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DIBAJI
Baraza la Mitihani la Tanzania linayo furaha kutoa ripoti kuhusu kiwango cha
kufaulu kwa watahiniwa katika Mtihani wa kuhitimu Kidato cha Sita kwa somo la
Kiswahili mwaka 2017. Ripoti hii imeandaliwa ili kutoa mrejesho wa kufaulu au
kutofaulu kwa watahiniwa katika mtihani wa somo la Kiswahili kwa wanafunzi,
walimu, wazazi na wadau wa elimu kwa ujumla.

Ripoti hii ni tathmini ya mwisho inayoonesha mafanikio katika ufundishaji na
ujifunzaji wa somo la Kiswahili. Kimsingi majibu ya watahiniwa ni uthibitisho
wa maarifa ambayo waliyapata au walishindwa kuyapata walipokuwa katika
elimu ya juu ya Sekondari kwa miaka miwili.

Uchambuzi uliowasilishwa katika ripoti hii una lengo la kuchangia katika
kuelewa zaidi sababu za watahiniwa kufanya vizuri, wastani au vibaya katika
mtihani huu. Ripoti inaonesha baadhi ya sababu zilizowafanya watahiniwa kupata
alama za juu kama vile kuelewa maelekezo na mahitaji ya swali, kuwa na maarifa
na ujuzi katika kujieleza kwa ufasaha na kuwa na uelewa wa mada mbalimbali
zilizotahiniwa. Pia ripoti imebainisha sababu za watahiniwa kupata alama za
wastani hususani kwa kutoa majibu yasiyojitosheleza. Aidha, ripoti hii imeonesha
sababu zilizowafanya watahiniwa wachache kufanya vibaya kwa baadhi ya
maswali ikiwa ni pamoja na kutoelewa matakwa ya swali ama kukosa maarifa ya
kutosha kuhusu dhana mbalimbali za somo la Kiswahili.

Mrejesho huu utawawezesha viongozi wa elimu, viongozi wa shule, walimu na
wanafunzi kupata mbinu muafaka katika kuboresha kiwango cha kufaulu kwa
watahiniwa katika mitihani inayoendeshwa na Baraza la Mitihani la Tanzania.

Baraza la Mitihani la Tanzania litapenda kupokea maoni na mapendekezo kutoka
kwa walimu, wanafunzi na wadau wa elimu kwa ujumla ambayo yatasaidia
kuboresha taarifa zinazoandaliwa ili kuwasaidia watahiniwa wanaotegemea kuwa
wataalam wa lugha ya Kiswahili kwa siku zijazo.

Mwisho Baraza la Mitihani la Tanzania linapenda kuwashukuru Maafisa
Mitihani, Walimu na wadau wengine wa elimu waliohusika katika kutayarisha
ripoti hii. Aidha, shukrani ziwafikie wafanyakazi wa Idara ya TEHAMA
walioshiriki katika uchambuzi wa takwimu zilizotumika katika taarifa hii.

i

Dr. Charles E. Msonde
KATIBU MTENDAJI

v



1.0

UTANGULIZI

Ripoti hii ni uchambuzi wa kufaulu au kutokufaulu kwa watahiniwa katika
mtihani wa Kidato cha Sita (ACSEE) 2017 kwa somo la 121 Kiswahili.
Mtihani wa somo la Kiswahili kwa watahiniwa wa Kidato cha Sita
ulifanyika Mei, 2017 na ulizingatia Muhtasari wa Somo la Kiswahili kwa
Kidato cha V hadi cha VI. Mtihani huu ulikuwa na karatasi mbili (2) yaani
121/1 Kiswahili 1 na 121/2 Kiswahili 2.

Mtihani wa 121/1 Kiswabhili 1 uligawanyika katika seshemu A, B, C, D na E
kwa kuzingatia mada za Ufahamu, Utumizi wa Lugha, Matumizi ya Sarufi,
Utungaji, Maendeleo ya Kiswahili na Tafsiri ambapo kila sehemu ilikuwa
na alama ishirini (20). Mtahiniwa alitakiwa kujibu maswali saba (7) kati ya
maswali kumi (10). Sehemu A na B maswali mawili (2) kwa kila sehemu
na sehemu C, D na E, swali moja kwa kila sehemu.

Mtihani wa 121/2 Kiswahili 2 uligawanywa katika sehemu A, B, C, D na E
kwa kuzingatia mada za Fasihi kwa Ujumla, Ushairi, Riwaya, Tamthiliya
na Usanifu wa Maandishi ambapo kila sehemu ilikuwa na alama ishirini
(20). Mtahiniwa alitakiwa kujibu maswali matano (5) kwa kuchagua swali
moja kwa kila sehemu. Aidha, swali la tisa (9) lilikuwa ni la lazima.

Mtihani wa 121 Kiswahili kwa mwaka 2017 ulifanywa na watahiniwa
14,629. Kufaulu kwa watahiniwa katika mtihani wa 121 Kiswahili kwa
mwaka 2017 ulikuwa mzuri ambapo asilimia 99.88 ya watahiniwa wote
waliofanya mtihani walipata wastani wa alama 35 na zaidi. Ufaulu huu
umejikita katika pande kuu tatu za ufaulu, ambazo ni “‘vizuri,”” ‘‘wastani’’

na ‘‘hafifu.”’

Ripoti hii inaonesha uchambuzi wa maswali yaliyojibiwa vizuri, wastani na
hafifu ili kukuza kiwango cha ufanisi katika ufundishaji na ujifunzaji wa
somo la Kiswahili. Uchambuzi huu unalenga kuonesha Kkilichotarajiwa
kufanywa na kilichofanywa na watahiniwa. Aidha, ripoti hii inaonesha
sababu zilizowafanya watahiniwa wachache kutopata alama za juu katika
majibu ya maswali kwa baadhi ya mada. Hivyo, uchambuzi huu umeweka
mpango mkakati wa kuimarisha ufundishaji na ujifunzaji wa somo la
Kiswahili kwa mada ambazo hazikufanywa vizuri ili kuboresha kiwango
cha kufaulu kwa watahiniwa katika mitihani yote inayoendeshwa na Baraza
la Mitihani la Tanzania.



2.0

SEHEMU YA I: KISWAHILI KARATASI YA KWANZA

2.1 TATHMINI KWA KILA SWALI

Sehemu hii inafafanua uchambuzi wa kina wa kila swali na majibu
yaliyotolewa na watahiniwa kwa kuonesha maswali yaliyofanywa vizuri,
wastani na yale yaliyofanywa vibaya. Aidha, sababu za kufaulu kwa
kiwango cha juu, wastani au cha chini kwa watahiniwa zimeelezwa bayana
kwa kila swali. Chati za kufaulu na sampuli za majibu ya watahiniwa kwa
kila swali zimeambatanishwa ili kudhihirisha maelezo ya uchambuzi huu.

Viwango vya kufaulu vimegawanyika katika sehemu kuu tatu kwa
kuzingatia asilimia ya watahiniwa waliopata alama 35 au zaidi katika kila
swali. Kiwango hafifu cha kufaulu ni asilimia 0 hadi 34 na kiliwakilishwa
kwa rangi nyekundu; kiwango cha wastani cha kufaulu ni asilimia 35 hadi
59 na kiliwakilishwa kwa rangi ya njano; ambapo kiwango Kizuri cha
kufaulu ni asilimia 60 hadi 100 na kiliwakilishwa kwa rangi ya kijani.

2.2 SEHEMU A: UFAHAMU NA UFUPISHO

2.2.1 Swalila 1: Ufahamu

Swali hili lilihusu mada ya Ufahamu na Ufupisho na lililenga
kupima ufahamu. Swali lilimtaka mtahiniwa kusoma kifungu
cha habari kisha kujibu maswali yaliyotokana na habari hiyo.
Maswali hayo yaligawanyika katika vipengele (a) hadi (f) na
vilikuwa na jumla ya alama 10.

Kipengele (a) kilimtaka mtahiniwa kuandika kichwa cha habari
Kisichozidi maneno matano na kilikuwa na alama 1.

Kipengele (b) kilimtaka mtahiniwa kueleza mawazo makuu ya
mwandishi kutokana na habari na kilikuwa na alama 2.

Kipengele (c) kilimtaka mtahiniwa kueleza maana ya maneno
aliyopewa kama yalivyotumika katika kifungu cha habari.
Maneno hayo ni (i) Hazina (ii) Kitambo (iii) Hutakasa (iv)
Peponi. Kipengele hiki kilikuwa na jumla ya alama 4.



Kipengele (d) kilimtaka mtahiniwa kuthibitisha usemi,
“‘nyumba nzuri Si mlango fungua uingie ndani’’ na kilikuwa na
alama 1.

Kipengele (e) kilimtaka mtahiniwa kueleza maana ya usemi
“Ukitaka kumficha mjinga mpe kitabu” na kilikuwa na alama 1.

kipengele (f) kilimtaka mtahiniwa kueleza ushauri wa
mwandishi kuhusu vitabu vipya na kilikuwa na alama 1.

Swali lilijibiwa na asilimia 100 ya watahiniwa wote waliofanya
mtihani kwa kuwa lilikuwa swali la lazima. Swali hili ni
miongoni mwa maswali yaliyojibiwa vizuri na idadi kubwa ya
watahiniwa. Asilimia 96.6 ya watahiniwa waliojibu swali hili
walifaulu kwa kiwango cha wastani na zaidi kutokana na kujibu
vipengele vingi vya swali hili kwa usahihi. Chati Namba 1
inaonesha viwango vya kufaulu vya watahiniwa kiasilimia.

80 1 72.0
=] _
270
560 1
S50 -
= 40 A
-
= 30 A 24.6
520 .
Z 10 - 3.4
0 _ T T 1
0-3.0 3.5-55 6-10

Alama

Chati Namba 1: Kufaulu kwa Watahiniwa kwa Asilimia

Watahiniwa wengi (72.0%) walifanya vizuri na kupata alama 6
hadi 10 kwa kuwa waliweza kuandika kichwa cha habari,
kuelezea mawazo makuu ya mwandishi na kutoa maana za
maneno kama yalivyotumika katika habari kwa usahihi. Aidha,
waliweza pia kueleza maana ya usemi “ukitaka kumficha
mjinga mpe kitabu” na wengine waliweza kung’amua ushauri
wa mwandishi kuhusu vitabu vipya. Kielelezo 1.1 ni sampuli ya
jibu la mtahiniwa aliyejibu vipengele vyote vya swali kwa
usahihi.
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Kielelezo 1.1 ni sampuli ya majibu ya mtahinwa aliyeweza
kufuata matakwa ya swali kwenye vipengele (a), (b), (c), (d),
(e) na (f) kwa usahihi na kupata alama zote.

Asilimia 24.6 ya watahiniwa walifaulu kwa kiwango cha
wastani. Watahiniwa hao walipata alama za wastani yaani 3.5
hadi 5.5 kutokana na kujibu kwa usahihi baadhi ya vipengele
ambapo vipengele vingine vilikuwa na majibu yasiyojitosheleza.
Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alijibu vizuri vipengele (b), (c)
majlbu ambayo si sahihi. Kielelezo 1.2 kmaonesha majlbu ya
mtahiniwa aliyeweza kujibu baadhi ya vipengele na kupata
alama za wastani.
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Kielelezo 1.2 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyejibu
baadhi ya vipengele kwa usahihi na kushindwa kujibu vipengele
vingine vya ufahamu. Pia mtahiniwa anaonesha kuwa na
makosa ya kitahajia katika Kipengele (e) ambapo aliandika
“hajifunze” badala ya “ajifunze.”

Watahiniwa wachache, asilimia 3.4 pekee, ndio walioshindwa
kujibu swali hili kutokana na kukosa uelewa na maarifa ya
kutosha kuhusu ufahamu. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja katika
kipengele (a) aliandika kichwa cha habari kwa herufi ndogo
badala ya herufi kubwa, na katika vipengele (b), (c) (iii), (iv)
alitoa maana ambazo sio sahihi kulingana na kifungu cha habari.
Aidha, mtahiniwa mwingine aliweza kujibu kwa usahihi
kipengele c(i), na c(ii) lakini katika kipengele (d), (¢) na (f)
mtahiniwa alitoa majibu ambayo sio sahihi. Kielelezo 1.3
kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kujibu vipengele
kwa usahihi na kupata alama za chini.
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Kielelezo 1.3
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Kielelezo 1.3 ni mfano wa majibu ya mtahiniwa
aliyeshindwa kujibu vipengele vingi kutokana na kukosa
uelewa na maarifa ya ufahamu.

2.2.2 Swali la 2: Ufupisho

Swali lilihusu mada ndogo ya Ufupisho na lililenga kupima
matumizi ambapo mtahiniwa alitakiwa kutumia ufahamu ili
kufupisha habari aliyoisoma. Swali lilikuwa na alama 10 na
lilimtaka mtahiniwa kufupisha habari kwa maneno yasiyozidi
mia moja na ishirini (120).

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa wote waliofanya mtihani kwa
kuwa lilikuwa la lazima. Asilimia 95.6 ya watahiniwa
waliofanya swali hili walijibu vizuri na kupata alama za wastani
na zaidi na kulifanya swali hili kuwa miongoni mwa maswali
yaliyojibiwa vizuri na watahiniwa wengi. Chati Namba 2
inaonesha viwango vya kufaulu vya watahiniwa kiasilimia.
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Chati Namba 2: Kufaulu kwa Watahiniwa kwa Asilimia

Watahiniwa wengi, asilimia 68.3 walifanya vizuri na kupata
alama za juu 6 hadi 10. Kiwango kizuri cha kufaulu kwa
watahiniwa kilitokana na kuzingatia mpangilio wa mawazo
wenye mantiki, matumizi ya alama na vituo, kutumia maneno
mengine tofauti na yale yaliyotumika katika habari bila
kupotosha kiini cha habari ya awali, kuzingatia idadi ya maneno
na matumizi ya lugha sanifu. Kielelezo 2.1 kinaonesha jibu la
mtahiniwa aliyeandika ufupisho unaokidhi kanuni na taratibu za
ufupisho.

