watahiniwa 337,347 (64.62%) 

walipata alama hafifu (0 hadi 1), watahiniwa 86,438 (16.56%) 

walifaulu kwa kiwango cha wastani kwa kupata alama 1.5 hadi 2.5 

na watahiniwa 98,299 (18.83%) walifaulu vizuri kwa kupata alama 

3 hadi 4. 
 

Uchambuzi wa majibu ya watahiniwa katika swali hili unaonesha 

kuwa, zaidi ya nusu ya watahiniwa (64.62%) waliofanya mtihani 

huu walifeli kwa kupata alama kuanzia 0 hadi 1 kutokana na 

kukosa umahiri juu ya mada ya viambishi, hususani viambishi 

awali. Watahiniwa hao walishindwa kufafanua taarifa 

zinazodokezwa na viambishi awali kwenye vitenzi vya Kiswahili. 

Kwa kukosa umahiri huo, baadhi walifafanua taarifa zinazohusu 

mzizi katika vitenzi. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja aliandika (i) 

anakimbia (kimb-); (ii) anacheza (chez-); (iii) anapigwa (pig-); na 

(iv) analima (lim-). Aidha, wengine walibainisha kauli mbalimbali 

katika vitenzi kama vile kutenda (anapiga), kutendesha (pigisha), 

kutendea (chezea), kutendwa (anapigwa) na kauli nyinginezo 

kinyume na matakwa ya swali. Kwa ujumla, watahiniwa hao 

walitakiwa kufafanua taarifa nne za kisarufi zilizopo katika 

viambishi awali vya vitenzi vya Kiswahili na kutoa mfano kwa kila 

moja kati ya hizi: kudokeza nafsi mbalimbali, mfano, a-nasoma, 

kiambishi a- nafsi ya tatu umoja; kudokeza njeo mbalimbali mfano, 

wa-li-ofika, kiambishi -li- wakati ujao; kudokeza ukanushi wa 
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tendo; mfano, ha-chezi, kiambishi ha- hutoa taarifa ya ukanushi wa 

tendo; kudokeza upatanisho wa kisarufi (ngeli za nomino/idadi) 

mfano, tu-tavuna kiambishi tu- ni kiambishi cha nafsi/ngeli/ idadi 

ya wingi; na kudokeza urejeshi wa tendo kwa mtenda/mtendwa au 

kitendwa, mfano, wali –vyo- imba kiambishi -vyo- hutoa taarifa ya 

urejeshi wa mtenda. Kielelezo Na. 3.1 ni mfano wa jibu la 

mtahiniwa aliyeshindwa kufafanua taarifa nne za kisarufi zilizopo 

katika viambishi awali vya vitenzi vya Kiswahili, hivyo akapata 0. 

 

Kielelezo Na. 3.1: Sampuli ya majibu yasiyo sahihi katika swali la 3. 

 

Katika Kielelezo Na. 3.1, mtahiniwa alifafanua matawi ya sarufi 

katika vipengele (i) hadi (iv) kinyume na matakwa ya swali kwa 

kuelezea sarufi matamshi, maumbo, muundo maana, badala ya 

kufafanua taarifa nne za kisarufi zilizopo katika viambishi awali 

vya vitenzi kama ilivyotakiwa.  
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Baadhi ya watahiniwa (16.56%) walikuwa na ufaulu wa wastani 

kutokana na kushindwa kufafanua taarifa zote nne za kisarufi 

zilizopo katika viambishi awali vya vitenzi vya Kiswahili, hivyo 

kupata alama 1.5 hadi 2.5 katika swali hili. Ufaulu huo ulitokana na 

kufafanua taarifa chache kwa usahihi zinazodokezwa na viambishi 

awali kwenye vitenzi vya Kiswahili na kushindwa kufafanua kwa 

usahihi taarifa zingine. Watahiniwa wengine waliweza kubainisha 

viambishi awali vya vitenzi kwa usahihi ila walishindwa kutoa 

ufafanuzi unaokidhi matakwa ya swali. 
 

Watahiniwa wengine (98,299) sawa na asilimia 18.83 waliweza 

kufafanua taarifa nne za kisarufi zilizopo katika viambishi awali 

vya vitenzi vya Kiswahili na kupata alama za juu. Kwa ujumla, 

watahiniwa walikuwa na uelewa wa kutosha kuhusu uambishaji 

katika vitenzi, hivyo kufafanua kwa usahihi taarifa za viambishi 

awali kama ifuatavyo: Kudokeza nafsi mbalimbali katika vitenzi 

mfano, wanasoma (wa)- nafsi ya tatu wingi; Kudokeza njeo 

mbalimbali katika vitenzi mfano, atasoma (ta) - njeo ya wakati 

ujao; Kudokeza ukanushi wa tendo mfano, sitaki (si)- ukanushi; 

Kudokeza kiambishi cha upatanisho wa kisarufi kinachodokeza 

ngeli za nomino/idadi mfano, analima (a-) upatanisho wa kisarufi; 

Kudokeza urejeshi wa tendo kwa mtendwa, mtenda au kitenda 

mfano, alichokula, alivyokula, atakayekula, alipokula (mfano, cho- 

vyo-, ye- na po-) - urejeshi wa tendo kwa mtenda na Kudokeza 

mtendwa wa jambo mfano,  anautafuta, usipafagie, walimkumbatia 

(u-, -pa- na -m-) - mtendwa. Kielelezo Na. 3.2 ni sampuli ya majibu 

ya mtahiniwa aliyejibu vizuri swali hili na kupata alama za juu. 
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Kielelezo Na. 3.2: Sampuli ya majibu sahihi katika swali la 3. 

 

Katika Kielelezo Na. 3.2, mtahiniwa alifafanua kwa usahihi taarifa 

za viambishi awali katika vitenzi vya Kiswahili kama vile nafsi, 

njeo, uyakinishi/ukanushi na umoja/wingi kwa kutoa hoja na 

mifano iliyokidhi matakwa ya swali, hivyo alipata alama zote za 

swali hili. 

 

2.2.2 Swali la 4: Fasihi Simulizi 

Swali hili lilitoka katika mada ya Fasihi Simulizi, mada ndogo ya 

Aina za Fasihi. Swali lililenga kupima umahiri wa mtahiniwa 

katika kuelewa mambo yanayodhihirisha uhai wa fasihi simulizi. 

Swali lilimtaka mtahiniwa kutumia hoja nne na mifano kuthibitisha 

kauli kuwa “Fasihi simulizi ni hai.” Swali hili lilijibiwa na 

watahiniwa 522,082 sawa na asilimia 100 ya watahiniwa wote 

waliofanya mtihani. Swali hili lilikuwa miongoni mwa maswali 

yaliyokuwa na kiwango hafifu cha ufaulu. Watahiniwa wachache 

(123,955) sawa na asilimia 23.74 pekee waliojibu swali hili ndio 

waliofaulu kwa kiwango kizuri na cha wastani. Chati Na. 4 

inaonesha viwango vya ufaulu wa watahiniwa kwa asilimia. 
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Chati Na. 4: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 4 

 

Katika Chati Na. 4, watahiniwa 398,127 (76.26%) walipata alama 

hafifu (0 hadi 1), watahiniwa 80,825 (15.48%) walifaulu kwa 

kiwango cha wastani kwa kupata alama 1.5 hadi 2.5 na watahiniwa 

43,129 (8.26%) walifaulu vizuri kwa kupata alama 3 hadi 4. 

 

Uchambuzi wa majibu ya watahiniwa unaonesha kuwa watahiniwa 

wengi (398,127) sawa na asilimia 76.26 waliojibu swali hili walifeli 

kwa kupata alama 0 hadi 1 kutokana na kukosa umahiri kuhusu 

dhana ya uhai katika fasihi simulizi. Watahiniwa hao walishindwa 

kuthibitisha kwa hoja nne na mifano kauli isemayo “Fasihi simulizi 

ni hai.” Majibu yasiyo sahihi ya watahiniwa hao yanaonesha kuwa 

baadhi walibainisha tanzu na vipera vya fasihi simulizi na wengine 

walifafanua dhima mbalimbali za fasihi simulizi katika jamii 

kinyume na matakwa ya swali. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja 

aliandika: huburudisha; huelimisha; huonya; na hukemea maovu. 

Pia alitoa mifano inayoshadidia dhima hizo kutoka katika tamthiliya 

ya “Ngoswe Penzi Kitovu cha Uzembe” na “Orodha.” Jibu hilo 

linaonesha kuwa mtahiniwa huyo alishindwa kutofautisha uhai wa 

fasihi simulizi na dhima za fasihi. Mtahiniwa huyo alitakiwa 

kuthibitisha kauli “fasihi simulizi ni hai” kwa kueleza hoja 

zifuatazo: kuwepo kwa utendekaji kati ya hadhira na fanani, 
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kuonana ana kwa ana kati ya hadhira na fanani, kubadilika 

kulingana na mazingira ya hadhira na wahusika, kuzaliwa, kukua 

na kufa na kurithishwa kutoka kizazi hadi kizazi. Kielelezo Na. 4.1 

kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kujibu 

swali hili. 

 

 

Kielelezo Na. 4.1: Sampuli ya majibu yasiyo sahihi katika swali la 4.  

 

Katika Kielelezo Na. 4.1, mtahiniwa alielezea njia za uhifadhi wa 

kazi za kifasihi kama vile kichwani, kwenye kompyuta, kwenye 

kanda za video na vinasa sauti kinyume na matakwa ya swali badala 

ya kuthibitisha kauli “fasihi simulizi ni hai” kwa kueleza sifa anuai 

za fasihi simulizi. 

 

Watahiniwa 80,826 sawa na asilimia 15.48 walikuwa na ufaulu wa 

wastani katika swali hili kutokana na kushindwa kuthibitisha kwa 
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usahihi uhai wa fasihi simulizi. Watahiniwa hao walionesha 

kutokuwa na ulewa wa kutosha kuhusu sifa anuwai za fasihi 

simulizi, kwani walitoa hoja zisizojitosheleza. Baadhi yao, walitoa 

hoja sahihi na kushindwa kuthibitisha baadhi ya hoja kwa mifano.  

Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alielezea uhai wa fasihi simulizi 

unaotokana na utendekaji unaomhusisha hadhira na fanani, lakini 

alitoa mfano wa kazi zinazohifadhiwa katika video ambapo hadhira 

hashirikishwi moja kwa moja bali huwa mtazamaji tu. Upungufu wa 

mifano hiyo ulisababisha kundi hili kupata alama za wastani 1.5 

hadi 2.5. 

