
              THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
   MINISTRY OF EDUCATION, SCIENCE AND TECHNOLOGY
NATIONAL EXAMINATIONS COUNCIL OF TANZANIA

TAARIFA YA UCHAMBUZI WA MAJIBU 
YA WATAHINIWA KATIKA MTIHANI 

WA KIDATO CHA NNE (CSSE) 2020

ELIMU YA DINI YA KIISLAMU



 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA 

BARAZA LA MITIHANI LA TANZANIA 

 

 

 

 

 

 

TAARIFA YA UCHAMBUZI WA MAJIBU  

YA WATAHINIWA KATIKA MTIHANI  

WA KIDATO CHA NNE (CSEE) 2020 

 

 

 

 

 

015 ELIMU YA DINI YA KIISLAMU 



ii 
 

Kimechapishwa na:  

Baraza la Mitihani la Tanzania, 

S.L.P. 2624, 

Dar es salaam, Tanzania 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

© Baraza la Mitihani la Tanzania, 2020 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Haki zote zimehifadhiwa. 

 

 

 

 



iii 
 

 

YALIYOMO 

DIBAJI ..................................................................................................................... iv 

1.0 UTANGULIZI ............................................................................................... 1 

2.0 TATHMINI YA KILA SWALI ..................................................................... 2 

2.1 SEHEMU A 2 

2.1.1 Swali la 1: Kuchagua Jibu Sahihi ........................................................... 2 

2.1.2 Swali la 2: Kuoanisha ............................................................................. 9 

2.2 SEHEMU B: Majibu Mafupi 11 

2.2.1 Swali la 3: Historia Katika Uislamu ..................................................... 11 

2.2.2 Swali la 4: Qur’an ................................................................................. 15 

2.2.3 Swali la 5: Mtazamo wa Uislamu juu ya Elimu ................................... 17 

2.2.4 Swali la 6: Nguzo za Uislamu .............................................................. 21 

2.2.5 Swali la 7: Fiqh ..................................................................................... 25 

2.2.6 Swali la 8: Sunnah na Hadithi .............................................................. 29 

2.2.7 Swali la 9: Mtazamo wa Uislamu juu ya Ibada. ................................... 33 

2.3 SEHEMU C: Maswali ya Insha 35 

2.3.1 Swali la 10: Nguzo za Uislamu ............................................................ 35 

2.3.2 Swali la 11: Mtazamo wa Uislamu juu ya Elimu ................................. 40 

2.3.3 Swali la 12: Qur’an ............................................................................... 46 

2.3.4 Swali la 13: Historia katika Uislamu .................................................... 52 

4.0 HITIMISHO ................................................................................................ 59 

5.0 MAPENDEKEZO ....................................................................................... 59 

Kiambatisho cha Pekee ........................................................................................... 61 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



iv 
 

 

DIBAJI 

Taarifa hii ya uchambuzi wa majibu ya watahiniwa katika Mtihani wa Kidato cha 

Nne (CSEE) 2020 katika somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu imeandaliwa ili kutoa 

mrejesho kwa watahiniwa, walimu, wazazi, watunga sera na wadau wa elimu kwa 

ujumla kuhusu ufaulu wa watahiniwa katika somo hili. Majibu ya watahiniwa 

katika mtihani ni kiashiria kimojawapo kinachoonesha mambo ambayo watahiniwa 

waliweza kujifunza kwa usahihi na yale ambayo hawakuweza kujifunza katika 

kipindi cha miaka minne ya Elimu ya Sekondari. 

 

Taarifa hii imeweka bayana jinsi ambavyo watahiniwa wameweza kupata alama za 

juu, wastani na za chini katika kila swali. Sampuli za majibu ya watahiniwa 

waliofanya vizuri na wale waliofanya vibaya zimeoneshwa. Sababu zilizochangia 

baadhi ya watahiniwa kuweza kujibu maswali kwa usahihi zilikuwa, kuelewa 

vema matakwa ya maswali na kuwa na maarifa ya kutosha juu ya mada 

mbalimbali za somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu. Aidha, uchambuzi umebaini 

kuwa baadhi ya  watahiniwa walishindwa kujibu maswali kwa usahihi kwasababu 

walikosa ujuzi katika mada mbalimbali za somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu na 

wengine walishindwa kutambua matakwa ya maswali. Uchambuzi umebaini pia 

udhaifu katika kujenga hoja wakati wa kujibu maswali ya kujieleza kwa ufupi na 

yale ya kujieleza kwa insha. 

 

Baraza la Mitihani la Tanzania lina imani kuwa mrejesho uliotolewa 

utawawezesha wadau wa elimu kuchukua hatua madhubuti za kuboresha mchakato 

wa ufundishaji na ujifunzaji na hatimaye kuondoa changamoto zilizoainishwa 

katika taarifa hii hivyo kuongeza kiwango cha ufaulu cha watahiniwa katika 

kipindi kijacho. Baraza la Mitihani linatoa shukran za dhati kwa wote waliohusika 

katika uandishi wa taarifa hii.  

 

 

 
 

Dkt. Charles E. Msonde 

KATIBU MTENDAJI
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1.0 UTANGULIZI 

Taarifa hii imetokana na uchambuzi wa majibu ya watahiniwa katika  

Mtihani wa Kidato cha Nne (CSEE). Mtihani huu ulifanyika mwezi 

Novemba mwaka 2020 katika somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu. Mtihani 

huu uliandaliwa kwa kuzingatia muhtasari wa somo wa Kidato cha I hadi 

IV uliotolewa mwaka 2012. 

 

Mtihani huu ulikuwa na karatasi moja iliyokuwa na sehemu A, B na C 

zenye jumla ya maswali kumi na tatu (13). Sehemu A ilikuwa na maswali 

mawili (1 na 2) na sehemu B ilikuwa na maswali saba (7) ya majibu 

mafupi. Sehemu C ilikuwa na maswali manne (4) ya insha ambapo 

mtahiniwa alitakiwa kujibu maswali matatu tu.  Jumla ya alama zote katika 

karatasi hii zilikuwa 100. 

 

Idadi ya watahiniwa walioandikishwa kufanya mtihani wa Elimu ya Dini 

ya Kiislamu mwaka 2020 ilikuwa 70,240.  Watahiniwa waliofanya mtihani 

walikuwa 67,876 (96.63%) sawa na ongezeko la watahiniwa 10,080 

(14.85%) ikilinganishwa na watahiniwa 38,996 waliofanya mtihani wa 

Elimu ya Dini ya Kiislamu mwaka 2019. Aidha, watahiniwa 67,529 

(96.14%) kati ya 67,876 (96.63) walipata matokeo yao. Kati yao 

watahiniwa 16,864 (24.97%) walifaulu, ambapo hapakuwa na mtahiniwa 

aliyepata gredi A. Watahiniwa 23 walipata gredi B,  2,069 walipata gredi C 

na 14,772 walipata gredi D. Watahiniwa 50,665 (75.03%) walipata gredi F. 

Kwa ujumla kiwango cha ufaulu cha watahiniwa kwa mwaka 2020 

kilikuwa cha wastani ambapo asilimia   32.71 ya watahiniwa walipata 

alama kati ya gredi B hadi D.  

 

Taarifa hii inaonesha uchambuzi wa majibu ya watahiniwa ambapo 

sampuli za majibu zimewekwa ili kuonesha kile kilichofanywa. Ufaulu wa 

watahiniwa umegawanywa katika makundi matatu ambayo ni: vizuri, 

wastani na dhaifu. Ufaulu ulikuwa dhaifu kama ulikuwa kati ya asilimia 0 

hadi 29. wastani kati ya asilimia 30 hadi 64 na mzuri kati ya asilimia 65 

hadi 100. 
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2.0 TATHMINI YA KILA SWALI 

Tathmini ya kila swali imefanyika kwa kuainisha alichotakiwa kufanya 

mtahiniwa kwa mujibu wa matakwa ya swali, idadi ya watahiniwa 

waliojibu swali na hali ya ufaulu kwa ujumla katika swali husika.  

2.1 SEHEMU A 

Sehemu hii ilikuwa na maswali mawili (1 na 2) yenye alama 20. Swali la 

kwanza lilikuwa la kuchagua jibu sahihi kutoka katika machaguo matano 

(A, B, C, D na E) aliyopewa. Swali la pili lilikuwa la kuoanisha taarifa 

zilizo katika orodha A (i) hadi (v) na istilahi (A) hadi (G) zilikuwa katika 

orodha B. Katika maswali haya kila kipengele kilikuwa na alama moja.  

2.1.1 Swali la 1: Kuchagua Jibu Sahihi 

Swali la kwanza lilikuwa na vipengele kumi na tano (i) – (xv) 

vilivyotolewa katika mada za Sunnah na Hadithi, Nguzo za Imani, 

Mtazamo wa Uislamu juu ya Dini, Nguzo za uislamu, Qur’an na Historia 

ya Uislamu baada ya kutawafu Mtume (s.a.w). Katika kila kipengele 

mtahiniwa alitakiwa kuchagua jibu sahihi kati ya machaguo matano 

aliyopewa kisha kuandika herufi ya jibu sahihi katika kijitabu chake cha 

kujibia. 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 67,866 (100%). Takwimu zimeonesha 

kuwa watahiniwa 37,889 (55.9%) walipata alama za wastani (5 hadi 8). 

Watahiniwa 25,989 (38.3%) walipata alama za chini (0 hadi 4) na  

watahiniwa 3,988 (5.9%) walifaulu vizuri katika swali hili kwa kupata 

alama kati ya 9 hadi 15. Aidha, mtahiniwa mmoja kati ya waliofaulu vizuri 

alipata alama zote 15 za swali hili. Chati namba 1 inaonesha ufaulu wa 

watahiniwa hao katika asilimia. 
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Chati Na. 1: Asilimia ya ufaulu wa watahiniwa katika swali la 1 

 

Chati Na. 1 inaonesha kuwa, asilimia 61.7 sawa na watahiniwa 41,877 

walipata alama 5 hadi 15. Idadi hiyo ya watahiniwa imeonesha kuwa, 

ufaulu katika swali hili ulikuwa wa wastani. Miongoni mwao asilimia 55.8 

walichagua majibu sahihi kwa vipengele 5 hadi 15. Watahiniwa hao 

walionesha kuwa mahiri katika mada nyingi zilizounda vipengele vya 

swali, hivyo wengi waliweza kuchagua majibu sahihi katika vipengele 

vitano au zaidi. Aidha, watahiniwa 3,988 (5.9%) walipata alama za juu (9 

hadi 15) kwa kuwa waliweza kuchagua majibu sahihi katika vipengele 

zaidi ya tisa. Watahiniwa hao waliashiria kuwa na uwezo mzuri katika 

mada mbalimbali zilizopimwa katika mtihani huu kama ilivyofafanuliwa 

katika uchambuzi wa kila kipengele ufuatao:  

Katika kipengele cha (i) mtahiniwa alitakiwa kuchagua orodha sahihi ya 

waandishi wa vitabu vya Sahihi Sitta. Watahiniwa mahiri katika historia ya 

uandishi wa Hadithi wakati wa Tabiin waliweza kuchagua herufi ya jibu 

sahihi D Tirmidhy, Annasai, Ibun majah, Abuu Daud, Muslim na Bukhari. 

Watahiniwa hao walionesha kuwa na maarifa ya kutosha kuhusu Maimamu 

hao. Aidha, watahiniwa walioshindwa katika kipengele hiki walichagua 

kipotoshi E Tirmidhy, Annasai, Abu Hurayra, Abuu Daud, Muslim na 

Bukhari ambacho hakikuwa sahihi kwa sababu ndani yake alitajwa 

Swahaba Abu Hurayra. Wengine walichagua kipotoshi A ambacho 

hakikuwa sahihi kwa kuwa alitajwa ndani yake Hambali. Kipotoshi B 

hakikuwa sahihi kwakuwa alitajwa Shafi’i. Kadhalika kipotoshi C 
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hakikuwa sahihi kwa kuwa alitajwa Swahaba Anas bin Malik. Kwa ujumla 

watahiniwa waliochagua vipotoshi walikosa kuwafahamu vema Maimamu 

sita wa Hadithi pia hawakuweza kujua tofauti kati ya Maswahaba na 

Maimamu.  

Kipengele cha (ii) mtahiniwa alitakiwa kubainisha vipindi tofauti vya 

uandishi wa Hadithi za Mtume (s.a.w). Jibu sahihi katika kipengele hiki 

lilikuwa herufi A Uandishi kipindi cha Mtume (s.a.w), Maswahaba, Tabii 

na Tabii Tabiina. Watahiniwa waliokuwa na maarifa ya kutosha katika 

historia ya uandishi wa Hadithi za Mtume (s.a.w) waliweza kuchagua kwa 

usahihi jibu hilo. Aidha, vipotoshi B, C, D na E havikutaja vipindi vyote 

vinne vya uandishi kwa mujibu wa historia ya Hadithi. Watahiniwa 

waliochagua vipotoshi hivyo walivutiwa na majina ya Maswahaba na 

Maimamu waliotajwa ndani yake bila ya kuzingatia wakati wa uandishi. 

Katika kipengele cha (iii) mtahiniwa alitakiwa kubainisha nafasi ya 

Bukhari na Muslim wanapotajwa mwishoni mwa Hadithi. Watahiniwa 

mahiri katika uchambuzi na uhakiki wa Hadithi walichagua herufi ya jibu 

sahihi B waandishi wa hadithi. Watahiniwa wengi waliokosa kipengele 

hiki walichagu herufi C Wasimulizi wa Hadithi. Watahiniwa hawa 

walichanganya dhana ya sanad na rawi na kuwapa nafasi ya sanad 

Maimamu hao wawili kutokana na kuathirika na matumizi ya lugha katika 

kuwaeleza. Aidha, kipotoshi A Waanzilishi wa Hadithi hakikuwa sahihi 

kwa sababu Hadithi za Mtume (s.a.w) si maneno yao bali wao ni 

waandishi. Vilevile kipotoshi D Wadhoofishaji wa Hadithi hakikuwa sahihi 

kwa kuwa jambo hilo halifafanui nafasi waliyowekwa, kadhalika katika 

kipotoshi E Wasanifishaji wa Hadithi hakikuwa sahihi kwa sababu Hadthi 

ni nukuu kutoka kwa Mtume (s.a.w) hivyo hairuhusu usanifu.  

