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DIBAJI 
 
Baraza la Mitihani la Tanzania limefanya mapitio ya Sera ya Elimu na 
Mafunzo ya Mwaka 2014 Toleo la mwaka 2023 na Mitaala 
iliyoboreshwa ya mwaka 2023. Mapitio yaliyofanyika yameonesha kuwa 
mfumo wa elimu umefanyiwa maboresho ambapo Elimu ya Lazima 
itaanzia Elimu ya Msingi hadi Elimu ya Sekondari ya chini ambapo 
mwanafunzi atakayeanza Darasa la Kwanza ataendelea hadi Kidato 
cha Nne. Mwanafunzi anayehitimu na kufaulu atajiunga na Vyuo vya 
Kitaalamu vya Kati au Elimu ya Sekondari ya Juu na hatimaye masomo 
ya Shahada. Maboresho ya Sera ya Elimu yalienda sambamba na 
maboresho ya Mitaala kwa ngazi ya Elimu ya Msingi, Sekondari na 
Ualimu. Sera ya Elimu imebainisha kuwa, Upimaji wa Kitaifa wa Darasa 
la Pili, Darasa la Nne, Darasa la Sita, Kidato cha Pili (Mkondo wa Jumla 
na Amali), Utahini wa Kidato cha Nne (Mkondo wa Jumla na Amali), 
Kidato cha Sita na Stashahada ya Ualimu Elimu ya Msingi, Elimu ya 
Awali, Elimu Maalum na Elimu ya Msingi masomo ya Sayansi na 
Hisabati utafanywa na Baraza la Mitihani la Tanzania. 

Baraza la Mitihani limeandaa Mwongozo wa Utahini na Utunuku kwa 
kuzingatia  Sera ya Elimu na Mafunzo ya Mwaka 2014 Toleo la mwaka 
2023 na Mitaala iliyoboreshwa ya mwaka 2023  kwa lengo la kubainisha 
taratibu za Uendeshaji na Usimamizi wa Upimaji wa Kitaifa na Utahini 
wa Mitihani ya Taifa ili kuendana na Sera na Mitaala iliyoboreshwa. 
Mwongozo huu umezingatia matakwa ya Sera, Mitaala na Waraka wa 
Elimu Na. 4 Toleo la mwaka 2023. Kwa mujibu wa nyaraka hizo, 
wanafunzi wa Darasa la Pili, Darasa la Nne, Darasa la Sita na Kidato 
cha Pili, watafanya Upimaji wa Kitaifa kwa lengo la kubaini kiwango cha 
umahiri kilichofikiwa ili kufanya urekebifu panapostahili. Kwa Kidato cha 
Nne na Sita, utahini utafanyika kubaini kiwango cha umahiri cha 
mtahiniwa kuendelea na ngazi nyingine ya elimu. Kwa upande wa 
Stashahada ya Ualimu, utahini utafanyika kwa lengo la kubaini kiwango 
cha umahiri wa walimu tarajali katika taaluma ya ualimu na kuendelea 
na ngazi nyingine ya elimu. 

Mwongozo huu umefafanua namna Upimaji na Utahini utakavyofanyika 
katika Elimu ya Msingi, Sekondari ya Chini (Mkondo wa Jumla na 
Amali), Sekondari ya Juu na Stashahada ya Ualimu. Pia, umefafanua 
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jinsi viwango na madaraja ya ufaulu vitakavyokuwa na jinsi alama 
endelevu zitakavyopatikana katika Shule ya Msingi, Sekondari na Vyuo 
vya Ualimu. Mwongozo huu unaanza kutumika kuanzia mwaka 2024.  

Baraza la Mitihani linatoa shukrani za dhati kwa wote walioshiriki katika 
maandalizi ya Mwongozo huu. Aidha, Baraza linatoa wito kwa wadau 
wote wanaosimamia elimu kutoa ushirikiano katika utekelezaji wa 
mwongozo huu ili utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 
2014 Toleo la mwaka 2023 na Mitaala iliyoboreshwa ya mwaka 2023 
katika eneo la Upimaji na Utahini uweze kufanyika kwa ufanisi. 

 

 

 
 

Dkt. Said A. Mohamed 
KATIBU MTENDAJI 
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FTNA   Form Two National Assessment 
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NACTVET National Council for Technical and Vocational Education 
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SFNA  Standard Four National Assessment 

SDPEESM Special Diploma in Primary Education Examination in 
Science and Mathematics 

SSNA  Standard Six National Assessment 

STNA  Standard Two National Assessment 
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1.0 UTANGULIZI 

Baraza la Mitihani la Tanzania limefanya uchambuzi wa Sera ya 
Elimu na Mafunzo ya Mwaka 2014 Toleo la 2023, Mitaala 
iliyoboreshwa na Waraka wa Elimu Namba 4 wa mwaka 2023 kwa 
lengo la kubainisha maeneo ambayo yanatakiwa kutekelezwa na 
Baraza la Mitihani pamoja na wadau mbalimbali wa Elimu hasa 
katika Shule za Msingi, Sekondari na Vyuo vya Ualimu. Uchambuzi 
huo ulibaini kuwa, kwa ujumla maboresho yaliyofanyika ni muhimu 
sana katika kipindi hiki cha mabadiliko ya Sayansi na Teknolojia na 
uandaaji wa rasilimali watu inayohitajika katika karne ya 21. 
Maeneo ambayo yanahitaji Baraza kufanya maboresho ni pamoja 
na: 

(a) Upimaji na Utahini: Sera ya Elimu na Mafunzo inaonesha 
kuwa muundo wa elimu utakuwa 1+6+4+2/3+3+ ambapo 
Elimu ya Awali itakuwa mwaka 1, Elimu ya Msingi miaka 6, 
Elimu ya Sekondari ya Chini (Mkondo wa Jumla na Amali) 
miaka 4, Elimu ya Sekondari ya Juu miaka 2, Elimu ya Amali 
(Vyuo vya Kati) miaka 3 na Elimu ya Juu miaka 3+. Kwa 
kuzingatia muundo huo, Baraza la Mitihani litaendesha 
Upimaji wa Kitaifa wa Darasa la Pili (STNA), Upimaji wa 
Kitaifa wa Darasa la Nne (SFNA) na Upimaji wa Kitaifa wa 
Darasa la Sita (SSNA) katika ngazi ya Elimu ya Msingi. Kwa 
upande wa Elimu ya Sekondari ya Chini na Elimu ya 
Sekondari ya Juu, Baraza litaendesha Upimaji wa Kitaifa wa 
Kidato cha Pili (FTNA) kwa Mkondo wa Jumla na Amali, 
Mtihani wa Kidato cha Nne (CSEE) kwa Mkondo wa Jumla na 
Amali na Mtihani wa Kidato cha Sita (ACSEE). Aidha, Baraza 
litafanya utahini wa Stashahada ya Ualimu Elimu ya Awali 
(DPPEE), Stashahada ya Ualimu Elimu Msingi (DPEE), 
Diploma ya Ualimu Elimu Maalum (DSPEE) na Stashahada 
Maalum ya Ualimu Elimu ya Msingi kwa masomo ya Sayansi 
na Hisabati (SDPEESM).  

(b) Fomati za Mitihani: Uchambuzi wa mhutasari ya Mitaala 
iliyoboreshwa ulionesha kuwa, wanafunzi wa Mkondo wa 
Jumla na Amali watasoma Historia ya Tanzania na Maadili 
kama somo la lazima kuanzia Darasa la Kwanza hadi Kidato 
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cha Sita na Elimu ya Biashara (Business Studies) ngazi ya 
elimu ya sekondari ya chini. Masomo mengine ni Additional 
Mathematics, Fasihi ya Kiswahili na Literature in English 
ambayo yataanza kufundishwa Kidato cha Tatu. Vilevile, wigo 
wa masomo ya lugha umepanuliwa kwa kuwepo masomo 
chaguzi ya Lugha ya Kiarabu, Kichina, na Kifaransa katika 
ngazi zote za elimu. Somo la Mawasiliano ya Kitaaluma 
(Academic Communication) na Mawasiliano ya Kitaalamu 
(Professional Communication) yatakuwa ya lazima kwa ngazi 
ya Sekondari ya Juu na Stashahada ya Ualimu mtawalia. 
Aidha, somo la Mbinu za Kufundishia Historia ya Tanzania na 
Maadili litafundishwa ngazi ya Stashahada ya Ualimu Elimu 
ya Msingi na Elimu Maalumu na halitafundishwa ngazi ya 
Stashahada ya Ualimu Elimu ya Awali. Msisitizo umewekwa 
katika upimaji wa umahiri ambapo Baraza la Mitihani 
limeandaa Mwongozo wa Upimaji na Utahini utakaotumika 
katika ngazi ya Shule za Msingi, Sekondari na Ualimu. 

