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DIBAJI 
 
Kitabu cha fomati za Upimaji wa Kitaifa wa Darasa la Nne kimeandaliwa na 
Baraza la Mitihani la Tanzania kwa kuzingatia matakwa ya Sera ya Elimu ya 
mwaka 2014 toleo la mwaka 2023 na Mtaala ulioboreshwa wa Elimu ya Msingi 
Darasa la III hadi la IV wa mwaka 2023 uliotolewa na Wizara ya Elimu Sayansi 
na Teknolojia. Kitabu hiki kimeandaliwa ili kukidhi malengo ya mtaala  na 
mihutasari iliyoboreshwa ambayo ni; kukuza stadi za Kusoma, Kuandika, 
Kuhesabu na kuwasiliana kwa lugha fasaha, kukuza maarifa, uwezo wa 
kudadisi, kubuni na kutatua matatizo, kubaini na kukuza vipaji, stadi za kazi, 
michezo na sanaa, kukuza tabia ya kuthamini na kupenda kufanya kazi, 
kutambua na kutumia sayansi na teknolojia, kukuza maarifa, ujuzi na 
mwelekeo wa kutunza mazingira, kuheshimu usawa wa kijinsia; na kukuza 
uwezo wa kuchangamana katika mazingira jumuishi.  
 
Fomati za Upimaji zilizopo katika kitabu hiki zitaanza kutumika mwaka 2025. 
Masomo ya lazima yatakayopimwa ni Kiswahili, English Language, Jiografia 
na Mazigira; Sanaa na Michezo, Hisabati, Sayansi na Historia ya Tanzania na 
Maadili. Aidha, masomo chaguzi yatakuwa French Language, Lugha ya 
Kiarabu na Lugha ya Kichina.  
 
Fomati hii imeandaliwa kwa kufuata muundo wa aya tano katika kila somo 
ambazo ni Utangulizi, Malengo ya Jumla, Umahiri Mkuu, Umahiri Mahususi na 
Muundo wa Upimaji. Vilevile, Jedwali la Utahini kwa kila somo 
limeambatanishwa mwisho mwa fomati ya kila somo husika kwa lengo la 
kuonesha asilimia ya uzito wa kila umahiri unaopimwa. 
 
Baraza la Mitihani lina imani kuwa, fomati hii itawawezesha watunzi, 
warekebishaji na walimu kuandaa maswali ya upimaji yatakayowezesha 
kupata matokeo ya haki, halali na madhubuti. Aidha, kitabu hiki cha fomati 
kisitumike kwa vyovyote vile kama mbadala wa mihtasari ya masomo husika 
katika mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji.  
 
Baraza la Mitihani la Tanzania linatoa shukrani za dhati kwa wote walioshiriki 
katika kuandaa kitabu hiki. 

  
Dkt. Said A. Mohamed 
KATIBU MTENDAJI
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L01 KISWAHILI 
1.0 UTANGULIZI 

 
Fomati hii inatokana na Muhtasari wa mwaka 2023 wa somo la 
Kiswahili na itaanza kutumika mwaka 2025. Fomati hii imezingatia 
uboreshaji wa mitaala ya mwaka 2023 ambapo malengo yake ni 
pamoja na kubaini kiwango cha wanafunzi wa Darasa la Tatu na 
Darasa la Nne cha udadisi, ubunifu, ushirikiano, mawasiliano na 
utatuzi wa changamoto katika mazingira yao.  

 
Upimaji katika Fomati hii utazingatia vigezo vilivyoainishwa katika 
kila shughuli ya ujifunzaji wa mwanafunzi ili kupima mabadiliko 
katika maarifa, stadi na mwelekeo wa kutenda, kuthamini, 
kusimulia na kutumia stadi anazojifunza katika mazingira 
yanayomzunguka. Maboresho yamefanyika katika idadi ya 
vipengele vya maswali ambapo Upimaji wa somo hili utakuwa na 
maswali matano (5) yenye vipengele 30.  
 

2.0 MALENGO YA JUMLA 
Upimaji wa somo la Kiswahili unalenga kupima uwezo wa 
mwanafunzi katika: 

2.1 kukuza stadi za kusoma, kuandika na kuwasiliana kwa 
lugha fasaha; 

2.2 kuifahamu, kuitumia na kuithamini lugha ya Kiswahili; 
2.3 kukuza maarifa, uwezo wa kudadisi, kufikiri kiyakinifu, 

kubuni na kutatua matatizo; na 
2.4 kukuza stadi za kusikiliza, kuzungumza, kusoma na 

kuandika kwa Kiswahili. 
 

3.0 UMAHIRI MKUU 
 

Upimaji unalenga kupima umahiri wa mwanafunzi katika: 

3.1 kuwasiliana katika miktadha mbalimbali;  
3.2 kuonesha uelewa wa jambo alilolisikiliza au kulisoma; na 
3.3 kuwasilisha hoja kwa mazungumzo na kwa maandishi 

kulingana na muktadha. 
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4.0 UMAHIRI MAHUSUSI 
Upimaji wa somo la Kiswahili unalenga kupima umahiri wa 
wanafunzi katika: 
 

4.1 kutambua matamshi ya sauti mbalimbali katika silabi, 
maneno, sentensi na habari; 

4.2 kuendeleza mazungumzo katika miktadha mbalimbali;  
4.3 kutumia maandishi katika mawasiliano kulingana na 

miktadha mbalimbali; 
4.4 kuonesha stadi za kusikiliza na kuelewa;  
4.5 kusoma matini kwa ufasaha na ufahamu; 
4.6 kuwasilisha hoja kwa njia ya mazungumzo katika miktadha 

mbalimbali;  
4.7 kuandika matini mbalimbali;  
4.8 kuchanganua mawazo yaliyowasilishwa katika matini 

mbalimbali; na 
4.9 kuonesha stadi za awali za ubunifu wa kazi mbalimbali za 

Kiswahili. 
 

5.0 MUUNDO WA KARATASI YA UPIMAJI 
 

Upimaji wa somo la Kiswahili utakuwa na karatasi moja (1) na 
utafanyika kwa muda wa saa 1:00. Wanafunzi wenye mahitaji 
maalum watafanya Upimaji kwa muda wa saa 1:10. Upimaji 
utakuwa na sehemu A, B na C zenye jumla ya maswali matano 
(5) yenye jumla ya vipengele 30. Mwanafunzi atatakiwa kujibu 
maswali yote yenye jumla ya alama 50. 

5.1 SEHEMU A  

Sehemu hii itakuwa na maswali mawili (2). Swali la kwanza 
litakuwa la imla. Swali hilo litakuwa na sentensi tano (5). Kila 
sentensi itakuwa na maneno manne (4). Mwanafunzi 
atatakiwa kusikiliza sentensi zitakazosomwa na kuandika kwa 
usahihi katika sehemu iliyoachwa wazi. Kila neno litakuwa na 
alama 0½. Swali la pili litakuwa la kuchagua jibu sahihi 
kutoka katika chaguo A – D na litakuwa na vipengele kumi 
(10). Kila kipengele kitakuwa na alama 01. Hivyo, kufanya 
sehemu hii kuwa na jumla ya alama 20. 
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5.2 SEHEMU B  

Sehemu hii itakuwa na maswali mawili (2) yenye vipengele 
vitano (05) kila moja. Swali la tatu litakuwa la kujaza nafasi 
iliyoachwa wazi. Swali la nne litakuwa la kupanga sentensi 
katika mtiririko unaoleta maana ili kuunda kifungu cha habari 
kwa kuzipa herufi A, B, C, D na E. Kila kipengele kitakuwa na 
alama mbili (2). Hivyo, sehemu hii itakuwa na jumla ya 
alama 20. 

