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DIBAJI 
 

Kitabu cha fomati ya Mitihani ya Ualimu Elimu Maalum ngazi ya Astashahada 
kimeandaliwa na Baraza la Mitihani la Tanzania kwa kuzingatia Mtaala wa Elimu 
Maalum wa mwaka 2019 ulioandaliwa na Taasisi ya Elimu Tanzania na kuidhinishwa 
na Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia. 
 
Kitabu hiki kimeandaliwa kwa ajili ya mitihani ya masomo 16 ya Ualimu Elimu 
Maalum  ngazi ya Astashahada. Kati ya masomo hayo, matano ni ya fani ya Ulemavu 
wa Uoni, manne Uziwi na Ulemavu wa Akili na Usonji masomo manne. Pamoja na 
masomo hayo, kutakuwa na masomo matatu yatakayofanywa na watahiniwa wote 
ambayo ni Mbinu za Kufundishia Masomo ya Taaluma, Ualimu na Elimu Jumuishi.  
 
Kitabu hiki kimeandaliwa kwa kufuata muundo wenye aya tano ambazo ni 
Utangulizi, Malengo ya Jumla, Umahiri wa Jumla, Muundo wa Mtihani na Umahiri 
utakaopimwa kwenye Mtihani husika. Jedwali la mgawanyo wa maswali katika kila 
umahiri limewekwa mwishoni mwa kila fomati na linaonesha uzito wa maswali 
yatakayotungwa katika kila umahiri. Kwa ujumla, kitabu hiki kinatoa mwongozo kwa 
watunzi wa mitihani, warekebishaji na wakufunzi katika kuandaa mitihani thabiti kwa 
walimu tarajali.  
 
Aidha, kitabu hiki cha fomati kinatoa mwongozo kwa walimu tarajali wa Ualimu 
Elimu Maalum  kuhusu mfumo wa muundo wa mtihani unaofanyika chuoni kwa 
kufuata hatua za utahini zinazotumiwa na Baraza la Mitihani la Tanzania. Hata hivyo, 
wakufunzi wanashauriwa kutotumia fomati hizi kama mbadala wa mihtasari ya 
masomo ya Ualimu Elimu Maalum.  
 
Baraza linatoa shukrani za dhati kwa wote walioshiriki katika kuandaa kitabu hiki cha 
fomati. 

 

 
 

Dkt Charles E. Msonde 
KATIBU MTENDAJI 
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510 UALIMU 
 

1.0 UTANGULIZI 
 
Fomati ya mtihani wa somo hili imetokana na mtaala wa mafunzo ya 

Astashahada ya Ualimu Elimu Maalum wa mwaka 2019. Fomati hii inatoa 

mwongozo wa namna utahini wa somo la Ualimu utakavyofanyika kwa 

kuzingatia umahiri uliokusudiwa. 

2.0 MALENGO YA JUMLA 

Mtihani wa somo la Ualimu kwa Astashahada ya Ualimu Elimu Maalum 

unalenga kupima uwezo wa mtahiniwa katika; 

2.1 kutumia nadharia, mbinu na stadi za saikolojia ya elimu katika 

kufundishia na kujifunzia; 

2.2 kutumia misingi ya uongozi katika elimu; 

2.3 kuimarisha maadili ya ualimu; 

2.4 kuimarisha mbinu za kuwezesha watoto wenye mahitaji maalum   

kumudu masomo mbalimbali ya elimu ya msingi. 

2.5 kukuza stadi za utafiti, upimaji na tathmini katika kuboresha 

ufundishaji na ujifunzaji; 

2.6 kujenga maarifa ya kuchambua mwelekeo wa falsafa ya elimu 

Tanzania; na 

2.7 kuimarisha misingi ya Elimu ya kusoma, kuandika na kuhesabu. 

 
3.0 UMAHIRI WA JUMLA 

Mtihani wa somo la Ualimu kwa Astashahada ya Elimu Maalum unalenga 

kupima umahiri wa mtahiniwa katika: 

3.1 kumbaini mwanafunzi mweye mahitaji maalum, kujenga misingi ya 

kukubalika kwa wenzake, jamii na kumpatia afua stahiki; 

3.2 kutumia mazingira wezeshi ya ufundishaji na ujifunzaji kwa 

mwanafunzi mwenye mahitaji Maalum   ya mwanafunzi; 
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3.3 kutumia mbinu mbalimbali katika kutambua vipaji walivyonavyo 

wanafunzi wenye mahitaji maalum  na namna ya kuviendeleza; 

3.4 kutumia misingi na stadi za uongozi katika kuongoza taasisi 

mbalimbali za elimu; 

3.5 kufanya tafiti tatuzi za kielimu ili kuwabaini na kuwasaidia 

wanafunzi wenye mahitaji maalum  katika shule za msingi; 

3.6 kujenga umahiri wa masomo kwa mwalimu tarajali utakaomwezesha 

kuelewa masomo vema na hivyo kumfundisha mwanafunzi mwenye 

mahitaji maalum; na 

3.7 kushirikiana na familia za wanafunzi wenye mahitaji Maalum   katika 

kuwajengea wanafunzi hao kujiamini, tabia ya kujifunza na kukuza 

vipaji walivyonavyo. 

 
4.0 MUUNDO WA MTIHANI 

 
Mtihani wa somo la Ualimu utafanyika kwa muda wa saa tatu (3). Mtihani 

utakuwa na sehemu A na B zenye jumla ya maswali 13. Mtahiniwa 

atatakiwa kujibu maswali 12 yenye jumla ya alama 100. 

 
Sehemu A itakuwa na maswali nane (8) ya majibu mafupi. Mtahiniwa 

atatakiwa kujibu maswali yote. Kila swali litakuwa na alama tano (5). 

Sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 40. 

 
Sehemu B itakuwa na maswali matano (5) ya insha. Mtahiniwa atatakiwa 

kujibu maswali manne (4) ambapo kila swali litakuwa na alama 15. 

Sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 60. 

 
5.0 UMAHIRI UTAKAOPIMWA 

Katika kuandaa mtihani, umahiri ufuatao utazingatiwa: 
5.1 Kutumia falsafa ya elimu katika ufundishaji na ujifunzaji 

5.2 Kulinganisha historia na maendeleo ya elimu  Tanzania 

5.3 Kutumia saikolojia ya elimu kuwezesha ufundishaji na ujifunzaji 
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5.4 Kutoa huduma ya ushauri na unasihi katika elimu 

5.5 Kutumia vifaa vya mtaala katika ufundishaji na ujifunzaji 

5.6 Kutumia misingi ya maandalizi ya ufundishaji 

5.7 Kutumia misingi ya utafiti, upimaji na tathmini za elimu na 

5.8 Kutekeleza majukumu ya ualimu kwa kuzingatia maadili. 

 
Jedwali la Utahini kwa Somo la Ualimu 
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A 
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1 Kutumia falsafa ya elimu katika 
ufundishaji na ujifunzaji 

      1 8 

2 Kutumia historia ya elimu 
kulinganisha na maendeleo ya 
elimu Tanzania 

      
2 15 

3 Kutumia saikolojia ya elimu 
kuwezesha ufundishaji na 
ujifunzaji. 

      
3 23 

4 Kutoa huduma ya ushauri na 
unasihi katika elimu 

      2 15 

5 Kutumia vifaa vya mtaala 
katika ufundishaji na ujifunzaji. 

      1 8 

6 Kutumia misingi ya maandalizi 
ya ufundishaji 

      1 8 

7 Kutumia misingi ya utafiti, 
upimaji na tathmini za elimu 

      2 15 

8 Kutekeleza majukumu ya 
ualimu kwa kuzingatia maadili 

      1 8 

Jumla ya Maswali       13  
Jumla ya Asilimia ya Uzito wa Maswali 
kwa kila Nyanja 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 100 
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551 ELIMU JUMUISHI 

1.0 UTANGULIZI 
Fomati ya mtihani wa somo la Elimu Jumuishi inatokana na mtaala wa 
Mafunzo ya Ualimu Elimu Maalum   wa mwaka 2019. Fomati hii inalenga 
kupima maarifa, stadi na mwelekeo wa mwalimu tarajali katika wa 
ufundishaji na ujifunzaji mwanafunzi mwenye mahitaji Maalum   katika 
elimu ya msingi. 
 

