JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA
BARAZA LA MITIHANI LA TANZANIA




JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WLZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLDJIA
BARAZA LA MITIHANI LA TANZANIA

TAARIFA YA UCHAMBUZI WA MAJIBU YA
WATAHINIWA KATIKA MTIHANI WA KIDATO CHA
SITA (ACSEE), 2023

121 KISWAHILI



Kimechapishwa na:

Baraza la Mitihani la Tanzania,
S.L.P. 2624,

Dar es Salaam, Tanzania.

© Baraza la Mitihani la Tanzania, 2023

Haki zote zimehifadhiwa.

il



YALIYOMO

DIBATL ...ttt ettt ettt e s e e e e s sbeeabaessbeesbeessbeenseessseenseensseenseas v
1.0 UTANGULIZI .....coioiieeeeeeeeeteete ettt ettt eae e 1
2.0 TATHMINI KWA KILA SWALI.....cooiiiiieieeeeeeeee e 2
2.1 SEHEMU YA I: KISWAHILI KARATASI YA KWANZA .......cccovverennnn. 2
2.1.1 SEHEMU A: MASWALI YA MAJIBU MAFUPI ........ccoeoviiiiieiiieie, 2
2.1.1.1 Swalila 1: Ufahamu.......ccceeiiiiiiiiiieiecccieeeceee e 2
2.1.1.2 Swalila 2: Matumizi ya Sarufi.........ccccevvieeiienieeiienieeieeee e 8
2.1.1.3 Swali la 3: Matumizi ya Sarufi.........cccceevieriieiiecieeieeeieeeecee e 14
2.1.1.4 Swalila4: Utumizi wa Lugha........ccccoovveiiiiiiiiiiiecicccceee e 17
2.1.2  SEHEMU B: MASWALI YA MAJIBU MAREFU.........ccccovviiiieiiciene 23
2.1.2.1 Swalila 5: Uandishi wa Insha...........ccccoeeiiriiiiiiiniicicccceece e, 23
2.1.2.2 Swali la 6: Tafsiri na Ukalimani.............ccceeeevieiienieenienieeieecee e 29
2.1.2.3 Swali la 7: Kukua na Kuenea kwa Kiswahili...........cccooeviiviiniiiniennnnnen. 35
2.1.2.4 Swali la 8: Kukua na Kuenea kwa Kiswahili...........cccooevivriiniieniennnnnen. 42
2.2 SEHEMU YA II: KISWAHILI KARATASI YA PILI ..., 49
2.2.1 SEHEMU A: MASWALI YA MAJIBU MAFUPI ........cccooveiiiiiieie 49
2.2.1.1 Swalila 1: Maendeleo ya Fasihi SImulizi........cccccceevienciiinieniieiieceeennen. 49
2.2.1.2 Swalila 2: Fasihi kwa Ujumla ..........ccccoeeeiiiiiiiiiiieeieeieeeece e 54
2.2.1.3 Swali la 3: Fasihi kwa Ujumla ..........ccccoeeieriiiiiiiriieieciceeecee e 57
2.2.1.4 Swalila 4: Usanifu wa Maandishi...........c.ccccceevieriieiieniiiniecie e, 62
2.2.2 SEHEMU B: MASWALI YA MAJIBU MAREFU ........ccccoveviiiiieiene 66
2.2.2.1 Swalila 5: Uhakiki wa UShaill.........cccueeviieriiiiiieiiieiieciceeece e, 66
2.2.2.2 Swali la 6: Uhakiki wa UShairi.........cccceevvieriiiiieiieeiieciceeece e 72
2.2.2.3 Swali la 7: Uhakiki wa RIWaya ......c.ccccveiiiiiiiiiiecieeieeieeeece e 79
2.2.2.4 Swali la 8: Uhakiki wa Tamthiliya..........ccccccceeviiniiienieniiiiecieeeeeee e, 86
3.0 UCHAMBUZI WA UFAULU WA WATAHINIWA KWA MADA .......... 93
4.0 HITIMISHO ... .ottt 94
5.0  MAONI NA MAPENDEKEZO ......ccocoeiiiiiieiieieeeieceeeeeee e 94
KiambatiSho A .....oooiiiieie e e 95
UFAULU WA WATAHINIWA KATIKA MADA KWA MWAKA 2023............ 95
KiambatiSho Bh......ooooiiiiiiiiece e 96

ULINGANIFU WA UFAULU WA WATAHINIWA KATIKA MADA

MWAKA 2022 NA 2023 ..ottt 96

il



DIBAJI

Taarifa ya Uchambuzi wa Majibu ya Watahiniwa katika Mtihani wa Taifa wa
Kidato cha Sita mwaka 2023 imeandaliwa na Baraza la Mitihani la Tanzania ili
kutoa mrejesho kwa wanafunzi, walimu, watunga sera, wakuza mitaala na wadau
mbalimbali wa elimu kuhusu matokeo ya watahiniwa katika somo la Kiswahili kwa
ujumla.

Taarifa hii ni tathmini ya mwisho inayolenga kuonesha mafanikio ya mfumo wa
elimu katika mchakato mzima wa ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Kiswahili
kwa watahiniwa wa Kidato cha Sita. Kimsingi uchambuzi wa majibu ya
watahiniwa katika mtihani huu unalenga kuonesha dhahiri maarifa ambayo mfumo
wa elimu uliweza au haukuweza kuwapa watahiniwa katika somo la Kiswahili kwa
kiwango cha Sekondari, Kidato cha Tano hadi cha Sita.

Uchambuzi uliowasilishwa katika taarifa hii una lengo la kuonesha sababu za
watahiniwa kufanya vizuri, vibaya, au kwa kiwango cha wastani katika
maswali/mada mbalimbali zilizopimwa. Ripoti hii inaonesha baadhi ya sababu
zilizofanya watahiniwa kufanya vizuri kama vile kuwa na uelewa mzuri wa mada
na uzingatiaji mkubwa wa matakwa ya swali. Pia, sababu za watahiniwa kuwa na
kiwango cha wastani cha ufaulu zimeelezwa kuwa ni pamoja na kutoa majibu
yasiyojitosheza. Aidha, sababu zilizofanya watahiniwa wachache kupata alama
hafifu katika majibu yao zimefafanuliwa kama vile kutoelewa matakwa ya swali,
uwezo mdogo wa kuelezea dhana mbalimbali kwa ufasaha, udhaifu katika
kutathmini maandishi ya kisanaa, na kutokuelewa dhana mahsusi zinazohusiana na
somo la Kiswahili kwa ujumla.

Baraza la Mitihani la Tanzania lina imani kuwa mrejesho uliotolewa utawawezesha
wadau wote wa elimu kuchukua hatua madhubuti za kuboresha mchakato wa
ufundishaji na ujifunzaji ili kuondoa changamoto chache zilizobainishwa katika
taarifa hii. Vilevile, Baraza linaamini kuwa kiwango cha ufaulu katika somo hili
kitaendelea kuwa bora zaidi iwapo mapendekezo yaliyotolewa katika taarifa hii
yatazingatiwa ipasavyo.

Mwisho, Baraza linatoa shukurani za dhati kwa wote walioshiriki katika mchakato

wa uandishi wa taarifa hii.

Dkt. Said A. Mohamed
KATIBU MTENDAJI
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1.0 UTANGULIZI

Mtihani wa Taifa wa Kidato cha Sita uliofanyika mwezi Mei 2023 uliandaliwa kwa
kuzingatia muhtasari wa somo la Kiswahili Kidato cha Tano na Sita. Mtihani wa
somo la Kiswahili ulikuwa na karatasi mbili ambazo ni 121/1 Kiswabhili 1
iliyotahini mada za Ufahamu na Ufupisho, Utumizi wa Lugha, Matumizi ya Sarufi,
Utungaji, Maendeleo ya Kiswahili, na Tafsiri na Ukalimani; na 121/2 Kiswahili 2
ambayo ilitahini mada za Fasihi kwa Ujumla, Maendeleo ya Fasihi Simulizi,
Usanifu wa Maandishi, na Uhakiki wa kazi za Fasihi Andishi.

Mtihani wa 121/1 Kiswabhili 1 ulikuwa na sehemu A na B. Sehemu A ilikuwa na
maswali manne (4) ambapo mtahiniwa alitakiwa kujibu maswali yote. Sehemu B
ilikuwa na maswali manne (4). Mtahiniwa alitakiwa kujibu maswali matatu
ambapo, swali la sita (6) lilikuwa la lazima.

Mtihani wa 121/2 Kiswabhili 2 ulikuwa na sehemu A na B. Sehemu A ilikuwa na
maswali manne (4) ambapo mtahiniwa alitakiwa kujibu maswali yote. Sehemu B
ilikuwa na maswali manne (4). Mtahiniwa alitakiwa kujibu maswali matatu (3)
ambapo, swali la sita (6) lilikuwa la lazima.

Jumla ya watahiniwa 29,184 walifanya mtihani wa Kiswahili ambapo wavulana
walikuwa 14,657 na wasichana walikuwa 14,527. Takwimu zinaonesha kuwa somo
hili lilikuwa na kiwango kizuri cha ufaulu kwa kuwa kati yao, watahiniwa 29,183
walifaulu kwa kupata daraja A hadi S na mtahiniwa mmoja (1) alipata alama chini
ya 35 (daraja F). Jedwali Na. 1 linaonesha ulinganifu wa ufaulu wa watahiniwa
kwa kila daraja kwa mwaka 2022 na 2023.

Jedwali Na. 1: Ufaulu wa Watahiniwa kwa kila Daraja

Wali
Gredi za Ufaulu (%) ofeli
Mwaka | Waliofanya Ufﬁul (%)
u (%) F
A B C D E S

2021 20,756 100 | 0.78 |33.24 |55.42 |10.02 | 0.53 | 0.02

0
2022 24,944 100 | 1.59 | 44.42 | 4938 | 4.47 | 0.13 | 0.01 0
2023 29,184 100 | 3.65 | 39.71 | 47.65 | 828 | 044 | 0.01 | O

Katika Jedwali Na. 1, takwimu zinaonesha kuwa asilimia ya ufaulu wa watahiniwa
katika madaraja kwa mwaka 2023 iliongezeka katika daraja A, D na E, na
ilipungua katika daraja B na C pekee. Hata hivyo, ufaulu wa watahiniwa kwa
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2.0

mwaka 2023 ulikuwa mzuri zaidi katika daraja A kwani watahiniwa wengi (1,064)
2022 ambapo watahiniwa 398 pekee ndio waliofaulu katika daraja hilo. Pia,
takwimu katika miaka mitatu zinaonesha kuwa watahiniwa wengi walifaulu katika
madaraja ya juu (A, B na C) na ufaulu katika madaraja ya chini ulikuwa na
watahiniwa wachache.

Uchambuzi umefanyika ili kubainisha jinsi maswali yalivyojibiwa, namna
yalivyopaswa kujibiwa na changamoto zilizojitokeza. Uchambuzi umezingatia
matokeo ya watahiniwa yaliyowekwa katika viwango vitatu vya ufaulu yaani
vizuri, wastani, na hafifu. Kiwango kizuri cha ufaulu ni alama 60 hadi 100, wastani
alama 35 hadi 59 na ufaulu hafifu alama 0 hadi 34. Aidha, chati na majedwali
mbalimbali yametumika kufafanua viwango vya ufaulu ambapo katika kila chati au
jedwali, rangi nyekundu inawakilisha ufaulu hafifu, njano ufaulu wa wastani, na
kijani ufaulu mzuri. Hata hivyo, sampuli za majibu ya watahiniwa
zimeambatanishwa katika kila swali ili kudhihirisha maelezo ya uchambuzi.

TATHMINI KWA KILA SWALI

Uchambuzi wa majibu kwa kila swali umefanyika ili kuonesha ufafanuzi wa kina
wa majibu yaliyotolewa na watahiniwa kwa kila swali na kuonesha maswali
yaliyofanyika kwa kiwango kizuri, cha wastani, na kiwango hafifu. Vilevile,
sababu za ufaulu wa watahiniwa zimeelezwa bayana kwa kila swali.

2.1 SEHEMU YA I: KISWAHILI KARATASI YA KWANZA

Karatasi ya kwanza imegawanyika katika sehemu A na B. Uchambuzi wa
majibu ya watahiniwa ni kama inavyoonekana katika sehemu zifuatazo:

2.1.1 SEHEMU A: MASWALI YA MAJIBU MAFUPI

Sehemu hii ilikuwa na maswali manne (4) ambapo mtahiniwa alitakiwa
kujibu maswali yote. Kila swali lilikuwa na alama kumi (10).

2.1.1.1 Swalila 1: Ufahamu

Swali lilitoka katika mada ndogo ya Ufahamu wa Kusoma na
Ufupisho. Swali hili lilikuwa linapima uelewa wa mtahiniwa katika
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kusoma kifungu cha habari na kujibu maswali yaliyohusiana na habari
hiyo. Swali lilikuwa na vipengele vinne, (a) hadi (d).

Swali lilimtaka mtahiniwa (a) kuandika kichwa cha habari kisichozidi
maneno matatu; (b) kubainisha sababu mbili zilizowazuia wanafunzi
kushiriki mambo ya jadi wakati wa enzi za ukoloni; (c) kufafanua
maana ya maneno (i) Wamisheni, (1) Wahisani, (ii1) Wamegutuka, na
(iv) Wazungu weusi kama yalivyotumika katika habari; na (d) kutumia
maneno yasiyopungua ishirini kufafanua wazo kuu la mwandishi
lililopo katika aya ya nne.

Swali lilijibiwa na watahiniwa 29,184 sawa na asilimia 100 ya
watahiniwa wote waliofanya mtihani. Ufaulu katika swali hili ulikuwa
mzuri sana kwa kuwa watahiniwa 24,983 sawa na asilimia 85.60
walifaulu kwa kiwango kizuri hadi cha wastani. Chati Na. 1 inaonesha
viwango vya ufaulu wa watahiniwa kwa asilimia.

100 —
90 +
80 +
70 4+

60 +
s0 4 45.81

39.80
40 +
30 4
20 + 14.39
O | | |
0-3 35-55 6-10
Alama

Asilimia ya Watahiniwa

Chati Na.1: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 1

Katika Chati Na. 1, watahiniwa 4,201 (14.39%) walikuwa na ufaulu
hafifu kuanzia alama 0 hadi 3, watahiniwa 11,616 (39.80%) walifaulu
kwa kiwango cha wastani kuanzia alama 3.5 hadi 5.5 na watahiniwa
13,367 (45.81%) walifaulu vizuri kwa kupata alama 6 hadi 10.

Ufaulu mzuri wa watahiniwa 13,367 (45.81%) ulitokana na uelewa wa

kifungu cha habari na kuweza kutoa majibu sahihi katika vipengele

vingi vya swali hili. Watahiniwa hao waliweza kupendekeza kichwa
3



cha habari kama ELIMU YA KIKOLONI/ATHARI YA ELIMU YA
KIKOLONI/CHANGAMOTO ZA ELIMU YA KIKOLONI kwa
usahihi. Pia walibainisha kwa usahihi sababu mbili zinazowafanya
wanafunzi kuzuiliwa kushiriki katika mambo ya jadi wakati wa enzi ya
ukoloni kama vile; kuwatenga na jamii yao ili iwe rahisi kuwatawala
na kurahisisha upandikizaji wa jadi za kikoloni. Vilevile waliweza
kufafanua kwa usahihi maana ya kila neno walilopewa kwa kuandika:
wamishenari ni kundi la watu wanaotangaza dini hasa ya ukristo;
wahisani ni watu au nchi inayotoa misaada kwa watu/nchi;
wamegutuka ni kustuka/kung’amua; na wazungu weusi kuwa ni
waafrika wenye tabia na mienendo ya wazungu. Kadhalika,
walifafanua wazo kuu la mwandishi linalopatikana katika aya ya nne
kwa maneno yasiyopungua ishirini kwa usahihi kama vile; wanafunzi
kufundishwa sanaa za maonyesho za kizungu, wakazipokea, wakazienzi
na kuacha mila na desturi zao njema kwa madai kuwa hazifai.
Kielelezo Na. 1.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyetoa
majibu sahihi katika vipengele (a) hadi (d).

ta) ATHARL 28 Eliby va Kikolowy, ;
|

b) 1 Walolow walionuw kuwa fowco o Magneilo ye[od

W Mawdy \';o. L‘yopl‘fwa e wai-(ulw‘ w& U&ycw\c\ Mewaygpa e v oyolbe
koo Musa pake -

t
» Wakelbw oo lr parte, kuc“momlm vhaadyin we l‘ﬁq}n kG Mo :

l(m,uclﬂlm U‘M&UM Wi 'klwncju

Or Wanithews = N Mawalelp o vlslon’ ebiohore clias
kot e L@pm(/{,\jl,\g kot bwanrile fwle o Fuafise pbaliubel:
7o hdius ke bke }tuﬁ‘krj{m elisw o kakolewd




M\‘ Wk spun = Ni o wel Ltnc@ps L\J(.\Jo{q(,lliult QJ(U\N.N qucn_w

l k““ k"{»naum Haule 260 ZJ'{:DHQ falasye Jq ks kolowt .