Kipengele cha (iv) mtahiniwa alitakiwa kubainisha dhana ya kimapinduzi 

inayolenga kumkomboa mwanaadamu kutoka kwenye giza la ujahili na 

ukafiri na kumpeleka katika mwangaza wa uchamungu. Watahiniwa 

waliokuwa na maarifa ya kutosha katika itikadi ya Uislamu kwa ujumla 

waliweza kubaini jibu sahihi C Tawhiid. Watahiniwa hawa walielewa vema 

itikadi inayobeba falsafa hiyo na dhana zingine katika machaguo ya 

kipengele hiki. Aidha, baadhi ya watahiniwa walioshindwa katika 

kipengele hiki walivutiwa na kipotoshi A Mustalah Al Hadith. Watahiniwa 

hawa walishindwa kubaini kwamba istilahi hiyo ina maana ya Sayansi ya 

Hadithi hivyo, haina falsafa iliyoelezwa katika sentensi ulizi ya kipengele 
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hiki. Aidha, vipotoshi vilivyobaki B Tarekh D Fiqh na E Sira vilitaja fani 

zingine za maarifa ya Uislamu ambazo kwa pamoja hazina falsafa 

iliyoelezwa katika kipengele hiki. Tarekh inahusika na historia ya Uislamu 

kwa ujumla, Fiqh inahusika na sheria za Uislamu za kiibada na kijamii, 

wakati Sira inahusu wasifu wa Mtume Muhammad (s.a.w). 

Kipengele cha (v) mtahiniwa alitakiwa kubainisha msingi wa upotofu wa 

tafsiri kuwa “Dini ni imani ya kuwepo kwa Mwenyezi Mungu muumba”. 

Watahiniwa waliofahamu vema dhana ya Dini kwa mujibu wa Uislamu 

waliweza kutambua jibu sahihi la swali hili kuwa ni B Mungu si lazima 

awe Muumba. Watahiniwa hawa walitambua kuwa siyo wote wenye dini 

wanaamini kuwepo kwa Mungu na siyo Dini zote zinaamini Mungu 

muumba bali wengine wanaamini Miungu iliyoumbwa au kutengenezwa.  

Baadhi ya watahiniwa walichagua kipotoshi C Haitoshelezi mahitaji 

walivutiwa na kipotoshi hicho kwa dhana kuwa Dini ilitakiwa ifafanuliwe 

zaidi ya hivyo na kushindwa kuelewa kuwa huo ni mtazamo mmoja katika 

mitazamo mingi ambao ulitakiwa kutajwa udhaifu wake. Wengine 

walichagua kipotoshi D Mungu hatambui dini ila Uislamu. Kipotoshi hiki 

hakikuwa sahihi kwa kuwa kinapingana na mafundisho ya Qur’an (109:6) 

ambayo yanatambua uwepo wa Dini zingine. Aidha, watahiniwa 

waliochagua vipotoshi A na E walishindwa kubaini kuwa vilitaja sifa ya 

tafsiri iliyotolewa katika swali na siyo msingi wa upotofu wake.  

Kipengele cha (vi) mtahiniwa alitakiwa kuchagua sababu ya Mwenyezi 

Mungu kuleta vitabu vya Taurat, Injili na Zaburi. Watahiniwa waliokuwa 

na maarifa ya kutosha katika dhana ya kuamini vitabu vya Mwenyezi 

Mungu waliweza kubaini jibu sahihi la swali hili kuwa ni D kuwaongoza 

wanadamu katika njia iliyonyooka kwani hilo ndiyo lengo lililobainishwa 

katika vitabu vyote (Qur’an 16:36). Aidha, vipotoshi vyote (A, B, C na E) 

havikuwa sahihi kwa sababu vilieleza namna mbalimbali ambazo jamii 

inavitumia kwa sasa kinyume na malengo yake makuu.  

Kipengele cha (vii) mtahiniwa alitakiwa kubainisha tofauti kati ya 

kuchukua udhu kwa maji na kutayammamu. Watahiniwa mahiri katika 

sharti la twahara katika Swala waliweza kujibu kwa usahihi swali hili kwa 

kuchagua herufi E Tayammamu inarudiwa kila inavyofika swala nyingine 

kwani sifa iliyotajwa hapo ni sahihi na iligusa tofauti sahihi kati yake na 

kuchukua udhu kwa maji. Aidha, vipotoshi A, B, C, na D havikuwa sahihi 

kwa kuwa vilitaja sifa ambazo hazitofautishi  Tayammam na udhu wa maji. 
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Kipengele cha (viii) mtahiniwa alitakiwa kubaini mwenendo wa Waislamu 

unaothibitisha kueleweka vibaya kwa Hadithi inayosema “Uislamu 

umejengwa juu ya nguzo tano”. Watahiniwa waliokuwa na maarifa ya 

kutosha katika dhana ya nguzo za Uislamu walichagua jibu sahihi D 

kutekeleza ibada maalum bila ya kuzingatia athari zake. Watahiniwa hawa 

walielewa kuwa Waislamu wenye sifa hiyo wanatosheka kutekeleza nguzo 

hizo kinadharia bila kujitathmini kulingana na malengo mahususi ya 

utekelezaji wake. Baadhi ya watahiniwa ambao hawakuwa na maarifa ya 

kutosha walichagua kipotoshi C kutekeleza baadhi ya ibada na kuziacha 

nyingine kwa kuwa ni jambo lililozoeleka katika jamii ya Waislamu 

kufanya hivyo. Hata hivyo, hili halikuwa jibu sahihi kwa mnasaba wa swali 

kwani waliokusudiwa ni wale wanaotekeleza nguzo zote za Uislamu na 

kuhisi kuwa wamemaliza wajibu wao katika dini. Aidha, kipotoshi A 

kuzipamba ibada zao kwa Sunnah nyingi na B kuzitekeleza ibada zote kwa 

wingi, havikuwa sahihi kwani hizo sio sifa za watu walioelewa vibaya. 

Kadhalika, kipotoshi C kubuni ibada mpya ili kujiongezea uchamungu, 

nacho hakikuwa sahihi kwa sababu kilikuwa na sifa ya watu walioelewa 

vibaya katika dhana ya ibada kwa ujumla.   

Kipengele cha (ix) mtahiniwa alitakiwa kubaini hukumu ya mtu aliyeacha 

kufunga siku moja kwa makusudi. Wanafunzi walioelewa vema Fiqh ya 

Funga waliweza kubaini jibu sahihi na kuchagua herufi E hatoweza kuilipa 

hata kama atafunga kwa mwaka mzima. Watahiniwa hawa walielewa vizuri 

ibada ya Funga na nafasi yake katika Uislamu. Watahiniwa wengi 

walichagua vipotoshi A atatakiwa ailipe kadha baada ya Ramadhani na 

wengine C atatoa kafara ya ngamia mmoja na kumuacha huru mtumwa 

kwa sababu vipotoshi hivyo vilitaja kafara za kawaida kwa makosa 

mengine. Hata hivyo, hawakuelewa kuwa kwa ujumla hamna kadha 

inayoweza kufidia kwa ukamilifu siku moja ya Kufunga iliyoachwa kwa 

makusudi. Aidha, wengine walichagua herufi D watafunga miezi miwili 

mfululizo bila kuacha ata siku moja. Watahiniwa hawa walishindwa 

kuelewa kuwa hiyo ni hukumu mahususi kwa watu waliokutana katika 

tendo la ndoa mchana wa Ramadhani. Vile vile waliochagua kipotoshi B 

Hatoruhusiwa kuendelea kufunga tena siku zitakazobaki, walishindwa 

kuelewa kuwa Mwenyezi Mungu huwasamehe waja wake kila wanapotaka 

kurudi kwake.  
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Katika kipengele cha (x) mtahiniwa alitakiwa kuchagua jina la Swahaba wa 

Mtume (s.a.w) aliyekuwa mwandishi wa Qur’an. Watahiniwa mahiri katika 

historia ya kukusanywa na kuandikwa kwa Qur’an waliweza kutambua jibu 

sahihi na kuchagua herufi A Uba’y bin kaab. Watahiniwa wengi 

walioshindwa katika kipengele hiki walichagua herufi C Anas bin Malik 

kwa kuwa ni Swahaba aliyeishi muda mrefu na aliwafundisha watu wengi 

Qur’an. Hata hivyo, swahaba huyu hakuwa miongoni mwa waandishi wa 

Qur’an kwa sababu wakati Qur’an inashuka yeye alikuwa mdogo. Wengine 

walichagua kipotoshi E Ibn Abbas kwa kutofahamu kuwa wakati Qur’an 

inashuka yeye alikuwa mdogo ingawa baadae alikuwa mwanazuoni 

mkubwa wa Qur’an na tafsiri yake. Aidha, watahiniwa waliochagua 

vipotoshi B Ammar bin Yasir na D Bilal bin Rabaa walivutiwa na 

umashuhuri wao  lakini hawakuwa katika waandishi wa Qur’an.  

Kipengele cha (xi) mtahiniwa alitakiwa kubainisha tofauti ya msingi baina 

ya Qur’an na Hadithi. Watahiniwa waliokuwa na maarifa ya kutosha 

kuhusu Qur’an waliweza kujibu kipengele hiki kwa usahihi kwa kuchagua 

C Qur’an imekuja neno kwa neno na hadithi imekuja kwa ilham. 

Watahiniwa hawa walielewa vema mchakato wa kushuka kwa Qur’an. 

Watahiniwa walioshindwa kipengele hiki wengine walichagua kipotoshi A 

Qur’an ina sura nyingi kulinganisha na Hadith. Watahiniwa hawa 

walizifahamu sura 114 za Qur’an lakini walishindwa kujua kuwa hiyo sio 

tofauti ya msingi baina yake na Hadithi kwa kuwa Hadithi nyingi 

hazijapangwa katika sura. Aidha watahiniwa waliochagua vipotoshi B na D 

walishindwa kubaini kuwa vipotoshi hivyo havikuwa na sifa mahususi za 

Qur’an wala Hadithi, wakati kipotoshi E kilikuwa na sifa za Hadithi pekee.  

Kipengele cha (xii) Mtahiniwa alitakiwa kubainisha jozi sahihi inayoeleza 

vema vituo vyote muhimu katika mchakato wa kushuka Qur’an. Wanafunzi 

mahiri katika historia ya kushuka kwa Qur’an waliweza kujibu swali hili 

kwa usahihi na kuchagua A Lawhim mahfudh-Wingu wa dunia-Jabal hira. 

Watahiniwa wengi waliokosa walichagua kipotoshi B Jabal hira-Lawhim 

mahfudh-Wingu wa dunia kwa kuwa Jabal Hira ilikuwa sehemu ya kwanza 

kwa Mtume (s.a.w) kupokea Qur’an. Jibu hilo halikuwa sahihi kwa sababu 

liligeuza mpangilio wa vituo vya kushuka kwa Qur’an na Jabal hira ni kituo 

cha mwisho. Watahiniwa wengine walichagua kipotoshi C Laylatul-Qadr – 

Lawhim Mahfudh – Jabal Hira kutokana na kutajwa Laylatul Qadr ambayo 

ni maarufu katika historia ya kushuka kwa Qur’an. Jibu hilo pia halikuwa 

sahihi kwa sababu lilikosa kituo cha pili. Aidha, waliochagua vipotoshi D 



8 

 

na E walishindwa kubaini kuwa vipotoshi hivyo vilichanganya nafasi ya 

vituo hivyo kutoka katika mpangilio wake. 

Katika kipengele cha (xiii) mtahiniwa alitakiwa kuchagua sentensi ambayo 

ilibainisha madai ya mtume wa uongo Musailama. Watahiniwa mahiri 

katika historia ya Uislamu walichagua jibu sahihi B kumiliki nusu ya dunia 

na nusu nyingine ni ya Maqurayshi. Watahiniwa hawa waliielewa vema 

historia ya Musailama na madai yake. Watahiniwa wengine walioshindwa 

katika kipengele hiki walichagua vipotoshi A, C, na D. Watahiniwa hawa 

walishindwa kutofautisha madai ya Musailama na wengine waliodai utume 

kama vile Talaiha na Aswad. Aidha, baadhi walichagua kipotoshi E 

kumuingiza motoni kila atakayekwenda kinyume na amri ya Allah (s.w). 

Watahiniwa hawa walishindwa kubaini kuwa hoja hii siyo katika madai ya 

Musailama bali ni ahadi ya Mwenyezi Mungu (s.w).  

Kipengele cha (xiv) mtahiniwa alitakiwa kubaini ishara iliyowaongoza 

Maswahaba kumchagua Abubakar Swidiq (r.a) kuwa kiongozi wa dola ya 

kiislamu baada ya kutawafu Mtume (s.a.w). Wanafunzi walioifahamu 

vizuri historia ya Uislamu baada ya kufariki Mtume (s.a.w) waliweza 

kubaini ishara hiyo na kuchagua jibu sahihi C kuteuliwa na Mtume (s.a.w) 

kuongoza swala ya jamaa. Aidha, watahiniwa wengine walichagua 

vipotoshi A, B, D na E. Watahiniwa hawa walishindwa kutofautisha dhana 

ya ishara na sifa za kumchagua kiongozi katika Uislamu. Kwani sifa 

zilizotajwa katika vipotoshi hivyo walikuwa nazo Maswahaba wengi 

pamoja na yeye Abubakar Swidiq (r.a).  

Kipengele cha (xv) mtahiniwa alitakiwa kubaini sababu kubwa 

iliyosababisha kuanguka kwa Dola ya kiislamu aliyoiacha Mtume (s.a.w). 

Watahiniwa waliokuwa na maarifa ya kutosha katika historia ya Uislamu 

baada ya kufariki Mtume (s.a.w) walijibu kipengele hiki kwa kuchagua 

herufi C kugombana waislamu wenyewe kwa wenyewe. Watahiniwa hawa 

walielewa vema athari za mgogoro uliojitokeza baina ya Maswahaba (r.a) 

na matokeo yake. Aidha, watahiniwa wengi walioshindwa katika kipengele 

hiki walichagua kipotoshi D Imani dhaifu ya waumini wa dini ya kiislamu. 

