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DIBAJI 

Baraza la Mitihani la Tanzania limeandaa taarifa ya uchambuzi wa majibu ya 

watahiniwa katika Mtihani wa Taifa wa Kidato cha Sita mwaka 2025 ili kutoa 

mrejesho wa matokeo ya mtihani huo kwa wanafunzi, walimu, watunga sera, 

wakuza mitaala na wadau mbalimbali wa elimu ili kuboresha ufaulu wa 

watahiniwa katika somo la Kiswahili kwa mtihani ujao.  

Taarifa hii ni tathmini ya mwisho inayolenga kuonesha mafanikio ya mfumo wa 

elimu katika mchakato mzima wa ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Kiswahili 

kwa watahiniwa wa Kidato cha Sita. Kimsingi, uchambuzi wa majibu ya 

watahiniwa katika mtihani huu unalenga kuonesha dhahiri maarifa ambayo mfumo 

wa elimu uliweza au haukuweza kuwapa watahiniwa katika somo la Kiswahili kwa 

kiwango cha Sekondari, Kidato cha Tano hadi cha Sita.  

Uchambuzi uliowasilishwa katika taarifa hii una lengo la kuonesha sababu za 

watahiniwa kufanya vizuri, vibaya, au kwa kiwango cha wastani katika 

maswali/mada mbalimbali zilizopimwa. Ripoti hii inaonesha baadhi ya sababu 

zilizowafanya watahiniwa kufanya vizuri mtihani huu kama vile kuwa na uelewa 

mzuri wa mada na uzingatiaji mkubwa wa matakwa ya swali. Pia, sababu za 

watahiniwa kuwa na kiwango cha wastani cha ufaulu zimeelezwa kuwa ni pamoja 

na kutoa majibu yasiyojitosheleza. Aidha, sababu zilizofanya watahiniwa 

wachache kupata alama hafifu katika majibu yao zimefafanuliwa kama vile 

kutoelewa matakwa ya swali, uwezo mdogo wa kuelezea dhana mbalimbali kwa 

ufasaha, udhaifu katika kutathmini maandishi ya kisanaa, na kutokuelewa dhana 

mahsusi zinazohusiana na somo la Kiswahili kwa ujumla.  

Baraza la Mitihani la Tanzania lina imani kuwa, mrejesho uliotolewa 

utawawezesha wadau wote wa elimu kuchukua hatua madhubuti za kuboresha 

mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji ili kuondoa changamoto chache 

zilizobainishwa katika taarifa hii. Vilevile, Baraza linaamini kuwa kiwango cha 

ufaulu katika somo hili kitaendelea kuwa bora zaidi iwapo mapendekezo 

yaliyotolewa katika taarifa hii yatazingatiwa ipasavyo. 

Mwisho, Baraza linatoa shukurani za dhati kwa wote walioshiriki katika mchakato 

wa uandishi wa taarifa hii.  

 

Prof. Said Ally Mohamed 

KATIBU MTENDAJI
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1.0 UTANGULIZI 

Taarifa hii inachambua ufaulu wa watahiniwa katika Mtihani wa Taifa wa Kidato cha 

Sita uliofanyika mwezi Mei mwaka 2025. Mtihani huu uliandaliwa kwa   kuzingatia 

muhtasari wa somo la Kiswahili kwa Kidato cha Tano na Sita. Mtihani ulikuwa na 

karatasi mbili ambazo ni 121/1 Kiswahili 1 na 121/2 Kiswahili 2. Mtihani 121/1 

Kiswahili 1 ulitahini mada za Ufahamu na Ufupisho, Matumizi ya Sarufi, Tafsiri na 

Ukalimani, Utungaji, Maendeleo ya Kiswahili na Utumizi wa Lugha. Mtihani wa 121/2 

Kiswahili 2 ulitahini mada za Maendeleo ya Fasihi Simulizi, Fasihi kwa Ujumla, 

Usanifu wa Maandishi, na Uhakiki wa Kazi za Fasihi Andishi. 

Mtihani wa 121/1 Kiswahili 1 ulikuwa na sehemu A na B. Sehemu A ilikuwa na 

maswali manne (4) ambapo mtahiniwa alitakiwa kujibu maswali yote. Sehemu B 

ilikuwa na maswali manne (4) ambapo mtahiniwa alitakiwa kujibu maswali matatu (3).  

Swali la tano (5) lilikuwa la lazima.  

Mtihani wa 121/2 Kiswahili 2 ulikuwa na sehemu A na B. Sehemu A ilikuwa na 

maswali manne (4) ambapo mtahiniwa alitakiwa kujibu maswali yote. Sehemu B 

ilikuwa na maswali manne (4) ambapo mtahiniwa alitakiwa kujibu maswali matatu (3).  

Swali la tano (5) lilikuwa la lazima.  

Jumla ya watahiniwa 40,689 walifanya mtihani wa Kiswahili. Miongoni mwao, 

wavulana walikuwa 18,814 na wasichana walikuwa 21,875. Takwimu zinaonesha kuwa 

somo hili lilikuwa na kiwango kizuri cha ufaulu kwa kuwa watahiniwa 40,537 sawa na 

asilimia 99.98 walifaulu kwa kupata daraja A hadi S na watahiniwa nane (8) pekee ndio 

waliofeli na kupata daraja F. Jedwali Na. 1 linaonesha ufaulu wa watahiniwa kimadaraja 

kwa mwaka 2025.  

Jedwali Na.1: Ufaulu wa Watahiniwa Kidaraja Mwaka 2025 

Jinsi Waliofanya 
Ufaulu 

(%) 

Gredi za Ufaulu (%) 
Waliofeli 

(%) 

A B C D E S 
F 

Wavulana 18,814 99.98 0.44 22.61 53.85 20.20 2.24 0.07 
0.02 

Wasichana 21,875 99.98 0.67 26.94 54.85 16.15 1.18 0.04 0.02 

Jumla 40,689 99.98 0.56 24.94 54.39 18.02 1.67 0.05 0.02 

 

Jedwali Na. 1 linaonesha takwimu za ufaulu wa watahiniwa kimadaraja katika somo la 

Kiswahili kwa mwaka 2025. Kwa ujumla, ufaulu wa Daraja A hadi S kwa wavulana na 

wasichana unalingana kwani asilimia 99.98 walifaulu. Aidha, watahiniwa waliokuwa na 
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Daraja F ni asilimia 0.02. Uchambuzi zaidi unaonesha kuwa wasichana walikuwa na 

ufaulu mzuri katika madaraja ya juu A, B na C. Hata hivyo, ufaulu wa wasichana katika 

madaraja ya chini D, E na S ulipungua, jambo linalodhihirisha kuwa, ufaulu wa 

wasichana ulikuwa wa juu zaidi kuliko ufaulu wa wavulana. Chati Na. 1 inaonesha 

ulinganifu wa ufaulu wa watahiniwa kwa kila daraja kwa mwaka 2023, 2024 na 2025.  

 
  

 Chati Na. 1: Ulinganifu wa Ufaulu wa Watahiniwa Kimadaraja  

Katika Chati Na. 1, takwimu zinaonesha kuwa asilimia ya ufaulu wa watahiniwa katika 

madaraja kwa mwaka 2025 ulipungua katika Daraja A na B. Aidha, ufaulu uliongezeka 

katika Daraja C, D, E, S na F kwa mwaka 2025, hali inayoashiria kushuka kwa ufaulu 

katika somo hili kwa asilimia 0.02. Hata hivyo, takwimu za matokeo ya somo hili katika 

miaka mitatu (2023 – 2025) zinaonesha kuwa ufaulu ni mzuri kwani watahiniwa wengi 

walifaulu katika madaraja ya juu (B na C) na ufaulu katika madaraja ya chini ulikuwa na 

watahiniwa wachache. 

Viwango vya ufaulu wa madaraja vilikuwa A (80-100) bora sana, B (70-79) vizuri sana, 

C (60-69) vizuri, D (50-59) wastani, E (40-49) inaridhisha, S (35-39) hafifu, na F (0-34) 

feli. Uchambuzi zaidi umefanyika ili kubainisha jinsi maswali yalivyojibiwa, namna 

yalivyopaswa kujibiwa na changamoto zilizojitokeza katika kujibu maswali mbalimbali. 

Uchambuzi umezingatia matokeo ya watahiniwa yaliyowekwa katika viwango vitatu 

vya ufaulu yaani vizuri, wastani, na hafifu. Kiwango kizuri cha ufaulu ni alama 60 hadi 

100, wastani ni alama 35 hadi 59, na ufaulu hafifu ni alama 0 hadi 34. Aidha, chati na 

majedwali yametumika kufafanua viwango vya ufaulu, ambapo katika kila chati au 

jedwali, rangi nyekundu inawakilisha ufaulu hafifu, rangi ya njano ufaulu wa wastani, 
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na rangi ya kijani ni ufaulu mzuri. Vilevile, sampuli za majibu ya watahiniwa 

zimeambatanishwa katika kila swali ili kudhihirisha maelezo ya uchambuzi huu. 

 

2.0 TATHMINI KWA KILA SWALI 

Uchambuzi wa majibu kwa kila swali umefanyika ili kuonesha ufafanuzi wa kina wa 

majibu yaliyotolewa na watahiniwa kwa kila swali na kuonesha maswali yaliyojibika 

kwa kiwango kizuri, cha wastani, na kiwango hafifu. Vilevile, sababu za ufaulu wa 

watahiniwa zimeelezwa bayana kwa kila swali.  

2.1 SEHEMU YA I: KISWAHILI KARATASI YA KWANZA 

Karatasi ya kwanza imegawanyika katika sehemu A na B. Uchambuzi wa majibu 

ya watahiniwa ni kama unavyoonekana katika sehemu zifuatazo: 

 

2.1.1 SEHEMU A: MASWALI YA MAJIBU MAFUPI 

Sehemu hii ilikuwa na maswali manne (4) ambapo mtahiniwa alitakiwa 

kujibu maswali yote. Kila swali lilikuwa na alama kumi (10). 

2.1.1.1 Swali la 1: Ufahamu  

Swali lilitoka katika mada ya Ufahamu na Ufupisho. Swali lililenga 

kupima uelewa wa mtahiniwa wa kusoma shairi kisha kujibu maswali 

yatokanayo na shairi hilo. Swali lilikuwa na vipengele vitano ambavyo ni 

(a) hadi (e).  
 

Kipengele (a) kilimtaka mtahiniwa kuandika kichwa cha shairi kinachofaa 

kisichozidi maneno mawili. Kipengele (b) kilimtaka mtahiniwa kueleza 

kwa ufupi maana ya misemo aliyopewa kama ilivyotumika katika shairi 

alilosoma. Kipengele (c) kilimtaka mtahiniwa kueleza namna mwandishi 

anavyowataka wanadamu wawe katika ubeti wa tatu. Kipengele (d) 

kilimtaka mtahiniwa kueleza kwa ufupi mawazo makuu manne ya mshairi, 

na kipengele (e) kilimtaka mtahiniwa kuelezea jambo linalozungumziwa 

na mshairi katika ubeti wa mwisho. Shairi hilo ni hili lifuatalo: 

 

Maisha ni safari ya chombo, 

Na dunia ni bahari, 

Shughulika na sukani, 

Mwanadamu acha kucheza na bahari. 
 

Sisiti kusema tahadhari, 

Mwanadamu twaa ngao, 

Dunia humlemea mfitini, 
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Humsimanga mwenye choyo. 
 

Vizuri kujiokoa, ubora kuokoana, 

Kati ya maisha yetu, 

Tusisahau wosia kupendana, 

Tusitweze kiumbe wala mtu. 
 

Usipaparike dunia ikikusibu, 

Tafakari kwa kina, kabla hujaamua, 

Dunia busara haitaki nguvu, 

Maisha hayamchukizi ayachukuaye kwa heshima. 
 

Si hekima kusema yote makosa, 

Kila cheusi kina cheupe, 

Si busara yote kuyapurukusha, 

Katika uamuzi yafaa kuwa mpole. 

 

Swali lilijibiwa na watahiniwa 40,688 sawa na asilimia 100 ya watahiniwa 

wote waliofanya mtihani. Ufaulu katika swali hili ulikuwa mzuri sana kwa 

kuwa watahiniwa 40,001 sawa na asilimia 98.31 walifaulu kwa kiwango 

kizuri hadi cha wastani. Chati Na. 2 inaonesha viwango vya ufaulu wa 

watahiniwa kwa asilimia.  

 

 

      Chati Na. 2: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 1 

Katika Chati Na. 2, watahiniwa 35,331 sawa na asilimia 86.83 walikuwa 

na ufaulu wa juu kuanzia alama 6 hadi 10, watahiniwa 4,670 sawa na 

asilimia 11.48 walikuwa na ufaulu wa wastani kuanzia alama 3.5 hadi 5.5, 

na watahiniwa 687 sawa na asilimia 1.69 walikuwa na ufaulu hafifu 

kuanzia alama 0 hadi 3.  
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Uchambuzi wa majibu ya watahiniwa unaonesha kuwa, watahiniwa wengi 

(86.83%) walikuwa na ufaulu wa juu wa alama 6 hadi 10. Watahiniwa hao 

walionesha kuwa na uelewa wa kutosha wa kifungu cha ushairi kutokana 

na kuwa na umahiri kuhusu mada ndogo ya Ufahamu wa Kusoma. Aidha, 

watahiniwa waliweza kujibu kwa usahihi vipengele vingi vya swali hili na 

kukidhi matakwa ya swali ipasavyo. Vilevile, waliweza kuandika kichwa 

sahihi cha shairi kwa herufi kubwa kama vile; MAISHA 

DUNIANI/MAISHA NI SAFARI/MAISHA BAHARI na DUNIA NI 

BAHARI katika kipengele (a). Katika kipengele (b) walieleza kwa ufupi 

maana ya misemo waliyopewa kama ilivyotumika katika shairi ambapo (i) 

Mwanadamu twaa ngao; ulimaanisha mwanadamu kuchukua tahadhari na 

kutenda lilo jema, (ii) Dunia ni Bahari kuwa; ulimaanisha dunia ina 

mambo mengi/dunia ni pana/dunia ni kubwa, (iii) Kila cheusi kina 

cheupe; ulimaanisha kuwa mwanadamu ana mabaya na mema na 

asichukuliwe kwa upande mmoja tu.  

 

Vilevile, katika kipengele (c) walieleza kwa usahihi namna ambavyo 

katika ubeti wa tatu mwandishi anawataka wanadamu wawe; yaani 

kupendana na kuthaminiana. Kipengele (d) walieleza kwa ufupi mawazo 

makuu manne ya mshairi kuwa: (i) kujihadhari kwani maisha 

yanabadilika, (ii) Kila mtu ana mazuri na mabaya yake, (iii) tusidharau 

wengine bali tupendane na (iv) umuhimu wa kujilinda dhidi ya uovu. Pia, 

katika kipengele (e) walieleza kwa usahihi jambo linalozungumziwa na 

mshairi katika ubeti wa mwisho kuwa ni vyema kuwa na sitara kwa 

wengine kwani kila mtu anayo mema na mabaya, hivyo inabidi kufanya 

maamuzi kwa tahadhari. Kielelezo Na. 1.1 kinaonesha sampuli ya 

mtahiniwa aliyejibu vizuri swali hili na kupata alama za juu. 
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Kielelezo Na. 1.1: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 1 

Kielelezo Na. 1.1 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyejibu kwa 

usahihi vipengele vyote vitano na kupata alama za juu. 

 

Aidha, asilimia 11.48 ya watahiniwa walikuwa na ufaulu wa wastani 

kuanzia alama 3.3 hadi 5.5 kutokana na kujibu kwa usahihi baadhi ya 

vipengele na kushindwa vingine. Baadhi yao, walieleza maana za misemo 

kati ya mmoja hadi miwili badala ya misemo mitatu waliyopewa katika 

kipengele (b). Vilevile, walieleza kwa usahihi mawazo makuu kwa kutoa 

hoja moja hadi mbili badala ya nne kama ilivyotakiwa katika kipengele 

(d). Hata hivyo, watahiniwa wengi katika kundi hili waliweza kujibu kwa 

usahihi kipengele (a) kwa kuandika kichwa sahihi cha shairi na kwa herufi 

kubwa. Pia, walieleza kwa usahihi namna mwandishi anavyowataka 

wanadamu kuwa yaani kupendana na kuthaminiana katika kipengele (c). 

Vivyo hivyo, walieleza kwa usahihi jambo analozungumzia mwandishi 
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katika ubeti wa mwisho kuwa, kila chenye ubaya huwa na jema pia katika 

ubeti wa mwisho katika kipengele (e), hivyo kupata alama za wastani.  

 

Licha ya ufaulu mzuri wa swali hili, watahiniwa wachache sawa na 

asilimia 1.69 walikuwa na ufaulu hafifu kuanzia alama 0 hadi 3. 

Watahiniwa hao walionesha kukosa uelewa wa kifungu cha ushairi 

walichopewa. Baadhi yao walijibu kwa usahihi kipengele kimoja au viwili 

kati ya vipengele vitano walivyopewa. Aidha, kati yao watahiniwa 73 

walishindwa kujibu kipengele hata kimoja, hivyo kupata 0. Kwa mfano, 

mtahiniwa mmoja katika kipengele (b) alieleza maana ya misemo isivyo 

sahihi kama vile (i) Mwanadamu twaa ngao kuwa ni wanadamu 

kushikamana na kushirikiana, (ii) Dunia ni Bahari kuwa ni elimu haina 

mwisho na (iii) Kila cheusi kina cheupe kuwa sio kila mtu akufanyiaye 

mabaya nawe umtendee mabaya; maana ambazo hazihusiani na shairi 

alilopewa.  

