
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA

BARAZA LA MITIHANI  LA TANZANIA

TAARIFA YA UCHAMBUZI WA MAJIBU
YA WATAHINIWA KATIKA MTIHANI
WA KIDATO CHA NNE (CSEE) 2021

 ELIMU YA DINI YA KIISLAMU



 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA 

BARAZA LA MITIHANI LA TANZANIA 

 

 

 

 

 

 

 

 

TAARIFA YA UCHAMBUZI WA MAJIBU  

YA WATAHINIWA KATIKA MTIHANI  

WA KIDATO CHA NNE (CSEE) 2021 

 

 

 

 

 

015 ELIMU YA DINI YA KIISLAMU 



ii 
 

Kimechapishwa na:  

Baraza la Mitihani la Tanzania, 

S.L.P. 2624, 

Dar es salaam, Tanzania 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

© Baraza la Mitihani la Tanzania, 2021 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Haki zote zimehifadhiwa. 

 

 

 

 



iii 
 

 

YALIYOMO 

DIBAJI ..................................................................................................................... iv 

1.0 UTANGULIZI ............................................................................................... 1 

2.0 TATHMINI YA KILA SWALI ..................................................................... 3 

2.1 SEHEMU A: Majibu ya Kuchagua na Kuoanisha ..................................... 3 
2.1.1 Swali la 1: Kuchagua Jibu Sahihi ........................................................... 3 

2.1.2 Swali la 2: Nguzo za Uislamu .............................................................. 14 

2.2 SEHEMU B:  Majibu Mafupi .................................................................. 17 

2.2.1 Swali la 3: Nguzo za Imani .................................................................. 17 

2.2.2 Swali la 4: Mfumo wa Jamii ya Kiislamu ............................................ 20 

2.2.3 Swali la 5: Familia ya Kiislamu ........................................................... 24 

2.2.4 Swali la 6: Haki na Uadilifu katika Uislamu ........................................ 28 

2.2.5 Swali la 7: Historia ya Uislamu Baada ya Kutawafu Mtume (S.A.W) 32 

2.2.6 Swali la 8: Qur’an ................................................................................. 36 

2.2.7 Swali la 9: Nguzo za Uislamu. ............................................................. 39 

2.3 SEHEMU C: Maswali ya Insha ............................................................... 44 

2.3.1 Swali la 10: Dola ya Kiislamu Madinah .............................................. 44 

2.3.2 Swali la 11: Sunnah na Hadithi ............................................................ 52 

2.3.3 Swali la 12: Qur’an ............................................................................... 56 

2.3.4 Swali la 13: Nguzo za Uislamu ............................................................ 62 

3.0 UCHAMBUZI WA UFAULU KWA KILA MADA .................................. 67 

4.0 HITIMISHO ................................................................................................ 68 

5.0 MAPENDEKEZO ....................................................................................... 68 

Kiambatisho ............................................................................................................ 70 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



iv 
 

 

DIBAJI 

Taarifa hii ya Uchambuzi wa Majibu ya Watahiniwa katika Mtihani wa Kidato cha 

Nne (CSEE) 2021 katika somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu imeandaliwa ili kutoa 

mrejesho kwa watahiniwa, walimu, wazazi, watunga sera na wadau wa elimu kwa 

ujumla kuhusu ufaulu wa watahiniwa katika somo hili. Katika taarifa hii 

uchambuzi umefanyika katika majibu ya watahiniwa kwakuwa mtihani ni kiashiria 

kimojawapo kinachoonesha mambo ambayo watahiniwa hao waliweza kujifunza 

kwa usahihi na yale ambayo hawakuweza kujifunza katika kipindi cha miaka 

minne ya Elimu ya Sekondari. 

 

Taarifa hii imeweka bayana jinsi ambavyo watahiniwa wameweza kupata alama za 

juu, wastani na za chini katika kila swali. Aidha, sampuli za majibu ya watahiniwa 

waliofanya vizuri na wale waliofanya vibaya zimeoneshwa. Vile vile, sababu 

mbalimbali zilizochangia baadhi ya watahiniwa kuweza kujibu maswali kwa 

usahihi zimeelezwa. Miongoni mwa sababu hizo ni pamoja na; kuelewa vema 

matakwa ya maswali na kuwa na maarifa ya kutosha juu ya mada mbalimbali za 

somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu. Aidha, uchambuzi umebaini kuwa watahiniwa 

walioshindwa kujibu maswali kwa usahihi walikosa maarifa katika baadhi ya mada 

za somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu na wengine walishindwa kubaini matakwa 

ya maswali. Uchambuzi umebaini pia udhaifu katika kujenga hoja katika kujibu 

maswali ya kujieleza kwa ufupi na yale yakujieleza kwa insha. 

 

Baraza la Mitihani la Tanzania lina imani kuwa mrejesho uliotolewa 

utawawezesha wadau wa elimu kuchukua hatua madhubuti za kuboresha mchakato 

wa ufundishaji, ujifunzaji na upimaji ili hatimaye kuondoa changamoto 

zilizoainishwa katika taarifa hii hivyo kuongeza kiwango cha ufaulu cha 

watahiniwa katika kipindi kijacho. 

 

Baraza la Mitihani la Tanzania linatoa shukrani na pongezi za dhati kwa wote 

waliohusika katika kuandaa taarifa hii ya uchambuzi.  

 
Dkt. Charles E. Msonde 

KATIBU MTENDAJI
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1.0 UTANGULIZI 

 

Taarifa hii ni matokeo ya uchambuzi wa majibu ya watahiniwa waliofanya 

Mtihani wa Taifa wa Kidato cha Nne (CSEE) mwezi Novemba mwaka 

2021 katika somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu. Mtihani huu uliandaliwa 

kwa kuzingatia muhtasari wa somo husika uliotolewa mwaka 2012 kwa 

kidato cha I hadi IV. 

Maswali yaliyotumika katika Mtihani yaliandaliwa kutoka katika mada 

kumi na nane (18) kati ya ishirini (20) zilizopo katika muhtasari wa  somo. 

Aidha, maswali hayo yaligawanywa katika sehemu tatu; A, B na C zenye 

jumla ya alama 100. Sehemu A ilikuwa na maswali mawili (1 na 2), 

sehemu B ilikuwa na maswali saba (3 hadi 9) na sehemu C ilikuwa na 

maswali manne (10 na 13). Mwanafunzi alitakiwa kujibu maswali yote 

katika sehemu A na B kisha kuchagua maswali matatu kati ya manne ya 

sehemu C. 

Watahiniwa waliosajiliwa kufanya Mtihani wa somo la Elimu ya Dini ya 

Kiislamu mwaka 2021 walikuwa 78,493. Kati yao watahiniwa 76,137 sawa 

na asilimia 96.99 walifanya Mtihani. Idadi hii inaonesha ongezeko la 

wanafunzi 8,261 ikilinganishwa na wanafunzi 67,876 waliofanya Mtihani 

wa somo hili mwaka 2020. Kati ya watahiniwa 76,137 waliofanya Mtihani 

mwaka 2021, watahiniwa 35,671 (47.09%) walifaulu katika madaraja 

mbalimbali. Jedwali lifuatalo linaonesha madaraja ya wanafunzi hao 

ikilinganishwa na mwaka 2020. 

Jedwali Na. 1: Ulinganifu wa Ufaulu kati ya Mwaka 2020 na 2021 

MWAKA % YA UFAULU MADARAJA 

A B C D F 

2020 24.97 0 23 2,069 14,772 50,665 

2021 47.09 3 169 8,322 27,177 40,074 

 

Jedwali Na. 1 linaonesha kupanda kwa kiwango cha ufaulu kwa asilimia 

22.12 ikilinganishwa na mwaka 2020 ambapo ufaulu ulikuwa asilimia 

24.97. Kuongezeka kwa ufaulu huo kulichangiwa na kuongezeka kwa 

uelewa kuhusu dhana ya upimaji wa umahiri kwa wadau na kuakisi kuwepo 

kwa mabadiliko chanya katika mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji.   
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Taarifa hii imechambua majibu ya watahiniwa katika kila swali kwa 

kulinganisha na matakwa ya swali husika na majibu yake na kile ambacho 

watahiniwa wamejibu. Aidha, sampuli za majibu sahihi na yasiyo sahihi ya 

watahiniwa zimeambatanishwa kwa lengo la kuonesha namna watahiniwa 

walivyojibu maswali mbalimbali. Taarifa hii imebainisha changamoto 

zilizowakabili wanafunzi katika kujibu maswali hayo ili zifanyiwe kazi. 

Pamoja na uchambuzi wa majibu ya watahiniwa, taarifa hii imebainisha 

ufaulu wa watahiniwa hao katika mada mbalimbali zilizopimwa. Madaraja 

ya ufaulu katika somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu yalikuwa kama 

ifuatavyo: 

Jedwali Na. 2: Madaraja ya Ufaulu: Elimu ya Dini ya Kiislamu 

ALAMA DARAJA MAONI 

75 - 100 A Vizuri Zaidi 

65 - 74 B Vizuri Sana 

45 - 64 C Vizuri 

30 - 44 D Inaridhisha 

0 - 29 F Dhaifu 

 

Jedwali Na. 2 linaonesha kuwa daraja la juu la ufaulu katika somo la Elimu 

ya Dini ya Kiislamu ni A na daraja la mwisho ni F. Pamoja na kuwepo kwa 

madaraja hayo matano ya ufaulu, taarifa hii itatumia madaraja matatu 

katika kuwasilisha ngazi za ufaulu ambayo ni: vizuri, wastani na dhaifu. 

Ufaulu utakuwa dhaifu ikiwa asilimia ya watahiniwa waliofaulu katika 

swali ni 0 hadi 29. Ufaulu utakuwa wa wastani ikiwa watahiniwa 

waliofaulu katika swali ni kati ya asilimia 30 hadi 64 na ufaulu ni utakuwa 

mzuri ikiwa asilimia ya watahiniwa waliofaulu katika swali hilo ni 65 hadi 

100. 

Aidha, hitimisho na mapendekezo kutokana na uchambuzi wa majibu ya 

watahiniwa umetolewa katika sehemu ya mwisho ya taarifa hii. Inatarajiwa 

kuwa matokeo ya uchambuzi huu yatatumika katika kuimarisha mchakato 

wa ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Elimu ya Dini ya kiislamu kwa 

watahiniwa na hatimaye kuboresha kiwango cha ufaulu katika mitihani 

ijayo. 
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2.0 TATHMINI YA KILA SWALI 

 

Tathmini ya kila swali imefanyika kwa kubainisha alichotakiwa kufanya 

mtahiniwa kwa mujibu wa matakwa ya swali, umahiri uliokusudiwa katika 

swali au kipengele husika, kisha idadi ya watahiniwa waliojibu swali hilo 

na hali ya ufaulu wa watahiniwa katika kila swali. 

 

2.1 SEHEMU A: Majibu ya Kuchagua na Kuoanisha 

 

Sehemu hii ilikuwa na maswali mawili (1 na 2). Swali la kwanza lilikuwa 

la kuchagua jibu sahihi kutoka katika machaguo matano (A, B, C, D na E). 

Swali hilo lilikuwa na vipengele kumi na tano (15) ambapo kila kimoja 

kilikuwa na alama 1 hivyo swali zima lilikuwa na alama 15. Swali la pili 

lilikuwa la kuoanisha lenye vipengele vitano (5) ambapo kila kimoja 

kilikuwa na alama 1 hivyo swali zima lilikuwa na alama 5. Kwa ujumla 

sehemu hii ilikuwa na alama 20.  

2.1.1 Swali la 1: Kuchagua Jibu Sahihi 

Swali la 1 lilikuwa na vipengele kumi na tano (i) - (xv) vilivyotolewa 

katika mada za: Mtazamo wa Uislamu juu ya Elimu, Nguzo za Imani, 

Njia za Kumjua Mwenyezi Mungu (S.W), Mtazamo wa Uislamu juu ya 

Dini, Fiqh na Chimbuko la Fiqhi, Mtazamo wa Uislamu juu ya Ibada, 

Mambo ya Lazima Kufanyiwa Maiti Muislamu, Qur’an, Sunnah na 

Hadithi, Nguzo za Uislamu, Historia ya Katika Uislamu na Bara Arab 

zama za Jahiliyyah. Mtahiniwa alitakiwa kuchagua jibu sahihi kati ya 

machaguo matano aliyopewa (A, B, C, D na E) kisha kuandika herufi ya 

jibu hilo katika kijitabu chake cha kujibia. 

Takwimu zinaonesha kuwa swali hili lilijibiwa na watahiniwa 76,169 

ambapo kati yao watahiniwa 43,257 (56.8%) walikuwa na ufaulu wa 

wastani kwakuwa walipata alama 5 hadi 8. Watahiniwa 17,867 (23.5%) 

walikuwa na ufaulu mzuri kwakuwa walipata alama 9 hadi 15 na 

watahiniwa 15,045 (19.8%) walikuwa na ufaulu hafifu kwakuwa 

walipata alama 0 hadi 4. Aidha, watahiniwa 21 kati ya waliofaulu vizuri 

katika swali hili walipata alama zote 15. Chati Na. 1 imeonesha 

muhtasari wa ufaulu wa watahiniwa hao kwa asilimia. 
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                               Chati Na. 1: Asilimia ya Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 1 

 

Chati Na. 1 inaonesha kuwa ufaulu wa watahiniwa katika swali ulikuwa 

ni mzuri kwakuwa asilimia 80.2 walipata alama 5 hadi 15 ikilinganishwa 

na asilimia 19.8 waliopata alama hafifu. 

Watahiniwa hao waliofaulu walionesha kuwa na maarifa ya kutosha 

katika mada nyingi zilizounda vipengele mbalimbali vya swali na 

waliweza kubaini matakwa ya vipengele hivyo. Uchambuzi wa majibu 

ya watahiniwa katika kila kipengele umefanyika kama ifuatavyo;  

Katika kipengele cha (i) mtahiniwa alitakiwa kuonesha tofauti kati ya 

mtu aliyeelimika na ambaye hajaelimika. Kipengele hiki kilikusudiwa 

kuwapima watahiniwa umahiri wa kuelewa dhana ya elimu katika 

mtazamo wa Uislamu na taathira zake. Aidha, watahiniwa walioelewa 

vema dhana hiyo walichagua jibu sahihi la kipengele hicho ambalo 

lilikuwa herufi D Ufanisi katika utendaji wake. Kwa upande wa 

watahiniwa walioshindwa kujibu kwa usahihi, baadhi yao walichagua 

herufi E Uwezo wa kujenga hoja na kuchambua. Watahiniwa hao 

walishindwa kuelewa kipimo au kigezo halisi cha elimu kwa mujibu wa 

Uislamu ambacho ni “utendaji” na sio “maneno” hivyo chaguo hili 

halikuwa sahihi. 

Wengine walichagua vipotoshi A Hatua za kielimu alizofikia B Wingi 

wa tafiti alizofanya na C Idadi ya miaka aliyotumia vyuoni. Hoja hizi si 

sahihi kwakuwa sio vipimo halisi vya kuelimika kwa mtu kwa mujibu 
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wa Uislamu. Katika Uislamu athari au alama ya kuelimika inazingatiwa 

katika tabia na mwenendo wa mtu na sio ngazi ya elimu aliyotunukiwa 

wala idadi ya tafiti au miaka aliyotumia vyuoni. Aidha, mtu anaweza 

kuwa na Shahada na kuandika tafiti nyingi katika vyuo mbalimbali na 

bado akawa hajaelimika ikiwa tabia na mwenendo wake wa maisha ni 

mbaya. Dhana hiyo ndio msingi unaotofautisha elimu katika mtazamo 

wa Uislamu dhidi ya mitazamo mingine. Kwa ujumla, watahiniwa 

walioshindwa kujibu kipengele hiki kwa usahihi walionesha kutokuwa 

na maarifa ya kutosha kuhusu dhana ya elimu katika mtazamo wa 

Uislamu hivyo walishindwa kubaini kigezo sahihi kinacho tofautisha 

baina ya mtu aliyeelimika na ambaye hajaelimika.  

Kipengele cha (ii) mtahiniwa alitakiwa kubainisha sifa ya mtu aliye na 

imani kwa mujibu wa Uislamu. Kipengele hiki kilikusudiwa kuwapima 

watahiniwa umahiri wa kukumbuka dhana ya Imani na sifa za muumini 

kwa mujibu wa mafundisho ya Uislamu. Jibu sahihi katika kipengele 

hiki lilikuwa herufi E Kujua au kuwa na hoja thabiti juu ya 

anachokiamini. Watahiniwa waliochagua jibu hilo walionesha kuwa na 

maarifa ya kutosha kuhusu dhana ya Imani ya Kiislamu hivyo, 

walitambua sifa muhimu inayomtambulisha muumini wa kweli.  

Aidha, watahiniwa walioshindwa kujibu kwa usahihi wengi wao 

walichagua vipotoshi B kuwa na uwezo wa kuvumilia maumivu ya 

maisha C Kujizuia na tamaa na mambo ya anasa na D Kuwa mpole na 

mnyenyekevu akitembea ardhini ambavyo vilitaja sifa zinazonasibishwa 

na dhana ya imani katika jamii. Hata hivyo sifa hizo hazikuwa mahususi 

kisheria katika kufafanua dhana ya imani kwa mujibu wa Uislamu bali 

ni athari za ibada ya subira. Wengine walichagua kipotoshi A 

Kukubaliana na mawazo ya jambo linalosadikika watahiniwa hawa 

walichanganya dhana ya “imani” na “kusadikika” ambayo inatumiwa na 

watu wanaopinga kuwepo kwa Mungu na kunasibisha asili ya vitu vyote 

na maada. Watahiniwa hao hawakuwa na maarifa ya kutosha kuhusu 

dhana ya imani kwa mujibu wa mafundisho ya Uislamu. 

Katika kipengele cha (iii) mtahiniwa alitakiwa kubaini namna ambayo 

wanadamu wanahisi uwepo wa Mola Muumba katika maisha yao. 

Kipengele hiki kilikusudiwa kuwapima watahiniwa umahiri wa kutumia 

maarifa yao kubaini njia ya kwanza ambayo mwanadamu anaitumia 

kumtambua Mwenyezi Mungu. Watahiniwa walioelewa vema njia za 

kumjua Mwenyezi Mungu (S.W) walichagua jibu sahihi D Uwepo wa 
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athari ya fitra katika maumbile yao. Watahiniwa hao walielewa 

matakwa ya swali na kutambua nafasi ya Fitra katika maumbile ya 

wanadamu. Aidha,  

Watahiniwa walioshindwa kujibu kwa usahihi katika kipengele hiki kwa 

ujumla walishindwa kuzingatia matakwa ya swali na wengine walikosa 

maarifa kuhusu njia za kumjua Mwenyezi Mungu. Wengi kati yao 

walichagua vipotoshi A Kwa kuwa na akili tofauti na mnyama na C Kwa 

kukosa kupata majibu kuhusu asili yao ambavyo vilibainisha njia za 

kiakili katika kumtambua Mwenyezi Mungu na si njia ya hisia kama 

ilivyoulizwa kwenye swali. Hivyo watahiniwa hawa walishindwa 

kubaini jibu sahihi kwakuwa walishindwa kuzingatia matakwa ya swali. 