Kielelezo 2.1.
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Kielelezo 2.1 kinaonesha sampuli ya jibu la mtahiniwa
aliyezingatia kanuni za uandishi wa ufupisho na kupata alama
za juu.



Asilimia 27.3 ya watahiniwa waliojibu swali hili walifaulu kwa
kiwango cha wastani kwa kupata alama 3.5 hadi 5.5 kutokana
na kushindwa kuzingatia baadhi ya kanuni za ufupisho
kikamilifu. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alishindwa kutumia
maneno yake mwenyewe na kutozingatia matumizi ya alama za
uandishi kwa usahihi. Kielelezo 2.2 kinaonesha sampuli ya jibu
la mtahiniwa aliyefupisha habari bila utoshelevu.

Kielelezo 2.2
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Kielelezo 2.2 kinaonesha jibu la mtahiniwa aliyeweza kutumia
baadhi ya kanuni za kufupisha habari na kupata alama za
wastani.

Watahiniwa wachache, asilimia 4.4 walipata alama hafifu yaani
0 hadi 3. Kati yao, asilimia 0.7 walipata alama 0 kutokana na
kutozingatia taratibu za uandishi na kanuni za ufupisho kama
vile; kuwa na mpangilio wa maneno usio na mantiki, matumizi
yasiyo sahihi ya alama na vituo, kupotosha kiini cha habari ya
awali, kutozingatia idadi ya maneno pia matumizi ya lugha
isiyo sanifu. Kielelezo 2.3 ni sampuli ya jibu la mtahiniwa
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aliyeshindwa kabisa kufupisha habari aliyopewa na badala yake
akatunga habari yenye kichwa cha habari “UTANDAWAZI”
ambayo haina uhusiano wowote na habari aliyopewa.

Kielelezo 2.3
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Kielelezo 2.3 ni sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyeshindwa
kufupisha habari aliyopewa kwa kutunga habari isiyokuwa na
uhusiano nayo.

2.3 SEHEMU B: MATUMIZI YA SARUFI NA UTUMIZI
WA LUGHA

2.3.1 Swali la 3: Matumizi ya Sarufi

Swali lilihusu mada ya Matumizi ya Sarufi na lilimtaka
mtahiniwa (a) kueleza maana ya viambishi vya O-rejeshi na (b)
kuunganisha sentensi kwa kutumia O-rejeshi. Swali lililenga

kupima matumizi na lilikuwa na jumla ya alama 10.
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Swali lilijibiwa na asilimia 65.4 ya watahiniwa wote waliofanya
mtihani. Kiwango cha kufaulu kwa watahiniwa waliochagua
swali hili kilikuwa kizuri sana ambapo asilimia 98.4 walifaulu
kwa kiwango cha juu na wastani. Chati Namba 3 inaonesha
viwango vya kufaulu vya watahiniwa kiasilimia.
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0
0-3.0 3.5-5.5 6-10
Alama

Asilimia ya watahiniwa

Chati Namba 3: Kufaulu kwa Watahiniwa kwa Asilimia

Asilimia 94.3 ya watahiniwa waliojibu swali hili walipata alama
6 hadi 10. Kiwango hiki cha juu kinadhihirisha kuwa
watahiniwa walikuwa na uelewa na maarifa ya kutosha kuhusu
mada ndogo ya viambishi vya O - rejeshi. Watahiniwa
waliweza kutoa maana ya viambishi vya O — rejeshi na kisha
kuunganisha sentensi kwa usahihi kwa kutumia O — rejeshi
katika sentensi walizopewa. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja
aliweza kuelezea viambishi vya O — rejeshi kuwa ni aina ya
viambishi ambavyo hurejelea mtenda au mtendwa wa jambo
katika sentensi. Aidha, aliweza kuunganisha sentensi kwa
kutumia viambishi vya O — rejeshi. Kielelezo 3.1 kinadhihirisha
jibu la mtahiniwa aliyefanya vizuri kwa kufuata matakwa ya
swali.

12



Kielelezo 3.1.
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Kielelezo 3.1 ni sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyeweza kutoa
maana ya viambishi vya O — rejeshi. Hata hivyo, mfano wa
kiambishi cha O-rejeshi “aliye” alioutoa haukuwa sahihi kwani
ulitakiwa kuwa “ye” peke yake.

Aidha, asilimia 4.1 ya watahiniwa walipata alama za wastani
yaani 3.5 hadi 5.5 kutokana na kujibu kwa usahihi baadhi ya
vipengele na kushindwa vipengele vingine. Kielelezo 3.2 ni
sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyeeleza viambishi kuwa hutumika
kukamilisha sentensi ili ilete maana iliyokusudiwa badala ya kueleza
kuwa hutumika katika kumrejelea mtenda/mtendwa wa jambo kama
ilivyotakiwa. Hata hivyo, mtahiniwa huyo alimudu kuunganisha
sentensi (b) (iii), (iv) na (v) pekee na kupata alama za wastani.
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Kielelezo 3.2
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Kielelezo 3.2 kinaonesha jibu la mtahiniwa aliyeunganisha
sentensi kwa usahihi lakini akashindwa kubainisha viambishi
vya 0 — rejeshi kwa kuandika silabi je katika kipengele b (i) na
(ii) visivyokuwa na uhusiano na viambishi vya O-rejeshi na
hivyo kupata alama za wastani.

Watahiniwa wachache sana, asilimia 1.6 pekee ndio waliojibu
vibaya swali hili na kuwa na kiwango hafifu cha kufaulu kwa
kupata alama 0 hadi 3. Watahiniwa hao walishindwa kufafanua
dhana ya viambishi vya O — rejeshi na kuunganisha sentensi
kwa kutumia O - rejeshi. Katika majibu yao, baadhi ya
watahiniwa walichanganya dhana ya O — rejeshi na dhana ya
viunganishi ambazo ni aina za maneno. Kielelezo 3.3 ni
sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyetumia viunganishi (aina za
maneno) ili kuunganisha sentensi alizopewa isivyo badala ya
kutumia viambishi vya O - rejeshi.
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2.3.2

Kielelezo 3.3
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Kielelezo 3.3 ni sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyeshindwa
kabisa kufafanua dhana ya viambishi vya O — rejeshi na kisha
kutumia viunganishi (aina za maneno) kuunganisha sentensi
alizopewa kinyume na mahitaji ya swali.

Swala la 4: Matumizi ya Sarufi

Swali lilitoka katika mada ya Matumizi ya Sarufi na lilimtaka
mtahiniwa kufafanua kazi mbili za mnyumbuliko na kazi tatu za
uambishaji katika lugha ya Kiswahili. Swali lililenga kupima
maarifa na lilikuwa na jumla ya alama 10.

Swali hili lilijibiwa na asilimia 76.3 ya watahiniwa wote
waliofanya mtihani kwa kuwa lilikuwa ni swali la kuchagua.
Asilimia 89.7 ya watahiniwa hao walijibu vizuri na kufaulu kwa
kiwango Kkizuri na cha wastani. Chati Namba 4 inaonesha
viwango vya kufaulu vya watahiniwa kiasilimia.
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Alama
mO0-3.0

03.5-5.5

Chati Namba 4: Kufaulu kwa Watahiniwa kwa Asilimia

Miongoni mwa watahiniwa hao, asilimia 70.6 walijibu vizuri
swali hili na kupata alama za juu 6 hadi 10. Watahiniwa hao
waliweza kufafanua kazi mbili za mnyumbuliko katika lugha ya
Kiswahili kama vile kuunda neno jipya na kupanua maana ya
neno. Aidha, walimudu kufafanua pia kazi tatu za uambishaji
katika lugha ya Kiswahili kama vile kuonesha nafsi, njeo, hali,
kauli mbalimbali na nyinginezo kwa usahihi. Kielelezo 4.1 ni
mfano wa jibu la mtahiniwa aliyeweza kufafanua kazi
mbalimbali za mnyumbuliko na uambishaji katika lugha ya
Kiswabhili.
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Klelelezo 4.1
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Kielelezo 4.1 ni sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyejibu vizuri
swali hili kwa kufafanua kazi mbili za mnyumbuliko na kazi
tatu za uambishaji katika lugha ya Kiswahili kama ilivyotakiwa.

Asilimia 19.1 ya watahiniwa waliojibu swali hili walipata alama
za wastani 3.5 hadi 5.5. Watahiniwa hao walitoa hoja
zisizojitosheleza hususan kwa kutoa hoja chache au zisizofafanua
vyema dhana husika. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alifafanua
kazi moja tu ya mnyumbuliko na katika uambishaji hakutoa
mifano madhubuti inayodhihirisha kazi za uambishaji. Kielelezo
4.2 ni sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyejibu swali hili kwa
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kutoa hoja zisizojitosheleza na kutokutoa mifano madhubuti
katika kufafanua kazi mbili za mnyumbuliko na kazi tatu za
uambishayji katika lugha ya Kiswahili.

Kielelezo 4.2

o4+ N‘“\jum\auh\(b w e \A\E‘n& wa \—(uza\ix\/\c\ Mang wo wong, |
ks kq\nc\r ne wivno \\-\0{6\ Mano Tm\-a \ma\mwa \ouk\—on..\,\‘j
Nodfzha, 10«\—(1\namq m] \M\ﬂ\mc\ \Wewile \iaw.tc-.lM
[ \4.\\-&\«:\0 t\,\c\ \K&LG“C‘QZ\C& Mﬁ\-\*«u \iﬁ\p\o\ TR \oc\c-\C\C\ \/o\ \'\’\Z«
7% L0 MOwnos l{mc\ W\Ecwm L\mc. thakuwa ’Zlhu\\w\c\ 1'7\\"10&\\\11\
W6, MQJYGJ\\\«MC\WC\ \N\w“ »\c\\wo uzalsi che unaweza Wds kg
kﬂﬁ e &E-\\Q\.\h Zua OG- NC\ Z&{«m\r&&o Loy \QQ?—-L Za Winymbud M
\KD \(Q‘\ \CC\ uf\\nc\ NG k&su&q\n_L\\ wazo V\\ ‘(:t\‘mu N \Q - !
h{'\’\\;dh‘l‘bu\\\(c\ VsV 200 \uq\/\c\ Ys Uuongpza dade YS
&QM\C\.‘.L 1@%\ \CG\ \uq\/\c\ \,'°\ \'(IS\-\)C\L-L\\ M'\-Cmu wewo pPiga \l\"\C‘\QQ |
26 V—uv\\umbu\\ we wa \4.«..3:\ e Mz et ZD-&“E‘!\\ G mwaota \@mg |
wle D\qm D\o)\cma ?tt\\t'umo\ ’D(m‘;hmq =X P(c\gkqjqw\bq ‘
hd\rso 1\\::0\,\“ ety SEOER \M-\Z\O\-L\_C\N'IC\ va Kalazg \\.\q\,\_c\ .
anm(a u\ ke p@& l.m?um\oq \u.c\\fu“\ \&»AO\ \iuo ) Mlam Lc\Y\
yRuye M\,‘U\L fealtlen \\A.C\L'\C\ ya \&;\Aq\v_\ a\'\’\‘moyemq wiva
\\c{to\ uumm\cq\ ‘.\,q\\,\q\m\ V& cawalals MiEama - Miwne gonag
) J
fneweza \AM\': “\M(a u\um ne keal el Macns \cuna \u\-{q 2‘3‘_(
! Q, U\oncue ho, Genaang \/)C\\—(L C\o\nc\es\mqu “acw\‘.mpc Mot v
7 ‘mmcx \«L\Vﬁ Lu-w.(zi Vaduwma s M—‘&Qkaw\mmq \\ \NP‘M\L},
, Ma‘c..mqmw\u oo \L, lewle ld—ua\alo wi k‘%‘u‘ za \JMMB‘L‘.
koi\ kﬂ \uf\knﬂt \.'C« \\—kl wr&»\\ 'nm.c\! WX ‘F‘l“\q VL\Q
\J\n\m\aam = Uaualetdot \umm,res\ﬁ \m\ac\\ na \.\\mmlo\
‘Ld\'\[ﬁ \u&\\n \;C‘ \&?wc\\“\ M-\-C\\no \\D.ne. L-"Nw \"\C«c“\l‘i‘ S\»LG\
’cq_u\\\;q Mﬁm&a wwie g ‘\\Q e prweloma '\l\C\ML':.\'!.L\_,.f
ﬁm\L \AOJE\W\E\Y& \\erio.q ‘KMQV\\[Qi\AO\ u."\ﬂq\ \CO\U(LC\ \J\ LQ
Wawalimg kml IR ya Volend g wives .
uc\m\m\m \M.mmj-éi\ﬂ'lx u»ejuas\«{ua Bt o, ks Ko
eza Mefwin abla Jl;f« MU @A Wave ot heeda ya V\.\'L'i'u_{
wa m\.m) weleslly wa Mlandg Wwewakang Ksa Mtene
hewou DRC\O\ \mqpe wele wc\\* Mu’ﬁww \tq\l ‘XMO\A\{G;L:;\
\AV-QLESKA& we \-m\éq \mqw ey '((Mwﬁ. plqwq aw&aqpo .

lawle ya Kulendoya.