2.0 MALENGO YA JUMLA 
Mtihani unalenga kupima umahiri wa mtahiniwa katika:  
2.1 kudumisha elimu jumuishi iliyo bora, inayozingatia usawa na kutoa 

fursa za ujifunzaji endelevu kwa watu wote; 
2.2 kuimarisha mbinu za kuwawezesha watoto wenye mahitaji Maalum   

kumudu masomo mbalimbali; 
2.3 kukuza uelewa wa elimu Maalum   katika jamii ya shule na kuondoa 

dhana potofu dhidi ya watoto wenye mahitaji Maalum  ; 
2.4 kukuza stadi za kiuongozi na kiutawala katika utekelezaji wa elimu 

jumuishi; 
2.5 kutumia mbinu za ufundishaji na ujifunzaji katika kutengeza na 

kufarangua zana jumuishi; 
2.6 kutekeleza misingi ya elimu jumuishi katika elimu; 
2.7 kutumia mbinu jumuishi katika kufanya upimaji wa kielimu; na  
2.8 kutatua changamoto za elimu jumuishi katika ngazi ya shule ya 

msingi. 
 
3.0 UMAHIRI WA JUMLA 

Mtihani wa somo la Elimu Jumuishi unalenga kupima uwezo wa 
mtahiniwa katika: 
3.1 kumbaini mwanafunzi mwenye mahitaji maalum, kujenga misingi ya 

kukubalika kwa wenzake, jamii na kumpatia afua stahiki; 
3.2 kutumia mazingira wezeshi ya ufundishaji na ujifunzaji kwa 

mwanafunzi mwenye mahitaji Maalum; 
3.3 kutumia njia mbalimbali za mawasiliano na teknolojia saidizi kwa 

kuzingatia mahitaji Maalum   ya mwanafunzi; 
3.4 kutumia mbinu mbalimbali katika kutambua vipaji walivyonavyo 

wanafunzi wenye mahitaji Maalum   na namna ya kuviendeleza; 
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3.5 kufanya tafiti za kielimu ili kuwabaini na kuwasaidia wanafunzi 
wenye mahitaji Maalum   katika shule za msingi; 

3.6 kutumia stadi za uongozi katika kuongoza taasisi mbalimbali za elimu. 
3.7 kutumia sanaa na michezo rekebifu katika kuibua na kuendeleza vipaji 

mbalimbali vya wanafunzi wenye mahitaji maalum; 
3.8 kutumia misingi ya ufundishaji na ujifunzaji kufundishia masomo ya 

taaluma na 
3.9 kushirikiana na familia za wanafunzi wenye mahitaji maalum   katika 

kuwajengea wanafunzi hao kujiamini, tabia ya kujifunza na kukuza 
vipaji walivyonavyo. 
 

4.0 MUUNDO WA MTIHANI 
Mtihani wa somo la Elimu Jumuishi utafanyika kwa muda wa saa tatu (3). 
Mtihani utakuwa na sehemu A na B zenye jumla ya maswali 13. 
Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali 12 yenye jumla ya alama 100. 
 
Sehemu A itakuwa na maswali nane (8) ya majibu mafupi. Mtahiniwa 
atatakiwa kujibu maswali yote. Kila swali litakuwa na alama tano (5); 
hivyo, sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 40. 

 
Sehemu B itakuwa na maswali matano (5) ya insha. Mtahiniwa atatakiwa 
kujibu maswali manne (4), na kila swali litakuwa na alama 15. Hivyo, 
sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 60. 
 

5.0 UMAHIRI UTAKAOPIMWA 
Umahiri utakaopimwa katika Elimu Jumuishi ni kama ifuatavyo: 
5.1 Kukuza matumizi ya elimu jumuishi nchini Tanzania 
5.2 Kutumia misingi ya elimu jumuishi kutatua changamoto za 

mwanafunzi mwenye mahitaji maalum 
5.3 Kutumia mikakati ya elimu jumuishi kutoa elimu bora na afua stahiki 
5.4 Kutumia mfumo stahiki ya uongozi na usimamizi katika kutekeleza 

elimu jumuishi. 
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Jedwali la Utahini kwa Somo la Elimu Jumuishi 
 

Na 
 
Umahiri Mkuu 
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1 Kukuza matumizi ya elimu 
jumuishi nchini Tanzania 

      3 23 

2 Kutumia misingi ya elimu 
jumuishi kutatua changamoto za 
mwanafunzi mwenye mahitaji 
maalum  

      

3 23 

3 Kutumia mikakati ya elimu 
jumuishi kutoa elimu bora na 
afua stahiki 

      
4 31 

4 Kutumia mfumo stahiki wa 
uongozi na usimamizi katika 
kutekeleza elimu jumuishi 

      
3 23 

Jumla ya Maswali       13  
Jumla ya Asilimia ya Uzito wa Maswali  
kwa kila Nyanja        10

0 
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560 MBINU ZA KUFUNDISHIA MASOMO YA TAALUMA 
 
1.0 UTANGULIZI 

Fomati ya mtihani wa Mbinu za Kufundishia wanafunzi wenye mahitaji 

Maalum, imeandaliwa kwa kuzingatia mihtasari ya masomo ya Mbinu za 

Kufundishia Kiswahili, Kiingereza, Maarifa ya Jamii, Hisabati, Sayansi na 

Teknolojia, Uraia na Maadili na Stadi za Kazi, ya mwaka 2019. Fomati hii 

inatoa mwongozo wa namna utahini utakavyofanyika katika masomo hayo 

kwa kuzingatia umahiri uliokusudiwa. 

 
2.0 MALENGO YA JUMLA 

Mtihani wa Mbinu za Kufundishia Wanafunzi wenye Mahitaji Maalum   kwa 
walimu tarajali unalenga kupima uwezo wa mtahiniwa katika: 
 

2.1 kutumia misingi ya ufundishaji na ujifunzaji wa masomo mbalimbali 
katika shule za msingi; 

2.2 kuchambua vifaa vya mtaala vya kufundishia na kujifunzia;  
2.3 kutengeneza na kufaragua zana za kufundishia na kujifunzia; 
2.4 kuchambua nadharia na mbinu za ufundishaji na ujifunzaji; 
2.5 kuandaa utekelezaji wa ufundishaji na ujifunzaji stahiki katika shule za 

msingi;  
2.6 kufanya tathmini ya maendeleo ya wanafunzi katika kufundisha na 

kujifunza; 
2.7 kufanya upimaji katika ufundishaji na ujifunzaji; 
2.8 kukuza stadi za kusikiliza, kuzungumza, kusoma, kuandika na 

ujasiriamali kwa wanafunzi wenye mahitaji Maalum  ; na 
2.9 kutumia mbinu za ufundishaji kuwezesha ujifunzaji wa masuala 

mtambuka na mahitaji Maalum  .  
 
3.0 UMAHIRI WA JUMLA  

Mtihani wa somo la Mbinu za Kufundishia Wanafunzi wenye Mahitaji 
Maalum   utazingatia upimaji wa umahiri na utendaji wa mtahiniwa katika; 

 

3.1 kumbaini mwanafunzi mwenye mahitaji maalum, kujenga msingi ya 
kukubalika kwa wenzake, jamii na kumpatia afua stahiki; 

3.2 kutumia mazingira wezeshi ya ufundishaji na ujifunzaji kwa wanafunzi 
wenye mahitaji maalum; 
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3.3 kutumia misingi ya ufundishaji na ujifunzaji kufundishia masomo 
mbalimbali katika shule za msingi; 

3.4 kujenga umahiri kwa mwalimu tarajali katika masomo ya kufundishia 
utakaomwezesha kuelewa somo vema na hivyo kumfundisha 
mwanafunzi mwenye mahitaji maalum;  

3.5 kutumia mbinu mbalimbali katika kutambua vipaji walivyonavyo 
wanafunzi wenye mahitaji Maalum   na namna ya kuviendeleza; na 

3.6 kushirikiana na familia za wanafunzi wenye mahitaji maalum katika 
kuwajengea wanafunzi hao kujiamini, tabia ya kujifunza na kukuza 
vipaji walivyonavyo. 
 