Watahiniwa wengine walichagua kipotoshi B Kwa kukutana na 

changamoto mbalimbali. Watahiniwa hao walishindwa kujua kuwa hiyo 

ni hoja au njia ya kimazingira. Aidha, waliochagua kipotoshi E Kwa 

kuibuka watu waliotoa habari za Mungu walishindwa kujua kuwa hiyo 

ni njia ya wahyi kupitia kwa Mitume (A.S). Kwa ujumla watahiniwa hao 

walionesha kutokuwa na maarifa ya kutosha kuhusu njia za kumjua 

Mwenyezi Mungu na namna zilivyogawanyika.    

Kipengele cha (iv) mtahiniwa alitakiwa kubainisha hoja inayofafanua 

sababu ya kutowezekana kwa mtu kuishi bila ya kuwa na Dini kwa 

mujibu wa Uislamu. Kipengele hiki kilikusudiwa kuwapima watahiniwa 

umahiri wa kuchambua dhana ya Dini kwa mujibu wa Uislamu. 

Watahiniwa waliokuwa na maarifa ya kutosha kuhusu dhana ya Dini 

kwa mujibu wa Uislamu walichagua jibu sahihi B Dini ni utaratibu wa 

maisha ya mwanadamu. Watahiniwa hao walielewa vema kuwa Uislamu 

umetafsiri Dini kuwa ni mfumo wa maisha na kwa sababu hiyo, hakuna 

mtu anaweza kuishi hapa duniani bila ya kuwa na utaratibu wa maisha. 

Watahiniwa walioshindwa kujibu kwa usahihi katika kipengele hiki 

walionesha kutokuwa na maarifa kuhusu dhana ya Dini kwa ujumla. 

Miongoni mwao walichagua kipotoshi E Dini ni Imani ya Mungu 

muumba aliye juu tafsiri ambayo mtu anaweza kujivua Dini ikiwa 

atakataa kuamini kuwepo kwa Mungu, hivyo tafsiri hiyo haitoshi 

kueleza sababu ya uwezekano wa mtu kuishi bila ya Dini. Wengine 

walichagua vipotoshi A Sote ni viumbe wa Mwenyezi Mungu ambayo 

siyo sababu ya moja kwa moja inayofafanua kutowezekana kuishi bila 

ya Dini kwa mujibu wa Uislamu bali ni ukweli unaobainisha asili ya 

viumbe wote na kusisitiza viumbe hao kuchagua Dini ya Uislamu.  
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Aidha, waliochagua kipotoshi C Watu wote wanazaliwa na dini za 

kimila walishindwa kuelewa kuwa hoja hiyo haikuwa ya kweli kwakuwa 

iliandikwa katika msingi usiyo sahihi, kwani watu wanazaliwa na Dini 

ya Kiislamu kwanza. Kadhalika, waliochagua kipotoshi D Dini 

ilifundishwa na Malaika wa Mungu walishindwa kuelewa kuwa hoja 

hiyo siyo sahihi kwani hakuna Malaika waliolazimisha watu kuwa na 

Dini, hivyo haibainishi sababu ya kutowezekana kwa watu kuishi bila ya 

kuwa na Dini. Kwa ujumla, majibu yote ya watahiniwa walioshindwa 

yaliashiria kutokuwa na maarifa ya kutosha kuhusu dhana ya Dini kwa 

mujibu wa mafundisho ya Uislamu.   

Kipengele cha (v) mtahiniwa alitakiwa kubaini maana ya Dini 

isiyokubalika kwa mujibu wa mafundisho ya Uislamu. Kipengele hiki 

kilikusudiwa kuwapima watahiniwa umahiri wa kuelewa dhana ya Dini 

kwa mujibu wa mafundisho ya Uislamu. Jibu sahihi lilikuwa C Imani ya 

kuwepo Mola muumba. Watahiniwa weledi juu ya dhana ya Dini 

walitambua kuwa maana iliyofafanuliwa katika herufi C ilizingatia 

mtazamo wa makafiri juu ya dhana ya Dini kwakuwa wao ndio 

wanaonasibisha dhana hiyo na imani ya kuwepo kwa Mungu.  

Watahiniwa walioshindwa kujibu kwa usahihi katika kipengele hiki, 

walionesha kutokuwa na maarifa juu ya dhana ya Dini kwa ujumla hivyo 

hawakujua tofauti kati ya maana iliyotolewa na Uislamu dhidi ya 

iliyotolewa na makafiri. Watahiniwa hao walichagua vipotoshi A 

Uwezo, Mamlaka au Utawala, B Itikadi au mfumo wa maisha, D Mila 

inayofuatwa na jamii ya watu au E Mfumo wa maisha ya Akhera 

ambavyo vyote vilikuwa na maana sahihi za dhana ya Dini kwa mujibu 

wa Uislamu. Maana hizo zote zimetumika katika Qur’an ambayo ndiyo 

msingi mkuu wa maarifa katika Dini ya Kiislamu.  

Kipengele cha (vi) mtahiniwa alitakiwa kubaini mambo ambayo 

yanahusu fani ya Fiq’h katika Dini ya Uislamu. Kipengele hiki 

kilikusudiwa kuwapima watahiniwa umahiri wa kukumbuka maudhui ya 

fani ya Fiqh kwa ujumla.  Watahiniwa walioelewa vema fani ya Fiq’h 

walijibu kwa usahihi kwa kuchagua herufi A Maarifa ya hukumu na 

sheria. Watahiniwa hao walifahamu kuwa Fiq’h ni fani mahususi 

inayoshughulika na kutafsiri sheria mbalimbali za Uislamu kutoka 

kwenye vyanzo vyake ili zitekelezeke katika mazingira mbalimbali. 
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Watahiniwa walioshindwa kujibu kwa usahihi kipengele hicho 

walionesha kukosa maarifa kuhusu fani ya Fiqh kwa ujumla, hivyo 

walijibu kipengele hiki kwa kukisia. Miongoni mwao walichagua 

kipotoshi E Hadithi na Sunnah za Mtume (S.A.W) watahiniwa hao 

walishindwa kuelewa kuwa katika fani ya Fiq’h Hadithi na Sunnah ni 

zana zinazotumika kuelekea maudhui makuu ya fani hiyo. Wengine 

walichagua vipotoshi C Itikadi ya upweke wa Allah (S.W) na D Imani 

juu ya mambo yasiyoonekana, ambavyo havikuwa sahihi kwa sababu 

vilifafanua maudhui ya fani ya Tawhiid. Vile vile, waliochagua 

kipotoshi B Historia ya dini ya Uislamu, walishindwa kuelewa kuwa 

kipotoshi hiki kilifafanua maudhui ya fani ya Tarekh.  

Kipengele cha (vii) mtahiniwa alitakiwa kubaini njia inayokamilisha 

kupatikana kwa Ijtihaad kama msingi wa sheria za Uislamu. Kipengele 

hiki kilikusudiwa kuwapima watahiniwa umahiri wa kuchambua msingi 

wa Ijtihaad na kubaini asili yake. Jibu sahihi katika kipengele hiki 

lilikuwa herufi B Qur’an + Sunnah + Tafsir ya Wanazuoni. Aidha, 

watahiniwa waliochagua jibu hilo walielewa vema kuwa Ijtihaad 

inapatikana baada ya kutafsiriwa Qur’an na Sunnah ili kubainisha 

mambo ambayo hayajawekwa wazi katika Qur’an na Hadithi.  

Watahiniwa walioshindwa kujibu kwa usahihi katika kipengele hiki 

baadhi yao walichagua kipotoshi A  Qiyas + Ijmaa + Tafsir ya 

wanazuoni, ambacho ndani yake kulikuwa na Qiyas (kupima vitu 

vinavyowiana) na Ijmaa (makubaliano ya wanazuoni) ambazo ni 

vipengele katika Ijtihaad hivyo havielezi kupatikana kwa Ijtihaad, kama 

msingi wa sheria katika Uislamu. Kadhalika, kipotoshi C Sunnah + 

Tafsiri ya wanazuoni + Qiyas hakikuwa sahihi kwa sababu ndani yake 

kulikuwa na Qiyas badala ya Qur’an. Vile vile, kipotoshi D Tafsiri ya 

wanazuoni + Qur’an + Qiyas, hakikuwa sahihi kwakuwa ndani yake 

kulikosekana msingi wa Sunnah. Na kipotoshi E  Sunnah + Rai + Tafsir 

ya wanazuoni  hakikuwa sahihi kwa sababu ndani yake kulikuwa na Ra’i 

(maoni binafsi ya mwanazuoni) badala ya Qur’an. Kwa ujumla hakuna 

Ijtihaad bila ya Qur’an na Sunnah kwani hii ndio asili ya sheria zote za 

Uislamu na Ijtihaad (juhudi ya wanazuoni) inafanyika kwa kuegemea 

misingi hiyo kwanza.  

Kipengele cha (viii) mtahiniwa alitakiwa kubaini lengo kuu la 

kuamrishwa kusimamisha nguzo tano za Uislamu. Kipengele hiki 

kilikusudiwa kuwapima watahiniwa umahiri wa kuelewa dhana ya 
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nguzo za Uislamu kwa ujumla na nafasi ya nguzo hizo katika maisha ya 

kila siku. Jibu la swali hili lilikuwa herufi C Kumuabudu Allah (S.W) 

katika kila hatua ya maisha. Watahiniwa waliojibu kwa usahihi 

walielewa vema dhana ya nguzo za Uislamu na makusudio yake kwa 

waumini. Watahiniwa hao walielewa kuwa nguzo za Uislamu ni taasisi 

zinazomwongoza mwanadamu katika nyanja mbalimbali ili kubaki 

katika lengo la kuumbwa kwake muda wote. 

Aidha, watahiniwa walioshindwa kujibu kwa usahihi katika kipengele 

hiki, walionesha kutokuwa na maarifa ya kutosha kuhusu nguzo za 

Uislamu kwa ujumla hivyo walishindwa kubaini jibu sahihi. Baadhi yao 

walichagua kipotoshi A Kujuana baina ya wakweli na wanafiki, 

wathiniwa hao walishindwa kuelewa kuwa chaguo hili halikuwa sahihi 

kwakuwa sio lengo mahususi la nguzo za Uislamu kwani hata watu 

wanafiki huwa wanatekeleza nguzo hizo. Wengine walichagua kipotoshi 

B Kuongeza thawabu na kupata pepo ya Allah (s.w), ambao ni miongoni 

mwa mtazamo potofu juu ya nguzo hizo ambao unasababisha 

kutenganisha miamala mbalimbali ya maisha ya kila siku na dhana ya 

ibada baada ya watu kuaminishwa kuwa ameshamaliza wajibu wake kwa 

kufanya nguzo tano za Uislamu ambazo zimefuta madhambi yake yote.  

Watahiniwa wengine walichagua kipotoshi D Kuwafanya waislamu 

kuwa imara na wakakamavu, huu ni katika ufahamu potofu ulioenea 

katika jamii kuwa Mwenyezi Mungu ametuwekea nguzo tano za 

Uislamu kuwa sehemu ya mazoezi ili kufanya miili ya watu kuwa imara. 

Ingawa athari ya ukakamavu inaweza kupatikana katika utekelezaji wa 

baadhi ya nguzo hizo lakini sio lengo lake kuu. Walikuwepo pia 

watahiniwa waliochagua kipotoshi E Kuimarisha uhusiano wetu na 

malaika wa Allah (s.w). Watahiniwa hao walionesha kukosa maarifa ya 

mafundisho ya msingi ya Uislamu, kwani juhudi za utekelezaji wa 

maamrisho yote ya Dini ya Kiislamu yanakusudiwa kuimarisha uhusiano 

baina ya waumini na Mwenyezi Mungu (S.W) na kupata radhi zake.  

Kipengele cha (ix) mtahiniwa alitakiwa kubaini jambo ambalo si faradhi 

(lazima) kufanyiwa Maiti Muislamu. Kipengele hiki kilikusudiwa 

kuwapima watahiniwa umahiri wa kukumbuka mambo ya msingi 

anayopaswa kufanyiwa maiti wa Kiislamu kama yalivyobainishwa 

katika mafundisho sahihi. Jibu sahihi la kipengele hicho lilikuwa herufi 

D Kuwekwa kwenye Jeneza. Watahiniwa walioelewa vizuri mada ya 

Mambo ya lazima ya kufanyiwa maiti ya Muislamu walichagua jibu hilo 
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kwa sababu maiti kuwekwa kwenye jeneza ni utamaduni wa watu katika 

maeneo mbalimbali ingawa inawezekana kuzika bila ya kumuweka 

kwenye jeneza. 

Aidha, watahiniwa walioshindwa kujibu kwa usahihi katika kipengele 

hiki walichagua vipotoshi  A  Kuoshwa, B Kukafiniwa, C Kuswaliwa na 

wengine E  Kuzikwa ambavyo  ni katika vitendo vya lazima (faradhi) 

kwa mujibu wa mafundisho  sahihi ya Uislamu. Endapo maiti wa 

Kiislamu hatofanyiwa kimoja kati ya mambo hayo (yaliyotajwa katika 

vipotoshi), jamii yote ya Waislamu katika sehemu (eneo) husika 

itawajibika kwa makosa hayo. Kwa ujumla watahiniwa walioshindwa 

kujibu kwa usahihi kipengele hiki hawakuwa na maarifa ya kutosha juu 

ya mada ya mambo ya lazima kufanyiwa maiti wa Kiislamu. 

Katika kipengele cha (x) mtahiniwa alitakiwa kubaini jambo analopaswa 

kuzingatia muandaaji katika kuandaa sanda ya mtoto. Kipengele hiki 

kilikusudiwa kuwapima watahiniwa umahiri wa kutumia maarifa ya 

“kukafini” maiti wa Kiislamu wa jinsia na umri tofauti. Watahiniwa 

waliokuwa na maarifa ya kutosha kuhusu namna ya kukafini maiti 

walichagua jibu  B  Kuwa na vipande vitatu kama ya mwanaume, 

watahiniwa hao walielewa kuwa sanda ya mtoto huwa haizingatii jinsia 

yake, hivyo muundo wake unafafana na sanda ya mwanaume na 

kutofautiana katika vipimo kulingana na mwili wa mtoto aliyefariki. 

Watahiniwa walioshindwa kujibu kwa usahihi waliashiria kukosa 

maarifa kuhusu namna ya kukafini maiti hivyo,  wengi wao walijibu 

kipengele hiki kwa kukisia. Baadhi ya watahiniwa hao walichagua herufi 

A Jinsi ya mtoto aliyefariki na C Uzito na aina ya kitambaa, ambapo 

walithibitisha kutokuwa na maarifa kuhusu jinsi ya kumkafini maiti 

kwani maandalizi ya sanda ya mtoto hayazingatii jinsia yake wala uzito 

wa kitambaa. Ama, waliochagua herufi D Kuwa na vipande vitano kama 

ya mwanamke, walishindwa kuelewa makusudio ya sanda ya mwanamke 

kwani sanda ya mwanamke imewekwa vipengele vingi kwa ajili ya 

kukamilisha stara yake hukumu ambayo hailazimiki kwa mtoto.  

Wengine walichagua kipotoshi  E Masharti na nguzo za udhu, hili ni 

jambo la kuzingatia kwa mtu anayeosha maiti na siyo mtu anayekafini 

hivyo halikuwa sahihi. 

Kipengele cha (xi) mtahiniwa alitakiwa kubaini dondoo moja ambayo 

haikuwa miongoni mwa adabu za usomaji wa Qur’an. Swali hili lilipima 
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umahiri wa watahiniwa kuelewa adabu za usomaji wa Qur’an kama 

zilivyofundishwa katika kitabu chenyewe na Hadithi mbalimbali za 

Mtume (S.A.W). Aidha, watahiniwa weledi wa Qur’an na mafundisho 

yake walijibu kipengele hiki kwa kuchagua herufi A Kuanza upande wa 

kulia, kwani msomaji wa Qur’an halazimiki kuanza kulia au kushoto au 

katikati yake. Msomaji anaweza kuanza kusoma upande wowote na 

akapata ujumbe (muongozo) uliokusudiwa.  

Watahiniwa walioshindwa kujibu kwa usahihi katika kipengele hiki 

wengi walichagua kipotoshi E Kuzingatia makatazo yake. Watahiniwa 

hao walishindwa kubaini kuwa hiyo ilikuwa miongoni mwa adabu 

kubwa za usomaji wa Qur’an, ambayo ni jumla ya kuzingatia malengo 

yake. Msomaji wa Qur’an wakati wote anapaswa kuzingatia maamrisho 

na makatazo ya kila aya anayoisoma. Watahiniwa wengine walichagua 

vipotoshi B Kuanza na kumlaani sheitwani, C Kuanza na Bismillah na D 

Kusoma ukiwa twahara, ambavyo ni adabu zilizobainishwa moja kwa 

moja na Qur’an yenyewe. Hivyo watahiniwa waliochagua vipotoshi hivi 

walionesha kutokuwa na maarifa ya kuhusu Qur’an kwa ujumla.  

Kipengele cha (xii) mtahiniwa alitakiwa kubaini kazi kuu ya Sunnah 

katika Uislamu. Kipengele hiki kilikusudiwa kuwapima watahiniwa 

umahiri wa kukumbuka kazi kuu ya Sunna kama ilivyofafanuliwa katika 

mafundisho ya Uislamu.  Watahiniwa waliokuwa na maarifa katika 

mada ya Maana na umuhimu wa Sunnah na Hadithi walichagua jibu 

sahihi E Kuitafsiri Qur’an. Watahiniwa hao walielewa kuwa Sunnah ni 

taswira ya Qur’an kivitendo kwakuwa ni tabia na mwenendo wa Mtume 

(S.A.W) kwa ujumla. 