Kielelezo 4.2 kinaonesha sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyeweza
kujibu baadhi ya kazi za mnyumbuliko na uambishaji.
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Aidha, asilimia 10.3 ya watahiniwa waliojibu swali hili walipata
alama 0 hadi 3 kwa kuwa hawakuwa na uelewa wa kutosha
kuhusu dhana ya mnyumbuliko na uambishaji na hivyo
kushindwa kufafanua kazi za mnyumbuliko kama kuunda neno
jipya na kupanua maana ya neno. Pia alifafanua kazi za
uambishaji kama kuonesha nafsi, njeo, hali, kauli mbalimbali na
nyinginezo kama ilivyotakiwa. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja
alifafanua kazi mbili za mnyumbuliko kama vile kuonesha
wakati na kuonesha mtendwa na katika uambishaji akataja kazi
kama vile ; kuonesha kielezi na kupata maana zaidi ya moja
kinyume na matakwa ya swali. Kielelezo 4.3 ni sampuli ya
majibu ya mtahiniwa ambaye alishindwa kufafanua kazi mbili za
mnyumbuliko na kazi tatu za uambiashaji kama ilivyotakiwa.

Kielelezo 4.3
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Kielelezo 4.3 kinaonesha sampuli ya jibu la mtahiniwa
aliyeshindwa kabisa kufafanua kazi mbili za mnyumbuliko na
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kazi tatu za uambishaji katika lugha ya Kiswahili kama
ilivyotakiwa.

2.3.3 Swali la 5: Matumizi ya Lugha

Swali lilihusu mada ya Matumizi ya Lugha na lilimtaka
mtahiniwa kufafanua changamoto anazokabiliana nazo mtumiaji
wa lugha ya Kiswahili ambaye ni mahiri wa lugha zingine. Swali
lililenga kupima tathmini na lilikuwa na jumla ya alama 10.

Swali lilijibiwa na asilimia 64.9 kati ya watahiniwa wote
waliofanya mtihani. Swali hili lilijibiwa vizuri ambapo asilimia
75.5 ya watahiniwa walifaulu kwa kiwango kizuri na cha
wastani. Chati Namba 5 inaonesha viwango vya kufaulu vya
watahiniwa katika swali hili kiasilimia.

0 20 40 60 80
Asilimia ya watahiniwa

Chati Namba 5: Kufaulu kwa Watahiniwa kwa Asilimia

Asilimia 64.1 ya watahiniwa walijibu vizuri swali hili na kupata
alama za juu 6 hadi 10. Kiwango hiki cha kufaulu kinadhihirisha
kuwa mada ndogo ya umahiri katika lugha ilieleweka vizuri kwa
watahiniwa. Watahiniwa hao waliweza kutaja na kufafanua
vizuri changamoto anazokabiliana nazo mtumiaji wa lugha ya
Kiswahili ambaye ni mahiri wa lugha zingine kama vile
msamiati, matamshi, maana na sarufi ya lugha ya Kiswahili na
lugha zingine anazotumia. Kielelezo 5.1 ni sampuli ya jibu la
mtahiniwa aliyeweza kufafanua changamoto nne anazokabiliana
nazo mtumiaji wa lugha ya Kiswahili ambaye ni mahiri wa lugha
zaidi ya moja ijapokuwa alitoa mfano wa msamiati ‘bunge’ na
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‘ikulu’ isivyo sahihi kwani maneno hayo hayana athari yoyote
kwa mtu mahiri wa lugha ya Kiswahili.

Kielelezo 5.1
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Kielelezo 5.1 kinaonesha sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyetaja
changamoto nne muhimu ambazo humkabili mtumiaji wa lugha
ya Kiswahili ambaye ni mahiri katika kutumia lugha zingine,
japokuwa jibu lake lina dosari za kiundishi ambapo katika aya
ya tatu alindika kibant- badala ya kibantu na kiswahihi (aya ya
5) badala ya Kiswahili.

Watahiniwa wachache, asilimia 13.4 walijibu swali hili na
kupata alama za wastani yaani 3.5 hadi 5.5 kwa kuwa walitoa
hoja zisizotosheleza matakwa ya swali. Wengine walitaja
changamoto chache zilizo sahihi na zingine zisizo sahihi. Kwa
mfano, mtahiniwa mmoja alitaja changamoto mojawapo kuwa ni
‘kurudia maneno’ hoja ambayo sio sahihi. Kielelezo 5.2
kinaonesha jibu la mtahiniwa aliyetoa hoja pungufu na nyingine
zisizo sahihi.
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Kielelezo 5.2 kinaonesha jibu la mtahiniwa aliyeandika
"kurudia maneno"” kama changamoto inayomkabili mmahiri wa
lugha, hoja isiyo sahihi na kupata alama za wastani.

Aidha, asilimia 22.5 ya watahiniwa waliojibu swali hili, walipata
alama hafifu 0 hadi 3 kwa kuwa walikosa maarifa na ujuzi wa
kutosha kuhusu mmabhiri wa lugha zaidi ya moja ikiwemo lugha
ya Kiswahili. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alitaja baadhi ya
changamoto kuwa ni ‘kutotumia lugha hiyo kwa mazingira ya
kila siku, kutosoma lugha hiyo kwa kiwango cha juu, kutokuwa
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karibu na wajuzi wa lugha hiyo na ukasumba.’ Kielelezo 5.3 ni
sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyeshindwa kabisa kubainisha

changamoto zinazomkabili mahiri wa lugha ya Kiswahili na
lugha nyingine.

Kielelezo 5.3
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Kielelezo 5.3 kinaonesha sampuli ya jibu la mtahiniwa ambaye
alifafanua hoja zisizo sahihi kuhusu changamoto zinazomkabili
mmahiri wa lugha ya Kiswahili na lugha nyingine kinyume na
matakwa ya swali.

Swali la 6: Matumizi ya Sarufi

Swali lilitoka katika mada ya Matumizi ya Sarufi na lilimtaka
mtahiniwa kubainisha matumizi ya mofimu ‘ki’ iliyopigiwa
mstari katika sentensi alizopewa. Swali lililenga kupima
matumizi na lilikuwa na jumla ya alama 10.

Swali hili lilijibiwa na asilimia 45.5 ya watahiniwa wote
waliofanya mtihani na kulifanya kuwa miongoni mwa maswali
yaliyojibiwa na watahiniwa wachache. Asilimia 68.8 vya
watahiniwa hao walifaulu kwa kiwango cha juu na cha wastani.
Chati Namba 6 inaonesha viwango vya kufaulu vya watahiniwa
kiasilimia.
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37 ~ 36.1

Asilimia ya watahiniwa
L%
L%
1

0-3.0 3.5-55 6-10
Alama

Chati Namba 6: Kufaulu kwa Watahiniwa kwa Asilimia

Asilimia 32.7 ya watahiniwa hao walijibu swali vizuri na kupata
alama za juu yaani 6 hadi 10, kwa kuwa walimudu kubainisha
matumizi ya mofimu ‘ki’ kwa usahihi kama ilivyotumika katika
sentensi walizopewa. Aidha, watahiniwa hao walionesha kuwa
na uelewa wa kutosha kuhusu matumizi ya mofimu kwa jumla.
Kielelezo 6.1 kinaonesha sampuli ya jibu la mtahiniwa
aliyebainisha matumizi ya mofimu “‘ki’” kwa baadhi ya sentensi
kwa usahihi.

Kielelezo 6.1
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Kielelezo 6.1 ni sampuli ya jibu la mtahiniwa ambaye
alibainisha matumizi ya maofimu ‘ki’ kwa baadhi ya sentensi
zilizoorodheshwa kwa usahinhi.

Baadhi ya watahiniwa, asilimia 36.1 walipata alama za wastani
3.5 hadi 5.5 kwa kuwa walimudu kubaini matumizi ya ki’ kwa
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baadhi ya vipengele na kushindwa kuyabaini katika vipengele
vingine. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja katika kujibu kipengele
cha 6 (ix) Aliruka juu kihuni, mtahiniwa huyo alibainisha ‘ki’
kama kihusishi badala ya kielezi ambalo ndilo jibu sahihi.
Kielelezo 6.2 ni sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyejibu kwa
usahihi baadhi ya vipengele na kupata alama za wastani.

Kielelezo 6.2
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Kielelezo 6.2 kinaonesha sampuli ya jibu la mtahiniwa
aliyeshindwa kujibu kwa usahihi vipengele (v),(vi),(vii),(ix) na
(X) na kubainisha matumizi ya mofimu ‘ki’ kwa usahihi katika

vipengele vingine.
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Watahiniwa wengine, asilimia 31.2 walishindwa kujibu swali hili
kwa usahihi na kupata alama hafifu yaani 0 hadi 3. Miongoni
mwa watahiniwa hao, asilimia 1.8 walipata alama 0 kutokana na
kubainisha matumizi ya ‘ki’ yasiyo sahihi. Watahiniwa hawa
walionesha kukosa uelewa wa dhana ya mofimu kwa ujumla na
hivyo kushindwa kabisa kubaini mofimu ‘ki’ kama zilivyotumika
katika sentensi husika. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja aliandika
matumizi ya ‘ki’ kama (i) Kiti kidogo akaandika ‘kudogosha’
badala ya ‘kiambishi cha umoja/upatanisho wa kisarufi (ii) Akija
apewe mzigo wake akaandika ‘kutoa taarifa ya mtu fulani’
badala ya masharti/njeo majibu ambayo hayakuwa sahihi.
Kielelezo 6.3 kinadhihirisha jibu la mtahiniwa aliyeshindwa
kubaini matumizi ya mofimu ‘ki’ kama ilivyotumika katika
sentensi alizopewa.
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Kielelezo 6.3 ni sampuli ya jibu la mtahiniwa ambaye
alishindwa kueleza matumizi ya mofimu ‘ki’ kama ilivyotumika
katika sentensi badala yake alitoa majibu anuwai yasiyokidhi
matakwa ya swali kwa vipengele vingi.
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2.4
2.4.1

SEHEMU C: UTUNGAJI

Swali la 7: Uandishi wa Kadi za Mialiko

Swali lilitoka katika mada ya Utungaji na mada ndogo ya
Uandishi wa Kadi za Mialiko. Swali lilimtaka mtahiniwa (a)
kutaja na kueleza mambo saba ya kuzingatia wakati wa kuandika
kadi ya mwaliko na (b) kuandika kadi ya mwaliko kwa
kuzingatia taratibu za uandishi. Swali lililenga kupima uundaji na
na lilikuwa na jumla ya alama 20.

Swali lilijibiwa na asilimia 99.9 ya watahiniwa wote waliofanya
mtihani kwa kuwa lilikuwa ni swali la lazima. Swali hili
lilijibiwa vizuri zaidi na watahiniwa wengi ikilinganishwa na
maswali mengine katika mtihani huu ambapo asilimia 98.9
walifaulu kwa kiwango kizuri na cha wastani. Chati Namba 7
inaonesha viwango vya kufaulu vya watahiniwa katika swali hili
kiasilimia.

1.1%

Alama
m0-6.5
o7-11.5
m12-20

Chati Namba 7: Kufaulu kwa Watahiniwa kwa Asilimia

Swali hili ndilo lililojibiwa vizuri zaidi ya maswali yote katika
karatasi ya mtihani huu. Asilimia 87.0 ya watahiniwa waliojibu
swali hili walipata alama za juu ambazo ni 12 hadi 20.
Watahiniwa hao waliweza kutaja na kueleza mambo saba ya
kuzingatia wakati wa kuandika kadi za mwaliko kama vile, jina
la mwandishi na anuani yake, jina la mwandikiwa, lengo la
mwaliko, tarehe ya mwaliko, mahali pa mwaliko/eneo/sehemu,
muda wa tukio na taarifa ama mawasiliano.
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Kielelezo 7.1 kinaonesha sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyeweza

kutaja
mwali

na kuelezea mambo stahiki katika uandishi wa kadi ya
ko na kuandika kadi iliyokidhi vigezo vyote vya uandishi

wa kadi za mwaliko.

Kielelezo 7.1

a)

Todh om0 kD W 'ﬁmﬁm oG

AR \m\w%@\w\i\ Q0 e W

s, a0 Kuuealakn Daay

Toman WO wedeiike sakike S\\\\iblM\

e, Nobtio thant - Voloodone we

RO Y\\\,@\m\m TR \&L\Ud\c’@\)ﬁiﬁ\

odilc o wonditn we Deadt T
Rk [

Tome A0 SIEne. WG \QL

NLonAtn A Mo Yokt ke

\‘?Q LAWY (\N\\&\\\ C\‘&\C\&DX‘\AM\ \@m&\\m

e \oay W soetheaasaithe. o

Rineeet g e wnde_eogowsalien

\\9&\\@\ Lodic ona Shenwy \m\@v

W wm P e Uik tig namy

31



10

PR D wne. oo taoandskegers -

TRAOER TN D0y \nt{&x \IO\ wanhee e

GONAT e A Ao \ew wace

W\Q\\m\\\m\\;&\\t\g\ S \G\w&xf\ WA R

ot oy e tedi

\oncde  \a \\\m\v\\«g Nt

W ods vver Waedakee Lo o (\m\é\\ka

WRoe o vt safooe eualils

T oL DAY et RO es ey \\\*c&t:_

cxno M o edaodanio T Weesipadite

. \@sx\\\c\ ANRE WU o e o -

amlhs ~voc oo . \\\M\&x\ﬁm

CRCIOR NG Eonananies axaks o

e el hanoaatann - Sasecne!

odne Aoy i \\u\c(mohﬂw\&c\

A TR T SR e
\QL\}OQ\(\Q\ ' (

AT T e e AR TR e

SR Nsseandrtin. [ Namedsieost onstakiun

c TR Wt 9D e ape ko

N\kw\\{\\a oL W autobaie ke

R \Rethr et v ey sun e

A N N A N N i

AN G K—u\ ~p\aon

Nl we suiie 6wl

anD UG RO wo i G

QCULERED - T D REGE A e Weothke ey

\5%\\&0\ \@&L\ Wk oy odikor 900 D\

x(}

NAGHED OO s il 0 ke

OO - Radt ~va waandikeo nalakiva

At ne s iiano e Asania Euwcy
P e, . N

—

~—

7
b e Tamo ya  SIMUTEEEMED IATO ™~

{looppucha lwhva bubuobla [ waabla Nt
] B/ i/ pxb/ P/ ot/ Db/

NDUGL, TAMBS  NO_ MBRAFHIL

Uobka <sherehe lapn  wao Wy
S Jus  rano

Voo buhbou  lidahy dn oito -ttuhaytmrmkq far:7/g 20t

yumbant  Wcake mtua  wa I*Oa;_mq w9 o0 dlayn-

Pk loako ndso noyaolio_ya “sharebg -

Nacasibaoo ¢ 0314 338 363 Pty
. MZEE 112110, )

Kielelezo 7.1 kinaonesha sampuli ya jibu la mtahiniwa
aliyetaja na kueleza kwa usahihi mambo ya kuzingatia katika
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kuandika kadi ya mwaliko na kisha kuandika kadi ya mwaliko
iliyozingatia vigezo na taratibu za uandishi kama ilivyotakiwa.