 

Aidha, watahiniwa wengine, (43,129) sawa na asilimia 8.26 walijibu 

swali hili vizuri kutokana na kuwa na uelewa mkubwa kuhusu sifa 

kuu za fasihi simulizi. Kwa ujumla, watahiniwa hao waliweza kutoa 

hoja sahihi zinazothibitisha uhai wa fasihi simulizi kama vile; 

kuwepo kwa utendekaji kati ya hadhira na fanani, kuonana ana kwa 

ana kati ya hadhira na fanani, kubadilika kulingana na mazingira 

ya hadhira na wahusika, kuzaliwa, kukua na kufa na kurithishwa 

kutoka kizazi hadi kizazi. Hivyo, watahiniwa hao waliweza kutoa 

mfano unaothibitisha kauli “fasihi simulizi ni hai.” Kielelezo Na. 4.2 

ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa wa aina hiyo. 

 

 

Kielelezo Na. 4.2: Sampuli ya majibu sahihi katika swali la 4. 
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Katika Kielelezo Na. 4.2, mtahiniwa aliweza kueleza kwa usahihi 

sifa kuu za fasihi simulizi kama vile kuwa na hali ya utendaji, 

kukutanisha fanani na hadhira, kubadilika kulingana na mazingira 

na kuzaliwa, kukua na kufa, hivyo kupata alama za juu. 

 

2.2.3 Swali la 5: Mjengo wa Tungo 

Swali hili lilitoka katika mada ya Mjengo wa Tungo na mada ndogo 

ya Ufafanuzi wa Aina za Tungo na lililenga kupima umahiri wa 

mtahiniwa katika kubaini aina za tungo na uchanganuzi wa 

sentensi. Swali lilikuwa na vipengele viwili, ambapo kipengele (a) 

kilimtaka mtahiniwa kubainisha miundo minne ya kirai nomino, 

kwa kutumia mifano na (b) mtahiniwa alitakiwa kuchanganua 

sentensi alizopewa kwa njia ya jedwali; (i) Umma unalalamika 

sana na (ii) Simba ni mkali ila chui ndiye zaidi. 

 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 522,082 sawa na asilimia 100 ya 

watahiniwa wote waliofanya mtihani huu. Takwimu zinaonesha 

kuwa swali hili ni miongoni mwa maswali yaliyokuwa na ufaulu 

wa wastani kwani watahiniwa 205,263 sawa asilimia 39.32 

walifaulu kwa kiwango kizuri na cha wastani. Chati Na. 5 

inaonesha viwango vya ufaulu wa watahiniwa kwa asilimia. 

 

Chati Na. 5: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 5 
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Katika Chati Na. 5, watahiniwa 316,819 (60.68%) walipata alama 

hafifu (0 hadi 2), watahiniwa 145,518 (27.87%) walifaulu kwa 

kiwango cha wastani kwa kupata alama 2.5 hadi 5.0 na watahiniwa 

59,745 (11.44%) walifaulu vizuri kwa kupata alama 5.5 hadi 8. 

 

Kiwango cha ufaulu wa watahiniwa katika swali hili kilikuwa cha 

chini kwani idadi kubwa ya watahiniwa (60.68%) walikuwa na 

kiwango hafifu cha ufaulu kutokana na kushindwa kubainisha 

miundo minne ya kirai nomino katika kipengele (a) na kushindwa 

kuchanganua sentensi walizopewa katika kipengele (b). Ufaulu wa 

chini wa watahiniwa (39.32%) waliopata 0 ulitokana na kukosa 

umahiri katika mjengo wa tungo hususani uelewa wa miundo ya 

virai nomino katika kipengele (a), hivyo kushindwa kuorodhesha 

miundo hiyo kwa usahihi. Badala yake, walibainisha miundo isiyo 

sahihi kama vile: kirai nomino huundwa na shamirisho; kirai 

nomino huundwa na kitenzi kikuu; kirai nomino huundwa na kitenzi 

kisaidizi; na kirai huundwa na kivumishi. Muundo wa pili na wa tatu 

umetokana na watahiniwa hao kushindwa kuelewa kuwa kirai 

nomino kinakaliwa na nomino na maneno mengine yanayotoa 

maelezo juu ya nomino na si kitenzi kwani kitenzi huhusika na 

kitendo badala ya jina. Katika kipengele (b) walichanganua sentensi 

kwa kutumia njia ya matawi badala ya kuchanganua sentensi zote 

mbili walizopewa kwa njia ya jedwali kama swali lilivyotaka.  

 

Kutokana na kukosa umahiri kuhusu mjengo wa tungo, baadhi ya 

watahiniwa katika kipengele (a) walibainisha miundo ya kirai 

nomino kama muundo wa kimapokeo, muundo wa kisarufi, muundo 

msago na muundo wa moja kwa moja; miundo ambayo inahusika 

katika utunzi wa kazi za kifasihi kinyume na matakwa ya swali. 

Watahiniwa walitakiwa kubainisha miundo minne ya kirai nomino 

kama vile nomino peke yake, nomino zaidi ya moja, nomino na 

kivumishi, nomino na kishazi tegemezi, kiwakilishi na kivumishi na 

kiwakilishi peke yake. Pia Katika kipengele (b), watahiniwa 

walichanganua sentensi walizopewa kwa njia zisizoeleweka na 

kupata 0. Kielelezo Na. 5.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya 

mtahiniwa aliyeshindwa kujibu swali hili.  
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Kielelezo Na. 5.1: Sampuli ya majibu yasiyo sahihi katika swali la 5. 

Katika Kielelezo Na. 5.1, mtahiniwa alibainisha shamirisho, kiima, 

chagizo na kivumishi katika kipengele (a) na kuchora jedwali 

lililolenga kuchanganua sentensi ya (ii) Simba ni mkali ila chui 

ndiye zaidi ambapo uchanganuzi wake haukueleweka, hatimaye 

kupata 0. 

 

Kwa upande mwingine, watahiniwa 145,518 sawa na asilimia 27.87 

waliweza kubainisha baadhi ya miundo ya kirai nomino kwa usahihi 

na kushindwa mingine kutokana na kukosa uelewa stahiki kuhusu 

miundo ya virai kwa ujumla, hivyo kupata alama za wastani. Kwa 

mfano, mtahiniwa mmoja aliweza kubainisha miundo ya kirai 

nomino katika kipengele (a) lakini alichanganua sentensi zote mbili 

kwa njia ya matawi kinyume na matakwa ya swali, hivyo akapata 

ufaulu wa wastani. 

 

Hata hivyo, watahiniwa wachache (59,745) sawa na asilimia 11.44 

ndio walioweza kubaini kwa usahihi miundo ya kirai nomino katika 

kipengele (a) na kuchanganua sentensi kwa njia ya matawi kwa 

usahihi katika kipengele (b) kama ilivyotakiwa na kupata alama za 
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juu. Kielelezo Na. 5.2 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa 

aliyejibu swali hili kwa usahihi. 

 

 

Kielelezo Na. 5.2: Sehemu ya majibu sahihi katika swali la 5. 

 

Katika Kielelezo Na. 5.2, mtahiniwa alibainisha miundo minne ya 

kirai nomino katika kipengele (a) na kuchanganua sentensi 

alizopewa katika kipengele (b) kwa usahihi, akapata alama za juu. 
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2.2.4 Swali la 6: Fasihi Simulizi 

Swali lilitoka katika mada ya Fasihi Simulizi, mada ndogo ya 

Ufafanuzi wa Vipera vya Tanzu za Fasihi Simulizi. Swali lililenga 

kupima uwezo wa mtahiniwa katika kutofautisha tanzu na vipera 

vya fasihi simulizi. Swali liliuliza; 
 

Wanafunzi wengi wa Kidato cha Kwanza huchanganya maana 

za tanzu na vipera vya fasihi simulizi. Ili kuwaondolea 

mkanganyiko huo, onesha tofauti iliyopo kwa kila seti (a) – (d) 

kwa kutoa maelezo mafupi na mfano kwa kila moja. 

(a) Ushairi na mashairi 

(b) Maigizo na vichekesho 

(c) Semi na Misemo 

(d) Hadithi na visasili 

 

Watahiniwa 522,082 sawa na asilimia 100 waliofanya mtihani 

walijibu swali hili. Swali hili lilikuwa na kiwango cha chini zaidi 

cha ufaulu kati ya maswali yote ya mtihani huu kwani, asilimia 

21.47 pekee ndio waliofaulu kwa kiwango kizuri na cha wastani. 

Chati Na. 6 inaonesha viwango vya ufaulu wa watahiniwa kwa 

asilimia.  

 

Chati Na. 6: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 6 

 

Katika Chati Na. 6, watahiniwa 409,967 (78.53%) walipata alama 

hafifu (0 hadi 2), watahiniwa 80,975 (15.51%) walifaulu kwa 
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kiwango cha wastani kwa kupata alama 2.5 hadi 5.0 na watahiniwa 

31,140 (5.96%) walifaulu vizuri kwa kupata alama 5.5 hadi 8. 

 

Watahiniwa wengi (78.53%) waliokuwa na ufaulu hafifu 

walionesha kukosa umahiri katika kutofautisha tanzu na vipera 

vya fasihi simulizi.  Aidha, zaidi ya nusu ya watahiniwa (59.9%) 

walipata 0 kwa kushindwa kabisa kuonesha uelewa wa tanzu ama 

vipera vya fasihi simulizi kwa ujumla, hivyo kushindwa 

kutofautisha tanzu na vipera vilivyopo katika seti (a) hadi (d). 

Kutokana na kukosa umahiri huo, baadhi yao walitoa maelezo ya 

jumla ya tanzu na vipera walivyopewa kwenye kila kipengele 

husika badala ya kuonesha tofauti iliyopo kati ya tanzu na vipera 

hivyo. Wengine walielezea tanzu na vipera hivyo kisarufi, hivyo 

kubainisha aina za maneno kwa kila seti kinyume na matakwa ya 

swali hili. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja katika seti (a) 

alibainisha “ushairi” kama nomino na “mashairi” kama kivumishi. 

Kielelezo Na. 6.1 ni sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyeshindwa 

kujibu swali hili.  

 
Kielelezo Na 6.1: Sampuli ya majibu yasiyo sahihi katika swali la 6. 

