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DIBAJI 

Taarifa hii ya uchambuzi wa majibu ya watahiniwa wa Kidato cha Sita 2020 katika 

somo la Kiswahili imeandaliwa na Baraza la Mitihani la Tanzania. Taarifa hii 

inalenga kutoa mrejesho wa ufaulu wa wanafunzi, walimu, wazazi, watunga sera na 

wadau wa elimu kwa ujumla.  

Mrejesho wa ufaulu ni tathmini ya mwisho yenye azma ya kuonesha namna mfumo 

wa elimu nchini uliyofanikiwa kutoa elimu kwa ujumla hususan katika mchakato wa 

ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Kiswahili. Vilevile, majibu ya watahiniwa katika 

mtihani huu yanalenga kuonesha namna mfumo wa elimu ulivyofanikiwa au 

ulivyoshindwa kuwapa maarifa watahiniwa wa Kidato cha Sita.  

Uchambuzi wa sababu mbalimbali zilizochangia watahiniwa kujibu vizuri, wastani au 

vibaya maswali ya mtihani huu zimeainishwa. Sababu za baadhi ya watahiniwa 

kutojibu maswali kwa usahihi ni pamoja na kushindwa kutambua matakwa ya swali 

na kutokuwa na maarifa ya kutosha kuhusu mada mbalimbali katika somo la 

Kiswahili. Aidha, uchambuzi huu umeonesha sababu za watahiniwa kujibu maswali 

kwa usahihi kama vile: kutambua matakwa ya swali, kuwa na maarifa ya kutosha 

kuhusu mada mbalimbali zilizotahiniwa na kuzingatia kanuni na matumizi sahihi ya 

lugha ya Kiswahili. Pia, sababu za watahiniwa kupata alama za wastani 

zimebainishwa haswa katika kutoa majibu yasiyojitosheleza. Sababu hizi na 

nyinginezo zilizoainishwa katika taarifa hii zitawawezesha viongozi wa elimu, 

viongozi wa shule, walimu na wanafunzi kupata mbinu muafaka katika kuboresha 

ufaulu katika mitihani ijayo.  

Baraza la Mitihani la Tanzania liko tayari kupokea maoni na mapendekezo kutoka 

kwa walimu, wanafunzi na umma kwa ujumla ambayo yatatumika kuboresha taarifa 

za uchambuzi wa majibu ya watahiniwa katika siku za usoni.  

Mwisho, Baraza linapenda kuwashukuru maafisa mitihani, walimu wa somo na 

wengine wote waliohusika katika kuandaa taarifa hii. Shukrani za pekee ziwaendee 

wafanyakazi wa Kurugenzi ya Utafiti, Tathmini na Huduma za Kompyuta 

walioshiriki katika uchambuzi wa data zilizotumika katika taarifa hii. 

 

 

 

 
 

Dr. Charles E. Msonde 

KATIBU MTENDAJI 
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1.0  UTANGULIZI 

Mtihani wa Kidato cha sita ulianza kufanyika mwishoni mwa mwezi Juni mpaka 

katikati mwa mwezi Julai 2020. Mtihani wa somo la Kiswahili ulifanyika 

mwanzoni mwa mwezi Julai. Maandalizi ya mtihani huu yalizingatia muhtasari 

wa somo la Kiswahili wa Kidato cha V na VI. Somo hili lilikuwa na karatasi 

mbili (2) za mtihani ambazo ni 121/1 Kiswahili 1 na 121/2 Kiswahili 2. 

Mtihani wa 121/1 Kiswahili 1 ulikuwa na sehemu mbili (2), A na B. Mada 

zilizotahiniwa katika mtihani huu ni pamoja na Ufahamu na Ufupisho, Utumizi 

wa Lugha, Matumizi ya Sarufi, Utungaji, Maendeleo ya Kiswahili na Tafsiri na 

Ukalimani. Sehemu A ilikuwa na alama arobaini (40). Mtahiniwa alitakiwa 

kujibu maswali yote manne (4). Sehemu B ilikuwa na maswali manne (4) na 

mtahiniwa alitakiwa kujibu maswali matatu (3) tu. Kati ya maswali hayo, swali la 

nane (8) lilikuwa la lazima na sehemu hii ilikuwa na jumla ya alama sitini (60).  

Mtihani wa 121/2 Kiswahili 2 ulikuwa na sehemu mbili (2), A na B. Mtihani huu 

ulitahini mada za Fasihi kwa Ujumla, Maendeleo ya Fasihi Simulizi, Usanifu wa 

Maandishi na Uhakiki wa Kazi za Fasihi Andishi. Sehemu A ilikuwa na alama 

arobaini (40) na mtahiniwa alitakiwa kujibu maswali yote. Sehemu B ilikuwa na 

maswali manne (4), mtahiniwa alitakiwa kujibu maswali matatu (3) na swali la 

tano lilikuwa la lazima. Sehemu hii ilikuwa na jumla ya alama sitini (60). 

Jumla ya watahiniwa 20,784 walifanya mtihani wa 121 Kiswahili, kati yao 

wasichana walikuwa 10,958 na wavulana walikuwa 9,826. Watahiniwa wote 

waliofanya mtihani huu walipata wastani wa alama 35, hivyo, ufaulu wa 

watahiniwa katika mtihani wa 121 Kiswahili kwa mwaka 2020 kulikuwa kwa 

kiwango cha asilimia 100. Watahiniwa walifaulu katika viwango vitatu yaani 

vizuri kuanzia alama 60 hadi 100, wastani kuanzia alama 35 hadi 59 na hafifu 

kuanzia alama 0 hadi 34. Aidha, chati za viwango vya ufaulu kiasilimia 

zimeambatanishwa mwishoni mwa taarifa hii. Ufaulu wa watahiniwa 

umefafanuliwa kwa kutumia rangi tatu, rangi ya kijani inawakilisha ufaulu mzuri, 

rangi ya njano inawakilisha ufaulu wa wastani na rangi nyekundu inawakilisha 

ufaulu hafifu. 

Taarifa hii imejikita katika uchambuzi wa maswali yaliyojibiwa vizuri, wastani 

na hafifu. Lengo la uchambuzi huu ni kuonesha hali halisi ya jinsi watahiniwa 

walivyojibu maswali katika karatasi ya kwanza (121/1) na karatasi ya pili (121/2) 

ya mtihani wa somo la Kiswahili. Uchambuzi unaonesha kilichotarajiwa 

kufanyika na kilichofanywa na watahiniwa. Aidha, sampuli za majibu ya 

watahiniwa zimeambatanishwa kama vielelezo vya majibu halisi ya watahiniwa. 
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Kwa kupitia uchambuzi huu wadau mbalimbali wanashauriwa kutumia taarifa hii 

ili kuweka mpango mkakati wa kuimarisha ufundishaji na ujifunzaji wa somo la 

Kiswahili katika mada husika, hususan zenye ufaulu usioridhisha na kuboresha 

ufaulu wa watahiniwa katika mitihani ijayo inayoendeshwa na Baraza la Mitihani 

la Tanzania. 
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2.0   SEHEMU YA I: KISWAHILI KARATASI YA KWANZA 

2.1   TATHMINI KWA KILA SWALI 

2.2   SEHEMU A 

Sehemu hii ilikuwa na maswali manne, mtahiniwa alitakiwa kujibu maswali yote 

na kila swali lilikuwa na alama kumi (10). 

2.2.1  Swali la 1: Ufahamu  

Swali hili lilikuwa la Ufahamu, watahiniwa walitakiwa kusoma kifungu cha 

habari na kujibu maswali waliyopewa. 

Swali hili lilitoka katika mada ndogo ya dhana ya Ufahamu na lilikuwa 

mahsusi katika kupima ufahamu wa mtahiniwa katika kusoma kifungu cha 

habari na kujibu maswali yaliyohusiana na habari waliyosoma. Swali hili 

lilikuwa na vipengele vinne, (a) hadi (d). 

Kipengele (a) katika swali hili, kilimtaka mtahiniwa kuandika kichwa cha 

habari aliyosoma. Katika kipengele (b) Mtahiniwa alitakiwa kueleza maana 

za maneno aliyopewa; (i) Zilifana (ii) Majilio (iii) Kutamalaki na (iv) 

Utandawazi kama yalivyotumika katika kifungu cha habari. Kipengele (c) 

mtahiniwa alitakiwa kutaja manufaa matatu ya sanaa za maonesho na 

kipengele (d) kilimtaka mtahiniwa kufafanua kauli aliyopewa. 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 20,781. Watahiniwa wengi (99.6) walijibu 

vizuri swali hili na ufaulu wao ulikuwa wa wastani na zaidi kutokana na kutoa 

majibu sahihi katika vipengele vingi. Chati Na. 1 inaonesha ufaulu wa 

watahiniwa kwa asilimia. 
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                  Chati Na 1: Ufaulu wa Watahiniwa Kiasilimia 

Watahiniwa 19,015 sawa na asilimia 91.5 walipata alama za juu kuanzia 6 

hadi 10. Ufaulu huu unaonesha kuwa, watahiniwa walikisoma na walikielewa 

vyema kifungu cha habari na kuweza kujibu vipengele vingi kwa usahihi. 

Kati yao, watahiniwa asilimia 45.2 walipata alama za juu zaidi kuanzia 8 hadi 

10 kwa kuwa waliweza kuandika kwa usahihi kichwa cha habari, kutoa 

maana za maneno kama yalivyotumika katika habari, kutaja manufaa matatu 

ya sanaa za maonesho na kufafanua kauli waliyopewa. Kwa mfano mtahiniwa 

mmoja aliweza kujibu kipengele (a) SANAA ZA MAONYESHO, (b) alieleza 

maana ya maneno aliyopewa kama yalivyotumika katika habari (i) zilifana – 

zilipendeza ama zilikuwa nzuri, (ii) majilio – kuwa na ujio au kuja,(iii) 

kutamalaki – kutawala, (iv) utandawazi – ni hali ya dunia nzima kuwasiliana 

kwa urahisi. Pia alitoa majibu sahihi katika kipengele (c) na (d). Kielelezo 

Na. 1.1 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyepata alama za juu kwa kujibu 

kwa usahihi vipengele (a), (b), (c) na (d).  
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Kielelezo Na. 1.1: Sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyejibu kwa ufasaha. 