Watahiniwa wachache asilimia 11.9 waliojibu swali hili walipata
alama za wastani 7 hadi 11.5. Watahiniwa hao walikuwa na
mapungufu katika majibu yao kama vile kuorodhesha baadhi tu
ya mambo ya kuzingatia katika uandishi wa kadi ya mwaliko na
wengine kushindwa kuelezea kwa usahihi vigezo hivyo vya
uandishi wa kadi husika. Aidha, watahiniwa wengine waliweza
kuandika kadi ya mwaliko kwa kuzingatia baadhi ya vigezo
sahihi vya uandishi wa kadi ya mwaliko kama vile jina la
mwalikwa, tarehe, mtu wa kurudishiwa majibu, muda wa
mahafali bila kufafanua lengo la mwaliko na kuacha baadhi ya
vigezo vingine muhimu na hivyo kupata alama za wastani.
Kielelezo 7.2 kinaonesha sampuli ya jibu la mtahiniwa ambaye
hakuorodhesha baadhi ya mambo muhimu katika uandishi wa
kadi ya mwaliko na kuandika kadi ya mwaliko isiyojitosheleza.
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Kielelezo 7.2
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Kielelezo 7.2 ni sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyekidhi
matakwa ya Kipengele (a) cha swali na kushindwa kukidhi
matakwa ya kipengele (b) yaani kuandika kadi ya mwaliko.
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Aidha, asilimia
waliofaulu kwa

ndogo sana, asilimia 1.1 ya watahiniwa ndio
kiwango hafifu cha ufaulu yaani alama 0 hadi

6.5. Watahiniwa hao hawakuweza kujibu swali hili kama
ilivyotakiwa kutokana na kukosa maarifa ya kutosha katika
uandishi wa kadi za mwaliko. Watahiniwa hao walishindwa pia
kutaja na kuelezea mambo saba ya kuzingatia katika uandishi wa
kadi za mwaliko kama vile jina la mwandishi, mwandikiwa,
lengo, tarehe na mengineyo. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja
aliandika barua ya kikazi badala ya kuandika kadi ya mwaliko.
Kielelezo 7.3 ni sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyeshindwa

kuandika vigezo

saba vya kuzingatia katika uandishi wa kadi ya

mwaliko, badala yake aliandika barua rasmi ya mwaliko
kinyume na matakwa ya swali.
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I
: 71!)' ‘ C*_?-k)_/)—ﬁc}eme +iiﬁ*:l;_ .
] PG Paox BGT
Q1'\(Lur c.ﬂ-xL-\-J! Lol o
7&:11 =Y I
51 r':: ,‘}ul7 2
) Nbuﬁt TAAm PiAc MAP sy N
i fin RBox Hna |
_-'jb?ﬂ )’V\r\j i 2 !
| ANDZ cd_an ) €10
I A
’?\/dmj,d ]
T up bEREME  MAa KUMPCMN GE ViraL o |
§ ANNME BIING  KUDazd Al SUA  DO1T -
ﬁum lA"Yf-\ 24 caice herhimn ol
/ﬁ_—fﬂ.cl’[be\lu Loton cdepe (rca rno e didjope b app |
Ili).u . -
I ﬂ];m- u@ L?LJCJ le o o m K/"—) Lo i el S e Az }
R VS s - |
JAV 2P At ol 46 PSS, I A PN ﬂ‘k
WA et 2, Iy e Lei i gt Ay gz L i
I._.:”.L tpidca ) Vaur SV ) H
Al e oni DA sy (/{;/,. o e hemie Sipodom O OAJI
prdegi  Aicxide g L geer. Pidedodteind S Phivdore |
Loy ks desas DO17 . Augbeahe Sfeeghe  Aiiesc M
Ciderion e von  Aicriesmi  ha [0 g0 Leding . Mgk
L v sV R S Ry NN SRy P S - A
fUC ey - bt ot e Broorei s peoeenty Cr i s cakoe Fucxdnd, ‘
i At
Libihv oy zapenmss |
A ;

Kielelezo 7.

3 kinaonesha sampuli ya jibu la mtahiniwa

aliyeandika barua rasmi ya mwaliko badala ya kadi ya mwaliko
kama ilivyotakiwa.
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2.5

SEHEMU D: MAENDELEO YA KISWAHILI

2.5.1 Swali la 8: Kuenea kwa Kiswahili wakati wa

Ukoloni

Swali lilihusu mada ya Maendeleo ya Kiswahili katika mada
ndogo ya Kuenea na Kukua kwa Kiswahili nchini Tanzania
wakati wa ukoloni. Swali lilimtaka mtahiniwa kueleza namna
Waingereza na Waarabu walivyodumaza maendeleo ya
Kiswahili wakati wa ukoloni nchini Tanzania. Swali lililenga
kupima tathmini na lilikuwa na jumla ya alama 20.

Swali hili lilijibiwa na asilimia 63.3 ya watahiniwa wote
waliofanya mtihani na ni miongoni mwa maswali yaliyojibiwa
vizuri na watahiniwa wengi. Miongoni mwao, asilimia 90.2
walifaulu kwa kiwango Kizuri na cha wastani kutokana na majibu
yao kukidhi haja ya swali kwa kiasi kikubwa. Chati Namba 8
inaonesha viwango vya kufaulu vya watahiniwa kiasilimia.

60 1 53.7
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-
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Alama

Chati Namba 8: Kufaulu kwa Watahiniwa kwa Asilimia

Asilimia 53.7 ya watahiniwa waliojibu swali hili walifaulu kwa
kiwango cha juu na kupata alama 12 hadi 20. Miongoni mwao,
asilimia 13.0 walijibu swali hili vizuri zaidi na kupata alama 15
hadi 20. Watahiniwa hao waliweza kueleza namna Waingereza
na Waarabu walivyodumaza maendeleo ya Kiswahili. Kwa
mfano, mtahiniwa mmoja alifafanua  jinsi  Waingereza
walivyodumaza Kiswahili kama vile ‘kusanifisha Kiswabhili bila
kuwashirikisha wazawa, Kiswabhili kutokutumika katika ngazi za
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juu za utawala” na kwa upande wa Waarabu alielezea
“‘shughuli za kidini zilivyotumia lugha ya Kiarabu pekee, vitabu
vya kidini kutokutafsiriwa kwa lugha ya Kiswahili na kutotumia
Kiswahili katika biashara au kukitumia Kiswahili kwa Kkiasi
kidogo sana ikilinganishwa na kiarabu’’ hoja ambazo ni sahihi.
Kielelezo 8.1 kinaonesha sampuli ya jibu la mtahiniwa
aliyefafanua kwa usahihi jinsi Waingereza na Waarabu
walivyodumaza Kiswahili nchini Tanzania wakati wa ukoloni.
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Kielelezo 8.1 kinaonesha sampuli ya jibu la mtahiniwa
aliyeelezea jinsi Waingereza na Waarabu walivyodumaza
maendeleo ya Kiswahili nchini Tanzania wakati wa ukoloni.

Watahiniwa wengine, asilimia 36.5 walipata alama za wastani 7
hadi 11.5 kutokana na kuelezea hoja zinazopwaya katika kueleza
jinsi Waingereza na Waarabu walivyodumaza maendeleo ya
Kiswahili nchini Tanzania wakati wa ukoloni. Watahiniwa hao
katika majibu yao walitoa hoja na kushindwa kuzifafanua
kikamilifu. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alitaja hoja kama
uhaba wa fedha, hoja ambayo si sahihi. Aidha, mtahiniwa huyo
alikuwa na tatizo la kitahajia na matumizi yasiyo sahihi ya alama
za uandishi. Kielelezo 8.2 kinaonesha sampuli ya jibu la
mtahiniwa ambaye hoja zake nyingi hazikujitosheleza na
kutotumia alama za uandishi na tahajia ipasavyo.
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Kielelezo 8.2 kinaonesha sampuli ya jibu la mtahiniwa
lisilojitosheza na lenye matumizi ya misamiati isiyo sahihi kwa
kiwango kikubwa; kwa mfano, ‘ikapelekea’ badala ya
‘ikasababisha’ na hivyo kupata alama za wastani.

Watahiniwa wachache, asilimia 9.8 pekee, ndio waliopata alama
hafifu yaani 0 hadi 6.5 kutokana na kutoa majibu yasiyokidhi
matakwa ya swali. Baadhi ya watahiniwa hao walieleza mambo
yaliyosaidia kukua na kuenea kwa lugha ya Kiswabhili wakati wa
Waingereza kama vile ‘shughuli za manamba, shughuli za
kielimu na usanifishaji.” Kwa upande wa Waarabu walitaja :
shughuli za kueneza dini, shughuli za kibiashara, ndoa na
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utawala zilivyochangia katika kukuza Kiswahili badala ya
kueleza ni jinsi gani Waingereza na Waarabu walivyojihusisha
na shughuli hizo katika kudumaza maendeleo ya Kiswahili
wakati wa ukoloni nchini Tanzania. Kielelezo 8.3 ni sampuli ya
jibu la mtahiniwa aliyejibu tofauti na matakwa ya swali kwa
kufafanua jinsi Waingereza na Waarabu walivyojishughulisha na
na ukuzaji wa Kiswahili nchini Tanzania badala ya kuelezea ni
jinsi gani walivyodumaza lugha ya Kiswabhili wakati wa ukoloni.

Kielelezo 8.3
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Kielelezo 8.3 ni sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyeeleza
mambo Yyaliyosaidia kukua na kuenea kwa Kiswahili enzi
ya Waingereza na Waarabu kinyume na matakwa ya swali.

2.5.2 Swalila 9: Kukua na Kuenea kwa Kiswahili

Swali lilihusu mada ya Maendeleo ya Kiswahili katika mada
ndogo ya Kukua na Kuenea kwa Kiswahili kabla na baada ya
Uhuru. Swali lilimtaka mtahiniwa kueleza kazi tatu za BAKITA
na kazi tatu za UKUTA katika kukuza na kueneza Kiswabhili.
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Swali lililenga kupima uchambuzi na lilikuwa na jumla ya
alama 20.

Swali hili lilijibiwa na asilimia 36.5 ya watahiniwa wote
waliofanya mtihani. Miongoni mwa watahiniwa hao, asilimia
74.9 walijibu swali hili vizuri na kufaulu kwa kiwango kizuri na
cha wastani. Chati Namba 9 inaonesha viwango vya kufaulu vya
watahiniwa kiasilimia

=
E7-115 45.6
=

0 10 20 30 40 50
Asilimia ya watahiniwa

Chati Namba 9: Kufaulu kwa Watahiniwa kwa Asilimia

Asilimia 29.3 ya watahiniwa hao waliweza kueleza kwa usahihi
kuhusu kazi za BAKITA na UKUTA katika juhudi za kukuza na
kueneza Kiswahili na hivyo kupata alama 12 hadi 19. Kwa
mfano, mtahiniwa mmoja aliweza kueleza kwa usahihi kazi za
BAKITA na UKUTA na kutoa hoja tatu kwa kila asasi kama
vile ; BAKITA (kuthibiti ufasaha wa lugha katika vitabu vya
kiada, kushirikiana na vyombo vingine vya kukuza Kiswahili,
kuandaa jarida la Kiswahili ili kuelezea mada mbalimbali za
Kiswahili. Kwa upande wa UKUTA, mtahiniwa huyo alitoa
hoja kama kuamsha ari ya wanaopenda kuandika vitabu,
Kulinda utamaduni wa taifa, kuhimiza na kuhamasisha
matumizi fasaha ya Kiswahili hoja ambazo ni sahihi. Kielelezo
9.1 kinaonesha sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyeeleza kazi za
BAKITA na UKUTA kwa kutoa hoja tatu kwa kila upande
ambazo ni toshelevu. Hata hivyo, watahiniwa wengi
walikabiliwa na tatizo la kuchanganya kazi zinazofanywa na
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asasi hizi, na hivyo hakuna mtahiniwa aliyemudu kupata alama
zote katika swali hili.

Kielelezo 9.1
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Kielelezo 9.1 kinaonesha sampuli ya jibu la mtahiniwa
aliyeeleza kazi za BAKITA na UKUTA kwa usahihi na
kupata alama za juu kati ya 12 na 19.

Hata hivyo asilimia 45.6 ya watahiniwa waliojibu swali hili
walipata alama za wastani yaani alama 7 hadi 11.5 kutokana na
kutoa hoja zisizojitosheleza. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja
katika baadhi ya hoja zake aliandika, kuandaa wataalamu,
kuandaa kamusi (BAKITA) na kwa upande wa UKUTA
aliandika, ‘kuandaa sera zenye kuhimiza matumizi ya Kiswahili’
hoja ambazo hazikuwa sahihi kwa kuwa hamasa kuhusu
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matumizi sahihi ya Kiswahili haikuwa kazi mojawapo ya
UKUTA bali ya BAKITA. Kielelezo 9.2 ni sampuli ya jibu la
mtahiniwa aliyebainisha kazi za BAKITA na UKUTA kwa
kuchanganya dhima hizo kwa baadhi ya hoja zake.