 
5.3 SEHEMU C  

Hii sehemu itakuwa na swali moja (1) la ufahamu. Swali hili 
litakuwa la kuandika majibu mafupi kutoka katika kifungu cha 
habari/ushairi au hadithi na litakuwa na vipengele vitano (5). 
Kila kipengele kitakuwa na alama mbili (2). Hivyo, sehemu hii 
itakuwa na jumla ya alama 10. 

 

6.0 JEDWALI LA KUTAHINI KISWAHILI 
 

Jedwali la Utahini lifuatalo linaonesha umahiri mahususi 
utakaopimwa, idadi ya vipengele vya maswali na asilimia ya uzito 
kwa kila umahiri.  
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1 Kutambua matamshi ya sauti 
mbalimbali katika silabi, 
maneno, sentensi na habari. 

      2 6.8 

2 Kuonesha stadi za kusikiliza 
na kuelewa. 

      3 10.2 

3 Kuendeleza mazungumzo 
katika miktadha mbalimbali. 

      10 33.3 

4 Kuandika matini mbalimbali.       3 10.2 
5 Kuwasilisha hoja kwa njia ya 

mazungumzo katika miktadha 
mbalimbali. 

      2 6.7 
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Kusoma matini kwa ufasaha 
na ufahamu. 

      3 10.2 

7 Kuchanganua mawazo 
yaliyowasilishwa katika matini 
mbalimbali. 

      2 6.7 

8 Kuonesha stadi za awali za 
ubunifu wa kazi mbalimbali za 
Kiswahili. 

      2 6.4 

9 Kutumia maandishi katika 
mawasiliano kulingana na 
miktadha mbalimbali. 

      3 9.5 

Idadi ya Vipengele       30  
100 

 
Asilimia ya Uzito wa Vipengele 
vya Maswali kwa kila Ujuzi 
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L02 ENGLISH LANGUAGE 
 

1.0 INTRODUCTION 

This format is based on the 2023 English Language Syllabus for 
Primary Education and will be used effectively from 2025 
onwards. It outlines the main and specific English Language 
competencies pupils should acquire in standards III and IV. 
Moreover, the format indicates what ought to be assessed in the 
subject.  

The assessment will adhere to the criteria set in the pupils' 
learning activities for assessing the extent to which the pupils’ 
have developed knowledge and skills and the ability to perform 
different activities using acquired skills. The assessment will 
consist of six (6) questions with 32 items from five (5) specific 
competencies derived from all three (3) main competencies in 
the 2023 syllabus.  

2.0 GENERAL OBJECTIVES  
 
The English Language assessment aims at testing the pupil’s 
ability to: 
2.1 develop reading and writing skills; and 
2.2 master, appreciate, and use the English language. 

 
3.0 MAIN COMPETENCIES 

The assessment will measure the pupil’s ability to: 
3.1 demonstrate mastery of basic English language skills; 
3.2 comprehend oral and written information; and 
3.3 communicate effectively in different contexts. 
 

4.0 SPECIFIC COMPETENCIES 
 
The assessment will measure the pupil’s ability to: 
 
4.1 develop listening skills and demonstrate basic skills in 

creative writing; 
4.2 develop phonemic awareness;  
4.3 demonstrate knowledge of the basic features of spoken 

language; 
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4.4 use appropriate grammar and vocabulary both orally and 
in writing, relating words with objects in the environment 
and 

4.5 produce short written messages and respond in a familiar 
communicative context. 

 
5.0 ASSESSMENT RUBRIC 

The English Language assessment will consist of one (1) paper 
to be completed in 1:00 hour. Pupils with special needs will take 
1:10 hour. The paper will comprise three sections A, B, and C 
with six (6) questions and 32 items. Pupils will be required to 
answer all the questions, worth 50 marks. 

5.1 SECTION A  
 

This section will consist of three (3) questions. The first 
question will be on dictation. The question will consist of five 
(5) sentences each consist of four (4) words.  Pupils will be 
required to listen attentively to the sentences read and write 
them correctly. Each word carrying 0½ marks. The second 
question will consist of ten (10) multiple-choice items. The 
pupil will choose the answer from options A to D. Each item 
will carry one (01) mark. The third question will be on filling 
in the gaps. This question will consist of five (5) items, 
weighing two (2) marks each. This section will carry 30 
marks. 

5.2 SECTION B  
 

This section will have two (2) questions, 4 and 5. Question 4 
will consist of three (3) items on jumbled letters. The pupil 
will arrange the letters to form words.  Each item will carry 
two (02) marks. Question 5 will consist of four (4) filling-in-
the-blank space items. The pupil should change words 
provided in the brackets into their correct form to complete a 
given short written message. Each item will carry one (01) 
mark. This section will weigh a total of 10 marks. 
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5.3 SECTION C  
 

This section will comprise one (1) short answer question 
(Question 6). The pupil will be required to read and 
comprehend a passage and then respond to five (5) short-
answer items. Each item will carry two (2) marks. The section 
will weigh 10 marks. 

6.0 ENGLISH LANGUAGE TABLE  OF SPECIFICATIONS  
 
The following Table of Specifications presents specific 
competencies for assessment, the number of items and the 
percentage weight of each competency: 
 

S/N Specific CompetencIes 
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Tested 

N
um

be
r o

f I
te

m
s 

pe
r 

Co
m

pe
te

nc
e 

Pe
rc

en
ta

ge
 

W
ei

gh
tin

g 
pe

r 
C

om
pe

te
nc

e 

Re
m

em
be

rin
g 

Un
de

rs
ta

nd
in

g 
Ap

pl
yi

ng
 

An
al

ys
in

g 

Ev
al

ua
tin

g 

Cr
ea

tin
g 

1  Develop listening skills and demonstrate 
basic skills in creative writing.       5 17 

2  Develop phonemic awareness.       5 16 
3  Demonstrating knowledge of the basic 

features of spoken language.       7 23 

4  Use appropriate grammar and 
vocabulary both orally and in writing, 
relating words with objects in the 
environment. 

      11 36 

5  Produce short written messages and 
respond in a familiar communicative 
context. 

      4 8 

Number of Items        32 
100 Total Percentage Weight of Items per 

Cognitive Level        
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 L03 FRENCH LANGUAGE 

1.0 INTRODUCTION 

This format is based on the 2023 French Language Syllabus for 
Primary Education and will be used effectively from 2025. The 
format considers the main and specific competencies the pupils 
should acquire in each class from standard III to VI.  