Watahiniwa hawa walishindwa kubaini kuwa hoja hiyo ilisababisha 

kutokea kwa uasi baada ya kufariki Mtume (s.aw) hali ambayo ilidhibitiwa 

mapema. Aidha, watahiniwa waliochagua vipotoshi A, B na E walishindwa 

kujua kuwa hoja hizo hazikuwa na nguvu tena baada ya kusimama kwa 

dola ya Kiislamu.  



9 

 

2.1.2 Swali la 2: Kuoanisha 

Swali hili lilitoka kwenye mada ya Nguzo za Uislamu mada ndogo ya 

Kusimamisha Swala. Mtahiniwa alitakiwa kuoanisha tafsiri tano za kifiqh  

(i) - (v) kutoka orodha A na istilahi sahihi (A) hadi (G) kutoka orodha B.  

Watahiniwa 67,812 (99.9%) walijibu swali hili. Kati ya hao watahiniwa 

30,026 (44.3%) walipata alama za wastani (2 hadi 3).  Watahiniwa 24,978 

(36.8%) walipata alama za chini (0 hadi 1) na watahiniwa 12,808 (18.9%) 

walifaulu vizuri na kupata alama kati ya 4 hadi 5. Miongoni mwao, 

watahiniwa 4,865 (7.2%) walipata alama zote 5 katika swali hili. Chati 

namba 2 inaonesha ufaulu wa watahiniwa hao kwa asilimia. 

Chati Na. 2: Asilimia ya ufaulu wa watahiniwa katika swali la 2 

Chati Na. 2 inaonesha kuwa, asilimia 63.2 sawa na watahiniwa 42,834 

walipata alama 0 hadi 1.5. Idadi hiyo ya watahiniwa imeonesha kuwa, 

ufaulu katika swali hili ulikuwa wa wastani. Watahiniwa 4,865 (7.2%) kati 

ya waliofaulu vizuri walipata alama zote 5. Watahiniwa hao walionesha 

kuwa na maarifa ya kutosha katika Fiqh ya Swala na waliweza kutumia 

vema maarifa yao kuoanisha tafsiri na istilahi zake kwa usahihi. 

Aidha, asilimia 36.8 ya watahiniwa walipata alama za chini (0 na 1). 

Watahiniwa hawa walionesha kutokuwa na maarifa ya kutosha katika ibada 

ya Swala. Hivyo, walishindwa kubaini majibu sahihi. Kati ya hao 

watahiniwa 8,784 sawa na asilimia 12.9 walipata alama 0 baada ya 
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kushindwa kuoanisha kwa usahihi tafsiri na istilahi husika katika kipengele 

(i) hadi (v). ufuatao ni uchambuzi wa majibu ya wanafunzi katika kila 

kipengele.  

Katika kipengele cha (i) mtahiniwa alitakiwa kubaini wito unaoashiria 

kusimama kwa ibada ya Swala. Watahiniwa mahiri katika utekelezaji wa 

ibada ya Swala walielewa vema matakwa ya kipengele hicho na kuoanisha 

kwa usahihi kwa kuchagua herufi F Iqama. Aidha, watahiniwa 

walioshindwa kujibu kwa usahihi kipengele hiki wengi walichagua herufi 

G Adhana. Watahiniwa hawa walishindwa kuelewa kuwa Adhana ni Wito 

unaoashiria kuwadia kwa wakati wa Swala na sio kusimama kwa ibada ya 

Swala. Watahiniwa wengine walichagua herufi C Takbirat Ihram kwa 

kuwa ndiyo kauli ya mwisho kabla ya kuanza kuswali. Watahiniwa hawa 

walishindwa kubaini kuwa Takbirat Ihram ni kifunguzi cha Swala, 

inaposomwa inamaanisha kuanza kwa ibada yenyewe na kuwataarifu 

waumini kujihudhurisha ndani ya ibada.  

Kipengele cha (ii) mtahiniwa alitakiwa kubaini Sunnah inayoswaliwa 

baada ya kuchomoza jua na kabla ya mchana. Watahiniwa waliokuwa na 

maarifa ya kutosha katika Swala za Sunnah waliitambua ibada hiyo na 

kujibu kwa usahihi kwa kuchagua herufi E Dhuha. Ama watahiniwa 

waliofeli kipengele hiki walichagua herufi A Qabliya, kwa kuwa ni Swala 

maarufu katika Sunnah. Hata hivyo, uchaguzi huo haukuwa sahihi kwa 

sababu Qabliya ni Swala ya Sunnah inayotekelezwa muda mfupi kabla ya 

swala za faradh tofauti na muda uliotajwa katika swali.  

Kipengele cha (iii) mtahiniwa alitakiwa kubaini tafsiri ya nguzo ya 

matamshi katika swala. Watahiniwa waliokuwa na maarifa ya kutosha 

katika dhana ya nguzo za Swala waliweza kuchagua jibu sahihi B 

Tashahud. Watahiniwa hao walibaini kuwa jibu hilo ni sahihi katika nafasi 

hiyo baada ya kuelewa vizuri tafsiri zilizobaki. Aidha, wathiniwa wengi 

walioshindwa kipengele hiki walichagua herufi F Iqama kwakuwa 

inasomwa kwa sauti kabla ya kuanza kuswali. Wanafunzi hawa 

walishindwa kubaini kuwa Iqama siyo nguzo ya swala bali ni Sunnah.  

Katika kipengele cha (iv) mtahiniwa alitakiwa kubaini istilahi inayotumika 

kuhusu kifunguzi cha ibada ya Swala. Watahiniwa wenye maarifa ya 

kutosha kuhusu utekelezaji wa ibada ya Swala waliweza kufahamu jibu 

sahihi na kuchagua herufi C Takbiratul Ihram. Aidha, watahiniwa wengi 

walioshindwa walichagua jibu F Iqama kwa kuwa inaposomwa watu 
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husimama na kujipanga katika safu kujiandaa kuanza kuswali. Watahiniwa 

hawa hawakuelewa tafsiri ya Iqama ambayo ni wito unaoashiria kusima 

kwa ibada ya Swala kwa malengo ya kuwaweka waumini tayari kwa ajili 

ya kuanza kuswali na siyo kufungua Swala. Kwa ujumla watahiniwa hao 

hawakuwa na maarifa ya kutosha kuhusu nafasi ya Iqama katika ibada ya 

Swala.   

Katika kipengele cha (v) mtahiniwa alitakiwa kubaini maji ya asili 

yanayofaa kujitwaharishia. Watahiniwa mahiri katika sharti la kwanza la 

Swala (twahara) walitambua maji hayo na kujibu kwa usahihi kipengele 

hiki kwa kuchagua D Mutlaq. Watahiniwa wengine walijibu kipengele hiki 

kwa kuchagua kipotoshi E Dhuha. Uchaguzi wa jibu hilo ulidhihirisha 

kwamba hawakuwa na maarifa ya kutosha kuhusu ibada ya Swala kwa 

ujumla, kwani Dhuha ni aina ya Swala ya Sunnah na siyo maji. 

 

2.2 SEHEMU B: Majibu Mafupi 

Sehemu hii ilikuwa na maswali saba ya majibu mafupi. Maswali hayo 

yalitoka mada za Historia katika Uislamu, Qur’an, Mtazamo wa uislamu 

juu ya Elimu, Nguzo za Uislamu, Fiqh, Sunnah na Hadithi na Mtazamo wa 

Uislamu juu ya ibada. Mtahiniwa alitakiwa kujibu maswali yote, kila swali 

lilikuwa na alama tano (5) hivyo jumla ya alama zote zilikuwa 35.  

2.2.1 Swali la 3: Historia Katika Uislamu 

Katika swali hili mtahiniwa alitakiwa kulinganisha makosa mawili ya watu 

wa Nabii Lut na yale yanayofanyika katika zama hizi. Watahiniwa 63,615 

(93.7%) kati ya 67,867 (100%) walifanya swali hili. Takwimu zinaonesha 

kuwa watahiniwa 40,040 (62.9%) walipata alama za chini (0 hadi 1.5).  

Watahiniwa 20,235 (31.8%) walipata alama za wastani (2 hadi 3.5) na 

watahiniwa 2,340 (5.3%) walipata alama za juu (4 hadi 5). Chati Na. 3 

inaonesha ufaulu wa watahiniwa hao. 
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Chati Na. 3: Asilimia ya ufaulu wa watahiniwa katika swali la 3 

Chati Na. 3 inaonesha kuwa, asilimia 62.9 sawa na watahiniwa 40,040 

walipata alama 0 hadi 1.5. Miongoni mwao watahiniwa 28,571 (42.1%) 

walipata alama 0. Idadi hiyo ya watahiniwa inaonesha kuwa, ufaulu katika 

swali hili ulikuwa dhaifu. Baadhi ya watahiniwa hao waliacha kujibu swali 

hili na wengine walishindwa kujibu ipasavyo kutokana na sababu 

mbalimbali kama zilivyobainishwa katika uchambuzi wa majibu ya 

watahiwa ufuatao:  

Uchambuzi uliofanyika katika majibu ya watahiniwa umeonesha kuwa, 

watahiniwa waliopata alama 0 katika swali hili walijibu kinyume na 

matakwa ya swali husika. Watahiniwa hawa walionesha kukosa maarifa ya 

kutosha katika historia ya Mitume walioteuliwa. Baadhi ya watahiniwa hao 

walieleza tabia za watu wa Nabii Shuayb badala ya Nabii Lut (a.s) kama 

vile: Kupunguza vipimo wakati wa kuwapimia watu.  

Watahiniwa wengine walitofautisha sifa za waumini wa Nabii Lut (a.s) na 

waumini wa sasa hivi badala ya kulinganisha makosa ya watu wa Nabii Lut 

(a.s) na yanayofanywa katika zama hizi, watahiniwa hao walieleza kuwa: 

Watu wa Nabii Lut walikuwa likitajwa jina la Allah wanapata khofu 

moyoni lakini zama hizi hakuna amuogopae Allah na Watu wa Nabii Lut 

walihofishwa na adhabu za Allah lakini zama hizi waja hawaogopi adhabu 

zake.  Aidha, watahiniwa wengine walibuni makosa ambayo hayakufanyika 

katika zama za Lut (a.s) na kuyalinganisha na sasa, mfano wa makosa hayo 

yalikuwa: Watu wa Nabii Lut (a.s) walikuwa hawapendi kufanya ibada ni 
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sawa na watu wa zama hizi na Watu wa nabii Lut walikufuru chakula pia 

walipenda kufanya israfu ya chakula sawa na watu wa zama hizi za leo nao 

pia hupenda kufanya israfu sana.  

Watahiniwa wengine walitofautisha tabia za watu wa Nabii Musa (wana wa 

Izraeli) na watu wa zama hizi. Badala ya watu wa Nabii Lut na watu wa 

zama hizi, nao waliandika hoja zifuatazo: Watu wa Nabii Lut walitaka 

kumuona Allah (s.w) kwa madai ya kuwa wanataka kumshuhudia ni jinsi 

gani alivyo vile vile wanaadamu wa sasa wanataka kumuona Allah kwa 

madai ya kuwa hawatoamini juu ya uwepo wa Allah mpaka watakapo 

muona na Watu wa Nabii Lut walifanya kosa la kutoamini juu ya uwepo wa 

Allah (s.w) na pia wanaadamu wa zama hizi wanafanya kosa la kutoamini 

juu ya uwepo wa Allah (s.w).  

Watahiniwa hao wote walienda kinyume na matakwa ya swali ambayo 

yalibainishwa wazi katika sentensi ulizi. Hali hii pia ilisababishwa na 

kukosa maarifa ya kutosha katika historia ya Mitume waliopita. Kielelezo 

Na. 3.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kujibu 

kwa usahihi swali hili.  

 

     Kielelezo Na. 3.1: Sampuli ya jibu lisilo sahihi la mtahiniwa katika swali la 3 

Kielelezo namba 3.1 kinaonesha majibu ya mtahiniwa ambaye alijibu 

kinyume na msingi wa swali. Hivyo basi alishindwa kujenga hoja 

zinazotaja makosa ya kaumu ya Nabii Lut (a.s) na kufanya ulinganifu 

katika zama zetu. Badala yake alieleza sifa ya jumla ya watu wa Lut na sifa 

ya jumla ya watu wa zama hizi. 

Watahiniwa waliofaulu (37.1%) katika swali hili na kupata alama 2 hadi 5 

walitambua vema matakwa ya swali na kuweza kutumia maarifa yao kujibu 

kama lilivyokusudiwa. Aidha, kati yao (31.8%) walipata alama za wastani 
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(2 hadi 3.5). Watahiniwa hao baadhi walitaja makosa sahihi ya watu wa 

Nabii Lut (a.s) lakini walishindwa kulinganisha makosa hayo na yale 

yanayofanywa na watu wa zama hizi. Wengine waliweza kutaja na kueleza 

kosa moja pekee na kulinganisha kosa hilo kwa usahihi na yale 

yanayofanywa katika zama hizi. Hivyo walipata alama za wastani.   

Watahiniwa waliopata alama za juu (4 hadi 5) walionesha kuwa na maarifa 

ya kutosha kuhusu mada ya historia ya Nabii Lut (a.s) na kaumu yake, na 

walielewa vema matakwa ya swali hivyo kujibu kwa ufasaha. Makosa 

ambayo yalibainishwa na watahiniwa hawa ni: (i) Walikuwa wakiwaendea 

wanaume wenzao katika kutosheleza matamanio yao, jambo ambalo 

linafanyika pia katika zama hizi, (ii) Walikuwa wanafanya uharamia na 

uporaji wa mali za watu jambo ambalo katika zama hizi tunashuhudia 

yakifanyika, (iii) Walikuwa wakifanya makosa yao waziwazi (bila ya 

kificho) kama ambavyo leo hii kwenye jamii yetu yanavyofanyika, na (iv) 

Hawakuwa watiifu kwa viongozi wao kama ambavyo jamii ya sasa 

inafanya.  Kielelezo Na. 3.2 kinaonesha sampuli ya majibu sahihi ya 

mtahiniwa katika swali hili.  

    Kielelezo Na. 3.2 Sampuli ya majibu sahihi ya mtahiniwa katika swali la 3 
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2.2.2 Swali la 4: Qur’an 

Katika swali hili mtahiniwa alitakiwa kuchambua faida mbili anazoweza 

kuzipata kwa kuanza kila jambo jema kwa Bismillahir Rahmanir Rahiim. 