 

Uchambuzi zaidi ulionesha kuwa, watahiniwa 1,674 sawa na asilimia 8.1 

walipata alama kuanzia 3.5 hadi 5.5 kutokana na kutoa majibu yasiyokidhi 

matakwa ya swali kwa baadhi ya vipengele. Kwa ujumla, ufaulu huu ulikuwa 

wa wastani. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alitoa majibu sahihi katika 

kipengele (a) aliandika vizuri kichwa cha habari “SANAA ZA MAONESHO”, 

lakini akatoa majibu yasiyo sahihi katika vipengele (b) alishidwa kueleza 

maana ya baadhi ya maneno aliyopewa (i) alitoa maana ya neno “zilifana” 

ambayo haikuwa sahihi kwa kueleza maana yake kuwa ni kuwiana sawasawa, 

(iii) “kutamalaki” akitoa maana kuwa ni kusambaa katika kipengele (d) 

alishindwa kufafanua kauli ya mwandishi kwa usahihi hivyo, alipata alama za 

wastani. 

Aidha, watahiniwa 92 sawa na asilimia 0.4 walipata alama za chini kuanzia 

0 hadi 3 kutokana na kutokuelewa kifungu cha habari na hivyo kushindwa 

kujibu vipengele vingi vya maswali yaliyoulizwa. Watahiniwa wengine 

walielezea maana za maneno bila kuzingatia muktadha wa neno katika 

kifungu cha habari na wengi wao walishindwa kuandika kichwa cha habari 

kilicho sahihi. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alishindwa kujibu kwa 

usahihi katika vipengele (a) aliandika kichwa cha habari kuwa ni 

“UTAMADUNI WA AFRIKA” (b) (i) alitoa maana ya “zilifana” kuwa ni 

zilizofurahisha utamaduni wa kiafika badala ya tenda kitu kwa namna 
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nzuri/kuridhisha/kushamiri na (iii) kutamalaki alijibu kuwa ni kuonekana 

badala ya kutawala/miliki/kustawi (c) mtahiniwa aliyetaja kimakosa 

matambiko, michezo ya watoto na mivigha kama manufaa matatu ya sanaa 

za maonesho (d) alishindwa kufafanua kauli aliyopewa. Kielelezo Na. 1.3 

ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyepata alama za chini. 
 

 
Kielelezo Na 1.2: Sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyejibu kinyume na  

                                matakwa ya swali                      

2.2.2  Swali la 2: Utumizi wa Lugha 

Swali lilitoka katika mada ya Utumizi wa Lugha katika kipengele cha rejesta 

na lililenga kupima Matumizi. Swali liligawanyika katika vipengele viwili, 

kipengele (a) kilimtaka mtahiniwa kufasili neno rejesta na kipengele (b) 

kilimtaka mtahiniwa kufafanua matumizi manne ya rejesta, swali lilikuwa na 

jumla ya alama 10. 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 20,778 sawa na asilimia 99.9 ya 

watahiniwa waliofanya mtihani na lilikuwa miongoni mwa maswali 

yaliyojibiwa vizuri sana. Asilimia 95 ya waliofanya swali hili walifaulu kwa 
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kiwango kizuri na kile cha wastani kwa kupata alama kuanzia 3.5 hadi 10. 

Chati Na. 2 inaonesha ufaulu vya watahiniwa kwa asilimia. 

 
                  Chati Na 2: Ufaulu wa Watahiniwa Kiasilimia 

Watahiniwa 17,894 sawa na asilimia 86.1 walikuwa na ufaulu mzuri kwa 

kupata alama kuanzia 6 hadi 10. Kati yao, asilimia 53.7 walipata alama za juu 

kuanzia alama 8 hadi 10 kwa kuwa, waliweza kutumia maarifa stahiki katika 

kufafanua matumizi ya rejesta kama vile: kutambulisha wazungumzaji kuwa 

ni wa kundi fulani, kutumika kuficha ujumbe kwa watu wasio husika, husaidia 

kukuza lugha na kuweza kukidhi haja ya mawasiliano. Kielelezo Na. 2.1 ni 

sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeweza kufasili rejesta na kufafanua 

matumizi yake. 
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              Kielelezo Na. 2.1: Sampuli ya majibu sahihi katika swali la 2. 

 

Watahiniwa 1,850 sawa na asilimia 8.9 walifanya swali hili na kupata alama 

za wastani kuanzia 3.5 hadi 5.5 kutokana na kuandika kwa usahihi baadhi ya 

rejesta na matumizi yake na kushindwa kuandika rejesta nyingine. Kwa 

mfano, mtahiniwa mmoja alijibu kwa mifano ambapo alitoa maana ya rejesta 

na alifafanua matumizi manne ya rejesta kama vile: kutumika kurahisisha 

mawasiliano, kutumika kuokoa muda, kupunguza ukali wa maneno na kuficha 

mazungumzo ya watumiaji lakini maelezo yake hayakujitoshereza. 

Aidha, watahiniwa 1,034 sawa na asilimia 5 walipata alama za chini kuanzia 

0 hadi 3 kutokana na kufasili rejesta kimakosa kwa kutoa maana ya misimu 

na wengine walielezea aina za rejesta na sifa za rejesta kinyume na matakwa 

ya swali. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alitoa fasili kuwa rejesta ni matumizi 

ya lugha kulingana na mazingira uliyopo au eneo husika na alishindwa 

kufafanua matumizi ya rejesta kwa kujibu hotelini, hospitalini, kanisani na 

shuleni badala ya kufafanua matumizi ya rejesta kama vile kutambulisha 

wazungumzaji, kuficha ujumbe na husaidia kukuza lugha. Kielelezo 2.2 
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kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kujibu swali hili na kupata 

alama za chini. 

 
           Kielelezo 2.2: Sampuli ya majibu yasiyosahihi kwa swali la 2. 

2.2.3  Swali la 3: Matumizi ya Sarufi 

Swali lilimtaka mtahiniwa kutoa maana ya istilahi alizopewa kama 

zinavyotumika katika lugha ya Kiswahili. Swali lilitoka katika mada ya 

Matumizi ya Sarufi, mada ndogo ya Matawi ya Sarufi na lililenga kupima 

kumbukumbu. Swali lilikuwa na jumla ya alama 10. 

Watahiniwa 20,767 sawa na asilimia 99.9 walijibu swali hili na miongoni 

mwao watahiniwa 20,398 sawa na asilimia 98.2 walifaulu kwa kiwango 

kizuri na kile cha wastani kwa kupata alama kuanzia 3.5 hadi 10. Chati Na. 3 

inaonesha ufaulu wa watahiniwa kwa asilimia. 
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                   Chati Na 3: Ufaulu wa Watahiniwa Kiasilimia 

Jumla ya watahiniwa 18,988 sawa na asilimia 91.4 walifanya swali hili na 

walifaulu vizuri kwa kupata alama kuanzia 6 hadi 10. Kati yao watahiniwa 

13,575 sawa na asilimia 65.4 walipata alama za juu zaidi kuanzia 8 hadi 10 

kwa kuwa walitambua maana za istilahi walizopewa. Kwa mfano, mtahiniwa 

mmoja aliweza kutoa maana ya kipengele (a) sarufi kuwa ni tanzu ya lugha 

inayohusika na maana, matamshi, miundo na maumbo ya lugha husika, 

kipengele (b) mzizi wa neno ni kipande kidogo cha neno ambacho hakiwezi 

kuvunjwavunjwa na kupata maana kisarufi pia aliweza kutoa maana sahihi 

katika kipengele (c) na kipengele (d) hivyo, kupata alama za juu. Kielelezo 

Na. 3.1 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyejibu swali hili vizuri. 

 
Kielelezo Na. 3.1: Sampuli ya majibu sahihui ya mtahiniwa aliyepata alama 

nzuri. 

Watahiniwa 1,410 sawa na asilimia 6.8 walipata alama za wastani kuanzia 3.5 

hadi 5.5 baada ya kutoa majibu sahihi kwa baadhi ya vipengele na majibu 
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yasiyo sahihi kwa vipengele vingine. Mfano, mtahiniwa mmoja alitoa maana 

sahihi ya sarufi na mzizi wa neno lakini alishindwa kabisa kutoa maana ya 

sarufi maumbo na sarufi matamshi. 

Hata hivyo, watahiniwa 369 sawa na asilimia 1.8 walijibu swali hili na 

kupata alama za chini kuanzia 0 hadi 3 kutokana na kushindwa kutoa maana 

sahihi za istilahi walizopewa. Watahiniwa hao walitoa maana za istilahi bila 

kuhusisha na mada ya sarufi. Mathalani, mtahiniwa mmoja alishindwa kutoa 

majibu sahihi kwa kuandika katika kipengele (a) sarufi ni maumbo ambayo 

yanaundwa kwa kutumia maneno ili yaweze kuleta maana ili yatumiwe katika 

mawasiliano badala ya Sarufi ni kanuni na taratibu za lugha zinazotumika ili 

kupata ufasaha na usanifu katika lugha. 

kipengele (b) mzizi wa neno ni maneno yanayotenganisha kiambishi awali na 

tamati ili kuweza kuleta maana badala ya umbo la msingi la neno ambalo 

haliwezi kuchanganuliwa tena katika maumbo mengine pasi na kupoteza 

maana ya neno, kipengele (c) sarufi maumbo ni aina ya sarufi ambayo 

imeundwa kulingana na muonekano wa maneno hayo au herufi hizo badala ya 

sarufi maumbo ni tawi la sarufi linalojishughulisha na uchambuzi wa mfumo 

wa maneno katika lugha vivyo hivyo, katika kipengele (d) hakuweza kujibu 

kwa usahihi. Kielelezo Na. 3.2 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa 

aliyeshindwa kutoa maana ya istilahi alizopewa. 
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       Kielelezo Na. 3.2: Sampuli ya majibu yasiyosahihi katika swali la 3. 

2.2.4: Swali la 4: Matumizi ya Sarufi  

Swali hili lilikuwa na vipengele (a) na (b): Kipengele (a) mtahiniwa alitakiwa 

kutumia –o-rejeshi kuandika upya sentensi alizopewa na kipengele (b): 

kuweka nomino alizopewa katika ngeli husika kwa kigezo cha kisintaksia. 

Swali lilitoka katika mada ya Matumizi ya Sarufi, mada ndogo ya Matumizi 

ya O-rejeshi na Ngeli za Nomino. Swali lililenga kupima uundaji na lilikuwa 

na jumla ya alama 10. 