4.0 MUUNDO WA MTIHANI 

Mtihani wa somo la Mbinu za Kufundishia Wanafunzi wenye Mahitaji 
Maalum   kwa Walimu Tarajali Astashahada ya Ualimu Elimu Maalum 
utafanyika kwa saa tatu (3). Mtihani utakuwa na sehemu A, B na C zenye 
jumla ya maswali 19. Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali 12 yenye jumla 
ya alama 100. 
 
Sehemu A itakuwa na maswali nane (8) ya majibu mafupi. Mtahiniwa 
atatakiwa kujibu maswali yote. Kila swali litakuwa na alama tano (5). 
Sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 40. Maswali katika sehemu hii 
yatapima umahiri wa jumla alioupata mtahiniwa kuhusu Mbinu za 
Kufundishia na Kujifunzia.  
 
Sehemu B itakuwa na maswali mawili (2) ya insha. Mtahiniwa atatakiwa 
kujibu maswali yote. Kila swali litakuwa na alama 15, na kufanya jumla ya 
alama 30. Maswali katika sehemu hii yatapima umahiri wa jumla alioupata 
mtahiniwa katika Mbinu za Kufundishia na Kujifunzia Stadi za Kazi na 
Uraia na Maadili. 
 
Sehemu C itakuwa na vipengele vitatu (3). Kila kipengele kitakuwa na 
maswali matatu (3). Maswali katika vipengele hivyo yatapima umahiri wa 
mtahiniwa katika Mbinu za Kufundishia na Kujifunzia masomo ya Lugha, 
Sayansi na Sayansi ya Jamii. Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali mawili (2) 
katika kipengele cha mchepuo wake. Kila swali litakuwa na alama 15, na 
kufanya jumla ya alama 30.  
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5.0 UMAHIRI UTAKAOPIMWA 

Mtihani utatahini umahiri ufuatao: 
5.1 Kutumia nadharia mbalimbali katika ufundishaji na ujifunzaji. 
5.2 Kutumia zana za upimaji katika ufundishaji na ujifunzaji 
5.3 Kutumia vifaa vya mtaala kwa kuzingatia mahitaji maalum ya 

mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye 
uziwikutoona 

5.4  Kutumia njia na mbinu za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia 
mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi 
mwenye uziwikutoona 

5.5 Kutumia zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji 
Maalum   ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi 
mwenye uziwikutoona 

5.6 Kutumia vifaa vya mtaala kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi 
mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona 

5.7 Kuchambua mbinu na njia za ufundishaji na ujifunzaji kwa 
mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona 

5.8 Kutumia zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya 
mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona 

5.9 Kushirikisha wadau katika kutambua changamoto na kutoa huduma 
kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona 

5.10 Kutumia njia na mbinu za kufundishia na kujifunzia mwanafunzi 
mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji 

5.11 Kutumia vifaa vya mitaala kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi 
mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji 

5.12 Kueleza umuhimu wa matumizi ya zana za ufundishaji na ujifunzaji 
kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye 
usonji 

5.13 Kutumia njia na mbinu za kumudu darasa kwa mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji 

5.14 Kuandaa mipango ya ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji 

5.15 Kukuza stadi za lugha katika mawasiliano 
5.16 Kutumia Hisabati kutatua matatizo katika mazingira tofauti kwa 

mwanafunzi mwenye mahitaji maalum  
5.17 Kusimamia maabara ya somo la Sayansi na Teknolojia kwa kuzingatia 

mahitaji ya mwanafunzi 
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Jedwali la Utahini kwa Somo la Mbinu za Kufundishia Masomo ya Taaluma 
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1 
Kutumia nadharia mbalimbali katika 
ufundishaji na ujifunzaji 

      
2 10 

2 
Kutumia zana za upimaji katika 
ujifunzaji 

      2 10 

3 

Kutumia vifaa vya mtaala kwa 
kuzingatia mahitaji Maalum   ya 
mwanafunzi mwenye ulemavu wa 
uoni na mwanafunzi mwenye 
uziwikutoona 

      

1 5.3 

4 

Kutumia njia na mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji 
ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa 
uoni na mwanafunzi mwenye 
uziwikutoona 

      

1 5.3 

5 

Kutumia zana za ufundishaji na 
ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji 
Maalum   ya mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa uoni na mwanafunzi 
mwenye uziwikutoona 

      

1 5.3 

6 

Kutumia vifaa vya mtaala kwa 
kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi 
mwenye uziwi na mwanafunzi 
mwenye uziwikutoona 

      

1 5.3 

7 

Kuchambua mbinu na njia za 
kufundishia na kujifunzia mwanafunzi 
mwenye uziwi na mwanafunzi 
mwenye uziwikutoona 

      

1 5.3 
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8 

Kutumia zana za ufundishaji na 
ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya 
mwanafunzi mwenye uziwi na 
mwanafunzi mwenye uziwikutoona 

      

1 5.3 

9 
Kushirikisha wadau katika kutambua 
changamoto na kutoa huduma kwa 
mwanafunzi mwenye uziwikutoona. 

      
1 5.3 

10 

Kutumia njia na mbinu za kufundishia 
na kujifunzia mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa akili na mwanafunzi 
mwenye usonji 

      

1 5.3 

11 

Kutumia vifaa vya mitaala kwa 
kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi 
mwenye ulemavu wa akili na 
mwanafunzi 

      

1 5.3 

12 

Kueleza umuhimu wa matumizi ya 
zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa 
mwanafunzi mwenye ulemavu wa 
akili na mwanafunzi mwenye usonji 

      

1 5.3 

13 

Kutumia njia na mbinu za kumudu 
darasa (hatua) kwa mwanafunzi 
mwenye ulemavu wa akili na 
mwanafunzi mwenye usonji 

      

1 5.3 

14 

Kuandaa mipango ya ufundishaji na 
ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa akili na mwanafunzi 
mwenye usonji 

      

1 5.3 

15 
Kukuza stadi za lugha katika 
mwasiliano 

      
1 5.3 
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16 

Kutumia Hisabati kutatua matatizo 
katika mazingira tofauti kwa 
mwanafunzi mwenye mahitaji 
maalum   

      

1 5.2 

    17 
Kusimamia maabara ya somo la 
Sayansi na Teknolojia kwa kuzingatia 
mahitaji ya mwanafunzi 

      
1 5.3 

Jumla ya Maswali       19  
Jumla ya Asilimia ya Uzito wa Maswali kwa 
kila Nyanja 

      100 
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561 MAFUNZO KABILISHI NA MJONGEO 
 
1.0 UTANGULIZI 

Fomati ya Mtihani wa Mafunzo Kabilishi imetokana na Mtaala wa somo la 
Mafunzo Kabilishi na Mjongeo wa mwaka 2019. Fomati hii inatoa 
mwongozo wa namna utahini utakavyofanyika katika somo la Mafunzo 
Kabilishi na Mjongeo kwa kuzingatia umahiri uliokusudiwa. 
 

2.0 MALENGO YA JUMLA 
Mtihani wa somo la Mafunzo Kabilishi na Mjongeo utapima umahiri 
aliotakiwa kuwa nao mtahiniwa katika: 

2.1 kumjengea mwanafunzi uwezo wa kutumia stadi za mafunzo kabilishi 
na ujongeaji ili ayamudu mazingira yake; 

2.2 kumjengea mwanafunzi uwezo wa kutumia mbinu za ujongeaji binafsi 
na zile za matumizi ya vifaa saidizi ili kupunguza utegemezi; 

2.3 kutumia stadi za mafunzo kabilishi na mjongeo kumjengea 
mwanafunzi stadi za maisha; na  

2.4 kuwawezesha walimu, wazazi na wanafunzi kutumia stadi za 
ukabilishi na mjongeo kuwezesha wanafunzi wenye ulemavu wa uoni 
kumudu mazingira. 