Watahiniwa 67,200 (99.0%) walifanya swali hili. Kati ya hao watahiniwa 

38,259 (56.9%) walipata alama za chini (0 hadi 1.5), 24,685 (36.7%) 

walipata alama za wastani (2 hadi 3.5) na watahiniwa 4,256 (6.3%) 

walipata alama za juu (4 hadi 5). Chati Na. 4 inaonesha ufaulu wa 

watahiniwa hao kwa asilimia. 

 

Chati Na.4: Asilimia ya ufaulu wa watahiniwa katika swali la 4 

Chati Na. 4 inaonesha kuwa, asilimia 56.9 sawa na watahiniwa 38,259 

walipata alama 0 hadi 1.5. Miongoni mwao wanafunzi 13,177 (19.6%) 

walipata alama 0. Idadi hiyo ya watahiniwa imeonesha kuwa, ufaulu katika 

swali hili ulikuwa dhaifu. Baadhi ya watahiniwa hawa waliacha kujibu 

swali hili na wengine walishindwa kujibu ipasavyo kutokana na sababu 

mbalimbali kama ilivyofafanuliwa katika uchambuzi ufuatao wa majibu ya 

watahiniwa.  

Uchambuzi uliofanyika katika majibu ya watahiniwa unaonesha kuwa, 

watahiniwa walioshindwa kujibu kwa usahihi swali hili waligawanyika 

katika makundi mawili. Kundi la kwanza walichanganya dhana ya 

Basmallah na Isti-a’zat. Watahiniwa hawa badala ya kuelezea faida za 

Bismillahir Rahmanir Rahiim walieleza faida za Audhubillah_Mina 
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Shaitwan_Rajiim ambazo ni: Kujilinda na Shetani aliyelaaniwa na 

Kumuondoa Ibilisi katika mambo yako. Majibu haya yaliashiria 

kuchanganya baina ya dhana hizo mbili tofauti.  

Kundi la pili walishindwa kuelewa vema swali husika, Baadhi yao 

walitafsiri maana ya maneno Bismillahir Rahmanir Rahiim badala ya kutoa 

faida zake, watahiniwa hawa waliandika:  Kwa jina la Mwenyezi Mungu 

mwingi wa rehma na mwenye kurehemu. Majibu haya yaliashiria kuwa 

watahiniwa hao walishindwa kuelewa vema matakwa ya swali. 

Aidha, watahiniwa wengine walioshindwa kuelewa swali hilo, walifafanua 

kila neno moja kipekee katika muungano wa maneno hayo matatu na 

kujibu kwa ujumla kuwa: Hayo ni miongoni mwa majina ya Mwenyezi 

Mungu. Badala ya kuchambua faida zake kama walivyoulizwa katika swali 

la msingi. Kielelezo Na. 4.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa 

aliyeshindwa kujibu swali hili kwa usahihi. 

 

Kielelezo Na. 4.1 Sampuli majibu yasiyo sahihi ya mtahiniwa katika swali la 4 

Kielelezo namba 4.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa ambaye 

alichanganya dhana ya Basmallah na ile ya Isti-a’zat na kueleza faida za 

kusoma Audhubillah Mina Shaytwan Rajiim badala ya Bismillahir 

Rahmanir Rahiim. 

Watahiniwa (43.0%) waliofaulu katika swali hili na kupata alama 2 hadi 5 

walielewa vema matakwa ya swali na walitumia maarifa yao vizuri kujibu 

swali hilo. Aidha, asilimia 36.7% kati yao walipata alama za wastani (2 

hadi 3.5). Watahiniwa hawa baadhi yao waliorodhesha faida sahihi bila 

kuzifafanua kwa ufupi. Wengine walitoa faida moja pekee na kuichambua 

vizuri, hivyo walipata alama za wastani.  
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Watahiniwa waliopata alama za juu (4 hadi 5) ambao ni asilimia 6.3 

walionesha kuwa na ujuzi wa kutosha katika mafunzo ya Qur’an kwani 

waliweza kuchambua kwa ufasaha faida za kuanza kila jambo jema kwa 

Basmallah. Watahiniwa hao walieleza faida zifuatatazo: (i) Kuomba 

msaada kwa Allah ili alifanikishe jambo tunalolifanya, (ii) Kujikinga na 

maovu au maasi, (iii) Humzoesha muumini kubaki katika ibada katika kila 

kipengele cha Maisha yake na (iv) Kupata baraka katika jambo 

tunalolifanya. Kielelezo Na. 4.2 kinaonesha sampuli ya majibu sahihi 

yaliyotolewa na mtahiniwa katika swali hili. 

 

Kielelezo 4.2 Sampuli ya majibu sahihi ya mtahiniwa katika swali la 4 

 

2.2.3 Swali la 5: Mtazamo wa Uislamu juu ya Elimu 

Katika swali hili mtahiniwa alitakiwa kueleza kwa kifupi namna mbili za 

kuigawa elimu zinazokubalika katika Uislamu. Watahiniwa waliofanya 

swali hili walikuwa 63,181 (93.1%) kati yao watahiniwa 53,542 (84.7%) 

walipata alama za chini (0 hadi 1.5). Watahiniwa 6,352 (10.1%) walipata 

alama za wastani (2 hadi 3.5) na watahiniwa 3,287 (5.2%) walipata alama 

za juu (4 hadi 5). Chati Na. 5 inaonesha ufaulu wa watahiniwa hao. 
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Chati Na. 5: Asilimia ya ufaulu wa watahiniwa katika swali la 5 

Chati Na. 5 inaonesha kuwa, asilimia 84.7 sawa na watahiniwa 53,542 

walipata alama 0 hadi 1.5. Miongoni mwao wanafunzi 49,227 (72.9%) 

walipata alama 0. Idadi hiyo ya watahiniwa inaonesha kuwa, ufaulu katika 

swali hili ulikuwa dhaifu. Ufaulu huo umesababishwa na baadhi ya 

watahiniwa hao kuacha kujibu swali hili na wengine kujibu kinyume na 

matakwa ya swali. Aidha, uchambuzi wa majibu ya watahiniwa umebaini 

yafuatayo:    

Mosi, watahiniwa wengi waliopata alama za chini katika swali hili 

walikosa ufahamu sahihi katika dhana ya mgawanyo wa elimu kwa 

mtazamo wa Uislamu. Jambo hilo limedhihirika kutokana na aina ya 

majibu yaliyotolewa na watahiniwa hao. Miongoni mwao waliigawa elimu 

katika mtazamo unaopingana (kinyume) na Uislamu ambao ni Elimu ya 

akhera na Elimu ya Dunia, wengine walizitaja kama Elimu ya akhera na 

Elimu ya kisekula. Watahiniwa hao waliashiria kuathirika na maoni ya 

kijamii yaliyotokana na dhana potofu ya kuyagawa maisha kidunia na 

kidini. 

Pili, wengine walieleza mgawanyo wa elimu katika makundi ya Elimu 

yenye manufaa na Elimu isiyo na Manufaa, mgawanyo huu haupingani na 

Uislamu, lakini hautoshi kujibu swali hili kwa kuwa siyo mahususi kwa 

mujibu wa Qur’an (2:31 na 38) ambazo zimeeleza dhana ya elimu. Hivyo, 

mgawanyo huo hautoshi kufafanua makundi makuu ya elimu. 
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Tatu, watahiniwa waliokosa maarifa katika dhana ya elimu katika mtazamo 

wa Uislamu walieleza mgawanyo huo kuwa Elimu ya hiari na Elimu ya 

lazima,   mtazamo ambao siyo sahihi kwa sababu elimu kwa ujumla ni 

Faradh (lazima). Baadhi waliandika: Elimu ya kiislamu na Elimu ya 

kikristo majibu ambayo yalidhihirisha kukosa maarifa ya kutosha juu ya 

dhana ya mgawanyo wa elimu kwa mujibu wa Uislamu.  

Mmoja wa watahiniwa walioshindwa kuelewa matakwa ya swali alieleza 

aina za haki badala ya mgawanyo wa elimu, kama vile Haki ya kuabudu na 

Haki ya kuishi. Mwingine alieleza faida ya elimu kama vile Kuondoa 

mgongano wa kielimu kutokana na baadhi ya watu kutojua mambo gani 

yanayotokana na Elimu gani na kuikuza Elimu.  

Watahiniwa wengine walieleze makundi ya dini kwa mtazamo wa Uislamu  

badala mgawanyo wa elimu. Watahiniwa hao walijibu Dini ya Allah (Al-

islamu) na Dini za watu (Ukafiri, Ushirikina, Utawa). Kutokana na majibu 

haya watahiniwa walipata alama za chini na wengine walipata alama 0. 

Kielelezo namba 5.1 kinaonesha sampuli ya mtahiniwa aliyejibu kinyume 

na matakwa ya swali na hatimaye kupata alama 0. 
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     Kielelezo Na. 5.1 Sampuli ya jibu la mtahiniwa lisilo sahihi katika swali la 5 

Watahiniwa 9,639 (15.3%) walifaulu katika swali hili na kupata alama 

kuanzia 2 hadi 5. Watahiniwa hawa walielewa matakwa ya swali na kutoa 

hoja sahihi zinazobainisha mgawanyo wa elimu unaokubalika katika 

Uislamu. Aidha, watahiniwa 6,352 (10.1%) waliopata alama za wastani (2 

hadi 3.5) walitaja mgawanyiko huo kwa usahihi lakini hawakufafanua 

majibu yao. Wengine waliweza kutaja kundi moja na kulifafanua kwa 

usahihi na kukosa kundi lingine hatimaye watahiniwa hao walipata alama 

za wastani. 

Kwa upande mwingine watahiniwa 3,287 (5.2%) walipata alama za juu (4 

hadi 5) katika swali hili. Watahiniwa hao walikuwa na maarifa ya kutosha 

katika dhana ya elimu kwa mujibu wa Uislamu. Hivyo, waliweza kutoa 

mtazamo sahihi juu ya namna elimu ilivyogawanywa na kufafanua majibu 

yao kwa ufasaha. Watahiniwa hao walitaja mgawanyiko huo kuwa ni Elimu 

Faradh A’in (Elimu ya Muongozo) na Elimu faradh Kifaya (Elimu ya 

Mazingira). Kielelezo Na 5.2 kinaonesha sampuli ya majibu sahihi ya 

mtahiniwa katika swali hili. 
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Kielelezo 5.2 Sampuli ya majibu sahihi ya mtahiniwa katika swali la 5 

2.2.4 Swali la 6: Nguzo za Uislamu 

Katika swali hili mtahiniwa alitakiwa kutofautisha kwa hoja tano baina ya  

Zakat ya mali na Zakatul Fitri. Watahiniwa 63,528 (93.6%) kati ya 

watahiniwa 67,876 (100%) waliofanya mtihani huu walijibu swali hili. 

Takwimu zinaonesha kuwa watahiniwa 53,647 (86.6%) walipata alama 

hafifu (0 hadi 1.5). Watahiniwa 9,251 (12.4%) walipata alama za wastani 

(2 hadi 3.5) na watahiniwa 915 (1.4%) pekee ndio walipata alama za juu (4 

hadi 5). Chati Na. 6 inaonesha ufaulu wa watahiniwa hao.  
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Chati Na 6: Ufaulu wa watahiniwa kwa asilimia katika swali la 6. 

Chati Na. 6 inaonesha kuwa, asilimia 86.6 sawa na watahiniwa 53,647 

walitapa alama 0 hadi 1.5. Miongoni mwao asilimia 59.5 walipata alama 0. 

Idadi hiyo ya watahiniwa imeonesha kuwa ufaulu katika swali hili ulikuwa 

hafifu. Aidha, baadhi ya watahiniwa hawa waliacha kujibu swali hili na 

wengine walishindwa kujibu kwa usahihi kwa sababu hawakuwa na 

maarifa ya kutosha katika dhana ya Zakat. Uchambuzi wa majibu ya 

watahiniwa umebainisha kama ifuatavyo: 

Uchambuzi uliofanywa katika majibu ya watahiniwa ulionesha kuwa 

watahiniwa wengi waliopata alama za chini katika swali hili walikosa 

maarifa ya kutosha katika dhana ya Zakat kwa ujumla. Hivyo, walishindwa 

kuunda vigezo vinavyoweza kutofautisha baina ya Zakat ya mali na 

Zakatul Fitri. 

Baadhi ya watahiniwa walitumia kanuni za utoaji katika Uislamu kwa 

ujumla na kuziandika upande wa Zakat ya mali kisha kuandika kinyume 

chake upande wa Zakatul Fitri. Watahiniwa hao walieleza kuwa; (i) 

Zakatul mali hutolewa kati na kati lakini zakatul fitr haitolewi kwa kati na 

kati, (ii) Zakatul mal hutolewa vilivyo halali wakati zakatul fitr haitolewi 

vilivyo halali, (iii) Zakatul mal hutolewa vilivyo vizuri lakini zakatul fitr 

hutolewa visivyo vizuri, (iv) Zakatul Mali hutolewa kwa kujiepusha na ria 

au masimbulizi lakini Zakatul fitr hutolewa kwa ria au masimbulizi. Majibu 
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hayo hayakuwa sahihi kwa kuwa hayatofautishi baina ya dhana hizo mbili, 

pia yanapingana na ukweli kuhusu Zakatul Fitri. 

Wengine walijenga hoja ambazo hazina asili katika Uislamu kujibu swali 

hili. Miongoni mwa hoja zilizotolewa ni kama vile; (i) Zakatul mali 

inatolewa pale ambapo mtu hana vitu na yeye hufidia kutoa mali na zakatul 

fitr inatolewa kwa kutoa vitu ambavyo ni vya thamani, (ii) Zakatul mali 

inatolewa kwa watu na kupelekewa mkuu wa msikiti aigawe kwa maskini 

na zakatul fitr hii mtu mwenyewe anampelekea anayehitaji, (iii) Zakatul 

mali inatolewa kwa fidia ya kibaba lakini zakatul fitr inatolewa kwa 

kibaba. Hoja zote ziliashiria kutofahamika kwa dhana ya Zakat miongoni 

mwa watahiniwa. Hivyo walipata alama 0. 