Swali lilikuwa la lazima hivyo watahiniwa 20,772 sawa na asilimia 99.9 

walijibu swali hili. Kiwango cha ufaulu kilikuwa kizuri kwa kuwa asilimia 

93.3 ya watahiniwa walifaulu kwa kiwango kizuri na kile cha wastani. Chati 

Na. 4 inaonesha ufaulu vya watahiniwa kwa asilimia. 
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                      Chati Na 4: Ufaulu wa Watahiniwa Kiasilimia 

Data zinaonesha kuwa, watahiniwa 3,863 sawa na asilimia 56.6 ya 

watahiniwa waliojibu swali hili walikuwa na ufaulu mzuri kwa kupata alama 

za juu kuanzia 6 hadi 10. Watahiniwa 9,241 sawa na asilimia 44.5 walipata 

alama za juu zaidi kuanzia 8 hadi 10 kwa kuwa waliweza kutumia –O-rejeshi 

katika kuandika upya sentensi na waliweza kuweka nomino katika ngeli 

husika kwa kigezo cha kisintaksia. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja aliweza 

kuandika sentensi kwa kutumia –O-rejeshi –cho-, -lo-, na -o- na pia aliweza 

kuweka nomino alizopewa katika ngeli za PA-MU-KU, LI-YA, KI-VI, I-ZI 

na U-YA. Kielelezo Na. 4.1 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeweza 

kujibu swali hili vizuri. 
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Kielelezo Na 4.1: Sampuli fasaha ya majibu ya mtahiniwa aliyepata alama za juu. 

Watahiniwa 7,618 sawa na asilimia 36.7 ya waliojibu swali hili walipata 

alama za wastani kuanzia 3.5 hadi 5.5 kutokana na kujibu kwa usahihi baadhi 

ya vipengele na kushindwa kujibu baadhi ya vipengele. Kwa mfano, 

mtahiniwa mmoja alishidwa kutumia –O- rejeshi kuandika upya sentensi kwa 

nomino alizopewa, lakini aliweza kuweka nomino katika ngeli husika kwa 

kigezo cha kisintaksia kama vile: (i) mahali alipoingia pana chatu badala ya 

mahali alimoingia mna chatu (ii) alivyoghani shairi zuri sana badala ya 

shairi aliloghani ni zuri sana (iii) aliponunua kiti kibovu badala ya kiti 

alichonunua ni kibovu  lakini alijibu kwa usahihi katika kipengele (b) kwa 

kuweka nomino alizopewa katika ngeli zake mfano (i) mahali ngeli ya PA - 

MU – KU, (ii) shairi ngeli LI – YA, (iii) kiti ngeli ya KI – VI (iv) nazi ngeli 

ya I - ZI na (v) ugonjwa ngeli ya U - YA hivyo, ufaulu wa kiwango cha 

wastani. 

Hali kadhalika, watahiniwa 1,391 sawa na asilimia 6.7 ya waliojibu swali hili 

walikuwa na ufaulu hafifu kwa kupata alama kuanzia 0 hadi 3 kutokana na 

kushindwa kutumia –O-rejeshi katika kuandika upya sentensi na kushindwa 

kuweka nomino katika ngeli husika kwa kigezo cha kisintaksia. Pia 
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watahiniwa wengine, waliunda sentensi ambazo hazikuwa na O rejeshi ndani 

yake kutokana na kuwa na mawanda madogo ya maarifa juu ya kutumia –O-

rejeshi. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alishindwa kabisa kutumia –O-rejeshi 

kuandika upya sentensi (i) aliyeingia mahali mna chatu badala ya mahali 

alimoingia mna chatu, (ii) aliyeghani shairi zuri sana badala ya shairi 

aliloghani ni zuri sana, (iii) aliyenunua kiti kibovu badala ya kiti achonunua 

ni kibovu, (iv) aliyevunjiwa nazi mbovu badala ya nazi aliyoivunja ni mbovu 

na (v) aliyepata ugonjwa ambao haujulikani badala ya ugonjwa uliompata 

haujulikani.  

Vile vile, katika kipengele (b) alishindwa kuandika ngeli za nomino katika 

nomino alizopewa kwa kigezo cha kisintaksia kwa kuandika sentensi mpya 

kwa kutumia nomino badala ya kuonesha ngeli zinazopaswa kubeba nomino 

hizo. Kielelezo Na 4.2 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyepata alama za 

chini.  

 
Kielelezo Na 4.2: Sampuli ya majibu yasiyosahihi katika swali la 4. 
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      2.3.1 SEHEMU B. 

Mtahiniwa alitakiwa kujibu maswali matatu kati ya maswali manne yaliyopo 

katika sehemu hii. Kila swali lilikuwa na alama ishirini (20).  

2.3.2  Swali la 5: Utungaji 

Mada hii ya Utungaji ilikuwa na swali moja ambalo lilipima uundaji. Swali 

lilimtaka mtahiniwa kuandika kadi ya kuomba mchango wa harusi. Swali 

lilikuwa na jumla ya alama 20. 

Uchambuzi wa data za ufaulu wa watahiniwa unaonesha kuwa, swali hili 

lilifanywa na watahiniwa 11,570, kati yao watahiniwa 11,274 walilijibu 

vizuri na walifaulu vizuri na wastani. Chati Na. 5 inaonesha ufaulu wa 

watahiniwa kwa asilimia. 

 
                 Chati Na 5: Ufaulu wa Watahiniwa Kiasilimia 

Watahiniwa 9,195 sawa na asilimia 79.5 walikuwa na ufaulu mzuri kwa 

kupata alama kuanzia 12 hadi 20. Miongoni mwao, watahiniwa 810 walipata 

alama za juu kuanzia 18 hadi 20 kutokana na kuweza kuandika kadi ya 

mchango wa harusi kwa kufuata vigezo kama vile: kichwa cha kadi, jina la 

familia inayoomba mchango, mahali ilipo, jina la mwandikiwa, lengo la 

taarifa, tarehe ya mwisho ya kuwasilisha mchango, njia ya mawasiliano, 

matumizi ya lugha fasaha, alama za uandishi na ubunifu. Kielelezo Na. 5.1 

kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyejibu vizuri swali hili na kupata alama za 

juu. 
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Kielelezo Na. 5.1: Sampuli ya majibu sahihi ya mtahiniwa aliyepata alama za juu. 

Watahiniwa 2,086 sawa na asilimia 18 walipata alama za wastani kuanzia 6.5 

hadi 11.5 kwa kuwa waliweza kujibu kwa usahihi baadhi ya vipengele na 

kushindwa vipengele vingine. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja aliandika kadi 

ya kuomba mchango wa harusi na kushindwa kuonesha jina la aliyekuwa 

anaombwa mchango, hakuonesha tarehe ya mwisho wa kupokea mchango ila 

aliandika kwa usahihi tarehe ya harusi hiyo na alionesha mahali itakapo 

fanyika hivyo, alipata alama za wastani. 

Vilevile watahiniwa 289 sawa na asilimia 2.5 ya waliofanya swali hili 

walipata alama za chini kuanzia alama 0 hadi 6.5. Watahiniwa hawa 

hawakuwa na uelewa wa kutosha kuhusu uandishi wa kadi za kuomba 

mchango wa harusi na hawakufuata kanuni za uandishi na wengine 

waliandika barua za kikazi badala ya kadi ya mwaliko. Kwa mfano, 

mtahiniwa mmoja badala ya kuandika kadi ya kuomba mchango wa harusi 

aliandika barua ya kirafiki/kindugu. Kielelezo Na. 5.2 kinaonesha majibu ya 

mtahiniwa aliyeshindwa kujibu swali hili na kupata alama za chini. 
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Kielelezo Na. 5.2: Sampuli ya majibu yasiyosahihi katika swali la 5. 

2.3.3  Swali la 6: Maendeleo ya Kiswahili 

Swali hili lilitoka katika mada ya Maendeleo ya Kiswahili na lililenga 

kupima kuchambua. Mtahiniwa alitakiwa kubainisha mambo sita 

yanayosaidia kukua na kuendelea kwa Kiswahili duniani. Swali lilikuwa na 

jumla ya alama 20. 

Watahiniwa 19,808 walijibu swali hili ambalo lilikuwa la kuchagua. Swali 

hili ni miongoni mwa maswali yaliyojibiwa vizuri ambapo asilimia 99.5 ya 

watahiniwa walikuwa na ufaulu mzuri na wa wastani. Chati Na. 6 inaonesha 

ufaulu wa watahiniwa kwa asilimia. 



21 

             
               Chati Na. 6 Ufaulu wa Watahiniwa kwa Asilimia 

Data inaonesha kwamba, watahiniwa 19,808 sawa na asilimia 87.3 walifaulu 

vizuri kwa kupata alama kuanzia 12 hadi 20 baada ya kuweza kubainisha 

mambo sita yanayosaidia kukuza na kuendeleza Kiswahili duniani kama vile: 

(i) urahisi wa lugha yenyewe (ii) vyombo vya habari (iii) utumizi katika 

nyanja ya elimu (iv) kutumika katika mikutano ya kimataifa (v) kutumika 

katika biashara, dini na sanaa (vi) kukua kwa matumizi ya mitandao. Kwa 

mfano, mtahiniwa mmoja alibainisha mambo yanayosaidia kukuza na 

kuendeleza Kiswahili duniani kama vile: namna elimu ilivyotumika, vyombo 

vya habari duniani mfano BBC, VOA, na DW. Vilevile, alielezea sanaa na 

burudani na kuundwa kwa asasi mbalimbali za ndani na nje ya nchi kama 

vile: CHAKIKE, CHAKA na TATAKI. Kielelezo Na. 6.1 ni sehemu ya majibu 

ya mtahiniwa aliyeweza kujibu swali hili vizuri. 
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Kielelezo Na. 6.1: Sampuli ya majibu ya majibu sahihi katika swali la 6. 
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Idadi ya watahiniwa 2,411 sawa na asilimia 12.2 walifanya swali hili na 

kupata alama za wastani kuanzia alama 7 hadi 11.5 kutokana na kubainisha 

mambo yanayosaidia kukua na kuendelea kwa Kiswahili duniani kwa usahihi 

lakini alishindwa kuelezea kwa mapana hoja zake. Mathalani, mtahiniwa 

mmoja alitoa hoja kama vile: vikundi vya Sanaa, mikutano mikubwa, vyuo na 

shughuli za utalii lakini alishindwa kueleza kwa mapana hoja hizi hivyo, 

alipata alama za wastani. 