 
3.0 UMAHIRI WA JUMLA 

Mtihani wa somo la Mafunzo Kabilishi na Mjongeo utapima umahiri wa 
mtahiniwa katika: 

3.1 kutumia stadi za mafunzo kabilishi na mjongeo kumbaini 
mwanafunzi mwenye mahitaji maalum, kujenga misingi ya 
kukubalika kwa wenzake, na jamii na kumpatia afua stahiki; 

3.2 kutumia mbinu za mafunzo kabilishi katika kutambua na 
kuendeleza vipaji walivyonavyo wanafunzi wenye mahitaji 
maalum;    

3.3 kutumia stadi za mafunzo kabilishi kumwezesha mwanafunzi 
mwenye ulemavu wa uoni kuyamudu mazingira; 

3.4 kujenga stadi za ujongeaji ili kumwezesha mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa uoni kuyamudu mazingira; na 

3.5 Kutumia stadi za mafunzo kabilishi na mjongeo kujenga stadi za 
maisha kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni. 

 
4.0 MUUNDO WA MTIHANI 

Mtihani wa somo la Mafunzo Kabilishi na Mjongeo katika fani ya ulemavu 
wa uoni utafanyika kwa saa tatu (3). Mtihani utakuwa na sehemu A na B 
zenye jumla ya maswali 13. Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali 12, yenye 
jumla ya alama 100. 
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Sehemu A itakuwa na maswali nane (8) ya majibu mafupi. Mtahiniwa 
atatakiwa kujibu maswali yote, ambapo kila swali litakuwa na alama tano 
(5). Sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 40. 

 
Sehemu B itakuwa na jumla ya maswali matano (5) ya insha. Mtahiniwa 
atatakiwa kujibu maswali manne (4), ambapo kila swali litakuwa na alama 
15. Sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 60. 
 

5.0 UMAHIRI UTAKAOPIMWA 
5.1 Kutumia stadi za mafunzo kabilishi kumwezesha mwanafunzi 

mwenye ulemavu wa uoni kuyamudu mazingira 
5.2 Kujenga stadi za ujongeaji ili kumwezesha mwanafunzi mwenye 

ulemavu wa uoni kuyamudu mazingira 
5.3 Kutumia stadi za mafunzo kabilishi na mjongeo kujenga stadi za 

maisha kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni 
 

Jedwali la Utahini kwa Somo la Mafunzo Kabilishi na Mjongeo 

Na Umahiri 

Nyanja za Utambuzi 
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1 Kutumia stadi za mafunzo 
kabilishi kumwezesha 
mwanafunzi mwenye ulemavu wa 
uoni kuyamudu mazingira yake 

       
4 

 
31 

2 Kujenga stadi za ujongeaji ili 
kumwezesha mwanafunzi 
mwenye ulemavu kuyamudu 
mazingira  

       
4 

 
31 

3 Kutumia stadi za mafunzo 
kabilishi na mjongeo kujenga 
stadi za maisha kwa mwanafunzi 
mwenye ulemavu wa uoni 

       
5 

 
38 

Jumla ya Maswali       13  

Jumla ya Asilimia ya Uzito wa Maswali 
kwa kila Nyanja 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

100 



15 

 

562 STADI ZA MAWASILIANO: ULEMAVU WA UONI 
 
1.0 UTANGULIZI 

Fomati ya Mtihani wa Stadi za Mawasiliano: Ulemavu wa Uoni imetokana 
na Mtaala wa somo la Stadi za Mawasiliano kwa wasioona wa mwaka 
2019. Fomati hii inatoa mwongozo wa namna utahini kwa somo la Stadi 
za Mawasiliano: Ulemavu wa Uoni utakavyofanyika kwa kuzingatia 
umahiri uliokusudiwa. 
 

2.0 MALENGO YA JUMLA 
Mtihani wa somo la Stadi za Mawasiliano: Ulemavu wa Uoni utapima 
umahiri aliotakiwa kuwa nao mtahiniwa katika: 

2.1 kutafsiri mtaala wa elimu ya msingi na mihtasari yake katika masomo 
darasani; 

2.2 kuandaa na kutumia njia shirikishi katika ufundishaji/ujifunzaji kwa 
kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi;  

2.3 kubuni, kuendeleza na kufaragua zana za ufundishaji na ujifunzaji 
katika elimu ya msingi kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi;  

2.4 kufanya tafiti tatuzi za kielimu ili kuwabaini, kuwaendeleza na 
kuwasaidia wanafunzi wenye mahitaji Maalum   katika shule za 
msingi; 

2.5 kurithisha desturi, maadili na tabia zinazokubalika kwa wanafunzi wa 
shule za msingi;  

2.6 kuchagua, kupanga, kusimamia na kuongoza vipindi darasani katika 
shule za msingi;  

2.7 kufundisha kwa ufanisi masuala mtambuka; na  
2.8 kutunga na kusahihisha majaribio na mitihani inayoendana na mtaala 

wa elimu ya msingi kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi katika 
nyanja zote tatu za kujifunza. 
 

3.0 UMAHIRI WA JUMLA 
Mtihani wa somo la Stadi za Mawasiliano: Ulemavu wa Uoni utapima 
umahiri aliotakiwa kuwa nao mtahiniwa katika: 
3.1 kumbaini mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni, kujenga misingi ya 

kukubalika kwa wenzake, na jamii na kumpatia afua stahiki; 
3.2 kutumia mazingira wezeshi ya ufundishaji na ujifunzaji kwa 

mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni; 
3.3 kutumia njia mbalimbali za mawasiliano na teknolojia saidizi kwa 

kuzingatia mahitaji maalum ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa 
uoni; 

3.4 kutumia mbinu mbalimbali katika kutambua vipaji walivyo navyo 
wanafunzi wenye ulemavu wa uoni na namna ya kuviendeleza; 
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3.5 kufanya tafiti tatuzi za kielimu ili kuwabaini na kuwasaidia 
wanafunzi wenye ulemavu wa uoni katika shule za msingi; 

3.6 kutumia, kutunza na kukarabati vifaa saidizi vya wanafunzi wenye 
ulemavu wa uoni; na 

3.7 kushirikiana na familia za wanafunzi wenye ulemavu wa uoni katika 
kuwajengea wanafunzi hao kujiamini, tabia ya kujifunza na kukuza 
vipaji walivyonavyo. 

 
4.0 MUUNDO WA MTIHANI 

Mtihani wa somo la Stadi za Mawasiliano: Ulemavu wa uoni utakuwa na 
karatasi mbili (02). Karatasi ya kwanza itakuwa ya nadharia na karatasi ya 
pili itakuwa ya vitendo. 
 

Karatasi 1: Nadharia 
Mtihani huu utafanywa kwa saa tatu (3). Mtihani utakuwa na jumla ya 
maswali 13 katika sehemu A na B. Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali 
12, yenye jumla ya alama 100. 

 

Sehemu A itakuwa na maswali nane (08) ya majibu mafupi. Mtahiniwa 
anatakiwa kujibu maswali yote. Kila swali litakuwa na alama tano (5). 
Hivyo sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 40. 

 
Sehemu B itakuwa na jumla ya maswali matano (05) ya insha.  Mtahiniwa 
anatakiwa kujibu maswali manne (04). Kila swali litakuwa na alama 15; 
hivyo, sehemu hii itakuwa na  jumla ya alama 60. 

 
Karatasi 2: Vitendo 
Mtihani utakuwa na jumla ya maswali matano (05) ya vitendo ambapo 
maswali mawili (02) yatatokana na Braille ya Kiswahili, mawili (02) 
Braille ya Kiingereza na moja (01) Braille ya Hisabati. Mtahiniwa 
anatakiwa kujibu maswali yote. Mtihani huu utakuwa na jumla ya alama 
50. 