 

Katika Kielelezo Na. 6.1, mtahiniwa alitoa maelezo yasiyo na 

uhusiano wowote na tanzu au vipera alivyopewa kwa kila seti 

kinyume na matakwa ya swali na akapata alama 0. 

 

Licha ya ufaulu hafifu wa watahiniwa katika swali hili, 

watahiniwa wachache (15.51%) waliweza kutofautisha baadhi ya 

seti za tanzu na vipera vya fasihi simulizi walivyopewa, hivyo 
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kupata alama za wastani (2.5 – 5). Baadhi yao walishindwa kutoa 

mifano sahihi ili kufafanua tofauti hizo. Kwa mfano, mtahiniwa 

mmoja alieleza tofauti kati ya maigizo na vichekesho katika seti 

(b) kwa usahihi kwa kuandika maigizo ni utanzu wenye mpangilio 

wa maneno unaoambatana na utendaji wa wahusika na 

vichekesho ni mpangilio wa maneno ulio na utendekaji ili 

kufikisha ujumbe kwa njia ya kuchekesha; lakini mtahiniwa huyo 

alishindwa kuonesha tofauti kati ya dhana hizo ambapo 

vichekesho ni kipera cha maigizo. Pia, alitakiwa kuorodhesha 

vipera vya utanzu wa maigizo kama vile michezo ya kuigiza, 

vichekesho, majigambo, ngonjera, miviga na ngoma ili kuonesha 

uhusiano uliopo kati ya dhana hizo.  

 

Kwa upande mwingine, watahiniwa wachache (31,140) sawa na 

asilimia 5.96 ya watahiniwa wote waliojibu swali hili walifaulu 

vizuri kwa kupata alama za juu (5.5 – 8). Watahiniwa hao 

walikuwa na uelewa wa kutosha kuhusu tanzu na vipera vya fasihi 

simulizi, hivyo walitumia umahiri huo kutofautisha tanzu na 

vipera katika seti (a) hadi (d) kwa usahihi. Baadhi ya majibu 

sahihi ya watahiniwa hao yalikuwa; (a)  Ushairi ni utanzu wenye 

tungo zenye mpangilio maalum wa silabi, maneno na sentensi 

unaojumuisha mashairi, tenzi, nyimbo, maghani na ngonjera 

wakati mashairi ni kipera cha ushairi chenye tungo zenye 

mpangilio maalum wa silabi, uteuzi mahsusi wa maneno, na lugha 

ya mkato. (b) Maigizo ni utanzu wenye mpangilio wa maneno 

unaoambatana na utendaji wa wahusika na vichekesho ni kipera 

cha maigizo chenye mpangilio wa maneno ulio na utendaji wenye 

kufikisha ujumbe kwa njia ya kuchekesha; (c) semi  ni utanzu  

wenye tungo fupi za kisanaa zitumiazo picha, ishara, na tamathali 

ambapo misemo ni kipera cha semi chenye mafungu ya maneno 

yanayotumiwa na jamii kwa namna maalum ili kutoa maana 

inayoafiki ukweli fulani ; na (d) hadithi ni  utanzu unaohusu 

masimulizi yenye lugha ya mjazo (nathari) wakati visasili ni  

kipera cha hadithi ambacho hujumuisha hadithi fupi zinazotumia 

wahusika wa aina mbalimbali wakiwemo miungu na binadamu. 

Kielelezo Na. 6.2 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeeleza 
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kwa usahihi tofauti kati ya tanzu na vipera vya fasihi simulizi 

katika seti (a) hadi (d) kwa usahihi. 

 

 

Kielelezo Na 6.2: Sampuli ya majibu sahihi katika swali la 6. 
 

Katika Kielelezo Na 6.2, mtahiniwa alitofautisha kwa usahihi tanzu 

na vipera vya fasihi simulizi katika seti zote na kupata alama za 

juu. 
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2.2.5 Swali la 7: Maendeleo ya Kiswahili 

Swali hili lilitoka katika mada ya Kukua na Kuenea kwa Kiswahili 

baada ya Uhuru na lililenga kupima umahiri wa mtahiniwa katika 

kupendekeza namna anavyoweza kukuza na kueneza Kiswahili 

kwa wageni kwa kutumia (i) biashara, (ii) utawala, (iii) 

utamaduni na (iv) mafunzo pamoja na kutoa mfano kwa kila moja.  

 

Watahiniwa 522,082 sawa na asilimia 100 walijibu swali hili. 

Swali hili lilikuwa na ufaulu wa wastani ambapo watahiniwa 

241,422 sawa na asilimia 46.24 walifaulu kwa kiwango kizuri na 

cha wastani. Jedwali Na. 2 linaonesha viwango vya ufaulu wa 

watahiniwa kwa asilimia. 

 

Jedwali Na. 2: Asilimia ya Ufaulu wa Watahiniwa 

Alama Idadi ya Watahiniwa Asilimia ya Watahiniwa 

0.0 - 2.0 280,660 53.76 

2.5 - 5.0 191,551 36.69 

5.5 - 8 49,871 9.55 

 

Katika Jedwali Na. 2, watahiniwa 280,660 (53.76%) walipata 

alama hafifu (0 hadi 2), watahiniwa 191,551 (36.69%) walifaulu 

kwa kiwango cha wastani kwa kupata alama 2.5 hadi 5.0 na 

watahiniwa 49,871 (9.55%) walifaulu vizuri kwa kupata alama 5.5 

hadi 8. 

 

Zaidi ya nusu ya watahiniwa (53.76%) walikuwa na kiwango 

hafifu cha ufaulu kutokana na kukosa umahiri katika mada ndogo 

ya Kukua na Kuenea kwa Kiswahili baada ya Uhuru. Kati yao, 

watahiniwa 208,662 sawa na asilimia 40 walishindwa 

kupendekeza namna hata moja watakayotumia ili kukuza na 

kueneza Kiswahili kwa wageni kupitia (i) biashara, (ii) utawala, 

(iii) utamaduni, na (iv) mafunzo.  Kutokana na kukosa umahiri 

huo, baadhi ya watahiniwa walitoa mapendekezo yasiyo sahihi 

katika kukuza na kueneza Kiswahili kupitia vipengele hivyo na 
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wengine hawakutoa jibu lolote katika swali hili. Kwa mfano, 

mtahiniwa mmoja alipendekeza katika kipengele cha (i) biashara –

biashara ya watumwa ikomeshwe, (ii) utawala – waafrika 

watawaliwe, (iii) utamaduni – utamaduni wa kigeni uenziwe na 

(iv) mafunzo – vijana wafunzwe mambo mbalimbali ya kidunia 

mfano, uvutaji wa bangi, ushoga na wizi ili kuyaepuka. Majibu 

haya yanaonesha kuwa mtahiniwa huyo hakuelewa kuwa swali 

lilimtaka apendekeze namna atakavyotumia vipengele (i) hadi (iv) 

katika kukuza na kueneza lugha ya Kiswahili kwa wageni kama 

vile (i) kuanzisha biashara ya kutengeneza vitu mbalimbali; (ii) 

kuhimiza matumizi ya Kiswahili katika shughuli zote zinazohusu 

utawala; (iii) kuandaa na kuwaalika wageni kushiriki shughuli 

mbalimbali za kiutamaduni; na (iv) kuandaa mpango wa mafunzo 

kwa wageni kujifunza lugha ya Kiswahili kulingana na mahitaji 

yao kwa kutumia mbinu anuai za kufunza lugha kwa wageni. 

Kielelezo Na. 7.1 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa 

aliyeshindwa kujibu swali hili. 

 

Kielelezo Na 7.1: Sampuli ya majibu yasiyo sahihi katika swali la 7. 

 

Katika Kielelezo Na. 7.1, mtahiniwa alieleza mambo 

yanayohusika katika vipengele (i) biashara, (ii) utawala, (iii) 
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utamaduni, na (iv) mafunzo, lakini alishindwa kupendekeza 

namna mambo hayo yatakavyotumika katika kukuza na kueneza 

lugha ya Kiswahili kwa wageni, hivyo akapata 0.  

 

Aidha, watahiniwa 191,551 sawa na asilimia 36.69 ya waliojibu 

swali hili, walikuwa na ufaulu wa wastani wa alama kuanzia 2.5 

hadi 5. Watahiniwa hao hawakuwa na uelewa wa kutosha katika 

kupendekeza namna watakavyotumia (i) biashara (ii) utawala, (iii) 

utamaduni, na (iv) mafunzo katika kukuza na kueneza lugha ya 

Kiswahili kwa wageni. Baadhi ya watahiniwa hao walitoa 

mapendekezo sahihi kwa baadhi ya vipengele lakini wakashindwa 

kufanya hivyo katika vipengele vingine. Wengine walipendekeza 

namna watakavyotumia biashara, utawala, utamaduni na mafunzo 

kukuza na kueneza lugha ya Kiswahili kwa wageni lakini maelezo 

yao hayakukidhi matakwa ya swali hili, hivyo kupata alama za 

wastani.  

 

Watahiniwa wachache sana (49,871) sawa na asilimia 9.55 

walikuwa na kiwango kizuri cha ufaulu wa alama kuanzia 5.5 hadi 

8. Watahiniwa hao walionesha kuwa na uelewa wa kutosha 

kuhusu mada ya Maendeleo ya Kiswahili na mada ndogo ya 

Kukua na Kuenea kwa Kiswahili baada ya Uhuru. Watahiniwa 

hao walipendekeza kwa usahihi namna watakavyokuza na 

kueneza lugha ya Kiswahili kwa wageni katika vipengele (i) 

biashara, (ii) utawala, (iii) utamaduni, na (iv) mafunzo. Majibu 

sahihi ya watahiniwa hao yalikuwa: (i) Biashara: - kuanzisha 

biashara ya kutengeneza vitu mbalimbali kama vile fulana, kanga, 

vikoi na vinyago vyenye maneno ya lugha ya Kiswahili; 

(ii)Utawala: - kuhimiza matumizi ya lugha ya Kiswahili katika 

shughuli zote zinazohusu utawala. Kwa mfano, hati za kusafiria na 

pasi ziandikwe kwa lugha ya Kiswahili; (iii) Utamaduni:- kuandaa 

na kuwaalika wageni ili washiriki shughuli mbalimbali za 

kiutamaduni kama; nyimbo, ngoma, mashairi yaliyoandaliwa kwa 

lugha ya Kiswahili; na (iv) Mafunzo:- kuandaa mpango wa 

mafunzo ya lugha ya Kiswahili kwa wageni kulingana na mahitaji 

yao kwa kutumia mbinu anuwai za kufunza lugha kwa wageni. 