Mchanganuo zaidi wa data unaonesha kwamba, watahiniwa 98 sawa na 

asilimia 0.5 walipata alama za chini kuanzia 0 hadi 6.5 baada ya kushindwa 

kubainisha mambo yanayosaidia kukua na kuendelea kwa Kiswahili duniani. 

Wengi wao walitoa sababu za kuenea kwa Kiswahili Tanzania na wengine 

walielezea hoja za kukua kwa Kiswahili kulikosababishwa na wakoloni 

jambo ambalo ni kinyume na matakwa ya swali. Kwa mfano, mtahiniwa 

mmoja alielezea mambo yaliyosaidia kukua na kuendelea kwa Kiswahili 

Tanzania kabla ya uhuru kama vile: ujenzi wa reli ya kati, harakati za kudai 

uhuru, biashara kabla ya uhuru badala ya kueleleza mambo yaliyokuza na 

kuendeleza Kiswahili duniani. Hii inathibitisha kuwa mtahiniwa alikosa 

maarifa ya kutosha kuhusu maendeleo ya Kiswahili duniani. Kielelezo Na. 

6.2 ni sampuli ya sehemu ya majibu ya mtahiniwa aliyeonesha sababu za 

kukua kwa Kiswahili Tanzania badala ya kukua kwa Kiswahili duniani. 
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Kielelezo Na. 6.2: Sampuli ya majibu yasiyosahihi katika swali la 6. 

2.3.4  Swali la 7: Maendeleo ya Kiswahili 

Uchambuzi unaonesha kuwa swali lilitoka katika mada ya Maendeleo ya 

Kiswahili katika mada ndogo ya Usanifishaji wa Kiswahili. Swali lilimtaka 

mtahiniwa atathmini upungufu uliojitokeza wakati wa kusanifisha Kiswahili 

kabla ya uhuru kwa kutoa hoja sita. Swali lililenga kupima tathmini na 

lilikuwa na jumla ya alama 20. Chati Na. 7 inaonesha ufaulu wa watahiniwa 

kwa asilimia. 
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                   Chati Na. 7: Ufaulu wa atahiniwa kwa Asilimia 

Watahiniwa 9,999 sawa na asilimia 98.3 ya watahiniwa 10,030 waliofanya 

swali hili, walikuwa na ufaulu mzuri na wa wastani kutokana na kuwa na 

maarifa ya kutosha kuhusu usanifishaji wa Kiswahili kabla ya uhuru. 

Miongoni mwao, ya watahiniwa 8,175 sawa na asilimia 80.4 waliofanya 

swali hili walikuwa na ufaulu mzuri kuanzia alama 12 hadi 20. Kati yao, 

asilimia 3.6 walipata alama za juu zaidi kuanzia 18 hadi 20 kwa kuwa 

walikuwa na weledi wa kutathmini upungufu uliojitokeza wakati wa 

kusanifisha Kiswahili kabla ya uhuru kama vile: Kiswahili kusanifishwa na 

wageni, kutokubalika kwa lahaja ya kiunguja, uhaba wa vitabu, uhaba wa 

fedha na machapisho yaliyotolewa yalikuwa na makosa mengi. Kielelezo Na. 

7.1 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyejibu vizuri swali hili. 
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Kielelezo 7.1: Sampuli ya majibu fasaha ya mtahiniwa aliyepata alama za juu. 
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Idadi ya watahiniwa waliopata alama za wastani kuanzia 7 hadi 11.5 ni 1,824 

sawa na asilimia 17.9. Watahiniwa hawa walitathimini hoja chache ambazo 

hazikutosheleza kuonesha upungufu uliojitokeza wakati wa kusanifisha 

Kiswahili kabla ya uhuru. Mfano, mtahiniwa mmoja aliweza kutoa hoja 

kama vile: ufafanuzi wa baadhi ya semi ulikosewa, usanifishaji 

haukushirikisha wenyeji, kutokubalika kwa lahaja ya kiunguja lakini 

alishindwa kutoa maelezo yaliyojitosheleza.  

Takwimu zaidi za uchanganuzi zinaonesha kuwa, watahiniwa asilimia 1.7 

waliofanya swali hili walikuwa na kiwango cha chini cha ufaulu wa kupata 

alama kuanzia 0 hadi 6.5 kutokana na kuwa na uelewa mdogo na kushindwa 

kuelewa madai ya swali katika mada usanifishaji wa lugha ya kiswahili. 

Watahiniwa hao walitoa hoja ambazo zilikuwa hazijibu swali; mfano, uhaba 

wa pesa na wengine walielezea usanifishaji baada ya uhuru, halikadhalika 

wengine walielezea faida za usanifishaji kinyume na matakwa ya swali. Kwa 

mfano, mtahiniwa mmoja hakuweza kutathmini upungufu ulijitokeza wakati 

wa kusanifisha Kiswahili kabla ya uhuru kwa kushindwa kutoa dhana ya 

Kiswahili na pia aliandika kutokubalika kwa lahaja ya usanifishaji 

iliyoteuliwa na uhaba wa machapisho na upungufu wa kutohusishwa kwa 

lahaja zingine za kibantu, kutumika kwa muda mwingi wa usanifishaji jambo 

ambalo halikuwa kweli badala yake alitakiwa kuandika kutokubaliwa kwa 

lahaja ya usanifishaji iliyoteuliwa, machapisho yaliyotolewa na kamati ya 

lugha yalikuwa na makosa mengi na uhaba wa wataalam. Kielelezo Na. 7.2 

kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kutoa tathmini kuhusu 

upungufu uliojitokeza wakati wa kusanifisha Kiswahili kabla ya uhuru. 
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Kielelezo Na. 7.2: Sampuli ya majibu yasiyosahihi katika swali la 7. 

2.3.5  Swali la 8: Tafsiri na Ukalimani 

Swali lilimtaka mtahiniwa afafanue changamoto tano zinazojitokeza katika 

kufasiri matini za kifasihi. Swali lilihusu mada ya Kutafsiri na kukalimani na 

mada ndogo ya tafsiri. Swali lililenga kupima kuchambua na lilikuwa na 

jumla ya alama 20. 

Watahiniwa wote (20,784) walijibu swali hili. Asilimia 69.7 ya watahiniwa 

walifaulu kwa kiwango kizuri na kile cha wastani. Chati Na. 8 inaonesha 

viwango vya ufaulu vya watahiniwa kwa asilimia. 
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Chati Na.8 Ufaulu wa Watahiniwa kwa Asilimia 

Jumla ya watahiniwa 3,808 sawa na asilimia 18.3 walijibu swali hili na kupata 

alama nzuri kuanzia 12 hadi 19.5 kutokana na kuwa na uelewa wa kutosha 

kuhusu kufasiri matini za kifasihi. Watahiniwa walionesha kuwa katika 

kufasiri matini za kifasihi, kunaweza kujitokeza changamoto mbalimbali 

kama vile: matini kuandikwa kwa lugha ya kisanii hali inayosababisha 

changamoto kubwa katika kufasiri, matini kushindiliwa dhana mbalimbali za 

kiutamaduni pia kutozingatia kizio cha maana ni changamoto zinazoweza 

kujitokeza wakati wa kutafsiri matini za kifasihi. Kwa mfano, mtahiniwa 

mmoja alijibu vizuri swali hili kwa kufafanua changamoto tano zinazojitokeza 

katika kutafsiri matini za kifasihi kama vile: tofauti za kiitikadi, tofauti za 

kifasihi, tofauti za kimuundo, tofauti za kiutamaduni na tofauti za kimtindo. 

Kielelezo Na. 8.1 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyepata alama nzuri 

kutokana na kujibu vizuri swali hili.  
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Kielelezo 8.1: Sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyepata alama za juu. 

 

Vile vile, watahiniwa 10,678 sawa na asilimia 51.4 waliojibu swali hili 

walipata alama za wastani kuanzia alama 7 hadi 11.5 kutokana na kufafanua 

baadhi ya changamoto zilizojitokeza katika kufasiri matini za kifasihi na 

kushindwa kufafanua changamoto nyingine. Mathalani, mtahiniwa mmoja 

alifafanua hoja kama vile: tofauti za kiitikadi, kiutamaduni, kimaana na 

misemo, nahau na methali lakini alitoa hoja isiyosahihi ya matumizi ya 

nomino za pekee tofauti kabisa na matakwa ya swali.  

Watahiniwa 6,298 sawa na asilimia 30.3 walishindwa kujibu vizuri swali hili 

na kupata alama hafifu kuanzia 0 hadi 6.5 kutokana na kukosa maarifa ya 

mada ya Tafsiri na Ukalimani na kushindwa kuelewa madai ya swali. 

Watahiniwa hao walielezea dhima za tafsiri na wengine walielezea mchakato 

wa zoezi la tafsiri kinyume kabisa na matakwa ya swali. Kwa mfano, 

mtahiniwa mmoja alifafanua changamoto kama vile: tafsiri tenge akiwa na 

maana kutokuwa na uhusiano kati ya matini chanzi na lengwa, tafsiri finyu 

akiwa na maana ya kuachwa kwa vitu vingi bila kufasiriwa tafsiri pana 

akimaanisha ni kuongeza maneno kwenye matini lengwa. Kielelezo Na. 8.2 

kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kufafanua changamoto za 

kufasiri matini za kifasihi. 
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Kielelezo Na. 8.2: Sampuli ya majibu yasiyosahihi katika swali la 8. 
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3.0 SEHEMU YA II: MTIHANI WA KISWAHILI KARATASI YA PILI. 

3.1 TATHMINI KWA KILA SWALI 

3.2 SEHEMU A 

Sehemu hii ilikuwa na maswali manne ambayo mtahiniwa alitakiwa kuyajibu 

yote. Sehemu hii ina jumla ya alama arobaini na kila swali lilikuwa na alama 10. 

3.2.1 Swali la 1: Fasihi Kwa Ujumla 

Mtahiniwa alitakiwa kujibu hoja kuwa uhuru wa mwandishi ni zao bora la 

kazi za fasihi na kuonesha vipingamizi vitano (5) vinavyoingilia uhuru wa 

mwandishi na kusababisha kazi zake kupwaya. Swali lilitoka katika mada 

ya Fasihi kwa Ujumla, mada ndogo ya Uhuru wa Mtunzi wa kazi za 

Kifasihi. Swali lililenga kupima kuelewa na lilikuwa na jumla ya alama 

10. 