 
5.0 UMAHIRI UTAKAOPIMWA 

 

5.1 Karatasi 1: Nadharia  
 

 Katika mtihani huu, utahini utalenga umahiri ufuatao: 
5.1.1 Kutumia stadi za mawasiliano kulingana na mahitaji ya 

mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni 
5.1.2 Kutumia mbinu mbalimbali kuwezesha ufundishaji wa stadi 

za Kusoma, Kuandika na Kuhesabu (KKK) kumwezesha 
mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni kuwasiliana 

5.1.3 Kutumia stadi za Breli kumwezesha mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa uoni kuwasiliana 
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5.2 Karatasi 2: Vitendo 
Mtihani huu utalenga umahiri wa kutumia stadi za Braille 
kumwezesha mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni kuwasiliana. 

 
Jedwali la Utahini kwa Somo la Stadi za Mawasiliano: Ulemavu wa Uoni 

 
 
Na 
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1. Kutumia stadi za mawasiliano 
kulingana na mahitaji ya mwanafunzi 
mwenye ulemavu wa uoni 

      
2 15 

2. Kutumia mbinu mbalimbali kuwezesha 
ufundishji wa stadi za Kusoma, 
Kuandika na Kuhesabu (KKK) 
kumwezesha mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa uoni kuwasiliana 

      

3 23 

3. Kutumia stadi za Breli kumwezesha 
mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni 
kuwasiliana 

      
8 62 

Jumla ya Maswali       13  
 

Jumla ya Asilimia ya Uzito wa Maswali kwa kila 
Nyanja 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 100 
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563 MICHEZO NA SANAA REKEBIFU: ULEMAVU WA UONI 
 
1.0 UTANGULIZI 

Fomati ya Mtihani wa Michezo na Sanaa Rekebifu: Ulemavu wa Uoni 
imetokana na Mtaala wa somo la Michezo na Sanaa Rekebifu wa mwaka 
2019. Fomati hii inatoa mwongozo wa namna utahini katika somo la 
Michezo na Sanaa Rekebifu: Ulemavu wa Uoni utakavyfanyika kwa 
kuzingatia umahiri uliokusudiwa.  
 

2.0 MALENGO YA JUMLA 
Mtihani wa somo la Michezo na Sanaa Rekebifu: Ulemavu wa Uoni 
utapima umahiri aliotakiwa kuwa nao mtahiniwa katika: 
2.1 kutumia stadi za michezo katika kumjenga mwanafunzi kimwili, 

kiakili na kijamii;  
2.2 kukuza na kuibua vipaji kupitia michezo na sanaa; na 
2.3 kutumia michezo na sanaa kuwawezesha wanafunzi wenye 

ulemavu wa uoni kulinda na kuendeleza mila, desturi na utamaduni.  
 

3.0 UMAHIRI WA JUMLA 
Mtihani wa somo la Michezo na Sanaa Rekebifu: Ulemavu wa Uoni 
utapima umahiri aliotakiwa kuwa nao mtahiniwa katika: 
3.1 kubaini mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni, kujenga misingi ya 

kukubalika kwa wenzake, na jamii na kumpatia afua stahiki; 
3.2 kutumia mazingira wezeshi ya ufundishaji na ujifunzaji kwa 

wanafunzi wenye ulemavu wa uoni; 
3.3 kutumia njia mbalimbali za mawasiliano na teknolojia saidizi kwa 

kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni; 
3.4 kutumia mbinu mbalimbali katika kutambua vipaji walivyonavyo 

wanafunzi wenye ulemavu wa uoni na namna ya kuviendeleza; 
3.5 kutumia, kutunza na kukarabati vifaa saidizi vya wanafunzi wenye 

ulemavu wa uoni;  
3.6 kutumia sanaa na michezo rekebifu kuibua na kuendeleza vipaji 

mbalimbali vya wanafunzi wenye ulemavu wa uoni; na 
3.7 kushirikiana na familia za wanafunzi wenye ulemavu wa uoni 

katika kuwajengea wanafunzi hao kujiamini, tabia ya kujifunza na 
kukuza vipaji vyao.  

 
4.0 MUUNDO WA MTIHANI 

Mtihani wa Michezo na Sanaa Rekebifu: Ulemavu wa Uoni utafanywa saa 
tatu (3). Mtihani utakuwa na sehemu A na B zenye jumla ya maswali 13. 
Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali 12, yenye jumla ya alama 100. 
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Sehemu A itakuwa na maswali nane (8) ya majibu mafupi. Mtahiniwa 
atatakiwa kujibu maswali yote. Kila swali litakuwa na alama tano (05). 
Hivyo, kufanya sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 40. 
 
Sehemu B itakuwa na maswali matano (05) ya insha. Mtahiniwa atatakiwa 
kujibu maswali manne (04). Kila swali litakuwa na alama 15. Hivyo, 
sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 60. 
 

5.0 UMAHIRI UTAKAOPIMWA 
Umahiri utakaopimwa katika mtihani wa Michezo na Sanaa Rekebifu: 
Ulemavu wa Uoni ni kama ifuatavyo; 
5.1 Kutumia stadi za michezo rekebifu kwa mwanafunzi mwenye 

ulemavu wa uoni  
5.2 Kutumia elimu ya viungo katika kuimarisha viungo kwa mwanafunzi 

mwenye ulemavu wa uoni  
5.3 Kutumia sanaa mbalimbali kuibua na kukuza vipaji kwa mwanafunzi 

mwenye ulemavu wa uoni.  
 
Jedwali la Utahini kwa Somo la Michezo na Sanaa Rekebifu: Ulemavu wa Uoni 
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1 Kutumia stadi za michezo rekebifu 
kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa 
uoni 

      5 38.5 

2 Kutumia elimu ya viungo katika 
kuimarisha viungo kwa mwanafunzi 
wenye ulemavu wa uoni 

      5 38.5 

3 Kutumia sanaa mbalimbali kukuza na 
kuibua vipaji kwa mwanafunzi 
mwenye ulemavu wa uoni 

      3 23.0 

Idadi ya Maswali       13  

Jumla ya Asilimia ya Uzito wa Maswali kwa 
kila Nyanja        100 
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564 ANATOMIA, FIZIOLOJIA NA PATHOLOJIA YA JICHO 
 
1.0 UTANGULIZI 

Fomati ya Mtihani wa Anatomia, Fiziolojia na Patholojia ya jicho 
imetokana na Mtaala wa Anatomia, Fiziolojia na Patholojia ya Jicho wa 
mwaka 2019. Fomati hii inatoa mwongozo wa namna utahini katika somo 
la Anatomia, Fiziolojia na Patholojia ya jicho utakavyofanyika kwa 
kuzingatia umahiri uliokusudiwa.  
 

2.0 MALENGO YA JUMLA  
 

Mtihani wa somo la Anatomia, Fiziolojia na Patholojia ya Jicho utapima 
ni kwa kiwango gani mtahiniwa ameweza: 
2.1 kutumia taaluma ya sayansi ya jicho kubaini mahitaji ya wanafunzi; 
2.2 kutumia taaluma ya sayansi ya jicho kubaini visababishi vya kutoona; 
2.3 kutumia taaluma ya sayansi ya jicho kuchambua hitilafu za jicho; na 
2.4 kutumia maarifa ya mbinu za upimaji kutoa afua stahiki kwa 

mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni. 
 

3.0 UMAHIRI WA JUMLA  
 

Mtihani wa somo la Anatomia, Fiziolojia na Patholojia ya Jicho utapima 
umahiri wa mtahiniwa katika: 
3.1 kumbaini mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni, kumjengea 

misingi ya kukubalika kwa wenzake na jamii na kumpatia afua 
stahiki; 

3.2 kutumia mazingira wezeshi ya ufundishaji na ujifunzaji wa 
wanafunzi wenye ulemavu wa uoni;  

3.3 kutumia njia mbalimbali za mawasiliano na teknolojia saidizi kwa 
kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni; 

3.4 kutumia mbinu mbalimbali katika kutambua vipaji walivyonavyo 
wanafunzi wenye ulemavu wa uoni na namna ya kuviendeleza; 

3.5 kufanya tafiti tatuzi za kielimu ili kuwabaini na kuwasaidia 
wanafunzi wenye ulemavu wa uoni katika shule za msingi; na 

3.6 kutumia, kutunza na kukarabati vifaa saidizi vya wanafunzi wenye 
ulemavu wa uoni.  