Kielelezo 9.2
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Kielelezo 9.2 ni sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyeelezea kazi
za BAKITA na UKUTA kwa usahihi kwa baadhi ya hoja na
nyingine kutojitosheleza na hivyo kupata alama za wastani.

Aidha, asilimia 25.1 ya watahiniwa waliojibu swali hili walipata
alama hafifu yaani 0 hadi 6.5 kutokana na kukosa maarifa ya
kutosha kuhusu kazi zinazofanywa na asasi za BAKITA na
UKUTA Katika jitihada za kueneza na kukuza Kiswahili. Baadhi
yao, walielezea kazi za asasi hizo zisizo sahihi. Kwa mfano,
mtahiniva mmoja alielezea kazi za BAKITA kama vile;
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‘Kusanifisha lugha vya Kiswahili, kuchapisha mitihani
mbalimbali, kuchapisha vitabu na kueneza elimu ya watu
wazima; na kwa upande wa UKUTA akataja hoja kama
kuchapisha kamusi, kusanifisha lugha ya Kiswahili, majibu
ambayo si sahihi kama kielelezo 9.3 kinavyodhihirisha hayo.

Kielelezo 9.3
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Kielelezo 9.3 kinaonesha sampuli ya jibu la mtahiniwa
aliyeshindwa kueleza hoja mbalimbali za asasi za BAKITA na
UKUTA badala yake akaeleza hoja zisizohusiana na asasi hizo
kinyume na matakwa ya swali.

2.6 SEHEMU E: TAFSIRI
2.6.1 Swali la 10: Nadharia ya Tafsiri

Swali lilitoka mada ya Tafsiri na Ukalimani na lilimtaka
mtahiniwa kufafanua mambo muhimu sita ya kuzingatia wakati
wa kufanya tafsiri. Swali hilo lililenga kupima Uchambuzi na
lilikuwa na jumla ya alama 20.
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Swali hili lilijibiwa na watahiniwa wengi (asilimia 99.7) kati ya
watahiniwa wote waliofanya mtihani kwa kuwa lilikuwa swali la
lazima. Swali hili ni miongoni mwa maswali yaliyokuwa na
kiwango kidogo cha kufaulu. Asilimia 42.2 pekee ndio
walioweza kujibu swali hili na kupata alama za juu na za
wastani. Chati Namba 10 inaonesha viwango vya kufaulu vya
watahiniwa kiasilimia.

Alama
m0-6.5
a7-11.5
m12-20

Chati Namba 10: Kufaulu kwa Watahiniwa kwa Asilimia

Idadi kubwa ya watahiniwa waliojibu swali hili walipata alama 0
hadi 6.5 kwa kuwa hawakuwa na maarifa ya kutosha kuhusu
mambo muhimu ya kuzingatia wakati wa kufanya tafsiri.

Miongoni mwa watahiniwa hao, asilimia 21.2 walipata alama za
chini zaidi yaani 0 hadi 1 kwa kuwa walishindwa kutoa
utangulizi unaofaa na kufafanua mambo sita ya kuzingatia wakati
wa kufanya tafsiri isivyo. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja katika
majibu yake alitoa hoja hizi; ‘kuwa mjuzi au mabhiri, kujua
mazingira ya lugha chanzi, kuwa na kamusi husika, kuwa karibu
na wajuzi, kutumia maneno ya karibu au maana sawa’ kinyume
na matakwa ya swali. Kielelezo 10.1 ni sampuli ya jibu la
mtahiniwa aliyeshindwa kuelezea mambo muhimu ya kuzingatia
wakati wa kufanya tafsiri.
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Kielelezo 10.1 ni sampuli ya jibu la mtahiniwa ambaye
alishindwa kufafanua mambo sita ya kuzingatia wakati wa
kufanya tafsiri.

Watahiniwa wachache, asilimia 34.8 walijibu vizuri swali hili na
kupata alama 12 hadi 20 kutokana na kumudu kueleza maana ya
tafsiri na kufafanua mambo muhimu sita ya kuzingatia wakati wa
kufanya zoezi la tafsiri kama vile maandalizi, uchambuzi,
uhawilishaji, rasimu ya I, 1l na Ill. Kielelezo 10.2 kinaonesha
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jibu la mtahiniwa aliyeweza kueleza mambo muhimu ya
kuzingatia wakati wa kufanya tafsiri.
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Kielelezo 10.2 ni sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyeelezea
mambo muhimu ya kuzingatia wakati wa kufanya tafsiri kwa
usahihi.

Hata hivyo, asilimia 11.4 ya watahiniwa wengine waliojibu swali
hili walipata alama za wastani yaani 7 hadi 11.5 kwa kuwa
walitoa majibu yasiyojitosheleza. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja
katika majibu yake aliandika ‘‘mfasiri lazima asome matini
chanzi kwa uangalifu ili kuelewa lengo la matini hiyo, kubaini
mada iliyoandikwa kwenye matini chanzi’® hoja ambazo
zilitakiwa ziwe ‘Mfasiri afahamu maudhui ya matini chanzi
kama vile malengo, utamaduni na hadhira lengwa’ majibu
ambayo ni sahihi. Aidha, mtahiniwa huyo aliweza kueleza maana
ya tafsiri na kutaja baadhi ya mambo ya kuzingatia wakati wa
kufanya tafsiri kwa usahihi. Kielelezo 10.3 ni sampuli ya jibu la
mtahiniwa aliyetoa majibu yaliyokuwa na mapungufu kwa
baadhi ya hoja.
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Kielelezo 10.3
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Kielelezo 10.3 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyetoa baadhi ya
hoja sahihi na nyingine zisizojitosheleza katika maelezo yake na
hivyo kupata alama za wastani.

SEHEMU YA Il: KISWAHILI KARATASI YA PILI
3.1 TATHMINI KWA KILA SWALI
3.2 SEHEMU A: FASIHI KWA UJUMLA

3.2.1 Swali la 1: Fasihi kwa Ujumla

Swali hili lilitoka katika mada ya Fasihi kwa Ujumla na lilimtaka
mtahiniwa kwa kutumia mifano kuelezea tofauti nne kati ya
Fasihi ya Kiswahili na Fasihi kwa lugha ya Kiswahili. Swali
lililenga kupima uchambuzi na lilikuwa na jumla ya alama 20.

Watahiniwa wachache, asilimia 20.8 pekee ndio waliojibu swali
hili kati ya watahiniwa wote waliofanya mtihani. Swali hili
lilikuwa na kiwango cha chini zaidi cha kufaulu kwa watahiniwa
ikilinganishwa na maswali mengine katika mtihani huu. Chati
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Namba 1 inaonesha viwango vya kufaulu vya watahiniwa
kiasilimia.

2.9%

Alama
H0-6.5
o7-11.5
m12-20

Chati Namba 1: Kufaulu kwa Watahiniwa kwa Asilimia

Idadi kubwa ya watahiniwa, asilimia 83.8 walipata alama za
chini (dhaifu) 0 hadi 6.5 kutokana na kushindwa kuelezea tofauti
nne kati ya Fasihi ya Kiswahili na Fasihi kwa lugha ya Kiswahili.
Aidha, zaidi ya nusu ya watahiniwa hao (47.9%) walipata alama
0 kwa kuwa walikosa maarifa kuhusu dhana ya fasihi ya
Kiswahili na fasihi kwa lugha ya Kiswahili. Aidha, watahiniwa
walio wengi walifananisha dhana ya fasihi ya Kiswahili na fasihi
kwa lugha ya Kiswahili na ile inayohusu fasihi andishi na fasihi
simulizi na hivyo kutoa hoja zilizoegemea katika kutofautisha
fasihi andishi na fasihi simulizi. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja
alitoa hoja kama vile ‘uwasilishwaji, marekebisho, umiliki na
umri/ukongwe’ ili kutofautisha fasihi ya Kiswahili na fasihi kwa
lugha ya Kiswahili kinyume na matakwa ya swali. Mtahiniwa
huyo alitakiwa kutoa hoja kama vile mazingira/mandhari,
utamaduni, lugha na uhalisia ambazo ndizo hoja sahihi
zinazotofautisha fasihi ya Kiswahili na fasihi kwa lugha ya
Kiswahili. Kielelezo 1.1 ni mfano wa jibu la mtahiniwa aliyetoa
hoja za kutofautisha fasihi simulizi na fasihi andishi kinyume na
matakwa ya swali.
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Kielelezo 1.1 ni sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyetumia hoja za
kutofautisha fasihi simulizi na fasihi andishi ili kuelezea tofauti
kati ya Fasihi ya Kiswahili na Fasihi kwa lugha ya Kiswahili
kama vile uwasilishwaji, umiliki, marekebisho na umri kinyume
na matakwa ya swali.

Aidha, watahiniwa wachache sana asilimia 16.2 pekee ndio
walioweza kujibu swali hili na kupata alama za wastani na zaidi.
Asilimia 2.9 pekee ya watahiniwa hao walijibu vizuri swali hili
na kupata alama 12 hadi 17 kwa kuwa waliweza kuelezea tofauti
nne kati ya Fasihi ya Kiswahili na Fasihi kwa lugha ya Kiswahili
na kutoa mifano dhahiri kama vile mazingira/mandhari,
utamaduni, lugha na uhalisia. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja
aliweza kujibu vizuri kwa kutoa majibu yaliyokidhi mahitaji ya
swali na yaliyodhihirisha uwezo mkubwa wa mtahiniwa huyo
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katika mada ya Fasihi kwa Ujumla. Vile vile aliweza kutoa

utangulizi mzuri

na hitimisho zuri

lililoendana na swali.

Kielelezo 1.2 kinaonesha jibu la mtahiniwa aliyeweza kujibu

vizuri na kutoa mifano maridhawa.

Kielelezo 1.2
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Kielelezo 1.2 kinaonesha sampuli ya jibu la mtahiniwa
aliyeweza kuelezea tofauti nne kati ya Fasihi ya Kiswahili na
Fasihi kwa lugha ya Kiswabhili na kutoa mifano mahususi.
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Hata hivyo, asilimia 13.3 ya watahiniwa waliojibu swali hili
walipata alama za wastani 7 hadi 11.5 kutokana na kutoa majibu
yasiyojitosheleza kulingana na matakwa ya swali. Kwa mfano,
mtahiniwa mmoja alitoa hoja zisizojitosheleza kuhusu tofauti
kati ya Fasihi ya Kiswahili na Fasihi kwa lugha ya Kiswahili.
Aidha, mtahiniwa huyo alitoa utangulizi unaohusisha fasihi
andishi na fasihi simulizi badala ya fasihi ya Kiswahili na fasihi
kwa lugha ya Kiswabhili. Kielelezo 1.3 ni sampuli ya jibu la
mtahiniwa aliyepata alama za wastani.

Kielelezo 1.3
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Kielelezo 1.3 kinaonesha sampuli ya jibu la mtahiniwa
aliyepata alama za wastani kwa kutoa majibu kama vile
fasihi ya Kiswahili huendana na chimbuko..., fasihi ya
Kiswahili ni zao la jamii..., majibu ambayo hayakidhi haja
ya swali hili.

3.2.2 Swali la 2: Fasihi kwa Ujumla

Swali lilitoka katika mada ya Fasihi kwa Ujumla na lilihusu
mada ndogo ya Fasihi Simulizi na lilimtaka mtahiniwa kuelezea
dhima tatu za hadhira katika utanzu wa hadithi na dhima mbili za
hadhira katika utanzu wa vitendawili. Swali lililenga kupima
maarifa na lilikuwa na jumla ya alama 20.

Swali hili lilijibiwa na asilimia 76.1 ya watahiniwa wote
waliofanya mtihani. Asilimia 56.3 ya watahiniwa hao walifaulu
kwa kiwango cha wastani na kizuri. Chati Namba 2 inaonesha
viwango vya kufaulu vya watahiniwa kiasilimia.
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40 ~ 355
35 H
30 A
25 ~ 20.8
20 ~
15 4
10 +

43.7

Asilimia ya watahiniwa

0-6.5 7-11.5 12-20
Alama

Chati Namba 2: Kufaulu kwa Watahiniwa kwa Asilimia

Miongoni mwao, asilimia 20.8 walijibu vizuri na kupata alama
12 hadi 19, kwa kuwa waliweza kuelezea dhima tatu za hadhira
katika utanzu wa hadithi na dhima mbili za hadhira katika utanzu
wa vitendawili. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja aliweza kutoa
utangulizi mzuri na kuhitimisha vizuri. Vile vile aliweza
kuelezea nafasi ya hadhira katika utanzu wa vitendawili kama
vile kuwa waitikaji, kutoa vichocheo, kupiga makofi na kuwa
wahusika na katika kipengele cha hadithi kama mwitikaji katika
utambaji wa hadithi, kuitikia kibwagizo cha wimbo, kuwa
wahusika na kupata alama nzuri. Kielelezo 2.1 ni sampuli ya jibu
la mtahiniwa aliyejibu vizuri swali hili.
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Kielelezo 2.1 ni sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyeweza
kuelezea dhima tatu za hadhira katika utanzu wa hadithi na
dhima mbili za hadhira katika utanzu wa vitendawili.