M. Wamegubvka - Wameguke uc kopoba ulanbonl yuw yu [awmbe
< L
fulou,

[OE [NG\T-*-“\SU Wweul' « Y mow'ka (Tomzwn) Cusba o wm;\r}q
Miusao  wa Mol ko ya kf::,UMN

4) Wawagy weil ot Hpoo Mpya wa vhe bl e kuva
Mo us juhn 2% wuagnka wa iw!xm('*kﬂla vhuradva wao

kabke {owaa:

Kielelezo Na.1.1: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 1

Katika Kielelezo Na. 1.1, mtahiniwa alionesha kuwa na uelewa wa
kutosha wa kifungu cha habari hivyo alijibu vipengele vyote vinne kwa
usahihi na kupata alama zote za swali hili.

Uchambuzi zaidi unaonesha kuwa watahiniwa 11,616 sawa na asilimia
39.80 walikuwa na ufaulu wa wastani kwa kupata alama kuanzia 3.5
hadi 5.5. Ufaulu huu ulitokana na kutoa majibu yasiyojitosheleza kwa
baadhi ya vipengele. Baadhi ya watahiniwa walieleza maana zisizo
sahihi kwa baadhi ya maneno katika kipengele (c¢) (i) hadi (iv),
wengine waliorodhesha mawazo yasiyo sahihi kulingana na aya ya nne
ya habari waliyopewa ili kujibu kipengele (d). Kwa mfano, mtahiniwa
mmoja alielezea umuhimu wa elimu ya kikoloni, jambo ambalo ni
kinyume na mtazamo wa mwandishi ambaye alilenga kuonesha athari
hasi za elimu ya kikoloni. Aidha, wapo watahiniwa walioshindwa
kupendekeza kichwa sahihi cha habari katika kipengele (a) kwa
kuandika kauli zisizokidhi kiini cha habari hii. Kwa mfano, mtahiniwa
mmoja aliandika “UBAYA WA WAKOLONI” bila kuhusisha elimu
yao ambayo ndiyo msingi wa habari hii, hivyo akapata alama za
wastani.

Hata hivyo, watahiniwa 4,201 sawa na asilimia 14.39 walipata alama
hafifu kuanzia 0 hadi 3 kwa kuwa walishindwa kutoa majibu sahihi
katika vipengele vingi. Baadhi yao walionesha kukosa uelewa wa
kifungu cha habari, hivyo kupendekeza kichwa cha habari kisichokuwa
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sahihi. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja aliandika ELIMU YA
WATANZANIA na mwingine alinakili baadhi ya sentensi zilizopo
katika kifungu cha habari katika kujibu kipengele (b), kutoa maana
zisizo sahihi za maneno katika kipengele (c) ambapo mtahiniwa mmoja
aliandika wamisheni ni watu wenye kufuatilia jambo Fulani; wahisani
ni watu wema; wamegutuka ni kushangazwa kwa jambo fulani; na
wazungu weusi ni waafrika weusi. Pia, alibainisha mawazo ya
mwandishi yasiyo sahihi katika aya ya nne kwa kuandika, “Elimu ya
kikoloni ilifanikiwa kutupilia mbali mila na desturi za kishenzi
zilizopitwa na wakati ili kuwakomboa waafrika” jibu ambalo ni
kinyume na uhalisia uliopo katika aya husika ya kifungu cha habari
alichopewa. Kwa ujumla, watahiniwa katika kundi hili walikosa
ufahamu na uelewa wa kifungu cha habari na hivyo kutoa majibu
yasiyo sahihi katika vipengele vingi. Kielelezo Na. 1.2 kinaonesha
sampuli ya majibu ya mtahiniwa yasiyojitosheleza katika vipengele
vingi vya swali hili.
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Kielelezo Na. 1.2: Sampuli ya Majibu yasiyo Sahihi katika Swali la 1

Kielelezo Na. 1.2 kinaonesha kuwa, mtahiniwa hakuelewa kifungu cha
habari ipasavyo, hivyo kutoa majibu yasiyo sahihi katika vipengele (b),

(c) na (d) na kupata alama za chini.
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2.1.1.2 Swali la 2: Matumizi ya Sarufi

Swali hili lilitoka katika mada ya Matumizi ya Sarufi katika mada
ndogo ya Matumizi ya Mofimu. Swali lililenga kupima uelewa wa
watahiniwa katika kutambua maumbo ya mofimu katika vitenzi vya
Kiswahili. Mtahiniwa alitakiwa katika kipengele (a) kufafanua tofauti
kati ya nafsi na viambishi vya nafsi katika kitenzi kwa kutumia hoja
sita na (b) kueleza dhima nne za viambishi katika kitenzi cha
Kiswahili.

Swali lilijibiwa na watahiniwa 29,184 sawa na asilimia 100. Swali hili
lilijibiwa vizuri ambapo watahiniwa 19,687 sawa na asilimia 67.46
walifaulu kwa kiwango cha wastani hadi kizuri kwa kupata alama
kuanzia 3.5 hadi 10 mtawalia. Chati Na. 2 inaonesha viwango vya
ufaulu wa watahiniwa kwa asilimia.

100 -
90 +
80 +
70 1 61.51
60 +
50 +
40 + 32.54

30 +

20 +

10 + 5.95
0 | | _

0-3 35-55 6-10
Alama

Asilimia ya Watahiniwa

Chati Na. 2: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 2

Katika Chati Na. 2, watahiniwa 9,497 (32.54%) walikuwa na ufaulu
hafifu kuanzia alama 0 hadi 3, watahiniwa 17,950 (61.51%) walifaulu
kwa kiwango cha wastani kuanzia alama 3.5 hadi 5.5 na watahiniwa
1,737 (5.95%) walifaulu vizuri kwa kupata alama 6 hadi 10.

Takwimu za ufaulu wa watahiniwa zinaonesha kuwa, zaidi ya nusu ya
watahiniwa (61.51%) walifaulu kwa kiwango cha wastani kwa kuwa
walikuwa na uelewa usijitosheleza kuhusu mada ndogo ya Matumizi ya
Mofimu. Watahiniwa hao waliweza kufafanua kwa usahihi baadhi ya
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hoja zinazoelezea tofauti kati ya nafsi na viambishi vya nafsi katika
kitenzi; na kueleza dhima nne za viambishi katika kitenzi cha
Kiswahili. Baadhi ya watahiniwa walifafanua kwa usahihi hoja tatu
hadi nne zinazoelezea tofauti kati ya nafsi na viambishi vya nafsi. Kwa
mfano, mtahiniwa mmoja alitoa hoja zisizo sahihi kama vile utofauti
katika umilikishi, utofauti katika urejeshi, utofauti katika idadi; majibu
yasiyokidhi matakwa ya swali, hivyo alipata alama za wastani. Hoja
sahihi zinazokidhi mabhitaji ya swali hili katika kipengele (a) ni nafsi ya
kwanza umoja (mimi) kiambishi (ni-), nafsi ya kwanza wingi (sisi)
kiambishi (tu-), nafsi ya pili umoja (wewe) kiambishi (u-), nafsi ya pili
wingi (ninyi/nyinyi) kiambishi (m-), nafsi ya tatu umoja (yeye)
kiambishi (a-) na nafsi ya tatu wingi (wao) kiambishi (wa-). Katika
kipengele (b), walieleza kwa usahihi dhima nne za viambishi katika
kitenzi cha Kiswahili kama vile: kuonesha nafsi, idadi, njeo, na
urejeshi; lakini wengi wao walishindwa kutoa mifano stahiki na kupata
alama za wastani. Kwa ujumla, watahiniwa hao walikuwa na majibu
yasiyojitosheleza kwa hoja au kwa ufafanuzi stahiki.

Licha ya ufaulu wa wastani wa watahiniwa katika swali hili, asilimia
32.54 walipata alama hafifu kuanzia 0 hadi 3. Ufaulu wa chini wa
watahiniwa hao ulitokana na kuwa na uelewa mdogo juu ya mada ya
Matumizi ya Mofimu. Katika kipengele (a) walishindwa kufafanua
tofauti kati ya nafsi na viambishi viwakilishi vya nafsi katika kitenzi
cha Kiswabhili ambapo baadhi yao walieleza mambo yasiyohusiana na
maumbo ya nafsi katika vitenzi: Kwa mfano, mtahiniwa mmoja
aliandika, wutofauti wa kimaana, utofauti wa kiaina, utofauti wa
kiwakilishwaji, utofauti wa kimatukio, utofauti wa urejeleo na utofauti
wa kufikisha ujumbe. Wengine walifafanua tofauti kati ya mofimu na
fonimu au mofolojia na fonolojia. Katika kipengele (b) walishindwa
kueleza dhima nne za viambishi katika kitenzi cha Kiswahili ambapo
baadhi walitoa hoja mseto kama vile dhima za lugha, dhima za fasihi,
sifa za lugha na utata katika tungo, hoja ambazo hazina uhusiano
wowote na kiini cha swali hili. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja katika
kujibu kipengele hiki aliandika; Aubadili maana ya kitenzi, hubadili
kategoria ya neno au kitenzi, hudokeza nia au lengo la tendo na hutaja
kifaa. Mtahiniwa mwingine aliandika, kurithisha amali za jamii,
kuelimisha jamii na kuburudisha jamii badala ya kueleza dhima nne za
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viambishi katika kitenzi cha Kiswahili kama vile; kuonesha nafsi
mbalimbali kwa mfano; tumeibiwa- tu-nafsi ya kwanza wingi,
alimuona- a- nafsi ya tatu umoja, kuonesha njeo/wakati mfano,
utanipa- ta- wakati ujao, alikuja -li- wakati uliopita, kuonesha hali
mbalimbali mfano, hali ya masharti, akija ataniona- ki- masharti,
kuonesha urejeshi mfano, kilichonunuliwa cho- urejeshi, kuonesha
ukanushi mfano, haondoki ha- ukanushi, kuonesha kauli mbalimbali
mfano, limisha ish- kauli ya kutendesha na kuonesha kiambishi tamati
maana mfano, anacheza a- kiambishi tamati maana. Kielelezo Na. 2.1
ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyejibu vibaya swali hili.
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Katika Kielelezo Na. 2.1, mtahiniwa alielezea isivyo tofauti kati ya
nafsi na viambishi viwakilishi vya nafsi katika kitenzi cha Kiswahili
katika kipengele (a) kwa kuelezea matumizi ya viambishi nafsi kama
vile kusimama kama nomino, kutumika kama njeo, kuonesha tendo
lilivyotendeka, kuonesha mzizi, na kudondosha maneno; majibu
yasiyokidhi matakwa ya swali, hivyo kupata alama 0.

Hata hivyo, watahiniwa wachache (5.95%) walifaulu vizuri kwa kuwa
walijibu kwa usahihi vipengele vingi vya swali hili na kupata alama
kuanzia 6.5 hadi 10. Ufaulu mzuri wa watahiniwa hao ulitokana na
kuwa na maarifa kuhusu matumizi ya mofimu katika lugha ya
Kiswahili. Watahiniwa hao waliweza kufafanua kwa usahihi tofauti
kati ya nafsi na viambishi viwakilishi vya nafsi katika kitenzi cha
Kiswabhili katika kipengele (a) kama vile:

nafsi ya kwanza umoja (mimi) na kiambishi (ni-), nafsi ya kwanza
wingi (sisi) na kiambishi (tu-), nafsi ya pili umoja (wewe) na
kiambishi (u-), nafsi ya pili wingi (ninyi/nyinyi) na kiambishi (m-),
nafsi ya tatu umoja (veye) na kiambishi (a-) na nafsi ya tatu wingi
(wao) na kiambishi (wa-).

Aidha, katika kipengele (b) walieleza kwa usahihi dhima nne za
viambishi katika kitenzi cha Kiswahili kama vile:

kuonesha nafsi mbalimbali kwa mfano, tumeibiwa- (tu-) nafsi ya
kwanza wingi, alimuona (a-) nafsi ya tatu umoja, huonesha
njeo/wakati mfano, utanipa (-ta-) wakati ujao, alikuja (-li-)
wakati uliopita, huonesha hali mbalimbali mfano, hali ya
masharti, akija ataniona (-ki-) masharti, huonesha urejeshi
mfano, kilichonunuliwa (-cho-) urejeshi, huonesha ukanushi
mfano, haondoki (ha-) ukanushi, huonesha kauli mbalimbali
mfano, limisha (-ish-) kauli ya kutendesha na huonesha kiambishi
tamati maana mfano, anacheza (-a) kiambishi tamati maana.

Kielelezo Na. 2.2 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyepata alama
za juu kutokana na kutoa majibu sahihi yaliyokidhi matakwa ya swali
hili.
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2.1.1.3

Katika Kielelezo Na. 2.2, mtahiniwa alieleza kwa usahihi tofauti kati
ya nafsi na viambishi viwakilishi vya nafsi katika kitenzi kwa
kipengele (a) na kueleza kwa usahihi dhima nne za viambishi katika
kitenzi cha Kiswahili katika kipengele (b) na kupata alama zote katika
swali hili.

Swali la 3: Matumizi ya Sarufi

Swali hili lilitoka katika mada ya Matumizi ya Sarufi mada ndogo ya
Kauli za Kiswahili na lililenga kupima uelewa wa watahiniwa kuhusu
kauli mbalimbali zinazodhihirika katika vitenzi vya Kiswahili. Swali
lilimtaka mtahiniwa kuandika vitenzi alivyopewa katika kauli
zilizowekwa kwenye mabano kisha kubainisha viambishi vyake.

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa wote (29,184) waliofanya mtihani
huu. Uchambuzi unaonesha kuwa, swali hili ni miongoni mwa maswali
yaliyojibiwa vizuri kwani watahiniwa 25,787 sawa na asilimia 88.36
walifaulu kwa kiwango cha wastani hadi kizuri kwa kupata alama
kuanzia 3.5 hadi 10. Chati Na. 3 inaonesha viwango vya ufaulu wa
watahiniwa kwa asilimia.