Mtahiniwa mmoja alijibu kuwa:  (i) Zakatul mali hutolewa wakati wa 

mazishi na zakatul fitr hutolewa baada ya Ramadhan, (ii) Zakatul fitr lengo 

lake ni kumtolea marehemu lakini Zakatul mal kufikisha funga ya mtu, (iii) 

Zakatul Mali hutolewa kila itakapotokea msiba lakini zakatul fitr hutokea 

kwa mwaka, (iv) Zakatul mali hutoa ndugu wa marehemu lakini zakatul fitr 

hutoa mfungaji mwenyewe na (v) Zakatul mal haina watu maalumu lakini 

zakatul fitr ina kiwango na inapewa kwa watu maalumu. Majibu haya 

yaliashiria kukosa maarifa kuhusu Zakat. Hivyo mtahiniwa aliandika 

vigezo ambavyo havikuwa sahihi katika kutofautisha dhana hizo.  

Aidha, mtahiniwa mwingine alijibu kuwa: (i) Zakatul mali hutolewa popote 

pale, Zakatul Fitri hutolewa msikitini na siku ya Idi el fitri. (ii) Zakatul 

mali haina kiwango maalumu, Zakatul fitri ina kiwango maalum (iii) 

Zakatul mali unampa yoyote unaemtaka, Zakatul fitri wanapewa 

wanaostahili kupewa. (iv) Zakatul mali inatolewa muda wowote unaotaka, 

Zakatul fitri ina muda na siku maalumu. (v) Zakatul mali wanapewa watu 

wowote, Zakatul fitri wanapewa mafukara, masikini na mayatima.  

Majibu hayo ya watahiniwa yalidhihirisha kutokuwa na maarifa katika 

dhana ya Zakat, hivyo walijibu kutokana na mitazamo yao binafsi ambayo 

haikuwa sahihi. Kielelezo Na. 6.1 kinaonesha sampuli ya majibu yasiyo 

sahihi ya mtahiniwa katika swali la 6. 
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Kielelezo Na. 6.1 Sampuli ya majibu yasiyo sahihi ya mtahiniwa katika swali la 6. 

Watahiniwa 10,166 (13.9%) waliofaulu katika na kupata alama kuanzia 2 

hadi 5 walifahamu vigezo sahihi vinavyotofautisha baina ya Zakat ya mali 

na Zakatul Fitri. Hivyo, waliweza kubainisha kuanzia vigezo viwili hadi 

vitano. Aidha, watahiniwa 9,251 (12.4%) kati yao walipata alama za 

wastani (2 hadi 3.5), kwa kuwa waliweza kubaini na kufafanua kwa ufupi 

vigezo viwili hadi vitatu na kushindwa vingine hivyo walipata alama za 

wastani. 

Watahiniwa 915 (1.4%) waliopata alama za juu (4 hadi 5) katika swali hili, 

walionesha kuwa na maarifa ya kutosha katika dhana ya Zakat kwa ujumla. 

Watahiniwa hao walibaini vigezo sahihi vinavyotofautisha Zakat ya mali 

na Zakatul Fitri na kuvifafanua kwa ufasaha. Vigezo hivyo ni: (i) Zakat ya 

Mali nisaab yake inategemmea aina ya mali wakati zakatul Fitr nisab yake 

ni pishi moja(2.5 kg), (ii) Zakatul Mali ni lazima kwa mwenye kumiliki mali 

tu na si pamoja na wanaomtegemea wakati zakatul fitr inamlazimu mkuu 

wa familiya na wote walio chini yake kulingana na uwezo wake wa 
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kiuchumi, (iii) Zakatul mali kiwango cha kutolewa ni maalum kutegemea 

na aina ya mali au zao wakati zakatu fitr  kiwango cha kila kichwa ni sa’i 

au pishi moja ambayo ni sawa na kilo mbili na nusu, (iv) Zakatul mali 

hutolewa baada ya mali iliyofika nisaab kupindukia mwaka au baada ya 

mavuno wakati zakatul fitr hutolewa baada ya kukamilishwa kwa funga ya 

Ramadhani na kabla ya kuswaliwa kwa swalatul iddul fitr, (v) Zakatul Mali 

ni nguzo ya tatu katika uislamu lakini zakatul fitr sio nguzo katika uislamu. 

Kielelezo Na. 6.2 kinaonesha sampuli ya jibu sahihi la mtahiniwa katika 

swali hili.  

 

Kielelezo namba 6.2 Sampuli ya jibu sahihi la mtahiniwa katika swali la 6 

2.2.5 Swali la 7: Fiqh 

Swali hili lilikuwa na vipengele (a) na (b), katika kipengele (a) mtahiniwa 

alitakiwa kutoa maana ya Fiqh na kipengele (b) alitakiwa kuonesha jinsi 

misingi mitatu ya Fiqhi inavyotegemeana. Watahiniwa 62,090 (91.5%) kati 

ya 67,876 (100%) waliofanya mtihani huu walijibu swali hili.  

Takwimu zinaonesha kuwa watahiniwa 47,403 (76.3%) walipata alama 

hafifu (0 hadi 1.5). Watahiniwa 12,863 (20.7%) walipata alama za wastani 

(2 hadi 3.5) na watahiniwa 1,824 (3.0%) walipata alama za juu (4 hadi 5). 

Chati Na. 7 inaonesha ufaulu wa watahiniwa hao kwa asilimia. 
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Chati Na. 7: Alama za watahiniwa kwa asilimia katika swali la 7 

Chati Na. 7 inaonesha kuwa, asilimia 76.3 sawa na watahiniwa 47,403 

walitapa alama 0 hadi 1.5. Miongoni mwao watahiniwa 25,899 (38.2%) 

walipata alama 0. Idadi hiyo ya watahiniwa imeonesha kuwa ufaulu katika 

swali hili ulikuwa hafifu. Baadhi ya watahiniwa hao waliacha kujibu swali 

hili na wengine hawakuwa na maarifa ya kutosha katika Fiqh. Hivyo 

walishindwa kubainisha kwa ufasaha maana na misingi yake. Uchambuzi  

ufuatao unafafanua zaidi sababu za watahiniwa hao kushindwa: 

Katika kipengele (a) baadhi ya watahiniwa waliandika maana mbalimbali 

za Fiqh kulingana na vile walivyofikiria. Baadhi yao waliandika kuwa: 

Fiqh ni msingi wa swala ili kumpwekesha Allah (s.w).  Wengine 

wakaandika: Fiqhi ni kumkomboa mwanadamu kutoka kwenye giza la 

ujahili na ukafiri na kumpeleka katika muongozo wa uchamungu. Wengine 

waliandika: Fiqh ni kumfuata Allah (s.w) na Mtume wake katika kila jambo 

jema ambalo Mtume (s.a.w) amefanya katika Uislamu. Majibu haya 

yaliashiria kuwa watahiniwa hao hawakuwa na maarifa ya kutasha kuhusu 

dhana ya Fiqh.  

Wapo watahiniwa waliofafanua dhana ya Fiqh kwa kueleza umuhimu au 

miongoni mwa kazi zake, kama vile: Fiqh ni somo linalofundisha juu ya 

kutekeleza ibada. Wengine wakaeleza: Somo la Fiqhi hutufundisha kuwa 

ibada imeletwa kwa Waislamu ili kujitoa katika giza kuondokana na 

machafu na kutupeleka katika nuru. Maelezo ambayo yanagusa dhana ya 
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Fiqh kwa ujumla lakini hayakuwa majibu mahususi kufafanua dhana hiyo. 

Hivyo yalidhihirisha kuwa watahiniwa hao walikosa maarifa ya kutosha 

kuhusu dhana ya Fiqh. 

Katika kipengele (b) mtahiniwa alitakiwa kuonesha jinsi misingi mitatu ya 

Fiqhi inavyotegemeana. Baadhi ya watahiniwa walishindwa kuelewa 

matakwa ya swali, hivyo walieleza faida za Fiqhi kama vile: (i) Fiqhi 

hutufundisha kutekeleza ibada tofauti kama ibada ya kuhiji, kufunga na 

kuswali, (ii) Fiqhi huwafundisha waislamu kuachana na machafu na (iii) 

Fiqhi hutufundisha kuwa ibada imeletwa kwa waislamu ili kujitoa katika 

giza kuondokana na machafu na kutupeleka katika nuru. Watahiniwa hawa 

walionesha kuelewa vibaya swali ambalo lilihitaji misingi ya Fiqh badala 

ya umuhimu wake. 

Watahiniwa wengine walieleza aina za Fiqhi na kuchanganya na dhana ya  

Tawhiid. Watahiniwa hawa walijibu kuwa: Fiqhi imegawanyika katika 

makundi matatu ambayo ni Fiqhi muamalat, Fiqhi ibadat na Fiqhi asmaa-

waswifat. Mwingine akaeleza kama: Fiqhi ya maswali na Majibu, Fiqhi ya 

mambo mahususi na Fiqhi ya mambo katika uislamu. Mwingine akaitaja 

misingi hiyo kuwa ni: Kusoma Qur’an na Hadithi, Kumcha Mwenyezi 

Mungu na kufuata yale yote aliyoamrisha Mwenyezi Mungu.  

Majibu ya watahiniwa hawa yaliashiria kutokuwa na maarifa ya kutosha 

kuhusu dhana Fiqh kwa ujumla. Hivyo hawakuweza kutoa majibu stahiki  

ya swali. Kielelezo Na. 7.1 kimeonesha mfano wa majibu yasiyo sahihi ya 

mtahiniwa katika swali hili. 

 

Kielelezo 7.1 Sampuli ya majibu yasiyo sahihi ya mtahiniwa katika swali la 7 
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Watahiniwa 14,687 (23.7%) walifaulu katika swali hili na kupata alama 

kuanzia 2 hadi 5. Watahiniwa hawa walionesha kuwa na maarifa ya 

kutosha katika mada ya Fiqh na waliweza kufafanua dhana hiyo na 

kubainisha misingi yake. Kati yao asilimia 20.7 walipata alama za wastani 

(2 hadi 3.5) kwa kuwa baadhi yao waliweza kutoa maana ya Fiqh na kutaja 

misingi yake lakini walishindwa kuonesha jinsi misingi hiyo 

inavyotegemeana. 

Aidha, watahiniwa 1,824 (3.0%) waliopata alama za juu (4 hadi 5) 

walionesha kuwa na maarifa ya kutosha katika dhana ya Fiqhi. Watahiniwa 

hao walifafanua dhana hiyo kwa ufasaha na kubainisha jinsi misingi yake 

mitatu inavyotegemeana. Watahiniwa hawa walieleza maana ya Fiqh kuwa: 

Kilugha neno Fiqhi lina maana ya ufahamu juu ya jambo fulani, Kisheria 

ni taaluma au fani inayohusiana na ufahamu juu ya maamrisho na 

makatazo ya Allah (s.w) ya kibinafsi au ya kijamii ili yaweze kutekelezeka. 

Katika kipengele cha pili (b) watahiniwa hao walibainisha namna misingi 

mitatu ya Fiqhi inavyotegemeana kama ifuatavyo: Qur’an hubainisha 

maamrisho na makatazo mbalimbali katika Maisha ya kibinafsi na kijamii 

ya mwanaadamu kama yalivyotolewa na Allah (s.w) kwenda kwa Mtume 

(s.a.w), Sunnah ni mwenendo na mafundisho ya mtume(s.a.w) katika 

kuitafsiri Qur’an, Ijtihad ni juhudi za maswahaba wa Mtume (s.a.w) na 

wanazuoni  katika kufafanua sharia zilizomo katika Qur’an na Sunnah kwa 

mujibu wa wakati uliopo. Kielelezo Na. 7.2 kinaonesha sampuli ya majibu 

sahihi ya mtahiniwa aliyejibu katika swali hili. 
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Kielelezo namba 7.2 Sampuli ya majibu sahihi ya mtahiniwa katika swali la 7 

2.2.6 Swali la 8: Sunnah na Hadithi 

Swali hili lilikuwa na vipengele (a) na (b), katika kipengele (a) mtahiniwa 

alitakiwa kueleza maana ya Hadithi sahihi na kipengele (b) alitakiwa kutaja 

vigezo vinne vya Hadithi sahihi kwa kuzingatia matini yake. 

Watahiniwa 62,911 (92.7%) kati ya 67,876 (100%) walijibu swali hili. Kati 

yao watahiniwa 55,833 (88.7%) walipata alama hafifu (0 hadi 1.5). 

Watahiniwa 6,261 (10.0%) walipata alama za wastani (2 hadi 3.5) na 

watahiniwa 817 (1.3%) walipata alama za juu (4 hadi 5). Chati Na 8 

inaonesha ufaulu wa wanafunzi hao kwa asilimia. 
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Chati Na. 8: Asilimia ya ufaulu wa watahiniwa katika swali la 8 

Chati Na. 8 inaonesha kuwa, asilimia 88.7 sawa na watahiniwa 55,833 

walitapa alama 0 hadi 1.5. Miongoni mwao watahiniwa 38,020 (56.0%) 

walipata alama 0. Idadi hiyo ya watahiniwa imeonesha kuwa ufaulu katika 

swali hili ulikuwa hafifu. Baadhi ya watahiniwa hawa waliacha kujibu 

swali hili na wengine hawakuwa na maarifa ya kutosha katika mada ya 

Sunnah na Hadithi, hivyo walishindwa kubaini majibu sahihi. Aidha, 

uchambuzi wa majibu ya watahiniwa umefafanua zaidi sababu za 

watahiniwa hao kupata alama za chini.     

 

Katika kipengele (a) baadhi ya watahiniwa walifafanua maana ya Hadithi 

sahihi kuwa; Hadithi sahihi ni hadithi iliyoandikwa kipindi cha 

maswahaba, na wengine walijibu: Hadithi sahihi ni zile ambazo 

zilihakikiwa kabla ya kuandikwa. Mtahiniwa mwingine alijibu: Hadithi 

sahihi ni mapokezi, na mtahiniwa mwingine alijibu kuwa: Hadithi sahihi ni 

zile Hadithi zilizoandikwa na kuchapishwa na Mtume Muhammad (s.a.w) 

enzi za Maswahaba. Majibu yote yaliashiria kutokuwa na maarifa juu ya 

dhana ya Hadithi sahihi badala yake walitoa maoni yao ambayo hayakuwa 

sahihi.  

Katika kipengele (b), baadhi ya watahiniwa walitaja vigezo vya Hadithi 

sahihi kuwa, (i) Iwe imekamilika kabla ya kuandikwa, (ii) Iende kinyume na 

muongozo wa Allah (iii) Isipingane na sharia na kanuni za Allah. Ingawa 
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hoja ya (iii) ilikuwa na sehemu ya usahihi lakini ilipingana na hoja ya (ii). 