(c) Mwongozo wa Alama Endelevu (CA): Baraza la Mitihani 
limefanya maboresho katika mwongozo wa CA kutokana na 
maboresho ya muundo wa elimumsingi na kuanzishwa kwa 
masomo mapya katika ngazi mbalimbali za elimu. Maboresho 
yaliyofanyika yanahusu upimaji utakaochangia katika alama 
endelevu za mitihani ya Kidato cha Nne Mkondo wa Jumla na 
Amali, Kidato cha Sita na Stashahada ya Ualimu. Katika 
Mtihani wa Kidato cha Nne, mchango wa Alama Endelevu 
(CA) kwa mkondo wa jumla na masomo bebezi1 ya mkondo 
wa Amali, CA itachangia asilimia 30. Kwa upande wa 
masomo ya Fani2 na Computer Applications mkondo wa 
Amali, CA itachangia asilimia 60. Vilevile, kwa mitihani ya 
Kidato cha Sita na Stashahada ya Ualimu itakuwa na 
mchango wa asilimia 30 kwa masomo yote isipokuwa somo 
la Ualimu kwa Vitendo ambalo litakuwa na mchango wa 
asilimia 70. Aidha katika Mwongozo wa CA, Baraza la 

                                                            
Bebezi1 Ni masomo ambayo yanapaswa kusomwa katika fani ili kufanya ukamilifu wa fani husika.  
Mfano somo la Kifaransa linalosomwa katika fani ya Utalii na Ukarimu. 
Fani2 Ni eneo maalumu la elimu, maarifa au kazi ambayo humtambulisha mtu kutokana na 
utalaamu wa eneo hilo. Mfano: Fani ya Electrical Engineering humtambulisha mtu kama Electrical 
Engineer. 
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Mitihani limebainisha namna ya kuandaa Kazi Mradi na 
upimaji unaofanyika katika ngazi ya shule pamoja na tathmini 
ya upimaji wa masomo kwa vitendo ngazi ya shule.  

2.0 UPIMAJI NA UTAHINI UTAKAOFANYWA NA BARAZA LA 
MITIHANI  

 
(a) Katika kutekeleza matakwa ya Sera ya Elimu na Mafunzo ya 

Mwaka 2014 Toleo la 2023, Mitaala iliyoboreshwa na 
Waraka wa Elimu Namba 4 wa mwaka 2023 Baraza la 
Mitihani litafanya Upimaji wa Kitaifa wa Darasa la Pili, 
Darasa la Nne, Darasa la Sita, na Kidato cha Pili Mkondo wa 
Jumla na Amali. Aidha, Baraza litafanya utahini wa Kidato 
cha Nne Mkondo wa Jumla na Amali, Kidato cha Sita na 
Stashahada ya Ualimu. Jedwali Na. 1 linabainisha Masomo 
ya Lazima na Masomo Chaguzi kwa ngazi ya Elimu Msingi 
na Sekondari ya Juu, masomo mapya na namna Baraza 
litakavyofanya Upimaji na Utahini.  
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Jedwali Na.  1 :  Upimaji na Utahini utakaofanywa na Baraza la Mitihani la Tanzania 

Na. Ngazi ya 
Elimu 

Stadi/Somo 
Lililobainishwa Masomo Mapya 

Upimaji/Utahini wa Baraza 
na Sababu 

Mwaka wa 
Kuanza Upimaji/ 
Utahini 

1.  Darasa la Pili Umahiri Mkuu;  
Kusoma; Kuandika; 
Kuhesabu; Basic 
English Language 
Skills; Kuthamini 
utamaduni, imani, 
Sanaa na Michezo, 
Kutunza Afya na 
Mazingira.    

Umahiri Mkuu; 
(a) Basic English 

Language Skills. 
(b) Kuthamini 

utamaduni, imani, 
Sanaa na 
michezo.  

(a) Upimaji wa stadi za 
Kusoma, Kuandika na 
Kuhesabu 
(KKK)/Reading, Writing 
and Arithmetic 
Assessment (3Rs) 
utafanyika kwa sampuli 
katika Shule 
zitakazobainishwa. 

(b) NECTA itaandaa 
Mwongozo na Mfumo 
utakaowezesha Upimaji 
wa KKK kwa ngazi ya 
shule kufanyika katika 
Shule zote. 

(c) Upimaji utafanyika kila 
mwaka.  

(d) Sababu ya Upimaji ni 
kubaini Umahiri wa 
wanafunzi katika Kusoma, 
Kuandika na Kuhesabu 

2025 
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Na. Ngazi ya 
Elimu 

Stadi/Somo 
Lililobainishwa Masomo Mapya 

Upimaji/Utahini wa Baraza 
na Sababu 

Mwaka wa 
Kuanza Upimaji/ 
Utahini 

na kutoa mrejesho kwa 
mamlaka husika ili 
kuboresha zaidi mikakati 
ya ufundishaji na 
ujifunzaji stadi hizo.  

2.  Darasa la 
Nne 

(a) Masomo ya lazima 
ni Kiswahili, English 
Language, Hisabati, 
Sayansi, Jiografia 
na Mazingira, 
Sanaa na Michezo, 
Historia ya 
Tanzania na Maadili 
na Elimu ya Dini. 

(b) Masomo chaguzi ni 
French 
Language,Chinese 
Language na 
Arabic Language 

(a) Jiografia na 
Mazingira 

(b) Sanaa na Michezo 
(c) Historia ya 

Tanzania na 
Maadili 

(d) French Language  
(e) Chinese Language 
(f) Arabic Language 

(a) Upimaji utakuwa wa 
Kitaifa wa Darasa la 
Nne/Standard Four 
National Assessment 
(SFNA). 

(b) Kwa masomo ya Lugha 
za kigeni (Kifaransa, 
Kichina na Kiarabu) 
mwanafunzi atapimwa 
somo mojawapo 
atakalochagua na 
kusajiliwa. 

(c) Jumla ya masomo 
yatakayotahiniwa ni 07 
ambapo 06 ni ya lazima 
na 01 chaguzi. Katika 
muundo wa upimaji, 
masomo ya Jiografia na 

2025 



6 

Na. Ngazi ya 
Elimu 

Stadi/Somo 
Lililobainishwa Masomo Mapya 

Upimaji/Utahini wa Baraza 
na Sababu 

Mwaka wa 
Kuanza Upimaji/ 
Utahini 

Mazingira na Sanaa na 
Michezo yataunganishwa 
na kuitwa somo la 
Jiografia na Mazingira 
Sanaa na Michezo.  

(d) Sababu ya Upimaji ni 
kubaini umahiri wa 
mwanafunzi katika 
kumudu masomo 
yanayofundishwa Darasa 
la Tatu na la Nne na 
kuwezesha mamlaka 
husika kufanya 
urekebishaji (remediation) 
kwa mwanafunzi 
anayebainika kutomudu 
stadi za KKK au kuwa na 
umahiri katika masomo 
husika.  

3.  Darasa la 
Sita 

(a) Masomo ya lazima 
ni lugha ya 
Kiswahili, English 
Language, Hisabati, 

(a) Jiografia na 
Mazingira 

(b) Sanaa na 
Michezo 

(a) Upimaji utakuwa wa 
Kitaifa wa Darasa la 
Sita/Standard Six National 
Assessment (SSNA). 

2027 



7 

Na. Ngazi ya 
Elimu 

Stadi/Somo 
Lililobainishwa Masomo Mapya 

Upimaji/Utahini wa Baraza 
na Sababu 

Mwaka wa 
Kuanza Upimaji/ 
Utahini 

Sayansi, Jiografia 
na Mazingira, 
Sanaa na Michezo, 
Historia ya 
Tanzania na Maadili 
na Elimu ya Dini.  

 
(b) Masomo chaguzi ni 

French Language, 
Chinese Language, 
Arabic Language 

(c) Historia ya 
Tanzania na 
Maadili 

(d) French Language  
(e) Chinese 

Language 
(f) Arabic Language  
 

(b) Kwa masomo ya French 
Language, Chinese 
Language, Arabic 
Language mwanafunzi 
ataendelea na somo 
ambalo alipimwa Darasa 
la Nne (SFNA). 

(c) Jumla ya masomo 
yatakayotahiniwa ni 07 
ambapo 06 ni ya lazima 
na 01 chaguzi. Katika 
muundo wa upimaji 
masomo ya Jiografia na 
Mazingira na Sanaa na 
Michezo yataunganishwa 
na kuitwa somo la 
Jiografia na Mazingira 
Sanaa na Michezo.  