 

Mtahiniwa mwingine katika kujibu kipengele (c), aliandika mwandishi 

anataka watu wasiwe na tabia mbaya badala ya kupendana na 

kuthaminiana kwa watu ambalo ndilo jambo alilozungumzia mwandishi 

katika shairi lake. Pia, alitaja mawazo makuu ya mshairi yasiyo sahihi 

katika kipengele (d) kama vile (i) Elimu, (ii) Maisha bora, (iii) ubinafsi 

badala ya wazo kuu la kujihadhari kwa kuwa maisha yetu yanabadilika, 

kutumia busara kutatua tofauti zetu, kuheshimiana kwa kuwa kila mtu ana 

mazuri na mabaya, kupendana, kuthaminiana na kujilinda dhidi ya 

uchoyo. Kielelezo Na. 1.2 kinaonesha sampuli ya mtahiniwa aliyejibu 

vibaya kwa kushindwa kukidhi matakwa ya swali hili. 
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Kielelezo Na. 1.2: Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi katika Swali la 1  

 

Kielelezo Na. 1.2 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyefanya vibaya 

swali hili.   Katika kipengele hiki mtahiniwa, (a) aliandika kichwa cha 

shairi kwa neno moja badala ya mawili kama swali lilivyomtaka. Pia, 

katika kipengele (b) hadi (e) alitoa majibu yasiyo sahihi hivyo, kupata 

alama 1. 

2.1.1.2 Swali la 2: Matumizi ya Sarufi 

Swali hili lilitoka katika mada ya Matumizi ya Sarufi hususani mada 

ndogo ya Ngeli za Nomino. Swali lililenga kupima uelewa wa mtahiniwa 

kuhusu ngeli za nomino. Swali lilimtaka mtahiniwa kuonesha ubora na 

udhaifu wa kuainisha ngeli za nomino kwa mtazamo wa kimamboleo. 

 

Swali lilijibiwa na watahiniwa 40,688 sawa na asilimia 100. Swali hili 

lilijibiwa kwa wastani ambapo watahiniwa 20,991 sawa na asilimia 51.59 

walifaulu kwa kiwango cha wastani kwa kupata alama 3.5 hadi 10. Chati 

Na. 3 inaonesha viwango vya ufaulu wa watahiniwa kwa asilimia. 
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Chati Na. 3: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 2 

Katika Chati Na. 3, watahiniwa 12,792 sawa na asilimia 31.44 walikuwa 

na ufaulu wa juu kuanzia alama 6 hadi 10, watahiniwa 8,199 sawa na 

asilimia 20.15 walifaulu kwa kiwango cha wastani kuanzia alama 3.5 hadi 

5.5, na watahiniwa 19,697 sawa na asilimia 48.41 walifaulu kwa kiwango 

hafifu kuanzia alama 0 hadi 3.  

 

Uchambuzi wa majibu ya watahiniwa katika swali hili unaonesha kuwa, 

watahiniwa wenye ufaulu wa juu walikuwa na uelewa wa kutosha juu ya 

mada ya Matumizi ya Sarufi hususani mada ndogo ya Ngeli za Nomino. 

Watahiniwa hao waliweza kutumia mifano kutoa hoja mbili sahihi zenye 

kuonesha ubora na hoja tatu kuonesha udhaifu wa uainishaji wa ngeli za 

nomino kwa mtazamo wa kimamboleo. Ubora wa kuanisha ngeli za 

nomino kimapokeo ni kama vile (i) kusaidia kuondoa utata kwenye 

nomino zenye maana zaidi ya moja, (ii) kusaidia kuweka nomino zenye 

tabia moja kisintaksia katika ngeli moja, (iii) husaidia kutumia lugha kwa 

usahihi kwa kuzingatia upatanisho wa kisarufi na (iv) husaidia 

kuthibitisha ubantu Kiswahili kwa kutumia kigezo cha kisintaksia.  
 

Aidha, udhaifu wa  kuainisha ngeli kimapokeo ni pamoja na (i) baadhi ya 

nomino zisizo na maumbo ya umoja na wingi kukosa ngeli mfano, uji, maji 

na njaa, (ii) mwingiliano wa viambishi kwa baadhi ya ngeli mfano, ngeli 

ya 2, 6 na 7 zote huwa na kiambishi cha umoja U-. (iii) Kiambishi YU cha 

ngeli ya kwanza ni cha kilahaja kisichoakisi Kiswahili sanifu (iv) 

Uanishaji wa ngeli hujikita katika viambishi awali vya vitenzi badala ya 
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nomino ambazo ndio msingi wa uanishaji ngeli na (v) Uanishaji hutumia 

viwakilishi vya mahali katika ngeli ya 9 badala ya nomino. Kielelezo Na. 

2.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyefanya vizuri swali 

hili na kupata alama za juu.  
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Kielelezo Na. 2.1: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 2 

 

Kielelezo Na. 2.1 ni sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyefanya vizuri swali 

hili kwa kutoa hoja mbili sahihi za ubora na hoja tatu sahihi za udhaifu wa 

uainishaji wa ngeli za majina kwa mtazamo wa kimamboleo. 

 

Kadhalika, asilimia 20.15 ya watahiniwa waliofanya swali hili walikuwa 

na ufaulu wa wastani kuanzia alama 3.3 hadi 5.5. Ufaulu huu ulitokana na 

watahiniwa hao kutoa hoja zisizojitosheleza katika kuonesha ubora na 

udhaifu wa kuainisha ngeli za nomino kwa mtazamo wa kimamboleo. 

Baadhi yao walitoa hoja sahihi mbili hadi tatu kati ya hoja tano 

zinazoonesha ubora na udhaifu wa uainishaji wa ngeli za nomino kwa 

mtazamo wa kimamboleo. Vilevile, watahiniwa wengine katika kundi hili 

walitoa hoja sahihi lakini walishindwa kutoa mifano inayoakisi hoja 

walizotoa. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alitumia mifano na kutoa hoja 
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mbili sahihi zinazonesha udhaifu wa uainishaji huu kama vile; (i) Ngeli ya 

PA- MU- KU imejikita katika kuonesha mahali na (ii) Baadhi ya maneno 

hayana ngeli mfano, maji. Vilevile, alitoa hoja ya (iii) kuwa, baadhi ya 

ngeli hazipo katika ngeli za nomino lakini alitoa mifano isiyo sahihi hivyo, 

kupata alama za wastani. 

 

Kwa upande mwingine, asilimia 48.41 ya watahiniwa waliofanya swali 

hili walikuwa na ufaulu hafifu kuanzia alama 0 hadi 3. Ufaulu huu 

ulitokana na watahiniwa hao kukosa umahiri kuhusu mada ndogo ya Ngeli 

za Nomino. Baadhi yao walijibu kwa usahihi hoja  moja au mbili pekee. 

Watahiniwa wengine walitoa hoja bila kutoa mifano kwa kila hoja kama 

swali lilivyowataka. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja aliorodhesha ngeli za 

nomino kwa mtazamo wa kimapokeo na kutoa mifano ya ngeli hizo bila 

kuonesha ubora wala udhaifu wa ngeli hizo kama swali lilivyomtaka. 

Mtahiniwa huyo aliandika;  

Ngeli ya A – WA - Huonesha umoja na wingi wa viumbe hai 

Mfano, Mtoto – Watoto 

Hata hivyo, mfano aliotoa ni uainishaji wa ngeli kwa mtazamo wa 

kimapokeo, ambao huchunguza maumbo ya umoja na wingi ya nomino na 

si mtazamo wa kimamboleo unaojishughulisha na upatanisho wa kisarufi 

kwa kuangalia viambishi vya nomino katika vitenzi. Kielelezo Na. 2.2 

kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kuonesha ubora 

na udhaifu wa kuanisha ngeli kwa mtazamo wa kimamboleo na kupata 0. 

 

 

Kielelezo Na. 2.2: Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi katika Swali la 2 
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Kielelezo Na. 2.2 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyefanya vibaya 

swali hili kwa kutoa hoja zisizohusiana na ubora na udhaifu wa uainishaji 

wa ngeli za nomino kwa mtazamo wa kimamboleo. Badala yake ametoa 

hoja za ubora na udhaifu zinazohusiana na uandishi wa insha kinyume na 

matakwa ya swali. 

 

2.1.1.3 Swali la 3: Matumizi ya Sarufi 

Swali lilitoka katika Mada ya Matumizi ya Sarufi, mada ndogo ya Uundaji 

wa Maneno. Swali lililenga kupima uelewa wa mtahiniwa kuhusu uundaji 

wa maneno katika lugha ya Kiswahili. Swali lilikuwa na vipengele viwili, 

ambapo mtahiniwa alitakiwa katika kipengele (a) kutoa sababu tano za 

watumiaji wa lugha ya Kiswahili kuunda maneno; na (b) kutaja maneno 

mawili yaliyoundwa kwa njia zifuatazo: (i) Mpangilio wa fonimu, (ii) 

Kuunganisha maneno, (iii) Kutohoa kutoka lugha nyingine, (iv) 

Kufananisha umbo la kitu na (v) Tanakali sauti. 

 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 40,688 sawa na asilimia 100 ya wote 

waliofanya mtihani huu. Uchambuzi unaonesha kuwa, swali hili ni 

miongoni mwa maswali yaliyojibiwa vizuri kwani watahiniwa 36,853 

sawa na asilimia 90.57 walifaulu kwa kiwango cha wastani hadi kizuri 

kwa kupata alama kuanzia 3.5 hadi 10. Chati Na. 4 inaonesha viwango 

vya ufaulu wa watahiniwa kwa asilimia. 

 

 

Chati Na. 4: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 3 
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Katika Chati Na. 4, watahiniwa 20,607 sawa na asilimia 50.64 walifaulu 

vizuri kwa kupata alama 6 hadi 10, watahiniwa 16,246 sawa na asilimia 

39.93 walifaulu kwa kiwango cha wastani kuanzia alama 3.5 hadi 5.5, na 

watahiniwa 3,835 sawa na asilimia 9.43 walifaulu kwa kiwango hafifu 

kuanzia alama 0 hadi 3.   

 

Uchambuzi wa takwimu unaonesha kuwa, asilimia 50.64 ya watahiniwa 

waliofanya mtihani huu walijibu vizuri swali hili na kupata ufaulu wa juu 

kuanzia alama 6 hadi 10. Ufaulu huu ulitokana na watahiniwa hao kuwa 

na umahiri wa kutosha kuhusu mada ndogo ya Uundaji wa Maneno. 

Watahiniwa hao walitoa sababu tano sahihi zinazowafanya watumiaji wa 

lugha ya Kiswahili kuunda maneno katika kipengele (a) kama vile; (i) 

Kuibuka kwa mambo mapya katika jamii na shughuli mbalimbali za 

kiuchumi, kisayansi, kiafya kisiasa na kiutamaduni. (ii) Kuongezeka na 

kupanuka kwa maendeleo ya teknolojia za habari na mawasiliano hivyo 

kuingiza istilahi nyingi ambazo hazikuwepo katika lugha ya Kiswahili. 

(iii) Kukidhi haja ya mawasiliano ya kila siku katika nyanja mbalimbali. 

(iv) Kukuza lugha ili kukidhi mahitaji ya jamii katika maeneo mbalimbali 

na (v) Kurahisisha mawasiliano kwa watumiaji wa lugha ya Kiswahili. 
 

Aidha, katika kipengele (b) walitaja kwa usahihi maneno mawili sahihi 

kwa kila njia ya uundaji wa maneno kati ya njia tano walizopewa kama 

vile (i) Mpangilio tofauti wa fonimu - Ona na noa, (ii) Kuunganisha 

maneno - Mwanamapinduzi; linaloundwa na maneno Mwana + 

mapinduzi au Mwanamuziki; linaloundwa na maneno Mwana + muziki, 

(iii) Kutohoa kutoka lugha nyingine kama vile, Shati na Baiskeli 

yaliyotoholewa kutoka lugha ya Kiingereza, (iv) Kufananisha umbo la 

kitu kama vile Kifaru - zana za kivita na Kidole tumbo - sehemu ya 

utumbo mpana inayofanana na umbile la kidole na (v) Tanakali sauti – 

Pikipiki, neno linalotokana na sauti ya chombo hicho. Kielelezo Na. 3.1 

kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyefanya vizuri swali hili na 

kukidhi matakwa yote ya swali. 
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 Kielelezo Na. 3.1: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 3 

 

Kielelezo Na. 3.1 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyejibu kwa 

usahihi vipengele vyote viwili vya swali hili kwa kutoa sababu tano sahihi 

zinazowafanya watumiaji wa lugha ya Kiswahili kuunda maneno katika 

kipengele (a) na kutaja kwa usahihi maneno mawili sahihi kwa kila njia ya 
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uundaji wa maneno katika njia zote tano alizopewa na kupata alama zote 

10. 

 

Aidha, asilimia 39.93 ya watahiniwa waliojibu swali hili walikuwa na 

ufaulu wa wastani kuanzia alama 3.5 hadi 5.5.  Ufaulu huu ulitokana na 

watahiniwa hao kujibu kwa usahihi baadhi ya vipengele na kushindwa 

vingine. Baadhi yao katika kipengele (a) walitoa sababu moja hadi mbili 

sahihi za kuunda maneno ya lugha ya Kiswahili. Kwa mfano, mtahiniwa 

mmoja alitoa sababu sahihi ya (i) kukuza lugha; lakini alitoa sababu 

nyingine nne zisizo sahihi kama vile; (ii) kueneza lugha, (iii) kwa ajili ya 

misimu, (iv) umri na (v) utengano wa kijiografia, ambapo sababu ya (ii) 

inahusiana na ukuaji na ueneaji wa lugha ya Kiswahili; (iii) misimu ni 

maneno yasiyo sanifu yanayozuka na kupotea na yanayodumu 

husanifishwa na kuingizwa kwenye msamiati wa lugha; (iv) ni jambo la 

kuzingatia katika matumizi ya lugha na (v) ni moja ya sababu ya kutokea 

kwa lahaja mtawalia. Majibu hayo yalimfanya mtahiniwa huyo kupata 

alama za wastani.  

 

Hata hivyo, asilimia 9.43 ya watahiniwa waliofanya swali hili walikuwa 

na ufaulu hafifu kuanzia alama 0 hadi 3. Ufaulu huu ulitokana na 

watahiniwa hao kukosa umahiri wa mada ndogo ya Uundaji wa Maneno. 

Baadhi ya watahiniwa katika kundi hili katika kipengele (a) walitoa 

sababu za uundaji wa maneno zisizo sahihi kama vile; (i) upatanisho wa 

kisarufi ambao ni mtazamo wa kimamboleo katika uainishaji wa ngeli za 

nomino; (ii) mpangilio wa konsonanti, ambazo ni moja ya sauti za lugha 

zinazotamkwa kwa kuwepo na kizuizi cha hewa kutoka mapafuni; (iii) 

kuunganisha maneno na (iv) tanakali sauti, ambazo ni njia za uundaji wa 

maneno na (v) sababu ya kikamusi ambazo kwa ujumla sio sababu za 

uundaji wa maneno kama swali lilivyotaka.  

 

Katika kipengele (b), watahiniwa hao walishindwa kutaja maneno mawili 

kwa kila njia walizopewa badala yake baadhi walitunga sentensi kwa 

kutumia njia hizo kinyume na matakwa ya swali. Kwa mfano, mtahiniwa 

mmoja alitunga sentensi kupitia njia zifuatazo: (ii) Kuunganisha maneno 

Dada ni mkali, (v) Tanakali sauti - Mama – (ma-ma) na Baba – (ba-ba). 

Hivyo, kupata 0. Kielelezo Na. 3.2 kinaonesha sampuli ya majibu ya 

mtahiniwa aliyejibu vibaya swali hili na kupata alama hafifu. 



20 

 

 

 

Kielelezo Na. 3.2: Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi katika Swali la 3 

Kielelezo Na. 3.2 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyetoa majibu 

mseto yasiyohusiana na sababu za watumiaji wa lugha ya Kiswahili 

kuunda maneno. Katika kipengele (a) alibainisha aina za maneno (vitenzi, 

nomino, viwakilishi) na kutaja maneno yasiyohusiana na njia za uundaji 

wa maneno alizopewa katika kipenge (b), hivyo kupata 0. 

2.1.1.4 Swali la 4: Utumizi wa Lugha 

Swali hili lilitoka katika mada ya Tafsiri na Ukalimani na mada ndogo ya 

Tafsiri. Swali lililenga kupima uelewa wa mtahiniwa kutafsiri sentensi za 

Kiswahili alizopewa kwenda lugha ya Kiingereza. Swali lilimtaka 
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mtahiniwa kutafsiri sentensi alizopewa katika lugha ya Kiingereza kwa 

kuzingatia tafsiri ya kisemantiki. Swali liliuliza;  

 

Tafsiri sentensi zifuatazo katika lugha ya Kingereza kwa kuzingatia 

tafsiri ya kisemantiki. 

(i) Mwaka jana, Rais alizindua kampeni ya kudhibiti malaria. 

(ii) Jana nilimtembelea mjomba wangu. 

(iii) Ili ufanikiwe, ni lazima uwe na uwezo wa kufanya maamuzi. 

(iv) Nilipokea taarifa kwamba baba yangu amenunua nyumba mpya. 

(v) Hivyo ndivyo timu ya Taifa ilivyoshindwa. 

(vi) Ninawachukia watu wanaowasumbua wengine. 

(vii) Asili ya lugha ya Kiswahili inavutia sana. 

(viii) Tutakwenda shule ya Sekondari Mtakuja kwa ajili ya mashindano 

ya mdahalo. 