Alama

m0-3
035-55

m6-10

Chati Na. 3: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 3

Katika Chati Na. 3, watahiniwa 3,397 (11.64%) walikuwa na ufaulu
hafifu kuanzia alama 0 hadi 3, watahiniwa 6,523 (22.35%) walifaulu
kwa kiwango cha wastani kuanzia alama 3.5 hadi 5.5 na watahiniwa

19,264 (66.01%) walifaulu vizuri kwa kupata alama 6 hadi 10.
14



Watahiniwa wengi (66.01%) waliweza kuandika kwa usahihi vitenzi
walivyopewa katika kauli (3 — 5) zilizowekwa kwenye mabano kisha
walibainisha viambishi vya kauli hizo kwa usahihi na kupata alama
kuanzia 6 hadi 10. Kati yao, asilimia 28.19 walipata alama za juu
kuanzia 8 hadi 10 kutokana na kumudu kuandika kwa usahihi vitenzi
(4 — 5) walivyopewa katika kauli zilizowekwa kwenye mabano kisha
kubainisha kwa usahihi viambishi vya kauli hizo. Kwa mfano
mtahiniwa mmoja aliandika kwa usahihi vitenzi katika kauli alizopewa
kisha kubainisha kwa usahihi viambishi vya kauli hizo kama (a)
pangisha kiambishi cha kauli (-ish-), (b) pigiana kiambishi cha kauli
(-ian-), (¢) saidiana kiambishi cha kauli (-an-) na (d) chomewa
kiambishi cha kauli (-ew-). Kielelezo Na. 3.1 ni sampuli ya majibu ya
mtahiniwa aliyejibu swali hili vizuri.
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Kielelezo Na. 3.1: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 3

Katika Kielelezo Na. 3.1, mtahiniwa aliandika kwa usahihi kauli za
vitenzi (i) hadi (iv) pamoja na kubainisha kwa usahihi viambishi vya
kauli hizo na kupata alama zote.
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Uchambuzi zaidi unaonesha kuwa, watahiniwa 6,523 sawa na asilimia
22.35 walipata alama kuanzia 3.5 hadi 5.5. Ufaulu wa wastani wa
watahiniwa ulitokana na kushindwa kuandika baadhi ya kauli za
vitenzi walivyopewa na wengine walibainisha kauli hizo kwa makosa.
Wapo walioandika baadhi ya vitenzi walivyopewa katika kauli
zilizowekwa kwenye mabano kwa usahihi na kubainisha viambishi vya
kauli husika katika baadhi ya vipengele huku wakishindwa kufanya
hivyo katika vipengele vingine. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja
aliandika kwa usahihi kauli za vitenzi (a) panga kuwa ni pangisha na
kiambishi cha kauli hiyo ni -ish-; (b) piga kauli yake ni pigiana na
kiambishi cha kauli hiyo ni -an-; na (d) choma kauli yake ni chomewa
na kiambishi cha kauli hiyo ni w; majibu ambayo si sahihi kulingana
na kauli alizopewa, hivyo kupata alama za wastani.

Kwa upande mwingine, watahiniwa wachache (11.64%) waliokuwa na
ufaulu hafifu walishindwa kuandika kauli za vitenzi walivyopewa na
kubainisha kauli za vitenzi hivyo kwa makosa. Baadhi yao waliandika
vitenzi vingine tofauti na walivyopewa na kubainisha kauli kulingana
na vitenzi hivyo kinyume na matakwa ya swali hili. Wengine
waliandika kauli za vitenzi walivyopewa kwa makosa na kubainisha
viambishi vya kauli kimakosa na hivyo kupata alama za chini. Kwa
mfano, mtahiniwa mmoja aliandika kauli za vitenzi alivyopewa kama
ifuatavyo: (a) kupangishiwa kiambishi cha kauli “sha”, (b) kupigana
kiambishi cha kauli ni “na”, (¢) kusaidiwa kiambishi cha kauli “sa” na
(d) kuchomewa kiambishi cha kauli “ku” ambazo si kauli sahihi
kulingana na matakwa ya swali hili. Mtahiniwa huyo alitakiwa
kuandika kauli za vitenzi na kubainisha viambishi vya kauli hizo kama
ifuatavyo: (a) Pangisha - pang-ish-a - (-ish-) - kiambishi tamati - kauli
ya kutendesha, (b) Pigiana - pig- ian-a (-ian-) - kiambishi tamati - kauli
ya kutendeana (c) Saidiana saidi-an-a (-an-) - kiambishi tamati - kauli
ya kutendeana na (d) Chomewa - chom-ew-a (-ew-) - kiambishi tamati
- kauli ya kutendewa. Kielelezo Na. 3.2 ni sampuli ya majibu ya
mtahiniwa aliyepata alama hafifu.
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Kielelezo Na. 3.2: Sampuli ya Majibu yasiyo Sahihi katika Swali la 3

Katika kielelezo Na. 3.2, mtahiniwa alitunga sentensi kwa kutumia
vitenzi alivyopewa badala ya kuandika vitenzi hivyo katika kauli
zilizowekwa kwenye mabano kisha kubainisha viambishi vya kauli
husika.

Swali la 4: Utumizi wa Lugha

Swali hili lilitoka katika mada ya Utumizi wa Lugha katika mada
ndogo ya Lugha ya Mazungumzo na Lugha ya Maandishi. Swali
lililenga kupima uchambuzi na lilimtaka mtahiniwa kufafanua mambo
matano yanayodhihirisha tofauti kati ya lugha ya kuzungumza na lugha
ya kuandika katika kufikisha ujumbe kwa hadhira.

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa wote (29,184) waliofanya mtihani
huu. Swali hili ni miongoni mwa maswali yaliyojibiwa vizuri zaidi
ambapo, watahiniwa 28,577 sawa na asilimia 97.92 walifaulu kwa
kiwango cha wastani hadi kizuri kwa kupata alama kuanzia 3.5 hadi
10. Chati Na. 4 inaonesha viwango vya ufaulu wa watahiniwa kwa
asilimia.
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Chati Na. 4: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 4

Katika Chati Na. 4, watahiniwa 607 (2.08%) walikuwa na ufaulu hafifu
kuanzia alama 0 hadi 3, watahiniwa 8,732 (29.92%) walifaulu kwa
kiwango cha wastani kuanzia alama 3.5 hadi 5.5 na watahiniwa 19,945
(68.00%) walifaulu kwa kiwango kizuri kwa kupata alama 6 hadi 10.

Watahiniwa wengi (68.00%) walifaulu kwa kiwango kizuri kwa kupata
alama kuanzia 6 hadi 10. Watahiniwa hao walionesha kuwa na umahiri
wa kutosha juu ya mada ya Matumizi ya Lugha, kwa kuwa waliweza
kutumia mifano sahihi katika kufafanua mambo matano
yanayodhihirisha tofauti kati ya lugha ya mazungumzo na lugha ya
kuandika katika kufikisha ujumbe kwa hadhira. Baadhi ya watahiniwa
katika kundi hili waliojibu vizuri swali hili walionesha tofauti kati ya
lugha ya mazungumzo na lugha ya kuandika kwa hoja kama: lugha ya
mazungumzo hutumia gharama nafuu/hakuna gharama kabisa lakini
lugha ya kuandika huwa na gharama kubwa, lugha ya mazungumzo
huweza kufanyiwa marekebisho ya papo kwa papo lakini lugha ya
maandishi haiwezi kufanyiwa marekebisho ikishaandikwa, lugha ya
mazungumzo hutumia maneno yasiyo rasmi lakini lugha ya maandishi
hutumia lugha rasmi, lugha ya mazungumzo haihitaji maandalizi ya
muda mrefu lakini lugha ya maandishi huhitaji maandalizi ya muda
mrefu na hoja nyinginezo ambazo ni sahihi. Kielelezo Na. 4.1
kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyepata alama za juu
katika swali hili.
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Kielelezo Na.4.1: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 4

Kielelezo Na. 4.1 ni sampuli ya majibu mazuri ya mtahiniwa
aliyetofautisha kwa usahihi lugha ya mazungumzo na lugha ya
kuandika katika kufikisha ujumbe kwa kuzingatia uwasilishaji, chanzo
na ukomo, umri, upokeaji wa mabadiliko, na maandalizi. Kwa ujumla,
mtahiniwa huyo alionesha umahiri wa hali ya juu kwa kufafanua vizuri
mambo matano yanayodhihirisha tofauti hizo na kutoa mifano dhabhiri.

Aidha, asilimia 29.92 ya watahiniwa waliojibu swali hili walifaulu kwa
kiwango cha wastani kwa kupata alama kuanzia 3.5 hadi 5.5.
Watahiniwa hao walitoa majibu yasiyojitosheleza katika kutofautisha
lugha ya mazungumzo na lugha ya maandishi ambapo walitoa majibu
yenye mapungufu madogo madogo hususan kutoa mifano isiyo sahihi
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kwa baadhi ya hoja, kutoa ufafanuzi usiojitosheleza kwa baadhi ya
hoja, hivyo walipata alama za wastani. Hii ilitokana na kukosa umahiri
wa kutosha katika dhana nzima ya uwasilishaji wa fikra/dhana kwa njia
ya maandishi au mazungumzo.

Hata hivyo, watahiniwa wachache (607) sawa na asilimia 2.08 walipata
alama hafifu kuanzia 0 mpaka 3 kutokana na kukosa maarifa ya
kutosha juu ya lugha ya mazungumzo na lugha ya maandishi. Baadhi
yao waliweza kufafanua tofauti chache na kutoa mifano isiyokidhi
matakwa ya swali. Wengine walishindwa kabisa kufafanua tofauti hata
moja na kushindwa kutoa mifano yenye kudhihirisha tofauti kati ya
lugha ya mazungumzo na lugha ya kuandika. Kwa mfano, mtahiniwa
mmoja alifafanua jambo moja tu (upokeaji wa mabadiliko) ambalo
huzingatiwa katika kufikisha ujumbe kwa hadhira kati ya njia ya
mazungumzo au maandishi. Aidha, hoja zingine alizotoa mtahiniwa
huyo zilihusu mambo muhimu ya kuzingatia katika mazungumzo
kama: mada ya mazungumzo, uhusiano baina ya wazungumzaji,
muktadha, lengo la mazungumzo na njia ya mawasiliano; majibu
ambayo ni kinyume kabisa na matakwa ya swali hili, hivyo kupata
alama za chini. Kielelezo Na. 4.2 kinaonesha majibu ya mtahiniwa
aliyepata alama hafifu.
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Kielelezo Na. 4.2: Sampuli ya Majibu yasiyo Sahihi katika Swali la 4.

Katika Kielelezo Na. 4.2, mtahiniwa alitofautisha lugha ya
mazungumzo na lugha ya maandishi kwa kuzingatia muundo, mtindo,
maudhui, na uwasilishaji kinyume na mabhitaji ya swali hili na kupata
alama za chini. Mtahiniwa alitakiwa kufafanua mambo yanayodhirisha
tofauti hizo katika wuwasilishaji pekee kama vile ujuzi wa
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kusoma/kuandika, gharama, marekebisho/mabadiliko, matumizi ya
lugha rasmi na maandalizi katika uwasilishaji wake.

2.1.2 SEHEMU B: MASWALI YA MAJIBU MAREFU

Sehemu hii ilikuwa na jumla ya maswali manne ya insha. Swali la sita (6)
lilikuwa ni la lazima. Mtahiniwa alitakiwa kujibu maswali matatu na kila
swali lilikuwa na alama 20.

2.1.2.1 Swalila 5: Uandishi wa Insha

Swali hili lilitoka katika mada ya Utungaji, mada ndogo ya Uandishi
wa Insha na lililenga kupima uundaji. Swali lilimtaka mtahiniwa
kuandika insha isiyozidi ya maneno 400 na isiyopungua maneno 350
kuhusu ujangili nchini Tanzania.

Uchambuzi wa takwimu za ufaulu wa watahiniwa unaonesha kuwa,
swali hili lilijibiwa na watahiniwa 20,312 (69.60%) kati ya watahiniwa
29,184 waliofanya mtihani. Swali hili lilikuwa na ufaulu mzuri ambapo
watahiniwa 18,265 sawa na asilimia 89.92 walifaulu kwa kiwango cha
wastani hadi kizuri kwa kupata alama 7 hadi 20. Chati Na. 5 inaonesha
viwango vya ufaulu wa watahiniwa kwa asilimia.

Alama
m0-6.5
o7-11.5

m12-20

Chati Na. 5: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 5
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Katika Chati Na. 4, watahiniwa 2,047 (10.08%) walikuwa na ufaulu
hafifu kuanzia alama 0 hadi 6.5, watahiniwa 4,758 (23.42%) walifaulu
kwa kiwango cha wastani kuanzia alama 7 hadi 11.5 na watahiniwa
13,507 (66.50%) walifaulu vizuri kwa kupata alama 12 hadi 20.

Uchambuzi zaidi wa majibu ya watahiniwa unaonesha kuwa, zaidi ya
nusu ya watahiniwa (13,507) sawa na asilimia 66.50 walikuwa na
uelewa wa kutosha kuhusu uandishi wa insha, hivyo walipata alama
kuanzia 12 hadi 20 katika swali hili. Kati yao, watahiniwa 2,090 sawa
na asilimia 10.29 walijibu vizuri zaidi na kupata alama za juu kuanzia
18 hadi 20. Kwa ujumla, watahiniwa hao waliweza kuandika insha
iliyozingatia vyema vigezo vyote muhimu kama vile; kuandika kichwa
cha insha kwa herufi kubwa, utangulizi mzuri unaofafanua maana ya
ujangili, na katika kiini walifafanua vizuri athari za ujangili, sababu za
ujangili na kutoa maoni na ushauri kuhusu uthibiti wa ujangili na
walitoa hitimisho zuri linaloendana na kichwa cha insha “Ujangili
nchini Tanzania.” Aidha, watahiniwa hao waliandika insha kwa
kuzingatia alama sahihi za uandishi na matumizi ya lugha sanifu.
Kielelezo Na. 5.1 kinaonesha sampuli ya jibu sahihi la mtahiniwa
katika swali hili.
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Kielelezo Na. 5.1: Sampuli ya Jibu Sahihi katika Swali la 5

Katika Kielelezo Na. 5.1, mtahiniwa aliweza kuandika insha kuhusu
“Ujangili Nchini Tanzania” kwa kueleza athari hasi na namna ya
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kuukabili ujangili nchini kwa usahihi na kupata alama za juu, jambo
linaloonesha kuwa alikuwa na umahiri wa kutosha kuhusu uandishi wa
insha. Hata hivyo, mtahiniwa alikosea kwa kuandika neno TANZAMA
badala ya TANZANIA.

Kwa upande mwingine, watahiniwa 4,758 (23.42%) walikuwa na
ufaulu wa wastani ambapo walipata alama kuanzia 7 hadi 11.5. Majibu
ya watahiniwa katika kundi hili yanaonesha kutokujitosheleza kwa
baadhi ya mambo muhimu ya kuzingatiwa katika uandishi wa insha.
Watahiniwa hao waliandika insha kwa kuzingatia kichwa cha insha
yaani “Ujangili Nchini Tanzania” lakini walishindwa kuzingatia baadhi
ya vipengele muhimu katika uandishi wao. Baadhi yao waliandika bila
kuzingatia idadi sahihi ya maneno, ufafanuzi wa kichwa cha habari
(utangulizi), sababu za ujangili, madhara na namna ya kuukabili
ujangili nchini Tanzania na hivyo walipata alama za wastani. Wengine
waliandika insha bila kuzingatia mpangilio ulio na mantiki na muundo
wa aya, hivyo kukidhi sehemu ndogo ya matakwa ya swali na kupata
alama za wastani katika swali hili. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja
aliandika insha isiyo na ufafanuzi wa kichwa cha insha, kwenye kiini
alitoa baadhi ya hoja zisizo na uhalisia kwa kueleza madhara ya
ujangili kwa majangili badala ya madhara yao kwa taifa, na kwenye
hitimisho alieleza mauaji ya albino kuwa ni matokeo ya ujangili
kinyume na matakwa ya kichwa cha insha.

Hata hivyo, watahiniwa wachache (2,047) sawa na asilimia 10.08
waliojibu swali hili walipata ufaulu hafifu kuanzia alama 0 hadi 6.5.
Ufaulu hafifu ulitokana na watahiniwa hao kuandika insha bila
kuzingatia uandishi wa kichwa cha insha kwa herufi kubwa, utangulizi
usioendana na kichwa cha insha na kwenye kiini cha insha walitoa hoja
zisizoendana na ujangili nchini Tanzania. Kwa mfano, baadhi ya
watahiniwa waliandika insha kuhusu maswala ya kimtambuka kama
ajali za barabarani, wizi wa majumbani, ubakaji, ulawiti, na wengine
waliandika barua au matangazo mbalimbali kinyume na matakwa ya
swali badala ya kuandika insha kuhusu “Ujangili nchini Tanzania” na
hivyo walipata alama za chini. Kielelezo Na. 5.2 ni sehemu ya majibu
ya mtahiniwa aliyefanya vibaya swali hili na kupata alama 0.
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Kielelezo Na. 5.2: Sampuli ya Majibu yasiyo Sahihi katika Swali la 5

Katika Kielelezo Na. 5.2, mtahiniwa aliandika insha isiyokidhi vigezo
stahiki vya insha kama kichwa cha insha, utangulizi usio sahihi kuhusu
maana ya ujangili, katika kiini alielezea uovu mbalimbali na madhara
yake katika jamii kama ubakaji, ukatili, wizi wa mali za watu/umma,
uuaji na kunyonga, mambo yasiyohusiana na ujangili nchini Tanzania
na katika hitimisho alitoa hoja zisizoendana na insha aliyoandika.
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2.1.2.2 Swali la 6: Tafsiri na Ukalimani

Swali hili lilitoka katika mada ya Tafsiri na Ukalimani, mada ndogo ya
Tafsiri. Swali hili lilijibiwa na watahiniwa wote 29,184 waliofanya
mtihani kwa kuwa lilikuwa la lazima. Swali lililenga kupima uelewa
wa mtahiniwa katika kutafsiri matini kutoka lugha moja kwenda lugha
nyingine. Swali lilimtaka mtahiniwa kueleza mbinu nne anazoweza
kutumia katika kutafsiri matini iliyoandikwa kwa lugha ya Kiswabhili
kwenda lugha ya Kiingereza.