(d) Sababu za Upimaji ni 
kubaini umahiri, maarifa 
na stadi alizopata 
mwanafunzi kuanzia 
Darasa la Kwanza hadi la 
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Na. Ngazi ya 
Elimu 

Stadi/Somo 
Lililobainishwa Masomo Mapya 

Upimaji/Utahini wa Baraza 
na Sababu 

Mwaka wa 
Kuanza Upimaji/ 
Utahini 

Sita na kuwezesha 
mamlaka husika kufanya 
uchaguzi (selection) na 
urekebishaji (remediation) 
kwa mwanafunzi 
aliyebainika kutokuwa na 
umahiri kwa kiwango 
kilichowekwa.  

4.  Kidato cha 
Pili 

(a) Masomo ya lazima 
kwa Mkondo wa 
Jumla ni sita (6) 
ambayo ni 
Mathematics, 
Kiswahili, English 
Language, 
Business Studies, 
Geography na 
Historia ya 
Tanzania na 
Maadili. 
 

(b) Masomo chaguzi 
kwa Mkondo wa 

(a) Busines Studies. 
(b) Historia ya 

Tanzania na 
Maadili. 

(c) Computer Science. 
(d) Sport studies. 

(a) Upimaji utakuwa wa 
Kitaifa wa Kidato cha Pili/ 
Form Two National 
Assessment (FTNA). 

(b) Wanafunzi wa Mkondo 
wa Jumla watatahiniwa 
masomo 06 ya lazima, na 
masomo kati ya 02 hadi 
03 kwa kuzingatia 
mchepuo aliochagua. 
Aidha, atakuwa na fursa 
ya kuongeza somo 
chaguzi moja kwa 
watahiniwa wenye 
masomo ya lazima 09 na 

2025 (Mkondo wa 
Amali) 
2026 (Mkondo wa 
Jumla) 
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Na. Ngazi ya 
Elimu 

Stadi/Somo 
Lililobainishwa Masomo Mapya 

Upimaji/Utahini wa Baraza 
na Sababu 

Mwaka wa 
Kuanza Upimaji/ 
Utahini 

Jumla ni: Biology, 
Arabic Language, 
Chinese Language, 
French Language, 
Computer Science, 
Textile and 
Garment 
Construction, Food 
and Human 
Nutrition, Elimu ya 
Dini ya Kiisalmu, 
Bible Knowledge, 
Physics, Chemistry, 
Sport Studies, 
Music, Fine Art, 
Theatre Arts, Book 
Keeping, 
Agriculture na 
History. 

(c) Michepuo iliyopo 
katika Mkondo wa 
Jumla: Natural 
Science, 

mawili (02) kwa wenye 
masomo ya lazima 08. 
Hivyo kuwa na jumla ya 
masomo kati ya 8-10.  

(c) Watahiniwa wa Mkondo 
wa Amali watatahiniwa 
masomo ya lazima nane 
(08) au tisa (09) kwa 
kuzingatia fani 
aliyochagua.  

(d) Mwanafunzi ataruhusiwa 
kuhama mkondo kabla ya 
kufanya Upimaji  wa 
Kidato cha Pili. 

(e) Sifa za kuendelea na 
Kidato cha Tatu kwa kila 
mkondo (path) 
zitabainishwa na Baraza 
la Mitihani katika Kanuni 
za Mitihani.  

(f) Watahiniwa wa mfumo 
usio rasmi wanaohitaji 
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Na. Ngazi ya 
Elimu 

Stadi/Somo 
Lililobainishwa Masomo Mapya 

Upimaji/Utahini wa Baraza 
na Sababu 

Mwaka wa 
Kuanza Upimaji/ 
Utahini 

Agriculture, Sport 
Science, 
Information and 
Communication 
Technology (ICT), 
Business, Music, 
Social Science, 
Arts, Language, 
Food and Human 
Nutrition na Textile.  

(d) Masomo ya lazima 
kwa wote katika 
Mkondo wa Amali 
ni sita (06) 
Mathematics, 
English Language, 
Business Studies, 
Computer 
Applications, Life 
Skills, Historia ya 
Tanzania na 
Maadili. 

(e) Masomo ya lazima 

kufanya mtihani wa Kidato 
cha Nne watafanya 
upimaji wa Kidato cha Pili 
wa Mkondo wa Jumla au 
Mkondo wa Amali kama 
watahiniwa wa 
Kujitegemea.  
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Na. Ngazi ya 
Elimu 

Stadi/Somo 
Lililobainishwa Masomo Mapya 

Upimaji/Utahini wa Baraza 
na Sababu 

Mwaka wa 
Kuanza Upimaji/ 
Utahini 

kwa fani Mkondo 
wa Amali ni: 
French Language 
(Amali za Ukarimu 
na Utalii), 
Agriculture na 
Biology (Amali za 
Kilimo/ Mifugo), 
French 
Language/Chinese/
Arabic Language* 
(Amali za Sanaa za 
Maonesho na Amali 
za Michezo), 
Engineering 
Science na 
Technical Drawing 
(Amali za TEHAMA, 
Amali za Kihandisi 
na Amali za 
Ushoni).  
*Mwanafunzi 
ataruhusiwa 
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Na. Ngazi ya 
Elimu 

Stadi/Somo 
Lililobainishwa Masomo Mapya 

Upimaji/Utahini wa Baraza 
na Sababu 

Mwaka wa 
Kuanza Upimaji/ 
Utahini 

kuchagua somo 
moja kati ya hayo. 

(f) Fani kuu zilizopo 
katika Mkondo wa 
Amali ni kumi na 
tano (15) ambapo 
mwanafunzi 
atachagua somo 
moja (01) ambalo 
ni Fani Mahsusi  
kutoka katika fani 
kuu mojawapo. 
Fani kuu na fani 
mahususi 
zimeoneshwa 
katika Jedwali Na. 
2. 

5.  Kidato cha 
Nne 

(a) Masomo ya lazima 
kwa Mkondo wa 
Jumla ni sita (6): 
Mathematics, 
Kiswahili, English 
Language, 

(a) Historia ya 
Tanzania na 
Maadili 

(b) Computer Science 
(c) Sport Studies 

(a) Watahiniwa watafanya 
Mtihani wa Kidato cha 
Nne (CSEE). 

(b) Watahiniwa wa Mkondo 
wa Jumla watatahiniwa 
jumla ya masomo ya 

2027 
(Mkondo wa 
Amali) 
 
2028 (Mkondo wa 
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Na. Ngazi ya 
Elimu 

Stadi/Somo 
Lililobainishwa Masomo Mapya 

Upimaji/Utahini wa Baraza 
na Sababu 

Mwaka wa 
Kuanza Upimaji/ 
Utahini 

Business Studies, 
Geography na 
Historia ya 
Tanzania na 
Maadili. 

(b) Masomo chaguzi 
kwa Mkondo wa 
Jumla ni: Additional 
Mathematics, 
Biology, History, 
Literature in English 
Language, Arabic 
Language, Chinese 
Language, French 
Language, 
Computer Science, 
Textile and 
Garment 
Construction,  Food 
and Human 
Nutrition, Fasihi ya 
Kiswahili, Elimu ya 
Dini ya Kiislamu, 

(d) Fasihi ya Kiswahili lazima 8 hadi 9 (6 ya 
lazima na 2-3 ya 
mchepuo atakaokuwa 
amechagua). Aidha kwa 
watahiniwa wa mkondo 
wa jumla watakuwa na 
fursa ya kuchagua 
masomo ya ziada 
yanayoanza 
kufundishwa Kidato cha 
Tatu ambayo ni 
Additional Mathematics, 
Fasihi ya Kiswahili na 
Literature in English. 

(c) Watahiniwa wa Mkondo 
wa Amali watafanya 
Mtihani wa jumla ya 
masomo ya lazima nane 
(08) au tisa (09) kwa 
kuzingatia fani 
aliyochagua.  

(d) Watahiniwa wa Mkondo 
wa Jumla na Amali 

Jumla) 
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Na. Ngazi ya 
Elimu 

Stadi/Somo 
Lililobainishwa Masomo Mapya 

Upimaji/Utahini wa Baraza 
na Sababu 

Mwaka wa 
Kuanza Upimaji/ 
Utahini 

Bible Knowledge, 
Physics, Chemistry, 
Sport Studies, 
Music, Fine Art, 
Theatre Art, Book 
Keeping na 
Agriculture. 

(c) Michepuo iliyopo 
kwa Mkondo wa 
Jumla ni: 
Natural Science, 
Agriculture, Sport 
Science, ICT, 
Busines, Music, 
Food and Human 
Nutrition, Textile, 
Social Science, 
Arts na Language.  