 
4.0 MUUNDO WA MTIHANI 

Mtihani wa somo la Anatomia, Fiziolojia na Patholojia ya Jicho 
utafanyika kwa muda wa saa tatu (3). Mtihani utakuwa na sehemu A na B 
zenye jumla ya maswali 13. Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali 12, yenye 
jumla ya alama 100. 
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Sehemu A itakuwa na maswali nane (8) ya majibu mafupi.  Mtahiniwa 
atatakiwa kujibu maswali yote na kila swali litakuwa na alama tano (5). 
Hivyo, sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 40. 

 
Sehemu B itakuwa na maswali matano (5) ya insha. Mtahiniwa atatakiwa 
kujibu maswali manne (4). Kila swali litakuwa na alama 15, hivyo kufanya 
jumla ya alama 60. 

 
 

5.0 UMAHIRI UTAKAOPIMWA 
Katika kuandaa mtihani, umahiri ufuatao utazingatiwa: 
5.1 Kutumia sayansi ya jicho kubaini mahitaji ya mwanafunzi mwenye 

ulemavu wa uoni 
5.2 Kutumia sayansi ya jicho kubaini visababishi vya ulemavu wa uoni 
5.3 Kutumia sayansi ya jicho kuchambua hitilafu katika jicho 
5.4 Kutumia mbinu za upimaji katika kutoa afua stahiki kwa 

mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni 
 
Jedwali la Utahini kwa Somo la Anatomia, Fiziolojia na Patholojia ya Jicho 
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1.  Kutumia sayansi ya jicho kubaini 
mahitaji ya mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa uoni 

      
3 23 

2.  Kutumia sayansi ya jicho kubaini 
visababishi vya ulemavu wa uoni 

      3 23 

3.  Kutumia sayansi ya jicho kuchambua 
hitilafu katika jicho 

      3 23 

4.  Kutumia mbinu za upimaji katika kutoa 
afua stahiki kwa mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa uoni 

      
4 31 

Jumla ya Maswali       13  
Jumla ya Asilimia ya Uzito wa Maswali kwa 
kila Nyanja 
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565 UTUNZAJI NA UKARABATI WA VIFAA VYA KIELIMU 
 
1.0 UTANGULIZI  

Fomati ya Mtihani wa Utunzaji na Ukarabati wa Vifaa vya Kielimu 
imetokana na Mtaala wa somo la Michezo na Sanaa Rekebifu wa mwaka 
2019. Fomati hii inatoa mwongozo wa namna utahini katika somo la 
Utunzaji na Ukarabati wa Vifaa vya Kielimu utakavyofanyika kwa 
kuzingatia umahiri uliokusudiwa.  
 

2.0 MALENGO YA JUMLA 
Mtihani wa somo la Utunzaji na Ukarabati wa Vifaa vya Kielimu utapima 
ni kwa kiwango gani mtahiniwa ameweza: 
2.1 kutengeneza na kukarabati vifaa vya kielimu na kuzingatia umuhimu 

wa matumizi ya vifaa hivyo katika tendo la ufundishaji na ujifunzaji; 
2.2 kufanya ukarabati mdogo wa mashine za Braille ili kuepuka ubovu 

mkubwa utakaosababisha mashine hizo kutotumika; 
2.3 kusimamia matumizi ya vifaa vya kielimu kwa uangalifu na 

kuvitunza ili viweze kutumika kwa muda mrefu katika shule za 
msingi; na 

2.4 kubuni mbinu mbalimbali za kiufundi katika utengenezaji na 
ukarabati wa vifaa vya kielimu. 

 
3.0 UMAHIRI WA JUMLA 

Mtihani wa somo la Utunzaji na Ukarabati wa Vifaa vya Kielimu utapima 
umahili wa mtahiniwa katika: 
3.1 kutengeneza vifaa vya kielimu vya mwanafunzi mwenye ulemavu 

wa uoni; 
3.2 kutumia, kutunza na kukarabati vifaa saidizi vya wanafunzi wenye 

matatizo ya uoni; 
3.3 kushirikiana na familia za wanafunzi wenye ulemavu wa uoni 

katika kuwajengea wanafunzi hao kujiamini, tabia ya kujifunza na 
kukuza vipaji walivyonavyo; 

3.4 kutumia mazingira wezeshi ya ufundishaji na ujifunzaji kwa 
mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni; 

3.5 kumbaini mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni, kujenga misingi 
ya kukubalika kwa wenzake, kwa jamii na kumpatia afua stahiki; na 

3.6 kutumia mazingira wezeshi ya ufundishaji na ujifunzaji kwa 
mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni. 

 
4.0 MUUNDO WA MTIHANI  

Mtihani wa somo la Utunzaji na Ukarabati wa Vifaa vya Kielimu katika 
fani ya Ulemavu wa Uoni utafanywa kwa muda wa saa tatu (3). Mtihani 
huu utakuwa na sehemu A na B zenye jumla ya maswali 13. Mtahiniwa 
atatakiwa kujibu maswali 12, yenye jumla ya alama 100. 



23 

 

Sehemu A itakuwa na maswali nane (8) ya majibu mafupi. Mtahiniwa 
atatakiwa kujibu maswali yote ambapo kila swali litakuwa na alama tano 
(5). Sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 40.  
 
Sehemu B itakuwa na jumla ya maswali matano (5) ya insha. Mtahiniwa 
atatakiwa kujibu maswali manne (4) ambapo kila swali litakuwa na alama 
15. Sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 60.  

 
5.0 UMAHIRI UTAKAOPIMWA  

5.1 Kutengeneza vifaa vya kielimu vya mwanafunzi mwenye ulemavu 
wa uoni 

5.2 Kukarabati vifaa vya kielimu 
5.3 Kutunza vifaa vya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni 
5.4 Kukarabati mashine za Braille. 
 

Jedwali la Utahini kwa Somo la Utunzaji na Ukarabati wa Vifaa vya Kielimu  
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1.  Kutengeneza vifaa vya kielimu 
vya mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa uoni 

      
3 23 

2.  Kukarabati vifaa vya kielimu       3 23 
3.  Kutunza vifaa vya mwanafunzi 

mwenye ulemavu wa uoni 
      3 23 

4.  Kukarabati mashine za Braille       4 31 
Jumla ya Maswali       13  

Jumla ya Asilimia ya Uzito wa Maswali 
kwa kila Nyanja 
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571 AUDIOLOJIA 
 

1.0 UTANGULIZI 

Fomati ya Mtihani wa somo la Audiolojia imetokana na Mtaala wa Mafunzo 
ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalum somo la Audiolojia na Utunzaji na 
Ukarabati wa Vifaa vya Audilojia ya mwaka 2019. Fomati hii inatoa 
mwongozo wa namna utahini katika somo la Audiolojia utakavyofanyika 
kwa kuzingatia umahiri uliokusudiwa. 