This format consists of six (6) questions with a total of 30 items 
designed to assess all eight specific competencies derived from 
three (3) main competencies. The format will enable a pupil to 
demonstrate the ability to cope with the development of Science 
and Technology in the contemporary world and, thus, build 
foundational competence for higher classes in other levels of 
primary education. 

2.0 GENERAL OBJECTIVES  

The French Language assessment aims at testing the pupil’s 
ability to: 
2.1 develop the four language skills of  speaking, listening, 

reading and writing; 
2.2 master, appreciate and use the French Language; 
2.3 recognise and use science and technology in learning and 

real life; and 
2.4 learn and recognise other people’s cultures. 

 
3.0 MAIN COMPETENCIES 

The assessment will focus on the pupil’s ability to: 
3.1 demonstrate mastery of basic French language skills; 
3.2 comprehend oral and written information; and 
3.3 communicate effectively in different contexts. 

 
4.0 4.0 SPECIFIC COMPETENCIES  

The assessment will measure the pupil’s competencies in: 
4.1 listening and understanding simple information;  
4.2 demonstrating knowledge of basic spoken French features; 
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4.3 associating words with objects in the environment;  
4.4 developing phonemic awareness and pronunciation of French 

letters; 
4.5 mastering simple grammar and vocabulary; 
4.6 speaking in different contexts, using appropriate grammar and 

vocabulary; 
4.7 responding appropriately to a familiar communicative context; 

and 
4.8 reading and comprehending simple texts. 

 
5.0 ASSESSMENT RUBRIC 

The French Language assessment will consist of one (1) paper 
to be completed in 1:00 hour. Pupils with special needs will take 
1:10 hour. It will comprise three sections A, B, and C with six (6) 
questions and 30 items. Pupils will be required to answer all the 
questions accounting for 50 marks. 

5.1  SECTION A  
 

This section will consist of two (2) questions. The first 
question will consist of multiple-choice items or dictation. The 
multiple-choice question will require pupils to choose the 
correct answer from options A - D. Each item will carry one 
(01) mark. The second question will be on filling in the gaps 
using given sound parts to make meaningful words. This 
question will consist of five (5) items with one (01) mark 
each. This section will carry a total of 10 marks. 

5.2  SECTION B  
 

This section will have three (3) questions. The third question 
will be on dialogue. A pupil must complete a dialogue by 
writing the missing sentences or words in the spaces 
provided. This question will consist of six (6) items carrying 
two (02) marks each. The fourth question will consist of five 
(5) items on jumbled words or sentences; a pupil must 
arrange mixed words or sentences. Each item will carry two 
(02) marks. The fifth question will be on filling in the gaps. 
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This question will consist of four (4) items carrying two (02) 
marks each. This section will weigh a total of 30 marks.  

5.3  SECTION C  
 

This section will comprise one (1) short answer question 
(Question 6) on reading and comprehending the written 
information and respond to five (5) short answer items. Each 
item will carry two (2) marks. The section will weigh a total of 
10 marks. 

6.0 FRENCH LANGUAGE TABLE OF SPECIFICATIONS  
 

The following Table of Specifications presents specific 
competencies for assessment, the number of items and the 
percentage weight for each competency. 
 

S/N 
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1 
Listening and understanding of 
simple information.       2 6.6 

2 
Demonstrating knowledge of the 
basic spoken French features.       3 10.1 

3 
Associating words with objects in 
the environment.       5 16.7 

4 
Developing phonemic awareness 
and pronunciation of French 
letters. 

      
2 6.6 

5 
Mastering simple grammar and 
vocabulary.        5 16.7 

6 
Speaking in different contexts, 
using appropriate grammar and 
vocabulary.  

      
6 20.0 

7 
Responding appropriately to a 
familiar communicative context.        2 6.6 
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8 
Reading and comprehending 
simple texts.       5 16.7 

Number of Items       30  
Total Percentage Weight of items per 
Cognitive level        100 
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L04 LUGHA YA KIARABU 
 

1.0 UTANGULIZI  
 

Fomati hii ya upimaji wa somo la Lugha ya Kiarabu inatokana na 
Muhtasari wa somo la Lugha ya Kiarabu uliotolewa mwaka 2023 
na itaanza kutumika mwaka 2025. Fomati hii imejikita katika 
kupima kiwango cha ujifunzaji wa wanafunzi wa Darasa la Tatu 
na Darasa la Nne katika somo la Lugha ya Kiarabu.  

Upimaji huu una lengo la kupima jinsi mwanafunzi anavyoweza 
kutumia ujuzi alioupata katika kutatua matatizo ya kijamii, kisiasa, 
kiuchumi na kiteknolojia katika jamii ili kujiletea maendeleo 
binafsi na Taifa kwa jumla. Upimaji wa somo hili utakuwa na 
maswali sita (6) yenye jumla ya vipengele 30. 

2.0 MALENGO YA JUMLA  
 
Upimaji wa somo la Lugha ya Kiarabu unalenga kupima uwezo 
wa mwanafunzi katika:  

2.1 kusikiliza, kuzungumza, kusoma na kuandika kwa Lugha 
ya Kiarabu; na 

2.2 kutumia lugha ya Kiarabu kwa urahisi kulingana na 
mahitaji ya mawasiliano katika miktadha mbalimbali. 
 

3.0 UMAHIRI MKUU  
 
Upimaji unalenga kupima umahiri wa mwanafunzi katika:  

3.1 kumudu stadi za msingi za Lugha ya Kiarabu; 
3.2 kuonesha uelewa wa taarifa katika mazungumzo na 

maandishi; na 
3.3 kuwasiliana kwa ufanisi katika miktadha mbalimbali. 

  
4.0 UMAHIRI MAHUSUSI: 

 
Upimaji wa somo la Lugha ya Kiarabu unalenga kupima uwezo 
wa mwanafunzi katika; 
4.1 kumudu ufahamu wa fonimu na matamshi ya herufi za 

Kiarabu na uandishi wake; 
4.2 kuhusianisha maneno na vitu katika mazingira;  
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4.3 kumudu sarufi na msamiati sahili; 
4.4 kusikiliza na kuelewa taarifa;  
4.5 Kusikiliza na kuelewa taarifa zilizotolewa kwa mdomo; 
4.6 kusoma na kuelewa matini sahili; 
4.7 kuonesha mwitiko sahihi katika muktadha wa 

kimawasiliano unaofahamika; na 
4.8 kuonesha uelewa wa sifa za msingi za lugha ya 

mazungumzo na maandishi. 
 

5.0 MUUNDO WA KARATASI YA UPIMAJI   
 

Karatasi ya Upimaji wa Lugha ya Kiarabu itakuwa na sehemu A 
na B. Upimaji utakuwa na maswali sita (06) yenye jumla ya 
vipengele 30. Muda wa kufanya upimaji utakuwa saa 1:00. 
Wanafunzi wenye mahitaji maalumu watafanya Upimaji kwa 
muda wa saa 1:10. Upimaji huu utakuwa na jumla ya alama 50. 