(d) Masomo ya lazima 
kwa wote katika 
Mkondo wa Amali 
ni sita (06) ambayo 
ni Mathematics, 

wataendelea Kidato cha 
Tatu na masomo 
waliyochagua na 
kupimwa Kidato cha Pili.  

(e) Baraza la Mitihani la 
Tanzania litatunuku Cheti 
cha Mtihani wa Kidato 
cha Nne (CSEE) kwa 
Watahiniwa wa Mkondo 
wa Jumla na Mkondo wa 
Amali kwa mujibu wa 
Sheria ya Baraza la 
Mitihani Sura ya 107 toleo 
la 2019 Kifungu cha 5 (3). 

(f) Lengo la utahini wa 
Mtihani wa Kidato cha 
Nne ni kupima kiwango 
cha umahiri wa mtahiniwa 
na kubaini endapo ana 
mahiri za kuendelea na 
masomo ya Sekondari ya 
Juu au Vyuo vya Kati . 
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Na. Ngazi ya 
Elimu 

Stadi/Somo 
Lililobainishwa Masomo Mapya 

Upimaji/Utahini wa Baraza 
na Sababu 

Mwaka wa 
Kuanza Upimaji/ 
Utahini 

English Language, 
Business Studies, 
Computer 
Applications, Life 
Skills, Historia ya 
Tanzania na 
Maadili. 

(e) Fani kuu zilizopo 
katika Mkondo wa 
Amali ni kumi na 
tano (15) ambapo 
mwanafunzi 
atachagua somo 
moja (01) ambayo 
ni Fani Mahsusi 
kutoka katika fani 
kuu mojawapo. 
Fani kuu na fani 
mahususi 
zimeoneshwa 
katika Jedwali Na. 
2. 

(f) Masomo ya lazima 

 



16 

Na. Ngazi ya 
Elimu 

Stadi/Somo 
Lililobainishwa Masomo Mapya 

Upimaji/Utahini wa Baraza 
na Sababu 

Mwaka wa 
Kuanza Upimaji/ 
Utahini 

kwa fani Mkondo 
wa Amali ni: French 
Language (Amali 
za Ukarimu na 
Utalii), Agriculture 
na Biology (Amali 
za Kilimo/ Mifugo), 
French 
Language/Chinese/
Arabic Language* 
(Amali za Sanaa za 
Maonesho na Amali 
za Michezo), 
Engineering 
Science  na 
Technical Drawing 
(Amali za 
TEHAMA, Amali za 
Kihandisi na Amali 
za Ushoni).  
*Mwanafunzi 
ataruhusiwa 
kuchagua somo 
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Na. Ngazi ya 
Elimu 

Stadi/Somo 
Lililobainishwa Masomo Mapya 

Upimaji/Utahini wa Baraza 
na Sababu 

Mwaka wa 
Kuanza Upimaji/ 
Utahini 

moja kati ya hayo. 

6.  Kidato cha 
Sita 

(a) Masomo ya lazima 
mawili (02) 
ambayo ni Historia 
ya Tanzania na 
Maadili na 
Academic 
Communication. 

(b) Masomo chaguzi 
ni: History, 
Geography, 
Divinity, Elimu ya 
Dini ya Kiislamu, 
Kiswahili, English 
Language, French 
Language, Chinese 
Language, Physics, 
Chemistry, Biology, 
Food and Human 
Nutrition, Computer 
Science, 
Mathematics, Basic 
Applied 

(a) Historia ya 
Tanzania na 
Maadili 

(b) Academic 
Communication 

(c) Sport Studies 
(d) Fasihi ya Kiswahili 
(e) Literature in 

English 

(a) Watahiniwa watafanya 
Mtihani wa Taifa wa 
Kidato cha Sita (ACSEE). 

(b) Watahiniwa watatahiniwa 
jumla ya masomo 05 hadi 
07 (02 ya lazima na 03 
tahasusi aliyochagua) na 
somo 01 la Basic Applied 
Mathematics kwa 
tahasusi zenye kigezo 
cha mtahiniwa kusoma 
somo hilo. Aidha 
watahiniwa watapewa 
fursa ya kuchagua somo 
moja (01) iwapo 
watakuwa na jumla ya 
masomo yasiyozidi sita 
(06). 

(c) Masomo chaguzi ya 
Kidato cha Tano na 
Kidato cha Sita 

2027 
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Na. Ngazi ya 
Elimu 

Stadi/Somo 
Lililobainishwa Masomo Mapya 

Upimaji/Utahini wa Baraza 
na Sababu 

Mwaka wa 
Kuanza Upimaji/ 
Utahini 

Mathemetics 
(BAM), Agriculture, 
Sport Studies, Fine 
Art, Music, Theatre 
Arts, Textile and 
Garment 
Construction, 
Business Studies, 
Accountancy, 
Economics, Fasihi 
ya Kiswahili, Arabic 
na Literature in 
English. 

(c) Michepuo iliyopo ni 
Natural Science, 
Social Science, 
Language, 
Business, Sport 
Studies, Art, na 
Religious Studies 
ambayo yanaunda 
Tahasusi 
mbalimbali. 

yatatokana na masomo 
chaguzi aliyofanyia 
Mtihani wa Kidato cha 
Nne. 

(d) Sifa za kutahiniwa Kidato 
cha Sita zitabainishwa 
katika Kanuni za Mitihani. 

(e) Watahiniwa waliosoma 
somo la Additional 
Mathematics sekondari ya 
chini hawatasajiliwa 
kusoma somo la Basic 
Applied Mathematics 
(BAM) katika ngazi ya 
sekondari ya juu. Aidha 
wataruhusiwa kusajiliwa 
katika mojawapo ya somo 
atakalochagua kutokana 
na mahitaji yake. 
 

(f) Watahiniwa wa 
Kujitegemea watatakiwa 
kuwa na angalau Credit 
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Na. Ngazi ya 
Elimu 

Stadi/Somo 
Lililobainishwa Masomo Mapya 

Upimaji/Utahini wa Baraza 
na Sababu 

Mwaka wa 
Kuanza Upimaji/ 
Utahini 

Tatu katika Mtihani wa 
Kidato cha Nne. 

(g) Lengo la Mtihani wa 
Kidato cha Sita ni kupima 
kiwango cha umahiri wa 
watahiniwa na kubaini 
endapo wana umahiri wa 
kuendelea na masomo ya 
Vyuo vya Kati na Vyuo 
Vikuu. 
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Jedwali Na. 2: Fani Kuu na Mahususi Mkondo wa 
Amali 

 
Na Fani Kuu Fani Mahususi 

1.  Electrical Engineering  (i) Electrical installation  
(ii) Bio-energy installation  
(iii) Wind power plants installation  
(iv) Solar power installation 

2.  Mechanical 
Engineering  

(i) Welding and metal fabrication  
(ii) Refrigeration and air conditioning  
(iii) Fitter machinist  
(iv) Fitter mechanics  
(v) Ginnery fitting 

3.  Civil Engineering  (i) Masonry and brick-laying  
(ii) Civil drafting  
(iii) Boat building  
(iv) Carpentry and joinery with metal 

works  
(v) Plumbing and pipe fitting  
(vi) Painting and sign writing  
(vii) Steel fixing  
(viii) Well drilling  
(ix) Wood carving 

4.  Automotive 
Engineering  

(i) Motor vehicle mechanics  
(ii) Auto-electric mechanics  
(iii) Auto-body repair 
(iv) Motor-cycle mechanics  
(v) Agro-mechanics  

5.  Electronics and 
Computer 

(i) Computer programming  
(ii) Graphics design  
(iii) Electronics repair  
(iv) Computer maintenance  
(v) Mobile phone repair  
(vi) Office machines maintenance  
(vii) Film and TV Production 

6.  Transport and 
Logistics  

(i) Transport operations  
(ii) Clearing and forwarding  

7.  Clothing and Textile (i) Handloom weaving  
(ii) Finishing craft  
(iii) Basic knitting  
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Na Fani Kuu Fani Mahususi 

(iv) Designing, sewing and cloth 
technology  

(v) Leather goods and footwear  
8.  Agriculture and Food 

Processing 
(i) Meat processing and technology  
(ii) Oil seed processing  
(iii) Animal health and production  
(iv) Horticulture production  
(v) Field crop production  
(vi) Wood processing  
(vii) Bee keeping  
(viii) Fishing and fish processing  
(ix) Aquaculture and fish processing  
(x) Seaweed farming 

9.  Hospitality and 
Tourism  

(i) Front office operations  
(ii) House-keeping  
(iii) Food production  
(iv) Food beverage services and sales  
(v) Tour guide and travel operations  

10.  Commercial and 
Business Support 
Services 

(i) Business operation assistance  
(ii) Secretarial  
(iii) Insurance  
(iv) Wholesale and retailing  
(v) Geospatial technology 