Kwa ujumla, watahiniwa hao walionesha kuwa na umahiri katika 
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kupendekeza namna watakavyotumia vipengele hivyo katika 

kukuza na kueneza Kiswahili kwa wageni na kutoa mifano sahihi 

kwa kila kipengele na kupata alama za juu. Kielelezo Na. 7.2 ni 

sampuli ya majibu sahihi ya mtahiniwa aliyekidhi matakwa ya 

swali. 

 

 
  Kielelezo Na. 7.2: Sampuli ya majibu sahihi katika swali la 7. 



36 

 

Kielelezo Na. 7.2 kinaonesha majibu ya mtahiniwa 

aliyependekeza kwa usahihi namna atakavyokuza na kueneza 

lugha ya Kiswahili kwa wageni katika vipengele (i) biashara, (ii) 

utawala, (iii) utamaduni, na (iv) mafunzo na kupata alama za juu 

za swali hili. 

 

2.2.6 Swali la 8: Ufahamu  

Swali hili lilitoka katika mada ya Ufahamu, mada ndogo ya 

Ufahamu wa Kusoma Kifungu cha Habari na lililenga kupima 

uwezo wa mtahiniwa katika kuelewa kifungu cha habari. Swali 

lilimtaka mtahiniwa kusoma kifungu cha habari kisha kujibu 

maswali yanayofuata. Kifuatacho ni kifungu cha habari 

walichopewa. 

 

Teknolojia ya habari na mawasiliano hutumiwa kwa lengo la 

kurahisisha utendaji kazi; kuimarisha ufundishaji; uwazi na 

kuongeza ufanisi. TEKNOHAMA imetambuliwa na wadau wa 

elimu kuwa ni muhimu katika shughuli za ufundishaji na 

ujifunzaji. Lengo la kutumia TEKNOHAMA ni kiurahisisha 

ufundishaji kwa sababu hudhihirishwa katika hali halisi kwa 

kutumia aina mbalimbali za TEKNOHAMA. 

 

Dunia ya sasa imebadilika; na mambo ya kijamii na kiuchumi 

yanategemea sana mitandao ya kompyuta. Katika kipindi cha 

miongo mitano iliyopita mpaka sasa, matumizi ya Teknolojia 

ya Habari na Mawasiliano yamezidi kuenea katika elimu kote 

ulimwenguni. 

 

Ili kufanikisha ufundishaji wa mada mbalimbali, mwalimu 

anahitaji kutumia TEKNOHAMA kwa ajili ya kupata taarifa 

na habari kutoka vyanzo mbalimbali, kuendeleza ujifunzaji 

unaompa mwanafunzi nafasi ya kati na kumpa mwalimu 

jukumu la kuwa mlezi na mwenezi badala ya ule wa mjua 

vyote. Mwalimu wa karne hii anaweza kujihusisha na 

matumizi ya TEKNOHAMA katika ufundishaji wake darasani, 

hali inayoweza kumpa haueni katika kazi yake.  
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Hata hivyo, katika nchi zinazoendelea walimu wengi 

hawatumii TEKNOHAMA katika ufundishaji. Hii inatokana na 

teknolojia hii kuhitaji muda, fedha na maarifa ya ziada kwa 

watumiaji. Hayo kwa ujumla yanakwamisha utumiaji wa 

teknolojia hiyo katika elimu. Hivyo, hatuna budi kuhakikisha 

tunakabiliana na mambo hayo ili kuhakikisha teknolojia hiyo 

inatumika katika elimu ili kurahisisha mchakato wa 

ufundishaji na ujifunzaji.  

 

Swali lilikuwa na vipengele viwili (a) na (b). Kipengele (a) 

kilimtaka mtahiniwa kubainisha matumizi manne ya 

TEKNOHAMA katika mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji 

kulingana na kifungu cha habari; na kipengele (b) kilimtaka 

kufupisha habari hiyo kwa maneno yasiyopungua 60 na yasiyozidi 

70. Ufaulu wa watahiniwa katika swali hili ulikuwa ni wa juu zaidi 

kuliko maswali yote ya mtihani huu kwani watahiniwa 457,546 

sawa na asilimia 87.64 walifaulu kwa kiwango kizuri na cha 

wastani. Chati Na. 7 inaonesha viwango vya ufaulu wa watahiniwa 

kwa asilimia.   

 

 

Chati Na. 7: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 8 

 

Katika Chati Na. 7, watahiniwa 64,536 (12.36%) walipata alama 

hafifu (0 hadi 2), watahiniwa 198,947 (38.11%) walifaulu kwa 
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kiwango cha wastani kwa kupata alama 2.5 hadi 5.0 na watahiniwa 

258,599 (49.53%) walifaulu vizuri kwa kupata alama 5.5 hadi 8. 

 

Katika kujibu swali hili, karibu nusu ya watahiniwa (49.53%) 

waliweza kubainisha matumizi manne ya TEKNOHAMA katika 

mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji kama vile; chanzo cha 

maarifa mbalimbali, kumfanya mwanafunzi kuwa mjuzi wa mambo 

mbalimbali, kurahisisha mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji na 

kumfanya mwalimu kuondokana na adha mbalimbali/uchovu 

katika ufundishaji; majibu ambayo yanakidhi kipengele (a). Katika 

kipengele (b), watahiniwa hao waliweza kufupisha kifungu cha 

habari kwa kuzingatia taratibu sahihi za ufupisho kama vile: 

kutumia maneno yao wenyewe bila kupoteza maana ya msingi, 

idadi sahihi ya maneno (60 – 70), mtiririko wa mawazo wenye 

mantiki na kuzingatia taratibu za uandishi; hivyo kupata alama za 

juu katika swali hili.  Kielelezo Na. 8.1 ni sampuli ya majibu ya 

mtahiniwa aliyejibu maswali yaliyotokana na kifungu cha habari 

(ufahamu) kwa usahihi. 
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Kielelezo Na. 8.1:  Majibu sahihi ya mtahiniwa katika swali la 8. 

 

Katika Kielelezo Na. 8.1, mtahiniwa alionesha kuwa na uelewa wa 

kifungu cha habari na kujibu vipengele (a) na (b) kwa usahihi na 

kupata alama za juu. Aidha, mtahiniwa huyo hakutoa ufafanuzi 

unaotosheleza matumizi ya TEKNOHAMA kama ilivyotakiwa 

isipokuwa kwa kutaja pekee.   

 

Watahiniwa 198,947 (38.11%) walijibu swali hili na kupata alama 

za wastani (2.5-5) kutokana na kutoa majibu yasiyojitosheleza kwa 

baadhi ya vipengele, hususani kipengele (b). Kipengele hiki 

kilionekana kuwa na changamoto kwa baadhi ya watahiniwa katika 

kundi hili kwani wengi wao walinakili kifungu cha habari moja 

kwa moja bila kutumia maneno yao wenyewe na kuandika ufupisho 

usiokidhi vigezo na kupata alama za wastani.  

 



40 

 

Hata hivyo, watahiniwa wachache (64,536) sawa na asilimia 12.36 

ya watahiniwa waliojibu swali hili walionesha kukosa umahiri wa 

kusoma kwa ufahamu kisha kujibu maswali yanayotokana na 

kifungu hicho. Aidha, watahiniwa hao walikosa maarifa kuhusu 

matumizi ya TEKNOHAMA kama yalivyofafanuliwa kwenye 

habari kama vile chanzo cha maarifa mbalimbali; (ii) kumfanya 

mwanafunzi kuwa mjuzi wa mambo mbalimbali; (iii) kurahisisha 

mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji, na (iv) kumfanya mwalimu 

kuondokana na adha mbalimbali/uchovu. Katika kipengele (b), 

watahiniwa hao walishindwa kufupisha kifungu cha habari kwa 

maneno yasiyopungua 60 na yasiyozidi 70, kuandika ufupisho 

usiozingatia maneno yake mwenyewe bila kupoteza maana ya 

msingi; idadi ya maneno; mtiririko wa mawazo wenye mantiki; na 

taratibu za uandishi. Kielelezo Na. 8.2 kinaonesha sampuli ya 

majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kujibu vipengele vyote vya 

swali hili na kupata 0. 

 

 

Kielelezo Na. 8.2: Sampuli ya majibu yasiyo sahihi katika swali la 8. 

 

Katika Kielelezo Na. 8.2, mtahiniwa alitoa majibu yasiyozingatia 

matakwa ya swali katika vipengele vyote kwa kuandika matumizi 
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ya TEKNOHAMA yasiyohusiana na habari katika kipengele (a) na 

kuandika ufupisho usiokidhi matakwa ya swali na kwa herufi 

kubwa katika kipengele (b). 

 

2.3 SEHEMU C: MASWALI YA MAJIBU MAREFU 

Sehemu C ilikuwa na maswali manne ambapo mtahiniwa alitakiwa 

kujibu maswali matatu. Kila swali lilikuwa na alama 15, hivyo kufanya 

sehemu hii kuwa na jumla ya alama 45. 

 

2.3.1 Swali la 9: Uandishi wa Insha 

Swali hili lilitoka katika mada ya Uandishi, mada ndogo ya 

Uandishi wa Insha za Hoja na lililenga kupima uwezo wa 

mtahiniwa wa kuunda dhana/mawazo mbalimbali ili kutetea hoja 

na kufikisha ujumbe fulani. Swali lilimtaka mtahiniwa kuandika 

insha yenye maneno yasiyopungua mia mbili (200) na yasiyozidi 

mia mbili na hamsini (250) kuhusu “Manufaa ya Sayansi na 

Teknolojia kwa Maendeleo ya Kiswahili.”  Swali liliuliza; 

 

Chama cha Waandishi wa Vitabu Tanzania kimeanzisha 

shindano la uandishi wa insha kuhusu Manufaa ya Sayansi na 

Teknolojia kwa Maendeleo ya Kiswahili. Ukiwa miongoni mwa 

wanachama, andika insha isiyopungua maneno mia mbili (200) 

na isiyozidi maneno mia mbili na hamsini (250) kuhusu 

shindano hilo. 

 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 298,773 sawa na asilimia 57.23 

ya watahiniwa wote waliofanya mtihani. Hili ni miongoni mwa 

maswali yaliyojibiwa vibaya na idadi kubwa ya watahiniwa. 