(ix) Tafadhali! Nipatie nakala ya wasifu wako binafsi. 

(x) Tunakaribia kumaliza mitihani yetu. 

 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 40,688 sawa na asilimia 100 ya wote 

waliofanya mtihani huu. Swali hili ni miongoni mwa maswali yaliyojibiwa 

kwa kiwango cha wastani ambapo, watahiniwa 20,472 sawa na asilimia 

50.31 walifaulu kwa kiwango cha wastani hadi kizuri kwa kupata alama 

kuanzia 3.5 hadi 10. Jedwali Na. 2 linaonesha viwango vya ufaulu wa 

watahiniwa kwa asilimia.  

 

Jedwali Na. 2: Asilimia ya Ufaulu wa Watahiniwa  

Alama Idadi ya Watahiniwa Asilimia ya Watahiniwa 

0 – 3.0 20,216 49.69 

3.5 - 5.5 9,893 24.31 

6.0 -10 10,579 26.00 

 

Katika Jedwali Na. 2, watahiniwa 10,579 sawa na asilimia 26.00 walikuwa 

na ufaulu wa juu kuanzia alama 6 hadi 10, watahiniwa 9,893 sawa na 

asilimia 24.31 walifaulu kwa kiwango cha wastani kuanzia alama 3.5 hadi 

5.5, na watahiniwa 20,216 sawa na asilimia 49.69 walifaulu kwa kiwango 

hafifu kuanzia alama 0 hadi 3.   
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Takwimu za ufaulu wa watahiniwa katika swali hili zinaonesha kuwa, 

takriban nusu yao yaani asilimia 49.69 waliojibu swali hili walikuwa na 

ufaulu hafifu kuanzia alama 0 hadi 3. Ufaulu huu hafifu ulitokana na 

watahiniwa hao kukosa umahiri katika mada ya Tafsiri na Ukalimani 

hususani mada ndogo ya Tafsiri ya Kisemantiki. Asilimia 12.00 ya 

watahiniwa hao walionesha kutokuwa na uelewa wa kutosha wa lugha ya 

Kiingereza na kushindwa kumudu sarufi ya lugha hiyo. Baadhi yao 

waliandika maneno yasiyo sanifu ya lugha ya kiingereza na wengine 

walitafsiri kwa usahihi sentensi moja hadi tatu kati ya sentensi kumi 

walizopewa, hivyo kupata alama hafifu 1 hadi 3.  

 

Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alishindwa kabisa kutafsiri kwa usahihi 

sentensi zote kumi alizopewa kwa kutumia tafsiri sisisi kama vile (i) Last 

year, President open the malaria campaign committee yenye maana ya 

Mwaka jana, Rais alifungua baraza la kampeni ya malaria kinyume 

na maana halisi ya sentensi aliyopewa yaani ‘Mwaka jana, Rais alizindua 

kampeni ya kuthibiti malaria’ ambapo alitakiwa kuitafsiri sentensi hiyo 

kisemantiki kama ifuatavyo: Last year, the president launched a campaign 

to control malaria. Kadhalika, katika kipengele (iii) aliandika If you must 

won, you must be able to do decide yenye maana ya Kama lazima 

ulishinda, lazima uweze kufanya maamuzi kinyume na maana halisi ya 

sentensi aliyopewa yaani ‘Ili ufanikiwe, ni lazima uwe na uwezo wa 

kufanya uamuzi’ ambapo alitakiwa kuitafsiri kama ‘To succeed, you must 

be able to make decisions.’ Kwa ujumla watahiniwa walitakiwa kutafsiri 

sentensi walizopewa kwa kuzingatia tafsiri ya kisemantiki kama ifuatavyo:  

(i) Mwaka jana, Rais alizindua kampeni ya kudhibiti malaria. (Last 

year, the President launched/inaugurated anti-malaria campaign/Last 

year, the President launched/inagurated a campaign to control 

malaria). 

(ii) Jana nilimtembelea mjomba wangu. (Yesterday I visited my uncle). 

(iii) Ili ufanikiwe, ni lazima uwe na uwezo wa kufanya maamuzi. (To 

succeed, you must be able to make decisions/For you to succeed, you 

must have the ability to make decisions). 

(iv) Nilipokea taarifa kwamba baba yangu amenunua nyumba mpya. (I 

received the information that my father has bought new house). 

(v) Hivyo ndivyo timu ya taifa ilivyoshindwa. (That is how national team 

got defeated/ That is how the national team lost/failed). 
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(vi) Ninawachukia watu wanaowasumbua wengine. (I hate people who 

disturb others.) 

(vii) Asili ya lugha ya Kiswahili inavutia sana. (The origin of Swahili 

language is very interesting/amazing). 

(viii) Tutakwenda Shule ya Sekondari Mtakuja kwa ajili ya mashindano ya 

mdahalo. (We will go to Mtakuja Secondary School for a debate 

competition). 

(ix) Tafadhali! Nipatie nakala ya wasifu wako binafsi. (Please, give me a 

copy of your Curriculum Vitae). 

(x) Tunakaribia kumaliza mitihani yetu. (We are about to finish our 

examinations.)  
 

Kielelezo Na. 4.1 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kujibu 

swali hili na kupata alama 0. 
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Kielelezo Na. 4.1: Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi katika Swali la 4 

Kielelezo Na. 4.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa 

aliyeshindwa kutafsiri sentensi zote alizopewa katika lugha ya Kiingereza 

kwa kuzingatia tafsiri ya kisemantiki. 
 

Kwa upande mwingine, asilimia 26.00 ya watahiniwa waliofanya mtihani 

huu walijibu vizuri swali hili na kuwa na ufaulu wa juu kuanzia alama 6 

hadi 10. Ufaulu huu ulitokana na watahiniwa hao kuwa na maarifa ya 

kutosha juu ya mada ya Tafsiri na Ukalimani hususani mada ndogo ya 

Tafsiri. Watahiniwa hao walipata alama za juu 6 hadi 9, kutokana na 

kujibu kwa usahihi sentensi nyingi na kushindwa kutafsiri sentensi chache. 

Watahiniwa wengi katika kundi hili walishindwa kutafsiri kwa usahihi 

sentensi ya (i) kwa kushindwa kutafsiri neno kuzindua ambalo kwa 



26 

 

kiingereza ni launched au inaugurated badala yake walitumia msamiati 

established wenye maana ya kuanzisha. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja 

alionesha kuwa na umahiri wa hali ya juu wa lugha ya Kiingereza, hivyo 

kuweza kutafsiri kwa usahihi sentensi zote kama Kielelezo Na. 4.2 

kinavyodhihirisha: 

 

 

Kielelezo Na. 4.2: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 4 
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Kielelezo Na. 4.2 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyetafsiri kwa 

usahihi na kupata alama za juu katika swali hili licha ya kuwa na 

mapungufu madogo madogo ya kitahajia. 
 

Kadhalika, asilimia 24.31 ya watahiniwa waliojibu swali hili walikuwa na 

ufaulu wa wastani kuanzia alama 3.3 hadi 5.5.  Ufaulu huu ulitokana na 

watahiniwa hao kutafsiri kwa usahihi baadhi ya sentensi na kushindwa 

kutafsiri sentensi nyingine kutoka katika lugha ya Kiswahili kwenda lugha 

ya Kiingereza kwa kuzingatia tafsiri ya kisemantiki. Baadhi yao walitafsiri 

kwa usahihi sentensi tatu hadi sita kwa usahihi. Kwa mfano, mtahiniwa 

mmoja alitoa tafsiri sahihi katika vipengele (ii) I visited my uncle 

yesterday, (iv) I recieved information that my father bought a new house. 

(v) That is how the national team defeated. (vi) I hate people who disturb 

others na (viii) We will go to Mtakuja secondary school for debate 

competition. 

 

Kwa upande mwingine, mtahiniwa huyo alitafsiri isivyo sentensi nyingine 

tano kama vile; (i) The president introduced anti – malaria compaign last 

year. (iii) In order to benefit you must have ability to take action yenye 

maana ya Ili unufaike lazima uwe na uwezo wa kuchukua hatua. (vii) 

The nature of Kiswahili language is very interesting yenye maana ya Asili 

ya Kiswahili inavutia sana japo neno nature huzungumzia uoto na sio 

asili inayotumika kwa lugha. (ix) Xorry! Give me a copy of Curriculum 

Vitae yenye maana ya Nipe nakala ya wasifukazi ambapo neno xorry ni 

neno lisilo na maana katika lugha ya Kiingereza. Mtahiniwa huyo 

alitakiwa kutumia neno sahihi sorry lenye maana ya samahani. Pia, katika 

kipengele (x) aliandika We are approaching to end our exams 

akimaanisha Tunakaribia kufika mwisho wa mitihani yetu; majibu 

ambayo hayakujitosheleza, hivyo kupata alama za wastani.  

2.1.2 SEHEMU B: MASWALI YA MAJIBU MAREFU 

Sehemu hii ilikuwa na jumla ya maswali manne ya insha. Swali la tano (5) 

lilikuwa ni la lazima. Mtahiniwa alitakiwa kujibu maswali matatu na kila 

swali lilikuwa na alama 20.  

2.1.2.1 Swali la 5: Utungaji 

Swali hili lilitoka katika mada ya Utungaji hususani mada ndogo ya 

Wasifukazi na lililenga kupima uundaji. Swali hili lilikuwa la lazima na 
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lilimtaka mtahiniwa akiwa kama mhitimu wa Shahada ya Ualimu kutoka 

Chuo Kikuu cha Dar-es-salaam kuandika wasifukazi atakaotuma kwa 

Katibu Mkuu wa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kuomba nafasi 

kazi ya Ualimu wa Sekondari kutokana na tangazo la lililotolewa na 

Wizara hiyo. Jina lake liwe Sabini Tanu Ishirini.  

 

Uchambuzi wa takwimu za ufaulu wa watahiniwa unaonesha kuwa, swali 

hili lilijibiwa na watahiniwa 40,688 (100%) waliofanya mtihani. Swali hili 

lilikuwa na ufaulu mzuri ambapo watahiniwa 38,465 sawa na asilimia 

94.54 walifaulu kwa kiwango cha wastani hadi kizuri kwa kupata alama 7 

hadi 20. Chati Na. 5 inaonesha viwango vya ufaulu wa watahiniwa kwa 

asilimia. 

 

 

Chati Na. 5: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 5 

Katika Chati Na. 5, watahiniwa 25,446 sawa na asilimia 62.54 walikuwa 

na ufaulu mzuri kuanzia alama 12 hadi 20, watahiniwa 13,019 sawa na 

asilimia 32.00 walifaulu kwa kiwango cha wastani kuanzia alama 7 hadi 

11.5, na watahiniwa 2,223 sawa na asilimia 5.46 walifaulu kwa kiwango 

hafifu kuanzia alama 0 hadi 6.5.   

 

Watahiniwa wengi waliojibu swali hili, asilimia 62.54 walikuwa na ufaulu 

mzuri kwa kupata alama kuanzia alama 12 hadi 20. Miongoni mwao, 

asilimia 13.29 walifanya vizuri zaidi na kupata alama za juu kuanzia 16 

hadi 20. Ufaulu huu ulitokana na watahiniwa hao kuwa na maarifa ya 

kutosha juu mada ya Utungaji hususani mada ndogo ya Uandishi wa 

Wasifukazi. Watahiniwa wengi katika kundi hili walionesha kuwa na 
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umahiri wa kutosha katika uandishi wa wasifukazi hivyo waliweza 

kuandika wasifukazi mzuri kwa kuzingatia muundo sahihi wa uandishi wa 

wasifukazi kama vile kichwa cha wasifukazi kilichoandikwa kwa herufi 

kubwa, taarifa binafsi zinazoonesha jina kamili, tarehe ya kuzaliwa, uraia, 

lugha mahali alipozaliwa, hali ya ndoa, jinsi, anuani yaani sanduku la 

barua, anuani ya barua pepe na namba ya simu. Vilevile, watahiniwa hao 

waliweza kuandika usuli wa kielimu yaani ngazi za kielimu au na 

mafunzo waliyopitia, uzoefu wa kazi, ujuzi mbalimbali walio nao na 

majina ya wadhamini wawili pamoja na anwani zao.  

 

Kwa mfano, mtahiniwa mmoja aliandika wasifukazi kwa kuzingatia 

muundo sahihi kama vile; Kuandika kichwa cha wasifukazi kwa herufi 

kubwa - WASIFUKAZI, kuandika taarifa zake binafsi Usuli wa kielimu, 

ambapo alichora jedwali linaloonesha ngazi ya juu ya elimu mpaka ya 

chini na kuonesha miaka aliyopata elimu hiyo na vyeti alivyotunukiwa 

katika ngazi hizo za elimu. Pia, alionesha uzoefu alionao wa kazi 

aliyoomba, ujuzi wa kompyuta na udereva. Vilevile, aliandika mambo 

anayopendelea kuwa ni kucheza mpira wa miguu na kusoma vitabu; pia 

aliandika majina mawili ya wadhamini. Hata hivyo, baadhi ya watahiniwa 

katika kundi hili waliandika wasifukazi uliokuwa na mapungufu madogo 

madogo kama vile; kutokuandika sanduku la posta, lugha 

wanazozungumza, uraia na mengineyo. Kielelezo Na. 5.1 kinaonesha 

sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyefanya vizuri swali hili kwa kukidhi 

matakwa yote ya swali. 
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Kielelezo Na. 5.1: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 5 

Kielelezo Na. 5.1 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeandika 

wasifukazi kwa kuzingatia muundo sahihi wa wasifukazi na kupata alama 

za juu 19. 

 

Aidha, asilimia 32.00 ya watahiniwa waliojibu swali hili walipata ufaulu 

wa wastani kuanzia alama 3.3 hadi 5.5. Ufaulu huu ulitokana na 

watahiniwa hao kuandika wasifukazi ambao unakidhi baadhi ya matakwa 
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ya uandishi kama vile; kichwa cha wasifukazi, taarifa binafsi 

zinazoonesha jina kamili, tarehe ya kuzaliwa, uraia, lugha mahali 

alipozaliwa, hali ya ndoa, jinsi, anuani yaani sanduku la barua, anuani ya 

barua pepe na namba ya simu, usuli wa kielimu yaani ngazi za kielimu au 

na mafunzo waliyopitia, uzoefu wa kazi, ujuzi mbalimbali walio nao na 

majina ya wadhamini wawili pamoja na anwani zao. Kwa mfano, 

mtahiniwa mmoja aliandika wasifukazi bila kuzingatia jina alilopewa na 

taarifa nyingine kama vile jinsi, anuani sanduku la posta, tarehe ya 

kuzaliwa na hali ya ndoa. Vilevile, mtahiniwa mwingine aliandika mambo 

anayopendelea ni shule kuwa na nyumba za walimu karibu na maeneo ya 

shule badala ya mambo kama kusoma vitabu au kucheza mpira, hivyo, 

kupata alama za wastani 12. 

 

Hata hivyo, asilimia 5.46 ya watahiniwa waliofanya mtihani huu walijibu 

vibaya swali hili na kupata ufaulu hafifu kuanzia alama 0 hadi 5.5. Ufaulu 

huu ulitokana na watahiniwa hao kukosa umahiri kuhusu mada ya 

Utungaji hususani mada ndogo ya Uandishi wa Wasifukazi. Miongoni 

mwao wapo walioandika wasifukazi bila kuzingatia muundo sahihi wa 

uandishi hususani kichwa cha wasifukazi, taarifa binafsi, usuli wa kielimu, 

uzoefu wa kazi, ujuzi mbalimbali walio nao na majina ya wadhamini. 

Kutokana kukosa umahiri huo, baadhi ya watahiniwa waliandika vifungu 

vya insha na wengine waliandika barua ya kikazi kutokana na 

kuchanganya wasifukazi na barua ya maombi ya kazi. Kielelezo Na. 5.2 

kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyefanya vibaya swali hili na kupata 

alama 0.  
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Kielelezo Na. 5.2: Sampuli ya Jibu lisilo Sahihi katika Swali la 5 

Kielelezo Na. 5.2 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeandika 

barua ya kuomba kazi ya ualimu kinyume na muundo wa uandishi wa 

wasifukazi na kupata 0. 

2.1.2.2 Swali la 6: Maendeleo ya Kiswahili 

Swali hili lilitoka katika mada ya Maendeleo ya Kiswahili, mada ndogo ya 

Kukua na Kuenea kwa Kiswahili. Swali lililenga kupima uwezo wa 

mtahiniwa wa kutathmini shughuli mbalimbali zilizofanywa na wakoloni 

nchini Tanzania zilizosaidia kukua na kuenea kwa Kiswahili.  

 

Swali hili ni miongoni mwa maswali yaliyojibiwa vizuri sana ambapo 

watahiniwa 39,890 kati ya 40,688 walilijibu. Kati yao, watahiniwa 39,817 

sawa na asilimia 99.82 walifaulu kwa kiwango cha wastani hadi kizuri 

kwa kupata alama kuanzia 7 hadi 20 kama inavyoonekana katika Chati 

Na. 6. 
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Chati Na. 6: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 6 

Katika Chati Na. 6, watahiniwa 36,198 (90.74%) walifaulu vizuri kwa 

kupata alama 12 hadi 20, watahiniwa 3,619 (9.08%) walifaulu kwa 

kiwango cha wastani kuanzia alama 7 hadi 11.5, na watahiniwa 73 

(0.18%) walikuwa na ufaulu hafifu kuanzia alama 0 hadi 6.5.  

 

Uchambuzi wa majibu ya watahiniwa unaonesha kuwa watahiniwa wengi 

(90.74%) walijibu vizuri swali hili na kupata alama kuanzia 12 hadi 20. 