11.  Printing  (i) Packaging printing  
(ii) Screen printing  
(iii) Binding and print finishing  

12.  Extraction and 
Processing of Minerals 

(i) Jewellery  
(ii) Salt extraction  
(iii) Gemology (Gemstone cutting, 

polishing and carving)  
13.  Cosmetology (i) Hair dressing  

(ii) Beauty therapy  
(iii) Fitness and nutrition  

14.   Creative Arts (i) Acting  
(ii) Costume and makeup designs  
(iii) Ngoma performance  
(iv) Music and sound technology  
(v) Music performance  
(vi) Carving 
(vii) Drawing and painting  
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Na Fani Kuu Fani Mahususi 

(viii) Pottery and ceramic  
(ix) Textile design and small-scale 

Printing  
(x) Art and design  

15.  Sports (i) Football perfomance  
(ii) Netball perfomance  
(iii) Track events 

 
(b) Lugha itakayotumika katika Upimaji na Mitihani ngazi ya 

Elimu ya Msingi (Darasa la Pili, Darasa la Nne na Darasa 
la Sita) pamoja na Diploma ya Ualimu ni Kiswahili ambayo 
kwa mujibu wa mtaala ndiyo itatumika katika ufundishaji 
na ujifunzaji isipokuwa kwa somo la English Language, 
Arabic Language, French Language na Chinese 
Language. Upimaji wa Kidato cha Pili, Mtihani wa Kidato 
cha Nne na Kidato cha Sita lugha itakayotumika kutahini 
ni Kiingereza ambayo itatumika katika ufundishaji na 
ujifunzaji isipokuwa kwa somo la Kiswahili, French 
Language, Arabic Language, Chinese Language na Elimu 
ya Dini ya Kiislamu. Aidha, Shule za Msingi, Sekondari na 
vyuo vya Ualimu vitakavyoidhinishwa na Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia kutumia lugha ya kufundishia 
ambayo ni tofauti na iliyoelekezwa kwenye Mtaala, Baraza 
la Mitihani litatahini kwa kutumia lugha aliyotumia 
mwanafunzi/mtahiniwa katika ufundishaji na ujifunzaji.  

 
(c) Watahiniwa wenye mahitaji maalumu wataandaliwa 

upimaji na mitihani kwa kuzingatia mitaala iliyoidhinishwa 
katika ngazi ya elimu husika. Maandalizi ya upimaji na 
mitihani yatazingatia mahitaji muhimu yanayotakiwa 
kutokana na aina na kiwango cha ulemavu cha mtahiniwa. 
Watahiniwa wenye ulemavu wa uoni wataandaliwa 
mitihani kwa maandishi ya Braille, wenye uoni hafifu kwa 
maandishi yaliyokuzwa, wenye ulemavu wa viungo ambao 
umeathiri uwezo wao wa kuandika na wengine 
watakaobainika kuwa na mahitaji maalum wataandaliwa 
mitihani kulingana na mahitaji yao. Watahiniwa hao 
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wataongezewa muda wa kufanya Upimaji/Mtihani kwa 
kuzingatia taratibu za Baraza la Mitihani. Aidha, usimamizi 
wa uendeshaji wa mitihani ya watahiniwa utahusisha 
walimu wenye utaalamu wa mahitaji husika. 

 

3.0 KUTUNUKU UPIMAJI WA KITAIFA NA MITIHANI YA TAIFA 
 

Baraza la Mitihani limefanya Mapitio ya Madaraja, Mfiko wa 
Alama, Viwango vya Umahiri na matumizi ya Alama Endelevu 
(CA) katika upimaji na utahini wa elimu ya Msingi, Sekondari na 
Ualimu na kufanya maboresho kwa kuzingatia maboresho 
yaliyofanyika katika Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014 
toleo la mwaka 2023 na Mitaala iliyoboreshwa ya mwaka 2023. 
 
3.1 Upimaji wa Kitaifa wa Darasa la Pili (STNA)  

Gredi ya Ufaulu, Mfiko wa Alama na Viwango vya 
Umahiri katika Upimaji wa Kitaifa wa Darasa la Pili 
(STNA) vitatumika kupima stadi tatu (03) ambazo ni 
Kusoma, Kuandika na Kuhesabu kama ilivyooneshwa 
kwenye Jedwali Na. 3. 

 
Jedwali Na. 3: Gredi ya Ufaulu, Mfiko na Viwango vya 

Umahiri  
 

Gredi 
Mfiko wa 

Alama 
kwa Stadi (50) 

Mfiko wa Alama 
kwa Stadi Tatu 

(150)  
Viwango 

vya Umahiri 
A 41 – 50 121-150 Bora 
B 31 – 40 91-120 Vizuri Sana 
C 21 – 30 61- 90 Vizuri  
D 11 – 20  31- 60 Inaridhisha 
E 0 – 10  0 - 30 Hafifu 

 
3.2 Upimaji wa Kitaifa wa Darasa la Nne (SFNA) na Darasa 
 la Sita (SSNA)  

Gredi ya ufaulu na mfiko wa alama vitatumika kuchakata 
matokeo ya mwanafunzi kwa kuzingatia idadi ya masomo 
sita (06) kati ya masomo saba (07) aliyofaulu vizuri. 
Hivyo, upangaji wa gredi na mfiko wa alama utazingatia 
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jumla ya alama 300 kama inavyoonekana kwenye 
Jedwali Na. 4. 

 
Jedwali Na. 4: Gredi ya Ufaulu, Mfiko na Viwango vya 

Umahiri 
 

Gredi Mfiko wa Alama 
kwa Somo (50) 

Mfiko wa Alama kwa 
Masomo Saba (300)  

Viwango vya 
Umahiri 

A 41-50 241 –300 Bora 
B 31-40 181 – 240  Vizuri Sana 
C 21-30 121 – 180  Vizuri 
D 11-20   61 – 120  Inaridhisha 
E 0-10 0 – 60 Hafifu 

 
3.3 Upimaji wa Kitaifa Kidato cha Pili (FTNA) na Mtihani wa 

Kidato  cha Nne (CSEE) 

Upimaji wa Kitaifa wa Kidato cha Pili (FTNA) na Mtihani 
Kidato cha Nne (CSEE) upo katika makundi makuu mawili 
(02) ambayo ni Mkondo wa Jumla na Mkondo wa Amali. 
Hivyo, uchakataji na utoaji wa matokeo utazingatia mkondo 
wa Elimu husika.  

3.3.1 Upimaji wa Kitaifa wa Kidato cha Pili Mkondo wa 
Jumla na Mkondo wa Amali 
 
Madaraja ya ufaulu na mfiko wa alama vitatumika 
kuchakata matokeo ya mwanafunzi aliyefanya Upimaji 
wa Kitaifa wa Kidato cha Pili kwa kuzingatia idadi ya 
masomo saba (07) kati ya nane (08) hadi kumi (10) 
kwa mkondo wa Jumla na kati ya masomo nane (08) 
au tisa (09) kwa mkondo wa Amali ambayo 
ameyafaulu vizuri. Gredi ya ufaulu, mfiko wa alama, 
madaraja ya ufaulu na viwango vya umahiri ni kama 
ilivyooneshwa katika Jedwali Na. 5 – 6. 
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Jedwali Na. 5: Gredi ya Ufaulu, Mfiko wa Alama 
na Viwango vya Umahiri kwa 
Mkondo wa Jumla na Amali  

 
Gredi Mfiko wa 

Alama 
Pointi Viwango vya 

Umahiri 
A 75 – 100 1 Bora  
B 65 – 74 2 Vizuri sana  
C 45 – 64 3 Vizuri  
D 30 – 44 4 Inaridhisha  
F 0 – 29 5 Hafifu 

 
Jedwali Na. 6: Madaraja  ya Ufaulu, Mfiko wa 

Pointi na Viwango vya Umahiri 
kwa Mkondo wa Jumla na Amali  
 

Daraja Mfiko wa 
Pointi 

Viwango vya 
Umahiri 

I 7 – 17 Bora  
II 18 – 21 Vizuri sana  
III 22 – 25 Vizuri  
IV 26 – 33 Inaridhisha  

 
3.3.2 Utahini wa Mtihani wa Kidato cha Nne kwa 

Mkondo wa Jumla na Mkondo wa Amali 

Madaraja ya ufaulu na mfiko wa alama vitatumika 
kuchakata matokeo ya mtahiniwa wa Kidato cha 
Nne kwa kuzingatia idadi ya masomo saba (07) kati 
ya nane (08) au kumi (10) kwa Mkondo Jumla na 
masomo saba (07) kati ya nane (08) hadi tisa (09) 
kwa Mkondo wa Amali ambayo ameyafaulu vizuri 
zaidi. Mchanganuo wa Madaraja ya ufaulu na Mfiko 
wa Alama umeoneshwa kwenye Jedwali Na. 7 - 9. 
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Jedwali Na. 7: Gredi ya Ufaulu, Mfiko wa Alama 
na Viwango vya Umahiri kwa 
Mkondo wa Jumla na Mkondo wa 
Amali (Kwa Masomo yasiyo ya 
Fani pamoja na Somo la 
Computer Applications)  