Hali iliyoonesha kuwa majibu hayo yalitokana na maoni binafsi ya 

mtahiniwa ambayo kwa ujumla hayakuwa sahihi.    

Mtahiniwa mwingine aliandika sehemu za Hadithi kamili ambazo ni: Iwe 

na Isnad, Iwe na matini na Iwe na Rawi, Wengine waliandika aina za 

Hadithi kama vile; Hadithi Nabawiy, Hadithi qudusiy, Hadithi Hassan na 

Hadithi dhaifu, na baadhi yao walitaja vitabu vya Hadithi na waandishi 

kama vile: Sahihi bukhari, Sahihi Muslim, Wasimulizi wa Hadithi na 

Waandishi wa Hadithi. Majibu haya yalikosa vigezo sahihi vya kupima 

matini.  

Mbali na hao, watahiniwa wengine walibuni vigezo vyao bila kuakisi 

vigezo vya matini. Vigezo walivyoviandika ni: (i) Hadithi sahihi iwe 

imeandikwa na Mtume (s.a.w), (ii) Hadithi sahihi ielezee historia ya 

maisha ya Mtume Muhammad (s.a.w), (iii) Hadithi sahihi iwe inaelezea 

ukweli juu ya uislamu na (iv) Hadithi sahihi iwe inaelezea maamrisho na 

makatazo ya Allah (s.w). Kwa ujumla watahiniwa hawa walikosa maarifa 

ya kutosha kuhusu uchambuzi wa Hadithi. Hivyo walipata alama hafifu au 

0. Kielelezo Na. 8.2 kinaonesha mfano wa majibu yasiyo sahihi ya 

mtahiniwa katika swali hili. 

 

   Kielelezo 8.2 Sampuli ya majibu yasiyo sahihi ya mtahiniwa katika swali la 8. 

Watahiniwa 7,078 (11.3%) waliofaulu katika swali hili na kupata alama 

kuanzia 2 hadi 5, waliashiria kuwa na maarifa ya kutosha katika mada ya 

Sunnah na Hadithi hususani katika uchambuzi wa Hadithi sahihi. 

Watahiniwa hao walifafanua dhana ya Hadithi sahihi na kuandika vigezo 

vinavyozingatiwa katika kuhakiki Matini ya Hadithi. Kati yao watahiniwa 

6,261 (10.0%) walipa alama za wastani (2 hadi 3.5). watahiniwa hawa 

walijibu kipengele cha kwanza (a) na kuandika hoja mbili sahihi katika 
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kipengele (b). Wengine walishindwa kutoa maana ya Hadithi sahihi katika 

kipengele (a) na kutaja vigezo vitatu sahihi katika kipengele (b). Hivyo, 

walipata alama za wastani katika swali hili.  

Aidha, watahiniwa 817 (1.3%) walipata alama za juu (4 hadi 5). 

Watahiniwa hao walikuwa na maarifa ya kutosha katika uchambuzi wa 

Hadithi. Hivyo walitaja vigezo sahihi vinavyotumika kuhakiki matini ya 

Hadith. Katika kipengele (a) watahiniwa hao walieleza kwa ufasaha dhana 

ya Hadithi sahihi kuwa ni: Hadithi ambayo haina dosari katika sanad wala 

katika matini na imethibitishwa hivyo na wanazuoni.  

Katika kipengele (b) walitaja kwa usahihi vigezo vinavyopima matini ya 

Hadithi sahihi kuwa ni: (i) Haipingani na aya yoyote katika Qur’an, (ii) 

Haipingani na Hadithi nyingine iliyothibitishwa kuwa ni sahihi, (iii) Haitoi 

adhabu kubwa kwa kosa dogo, (iv) Haitoi ahadi kubwa ya malipo kwa 

amali ndogo na (v) Haipingani na ukweli wa kimazingira. Kielelezo Na 8.2 

kinaonesha sampuli ya majibu sahihi ya mtahiniwa katika swali la 8. 

 

Kielelezo Na. 8.2 Sampuli ya majibu sahihi ya mtahiniwa katika swali la 8 
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2.2.7 Swali la 9: Mtazamo wa Uislamu juu ya Ibada. 

Katika swali hili mtahiniwa alitakiwa kueleze namna ambayo 

mwanaadamu atalitekeleza lengo la kuumbwa kwake, ambapo jumla ya 

watahiniwa 64,902 (95.6%) kati ya watahiniwa 67,876 (100%) waliofanya 

mtihani huu walijibu. Kati ya watahiniwa hao 31,012 (47.8%) walipata 

alama hafifu (0 hadi 1.5), 30,092 (46.4%) walipata alama za wastani (2 

hadi 3.5) na watahiniwa 3,798 (5.9%) walipata alama za juu (4 hadi 5). 

Chati Na. 8 inaonesha ufaulu wa watahiniwa hao kwa asilimia. 

 

Chati Na. 9: Asilimia ya ufaulu wa watahiniwa katika swali la 9 

Chati Na. 9 inaonesha kuwa, asilimia 52.2 sawa na watahiniwa 33,890 

walitapa alama 2.5 hadi 5. Idadi hiyo ya watahiniwa imeonesha kuwa 

ufaulu katika swali hili ulikuwa wastani. Majibu ya watahiniwa hawa 

hayakufafanua nyanja zote za maisha ya mwanadamu kulingana na upana 

wa dhana ya Ibada katika Uislamu. Hivyo walipata alama za wastani.  

Aidha, watahiniwa 3,798 (5.9%) walipata alama za juu (4 hadi 5). 

Watahiniwa hawa walionesha kuwa na maarifa ya kutosha katika dhana ya 

Ibada katika mtazamo wa  Uislamu. Hivyo walifafanua kwa ufasaha namna 

ambavyo mwanadamu ataweza kutekeleza lengo la kuumbwa kwake. 

Watahiniwa hao walijibu kuwa; Mwaanadamu atalitekeleza lengo la 

maisha yake kwa kukiendea kila kipengele cha maisha yake ya kibinafsi na 

kijamii kwa kuzingatia sheria za Allah (s.w) katika muda wake wote wa 
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masaa 24 na katika maisha yake yote kama alivyotuelekeza Mwenyezi 

Mungu (s.w) katika Qur’an (3:191). Kielelezo Na. 9.1 kinaonesha mfano 

wa jibu sahihi la mtahiniwa katika swali hili.  

 

Kielelezo 9.1 Sampuli ya majibu sahihi ya mtahiniwa katika swali la 9 

Uchambuzi zaidi uliofanywa kwenye majibu ya watahiniwa umebaini 

kuwa, watahiniwa 31,012 (47.8) walipata alama hafifu (0 hadi1.5). 

Watahiniwa hao walijibu tofauti na matakwa ya swali kwa sababu ya 

kukosa maarifa ya kutosha juu ya dhana ya Ibada katika Uislamu. Aidha, 

kati ya watahiniwa hao, 16,818 (24.8%) walipata alama 0. Baadhi ya 

watahiniwa hao waliacha kujibu swali na wengine walishindwa kutoa 

majibu sahihi ya swali.  

Miongoni mwa watahiniwa walioshindwa kuelewa matakwa ya swali hili, 

walieleza utekelezaji wa nguzo tano za Uislamu kama vile: Kusimamisha 

swala tano, kutoa zaka, kufunga mwezi wa Ramadhani na kwenda kuhiji 

makka kwa mwenye uwezo. Watahiniwa hawa walishindwa kubaini kuwa, 

kutekeleza nguzo za Uislamu ni sehemu ndogo katika kutekeleza lengo la 

kuuumbwa kwa mwanadamu. 

Wengine walieleza kuwa, Lengo la kuumbwa hutekelezwa kwa kuamini 

Nguzo za Imani ambazo ni kuamini Allah, kuamini malaika wa Allah, 

kuamini vitabu vya Allah, kuamini Mitume wa Allah na kuamini siku ya 

Mwisho. Watahiniwa hawa walishindwa kuelewa vema dhana ya nguzo za 

Imani ya Kiislamu. Kwani nguzo hizo zinasimama kama msingi wa 

kiitikadi katika kuliendea lengo kuu la kuumbwa kwa mwanadamu.  

Kwa ujulma majibu mengi yaliyotolewa na watahiniwa waliopata alama za 

chini hayakutosha kueleza kwa ukamilifu dhana ya utekelezaji wa lengo la 

kuumbwa kwa mwanadamu. Hii ni kwa kuwa yalikosa kuzingatia nyanya 

zote za maisha ya mwanadamu kama ilivyo dhana ya Ibada katika Uislamu. 

Kielelezo namba 9.2 kinaonyesha mfano wa majibu yasiyo sahihi ya 

mtahiniwa katika swali la 9. 
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      Kielelezo Na. 9.2 Sampuli ya jibu lisilo sahihi la mtahiniwa katika swali la 9. 

Katika kielelezo Na. 9.2 mtahiniwa ameorodhesha baadhi ya nguzo za 

Imani ya Kiislamu badala ya kufafanua namna ya kutekeleza lengo la 

kuumbwa kwa mwanadamu.  

2.3 SEHEMU C: Maswali ya Insha 

Sehemu hii ilikuwa na maswali manne ya insha. Mtahiniwa alitakiwa 

kujibu maswali matatu kati ya hayo. Maswali yalitoka katika mada za 

Nguzo za Uislamu, Mtazamo wa uislamu juu ya Elimu, Qur’an na Historia 

katika Uislamu. Kila swali lilikuwa na alama 15 hivyo sehemu hii ilikuwa 

na jumla ya alama 45. 

2.3.1 Swali la 10: Nguzo za Uislamu 

Katika swali hili mtahiniwa alitakiwa kubainisha tofauti nne kati ya Funga 

ya Ramadhani na Funga za Sunnah. Aidha, watahiniwa 65,284 (96.2%) kati 

ya 67,876 (100%) waliofanya mtihani huu walijibu swali hili. Kati yao 

watahiniwa 34,038 (52.1%) walipata alama za chini (0 hadi 4.5). 

Watahiniwa 27,110 (41.5) walipata alama za wastani (5 hadi 9.5) na 

watahiniwa 4,136 (6.3%) walipata alama za juu (10 hadi 15). Chati Na. 10 

inaonesha ufaulu wa watahiniwa hao kwa asilimia. 
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Chati Na. 10: Ufaulu wa watahiniwa kwa asilimia katika swali la 10. 

Chati Na. 10 inaonesha kuwa, asilimia 52.1 sawa na watahiniwa 34,038 

walitapa alama za chini (0 hadi 4.5), kati yao watahiniwa 4,121 (6.1%) 

walipata alama 0. Idadi hiyo ya watahiniwa imeonesha kuwa ufaulu katika 

swali hili ulikuwa dhaifu. Uchambuzi wa majibu ya watahiniwa umeonesha 

sababu mbalimbali za watahiniwa hao kupata alama za chini kama 

ifuatavyo: 

Baadhi ya watahiniwa waliopata ufaulu wa chini walieza sifa za Funga ya 

Ramadhani na kuandika kinyume chake kwa upande wa Funga za Sunnah. 

Watahiniwa hao walieleza kuwa; (i) Funga ya Ramadhani humfanya mja 

kuwa mkarimu wakati Funga za Sunnah huwanyenyekeza waja mbele ya 

Allah (s.w) hapa duniani, (ii) Funga ya Ramadhani humfanya mja kuwa na 

subira pale ambapo atakapokuwa amepatwa na jambo la kuhuzunisha 

wakati funga za Sunnah humfanya mja kutokuwa na subira pale ambapo 

atakapokuwa amepatwa na shida, (iii) Funga ya Ramadhani humfanya mja 

kuwa na Huruma wakati funga za Sunnah humfanya mja kutokuwa na 

Huruma, (iv) Funga ya Ramadhani humfanya mja kuwa na hekima wakati 

funga za Sunnah haziwezi kumfanya mja kuwa na hekima. Hoja hizi 

hazikuwa sahihi kutofautisha baina ya Funga hizo bali baadhi yake ni athari 

zinazopatikana katika Funga yoyote.  

Wengine walieleza faida za Funga ya Ramadhani na Funga za Sunnah 

badala ya kutofautisha. Faida walizotaja ni pamoja na (i) Funga ya 

Ramadhani humfanuya mja kuwa ni mwenye afya, (ii) Funga ya mwezi wa 

52.1 

41.6 

6.3 

0

20

40

60

80

100

0.0 - 4.5 5.0 - 9.5 10.0 - 15.0

A
si

li
m

ia
 y

a
 W

a
ta

h
in

iw
a

 

Alama 



37 

 

Ramadhani humfanya mja kuwa ni mcha Mungu, (iii) Funga ya mwezi wa 

Ramadhani humfanya mja kutotenda maovu na machafu, (iv) Funga za 

Sunnah humfanya mja kujiandaa na funga za Ramadhani, (v) Funga za 

Sunnah humfanya mja kukiri makosa yake.  

Kwa ujumla watahiniwa hawa hawakuweza kujenga hoja zinazotofautisha 

baina ya Funga za Sunnah na Funga ya Ramadhani. Hivyo baadhi yao 

walipata alama hafifu na wengine walipata alama 0. Kielelezo namba 10.1 

kimeonesha sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyeshindwa kutofautisha kati ya 

Funga ya Ramadhani na Funga za Sunnah.  

 

Kielelezo 10.1 Sampuli ya majibu yasiyo sahihi ya mtahiniwa katika swali la 10. 

Katika kielelezo Na. 10.1 mtahiniwa alishindwa kujibu swali kwa muundo 

wa insha na kuandika hoja zake kwa jedwali ambapo pia hakuweza kutoa 

hoja sahihi isipokuwa hoja moja tu ya (iv) ambayo haikuwa na maelezo 

yanayojitosheleza. 
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Uchambuzi zaidi unaonesha kuwa, watahiniwa 31,246 (47.9%) walifaulu 

katika swali hili kwa kupata alama 5 hadi 15. Watahiniwa hao walionesha 

kuwa na maarifa kuhusu Funga na walielewa mahitaji ya swali. Kati yao 

watahiniwa 27,110 (41.5%) waliopata alama za wastani (5 hadi 9.5) baada 

ya kushindwa kubainisha tofauti zote nne kati ya Funga ya Ramadhani na 

Funga za sunnah. Baadhi yao walitoa sifa za Funga ya Ramadhan bila 

kuonesha tofauti zake na Funga za Sunnah hivyo hoja zao hazikutosheleza 

kuonesha tofauti baina ya ibada hizo. Hatimaye walipata alama za wastani. 