Watahiniwa wengi waliokosa kipengele hiki walichagua kipotoshi D 

Kuongeza thawabu na A Kuongezea ibada. Watahiniwa hao 

walishindwa kuelewa kuwa kupata thawabu siyo malengo ya ibada 

yoyote katika Uislamu bali ni malipo ya ziada (bonasi) baada ya mtu 

kufanya jambo lolote jema na Sunna haiongezei ibada bali inaongoza 

utekelezaji wa ibada zote katika Uislamu. Ama waliochagua kipotoshi C 

Kuhifadhi Hadithi walishindwa kutofautisha kati ya dhana ya Sunnah na 

Hadithi kwani kazi ya mahususi ya Hadithi ni kuhifadhi Sunna na si 

kinyume chake. 

Watahiniwa wengine walichagua kipotoshi B Kufuta dhambi, 

watahiniwa hao walishindwa kuelewa vema dhana ya kufutwa kwa 



12 

 

madhambi kuwa ni matokeo ya ziada (bonasi) baada ya mja kuzingatia 

Sunnah katika kila hatua ya maisha yake na siyo malengo ya Sunnah 

yenyewe. Zaidi ya hapo, dhana ya kufutwa kwa madhambi kwa mujibu 

wa itikadi ya Uislamu haina mahusiano ya moja kwa moja na amali za 

mja isipokuwa ni rehema zake Mwenyezi Mungu pekee. Kwa ujumla 

watahiniwa walioshindwa kujibu kwa usahihi katika swali walionesha 

kutokuwa na maarifa ya kutosha kuhusu Sunnah na Hadithi. 

Katika kipengele cha (xiii) mtahiniwa alitakiwa kubainisha makusudio 

ya kufunga mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kipengele hiki kilikusudiwa 

kuwapima watahiniwa umahiri wa kuelewa mafundisho ya msingi ya 

funga ya Ramadhani ambayo ni nguzo ya nne ya Uislamu 

inayotekelezwa ndani ya mwezi mmoja katika mwaka. Watahiniwa 

hodari katika mada ya funga ya Ramadhani walichagua jibu sahihi C 

Kujifunza kuchunga mipaka ya Allah (S.W). Watahiniwa hawa 

walielewa vema ufafanuzi huo uliotolewa badala ya maneno “kuwa 

wacha Mungu” ambayo yametajwa katika Qur’an. 

Aidha, watahiniwa walioshindwa kujibu kwa usahihi katika kipengele 

hiki walionesha kutokuwa na maarifa ya kutosha kuhusu ibada ya funga 

ya Ramadhani hivyo walishindwa kubaini malengo yake. Baadhi ya 

watahiniwa hao walichagua kipotoshi E Kuweza kufutiwa dhambi zetu 

zote. Watahiniwa hao walionesha kuathirika na mtazamo potofu 

unaotokana na kueleweka visivyo dhana ya Funga kwa jamii za 

Waislamu. Aidha, kufutwa kwa madhambi katika Funga (kama ilivyo 

katika ibada zingine) ni matokeo ya ziada (bonasi) na inaweza 

kupatikana ikiwa mtu ameweza kufikia lengo la Funga. 

Watahiniwa wengine walioshindwa kujibu kwa usahihi walichagua 

kipotoshi A Kuwezesha watu wote kuonja ladha ya njaa, dhana ambayo 

si sahihi kwa sababu, pamoja na ulazima wa ibada ya Funga lakini bado 

inatoa udhuru wa kutekelezwa kwake kwa baadhi ya makundi bila 

kuzingatia hali zao za maisha hivyo si watu wote wanafunga Ramadhani 

kama ilivyotajwa kwenye kipotoshi hicho. Zaidi ya hapo, miongoni mwa 

ambao hawaruhusiwi kufunga wapo pia wenye uwezo mkubwa 

kiuchumi ambao hawaijui kabisa habari ya njaa. 

Waliochagua kipotoshi B Kuweza kufanana na Ummah uliopita, 

walichanganya historia ya Funga na malengo ya ibada hiyo kwani hoja 

waliyochagua ilifafanua na kuwathibitishia Waislamu kuwa ibada ya 
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Funga haijaanza kwa umma huu pekee bali ilikuwepo katika jamii 

zilizopita. Wengine walichagua kipotoshi D Kuadhimisha kushuka kwa 

Qur’an, watahiniwa hao walichanganya hoja inayofafanua utukufu wa 

mwezi wa Ramadhani na malengo ya Funga, kwani taarifa ya kushuka 

kwa Qur’an ndani ya mwezi wa Ramadhani inalenga kubainisha utukufu 

wa mwezi huo na siyo malengo ya ibada ya Funga. 

Kipengele cha (xiv) mtahiniwa alitakiwa kubaini sababu ya ushindi wa 

Nabii Nuhu (A.S) katika zama zake. Kipengele hiki kilikusudiwa 

kuwapima watahiniwa umahiri wa kuelewa dhana ya ushindi kwa 

mujibu wa Uislamu. Aidha, watahiniwa waliokuwa na uelewa mzuri 

katika mada ya Historia ya Mitume walioteuliwa waliweza kubaini 

sababu hiyo na kuchagua jibu sahihi E Waumini walinusurika na 

makafiri waliangamia, kwani miongoni mwa tafsiri za ushindi katika 

Uislamu ni kupata nusura ya Mwenyezi Mungu (S.W).  

Watahiniwa walioshindwa kujibu kwa usahihi walionesha kutokuwa na 

maarifa ya kutosha kuhusu dhana ya ushindi kwa mujibu wa Uislamu. 

Baadhi ya watahiniwa hao walichagua kipotoshi B Alifanikiwa kuhamia 

mji mwingine na watu wake, jambo ambalo halitafsiri ushindi kwakuwa 

siyo malengo makuu ya kazi ya aliyoifanya Nabii Nuhu (A.S). Wengine 

walichagua herufi C Aliweza kuwaokoa watu wote  kwa  kutumia  

Jahazi, hoja hii inapingana na ukweli wa kihistoria, kwani Nabii Nuhu 

(A.S) hakuondoka na watu wote kama ilivyotajwa katika kipotoshi hiki 

bali watu wachache  waliomkubali.   

Watahiniwa wengine walichagua herufi  A Watu wengi walimkubali na 

kumuamini, hoja hii pia inapingana na ukweli wa kihistoria, kwani 

ujumbe wa Nabii Nuhu (A.S) haukupokelewa na watu wengi wa zama 

zake pamoja na juhudi kubwa haliyoifanya kwa miaka mingi. Ama, 

waliochagua kipotoshi D Aliweza kutumia maji kuwaangamiza 

wapinzani, walionesha kukosa maarifa kuhusu mipaka na mamlaka ya 

Mwenyezi Mungu (S.W) kwani uwezo wa kuadhibu haupo kwa yeyote 

isipokuwa Mwenyezi Mungu pekee. Hivyo hoja hiyo ilipingana na 

msingi wa itikadi ya Uislamu. 

Kipengele cha (xv) mtahiniwa alitakiwa kubaini sababu ya kuitwa 

“Jahiliyyah” katika zama kabla ya kuja kwa Mtume (S.A.W). Kipengele 

hiki kilikusudiwa kuwapima watahiniwa umahiri wa kuchambua 

Historia ya Bara Arab kabla ya kuletwa Mtume Muhammad (S.A.W). 
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Aidha, watahiniwa weledi wa Historia walichagua jibu C Dunia 

ilipoteza muongozo sahihi kutoka kwa Muumba, kwakuwa hoja hiyo 

ilibainisha kwa muhtasari sifa zote zilizoenea katika wakati huo. 

Watahiniwa walioshindwa kujibu kwa usahihi katika kipengele hicho 

walionesha kukosa maarifa ya kutosha kuhusu Historia ya Bara Arab 

zama za Jahiliyyah hivyo walichagua majibu yao kwa kukisia. Baadhi ya 

watahiniwa hao walichagua kipotoshi A Dunia nzima hapakuwa na 

mafundisho ya dini, ambalo halikuwa sahihi kwa sababu ilipingana na 

ukweli wa kihistoria kwani mafundisho ya dini mbalimbali yalikuwepo 

ingawa mengi yalichanganywa na upotofu. Miongoni mwa mafundisho 

hayo yalikuwepo mafundisho ya Dini ya Kiyahudi na Ukristo.  

Wengine walichagua herufi B Jamii zilikuwa chini katika Sayansi na 

Teknolojia, jambo ambalo ni sahihi kihistoria lakini halikuwa sifa 

mahususi iliyonasibishwa na ujahiliyah kwani sifa zote zilizotafsiri 

ujahiliya zilikuwa ni za kijamii (itikadi na utamaduni) na kiuchumi.  

Wengine walichagua kipotoshi D Watu walioshi wakati huo 

hawakujuana, hoja hii haikuwa sahihi kwakuwa inapingana na sifa ya 

mwanadamu kuwa kiumbe wa kijamii ambayo inasababisha kushindwa 

kujiepusha kujuana na wengine. Ama, waliochagua herufi E Hapakuwa 

na mfumo wowote wa kiuchumi na utawala, walioonesha kukosa maarifa 

ya msingi ya mahitaji ya mwanadamu kwani haiwezekani kimaumbile 

kwa wanadamu kuishi bila ya mifumo hiyo.  

 

2.1.2 Swali la 2: Nguzo za Uislamu 

Swali hili lilitolewa katika mada ndogo ya Zakat, na lilikusudiwa 

kupima umahiri wa watahiniwa kuelewa viwango mbalimbali vya 

Nisaab kwa mujibu wa Fiq’hi ya Zakat. Katika swali hili mtahiniwa 

alitakiwa kuoanisha aina za mali zilizokuwa katika orodha A (i) - (v) na 

viwango vya wajibu vya utoaji wa Zakat (Nisaab) vilivyokuwa orodha B 

(A) – (G) kisha kuandika herufi ya jibu sahihi kwa kila kipengele katika 

kijitabu chake cha kujibia. 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 76,169 ambapo watahiniwa 14,957 

(19.6%) walifaulu vizuri kwa kupata alama 4 na 5. Watahiniwa 45,250 

(59.4%) walikuwa na ufaulu wa wastani kwakuwa walipata alama 2 na 3 
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na watahiniwa 15,962 (21.0%) walikuwa na ufaulu hafifu kwakuwa 

walipata alama  0 na 1. Aidha, watahiniwa 2,701 walipata alama zote 5. 

Chati namba 2 inaonesha ufaulu wa watahiniwa hao kwa asilimia. 

 

                       Chati Na. 2: Asilimia ya Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 2 

 

Chati Na. 2 inaonesha kuwa na ufaulu mzuri katika swali kwakuwa 

asilimia 79.0 ya watahiniwa walifaulu 

Watahiniwa hao waliofaulu walionesha kuwa na maarifa ya kutosha 

kuhusu Nguzo za Uislamu hususani Nguzo ya Zakat, hivyo waliweza 

kuoanisha kwa usahihi vipengele viwili hadi vitano. 

Katika kipengele cha (i) mtahiniwa alitakiwa kubaini Nisaab ya mazao 

ya shambani, ambapo jibu sahihi la kipengele hiki lilikuwa herufi F kilo 

666, watahiniwa waliochagua jibu hili walionesha kuelewa vema 

viwango vya Nisaab kwani mazao hayafanyiwi hesabu ya Zakat mpaka 

baada ya kuvunwa na kupimwa kama yamefikia uzito uliotajwa au zaidi. 

Aidha, watahiniwa walioshindwa kujibu kwa usahihi baadhi yao 

walichagua herufi D Tola 7.5. Wathiniwa hao walishindwa kubaini 

kuwa kipimo cha Tola hakitumiki kwenye kupima viwango vya mazao 

bali kinatumika kupima uzito wa dhahabu na vito kwa ujumla. Wengine 

walichagua kipotoshi A Gram 80 ambacho ni pungufu ya Nisaab ya 

Dhahabu na vito na haitumiki kama kizio cha vipimo vya mazao ya 

shambani.  
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Kipengele cha (ii) mtahiniwa alitakiwa kubaini nisaab ya Dhahabu na 

Vito, ambapo jibu sahihi la kipengele hiki lilikuwa D Tola 7.5. 

Watahiniwa wengi waliojibu vema kipengele hiki walionesha kuwa na 

elimu ya viwango halisi vya Nisaab. Watahini walioshindwa kujibu kwa 

usahihi wengi walichagua herufi A Gram 80 ambacho ni kiwango 

pungufu kwa gram 2.5. Aidha, katika utoaji wa Zakat ya dhahabu na vito 

kiwango mbadala cha Tola 7.5 ni gram 82.5 na siyo gram 80.  

Katika kipengele cha (iii) mtahiniwa alitakiwa kubaini nisaab ya 

Ng’ombe, ambapo watahiniwa waliokumbuka vema kiwango hicho 

walichagua herufi C Thelathini, tofauti na watahiniwa walioshindwa 

kujibu kwa usahihi baadhi yao walichagua herufi B Ishirini kwa 

kukadiriwa wingi wake na wengine walichagua herufi E Watano 

ambacho ni kipimo cha Ngamia. Watahiniwa walioshindwa kujibu kwa 

usahihi walionesha kukosa maarifa kuhusu viwango mahususi vya 

Nisaab ya wanyama.  

Katika kipengele cha (iv) mtahiniwa alitakiwa kubaini Nisaab ya mali ya 

kuokota ambapo jibu lake lilikuwa herufi G Thamani yoyote, kwani mali 

ya kuokota kwa kiwango chochote ni wajibu kutolewa Zakat. Hivyo 

watahiniwa mahiri katika mada ya Zakat walielewa vema dhana hii na 

kuchagua jibu sahihi. Aidha, watahiniwa wengi walioshindwa kujibu 

kwa usahihi kipengele hiki walichagua herufi D Tola 7.5 ambacho ni 

kiwango cha Dhahabu na Vito, hivyo halikuwa jibu sahihi katika 

kipengele hiki. Wengine walichagua herufi C Thelathini ambacho ni 

kiwango mahususi cha Nisaab ya Ng’ombe, majibu hayo ya watahiniwa 

yaliashiria kubahatisha majibu kwani hayakuwa na uhusiano kwa wingi 

wala uchache ikilinganishwa na viwango vingine vilivyotajwa. 

Kipengele cha (v) mtahiniwa alitakiwa kubaini Nisaab ya Ngamia, 

ambapo watahiniwa waliofahamu vema viwango vya Zakat ya wanyama 

walichagua jibu sahihi E Watano, kwakuwa thamani ya Ngamia na 

ukubwa wake ni tofauti na Ng’ombe. Ama, watahiniwa walioshindwa 

kujibu kwa usahihi katika kipengele hicho walichagua kipotoshi B 

Ishirini. Watahiniwa hao walikadiria ukubwa na upungufu wa Nisaab ya 

wanyama kwa kumi kumi, kwakuwa kiwango cha Nisaab ya Mbuzi ni 

40, Ng’ombe ni 30, hivyo wakakadiria Ngamia kuwa 20. 
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2.2 SEHEMU B:  Majibu Mafupi 

 

Sehemu hii ilikuwa na maswali saba ya majibu mafupi, kutoka mada za 

Nguzo za Imani, Mfumo wa Jamii ya Kiislamu, Familia ya Kiislamu, Haki 

na Uadilifu katika Uislamu, Historia ya Uislamu baada ya Kutawafu 

Mtume (S.A.W) hadi hivi leo, Qur’an na Nguzo za Uislamu. Mtahiniwa 

alitakiwa kujibu maswali yote, ambapo kila swali lilikuwa na alama tano 

(5) hivyo, jumla ya alama zote zilikuwa 35.  

 

2.2.1 Swali la 3: Nguzo za Imani 

Katika swali hili mtahiniwa alitakiwa kutumia hoja mbili na mifano 

kuelimisha jamii ya watu wanaopinga kuwepo kwa Mwenyezi Mungu 

(S.W) kwa madai ya kuwa haonekani. Swali lilikusudiwa kuwapima 

watahiniwa umahiri wa kuchambua udhaifu wa madai ya Makafiri dhidi 

ya kuwepo kwa Mwenyezi Mungu kwakuwa haonekani. 

Takwimu zinaonesha kuwa watahiniwa 76,169 walifanya swali hili, 

ambapo kati yao  watahiniwa 71,568 (94.0%) walipata alama hafifu (0 

hadi 1.5).  Watahiniwa 3,803 (5.0%) walipata alama za wastani ( 2 hadi 

3.5) na watahiniwa 798 (1.0%) walipata alama nzuri (4 hadi 5). Aidha, 

kati ya watahiniwa waliopata alama hafifu, watahiniwa 69,226 (90%) 

walipata alama 0. Chati Na. 3 imeonesha muhtasari wa ufaulu wa 

watahiniwa hao. 

 

                         Chati Na. 3: Asilimia ya Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 3 
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5.0% 
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Chati Na. 3 inaonesha kuwa ufaulu wa watahiniwa katika swali ulikuwa 

hafifu kwakuwa asilimia 94.0 walipata alama za chini na waliofaulu 

walikuwa asilimia 6.0. 

Uchambuzi uliofanyika katika majibu ya watahiniwa umeonesha kuwa, 

watahiniwa waliopata alama hafifu (0 hadi 1.5) walionesha kukosa 

maarifa ya kutosha kuhusu udhaifu wa madai ya Makafiri juu ya kuwepo 

kwa Mwenyezi Mungu na wengine walishindwa kubaini matakwa ya 

swali hilo. Sababu hizo zimejitokeza kulingana na aina ya majibu 

yaliyotolewa na watahiniwa hao katika kujibu swali hili. 

Baadhi ya watahiniwa walieleza hoja zinazothibitisha kuwepo wa 

Mwenyezi Mungu badala ya kubainisha udhaifu wa macho katika 

kuthibitisha kuwepo kwa Mwenyezi Mungu (S.W). Watahiniwa hao 

walieleza kuwa; Nafsi ya mwanadamu (mfano vipawa alivyotunukiwa 

mwanadamu), Kutofautiana maumbile katika jinsia. Historia ya Mitume 

pamoja na miujiza yao na Historia ya mwanadamu. Watahiniwa hawa 

walionesha kushindwa kubaini matakwa ya swali. 

Aidha, watahiniwa wengine walieleza madai mengine ya Makafiri dhidi 

ya kuwepo kwa Allah (S.W) badala ya kubainisha udhaifu wa macho 

katika kuthibitisha uwepo wake. Majibu yao yalikuwa: Mwenyezi 

Mungu hawezi kudiriki kwa milango ya fahamu na Mwenyezi Mungu 

hajulikani nasaba yake. Maelezo hayo pia hayakuwa sahihi kwa sababu 

hayakujibu swali bali yalitaja hoja zingine miongoni mwa madai ya 

Makafiri dhidi ya kuwepo kwa Allah (S.W).  