Kati yao, asilimia 38.05 walifaulu vizuri na kupata alama za juu 16 - 20 

kwa kuwa waliweza kufafanua kwa usahihi mchango wa wakoloni katika 

harakati za kukuza na kueneza Kiswahili nchini Tanzania. 

Aidha, watahiniwa hao walifafanua shughuli sita zilizofanywa na 

wakoloni nchini Tanzania na kuonesha jinsi zilivyosaidia kukua na kuenea 

kwa Kiswahili kama vile shughuli za kidini ambapo lugha ya Kiswahili 

ilitumika kutolea mafundisho yote ya dini ya Kikristo na ya Kiislamu; 

shughuli za kiuchumi ambapo shughuli za kilimo na za kibiashara 

zilifanywa na watanzania kutoka makabila mbalimbali ambao 

waliunganishwa kwa kutumia lugha ya Kiswahili; shughuli za 

kiutawala/mahakama, wakoloni waliwaajiri maakida, matarishi na maafisa 

wengine wa ngazi za chini waliokuwa na ujuzi wa lugha ya Kiswahili ili 

kusimamia utekelezwaji wa sheria na sera za utawala wao; shughuli za 

kielimu, wakoloni walianzisha shule ili watu wajifunze Kiswahili kwa 

lengo la kupata wafanyakazi; shughuli za kijamii, wakoloni walitoa 

huduma za kijamii kama vile afya, usafiri na usafirishaji kwa lugha ya 

Kiswahili ili kurahisisha utawala wao; na shughuli za kiutamaduni 

zilizohusisha uchezaji wa muziki wa kigeni zilitumia lugha ya kiswahili. 
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Kielelezo Na. 6.1 kinaonesha sampuli ya jibu zuri la mtahiniwa katika 

swali hili. 

 

. 
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Kielelezo Na. 6.1: Sampuli ya Majibu Sahihi Katika Swali la 6 

Kielelezo Na. 6.1 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyefafanua kwa 

usahihi shughuli sita zilizofanywa na wakoloni nchini Tanzania 

zilizosaidia kukua na kuenea kwa Kiswahili na kupata alama za juu. 

 

Aidha, asilimia 9.08 ya watahiniwa waliofanya swali hili walipata ufaulu 

wa wastani kuanzia alama 7.0 hadi 11.5.  Ufaulu huu ulitokana na 

watahiniwa hao kufafanua kwa usahihi baadhi ya shughuli na kushindwa 

kufafanua kwa usahihi shughuli nyingine zilizofanywa na wakoloni nchini 

Tanzania zilizosaidia kukua na kuenea kwa Kiswahili. Miongoni mwao 

wapo walitoa hoja sahihi lakini ufafanuzi haukujitosheleza, hivyo kupata 
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alama za wastani. Pia, baadhi yao walifafanua kwa usahihi hoja kama vile; 

biashara, kilimo, shughuli za kiutawala na shughuli za utoaji wa huduma 

za kijamii lakini maelezo yaliyotolewa hayakujitosheleza. Watahiniwa 

wengine walifafanua hoja ya shughuli za mawasiliano na uchukuzi na 

uchimbaji wa madini ambazo hazikuwa shughuli zilizofanywa na 

wakoloni katika kukuza na kueneza Kiswahili chini Tanzania bali 

zilisaidia katika mchakato huo baada ya uhuru, hivyo, kupata alama za 

wastani. 

 

Pamoja na watahiniwa wengi kufanya vizuri na kupata alama za juu na 

wastani katika swali hili, watahiniwa wachache sawa na asilimia 0.18 

walifanya vibaya na kuwa na ufaulu hafifu kuanzia alama 0 hadi 6.5. 

Ufaulu huu ulitokana na watahiniwa hao kukosa umahiri katika mada ya 

Maendeleo ya Kiswahili kwa ujumla na mada ndogo ya Kukua na kuenea 

kwa Kiswahili Nchini Tanganyika Kabla ya Uhuru. Kutokana na kukosa 

umahiri huo, baadhi ya watahiniwa waliorodhesha wageni mbalimbali 

waliozuru Tanganyika wakati wa ukoloni na wengine walibainisha njia 

mbalimbali zilizotumiwa na wakoloni katika utawala wao bila kuhusisha 

shughuli zao zilizosaidia katika kukuza na kueneza Kiswahili nchini 

Tanzania. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alifafanua shughuli za kielimu, 

biashara na michezo lakini ufafanuzi wake haukujitosheleza, hivyo kupata 

alama za chini. Kielelezo Na. 6.2 kinaonesha majibu ya mtahiniwa 

aliyepata alama hafifu. 
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Kielelezo Na. 6.2: Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi Katika Swali la 6 

Kielelezo Na. 6.2 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa 

aliyefafanua shughuli zisizo sahihi katika hoja ya nne na ya tano. Pia, hoja 

ya kwanza na ya sita hazikuwa na ufafanuzi uliojitosheleza kwani 

hakuonesha namna shughuli hizo zilizofanywa na wakoloni zilivyosaidia 

kukua na kuenea kwa Kiswahili nchini Tanzania. 

 

2.1.2.3 Swali la 7: Maendeleo ya Kiswahili 

Swali hili lilitoka katika mada ya Maendeleo ya Kiswahili hususani mada 

ndogo ya Usanifishaji wa Lugha ya Kiswahili. Swali lililenga kupima 

uwezo wa mtahiniwa wa kubaini hatua muafaka za usanifishaji na 
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lilimtaka mtahiniwa kueleza hatua tano zilizofanywa na serikali ya 

Waingereza katika usanifishaji wa lugha ya Kiswahili.  

 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 35,040 (86.10%) kati ya 40,688 

waliofanya mtihani huu. Swali hili lilijibiwa vizuri ambapo, watahiniwa 

34,394 sawa na asilimia 98.16 walifaulu kwa kiwango cha wastani hadi 

kizuri kwa kupata alama kuanzia 7 hadi 20. Chati Na. 7 inaonesha 

viwango vya ufaulu wa watahiniwa kwa asilimia. 

 

 

Chati Na. 7: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 7 

Katika Chati Na. 7, watahiniwa 29,470 sawa na asilimia 84.10 walikuwa 

na ufaulu wa kiwango cha juu kuanzia alama 12 hadi 20, watahiniwa 

4,924. sawa na asilimia 14.05 walifaulu kwa kiwango cha wastani kuanzia 

alama 7 hadi 14, na watahiniwa 646 sawa na asilimia 1.85 walifaulu kwa 

kiwango hafifu kuanzia alama 0 hadi 6.5.   

 

Uchambuzi wa majibu ya watahiniwa unaonesha kuwa asilimia 84.10 ya 

walijibu vizuri swali hili na kupata ufaulu wa juu kuanzia alama 12 hadi 

20. Miongoni mwao, watahiniwa 9,618 sawa na asilimia 27.45 walijibu 

vizuri zaidi swali hili na kupata alama za juu 17 hadi 20. Ufaulu huu 

ulitokana na watahiniwa hao kuonesha kuwa na umahiri wa hali ya juu wa 

mada ndogo ya Usanifishaji wa Lugha ya Kiswahili. Hivyo, kueleza kwa 

usahihi hatua zote tano zilizofanywa na serikali ya Waingereza katika 

usanifishaji wa lugha ya Kiswahili kama vile kuteua lahaja ya kiunguja, 
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kuunda kamati ya usanifishaji, kukubaliana kuhusu mfumo wa sarufi 

utakaotumika, kutayarisha kamusi na vitabu vya sarufi ya lugha husika na 

kuandaa wataalamu wa watakaoshughulikia shughuli zote za usanifishaji. 

Vilevile, watahiniwa hao waliandika utangulizi mzuri na hitimisho zuri 

linaloendana na swali. Kielelezo Na. 7.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya 

mtahiniwa aliyefanya vizuri swali hili na kupata alama za juu. 
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Kielelezo Na. 7.1: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 7 

Kielelezo Na. 7.1 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeeleza vizuri 

hatua tano za usanifishaji zilizofanywa na serikali ya Waingereza katika 

kusanifisha lugha ya Kiswahili na kupata alama za juu.  
 

Aidha, asilimia 14.05 ya watahiniwa waliofanya swali hili walikuwa na 

ufaulu wa wastani kuanzia alama 7 hadi 11.5.  Ufaulu huu ulitokana na 

watahiniwa hao kueleza kwa usahihi baadhi ya hatua za usanifishaji wa 

lugha ya Kiswahili zilizofanywa na serikali ya Waingereza na kushindwa 

kueleza hatua nyingine. Aidha, watahiniwa wengine walibainisha hatua 
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sahihi kama vile; kuteuliwa kwa lahaja ya usanifishaji, kuundwa kwa 

kamati ya usanifishaji na Kuundwa kwa kamati ya sarufi, japo maelezo 

yaliyotolewa hayakujitosheleza. Watahiniwa wengine walielezea hatua ya 

kuundwa kwa vyombo mbalimbali vya habari kama vile magazeti na redio 

ambavyo vilichangia katika kukuza na kueneza Kiswahili nchini Tanzania 

baada ya uhuru na havikuhusika na usanifishaji wa Kiswahili, hivyo 

kupata alama za wastani. 

 

Hata hivyo, watahiniwa wachache sawa na asilimia 1.85 ya waliojibu 

swali hili, walikuwa na ufaulu hafifu kuanzia alama 0 hadi 6.5. Ufaulu huu 

ulitokana na watahiniwa hao kukosa uelewa wa mada ndogo ya 

Usanifishaji wa Lugha ya Kiswahili. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja 

alieleza hatua zisizo sahihi kama vile; kuitisha mkutano wa viongozi wa 

nchi za Afrika Mashariki ambalo ni moja ya matukio ya usanifishaji na si 

miongoni mwa hatua za usanifishaji wa Kiswahili. Kutokana na kukosa 

umahiri huo, watahiniwa wengine walielezea uanzishwaji wa shule 

mbambali zinazofundisha lugha ya Kiswahili, kuundwa kwa taasisi ya 

Kiswahili (TUKI) na kuundwa kwa vyombo vya habari ambavyo kiuhalisia 

ni mchango wa serikali ya Tanzania katika kukuza na kueneza Kiswahili 

baada ya uhuru lakini havihusiani na hatua zilizofanywa na serikali ya 

Waingereza katika usanifishaji wa lugha ya Kiswahili, hivyo kupata alama 

hafifu. Kielelezo Na. 7.2 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa 

kukidhi matakwa ya swali na kupata alama 0. 
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Kielelezo Na. 7.2: Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi katika Swali la 7 

Kielelezo Na. 7.2 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyefanya 

vibaya swali hili kutokana na kueleza sababu zinazochangia lugha ya 

Kiswahili kuteuliwa na kuwa lugha rasmi badala ya hatua zilizofanywa na 

serikali ya Waingereza katika usanifishaji wa lugha ya Kiswahili. Pia, 

aliandika utangulizi na hitimisho lisiloendana na swali. 

 

2.1.2.4 Swali la 8: Utumizi wa Lugha 

Swali lilihusu mada ya Utumizi wa Lugha, mada ndogo ya Makosa katika 

Matumizi ya Lugha na lililenga kupima uelewa wa mtahiniwa kuhusu 
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vyanzo vya utata katika mawasiliano. Swali lilimtaka mtahiniwa kwa 

kutumia hoja sita kueleza sababu za watumiaji wa lugha kutomudu kanuni 

za lugha sanifu. 

 

Takwimu zinaonesha kuwa swali hili lilifanywa na watahiniwa wachache 

(6,446) sawa na 15.8 kwa kuwa lilikuwa la kuchagua. Miongoni mwao, 

watahiniwa 2,440 sawa na asilimia 37.85 walifaulu kwa kiwango cha 

wastani hadi kizuri kwa kupata alama kuanzia 12 hadi 20. Chati Na. 8 

inaonesha ufaulu wa watahiniwa kiasilimia katika Swali la 8.  

 

 

Chati Na. 8: Ufaulu wa Watahiniwa Katika Swali la 8 

Katika Chati Na. 10, watahiniwa 636 sawa na asilimia 9.87 walikuwa na 

ufaulu mzuri kuanzia alama 12 hadi 20, watahiniwa 1,804 sawa na 

asilimia 27.98 walifaulu kwa kiwango cha wastani kuanzia alama 7 hadi 

11.5, na watahiniwa 4,006 sawa na asilimia 62.15 walifaulu kwa kiwango 

hafifu kuanzia alama 0 hadi 6.5.   

 

Takwimu za ufaulu zinaonesha kuwa, zaidi ya nusu ya watahiniwa yaani 

asilimia 62.15 waliojibu swali hili, walikuwa na ufaulu hafifu kuanzia 

alama 0 hadi 6.5. Ufaulu huu ulitokana na watahiniwa hao kukosa uelewa 

wa kutosha juu ya mada ya Utumizi wa Lugha na mada ndogo ya Makosa 

katika Matumizi ya Lugha. Hivyo, kushindwa kueleza kwa usahihi sababu 

za watumiaji wa lugha kutomudu kanuni za lugha sanifu. Miongoni mwao, 

asilimia 3.13 walipata 0. Watahiniwa hao walionesha kukosa maarifa ya 

kutosha kuhusu sababu za watumiaji wa lugha kutomudu kanuni za lugha 
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sanifu kama vile athari za lugha mama, ujumuishaji wa kanuni 

zinazotawala maumbo ya maneno/miundo ya tungo, ujuzi wa lugha zaidi 

ya moja, athari za vyombo vya habari na mitandao ya kijamii, athari za 

kimaumbile, hisia au huzuni ya mzungumzaji na kiwango cha elimu cha 

mtumiaji wa lugha. Kutokana na kukosa umahiri huo, baadhi yao 

walibainisha makosa yanayojitokeza kwa watumiaji wa lugha kama vile 

kutumia maneno yenye maana zaidi ya moja, kutumia kauli ya utendea, 

kutozingatia mantiki na matumizi ya herufi yasiyo sahihi. Watahiniwa 

wengine walieleza changamoto za kukua na kuenea kwa Kiswahili kama 

vile; uhaba wa wataalamu, mfumo wa elimu, uhaba wa vitabu, kasumba 

na ukosefu wa ajira na fedha kinyume na matakwa ya swali. Kielelezo Na.  

8.1 ni sampuli ya jibu lisilo sahihi la mtahiniwa katika swali hili. 
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Kielelezo Na. 8.1: Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi Katika Swali la 8 
 

Katika Kielelezo Na. 8.1, mtahiniwa alielezea mambo mbalimbali ya 

kuzingatia katika uteuzi wa lugha ya mazungumzo kinyume na matakwa 
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ya swali badala ya kueleza sababu za watumiaji wa lugha kutomudu 

kanuni za lugha sanifu. 

 

Kwa upande mwingine, watahiniwa wachache asilimia 9.87 waliojibu 

swali hili walifaulu kwa kiwango cha juu kuanzia alama 12 hadi 20. 

Ufaulu huu ulitokana na watahiniwa hao kuonesha kuwa na maarifa ya 

kutosha juu ya mada ya Utumizi wa Lugha hususani mada ndogo ya 

Makosa katika Matumizi ya Lugha. Watahiniwa hao walimudu kueleza 

baadhi ya sababu za watumiaji wa lugha kutomudu kanuni za lugha sanifu 

kama vile athari za lugha mama, ujumuishaji wa kanuni zinazotawala 

maumbo ya maneno/miundo ya tungo, ujuzi wa lugha zaidi ya moja, athari 

za vyombo vya habari na mitandao ya kijamii, athari za kimaumbile, hisia 

au huzuni ya mzungumzaji na kiwango cha elimu cha mtumiaji wa lugha.  

Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alipata alama za juu 17.5 kutokana na 

kueleza sababu zifuatazo: athari za lugha mama, kutokujua lugha kwa 

mawanda mapana, ukosefu wa msamiati na kasumba kwa wasomi. Majibu 

ya mtahiniwa huyu yalionekana kuwa na mapungufu kidogo kwani hoja 

ya kuongeza vitamkwa haikuwa sababu sahihi inayowafanya watumiaji 

wa lugha kutomudu kanuni za lugha sanifu bali ni makosa yanayojitokeza 

watumiaji wa lugha wanapokiuka kanuni za lugha sanifu, hivyo kupata 

alama pungufu. Kielelezo Na. 8.2 kinaonesha sampuli ya majibu ya 

mtahiniwa aliyepata alama za juu. 
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 Kielelezo Na. 8.2: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 8 

Kielelezo Na. 8.2 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeeleza 

kwa usahihi sababu za watumiaji wa lugha kutomudu kanuni za lugha 

sanifu. Mtahiniwa huyu aliandika utangulizi mzuri lakini katika hitimisho 

alitoa maelezo yasiyojitosheleza, hivyo kutopata alama zote za swali hili. 
 