Hata hivyo, watahiniwa wengine asilimia 35.5 walipata alama
za wastani yaani 7 hadi 11.5 kwa kutoa majibu yasiyojitosheleza
kulingana na matakwa ya swali. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja
alitoa hoja sahihi lakini zisizo na ufafanuzi unaotosheleza.
Aidha, mtahiniwa huyo hakutoa mifano dhahiri ili kuelezea
dhima za hadhira katika tanzu za hadithi na vitendawili.
Kielelezo 2.2 kinaonesha sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyepata
alama za wastani kwa kutoa maelezo yasiyojitosheleza kwa
baadhi ya hoja za swali hili.
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Kielelezo 2.2
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Kielelezo 2.2 kinaonesha sampuli ya jibu la mtahiniwa
aliyepata alama za wastani kutokana na kushindwa kutoa
maelezo yenye kutosheleza baadhi ya hoja zinazohusu dhima
ya hadhira katika hadithi na vitendawili.
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Baadhi ya watahiniwa, asilimia 43.7 walipata alama hafifu
kutokana na kujibu kinyume na matakwa ya swali. Watahiniwa
wengine, asilimia 7.3 walishindwa kabisa kubaini dhima ya
hadhira katika tanzu za hadithi na vitendawili. Kwa mfano,
mtahiniwa mmoja alieleza dhima za fasihi kama vile; kujifunza,
kuonya jamii, kukuza lugha, kuburudisha jamii na kujenga jamii
badala ya kuelezea dhima za hadhira katika tanzu za hadithi na
vitendawili kama vile mwitikaji katika utambaji wa hadithi,
kuitikia kibwagizo cha wimbo, kuwa wahusika (hadithi) na kuwa
mwikaji, kutoa vichocheo, kupiga makofi na kuwa wahusika
(vitendawili). Kielelezo 2.3 ni sampuli ya jibu la mtahiniwa
aliyeshindwa kabisa kubaini dhima ya hadhira katika tanzu za
hadithi na vitendawili.

Kielelezo 2.3
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Kielelezo 2.3 ni sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyejibu
vibaya swali hili kwa kuelezea dhima za fasihi kinyume na
matakwa ya swali.

SEHEMU B: USHAIRI

3.3.1 Swali la 3: Uhakiki wa Ushairi

Swali lilitoka katika mada ya Fasihi Andishi. Swali hili lilihusu
vitabu teule vya Ushairi na lililenga kupima tathmini. Swali
lilimtaka mtahiniwa aeleze jinsi uongozi mbovu ulivyo kikwazo
kwa maendeleo ya jamii katika kujipatia maisha bora kwa kutoa
mifano minne kwa kila diwani. Swali lilikuwa na jumla ya
alama 20.

Swali lilijibiwa na asilimia 55.3 ya watahiniwa wote waliofanya
mtihani. Swali hili ni miongoni mwa maswali yaliyojibiwa
vizuri zaidi na idadi kubwa ya watahiniwa ambapo asilimia 98.5
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walifanya vizuri na kufaulu kwa kiwango kizuri na cha wastani.
Chati Namba 3 inaonesha viwango vya kufaulu vya watahiniwa
kiasilimia.

1.5%

Alama

m0-6.5
O7-11.5
m12-20

Chati Namba 3: Kufaulu kwa Watahiniwa kwa Asilimia

Watahiniwa wengi, asilimia 79.1 walijibu swali hili vizuri kwa
kupata alama 12 hadi 19. Watahiniwa hao waliweza kuelezea
jinsi uongozi mbovu unavyokuwa kikwazo kwa jamii katika
kujipatia maisha bora kwa kutoa mifano minne kwa kila diwani
kama ilivyotakiwa. Miongoni mwa watahiniwa hao, asilimia
21.8 walijibu swali hili vizuri zaidi na kupata alama 16 hadi 19.
Kwa mfano, mtahiniwa mmoja aliweza kutoa utangulizi mzuri,
na aliweza kuelezea hoja zinazokidhi matakwa ya swali
kikamilifu na kutaja mashairi yenye nukuu sahihi katika
kuelezea jinsi uongozi mbovu unavyokuwa kikwazo kwa jamii
katika kujipatia maisha bora. Kielelezo 3.1 ni sampuli ya jibu
zuri la mtahiniwa aliyeelezea ‘dhuluma, uongozi mbovu, wizi,
rushwa, umaskini na kutokuwajibika kama vikwazo kwa jamii
kujipatia maisha bora.
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Kielelezo 3.1 ni sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyeweza
kuelezea jinsi uongozi mbovu ulivyokuwa kikwazo kwa
jamii katika kujipatia maisha bora na kutoa mifano

maridhawa.
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Aidha, watahiniwa wengine (19.4%) walipata alama za wastani
ambazo ni 7 hadi 11.5 kutokana na kutoa majibu
yasiyojitosheleza. Kielelezo 3.2 ni sampuli ya jibu la mtahiniwa
aliyepata alama za wastani kwa kuelezea dhamira kama vile
rushwa, matabaka, ukoloni mamboleo na kufanya kazi kwa bidii
bila kuhusisha na jinsi uongozi mbovu ulivyokuwa kikwazo kwa
jamii katika kujipatia maisha bora kupitia dhamira hizo.

Kielelezo 3.2
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Kielelezo 3.2 ni sehemu ya jibu la mtahiniwa aliyepata
alama za wastani kwa kutoa baadhi ya hoja zisizo na
ufafanuzi wa mashairi kulingana na matakwa ya swali.

Hata hivyo, watahiniwa wachache sana (1.5%) Kkati ya
watahiniwa wote waliojibu swali hili walipata alama za chini
yaani 0 hadi 6.5 kwa kuwa walishindwa kuelezea jinsi uongozi
mbovu ulivyo kikwazo kwa jamii katika kujipatia maisha bora.
Baadhi ya watahiniwa walitoa hoja chache zisizojitosheleza na
hata maelezo yao hayaoneshi bayana jinsi uongozi mbovu
ulivyo kikwazo kwa jamii katika kujipatia maisha bora.
Kielelezo 3.3 kinaonesha sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyepata
alama hafifu kutokana na kutokuwa na ufafanuzi na mpangilio
mzuri wa hoja alizotoa.
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Kielelezo 3.3 ni sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyejibu swali
vibaya na kupata alama hafifu.

3.3.2 Swali la 4: Uhakiki wa Ushairi

Swali lilitoka katika mada ya Fasihi Andishi. Swali lilihusu
vitabu teule vya Ushairi na lililenga kupima matumizi. Swali
lilimtaka mtahiniwa kuthibitisha usemi kuwa *“Ushairi ni msingi
wa maneno yenye hekima kwa jamii ya leo,”” kwa kutoa hoja
nne kwa kila diwani na kutumia mifano kutoka katika diwani
mbili alizosoma. Swali lilikuwa na jumla ya alama 20.

Swali hili limejibiwa na asilimia 44.2 ya watahiniwa wote
waliofanya mtihani. Miongoni mwao, asilimia 98.9 walijibu
swali hili vizuri na kufaulu kwa kiwango Kkizuri na cha wastani
kwa kupata alama 7 hadi 19.5. Chati Namba 4 inaonesha
viwango vya kufaulu vya watahiniwa kiasilimia.
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Alama
H0-6.5
o7-11.5
m12-20

Chati Namba 4: Kufaulu kwa Watahiniwa kwa Asilimia

Idadi kubwa ya watahiniwa, asilimia 80.3 walijibu swali hili
vizuri na kupata alama 12 hadi 19.5. Miongoni mwao, asilimia
31.8 walijibu vizuri zaidi na kupata alama 15 hadi 19.5 kwa
kuwa waliweza kuthibitisha usemi kuwa ushairi ni msingi wa
maneno yenye hekima kwa jamii ya leo. Watahiniwa waliweza
kufafanua mambo mbalimbali ambayo ni hekima na busara
zilizoko katika diwani teule kama vile; kupinga uonevu na
dhuluma, matabaka, vita, uwepo wa uongozi bora, umuhimu wa
elimu na hoja nyinginezo kupitia diwani teule. Kwa mfano,
mtahiniwa mmoja katika diwani ya FUNGATE YA UHURU
alitoa hoja kama vile ; kuwa na utawala bora, kupiga vita suala
la wizi, kupiga vita umasikini na kuwa na umoja na
mshikamano. Katika diwani ya CHUNGU TAMU alitoa hoja
kama vile; kupiga vita matabaka, kuepuka vita, kuwa na
mapenzi ya dhati na kupiga vita ukoloni mamboleo hoja ambazo
ni sahihi. Aidha, mtahiniwa huyo alitoa mfano wa mashairi
yanayoakisi dhana hiyo katika diwani husika. Hata hivyo,
mtahiniwa huyo alikuwa na mapungufu katika utangulizi kwa
sababu hakufafanua dhana ya ushairi kama msingi wa maneno
yenye hekima. Kielelezo 4.1 kinaonesha jibu la mtahiniwa
aliyetoa hoja zilizokidhi matakwa ya swali.
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Kielelezo 4.1 sehemu ya jibu la mtahiniwa aliyelezea jinsi
washairi wanavyotumia maneno yenye hekima kwa jamii ili
kuwasilisha ujumbe wao kuhusu masuala mbalimbali ijapokuwa
utangulizi wake haukujitosheleza.
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Hata hivyo, asilimia 18.6 ya watahiniwa waliojibu swali hili
walipata alama za wastani yaani 7 hadi 11.5 na watahiniwa
wachache sana asilimia 1.1% pekee ndio waliopata alama
dhaifu. Kwa jumla, watahiniwa hawa walitoa hoja
zisizojitosheleza hususan zisizo na mifano madhubuti ili
kuthibitisha jinsi ushairi ulivyo maneno yenye hekima kwa
jamii ya leo katika diwani husika. Kwa mfano, mtahiniwa
mmoja katika majibu yake alitoa utangulizi na hitimisho dhaifu
na hivyo kukosa alama eneo hilo. Aidha, Mtahiniwa huyo alitoa
hoja kama; kuwa na uongozi bora, kuwa na umoja nha
mshikamano na mengineyo lakini hakufafanua vyema mifano ya
mashairi  aliyotumia katika kuthibitisha jinsi  washairi
wanavyotumia maneno yenye hekima kwa jamii. Kielelezo 4.2
kinaonesha sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyepata alama za
wastani.
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Kielelezo 4.2 sehemu ya jibu la mtahiniwa aliyepata alama
za wastani kwa kuelezea baadhi ya hoja bila ukamilifu wake.

SEHEMU C: RIWAYA

3.4.1 Swali la 5: Uhakiki wa Riwaya

Swali lilitoka katika mada ya Fasihi Andishi, kuhusu vitabu
teule vya Riwaya na lililenga kupima uchambuzi. Swali
lilimtaka mtahiniwa kubainisha mitazamo ya wandishi kutoka
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katika riwaya mbili alizosoma kwa kutoa hoja nne kwa kila
riwaya. Swali lilikuwa na jumla ya alama 20.

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa wachache sana yaani asilimia
12.3 ya watahiniwa wote waliofanya mtihani. Licha ya swali hili
kujibiwa na watahiniwa wachache, asilimia 95.9 ya watahiniwa
hao walipata alama nzuri na kufaulu kwa kiwango Kkizuri na cha
wastani. Chati Namba 5 inaonesha viwango vya kufaulu vya
watahiniwa kiasilimia.

0.0 20.0 40.0 60.0 80.0 100.0
Asilimia ya watahiniwa

Chati Namba 5: Kufaulu kwa Watahiniwa kwa Asilimia

Asilimia 83.9 ya watahiniwa walijibu vizuri swali hili na kupata
alama 12 hadi 19.5. Miongoni mwao, asilimia 32.6 walijibu
vizuri zaidi na kupata alama 16 hadi 19.5. Watahiniwa hao
waliweza kubainisha mitazamo ya waandishi wawili kutoka
katika riwaya mbili ambayo ni ya kiyakinifu zaidi (mazingira
halisi kama vile uwajibikaji, kupiga vita umaskini kujitoa
muhanga na nyinginezo) kuliko mitazamo ya kidhanifu
(kuutazama ulimwengu kwa uwezo wa kimungu). Kwa mfano,
mtahiniwa mmoja alijibu vizuri kwa kutumia riwaya ya Vuta
N’kuvute kama vile; Ubaguzi wa rangi ni sumu katika
maendeleo au ujenzi wa jamii mpya, juhudi katika kazi ndio
suluhisho la umasikini, kujitoa muhanga na  nyinginezo
zinazodhirisha mtazamo wa Kkiyakinifu kwa mwandishi wa
riwaya hiyo. Kwa upande wa riwaya ya Mfadhili, mtahiniwa
alitoa hoja kama vile; mapenzi na kazi ni vitu viwili ambavyo
lazima kuvitenganisha, tenda wema uende zako, ulevi sio
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suluhisho na nyinginezo ambazo kwazo, mtazamo wa
mwandishi umedhihirika.

Kielelezo 5.1
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Klelelezo 5.1 klnaonesha sampuli ya jibu la mtahiniwa
aliyebainisha kwa usahihi mitazamo ya waandishi wa Riwaya
ya Vuta N kuvute na Mfadhili.

Hata hivyo, asilimia 12.0 walipata alama za wastani yaani 7
hadi 11.5 kutokana na kutoa baadhi ya hoja ambazo si sahihi.
Baadhi ya watahiniwa walitoa hoja sahihi ambazo hubainisha
mitazamo ya kiyakinifu ya waandishi wa riwaya teule kama vile
kufanya kazi kwa bidii, uongozi bora, umuhimu wa tiba za asili
na umuhimu wa elimu (kutoka riwaya ya Kufikirika). Kwa
mfano, mtahiniwa mmoja alipata alama za wastani kutokana na
kutoa utangulizi usioridhisha na baadhi ya hoja zilizotolewa
zilikuwa sahihi bali maelezo yake hayakukidhi matakwa ya
swali. Kielelezo 5.2 kinaonesha jibu la mtahiniwa aliyepata
alama za wastani.
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Kielelezo 5.2 kinaonesha sampuli ya jibu la mtahihmg
aliyebainisha mitizamo ya kiyakinifu na ya kidhanifu ya
waandishi wa riwaya mbili teule na kupata alama za wastani.