Baadhi ya watahiniwa, walitaja ishara mbalimbali za kuwepo kwa Allah 

(S.W) kama vile: Umbile la mbingu na ardhi na vyote vilivyomo, 

kuwepo kwa asubuhi na mchana, kuwepo kwa ushahidi wa jua 

kuchomoza mashariki na kuzama magharibi, kuwepo na kutokea usiku 

na mchana  badala ya kueleza udhaifu wa hoja ya kupinga uwepo wa 

Mwenyezi kwakuwa haonekani.  

Watahiniwa wengine walioshindwa kujibu swali hili, walieleza 

yafuatayo: Kutojua umuhimu wa dini, Uwepo wa wahy au ufunuo, 

Ukiwa na imani kuwa Mwenyezimungu yupo hai, Kuamini vitabu vyake. 

Watahiniwa hao walionesha kukosa maarifa kuhusu nguzo ya kwanza ya 

Imani kwa ujumla hivyo walieleza mambo mbalimbali waliyodhani 

kuwa yanahusiana na swali. 
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Kwa ujumla, watahiniwa wengi walioshindwa kujibu kwa usahihi swali 

hili, walishindwa kubaini matakwa ya swali hilo hivyo majibu yao 

hayakufikia makusudio ya swali. Kundi lingine, walishindwa kujibu kwa 

usahihi kwakuwa walikosa maarifa ya kutosha kuhusu mada ya 

kumuamini Mwenyezi Mungu (S.W). Kielelezo Na. 3.1 kinaonesha 

sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kujibu kwa usahihi katika 

swali hili.  

 

     Kielelezo Na. 3.1: Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi Katika Swali la 3 

Katika kielelezo Na 3.1 mtahiniwa ametaja kwa ujumla ishara za 

kuwepo kwa Mwenyezi Mungu (S.W) ambazo zipo katika nafsi ya 

mwanadamu na maumbile badala ya kuonesha udhaifu wa hoja za 

wanaopinga kuwepo kwa Mwenyezi Mungu kwa madai kuwa 

haonekani.  

Pamoja na watahiniwa wengi kupata ufaulu hafifu katika swali hili, 

walikuwepo pia watahiniwa wachache waliofaulu. Watahiniwa hao 

walionesha kuwa na maarifa ya kutosha kuhusu kumuamini Mwenyezi-

Mungu (S.W) na walibaini vema matakwa ya swali. Aidha, majibu 

sahihi ya swali hilo yalikuwa kama ifuatavyo:  

(i) Siyo kila jambo linaweza kuthibitika kwa macho kwani macho 

yana udhaifu mfano macho hayawezi kuona kwa usahihi pia 

hayawezi kuona vema kitu kikiwa katika maji, vilevile macho 

hayawezi kuona vitu vidogo sana mpaka kwa darubini. Hivyo si 
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sahihi kupinga uwepo wa Mungu kwa kuwa hatujawahi 

kumuona  

 

(ii) Kila jambo lina njia na vipimo vyake, kwa mfano hatuwezi 

kupima urefu kwa kutumia kipima joto au rula kupima hali 

joto.Vivyo hivyo hatuwezi kupima au kuthibitisha kuwepo kwa 

Mwenyezi Mungu kwa kumuona kwa macho 

 

(iii) Kuwepo kwa mambo au vitu hakutegemei kuonekana kwake 

pekee, pia milango ya fahamu siyo njia pekee ya kufahamu 

mambo wakati mwingine mwanadamu anafahamu mambo kwa 

kutumia mantiki, uzoefu na majaribio kwa mfano tunakubali 

kuwa dunia ni duara na kwamba inazunguka japo hatujawahi 

kuiona wala kuhisi mzunguko wake.  

Kielelezo Na. 3.2 kinaonesha sampuli ya majibu sahihi ya mtahiniwa 

katika swali hili. 

 

              Kielelezo Na. 3.2 Sampuli ya Majibu Sahihi Katika Swali la 3 

2.2.2 Swali la 4: Mfumo wa Jamii ya Kiislamu 

Swali hili lilikuwa na vipengele viwili (a) na (b), kutoka katika mada 

ndogo ya Misingi ya Maadili katika Uislamu. Katika kipengele (a) 

mtahiniwa alitakiwa kueleza jambo linalowahamasisha Waislamu 

kusimamia uadilifu katika jamii, na kipengele (b) mtahiniwa alitakiwa 

kubainisha vyanzo vitatu anavyovitegemea mwanadamu katika 

kutambua mema na maovu kwa mtazamo wa Uislamu. Swali hili 
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lilikusudiwa kuwapima watahiniwa umahiri wa kutathmini athari za 

nguzo za Imani ya Kiislamu kama zinavyotafsirika kivitendo katika 

maisha ya kila siku.  

Takwimu zinaonesha kuwa watahiniwa 76,169 walifanya swali hili, 

ambapo kati yao watahiniwa 50,398 (66.2%) walipata alama hafifu ( 0 

hadi 1.5). Watahiniwa 23,751 (31.2%) walipata alama za wastani (2 hadi 

3.5) na watahiniwa 2,020 (2.7%) walipata alama nzuri (4 hadi 5). Chati 

Na. 4 inaonesha muhtasari wa ufaulu wa watahiniwa hao kwa asilimia. 

 

                          Chati Na. 4: Asilimia ya Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 4 

 

Chati Na. 4 inaonesha kuwa, ufaulu katika swali hili ulikuwa wastani 

kwani asilimia 33.9 ya watahiniwa walipata kati ya alama 2 hadi 5. 

Wengi kati ya watahiniwa hao waliofaulu, walipata alama za wastani 

kwakuwa waliweza kubaini matakwa ya swali husika na kutumia 

maarifa yao kujibu swali hilo ingawa si kwa ukamilifu. Kielelezo Na. 

4.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyefaulu.   
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 Kielelezo Na. 4.1 Sampuli ya Majibu ya Mtahiniwa Aliyefaulu Swali la 4 

Katika kielelezo Na. 4.1 kipengele (a), mtahiniwa alitoa sababu ya jumla 

inayowahamasisha Waislamu kusimamia uadilifu katika jamii, kisha 

kutaja vyanzo vikuu viwili (i na ii) vya utambuzi wa mema na maovu na 

kutaja kipengele kidogo kimoja (iii) katika chanzo cha tatu. Hivyo 

mtahiniwa huyo alipata alama nne (4) kati ya tano (5) za swali hilo. 

Aidha, majibu sahihi ya swali hilo yalikuwa; (a) Jambo linalowapa 

hamasa Waislamu kusimamia Uadilifu katika jamii ni matarajio yao ya 

kupata radhi za Mwenyezi-Mungu na hofu yao juu ya ghadhabu zake. 

Katika kipengele (b) Vyanzo anavyotegemea mwanadamu kutambua 

mambo mema na maovu ni: (i) Mwenyezi-Mungu (S.W) (ii) Mitume wa 

Mwenyezi-Mungu (S.W) na (iii) Vitabu vya Mwenyezi-Mungu (S.W). 

Uchambuzi zaidi uliofanyika katika majibu ya watahiniwa umeonesha 

kuwa, baadhi yao walishindwa kubaini matakwa ya swali hasa katika 

kipengele cha kwanza (4a). Wengine hawakuwa na maarifa ya kutosha 

kuhusu Misingi ya Uadilifu katika Uislamu ambayo ni tafsiri ya 

kivitendo ya Nguzo za Imani.  Kwa sababu hizo watahiniwa hao 

hawakuweza kujibu swali hili ipasavyo.  

Miongoni mwa majibu waliyotoa katika kipengele (a) ni kama vile; Ili 

jamii iweze kuishi kwa amani na uadilifu, Uadilifu huleta haki na usawa, 

Maaswi yaliyofanywa na baadhi ya watu mfano mapenzi ya jinsia moja, 
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Mauaji bila ya hatia na sheria yoyote.  Majibu haya yaliashiria kuwa 

watahiniwa hao walishindwa kubaini matakwa ya kipengele hiki hivyo 

walitaja mapungufu na changamoto mbalimbali za kijamii kama chanzo 

cha hamasa ya kusimamia uadilifu.  

Watahiniwa wengine walioshindwa kujibu kwa usahihi waliandika 

yafuatayo; Dini ya kiislamu, Kuwa wakweli na kutodhulumu mtu katika 

jamii, Uadilifu ndio nyenzo pekee ya kumuweka muislamu katika imani 

ya kweli, Uadilifu huleta haki na usawa, Harakati za kusimamisha 

uislamu. Majibu haya yalionesha kuwa watahiniwa hao hawakuwa na 

maarifa ya kutosha kuhusu misingi ya uadilifu katika Uislamu.  

Katika kipengele 4(b) ambacho mtahiniwa alitakiwa kubainisha vyanzo 

vitatu anavyotegemea mwanadamu kutambua mema na maovu kwa 

mtazamo wa Uislamu. Baadhi ya watahiniwa walioshindwa kujibu kwa 

usahihi walitaja vipawa alivyotunukiwa mwanadamu na Mwenyezi 

Mungu (S.W) kama vyanzo vya kutambua mema na maovu. Watahiniwa 

hao waliandika: Akili, Elimu na Utambuzi, Mwanadamu anafahamu 

mema na maovu kwa vipawa alivyotunukiwa, Mwanadamu anatambua 

mema na maovu kwa kupitia umri aliokuwa nao, Utambuzi binafsi, 

Uwezo wa kuelimika na kuelimisha. Majibu haya yaliashiria kuwa 

watahiniwa hao walishindwa kubaini matakwa ya swali husika.  

Watahiniwa wengine walioshindwa katika kipengele 4(b) walieleza njia 

za kuthibitisha Shahada badala ya vyanzo vya kutambua mema na 

maovu. Watahiniwa hao waliandika; Moyoni, Matamshi na vitendo. 

Wengine walifafanua hatua anazopitia mwanadamu kuelekea maisha ya   

Akhera kama vile: Siku ya kufa, Kaburini, na siku ya hesabu (Kiyama) 

maana wema na waovu hujulikana siku hiyo. Wengine waliandika 

nyenzo anazotumia mwanadamu kujielimisha kama vile; Milango ya 

fahamu na Elimu. Watahiniwa hawa wote walionesha kutokuwa na 

maarifa kuhusu vyanzo vya utambuzi wa mema na maovu hivyo 

walijibu kipengele hiki kwa kukisia. Kielelezo Na. 4.2 kinaonesha 

sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kujibu swali hili  kwa 

usahihi. 
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Kielelezo Na. 4.2 Sampuli Majibu Yasiyo Sahihi Katika Swali la 4 

Katika kielelezo namba 4.2 kipengele (a) mtahiniwa alishindwa kubaini 

jambo linalowapa Waislamu hamasa ya kusimamia uadilifu na kutaja 

dhana ya “haki” ambayo haikuwa na maelezo yoyote kiufafanuzi. Aidha, 

katika kipengele (b) mtahiniwa alitaja baadhi ya misingi ya Fiqh badala 

ya vyanzo vya utambuzi wa mema na maovu kwa mtazamo wa Uislamu. 

2.2.3 Swali la 5: Familia ya Kiislamu 

Katika swali hili mtahiniwa alitakiwa kutofautisha kwa kutumia hoja 

moja kati ya talaka ya Zihaar na talaka ya Li’aan. Swali lilikusudiwa 

kuwapima watahiniwa umahiri wa kuchambua aina mbalimbali za talaka 

katika sheria za Uislamu. 

Takwimu zinaonesha kuwa watahiniwa waliofanya swali hili walikuwa 

76,169 ambapo kati yao watahiniwa 46,795 (61.4%) walipata alama 

hafifu (0 hadi 1.5). Watahiniwa 18,325 (24.1%) walipata alama za 

wastani (2 hadi 3.5) na   watahiniwa 11,049 (14.5%) walipata alama 

nzuri (4 hadi 5). Chati Na. 5 inaonesha muhtasari wa ufaulu wa 

watahiniwa hao. 
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                         Chati Na. 5: Asilimia ya Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 5 

 

Chati Na. 5 inaonesha kuwa ufaulu wa watahiniwa katika swali ulikuwa 

wa wastani kwakuwa asilimia 38.6 ya walipata alama 2 hadi 5.  

Watahiniwa hao walionesha kuwa na maarifa ya kutosha kuhusu talaka 

katika Uislamu hivyo waliweza kubaini matakwa ya swali hilo na 

kulijibu ipasavyo. Kielelezo Na. 5.1 kinaonesha sampuli ya majibu 

sahihi ya mtahiniwa katika swali hilo. 

 

Kielelezo Na. 5.1 Sampuli Majibu Sahihi Katika Swali la 5 

Katika kielelezo namba 5.1 mtahiniwa aliweza kutofautisha talaka 

Zihaar na Li’an kwa kuchanganya hoja mbili zunazojibu swali hilo, hoja 

ya kimaana na aina (hukumu) ingawa majibu yake yalitosheleza zaidi 

katika kueleza hoja ya kiaina (hukumu) ya talaka hizo. Aidha, maelezo 
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ya hoja zinazojibu swali hilo kwa ukamilifu yametolewa kama 

ifuatavyo;  

Hoja ya kwanza; Utofauti katika  maana ya talaka hizo, nayo ni kama 

ifuatavyo; 

Talaka ya Zihaar, ni talaka ambayo mume anamsusa (anajitenga na) 

mke wake kwa kumwambia “Ninakuona kama mgongo wa mama 

yangu” au kumfananisha na yeyote katika maharimu wake. Jambo 

ambalo linamuondolea haki (mwanaume) ya kukutana na mwanamke 

huyo katika tendo la ndoa. Katika talaka hii mume hatoweza kumrejea 

mke ila kwa kafara.                                                                                             

Talaka ya Li’aan hupatikana kwa viapo viwili cha mume na mke, ikiwa 

mume au mke amemkamata mwenziwe ugoni na hakuna mashahidi 

wanne walioshuhudia kitendo hicho ila wao wenyewe (kama ni mume 

amemkamata mkewe). Mume atalazimika kuapa mara nne kuwa 

anashuhudia kuwa mkewe ni mzinifu na mara yatano ataapa kwamba 

laana ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake ikiwa yeye ni miongoni mwa 

waongo. 

Mke naye atajitetea kuwa hakufanya kitendo hicho na mara ya tano 

ataapa kuwa laana ya Allah (s.w) iwe juu yake (imfikie) ikiwa mumewe 

amesema kweli. Baada ya viapo hivi ndoa huvunjka hapo hapo na 

hawawezi kurejeana. 

Hoja ya pili ilikuwa; Utofauti katika Aina (Hukumu) nayo inajitokeza 

katika maelezo yafuatayo; 

Talaka ya Zihaar ni aina ya talaka inayoweza kuvunjwa (kurejea) kwa 

masharti ya kutoa kafara aidha ya kumuachia mtumwa kuwa huru au 

kufunga siku sitini mfululizo au kutoa sadaka kwa masikini sitini ikiwa 

hawezi kufunga kisheria. 

Talaka ya Li’aan ni aina ya talaka isiyo rejea (haiwezi kuvunjwa) kwani 

baada ya kiapo cha laana ndoa huvunjika moja kwa moja na hakuna 

kafara inayoweza kuvunja kiapo hicho na kuirudisha ndoa. 

Watahiniwa walioshindwa kujibu kwa usahihi katika kipengele hiki na 

kupata alama hafifu walionesha kukosa maarifa kuhusu mada ya Talaka 

na Eda. Jambo hilo limedhihirika kutokana na aina ya majibu 

yaliyotolewa na watahiniwa hao. Miongoni mwao waliandika yafuatayo: 



27 

 

Talaka Zihaar ni talaka ambayo hutolewa na mwanaume au hutolewa 

tatu kwa pamoja na Li’aan hutolewa moja au mbili yaani akimaanisha 

ukajifunze makosa yako alafu urudi kwa mumeo. Mwingine alijibu:-

Talaka Zihaar ni talaka unamuacha mwanamke kimya kimya na Talaka 

Li’aan ni aina ya talaka ambayo unampa mwanamke lakini unakuwa 

unaishi nae nyumba moja chumba tofauti. Wengine waliojibu; Talaka 

Zihaar ni aina ya talaka ambayo anapatiwa mwanamke na baadae 

kumrejea ikiwa talaka Li’aan ni talaka anayopatiwa mwanamke baada 

ya kutenda kosa kinyume na makubaliano na kukaa eda. 

Watahiniwa wengine walichanganya maelezo ya aina za talaka na 

kuandika yafuatayo: Talaka Zihaar ni talaka ambayo anapopatiwa 

mume au mke huweza kurejeana na mumewe au mkewe lakini Li’aan ni 

talaka ambayo akipewa mke wa kiislamu anapaswa kupewa na mume 

mwingine kwa muda wa siku tisini ndipo arejee kwa mumewe. Wengine: 

Talaka Zihaar ni talaka ambayo mwanamke anadai talaka kwa mumewe 

na humrudishia mume wake vitu vyote lakini talaka Li’aan ni talaka 

ambayo mume mwenyewe humpa mke wake talaka na hamrudishii 

chochote yaani mwanamke hamrudishii mume chochote. Kwa ujumla 

majibu hayo yalionesha kuwa watahiniwa walikosa maarifa kuhusu 

mada ya Talaka na Eda. Kielelezo namba 5.2 kinaonesha sampuli ya 

majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kujibu kwa usahihi. 

 

          Kielelezo Na. 5. Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi katika Swali la 5 

Katika kielelezo Na 5.2 mtahiniwa ameieleza Talaka ya Zihaar kama 

talaka ya mafunzo kwa mwanamke na Talaka ya Lia’n kama talaka 

ambayo mwanamke anajivua kwa hiyari yake mwenyewe. Mtahiniwa 

alikosa maarifa ya kutosha kujua kuwa maelezo aliyoyataja kwenye 

Zihaar yanapingana na dhana ya Talaka yenyewe. Kadhalika, maelezo 

aliyoyatoa kwenye Talaka Lia’n yanamaanisha aina nyingine ya Talaka 

ambayo ni Khuluu (khul) au talaka ya kujivua katika ndoa.    
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2.2.4 Swali la 6: Haki na Uadilifu katika Uislamu 

Swali hili lilikuwa na vipengele viwili (a) na (b), kutoka katika mada 

ndogo ya Dhana ya Haki na Uadilifu katika Uislamu. Katika kipengele 

(a) mtahiniwa alitakiwa kubainisha nafasi ya Waislamu katika 

kusimamia maadili katika jamii, na kipengele (b) mtahiniwa alitakiwa 

kubainisha misingi mitatu inayoweza kuimarisha maadili katika jamii 

kwa mujibu wa Uislamu. Swali lilikusudiwa kuwapima watahiniwa 

umahiri wa kutathmini nafasi ya Waislamu katika kusimamia maadili 

katika jamii. 