Kiwango cha ufaulu kilikuwa cha wastani kwani watahiniwa 

106,503 tu sawa na asilimia 35.65 walifaulu kwa kiwango kizuri na 

cha wastani. Chati Na. 8 inaonesha viwango vya ufaulu wa 

watahiniwa kwa asilimia.   
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Chati Na. 8: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 9 

 

Katika Chati Na. 8, watahiniwa 192,270 (64.35%) walipata alama 

hafifu (0 hadi 4), watahiniwa 84,335 (28.23%) walifaulu kwa 

kiwango cha wastani kwa kupata alama 4.5 hadi 9.5 na watahiniwa 

22,168 (7.42%) walifaulu vizuri kwa kupata alama 10 hadi 15. 

 

Takwimu zinaonesha kuwa zaidi ya nusu ya watahiniwa (64.35%) 

waliojibu swali hili walitoa majibu yasiyokidhi matakwa ya swali 

na kupata alama hafifu (0 – 4). Watahiniwa hao walishindwa 

kuandika insha iliyohusu Manufaa ya Sayansi na Teknolojia kwa 

Maendeleo ya Kiswahili yenye maneno kati ya mia mbili (200) 

hadi mia mbili na hamsini (250). Baadhi yao waliandika insha 

isiyozingatia vigezo muhimu kama vile kutumia lugha fasaha na 

sanifu, kuwa na mtiririko na ushikamani wa mawazo, matumizi 

sahihi ya alama za uandishi na idadi stahiki ya maneno. Wengine 

waliandika insha bila kuzingatia kiini cha insha. Kwa mfano 

mtahiniwa mmoja aliandika insha kuhusu Sayansi na Teknolojia na 

kuonesha namna inavyosaidia katika kuimarisha biashara; kujenga 

ushirikiano; kupata taarifa mbalimbali; kutengeneza bidhaa 

mbalimbali na kuboresha miundo mbinu. Majibu haya yalikuwa 

kinyume na matakwa ya swali hili kwani mtahiniwa alitakiwa 

kueleza faida za Sayansi na Teknolojia kwa Maendeleo ya 

Kiswahili kama vile kuzuka kwa maneno mapya ya Kiswahili; 
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kukua na kuenea kwa lugha ya Kiswahili katika nyanja za elimu, 

uchumi na siasa; kuenea kwa utamaduni wa Kiswahili ndani na nje 

ya nchi (kupitia ongezeko la wasanii wanaoimba kwa Kiswahili 

kisha nyimbo zao kuwekwa kwenye mtandao); kuongezeka kwa 

wataalamu mbalimbali wa mifumo ya kikompyuta ya lugha ya 

Kiswahili na kuongezeka kwa wageni wanaojifunza lugha ya 

Kiswahili. Kielelezo Na. 9.1 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa 

aliyeshindwa kujibu swali hili na kupata alama hafifu. 

 

Kielelezo Na. 9.1: Sampuli ya majibu yasiyo sahihi katika swali la 9. 

 

Katika Kielelezo Na. 9.1, mtahiniwa aliandika faida za sayansi na 

teknolojia kwa maendeleo ya uchumi wa nchi ya Tanzania kama 

vile kuendeleza ujuzi, kupeleka maendeleo ya viwanda, kukuza 

sekta ya uchimbaji madini na kuongeza uzalishaji mali kinyume na 

matakwa ya swali.  
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Watahiniwa 84,335 (28.23%) waliojibu swali hili walifaulu kwa 

kiwango cha wastani kutokana na kutoeleza hoja madhubuti na za 

kutosha kwenye nsha juu ya Manufaa ya Sayansi na Teknolojia 

kwa Maendeleo ya Kiswahili. Baadhi yao, walirudia hoja moja 

zaidi ya mara mbili, jambo lililowafanya kupata alama pungufu 

kwa hoja hizo. Pia wengine hawakuandika kichwa cha insha; 

kuandika utangulizi usiokidhi vigezo; kuandika bila kuzingatia 

alama za uandishi kama vile matumizi ya alama ya mkato na kituo; 

na walioandika hitimisho lisiloendana na hoja zilizojadiliwa katika 

insha husika. Kwa mfano, baadhi ya watahiniwa walichanganya 

hoja kwa kuelezea mchango wa sayansi na teknolojia katika 

maendeleo ya Kiswahili na maendeleo ya Kiswahili katika kukuza 

uchumi; majibu ambayo hajitoshelezi kulingana na matakwa ya 

swali, hivyo kupata alama za wastani.  

Kwa upande mwingine, watahiniwa wachache (22,168) sawa na 

asilimia 7.42 walijibu vizuri swali hili kwani walionesha kuwa na 

uelewa wa kutosha juu ya uandishi wa insha za hoja. Watahiniwa 

hao waliweza kutathmini kwa usahihi manufaa ya sayansi na 

teknolojia kwa maendeleo ya Kiswahili kwa kuandika utangulizi 

mzuri na kutoa maelezo toshelevu kwenye kiini cha insha, kueleza 

hoja madhubuti zenye mifano mbalimbali kuhusu faida za sayansi 

na teknolojia kwa maendeleo ya Kiswahili kama vile; kuzuka kwa 

maneno mapya ya Kiswahili, kukua na kuenea kwa lugha ya 

Kiswahili katika elimu, uchumi na siasa, kuenea kwa utamaduni wa 

Kiswahili ndani na nje ya nchi (kupitia ongezeko la wasanii 

wanaoimba kwa Kiswahili kisha nyimbo zao kuwekwa kwenye 

mtandao), kuongezeka kwa wataalamu mbalimbali wa mifumo ya 

kikompyuta ya lugha ya Kiswahili pamoja na kuongezeka kwa 

wageni wanaojifunza lugha ya Kiswahili. Pia watahiniwa hao 

waliweza kutoa hitimisho sahihi kulingana na matakwa ya swali. 

Kielelezo Na. 9.2 ni sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyejibu vizuri 

swali hili na kupata alama za juu. 
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Kielelezo Na. 9.2: Sampuli ya majibu sahihi katika swali la 9. 

 

Kielelezo Na. 9.2 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeweza 

kuandika vizuri insha kuhusu Manufaa ya Sayansi na Teknolojia 

kwa Maendeleo ya Kiswahili, japokuwa insha yake ilikuwa na 

makosa ya kisarufi kama vile kutumia neno inapelekea badala ya 

„inayosababisha.‟  
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2.3.2 Swali la 10: Uhakiki wa Ushairi 

Swali hili lilitoka katika mada ya Uhakiki wa Kazi za Fasihi 

Andishi katika mada ndogo ya Uhakiki wa Ushairi na lililenga 

kupima uwezo wa mtahiniwa katika kuchambua kazi mbalimbali za 

kifasihi hususani ushairi. Swali lilimtaka mtahiniwa kuchagua 

mashairi matatu kwa kila diwani kutoka katika diwani mbili 

alizosoma kisha aeleze mafunzo yatakayojumuishwa katika shairi 

atakalotunga na kughani siku ya mahafali ya Kidato cha Nne ili 

kuwasaidia wahitimu kuboresha maisha yao ya baadaye.  

 

Watahiniwa 270,594 sawa na asilimia 51.83 walilijibu swali hili. 

Ufaulu wa watahiniwa katika swali hili ulikuwa mzuri ambapo 

watahiniwa 214,081 sawa na asilimia 79.12 walifaulu kwa kiwango 

kizuri na cha wastani. Chati Na. 9 inaonesha viwango vya ufaulu 

wa watahiniwa kwa asilimia. 

 

Chati Na. 9: Asilimia ya Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 10 

 

Katika Chati Na. 9, watahiniwa 56,513 (20.88%) walipata alama 

hafifu (0 hadi 4), watahiniwa 57,140 (21.12%) walifaulu kwa 

kiwango cha wastani kwa kupata alama 4.5 hadi 9.5 na watahiniwa 

156,941 (58%) walifaulu vizuri kwa kupata alama 10 hadi 15. 
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Uchambuzi wa majibu ya watahiniwa unaonesha kuwa watahiniwa 

wengi (58%) walionesha umahiri katika uhakiki wa ushairi kwani 

waliweza kuchagua mashairi na kueleza mafunzo sahihi 

yatayojumuishwa katika shairi lao likaloghaniwa katika mahafali 

ya Kidato cha Nne ili kuwasaidia wahitimu kuboresha maisha yao 

ya baadaye. Miongoni mwao, asilimia 2.5 walipata alama zote za 

swali hili kwani waliweza kueleza mafunzo katika mashairi matatu 

yaliyochaguliwa katika diwani mbili kwa usahihi. Diwani hizo 

zilihusisha "Wasakatonge", "Malenga Wapya" na "Mashairi ya 

Chekacheka."  Miongoni mwa hoja walizotoa katika diwani 

mbalimbali ni kama ifuatavyo: 
 

Katika diwani ya “Wasakatonge” walieleza vizuri mafunzo na 

kutoa mifano sahihi ya mashairi kwa kila funzo walilolieleza na 

kukidhi matakwa ya swali kama vile: athari za tohara kwa 

wanawake katika shairi la „Tohara‟ tatizo la rushwa (Kansa) na 

ukosefu wa haki ya kujieleza (Marufuku). Aidha, katika diwani ya 

“Mashairi ya Chekacheka” walieleza mafunzo kama vile wasanii 

kuacha tabia ya woga (Tuambae Ukasuku); mapenzi ya dhati 

(Penzi Lisilo Heshima) na matumizi mabaya ya fedha za umma 

(Gunia la Mikutano).  Pia katika diwani ya “Malenga Wapya” 

walieleza mafunzo kama vile Kufanya kazi kwa bidii (Tuzingatie 

Haya); Wanawake waachane na unyonge na wajikomboe 

(Kifungo); na wanajamii kujenga tabia ya kuheshimiana (Maisha 

ni kama Njia). Kielelezo Na. 10.1 ni sampuli ya majibu ya 

mtahiniwa aliyejibu vizuri na kukidhi matakwa ya swali hili. 
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Kielelezo Na. 10.1: Sehemu ya majibu sahihi katika swali la 10. 
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Katika Kielelezo Na. 10.1, mtahiniwa alibainisha mashairi ya 

Nahodha, jiko la shamba na Tohara katika diwani ya 

"Wasakatonge" na Israfu, Puuzo na Samaki Mtungoni kutoka 

katika diwani ya "Malenga Wapya." Mtahiniwa huyo alitoa hoja 

sahihi kuhusu mafunzo yanayotokana na mashairi hayo kulingana 

na matakwa ya swali na kupata alama za juu.  