Aidha, watahiniwa wachache asilimia 4.1 walipata alama hafifu
yaani 0 hadi 6.5 kwa kushindwa kubainisha mitazamo ya waandishi
kutoka katika riwaya mbili walizosoma. Baadhi ya watahiniwa,
asilimia 1.2 walipata O kutokana na kukosa maarifa kuhusu
mitizamo ya waandishi wa kazi fasihi. Watahiniwa wengine

92



walielezea mbinu mbalimbali za kiutunzi kama vile barua,
masimulizi, dayalojia, hadithi na mbinu nyingine zilizotumiwa na
waandishi wa riwaya teule. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alitoa
utangulizi usiokidhi matakwa ya swali na kubainisha mitazamo ya
waandishi isiyo sahihi katika riwaya teule Mfadhili na Vuta
N’kuvute kwa kuandika, mwandishi alitumia barua, masimulizi,
majibizano, nafsi, matumizi ya barua, matumizi ya nyimbo,
dayolojia au majibizano na hadithi au masimulizi hoja ambazo si
sahihi. Kielelezo 5.3 kinaonesha sampuli ya jibu la mtahiniwa
aliyeshindwa kubainisha mitazamo ya waandishi  (Kiyakinifu)
kutoka katika riwaya mbili alizosoma.

Kielelezo 5.3
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Kielelezo 5.3 kinaonesha sampuli ya jibu la mtahiniwa
aliyeshindwa kuelezea mitazamo ya waandishi kutoka katika riwaya
za Mfadhili na Vuta N’kuvute. Hata hivyo, mtahiniwa alikuwa na
tatizo la kitahajia kama vile kutumia neno asicho...badala ya
asichoke.

3.4.2 Swali la 6: Uhakiki wa Riwaya

Swali lilitoka katika mada ya Fasihi Andishi. Swali lilihusu
vitabu teule vya Riwaya na lililenga kupima tathmini. Swali
lilikuwa na jumla ya alama 20 na lilimtaka mtahiniwa
kuthibitisha usemi kuwa ‘‘Dunia ni tambara bovu’’ kwa kutoa
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hoja nne na mifano kwa kila riwaya kutoka katika riwaya mbili
alizosoma.

Swali hili ni miongoni mwa maswali yaliyojibiwa na
watahiniwa wengi katika sehemu hii ambapo asilimia 87.5
walilichagua. Aidha, swali hili lilijibiwa vizuri na watahiniwa
wengi ambapo asilimia 99.6 ya watahiniwa waliojibu swali hili
walipata alama za wastani na nzuri zaidi. Chati Namba 6
inaonesha viwango vya kufaulu vya watahiniwa kiasilimia.

0.4% 539

Alama
m0-69

0o7-11.9
m12-20

Chati Namba 6: Kufaulu kwa Watahiniwa kwa Asilimia

Asilimia 94.3 ya watahiniwa hao walijibu vizuri na kufaulu kwa
kiwango cha juu kwa kupata alama 12 hadi 19.5. Miongoni
mwao, asilimia 21.7 walifanya vizuri zaidi na kupata alama 16
hadi 19.5 kwa kuwa walithibitisha kwa usahihi usemi usemao,
“‘Dunia ni tambara bovu’’ kwa kutoa hoja nne kwa kila riwaya.
Aidha, walionesha jinsi maisha ya wahusika mbalimbali
yanavyoakisi usemi huo. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alitoa
hoja kama vile, ‘‘Dharau, ulevi, usaliti na mapenzi ya uongo”’
kupitia Mfadhili na kwa upande wa Vuta N’kuvute akatoa hoja
kama vile ‘¢ Matabaka, mapenzi ya pesa, usaliti na mila na
desturi potofu ili kuthibitisha usemi huo. Kielelezo 6.1
kinaonesha sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyejibu vizuri swali
hili.
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Kielelezo 6.1 ni sampuli ya jibu la mtahmlwa aliyethibitisha
usemi ‘‘Dunia ni tambara bovu’’ kwa usahihi kwa kutoa hoja
zinazoonesha maisha ya wahusika mbalimbali yalivyokuwa na
mahangaiko ya kila aina.

|
PE——
L
i

Aidha, Asilimia 5.3 ya watahiniwa waliojibu swali hili
walipata alama za wastani yaani 7 hadi 11.5. Watahiniwa
wachache sana (0.4%) pekee ndio waliopata alama za chini 0
hadi 6.5. Hii inatokana na kutoa baadhi ya hoja na maelezo
yasiyojitosheleza katika kuthibitisha usemi usemao ‘‘Dunia ni
tambara bovu.”” Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alitoa hoja
nzuri lakini alishindwa kutoa ufafanuzi unaojitosheleza.
Mathalan, katika utangulizi wake, hoja zilizotolewa na maelezo
ya hoja havina uhusiano wa moja kwa moja katika kuthibitisha
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usemi husika. Kielelezo 6.2 ni sampuli ya jibu la mtahiniwa
aliyepata alama za wastani.

Kielelezo 6.2
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Kielelezo 6.2 ni sehemu ya jibu la mtahmlwa allyethlbltlsha
usemi ‘‘Dunia ni tambara bovu’’ kwa kutoa hoja na maelezo
yasiyojitosheleza hivyo kupata alama za wastani.
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3.5

SEHEMU D: TAMTHILIYA

3.5.1 Swali la 7: Uhakiki wa Tamthiliya

Swali lilitoka katika mada ya Fasihi Andishi, kuhusu vitabu
teule vya tamthiliya na lilimtaka mtahiniwa achambue dhana ya
mapenzi ya kweli ilivyokuwa jawabu la migogoro iliyopo katika
jamii kupitia tamthiliya mbili alizosoma. Swali lililenga kupima
tathmini na lilikuwa na jumla ya alama 20.

Swali hili lilijibiwa na asilimia 64.5 ya watahiniwa wote
waliofanya mtihani. Miongoni mwao, asilimia 62.0 walijibu
swali vizuri kwa kuwa walielewa matakwa ya swali ipasavyo na
kufaulu kwa kiwango kizuri na cha wastani. Chati Namba 7
inaonesha viwango vya kufaulu vya watahiniwa kiasilimia.

40 ~ 38.0
35 ~
30 ~
25 4
20 4
15 ~
10 ~

332

Asilimia ya watahiniwa

0-6.5 7-11.5 12-20
Alama

Chati Namba 7: Kufaulu kwa Watahiniwa kwa Asilimia

Watahiniwa wachache, asilimia 28.8 pekee ndio waliojibu vizuri
na kupata alama 12 hadi 19.5 kwani waliweza kufafanua dhana
ya mapenzi ya kweli yalivyo jawabu la migogoro iliyopo katika
jamii  kupitia tamthiliya mbili walizosoma. Baadhi ya
watahiniwa walifafanua jinsi mapenzi ya kweli yalivyo jawabu
la migogoro iliyopo katika jamii kupitia tamthiliya ya
‘MORANTI" kwa kutoa hoja kama vile uzalendo, Kkujitoa
muhanga, kupambana na wahujumu uchumi ambazo ni jawabu
la mgogoro wa kiuchumi katika jamii. Kwa mfano, mtahiniwa
mmoja aliweza kutoa utangulizi mzuri na kufafanua jinsi
mapenzi ya kweli ya Bi. Pili kwa mumewe yalivyokuwa dawa
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ya kuilinda ndoa yao (kutoka tamthiliya ya NGUZO MAMA).
Kielelezo 7.1 kinaonesha sampuli ya jibu la mtahiniwa
aliyefafanua dhana ya mapenzi ya kweli yalivyo jawabu la
migogoro iliyopo katika jamii.

Kielelezo 7.1
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Kielelezo 7.1 kinaonesha sampuli ya jibu la mtahiniwa
aliyeweza kufafanua vizuri dhana ya mapenzi ya kweli
yalivyokuwa jawabu la migogoro iliyopo katika jamii kupitia
tamthiliya za NGUZO MAMA na KIVULI KINAISHI.

Hata hivyo, asilimia 33.2 ya watahiniwa walipata alama za
wastani kati ya 7 hadi 11.5 kutokana na kutoa baadhi ya hoja
ambazo hazikujitosheleza. Baadhi ya watahiniwa hao, waliweza
kufafanua jinsi mapenzi ya kweli yalivyokuwa jawabu la
migogoro mingi katika jamii na kutoa mifano sahihi.
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Watahiniwa wengine walieleza katika baadhi ya hoja zao jinsi
mapenzi ya kweli yanavyosababisha migogoro katika jamii
kinyume na matakwa ya swali. Kielelezo 7.2 kinaonesha
sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyepata alama za wastani.

Kielelezo 7.2
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Kielelezo 7.2 ni sehemu ya jibu la mtahiniwa aliyepata alama
za wastani kwa kufafanua baadhi ya hoja jinsi mapenzi ya
kweli yanavyosababisha migogoro katika jamii kinyume na
matakwa ya swali.

Asilimia 38.0 ya watahiniwa walijibu vibaya swali hili na
kupata alama 0 hadi 6.5 kwa kushindwa kufafanua jinsi dhana
ya mapenzi ya kweli yalivyokuwa jawabu la migogoro katika
jamii kupitia tamthiliya mbili alizosoma. Asilimia 14.6 walipata
alama 0 — 1 kwa kuainisha migogoro mbalimbali katika
tamthiliya teule bila ufafanuzi wowote. Kwa mfano, mtahiniwa
mmoja alijibu swali hili vibaya kwa kubainisha migogoro
iliyojitokeza katika tamthiliya ya Kwenye Ukingo wa Thim
kama vile, mgogoro wa Hebert na George, Hebert na Martha
na mingineyo bila kufafanua ni kwa jinsi gani mapenzi ya kweli
yangezuia migogoro hiyo. Hali kadhalika, katika tamthiliya ya
Nguzo Mama alibainisha migogoro kama vile, mgogoro kati ya
Chizi na shangazi yake, Bi Saba na shemeji zake, Sudi na
mkewe, Bi Tano na Bi sita bila ufafanuzi wowote. Kielelezo 7.3
kinaonesha sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyebainisha
migogoro katika tamthiliya teule bila kufafanua ni jinsi gani
mapenzi ya kweli yalivyo jawabu la migogoro hiyo.
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Kielelezo 7.3 ni sehemu ya jibu la mtahiniwa aliyejibu
kinyume na matakwa ya swali kwa kubainisha migogoro
katika tamthiliya teule badala ya kufafanua jinsi mapenzi ya
kweli yalivyo jawabu la migogoro hiyo katika jamii.

Swali la 8: Uhakiki wa Tamthiliya

Swali lilitoka katika mada ya Fasihi Andishi. Swali lilihusu
vitabu teule vya tamthiliya na lilimtaka mtahiniwa kufafanua
namna Kkipengele cha majibizano kinavyosaidia kujenga na
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kupendezesha kazi ya tamthiliya. Swali lililenga kupima
uchambuzi na lilikuwa na jumla ya alama 20.

Swali hili lilijibiwa na asilimia 34.4 ya watahiniwa wote
waliofanya mtihani huu. Miongoni mwao, asilimia 94.0 walijibu
vizuri swali hili na kufaulu kwa kiwango kizuri na cha wastani.
Chati Namba 8 inaonesha viwango vya kufaulu vya watahiniwa
kiasilimia.

6.0%

Alama

m0-6.5
a7-11.5
m12-20

Chati Namba 8: Kufaulu kwa Watahiniwa kwa Asilimia

Watahiniwa wengi, asilimia 75.3 walijibu vizuri na kupata
alama 12 hadi 19.5. Baadhi yao, asilimia 13.1 walipata alama za
juu 16 hadi 19.5 kwa kuwa waliweza kuonesha jinsi majibizano
ya wahusika yanavyosaidia kujenga na kupendezesha kazi ya
tamthiliya. Watahiniwa hao walielezea pia jinsi mazungumzo ya
wahusika yanavyobeba mawazo ya mwandishi wa tamthiliya.
Kwa mfano, mtahiniwva mmoja katika tamthiliya ya Morani
alionesha jinsi majibizano kati ya Aisha na Nungunungu
yanavyojenga wazo la mapenzi na uzulufu (hali ya uzee na
kupungukiwa akili). Katika tamthiliya ya ‘Kivuli Kinaishi’
mtahiniwa alionesha wahusika kama vile, Mtolewa na Bi
Kirembwe wanavyojibizana katika kuwakilisha wazo zima la
kujitoa muhanga. Kielelezo 8.1 ni sampuli ya jibu la mtahiniwa
aliyeweza kufuata matakwa ya swali.
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Kielelezo 8.1 ni jibu la mtahiniwa aliyeweza kufafanua
majibizano katika tamthiliya ya Morani na Kivuli Kinaishi na
kuonesha ni kwa jinsi gani yalivyoweza kusaidia kujenga na
kupendezesha kazi za tamthiliya hizo.

Aidha, Asilimia 18.7 ya watahiniwa waliojibu swali hili
walipata alama za wastani yaani 7 hadi 11.5. Kwa ujumla,
watahiniwa hao walishindwa kufafanua baadhi ya hoja,
ijapokuwa waliweza kutaja majibizano ya wahusika na majina

yao

sahihi, lakini walishindwa kuelezea umuhimu wa
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majibizano hayo katika kujenga na kupendezesha kazi ya
tamthiliya. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alitoa utangulizi na
hitimisho lisilowiana na matakwa ya swali na kupata alama za
wastani. Kielelezo 8.2 ni sehemu ya jibu la mtahiniwa aliyetaja
majibizano mbalimbali kwa usahihi bila kuonesha jinsi
yalivyojenga na kupendezesha kazi ya tamthiliya na kupata
alama za wastani.