 

Aidha, watahiniwa 4,136 (6.3%) waliopata alama za juu, walionesha kuwa 

na maarifa ya kutosha katika dhana ya Funga na walielewa vema mahitaji 

ya swali hilo. Hivyo, waliweza kubainisha kwa ufasaha tofauti zilizopo 

baina ya Funnga za Sunnah na ile ya Ramadhan. Watahiniwa hao 

walionesha tofauti kwa hoja zifuatazo: (i) Funga za Sunnah hutekelezwa na 

waumini katika nyakati mbalimbali za mwaka kwa mujibu wa maelekezo ya 

Mtume(s.a.w) wakati Funga ya Ramadhani ni funga ambayo 

imefaradhishwa katika mwezi wa Ramadhani na hutekelezwa ndani ya 

mwezi huu tu, (ii) Nia ya Funga ya Ramadhani ni lazima iletwe kabla ya 

kuingia alfajiri ya siku ya funga wakati nia ya swaum ya Sunnah inaweza 

kuletwa hata kama jua limeshatoka madhali mtu hajafanya lolote katika 

yanayobatilisha funga, (iii) Funga za Sunnah inaweza kuvunjwa wakati 

wowote pasi na sababu yoyote ya kisheria wakati funga ya Ramadhani 

haiwezi kuvunjwa wakati wowote pasi na sababu ya kisheria, (iv) Ni lazima 

kulipa funga ya Ramadhani ukipatwa na dharula kama vile ugonjwa, safari 

na kwa wanawake kupatwa na Hedhi au nifasi kwa upande wa funga za 

Sunnah muumini anaweza kuikatiza funga au kutofunga na hatowajibika 

kuzilipa siku alizoacha na (v) Funga ya Ramadhani ni katika nguzo za 

Uislamu kinyume na funga za sunnah. Kielelezo Na 10.2 kinaonesha 

sampuli ya jibu sahihi la mtahiniwa aliyeweza kutofautisha vizuri kati ya 

Funga za Sunnah na Ramadhani. 
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Kielelezo Na. 10.2: Sampuli ya jibu sahihi la mtahiniwa katika swali la 10. 

2.3.2 Swali la 11: Mtazamo wa Uislamu juu ya Elimu 

Katika swali hili mtahiniwa alitakiwa kuthibitisha kwa kutumia hoja tano 

kuwa Uislamu unasisitiza utafutaji wa Elimu. Kati ya watahiniwa 67,876 

(100%) waliofanya mtihani huu, Watahiniwa 55,591 (81.9%) walijibu 

swali hili. Takwimu zinaonesha kuwa watahiniwa 47,794 (86.0%) walipata 

alama hafifu (0 hadi 4.5). Watahiniwa 7,196 (12.9) walipata alama za 

wastani (5.0 hadi 9.5) na watahiniwa 601 (1.1%) walipata alama za juu 

(10.0 hadi 15.0). Chati Na. 11 inaonesha ufaulu wa watahiniwa hao kwa 

asilimia. 
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Chati Na. 11: Asilimia ya ufaulu wa watahiniwa  katika swali la 11 

Chati Na. 11 inaonesha kuwa, asilimia 86.0 sawa na watahiniwa 47,794 

walipata alama hafifu (0 hadi 4.5). Kati yao watahiniwa 13,263 (19.5%) 

walipata alama 0. Idadi hiyo ya watahiniwa inaonesha kuwa kiwango cha 

ufaulu katika swali hili kilikuwa dhaifu. Watahiniwa hawa walionesha 

kutokuwa na maarifa ya kutosha katika dhana ya elimu katika Uislamu. 

Uchambuzi wa majibu ya watahiniwa umefafanua zaidi sababu za 

watahiniwa hawa kupata alama za chini kama ifuatavyo: 

Uchambuzi uliofanyika katika majibu ya watahiniwa umebaini kuwa, 

watahiniwa waliopata alama hafifu hawakujibu hoja ya swali badala yake 

waliandika hoja tofauti ambazo ni maoni yao. Hii iliashiria kuwa 

watahiniwa hawa walielewa vibaya swali na wengine hawakuwa na 

maarifa sahihi juu ya dhana ya elimu kwa mujibu wa Uislamu. 

Baadhi ya watahiniwa hawa walijenga hoja kuwa, Elimu ya akhera 

inasaidia watu kuepukana na mambo maovu na machafu, Elimu ya akhera 

hutusaidia kujua umuhimu wa kumuabudu Allah, Elimu ya muongozo 

humsaidia mtu kuchuma chumo lililo halali.na Elimu ya mazingira 

husaidia kuinua pato la Taifa.  Majibu haya yanaashiria kueleza faida za 

elimu badala ya kuthibitisha kama Uislamu unasisitiza kutafuta elimu.  

Mtahiniwa mmoja aliorodhesha baadhi ya vipengele vinavyoashiria 

kueleza dhana ya Dini badala ya elimu, kama vile: Kutafuta dini iliyo 

sahihi, Vipaji vya mwanadamu juu ya dini, kufundishwa na kuelimishwa 
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kwa dini na umbile la mwanadamu katika dini. Hoja hizi zilijikita katika 

kueleza dhana ya Dini badala ya kuthibitisha utafutaji wa Elimu kama 

ambavyo swali lilihitaji. 

Wengine walijibu kuwa, (i) Adhabu kwa wasiotafuta elimu, (ii) Ili 

uutambue na uujue uislamu inakubidi usome vitabu mbali mbali ili 

uukamilshe uislamu na (iii) Mitume wa Mwenyezi Mungu walikuwa na 

Elimu ambayo iliwasaidia kulingania dini ya Allah (s.w). Majibu hayo 

hayathibitishi kuwa Uislamu unasisitiza utafutaji wa Elimu bali yanaeleza 

athari za elimu kwa ujumla. 

Kwa muhtasari, hoja nyingi zilizotolewa na watahiniwa walioshindwa 

kujibu swali hili kwa usahihi, hazikuwa na uhusiano na dhana ya elimu 

katika Uislamu. Aidha, majibu yao yalionesha kuwa walikosa ufahamu juu 

ya mada hiyo. Hivyo baadhi yao walipata alama hafifu na wengine walipata 

alama 0. Kielelezo Na. 11.1 kinaonesha sampuli ya majibu yasiyo sahihi ya 

mtahiniwa aliyejibu swali hili.  
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Kielelezo Na. 11.1 Sampuli ya majibu yasiyo sahihi katika swali la 11 

Uchambuzi zaidi umebaini kuwa, watahiniwa 7,797 (14.0%) walifaulu 

katika swali hili na kupata alama 5 hadi 15. Kati yao watahiniwa 7,196 

(12.9%) walipata alama za wastani (5.0 hadi 9.5). Watahiniwa hawa 

waliandika hoja sahihi za majibu lakini walishindwa kuzifafanua hoja hizo. 

Wengine walitoa hoja pungufu ya nne na wengine walichanganya majibu 

sahihi na yasiyo sahihi, hivyo walipata alama za wastani.  

Aidha, watahiniwa 601 (1.1%) waliopata alama za juu, walionesha kuwa na 

maarifa ya kutosha katika dhana ya elimu kwa mujibu wa Uislamu  na 

walielewa vema mahitaji ya swali hilo. Watahiniwa hawa waliweza 

kuthibitisha namna ambavyo Uislamu unasisitiza watu kutafuta elimu kwa 

hoja sahihi na kwa ufasaha. Hoja walizotumia watahiniwa hawa ni pamoja 

na: Elimu ndiyo jambo la kwanza ambalo Allah(s.w) alimpa Nabii 

Adam(a.s) baada ya kumuumba, (ii) Ni amri ya kwanza aliyopewa 

Mtume(s.a.w) na waumini kwa ujumla,(iii) Elimu ndiyo njia pekee ya 

kufikia uchamungu, (iv) Qur’an imewatukuza watu wenye Elimu dhidi ya 

wasiokuwa na Elimu, (v) Qur’an imetufahamisha kuwa waumini 

waliobobea kwenye Elimu wana daraja kubwa Zaidi na (vi) Mafundisho 

mbalimbali ya Mtume yanasisitiza juu ya utafutaji wa Elimu katika fani 

mbalimbali zenye manufaa katika jamii. Kielelezo Na. 11.2 kinaonesha 

sampuli ya jibu sahihi la mtahiniwa katika swali hili. 
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Kielelezo Na. 11.2: Sampuli ya majibu sahihi ya mtahiniwa katika swali la 11. 

2.3.3 Swali la 12: Qur’an 

Swali hili lilikuwa na vipengele (a) na (b). Katika  kipengele (a) mtahiniwa 

alitakiwa kuonesha hatua tatu alizochukua Mtume (s.a.w) katika kuihifadhi 

Qur’an kimaandishi. Na kipengele (b) mtahiniwa alitakiwa kutoa sababu ya 

kunakiliwa upya kwa Qur’an wakati wa Khalifa Uthman (r.a). Swali hili 

lilijibiwa na watahiniwa 19,091 (28.1%) kati ya watahiniwa 67,876 (100%) 

waliofanya mtihani huu. Hivyo basi, watahiniwa 17,489 (91.6%) walipata 

alama hafifu (0 hadi 4.5). Watahiniwa 1,393 (7.3%) walipata alama za 

wastani (5.0 hadi 9.5) na watahiniwa 209 (1.1%) walipata alama za juu (10 

hadi 14.5). Chati Na. 12 inaonesha ufaulu wa watahiniwa hao kwa asilimia. 
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Chati Na. 12: Alama za watahiniwa kwa asilimia katika swali la 12  

Chati Na. 12 inaonesha kuwa, asilimia 91.6 sawa na watahiniwa 17,489 

walipata alama hafifu (0 hadi 4.5). Kati yao watahiniwa 8,995 (13.3%) 

walipata alama 0. Idadi hiyo ya watahiniwa inaonesha kuwa kiwango cha 

ufaulu katika swali hili kilikuwa hafifu.Watahiniwa hawa walikosa 

maaarifa ya kutosha katika historia ya kuandikwa kwa Qur’an. Majibu ya 

watahiniwa hao yalitofautina kulingana na vile walivyojaribu kueleza na 

kuunganisha matukio. Aidha, uchambuzi umebainisha sababu mbalimbali 

za ufaulu huo kama ifuatavyo.  

Katika kipengele (a) baadhi ya watahiniwa waliandika sehemu ambazo 

Mtume (s.a.w) na maswahaba (r.a) walihifadhia Qur’an kama vile, 

Alihifadhi kwenye magome ya miti, Alihifadhi kwenye ngozi za wanyama 

na alihifadhi kwenye makuti ya mtende. Majibu hayo hayakuwa sahihi kwa 

mujibu wa swali pia yalionesha kufahamika vibaya kwa historia ya 

uandishi wa Qur’an.  

Watahiniwa wengine ambao walishindwa kuelewa matakwa ya swali hili, 

waliandika sababu zilizopelekea kuhifadhiwa Qur’an kama vile: Ili waweze 

kuielewa, ili iweze kuhifadhika katika nyoyo zetu na ili waweze kuisoma na 

kuandika. Majibu haya yalionesha kueleza malengo au sababu za 

kuhifadhiwa kwa Qur’an na siyo namna ilivyoandikwa. 

Baadhi ya watahiniwa walionyesha hatua tatu za jumla za kuhifadhiwa 

Qur’an ambazo ni: Qur’an kuhifadhiwa kifuani kwa mtume, Qur’an 

kuhifadhiwa kifuani mwa maswahaba na Qur’an kuhifadhiwa katika 
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maandishi. Watahiniwa hawa walishindwa kubaini kuwa, swali lilihitaji 

hatua tatu mahususi za kuihifadhi Qur’an kimaandishi. 

Katika kipengele (b) miongoni mwa watahiniwa walioshindwa kujibu kwa 

usahihi waliandika; Qur’an ilinakiliwa upya katika kipindi cha khalifa 

Uthman kwa sababu walimzulia Mtume hadithi za uongo. Watahiniwa 

hawa walishindwa kuelewa kuwa kuzuka kwa Hadithi za uongozo ni jambo 

ambalo halikuhusiana na kunakiliwa upya kwa Qur’an. 

Watahiniwa wengine walitoa hoja kuwa, kuifanya Qur’an kuwa ni kitabu 

cha hukumu na kuiepusha Qur’an na kuibadilisha na makafiri. Hoja hii 

ilionesha kuwa, mtahiniwa huyo hakuwa na maarifa ya kutosha kuhusu 

historia ya Qur’an, kwani Qur’an ni kitabu kilicho na ahadi ya ulinzi 

kutoka kwa Mwenyezi Mungu (s.w). Aidha mtahiniwa mwingine alijibu 

kuwa, Qur’an ilinakiliwa upya wakati wa khalifa Uthman kwa sababu 

uhitaji wa Qur’an ulikithiri sana wakati wa Sayyidina Uthman na hivyo 

aliamru inakiliwe tena ili itoe msaada kwa watu, Utajiri wa uthman 

(alikuwa na pesa ya kuwalipa waandishi wa Hadithi), Chokochoko ya 

madai ya makafiri dhidi ya Qur’an na Ili isambazwe kwa waumini 

waislamu na washirikina. Hoja hii pia haikuwa sahihi kwa kuwa ilipingana 

na sababu za kihistoria. 

Majibu hayo ya watahiniwa kwa ujumla yaliashiria kutofahamika vema 

kwa historia ya Qur’an. Hivyo, watahiniwa hao walishindwa kubaini hoja 

sahihi za swali na hatimaye walipata alama hafifu na wengine alama 0 

kama inavyoonekana katika Kielelezo Na. 12.2. 
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Kielelezo Na. 12.1 Sampuli ya majibu yasiyo sahihi katika swali la 12 

Uchambuzi zaidi umebaini kuwa, watahiniwa 1,602 (8.4%) walifaulu 

katika swali hili na kupata alama (5 hadi 14.5). Watahiniwa hawa 

walielewa matakwa ya swali na walikuwa na maarifa katika mada ya 

Qur’an. Kati yao watahiniwa 1,393 (7.3%) walipata alama za wastani (5 

hadi 9.5). Watahiniwa hawa waliorodhesha hatua alizochukua Mtume 

(s.a.w) katika kuihifadhi Qur’an kimaandishi, pamoja na sababu za 

kunakiliwa upya Qur’an wakati wa Khalifa Uthman (r.a) bila ya kuweka 

ufafanuzi katika hoja zao. Wengine walieleza kwa ufasaha kipengele 

kimoja na kushindwa katika kipengele kingine. 