 
Gredi Mfiko wa 

Alama Pointi Viwango vya 
Umahiri 

A 75 – 100 1 Bora  
B 65 – 74  2 Vizuri sana  
C 45 – 64 3 Vizuri  
D 30 – 44 4 Inaridhisha  
F   0 – 29 5 Hafifu 

 
Jedwali Na. 8:  Gredi ya Ufaulu, Mfiko wa 

Alama na Viwango vya Umahiri 
kwa Masomo ya Fani na Somo 
la Computer Applications 

 
Gredi 

Mfiko wa alama Pointi Viwango vya 
Umahiri 

A 90 - 100 1 Bora 

B 80 - 89 2 Vizuri sana 

C 70 -79 3 Vizuri 

D 60 - 69 4 Inaridhisha 

F 0 - 59 5 Hafifu 
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Jedwali Na. 9:  Madaraja ya Ufaulu, Mfiko wa 
Pointi na Viwango vya Umahiri 
kwa Mkondo wa Jumla na Amali  

Daraja Mfiko wa Pointi Viwango vya Umahiri 

I 7 – 17 Bora  

II 18 – 21 Vizuri sana  

III 22 – 25 Vizuri  

IV 26 – 33 Inaridhisha  

 
3.3.3 Matumizi ya Alama Endelevu Mkondo wa Jumla 

na Mkondo wa Amali 

(a) Katika mtihani wa Kidato cha Nne, ukokotoaji 
wa Alama ya Mwisho utazingatia Alama 
Endelevu (CA) na alama aliyopata mtahiniwa 
katika Mtihani wa Taifa. Uwiano wa 30:70 
utatumika kukokotoa Alama ya Mwisho (Final 
Score); ambapo asilimia 30 ni Alama Endelevu 
(CA) kutoka shuleni na asilimia 70 ni Alama za 
Mtihani wa Taifa (FE). Aidha, kwa masomo ya 
Fani na Somo la Computer Applications kwa 
Mkondo wa Amali, CA itachangia asilimia 60 
na Mtihani wa mwisho utachangia asilimia 40. 
Alama ya Mwisho itapatikana kwa kujumlisha 
alama iliyokokotolewa kutoka katika CA na 
Mtihani wa Taifa (FE). Alama endelevu za 
mtahiniwa zitapatikana kuanzia ngazi ya Elimu 
ya Msingi ambapo Upimaji wa Darasa la Sita 
(SSNA) utachangia asilimia 05 na hivyo  
mahiri za masomo ngazi ya elimu ya msingi 
kuwa na mchango katika ufaulu wa Mtihani wa 
Kidato cha Nne. Kazi Mradi, Mitihani ya Mihula 
Kidato cha Tatu na Mtihani wa Utayari (Mock) 
itachangia zaidi ya asilimia 63 ya Alama 
endelevu. Aidha Kazi mradi imeongezewa 
asilimia 02 na hivyo kuwa na asilimia 07 
ikilinganishwa na asilimia 05 iliyotumika katika 
mtaala wa zamani (kabla ya maboresho ya 
2023). 
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(b) Idadi ya masomo 19 kati ya 28 ambayo ni 
Biology, Physics, Chemistry, Agriculture, Food 
and Human Nutrition, History, Bussiness 
Studies, Book-Keeping, Textile, Music, Fine 
Arts, Theatre Arts, Engineering Science, 
Technical Drawing, Life Skills, Computer 
Applications na Computer Science katika 
Mtihani wa Kidato cha Nne (CSEE) na 
masomo ya Fani 15 (Rejea Jedwali Na. 2) za 
Amali yatakosa CA za Upimaji wa Kitaifa wa 
Darasa la Sita (SSNA) kwa kuwa masomo 
hayo yanaanza kufundishwa Kidato cha 
Kwanza. Aidha, masomo ya Fasihi ya 
Kiswahili, Literature in English na Additional 
Mathematics yanaanza kufundishwa Kidato 
cha Tatu. Hivyo CA za masomo hayo zitaanza 
kuchukuliwa kuanzia mwaka ambao somo hilo 
litaanza kufundishwa. 

 
Uzito wa Alama katika CA, ni kama inavyoonekana 
katika Jedwali Na. 10 hadi 13. 

 
Jedwali Na. 10: Mchango wa Alama Endelevu (CA) Mtihani wa 

Kidato cha Nne (CSEE) kwa masomo 
yanayofundishwa kuanzia ngazi ya Elimu ya 
Msingi 

 

Aina ya Upimaji Mchango 
wa Upimaji 

Mtihani wa 
Taifa Maoni 

Upimaji wa Kitaifa wa Darasa 
la Sita (SSNA) 

5.0% 

70% Pass/Fail 

Upimaji wa Kitaifa wa Kidato 
cha Pili (FTNA) 

6.0% 

Mtihani wa Mwisho wa 
Mwaka (Kidato cha Tatu)  

5.0% 

Upimaji wa Utimilifu wa Mkoa 
(Mock) 

7.0% 

Kazi Mradi (somo chaguzi)  7.0% 
 30% 
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Jedwali Na.11: Mchango wa Alama Endelevu (CA) kwa 
Masomo  yanayoanza kufundishwa Kidato 
cha Kwanza Mkondo  wa Jumla na Amali 
 

Aina ya Upimaji Mchango 
wa Upimaji 

Mtihani wa 
Taifa Maoni 

Kidato cha Pili (FTNA) 6.0% 

70% Pass/Fail 

Mtihani wa Mhula wa Kwanza 
(Kidato cha Tatu) 

5.0% 

Mtihani wa Mwisho wa Mwaka 
(Kidato cha Tatu) 

5.0% 

Upimaji wa Utimilifu wa Mkoa 
(Mock) 

7.0% 

Kazi Mradi (somo chaguzi) 7.0% 
Jumla 30% 

 
Jedwali Na. 12: Mchango wa Alama Endelevu (CA) kwa 

Masomo yanayoanza kufundishwa Kidato cha 
Tatu Mkondo wa Jumla na Amali 

 

Aina ya Upimaji Mchango 
wa Upimaji 

Mtihani wa 
Taifa Maoni 

Mtihani wa Mhula wa Kwanza 
Kidato cha Tatu 

5.0% 

70% Pass/Fail 

Mtihani wa Mwisho wa Mwaka 
(Kidato cha Tatu)  

5.0% 

Mtihani wa Mhula wa Kwanza 
(Kidato cha Nne) 

6.0% 

Upimaji wa Utimilifu wa Mkoa 
(Mock) 

7.0% 

Kazi Mradi (somo chaguzi)  7.0% 
Jumla 30% 
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Jedwali Na. 13: Mchango wa CA Masomo ya Fani na 
Computer Applications Mkondo wa Amali 

 

Aina ya Upimaji Mchango 
wa Upimaji 

Mtihani wa 
Kitaifa 

Maoni 

Upimaji wa Kitaifa wa Kidato cha 
Pili (FTNA) 

6.0% 

40% Pass/Fail 

Upimaji wa Muhula wa Kwanza 
Kidato cha Tatu 

5.0% 

Upimaji wa Muhula wa Pili Kidato 
cha Tatu 

5.0% 

Upimaji wa Utimilifu wa Mkoa 
(Mock) 

7.0% 

Kazimradi (Project) 7.0% 
Mazoezi kwa Vitendo (Practicals) 
Kidato cha Pili 

10.0% 

Mazoezi kwa Vitendo (Practicals) 
Kidato cha Tatu 

10.0% 

Mazoezi kwa Vitendo (Practicals) 
Kidato cha Nne 

10.0% 

Jumla 60% 
 

3.4 Mtihani wa Taifa wa Kidato cha Sita (ACSEE) 

Madaraja ya ufaulu na mfiko wa alama vitatumika 
kuchakata matokeo ya mtahiniwa katika Mtihani wa Kidato 
cha Sita (ACSEE) kwa kuzingatia idadi ya masomo 
matatu (03) ya tahasusi na ukokotoaji wa Alama ya 
Mwisho utazingatia Alama Endelevu (CA) na alama 
aliyopata mtahiniwa katika mtihani wa Taifa kwa uwiano 
wa 30:70; ambapo asilimia 30 ni Alama Endelevu (CA) 
kutoka shuleni na asilimia 70 ni Alama za Mtihani wa Taifa 
(FE). Mchanganuo wa Madaraja ya ufaulu, mfiko wa 
alama na viwango vya umahiri na alama za CA ni kama 
ilivyooneshwa kwenye Jedwali Na. 14 hadi 16. 
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Jedwali la 14: Gredi za Ufaulu, Mfiko wa Alama na 
Viwango vya Umahiri 