Kielelezo 8.2
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Kielelezo 8.2 kinaonesha sampuli majibu ya mtahiniwa
aliyetaja majibizano mbalimbali na kutoa ufafanuzi
usiojitosheleza.
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Watahiniwa wachache sana, asilimia 6.0 walipata alama hafifu
yaani 0 hadi 6.5. Watahiniwa hao kwa kiasi kikubwa walikosa
maarifa ya kutosha Kkatika kufafanua jinsi majibizano
yanavyosaidia kujenga na kupendezesha kazi ya tamthiliya.
Baadhi ya watahiniwa hao, walitaja wahusika ambao si wa
tamthiliya hizo kama vile shinda na bapa. Aidha, walishindwa
kuonesha jinsi  majibizano  katika tamthiliya teule
yanavyopendezesha kazi ya tamthiliya. Kielelezo 8.3
kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyejikita katika
kuwatumia wahusika shinda na bapa wasiohusika katika
tamthiliya teule alizopewa.
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Kielelezo 8.3 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa
aliyejadili hoja ya kupendezesha kazi ya tamthiliya kwa
kutumia wahusika ‘‘shinda’’ na ‘‘bapa’” ambao si wahusika wa
tamthiliya zilizoorodheshwa.
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3.6 SEHEMU E: USANIFU WA MAANDISHI
3.6.1 Swalila 9: Usanifu wa Maandishi

Swali lilitoka katika mada ya Usanifu wa Maandishi na
lilimtaka mtahiniwa kusoma kifungu cha habari na kisha
kubainisha vipengele vya fani vilivyotumika. Swali lililenga
kupima majazi ya utambuzi katika ngazi ya uchambuzi na
lilikuwa na jumla ya alama 20.

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa wote waliofanya mtihani kwa
kuwa lilikuwa swali la lazima. Miongoni mwa watahiniwa hao,
asilimia 87.2 walifaulu kwa kiwango kizuri na cha wastani.
Chati Namba 9 inaonesha viwango vya kufaulu vya watahiniwa

kiasilimia.
12-20 36.9
7-11.5 60.9
=
£
=
< 0-65 Nl 23
0 20 40 60 80
Asilimia ya watahiniwa

Chati Namba 9: Kufaulu kwa Watahiniwa kwa Asilimia

Asilimia 36.9 walijibu vizuri na kupata alama 12 hadi 20.
Watahiniwa hao waliweza kueleza mbinu za kifani zilizotumika
katika habari waliyopewa kama vile, muundo (muundo wa moja
kwa moja), mtindo (mtindo wa masimulizi), matumizi ya nafsi
mbalimbali anaposema (anapokaa.., akashuka..), matumizi ya
lugha ya kutohoa kiingereza (bladiful..), wahusika kondakta wa
basi, Buricheka, dereva wa basi, mama mgonjwa, mama msafiri
na Jaluo. Aidha, watahiniwa wengi walitaja na kutoa mifano ya
mandhari ya tukio kwa usahihi. Kielelezo 9.1 kinaonesha jibu la
mtahiniwa aliyejibu vizuri swali hili kwa kueleza mbinu

117



mbalimbali za kifani zilizotumika katika habari waliyopewa
kwa usahihi.

Kielelezo 9.1.
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Kielelezo 9.1 kinaonesha sampuli ya jibu la mtahiniwa
aliyeweza kujibu vizuri kwa kutaja na kufafanua mbinu
mbalimbali za kifani zilizotumika katika habari aliyopewa.
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Aidha, watahiniwa wengi (50.3%) waliojibu swali hili walipata
alama za wastani 7 hadi 11.5 kutokana na kutoa majibu
yasiyojitosheleza katika kubaini mbinu mbalimbali za kifani
zilizotumika katika kifungu cha habari. Baadhi ya watahiniwa
hao waliweza kuzichambua baadhi ya mbinu za kifani kama
vile, wahusika, muundo, mtindo, mandhari na matumizi ya

lugha.

Kielelezo 9.2 kinaonesha sampuli ya jibu la mtahiniwa

ambaye aliweza kubainisha baadhi tu ya mbinu za kifani na
kupata alama za wastani.

Kielelezo 9.2
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Kielelezo 9.2 ni sampuli ya jibu la mtahiniwa ambaye
aliweza kubainisha baadhi ya mbinu kama muundo,
mtindo, mandhari na matumizi ya lugha; ijapokuwa
hakufafanua vizuri kipengele cha matumizi ya lugha.

Watahiniwa wachache asilimia 12.8 waliojibu swali hili
walipata
mbinu mbalimbali za kifani zilizotumika katika kifungu cha
habari kama vile, wahusika, mandhari na matumizi ya lugha.

alama 0 hadi 6.5 kwa kuwa walishindwa kueleza
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Aidha, watahiniwa hao waliweza kutaja baadhi ya mbinu kama
vile muundo, matumizi ya tashihisi na takriri lakini
hawakufafanua jinsi mbinu hizo zilivyotumika katika kifungu
cha habari. Kielelezo 9.3 kinaonesha jibu la mtahiniwa
aliyeshindwa kubaini na kufafanua mbinu anuwai za Kkifani
zilizotumika katika matini husika.

Kielelezo 9.3
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Kielelezo 9.3 ni sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyebainisha
mtindo na lugha mchanganyiko kama mbinu pekee za kifani
zilizotumika katika matini aliyopewa na kupata alama za chini.
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4.0

UCHAMBUZI WA KUFAULU KWA WATAHINIWA KWA
MADA

Uchambuzi wa kufaulu kwa watahiniwa katika mtihani wa 121 Kiswahili
unaonesha kuwa, watahiniwa walifanya vizuri katika mada ya Utungaji
(98.9%), Ufahamu na Ufupisho (96.1%), Usanifu wa Maandishi (87.2%)
na Matumizi ya Sarufi (85.6%). Hata hivyo, kiwango cha kufaulu kwa
watahiniwa katika mada hizo kwa mwaka 2017 kilikuwa ni cha juu zaidi
ikilinganishwa na mwaka 2016 ambapo kiwango cha kufaulu kilikuwa:
Utungaji (96.1%), Ufahamu na Ufupisho (95.7%), Usanifu wa Maandishi
(81.9%) na Matumizi ya Sarufi (68.7%) ambavyo ni viwango vya chini
zaidi vya kufaulu. Hata hivyo, mada ya Ushairi ilikuwa na kiwango sawa

cha kufaulu kwa watahiniwa yaani (98.7%) kwa mwaka 2016 na 2017.

Aidha, kiwango cha kufaulu kwa watahiniwa katika mada ya Riwaya
(96.3%), Maendeleo ya Kiswahili (82.6%), Tamthiliya (78.0%), Utumizi wa
Lugha (75.5%), Tafsiri na Ukalimani (42.2%) na Fasihi kwa Ujumla
(36.3%) kilikuwa ni cha chini zaidi ya mwaka 2016 ambapo mada hizo
yaani Riwaya (98.5%), Maendeleo ya Kiswahili (95.6%), Tamthiliya (97.7),
Utumizi wa Lugha (98.1%), Tafsiri na Ukalimani (66.2%) na Fasihi kwa
Ujumla (92.4%) zilikuwa na kiwango cha juu zaidi cha kufaulu
ikilinganishwa na mwaka 2017.

Kwa ujumla, kiwango cha kufaulu kwa watahiniwa katika mada mbalimbali
kwa mwaka 2017 kilikuwa kizuri ambapo asilimia 79.8 walipata alama zaidi
ya 35. Hata hivyo, kiwango hiki ni cha chini zaidi ikilinganishwa na
kiwango Kizuri zaidi cha kufaulu cha watahiniwa kwa mwaka 2016 ambapo
asilimia 89.7 walipata alama zaidi ya 35. Pamoja na muachano huo,
kiwango cha kufaulu kwa watahiniwa kwa miaka miwili mfululizo
kinadhihirisha kwamba watahiniwa wengi wana uelewa katika ujifunzaji
hivyo kupata umahiri wa kutosha kuhusu mada zilizotahiniwa.
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5.0

HITIMISHO

Kwa jumla, kiwango cha kufaulu cha watahiniwa katika mtihani wa
Kiswahili kwa mwaka 2017 kilikuwa kizuri ambapo asilimia 99.88 ya
watahiniwa wote waliofanya mtihani walipata alama 35 au zaidi. Kiwango
kKizuri cha kufaulu kimetokana na watahiniwa kuwa na ujuzi na uelewa wa
kutosha kuhusu mada mbalimbali zilizotahiniwa. Kiwango hiki cha kufaulu
kwa watahiniwa kimekuwa na upungufu wa asilimia 0.6 ikilinganishwa na
kufaulu kwa watahiniwa kwa mwaka 2016 ambapo wastani wa kiwango
cha kufaulu kilikuwa 99.94.

Aidha, wastani wa kufaulu kwa watahiniwa kwa mwaka 2017 katika mada
zote ni asilimia 79.8, kiwango ambacho ni cha chini zaidi ikilinganishwa na
asilimia 89.7 ya ufaulu wa mada kwa mwaka 2016.

Uchambuzi uliofanyika unaonesha changamoto mbalimbali za watahiniwa
wachache walioshindwa kufanya vizuri kama vile; uelewa mdogo wa
matakwa ya swali, mtiririko usiokidhi vigezo vya uandishi, uelewa mdogo
wa mada mbalimbali na uwezo mdogo katika kujibu maswali. Kadhalika,
watahiniwa hao walishindwa kutoa mifano sahihi na ya kutosha katika
kujenga hoja za kujibu swali na kutokufuata maelekezo ya swali.

Uchambuzi wa kufaulu kwa mtihani huu unaonesha kuwa watahiniwa
walifaulu kwa kiwango kizuri na cha wastani katika mada zote. Ufaulu
mzuri wa mwaka 2017 umetokana na watahiniwa kuwa na ujuzi na weledi
wa kutosha kuhusu mada mbalimbali zilizotahiniwa.

Mwisho, taarifa hii iwe changamoto katika kuwasaidia walimu na
wanafunzi kuyaelewa makosa yanayosababisha watahiniwa wachache
kutokujibu vizuri maswali hususani katika mada za Tafsiri na Ukalimani na
Fasihi kwa Ujumla. Aidha, taarifa hii itakuwa na tija kwa walimu katika
ufundishaji, utungaji na usahihishaji wa mitihani, na hivyo kuinua kiwango
zaidi cha kufaulu kwa watahiniwa katika somo hili. Pia taarifa hii itatoa
hamasa kwa wanafunzi na hasa ikizingatiwa kuwa Kiswahili ni lugha ya
Taifa ambapo kila mtahiniwa anapaswa kujieleza vizuri bila kikwazo
chochote huku akijiamini na kujivunia kuwa lugha hii ni sehemu ya
utamaduni wa Mtanzania.
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6.0

MAONI NA MAPENDEKEZO

Ili kuinua kiwango cha kufaulu kwa wanafunzi inapendekezwa kuwa :

() Kuboresha kiwango cha kufaulu cha watahiniwa katika mada za
Tafsiri na Ukalimani na Fasihi kwa Ujumla, mada ambazo zilikuwa
na kiwango cha wastani cha kufaulu, inasisitizwa kuwa Kkatika
ujifunzaji na ufundishaji wa mada hizo mbinu shirikishi itumike.

(b) Katika mada ya Tafsiri na Ukalimani, watahiniwa wapewe mazoezi
ya kutosha katika kutafsiri matini mbalimbali ili wajue mambo
muhimu ya kuzingatia wakati wa kufanya tafsiri kama vile kujua
maudhui ya matini chanzi, kuchunguza misamiati ya matini chanzi na
kupitia rasimu (maandiko) mbalimbali ili kufanikisha tafsiri ya matini
husika. Aidha, walimu wa lugha ya Kiswahili waandae warsha katika
mikoa yao ili kujengeana uwezo wa namna ya kufundisha mada hii
kwa kuwa ufaulu wake si wa kuridhisha.

(c) Kwa upande wa Fasihi kwa Ujumla, watahiniwa washiriki katika
kutunga na kuwasilisha kazi za fasihi ili kubaini tofauti kati ya kazi za
fasihi za Kiswahili na zile zinazotumia lugha ya Kiswahili. Aidha,
watahiniwa washiriki pia katika kutunga kazi mbalimbali za fasihi
simulizi kupitia tanzu zake ili kubaini kazi mbalimbali za wahusika
kama vile hadhira na fanani.

(d) Kipengele cha fani katika uchambuzi wa vitabu teule vya fasihi
kipewe kipaumbele zaidi hasa katika kuvisoma na kuweza kujua
mbinu za kifani zilizotumika kufikisha ujumbe.

() Wizara ya TAMISEMI kitengo kinachoshughulikia elimu kiandae

semina elekezi kwa waalimu wa Kiswahili ili kuongeza ujuzi zaidi
kwenye baadhi ya mada kama vile Tafsiri na Ukalimani na Fasihi
kwa Ujumla.
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Kiambatisho A

ULINGANIFU WA KUFAULU KWA WATAHINIWA
KATIKA MADA KWA MWAKA 2016 na 2017

2016 2017
Asilimia ya Asilimia ya
© = Watahiniwa | _ < = | Watahiniwa | _
Na. Mada 2> S| waliopata | S 2 S| waliopata | S
T O . I T O . I
© @ | Wastani wa © @ | Wastani wa
TS il > TS stall >
- Asilimia 35 - Asilimia 35
au Zaidi au Zaidi

Wastani

2 36.3 Wastani
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Kiambatisho B
UCHAMBUZI WA KUFAULU KWA WATAHINIWA KWA MADA

121 - KISWAHILI - 2017

100

Wastani wa ufaulu (%)

42.2
|
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