5.1  SEHEMU A 
 

Sehemu hii itakuwa na maswali matatu (3). Swali la kwanza, 
la pili na la tatu. Swali la kwanza litakuwa la kuchagua kati ya 
chaguzi A – D au la imla. Swali hili litakuwa na vipengele 
vitano (5). Swali la pili litakuwa la kuoanisha na litakuwa na 
vipengele vitano (5). Wanafunzi watatakiwa kuoanisha 
vipengele katika Orodha A na majibu yake kutoka Orodha B. 
Kila kipengele katika maswali haya kitakuwa na alama moja 
(1).  Swali la tatu litakuwa la kujaza nafasi zilizoachwa wazi 
kwa kuchagua jibu sahihi kutoka kwenye kisanduku/mabano 
na litakuwa na vipengele vitano (5). Kila kipengele katika 
swali hili kitakuwa na alama mbili (2). Hivyo kufanya sehemu 
hii kuwa na alama 20. 

 
5.2  SEHEMU B  

 

Sehemu hii itakuwa na maswali matatu (3). Swali la 4, la 5 
na la 6. Maswali haya yatakuwa ya majibu mafupi (kupanga 
herufi au maneno/kujaza nafasi zilizo wazi/maswali ya 
majibu mafupi/ mazungumzo (dialogue) au kusoma kifungu 
cha habari kitakachoambatana na majibu mafupi). Kila swali 
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litakuwa na vipengele vitano (5) na kila kipengele kitakuwa 
na alama mbili (02). Hivyo sehemu hii itakuwa na alama 30. 
 

6.0 JEDWALI LA KUTAHINI LUGHA YA KIARABU 
 
Jedwali la Utahini lifuatalo linaonesha umahiri mahususi, idadi ya 
vipengele vya maswali na asilimia ya uzito kwa kila umahiri. 
 

Na. Umahiri Mahususi 

Ngazi za Nyanja za 
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Zitakazopimwa 

Id
ad

i y
a 

Vi
pe

ng
el

e 

As
ili

m
ia

  y
a 

 u
zi

to
 

kw
a 

ki
la

 U
m

ah
iri

 

K
uk

um
bu

ka
 

K
ue

le
w

a 

K
ut

um
ia

 

K
uc

ha
m

bu
a 

K
ut

at
hm

in
i 

K
uu

nd
a 

1  Kumudu ufahamu wa fonimu 
na matamshi ya herufi za 
Kiarabu na uandishi wake. 

  
  

  
  

  
  

  
  

  
  

  
  5 17.14 

2  Kuhusianisha maneno na 
vitu katika mazingira.       

5 17.14 

3  Kumudu sarufi na msamiati 
sahili. 

      

5 15.71 

4  Kusikiliza na kuelewa taarifa. 
      

3 8.57 

5  Kusikiliza na kuelewa taarifa 
zilizotolewa kwa mdomo.       

3 8.57 

6  Kusoma na kuelewa matini 
sahili.       

2 7.14 

7  Kuonesha mwitiko sahihi 
katika muktadha wa 
kimawasiliano 
unaofahamika.       

3 11.43 

8  Kuonesha uelewa wa sifa za 
msingi za lugha ya 
mazungumzo na maandishi.       

4 14.29 

Idadi ya Vipengele 30  

Asilimia ya Uzito wa Vipengele vya Maswali kwa kila Ujuzi  100 
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L05 LUGHA YA KICHINA 
 

1.0 UTANGULIZI  
 

Fomati hii ya upimaji wa somo la Lugha ya Kichina inatokana na 
Muhtasari wa somo la Lugha ya Kichina wa mwaka 2023 na 
itaanza kutumika mwaka 2025. Fomati hii imezingatia malengo ya 
Upimaji wa Elimu Msingi Darasa la Tatu na la Nne ambayo ni 
pamoja na kufuatilia kiwango cha ujifunzaji wa wanafunzi wa 
Darasa la Tatu na Darasa la Nne katika somo la Lugha ya 
Kichina. 

Upimaji huu una lengo la kumjengea mwanafunzi udadisi, ubunifu, 
ushirikiano, mawasiliano na utatuzi wa changamoto katika 
mazingira yake. Upimaji wa somo hili utakuwa na maswali sita (6) 
yenye jumla ya vipengele 30.  

2.0 MALENGO YA JUMLA  
 

Upimaji wa somo la Lugha ya Kichina unalenga kupima uwezo wa 
mwanafunzi katika: 

2.1 kukuza stadi za Kusoma, Kuandika, Kuhesabu na kuwasiliana 
kwa lugha fasaha; 

2.2 kufahamu, kutumia na kuthamini Lugha za Kiswahili, 
Kiingereza na lugha moja ya kigeni;  

2.3 kuthamini na kudumisha utamaduni wa Mtanzania, Umoja wa 
Kitaifa na kutambua tamaduni nyingine;  

2.4 kukuza maarifa, uwezo wa kudadisi, kufikiri kiyakinifu, kubuni 
na kutatua matatizo; 

2.5 kukuza maadili, uadilifu, na kuheshimu tofauti za imani; 
2.6 kubaini na kukuza vipaji, vipawa, stadi za kazi, michezo na 

sanaa; 
2.7 kukuza tabia ya kuthamini na kupenda kufanya kazi; 
2.8 kutambua na kutumia sayansi na teknolojia katika kujifunza na 

katika maisha ya kila siku; 
2.9 kukuza maarifa, ujuzi na mwelekeo wa kutunza mazingira, 

kuheshimu usawa wa kijinsia na masuala mengine mtambuka; 
na  

2.10 kukuza uwezo wa kuchangamana katika mazingira jumuishi. 
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3.0 UMAHIRI MKUU  
 

Upimaji unalenga kupima umahiri wa mwanafunzi katika: 

3.1 kumudu stadi za msingi za Lugha ya Kichina; 
3.2 kuonesha uelewa wa taarifa katika mazunguzo na 

maandishi; na 
3.3 kuwasiliana kwa ufanisi katika miktadha mbalimbali. 

 

4.0 UMAHIRI MAHUSUSI  
 

Upimaji wa somo la Lugha ya Kichina unalenga kupima uwezo 
wa mwanafunzi katika: 
4.1 kumudu ufahamu wa fonimu na matamshi ya awali, 

mwisho, toni, na hanzi; 
4.2 kuhusianisha maneno na vitu katika mazingira;  
4.3 kumudu sarufi na msamiati sahili; 
4.4 kuonesha mwitiko sahihi katika muktadha wa 

kimawasiliano unaofahamika;  
4.5 kuonesha uelewa wa sifa za msingi za Lugha ya 

mazungumzo na maandishi; 
4.6 kusikiliza na kuelewa taarifa; 
4.7 kusoma na kuelewa matini sahili; na 
4.8 kuzungumza katika miktadha mbalimbali kwa kutumia 

sarufi na msamiati mwafaka.  
 

5.0 MUUNDO WA KARATASI YA UPIMAJI  
 

Upimaji wa somo la Lugha ya Kichina utafanyika kwa muda wa 
saa 1:00. Wanafunzi wenye mahitaji maalum watafanya Upimaji 
kwa muda wa saa 1:10. Upimaji utakuwa na sehemu A na B 
zenye jumla ya maswali sita (6) na vipengele 30. Mwanafunzi 
atatakiwa kujibu maswali yote yenye jumla ya alama hamsini 
(50). 