Takwimu zinaonesha kuwa watahiniwa 76,169 walifanya swali hili, 

ambapo kati yao watahiniwa 65,458 (85.9%) walipata alama hafifu (0 

hadi 1.5). Watahiniwa 10,270 (13.5%) walipata alama za wastani (2 hadi 

3.5) na watahiniwa 441 (0.6%) walipata alama nzuri (4 hadi 5). Aidha, 

kati ya watahiniwa waliopata alama hafifu, watahiniwa 48,199 (63.3%) 

walipata alama 0. Chati Na. 6 inaonesha muhtasari wa ufaulu wa 

watahiniwa hao. 

 

Chati Na 6: Asilimia ya Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 6. 

Chati Na. 6 imeonesha ufaulu hafifu wa watahiniwa katika swali 

kwakuwa asilimia 85.9 walipata alama hafifu ikilinganishwa na asilimia 

14.1 waliopata ufaulu mzuri. 
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Uchambuzi uliofanyika katika majibu ya watahiniwa umeonesha kuwa, 

asilimia 85.9 ya watahiniwa waliopata alama hafifu walikosa maarifa ya 

kutosha kuhusu mada ya Dhana ya Haki na Uadilifu katika Uislamu na 

wengine walishindwa kubaini matakwa ya swali husika. Kwa sababu 

hizo, walishindwa kujibu kwa usahihi katika vipengele vyote vya swali.  

Katika kipengele cha 6(a) baadhi ya watahiniwa walieleza maana ya 

maadili badala ya kueleza nafasi ya Waislamu katika kusimamia 

maadili, watahiniwa hao walijibu; Maadili ni utaratibu au mwenendo wa 

maisha unaofuatwa na jamii husika. Mwingine alijibu; Maadili ni 

kusimamisha nguzo za Uislamu zote tano, mfano kutoa Shahada mbili, 

kusimamisha Swala, kutoa Zakat, kufunga mwezi mtukufu wa 

Ramadhani na kwenda kuhiji. Mwingine aliandika; Maadili ni kitendo 

cha mzazi kumfundisha mtoto wake maadili yenye jinsi ya kutii na 

kuheshimu watu walio wazima. Majibu hayo ya watahiniwa yalionesha 

kushindwa kubaini matakwa ya swali waliloulizwa.  

Wengine katika walioshindwa kujibu kwa usahihi walitaja sifa za 

waumini kama vile; Awe mchamungu, mkweli, Awe mvumilivu na kuwa 

na subra. Kuwa wakweli na kutodhulumu mtu katika jamii. 

Kundi lingine la watahiniwa walioshindwa kujibu kwa usahihi walieleza 

umuhimu wa maadili badala ya kubainisha nafasi ya Waislamu katika 

kusimamia maadili katika jamii: Ili jamii iweze kuishi kwa amani na 

uadilifu. Mwingine alijibu:- Uadilifu huleta haki na usawa, Uadilifu 

huleta haki na usawa. Uadilifu ndio nyenzo pekee ya kumuweka 

muislamu katika imani ya kweli. Na wengine waliandika madhara ya 

kukosekana kwa maadili: Maaswi yaliyofanywa na baadhi ya watu 

mfano mapenzi ya jinsia moja, Mauaji bila ya hatia na sheria yoyote.   

Baadhi ya watahiniwa walileta majibu ambayo hayahusiani na swali 

husika, mfano; Kuwa na dini ya muongozo. Mwingine; kuwa na stara. 

Mwingine aliandika lengo la ibada ya Swala: Kumuepusha mwanadamu 

na mambo ya zinaa. Mtahiniwa mwingine aliandika kuwa: Wana nafasi 

ya kufundisha Stara. Kwa ujumla watahiniwa hao walionesha kutokuwa 

na maarifa kuhusu Dhana ya Haki na Uadilifu katika Uislamu. 

Maelezo hayo hayakujibu kwa sahihi matakwa ya swali hilo ambalo 

mtahiniwa alitakiwa kueleza nafasi ya waislamu katika kusimamisha 

maadili katika jamii ambayo ni “Wajibu kwa waislamu kusimamia 
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maadili na mwenendo mwema katika jamii na kupambana na yeyote yule 

ambae anaeneza ufisadi (uharibifu) kwa watu.” Qur’an (57:25) 

Katika kipengele 6(b) mtahiniwa alitakiwa kubainisha misingi mitatu 

inayoweza kuimarisha maadili katika jamii kwa mujibu wa Uislamu. 

Baadhi ya watahiniwa walioshindwa kujibu kwa usahihi walitaja misingi 

au vyanzo vya sheria katika Uislamu badala ya kubainisha misingi ya 

maadili (uadilifu). Watahiniwa hao waliandika: - Ijtihaad, Sunnah na 

Qur’an.  

Wengine walitaja ishara mbalimbali za maadili mema kama vile: 

Nidhamu kwa watu wote, Mkarimu kwa wenzake, Avae mavazi mazuri, 

Kusimamisha Swala,  Kutoa  Zakat na Sadaka, kufunga Sunnah, 

Wengine walijibu; kusoma Qur’an, Kumswalia Mtume, Upendo huruma 

na heshima kwa wakubwa na wadogo, Wengine: Ukweli, Uadilifu, 

Uaminifu na Kusimamia haki, Unyenyekevu na Busara. Majibu haya 

yaliashiria kuwa watahiniwa walishindwa kubaini matakwa ya swali. 

Kundi lingine la watahiniwa walioshindwa kujibu kwa usahihi swali hili, 

waliandika dondoo mbalimbali za kijamii zenye mahusiano na maadili. 

Miongoni mwa dondoo hizo zilikuwa; Ndoa, Sheria za dini na misingi 

ya dini, Elimu ya dini ya Kiislamu, Elimu ya wazazi wote wawili na 

Elimu ya shuleni. Licha ya kuwepo kwa mahusiano baina ya dondoo 

hizo na dhana ya maadili katika jamii, lakini dondoo hizo hazikuwa 

misingi mahususi ya Uislamu katika maadili. Dondoo walizotaja 

watahiniwa hao ni njia (wakala) katika kueneza maadili katika jamii. 

Kielelezo Na. 6.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa 

aliyeshindwa kujibu swali hili kwa usahihi. 

 

 

 

 

 

 

Kielelezo Na. 6.1 Sampuli Majibu Yasiyo Sahihi Katika Swali la 6 
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Katika kielelezo Na. 6.1 mtahiniwa amefafanua dhana ya maadili kama 

stara ya mavazi na kuitafsiri dhana hiyo kuwa nafasi ya Waislamu katika 

kusimamia maadili. Kadhalika, ametaja sifa za mavazi kama misingi 

inayoweza kuimarisha maadili. Majibu hayo yanaashiria kukosa maarifa 

ya kutosha kuhusu dhana ya maadili katika mtazamo mpana wa 

Uislamu. 

Pamoja na watahiniwa wengi kuwa na ufaulu hafifu katika swali hili, 

walikuwepo wachache ambao walionesha kuwa na maarifa kiasi kuhusu 

Dhana ya Haki na Uadilifu katika mtazamo wa Uislamu. Watahiniwa 

hao waliweza kubaini matakwa ya swali hilo na kujaribu kutumia 

maarifa yao kujibu. Hata hivyo hapakuwa na mtahiniwa aliyejibu swali 

hilo kwa ukamilifu (kama ilivyopaswa) bali walijitahidi kugusa hoja 

muhimu za swali kwa ujumla. Aidha, majibu sahihi ya swali hilo 

yalikuwa; 

(a) Ni wajibu kwa Waislamu kusimamia maadili na mwenendo mwema 

katika jamii na kupambana na yeyote yule ambae anaeneza ufisadi 

(uharibifu) kwa watu. 

 

(b) Misingi mitatu ya kuimarisha maadili (uadilifu) katika Uislamu ni; 

(i) Imani juu ya Allah (s.w) (Tawhiid) 

(ii) Kuamini kuwepo kwa siku ya mwisho.  

(iii) Kuamini nguzo zingine za Imani.       

Kielelezo Na. 6.2 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa 

aliyefaulu katika swali hili. 

 

Kielelezo Na. 6.2: Sampuli ya Majibu Sahihi Katika Swali la 6 
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Katika kielelezo Na. 6.2 mtahiniwa ameeleza kwa ujumla wajibu wa 

Waislamu katika kusimamia maadili katika jamii na kutaja misingi 

miwili mikuu (i na iii) na nukta moja kati ya nne zinaunda msingi mkuu 

wa tatu.   

2.2.5 Swali la 7: Historia ya Uislamu Baada ya Kutawafu Mtume (S.A.W) 

Swali hili lilikuwa na vipengele (a) na (b), kutoka katika mada ndogo ya 

Ukuaji na Uendeshaji wa Dola ya Kiislamu wakati wa Makhalifa Wanne 

Waongofu. Katika kipengele (a) mtahiniwa alitakiwa kuthibitisha 

usahihi wa Khalifa Othmani (R.A) kutumia Zakat na Sadaka ili 

kuimarisha jeshi la maji. Kipengele (b) mtahiniwa alitakiwa kubainisha 

fundisho moja kwa Waislamu kutokana na kadhia iliyotajwa katika 

kipengele (a). Swali hili lilikusudiwa kuwapima watahiniwa umahiri wa 

kuchambua mafunzo mbalimbali yatokanayo na historia ya Uislamu 

baada ya kutawafu Mtume (S.A.W) katika maisha ya kila siku.  

 

Takwimu zinaonesha kuwa watahiniwa 76,169 walifanya swali hili, 

ambapo kati yao watahiniwa 70,883 (93.1%) walipata alama hafifu (0 

hadi 1.5). Watahiniwa 4,732 (6.2%) walipata alama za wastani (2 hadi 

3.5) na watahiniwa 554 (0.7%) walifaulu vizuri kwa kupata alama (4 

hadi 5). Aidha, kati ya watahiniwa waliopata ufaulu hafifu, watahiniwa 

63,850 (83.8%) walipata alama 0. Chati Na. 7 inaonesha muhtasari wa 

ufaulu wa watahiniwa hao kwa asilimia. 

 

Chati Na. 7: Asilimia ya Alama za Watahiniwa katika Swali la 7 

93.1% 
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Chati Na. 7 imeonesha ufaulu hafifu wa watahiniwa katika swali 

kwakuwa asilimia 93.1 walipata alama hafifu ikilinganishwa na asilimia 

6.9 waliopata ufaulu mzuri. 

Uchambuzi uliofanyika katika majibu ya watahiniwa umeonesha kuwa, 

watahiniwa waliopata alama hafifu walikosa maarifa ya kutosha kuhusu 

mada ya Historia ya Uislamu baada kutawafu Mtume (S.A.W) na 

wengine kushindwa kubaini matakwa ya swali. Kwa mfano katika 

kipengele cha 7(a) watahiniwa hao waliandika;  

Khalifa Othman (R.A) Alitoa Zakat kwa kutakasa nafsi ya mtoaji na 

nafsi ya mali ya mtoaji Mwingine alijibu kuwa; Hawakumuamini 

Othmani (R.A) na wengine walijibu Hawakumpenda katika uongozi 

wake na wengine walijibu kuwa; Khalifa Othmani (R.A) aliwaamrisha 

waumini wake jambo la Zakat pamoja na sadaka kwa sababu ya kuweza 

kuwasaidia wasiojiweza. Watahiniwa hawa walishindwa kubaini 

matakwa ya swali kwani badala ya kuthibitisha usahihi wa maamuzi ya 

Khalifa Othman (R.A) kutumia Zakat na Sadaka katika jeshi wakaeleza 

malengo ya Zakat na wengine kueleza umuhimu wa kutoa kwa ujumla. 

Watahiniwa wengine walioshindwa kujibu kwa usahihi katika kipengele 

7(a) walieleza wasifu wa Othman (R.A) kuwa; Kiuhalisia kama 

unaamini uwepo wa Allah na Allah anavyoamrisha na wewe unafuatilia 

basi na wewe Mwenyezimungu atakusimamia, wengine walieleza; 

Khalifa Othmani (R.A) alikuwa ni mtu ambaye anamtambua sana 

Mwenyezimungu pia alikuwa anapenda sana kutoa Zakat na Sadaka na 

kuwahimiza waumini ili waweze kutoa zakat na sadaka kwa ajili ya 

kuimarisha uislamu kwa ujumla.  

Baadhi ya watahiniwa walieleza Umuhimu na malengo ya Zakat na 

Sadaka badala ya kuthibitisha usahihi wa alichokifanya Khalifa Othman 

(R.A), nao walijibu kuwa:- Zakat na sadaka husafisha nafsi ya mtoaji 

pamoja na mali yake, Zakat na sadaka hukuza umoja na udugu katika 

jamii ya waislamu na wengineo, Zakat na sadaka humrudisha mja utu 

kwa Allah pamoja na mtume wake, Zakat na sadaka humfanya mja kuwa 

muadilifu, mtenda haki na mwenye huruma kwa wengine na Zakat na 

sadaka humfanya mja kuacha maovu na kufanya mema pamoja na 

kuelimisha watu juu ya kufanya mema. Majibu hayo yaliashiria kuwa 

watahiniwa walishindwa kubaini matakwa ya swali na hawakuwa na 
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maarifa ya kutosha katika mada hii. Kielelezo Na. 7.1 kinaonesha majibu 

ya mtahiniwa aliyeshindwa kujibu kipengele hiki kwa usahihi. 

 

      Kielelezo Na. 7.1: Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi katika Swali la 7(a) 

Katika kielelezo Na. 1 mtahiniwa ameeleza manufaa ya kutoa badala ya 

kuthibitisha uhalali ama usahihi wa alichokifanya Khalifa Othman katika 

maamuzi ya matumizi ya Zakat.  

Katika kipengele 7(b) ambacho mtahiniwa alitakiwa kutoa mafunzo au 

mazingatio kutokana na kadhia iliyoelezwa katika kipengele (a), 

Watahiniwa wengi walioshindwa kujibu kwa usahihi katika kipengele 

hiki hawakuwa na maarifa kuhusu mada hii. Sababu hiyo ilidhihirika 

kutokana na kupishana kwa majibu waliyoyatoa na muktadha wa swali 

katika kipengele (a). Miongoni mwa majibu hayo ni kama yafuatayo; 

Waislamu walipata fundisho kuwa kutoa ni moyo na wala si utajiri, 

hivyo watu wakawa wanatoa zakat pamoja na sadaka. Mwingine alijibu 

kuwa; Khalifa Othmani (R.A) alifundisha tuwe wachamungu. Majibu 

haya yalidhihirisha kuwa watahiniwa hawakuwa na maarifa ya kutosha 

kuhusu sehemu ya Historia iliyoulizwa. 

Watahiniwa wengine walijibu kuwa: Ukiwa mtoaji lazima na wewe 

utapata, kwa hiyo fundisho tunalopata tuwe tunatoa zakat na sadaka. Na 

wengine walijibu: Tuwe wachamungu. Majibu hayo hayakuwa sahihi 

kwasababu hayakuakisi muktadha wa swali kwani swali katika 

kipengele (a) lilikuwa ni tukio la kihistoria lililoibua taharuki katika 

jamii lakini pamoja na taharuki hiyo Khalifa hakusita kufanya maamuzi 

yake. Kinyume na majibu yaliyotolewa na watahiniwa walioshindwa 

ambapo maelezo mengi yalitoa mafunzo kutokana na faida za kutoa kwa 
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ujumla. Kielelezo Na. 7.2 kinaonesha mfano wa majibu ya mtahiniwa 

aliyeshindwa kujibu kwa usahihi katika kipengele 7(b). 

 

     Kielezo Na. 2: Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi katika Swali la 7(b)  

Katika kielelezo Na. 7.2 mtahiniwa ametaja dhana tatu ambazo 

ameshindwa kuzihusisha na tukio la kihistoria la uamuzi wa kutumia 

Zakat katika jeshi hivyo majibu yake hayakuakisi tukio hilo la kihistoria. 

Hata hivyo, pamoja na watahiniwa wengi kushindwa kujibu kwa usahihi 

katika swali hilo, walikuwepo watahiniwa wachache waliokaribia 

majibu sahihi. Watahiniwa hao walionesha kuwa na maarifa ya kiasi 

kuhusu Historia katika kipindi cha Makhalifa waongofu ingawa 

walishindwa kupata alama kamili za swali hilo. Majibu sahihi katika 

kipengele (a) yalikuwa;  

Khalifah alikuwa sahihi kutumia Zakat na Sadaka katika kuimarisha 

jeshi kwani jambo hilo linawiana na malengo ya matumizi ya Zakat 

kulingana na makundi ya mgawanyo wake kwa mujibu wa Qur’an katika 

kipengele cha kuimarisha (kuilinda) Dini ya Allah (S.W). Hivyo Khalifa 

Othman (R.A) hakukosea kutumia Zakat na Sadaqa katika kuimarisha 

jeshi la maji kwani jeshi hilo lilisimama kupigania maslahi ya Dini.  

Katika kipengele (b) ambacho mtahiniwa alitakiwa kutoa fundisho moja 

kutokana na kadhia iliyotajwa katika kipengele (a). Majibu sahihi 

yalikuwa; Mbinu za wanafiki katika kuupiga vita Uislamu kwakuwa hoja 

hiyo iliibuliwa na wanafiki kwa malengo maovu ya kumchafua Khalifah 

japokuwa alifanya jambo sahihi kisheria. Kuwa na msimamo, Othman 

(R.A) pamoja na kukosolewa vikali na wanafiki na kufanyiwa 

propaganda za kumchafua lakini bado hakusita kutekeleza jambo hilo 

lililokuwa na maslahi makubwa katika Dini. Majibu hayo yalikuwa 

sahihi kwasababu kadhia iliyotajwa katika kipengele (a) ni tukio la 

kihistoria ambalo limetafsiriwa katika namna mbalimbali na wanazuoni.  
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2.2.6 Swali la 8: Qur’an 

Katika swali hili mtahiniwa alitakiwa kutaja hoja tano zinazothibitisha 

kuwa Qur’an ilikusanywa na kuandikwa wakati wa Mtume (S.A.W). 

Swali lilikusudiwa kuwapima watahiniwa umahiri wa kutathmini hatua 

muhimu katika kukusanywa Qur’an katika msahafu kama ulivyo katika 

zama hizi. 

Takwimu zinaonesha kuwa watahiniwa 76,169 walijibu swali hili, 

ambapo kati yao watahiniwa 69,878 (91.7%) walipata alama hafifu (0 

hadi 1.5). Watahiniwa 5,809 (7.6%) walipata alama za wastani (2 hadi 

3.5) na watahiniwa 482 walipata alama nzuri  (4 hadi 5). Aidha, kati ya 

watahiniwa waliopata ufaulu hafifu, watahiniwa 58,059 (76.2%) 

walipata sifuri (0). Chati Na. 8 inaonesha muhtasari wa ufaulu wa 

watahiniwa hao kwa asilimia. 