Uchanganuzi wa data unaonesha kuwa, swali hili lilijibiwa na watahiniwa 

20,676 sawa na asilimia 99.5 ya watahiniwa wote waliofanya mtihani. 

Ufaulu wa watahiniwa ulikuwa mzuri ambapo asilimia 63.8 walikuwa na 

ufaulu mzuri na wastani. Chati Na. 9 inaonesha ufaulu wa watahiniwa 

kwa asilimia.  

 Chati Na 9: Ufaulu wa Watahiniwa Kiasilimia 

Watahiniwa 6,349 sawa na asilimia 30.7 ya waliofanya swali hili 

walifanya vizuri na kupata alama za juu kuanzia 7 hadi 10. Hii 

inathibitisha kuwa, walikuwa na maarifa ya kutosha kuhusu mada ya 
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Uhuru wa Mwandishi na kuelewa vema matakwa ya swali. Watahiniwa 

hao waliweza kuonesha vipingamizi vitano (5) vya uhuru wa mwandishi 

vinavyoweza kusababisha kazi zake kupwaya. Kwa mfano, mtahiniwa 

mmoja alitoa hoja sahihi kama vile: udhamini, uwepo wa tabaka tawala 

itikadi, kuwepo kwa utawala wa dini na tamaduni mbalimbali za jamii. 

Kielelezo Na. 9.1 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyekidhi matakwa ya 

swali na kupata alama za juu.  

 
Kielelezo Na. 9.1 Sampuli ya majibu sahihi ya mtahiniwa aliyepata alama 

za juu. 
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Aidha, watahiniwa 6,850 sawa na asilimia 33.1 walijibu swali hili na 

kupata alama za wastani kuanzia 4 hadi 6. Watahiniwa hao walieleza kwa 

usahihi baadhi ya vipingamizi na kushindwa kueleza vipingamizi vingine. 

Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alionesha vipingamizi kama vile; 

Udhamini, utamaduni na udhibiti wa vitabu kwa usahihi lakini 

vipingamizi kama vyombo vya dola na vyombo vya habari maelezo yake 

hayakujitosheleza hivyo kupata alama za wastani. 

Uchambuzi zaidi wa majibu ya watahiniwa hao unaonesha watahiniwa 

7,477 ambao ni asilimia 36.2 ya watahiniwa waliojibu swali hili walipata 

alama hafifu kuanzia 0 hadi 3. Watahiniwa hao walipata alama hafifu 

kutokana na kukosa maarifa na uelewa wa mada ndogo ya Uhuru wa 

mtunzi wa kazi za kifasihi. Baadhi ya watahiniwa walitoa dhima ya uhuru 

wa mwandishi na wengine walielezea athari za uhuru wa mwandishi 

kinyume kabisa na matakwa ya swali. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja 

alielezea vipengele vya fani kama vile: mtindo, muundo, mandhari, 

wahusika na matumizi ya lugha badala ya kuonesha vipingamizi 

vinavyoingilia uhuru wa mwandishi. Kielelezo Na. 9.2 kinaonesha majibu 

ya mtahiniwa aliyeshindwa kukidhi matakwa ya swali.  
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Kielelezo Na.9.2: Sampuli ya majibu yasiyosahihi katika swali la 1. 

3.2.2  Swali la 2: Maendeleo ya Fasihi Simulizi 

Swali lilitoka katika mada ya Maendeleo ya Fasihi Simulizi na lililenga 

kupima Kumbukumbu. Swali lilimtaka mtahiniwa kufafanua kwa ufupi 

usemi usemao ‘‘Hadithi na sanaa za maonesho ni tanzu za fasihi simulizi 

zenye kufanana na kutofautiana’’ na kutoa hoja tatu za kufanana na hoja 

mbili za kutofautiana kwa tanzu hizo. Swali lilikuwa na jumla ya alama 

10. 

Mchanganuo wa takwimu unaonesha kuwa, watahiniwa 14,054 sawa na 

asilimia 68.2 ya watahiniwa ndio waliojibu swali hili walikuwa na ufaulu 

mzuri na wastani. Chati Na. 10 inaonesha ufaulu wa watahiniwa kwa 

asilimia. 
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      Chati Na. 10: Ufaulu wa Watahiniwa kwa Asilimia 

Mathalani, watahiniwa 6,743 sawa na asilimia 32.7 ya waliojibu swali hili 

walipata alama nzuri kuanzia 6 hadi 10 kutokana na kuwa na uelewa wa 

mada ya tanzu za fasihi simulizi. Miongoni mwao, watahiniwa 1961 

walijibu vizuri swali hili na walipata alama za juu kuanzia 8 hadi 10. Kwa 

mfano, mtahiniwa mmoja aliweza kufafanua usemi kwa hoja za kufanana 

na kutofautina kama vile; zote mbili huwa na fanani na hadhira, zote 

mbili hutumia lugha na zote lazima ziwe na sehemu ya utendaji, vile vile, 

alifafanua kwa usahihi hoja mbili za kutofautiana kwa tanzu hizo ambazo 

ni: hadithi huweza kupokea mabadiliko ya papo kwa papo wakati sanaa 

za maonyesho haziwezi kupokea mabadiliko ya papo kwa papo na hadithi 

hutoa mifano ambayo haipo hai wakati sanaa za maonyesho huonyesha 

vitu ambavyo vipo. Kielelezo Na. 10.1 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa 

aliyejibu vizuri swali hili na kupata alama za juu.  
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Kielelezo Na. 10.1: Sampuli ya majibu fasaha ya mtahiniwa aliyepata alama za 

juu. 

 

Aidha, watahiniwa 7,311 (35.5%) waliojibu swali hili walipata alama za 

wastani kuanzia 4 hadi 6. Watahiniwa hao walifafanua kwa usahihi baadhi 

ya hoja za kufanana na kushindwa kufafanua baadhi ya hoja za 

kutofautiana kwa tanzu za fasihi simulizi kwa kuwa hawakuwa na maarifa 

ya kutosha kuhusu tanzu za fasihi simulizi. Kwa mfano, mtahiniwa 

mmoja alifafanua kwa usahihi kufanana kwa hadithi na sanaa za 

maonyesho kama vile: uwepo wa wahusika, uwepo wa mandhari na 
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utendaji lakini kwa upande wa kutofautisha tanzu hizo alifafanua hoja 

kama vile: uwepo wa fani na maudhui na lugha ambazo hazikuwa sahihi 

hivyo, alipata alama za wastani.  

Takwimu zaidi zinaonesha kuwa, watahiniwa 6,557 sawa na asilimia 31.8 

ya watahiniwa waliofanya swali hili walipata alama za chini kuanzia 0 

hadi 3 kutokana na kukosa weledi juu ya tanzu za fasihi simulizi. 

Watahiniwa hao walishindwa kufananisha na kutofautisha tanzu husika na 

wengine walitoa dhima za hadithi na sanaa za maonesho. Mfano 

mtahiniwa mmoja alitoa hoja zilizo kinyume kabisa na matakwa ya swali 

kama vile: Katika hadithi fanani anasimulia wahusika lakini katika sanaa 

za maonesho wahusika wanavaa uhusika, Visa na mikasa ni vya kubuni 

katika hadithi lakini katika sanaa za maonesho ni visa vya kweli, hadithi 

ni semi fupi hutoa maadili fulani wakati Sanaa za maonyesho ni umbo 

analotumia msanii kutoa vielelezo vyenye dhana maalum, hadithi 

husimuliwa karibu na moto wakati sanaa za maonyesho huonyeshwa 

sehemu mbalimbali, hadithi husimuliwa na bibi au babu lakini sanaa za 

maonyesho huonyeshwa na mtu anayejua kuchonga vizuri. Vile vile, 

alionesha kufanana kwa hizi tanzu mbili kwamba zote hukuza kazi ya 

fasihi. Kielelezo Na. 10.2 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyepata 

alama za chini. 

 

 
Kielelezo Na.10.2: Sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyepata alama za 

chini.  
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3.2.3 Swali la 3: Maendeleo ya Fasihi Simulizi 

Swali lilitoka katika mada ya Maendeleo ya Fasihi simulizi na lililenga 

kupima Kumbukumbu na Uelewa. Swali lilimtaka mtahiniwa kutumia 

hoja tano kueleza sifa za mtambaji wa fasihi simulizi. Swali lilikuwa na 

jumla ya alama 10.  

Asilimia 98.7 ya watahiniwa ndio waliojibu swali hili. Swali hili lilijibiwa 

vizuri ambapo asilimia 78.5 ya watahiniwa walifaulu kwa kiwango kizuri 

na kile cha wastani. Chati Na 11 inaonesha ufaulu wa watahiniwa kwa 

asilimia. 

      Chati Na 11: Ufaulu wa Watahiniwa Kiasilimia 

Takwimu zinaonesha kuwa asilimia 43.2 ya watahiniwa waliofanya swali 

hili walipata alama nzuri kuanzia 6 hadi 10 kwa kuwa walitoa hoja tano za 

kuelezea sifa za mtambaji wa fasihi simulizi. 

Miongoni mwao, watahiniwa 2,094 sawa na asilimia 10.2 ya waliojibu 

swali hili walipata alama za juu kuanzia 8 hadi 10. Hii inaonesha kuwa 

walikuwa na maarifa ya kutosha kuhusu sifa za mtambaji wa kazi za 

fasihi simulizi. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alielezea kwa usahihi sifa 

tano za mtambaji wa fasihi simulizi kama vile: matumizi ya viungo, 

matumizi ya ucheshi, atambue utamaduni wa hadhira, atambue aina ya 

hadhira na atumie sauti kubwa. Kielelezo Na. 11.1 ni sampuli ya majibu 

ya mtahiniwa aliyejibu vizuri swali hili na kupata alama za juu. 
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Kielelezo Na. 11.1: Sampuli ya majibu sahihi ya mtahiniwa aliyepata alama       

                                  za juu. 