Aidha, watahiniwa watatu (3) tu miongoni mwa waliofaulu walipata alama 

14.5 katika swali hili. Watahiniwa hawa walionesha kuwa na maarifa ya 

kutosha katika historia ya Qur’an na waliweza kujibu vipengele vyote kwa 

ufasaha. Katika kipengele (a) watahiniwa hawa waliweza kuonesha hatua 

alizochukua Mtume (s.a.w) katika kuihifadhi Qur’an kimaandishi, ambazo 

ni: (i) Aliteua waandishi, (ii) Waandishi walisoma mbele yake na 

akahakiki, (iii) Mtume (s.a. w) aliwaelekeza waandishi wake wazipange 

aya na sura sehemu zake kama zilivyo katika msahafu.  

Katika kipengele (b) watahiniwa hao walibainisha sababu zilizopelekea 

Qur’an kunakiliwa upya wakati wa Khalifa Uthman (r.a), ambazo ni: (i) 

kuibuka kwa visomo tofauti ambavyo vilihatarisha kuharibika kwa maana 

ya Qur’an kutokana na kupanuka kwa dola ya kiislamu katika kipindi cha 
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ukhalifa wake, (ii) Kuendelea kufariki kwa maswahaba wengi waliokuwa 

wamehifahdi na kuifundisha Qur’an kama walivyopokea kutoka kwa 

Mtume (s.a.w). Kielelezo Na 12.2 kinaonesha sampuli ya majibu sahihi ya 

mtahiniwa katika swali hili.  
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Kielelezo Na. 12.2 Sampuli ya majibu sahihi ya mtahiniwa katika swali la 12  

2.3.4 Swali la 13: Historia katika Uislamu 

Katika swali hili mtahiniwa alitakiwa kueleza madhara watakayopata 

Waislamu wa leo endapo hawatajifunza historia ya Uislamu. Watahiniwa 

53,876 (79.4%) kati ya 67,876 (100%) waliofanya mtihani huu walifanya 

swali hili. Kati yao, watahiniwa 40,916 (75.9%) walipata alama hafifu (0 

hadi 4.5).  Watahiniwa 12,434 (23.1%) walipata alama za wastani (5 hadi 

9.5) na  watahiniwa 526 (1.0%) walipata alama za juu (10 hadi 15). Chati 

namba 13 inaonesha ufaulu wa watahiniwa hao kwa asilimia. 
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Chati Na. 13: Alama za watahiniwa kwa asilimia katika swali la 13 

Chati Na. 13 inaonesha kuwa, asilimia 75.9 sawa na watahiniwa 40,916 

walipata alama hafifu (0 hadi 4.5). Kati yao watahiniwa 9,276 (13.7%) 

walipata alama 0. Idadi hiyo ya watahiniwa inaonesha kuwa kiwango cha 

ufaulu katika swali hili kilikuwa hafifu. Watahiniwa hawa hawakuwa na 

maarifa ya kutosha kuhusu dhana ya Historia katika Uislamu. Hivyo 

walishindwa kujibu kwa usahihi katika swali hili. Aidha, uchambuzi zaidi 

umefafanua sababu za watahiniwa hao kupata alama za chini kama 

ifuatavyo: 

Baadhi ya watahiniwa waliopata alama hafifu, walijibu kuwa: Hawatakuwa 

watu wema, hawataingia peponi, hawatoombewa msaada na Mtume 

(s.a.w), watakuwa makafiri. Wengine walijibu kuwa: kutoijua miji ya kale, 

Kutojua makaburi ya kale ya waislamu, kutojua miskiti ya kale ya 

waislamu, kutojua dola ya kiislamu na kujitungia maamrisho yao. Hoja hizi 

hazikuwa sahihi kwa sababu hazikubainisha madhara ya msingi ambayo 

jamii ya Waislamu itapata kwa kutojua Historia ya Uislamu. 

Wengine walishindwa kubaini uhusiano wa madhara yanayotokana na 

kutofahamu Historia ya Uislamu na madhara ya kutofahamu misingi ya 

Dini. Kwa ujumla watahiniwa hawa walijibu kwa hoja kama vile, 

Kutoamini nguzo za Imani na Nguzo za Uislamu, kama vile: kutoamini siku 

ya mwisho, kutoamini uwepo wa Malaika, Kutoamini uwepo wa Mitume, 

kutotekeleza nguzo za Kiislamu. Hoja hizi zilionesha kueleza madhara ya 

75.9% 

23.1% 
1.0% 

0.0 - 4.5

5.0 - 9.5

10.0 - 15.0

Alama 
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kutofahamu misingi ya Dini kwa ujumla na hazikuwa na uhusiano na 

madhara ya kutofahamu Historia. 

Wapo pia watahiniwa walioshindwa kubaini matakwa ya swali na kueleza 

dalili zinazothibitisha kuwepo kwa Mwenyezi Mungu badala ya madhara 

watakayopata Waislamu endapo hawatajifunza historia yao. Watahiniwa 

hawa walijibu kama ifuatavyo, Kutokana na historia ya mwanaadamu, 

kutokana na historia ya Mitume, Umbile lake, Nafsi ya Mwanaadamu, 

umbile la mbingu na ardhi na kufa na kufufuliwa kwake. Majibu haya 

yaliashiria kueleza hoja zinazothibitisha kuwepo kwa Mwenyezi Mungu 

badala ya madhara ya kutoifahamu Historia ya Uislamu. 

 Majibu yote yaliyotolewa na watahiniwa hawa yaliashiria kutokuwa na 

maarifa ya kutosha juu ya Dhana ya Historia katika Uislamu. Hivyo, baadhi 

yao walipata alama hafifu na wengine walipata alama 0. Kielelezo Na. 13.1 

kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kuzingatia 

matakwa ya swali. 
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Kielelezo 13.1 Sampuli ya majibu yasiyo sahihi ya mtahiniwa katika swali la 13 

Uchambuzi zaidi umebaini kuwa, watahiniwa 12,960 (24.1%) walifaulu 

katika swali hili na kupata alama kuanzia 5 hadi 15. Watahiniwa hawa 

walifahamu Historia ya Uislamu na kuelewa matakwa ya swali. Kati yao 

watahiniwa 12,434 (23.1%) walipata alama za wastani (5 hadi 9.5). 

Watahiniwa hao walishindwa kutoa ufafanuzi wa kutosha kuhusu madhara 

watakayopata Waislamu endapo hawatajifunza historia ya Waislamu. 

Wengine walibainisha hoja pungufu ya zile zilizohitajika katika swali na 

wengine waliandika hoja sita kwa kurudia baadhi ya hoja. Wapo pia 

waliochanganya hoja sahihi na zisizo sahihi na hatimaye kupata alama za 

wastani. 

Aidha, watahiniwa 526 (1.0%) pekee walipata alama za juu (10 hadi 15). 

Watahiniwa hawa walionesha kuwa na maarifa ya kutosha juu ya mada ya 

Historia katika Uislamu na kuelewa vema mahitaji ya swali. Hivyo, 

walibainisha madhara ambayo Waislamu watapata endapo hawatajifunza 
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historia ya Uislamu kwa ufasaha. Miongoni mwa madhara hayo ni pamoja 

na, Kushindwa kujua asili na hadhi ya mwanadamu juu ya viumbe 

wengine, kushindwa kukumbuka lengo la kuumbwa kwetu na namna ya 

kulifikia, Kutojua namna Allah (s.a.w) alivyotuneemesha, Ili tuweze 

kumuabudu ipasavyo, kushindwa kubaini madhara ya kutofuata muongozo 

wa Allah(s.w), kushindwa kufahamu namna Mtume na watu wema 

walivyosimama imara kupambana na dhulma na watawala madhalimu, 

kukosa fursa ya kujifunza toka kwa kaumu zilizopita na kuchukua tahadhari 

kabla hayajatufika yaliyowasibu. Kielelezo Na. 13.2 kinaonesha sampuli ya 

jibu la mtahiniwa aliyejibu kwa kuzingatia matakwa ya swali. 
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Kielelezo Na. 13.2 Sampuli ya majibu sahihi la mtahiniwa katika swali la 13 

3.0 UCHAMBUZI WA UFAULU KWA KILA MADA 

 

Mtihani wa somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu mwaka 2020 ulikuwa na  

maswali kumi na tatu (13) yaliyopima mada kumi na mbili (12). Mada nne 

(4) kati ya hizo zilipimwa katika swali la kwanza pekee nazo ni; Tawhiid, 

Mtazamo wa Uislamu juu ya dini, Imani ya Kiislamu na Historia ya 

Uislamu baada ya kutawafu Mtume (s.a.w). Aidha, uchambuzi unaonesha 

kuwa hakuna mada iliyokuwa na ufaulu mzuri, bali watahiniwa walifaulu 

kwa kiwango cha wastani katika mada tatu (3) pekee ambazo ni; Mtazamo 

wa Uislamu juu ya Ibada (52.2%), Nguzo za Uislamu (41.7%) na Historia 

(30.6%).   

Aidha, watahiniwa walikuwa na ufaulu hafifu katika mada za, Qur’an 

(25.8%), Fiqh (23.7%), Mtazamo wa Uislamu juu ya Elimu (14.7%), Sunna 

na Hadithi (11.3%). Ufaulu wa wastani katika mada zilizotajwa 

ulichangiwa na ufahamu wa matakwa ya maswali yaliyoulizwa. Hata hivyo 

watahiniwa hao walishindwa kufafanua hoja walizotoa na wengine 

kuandika hoja chache katika majibu yao. Aidha, watahiniwa wengine 
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walichanganya majibu sahihi na dhana zisizokuwa sahihi hivyo walipata 

alama za wastani. 

Aidha, watahiniwa ambao walipata ufaulu hafifu, walionesha kutokuwa na 

maarifa ya kutosha katika mada zilizopimwa. Watahiniwa hawa 

walishindwa kuelewa matakwa ya maswali mengi yaliyopimwa katika 

mtihani huu. Hivyo hawakuweza kujenga hoja sahihi katika maswali. 

Muhtasari wa takwimu za uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa kwa 

ujumla umeoneshwa kwenye Kiambatisho cha pekee ambapo rangi 

nyekundu imeonesha kiwango hafifu cha kufaulu na rangi ya njano 

imeonesha kiwango cha wastani.  

 

4.0 HITIMISHO 

Kiwango cha ufaulu kwa watahiniwa katika CSEE 2020 somo la Elimu ya 

Dini ya Kiislaam kilikuwa cha wastani ambapo asilimia 32.71 ya 

watahiniwa walipata alama za kufaulu. Aidha, uchambuzi umeonesha 

changamoto mbalimbali ambazo zinapaswa kutatuliwa ili kuboresha zaidi 

kiwango cha ufaulu katika mitihani ijayo. Changamoto zilizoonekana 

katika mtihani huu ni pamoja na watahiniwa kutofuata maelekezo ya swali 

na hatimaye kushindwa kutoa maelezo yanayotosheleza, kuchanganya 

majibu sahihi na yasiyo sahihi na uelewa mdogo wa mada mbalimbali hasa 

mada za Qur’an, Fiqh, Mtazamo wa Uislamu juu ya Elimu, Sunnah na 

Hadithi. 

5.0 MAPENDEKEZO 

Ili kuweza kuinua kiwango cha ufaulu katika somo la Elimu ya Dini ya 

Kiislamu, yafuatayo yanapendekezwa: 

(a) Walimu wa somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu watumie mbinu 

shirikishi ili wanafunzi wapate nafasi ya kuchangia au kujenga maarifa 

ili kukuza uwezo badala ya kutumia njia ya kuhubiri.  

 

(b) Walimu wa somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu wanapaswa kubadili 

mbinu za upimaji kutoka maswali ya kupima maarifa pekee na 

kuhakikisha wanagusa nyanja zote za umahiri.  

 

(c) Wanafunzi wa somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu wanapaswa kurejea 

katika vitabu vya kiada katika kujifunza somo la Elimu ya Dini ya 
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Kiislamu na kujiepusha na maoni yasiyo rasmi ili kuweza kupata hoja 

sahihi katika dhana mbalimbali.  

 

(d) Wanafunzi wawezeshwe kujifunza kivitendo mada zote zinazowahitaji 

kutekeleza matendo mbalimbali ya kiibada. 

 

(e) Jitihada zinahitajika kufanywa katika mchakato wa ufundishaji na 

ujifunzaji katika kuwajengea watahiniwa maarifa na uwezo wa kuelewa 

matakwa ya maswali na namna ya kujenga hoja.  
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Kiambatisho cha Pekee 

UCHAMBUZI WA UFAULU WA WANAFUNZI KATIKA MADA  

Na. Mada 

Ufaulu wa 

Kila Swali 

Asilimia ya 

Watahiniwa 

waliopata alama 

30 au zaidi 

Maoni 

Na. Ufaulu   

1 

Sunnah na Hadithi, Tawhiid, 

Mtazamo wa Uislamu juu ya 

Dini, Imani ya Kiislamu, Nguzo 

za Uislamu, Mtazamo wa 

Uislamu juu ya Ibada, Qur’an 

na Historia ya Uislamu Baada 

ya Kutawafu Mtume hadi Leo.   

1 61.7 61.7 Wastani 

2 
 Mtazamo wa Uislamu juu ya 

Ibada 
9 52.2 52.2 Wastani 

3  Nguzo za Uislamu 

2 63.2 

41.7  Wastani 6 13.9 

10 47.9 

4  Historia (Tarekh) 3 37.1 30.6 Wastani 

  13 24.1   

5  Qur’an 
4 43.1 

25.8 Dhaifu 
12 8.4 

6 

 

Fiqh 

 

7 23.7 23.7 Dhaifu 

7 
Mtazamo wa Uislamu juu ya 

Elimu 

5 15.3 
14.7 Dhaifu 

11 14.0 

8 Sunnah na Hadithi 8 11.3 11.3 Dhaifu 

 

 

 

 