Hata hivyo, asilimia 27.98 ya watahiniwa waliofanya swali hili walikuwa 

na ufaulu wa wastani kuanzia alama 7 hadi 12. Ufaulu huu ulitokana na 

watahiniwa hao kueleza kwa usahihi baadhi ya sababu za watumiaji wa 

lugha kushindwa kumudu kanuni za lugha sanifu na kushindwa kueleza 

kwa usahihi sababu nyingine. Miongoni mwao, wapo walioeleza sababu 

sahihi lakini wakatoa maelezo yasiyojitosheleza na wengine walielezea 
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hoja chache zilizo sahihi na nyingine zisizo sahihi. Kwa mfano, mtahiniwa 

mmoja alielezea hoja ya uwepo wa utata katika maneno ambayo 

inahusiana na neno kuwa na maana zaidi ya moja. Pia, mtahiniwa 

mwingine alieleza sababu ya uunganishaji wa maneno ambayo ni njia ya 

uundaji wa maneno. Majibu ya watahiniwa hao hayakudhihirisha sababu 

za watumiaji wa lugha kushindwa kumudu kanuni za lugha sanifu, hivyo 

kupata alama za wastani. 
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2.2 SEHEMU YA II: KISWAHILI KARATASI YA PILI  

Karatasi ya pili imegawanyika katika sehemu A na B. Uchambuzi wa majibu ya 

watahiniwa ulikuwa kama ifuatavyo: 

2.2.1 SEHEMU A: MASWALI YA MAJIBU MAFUPI 

Sehemu hii ilikuwa na maswali manne (4) yenye jumla ya alama 40, 

ambapo kila swali lilikuwa na alama 10. Mtahiniwa alitakiwa kujibu 

maswali yote katika sehemu hii. 

2.2.1.1 Swali la 1: Maendeleo ya Fasihi Simulizi 

Swali lilitoka katika mada ya Maendeleo ya Fasihi Simulizi, mada ndogo 

ya Uhifadhi wa Kazi za Fasihi Simulizi. Swali lilimtaka mtahiniwa kwa 

kutumia hoja tano kutathmini kauli, “Maendeleo ya sayansi na teknolojia 

yameifanya fasihi simulizi kupoteza uhalisia katika uwasilishaji wake”. 

 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa wote (40,686) sawa na asilimia 100 ya 

waliofanya mtihani huu. Ufaulu wa watahiniwa ulikuwa wa wastani kwani 

watahiniwa 22,143 sawa na asilimia 54.42 walifaulu kwa kiwango cha 

wastani hadi kizuri kwa kupata alama kuanzia 3.5 hadi 10. Chati Na. 9 

inaonesha viwango vya ufaulu wa watahiniwa kwa asilimia. 

 

 

Chati Na. 9: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 1 

Katika Chati Na. 9, watahiniwa 9,665 sawa na asilimia 23.75 walikuwa na 

ufaulu wa juu kuanzia alama 6 hadi 10, watahiniwa 12,478 sawa na 
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asilimia 30.67 walifaulu kwa kiwango cha wastani kuanzia alama 3.5 hadi 

5.5, na watahiniwa 18,543 sawa na asilimia 45.58 walifaulu kwa kiwango 

hafifu kuanzia alama 0 hadi 3.   

 

Uchambuzi wa majibu ya watahiniwa unaonesha kuwa asilimia 23.75 ya 

watahiniwa waliofanya mtihani huu walifaulu kwa kiwango cha juu 

kuanzia alama 6 hadi 10. Ufaulu huu ulitokana na watahiniwa kuwa na 

maarifa ya kutosha juu ya mada ya Maendeleo ya Fasihi Simulizi hususani 

mada ndogo ya Uhifadhi wa kazi za Fasihi Simulizi. Watahiniwa hao 

walifafanua kwa usahihi kauli, “Maendeleo ya sayansi na teknolojia 

yameifanya fasihi simulizi kupoteza uhalisia katika uwasilishaji wake”, na 

kutoa mifano sahihi kuthibitisha hoja hizo. Watahiniwa walitoa hoja sahihi 

kama vile; kukosekana kwa ushirikishwaji baina ya fanani na hadhira 

kamavile, radio na simu huwasilishwa kwa njia ya sauti; fanani kukosa 

uwezo wa kubadilika kulingana na hadhira na mazingira anayokutana 

nayo kwa mfano, michezo ya kuigiza kwenye televisheni fanani hawezi 

kubadilika hata kama watazamaji watakasirika kwani hawaoni; 

kutobadilika kwa fasihi simulizi kulingana na mabadiliko ya nyakati na 

maendeleo ya jamii husika kwa mfano, hadithi zilizorekodiwa kwenye 

kanda za sauti na video haziwezi kupokea mabadiliko; kukosekana kwa 

utendaji wa hadhira na fanani kutokana na fanani na hadhira 

kutokuonana ana kwa ana kwa mfano, hadithi zinazosimuliwa kwenye 

vipindi vya redio; na kubadilisha uhalisia wa muonekano wa fanani na 

hadhira kwa mfano, vifaa na mifumo ya kiteknolojia hubadilisha sauti au 

rangi ya fanani na hadhira. Kielelezo Na. 9.1 kinaonesha sehemu ya 

majibu ya mtahiniwa aliyefanya vizuri swali hili na kupata alama za juu. 
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Kielelezo Na. 9.1: Sampuli ya Majibu Sahihi Katika Swali la 1 

Kielelezo Na. 9.1 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyetoa hoja sahihi 

na mifano ili kutathmini kauli inayosema, “Maendeleo ya sayansi na 

teknolojia yameifanya fasihi simulizi kupoteza uhalisia katika uwasilishaji 

wake”. 
 

Aidha, asilimia 30.67 ya watahiniwa waliofanya swali hili walikuwa na 

ufaulu wa wastani kuanzia alama 3.5 hadi 5.5.  Ufaulu huu ulitokana na 
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watahiniwa hao kutoa baadhi ya hoja sahihi na nyingine zisizo sahihi. 

Miongoni mwao, wapo waliotoa hoja sahihi na mifano sahihi kutathmini 

kauli inayosema, “Maendeleo ya sayansi na teknolojia yameifanya fasihi 

simulizi kupoteza uhalisia katika uwasilishaji wake” kama vile; 

kutokupokea mabadiliko ya papo kwa papo; fanani na hadhira 

kutokuonana ana kwa ana na hoja nyingine zisizojitosheleza. Hata hivyo, 

baadhi ya hoja zilikosa mifano na kuwa na maelezo yasiyojitosheleza. 

Aidha, watahiniwa wengine walitoa hoja zisizo sahihi kama vile; sayansi 

na teknolojia imekuwa ya kibiashara, wasanii wa kiafrika kujikana nafsi 

zao na fanani kupoteza hisia zake kwa hadhira. Majibu yasiyo sahihi 

yamesababisha kupata alama za wastani. 

 

Hata hivyo, asilimia 45.58 ya watahiniwa waliofanya swali hili, walitoa 

majibu yasiyo sahihi na kuwa na ufaulu hafifu kuanzia alama 0 hadi 3. 

Ufaulu huu ulitokana na watahiniwa hao kukosa maarifa ya kutosha juu ya 

mada ya mada ndogo ya Uhifadhi wa Fasihi Simulizi na Athari za Sayansi 

na Teknolojia katika Uhifadhi wa Kazi za Fasihi Simulizi. Baadhi yao, 

walitoa hoja zinazohusiana na sifa za fasihi simulizi kama vile ukongwe, 

uwasilishaji wa mdomo, umiliki wake na upokeaji wa mabadiliko bila 

kuonesha namna uhalisia wa sifa hizo ulivyoathiriwa na maendeleo ya 

sayansi na teknolojia. 

 

Watahiniwa wengine walibainisha njia zote za uhifadhi wa kazi za fasihi 

simulizi badala ya kutathmini namna maendeleo ya sayansi na teknolojia 

yalivyoifanya fasihi simulizi kupoteza uhalisia katika uwasilishaji wake 

kama vile kukosekana kwa ushirikishwaji baina ya fanani na hadhira; 

fanani kukosa uwezo wa kubadilika; fasihi simulizi kutopokea mabadiliko 

ya nyakati; kukosekana kwa utendaji wa hadhira na fanani; na kubadilisha 

uhalisia wa muonekano wa fanani. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alieleza 

dhima za fasihi kama vile; kubururdisha jamii, kuonya na kuadabisha 

jamii, kuikomboa jamii, kukuza utamaduni na kuelimisha jamii; kinyume 

kabisa na matakwa ya swali hili. Kielelezo Na. 9.2 kinaonesha mtahiniwa 

aliyefanya vibaya swali hili kwa kushindwa kukidhi matakwa ya swali. 
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Kielelezo Na. 9.2: Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi Katika Swali la 1 

Kielelezo Na. 9.2 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeeleza 

sifa za fasihi simulizi katika hoja ya (i), (ii), na (iv), hoja ya (iii) ni njia ya 

uhifadhi wa fasihi simulizi na hoja ya (v) ni chanzo na kikomo cha fasihi 

simulizi, hivyo kupata 0. 

 

2.2.1.2 Swali la 2: Fasihi kwa Ujumla 

Swali lilitoka katika mada ya Fasihi kwa Ujumla, mada ndogo ya 

Nadharia ya Uhakiki wa Kazi za Fasihi. Swali lilipima uelewa wa 

mtahiniwa katika kuchambua nadharia za kifasihi; na lilimtaka mtahiniwa 

kufafanua kauli, “Mhakiki ni msanii aliyebobea katika nadharia, misingi, 

na utendaji wa taaluma ya utunzi.” 

 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa wote (40,688) sawa na asilimia 100 ya 

wote waliofanya mtihani. Swali hili lilijibiwa kwa kiwango cha wastani 

ambapo, watahiniwa 19,367 sawa na asilimia 47.60 walifaulu kwa 
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kiwango cha wastani hadi kizuri kwa kupata alama kuanzia 3.5 hadi 10. 

Chati Na. 10 inaonesha viwango vya ufaulu wa watahiniwa kwa asilimia. 

 

 

Chati Na. 10: Ufaulu wa Watahiniwa Katika Swali la 2 

Katika Chati Na. 10, watahiniwa 12,604 sawa na asilimia 30.98 walikuwa 

na ufaulu wa juu kuanzia alama 6 hadi 10. Watahiniwa 6,763 sawa na 

asilimia 16.62 walifaulu kwa kiwango cha wastani kuanzia alama 3.5 hadi 

5.5, na watahiniwa 21,321 sawa na asilimia 52.40 walifaulu kwa kiwango 

hafifu kuanzia alama 0 hadi 3. 

 

Asilimia 30.98 ya watahiniwa waliofanya mtihani huu walikuwa na ufaulu 

mzuri kuanzia alama 6 hadi 10. Ufaulu huu ulitokana na watahiniwa hao 

kuwa na maarifa ya kutosha juu ya mada ya Fasihi kwa Ujumla na mada 

ndogo ya Uhakiki wa Kazi za Fasihi. Watahiniwa hao walifafanua kwa 

usahihi kauli inayosema, “Mhakiki ni msanii aliyebobea katika nadharia, 

misingi, na utendaji wa taaluma ya utunzi”, kwa kutoa hoja tano kama 

vile; Mhakiki anatakiwa ajue historia na mazingira yaliyomkuza 

mwandishi; kuelewa historia na siasa ya jamii inayomuhusu; kusoma kazi 

mbalimbali za fasihi na si hiyo tu anayotaka kuichambua; kuwa na ujuzi 

wa hali ya juu kuweza kujua kwa kina nadharia ya uchambuzi; asimame 

katika ukweli wa kazi ya mwandishi bila upendeleo; asiongozwe na hisia 

zake; na asome tahakiki za wahakiki wengine ili kujiongezea ujuzi. 

Kielelezo Na. 10.1 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyefanya vizuri 

swali hili na kukidhi matakwa ya swali. 
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Kielelezo Na. 10.1: Sampuli ya Majibu Sahihi Swali la 2 

Kielelezo Na. 10.1 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyefafanua kwa 

usahihi kauli inayosema, “Mhakiki ni msanii aliyebobea katika nadharia, 

misingi, na utendaji wa taaluma ya utunzi” na kutoa hoja sahihi tano 

zilizomwezesha  kupata alama za juu. 
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Aidha, asilimia 16.62 ya watahiniwa waliofanya swali hili walikuwa na 

ufaulu wa wastani kuanzia alama 3.5 hadi 5.5.  Ufaulu huu ulitokana na 

watahiniwa hao kutoa baadhi ya hoja sahihi kufafanua kauli inayosema, 

“Mhakiki ni msanii aliyebobea katika nadharia, misingi, na utendaji wa 

taaluma ya utunzi” na kushindwa hoja nyingine. Kwa mfano, mtahiniwa 

mmoja alitoa hoja sahihi kama vile: mhakiki hufahamu utamaduni wa 

jamii husika; hutambua mabadiliko mbalimbali yanayojitokeza katika 

jamii anayoifanyia kazi na sharti afahamu vipengele vya fani na maudhui 

katika kazi ya fasihi anayohakiki. Hata hivyo, ufafanuzi wake 

haukujitosheleza ipasavyo, hivyo kupata alama za wastani. 

 

 Asilimia 52.40 ya watahiniwa waliojibu swali hili walijibu kwa kiwango 

hafifu na kupata alama kuanzia 0 hadi 3. Ufaulu huu ulitokana na 

watahiniwa hao kukosa umahiri kuhusu mada ndogo ya Nadharia za 

Uhakiki wa Kazi za Fasihi. Baadhi ya watahiniwa katika kundi hili walitoa 

hoja zilizohusiana na uteuzi wa vipengele vya fani katika kazi za fasihi 

kama vile; uteuzi mzuri wa lugha, uteuzi wa wahusika, uundaji wa 

mandhari na uchaguzi mzuri wa tukio; majibu yanayoonesha kuwa 

watahiniwa hao hawakuelewa matakwa ya swali kwani walichanganya 

vipengele vya fani na uhakiki wa kazi za fasihi.  

 

Watahiniwa wengine walifafanua hoja zinazohusu umuhimu wa mhakiki 

kama vile; mhakiki humsaidia mwandishi kujua makosa yake na 

humsaidia mwandishi kuandika kazi nzuri; hoja ambazo ni kinyume 

kabisa na matakwa ya swali hili. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alifafanua 

dhima tatu za mhakiki kama vile; mhakiki hufafanua na kuweka wazi 

picha mbalimbali zilizotumika katika kazi za kifasihi, hueleza na 

kufafanua mawazo mbalimbali yaliyojadiliwa katika kazi ya kifasihi; 

hufafanua ujumbe na mafunzo yanayopatikana katika kazi za kifasihi, hoja 

ambazo zinaelezea vipengele anavyoshughulikia mhakiki wa kazi za fasihi 

anapochambua fani na maudhui. Kwa ujumla, watahiniwa hao walitakiwa 

kufafanua sifa za mhakiki ili kuthibitisha kauli inayosema, “Mhakiki ni 

msanii aliyebobea katika nadharia, misingi, na utendaji wa taaluma ya 

utunzi.” Kielelezo Na. 10.2 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa 

aliyefanya vibaya swali hili na kupata alama za chini. 



65 

 

 

Kielelezo Na. 10.2: Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi katika Swali la 2 

Kielelezo Na. 10.2 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyefanya 

vibaya swali hili, kwani alifafanua dhima za mhakiki wa kazi za fasihi 

badala ya sifa zake kama ilivyotakiwa. 

 

2.2.1.3 Swali la 3: Maendeleo ya Fasihi Simulizi 

Swali lilitoka katika mada ya Maendeleo ya Fasihi Simulizi, na mada 

ndogo ya Tanzu wa Fasihi Simulizi. Swali lilipima uelewa wa dhana 

mbalimbali za kifasihi; na lilimtaka mtahiniwa kueleza dhana zifuatazo za 

kifasihi: (a) Mafumbo, (b) Lakabu, (c) Misemo, (d) Nahau na (e) 

Mizungu. 

 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa wote (40,688) sawa na asilimia 100 ya 

wote waliofanya mtihani. Swali hili lilijibiwa kwa kiwango cha wastani 
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ambapo, watahiniwa 19,913 sawa na asilimia 48.94 walifaulu kwa 

kiwango cha wastani hadi kizuri kwa kupata alama kuanzia 3.5 hadi 10. 

Chati Na. 11 inaonesha viwango vya ufaulu wa watahiniwa kwa asilimia. 

 

 

Chati Na. 11: Ufaulu wa Watahiniwa Katika Swali la 3 

Katika Chati Na. 11, watahiniwa 9,396 sawa na asilimia 23.09 walikuwa 

na ufaulu mzuri kuanzia alama 6 hadi 10, watahiniwa 10,517 sawa na 

asilimia 25.85 walifaulu kwa kiwango cha wastani kuanzia alama 3.5 hadi 

5.5, na watahiniwa 20,775 sawa na asilimia 51.06 walifaulu kwa kiwango 

hafifu kuanzia alama 0 hadi 3.  

 

Watahiniwa waliojibu swali hili (20,775) sawa na asilimia 51.06 

hawakuwa na umahiri wa kutosha kuhusu dhana anuwai za kifasihi 

walizopewa hivyo kushindwa kutoa maelezo sahihi ya dhana hizo. Ufaulu 

huu ulitokana na watahiniwa hao kukosa umahiri katika mada ndogo ya 

Tanzu za Fasihi Simulizi. Baadhi yao walionesha kutokuelewa dhana hizo, 

hivyo kutoa maelezo yasiyo sahihi ya dhana walizopewa. Kwa mfano, 

mtahiniwa mmoja alielezea dhana hizo kama vile (a) Mafumbo ni hadithi 

au maneno yanayohitaji kufumbuliwa ili yalete maana; (b) Lakabu ni 

nyimbo zinazoimbwa sehemu za starehe au huzuni; (c) Misemo ni hadithi 

ambazo husemwa kwa lengo la kufikisha ujumbe fulani kwa mficho; (d) 

Nahau ni maneno yaliyobeba maana zaidi ya moja ili kufikisha ujumbe 

fulani; na (e) Mizungu ni hadithi zinazooneshwa kwa wakati au kipindi 

maalumu. Watahiniwa hao walitakiwa kuelezea dhana za kifasihi kama 
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ifuatavyo: (a) Mafumbo ni kauli za maneno ya kawaida lakini zinazoficha 

maana kwa kutumia picha na mafumbo; (b) Lakabu ni majina ya kupanga 

ambayo baadhi ya watu hupewa kutokana na sifa zao za kimwili, 

kinasaba, kitabia, na kimatendo; (c) Misemo ni tungo zinazotumia lugha 

ya picha, ishara na tamathali kuelezea kitu; (d) Nahau ni fungu la maneno 

lenye maana maalumu isiyotokana na maana ya kawaida za maneno hayo; 

na (e) Mizungu ni kauli zenye picha za mafumbo zinazoonesha ukinzani 

wa fikra au tukio. Kielelezo Na.11.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya 

mtahiniwa aliyefanya vibaya swali hili na kupata 0. 