Aidha, asilimia 35.3 ya watahiniwa waliojibu swali hili walipata alama za 

wastani kuanzia 4 hadi 6. Hii ni kwasababu waliweza kuelezea kwa 

usahihi baadhi ya sifa na kushindwa kueleza kwa usahihi sifa nyingine za 

mtambaji wa fasihi simulizi. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alieleza kwa 

usahihi sifa mbili tu za mtambaji kama vile: (ii) lazima awe anajua lugha 

inayotumiwa na hadhira yake na (iii) mtambaji wa fasihi simulizi 

anapaswa awe anajua utamaduni wa jamii au hadhira yake lakini 

alielezea sifa za mtambaji zisizo sahihi kama vile; (i) mtambaji lazima 
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awe anajua matukio mbalimbali yanaleta mafunzo kwa jamii ((iv) lazima 

awe anajua mbinu mbalimbali za kuelimisha, kuburudisha na kuonya 

jamii hivyo, mtahiniwa alipata alama za wastani. 

Takwimu pia zinaonesha kuwa watahiniwa 7,311 sawa na asilimia 35.5 

waliofanya swali hili walipata alama za chini kuanzia 0 hadi 3 kutokana 

na kushindwa kabisa kutoa sifa tano za mtambaji wa fasihi simulizi. 

Baadhi ya watahini walielezea sifa za fasihi simulizi na wengine 

walielezea dhima za fasihi simulizi kinyume na matakwa ya swali. Kwa 

mfano, mtahiniwa mmoja alitumia dhima za fasihi kama sifa za mtambaji 

kama vile: kuelimisha jamii, kuburudisha kuonya jamii, kutunza historia 

ya jamii na ni mali ya jamii nzima hivyo kupata alama za chini. Kielelezo 

Na. 11.2 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyepata alama za chini. 

 
Kielelezo Na.11.2: Sampuli ya majibu yasiyosahihi katika swali la 3.  

3.3.2  Swali la 4: Usanifu wa Maandishi 

Swali lilitoka katika mada ya Usanifu wa Maandishi na lilikuwa mahsusi 

kupima Uchambuzi. Katika swali hili mtahiniwa alitakiwa afafanue kwa 

mifano dhahiri vipengele vya kisanaa vilivyotumika katika shairi 

alilopewa. Swali lilikuwa na jumla ya alama 10. 



46 

Swali hili lilitakiwa kujibiwa na watahiniwa wote 20,784. watahiniwa 

20,413 sawa na asilimia 98.2 ndio waliojibu swali hili. Swali hili lilijibiwa 

vizuri ambapo asilimia 58 ya watahiniwa walikuwa na ufaulu mzuri na wa 

wastani. Chati Na 12 inaonesha ufaulu wa watahiniwa kwa asilimia. 

         Chati Na 12: Ufaulu wa Watahiniwa kwa Asilimia 

Watahiniwa 1,169 sawa na asilimia 11.4 ya watahiniwa 20,413 

waliofanya swali walikuwa na ufaulu wa mzuri na kupata alama kuanzia 

alama 7 hadi 10. Aidha, asilimia 1.5 ya watahiniwa waliofanya swali hili 

walipata alama za juu zaidi kuanzia alama 8 hadi 10 kutokana na kuwa na 

maarifa ya kutosha kuhusu vipengele vya kisanaa vilivyotumika katika 

shairi walilopewa. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alionesha vipengele 

vya kisanaa kama vile: mandhari, matumizi ya lugha, muundo, mtindo na 

mahusika. Kielelezo Na. 12.1 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyepata 

alama za juu kutokana kukidhi matakwa ya swali. 
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Kielelezo Na. 12.1: Sampuli ya majibu sahihi ya mtahiniwa aliyepata 

alama za juu. 
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Aidha, takwimu zinaonesha kuwa, watahiniwa 20,413 sawa na asilimia 46.7 

ya waliofanya mtihani huu walipata alama za wastani kuanzia 4 hadi 6. 

Ufaulu huu kulitokana na walitakiwa kufafanua kwa usahihi baadhi ya 

vipengele na kushindwa kufafanua vipengele vingine vya kisanaa katika 

shairi walilopewa. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alifafanua kwa usahihi 

vipengele kama vile: wahusika, mandhari, matumizi ya taswira na muundo. 

Katika muundo, aliweza kufafanua kipengele kimoja cha idadi ya mistari 

minne na kushindwa kufafanua vipengele vya mshororo na mstari wa kituo 

ambao unajirudiarudia katika kila ubeti. Vile vile, alifafanua kwa usahihi 

kipengele kimoja tu cha taswira hivyo, alipata alama za wastani.  

Takwimu zaidi zinaonesha kuwa watahiniwa 2,892 sawa na asilimia 41.9 

walipata alama hafifu kuanzia 0 hadi 3 kutokana na kukosa maarifa ya 

kutosha kuhusu mada ya Usanifu wa Maandishi. Watahiniwa hao 

walishindwa kubaini vipengele vingi vya kisanaa vilivyotumika katika 

shairi walilopewa na wengine waliandika ufupisho wa shairi kinyume na 

matakwa ya swali. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alitoa majibu kama vile: 

muundo na mtindo. Mtahiniwa huyu alifafanua miundo inayotumika katika 

riwaya na tamthiliya na sio katika shairi alilopewa, katika kipengele cha 

matumizi ya lugha. Mtahiniwa alifafanua mtindo, matumizi ya lugha 

tamathali za semi, tashibiha na sitiari kinyume na yalivyotumika katika 

shairi alilopewa, lakini aliweza kufafanua kwa usahihi vipengele vya 

wahusika na mandhari. Kielelezo Na. 12.2 kinaonesha majibu ya mtahiniwa 

aliyepata alama za chini. 
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Kielelezo Na.12.2: Sampuli ya majibu yasiyosahihi katika swali la 4. 

 

3.3 SEHEMU B 

Sehemu hii ilikuwa na maswali manne (4) ya insha. Mtahiniwa alitakiwa 

kujibu swali la tano na maswali mawili zaidi. Sehemu hii ilikuwa na jumla 

ya alama 60 na kila swali lilikuwa na alama 20. 

3.3.1 Swali la 5: Uhakiki wa Ushairi 

Swali lilitoka katika mada ya Uhakiki wa Kazi za Fasihi Andishi, mada 

ndogo ya uhakiki wa Ushairi. Swali lilikuwa mahsusi kwa ajili ya kupima 

Tathmini. Katika swali hili mtahiniwa alitakiwa kubainisha mafunzo 

yanayotolewa na washairi kwa jamii kwa kutoa hoja nne kwa kila kitabu 

kutoka katika diwani mbili alizosoma.  

Takwimu zinaonesha kuwa watahiniwa wote 20,784 walifanya swali hili. 

Kiwango cha ufaulu cha watahiniwa katika swali hili kilikuwa kizuri 

ambapo asilimia 99.3 walipata alama za wastani na zaidi kuanzia 12 hadi 

20. Chati Na.13 inaonesha ufaulu wa watahiniwa katika asilimia.  
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           Chati Na.13: Ufaulu wa Watahiniwa kwa Asilimia 

Uchambuzi wa takwimu unaonesha kuwa swali hili lilijibiwa vizuri sana 

na watahiniwa wengi. Watahiniwa 17,456 walikuwa na ufaulu mzuri 

kuanzia alama 12 hadi 20 kwa kuwa waliweza kubainisha mafunzo 

yanayotolewa na washairi kwa jamii. Miongoni mwao, watahiniwa 1,088 

sawa na asilimia 0.6 walijibu vizuri zaidi na kupata alama za juu kuanzia 

18 hadi 20. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alijibu vizuri swali hili 

ambapo katika diwani ya Mapenzi Bora alibainisha mafunzo kama vile: 

uwepo wa mapenzi bora ni chanzo cha ukombozi, kukosekana kwa 

mapenzi bora husababisha ubaguzi, wizi ni chanzo cha kushuka kwa 

maendeleo, uzalendo ni chanzo cha kulinda amani ya nchi, mapenzi bora 

huondoa chuki na kukosekana kwa mapenzi bora ni chanzo cha uchoyo, 

katika diwani ya Fungate ya Uhuru alibainisha mafunzo kama vile: 

uongozi mbaya ni chanzo cha uhujumu uchumi na kupiga vita matabaka 

husaidia kujenga jamii mpya. Kielelezo Na. 13.1 ni sampuli ya majibu ya 

mtahiniwa aliyepata alama za juu kutokana na kutoa majibu yaliyokidhi 

matakwa ya swali. 
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Kielelezo Na.13.1: Sampuli ya sehemu ya majibu fasaha ya mtahiniwa 

aliyepata alama za juu. 
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Aidha, asilimia 15.3 ya watahiniwa walipata alama za wastani kuanzia 7 

hadi 11.5 kwa sababu walishindwa kutoa maelezo sahihi kwa baadhi ya 

mafunzo yanayotolewa na washairi, wengine walichanganya mashairi ya 

diwani moja na nyingine na wengine waliandika vibaya majina ya 

mashairi. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alichanganya mashairi ya 

Fungate ya uhuru na ya Kimbunga. Mfano: shairi la Vijana wa Zanzibari, 

Paka na Wenye vyao watubana ambayo hayamo kwenye diwani ya 

Fungate ya Uhuru bali yamo kwenye diwani ya Kimbunga lakini baadhi 

ya mashairi aliyakosea majina ambayo ni Vijana wa Zanzibari na Wenye 

vyao badala ya Vijana wa Zanzibar na Wenye vyao Watubana hivyo, 

alipata alama za wastani.  

Watahiniwa 148 sawa na asilimia 0.7 ya watahiniwa wote walipata alama 

za chini kuanzia 0 hadi 6.5. Hii inaonesha kuwa hawakuwa na ujuzi wa 

mada ya uhakiki wa ushairi na kutoelewa madai ya swali. Wengi wao 

walijibu kwa kuonesha vipengele vya fani hasa matumizi ya lugha kutoka 

katika vitabu na wengine walijadili dhamira za vitabu bila kuzingatia 

matakwa ya swali. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alibainisha majibu 

kama vile: umuhimu wa mapenzi bora, aina ya mapenzi, athari za 

mapenzi, umuhimu wa kuheshimiana na namna au mbinu za kulinda 

mapenzi bora na katika diwani ya Chungu Tamu alibainisha dhamira 

kama vile: mambo yanayosababisha matabaka, rushwa na matabaka 

badala ya kubainisha mafunzo yanayotolewa na washairi katika jamii 

hivyo, alipata alama za chini. Kielelezo Na. 13.2 ni sampuli ya sehemu ya 

majibu ya mtahiniwa aliyepata alama za chini. 
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Kielelezo Na.13.2: Sampuli ya majibu yasiyosahihi katika swali la 5.  
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3.3.2 Swali la 6: Uhakiki wa Ushairi 

Takwimu za uchambuzi zinaonesha kuwa, swali lilitoka katika mada ya 

Uhakiki wa Kazi za Fasihi Andishi, mada ndogo ya Uhakiki wa Ushairi. 