Uchambuzi wa takwimu za ufaulu wa watahiniwa unaonesha kuwa,
swali hili ndilo lililokuwa na ufaulu wa chini ikilinganishwa na
maswali yote yaliyotahiniwa katika mtihani huu ambapo watahiniwa
17,736 sawa na asilimia 60.77 ndio walifaulu kwa kiwango cha
wastani hadi kizuri kwa kupata alama kuanzia 7 hadi 20. Jedwali Na. 2
linaonesha viwango vya ufaulu wa watahiniwa kwa asilimia.

Jedwali Na. 2: Asilimia ya Ufaulu wa Watahiniwa

Asilimia ya
Watahiniwa

Alama Idadi ya Watahiniwa

Katika Jedwali Na. 2, watahiniwa 11,448 (39.23%) walikuwa na ufaulu
hafifu kuanzia alama 0 hadi 6.5, watahiniwa 2,590 (8.87%) walifaulu
kwa kiwango cha wastani kuanzia alama 7 hadi 11.5 na watahiniwa
15,146 (51.90%) walifaulu kwa kiwango kizuri kwa kupata alama 12
hadi 20.

Uchambuzi unaonesha kuwa nusu ya watahiniwa (51.90%) walijibu
vizuri swali hili na hivyo walipata alama kuanzia 12 hadi 20. Miongoni
mwao, watahiniwa 2,260 sawa na asilimia 7.74 walipata alama za juu
kuanzia 18 hadi 20 kutokana na kueleza kwa usahihi mbinu nne
zinazotumika kutafsiri matini iliyoandikwa kwa lugha ya Kiswahili
kwenda lugha ya Kiingereza. Watahiniwa hao waliweza kueleza kwa
usahihi mbinu anazoweza kutumia mfasiri katika kutafsiri matini
iliyoandikwa kwa lugha ya Kiswahili kwenda lugha ya Kiingereza kwa
hoja kama: fafsiri ya neno kwa neno yaani maneno kufasiriwa yakiwa
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pweke pweke yakizingatia maana ya msingi ya lugha chanzi; tafsiri
sisisi inayozingatia sarufi hasa sintaksia ya lugha lengwa; tafsiri ya
kisemantiki inayoegemea maana na muundo wa matini chanzi; na
tafsiri ya kimawasiliano inayozingatia kueleweka kwa ujumbe kwa
hadhira lengwa. Kielelezo Na. 6.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya
mtahiniwa aliyejibu vizuri swali hili kwa kukidhi matakwa ya swali na
hivyo alipata alama za juu.
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Kielelezo Na. 6.1: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 6

Katika Kielelezo Na. 6.1, mtahiniwa alieleza mbinu nne za tafsiri
anazoweza kuzitumia katika kutafsiri matini iliyoandikwa kwa lugha
ya Kiswahili kwenda lugha ya Kiingereza kwa usahihi. Hata hivyo,
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mfano wa mbinu ya tafsiri sisisi haukuwa sahihi kwani alitumia mbinu
ya tafsiri ya neno kwa neno bila kuzingatia sarufi ya lugha lengwa.

Kadhalika, watahiniwa 2,590 sawa na asilimia 8.87 walikuwa na
ufaulu wa wastani kwa kuwa walitoa majibu yasiyojitosheleza na hivyo
kupata alama kuanzia 7 hadi 11.5. Watahiniwa hao waliweza kueleza
kwa usahihi baadhi ya mbinu za tafsiri na kushindwa kueleza mbinu
nyingine kama ilivyotakiwa. Vilevile, watahiniwa wengine katika
kundi hili waliweza kutaja kwa usahihi mbinu zote za tafsiri lakini
maelezo na mifano yao haikujitosheleza kukidhi matakwa ya swali,
hivyo walipata alama za wastani. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja
alieleza kwa usahihi mbinu ya kisemantiki na kimawasiliano lakini
katika kuelezea mbinu ya tafsiri sisisi, maelezo yake hayakuwa sahihi
kwani yaliegemea mbinu ya neno kwa neno na kupata alama pungufu
katika swali hili.

Kwa upande mwingine, watahiniwa 11,448 sawa na asilimia 39.23
walitoa majibu yasiyojitosheleza, na hivyo walipata alama hafifu
kuanzia 0 - 6.5. Watahiniwa hao walionesha kukosa maarifa ya kutosha
kuhusu mbinu za tafsiri hivyo kushindwa kueleza mbinu nne
zinazoweza kutumika katika kutafsiri matini iliyoandikwa kwa lugha
ya Kiswahili kwenda lugha Kiingereza. Watahiniwa hao walikosa
umahiri wa tafsiri mbalimbali zinazoweza kutumika kutoka lugha moja
kwenda lugha nyingine kama; tafsiri ya neno kwa neno, tafsiri sisisi,
tafsiri ya kisemantiki na tafsiri ya kimawasiliano. Badala yake, baadhi
walielezea dhima za lugha kama kurahisisha mawasiliano, kujenga
ushirikiano, kutambulisha jamii, kurithisha amali za jamii na
kupatanisha jamii. Wengine walielezea sababu za lugha ya Kiswahili
kutumika katika shughuli mbalimbali kwa kutoa hoja kama; kuwa na
msamiati wa kutosha, kuwa na watumiaji wengi, kuwa na eneo kubwa,
kuwa na wataalamu wengi, kuwa na machapisho na historia pana;
majibu ambayo ni kinyume na matakwa ya swali. Kielelezo Na. 6.2 ni
sampuli ya jibu la mtahiniwa wa aina hiyo.
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Kielelezo Na. 6.2: Sampuli ya Jibu lisilo Sahihi katika Swali la 6

Katika Kielelezo Na. 6.2, mtahiniwa alielezea hatua mbalimbali za
kutafsiri matini chanzi ili kuwa matini lengwa kwa kutoa hoja kama
vile ulinganifu wa matini, kupima uasili, kupima usomekaji, na kupima
uelewekaji kinyume cha matakwa ya swali.
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2.1.2.3 Swalila 7: Kukua na Kuenea kwa Kiswahili

Swali hili lilitoka katika mada ya Maendeleo ya Kiswahili, mada ndogo
ya Kukua na Kuenea kwa Kiswahili. Swali lililenga kupima uwezo wa
mtahiniwa wa kutathmini shughuli mbalimbali barani Afrika na
ulimwenguni kwa ujumla zinazoendeshwa kwa lugha ya Kiswahili.

Swali hili ni miongoni mwa maswali yaliyojibiwa vizuri sana ambapo
watahiniwa 28,929 kati ya 29,184 walilijibu. Kati yao, watahiniwa
28,864 sawa na asilimia 99.78 walifaulu kwa kiwango cha wastani hadi
kizuri kwa kupata alama kuanzia 7 hadi 20 kama inavyoonekana katika
Chati Na. 6.

Alama

m0-6.5
7.0-11.5

m12.0-20.0

Chati Na. 6: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 6

Katika Chati Na. 6, watahiniwa 65 (0.22%) walikuwa na ufaulu hafifu
kuanzia alama 0 hadi 6.5, watahiniwa 514 (1.78%) walifaulu kwa
kiwango cha wastani kuanzia alama 7 hadi 11.5 na watahiniwa 28,350
(98.00%) walifaulu vizuri kwa kupata alama 12 hadi 20.

Uchambuzi wa majibu ya watahiniwa unaonesha kuwa watahiniwa
wengi (98.00%) walijibu vizuri swali hili na kupata alama kuanzia 12
hadi 20. Miongoni mwao, watahiniwa 10,111 sawa na asilimia 34.95
walipata alama za juu kuanzia 18 hadi 20 kutokana na kufafanua kwa
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usahihi shughuli mbalimbali zinazofanywa barani Afrika na
ulimwenguni kwa ujumla kwa kutumia lugha ya Kiswahili.

Watahiniwa hao, walionesha kuwa na uelewa wa kutosha juu ya
matumizi ya lugha ya Kiswahili katika shughuli mbalimbali barani
Afrika na ulimwenguni, hivyo kuthibitisha matumizi ya lugha ya
Kiswahili kwa kutoa hoja sahihi kama vile: kutumika kwenye shughuli
za kielimu, kisiasa, kidiplomasia, kibiashara, kitalii, na shughuli za
kidini. Kielelezo Na. 7.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa
aliyefanya vizuri swali hili na kupata alama za juu.
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Kielelezo 7.1: Sampuli ya majibu sahihi katika Swali la 7

Katika Kielelezo Na. 7.1, mtahiniwa alitumia hoja sita
zinazothibitisha kauli kuwa, “Lugha ya Kiswahili inatumika katika
shughuli mbalimbali Barani Afrika na ulimwenguni kwa ujumla.”
Aidha, mtahiniwa alitumia mifano dhahiri ya matumizi ya lugha ya
Kiswahili katika elimu, biashara, vyombo vya habari,
mikutanoni na lugha ya taifa na hivyo kupata alama za juu.
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Kwa upande mwingine, watahiniwa 514 sawa na asilimia 1.78
waliojibu swali hili walipata alama za wastani kuanzia 6.5 hadi 11.5.
Majibu ya watahiniwa hao yalikuwa hayajitoshelezi kutokana na kutoa
mifano ya shughuli zisizo sahihi kuhusu matumizi ya lugha ya
Kiswahili katika bara la Afrika na duniani kwa ujumla. Baadhi ya
watahiniwa walibainisha hoja sahihi lakini hawakufafanua kama
ilivyostahili, hivyo walipata alama za wastani. Kwa mfano, mtahiniwa
mmoja alitaja hoja zifuatazo: Kiswahili kutumika katika kampeni za
kisiasa, Kiswahili kutumika kama lugha ya taifa, Kiswahili kuteuliwa
kama lugha ya kufundishia, kuanzishwa kwa asasi za Kiswahili,
Kiswahili kutumika katika vyombo vya habari ingawa hakufafanua
namna shughuli hizo zinavyotumia lugha ya Kiswahili, na kupata
alama za wastani.

Licha ya ufaulu mzuri katika swali hili, watahiniwa wachache (0.22%)
walikuwa na kiwango hafifu cha ufaulu kutokana na kukosa umahiri
katika mada ya Maendeleo ya Kiswahili kwa ujumla. Watahiniwa hao,
walishindwa kuthibitisha kwa mifano namna, “lugha ya Kiswahili
inavyotumika katika shughuli mbalimbali barani Afrika na
ulimwenguni kwa ujumla kwa kueleza mambo yasiyohusiana na
matumizi ya lugha ya Kiswabhili. Baadhi yao walieleza dhima za lugha
kama: hurahisisha mawasiliano, hujenga ushirikiano, husaidia
kukutanisha na kutambuana, na husaidia kurithisha amali za jamii;
majibu ambayo ni kinyume na mahitaji ya swali hili na hivyo walipata
0. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alitoa hoja zifuatazo: kuimarisha
utawala, shughuli za kimahakama, na ujenzi wa miundombinu ambapo
ufafanuzi wake hakuonesha ni kwa namna gani shughuli hizo
zinafanyika kwa kutumia lugha ya Kiswahili na eneo maalum la
kijiografia halikubainishwa. Hali kadhalika, wapo watahiniwa
walioeleza namna lahaja mbalimbali zilivyotumika katika kusanifisha
lugha ya Kiswahili ambapo kiuhalisia shughuli hiyo ililenga katika
kukuza Kiswahili ili kiweze kutumika na sio kujua asili ya lugha hiyo.
Kielelezo Na. 7.2 ni sampuli ya sechemu ya majibu ya mtahiniwa
aliyeshindwa kujibu swali hili.
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Katika Kielelezo Na. 7.2, mtahiniwa alielezea sababu mbalimbali
zilizofanya lugha ya Kiswabhili kuteuliwa na kutumika katika shughuli
mbalimbali kutokana na kuwa na msamiati wa kutosha, wa

tumiaji

wengi, mweneo mpana, wataalam wengi na kuwa na historia pana;
majibu ambayo ni kinyume na matakwa ya swali, hivyo kupata alama
za chini.




2.1.2.4 Swalila 8: Kukua na Kuenea kwa Kiswahili

Swali hili lilitoka katika mada ya Maendeleo ya Kiswahili, mada ndogo
ya Kukua na Kuenea kwa Kiswahili baada ya Uhuru. Swali lililenga
kupima uelewa wa mtahiniwa kuhusu taasisi mbalimbali zilizosaidia
kukuza na kueneza Kiswahili baada ya uhuru. Swali lilimtaka
mtahiniwa kueleza majukumu ya TAKILUKI na Taasisi ya Elimu ya
Watu Wazima katika kukuza lugha ya Kiswabhili nchini Tanzania, kwa
kutumia hoja tatu kwa kila moja

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 9,120 (31.25) kati ya 29,184
waliofanya mtihani huu. Kati yao, watahiniwa 9,043 sawa na asilimia
99.16 walifaulu kwa kiwango cha wastani hadi kizuri kwa kupata
alama kuanzia 7 hadi 20. Chati Na. 7 inaonesha viwango vya ufaulu wa
watahiniwa kwa asilimia.

7-11.5 13.15

Alama

0-6.5 0.84

1
0 20 40 60 80 100

Asilimia ya Watahiniwa

Chati Na. 7: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la §

Katika Chati Na. 7, watahiniwa 77 (0.84%) walikuwa na ufaulu hafifu
kuanzia alama 0 hadi 6.5, watahiniwa 1,199 (13.15%) walifaulu kwa
kiwango cha wastani kuanzia alama 7 hadi 11.5 na watahiniwa 7,844
(86.01%) walifaulu vizuri kwa kupata alama 12 hadi 20.

Uchambuzi unaonesha kuwa swali hili ni miongoni mwa maswali
yaliyojibiwa vizuri na watahiniwa wengi ambapo asilimia (86.01%)
walipata alama za juu kuanzia 12 hadi 20. Watahiniwa hao

walidhihirisha kuwa na uelewa wa kutosha kuhusu taasisi mbalimbali
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za kukuza na kueneza Kiswahili baada ya uhuru. Miongoni mwao,
asilimia 11.61 sawa na watahiniwa 1,059 walitoa majibu toshelevu na
kupata alama 18 hadi 20. Watahiniwa hao walikuwa na uelewa wa
kutosha juu ya mchango wa TAKILUKI na Taasisi ya Elimu ya Watu
Wazima katika kukuza lugha ya Kiswahili nchini Tanzania. Kwa
mfano mtahiniwa mmoja alieleza kwa wusahihi majukumu ya
TAKILUKI kama: kutoa mafunzo na masomo ya Kiswahili kwa
kiwango cha juu kwa watumishi wa serikali na viongozi wa chama ili
kukuza Kiswahili, kuendesha mafunzo ya somo la Kiswahili na lugha
za kigeni kwa wanafunzi wenyeji na wa kutoka nje, na kufanya utafiti
wa lahaja na fasihi simulizi za Kiswahili. Vilevile, alieleza majukumu
ya Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima kwa hoja kama: kufundisha na
kueneza Kiswahili kwa kutumia njia ya masomo ya jioni na kampeni za
taifa za maendeleo, kusaidia wanafunzi kupata vitabu na majarida
mbalimbali ya Kiswahili kutoka kwenye taasisi yao na kubuni maneno
mbalimbali kukidhi haja ya msamiati na istilahi za Taasisi ya Elimu ya
Watu Wazima. Aidha, watahiniwa hao walitoa utangulizi na hitimisho
linaloendana na swali. Kielelezo Na. 8.1 ni sampuli ya majibu ya
mtahiniwa aliyepata alama za juu katika swali hili.
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Kielelezo Na. 8.1: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 8

Hata hivyo, watahiniwa 1,199 sawa na asilimia 13.15 walipata alama
za wastani kuanzia 7 hadi 11.5. Watahiniwa hao waliweza kutoa hoja
sahihi mbili hadi tatu kuhusu majukumu ya TAKILUKI na Taasisi ya
Elimu ya Watu Wazima katika kukuza lugha ya Kiswahili nchini
Tanzania. Vilevile, baadhi ya watahiniwa walishindwa kutofautisha
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majukumu ya Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima na TAKILUKI. Kwa
mfano, mtahiniwa mmoja alieleza jukumu la kuifanya lugha iwe na
watumiaji wengi ambalo halikuwa jukumu la Taasisi ya Elimu ya watu
wazima bali yalikuwa ni mafanikio ya taasisi hiyo katika kutimiza
majukumu yake hivyo, alipata alama za wastani.