2.0 MALENGO YA JUMLA 

Mtihani wa Audiolojia unalenga katika kupima uwezo wa mtahiniwa katika: 
 

2.1 kutumia nadharia na kanuni zinazoongoza katika ufundishaji na 
ujifunzaji wa audiolojia; 

2.2 kukuza mbinu za kufundishia matumizi ya nadharia na kanuni ili 
kutatua changamoto zinazotokana na mrejesho wa sauti kutoka katika 
kifaa saidizi;  

2.3 kutumia taaluma ya sayansi ya usikivu kubaini mahitaji ya 
mwanafunzi;  

2.4 kutumia taaluma ya sayansi ya usikivu kubaini visababishi vya uziwi; 
2.5 kutumia taaluma ya sayansi ya usikivu kuchambua kasoro za sikio;  
2.6 kutumia maarifa ya mbinu za upimaji kutoa afua stahiki kwa 

mwanafunzi mwenye uziwi; 
2.7 kutengeneza vifaa vya audiolojia kwa kuzingatia umuhimu wa 

matumizi ya vifaa hivyo katika tendo la ufundishaji na ujifunzaji; 
2.8 kukarabati vifaa vya audiolojia; 
2.9 kutunza vifaa vya audiolojia ili viweze kutumika kwa muda mrefu 

katika shule za msingi; na 
2.10 kubuni mbinu mbalimbali za kiufundi katika utengenezaji na ukarabati 

wa vifaa vya audiolojia; 
 

3.0 UMAHIRI WA JUMLA 

Mtihani wa somo la Audiolojia utazingatia upimaji wa umahiri na utendaji 
wa mtahiniwa katika: 
3.1 kubaini mahitaji ya mwanafunzi kiziwi, kumjengea misingi ya 

kukubalika kwa wenzake na jamii na kumpatia afua stahiki; 
3.2 kutumia mazingira wezeshi ya ufundishaji na ujifunzaji kwa 

wanafunzi viziwi; 
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3.3 kutumia mbinu mbalimbali katika kutambua na kuendeleza vipaji 
walivyonavyo wanafunzi wenye uziwi; 

3.4 kufanya tafiti tatuzi za kielimu kwa wanafunzi viziwi ili kuwabaini na 
kuwasaidia katika shule ya msingi; 

3.5 kujenga umahiri wa masomo kwa mwalimu utakaomwezesha kuelewa 
masomo vyema na hivyo kumfundisha mwanafunzi kiziwi;  

3.6 kushirikiana na familia za wanafunzi viziwi katika kuwajengea 
wanafunzi hao kujiamini, tabia ya kujifunza na kukuza vipaji 
walivyonavyo; 

3.7 kubuni stadi za kutengeneza vifaa vya audiolojia zenye lengo la 
kumsaidia mwanafunzi mwenye uziwi kushiriki kikamilifu katika 
tendo la ufundishaji na ujifunzaji; 

3.8 kutumia njia mbalimbali za mawasiliano na teknolojia saidizi kwa 
kuzingatia mahitaji Maalum   ya mwanafunzi mwenye uziwi; 

3.9 kutumia, kutunza na kukarabati vifaa saidizi vya wanafunzi wenye 
uziwi; 

3.10 kubuni mbinu za kuepuka mrejesho wa sauti katika matumizi ya vifaa; 
na 

3.11 kumvalisha mwanafunzi mwenye uziwi kifaa saidizi cha usikivu ili 
kimsaidie katika mawasiliano. 

 
4.0 MUUNDO WA MTIHANI 

Mtihani wa somo la Audiolojia utafanyika kwa saa tatu (3). Mtihani utakuwa 
na sehemu A na B zenye jumla ya maswali 13. Mtahiniwa atatakiwa kujibu 
maswali 12, yenye jumla ya alama 100. 
 
Sehemu A itakuwa na maswali nane (8) ya majibu mafupi. Mtahiniwa 
atatakiwa kujibu maswali yote na kila swali litakuwa na alama tano (5). 
Hivyo, sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 40. 
 
Sehemu B itakuwa na maswali matano (5) ya insha. Mtahiniwa atatakiwa 
kujibu maswali manne (4). Kila swali litakuwa na alama 15. Hivyo, sehemu 
hii itakuwa na jumla ya alama 60. 
 

5.0 UMAHIRI UTAKAOPIMWA 

Katika kuandaa mtihani, umahiri ufuatao utalengwa: 
5.1 kutumia taaluma ya sayansi ya usikivu kubaini mahitaji ya mwanafunzi 
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5.2 kutumia taaluma ya sayansi ya usikivu kubaini visababishi vya uziwi 
5.3 kutumia taaluma ya sayansi ya usikivu kuchambua kasoro za sikio 
5.4 kutumia mbinu za upimaji kutoa afua stahiki kwa mwanafunzi mwenye 

uziwi 
5.5 kutengeneza Vifaa vya Audiolojia 
5.6 kukarabati vifaa vya Audiolojia  
5.7 kutunza vifaa vya Audiolojia. 

 
Jedwali la Utahini kwa Somo la Audiolojia 
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1. Kutumia sayansi ya usikivu kubaini 
mahitaji ya mwanafunzi kiziwi 

      2 15.3 

2. Kutumia sayansi ya usikivu, kubaini 
visababishi vya uziwi 

      2 15.3 

3. Kutumia sayansi ya usikivu 
kuchambua kasoro za sikio 

      2 15.3 

4. Kutumia mbinu za upimaji kutoa 
afua stahiki kwa mwanafunzi kiziwi 

      3 23 

5. Kutengeneza Vifaa vya Audiolojia       2 15.3 

6 Kukarabati vifaa vya Audiolojia       1 8 

7 Kutunza vifaa vya Audiolojia       1 8 
Jumla ya Maswali       13  
Jumla ya Asilimia ya Uzito wa Maswali kwa 
kila Nyanja 
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572 MICHEZO NA SANAA REKEBIFU: UZIWI 
 
1.0 UTANGULIZI 

Fomati ya Mtihani wa somo la Michezo na Sanaa Rekebifu imetokana na 
Mtaala wa somo la Michezo na Sanaa Rekebifu wa mwaka 2019. Fomati hii 
inatoa mwongozo wa namna utahini kwa somo la Michezo na Sanaa 
Rekebifu lutakavyofanyika kwa kuzingatia umahiri uliokusudiwa. 

 
2.0 MALENGO YA JUMLA 

Mtihani unalenga kupima umahiri wa mtahiniwa katika:  
2.1 kutumia stadi za michezo katika kumjenga mwanafunzi kiziwi kimwili, 

kiakili na kijamii; 
2.2 kuibua na kukuza vipaji kupitia michezo na sanaa kwa wanafunzi 

viziwi; na 
2.3 kutumia michezo na sanaa kuwawezesha wanafunzi wenye uziwi 

kulinda na kuendeleza mila, desturi na utamaduni. 
 
3.0 UMAHIRI WA JUMLA 

Mtihani wa somo la Michezo na Sanaa Rekebifu kwa wanafunzi wenye 
Uziwi unalenga kupima uwezo wa mtahiniwa katika: 
3.1 kumuandaa mwalimu aweze kumbaini mwanafunzi mwenye uziwi, 

kujenga misingi ya kukubalika kwa jamii na kumpatia afua stahiki; 
3.2 kutumia mazingira wezeshi ya ufundishaji na ujifunzaji kwa 

mwanafunzi mwenye uziwi; 
3.3 kutumia mbinu mbalimbali katika kutambua vipaji walivyonavyo 

wanafunzi wenye uziwi na namna ya kuviendeleza.; 
3.4 kutumia, kutunza na kukarabati vifaa saidizi vya wanafunzi wenye 

uziwi;  
3.5 kutumia sanaa na michezo rekebifu kuibua na kuendeleza vipaji 

mbalimbali vya wanafunzi wenye uziwi; na 
3.6 kujenga umahiri wa mwalimu katika somo utakaomwezesha kuelewa 

masomo vema na hivyo kumfundisha mwanafunzi mwenye uziwi.  
 
4.0 MUUNDO WA MTIHANI 

Mtihani wa somo la Michezo na Sanaa Rekebifu kwa Fani ya Uziwi 
utafanyika kwa muda wa saa tatu (3). Mtihani utakuwa na sehemu A na B 
zenye jumla ya maswali 13. Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali 12, yenye 
jumla ya alama 100. 
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Sehemu A itakuwa na maswali nane (8) ya majibu mafupi. Mtahiniwa 
atatakiwa kujibu maswali yote. Kila swali litakuwa na alama tano (5). Hivyo, 
sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 40. 

 
Sehemu B itakuwa na maswali matano (5) ya insha. Mtahiniwa atatakiwa 
kujibu maswali manne (4). Kila swali litakuwa na alama 15. Hivyo, sehemu 
hii itakuwa na jumla ya alama 60. 