 

Hata hivyo, asilimia 21.12 ya watahiniwa wengine waliojibu swali 

hili walifaulu kwa kiwango cha wastani kutokana na kutoa hoja 

zenye mapungufu au zisizojitosheleza kutoka katika diwani husika. 

Kwa mfano, mtahiniwa mmoja aliweza kueleza mafunzo sahihi 

kutoka katika diwani ya "Wasakatonge" kama vile; kuifundisha 

jamii umuhimu wa kuwa na mapenzi ya dhati na athari za tohara 

kwa wanawake lakini baadhi ya mifano ya mashairi aliyotoa 

hayakuwa halisi ambapo alitaja shairi la Samaki Mtungoni na 

Tuambae Ukasuku ambayo hayapo katika diwani husika, hivyo 

kupata alama za wastani. 

 

Baadhi ya watahiniwa (20.88%) waliojibu swali hili walikuwa na 

ufaulu hafifu kwani walionesha kukosa umahiri kuhusu dhana 

nzima ya ushairi na uhakiki wa kazi za fasihi andishi kwa ujumla.  

Watahiniwa hao walishindwa kuchagua mashairi matatu kutoka 

katika kila diwani na kueleza mafunzo kwa kila moja kama 

ilivyotakiwa. Baadhi yao walitaja dhamira mbalimbali zilizomo 

katika diwani hizo kama vile rushwa, uhujumu uchumi, uongozi 

mbaya, mapenzi ya dhati, uzalendo na ugumu wa maisha bila 

kuhusisha mashairi yenye mafunzo yaliyotolewa na washairi katika 

diwani husika. Watahiniwa wengine walishindwa kunukuu kwa 

usahihi mashairi kwa kuchanganya diwani yanamopatikana 

mashairi hayo. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alitumia shairi la 

Nahodha linalohusu tabia zisizofaa za viongozi na kuonesha kuwa 

shairi hilo linapatikana katika diwani ya "Mashairi ya Cheka 

Cheka" badala ya "Wasakatonge." Kielelezo Na. 10.2 ni sampuli ya 

sehemu ya majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kujibu swali hili. 
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Kielelezo Na.10.2: Sampuli ya majibu yasiyo sahihi katika swali la 10. 
 

Kielelezo Na. 10.2 kinaonesha sehemu ya majibu ya mtahiniwa 

ambaye alibainisha taswira ya „puuzo‟ na „punda‟ katika diwani ya 

“Malenga Wapya” badala ya kuchagua mashairi na kueleza 

mafunzo stahiki kwa kila shairi kama ilivyotakiwa. 

 

2.3.3 Swali la 11: Uhakiki wa Riwaya 

Swali hili lilitoka katika mada ya Uhakiki wa Kazi za Fasihi 

Andishi, mada ndogo ya Uhakiki wa Riwaya na lililenga kupima 

uwezo wa mtahiniwa wa kutathmini maandishi ya kifasihi. Swali 

lilimtaka mtahiniwa kuthibitisha kauli “Matatizo ya mwanajamii 

huletwa na mwanajamii mwenyewe” katika riwaya mbili 

alizosoma. 
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Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 496,809 sawa na asilimia 95.16 

ya wote waliofanya mtihani. Kwa ujumla, ufaulu katika swali hili 

ulikuwa mzuri sana kwani watahiniwa 435,290 sawa na asilimia 

87.62 walifaulu kwa kiwango kizuri na cha wastani. Chati Na. 10 

inaonesha viwango vya ufaulu wa watahiniwa kwa asilimia. 

 

 

Chati Na. 10: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 11 

 

Chati Na. 10 inaonesha kuwa watahiniwa 65,519 (12.38%) 

walipata alama hafifu (0 hadi 4), watahiniwa 110,408 (22.22%) 

walifaulu kwa kiwango cha wastani kwa kupata alama 4.5 hadi 9.5 

na watahiniwa 324,882 (65.39%) walifaulu kwa kiwango kizuri 

kwa kupata alama 10 hadi 15. 

 

Uchambuzi wa majibu ya watahiniwa unaonesha kuwa asilimia 

65.39 ya watahiniwa walikuwa na ufaulu wa kiwango cha juu kwa 

kupata alama kuanzia 10 hadi 15 kutokana na kuonesha kuwa na 

maarifa ya kutosha katika kuhakiki riwaya. Kati yao, asilimia 9.9 

walipata alama za juu zaidi (14 hadi 15) kwa kuwa waliweza kutoa 

hoja tatu sahihi kwa kila riwaya katika riwaya mbili walizosoma 

katika kuthibitisha kauli isemayo “Matatizo ya mwanajamii 

huletwa na mwanajamii mwenyewe.”  Katika riwaya ya “Joka la 

Mdimu” walitoa hoja kama vile rushwa, kutokuwa na mapenzi ya 

dhati, kukosa uzalendo na ujangili; katika riwaya ya “Watoto wa 

Mama N‟tilie” walitoa hoja kama vile ukosefu wa elimu, ulevi, wizi 

na ujambazi ambapo katika riwaya ya “Takadini” walitoa hoja 
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kama ubaguzi, mila potofu, ndoa katika umri mdogo na ndoa za 

mitala; matatizo ambayo wanajamii wamejiletea wenyewe katika 

riwaya husika. Watahiniwa hao walitoa hoja zikiambatana na 

mifano sahihi kutoka kwenye riwaya hizo ili kuthibitisha usemi 

huo. Aidha, waliandika utangulizi mzuri wenye ufafanuzi sahihi 

kuhusu matatizo yaliyopo katika jamii kwa ujumla. Pia waliweza 

kuandika hitimisho zuri lililokidhi matakwa ya swali. Kielelezo Na. 

11.1 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyejibu vizuri swali hili 

na kupata alama za juu. 
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Kielelezo Na.11.1: Sampuli ya jibu sahihi katika swali la 11. 

 

Katika Kielelezo Na. 11.1, mtahiniwa aliweza kuthibitisha kauli 

kuwa “matatizo ya mwanajamii huletwa na mwanajamii 

mwenyewe” katika riwaya ya “Watoto wa Mama N'tilie” na 

“Takadini” na kupata alama za juu. 
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Aidha, asilimia 22.22 ya watahiniwa waliojibu swali hili walifaulu 

kwa kiwango cha wastani kwa kuwa waliweza kuthibitisha kauli 

kuwa “matatizo ya mwanajamii huletwa na mwanajamii 

mwenyewe” kwa kuwa baadhi walitoa hoja chache na wengine 

walitoa hoja zisizojitosheleza kutoka katika riwaya teule. Kwa 

mfano, mtahiniwa mmoja, alitoa hoja kuhusu umaskini katika 

riwaya ya “Watoto wa Mama N‟tilie” lakini alibainisha chanzo cha 

tatizo hili kuwa ni kifo cha Mzee Lomolomo badala ya ulevi wake, 

hivyo kusababisha kupata alama za wastani.  

 

Watahiniwa wachache (61,519) sawa na asilimia 12.38 waliojibu 

swali hili walikuwa na kiwango hafifu cha ufaulu. Ufaulu huo 

ulitokana na kukosa umahiri wa kutosha juu ya uhakiki wa kazi za 

fasihi andishi, hususani riwaya teule. Watahiniwa hao walishindwa 

kutoa hoja tatu sahihi kwa kila riwaya kati ya riwaya mbili 

walizosoma ili kuthibitisha usemi usemao “Matatizo ya 

mwanajamii huletwa na mwanajamii mwenyewe.” Badala yake, 

baadhi walitoa hoja ambazo hazikukidhi matakwa ya swali ambapo 

miongoni mwao walibainisha matatizo yaliyosababishwa na 

wanajamii kwenye tamthiliya teule badala ya riwaya. Watahiniwa 

wengine walibainisha dhamira, migogoro na ujumbe mbalimbali 

kutoka riwaya teule bila kutoa uthibitisho wa usemi waliopewa 

kinyume na matakwa ya swali. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja 

alieleza juu ya migogoro iliyojitokeza katika riwaya ya “Takadini” 

kama vile mgogoro kati ya Sekai na mume wake Makwati; 

mgogoro kati ya Shingai na wazazi wake; wanakijiji na Takadini; 

na katika riwaya ya „Watoto wa Mama N‟tiliye‟ alieleza migogoro 

kati ya Peter na Dotto; kati ya Mama N’tiliye na serikali; na kati ya 

Mama N’tiliye na Mzee Lomolomo badala ya kuonesha namna 

matatizo katika jamii husika yalivyoletwa na mwanajamii wenyewe 

kama swali lilivyomtaka.  

 

Kwa ujumla watahiniwa hao walitakiwa kuthibitisha kauli isemayo 

“Matatizo ya mwanajamii huletwa na mwanajamii mwenyewe”  

kwa kubaini matatizo mbalimbali katika riwaya teule kama vile:  

“Joka la Mdimu” tatizo la ujambazi, wizi na ujangili 

lililosababishwa na Brown Kwacha kwa kuwa aliwatuma watu 
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kuwinda wanyamapori bila kibali na kusababisha tatizo la ujangili 

katika jamii; tatizo la kufanya mapenzi nje ya ndoa/kukosa 

uaminifu lililosababishwa na Brown Kwacha, Josephina na Leila. 

Vilevile, tatizo la rushwa lililosababishwa na Brown Kwacha 

aliyekuwa anapokea rushwa na kusababisha kuwapo kwa tatizo 

hilo katika jamii yao. Pia katika riwaya ya “Watoto wa Mama 

N‟tilie” walitoa hoja kama vile ukosefu wa elimu, ulevi, wizi na 

ujambazi ambapo katika riwaya ya “Takadini” walitoa hoja kama 

ubaguzi, mila potofu, ndoa katika umri mdogo na ndoa za mitala; 

matatizo ambayo yalithibitika kuwepo katika jamii na yaliyoletwa 

na wanajamii wenyewe katika riwaya husika. Kielelezo Na. 11.2 ni 

sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kujibu swali hili na 

kupata alama hafifu. 
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Kielelezo Na.11.2: Sampuli ya jibu lisilo sahihi katika swali la 11. 

 

Katika Kielelezo Na. 11.2, mtahiniwa alishindwa kutoa 

mapendekezo sahihi ya kutokomeza rushwa katika jamii, hivyo 

kupata alama hafifu. 