Kwa upande mwingine, watahiniwa wachache sana (0.84%) waliojibu
swali hili walikuwa na kiwango hafifu cha ufaulu kwa kupata alama
kuanzia 0 hadi 6.5. Baadhi ya watahiniwa katika kundi hili
walishindwa kutoa hoja tatu sahihi kuhusu majukumu ya Taasisi ya
Elimu ya Watu Wazima na TAKILUKI katika kukuza lugha ya
Kiswahili nchini Tanzania. Watahiniwa hao walionesha kukosa uelewa
kuhusu taasisi hizo, hivyo kushindwa kueleza majukumu yake kwa
usahihi. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alieleza majukumu yasiyo
sahihi ya Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima kwa hoja kama vile: kutoa
walimu watakaofundisha mashuleni, kutoa kamusi za matumizi sahihi
va lugha ya Kiswahili, na kuchapisha vitabu, ambapo maelezo yake
hayakujitosheleza. Kielelezo Na. 8.2 ni sampuli ya majibu ya
mtahiniwa aliyeshindwa kujibu swali hili kwa usahihi.
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Kielelezo Na. 8.2: Sampuli ya Majibu yasiyo Sahihi katika Swali la 8

Katika Kielelezo Na. 8.2, mtahiniwa alitoa hoja zisizo sahihi kuhusu
majukumu ya TAKILUKI na Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima katika
kukuza lugha ya Kiswahili nchini Tanzania kwa kuzingatia upatikanaji
wa vifaa, wataalam/walimu, na majarida ili kufundishia lugha ya
Kiswahili kinyume na matakwa ya swali, hivyo kupata alama za chini.
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2.2 SEHEMU YA II: KISWAHILI KARATASI YA PILI

Karatasi ya pili imegawanyika katika sehemu A na B. Uchambuzi wa majibu
ya watahiniwa ulikuwa kama ifuatavyo:

2.2.1 SEHEMU A: MASWALI YA MAJIBU MAFUPI

Sehemu hii ilikuwa na maswali manne (4) yenye jumla ya alama 40,
ambapo kila swali lilikuwa na alama 10. Mtahiniwa alitakiwa kujibu
maswali yote katika sehemu hii.

2.2.1.1 Swalila 1: Maendeleo ya Fasihi Simulizi

Swali lilitoka katika mada ya Maendeleo ya Fasihi Simulizi, mada
ndogo ya Uhifadhi wa Kazi za Fasihi Simulizi. Swali lilimtaka
mtahiniwa kwa kutumia hoja tano kueleza ukweli wa kauli, “Uhifadhi
wa kazi za fasihi simulizi katika maandishi una changamoto nyingi”.

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa wote (29,184) waliofanya mtihani
huu. Ufaulu wa watahiniwa ulikuwa mzuri kwani asilimia 91.15
walifaulu kwa kiwango cha wastani hadi kizuri kwa kupata alama
kuanzia 3.5 hadi 10. Chati Na.8 inaonesha viwango vya ufaulu wa
watahiniwa kwa asilimia.

100 +

77.69

Asilimia ya Watahiniwa

20 + 14.46

0-3 35-55 6-10
Alama

Chati Na. 8: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 1
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Katika Chati Na. 8, watahiniwa 2,292 (7.85%) walikuwa na ufaulu
hafifu kuanzia alama 0 hadi 3, watahiniwa 4,219 (14.46%) walifaulu
kwa kiwango cha wastani kuanzia alama 3.5 hadi 5.5, na watahiniwa
22,673 (77.69%) walifaulu vizuri kwa kupata alama 6 hadi 10.

Uchambuzi wa majibu ya watahiniwa unaonesha watahiniwa 22,673
sawa na asilimia 77.69 walijibu vizuri swali hili na kupata alama
kuanzia 6 hadi 10. Miongoni mwao, asilimia 32.03 walifanya vizuri
zaidi na kupata alama za juu kuanzia 9 hadi 10. Ufaulu wao ulitokana
na kuwa na uelewa wa kutosha kuhusu mada ndogo ya Uhifadhi wa
Kazi za Kifasihi. Uchambuzi unaonesha kuwa watahiniwa waliweza
kueleza ukweli wa kauli “Uhifadhi wa kazi za fasihi simulizi katika
maandishi una changamoto nyingi” kwa kutoa hoja sahihi kama vile:
kukosa vionjo vya masimulizi, kukosa ushirikishwaji wa hadhira,
gharama nyingi za kuandika na kuchapa vitabu, hupoteza uwezo wa
kupokea mabadiliko ya papo kwa papo, na huwa mali ya mtu binafsi.
Hata hivyo, kiwango cha ufaulu kati ya watahiniwa kilitegemea usahihi
na maelezo kila mmoja. Kielelezo Na. 9.1 kinaonesha sampuli ya
majibu ya mtahiniwa aliyejibu vizuri swali hili.
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Kielelezo Na. 9.1: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 1

Katika Kielelezo Na. 9.1, mtahiniwa alielezea kwa usahihi changamoto
tano zinazokabili uhifadhi wa kazi za fasihi simulizi katika maandishi

kwa kutumia mifano iliyokidhi matakwa ya swali.

Aidha, uchambuzi unaonesha kuwa asilimia 14.46 walijibu swali hili
na kupata alama za wastani kuanzia 3.5 hadi 5.5. Watahiniwa hao
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walishindwa kuelezea kikamilifu changamoto tano za kuhifadhi kazi za
fasihi simulizi katika maandishi. Katika kundi hili, wapo watahiniwa
ambao walieleza hoja mbili hadi tatu pekee na wengine walitoa
ufafanuzi usiojitosheleza kwa hoja walizotoa hivyo, walipata alama za
wastani.

Uchambuzi zaidi wa majibu unaonesha kuwa, watahiniwa 2,292 sawa
na asilimia 7.85 walipata alama hafifu kuanzia 0 hadi 3. Watahiniwa
hao walikuwa na uelewa mdogo juu ya mada ya uhifadhi wa kazi za
fasihi simulizi, hususan katika maandishi. Kati yao, watahiniwa 472
walipata 0 kutokana na kushindwa kabisa kueleza hoja hata moja kati
ya hoja 5 zilizotakiwa. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alitoa hoja na
maelezo yasiyo sahihi kama vile: tatizo la uchapaji, tatizo la umma
unaoandikiwa, tatizo la wahakiki, uhaba wa waandishi wa kazi za
fasihi, na maendeleo ya sayansi na teknolojia. Baadhi ya watahiniwa
walionesha tofauti kati ya fasihi andishi na fasihi simulizi na wengine
walieleza changamoto zinazoikabili fasihi andishi kwa hoja kama vile
uhaba wa fedha, uhaba wa wataalam na uhaba wa vifaa vya kisasa
kama vile kompyuta; majibu ambayo ni kinyume cha matakwa ya swali
hili. Watahiniwa hao walitakiwa kueleza changamoto tano za kuhifadhi
kazi za fasihi simulizi katika maandishi kama vile kukosa vionjo vya
masimulizi, kukosa ushirikishwaji wa hadhira, gharama nyingi za
kuandika na kuchapa vitabu, hupoteza uwezo wa kupokea mabadiliko
va papo kwa pao, na huwa mali ya mtu binafsi. Kielelezo Na. 9.2
kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyejibu vibaya swali hili
na kupata 0.
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Kielelezo Na. 9.2: Sampuli ya Majibu yasiyo Sahihi katika Swali la 1.

Katika Kielelezo Na. 9.2, mtahiniwa alibainisha dhana zinazohusu aina
mbalimbali za makosa ya kisarufi katika lugha kinyume na mabhitaji
ya swali hili ambapo alitakiwa kueleza changamoto za uhifadhi
wa kazi za fasihi simulizi katika maandishi.
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2.2.1.2 Swalila 2: Fasihi kwa Ujumla

Swali lilitoka katika mada ya Fasihi kwa Ujumla, mada ndogo ya
Uhakiki wa Kazi za Fasihi. Swali lililenga kutathmini hasara nne za
uhakiki kwa mtunzi wa kazi za fasihi. Swali lilimtaka mtahiniwa
kufafanua kauli “Wahakiki wa zama hizi hulenga kujitajirisha wao tu
wala si kwa faida ya mtunzi asilia.”

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa wote (29,184) waliofanya mtihani
huu. Swali hili lilijibiwa vizuri sana ambapo watahiniwa 21,803 sawa
na asilimia 74.70 walifaulu kwa kiwango cha wastani hadi kizuri kwa
kupata alama kuanzia 3.5 hadi 10. Jedwali Na. 3 linaonesha viwango
vya ufaulu wa watahiniwa kwa asilimia.

Jedwali Na. 3: Asilimia ya Ufaulu wa Watahiniwa

Asilimia ya
Watahiniwa

Alama Idadi ya Watahiniwa

Katika Jedwali Na. 3, watahiniwa 7,381 (25.29%) walikuwa na ufaulu
hafifu kuanzia alama 0 hadi 3, watahiniwa 8,164 (27.97%) walifaulu
kwa kiwango cha wastani kuanzia alama 3.5 hadi 5.5 na watahiniwa
13,639 (46.73%) walifaulu vizuri kwa kupata alama 6 hadi 10.

Uchambuzi wa takwimu za ufaulu unaonesha kuwa, watahiniwa
13,639 sawa na asilimia 46.73 walijibu vizuri swali hili na kupata
alama kuanzia 6 hadi 10. Miongoni mwao, watahiniwa 5,564 sawa na
asilimia 19.07 walitoa majibu sahihi zaidi na kupata alama za juu 8
hadi 10. Watahiniwa hao walikuwa na uelewa wa kutosha juu ya
nadharia ya uhakiki wa kazi za fasihi, hivyo kueleza kwa usahihi
hasara za uhakiki kwa mtunzi wa kazi za fasihi. Watahiniwa hao
waliweza kutumia hoja nne sahihi na mifano katika kutathmini hasara
za uhakiki kwa hoja kama vile mhakiki kuwa mnyonyaji wa kazi ya
mtunzi, mhakiki hupata umaarufu zaidi kuliko mtunzi, mhakiki hupata
fedha nyingi zaidi kuliko mtunzi, mawazo ya mhakiki hutegemewa zaidi
kuliko ya mtunzi, uhakiki huweza kuua uhuru wa mwandishi, na
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mhakiki huweza kuhatarisha maisha ya mtunzi wa kazi ya fasihi kuwa
huweka wazi yaliyojadiliwa. Kielelezo Na.10.1 kinaonesha majibu ya

mtahiniwa aliyejibu swali hili kwa usahihi.
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Kielelezo Na. 10.1: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 2

Katika Kielelezo Na. 10.1 mtahiniwa alijibu vizuri swali hili kwa
kueleza hasara za uhakiki kwa mtunzi wa kazi za fasihi kwa usahihi
kutokana na kuwa na maarifa ya kutosha kuhusu nadharia ya uhakiki.
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Uchambuzi zaidi unaonesha kuwa, watahiniwa 8,164 (27.97%)
waliojibu swali hili walipata alama za wastani kuanzia 3.5 hadi 5.5.
Katika kujibu swali hili, baadhi ya watahiniwa walirudia hoja hivyo
kuwa na hoja chache, wengine walitoa hoja bila ufafanuzi
unaojitosheleza. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alielezea faida ya
mhakiki kama vile kupata fedha/ajira, kupata umaarufu, kuhakikisha
Jjamii inapata kazi iliyo bora n.k hoja ambazo kiuhalisia zinamlenga
mhakiki zaidi kuliko mtunzi, hivyo alipata alama za wastani.

Hata hivyo, watahiniwa wengine (25.29%) waliojibu swali hili
walipata alama hafifu kuanzia 0 hadi 3. Miongoni mwa sababu
zilizoathiri ufaulu wa watahiniwa katika kundi hili ni kukosa umabhiri
kuhusu nadharia ya uhakiki, hivyo kushindwa kueleza hasara za
uhakiki kwa mtunzi wa kazi za fasihi. Uchambuzi umebainisha kuwa,
baadhi ya watahiniwa walijadili fani na maudhui katika kazi
mbalimbali za fasihi kama vile dhamira mbalimbali, wahusika, na
matumizi ya lugha kinyume cha matakwa ya swali. Pia, watahiniwa
wengine walielezea hasara za udhamini wa kazi za fasihi kama vile
kuua uhuru wa mtunzi, kazi ya mtunzi kuwa mali ya mdhamini, kazi ya
mtunzi huamuliwa na mdhamini na kuzuka kwa riwaya pendwa; majibu
ambayo ni kinyume na matakwa ya swali. Kwa ujumla watahiniwa hao
walitakiwa kueleza hasara za uhakiki kwa mtunzi wa kazi za fasihi
kama vile mhakiki kuwa mnyonyaji wa kazi ya mtunzi, mhakiki hupata
umaarufu zaidi kuliko mtunzi, mhakiki hupata fedha nyingi zaidi kuliko
mtunzi, mawazo ya mhakiki hutegemewa zaidi kuliko ya mtunzi,
uhakiki huweza kuua uhuru wa mwandishi na mhakiki huweza
kuhatarisha maisha ya mtunzi wa kazi ya fasihi kwa kuwa huweka wazi
valiyojadiliwa. Kielelezo Na. 10.2 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa
aliyeshindwa kujibu swali hili, hivyo kupata alama hafifu.
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Kielelezo Na. 10.2: Sampuli ya Majibu yasiyo Sahihi katika Swali la 2

Swali la 3: Fasihi kwa Ujumla
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Katika Kielelezo Na. 10.2 mtahiniwa alieleza baadhi ya athari za
udhamini hususani kuchochea rushwa, kuzuka kwa riwaya pendwa na
kuchochea matabaka kinyume cha matakwa ya swali.

Swali lilitoka katika mada ya Fasihi kwa Ujumla, katika mada ndogo
ya Nadharia ya Fasihi. Swali lililenga kupima uchambuzi na lilimtaka
mtahiniwa kuchambua tofauti tano kati ya tenzi na mashairi.




Uchambuzi wa takwimu unaonesha kuwa swali hili lilijibiwa na
watahiniwa wote waliofanya mtihani. Ufaulu wa watahiniwa ulikuwa
mzuri kwani watahiniwa 19,367 sawa na asilimia 66.37 walifaulu kwa
kiwango cha wastani hadi kizuri kwa kupata alama kuanzia 3.5 hadi
10. Jedwali Na. 4 linaonesha viwango vya ufaulu wa watahiniwa kwa
asilimia.

Jedwali Na. 4: Asilimia ya Ufaulu wa Watahiniwa

Asilimia ya
Watahiniwa

Alama Idadi ya Watahiniwa

Katika Jedwali Na. 4, watahiniwa 9,818 (33.64%) walikuwa na ufaulu
hafifu kuanzia alama 0 hadi 3, watahiniwa 7,292 (24.99%) walifaulu
kwa kiwango cha wastani kuanzia alama 3.5 walikuwa na ufaulu hafifu
kuanzia alama hadi 5.5 na watahiniwa 12,075 (41.78%) walifaulu kwa
kiwango kizuri kwa kupata alama 6 hadi 10.