Gredi Mfiko wa Alama Viwango vya Umahiri 
A 80-100 Bora 
B 70-79 Vizuri Sana 
C 60-69 Vizuri 
D 50-59 Wastani 
E 40-49 Inaridhisha 
S 35-39 Hairidhishi 
F 0-34 Feli 
 

Jedwali la 15:  Madaraja ya Ufaulu, Mfiko wa Pointi na 
Viwango vya Umahiri 

Daraja Mfiko wa Pointi Viwango vya 
Umahiri 

I 3-9 Bora 
II 10-12 Vizuri sana 
III 13-17 Vizuri 
IV 18-19 Inaridhisha 

 

Jedwali Na. 16: Alama Endelevu kwa Mitihani ya 
Kidato cha Sita 

Na. Aina ya Upimaji Mchango 
wa 

Upimaji 

Mtihani 
wa 

Mwisho 
1 Mtihani wa Mhula wa kwanza wa 

Kidato cha Tano 
5.0% 

 
 

70% 

2 Mtihani wa Mwisho wa mwaka wa 
Kidato cha Tano 

5.0% 

3 Mtihani wa Mhula wa Kwanza wa 
Kidato cha Sita 

6.0% 

4 Kazi Mradi 7.0% 
5 Upimaji wa Utimilifu wa Mkoa 

(Mock) 
7.0% 

Jumla 30.0%  
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3.5 Mitihani ya Stashahada za Ualimu  
3.5.1 Aina za Stashahada za Masomo 

yatakayotahiniwa 

Mitihani ya Ualimu itakuwa na Stashahada nne (4) 
ambazo ni Elimu ya Msingi, Elimu Maalumu, Elimu 
ya Awali na Stashahada Maalum ya Ualimu Elimu 
ya Msingi kwa masomo ya Sayansi na Hisabati.  

Watahiniwa katika kila Stashahada watatahiniwa 
masomo manne (4) ya msingi ambayo ni; Ualimu 
(Upimaji na Tathmini, Saikolojia na Sosholojia ya 
Elimu, Mitaala na Ufundishaji na Falsafa na Maadili 
ya Ualimu), Elimu Jumuishi, Mawasiliano ya 
Kitaalamu kwa Walimu, na Ualimu kwa Vitendo. 
Utahini kwa Mtihani wa Ualimu utafanyika kama 
ifuatavyo; 

(a) Stashahada ya Ualimu Elimu ya Msingi 

Utahini utafanywa katika masomo sita (6); 
manne (4) ya msingi na mawili (2) ya mbinu 
za ufundishaji na ujifunzaji ambayo mwalimu 
tarajali atachagua katika Tahasusi yake 
aliyosoma Kidato cha VI. Kwa walimu tarajali 
waliosoma tahasusi za Sanaa, watakuwa na 
masomo chaguzi kama ifuatavyo: 

(i) Masomo mawili ya Mbinu za Ufundishaji 
kutoka katika masomo ya Tahasusi; au 

(ii) Somo moja la Mbinu za ufundishaji kutoka 
katika Masomo ya Tahasusi na Mbinu za 
Ufundishaji na ujifunzaji wa Historia ya 
Tanzania. 

(b) Stashahada ya Ualimu Elimu Maalumu  

Utahini utafanywa katika masomo saba (7); 
manne (4) ya msingi na matatu (3) chaguzi 
ambapo mwalimu tarajali atachagua somo 
moja (1) la mbinu kutoka tahasusi aliyosoma 
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Kidato cha VI na masomo mawili (2) kutoka 
katika fani za Elimu zilizobainishwa kati ya 
Uziwi, Uziwikutoona, Uoni, Usonji na Ulemavu 
wa Akili. 

(c) Stashahada ya Ualimu Elimu ya Awali 

Utahini utafanywa katika masomo matano (5); 
manne (4) ya msingi na moja (1) la mbinu za 
ufundishaji na ujifunzaji wa Elimu ya Awali, 
Darasa la I na II. 

(d) Stashahada Maalum ya Ualimu Elimu ya 
Msingi kwa masomo ya Sayansi na 
Hisabati 

Utahini utafanywa katika masomo sita (6); 
manne (4) ya msingi na mawili (2) ya mbinu 
ambayo ni Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji 
Hisabati na Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji 
Sayansi. 

3.5.2 Madaraja ya Ufaulu Mtihani wa Ualimu 

Madaraja ya Ufaulu na Mfiko wa Alama katika 
Mtihani wa Stashahada ya Ualimu wa Elimu ya 
Msingi/Diploma in Primary Education Examination 
(DPEE); Stashahada ya Ualimu wa Elimu 
Maalumu/Diploma in Special Education 
Examination (DSPEE) na Stashahada ya Ualimu 
wa Elimu ya Awali/Diploma in Pre-Primary 
Education Examination (DPPEE) na Stashahada 
Maalumu ya Ualimu Elimu ya Msingi kwa masomo 
ya Sayansi na Hisabati/Special Diploma in Primary 
Education in Science and Mathematics 
(SDPEESM) vitazingatia idadi ya masomo ya 
lazima kwa kila mtihani. Mchanganuo wa Madaraja 
ya Ufaulu, Mfiko wa Alama na Viwango vya umahiri 
ni kama ilivyooneshwa kwenye Jedwali Na. 17. 
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Jedwali Na. 17: Gredi, Mfiko wa Alama na Viwango vya 
Umahiri  

 
Gredi Pointi Mfiko wa 

Alama 
Viwango vya 

Umahiri 
A 5 80-100 Bora 
B 4 70-79 Vizuri Sana 
C 3 55-69 Vizuri 
D 2 40-54 Inaridhisha  
F 1 0-39 Feli 

Madaraja ya ufaulu Ngazi ya Stashahada ya Ualimu yapo 
katika mfumo wa Grade Point Average (GPA)  ambayo ni 
Distinction, Credit na Pass. Daraja la Distinction ni la 
ufaulu wa juu na Daraja la Pass ni la ufaulu wa chini. 
Mchanganuo wa Madaraja kwa kutumia Grade Point 
Average (GPA) ni kama ilivyoainishwa katika Jedwali Na. 
18.  Aidha, uzito wa pointi katika gredi ni; A = 5, B = 4, C = 
3, D=2, F = 1. 
 
Jedwali Na. 18: Madaraja ya Ufaulu 

 

Daraja GPA Viwango vya 
Umahiri 

Distinction 4.4-5.0 Bora 
Credit 3.5-4.3 Vizuri Sana 
Pass 2.0-3.4 Vizuri 

 
Ukokotoaji wa Grade Point Average (GPA) kwa mtahiniwa 
wa Stashahada ya Ualimu Elimu ya Msingi na Stashahada 
Maalumu ya Ualimu Elimu ya Msingi kwa masomo ya 
Sayansi na Hisabati utafanyika kwa masomo sita (06) na 
Stashahada ya Ualimu Elimu Maalumu utafanyika kwa 
masomo saba (07). Aidha, Stashahada ya Ualimu Elimu 
ya Awali utafanyika kwa masomo matano (05) kwa 
kuzingatia wastani wa Pointi za masomo husika.  
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GPA itapatikana kwa kukokotoa pointi za masomo 
aliyofanya mtahiniwa kwa Kanuni ifuatayo:  

   
 
 
 
 
 
 

3.5.3 Mchango wa Alama Endelevu katika Mitihani ya 
Ualimu  

Alama Endelevu (CA) ina mchango wa asilimia 30 
katika masomo yote ya Ualimu isipokuwa somo la 
Ualimu kwa Vitendo ambalo lina mchango wa 
asilimia 70. Mchanganuo wa Alama Endelevu kwa 
masomo ya Ualimu na Ualimu kwa Vitendo 
umebainishwa katika Jedwali Na. 19 na 20 
mtawalia. 