 

 

Kielelezo Na. 11.1: Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi Katika Swali la 3 

Kielelezo Na. 11.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeeleza 

dhima za dhana alizopewa kinyume na matakwa ya swali hili badala ya 

kueleza maana za dhana anuwai alizopewa na kupata 0. 

 

Aidha, asilimia 25.85 ya watahiniwa waliojibu swali hili walikuwa na 

ufaulu wa wastani kuanzia alama 3.5 hadi 5.5. Ufaulu huu ulitokana na 

watahiniwa hao kueleza kwa usahihi baadhi ya dhana na kushindwa 

kuelezea dhana nyingine. Kwa mfano mtahiniwa mmoja alieleza kwa 

usahihi dhana za vipengele (b) Lakabu ni majina ya kupanga ambayo 
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hupewa mtu au hujipa mtu mwenyewe kutokana na sifa aliyokuwa nayo; 

(d) Nahau ni kauli fupi fupi ambazo huelezea maana ambayo haipo wazi; 

na (e) Mizungu ni kauli za mafumbo zenye kutumia maneno ya ukinzani 

ndani yake na kutoa mifano sahihi kwa dhana hizo. Kwa upande 

mwingine, mtahiniwa huyo alishindwa kueleza kwa usahihi dhana katika 

vipengele (a) na (c), hivyo kupata alama za wastani. 

 

Hata hivyo, watahiniwa wachache sawa na asilimia 23.09 waliojibu swali 

hili, walikuwa na ufaulu mzuri wa alama kuanzia 6 hadi 10. Ufaulu huu 

ulitokana na watahiniwa hao kuwa na uelewa wa kutosha wa mada ndogo 

ya Tanzu za Fasihi Simulizi. Baadhi yao walieleza kwa usahihi dhana zote 

tano walizopewa. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alieleza kwa usahihi 

dhana hizo kama vile; (a) Mafumbo ni kauli za maneno ya kawaida lakini 

zinazoficha maana kwa kutumia picha na mafumbo; (b) Lakabu ni majina 

ya kupanga ambayo baadhi ya watu hupewa kutokana na sifa zao za 

kimwili, kinasaba, kitabia, na kimatendo; (c) Misemo ni tungo 

zinazotumia lugha ya picha, ishara na tamathali kuelezea kitu/jambo; (d) 

Nahau ni fungu la maneno lenye maana maalumu isiyotokana na maana 

ya kawaida za maneno hayo; na (e) Mizungu ni kauli zenye picha za 

mafumbo zinazoonesha ukinzani wa fikra au tukio. Kielelezo Na. 11.2 

kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyefanya vizuri swali hili na kukidhi 

matakwa ya swali. 
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Kielelezo Na. 11.2: Sampuli ya Majibu Sahihi Katika Swali la 3 

Kielelezo Na. 11.2 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeeleza kwa 

usahihi dhana alizopewa katika vipengele vyote vitano vya swali hili na 

kupata alama za juu. 
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2.2.1.4 Swali la 4: Usanifu wa Maandishi 

Swali lilitoka katika mada ya Uhakiki wa Kazi za Fasihi Andishi hususani 

mada ndogo ya Usanifu wa Maandishi. Swali lilipima uelewa wa 

mtahiniwa wa kuchambua matini za kifasihi, na lilimtaka mtahiniwa 

kusoma matini ifuatayo kisha kubainisha vipengele vya kifani 

vilivyotumika katika matini hiyo.  
 

Bwana Majivuno, Meneja wa Kampuni, mtafuna mali za umma; 

alijiona kuwa umma umekubali kumpokea. Akaanza kujisifu kuwa, 

kati ya mameneja wote nchini, yeye ndiye aliyejua shida za 

wananchi peke yake. Kumbe bwana, “Waswahili wamejawa na 

busara.” Kwa nini nasema hivyo? Nasema hivyo kwa kuwa 

waswahili husema kuwa, “Adhaniaye amesima aangalie 

asianguke.” Mzee wangu bwana Bubase aliwahi kuniambia kuwa, 

ukiona mtu haridhiki na cheo chake, ujue huyo ni rahisi kununuliwa 

na kuisaliti jamii. 

 

Huyu ndiye alikuwa bwana Majivuno, ambaye ni paka- shume 

ofisini kwake, mtaani kigogo na fataki. Nyumbani je? Nyumbani 

kwa watoto ni simba. “Aungurumapo simba, mcheza nani?” Ha! 

Haa! ule ucheshi wake wa ofisini haukuonekana kwa mabinti zake 

kumi na tatu aliokuwa nao. Jamaa alikuwa jemadari kweli asiye na 

mchezo. Watoto wake walizoea kumuita “Mdingi,” wakisikia gari 

nje, unasikia wanaambizana … Mdingi anaingia …wote hufyatukia 

vyumbani mwao fyuuuuuuuu! 

 

Bwana Majivuno alitoa amri kuwa mabinti zake wote wawe 

wamerudi nyumbani ifikapo saa kumi kamili jioni, na wasitoke tena. 

Sasa hapo ndipo nawaungamia tena waswahili kwa kusema kuwa, 

“Mkuki kwa nguruwe mtamu, kwa binadamu ni shubiri.” Alikuwa 

bonge la “fataki” kwa mabinti wa wenzake huku kwa wa kwake 

akiwa pilipili. Kila siku asubuhi, watoto wake wote hupita kwa 

mstari kutoa “shikamoo” …ole wake asiyepita. Anakinukisha 

asikwambie mtu. Usiku kabla ya kulala hivyo hivyo shikamoo lazima 

imtembelee bwana huyu; yeye akiwa amekaa kwenye kochi huku 

akiwa kifua wazi, tumbo nje kama kiroboto. 

 

Wakati wa kula, Majivuno alizoea kukohoa; siyo kikohozi cha 

ugonjwa, bali kikohozi cha kuonesha uzito na mamlaka aliyonayo. 

Kikohozi hiki kiliwadokeza kuwa huyu ndiye mwenye ukuu na enzi 

kwenye nyumba hii. Kila alipokohoa mabinti zake sharti waitikie, 

“Ewaaaa!” …. Ole wako kwa atakayekosa kuitikia. 

 

Akiwa nyumbani aliweza kuongea na mke wake tu., labda kwa kuwa 

waswahili hawakusahau kusema kuwa, “Siri ya mtungi aijuaye 
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kata.” Utasikia anaita mke wake “Majivuno” …. Naye huitika 

“Labeka mke wangu.” Pamoja na kuwa aliweza kuongea na mke 

wake, lakini mara zote ilikuwa ni kutoa amri tu, huku mkewe 

akifurukuta kwa kuzipangua na kumpa makavu yake. 

 

Siku moja mke wake alimwambia, Mume wangu acha kula mali ya 

umma. Utafungwa!” Majivuno akajibu, “nimekula kuku mzima peke 

yangu sembuse……. Majivuno hunijui nilivyo simba siguswi, 

sisogelewi”. Lebeka akaendelea kumwambia, “zee zima, cheo 

kikubwa bado mtaani linaitwa fataki.” Majivuna naye akajibu, 

“mwanaume huachana na matata yake kaburini.” Kisha akatoa 

amri, “Niletee bia haraka!” “Siendi! Na sitaki tabia za kunywa 

kunywa pombe ovyo! Nakwambia leo hunywi! Umenisahau ee…? 

 

Huyu ndiye Majivuno, Meneja wa Kampuni, ofisini paka-shume, 

mtaani kigogo na fataki, nyumbani kwa watoto simba. Vipi mkewe? 

 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 40,686 sawa na asilimia 100 ya wote 

waliofanya mtihani. Hili ni swali lililojibiwa vizuri sana na idadi kubwa ya 

watahiniwa ambapo watahiniwa 37,637 (92.51%) walifaulu kwa kiwango 

cha wastani hadi kizuri kwa kupata alama kuanzia 3.5 hadi 10. Chati Na. 

12 inaonesha viwango vya ufaulu wa watahiniwa kiasilimia katika Swali 

la 4. 

 

 

Chati Na. 12: Ufaulu wa Watahiniwa Katika Swali la 4 

Katika Chati Na. 12, watahiniwa 24,962 sawa na asilimia 61.36 walikuwa 

na ufaulu mzuri kuanzia alama 6 hadi 10, watahiniwa 12,675 sawa na 

asilimia 31.15 walifaulu kwa kiwango cha wastani kuanzia alama 3.5 hadi 
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5.5, na watahiniwa 3,049 sawa na asilimia 7.49 walifaulu kwa kiwango 

hafifu kuanzia alama 0 hadi 3.   

 

Watahiniwa wengi, asilimia 61.36 waliojibu swali hili walikuwa na ufaulu 

wa juu kuanzia alama 6 hadi 10. Ufaulu huu ulitokana na watahiniwa hao 

kuwa na umahiri wa kutosha kuhusu mada ndogo ya Usanifu wa 

Maandishi. Ufaulu huu ulitokana na watahiniwa hao kuchambua kwa 

usahihi vipengele vyote sita vya kifani ambavyo ni muundo, mtindo, 

wahusika, mandhari, matumizi ya lugha, na taswira/picha katika matini 

waliyopewa. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alibainisha kwa usahihi 

vipengele hivyo kuwa; muundo ni wa rejea; mtindo ni wa majibizano, 

muundo wa nafsi na muundo wa masimulizi; wahusika ni mhusika mkuu 

Bwana Majivuno na wahusika wasaidizi ambao ni Mke wa Majivuno na 

Watoto wa Majivuno ambao ni mabinti kumi na tatu; matumizi ya lugha 

kama methali, misemo, tashibiha, tashihisi, takriri na mdokezo; na 

mandhari ya ofisini kwa Majivuno na nyumbani kwake. Mtahiniwa huyu 

alibainisha kwa usahihi vipengele vya fani na kutoa mfano sahihi kwa kila 

kipengele kama vilivyojitokeza kwenye matini aliyopewa. Kielelezo Na. 

12.1 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyefanya vizuri swali hili na 

kupata alama za juu. 
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Kielelezo Na. 12.1: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 4 

Katika Kielelezo Na.12.1, mtahiniwa alibainisha kwa usahihi vipengele 

vya kifani katika matini ya nathari aliyopewa. Aidha, mtahiniwa huyo 

alionesha umahiri wa hali ya juu kwani alielezea maana ya kila kipengele 

husika na namna kilivyotumika katika matini kwa usahihi, hivyo kupata 

alama za juu. 

 

Aidha, asilimia 31.15 ya watahiniwa waliojibu swali hili walikuwa na 

ufaulu wa wastani kuanzia alama 3.5 hadi 5.5. Ufaulu huu ulitokana na 

kutoa majibu yasiyojitosheleza kuhusu mbinu za kifani zilizotumika katika 

matini waliyopewa. Watahiniwa hao walichambua kwa usahihi baadhi ya 

vipengele vya kifani na kushindwa vingine kwa kuwa hawakuwa na 

uelewa wa kutosha kuhusu mada ya Usanifu wa Maandishi na kifungu cha 

nathari kwa ujumla. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alibainisha kwa 

usahihi baadhi ya vipengele vya fani kama vile; mtindo wa masimulizi, 

mandhari ya nyumbani, mtaani na ofisini na wahusika (Majivuno, Watoto, 

Mke wa Bwana Majivuno; lakini alibainisha muundo wa matini hiyo kuwa 

ni wa moja kwa moja badala ya muundo rejea uliotumika katika matini 
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hiyo. Aidha, mtahiniwa mwingine alibainisha baadhi ya mbinu za kifani 

zilizo katika matini isivyo. Kwa mfano, alibaini kauli zifuatazo; 

Adhaniaye amesimama aangalie asianguke, Siri ya mtungi aijuaye kata na 

Mkuki kwa nguruwe mtamu kwa binadamu shubiri kama misemo badala 

ya methali, hivyo kupata alama za wastani.  

 

 Asilimia 7.49 ya watahiniwa waliojibu swali hili, walifanya vibaya na kuwa 

na ufaulu hafifu kuanzia alama 0 hadi 3. Ufaulu huu ulitokana na 

watahiniwa hao kukosa uelewa wa kutosha kuhusu mada ya Usanifu wa 

Maandishi na kifungu cha nathari kwa ujumla. Baadhi ya watahiniwa katika 

kundi hili walitaja vipengele vya matumizi ya lugha badala ya vipengele vya 

fani kama swali lilivyowataka. Hata hivyo, wapo walioorodhesha vipengele 

hivyo bila kutoa mifano namna vilivyotumika katika matini waliyopewa. 

Kwa mfano, mtahiniwa mmoja aliorodhesha vipengele vifuatavyo: 

tamathali za semi, misemo, nahau, methali, tashihisi na tashibiha bila 

maelezo yoyote. Mtahiniwa mwingine alichambua tamathali za semi peke 

yake kama vile tashihisi, tashtiti, tashibiha, mdokezo, tafsida, na mubalagha 

ambazo ni mbinu nyingine ya kisanaa katika kipengele cha matumizi ya 

lugha, hivyo kuwa na alama pungufu. Aidha, watahiniwa wengine 

walichanganya vipengele vya fani na vya maudhui kwa kubainisha 

vipengele kama vile ujumbe, dhamira, na falsafa kinyume cha matakwa ya 

swali. Kielelezo Na. 12.2 kinaonesha mtahiniwa aliyeshindwa kujibu swali 

hili. 

 

 

Kielelezo Na. 12.2: Majibu Yasiyo Sahihi katika Swali la 4 

Kielelezo Na. 12.2 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa 

aliyebainisha vipengele vya matumizi ya lugha na mbinu nyingine za 

kisanaa bila kutoa maelezo yoyote. Mtahiniwa alipaswa kuchambua kwa 

mifano vipengele vya kifani vilivyounda matini aliyopewa ambavyo ni 

muundo, mtindo, wahusika, mandhari, matumizi ya lugha, na taswira/picha. 
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2.2.2 SEHEMU B  MASWALI YA MAJIBU MAREFU 

Sehemu hii ilikuwa na maswali manne (4) ya insha ambapo mtahiniwa 

alitakiwa kujibu maswali matatu. Swali la tano lilikuwa la lazima. Sehemu 

hii ilikuwa na jumla ya alama 60 na kila swali lilikuwa na alama 20. 

2.2.2.1 Swali la 5: Uhakiki wa Ushairi 

Swali hili lilitoka katika mada ya Uhakiki wa Kazi za Fasihi Andishi, 

mada ndogo ya Uhakiki wa Ushairi. Swali hili lilikuwa la lazima na 

lilimtaka mtahiniwa kufafanua rai kuwa, “Jamii ikikosa maadili ni sawa na 

nyumba iliyojengwa pasipo msingi imara” kwa kutoa hoja nne kwa kila 

diwani katika diwani mbili alizosoma.  

 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 40,687 sawa na asilimia 100 

waliofanya mtihani. Swali hili ni miongoni mwa maswali yaliyojibiwa 

vizuri ambapo watahiniwa 37,642 sawa na asilimia 92.52 walifaulu kwa 

kiwango cha wastani hadi kizuri kwa kupata alama kuanzia 7 hadi 20. 

Chati Na. 13 inaonesha ufaulu wa watahiniwa kwa asilimia katika swali la 

5. 

 

 
 

    Chati Na. 13: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 5 

Katika Chati Na. 13, watahiniwa 34,939 sawa na asilimia 85.88 walikuwa 

na ufaulu wa juu kuanzia alama 12 hadi 20, watahiniwa 2,703 sawa na 

asilimia 6.64 walifaulu kwa kiwango cha wastani kuanzia alama 7 hadi 

11.5, na watahiniwa 3,045 sawa na asilimia 7.48 walikuwa na ufaulu 

hafifu kuanzia alama 0 hadi 6.5.   
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Uchambuzi zaidi wa majibu ya watahiniwa unaonesha kuwa watahiniwa 

wengi (85.88%) waliojibu swali hili walikuwa na ufaulu mzuri kuanzia 

alama 12 hadi 20. Miongoni mwao, watahiniwa 16,389 sawa na asilimia 

40.28 walikuwa na ufaulu wa juu kwa kupata alama kuanzia 17 hadi 20. 

Ufaulu huu ulitokana na watahiniwa hao kuwa na maarifa ya kutosha 

kuhusu mada ndogo ya Uhakiki wa Ushairi. Watahiniwa hao walifafanua 

kwa usahihi rai kuwa, “Jamii ikikosa maadili ni sawa na nyumba 

iliyojengwa pasipo msingi imara” kwa kuonesha namna jamii isiyo na 

maadili inavyoweza kuathirika na mambo mbalimbali kama vile; usaliti, 

mifarakano katika ndoa, wizi wa mali za umma, unyanyasaji wa 

wanyonge, ukahaba, uongozi mbaya, kutowaheshimu wazazi, chuki na 

dhuluma. Pia, watahiniwa hao waliandika utangulizi mzuri na hitimisho 

zuri lililoendana na swali, japo walikuwa na mapungufu madogo madogo 

katika nukuu za mashairi. Kielelezo Na. 13.1 kinaonesha sehemu ya 

majibu ya mtahiniwa aliyefanya vizuri swali hili na kukidhi matakwa ya 

swali. 
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Kielelezo Na. 13.1: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 5 

Kielelezo Na. 13.1 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyefafanua kwa 

usahihi rai kuwa jamii ikikosa maadili ni sawa na nyumba iliyojengwa 

pasipo msingi imara katika diwani ya “Fungate ya Uhuru” na kutoa 

mifano sahihi ya mashairi ili kuthibitisha rai hiyo. 