58 

 

2.3.4 Swali la 12: Uhakiki wa Tamthiliya 

Swali hili lilitoka katika mada ya Uhakiki wa Kazi za Fasihi 

Andishi, mada ndogo ya Uhakiki wa Tamthiliya na lililenga kupima 

uwezo wa mtahiniwa wa kuchambua maandishi katika tamthiliya 

teule. Swali lilimtaka mtahiniwa kuonesha jinsi ujinga wa wahusika 

ulivyozorotesha maendeleo katika jamii zao kwa kutoa hoja tatu 

kwa kila kitabu kupitia tamthiliya mbili walizosoma.  

 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa wengi zaidi ikilinganishwa na 

maswali mengine kutoka sehemu C ambapo watahiniwa (500,070) 

sawa na asilimia 95.78 walilijibu. Kiwango cha ufaulu kilikuwa 

kizuri zaidi ikilinganishwa na viwango vya ufaulu katika maswali 

mengine yote ya mtihani huu ambapo watahiniwa 450,870 

(90.16%) walifaulu kwa kiwango kizuri na cha wastani. Chati Na. 

11 inaonesha viwango vya ufaulu wa watahiniwa kwa asilimia. 

 

 

Chati Na. 11: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 12. 

 

Katika Chati Na. 11, watahiniwa 49,200 (9.84%) walipata alama 

hafifu (0 hadi 4), watahiniwa 121,362 (24.27%) walifaulu kwa 

kiwango cha wastani kwa kupata alama 4.5 hadi 9.5 na watahiniwa 

329,508 (65.89%) walifaulu kwa kiwango kizuri kwa kupata alama 

10 hadi 15. 
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Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa katika swali hili unaonesha 

kuwa asilimia 65.89 walijibu vizuri swali hili kwa kuwa walikuwa 

na maarifa ya kutosha kuhusu uhakiki wa tamthiliya teule. 

Watahiniwa hao waliweza kutoa hoja sahihi zinazoonesha jinsi 

ujinga wa baadhi ya wahusika ulivyozorotesha maendeleo katika 

jamii zao kwa kutumia tamthiliya teule. Watahiniwa hao 

walionesha umahiri wa uchambuzi wa fani katika tamthiliya teule 

ambapo waliweza kuonesha jinsi ujinga wa wahusika 

ulivyozorotesha maendeleo katika jamii kwa kuwatumia wahusika 

watatu kutoka kila tamthiliya mbili walizosoma. Ujinga wa 

wahusika kama vile Furaha, Padre James na Mama Furaha katika 

tamthiliya ya “Orodha”, Ngoswe, Mzee Kifaruhande na Mitomingi 

katika tamthiliya ya “Ngoswe Penzi Kitovu cha Uzembe” na Joti, 

Suzi na Mama Suzi katika tamthiliya ya “Kilio Chetu” ulioneshwa 

dhahiri jinsi ulivyokuwa kikwazo kwa maendeleo ya jamii husika. 

Aidha, watahiniwa hao waliandika utangulizi mzuri ulioeleza kwa 

kina maana ya ujinga na pia walitoa hitimisho zuri linaloendana na 

matakwa ya swali hili.  

 

Kwa kutumia tamthiliya ya “Kilio Chetu” watahiniwa walionesha 

ujinga wa Mama Suzi ambaye hakumpa binti yake Suzi elimu ya 

jinsia kwa kufikiri kuwa bado ni mdogo. Hali hiyo ilimsababishia 

Suzi kupata mimba na kuacha shule. Aidha, walionesha ujinga wa 

Suzi wa kujiingiza kwenye mapenzi akiwa na umri mdogo, akapata 

mimba na hatimaye akafukuzwa shule. Pia walionesha ujinga wa 

Joti uliotokana na tabia yake ya kutembea na wasichana wengi na 

hatimaye kupata UKIMWI na mwishowe alifariki. Vivyo hivyo, 

kwa kutumia tamthiliya ya “Orodha” waliweza kuonesha ujinga wa 

Furaha wa kutokuwasikiliza wazazi wake hatimaye akapata mimba 

akiwa na umri mdogo. Vilevile, ujinga wa Mary ulimfanya 

kumshawishi rafiki yake Furaha kujiingiza kwenye ulevi na 

kutembea na bwana Ecko; na Bwana Ecko nae alionesha kuwa na 

ujinga kwani aliweza kuisaliti ndoa yake na kutembea na watoto 

wadogo hatimaye akaisababishia familia yake matatizo.  Hali 

kadhalika, katika tamthiliya ya “Ngoswe Penzi Kitovu cha 

Uzembe” watahiniwa hao walionesha ujinga wa wahusika Mazoea 

ambaye hakujua umuhimu wa nyaraka za sensa hivyo kutupa 
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mkoba wa Ngoswe walipokuwa wakitoroka pamoja, hali 

iliyosababisha karatasi zote za sensa zichomwe moto na Mzee 

Mitomingi na kuharibu zoezi zima la sensa.  Mzee Kifaruhande 

ambaye hakujua umuhimu wa watu kuhesabiwa, hivyo kupuuza 

wito wa kusambaza habari za sensa kwa watu wa eneo lake, hivyo 

hawakuhesabiwa. Pia, walionesha ujinga wa Ngoswe wa 

kuchanganya ulevi, kazi na mapenzi uliosababisha kuchomwa kwa 

karatasi za sensa na kuharibu zoezi zima la kuhesabu watu na 

makazi. Kielelezo Na. 12.1 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa 

aliyejibu vizuri na kukidhi matakwa ya swali hili. 
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Kielelezo Na. 12.1: Sampuli ya jibu zuri katika swali la 12. 

 

Katika Kielelezo Na. 12.1, mtahiniwa aliweza kubaini kwa usahihi 

ujinga wa wahusika mbalimbali na namna walivyozorotesha  

maendeleo katika tamthiliya ya "Kilio Chetu" na "Orodha" na 
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kupata alama za juu. Hata hivyo, mtahiniwa alikuwa na tatizo la 

kitahajia kwa kuandika Mery badala ya Mary kama jina hilo 

linavyosomeka katika tamthiliya ya “Orodha.” 

 

Baadhi ya watahiniwa (24.27%) waliojibu swali hili walifaulu kwa 

kiwango cha wastani kutokana na kutoa hoja zisizojitosheleza 

katika kuonesha jinsi ujinga wa wahusika ulivyozorotesha 

maendeleo katika jamii zao kupitia tamthiliya teule. Watahiniwa 

hao walionesha kuwa na uelewa usiojitosheleza kuhusu jinsi dhana 

ya ujinga ilivyotumiwa na waandishi wa tamthiliya teule. Baadhi 

yao walitoa hoja pungufu na wengine walishindwa kutumia mifano 

sahihi ya wahusika ambao ujinga wao ulizorotesha maendeleo 

katika jamii zao. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alimtumia Padri 

James na kuonesha ujinga wake wa kufanya ngono zembe na 

Furaha  katika tamthiliya ya "Orodha" lakini alishindwa kuonesha 

jinsi ujinga huo ulivyozorotesha maendeleo katika jamii yao. Pia, 

watahiniwa wengine, kutokana na kukosa umahiri wa kuhakiki 

maudhui ya tamthiliya teule, walishindwa kujibu sehemu ya pili ya 

swali hili yaani kuonesha madhara ya ujinga wa wahusika katika 

tamthiliya teule, hivyo kupata alama za wastani. 

 

Kwa upande mwingine, watahiniwa wachache (49,200) sawa na 

asilimia 9.84 ya waliojibu swali hili walikuwa na ufaulu hafifu 

kutokana na kukosa umahiri kuhusu ujinga wa wahusika 

mbalimbali waliotumiwa na waandishi wa tamthiliya teule kwa 

lengo la kuonesha jinsi ujinga wao ulivyokuwa kikwazo cha 

maendeleo katika jamii zao. Watahiniwa hao walishindwa kubaini 

ujinga huo na kuonesha namna ulivyozorotesha maendeleo ya jamii 

kwa ujumla kwa kuwa walikuwa na uelewa mdogo wa uhakiki wa 

tamthiliya teule. Baadhi yao walibaini neno ujinga kama taswira 

zilizotumika katika tamthiliya teule na wengine walifafanua neno 

hilo katika muktadha wa kisarufi na kulibaini kama nomino 

dhahania kinyume na matakwa ya swali hili. Pia wapo watahiniwa 

waliobainisha dhamira mbalimbali katika tamthiliya hizo. Kwa 

mfano, mtahiniwa mmoja alitumia tamthiliya ya "Orodha" na 

kuandika, chanzo cha UKIMWI ni kukosa maadili, kulewa na 

kutowasikiliza wazazi lakini hakuunganisha wazo hilo na wahusika 
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waliopatwa na madhara hayo kutokana na ujinga wao, hivyo kupata 

alama hafifu.  

 

Hali kadhalika, watahiniwa wengine walibainisha migogoro 

mbalimbali iliyojitokeza katika tamthiliya teule bila kuhusisha na 

ujinga wa wahusika na migogoro hiyo. Kwa mfano, mtahiniwa 

mmoja alionesha mgogoro kati ya Suzi na mama yake baada ya 

Suzi kujiingiza kwenye mapenzi angali ni mwanafunzi katika 

tamthiliya ya "Kilio Chetu" lakini hakuonesha namna ujinga wa 

Suzi na mama yake ulivyoisababishia jamii yao kukosa maendeleo 

hususani Suzi kushindwa kuendelea na masomo. Kielelezo Na. 

12.2 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kueleza jinsi 

ujinga wa wahusika ulivyozorotesha maendeleo katika jamii kupitia 

tamthiliya ya "Orodha" na "Kilio Chetu." 
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Kielelezo Na. 12.2: Sampuli ya jibu lisilo sahihi katika swali la 12. 