Takwimu za ufaulu zinaonesha kuwa watahiniwa 12,075 sawa na
asilimia 41.78 walifaulu kwa kupata alama kuanzia 6 hadi 10. Kati yao,
watahiniwa 5,535 sawa na asilimia 19.7 walipata alama za juu kuanzia
8 hadi 10. Watahiniwa hao waliweza kuchambua kwa usahihi tofauti
tano kati ya tenzi na mashairi kama vipera vya ushairi wa fasihi
simulizi. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alichambua vizuri tofauti zote
tano zilizopo kati ya tenzi na mashairi kwa hoja kama vile tenzi ni
ndefu na zina beti nyingi wakati mashairi yana beti chache, tenzi zote
huelezea tukio au dhamira moja tu wakati mashairi kwa kila shairi
moja huweza kuwa na dhamira zaidi ya moja, tenzi zina vina bahari
mwishoni lakini mashairi yana vina vya kati na mwisho; kimuundo -
tenzi huwa na kipande kimoja tu wakati mashairi huwa na vipande
zaidi ya kimoja, na tenzi hufuata kanuni za kimapokeo lakini mashairi
huweza kufuata kanuni za kimapokeo au mamboleo. Kielelezo Na. 11.1
kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyechambua kwa usahihi tofauti
zote tano kati ya tenzi na mashairi kwa kukidhi matakwa ya swali hili.
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Kielelezo Na.11.1: Sampuli ya Majibu sahihi katika Swali la 3

Katika Kielelezo Na.11.1, mtahiniwa alichambua kwa usahihi tofauti zote
tano kati ya tenzi na mashairi kwa kuzingatia wrefu, mizani, vina,

muundo na mtindo.
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Kadhalika, watahiniwa 7,292 sawa na asilimia 24.99 walipata alama za
wastani kuanzia 3.5 hadi 5.5. Uchambuzi wa majibu yao unaonesha
kuwa baadhi ya watahiniwa walikosa uelewa wa kutosha juu ya tenzi
na mashairi kama vipera vya utanzu wa ushairi, hivyo kuweza
kuchambua kwa usahihi baadhi ya tofauti na kushindwa kuchambua
kwa usahihi tofauti nyingine. Vilevile, watahiniwa wengine waliweza
kuchambua tofauti za vina, mizani, na muundo vinavyobainika katika
mashairi na tenzi lakini walishindwa kuonesha tofauti ya msuko wa
matukio, urefu, na mtindo vilivyopo katika mashairi na tenzi. Kwa
mfano mtahiniwa mmoja alichambua kwa usahihi tofauti mbili kama
vile tenzi huwa na vina vya mwisho pekee lakini mashairi (kimapokeo)
yana vina vya kati na vya mwisho, tenzi huwa na mizani nane wakati
mashairi huwa na mizani kumi na sita, hivyo kupata alama za wastani.

Kwa upande mwingine, watahiniwa 9,818 sawa na asilimia 33.64
walipata alama hafifu kuanzia 0 hadi 3. Sababu za ufaulu hafifu kwa
watahiniwa hao ni pamoja na watahiniwa kutoa majibu
yasiyojitosheleza katika kuchambua tofauti zilizopo kati ya tenzi na
mashairi vinavyojibainisha katika urefu, msuko wa matukio, vina,
mizani, muundo na mtindo. Pia wengine walionesha kutokuelewa
matakwa ya swali hili hatimaye kuandika mambo mseto yasiyokuwa na
uvhusiano na tenzi na mashairi. Kutokana na kukosa umahiri huo,
baadhi ya watahiniwa walichambua vipengele vya maudhui na fani
katika kazi za fasihi. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alichambua
vipengele vya fani kwa hoja kama vile muundo, mtindo, matumizi ya
lugha, wahusika, na mandhari. Wengine walitunga beti za mashairi na
tenzi zenye ujumbe mbalimbali badala ya kuchambua tofauti tano kati
ya tenzi na mashairi kama swali lilivyotaka. Kielelezo Na. 11.2 ni
sampuli ya majibu ya mtahiniwa wa aina hiyo.
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Kielelezo Na. 11.2: Majibu yasiyo Sahihi katika Swali la 3
Katika Kielelezo Na.11.2 mtahiniwa alibainisha vipengele vya fani

vinavyotumika katika uhakiki wa kazi za fasihi kinyume na matakwa
ya swali, hivyo alipata alama 0.
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2.2.1.4 Swalila 4: Usanifu wa Maandishi

Swali lilikuwa mahsusi kupima uchambuzi na lilitoka katika mada ya
Uhakiki wa Kazi za Fasihi Andishi, mada ndogo ya Usanifu wa
Maandishi. Swali lilimtaka mtahiniwa kusoma matini ya nathari kisha
kubainisha vipengele vya kifani.

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 29,184 sawa na asilimia 100 ya
wote waliofanya mtihani. Hili ni swali lililojibiwa vizuri sana na idadi
kubwa ya watahiniwa ambapo watahiniwa 23,851 (95.43%) walifaulu
kwa kiwango cha wastani hadi kizuri kwa kupata alama kuanzia 3.5
hadi 10. Chati Na. 9 inaonesha viwango vya ufaulu wa watahiniwa kwa
asilimia.

100 —
90 +
30 —+
70 +
60 +
50 +
40
30 +
20 +
10 + 4.57

0 I ‘ } |

0-3 35-55 6-10
Alama

68.50

Asilimia ya Watahiniwa

Chati Na. 9: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 4

Katika Chati Na. 9, watahiniwa 1,333 (4.57%) walikuwa na ufaulu
hafifu kuanzia alama 0 hadi 3, watahiniwa 7,859 (26.93%) walifaulu
kwa kiwango cha wastani kuanzia alama 3.5 hadi 5.5 na watahiniwa
19,992 (68.50%) walifaulu kwa kiwango kizuri kwa kupata alama 6
hadi 10.

Uchambuzi wa majibu ya watahiniwa unaonesha kuwa watahiniwa
wengi (19,992) sawa na asilimia 68.50 walifaulu kwa kiwango kizuri
na kupata alama kati ya 6 hadi 10. Miongoni mwao, watahiniwa 4,838
sawa na asilimia 16.58 walijibu swali hili vizuri zaidi na kupata alama
za juu kati ya 8 hadi 10. Watahiniwa hao, walionesha kuwa na uelewa
wa kutosha juu ya mada ndogo ya Usanifu wa Maandishi hivyo
kuchambua kwa usahihi vipengele vyote sita vya kifani ambavyo ni
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muundo, mtindo, wahusika, mandhari, matumizi ya lugha, na
taswira/picha katika matini waliyopewa. Kwa mfano, mtahiniwa
mmoja alijibu vizuri swali hili kwa kuchambua kwa usahihi vipengele
sita vya fani vilivyounda matini aliyopewa kwa hoja kama vile mtindo,
muundo, wahusika, mandhari, matumizi ya lugha, na taswira/picha
pamoja na kutoa mifano kama ilivyojitokeza kwenye matini aliyopewa.
Kielelezo Na.12.1 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyefanya vizuri
swali hili na kupata alama za juu.
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Kielelezo Na.12.1: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 4

Katika Kielelezo Na.12.1, mtahiniwa alibainisha kwa usahihi vipengele
sita vya kifani katika matini ya nathari. Aidha, mtahiniwa huyo
alionesha umabhiri wa hali ya juu kwani alielezea maana ya kipengele
husika na namna kilivyotumika katika matini kwa usahihi.

Takwimu zinaonesha kuwa, watahiniwa 7,859 sawa na asilimia 26.93
waliojibu swali hili walipata alama za wastani kuanzia 3.5 hadi 5.5
kutokana na kutoa majibu yasiyojitosheleza kuhusu mbinu za kifani
zilizotumika katika matini waliyopewa. Watahiniwa hao walichambua
kwa usahihi baadhi ya vipengele vya kifani na kushindwa vingine kwa
kuwa hawakuwa na maarifa ya kutosha kuhusu mada ya Usanifu wa
Maandishi, hivyo walipata alama za wastani.

Aidha, watahiniwa 1,333 sawa na asilimia 4.57 walikuwa na ufaulu
hafifu katika swali hili kutokana na kukosa umahiri wa kuchambua
mbinu za kifani zilizotumika katika matini waliyopewa. Baadhi yao
walishindwa kuchambua kipengele hata kimoja kuhusu mbinu za kifani
katika matini husika. Wengine waliweza kubainisha vipengele
vichache kati ya mandhari, wahusika, muundo, mtindo, na matumizi ya
lugha lakini walishindwa kutoa mifano sahihi kwa kila kipengele,
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hivyo kupata alama za chini. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja aliandika
kwa usahihi majina ya vipengele kama vile wahusika, mandhari,
matumizi ya lugha, mtindo, na muundo lakini alishindwa kuvibainisha
katika matini aliyopewa. Mtahiniwa mwingine alichambua tamathali za
semi peke yake kama vile tashihisi, tashtiti, tashibiha, madokezo,
tafsida, na mubalagha ambayo ni mbinu nyingine ya kisanaa katika
kipengele cha matumizi ya lugha, hivyo kuwa na alama pungufu. Pia,
wapo watahiniwa waliochanganya vipengele vya fani na vipengele vya
maudhui kwa kubainisha vipengele kama vile wjumbe, dhamira, na
falsafa kinyume cha matakwa ya swali. Kielelezo Na. 12.2 ni sampuli
ya majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kujibu swali hili na hivyo alipata
alama hafifu.
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Kielelezo Na.12.2: Sampuli ya Majibu yasiyo Sahihi katika Swali la 4

Katika Kielelezo Na. 12.2, mtahiniwa alionesha vipengele vya
matumizi ya lugha badala ya kuchambua kwa mifano vipengele sita
vya kifani vilivyounda matini aliyopewa ambavyo ni muundo, mtindo,
wahusika, mandhari, matumizi ya lugha, na taswira/picha.
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2.2.2 SEHEMU B: MASWALI YA MAJIBU MAREFU

Sehemu hii ilikuwa na maswali manne (4) ya insha ambapo mtahiniwa
alitakiwa kujibu maswali matatu. Swali la sita lilikuwa la lazima. Sehemu
hii ilikuwa na jumla ya alama 60 na kila swali lilikuwa na alama 20.

2.2.2.1

Swali la 5: Uhakiki wa Ushairi

Swali hili lilitoka katika mada ya Uhakiki wa Kazi za Fasihi Andishi,
mada ndogo ya Uhakiki wa Ushairi. Swali lilimtaka mtahiniwa kutetea
hoja kwamba, “Usaliti ni sumu ya maendeleo kwa jamii”’ na kuonesha
jinsi wasanii wanavyopinga usaliti huo kwa kutoa hoja tatu kwa kila
diwani katika diwani mbili alizosoma.

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa wachache zaidi ikilinganishwa na
maswali mengine ya kuchagua katika karatasi hii ambapo watahiniwa
5,609 (19.2%) pekee ndio waliolijibu. Swali hili ni miongoni mwa
maswali yaliyojibiwa vizuri ambapo watahiniwa 5,028 sawa na
asilimia 89.64 walifaulu kwa kiwango cha wastani hadi kizuri kwa
kupata alama kuanzia 6.5 hadi 20. Chati Na. 10 inaonesha ufaulu wa
watahiniwa kwa asilimia katika swali la 5.

Alama
m0-65
a7-11.5

mi2-20

18.83%

Chati Na. 10: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 5

Katika Chati Na. 10, watahiniwa 581 (10.36%) walikuwa na ufaulu
hafifu kuanzia alama 0 hadi 6.5, watahiniwa 1,056 (18.83%) walifaulu
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kwa kiwango cha wastani kuanzia alama 7 hadi 11.5 na watahiniwa
39,72 (70.81%) walifaulu vizuri kwa kupata alama 12 hadi 20.

Uchambuzi wa majibu unaonesha kuwa watahiniwa 3,972 sawa na
asilimia 70.81 walijibu vizuri na kupata alama kuanzia 12 hadi 20.
Miongoni mwao watahiniwa 957 sawa na asilimia 17.06 walifaulu
vizuri zaidi kwa kupata alama za juu kuanzia 18 hadi 20. Ufaulu mzuri
wa watahiniwa ulitokana na kuwa na uelewa wa kutosha wa mashairi
katika diwani teule, hivyo kukidhi matakwa ya swali hili ipasavyo.
Watahiniwa hao waliweza kutumia mifano kutoka katika diwani mbili
walizosoma kujenga hoja kwamba, Usaliti ni sumu ya maendeleo kwa
jamii. Watahiniwa hao waliweza kuonesha jinsi wasanii walivyopinga
usaliti huo kwa kutoa hoja tatu kwa kila diwani. Kwa mfano,
mtahiniwa mmoja alitumia diwani ya “Chungu Tamu” kutoa hoja kama
vile usaliti katika makubaliano kati ya mtu na watu au kikundi fulani
kutoka katika shairi la “Chatu na Kuku”, wusaliti katika ndoa katika
shairi la “Fikra za Waungwana” na Usaliti wa viongozi dhidi ya tabaka
tawaliwa katika shairi la “Samaki Mtungoni.” Vivyo hivyo, katika
diwani ya “Kimbunga” mtahiniwa mwingine alitoa hoja sahihi
zinazoonesha jinsi msanii alivyopinga usaliti kama vile usaliti wa
tabaka tawala kwa tabaka tawaliwa katika shairi la “Kibwangai”,
usaliti wa kiutamaduni katika shairi la “Vijana wa Zanzibar” na usaliti
wa kimapenzi katika shairi la “Sitaki.” Watahiniwa hao waliweza
kutoa mifano dhahiri ya mashairi kutoka katika diwani teule. Pia,
walikuwa na utangulizi na hitimisho zuri linaloendana na swali. Hata
hivyo, tofauti ya alama kati ya watahiniwa hao, ilitegemea usahihi wa
mifano waliyotoa kutoka katika diwani teule. Kielelezo Na. 13.1
kinaonesha sehemu ya majibu ya mtahiniwa aliyejibu vizuri swali hili.
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Kielelezo Na.13.1: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 5.

Katika Kielelezo Na. 13.1, mtahiniwa alifafanua kwa usahihi jinsi
wasanii walivyopinga usaliti kwa kutoa hoja stahiki katika diwani ya
“Kimbunga” kwa kutumia mifano sahihi ya mashairi na kuandika
utangulizi mzuri ulioendana na swali hili na kupata alama za juu.
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Pamoja na ufaulu mzuri wa watahiniwa, baadhi ya watahiniwa
(18.83%) walikuwa na ufaulu wa wastani wa alama kati ya 7 hadi 11.5
kwa kuwa walitoa majibu yasiyojitosheleza katika kutetea hoja kuwa,
usaliti ni sumu ya maendeleo kwa jamii na kuonesha jinsi wasanii
walivyopinga usaliti huo. Baadhi ya watahiniwa walitoa hoja sahihi za
mashairi lakini walishindwa kutetea baadhi ya hoja zao kikamilifu.
Aidha, wengine hawakuandika utangulizi wala hitimisho, hivyo kupata
alama za wastani. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja katika diwani ya
“Fungate ya Uhuru” alionesha usaliti unaopingwa na msanii kuwa ni
kama vile tabaka tawaliwa dhidi ya viongozi, nyumba za ibada, na
waafrika dhidi ya ukoloni lakini alitaja mashairi yasiyowiana na hoja
hizo, hivyo akapata alama za wastani.

Kwa upande mwingine, watahiniwa 581 sawa na asilimia 10.36
walikuwa na ufaulu hafifu kwa kupata alama kuanzia 0 hadi 6.5
kutokana na kushindwa kutetea hoja kuwa, wsaliti ni sumu ya
maendeleo kwa jamii. Watahiniwa hao walikosa uelewa wa mashairi
mbalimbali yaliyopo katika diwani teule ambapo baadhi yao walijadili
vipengele vya fani badala ya kutetea hoja kwa kuonesha jinsi wasanii
wanavyopinga usaliti katika diwani zao. Wengine walibainisha
dhamira mbalimbali kwa hoja kama; wizi, usaliti mapenzi, na
matabaka kutokana na kutoelewa matakwa ya swali. Kwa mfano,
mtahiniwa mmoja alitoa majibu yasiyo sahihi katika diwani ya
“Kimbunga” kwa hoja kama; tabaka tawala kuwasikiliza tabaka
tawaliwa, usawa katika jamii, na kupinga/kukataa rushwa, hoja
ambazo ufafanuzi wake haukuwa sahihi. Pia, mtahiniwa mwingine
alijadili usaliti katika jamii bila kuhusianisha na diwani walizosoma
ambapo alieleza kuhusu “Usaliti wa Iddi Amini kwa nchi yake.”
Kielelezo Na.13.2 ni sehemu ya majibu ya mtahiniwa aliyefanya
vibaya swali hili kwa kushindwa kukidhi matakwa ya swali.
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Kielelezo Na.13.2: Sampuli ya Majibu yasiyo Sahihi katika Swali la 5

Katika Kielelezo Na. 13.2, mtahiniwa alionesha namna ya kuepuka
matatizo mbalimbali yaliyojitokeza katika diwani alizosoma badala ya
kuonesha jinsi wasanii walivyopinga usaliti. Aidha, mtahiniwa huyo
alitoa utangulizi mzuri japokuwa hoja alizotoa hazikukidhi matakwa ya
swali na hivyo alipata alama hafifu.