 

        Chati Na. 8: Asilimia ya Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 8 

Chati Na. 8 imeonesha ufaulu hafifu wa watahiniwa katika swali 

kwakuwa asilimia 91.7 walipata alama hafifu ikilinganishwa na asilimia 

8.3 waliopata ufaulu mzuri. 

Uchambuzi uliofanyika katika majibu ya watahiniwa umebaini kuwa, 

watahiniwa walioshindwa kujibu swali kwa usahihi hawakuwa na 

maarifa ya kutosha kuhusu historia ya Qur’an, hususani Kukusanywa 

Qur’an katika Msahafu na wengine walishindwa kubaini matakwa ya 

swali. 
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Baadhi ya watahiniwa hao walitaja hoja zinazo thibitisha usahihi wa 

Qur’an kuwa imetoka kwa Allah (S.W), nao waliandika; Qur’an 

kushuka kidogo kidogo kwa muda wa miaka 23, Hali aliyokuwa nayo 

Mtume (s.a.w) wakati wa kupokea wahyi, Kutojua kusoma na kuandika 

kwa mtume (s.a.w) ,Qur’an yenyewe inathibitisha inatoka kwa Allah 

(s.w) na kufikishiwa Malaika Jibril (a.s) na kupewa utume Muhammad 

(s.a.w) na kukosolewa Mtume ndani yake. Wengine walijibu: Qur’an ni 

maneno ya Allah (s.w) yaliyoshushwa kwa Mtume Muhammad (s.a.w), 

Ilishushwa kidogo kidogo kwa sababu Mtume (s.a.w) alikuwa hajajua 

kusoma vizuri, Qur’an ilikusanywa na kuandikwa ili kufikisha ujumbe 

kwa wanadamu na Qur’an ilishushwa wakati wa Mtume (s.a.w) ili 

waislamu wapate kujua uwepo wa Allah (s.w).  

Wengine walitaja madai ya makafiri dhidi ya Qur’an, kama vile; Qur’an 

ni zao la njozi za Mtume (s.a.w), Qur’an ni zao la anayetaka ufunuo na 

Qur’an ni mashairi. Watahiniwa hao walionesha kushindwa kubaini 

matakwa ya swali ambapo walitakiwa kutaja hoja zinazothibitisha 

kukusanywa na kuandikwa kwa Qur’an wakati wa Mtume (S.A.W)  

Kundi lingine katika walioshindwa kujibu kwa usahihi, walitaja nyenzo 

za kusadikika na kueleza kuwa zilitumika kuhifadhia Qur’an, nyenzo 

hizo ni kama vile; Mifupa, Magome ya miti, Mawe na Ngozi za 

wanyama. Majibu hayo hayakuwa sahihi kwa sababu wakati Qur’an 

inashuka teknolojia ya karatasi ilishakuwepo miaka mingi nyuma yake 

hivyo hoja hizo zilipingana na ukweli wa kihistoria juu ya kuandikwa na 

kuhifadhia kwa Qur’an.  

Wengine walijibu; Kupitia hadithi, Kupitia Sunnah, Matini, Isnad na 

Jahililiyyah. Wengine walieleza sababu za kuhifadhiwa Qur’an kwa 

maandishi, kama vile; kuhofia kufariki kwa mahafidhi, kuhofia kusahau, 

kuwafundisha wasiojua kukariri, kuwa na waandishi wengi na kuhofia 

kufariki kwa Mtume (S.A.W). Majibu hayo ya watahiniwa yaliashiria 

kukosa maarifa ya kutosha kuhusu historia ya kukusanywa na 

kuandikwa Qur’an katika zama za Mtume (S.A.W). Kielelezo Na. 8.1 

kinaonesha mfano wa majibu yasiyo sahihi ya mtahiniwa katika swali 

hili. 
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          Kielelezo 8.1 Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi katika Swali la 8 

Katika kielelezo Na. 8.1 mtahiniwa ametaja hoja zinazothibitisha usahihi 

wa Qur’an kuwa imetoka kwa Mwenyezi Mungu (S.W) badala ya 

kuthibitisha kuwa Qur’an ilikusanywa na kuandikwa wakati wa Mtume 

(S.A.W).  

Licha ya watahiniwa wengi kuwa na ufaulu hafifu, walikuwepo 

wathiniwa wachache waliofaulu vizuri. Watahiniwa hao walionesha 

kuwa na maarifa kuhusu mada ya kukusanywa na kuandikwa kwa 

Qur’an katika msahafu. Hivyo waliweza kutaja hoja zinazothibitisha 

kuwa Qur’an ilikusanywa na kuandikwa wakati wa Mtume (S.A.W).  

Miongoni mwa hoja walizotaja ni pamoja na; (i) Kwanza kutokuwepo 

kwa uandishi mkubwa wa hadithi jambo ambalo mtume (S.A.W) 

alichelea kuwa maswahaba watachanganya Qur’an na hadithi. Hivyo 

walikusanya Qur’an tu (ii) Mtume (S.A.W) kuwasomea maswahaba 

Qur’an na kuhifadhi ndani ya vifua vyao (iii) Mtume (S.A.W) kuwataka 

maswahaba waandike Qur’an kama alivyowasomea (iv) Mtume (s.a.w) 

aliwataka maswahaba wasome walichoandika ili kutoa  hiki 

kilichoandikwa kama sahihi na (v) Mtume (s.a.w) na maswahaba zake 

walikusanya na kupanga kwa aya, sura mpaka kukamilika kwake na 

kuwa kama mashafu ya hivi leo. 

Hoja zingine zinazothibitisha kukusanywa na kuandikwa Qur’an wakati 

wa Mtume (S.A.W) ni; (i) Mtume (s.a.w ) alichagua waandishi na 

kuwaagiza kuandika Qur’an chini ya uangalizi wake kisha 

akaihakiki,(ii) kuwepo kwa mpangilio mmoja wa sura na aya katika 

Qur’an tokea uhai wa Mtume (s.a.w) hadi hivi leo, (iii) Kutotofautiana 

kwa majina ya sura katika Qur’an tokea zama za Maswahaba hadi hivi 

leo kunabainisha wazi kuwa maswahaba walipokea majina ya sura hizo 

kutoka kwa Mtume (s.a.w) mwenyewe,(iv) kunakiliwa kwa Qur’an 
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wakati wa khalifa Abubakar (r.a),ambapo Abubakar aliwaagiza baadi 

ya maswahaba waliokuwa waandishi kufanya kazi ya kunukuu kutoka 

katika maandishi ambayo tayari yalikwishaandikwa, (v) Hakuna historia 

ya maswahaba waliohifadhi Qur’an vifuani kutofautiana visomo vyao 

jambo ambalo linadhihirisha kuwa walikuwa na chanzo kimoja chenye 

mtiririko unaofanana  na (vi) Mtume (s.a.w) kuwakataza Maswahaba 

wake kuandika hadithi wakati wa mwanzo wa utume.Jambo hili 

linaonesha namna ambavyo Mtume (s.a.w) alikuwa makini katika 

uandishi wa Qur’an. Kielelezo Na 8.2 kinaonesha sampuli ya majibu 

sahihi ya mtahiniwa katika swali la 8. 

 

Kielelezo Na. 8.2 Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 8 

2.2.7 Swali la 9: Nguzo za Uislamu. 

Swali hili lilikuwa na vipengele (a) na (b) kutoka katika mada ndogo ya 

Hijja. Katika kipengele (a) mtahiniwa alitakiwa kubainisha lengo la 

Hijja na katika kipengele (b) mtahiniwa alitakiwa kueleza kwa ufupi 

namna ambavyo chumo la haramu linasababisha kutofikiwa lengo la 

Hijja. Swali lilikusudiwa kuwapima watahiniwa umahiri wa kutathmini 

falsafa ya nguzo ya Hijja katika Uislamu. 
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Takwimu zinaonesha kuwa watahiniwa 76,169 walifanya swali hili, 

ambapo kati yao watahiniwa 58,033 (76.2%) walipata alama hafifu (0 

hadi 1.5). Watahiniwa 16,907 (22.2%) walipata alama za wastani (2 hadi 

3.5) na watahiniwa 1,229 (1.9%) walipata alama nzuri (4 hadi 5). Aidha, 

watahiniwa 44,632 (58.6%) kati ya waliokuwa na ufaulu hafifu walipata 

sifuri (0). Chati Na. 9 inaonesha muhtasari wa ufaulu wa watahiniwa hao 

kwa asilimia. 

 

Chati Na. 9: Asilimia ya Alama za Watahiniwa katika Swali la 9 

Chati Na. 9 imeonesha ufaulu hafifu wa watahiniwa katika swali 

kwakuwa asilimia 76.2 walipata alama hafifu ikilinganishwa na asilimia 

23.8 waliopata ufaulu mzuri. 

Uchambuzi uliofanyika katika majibu ya watahiniwa kwa ujumla 

umeonesha kuwa, watahiniwa walioshindwa kujibu kwa usahihi katika 

swali hili walikosa maarifa kuhusu Nguzo ya Tano ya Uislamu (Hijja) 

na wengine walishindwa kubaini matakwa ya swali. 

Katika kipengele (a) watahiniwa hao walichanganya mafunzo ya vitendo 

vya Hijja na lengo la ibada hiyo, watahiniwa hao waliandika; Lengo la 

Hijja ni kuwakumbusha Waislamu kuwa wote ni Ummah mmoja. Majibu 

haya ya watahiniwa yaliashiria kueleza athari za vazi la Ihram na 

kisimamo cha Arafa badala ya kubainisha lengo la Hijja.  
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Wengine walieleza maana ya Hijja kilugha badala ya kubainisha lengo 

lake, nao walieleza; Lengo la Hijja ni kwenda kuzuru nyumba tukufu ya 

Mwenyezi Mungu (S.W), na wengine; Lengo la Hijja ni kwenda kuabudu 

katika nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu (S.W) kwa wenye uwezo. 

Kuweza kutufu huko Makka na kuzunguka Al kaaba. Ni kutembelea 

nyumba takatifu ya Allah (s.w) katika siku na mwezi maalumu iwapo 

kuna masharti ya Hijjah hiyo. 

Watahiniwa wengine walieleza faida za ibada ya Hijja badala ya lengo la 

ibada hiyo. Kwa mfano; Lengo la Hijja ni kwenda kuhiji ili kuondoa 

madhambi na kuanza kumrudia Mwenyezi Mungu (s.w). Majibu hayo ya 

watahiniwa hayakuwa sahihi kwakuwa yalijibiwa kinyume na matakwa 

ya swali katika kipengele husika. Kwa ujumla watahiniwa hao 

walishindwa kubaini matakwa ya swali katika kipengele hicho. 

Kundi lingine la wataniwa walioshindwa kujibu kwa usahihi katika 

kipengele hiki walionesha kutokuwa na maarifa ya kutosha kuhusu ibada 

ya Hijjah. Watahiniwa hao waliandika maoni mbalimbali kuhusu lengo 

la Hijja kama vile; Lengo la Hijja ni kuzunguka katika nyumba ya Al 

Kaaba ambapo waislamu watazunguka vilima vya Safa na Marwa na 

kumuomba Allah (S.W) radhi zake (Toba) katika maovu tuliyoyatenda. 

Mtahiniwa mwingine alijibu:- Kufanya umra, kutubu dhambi, 

kukamilisha nguzo za Uislamu na kupata thawabu.  

Wengine walichanganya lengo la ibada ya Hijja na malengo ya ibada 

zingine kama vile Swala, Siyam na Zakat. Kwa mfano; Lengo la ibada 

ya Hijja ni kumuepusha mja na mambo maovu na machafu hili ni lengo 

mahususi la ibada ya Swala sio Hijja. Mwingine alijibu:- Kumzidishia 

mtu ucha Mungu ambalo ni lengo mahususi la ibada ya Funga (Siyam). 

Wengine walieleza; Hutakasa mali na nafsi ya muislamu ambalo ni 

lengo mahususi la nguzo ya Zakat. 

Katika kipengele (b) mtahiniwa alitakiwa kueleza kwa ufupi namna 

ambavyo chumo la haramu linasababisha kutofikiwa lengo la Hijja. 

Watahiniwa wengi walishindwa kubaini matakwa ya swali katika 

kipengele hiki. Wengine walishindwa kwa sababu ya kukosa maarifa ya 

kutosha kuhusu nguzo ya Hijja.  

Baadhi ya watahiniwa hao walijibu kuwa; Kutotimiza matakwa ya Hijja 

kwa misingi ya kiislamu, kutokuwa na lengo la kufanya Hijja, 

Kutotimiza vipengele vya Hijja. Majibu haya yalieleza sababu zingine 
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tofauti na chumo la haramu, hivyo watahiniwa hao walishindwa kubaini 

matakwa ya swali katika kipengele hiki.  

Wengine walitoa maana ya chumo la haramu, kama vile; Chumo la 

Haramu ni mali ambayo umepata kupitia biashara haramu mfano 

unauza madawa ya kulevya na ukapata pesa hiyo ni haramu haifai 

kwenda kuhiji nayo, pia kama mtu ni jambazi amevamia sehemu fulani 

na kufanikiwa kupata pesa za watu. Hiyo ndiyo maana ya chumo la 

Haramu.  

Miongoni mwa walioshindwa kujibu kwa sababu ya kukosa maarifa 

waliandika hoja mbalimbali ambazo hazikuwa na uhusiano na swali kwa 

ujumla, kama vile; Kwa sababu waliweza kumkataa Mtume Muhammad 

(S.A.W) walikuwa wakimtukana na kumpiga na kusanifu mambo 

anayoyatenda Mtume Muhammad (S.A.W). Mwingine alitaja makundi ya 

watu wasiowajibika kuhiji kama vile; Chumo la haramu linasababisha 

kutofikiwa lengo la Hijja kama vile mtu hajabaleghe, mtu bado ni 

mtumwa ambae siyo mtu huru, ambae hana utimamu. Vyote hivi ni vitu 

ambavyo chumo la haramu linasababisha kutofikiwa lengo la Hijja kwa 

ujumla pia mtu anatamani kwenda kuhiji lakini hana uwezo. Majibu 

hayo ya wathiniwa yaliashiria kukosa maarifa ya kutosha juu ya mada 

husika. 

Wengine waliandika; Chumo la haramu halifikishi lengo la Hijja kwani 

umetumia mali ya haramu kutoka katika nyumba ya Alkaaba na 

kumuomba Allah radhi zake hali ya kuwa chumo ni haramu lengo la 

Hijja halitofikiwa. Chumo la Haramu ni mali ya dhuluma, 

inamkandamiza nafsi ya mtoaji. Majibu ya watahiniwa hawa yaliashiria 

kutokuwa na maarifa ya kutosha kuhusu mada ya Hijja. Kielelezo Na. 

9.1 kimeonesha mfano wa majibu yasiyo sahihi ya mtahiniwa katika 

swali hili. 
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Kielelezo 9.1 Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi katika Swali la 9 

Pamoja na watahiniwa wengi kuwa na ufaulu hafifu katika swali hili, 

walikuwepo watahiniwa wachache waliokuwa na ufaulu mzuri. 

Watahiniwa hao walionesha kuwa na maarifa ya kutosha katika mada ya 

Hijja na waliweza kubaini matakwa ya swali katika vipengele vyote 

viwili.  

Majibu sahihi ya swali hili katika kipengele 9(a) yalikuwa; Lengo la 

Hijja ni Kumuandaa mja kuwa khalifa wa Allah (S.W) hapa 

ulimwenguni Au Kumuandaa mja kumpenda Mola wake kuliko kitu 

chochote Au Kumuandaa Muumini kusimamisha Uislamu katika jamii 

ili kuweka mazingira yatakayomuwezesha kumuabudu Mola wake katika 

kila kipengele cha maisha ya kibinafsi na kijamii. 

Katika kipengele 9(b) majibu sahihi yalikuwa; Chumo la haramu 

linasababisha kutofikiwa kwa lengo la Hijja kwa kuwa asili ya chumo la 

haramu inatokana na mambo makubwa mawili ambayo ni dhulma na 

ufisadi (uharibifu). Mambo ambayo mtu aliyehiji anatarajia aje 

kupambana nayo kuyaondoa katika jamii. Hivyo akiwa mtu ametumia 

chumo la haramu kwenda kuhiji anakosa mamlaka ya kimaadili katika 

kupambana na dhulma na ufisadi kwa ujumla kwa kuwa naye anakuwa 

ni mshiriki wa amali hizo.  

Miongoni mwa watahiniwa waliojibu vizuri kiasi na kupata ufaulu mzuri 

alieleza;  (a) Lengo la Hijja ni kumuandaa mja kumpenda Mola wake na 

kufuata maamrisho yake. Katika kipengele (b) aliandika: Chumo la 
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haramu ni kitu ambacho mtu anakuwa amechuma kwa dhulma. Hili mtu 

hawezi kufikia lengo la Hijja kwa sababu kwanza umemzulumu mtu na 

pia Yule ambae umemzulumu atakuwa hakuombei dua nzuri yani 

atakuwa analalamika na kuwa na kinyongo nyoyoni na wewe. Kielelezo 

Na. 9.2 kinaonesha sampuli ya majibu sahihi ya mtahiniwa katika swali 

hili. 

 

                             Kielelezo Na. 9.2: Sampuli ya Majibu Sahihi ya katika Swali la 9 

Katika kielelezo Na. 9.2 kipengele 9(b) mtahiniwa alijaribu kubainisha 

asili ya chumo la haramu na kuhusisha na malengo ya ibada maalumu, 

ambazo miongoni mwa ibada hizo ni Hijja.  

2.3 SEHEMU C: Maswali ya Insha 

 

Sehemu hii ilikuwa na maswali manne ya insha kutoka katika mada za 

Dola ya Kiislamu Madinah, Sunnah na Hadithi, Qur’an na Nguzo za 

Uislamu. Mtahiniwa alitakiwa kujibu maswali matatu kati ya hayo. Kila 

swali lilikuwa na alama 15 hivyo sehemu hii ilikuwa na jumla ya alama 45. 

 

2.3.1 Swali la 10: Dola ya Kiislamu Madinah 

Katika swali hili mtahiniwa alitakiwa kueleza kazi nne za msikiti wa 

Mtume (S.A.W) kisha kubainisha jambo moja wanalojifunza Waislamu 

wa zama hizi kutokana na kazi hizo. Swali lilikusudiwa kuwapima 

watahiniwa umahiri wa kutathmini athari za mafundisho ya Historia ya 

Uislamu katika maisha ya kila siku. 
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Takwimu zinaonesha kuwa watahiniwa 61,848 (81.2%) kati ya 76,169 

(100%) walifanya swali hili. Kati yao, watahiniwa 24,153 (39.1%) 

walifaulu kwa wastani ambapo walipata alama 5.0 hadi 9.5. Watahiniwa 

20,289 (32.8%) walipata ufaulu mzuri kwakuwa walipata alama 10.0 

hadi 15 na watahiniwa 17,406 (28.1%) walikuwa na ufaulu hafifu 

kwakuwa walipata alama 0  hadi 4.5. Chati Na. 10 inaonesha muhtasari 

wa ufaulu wa watahiniwa hao kwa asilimia. 