 

Katika Kielelezo Na. 12.2, mtahiniwa alieleza dhamira kama vile 

UKIMWI, kutokuwa muwazi na mimba za utotoni katika tamthiliya 

ya “Kilio Chetu” na tamaa, UKIMWI na Umalaya katika tamthiliya 

ya “Orodha.” Aidha, mtahiniwa huyo alihitimisha kuwa uwepo wa 

dhamira hizo ndio chanzo cha maendeleo duni katika jamii bila 

kuhusisha ujinga wa wahusika kinyume na matakwa ya swali hili 

na kupata alama hafifu. 
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3.0  UCHAMBUZI WA UFAULU WA WATAHINIWA KATIKA 

MADA 

 

Mtihani wa somo la Kiswahili ulikuwa na maswali 12 yaliyotahiniwa kutoka 

mada sita ambazo ni Ufahamu, Matumizi ya Sarufi, Utumizi wa Lugha, 

Uandishi, Maendeleo ya Kiswahili na Fasihi. Uchambuzi wa ufaulu wa 

watahiniwa katika mada mbalimbali unaonesha kuwa, watahiniwa walifaulu 

katika mada zote zilizotahiniwa mwaka 2022 ambapo mada mbili zilikuwa na 

ufaulu wa kiwango kizuri na mada nne kiwango cha wastani. Kiwango kizuri 

zaidi kilikuwa katika mada ya Ufahamu (87.64%) iliyotahiniwa katika swali 

la 8 na kufuatiwa na mada mchanganyiko (83.43%) katika swali la 1. Aidha, 

mada zilizokuwa na kiwango cha wastani cha ufaulu zilihusisha Fasihi 

(60.78%) katika swali la 2, 4, 6, 10, 11 na 12; Maendeleo ya Kiswahili 

(46.24%) katika swali la 7, Sarufi (37.35%) katika swali la 3 na 5;  na 

Uandishi (35.65%) katika swali la 9.  

 

Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa katika mada mbalimbali kwa mwaka 

2022 unaonesha kuwa mada nyingi zilishuka kiwango cha ufaulu katika 

mtihani huu ikilinganishwa na mwaka 2021. Mada zilizopungua kiwango cha 

ufaulu kwa kiasi kikubwa ni Uandishi kutoka asilimia 93.87 hadi 35.65 na 

Sarufi kutoka asilimia 65.35 hadi 37.35 ambapo zilipungua kwa asilimia 

58.22 na 28 mtawalia. Mada hizi zinafuatiwa na mada za Maendeleo ya 

Kiswahili kutoka asilimia 49.74 hadi 46.24, Mada mchanganyiko kutoka 

asilimia 93.16 hadi 83.43 na Fasihi kutoka asilimia 67.59 hadi 60.78 ambazo  

pia zilipungua kwa asilimia 20.56, 9.73 na 6.81 mtawalia. 

 

Ufaulu wa watahiniwa ulipanda katika mada moja pekee ambayo ni Ufahamu 

iliyokuwa na ongezeko la asilimia 11.96 kutoka asilimia 75.68 hadi 87.64. 

Ufaulu huu unaonesha kuwa, mada hii imepiga hatua kubwa kwani ufaulu 

wake ulipanda kwa mfululizo wa miaka mitatu tangu mwaka 2020 hadi 2022 

ambapo kiwango cha ufaulu kilikuwa asilimia 43.3, 75.68 na 87.64 mtawalia.  

 

Wastani wa ufaulu wa watahiniwa katika mada zote kwa mwaka 2022 ni 

asilimia 58.52. Kiwango hiki ni cha chini kwa asilimia 6.87 ikilinganishwa na 

mwaka 2021 ambapo wastani wa ufaulu wa mada ulikuwa asilimia 65.39. 
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Kwa ujumla, ufaulu wa watahiniwa katika mada umeshuka kwa miaka mitatu 

mfululizo kuanzia mwaka 2020 hadi 2022 ambapo asilimia ya ufaulu ni 

71.90, 65.39 na 58.52 mtawalia. Hali hii inaonesha kuwa katika mtihani huu, 

baadhi ya watahiniwa hawakuwa na uelewa wa kutosha kuhusu mada 

mbalimbali zilizotahiniwa kwani walikuwa na ufaulu wa wastani hadi hafifu 

katika maswali mengi.  

 

Kwa upande mwingine, mada zilizokuwa na kiwango cha chini cha ufaulu 

kwa mwaka 2022 zilikuwa ni Uandishi uliosababishwa na watahiniwa wengi 

kushindwa kuandika insha kwa usahihi, Sarufi ambapo walishindwa 

kufafanua taarifa za kisarufi katika viambishi tamati, kubaini miundo ya virai 

nomino na kuchanganua sentensi kwa njia ya jedwali. Aidha, katika mada ya 

Maendeleo ya Kiswahili kushuka kwa ufaulu kulitokana na watahiniwa wengi 

kushindwa kupendekeza namna ya kukuza na kueneza Kiswahili kwa wageni, 

pia ufaulu wa chini kwa mada ya Fasihi ulitokana na watahiniwa kushindwa 

kuthibitisha uhai wa fasihi simulizi na kutofautisha tanzu na vipera vya fasihi 

simulizi. Hivyo, jitihada zaidi zinahitajika katika ufundishaji na ujifunzaji wa 

mada hizi ili kuwajengea wanafunzi uelewa wa kutosha wa mada zote za 

somo la Kiswahili. Ufaulu wa watahiniwa katika mada mbalimbali kwa 

mwaka 2022 umeainishwa katika Kiambatisho A. Aidha, ulinganifu wa 

viwango vya ufaulu wa watahiniwa katika mada kwa mwaka 2021 na 2022 

umeainishwa katika Kiambatisho B. 

 

4.0  HITIMISHO 

Kwa ujumla, Mtihani wa somo la Kiswahili wa mwaka 2022 ulizingatia 

Muhtasari wa somo la Kiswahili na maswali yote yalihusisha ngazi zote za 

majazi ya utambuzi yaani kukumbuka, kuelewa, kutumia, kuchambua, 

kutathmini na kuunda. Kiwango cha ufaulu kilikuwa kizuri, ambapo asilimia 

95.58 ya watahiniwa walifaulu. 

 

Uchambuzi umebainisha changamoto mbalimbali ambazo hazina budi 

kutatuliwa kama vile; kutofuatwa kwa maelekezo ya swali na uelewa mdogo 

wa baadhi ya mada hususani mada ya Fasihi, Maendeleo ya Kiswahili, Sarufi 

na Uandishi. Ili kuinua zaidi kiwango cha kufaulu kwa mada zote katika 

mtihani wa Kidato cha Nne, mikakati mbalimbali inahitajika katika mchakato 



68 

 

mzima wa ufundishaji na ujifunzaji ili kuwawezesha watahiniwa kupata ujuzi 

wa kutumia lugha kwa ufasaha na kukuza/kueneza lugha ya Kiswahili ndani 

na nje ya Tanzania hasa ikizingatiwa kuwa Lugha ya Kiswahili inayo hadhi 

kubwa Kitaifa na Kimataifa, hivyo, sharti ifahamike na kutumika ipasavyo. 

Hata hivyo, uchambuzi huu unaonesha kuwa, zipo mada zinazohitaji jitihada 

za dhati katika ufundishaji na ujifunzaji. Hii ni kwa sababu kiwango cha 

ufaulu wa watahiniwa katika mada chache umeonekana kuwa na changamoto 

hususan kwa maswali yaliyohitaji umahiri wa juu wa kufikiri wa mtahiniwa. 

Hivyo, mada za Fasihi, Maendeleo ya Kiswahili, Sarufi na Uandishi 

zinapaswa kutiliwa mkazo ili ziwe na ufaulu mzuri wakati ujao. Licha ya 

mada hizo kuwa na ufaulu wa wastani, mada ya Uandishi (35.65%) ilikuwa 

na ufaulu wa chini zaidi kwa mwaka 2022 kwani ufaulu umeshuka kwa 

asilimia 58.22 ikilinganishwa na mwaka 2021 ambapo ufaulu ulikuwa  

asilimia 93.87. 

Taarifa hii itasaidia kuinua zaidi kiwango cha ufaulu wa watahiniwa katika 

somo la Kiswahili na kutatua changamoto kwa walimu na wanafunzi katika 

ufundishaji na ujifunzaji wa mada mbalimbali. Pia, taarifa hii itawafanya 

walimu na wanafunzi kuyaelewa makosa mbalimbali yanayojitokeza wakati 

wa kujibu maswali ya mtihani na kufanya maboresho katika mfumo mzima 

wa ufundishaji na ujifunzaji kwa lengo la kuinua kiwango cha ufaulu kwa 

kipindi kijacho. 

 

5.0 MAPENDEKEZO 

 

Ili kuinua zaidi kiwango cha ufaulu katika mada za Fasihi, Maendeleo ya 

Kiswahili, Sarufi na Uandishi kutoka ufaulu wa wastani kuwa ufaulu mzuri 

inashauriwa kuwa: 

 

(a) Mwalimu awaongoze wanafunzi kwa maswali, majibu na majadiliano 

ili kufafanua dhima ya uambishaji katika vitenzi vya Kiswahili.  

 

(b) Kwa kutumia onesho mbinu na chati ya tungo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubaini na kufafanua aina za virai na dhima zake katika 

mawasiliano. Pia, waongozwe kuchanganua sentensi kwa njia ya 

matawi na majedwali. 
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(c) Wanafunzi wajadili katika vikundi sifa na tanzu za fasihi simulizi. 

Aidha, mwalimu awaongoze kwa maswali na majibu ili kubaini vipera 

vya fasihi simulizi. 

 

(d) Kwa njia ya bungua bongo, mwalimu awaongoze wanafunzi kueleza 

jinsi Kiswahili kinavyoweza kuenezwa kwa wageni kupitia biashara, 

utawala, utamaduni na mafunzo mbalimbali. 

 

(e) Wanafunzi washiriki kivikundi katika majadiliano ili kubaini taratibu za 

uandishi wa insha za hoja na kufanya mazoezi ya uandishi wa insha 

mbalimbali. 
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VIAMBATISHO 

KIAMBATISHO A: UFAULU WA WATAHINIWA KATIKA MADA 

MWAKA 2022 

 

  

Na. Mada 

Ufaulu kwa kila Swali 
Wastani wa 

Ufaulu (%) 
Maoni 

Na. ya Swali 
% ya Ufaulu 

(alama 30
+
) 

1.  Ufahamu 8 
87.64 

87.64 Vizuri 

2.  

Sarufi, Utumizi wa 

Lugha, Uandishi na 

Fasihi kwa Ujumla 

(Swali la Kuchagua) 

1 
83.43 

83.43 Vizuri 

3.  Fasihi 

2 62.43 

60.78 Wastani 

4 23.74 

6 
21.47 

10 
79.23 

11 
87.62 

12 
90.16 

4.  
Maendeleo ya 

Kiswahili 
7 

46.24 
46.24 Wastani 

5.  Sarufi 

3 35.38 

37.35 Wastani 

5 39.32 

6. Uandishi 9 
35.65 

35.65 Wastani 



71 

 

KIAMBATISHO B: ULINGANIFU WA UFAULU KATIKA MADA 

MWAKA  2021 & 2022 

 

 

 

 

 

 