Swali la 6: Uhakiki wa Ushairi

Swali hili lilitoka katika mada ya Uhakiki wa Kazi za Fasihi Andishi,
katika mada ndogo ya Uhakiki wa Ushairi. Swali lilimtaka mtahiniwa
kueleza kwa mifano dhahiri jinsi kipengele cha mtindo
kinavyotofautisha kazi za washairi katika kutoa ujumbe wa kazi zao.
kwa kutumia hoja tatu kwa kitabu katika diwani mbili alizosoma.

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 29,183 sawa na asilimia 100 ya
wote waliofanya mtihani huu. Ufaulu katika swali hili ulikuwa mzuri
kwani watahiniwa 26,926 sawa na asilimia 92.27 walipata alama
kuanzia 7 hadi 20 kama inavyoonekana katika Chati Na. 11.
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Chati Na. 11: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 6

Katika Chati Na. 11, watahiniwa 2,257 (7.73%) walikuwa na ufaulu
hafifu kuanzia alama 0 hadi 6.5, watahiniwa 4,248 (14.56%) walifaulu
kwa kiwango cha wastani kuanzia alama 7 hadi 11.5 na watahiniwa
22,678 (77.71%) walifaulu vizuri kwa kupata alama 12 hadi 20.

Uchambuzi wa majibu ya watahiniwa unaonesha kuwa watahiniwa
wengi (77.71%) walijibu vizuri swali hili na kupata alama kuanzia
alama 12 hadi 20. Watahiniwa hao walionesha umahiri wa kiwango
cha juu ambapo kati yao asilimia 26.92 walikuwa na ufaulu mzuri zaidi
kwa kupata alama kuanzia 18 hadi 20. Majibu mazuri ya watahiniwa
hao yalitokana na kuwa na maarifa ya kutosha kuhusu kipengele cha
mtindo ambacho hutumika kutofautisha kazi za washairi katika kutoa
ujumbe wa kazi zao katika diwani teule. Baadhi ya watahiniwa katika
kundi hilo waliweza kufafanua kwa usahihi hoja tatu kwa kila diwani
wakionesha jinsi kipengele cha mtindo kilivyotumika kutofautisha
ujumbe wa wasanii katika diwani mbili walizosoma. Baadhi yao
walieleza kwa usahihi huku wakitoa mifano dhabhiri jinsi kipengele cha
mtindo kinavyotofautisha kazi za washairi katika kutoa ujumbe wa kazi
zao kwa hoja kama vile matumizi ya mbinu ya masimulizi, matumizi ya
picha zinazowiana na ujumbe, na mbinu ya kimapokeo na za
kimamboleo kutoka katika diwani ya “Chungu Tamu.” Pia katika
diwani ya “Fungate ya Uhuru” walieleza mtindo kwa kutoa hoja kama;
mtindo wa msisitizo wima, mtindo wa kidato, na mtindo wa nafsi.
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Watahiniwa hao waliweza kueleza mitindo hiyo huku wakitoa mifano
dhahiri kutoka katika diwani mbili walizosoma. Kielelezo Na.14.1
kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyejibu vizuri swali hili

na kupata alama za juu.
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Kielelezo Na. 14.1: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 6

Katika Kielelezo Na. 14.1, mtahiniwa alionesha kwa usahihi namna
kipengele cha mtindo kinavyotofautisha kazi za wasanii katika
kufikisha ujumbe wa kazi zao kwa kubainisha mitindo mbalimbali
iliyotumika katika diwani ya “Fungate ya Uhuru” na “Kimbunga”.
Aidha, mtahiniwa huyo alinukuu kwa usahihi beti za mashairi yenye
mitindo anuwai na ujumbe unaowasilishwa kama mfano.
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Watahiniwa 4,248 sawa na asilimia 14.56 waliojibu swali hili walipata
alama za wastani kuanzia 7 hadi 11.5. Ufaulu huo ulisababishwa na
baadhi ya watahiniwa kubainisha baadhi ya mitindo kwa usahihi lakini
wakashindwa kutoa ufafanuzi unaojitosheleza katika kueleza namna
ilivyotumika kutofautisha ujumbe wa wasanii katika diwani teule.
Majibu ya watahiniwa hao yalikuwa na mapungufu madogo kama vile:
kutoa hoja chache, kuchanganya dhana ya muundo na mtindo na kutoa
mifano ya miundo badala ya mtindo kama swali lilivyomtaka. Pia,
baadhi ya watahiniwa walikuwa na mapungufu kwenye nukuu za
mashairi. Wengi wao, walinukuu beti ambazo hazikukamilika au baadhi
ya maneno hayakunukuliwa kwa usahihi hivyo, kupata alama za
wastani.

Hata hivyo, watahiniwa wengine (2,257) sawa na asilimia 7.73
walikuwa na ufaulu hafifu wa alama kuanzia 0 hadi 6.5. Watahiniwa
hao walishindwa kuonesha jinsi mitindo ilivyotumika kubeba ujumbe
wa wasanii katika diwani teule. Baadhi ya watahiniwa walijadili
dhamira mbalimbali katika diwani hizo kwa hoja kama; kujitoa
mhanga, kupinga suala la matabaka na ubaguzi wa rangi na kupinga
uongozi mbaya kutoka diwani ya “Chungu Tamu” kinyume na matakwa
ya swali. Wengine walieleza vipengele vingine vya fani katika diwani
hizo kwa hoja kama; matumizi ya lugha, mtindo, wahusika na mandhari
kinyume na matakwa ya swali. Kutokana na kukosa umahiri huo, wapo
watahiniwa walioeleza mitindo ya mashairi isiyo sahihi. Kwa mfano
mtahiniwa mmoja katika diwani ya “Kimbunga” alieleza mitindo
ifuatayo: mtindo wa amri, mtindo wa kuonya; na katika diwani ya
“Chungu Tamu” alitoa hoja kama mtindo wa tenzi ambao si mtindo
sahihi katika mitindo ya wasanii wa diwani teule, hivyo alipata alama
hafifu. Watahiniwa hao walitakiwa kubainisha mitindo mbalimbali
iliyotumika kubeba ujumbe wa wasanii katika diwani teule kwa hoja
kama: matumizi ya mbinu za masimulizi, wahusika, picha, nafsi,
monolojia/dayalojia, kidato, msisitizo wima na kiitikio/kibwagizo;
mitindo ambayo imetumiwa na wasanii ili kutofautisha ujumbe katika
kazi zao. Kielelezo Na.14.2 kinaonesha sehemu ya majibu ya mtahiniwa
aliyefanya vibaya swali hili na kupata alama hafifu.
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Kielelezo Na.14.2: Sampuli ya Majibu yasiyo Sahihi katika Swali la 6
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2.2.23

Katika Kielelezo Na.14.2, mtahiniwa alifafanua kimakosa aina za
miundo ya mashairi katika diwani ya “Chungu Tamu” kama vile
sabilia, tarbia na tamelitha badala ya kueleza kwa mifano dhahiri jinsi
kipengele cha mtindo kinavyotofautisha kazi za washairi katika kutoa
ujumbe wa kazi zao ambapo hakutumia mifano yoyote kutoka katika
diwani teule na hivyo, alipata alama 0.

Swali la 7: Uhakiki wa Riwaya

Swali lilitoka katika mada ya Uhakiki wa Kazi za Fasihi Andishi, mada
ndogo ya Uhakiki wa Riwaya. Swali lililenga kupima uwezo wa
mtahiniwa wa kuchambua kasoro za wahusika wakuu katika riwaya
teule na lilimtaka mtahiniwa kufafanua kauli; “Hakuna Kkizuri
kisichokuwa na kasoro” kwa kutumia hoja mbili za uzuri na hoja mbili
za kasoro za mhusika mkuu mmoja kwa kila kitabu katika riwaya mbili
alizosoma.

Watahiniwa 28,195 sawa na asilimia 96.6 walijibu swali hili. Swali hili
lilikuwa na ufaulu mzuri zaidi kwa sababu watahiniwa 28,128 sawa na
asilimia 99.76 walipata alama kuanzia 6.5 hadi 20. Chati Na.l2
inaonesha viwango vya ufaulu kwa watahiniwa kiasilimia.

97.72

7-11.5
Alama

(=}
(=]
Asilimia ya Watahiniwa

Chati Na.12: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 7

Katika Chati Na. 12, watahiniwa 67 (0.24%) walikuwa na ufaulu hafifu
kuanzia alama 0 hadi 6.5, watahiniwa 575 (2.04%) walifaulu kwa
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kiwango cha wastani kuanzia alama 7 hadi 11.5 na watahiniwa 27,553
(97.72%) walifaulu vizuri kwa kupata alama 12 hadi 20.

Jumla ya watahiniwa 27,553, sawa na asilimia 97.72 walijibu vizuri
swali hili na kupata alama kuanzia 12 hadi 20. Ufaulu mzuri katika
swali hili ulitokana na watahiniwa kuwa na maarifa ya kutosha juu ya
mada ya Uhakiki wa Riwaya. Watahiniwa hao walionesha kuwa na
uelewa wa kutosha kuhusu wasifu wa wahusika wakuu katika riwaya
teule hivyo, kufafanua kwa usahihi hoja zilizoonesha uzuri na kasoro
za wahusika hao na hivyo kupata alama za juu katika swali hili. Kati
yao, asilimia 74.50 walijibu swali hili vizuri zaidi na kupata alama
kuanzia 16 hadi 20. Watahiniwa hao waliweza kufafanua uzuri na
kasoro za wahusika mbalimbali. Kwa mfano, Gaddi Bullah kutoka
katika riwaya ya “Mfadhili” anatumika kama mhusika mwenye
kuonesha mapenzi ya dhati, mchangamfu na mchapakazi (uzuri),
mwenye kuendekeza mapenzi kunakoathiri utendaji wake wa kazi,
mwenye ghadhabu na anayependa asikopendwa (kasoro). Kwa upande
wa riwaya ya “Usiku Utakapokwisha”, Gonza ni mhusika mwenye
bidii katika kazi na mhitimu wa elimu ya sekondari (uzuri),
anajihusisha na ujambazi uliosababisha kifo chake na mshauri mbaya
wa Chioko kuhusu kumtoa dada yake Nelli kama hongo ili waweze
kupata kazi (kasoro). Vivyo hivyo, katika riwaya ya “Vuta N’kuvute”
walimwonesha mhusika Jasmin kuwa ni mwanamke jasiri aliyeamua
kuishi maisha magumu ya uswahilini licha ya kutoka katika jamii bora
za kihindi, mwenye mapenzi ya dhati kwa Denge na anayependa
kujichagulia mchumba anayempenda (uzuri), mwenye kupenda
asikopendeka na asiyezingatia taratibu za talaka (kasoro). Aidha, katika
riwaya ya “Kufikirika” Mfalme ni kiongozi shupavu anayewaunganisha
watu na anawanusuru watu wake dhidi ya kafara (uzuri) asiye na
maarifa kuhusu utasa wa Malkia na hivyo kuwachosha watu wake
katika kutafuta tiba ya Malkia (kasoro). Kielelezo Na. 15.1 kinaonesha
sampuli ya jibu zuri la mtahiniwa katika swali hili.
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Kielelezo Na. 15.1: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 7.

Katika Kielelezo Na. 15.1, mtahiniwa aliweza kufafanua uzuri na
kasoro za wahusika Gaddi Bullah kutoka katika riwaya ya “Mfadhili”
na Jasmin kutoka katika riwaya ya “Vuta N’kuvute” kwa usahihi na
hivyo alipata alama za juu.

Uchambuzi zaidi unaonesha kuwa, watahiniwa 575 sawa na asilimia
2.04 ya waliojibu swali hili walipata alama za wastani kuanzia 7 hadi
11.5. Ufaulu wa wastani wa watahiniwa katika kundi hilo ulitokana na
baadhi yao kutoa hoja pungufu na wengine walitoa hoja
zisizojitosheleza kuhusu uzuri na kasoro za wahusika wakuu katika
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riwaya teule katika kutetea kauli kuwa, “hakuna kizuri kisichokuwa na
kasoro.” Baadhi ya watahiniwa walielezea wasifu wa ndani na wa nje
wa wahusika kama vile; ‘Mfadhili’ (Gadi Bullah, Dania na Jerry) na
“Vuta N’kuvute” (Denge, Yasmin na Mwajuma) badala ya kufafanua
uzuri na kasoro za mhusika mkuu kama swali lilivyotaka, hivyo kupata
alama za wastani. Wengine waliweza kuchagua mhusika mkuu mmoja
kwa kila riwaya na kufafanua hoja mbili za uzuri na mbili za kasoro za
mhusika huyo lakini walitoa ufafanuzi usiojitosheleza, hivyo kupata
alama za wastani. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja katika riwaya zote
mbili alizotumia alifafanua upande wa kasoro pekee kuhusu wasifu wa
wahusika wakuu bila kufafanua upande wa uzuri kama swali
lilivyomtaka. Katika riwaya ya “Vuta N’kuvute” alifafanua kasoro za
mhusika mkuu Yasmin kama vile msaliti na asiye na mapenzi ya dhati,
na katika riwaya ya “Mfadhili” alifafanua kasoro za mhusika mkuu
Gadi Bulla kama mtu mwenye wivu wa kimapenzi na mwenye hasira
nyingi, hivyo alipata alama za wastani.

Hali kadhalika, watahiniwa wachache sana (67) sawa asilimia 0.24
walishindwa kujibu kwa usahihi swali hili. Watahiniwa hao walitumia
hoja zisizojitosheleza kuchambua kasoro za mhusika mkuu mmoja kwa
kila kitabu katika riwaya mbili walizosoma, hivyo kupata alama hafifu
kuanzia alama 0 hadi 6.5. Hii ilitokana na watahiniwa hao kukosa
umahiri katika uhakiki wa wasifu wa wahusika wa riwaya teule. Baadhi
ya watahiniwa walijadili dhamira zilizoibuliwa na wahusika wakuu
katika riwaya teule. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alimtumia mhusika
Gadi Bulla katika riwaya ya “Mfadhili” aliyeibua dhamira ya mapenzi
va dhati na mchapakazi; na katika riwaya ya “Usiku Utakapokwisha”
alimtumia mhusika Chioko kuwa aliibua dhamira ya mapenzi ya dhati
kwa mpenzi wake Neli na mvumilivu kwenye kutafuta mafanikio. Kwa
ujumla, watahiniwa hao walielewa matakwa ya swali lakini
walishindwa kuhusianisha majibu yao na mahitaji ya swali. Wengine
walifafanua dhamira zilizojitokeza katika riwaya teule kinyume na
matakwa ya swali. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alijadili dhamira
zilizojitokeza katika riwaya teule kama; uvivu, wizi na ulevi katika
riwaya ya “Mama N’tilie” kinyume cha matakwa ya swali. Kielelezo
Na.15.2 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyejibu swali hili kinyume
na matakwa ya swali.
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Kielelezo Na. 15.2: Sampuli ya Majibu yasiyo Sahihi katika Swali la 7.

85




2.2.24

Katika Kielelezo Na.15.2 mtahiniwa, alieleza wasifu wa wahusika
Gaddi Bullah, Dania na Bi Hanuna katika riwaya ya “Mfadhili” na
Mwajuma, Yasmini na Denge katika riwaya ya “Vuta N’kuvute”
kinyume kabisa na matakwa ya swali, badala ya kutoa hoja mbili za
uzuri na hoja mbili za kasoro za mhusika mkuu mmoja kwa kila kitabu
katika riwaya mbili teule ili kufafanua kauli “hakuna kizuri
kisichokuwa na kasoro.”