 

Chati Na. 10: Asilimia ya Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 10. 

Chati Na. 10 inaonesha kuwa ufaulu wa watahiniwa ulikuwa mzuri, 

kwakuwa asilimia 71.9 waliweza kujibu kwa usahihi na kufaulu, 

ikilinganishwa na asilimia 28.1 watahinuiwa waliopata alama hafifu. 

Uchambuzi uliofanyika katika majibu ya watahiniwa umeonesha kuwa, 

ufaulu mzuri wa watahiniwa hao ulichangiwa na maarifa ya kutosha 

kuhusu Uanzishwaji na Uendeshaji wa Dola ya Kiislamu Madinah na 

uwezo wa watahini kubaini matakwa ya swali. Watahiniwa hao 

walieleza kazi mbalimbali za msikiti wa Mtume (S.A.W) kama 

zilivyochambuliwa katika historia hiyo, miongoni mwa kazi hizo 

walizozieleza ni pamoja na;  

Kuwapokea na kuwahifadhi wageni na watu mbalimbali wa hali ya 

chini. (ii) Mahali pa kuswalia swala za jamaa, (iii) Taasisi ya elimu, 

ambapo watu mbalimbali walikusanyika na kujifunza kuhusu Uislamu 

kwa Mtume (S.A.W). (iv) Makao makuu ya dola ya kiislamu (ikulu), (v) 
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Kuendesha shughuli za kimahakama, (vi) Kuendesha shughuli za 

kibunge (Shura) (vii) Kituo cha kijeshi, (viii) Kituo kikuu cha habari kwa 

umma (ix) Kituo cha Afya ambapo Waislamu walikwenda kupata tiba na 

ushauri (x) Baitul Mal (hazina) ya dola ya Kiislamu ambapo Zakat na 

Sadaka zilikusanywa na kugaiwa kwa wanaostahiki. 

Baada ya kubainisha miongoni mwa kazi hizo za msikiti watahiniwa hao 

waliakisi mafundisho mbalimbali yaliyotokana na kuwepo kwa kazi 

hizo, ambapo miongoni mwake yalikuwemo; 

Tunapaswa kutafsiri upya kazi za misikiti yetu leo hii kwani misikiti 

mingi tuliyonayo haifanani na msikiti wa Mtume (S.A.W) si katika 

majengo tu bali hata dhamira za ujenzi wenyewe, (ii) Jamii ya waislamu 

tunapaswa kusoma kwa kuzingatia hazina ya elimu na maarifa 

tuliyoachiwa ili tuweze kupata nusra ya Mwenyezi Mungu (S.W) kwani 

changamoto tulizonazo zinatokana na ujinga na kutotekeleza ipasavyo 

taasisi tulizoachiwa mfano taasisi ya msikiti (iii) Waislamu tuna wajibu 

wa kuzingatia vipaumbele vilivyowekwa na dini yetu kama 

alivyotufundisha mtume (S.A.W) katika vitendo vyake. Kitendo cha 

kuanza kujenga msikiti kwanza alipofika madina na kazi ambazo 

zilifanywa katika msikiti huo kumeacha ujumbe mkubwa kwetu ikiwa 

tunakusudia kufanikiwa. Na  (iv) Tusitumie misikiti yetu kwa ibada 

maalum ya swala pekee bali ibada zingine za kijamii nazo zipewe nafasi 

ambazo pia ni sehemu ya kuupeleka mbele uislamu.  

Aidha, watahiniwa hao waliofaulu waliweza kufafanua vema miongoni 

mwa kazi zilizotajwa na kuchambua mafunzo yake stahiki kwa ufasaha. 

Kielelezo Na. 10.1 kinaonesha sampuli ya majibu sahihi ya mtahiniwa 

aliyeweza kueleza vema miongoni mwa kazi za msikiti wa Mtume 

(S.A.W) na kubainisha mafunzo kwa mujibu wa kazi hizo. 
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                       Kielelezo Na. 10.1: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 10 
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Uchambuzi zaidi uliofanyika katika majibu ya watahiniwa ulibaini 

kuwa, watahiniwa walioshindwa kujibu kwa usahihi na kupata ufaulu 

hafifu, walionesha kukosa maarifa ya kutosha kuhusu Uanzishwaji na 

Uendeshaji wa Dola ya Kiislamu Madinah. Wengine walishindwa 

kubaini matakwa ya swali husika hivyo, walijibu kwa kubainisha 

mambo mbalimbali ambayo hayahusiani na msingi wa swali lenyewe. 

Baadhi ya watahiniwa hao walitaja sifa mbalimbali za msikiti wa Mtume 

(S.A.W) kwa maoni yao badala ya kubainisha kazi nne za msikiti huo. 

Majibu ya watahiniwa hao yalikuwa; Msikiti wa mtume ni mkubwa, 

Msikiti wa mtume ulijulikana na waislamu wote, Msikiti wa Mtume 

ambao Waislamu wanajivunia kuwa nao na Msikiti wa mtume ni wa 

kipekee katika hii dunia. Majibu haya yaliashiria kuwa watahiniwa hao 

walishindwa kubaini matakwa ya swali.  

Watahiniwa wengine waliotoa hoja zisizo sahihi kuhusu kazi za msikiti 

wa Mtume (S.A.W), watahiniwa hao waliandika; (i) Kazi ya msikiti wa 

mtume ni kuomba toba kwa Allah(s.w) na kusamehewa dhambi, (ii) 

Kupata swawabu na kufutiwa dhambi, (iii) Kufanya Sunnah katika 

msikiti wake, (iv) Kuleta ushirikiano baina ya watu.  

Vivyo hivyo, walijibu wengine kuwa; (i) Kuleta ushirikiano baina ya 

watu (ii) Kuleta migawanyiko ya kazi (iii) Sehemu maalum ya 

kumuombea Allah (S.W), (iv) Kumuabudu Mtume wao na kumsikiliza 

kwa kila jambo (v) Ni sehemu ya kujinadi sana kwa ajili ya dini na 

Ibada. Na wengine waliandika; (i) Kumfanya Muislamu kumfanya 

Mungu yupo (ii) Kumfanya Muumini kusogea karibu na Allah (S.W), (iii) 

Kuifanya dini ya kiislamu kama dini ya Allah (S.W). Hoja zilizotolewa 

na watahiniwa hao hazikuwa kazi sahihi za msikiti wa Mtume (S,.A.W). 

Hivyo zilionesha wazi kuwa walikosa maarifa kuhusu mada ya 

Uanzishwaji na Uendeshaji wa Dola ya Kiislamu Madinah. 

Kadhalika, watahiniwa wengine waliokuwa na ufaulu hafifu, walitaja 

dondoo sahihi zinazojibu swali lakini hawakutoa maelezo, kwa sababu 

hiyo walishindwa kupata alama kamili. Miongoni mwa dondoo hizo 

waliandika;  (i) Kuswaliwa (ii) Kuwafundisha watu maadili mema (iii) 

Kuwaweka waislamu katika mtazamo mzuri wa Uislamu na (iv) Kuwa 

mfano wa misikiti mingi na katika Uislamu. Baadhi katika dondoo hizi 

ziliwafikiana na swali lililoulizwa lakini hazikukamilishwa kwa maelezo 
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kama ambavyo swali la muundo wa insha linahitaji. Hivyo ilisababisha 

kupata ufaulu hafifu. 

Vile vile, katika upande wa mafunzo yanayopatikana kutokana na kazi 

za msikiti wa Mtume (S.A.W), watahiniwa waliopata ufaulu hafifu 

walishindwa kubaini mafunzo hayo kwakuwa wengi wao hawakuweza 

kutambua kazi halisi za msikiti huo. Baadhi yao walitaja zama na 

nyakati mbalimbali za uhai wa Mtume (S.A.W) kama vile; Wakati wa 

mtume (S.A.W), Wakati wa uhai wa Mtume (S.A.W), Wakati wa utume 

wake na Wakati Mtume (S.A.W) alipokuwa anapokea utume. Majibu 

hayo yaliashiria kukosa maarifa kuhusu mada iliyoulizwa hivyo 

wathiniwa hao walipata ufaulu hafifu.  

Kwa ujumla watahiniwa waliokuwa na ufaulu hafifu katika swali hili 

walishindwa kujenga hoja sahihi kuhusu kazi za msikiti wa Mtume 

(S.A.W) na kutoa mafunzo kutokana na kazi hizo. Hivyo baadhi yao 

walipata alama hafifu na wengine walipata sifuri (0). Kielelezo namba 

10.2 kimeonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kujibu 

swali hilo na kuchabua mafunzo yake. 
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 Kielelezo Na. 10.2:  Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi katika Swali la 10 

Katika kielelezo Na. 10.2 majibu yote ya mtahiniwa yalieleza kazi mbili 

kubwa ambazo ni; kuelimisha na kusimamia shughuli za kijamii. Zaidi 

ya hapo mtahiniwa alishindwa kutaja mafundisho yoyote kutokana na 

kazi za msikiti huo.  
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2.3.2 Swali la 11: Sunnah na Hadithi 

Katika swali hili mtahiniwa alitakiwa kubainisha madhara manne ya 

kuenea kwa Hadithi maudhuu katika jamii. Swali lilikusudiwa 

kuwapima watahiniwa umahiri wa kuchambua aina mbalimbali za 

Hadithi na athari zake katika maisha ya kila siku. 

Takwimu zinaonesha kuwa watahiniwa 28,562 (37.5%) kati ya 76,169 

(100%) walifanya swali hili. Kati yao, watahiniwa 16,548 (57.9%) 

walikuwa na ufaulu hafifu kwani walipata alama 0 hadi 4.5. Watahiniwa 

9,187 (32.2%) walikuwa na ufaulu wa wastani kwakuwa walipata alama 

5.0 hadi 9.5 na watahiniwa 2,827 (9.9%) walikuwa na ufaulu mzuri 

kwakuwa walipata alama 10  hadi 15. Chati Na. 11 inaonesha muhtasari 

wa ufaulu wa watahiniwa hao kwa asilimia. 

 

Chati Na. 11: Asilimia ya Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 11 

Chati Na. 11 inaonesha kuwa, ufaulu wa watahiniwa katika swali 

ulikuwa wa wastani, kwakuwa asilimia 42.1 walifaulu vizuri 

ikilinganishwa na asilimia 57.9 waliopata alama hafifu. 

Uchambuzi uliofanyika katika majibu ya watahiniwa waliopata ufaulu 

mzuri umebaini kuwa, watahiniwa hao walikuwa na maarifa ya kutosha 

kuhusu uchambuzi wa Hadithi za Mtume (S.A.W) na mafunzo yake. 

Vile vile waliweza kubaini matakwa ya swali.  
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Watahiniwa hao waliweza kubainisha madhara mbalimbali ya kuenea 

kwa Hadithi maudhuu katika jamii kwa kuzingatia asili ya Hadithi hizo 

na mwongozo wa Qur’an na Sunnah. Miongoni mwa madhara 

waliyoyataja ni pamoja na;    

Kuharibika kwa mafundisho sahihi ya dini, hasa hadithi hizo 

zinaposambazwa na kutumiwa katika jamii (ii) Kuibuka kwa makundi 

yenye misimamo mikali (iliyo furutu ada) na kueneza uvunjifu wa 

amani,(iii) Kupotea kwa nguvu kazi ya vijana katika dini na jamii kwa 

ujumla (iv) Kuenea kwa matatizo mbalimbali ya kijamii kama maradhi, 

njaa na mengineyo kutokana na ghadhabu za Allah, (v) Kukua kwa 

mambo ya uzushi katika dini, mambo ambayo hayakuwepo wala 

kufundishwa na Mtume (S.A.W) na Maswahaba wake, (vi) Kuharibika 

kwa taswira njema ya dini ya Uislamu kama ilivyokuwa baadhi ya dini 

zingine. Kielelezo Na. 11.1 kinaonesha sampuli ya majibu sahihi ya 

mtahiniwa katika swali hili. 
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                 Kielelezo Na. 11.1: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 11. 

Uchambuzi zaidi ulibaini kuwa, watahiniwa waliopata alama hafifu 

walishindwa kujibu swali hili kwa sababu ya kukosa maarifa ya kutosha 

na kushindwa kubaini matakwa ya swali.  

Baadhi ya watahiniwa hao waliandika; Kumuuliza Mtume maswali ya 

uzushi, Walimzushia Mtume (S.A.W) maneno machafu yenye kuchukiza, 

Kuhifadhi hadithi za uongo, Kukosekana kwa wapokezi na wasimulizi 

wa Hadithi. Mwingine aliandika; Hadithi maudhuu inapingana na 

Qur’an, Kusema uongo, Kumsengenya mtu, Kudumaza jamii. Majibu 

hayo yaliashiria kueleza sifa za Hadithi badala ya kueleza madhara ya 
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kuenea kwa Hadithi maudhuu. Hivyo watahiniwa hao walishindwa 

kubaini matakwa ya swali.   

Kadhalika, watahiniwa wengine walioshindwa kujibu swali hili ipasavyo 

waliandika; Kuweka kituo kati ya aya moja na nyingine wakati unasoma 

Kuruani, Kuanza na authubillahi mina shaitwani rajimu unapoanza 

kusoma Qur’an, kusoma aya moja hadi nyingine wakati unasoma 

Qur’an.  Majibu hayo yaliashiria kueleza adabu za kusoma Qur’an 

badala ya kueleza madhara ya Hadithi maudhuu. 

Kundi lingine la watahiniwa walioshindwa kujibu kwa usahihi walitoa 

hoja ambazo hazikuhusiana na athari za Hadithi maudhuu kwa ujumla, 

miongoni mwao aliandika; Kutojua kusoma Hadithi, Kutojua lengo la 

Hadithi, Kutojua faida au umuhimu wa Hadithi. Majibu hayo yaliashiria 

kuwa mtahiniwa hawakuwa na maarifa ya kutosha kuhusu dhana ya 

Hadithi maudhuu kwa ujumla.  

Baada ya kuangazia majibu mbalimbali yaliyotolewa na watahiniwa 

waliopata ufaulu hafifu katika swali hili, uchambuzi ulibaini kuwa, 

watahiniwa hao hawakuwa na maarifa ya kutosha kuhusu mada ya 

Sunnah na Hadithi hususani aina mbalimbali za Hadithi na sifa zake. 

Hayo yalidhihirika katika hoja walizotumia watahiniwa katika kujibu 

swali ambazo hazikuonesha  uhusiano na dhana ya Hadithi maudhuu. 

Kielelezo Na. 11.2 kinaonesha sampuli ya majibu yasiyo sahihi ya 

mtahiniwa katika swali hili. 
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      Kielelezo Na. 11.2 Sampuli ya Majibu yasiyo Sahihi katika Swali la 11 

Katika kielelezo Na. 11.2 mtahiniwa ameeleza hoja zinazoashiria sifa za 

Hadithi maudhuu badala ya madhara ya Hadithi hizo. Mtahiniwa huyo 

alishindwa kubaini matakwa ya swali. 

2.3.3 Swali la 12: Qur’an 

Katika swali hili mtahiniwa alitakiwa kueleza mambo matano ya 

kuzingatia katika usomaji wa Qur’an ili iwe mwongozo wa maisha ya 

Muislamu. Swali hili lilikusudiwa kuwapima watahiniwa umahiri wa 

kutumia ujuzi walioupata katika kuisoma Qur’an vilivyo. 
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Takwimu zinaonesha kuwa watahiniwa 67,525 (88.7%) kati ya 76,169 

(100%) walifanya swali hili. Kati yao, watahiniwa 51,168 (75.8%) 

walikuwa na ufaulu hafifu kwakuwa walipata alama 0 hadi 4.5. 

Watahiniwa 14,900 (22.1%) walikuwa na ufaulu wa wastani ambapo 

walipata alama 5.0 hadi 9.5 na watahiniwa 1,457 (2.2%) walikuwa na 

ufaulu mzuri kwakuwa walipata alama 10.0 hadi 15.  Chati Na. 12 

inaonesha muhtasari wa ufaulu wa watahiniwa hao kwa asilimia. 

 

        Chati Na. 12: Alama za watahiniwa kwa asilimia katika swali la 12 

Chati Na. 12 inaonesha kuwa ufaulu wa watahiniwa ulikuwa hafifu, 

kwakuwa asilimia 75.8 ya watahiniwa hao walishindwa kujibu kwa 

usahihi na kupata ufaulu wa chini, ikilinganishwa na asilimia 24.2 ya 

watahiniwa waliofaulu vizuri. 

Uchambuzi uliofanyika katika majibu ya watahiniwa waliopata alama 

hafifu umeonesha kuwa, baadhi ya watahiniwa hao walishindwa kubaini 

matakwa ya swali husika na wengine hawakuwa na maaarifa ya kutosha 

kuhusu mada ya usomaji wa Qur’an. Majibu ya watahiniwa hao 

yalitofautina baina ya kuchanganya adabu za usomaji wa Qur’an na hoja 

za makafiri dhidi ya Qur’an ambayo ni kinyume na mambo muhimu ya 

kuzingatia katika usomaji Qur’an ili iwe muongozo wa maisha.  

Watahiniwa waliandika hoja kama vile; Kuanza kwa kumlaani 

sheitwani, Kufuata hukmu mbalimbali, Kusoma Qur’an kwa sauti nzuri. 

Kuanza na Bismillahir Rahmaanir Rahiim, Kuwa na stara, Kuwa 
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tohara, Kuwa mnyenyekevu kwa Allah. Na wengine waliandika; 

Ukisoma Qur’an uwe hauna hedhi, Ukisoma Qur’an uwe hauna janaba, 

Ukisoma Qur’an uwe hauna uchafu wowote, Ukisoma Qur’an uwe 

umevaa kitambaa kichwani. Majibu hayo yalionesha kuwa watahiniwa 

walishindwa kubaini matakwa ya swali husika. Hivyo badala ya kueleza 

njia za usomaji wa Qur’an kama muongozo wakaeleza adabu za usomaji 

wa Qur’an.  