5.1   SEHEMU A  

Sehemu hii itakuwa na maswali matatu (3). Swali la kwanza 
litakuwa la kuchagua jibu sahihi kati ya machaguo A – D au 
la imla na litakuwa na vipengele vitano (5). Swali la pili 
litakuwa la kuoanisha dhana mbalimbali. Swali hilo litakuwa 
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na vipengele vitano (5). Wanafunzi watatakiwa kuoanisha 
vipengele katika Orodha A na majibu yake kutoka Orodha 
B. Swali la kwanza na la pili kila kipengele kitakuwa na 
alama 1 na kufanya jumla ya alama 10. Swali la tatu 
litakuwa la kuchagua na kujaza nafasi iliyoachwa wazi. 
Swali hilo litakuwa na alama 10, kila kipengele kitakuwa na 
alama mbili (2), hivyo, sehemu hii itakuwa na jumla ya 
alama 20. 

5.2   SEHEMU B  

Sehemu hii itakuwa na maswali matatu (3). Swali la nne 
litakuwa la kujaza nafasi zilizoachwa wazi, ambalo litakuwa 
na vipengele vinne (4). Swali la tano na la sita yatakuwa ya 
majibu mafupi, ambapo swali la tano litakuwa na vipengele 
vitano (5) na swali la sita litakuwa na vipengele sita (6) 
ambapo kila kipengele kitakuwa na alama mbili (2). Hivyo, 
sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 30. 

6.0 JEDWALI LA KUTAHINI LUGHA YA KICHINA 
 

Jedwali la Utahini lifuatalo linaonesha umahiri Mahususi 
utakaopimwa, idadi ya vipengele vya maswali na asilimia ya uzito 
kwa kila umahiri. 
 

Na. Umahiri Mahususi 
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1  Kumudu ufahamu wa 
fonimu na matamshi ya 
awali, mwisho, toni, na 
hanzi 

  
  

  
  

  
  

  
    

8 27.9 

2  Kuhusianisha maneno na 
vitu katika mazingira. 

      

7 23.6 

3  Kumudu sarufi na msamiati 
sahili 

      

5 17.1 
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Na. Umahiri Mahususi 
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4  Kuonesha mwitiko sahihi 
katika muktadha wa 
kimawasiliano 
unaofahamika. 

      

2 7.1 

5  Kuonesha uelewa wa sifa 
za msingi za Lugha ya 
mazungumzo na 
maandishi.  

      

3 7.1 

6  Kusikiliza na kuelewa 
taarifa.       

2 7.1 

7  Kusoma na kuelewa matini 
sahili.        

2 7.1 

8  Kuzungumza katika 
miktadha mbalimbali kwa 
kutumia sarufi na msamiati 
mwafaka. 

      

1 2.8 

Idadi ya Vipengele 30  

Asilimia ya Uzito wa Vipengele vya Maswali kwa kila Ujuzi  100 
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A06 JIOGRAFIA NA MAZINGIRA: SANAA NA MICHEZO 
 

1.0 UTANGULIZI 
Fomati hii inatokana na mihtasari miwili ya mwaka 2023 ya somo 
la Jiografia na Mazingira na Sanaa na Michezo na itaanza 
kutumika kuanzia mwaka 2025. Fomati imezingatia maboresho ya 
mitaala ya mwaka 2023 ambapo malengo yake ni pamoja na 
kuwa na wahitimu wenye maarifa, ujuzi na stadi 
zitakazowawezesha kujiajiri, kuajiriwa na kumudu maisha yao ya 
kila siku. 

Upimaji utazingatia vigezo vilivyoainishwa katika kila shughuli ya 
ujifunzaji wa mwanafunzi ili kupima mabadiliko katika maarifa, 
stadi na mwelekeo wa kutenda, kuthamini, kusimulia na kutumia 
stadi anazojifunza katika mazingira yanayomzunguka. Upimaji wa 
somo hili utakuwa na maswali nane (8) yenye jumla ya vipengele 
30.  

 

2.0 MALENGO YA JUMLA  
Upimaji wa somo la Jiografia na Mazingira: Sanaa na Michezo 
unalenga kupima uwezo wa wanafunzi katika: 
 
2.1 kukuza maarifa, uwezo wa kudadisi, kufikiri kiyakinifu, 

kubuni na kutatua matatizo; 
2.2 kukuza tabia ya kuthamini na kupenda kufanya kazi; 
2.3 kukuza maarifa, ujuzi na mwelekeo wa kutunza mazingira, 

kuheshimu usawa wa kijinsia na masuala mengine 
mtambuka; 

2.4 kuchangamana katika mazingira jumuishi; na 
2.5 kutumia vipaji, vipawa, stadi za kazi, michezo na sanaa 

katika miktadha mbalimbali. 
 

3.0 UMAHIRI MKUU  
Upimaji wa somo la Jiografia na Mazingira: Sanaa na Michezo 
unalenga kupima umahiri wa mwanafunzi katika:  
 

3.1 kumudu stadi za awali za ramani na mfumo jua;  
3.2 kumudu stadi za awali za sura ya nchi na rasilimali 

zilizopo; 
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3.3 kumudu misingi ya kutunza mazingira; 
3.4 kubuni kazi za sanaa; 
3.5 kuimarisha afya, stadi na ushindani; na 
3.6 kumudu kazi za sanaa na michezo. 

 
4.0 UMAHIRI MAHUSUSI 

Upimaji wa somo la Jiografia na Mazingira: Sanaa na Michezo 
unalenga kupima umahiri wa wanafunzi katika: 
4.1 kutumia ramani katika maisha ya kila siku; 
4.2 kuonesha uelewa wa awali wa sura ya nchi; 
4.3 kuonesha uelewa wa awali wa elimu ya kutunza mazingira; 
4.4 kumudu misingi ya uimbaji na uigizaji; 
4.5 kuchora picha; 
4.6 kufinyanga maumbo mbalimbali; 
4.7 kumudu mazoezi ya viungo; 
4.8 kucheza michezo ya   asili; 
4.9 kucheza michezo ya kisasa; na 
4.10 kumudu stadi ya maonesho ya kazi za sanaa na michezo. 

 
 

5.0 MUUNDO WA KARATASI YA UPIMAJI 
Upimaji wa somo la Jiografia na Mazingira: Sanaa na Michezo 
utakuwa na karatasi moja yenye jumla ya maswali nane (8) yenye 
vipengele 30. Muda wa kufanya upimaji utakuwa saa 1:30. Aidha, 
wanafunzi wenye mahitaji maalumu watafanya upimaji kwa muda 
wa saa 1:45. Upimaji utakuwa na sehemu A na B. Sehemu ya A 
itahusu Jiografia na Mazingira na sehemu ya B itahusu Sanaa 
na Michezo. Jumla ya alama zitakuwa hamsini (50). 
 