Swali la 8: Uhakiki wa Tamthiliya

Swali hili lilitoka katika mada ya Uhakiki wa Kazi za Fasihi Andishi,
katika mada ndogo ya Uhakiki wa Tamthiliya. Swali lilimtaka
mtahiniwa kutathmini umuhimu wa uteuzi mzuri wa mandhari katika
kufikisha ujumbe wa kazi za waandishi kwa walengwa kwa kutumia
mifano minne kwa kila kitabu katika tamthiliya mbili alizosoma.

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 24,535 sawa na asilimia 84.1 ya
watahiniwa waliofanya mtihani huu. Kati yao, watahiniwa 24,371 sawa
na asilimia 99.33 walifaulu vizuri kwani walipata alama kuanzia 7 hadi
20. Chati Na.12 inaonesha viwango vya ufaulu wa watahiniwa kwa
asilimia.

ﬁ
7-11.5 ﬁ 380
0-6.5 ' 0-67

| | | | |
0 20 40 60 80 100
Asilimia ya Watahiniwa

Alama

Chati Na.12: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 8

Katika Chati Na. 12, watahiniwa 164 (0.67%) walikuwa na ufaulu
hafifu kuanzia alama 0 hadi 6.5, watahiniwa 1,423 (5.80%) walifaulu
kwa kiwango cha wastani kuanzia alama 7 hadi 11.5 na watahiniwa
22,948 (93.53%) walifaulu vizuri kwa kupata alama 12 hadi 20.
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Kulingana na takwimu, swali hili ni miongoni mwa maswali
yaliyojibiwa vizuri ambapo watahiniwa wengi (22,948) sawa na
asilimia 93.53 walikuwa na ufaulu mzuri kwani walipata alama
kuanzia 12 hadi 20. Miongoni mwao, watahiniwa 1,324, sawa na
asilimia 26.98 walifaulu vizuri zaidi na kupata alama za juu kuanzia 18
hadi 20. Kwa ujumla, watahiniwa katika kundi hili waliweza kutoa
hoja sahihi za kutathmini uteuzi mzuri wa mandhari katika kufikisha
ujumbe wa kazi za waandishi kwa walengwa katika tamthiliya mbili
alizosoma. Watahiniwa hao walikuwa mahiri katika kuhakiki
tamthiliya kwa kubainisha kwa wusahihi mandhari yaliyotumika
kufikisha ujumbe wa kazi za waandishi wa tamthiliya teule kwa
walengwa. Aidha, waliweza kutumia mifano minne kwa kila kitabu
kutoka katika tamthiliya mbili walizosoma kama ilivyotakiwa. Kwa
mfano, katika tamthiliya ya “Morani” walibainisha mandhari ya
Tanzania miaka ya 1980 yenye kuwasilisha ujumbe wa ulanguzi na
uhujumu uchumi, Ofisini kwa Dongo (mapambano dhidi ya wahujumu
uchumi na kujitoa muhanga), msituni (changamoto zinazowapata
wapigania haki), na mandhari ya Sunlight Bar yenye ujumbe wa ulevi
ni kikwazo cha maendeleo. Pia, katika tamthiliya ya “Nguzo Mama”
walibainisha mandhari ya kubuni yenye ujumbe (umaskini na
kunyanyaswa kwa tabaka la chini), mandhari ya jukwaani (umoja ni
nguvu na utengano ni dhaifu), mandhari ya ofisini kwa mwenyekiti wa
kamati ya mashauri (uongozi mbaya ni kikwazo cha maendeleo) na
mandhari ya nyumbani kwa Bi Pili na Bwana Sudi (ulevi ni chanzo
cha kutotimiza majukumu ya familia). Kielelezo Na.16.1 kinaonesha
sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeweza kujibu vizuri swali la 8.
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Kielelezo Na. 16.1: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 8.

Katika Kielelezo Na. 16.1, mtahiniwa alithibitisha kwa usahihi jinsi
uteuzi mzuri wa mandhari hufikisha ujumbe wa kazi za waandishi kwa
walengwa kwa kutumia mifano minne kwa kila kitabu kutoka
tamthiliya ya “Morani” na “Kivuli Kinaishi.” Vilevile, mtahiniwa
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alieleza vizuri maana ya mandhari na aliandika utangulizi na hitimisho
zuri linaloendena na swali na kupata alama za juu.

Vilevile, watahiniwa 1,423 sawa na asilimia 5.80 walipata alama za
wastani kuanzia 7 hadi 11.5. Uchambuzi unaonesha kuwa watahiniwa
hao hawakuwa na maarifa ya kutosha kuhusu uteuzi mzuri wa
mandhari katika kufikisha ujumbe wa kazi za waandishi kwa walengwa
katika tamthiliya teule. Kutokana na kukosa weledi huo, baadhi ya
watahiniwa waliandika utangulizi na hitimisho lisiloendana na swali na
walijadili hoja bila kutumia mifano dhahiri ya mandhari na ujumbe
stahiki kutoka katika tamthiliya teule. Watahiniwa wengine
walibainisha mandhari zinavyojitokeza katika tamthiliya teule bila
kuelezea umuhimu wake katika kufikisha ujumbe wa kazi za waandishi
kwa walengwa, hivyo walipata alama za wastani.

Hata hivyo, watahiniwa wachache (164) sawa na asilimia 0.67
waliojibu swali hili walipata alama hafifu kuanzia 0 hadi 6.5.
Watahiniwa hao walikuwa na uelewa mdogo kuhusu uteuzi mzuri wa
mandhari katika kufikisha uyjumbe wa kazi za waandishi kwa walengwa
katika tamthiliya teule. Baadhi ya watahiniwa walitoa hoja zisizo
sahihi katika kuonesha jinsi uteuzi mzuri wa mandhari unavyofikisha
ujumbe katika tamthiliya teule. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja katika
tamthiliya ya “Morani”alitoa hoja kama vile huchochea ushirikiano,
huchochea maendeleo na ujasiri, hukosoa jamii na huelimisha jamii.
Katika tamthiliya ya “Nguzo Mama” mtahiniwa huyo alitoa hoja kama
vile husaidia kuchochea maendeleo, huelimisha jamii, hujenga
ushirikiano, na huburudisha jamii; bila kuhusisha mandhari ambayo
ndiyo msingi wa swali hili. Watahiniwa wengine walioshindwa kujibu
swali hili walijadili dhamira mbalimbali katika tamthiliya teule. Kwa
mfano, mtahiniwa mmoja katika tamthiliya ya “Kivuli Kinaishi” alitoa
hoja kama; rushwa, matabaka na imani za kishirikina. Katika
tamthiliya ya “Kwenye Ukingo wa Thim”; alibainisha hoja za mila
potofu katika jamii, malezi mabaya na uongozi mbaya. Pia katika
tamthiliya ya “Nguzo Mama” alijadili dhamira za kupiga vita usaliti,
migogoro, nafasi ya mwanamke katika jamii, na kupiga vita rushwa
bila kuhusisha matumizi ya mandhari yaliyotumika kuzalisha dhamira
hizo, hivyo alikuwa na kiwango hafifu cha ufaulu. Kielelezo Na.16.2 ni
sampuli ya sehemu ya majibu ya mtahiniwa aliyejibu vibaya swali hili.
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Kielelezo Na.16.2: Sehemu ya Majibu yasiyo Sahihi katika Swali la 8

Katika Kielelezo Na. 16.2, mtahiniwa alieleza sababu za uteuzi wa
mandhari katika tamthiliya ya “Nguzo Mama” kinyume cha matakwa
ya swali badala ya kuonesha jinsi mandhari zinavyofanikisha kufikisha
ujumbe wa kazi za waandishi kwa walengwa.
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3.0 UCHAMBUZI WA UFAULU WA WATAHINIWA KWA MADA

Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa katika mtihani wa somo la Kiswahili
unaonesha kuwa, watahiniwa walikuwa na ufaulu mzuri katika mada zote (12)
zilizotahiniwa. Ufaulu wa watahiniwa kwa mwaka 2023 umeongezeka katika mada
sita ikilinganishwa na mwaka 2022. Mada zilizoongezeka ufaulu ni pamoja na:
Riwaya (99.76%), Maendeleo ya Kiswahili (99.47%), Tamthiliva (99.33%),
Usanifu wa Maandishi (95.43%), Matumizi ya Sarufi (77.91%) na Tafsiri na
Ukalimani (60.77%). Ongezeko la ufaulu katika mada hizo ulikuwa wa asilimia
0.25, 0.75, 14.63, 41.88, 14.48 na 16.69 mtawalia. Ongezeko kubwa la asilimia
41.88 la ufaulu katika mada ya Usanifu wa Maandishi linadhihirisha jitihada
kubwa zilizofanyika katika ufundishaji na ujifunzaji wa mada hii iliyokuwa na
kiwango cha chini cha ufaulu kwa mwaka uliotangulia. Pia, mada ya Maendeleo ya
Fasihi Simulizi iliyotahiniwa mwaka 2023 ilikuwa na ufaulu mzuri wa asilimia
92.15.

Kwa upande mwingine, ufaulu wa watahiniwa kwa mwaka 2023 umepungua katika
mada tano (5) ikilinganishwa na mwaka 2022. Mada zilizopungua kiwango cha
ufaulu ni Utumizi wa Lugha (97.92), Ushairi (90.96%), Utungaji (89.92%),
Ufahamu na Ufupisho (85.60%), na Fasihi kwa Ujumla (70.54%). Upungufu wa
ufaulu kwa mada hizo ni asilimia 0.4, 7.23, 10, 9.09 na 16.76 mtawalia. Kiwango
cha kushuka kwa ufaulu mwaka 2023 ikilinganishwa na mwaka 2022 kilitofautiana
kati ya mada moja na nyingine ambapo mada ya Fasihi kwa Ujumla ilishuka kwa
kiwango kikubwa cha asilimia 16.76 ikifuatiwa na mada ya Utungaji iliyoshuka
kwa asilimia 10. Hata hivyo, mada za Utumizi wa Lugha, Ushairi, na Ufahamu na
Ufupisho zilikuwa na mwachano mdogo wa asilimia 0.4, 7.23, na 9.09 mtawalia.

Licha ya mada ya Tafsiri na Ukalimani kuwa na matokeo ya chini zaidi (60.77)
kwa mwaka 2023, kwa ujumla ufaulu wa watahiniwa katika mada zote ulikuwa
mzuri sawa na mwaka 2022 ambapo, asilimia 100 ya watahiniwa walipata alama
zaidi ya 35 katika mada zote. Hii inadhihirisha kuwa, watahiniwa walikuwa na
umahiri wa kutosha kuhusu mada nyingi zilizotahiniwa ukihusisha uelewa wa
dhana za kifasihi na kisarufi, matumizi sahihi ya lugha, uzingatiaji wa alama za
uandishi, uhakiki wa kazi za kifasihi, ufahamu na usanifu wa maandishi ya kifasihi
huku wakitoa hoja sahihi zenye mifano thabiti.
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4.0

5.0

HITIMISHO

Taarifa hii inaonesha kuwa, kiwango cha ufaulu cha watahiniwa katika mtihani wa
121 Kiswahili kwa mwaka 2023 kilikuwa kizuri kwani asilimia 100 ya watahiniwa
waliofanya mtihani walifaulu. Ufaulu katika mada zote (12) ulikuwa mzuri ambapo
wastani wa ufaulu ulikuwa ni asilimia 88.31. Ufaulu mzuri umetokana na
watahiniwa kuwa na maarifa, ujuzi na weledi wa mada mbalimbali zilizotahiniwa.
Kiwango hiki cha ufaulu wa watahiniwa ni cha juu zaidi kwa asilimia 4.67
ikilinganishwa na kiwango cha ufaulu wa mada cha mwaka 2022 ambapo wastani
wa ufaulu wa mada zote ulikuwa asilimia 83.64.

Uchambuzi uliofanyika unaonesha kuwa watahiniwa walifanya vizuri katika
mtihani wa somo hili kutokana na sababu kama vile kuzingatia matakwa ya swali,
uelewa mkubwa wa mada kuu na mada ndogo, uwezo mkubwa katika kujibu
maswali na kutetea au kuthibitisha hoja kwa kutumia mifano. Hata hivyo, mada ya
Tafsiri na Ukalimani ilikuwa na ufaulu mzuri japokuwa ilikuwa na matokeo ya
chini zaidi kutokana na kuwa na majibu yasiyojitosheleza kwa baadhi ya vipengele
vya tafsiri.

MAONI NA MAPENDEKEZO

Ufaulu wa somo la 121 Kiswahili ni mzuri kutokana na juhudi kubwa
zinazofanywa na Serikali na wadau wengine wa elimu. Hata hivyo, ili kuinua
kiwango cha ufaulu katika mada ya Tafsiri na Ukalimani yafuatayo yanashauriwa
kufanyika:

(a) Wanafunzi wasome matini mbalimbali za kifasihi kisha wabaini mbinu
mbalimbali za kisanaa zilizotumika katika matini hizo ili wazifanyie mazoezi
ya kuzitafsiri kwa kutumia mbinu anuwai za tafsiri.

(b) Walimu wawaongoze wanafunzi kufanya mazoezi ya kutafsiri matini katika
mikabala mbalimbali ili kupata ujuzi wa kutumia lugha ya Kiswahili na
Kiingereza katika miktadha mbalimbali.

(c) Walimu wawaongoze wanafunzi kufanya mazoezi ya kukalimani
mazungumzo anuwai ili kupata umahiri wa kutumia mbinu mwafaka katika
kutafsiri matini kutoka lugha ya Kiswahili kwenda Kiingereza na Kiingereza
kwenda Kiswabhili.
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Kiambatisho A

UFAULU WA WATAHINIWA KATIKA MADA KWA MWAKA 2023
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Kiambatisho B

ULINGANIFU WA UFAULU WA WATAHINIWA KATIKA MADA
MWAKA 2022 NA 2023

Asilimia ya Watahiniwa

& Mada

2023 2022

96






	DIBAJI
	1.0 UTANGULIZI
	2.0 TATHMINI KWA KILA SWALI
	2.1 SEHEMU YA I: KISWAHILI KARATASI YA KWANZA
	2.1.1 SEHEMU A: MASWALI YA MAJIBU MAFUPI
	2.1.1.1 Swali la 1: Ufahamu
	2.1.1.2 Swali la 2: Matumizi ya Sarufi
	2.1.1.3 Swali la 3: Matumizi ya Sarufi
	2.1.1.4 Swali la 4: Utumizi wa Lugha
	2.1.2 SEHEMU B: MASWALI YA MAJIBU MAREFU
	2.1.2.1 Swali la 5: Uandishi wa Insha
	2.1.2.2 Swali la 6: Tafsiri na Ukalimani
	2.1.2.3 Swali la 7: Kukua na Kuenea kwa Kiswahili
	2.1.2.4 Swali la 8: Kukua na Kuenea kwa Kiswahili
	2.2 SEHEMU YA II: KISWAHILI KARATASI YA PILI
	2.2.1 SEHEMU A: MASWALI YA MAJIBU MAFUPI
	2.2.1.1 Swali la 1: Maendeleo ya Fasihi Simulizi
	2.2.1.2 Swali la 2: Fasihi kwa Ujumla
	2.2.1.3 Swali la 3: Fasihi kwa Ujumla
	2.2.1.4 Swali la 4: Usanifu wa Maandishi
	2.2.2 SEHEMU B: MASWALI YA MAJIBU MAREFU
	2.2.2.1 Swali la 5: Uhakiki wa Ushairi
	2.2.2.2 Swali la 6: Uhakiki wa Ushairi
	2.2.2.3 Swali la 7: Uhakiki wa Riwaya
	2.2.2.4 Swali la 8: Uhakiki wa Tamthiliya
	3.0 UCHAMBUZI WA UFAULU WA WATAHINIWA KWA MADA
	4.0 HITIMISHO
	5.0 MAONI NA MAPENDEKEZO
	Kiambatisho A
	UFAULU WA WATAHINIWA KATIKA MADA KWA MWAKA 2023

	Kiambatisho B
	ULINGANIFU WA UFAULU WA WATAHINIWA KATIKA MADA MWAKA 2022 NA 2023