 

Aidha, asilimia 6.64 ya watahiniwa waliojibu swali hili walikuwa na 

ufaulu wa wastani kuanzia alama 7 hadi 11.5. Ufaulu huu ulitokana na 

watahiniwa hao kufafanua kwa usahihi baadhi ya hoja na kushindwa 
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kufafanua hoja nyingine. Pia, wapo waliotoa hoja sahihi lakini wakatoa 

ufafanuzi usiojitosheleza kwa baadhi ya hoja zilizotolewa. Kwa mfano, 

mtahiniwa mmoja katika kufafanua rai kuwa, jamii ikikosa maadili ni 

sawa na nyumba iliyojengwa pasipo msingi imara, alitumia diwani ya 

“Fungate ya Uhuru” kufafanua  hoja ya wizi kama athari mojawapo ya 

ukosefu wa maadili lakini nukuu ya ubeti aloutumia ilikosewa hasa mstari 

alioubainisha. Kadhalika, katika diwani ya “Chungu Tamu” hoja ya 

uzurufu, mistari ya ubeti alionukuu haikueleza uzurufu bali ilihusu 

mwanamke anayejitunza na kujiheshimu. Mtahiniwa mwingine alielezea 

hoja ya umaskini lakini alishindwa kutoa maelezo yanayojitosheleza kuwa 

ni kwa namna gani jamii inapokosa maadili husababisha umasikini. 

Upungufu uliojitokeza katika majibu hayo uliwafanya watahiniwa hao 

kupata alama za wastani.  

 

Asilimia 7.48 ya watahiniwa waliojibu swali hili, walijibu vibaya na kuwa 

na ufaulu hafifu kuanzia alama 0 hadi 6.5. Ufaulu huu ulitokana na 

watahiniwa hao kukosa maarifa ya kutosha kuhusu mada ndogo ya 

Uhakiki wa Ushairi. Watahiniwa wengi katika kundi hili walijadili 

dhamira mbalimbali zilizojitokeza katika diwani walizosoma bila 

kuzihusianisha na na athari ya ukosefu wa maadili katika jamii kama swali 

lilivyotakiwa kujibiwa. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja katika diwani ya 

“Kimbunga” alifafanua ujumbe uliopo katika diwani hiyo kama vile; 

umuhimu wa kuwaheshimu wazazi, umuhimu wa kuweka akiba, mapenzi 

ya dhati na umuhimu wa kutoa shukrani; majibu ambayo ni kinyume na 

athari ya ukosefu wa maadili katika jamii. Mtahiniwa mwingine katika 

diwani ya “Fungate ya Uhuru” alifafanua ujumbe kama vile: kuwa na 

mapenzi ya dhati, umuhimu wa umoja na mshikamano, kupiga vita wizi, 

dhuluma na usaliti. Ufafanuzi wa ujumbe huo unaonesha mafunzo 

yanayotolewa na mwandishi ili kujenga jamii bora badala ya kufafanua 

athari za jamii inapokosa maadili. Kielelezo Na. 13.2 kinaonesha sehemu 

ya majibu ya mtahiniwa aliyetoa majibu yasiyo sahihi katika swali hili. 
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Kielelezo Na. 13.2: Majibu Yasiyo Sahihi katika Swali la 5 

Kielelezo Na. 13.2 kinaonesha sampuli ya sehemu ya majibu ya 

mtahiniwa aliyefafanua hoja zinazoonesha mikakati ya kujenga jamii 

yenye maadili mema, badala ya kufafanua ukosefu wa maadili 

unavyoharibu au kubomoa misingi imara ya jamii. Hata hivyo, mtahiniwa, 

alitoa utangulizi sahihi na kupata alama 1.  
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2.2.2.2 Swali la 6: Uhakiki wa Ushairi 

Swali hili lilitoka katika mada ya Uhakiki wa Kazi za Fasihi Andishi, na 

mada ndogo ya Uhakiki wa Ushairi. Swali lilimtaka mtahiniwa kutathmini 

ukweli wa kauli “Watunzi wa mashairi ni weledi wa kuteua mandhari 

yenye uwezo wa kufikisha ujumbe kwa jamii husika” kwa kutoa hoja tatu 

kwa kila kitabu katika diwani mbili alizosoma. 

 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 23,873 sawa na asilimia 58.7 ya wote 

waliofanya mtihani huu. Swali hili ni miongoni mwa maswali yaliyojibiwa 

vizuri zaidi ambapo watahiniwa 22,244 sawa na asilimia 97.37 walifaulu 

kwa kiwango cha wastani hadi kizuri kuanzia alama 7 hadi 20 kama 

inavyoonekana katika Chati Na. 14. 

 

 

Chati Na. 14: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 6 

Chati Na. 14 inaonesha kuwa, watahiniwa 20,822 sawa na asilimia 87.22 

walikuwa na ufaulu mzuri kuanzia alama 12 hadi 20, watahiniwa 2,422 

sawa na asilimia 10.15 walifaulu kwa kiwango cha wastani kuanzia alama 

7 hadi 11.5, na watahiniwa 629 sawa na asilimia 2.63 walifaulu kwa 

kiwango hafifu kuanzia alama 0 hadi 6.5.  
 

Takwimu za ufaulu wa watahiniwa unaonesha kuwa, asilimia 87.22 

waliojibu swali hili walikuwa na ufaulu mzuri kuanzia alama 12 hadi 20. 

Miongoni mwao, watahiniwa 6,072 sawa na asilimia 25.43 walijibu vizuri 

zaidi na kupata alama kuanzia 17 hadi 20. Ufaulu huu ulitokana na 

watahiniwa hao kutathmini kwa usahihi ukweli wa kauli “Watunzi wa 

mashairi ni weledi wa kuteua mandhari yenye uwezo wa kufikisha ujumbe 
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kwa jamii husika.” Kwa mfano, mtahiniwa mmoja katika diwani ya 

“Chungu Tamu” alitoa hoja sahihi kama vile; mandhari ya Dar-Es-Salaam 

yenye ujumbe wa kufanya kazi kwa bidii ili kuondokana na hali ngumu ya 

maisha (shairi la Manzese mpaka Ostabei); mandhari ya Kagera imeibua 

ujumbe kuhusu uzalendo (Daktari Askari); mandhari ya nyumbani yenye 

ujumbe wa usaliti kama chanzo cha migogoro katika jamii (Fikra za 

Waungwana).  
 

Mtahiniwa mwingine kwa kutumia diwani ya “Kimbunga” alionesha 

mandhari kama vile; mandhari ya Zanzibar yenye ujumbe wa umuhimu 

wa malezi bora katika jamii (shairi la Vijana wa Zanzibar); mandhari ya 

nyumbani yenye ujumbe wa kuwaheshimu wazazi (Wazazi) na mandhari 

ya mtaani iliyoibua ujumbe wa wizi na udokozi kama kikwazo cha 

maendeleo (Paka). Kielelezo Na. 14.1 kinaonesha sehemu ya majibu ya 

mtahiniwa aliyefanya vizuri swali hili na kukidhi matakwa ya swali. 
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Kielelezo Na. 14.1: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 6 

Kielelezo Na. 14.1 ni sampuli ya sehemu ya majibu ya mtahiniwa 

aliyetathmini kwa usahihi ukweli wa kauli kuwa “Watunzi wa mashairi ni 

weledi wa kuteua mandhari yenye uwezo wa kufikisha ujumbe kwa jamii 
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husika.” Aidha, alibaini mandhari ya hospitali na kutoa mfano wa shairi la 

Mjamzito lenye ujumbe wa viongozi waoga badala ya wasaliti kama 

lilivyofafanuliwa. Pia, mtahiniwa aliandika utangulizi mzuri na hitimisho 

zuri linaloendana na swali, hivyo kupata alama za juu katika swali hili. 

 

Aidha, asilimia 10.15 ya watahiniwa waliofanya swali hili walikuwa na 

ufaulu wa wastani kuanzia alama 7 hadi 11.5. Ufaulu huu ulitokana na 

watahiniwa hao kuthibitisha ukweli wa kauli, “Watunzi wa mashairi ni 

weledi wa kuteua mandhari yenye uwezo wa kufikisha ujumbe kwa jamii 

husika” kwa kutoa baadhi ya hoja sahihi katika diwani moja na kushindwa 

katika diwani nyingine. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja katika diwani ya 

“Fungate ya Uhuru” alishindwa kubainisha ujumbe unaopatikana katika 

mandhari ya kanisani kutokana na uchaguzi usio sahihi wa shairi 

linaloonesha mandhari hiyo. Mtahiniwa mwingine alieleza kwa usahihi 

mandhari ya kanisani iliyoibua ujumbe wa watu kuachana na wizi na 

mandhari ya msituni iliyoibua ujumbe wa kujitoa mhanga. Hata hivyo, 

walitoa mifano ya mashairi yasiyo sahihi kwa mfano, shairi la Golira 

lilitokana na mandhari ya msituni lakini lilizungumziwa katika mandhari 

ya kanisani badala ya shairi la wizi, hivyo kupata alama za wastani.   

 

Hata hivyo, watahiniwa wachache asilimia 2.63 waliojibu swali hili, 

walikuwa na ufaulu hafifu kuanzia alama 0 hadi 6.5. Ufaulu huu ulitokana 

na watahiniwa hao kukosa umahiri kuhusu mada ndogo ya Uhakiki wa 

Ushairi. Watahiniwa wengi katika kundi hili walimudu kutoa hoja moja 

hadi mbili zilizokuwa sahihi, lakini katika hoja nyingine walitoa maelezo 

yasiyojitosheleza. Pia, wengine walitoa mifano ya mashairi ambayo 

hayana mandhari walizozieleza katika hoja zao. Vilevile, watahiniwa hao 

walitumia mandhari ambazo zinatoa ujumbe usiolingana na maudhui 

katika shairi husika. 

 

Kutokana na watahiniwa katika kundi hili kushindwa kuelewa matakwa ya 

swali hili ipasavyo, wapo waliojadili namna mandhari zilivyoibua dhamira 

mbalimbali. Kwa mfano, katika diwani ya “Kimbunga” walijadili dhamira 

kama vile; rushwa, kufanya kazi kwa bidii, na kufanya mapinduzi. Pia, 

katika diwani ya “Chungu Tamu” walijadili dhamira kama vile; ubaguzi 

wa rangi na uzalendo lakini hawakubainisha kwa usahihi mandhari 

zinazoibua ujumbe unaotokana na dhamira hizo. Kwa ujumla, watahiniwa 
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hao walishindwa kutathmini namna watunzi wa diwani teule walivyokuwa 

weledi wa kuteua mandhari yenye uwezo wa kufikisha ujumbe kwa jamii 

husika kama swali lilivyotakiwa, hivyo kupata alama za chini. Kielelezo 

Na. 14.2 kinaonesha sehemu ya majibu ya mtahiniwa aliyefanya vibaya 

swali hili kwa kushindwa kukidhi matakwa ya swali. 
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Kielelezo Na. 14.2: Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi katika swali la 6 

Kielelezo Na. 14.2 kinaonesha sehemu ya majibu ya mtahiniwa 

aliyeonesha namna taswira zilivyoibua dhamira mbalimbali katika diwani 

ya “Fungate ya Uhuru”. Pia, katika utangulizi alitoa maana ya mandhari 

isiyo sahihi na kutoa hitimisho lisiloendana na swali. 
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2.2.2.3 Swali la 7: Uhakiki wa Riwaya 

Swali lilitoka katika mada ya Uhakiki wa Kazi za Fasihi Andishi, mada 

ndogo ya Uhakiki wa Riwaya. Swali lilipima uwezo wa mtahiniwa wa 

kuchambua mitindo ya uandishi katika riwaya teule. Swali lilimtaka 

mtahiniwa kutoa hoja tatu kwa kila riwaya kuonesha jinsi mtindo wa 

riwaya hizo unavyofanana na unavyotofautiana.  

 

Watahiniwa 23,146 sawa na asilimia 56.9 walijibu swali hili. Ufaulu wa 

swali hili ulikuwa mzuri kwani watahiniwa 17,722 sawa na asilimia 76.57 

walipata alama kuanzia 6.5 hadi 20. Chati Na.15 inaonesha viwango vya 

ufaulu wa watahiniwa kiasilimia katika swali la 7. 

 

 

Chati Na. 15: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 7 

Katika Chati Na. 15, watahiniwa 1,738 sawa na asilimia 7.51 walikuwa na 

ufaulu wa juu kuanzia alama 12 hadi 20, watahiniwa 15,984 sawa na 

asilimia 69.06 walifaulu kwa kiwango cha wastani kuanzia alama 7 hadi 

11.5, na watahiniwa 5,424 sawa na asilimia 23.43 walifaulu kwa kiwango 

hafifu kuanzia alama 0 hadi 6.5. 

 

Uchambuzi wa majibu ya watahiniwa unaonesha kuwa asilimia 7.51 ya 

watahiniwa waliojibu swali hili walipata alama za juu kuanzia 12 hadi 20. 

Ufaulu huu ulitokana na watahiniwa hao kuwa na maarifa ya kutosha juu 

ya mada ya Uhakiki wa Kazi za Fasihi Andishi hususani mada ndogo ya 

Uhakiki wa Riwaya. Hata hivyo, watahiniwa wengi katika kundi hili 

walipata alama kuanzia 15 hadi 17 kutokana na majibu yao kuwa na 

mapungufu katika maelezo ya hoja zao kama vile; kutoa hoja tatu sahihi 

za mfanano na hoja mbili sahihi za kutofautiana na kushindwa 
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kutofautisha kwa usahihi hoja moja. Kwa ujumla, watahiniwa waliweza 

kufananisha na kutofautisha kwa usahihi mtindo waliotumia waandishi wa 

riwaya ya “Vuta N’kuvute”, “Usiku Utapokwisha” na “Mfadhili” kwa 

kuzingatia mtindo wa kila mwandishi. Baadhi ya hoja za mfanano wa 

mtindo walizotoa katika riwaya ya “Vuta N’kuvute” na “Mfadhili”, ni 

kuwa wote wametumia mtindo wa barua; majibizano, masimulizi na 

mtindo wa nafsi. Kwa upande wa kutofautiana kwa waandishi wa riwaya 

hizo walitoa hoja kama vile; mtindo wa matumizi ya simu kwenye 

“Mfadhili” lakini kwenye riwaya ya “Vuta N’kuvute” hakukuwa na 

matumizi ya simu. Kielelezo 15.1 kinaonesha majibu ya mtahiniwa 

aliyefanya vizuri swali hili kwa kukidhi matakwa ya swali. 
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Kielelezo Na. 15.1: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 7 

Kielelezo Na. 15.1 ni sampuli ya sehemu ya majibu ya mtahiniwa 

aliyeonesha kwa usahihi jinsi mtindo wa riwaya ya “Vuta N’kuvute na 

“Mfadhili” unavyofanana na unavyotofautiana na kutoa hoja tatu kwa kila 

riwaya kama swali lilivyomtaka. 
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Aidha, zaidi ya nusu ya watahiniwa waliojibu swali hili, asilimia 69.06 

walikuwa na ufaulu wa wastani kuanzia alama 6 hadi 14. Ufaulu huu 

ulitokana na baadhi yao kuonesha kwa usahihi baadhi ya mitindo ya 

riwaya teule inavyofanana na inavyotofautiana na kushindwa mingine. 

Watahiniwa wengine waliweza kuonesha kwa usahihi jinsi mtindo wa 

riwaya hizo unavyofanana kwa kutoa hoja tatu sahihi lakini walishindwa 

kuonesha tofauti sahihi za mitindo ya riwaya hizo. Kwa mfano, mtahiniwa 

mmoja alionesha mtindo uliotumika katika riwaya ya “Vuta N’kuvute” 

kuwa ni; matumizi ya barua iliyoandikwa na Shihabu kwenda kwa 

Yasmini, matumizi ya nyimbo za kuhamasisha watu kudai uhuru na 

matumizi ya nafsi. Katika riwaya ya “Mfadhili” mtahiniwa huyo alionesha 

mtindo uliotumika kuwa ni; matumizi ya barua ya Nyambuja 

aliyomwandikia Gaddi Bulla na mtindo wa masimulizi. Hivyo mtahiniwa 

huyo alionesha mtindo wa riwaya unavyofanana katika mbinu ya 

kimasimulizi, mbinu ya nafsi zote tatu na mbinu ya hadithi ndani ya 

hadithi; lakini alitofautisha isivyo sahihi kama vile; tofauti katika 

usimuliaji, majibizano na mtindo wa nyimbo; tofauti ambazo si sahihi, 

hivyo kupata alama za wastani. 

 

Hata hivyo, asilimia 23.43 ya watahiniwa waliofanya swali hili, walikuwa 

na ufaulu hafifu kuanzia alama 0 hadi 6.5. Ufaulu huu ulitokana na 

watahiniwa hao kukosa umahiri katika uhakiki wa mitindo ya riwaya 

teule. Baadhi, walijadili dhamira mbalimbali zilizotumiwa na waandishi 

wa riwaya teule. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja kwa kutumia riwaya ya 

“Vuta N’kuvute” alibaini mtindo wa lugha, mtindo wa moja kwa moja na 

mtindo wa pekee; na katika riwaya ya “Mfadhili” alijadili mtindo wa 

tamathali za semi isivyo sahihi. Majibu hayo yalitokana na mtahiniwa 

huyo kushindwa kujua kuwa, mtindo ni upekee unaomtofautisha 

mwandishi mmoja na mwingine katika kazi ya fasihi.  