5.1 SEHEMU A: JIOGRAFIA NA MAZINGIRA 

Sehemu hii itakuwa na maswali manne (4) yenye jumla ya 
vipengele 16. Mwanafunzi atatakiwa kujibu maswali yote. 
Swali la kwanza litakuwa la kuchagua jibu sahihi kutoka 
katika machaguo A - D na litakuwa na vipengele sita (6) 
vyenye alama moja (1) kila kimoja. Swali la pili, tatu na nne 
yatakuwa ya majibu mafupi. Swali la pili litakuwa la 
kuchagua jibu sahihi kutoka katika kisanduku na litakuwa na 
vipengele vinne (4), swali la tatu litakuwa na vipengele 
viwili (2) vya kuandika majibu mafupi na swali la nne 
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litakuwa la kutafsiri picha/michoro/ramani na litakuwa na 
vipengele vinne (4). Kila kipengele katika swali la pili hadi la 
nne kitakuwa na alama mbili (2). Sehemu hii itakuwa na 
jumla ya alama 26. 

 

5.2 SEHEMU B: SANAA NA MICHEZO 
Sehemu hii itakuwa na maswali manne (4) yenye jumla ya 
vipengele 14. Mwanafunzi atatakiwa kujibu maswali yote. 
Swali la kwanza litakuwa la kuchagua jibu sahihi kutoka 
katika machaguo A - D na litakuwa na vipengele vinne (4) 
vyenye alama moja (1) kila kimoja. Swali la pili, tatu na nne 
yatakuwa ya majibu mafupi. Swali la pili litakuwa la 
kuchagua jibu sahihi kutoka katika kisanduku na litakuwa na 
vipengele vitano (5). Swali la tatu litakuwa la kuandika 
majibu mafupi na litakuwa na vipengele viwili (2) na swali la 
nne litakuwa la kutafsiri picha/michoro na litakuwa na 
vipengele vitatu (3). Kila kipengele katika swali la pili hadi la 
nne kitakuwa na alama mbili (2). Sehemu hii itakuwa na 
jumla ya alama 24. 

6.0 JEDWALI LA KUTAHINI JIOGRAFIA NA MAZINGIRA: 
SANAA NA MICHEZO 

 
Jedwali la utahini lifuatalo linaonesha umahiri mahususi 
utakaopimwa, idadi ya vipengele na asilimia ya uzito kwa kila 
umahiri. 
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1  Kutumia ramani katika 
maisha ya kila siku. 

      10 33 

2  Kuonesha uelewa wa 
awali wa sura ya nchi. 

      2 7 

3  Kuonesha uelewa wa 
awali wa elimu ya 

      4 13 
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kutunza mazingira. 

4  Kumudu misingi ya 
uimbaji na   uigizaji. 

      2 7 

5  Kuchora picha.        2 7 
6  Kufinyanga maumbo 

mbalimbali. 
      2 7 

7  Kumudu mazoezi ya 
viungo. 

      2 7 

8  Kucheza michezo ya   
asili. 

      2 7 

9  Kucheza michezo ya 
kisasa. 

      1 2 

10  Kumudu stadi ya 
maonesho ya kazi za 
sanaa na michezo. 

 
     

3 10 

Idadi ya Vipengele       30  
100 

 
Asilimia ya Uzito wa 
Vipengele vya Maswali kwa 
kila Ujuzi 
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A07 HISTORIA YA TANZANIA NA MAADILI 
 
1.0 UTANGULIZI 

 

Fomati hii ya somo la Historia ya Tanzania na Maadii inatokana 
na muhtasari wa somo la Historia ya Tanzania na Maadili 
uliotolewa mwaka 2023 na itaanza kutumika mwaka 2025. 
Fomati hii imezingatia maboresho ya mitaala ya mwaka 2023 
ambapo malengo yake ni pamoja na kuwa na wahitimu wenye 
maarifa na ujuzi utakaowawezesha kujiajiri, kuajiriwa na kumudu 
maisha yao ya kila siku.  
 
Upimaji katika Fomati hii utazingatia vigezo vilivyoainishwa katika 
kila shughuli ya ujifunzaji wa mwanafunzi ili kupima mabadiliko 
katika maarifa, stadi na mwelekeo wa kutenda, kuthamini, 
kusimulia na kutumia stadi anazojifunza katika mazingira 
yanayomzunguka. Upimaji wa somo hili utakuwa na maswali sita 
(6) yenye jumla ya vipengele 35. 

 
2.0 MALENGO YA JUMLA  

 

Upimaji wa Historia ya Tanzania na Maadili unalenga kupima 
uwezo wa wanafunzi katika: 
2.1 kuonesha, kuthamini na kuheshimu utamaduni wa 

Mtanzania, umoja wa kitaifa na kutambua tamaduni 
nyingine; 

2.2 kudadisi, kufikiri kiyakinifu, kubuni na kutatua matatizo; 
2.3 kuonesha uadilifu na kuheshimu tofauti za Imani; 
2.4 kuthamini na kupenda kufanya kazi; 
2.5 kutunza mazingira, kuheshimu usawa wa kijinsia na 

masuala mengine mtambuka; na 
2.6 kuchangamana katika mazingira jumuishi. 

 
3.0 UMAHIRI MKUU 

 
Upimaji wa somo la Historia ya Tanzania na Maadili unalenga 
kubaini umahiri wa mwanafunzi katika:  
3.1 kulinda historia ya Tanzania, urithi na maadili ya taifa; 
3.2 kumudu historia ya Tanzania na maadili kabla ya ukoloni; 

na 
3.3 kumudu historia ya ujenzi wa taifa na maadili katika kipindi 

cha 1961-1966. 
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4.0 UMAHIRI MAHUSUSI 
 
Upimaji wa somo la Historia ya Tanzania na Maadili unalenga 
kupima umahiri wa wanafunzi katika:  
4.1 kumudu dhana ya historia ya Tanzania, urithi na maadili; 
4.2 kumudu maarifa ya jamii yanayomzunguka; 
4.3 kutumia maarifa na ujuzi wa jamii inayomzunguka 

kusimulia asili, urithi na maadili ya jamii husika; 
4.4 kutathmini ushirikiano baina ya jamii za Kitanzania katika 

kujenga uhusiano wa kijamii na kiuchumi; 
4.5 kueleza mifumo mbalimbali ya utunzaji na ukuzaji wa 

maadili ya jamii za Kitanzania kabla ya ukoloni; 
4.6 kueleza maendeleo ya jamii za Kitanzania na maadili yake 

kabla ya ukoloni; na 
4.7 kutumia alama za taifa kama utambulisho wa Tanzania. 

 
5.0 MUUNDO WA KARATASI YA UPIMAJI 

 
Upimaji wa somo la Historia ya Tanzania na Maadili utakuwa na 
karatasi moja (1) na utafanyika kwa muda wa saa 1:30. 
Wanafunzi wenye mahitaji maalum utafanyika kwa muda wa saa 
1:45. Upimaji utakuwa na sehemu A, B na C zenye jumla ya 
maswali sita (6) na vipengele 35. Wanafunzi watatakiwa kujibu 
maswali yote katika kila sehemu. Jumla ya alama zitakuwa 50. 