Jedwali Na. 19: Alama Endelevu kwa Masomo ya Ualimu  

Na. Aina ya Upimaji Mchango wa 
Upimaji 

Mtihani wa 
Mwisho 

1.  Mtihani wa Mhula wa 
Kwanza wa Mwaka wa 
Kwanza 

6.0%  
70% 

2.  Mtihani wa mwisho wa 
Mwaka wa Kwanza 

6.0% 

3.  Mtihani wa Mhula wa 
Kwanza wa Mwaka wa Pili 

6.0% 

4.  Mkoba wa Kazi 5.0% 
5.  Kazi Mradi 7.0% 

Jumla 30.0% 
 

Jedwali Na. 20 : Alama Endelevu kwa Somo la Ualimu 
kwa Vitendo 

Na. Aina ya Upimaji Mchango 
wa 

Upimaji 

Mtihani 
wa 

Mwisho 
1.  Mtihani wa Mhula wa 

Mwisho wa Mwaka 
10.0%  

 
 2.  Kazi Mradi ya Ufaraguzi 15.0% 

 

∑ = summation notation 
P = pointi za masomo aliyofanya 

mtahiniwa. 
n = idadi ya masomo aliyofanya 

mtahiniwa. 
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Na. Aina ya Upimaji Mchango 
wa 

Upimaji 

Mtihani 
wa 

Mwisho 
3.  Ufundishaji Igizi 20.0% 30% 
4.  Ufundishaji katika Shule 

ya Jirani 
25.0% 

Jumla 70.0% 
 
4.0 UTARATIBU WA KUTUNUKU VYETI 

Watahiniwa watatunukiwa Cheti cha Kitaaluma cha Kidato cha 
Nne (CSEE) Mkondo wa Jumla na Mkondo wa Amali, Kidato cha 
Sita (ACSEE) na Stashahada ya Ualimu kitakachoakisi masomo 
waliyotahiniwa. 

 

5.0 UTHIBITI NA USIMAMIZI WA ALAMA ENDELEVU 
Kutokana na umuhimu wa mchango wa alama endelevu katika 
mtihani wa mwisho, vigezo vya uthibiti na usimamizi wa alama 
endelevu vimebainishwa katika Mwongozo wa Alama Endelevu 
ulioandaliwa. Lengo ni kuhakikisha alama zinazopatikana ni 
thabiti na zenye kuaminika. Katika mwongozo huo Walimu wa 
Shule/Vyuo wamepewa maelekezo ya mambo ya msingi ya 
kuzingatia kuhakikisha Upimaji wa Ndani (School Based 
Assessment) wa wanafunzi/wanachuo unaimarishwa. Aidha kwa 
masomo ya Sayansi Vitendo (Practicals for Science Subjects) 
walimu wanapaswa kuwapima wanafunzi ipasavyo kwa 
kuzingatia maelekezo katika Mwongozo wa Alama Endelevu na 
kuhakikisha kuwa, alama za masomo ya vitendo zinajumuishwa 
katika somo husika.  

 
5.1 Usimamizi wa Upimaji na Mitihani Ngazi ya Shule 

Wakati wa Uendeshaji wa Upimaji katika Shule na Vyuo 
vya Ualimu, yafuatayo yanapaswa kuzingatiwa kwa mujibu 
wa mwongozo wa Alama Endelevu.  
(a) Wanafunzi/Wanachuo wote wa ngazi husika 

lazima wafanye upimaji wa aina moja katika 
mazingira yanayofanana. 
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(b) Muda wa Upimaji uwe wa kutosha kuwawezesha 
wanafunzi kuonesha ujuzi wao walioupata katika 
ujifunzaji. 

(c) Shule/Vyuo vitoe kalenda inayoonesha tarehe za 
Upimaji au Mtihani wa mhula au wa mwisho wa 
mwaka.  

5.2 Ujazaji na Uwasilishaji wa CA za Wanafunzi/ 
Wanachuo  
Ujazaji na uwasilishaji wa CA za wanafunzi utafanywa 
katika ngazi mbalimbali kama ifuatavyo:  
(a) Mwalimu/Mkufunzi wa Somo 

Mwalimu/Mkufunzi wa somo anapaswa:  
(i) Kuingiza alama endelevu za 

mwanafunzi/mwanachuo katika fomu 
iliyopakuliwa kutoka mfumo wa PReMS wa 
NECTA na Kadi ya matokeo ya jumla ya 
mwanafunzi kutoka Wizara ya Elimu Sayansi 
na Teknolojia.  

(ii) Kutunza kumbukumbu za mitihani ya muhula 
na ya mwisho wa mwaka katika faili la 
mwanafunzi.  

(iii) Kuwasilisha nakala ya alama za mitihani ya 
muhula na ya mwisho wa mwaka katika ofisi 
ya taaluma.  

(b) Mkuu wa Shule/Mkuu wa Chuo 
Mkuu wa Shule au Mkuu wa Chuo ana wajibu wa: 
(i) Kupandisha kwenye mfumo wa PReMS fomu 

ya CA iliyojazwa bila kufanya mabadiliko 
yoyote.  

(ii) Kuzalisha na kuchapa fomu za CA za 
mwanafunzi kutoka katika mfumo wa 
PReMS. Mkuu wa Shule/Chuo na 
mwanafunzi wanapaswa kuhakiki usahihi wa 
fomu ya CA iliyojazwa na kuchapwa kabla ya 
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kusaini na kuwasilisha nakala ngumu na laini 
Baraza la Mitihani. 

5.3 Upimaji na Upatikanaji wa Alama za Kazi Mradi  
Baraza la Mitihani litatumia Alama Endelevu za Kazi Mradi 
ili kuwapima wanafunzi juu ya wanachojifunza kupitia Kazi 
Mradi, hivyo kubaini mafanikio yao katika stadi mbalimbali. 
Kazi Mradi lazima iendane na muhtasari wa somo husika 
ikijumuisha masuala mtambuka ya Sayansi, Teknolojia na 
Kiuchumi.  Mwongozo wa upatikanaji wa alama za Kazi 
Mradi ni kama ifuatavyo: 

(a) Fomati ya taarifa ya Kazi Mradi  (10%) 

(i) Kichwa cha Habari 
(ii) Shukrani 
(iii) Jedwali la Yaliyomo 
(iv) Yaliyomo kwenye Sura (Utangulizi, Lengo, 

Umuhimu wa Kazi Mradi, Njia zilizotumika, 
Uwasilishaji wa Matokeo, Mjadala, Muhtasari, 
Hitimisho na Mapendekezo). 

(v) Kumbukumbu na Viambatisho (Pale 
vinapohitajika). 

(b) Ukusanyaji na uchambuzi wa data (40%) 

(i) Usahihi katika kuchunguza 
(ii) Matokeo sahihi ya Utafiti 
(iii) Upangaji wa dhana mbalimbali katika mtiririko 

wenye mantiki 
(iv) Usahihi na uchambuzi wa data.  

(c) Ubora na usahihi wa Kazi Mradi (50%) 

(i) Uchambuzi wa kina wa data na tafsiri yake.  
(ii) Uwiano katika matokeo ya Kazi Mradi, 

Kujumuisha vielelezo saidizi kama vile ramani, 
michoro na majedwali.  

(iii) Ubora wa kazi (Nadhifu, usahihi wa kisarufi, 
matumizi sahihi ya alama za kisarufi n.k) 

(iv) Uasili na upya wa maarifa 
(v) Hitimisho. 



39 

Mwongozo wa Alama Endelevu umebainisha vigezo 
vya kuzingatiwa na walimu/wakufunzi katika kutoa 
alama kwa kila hatua. 

 
5.4 Ufuatiliaji na Tathmini ya Alama Endelevu 

Baraza la Mitihani la Tanzania litafanya ufuatiliaji wa 
utekelezaji wa Mwongozo wa Alama Endelevu Shuleni na 
Vyuoni ili kutathmini uhalali na matumizi ya kuaminika ya 
zana zilizotumika kupima wanafunzi/wanachuo. Pia 
Baraza la Mitihani litachukua sampuli za Kazi Mradi ili 
kuona kama zimetahiniwa kwa mujibu wa mwongozo 
uliotolewa. 

6.0 HITIMISHO 
 

Mwongozo wa Utahini na Utunuku kwa kuzingatia Sera ya Elimu 
na Mafunzo ya mwaka 2014 toleo la 2023 na Mitaala 
iliyoboreshwa ya mwaka 2023 umeandaliwa kwa lengo la 
kuonesha dira kuhusu namna upimaji na tathmini ngazi ya elimu 
ya msingi, Sekondari Ngazi ya Chini (Mkondo wa Jumla na 
Amali), Sekondari ya Juu na Vyuo vya Ualimu itakavyofanyika. 
Katika utekelezaji wa mwongozo huu, wadau wote wa elimu 
wanaaswa kuzingatia taratibu za utahini zilizobainishwa ili kufikia 
malengo yaliyobainishwa katika sera na Mitaala iliyoboreshwa. 
Baraza la Mitihani la Tanzania litafanya ufuatiliaji wa kina ili 
kuhakikisha kuwa malengo yote yaliyobainishwa yanatekelezwa 
ipasavyo. 
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