Swali liliandaliwa mahsusi kwa kupima Tathmini na lilimtaka mtahiniwa 

kueleza umuhimu wa kipengele cha lugha kwa mtunzi wa shairi ili 

kumuwezesha msomaji kupata ujumbe uliokusudiwa katika diwani mbili 

alizosoma kwa kutumia hoja tatu kwa kila diwani. Swali lilikuwa na 

jumla ya alama 20. 

Watahiniwa 17,420 sawa na asilimia 83.8 walijibu swali hili kwa kuwa 

lilikuwa la kuchagua. Miongoni mwao asilimia 73.2 walikuwa na ufaulu 

wa kiwango kizuri na kile cha wastani. Chati Na. 14 inaonesha ufaulu wa 

watahiniwa kwa asilimia.  

 Chati Na 14: Ufaulu wa Watahiniwa kwa Asilimia 

Watahiniwa 6,703 sawa na asilimia 38.5 ya waliojibu swali hili walipata 

alama nzuri kuanzia 12 hadi 19. Kati yao, watahiniwa 8 walipata alama za 

juu kuanzia 18 hadi 19 kwa kuwa walielewa mada ya ushairi na kuweza 

kuelezea umuhimu wa kipengele cha lugha katika shairi. Kwa mfano, 

mtahiniwa mmoja aliweza kutaja na kuelezea ipasavyo vipengele vya 

lugha kama vile: misemo, taswira, tashibiha, tashihisi na tafsida. 

Kielelezo Na. 14.1 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyeweza kujibu 

kwa usahihi swali hili na kupata alama za juu. 
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Kielelezo Na. 14.1: Sampuli ya majibu fasaha ya mtahiniwa aliyepata alama 

za juu. 

 

Hata hivyo, watahiniwa 6,048 sawa na asilimia 34.7 ya waliojibu swali 

hili walipata alama za wastani kuanzia 7 hadi 11.5 baada ya kuelezea kwa 

usahihi baadhi ya vipengele vya lugha na kushindwa kuelezea vipengele 

vingine. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja katika diwani ya Chungu Tamu 

alielezea vipengele kama vile: tabaini, tashibiha, taswira na takriri lakini 

katika mifano ya majibu yake alionesha kuwa usaliti na dhuluma ni 

chachu ya maendeleo kitu ambacho si kweli na katika diwani ya 

Kimbunga alielezea vipengele kama vile: tashihisi, tashibiha na taswira 

lakini alishindwa kabisa kuielezea taswira hivyo, alipata alama za wastani.  

Vile vile, watahiniwa 4,669 sawa na asilimia 26.8 ya waliojibu swali hili 

walipata alama hafifu kuanzia 0 hadi 6.5 kutokana na kuwa na uelewa 

mdogo wa mada ya Uhakiki wa Ushairi hasa katika kipengele cha lugha. 

Watahiniwa hao walitoa majibu ambayo yalikuwa ni kinyume kabisa na 

matakwa ya swali. Pia, watahiniwa wengine walitoa dhamira mbalimbali 
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za vitabu na wengine walionesha kufaulu na kutofaulu kwa wasanii katika 

kipengele cha lugha kinyume kabisa na matakwa ya swali. Kwa mfano, 

mtahiniwa mmoja katika diwani ya Kimbunga na Mapenzi Bora alielezea 

mambo tofauti na mahitaji ya swali kama vile: kutambua usawa wa urari 

na vina katika shairi, kuweza kufuata alama za uandishi kuweza kutumia 

msamiati, kufahamu maana ya misemo, nahau na methali, Kuweza 

kuimbika kwa shairi na humsaidia mtunzi kuweza kutumia mkato wa 

maneno, leseni ya ushairi. Vile vile utangulizi na hitimisho lake 

havikuendana na swali. Kielelezo Na.14.2 kinaonesha sampuli ya majibu 

ya mtahiniwa aliyeshindwa kujibu swali na kupata alama za chini. 

 
Kielelezo Na. 14.2: Sampuli yasiyosahihi katika swali la 6. 
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3.3.3 Swali la 7 Uhakiki wa Riwaya 

Swali lilitoka kwenye mada ya Uhakiki wa Kazi za Fasihi andishi na 

lilihusu uhakiki wa riwaya. Swali lilikuwa mahsusi kupima Tathmini na 

lilimtaka mtahiniwa kuthibitisha kauli isemayo, ‘‘Mwandishi wa fasihi ni 

chachu ya mabadiliko chanya katika jamii ili kuwa na maisha bora’’ kwa 

kutumia riwaya mbili alizosoma na kutoa hoja nne kwa kila kitabu. Swali 

lilikuwa na jumla ya alama 20. 

Swali hili lilijibiwa vizuri na watahiniwa wengi (20,731) ambao ni sawa 

na asilimia 99.7 ya watahiniwa waliofanya mtihani huu. Kiwango cha 

ufaulu kilikuwa kizuri ambapo, asilimia 99.4 ya waliojibu swali hili 

walipata alama nzuri na zile za wastani. Chati Na 15 inaonesha ufaulu wa 

watahiniwa kiasilimia. 

 Chati Na 15: Ufaulu wa Watahiniwa Kiasilimia   

Uchambuzi unaonesha kuwa, asilimia 90.4 ya watahiniwa waliojibu swali 

hili walifaulu vizuri kwa kupata alama 12 hadi 20. Miongoni mwao, 

watahiniwa 422 (02%) walipata alama za juu kuanzia 18 hadi 20 kutokana 

na kujibu kulingana na matakwa ya swali. Watahiniwa hao walitoa hoja 

nne sahihi kwa kila kitabu. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alitumia 

riwaya ya Vuta N’kuvute kutoa hoja kama vile: harakati za kupigana, 

uongozi usiofaa na umuhimu wa mwanamke katika jamii na katika riwaya 

ya Usiku Utakapokwisha alitoa hoja kama vile: Kukosoa wizi na ujambazi 

na kupinga matabaka katika jamii na kisha alitoa ufafanuzi 

unaojitosheleza kuthibitisha majibu yake. Kielelezo Na. 15.1 ni sampuli 

ya majibu ya mtahiniwa aliyejibu vizuri swali hili. 
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Kielelezo Na. 15.1: Sampuli ya majibu sahihi ya mtahiniwa aliyepata alama 

za juu. 
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Hata hivyo, watahiniwa 1,876 (09%) ya waliofanya swali hili walipata 

alama za wastani kuanzia 7 hadi 11.5 kutokana na kutoa maelezo ambayo 

baadhi yalijitosheleza na mengine hayakujitosheleza kujibu swali. Baadhi 

ya watahiniwa walitoa ujumbe wa wasanii na wengine walionesha sifa 

mbalimbali za wahusika katika tamthiliya kinyume na matakwa ya swali. 

Kwa mfano, mtahiniwa mmoja katika riwaya ya Mfadhili alitoa majibu 

kama vile: usanifishaji haukushirikisha wenyeji na kutokubalika kwa 

lahaja ya kiunguja lakini alishindwa kutoa maelezo yaliyojitosheleza 

kwani hoja hazikuonesha ni kwa namna gani ni chachu ya mabadiliko 

chanya ya jamii. Lakini katika riwaya ya Kufikirika mtahiniwa alieleza 

kwa usahihi mambo kama vile: umoja ni nguvu utengano ni dhaifu, 

uongozi bora huleta maendeleo, elimu ni ufunguo wa maisha lakini hoja 

ya mwisho ni vizuri kuwaenzi mashujaa maelezo yake hayakujitosheleza 

hivyo, akapata alama za wastani.  

Aidha, watahiniwa wachache (120) sawa na asilimia 0.6 ya waliojibu 

swali hili na wakapata alama hafifu kuanzia 0 hadi 6.5. Watahiniwa hao 

walikuwa na uelewa mdogo juu ya mada ya uhakiki wa riwaya, 

watahiniwa wengine walielezea ujumbe wa wasanii katika vitabu na 

wengine walielezea dhamira hasi hivyo, walishindwa kuthibitisha namna 

gani fasihi ni chachu ya mabadiliko chanya katika jamii. Kwa mfano, 

mtahiniwa mmoja alitoa hoja kama vile: uongozi bora, mapenzi na ndoa , 

usaliti, athari za ulevi, mila na desturi potofu, wivu katika ndoa, upendo 

wa kweli na mivutano katika jamii juu ya ukale na usasa lakini katika 

maelezo ya hoja zote alichanganya majina ya wahusika katika riwaya hizo 

mfano, muhusika Yasmin aliwekwa katika riwaya ya Mfadhili badala ya 

riwaya ya Vuta N’kuvute. Vile vile ufafanuzi katika hoja zote 

haukujitosheleza kujibu swali. Kielelezo Na. 15.2 ni sampuli ya majibu ya 

mtahiniwa aliyefanya vibaya swali hili na kupata alama za chini. 
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Kielelezo 15.2: Sampuli ya majibu yasiyoridhisha katika swali la 7. 
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3.3.4 Swali la 8: Uhakiki wa Tamthiliya 

Swali lilitoka katika mada ya Uhakiki wa Kazi za Fasihi Andishi katika 

mada ndogo ya Uhakiki wa Tamthiliya. Swali lililenga kupima Tathmini 

na lilimtaka mtahiniwa kuthibitisha hoja inayosema ‘‘Fasihi andishi ya 

Kiswahili ni kapu kubwa lililosheheni semi’’ kwa kutumia misemo 

mitatu, methali tatu na nahau tatu kwa kila kitabu katika tamthiliya mbili 

alizosoma, aoneshe lengo la mwandishi katika kutumia semi hizo. Swali 

lilikuwa na jumla ya alama 20. 

Swali hili ndilo lililojibiwa na watahiniwa wachache zaidi (2,738) ambao 

ni sawa na asilimia 13.2 ya watahiniwa wote waliofanya mtihani huu. 

Miongoni mwao, watahiniwa wengi (63.7%) walikuwa na kiwango hafifu 

cha ufaulu wa kupata alama kuanzia 0 hadi 6.5. Chati Na 16 inaonesha 

ufaulu wa watahiniwa katika asilimia. 