 
5.1 SEHEMU A  

 

Sehemu hii itakuwa na maswali matatu (03). Swali la 
kwanza litakuwa la kuchagua jibu sahihi kati ya machaguo 
A - D lenye vipengele kumi (10). Swali la pili litakuwa la 
kuoanisha dhana mbalimbali na litakuwa na vipengele 
vitano (5). Wanafunzi watatakiwa kuoanisha vipengele 
katika Orodha A na majibu yake kutoka Orodha B. Swali la 
tatu litakuwa la kuchagua jibu sahihi katika 
mabano/kisanduku na kuliandika katika sehemu iliyoachwa 
wazi na litakuwa na vipengele vitano (5). Kila kipengele 
kitakuwa na alama moja (01), hivyo kufanya jumla ya alama 
katika sehemu hii kuwa 20. 
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5.2 SEHEMU B 
  

Sehemu hii itakuwa na maswali mawili (02) ya majibu 
mafupi. Swali la nne litakuwa la vielelezo na litakuwa na 
vipengele vinne (04) na swali la tano litakuwa la picha au 
ramani na litakuwa na vipengele vitano (05). Kila kipengele 
kitakuwa na alama mbili (02), hivyo kufanya jumla ya alama 
katika sehemu hii kuwa 18. 

 
5.3 SEHEMU C 

 

Sehemu hii itakuwa na swali moja (01) la ufahamu/kupanga 
sentensi ili kuleta mantiki na litakuwa na vipengele sita (06). 
Kila kipengele kitakuwa na alama mbili (02). Hivyo sehemu 
hii itakuwa na jumla ya alama 12. 

 

6.0 JEDWALI LA KUTAHINI HISTORIA YA TANZANIA NA 
MAADILI 

Jedwali la Utahini lifuatalo linaonesha umahiri mahususi 
utakaopimwa, idadi ya vipengele vya maswali na asilimia ya uzito 
kwa kila umahiri. 
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  1 Kumudu dhana ya historia 
ya Tanzania, urithi na 
maadili. 

 
     2 

 3.23 

   2 Kumudu maarifa ya jamii 
inayomzunguka. 

      5 16.13 

   3 Kutumia maarifa na ujuzi 
wa jamii inayomzunguka 
kusimulia asili, urithi, na 
maadili ya jamii husika. 

 
     5 17.74 
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Na. 

 
 
 
 

Umahiri Mahususi 

Ngazi za Nyanja ya Utambuzi 
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  4 Kutathmini ushirikiano 
baina ya jamii za 
kitanzania katika kujenga 
uhusiano wa kijamii.  

 
     4 9.67 

   5 Kueleza mifumo 
mbalimbali ya utunzaji na 
ukuzaji wa maadili ya 
Jamii za Kitanzania kabla 
ya ukoloni. 

 

     7 18.06 

6 Kueleza maendeleo ya 
jamii za kitanzania na 
maadili yake kabla ya 
ukoloni. 

 
     10 31.94 

7 Kutumia Alama za Taifa 
kama Utambulisho wa 
Tanzania. 

 
     2 3.23 

Idadi ya Vipengele       35 
100 Asilimia ya Uzito wa Vipengele 

vya Maswali kwa kila Ujuzi 
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M08 HISABATI 
 

1.0 UTANGULIZI 

Fomati hii inatokana na muhtasari wa Elimu ya Msingi wa mwaka 
2023 wa somo la Hisabati na itaanza kutumika mwaka 2025. 
Fomati imezingatia uboreshaji wa mitaala ya mwaka 2023 
ambapo malengo yake ni pamoja na kufuatilia kiwango cha 
ujifunzaji wa wanafunzi wa Darasa la III na Darasa la IV katika 
somo la Hisabati ili kumjengea mwanafunzi uwezo wa 
kuchunguza, kubuni, kushirikiana na kutatua matatizo katika 
mazingira yake.  

 
Upimaji katika Fomati hii utazingatia vigezo vilivyoainishwa katika 
kila shughuli ya ujifunzaji wa mwanafunzi ili kupima mabadiliko 
katika maarifa, stadi na mwelekeo wa kutenda, kuthamini, 
kusimulia na kutumia stadi anazojifunza katika mazingira 
yanayomzunguka. Upimaji wa somo hili utakuwa na maswali sita 
(6) yenye jumla ya vipengele 25.  

 

2.0 MALENGO YA JUMLA 

Malengo ya upimaji ni kupima uwezo wa mwanafunzi katika:  

2.1 kukuza stadi za Kusoma, Kuandika, Kuhesabu na 
kuwasiliana kwa ufasaha; 

2.2 kufikiri kimantiki, kubuni na kutatua matatizo; 
2.3 kujijengea ari ya kupenda kutumia maarifa na mantiki za 

stadi za Hisabati kwa ajili ya maendeleo ya Jamii; na 
2.4 kutambua na kutumia Hisabati katika kujifunza na katika 

maisha ya kila siku.  
 
3.0 UMAHIRI MKUU 

Upimaji wa somo la Hisabati unalenga kupima umahiri wa 
mwanafunzi katika:  

3.1 kumudu misingi ya awali ya kihisabati; na 
3.2 kumudu matumizi ya stadi za kihisabati. 
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4.0 UMAHIRI MAHUSUSI 

Upimaji utapima uwezo wa mwanafunzi katika: 

4.1 kuonesha uelewa wa dhana ya namba; 
4.2 kuonesha uelewa wa matendo ya namba; 
4.3 kuonesha uelewa wa vipimo; 
4.4 kuonesha uelewa wa awali wa stadi za maumbo; 
4.5 kuonesha uelewa wa stadi za awali za namba; 
4.6 kuonesha uelewa wa hesabu za muda; na 
4.7 kuonesha uelewa wa hesabu za fedha. 

 

5.0 MUUNDO WA KARATASI YA UPIMAJI 

Karatasi ya upimaji wa somo la Hisabati itakuwa na sehemu 
mbili, A na B na itakuwa na jumla ya maswali sita (6) yenye 
jumla ya vipengele 25. Wanafunzi watatakiwa kujibu maswali 
yote. Jumla ya alama katika upimaji huu zitakuwa hamsini (50). 
Muda wa kufanya maswali ya upimaji ni saa 1:30. Aidha, 
wanafunzi wenye mahitaji maalumu watafanya upimaji kwa muda 
wa saa 2:00. 
 
5.1 SEHEMU A 

 

Sehemu hii itakuwa na maswali manne (4) ya majibu mafupi 
yenye jumla ya vipengele 18. Mwanafunzi atatakiwa kufanya 
matendo ya Kihisabati. Swali la kwanza litakuwa na 
vipengele sita (6), la pili vipengele vitano (5), la tatu litakuwa 
na vipengele vitatu (3) na la nne vipengele vinne (4). Kila 
kipengele kitakuwa na uzito wa alama mbili (2), hivyo 
kufanya jumla ya alama katika sehemu hii kuwa 36. 

 
5.2 SEHEMU B  

 

Sehemu hii itakuwa na maswali mawili (2) ya maumbo na 
vipimo yenye jumla ya vipengele saba (7). Swali la tano 
litakuwa na vipengele vitatu (3) na la sita litakuwa na 
vipengele vinne (4). Kila kipengele kitakuwa na alama mbili 
(02), hivyo, jumla ya alama katika sehemu hii itakuwa 14. 