Vivyo hivyo, watahiniwa wengine walieleza matokeo ya herufi katika 

usomaji wa Qur,an, kama vile; Ulimini, Matendoni, Puani, mdomoni na 

kooni. Majibu hayo yaliashiria kueleza hukumu za Tajwiid badala ya 

njia za usomaji wa Qur’an kama mwongozo.  

Kadhalika, wengine walitoa kama vile; Qur’an ni mashairi 

yaliyotungwa na Muhammad (s.a.w) ili kuwatungia waislam. Quran ni 

zao la njozi za Mtume (s.a.w) zilizovurugika katika ndoto, Qur’an ni zao 

la anaetaka ufunuo kutoka kwa Allah (s.w). Majibu hayo yaliashiria 

kueleza hoja za Makafiri dhidi ya Qur’an tofauti na matakwa ya swali 

husika.  

Katika mrengo huo huo, wengine walieleza faida za usomaji wa Qur’an 

katika jamii, kama vile; Qur’an inasaidia waumini kuleta toba ya kweli, 

Inasaidia wanajamii kujiepusha na maovu, Husaidia kutatua baadhi ya 

matatizo katika jamii, Inawaongezea waumini imani, Kuelimisha jamii. 

Na wengine walieleza uthibitisho wa Qur’an kuwa ni maneno ya Allah 

(S.W) kwa mujibu wa Qur’an yenyewe, nao walieleza kuwa; Qur’an 

inajieleza yenyewe, Kukosolewa kwa mtume ndani ya Qur’an, Kushuka 

kwa miaka 23, Kushuka kwa mpangilio na Qur’an kushuka 

kidogokidogo. Hoja zote hazikujibu swali kwakuwa hazielezi dhana ya 

usomaji wa Qur’an kama mwongozo wa maisha ya Muislamu.  

Baadhi ya watahiniwa walionesha kutokuwa na maarifa kuhusu mada za 

Qur’an, hivyo walieleza dondoo mbalimbali ambazo hazikuwa na 

uhusiano na swali husika na nyingine zilikuwa dhidi ya Qur’an 

yenyewe. Miongoni mwao aliandika; Kuiamini Qur’an wakati wa 

usomaji, Ujuzi wa usomaji wa Qur’an, Lengo la usomaji wa Qur’an, 

Kuwe na imani na nia katika usomaji wa Qur’an. Mwingine aliandika; 

Mwanzo wa Qur’an, Matumizi ya Qur’an, Kuzingatia jinsi irabu 

zilivyowekwa. Majibu hayo ya watahiniwa kwa ujumla yaliashiria 

kutofahamika vema kwa mada ya usomaji wa Qur’an. Hivyo, 
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walishindwa kubaini hoja sahihi za swali. Kielelezo Na. 12.1 kinaonesha 

sampuli ya majibu yasiyo sahihi ya mtahiniwa katika swali hili. 

 

      Kielelezo Na. 12.1 Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi katika Swali la 12 
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Katika kielelezo Na. 12.1 mtahiniwa ameeleza hoja zinazothibitisha 

Qur’an kuwa ni kitabu cha Mwenyezi Mungu (S.W) badala ya kueleza 

yanayopaswa kuzingatiwa katika usomaji wa Qur’an ili iwe mwongozo 

wa maisha ya Muislamu. Mtahiniwa alishindwa kubaini matakwa ya 

swali 

Uchambuzi zaidi ulibaini kuwa, watahiniwa wachache waliofaulu katika 

swali hili walikuwa na maarifa ya kutosha kuhusu dhana mbalimbali za 

usomaji wa Qur’an na kuelewa vema matakwa ya swali hilo. 

Watahiniwa hao walieleza dondoo za kuzingatia katika usomaji wa 

Qur’an kama mwongozo wa maisha ya Muislamu kwa ufasaha na  

ufafanuzi uliotosheleza. Wengine kati yao, walichanganya baadhi ya 

hoja zilizokuwa sahihi na zisizo sahihi. 

Miongoni mwa hoja walizotoa watahaniwa hao zilikuwa; (i) Kuzingatia 

lengo la Qur’an, (ii) Kuzingatia mafunzo yatokanayo kwenye Qur’an, , 

(iii) kuzingatia tafsiri ya Qur’an (iv) Kuzingatia mafunzo yatokanayo 

kwenye Qur’an (v) Kuitumia Qur’an katika maisha yetu yote (vi)Kuijua 

lugha yake ili kupata maana halisi ya yale unayoyasoma na kuondokana 

na kuisoma Qur’an kikasuku. (vii) kuiwekea mikakati ya kiutekelezaji 

kila tunaposoma aya chache zenye maelekezo ya kiutendaji kama vile 

kusimamisha swala, kusimamisha uadilifu, Zakat n.k. (viii) Kujifanyia 

tathmini kila baada ya muda ili kubaini kama Qur’an imekubadilisha 

kitabia na kuathiri watu waliokuzunguka. Kielelezo Na. 12.2 kinaonesha 

sampuli ya majibu sahihi ya mtahiniwa katika swali hili. 
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Kielelezo Na. 12.2: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 12 
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2.3.4 Swali la 13: Nguzo za Uislamu 

Katika swali hili mtahiniwa alitakiwa kufafanua faida nne 

zinazopatikana katika jamii itakayosimamisha Swala za jamaa. Swali 

hili lilikusudiwa kuwapima watahiniwa umahiri wa kutathmini athari za 

Swala za jamaa katika jamii. 

Watahiniwa 70,305 (92.3%) kati ya 76,169 (100%) walifanya swali hili. 

Miongoni mwao, watahiniwa 37,981 (54.0%) walikuwa na ufaulu hafifu 

kwakuwa walipata alama 0 hadi 4.5. Watahiniwa 23,642 (33.6%) 

walipata ufaulu wa wastani ambapo walipata alama 5.0 hadi 9.5 na 

watahiniwa 8,682 (12.3%) walikuwa na ufaulu mzuri kwakuwa walipata 

alama 10 hadi 15. Chati Na. 13 inaonesha muhtasari wa ufaulu wa 

watahiniwa hao kwa asilimia. 

 

Chati Na. 13: Asilimia za Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 13 

Chati Na. 13 inaonesha kuwa ufaulu wa watahiniwa katika swali 

ulikuwa wa wastani, kwakuwa asilimia 46.0 walifaulu vizuri 

ikilinganishwa na asilimia 54.0 ya waliopata alama hafifu.  

Uchambuzi uliofanyika kwa watahiniwa waliopata ufaulu mzuri ulibaini 

kuwa, watahiniwa hao walikuwa na maarifa ya kutosha kuhusu dhana ya 

Kusimamisha Swala za jamaa. Aidha, waliweza kufafanua faida 

mbalimbali za kijamii za Swala hizo kwa kuzingatia malengo ya Swala 
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kwa ujumla na mafundisho mbalimbali yaliyomo katika Qur’an na 

Hadithi za Mtume (S.A.W).  

Miongoni mwa faida walizoeleza watahaniwa hao zilikuwa; (i) 

Kuitakasa jamii kimwili na kiroho, (ii) Kuimarisha udugu na mapenzi 

baina ya Waumini (iii) kuondoa bughuza baina ya Waumini (iv) 

Kujifunza uongozi bora na mahusiano mema baina ya kiongozi na 

wanaoongozwa, (v) kuimarisha utaratibu wa kusoma na kusikiliza 

Qur’an, (vi) Fursa ya kukumbushana mwongozo wa Mwenyezi Mungu 

katika maisha yetu, (vii) Kupata utulivu na furaha (burudani) kwa 

kukutana na waumini wenzako, (viii) Jukwaa la kutatua changamoto 

mbalimbali za Waumini, (ix) Ni fursa ya kuwafundisha vijana swala kwa 

vitendo.  Kielelezo Na. 13.1 kinaonesha sampuli ya majibu sahihi ya 

mtahiniwa aliyejibu kwa kuzingatia matakwa ya swali. 
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Kielelezo Na. 13.2: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 13 

Uchamuzi zaidi ulibaini kuwa, watahiniwa waliopata alama hafifu 

walishindwa kujibu swali hili kwa sababu ya kukosa maarifa ya kutosha 

kuhusu dhana ya Kusimamisha Swala za jamaa na wengine kushindwa 

kubaini matakwa ya swali husika. Hivyo walishindwa kujibu kwa 

usahihi katika swali hili.  
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Sababu za watahiniwa wengi kupata alama za chini katika swali hili ni 

kutoelewa matakwa ya swali, kujitungia maswali pamoja na kutokuwa 

na maarifa ya kutosha juu ya swala za jamaa. Aidha, uchambuzi zaidi 

umefafanua sababu za watahiniwa hao kupata alama za chini kama 

ifuatavyo: 

Baadhi ya watahiniwa hao waliandika yafuatayo kuwa; Swala za jamaa 

huswaliwa kwa wakati na muda maalum, Swala za jamaa huswaliwa 

kwa Sunnah, Swala za jamaa huongeza idadi ya vipindi, Swala za jamaa 

kwa siku moja tu kila wiki. Wengine walijibu; Watapata kuwekwa shura 

(vikao), Watapata kukimbilia mambo ya kheri, Watapata kufanya kazi 

zao kwa pamoja, Watapata kwenda madrasa (chuoni). Na wengine; 

Kuepukana na dhambi ndogondogo na kubwa wakati wa swala ya 

jamaa, kumjua Mwenyezi Mungu kila unapokuwa, Kuwa karibu na 

Mwenyezi Mungu, Kunusurika misukosuko ya kimaisha. Majibu hayo 

yaliashiria kuwa watahiniwa hao hawakuifahamu hata dhana ya “Swala 

ya jamaa” yenyewe ambayo walitakiwa kuonesha umuhimu wake. 

Wengine walijibu: Kunufaika na maisha ya akhera, kupunguzwa adhabu 

za kaburini, kupata maghfira kutoka kwa Allah (s.w), Husaidia kuwa na 

upeo wa kumuamini Allah (s.w) kwa kila jambo. Mtahiniwa mwingine 

akaandika; Watajiepusha na machafu na maovu, watakuwa wanaswali 

kwa wakati, watapata Swala za Sunnah na watu watapata khushui. 

Wengine walijibu kuwa; Kuepukana na matendo maovu, Kuwaombea 

waislamu, Kuepuka unafiki na umbeya, Kuwaongoza waislamu, Kuwa 

na tabia njema. Mwingine alijibu:-Kuwapa khofu ya kuwa karibu na 

Allah (s.w), Kupata neema bila shida, kumuandaa kwenda peponi, 

Kuwajengea khofu ya kulipwa kwa Allah (s.w). Watahiniwa hawa 

walieleza baadhi ya faida binafsi za Swala hiyo badala ya faida za jamii. 

Watahiniwa wengine walijibu:-Kuwaombea wale wote waliotangulia, 

Kujumuika wote katika swala ya jamaa, Kumpwekesha Allah (s.w), 

Kuwa na maadili yaliyo mema, Kuwajenga waja kuwa na imani na 

kumtumikia Allah (s.w). Majibu hayo yaliashiria kutokuwa na maarifa ya 

kutosha kuhusu dhana ya Swala za Jamaa. Kielelezo Na. 13.2 

kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kujibu swali 

kwa usahihi. 
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               Kielelezo Na. 13.1: Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi katika Swali la 13 
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3.0 UCHAMBUZI WA UFAULU KWA KILA MADA 

 

Mtihani wa somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu mwaka 2021 ulikuwa na 

maswali kumi na tatu (13) yaliyotolewa katika mada kumi na nane (18). 

Swali la kwanza liliundwa na mada kumi na mbili (12) ambazo ni; 

Mtazamo wa Uislamu Juu ya Elimu, Imani ya Kiislamu, Kumjua Mwenyezi 

Mungu, Mtazamo wa Uislamu Juu ya Dini, Fiqh, Mtazamo wa Uislamu Juu 

ya Ibada, Mambo ya Lazima Kufanyiwa Maiti Muislamu, Qur’an, Sunna na 

Hadithi, Nguzo za Uislamu, Historia katika Uislamu, na Bara Arab zama 

za Jahiliyyah, ambapo ufaulu wa jumla katika mada hizo ulikuwa mzuri 

(79.6%).  

Tofauti na swali la kwanza ambalo liliundwa na mada mbalimbali, maswali 

mengine kumi na mbili (12) kila moja lilitoka katika mada mahususi. 

Aidha, ufaulu katika mada hizo hulikuwa mzuri katika mada moja tu Dola 

ya Kiislamu Madinah ambayo ilikuwa na ufaulu wa asilimia 71.9.  

Zaidi ya hapo, mada nne (4) zilikuwa na ufaulu wa wastani, ambazo ni; 

Nguzo za Uislamu (49.6%), Sunnah na Hadithi (42.1%) Familia ya 

Kiislamu (38.6%) na Mfumo wa Jamii ya Kiislamu (33.8%). Kadhalika, 

mada nne zingine (4) miongoni mwa zilizopimwa zilikuwa na ufaulu 

hafifu, ambazo ni; Qur’an (16.3%), Haki na Uadilifu Katika Uislamu 

(14.1%) Historia ya Uislamu Baada ya Kutawafu Mtume (S.A.W) (6.9%) 

na Nguzo za Imani (6.0%).  

Ufaulu mzuri katika mada ya Dola ya Kiislamu Madinah ulichangiwa na 

watahiniwa kuwa na maarifa ya kutosha na kubaini matakwa ya swali 

lililoulizwa. Ama, ufaulu wa wastani katika mada nne (4) zilizo 

orodheshwa, ulichangiwa na uelewa mdogo wa watahiniwa uliosababisha 

kuchanganya hoja sahihi na zisizo sahihi katika majibu yao na wengine 

kushindwa kufafanua vema hoja sahihi walizotoa katika majibu yao. 

Aidha, mada nne (4) zilizokuwa na ufaulu hafifu, zilisababishwa na 

watahiniwa kushindwa kujibu maswali waliyoulizwa kutokana na kukosa 

na maarifa ya kutosha katika mada husika na wengine kushindwa kubaini 

matakwa ya maswali hivyo, walishindwa kujenga hoja sahihi katika kujibu 

maswali.  

Muhtasari wa ufaulu katika mada umeoneshwa katika Kiambatisho cha 

pekee, ambapo rangi ya kijani imetumika kubainisha mada zenye ufaulu 
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mzuri, rangi ya njano imetumika kubainisha mada zenye ufaulu wa wastani 

na rangi nyekundu imetumika kubainisha mada zilizo na ufaulu hafifu. 

4.0 HITIMISHO 

 

Kiwango cha ufaulu kwa watahiniwa katika Mtihani wa Kidato cha Nne 

(CSEE) 2021 somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu kilikuwa cha wastani, 

ambapo asilimia 47.09 ya watahiniwa walifaulu. Aidha, uchambuzi 

umeonesha changamoto mbalimbali ambazo zinapaswa kutatuliwa ili 

kuboresha zaidi kiwango cha ufaulu katika mitihani ijayo. Changamoto 

zilizoonekana katika mtihani huu ni pamoja na watahiniwa kukosa maarifa 

ya kutosha katika mada mbalimbali kama vile; Qur’an (16.3%), Haki na 

Uadilifu Katika Uislamu (14.1%), Historia ya Uislamu Baada ya Kutawafu 

Mtume (S.A.W)(6.9%) na Nguzo za Imani (6.0%). Kadhalika, kushindwa 

kubaini matakwa ya maswali, kushindwa kujenga hoja na kuzifafanua 

ipasavyo (hususani katika maswali ya majibu mafupi) pia kuchanganya 

hoja sahihi na zisizo sahihi katika kujibu maswali. 

  

Ili kuinua zaidi kiwango cha ufaulu kwa mada zote katika mitihani ijayo, 

jitihada za ziada zinahitajika kufanywa katika mchakato wa ufundishaji, 

ujifunzaji na upimaji endelevu wa wanafunzi shuleni. Jitihada hizo 

zinapaswa kulenga kuwajengea wanafunzi maarifa ya kutosha juu ya mada 

za somo ili wawe na uwezo wa kuelewa matakwa ya maswali na kujenga 

hoja stahiki.  

 

5.0 MAPENDEKEZO 

 

Ili kuweza kuinua kiwango cha ufaulu katika somo la Elimu ya Dini ya 

Kiislamu, yafuatayo yanapendekezwa: 

 

(a) Walimu wanapaswa kuzingatia matumizi ya vitabu vya kiada na 

mbinu shirikishi katika ufundishaji ili kufikia umahiri uliyokusudiwa 

katika kila mada.  

 

(b) Walimu wanapaswa kuwapima wanafunzi kwa muundo wa maswali 

ya umahiri yanayozingatia nyanja za juu za ufahamu ili kuimarisha 

uwezo wa wanafunzi na kuendana na mabadiliko yaliyopo.  

 



69 

 

(c) Wanafunzi wanapaswa kuzingatia mbinu za kusoma kwa kuelewa ili 

kuwa na uwezo wa kujenga hoja sahihi na kuzifafanua ipasavyo. 
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Kiambatisho 

        UCHAMBUZI WA UFAULU WA WATAHINIWA KATIKA MADA  

Na. Mada 

Ufaulu wa Kila Swali  Asilimia ya 

Watahiniwa 

walio na 

wastani wa 30 

na zaidi 

Maoni Namba 

ya 

Swali 

Asilimia 

ya 

Ufaulu 

1 

 Mtazamo wa Uislamu Juu ya 

Elimu, Imani ya Kiislamu, 

Kumjua Mwenyezi Mungu, 

Mtazamo wa Uislamu Juu ya 

Dini, Fiqh, Mtazamo wa 

Uislamu Juu ya Ibada, 

Mambo ya Lazima 

Kufanyiwa Maiti Muislamu, 

Qur’an, Sunna na Hadithi, 

Nguzo za Uislamu, Historia 

katika Uislamu, Bara Arab 

zama za Jahiliyyah. 

1 80.2 80.2  Vizuri  

2  Dola ya Kiislamu Madinah 10 71.9 71.9 Vizuri  

3  Nguzo za Uislamu 

2 79.0 

49.6 Wastani 
9 23.8 

13 46.0 

4  Sunnah na Hadithi 11 42.1 42.1 Wastani 

5 Familia ya Kiislamu 5 38.6 38.6 Wastani 

6 
Mfumo wa Jamii ya 

Kiislamu 
4 33.8 

33.8 Wastani 

7 Qur’an 

12 24.2 

16.3 Hafifu 
8 8.3 

8 
Haki na Uadilifu Katika 

Uislamu 
6 14.1 

14.1 Hafifu 

9 

Historia ya Uislamu Baada 

ya Kutawafu Mtume 

(S.A.W). 

7 6.9 6.9 Hafifu 

10 Nguzo za Imani 
3 6.0 

6.0 Hafifu 

Wastani wa Jumla wa Ufaulu katika Mada 35.95 Wastani 

 