 Chati Na 16: Ufaulu wa Watahiniwa Kiasilimia 

Watahiniwa 265 sawa na asilimia 9.7 walipata alama nzuri kuanzia 12 

hadi 18.5. Kati yao, watahiniwa 3 walipata alama za juu kuanzia 18 hadi 

18.5 kwa kuwa walikuwa na maarifa ya kutosha juu ya matumizi ya semi 

katika utanzu wa tamthiliya. Watahiniwa hao, waliweza kutoa misemo 

sahihi kama vile; mie breki mie jeki kwangu utasimama, bei zenyewe 

zinaruka na heri hupatikana ndani ya tumbo la shari. Kielelezo Na. 16.1 

kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyepata alama za juu. 
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Kielelezo Na. 16.1: Sampuli ya majibu fasaha ya mtahiniwa aliyepata alama 

za juu. 
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Aidha, watahiniwa 729 sawa na asilimia 26.6 walipata alama za wastani 

kuanzia 7 hadi 11.5 kutokana na kutoa majibu yasiyojitosheleza kwa 

baadhi ya semi. Watahiniwa hawa, waliweza kuthibitisha kwa usahihi 

baadhi ya semi na kushindwa kueleza kwa usahihi semi nyingine. Kwa 

mfano, mtahiniwa mmoja aliweza kutaja misemo mitatu katika tamthiliya 

ya Nguzo Mama kama vile: umeshindwa kumtunza kaja kwangu, 

Anajifanya mjuaji na Huna mbele wala nyuma, methali tatu: Pilipili 

usiyoila yakuwashia nini, Umoja ni nguvu na utengano ni udhaifu na 

kidole kimoja hakivunji chawa na nahau mbili: asiejua maana haambiwi 

maana na elimu haina mwisho. Katika tamthiliya ya Morani alitoa 

misemo kama, kula bata, wajinga ndio waliwao na maisha yenyewe ndo 

haya; methali tatu: umoja ni nguvu na utengano ni udhaifu, kikulacho ki 

nguoni mwako na mwosha huoshwa na nahau mbili: adhabu ya kaburi 

ajuaye maiti na mchimba kisima hudumbukia mwenyewe kuthibitisha hoja 

hiyo lakini katika maelezo yake yalishindwa kuonesha lengo la 

mwandishi katika kutumia semi hizo hivyo, akapata alama za wastani.  

Hata hivyo, watahiniwa 1,744 ya waliojibu swali hili walipata alama 

hafifu kuanzia 0 hadi 6.5 kutokana na kukosa uelewa wa mada na 

kutozingatia matakawa ya swali. Watahiniwa wengi walishindwa 

kutofautisha nahau, methali na misemo. Pia, walielezea dhamira na 

tamathali za semi kinyume na matakwa ya swali. Kwa mfano, mtahiniwa 

mmoja alitoa majibu kama vile: tafsida, matumizi ya nyimbo, matumizi ya 

vitendawili na mbalaga ambavyo ni vipengele vya matumizi ya lugha 

kinyume na matakwa ya swali. Kielelezo Na. 16.2 kinaonesha majibu ya 

mtahiniwa aliyetoa nahau, misemo na methali katika kujibu swali badala 

yake alitoa tashihisi, mdahizo na tashibiha akidhani ni nahau, misemo na 

methali na kupata alama za chini. 
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Kielelezo Na. 16.2: Sampuli ya majibu yasiyosahihi ya mtahiniwa katika 

swali la 8. 
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4.0 UCHAMBUZI WA UFAULU WA WATAHINIWA KWA MADA 

Uchambuzi wa takwimu za ufaulu wa watahiniwa katika mtihani wa 121 

Kiswahili unaonesha kuwa, watahiniwa walikuwa na ufaulu mzuri katika mada 

zote kumi na moja (11). 

 

Ufaulu wa watahiniwa kwa mwaka 2020 ikilinganishwa na ule wa mwaka 2019 

umeongezeka katika mada zifuatazo: Ufahamu na ufupisho (99.6%), Matumizi ya 

Sarufi (95.8), Utumizi wa Lugha (95%) na ushairi (86.3%). Kwa mwaka 2019, 

ufaulu wa watahiniwa katika mada hizo ulikuwa ni wa chini ambapo, Ufahamu 

na ufupisho (97.8%), Matumizi ya sarufi (82.1%), Utumizi wa Lugha (76.2%) na 

ushairi (75.2%).  

 

Aidha, ufaulu wa watahiniwa kwa mwaka 2020 umepungua katika mada za 

Tafsiri na Ukalimani (69.7%), Tamthiliya (36.5%), Utungaji (97.2%), Usanifu wa 

Maandishi (58%) na Fasihi kwa Ujumla (70.2%). ikilinganishwa na mwaka 2019 

ambapo kiwango cha ufaulu wa mada kilikuwa Tafsiri na Ukalimani (99.6%), 

Tamthiliya (99.3%), Utungaji (98.3%), Usanifu wa Maandishi (94%) na Fasihi 

kwa Ujumla (81.8%)  Pia kiwango cha ufaulu katika mada ya Riwaya (99.4%) na 

Maendeleo ya Kiswahili (99%), kimekuwa sawa kwa miaka yote miwili. 

Ijapokuwa mwachano wa mada hizi kati ya mwaka 2019 na 2020 ni mkubwa, 

mada ya Tamthiliya imekuwa na mwachano mkubwa zaidi kwani ufaulu wa 

mwaka 2020 umeshuka kwa asilimia 62.8 ukilinganishwa na ule wa mwaka 2019. 

 

Kwa ujumla, ufaulu wa watahiniwa katika mada karibu zote kwa mwaka 2020 

ulikuwa mzuri hivyo, asilimia 100 ya watahiniwa walipata alama zaidi ya 35 

katika mada zote. Ufaulu huu ni sawa ikilinganishwa na ufaulu wa watahiniwa 

kwa mwaka 2019. Watahiniwa wengi walikuwa na uelewa wa kutosha kuhusu 

mada zilizotahiniwa.  
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5.0 HITIMISHO 

Ripoti hii inaonesha kuwa, kiwango cha ufaulu cha watahiniwa katika mtihani wa 

121 Kiswahili kwa mwaka 2020 kilikuwa kizuri ambapo asilimia 100 ya 

watahiniwa wote waliofanya mtihani walipata alama 35 au zaidi. Aidha ufaulu 

mzuri umetokana na watahiniwa kuwa na maarifa, ujuzi na uelewa wa kutosha 

kuhusu mada mbalimbali zilizotahiniwa. Kiwango hiki cha ufaulu wa watahiniwa 

kimekuwa sawa na kile cha mwaka 2019 ambapo watahiniwa walikuwa na ufaulu 

wa asilimia 100. 

 

Upembuzi yakinifu uliofanyika unaonesha changamoto mbalimbali za 

watahiniwa wachache walioshindwa kufanya vizuri kama vile: uelewa mdogo wa 

matakwa ya swali, kujibu kinyume na matakwa ya swali, uelewa mdogo wa mada 

mbalimbali, uwezo mdogo katika kujibu maswali na kushindwa kutetea hoja 

walizotoa. Kadhalika, watahiniwa hao walishindwa kutoa mifano dhahiri na ya 

kutosha katika kujenga hoja za kujibu maswali.  

Taarifa hii itawasaidia walimu na wanafunzi kuyaelewa makosa yanayosababisha 

watahiniwa wachache kutojibu vizuri maswali. Aidha, taarifa hii itakuwa 

muafaka kwa walimu katika ufundishaji, utungaji na usahihishaji wa mitihani, na 

hivyo kuinua kiwango zaidi cha ufaulu wa watahiniwa katika somo hili. Pia, 

ripoti hii italeta hamasa na msukumo chanya wa kujifunza kwa wanafunzi na 

hasa ikizingatiwa kuwa Kiswahili ni lugha inayotambulika na kutumika kitaifa na 

kimataifa ambapo kila mtahiniwa anapaswa awe na uwezo wa kujieleza vizuri, 

kujiamini na kujivunia lugha hii kama sehemu na utambulisho wa utamaduni wa 

mtanzania.  
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6.0 MAONI NA MAPENDEKEZO 

Ili kuboresha zaidi kiwango cha ufaulu katika mada zilizokuwa na kiwango cha 

wastani na hafifu, inashauriwa:  

(a) Wanafunzi wahimizwe kusoma vitabu vya kiada na ziada ili waweze kupata 

umahiri na maarifa ya kutosha katika mada za Usanifu wa Maandishi na 

Tamthiliya. 

 

(b) Mbinu shirikishi za ufundishaji na ujifunzaji kama vile midahalo, mijadala 

kwenye vikundi vidogo vidogo na ziara za kimasomo zitumiwe na walimu 

ili kuwaongezea wanafunzi ujuzi na maarifa katika mada zilizokuwa na 

kiwango kidogo cha ufaulu (mfano, Usanifu wa Maandishi na Tamthiliya). 

 

(c) Walimu kutumia vielelezo vya kufundishia vinavyoakisi matukio yaliyo 

katika tamthiliya teule na katika vifungu vya habari/matini za kifasihi. 

 

(d) Walimu kuongoza wanafunzi katika kufanya utafiti/kazimradi ili kubaini 

mbinu mbalimbali za kifani zilizotumika katika tamthiliya na vifungu vya 

habari wanavyopewa. 
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Kiambatisho A 

UFAULU WA WATAHINIWA KATIKA MADA KWA MWAKA 2020 

Na Mada 
Idadi ya 
maswali 

Asilimia ya 
Watahiniwa waliopata 
wastani wa 35% ya 
alama au zaidi 

Maoni 

1.  Ufahamu na Ufupisho 1 99.6 Vizuri 

2.  Riwaya 1 99.4 Vizuri 

3.  Maendeleo ya Kiswahili 2 99.0 Vizuri 

4.  Utungaji 1 97.2 Vizuri 

5.  Matumizi ya Sarufi 2 95.8 Vizuri 

6.  Utumizi wa Lugha 2 95.0 Vizuri 

7.  Ushairi 2 86.3 Vizuri 

8.  Fasihi kwa Ujumla 3 70.2 Vizuri 

9.  Tafsiri na Ukalimani 1 69.7 Vizuri 

10.  Usanifu wa Maandishi 1 58 Wastani 

11.  Tamthiliya 1 36.5 Wastani 
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Kiambatisho B 

UFAULU WA WATAHINIWA KATIKA MADA KWA MWAKA 2020 

 

 