29  

6.0 JEDWALI LA KUTAHINI HISABATI 

Jedwali la Utahini lifuatalo linaonesha umahiri mahususi 
utakaopimwa, idadi ya vipengele vya maswali na asilimia ya uzito 
kwa kila umahiri. 
 

 
 
 
 
Na. 

 
 
 
 
Umahiri Mahususi 

Ngazi za Nyanja ya 
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1  Kuonesha uelewa wa dhana ya 
namba. 

      3 12.0 

2  Kuonesha uelewa wa matendo ya 
namba. 

      3 12.0 

3  Kuonesha uelewa wa hesabu za 
vipimo. 

      3 12.0 

4  Kuonesha uelewa wa awali wa 
stadi za maumbo. 

      4 16.0 

5  Kuonesha uelewa wa stadi za 
awali za namba. 

      5 20.0 

6  Kuonesha uelewa wa hesabu za 
muda. 

      4 16.0 

7  Kuonesha uelewa wa hesabu za 
fedha. 

      3 12.0 

Idadi ya Vipengele        25  
100 Asilimia ya Uzito wa Vipengele vya 

Maswali kwa kila Ujuzi 
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S09 SAYANSI 
 

1.0 UTANGULIZI 
 

Fomati hii ya somo la Sayansi imeandaliwa kutokana na 
Muhtasari wa somo la Sayansi wa mwaka 2023 na itaanza 
kutumika mwaka 2025. Fomati hii imezingatia malengo ya Upimaji 
wa Elimu ya Msingi Darasa la III - IV ikiwa ni pamoja na 
kubainisha kiwango cha ujifunzaji wa wanafunzi wa Darasa la IV 
katika somo la Sayansi.  

 
Upimaji katika Fomati hii utazingatia vigezo vilivyoainishwa katika 
kila shughuli ya ujifunzaji wa mwanafunzi ili kupima mabadiliko 
katika maarifa, stadi na mwelekeo wa kutenda, kuthamini, 
kusimulia na kutumia stadi anazojifunza katika mazingira 
yanayomzunguka. Upimaji wa somo hili utakuwa na maswali sita 
(6) yenye vipengele 30.  

 
2.0 MALENGO YA JUMLA 

 

Upimaji wa somo la Sayansi unalenga kupima uwezo wa 
mwanafunzi katika: 
2.1 kukuza uelewa na kutumia maarifa, stadi na kuwa na 

mwelekeo wa kisayansi na kiteknolojia;   
2.2 kujenga uwezo wa kutumia Sayansi na Teknolojia katika 

kutatua matatizo katika maisha ya kila siku; na 
2.3 kukuza ustadi wa kutumia vifaa mbalimbali vya Teknolojia 

katika ujifunzaji. 
 

3.0 UMAHIRI MKUU 
 
Upimaji unalenga kupima ujuzi na utendaji wa mwanafunzi katika: 
3.1 kumudu nadharia za kisayansi; 
3.2 kumudu stadi za awali za kisayansi; 
3.3 kumudu matumizi ya TEHAMA; na  
3.4 kubuni programu sahili za kompyuta. 
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4.0 UMAHIRI MAHUSUSI 
 

Upimaji wa somo la Sayansi unalenga kupima umahiri wa 
mwanafunzi katika:  
4.1 kuonesha uelewa wa nadharia za kisayansi; 
4.2 kufanya uchunguzi sahili wa kisayansi; 
4.3 kuonesha uelewa wa aina za nishati na matumizi yake; 
4.4 kufanya majaribio sahili ya kisayansi; 
4.5 kutumia TEHAMA katika ujifunzaji; na 
4.6 kubuni programu sahili za kompyuta. 

 
5.0 MUUNDO WA KARATASI YA UPIMAJI  
 

Upimaji wa somo la Sayansi utakuwa karatasi moja (1) na 
utafanyika kwa muda wa saa 1:30. Wanafunzi wenye mahitaji 
maalumu utafanyika kwa muda wa saa 1:45. Upimaji utakuwa na 
sehemu A na B zenye jumla ya maswali matano (5) yenye 
vipengele 25. Wanafunzi watatakiwa kujibu maswali yote katika 
kila sehemu. Jumla ya alama zitakuwa 50. 
 
5.1 SEHEMU A  

 
Sehemu hii itakuwa na maswali matatu (3) yenye jumla ya 
vipengele 16. Swali la kwanza litakuwa la kuchagua jibu 
sahihi na mwanafunzi atatakiwa kuchagua jibu sahihi kati ya 
machaguo A – D na litakuwa na vipengele vitano (5). Swali 
la pili litakuwa la kuoanisha na litakuwa na vipengele vitano 
(5). Wanafunzi watatakiwa kuoanisha vipengele katika Safu 
A na majibu yake kutoka Safu B. Swali la tatu litakuwa la 
kujaza nafasi zilizoachwa wazi kwa  kuchagua jibu kutoka 
katika kisanduku na litakuwa na vipengele sita (6). Kila 
kipengele kitakuwa na uzito wa alama moja (1) kwa swali la 
kwanza na la pili na alama mbili (2) kwa swali la tatu, hivyo 
kufanya jumla ya alama katika sehemu hii kuwa 22. 

 
5.2     SEHEMU B  
 

Sehemu hii itakuwa na maswali matatu (3) yenye jumla ya 
vipengele 14. Swali la nne litakuwa la kupanga kanuni, 
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dhana au hatua za kisayansi ili kuleta mtiririko wenye 
mantiki. Swali hili litakuwa na vipengele sita (6). Swali la 
tano litakuwa la majibu mafupi ya kutafsiri picha au 
vielelezo na litakuwa na vipengele sita (6). Swali la sita 
litakuwa la majibu mafupi na litakuwa na vipengele viwili 
(2). Kila kipengele kitakuwa na alama mbili (2), hivyo 
kufanya jumla ya alama katika sehemu hii kuwa 28.  
 

6.0 JEDWALI LA KUTAHINI SAYANSI 
 
Jedwali la Utahini lifuatalo linaonesha umahiri mahususi 
utakaopimwa, idadi ya vipengele vya maswali na asilimia ya uzito 
kwa kila umahiri. 
 

Na. Umahiri Mahususi 

Ngazi za Nyanja ya 
Utambuzi 
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1 Kuonesha uelewa wa nadharia za 
Kisayansi. 

      5 18.0 

2 Kufanya uchunguzi sahili wa 
kisayansi. 

      6  19.0 

3 Kuonesha uelewa wa aina za nishati 
na matumizi yake. 

      6 19.0 

4 Kufanya majaribio sahili ya 
kisayansi. 

      5 18.0 

5 Kutumia TEHAMA katika ujifunzaji.       6 19.0 

6 Kubuni programu sahili za kompyuta       2 7.0 

Idadi ya Vipengele        30 
100 Asilimia ya Uzito wa Vipengele vya 

Maswali kwa kila Ujuzi        
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