 

Pia, watahiniwa wengine waliandika utangulizi usioendana na swali na 

wengine hawakuandika hitimisho. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja katika 

utangulizi alitoa maana ya mtindo kuwa ni fani, maana isiyo sahihi kwani 

mtindo ni jinsi mtunzi anavyotumia ufundi na hisia zake ili kuonesha 

upekee wa kazi yake; na fani ni umbo la nje la kazi ya fasihi au ufundi wa 

kisanaa anaotumia mtunzi katika kuumba kazi yake, hivyo mtindo ni moja 

ya kipengele kinachoshughulikiwa katika fani. Kielelezo Na. 15.2 
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kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyejibu vibaya swali hili na 

kupata 0. 

 

 

Kielelezo Na. 15.2: Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi Katika Swali la 7 

Kielelezo Na. 15.2 kinaonesha sehemu ya sampuli ya majibu ya 

mtahiniwa aliyejadili dhamira zilizojitokeza katika tamthiliya ya “Kivuli 

Kinaishi” na “Nguzo Mama” japokuwa katika utangulizi wake alitaja 
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riwaya “Mfadhilli” na “Vuta N’kuvute” hali inayoonesha kuwa, 

mtahiniwa huyo alichanganya riwaya na tamthiliya kinyume na matakwa 

ya swali hili.  

2.2.2.4 Swali la 8: Uhakiki wa Tamthiliya 

Swali hili lilitoka katika mada ya Uhakiki wa Kazi za Fasihi Andishi, 

katika mada ndogo ya Uhakiki wa Tamthiliya. Swali lilimtaka mtahiniwa 

kupendekeza mbinu nne zilizotumiwa na waandishi katika kufikia 

ukombozi halisi kwa kutumia tamthiliya mbili alizosoma. 

 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 34,356 sawa na asilimia 84.40 ya 

watahiniwa wote waliofanya mtihani huu. Kati yao, watahiniwa 33,179 

sawa na asilimia 96.57 walifaulu vizuri kwa kupata alama kuanzia 7 hadi 

20. Chati Na.16 inaonesha viwango vya ufaulu wa watahiniwa kwa 

asilimia. 

 

 

Chati Na. 16: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 8 

Katika Chati Na. 16, watahiniwa 30,971 sawa na asilimia 90.14 walikuwa 

na ufaulu mzuri kuanzia alama 12 hadi 20, watahiniwa 2,208 sawa na 

asilimia 6.43 walifaulu kwa kiwango cha wastani kuanzia alama 7 hadi 

11.5, na watahiniwa 1,177 sawa na asilimia 3.43 walifaulu kwa kiwango 

hafifu kuanzia alama 0 hadi 6.5. 

 

Takwimu za ufaulu zinaonesha kuwa, swali hili lilijibiwa vizuri sana na 

idadi kubwa ya watahiniwa ambapo asilimia 90.14 walikuwa na ufaulu 
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mzuri kuanzia alama 12 hadi 20. Miongoni mwao, watahiniwa 21,371 

sawa na asilimia 62.12 walijibu vizuri zaidi na kupata alama za juu 16 

hadi 20. Ufaulu huu mzuri ulitokana na watahiniwa kuwa na umahiri wa 

kutosha kuhusu mada ndogo ya Uhakiki wa Tamthiliya. Watahiniwa hao 

walipendekeza kwa usahihi mbinu nne kwa kila tamthiliya walizotumia 

waandishi katika kufikia ukombozi halisi katika tamthiliya mbili 

walizosoma. Mbinu sahihi zilizopendekezwa ni hizi: “Kwenye tamthiliya 

ya “Ukingo wa Thimu” walipendekeza jamii kuondokana na imani potofu, 

kupiga vita dhuluma, mila na desturi zilizopitwa na wakati na msimamo 

wa viongozi katika utekelezaji wa majukumu yao; katika “Nguzo Mama, 

zilipendekezwa mbinu kama kupiga vita uongozi mbaya, wanawake 

kupatiwa elimu, kupiga vita uzembe na uvivu, kusisitiza ushirikiano kati 

ya wanawake na wanaume ili kuleta haki na usawa na wanawake kushiriki 

katika kazi za kuleta maendeleo; katika “Morani”, kupiga vita uhujumu 

uchumi, matabaka, rushwa, usaliti na unafiki pamoja na kusisitiza umoja 

na mshikamano; na katika tamthiliya ya “Kivuli Kinaishi” walipendekeza 

kwa usahihi hoja ya kujitoa mhanga, watu kupewa elimu ya kujitambua, 

kuwafundisha watoto ili wajue mema na mabaya, kupiga vita rushwa na 

kupiga vita uongozi wa kidikteta. Watahiniwa hao walitoa mifano sahihi 

kutoka katika riwaya husika ili kukidhi matakwa ya swali hili.  

 

Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alipendekeza mbinu sahihi walizotumia 

waandishi wa tamthiliya teule ambapo “Kwenye Ukingo wa Thimu” 

alipendekeza; kufanya kazi kwa bidii, kuwa jasiri, kupiga vita wivu wa 

kimaendeleo na wanawake kurithi mali za waume zao pindi wanapofariki. 

Pia, katika tamthiliya ya “Nguzo Mama” alipendekeza jamii kujiendeleza 

kielimu, kupiga vita usaliti, kupinga uongozi usifaa na kuepuka uvivu. Pia, 

aliandika utangulizi mzuri na hitimisho zuri lililoendana na swali, hivyo 

kupata alama za juu. Kielelezo Na. 16.1 kinaonesha majibu ya mtahiniwa 

aliyefanya vizuri swali hili. 



100 

 

 



101 

 

 



102 

 

 



103 

 

 

Kielelezo Na. 16.1: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 8 

Kielelezo Na. 16.1 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyependekeza 

kwa usahihi mbinu nne walizotumia waandishi wa tamthiliya za “Kwenye 

Ukingo wa Thimu” na “Nguzo Mama” katika kufikia ukombozi halisi. 

Pia, aliandika utangulizi mzuri na hitimisho zuri lililoendana na swali na 

kupata alama zote 20. 
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Kwa upande mwingine, asilimia 6.43 ya watahiniwa waliojibu swali hili 

walikuwa na ufaulu wa wastani kuanzia alama 7 hadi 11.5. Ufaulu huu 

ulitokana na watahiniwa wa kundi hili kupendekeza baadhi ya mbinu 

sahihi zilizotumiwa na waandishi katika kufikia ukombozi halisi na 

kushindwa mbinu nyingine. Aidha, watahiniwa wengine walitoa hoja 

sahihi lakini walitoa mifano isiyojitosheleza. Kwa mfano, mtahiniwa 

mmoja kwa kutumia tamthiliya za “Nguzo Mama” na “Morani” alionesha 

kuwa jamii inahitaji ukombozi kijamii, ukombozi wa kisiasa, ukombozi wa 

kiuchumi na ukombozi wa kiutamaduni. Hata hivyo, mtahiniwa alishindwa 

kupendekeza mbinu anuwai zilizotumiwa na waandishi katika nyanja hizo 

ili kufikia ukombozi halisi, hivyo kupata alama za wastani.  

 

Hata hivyo, watahiniwa wachache sawa na asilimia 3.43 walijibu vibaya 

swali hili na kuwa na ufaulu hafifu kuanzia alama 0 hadi 6.5. Ufaulu huu 

ulitokana na watahiniwa hao kukosa umahiri wa mada ndogo ya Uhakiki 

wa Tamthiliya. Baadhi ya watahiniwa walijadili vipengele vya fani na 

maudhui katika tamthiliya teule. Kwa mfano mtahiniwa mmoja kwa 

kutumia tamthiliya za “Morani” na “Kivuli Kinaishi” alibaini vipengele 

vya fani kama vile muundo, mtindo, wahusika na matumizi ya lugha. Kwa 

upande wa maudhui alijadili dhamira, ujumbe na falsafa. Hii inaonesha 

kuwa mtahiniwa huyo hakuwa na uelewa juu ya mbinu zilizotumiwa na 

waandishi katika kufikia ukombozi halisi. Aidha, mtahiniwa huyo 

aliandika utangulizi uliokidhi matakwa ya swali kiasi cha kupata alama 1. 

Kielelezo Na. 16.2 kinaonesha sampuli ya sehemu ya majibu ya 

mtahiniwa aliyejibu vibaya swali hili kwa kushindwa kukidhi matakwa ya 

swali na kupata alama za chini. 
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Kielelezo Na. 16.2: Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi katika Swali la 8 

Kielelezo Na. 16.2 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyefanya 

vibaya swali hili kwa kujadili mitindo waliyotumia waandishi katika kazi 

zao badala ya kupendekeza mbinu nne zilizotumiwa na waandishi kufikia 

ukombozi halisi.  
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3.0 UCHAMBUZI WA UFAULU WA WATAHINIWA KWA MADA 

Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa katika mtihani wa somo la Kiswahili unaonesha 

kuwa mada 12 zilitahiniwa ambapo mada nane (8) zilikuwa na kiwango kizuri cha 

ufaulu. Mada hizo ni Maendeleo ya Kiswahili (98.99%), Ufahamu na Ufupisho 

(98.31%), Tamthiliya (96.57%), Ushairi (94.95%), Utungaji (94.54%), Usanifu wa 

Maandishi (92.51%), Riwaya (76.57%) na Matumizi ya Sarufi (71.08%). Aidha, mada 

nne (4) zilikuwa na kiwango cha wastani cha ufaulu ambazo ni Maendeleo ya Fasihi 

Simulizi (51.68%), Tafsiri na Ukalimani (50.31%), Fasihi kwa Ujumla (47.60%) na 

Utumizi wa Lugha (37.85%). Licha ya ufaulu mzuri na wa wastani wa watahiniwa 

katika mada hizo, mada ya Utumizi wa Lugha ilikuwa na ufaulu wa chini zaidi 

ikilinganishwa na mada zote zilizotahiniwa katika mtihani huu. 

 

Uchambuzi zaidi unaonesha kuwa, ufaulu wa watahiniwa kwa mwaka 2025 umepungua 

katika mada tisa (9) ikilinganishwa na mwaka 2024. Mada zilizopungua kiwango cha 

ufaulu ni Ufahamu na Ufupisho (98.31%), Ushairi (94.95%), Utungaji (94.54%), 

Riwaya (76.57%), Matumizi ya Sarufi (71.08%), Maendeleo ya Fasihi Simulizi 

(51.68%), Tafsiri na Ukalimani (50.31%), Fasihi kwa Ujumla (47.60%) na Utumizi wa 

Lugha (37.85%). Upungufu wa ufaulu kwa mada hizo ni asilimia 0.51, 1.73, 4.97, 23.02, 

29.62, 6.84, 14.25 na 55.49 mtawalia. Hata hivyo, kuna mada chache ziliongezeka 

ufaulu ambazo ni: Maendeleo ya Kiswahili (98. 99%), Tamthiliya (96.57%), na Usanifu 

wa Maandishi (92.51%) kwa ongezeko la asilimia 6.7, 8.64 na 31.9 mtawalia.  

Kiwango cha kushuka kwa ufaulu mwaka 2025 ikilinganishwa na mwaka 2024 

kilitofautiana kati ya mada moja na nyingine ambapo mada ya Utumizi wa Lugha 

ilishuka kwa kiwango kikubwa cha asilimia 55.49 ikifuatiwa na mada za Maendeleo ya 

Fasihi Simulizi, Riwaya na Fasihi kwa Ujumla zilizoshuka kwa asilimia 29.62, 23.02 na 

14.25 mtawalia. Hata hivyo, mada nyingine tano (5) zilizoshuka zilikuwa na mwachano 

mdogo wa ufaulu. Upungufu mkubwa wa  ufaulu kwa baadhi ya mada unaonesha 

dhahiri kuwa, baadhi ya watahiniwa hawakuwa na uelewa wa kutosha wa mada hizo na 

wengine hawakuelewa matakwa ya baadhi ya maswali ipasavyo. 

 

Licha ya mada ya Utumizi wa Lugha kuwa na matokeo ya chini zaidi (37.85%) kwa 

mwaka 2025, wastani wa ufaulu kwa mada zote ulikuwa mzuri ambapo, asilimia 75.92 

ya watahiniwa wapata alama zaidi ya 35 katika mada zote. Hii inadhihirisha kuwa, 

watahiniwa walikuwa na umahiri wa kutosha kuhusu mada nyingi zilizotahiniwa 

ukihusisha uelewa wa dhana za kifasihi na kisarufi, matumizi sahihi ya lugha, umahiri 

wa lugha ya kiingereza, uzingatiaji wa alama za uandishi, uhakiki wa kazi za kifasihi, 
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ufahamu na ufupisho, usanifu wa maandishi ya kifasihi na utoaji wa hoja sahihi zenye 

mifano thabiti.  

 

4.0 HITIMISHO 

Taarifa hii inaonesha kuwa, kiwango cha ufaulu cha watahiniwa katika mtihani wa 121 

Kiswahili kwa mwaka 2025 kilikuwa kizuri kwani asilimia 99.98 ya watahiniwa 

waliofanya mtihani walifaulu. Ufaulu katika mada zote (12) ulikuwa mzuri ambapo 

wastani wa ufaulu ulikuwa ni asilimia 75.92. Ufaulu mzuri umetokana na watahiniwa 

kuwa na maarifa, ujuzi na weledi wa mada mbalimbali zilizotahiniwa. Kiwango hiki cha 

ufaulu wa watahiniwa ni cha chini kidogo kwa asilimia 0.02 kikilinganishwa na 

kiwango cha ufaulu wa mada cha mwaka 2024 ambapo wastani wa ufaulu wa mada zote 

ulikuwa asilimia 100.   

Uchambuzi huu umebaini changamoto mbalimbali zilizosababisha ufaulu wa wastani 

katika mada za Utumizi wa Lugha, Fasihi kwa Ujumla, Tafsiri na Ukalimani na 

Maendeleo ya Fasihi Simulizi. Sababu hizo zinahusisha kutozingatiwa kwa maelekezo 

ya maswali ipasavyo na uelewa mdogo wa baadhi ya mada zilizotahiniwa. Ili kuinua 

kiwango cha ufaulu kwa mada zote katika mitihani ijayo, mikakati mbalimbali 

inahitajika katika mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji ambapo watahiniwa watapata 

umahiri na ujuzi wa kutumia lugha ya Kiswahili na Kiingereza kwa ufasaha. Hatua hii ni 

muhimu hasa ikizingatiwa kuwa mtihani wa Kidato cha Sita unalenga kuandaa 

wataalam wa lugha ya Kiswahili kitaifa na kimaitafa. 

 

5.0 MAONI NA MAPENDEKEZO 

Ufaulu wa somo la Kiswahili ni mzuri kutokana na juhudi kubwa zinazofanywa na 

Serikali na wadau wengine wa elimu. Kwa ujumla, ili somo hili liendelee kuwa na 

ufaulu mzuri zaidi, yafuatayo yanapendekezwa:  

(a) Walimu watumie mbinu shirikishi kama vile midahalo, mijadala, na 

makongamano katika ufundishaji na ujifunzaji ili kuwaongezea wanafunzi ujuzi na 

maarifa zaidi.  

(b) Walimu wawaongoze wanafunzi kufanya ziara za kimasomo katika maeneo 

mbalimbali ili kujifunza kwa vitendo zaidi na kuwa mahiri katika lugha ya 

Kiswahili na Kiingereza. 

(c) Walimu waendelee kuwahimiza wanafunzi kuongeza juhudi katika kutumia lugha 

sanifu ya Kiswahili kwa ufasaha.  
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(d) Walimu wawahimize wanafunzi kusoma vitabu vya kiada na ziada na 

majarida/machapisho mbalimbali yanayohusiana na kanuni na matumizi ya lugha 

sanifu ili wawe na uelewa wa kutosha.  

(e) Walimu watumie njia ya majadiliano, maswali na majibu, bungua bongo, na 

vielelezo wakati wa ufundishaji na ujifunzaji ili wanafunzi wajifunze kwa vitendo 

na wawe mahiri zaidi. 
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Kiambatisho A : UFAULU WA WATAHINIWA KATIKA MADA MWAKA 2025 

121 Kiswahili 

Na. Mada 

 Idadi ya 

Maswali 

Asilimia ya 

Ufaulu wa 

Watahiniwa 

kwa Mada 

Maoni 

1.  Maendeleo ya Kiswahili 2 98.99 Vizuri 

2.  Ufahamu na Ufupisho 1 98.31 Vizuri 

3.  Tamthiliya 1 96.57 Vizuri 

4.  Ushairi 2 94.95 Vizuri 

5.  Utungaji 1 94.54 Vizuri 

6.  Usanifu wa Maandishi 1 92.51 Vizuri 

7.  Riwaya 1 76.57 Vizuri 

8.  Matumizi ya Sarufi 2 71.08 Vizuri 

9.  
Maendeleo ya Fasihi 
Simulizi 

2 51.68 Wastani 

10.  Tafsiri na Ukalimani 1 50.31 Wastani 

11.  Fasihi kwa Ujumla 1 47.60 Wastani 

12.  Utumizi wa Lugha 1 37.85 Wastani 
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Kiambatisho B : ULINGANIFU WA UFAULU WA WATAHINIWA KATIKA 

MADA MWAKA 2024 NA 2025 
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