 
5.0 UMAHIRI UTAKAOPIMWA 

Umahiri utakaopimwa katika mtihani wa somo la Michezo na Sanaa 
Rekebifu kwa Fani ya Uziwi ni kama ifuatavyo: 
5.1 kutumia stadi za elimu ya michezo rekebifu kwa mwanafunzi 
5.2 kutumia elimu ya mazoezi ya viungo katika kuimarisha viungo kwa 

wanafunzi 
5.3 kutumia sanaa mbalimbali kukuza na kuibua vipaji kwa mwanafunzi 

kiziwi 
 
Jedwali la Utahini  kwa Somo la Michezo na Sanaa Rekebifu: Uziwi 
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1 kutumia stadi za Elimu ya michezo 
rekebifu kwa mwanafunzi 

      
5 40 

2 kutumia elimu ya mazoezi ya 
viungo katika kuimarisha viungo 
kwa mwanafunzi kiziwi 

      
5 34 

3 kutumia sanaa mbalimbali kukuza 
na kuibua vipaji kwa mwanafunzi 
kiziwi 

      
3 26 

Jumla ya Maswali       13  
Jumla ya Asilimia ya Uzito wa Maswali kwa 
kila Nyanja 
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573 LUGHA YA ALAMA  
 
1.0 UTANGULIZI 

Fomati ya Mtihani wa somo la Lugha ya Alama imetokana na Mtaala wa 
Mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalum wa Lugha ya Alama ya 
Tanzania na Stadi za Mawasiliano ya mwaka 2019. Fomati hii inatoa 
mwongozo wa namna utahini katika somo la Lugha ya Alama utafanyika 
kwa kuzingatia umahiri uliokusudiwa. 

2.0 MALENGO YA JUMLA 
Mtihani wa Lugha ya Alama unalenga kupima ujuzi wa mtahiniwa katika: 
2.1 kumwezesha mwalimu kutumia stadi za Lugha ya Alama ya Tanzania 

kujenga umahiri wa Lugha ya Alama; 
2.2 kumwezesha mwalimu kutumia umahiri wa Lugha ya Alama ya 

Tanzania kuwasiliana na mwanafunzi kiziwi; 
2.3 kumwezesha mwalimu kutumia Lugha ya Alama ya Tanzania 

kuwasiliana na jamii ya viziwi inayotumia lugha hiyo; 
2.4 kumwezesha mwalimu kutumia umahiri wa Lugha ya Alama ya 

Tanzania kuwahamasisha wanafunzi viziwi kujifunza na kuitumia; na 
2.5 kumwezesha mwalimu kutumia stadi za Lugha ya Alama ya Tanzania 

katika ufundishaji wa masomo mengine. 
 

3.0 UMAHIRI WA JUMLA 
 

Mtihani unalenga kupima uwezo wa mtahiniwa katika: 
3.1 kutumia mazingira wezeshi na stadi za Lugha ya Alama ya Tanzania 

katika ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi kiziwi; 
3.2 kutumia njia mbalimbali za mawasiliano na teknolojia saidizi kwa 

kuzingatia mahitaji ya wanafunzi viziwi; 
3.3 kufanya tafiti tatuzi za kielimu kwa wanafunzi viziwi ili kuwabaini 

wenye mapungufu katika matumizi ya Lugha ya Alama na 
kuwasaidia wenye mahitaji katika shule za msingi; 

3.4 kutumia misingi na stadi za Lugha ya Alama ya Tanzania katika 
ufundishaji na ujifunzaji wa masomo ya taaluma; na 

3.5 kujenga umahiri wa stadi za Lugha ya Alama ya Tanzania kwa 
mwalimu utakaomwezesha kuelewa masomo vema na hivyo 
kumfundisha mwanafunzi kiziwi. 
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4.0 MUUNDO WA MTIHANI 
 

Mtihani wa somo la Lugha ya Alama utafanyika kwa saa tatu (3). Mtihani 
utakuwa na sehemu A na B zenye jumla ya maswali 13. Mtahiniwa 
atatakiwa kujibu maswali 12, yenye jumla ya alama 100. 
 
Sehemu A itakuwa na maswali nane (8) ya majibu mafupi. Mtahiniwa 
atatakiwa kujibu maswali yote na kila swali litakuwa na alama tano (5). 
Hivyo, kufanya sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 40. 
 
Sehemu B itakuwa na maswali matano (5) ya insha. Mtahiniwa atatakiwa 
kujibu maswali manne (4). Kila swali litakuwa na alama 15. Hivyo, 
kufanya sehemu hii kuwa na jumla ya alama 60. 

 
5.0 UMAHIRI UTAKAOPIMWA 

Umahiri utakaopimwa katika Mtihani wa Lugha ya Alama ni kama 
ifuatavyo: 
5.1 kutumia mazingira ya lugha kueleza historia, maendeleo na hali ya 

sasa ya Lugha ya Alama ya Tanzania 
5.2 kutumia kanuni za Lugha ya Alama ya Tanzania kuunda alama za 

msingi 
5.3 kutumia kanuni za Lugha ya Alama ya Tanzania kuwasiliana kwa 

ufasaha 
5.4 kutumia stadi za mawasiliano kulingana na mahitaji ya mwanafunzi 

kiziwi 
5.5 kutumia stadi za mawasiliano kwa mwanafunzi kiziwi 
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Jedwali la Utahini kwa Somo la Lugha ya Alama 
 

Na Umahiri Mkuu 
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1 Kutumia mazingira ya lugha kueleza 
hali, historia na maendeleo ya Lugha 
ya Alama ya Tanzania 

      
3 23 

2 Kutumia kanuni za LAT kuunda 
alama za msingi 

      4 31 

3 Kutumia kanuni za LAT 
kuwasiliana kwa ufasaha 

      4 31 

4 Kutumia stadi za mawasiliano 
kulingana na mahitaji ya 
mwanafunzi kiziwi. 

      
1 8 

5 Kutumia stadi za mawasiliano kwa 
mwanafunzi kiziwi 

      1 8 

Jumla ya Maswali       13  

Jumla ya Asilimia ya Uzito wa Maswali kwa 
kila Nyanja 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 100 

 



32 

 

574 UJIFUNZAJI WA MWANAFUNZI: UZIWIKUTOONA 
 
1.0 UTANGULIZI 

Fomati ya mtihani wa somo la Ujifunzaji wa Mwanafunzi mwenye 
Uziwikutoona inatokana na Mtaala wa somo la Ujifunzaji wa Mwanafunzi 
mwenye Uziwikutoona wa mwaka 2019. Fomati hii inalenga kupima 
maarifa, stadi na mwelekeo wa ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi 
mwenye uziwikutoona. 

 
2.0 MALENGO YA JUMLA 

Mtihani unalenga kupima umahiri wa mtahiniwa katika:  
2.1 kufafanua dhana ya uziwikutoona, makundi/aina/tabia, na visababishi 

vyake; 
2.2 kufafanua njia na mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi 

mwenye uziwikutoona;  
2.3 kumwezesha mwalimu tarajali kutumia stadi za mawasiliano 

kulingana na mahitaji; 
2.4 kumwezesha mwalimu tarajali kutumia mbinu za ujongeaji binafsi na 

zile za matumizi ya vifaa saidizi ili kupunguza utegemezi; na 
2.5 kumwezesha mwalimu tarajali kutumia stadi za mafunzo kabilishi 

kumjengea mwanafunzi stadi za maisha. 
 

3.0 UMAHIRI WA JUMLA 
Mtihani wa Ujifunzaji wa Mwanafunzi mwenye Uziwikutoona unalenga 
kupima uwezo wa mtahiniwa katika:   
3.1 kumuandaa mwalimu tarajali kuweza kumbaini mwanafunzi mwenye 

ulemavu wa uziwikutoona, kujenga misingi ya kukubalika kwa jamii 
na kumpatia afua stahiki; 

3.2 kutumia mazingira wezeshi ya ufundishaji na ujifunzaji kwa 
mwanafunzi mwenye ulemavu wa uziwikutoona; 

3.3 kutumia njia mbalimbali za mawasiliano na teknolojia saidizi kwa 
kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa 
uziwikutoona; 

3.4 kufanya tafiti tatuzi za kielimu ili kuwabaini na kuwasaidia 
wanafunzi wenye ulemavu wa uziwikutoona; na 

3.5 kujenga umahiri wa masomo kwa mwalimu tarajali utakaomwezesha 
kuelewa masomo vema na hivyo kumfundisha mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa ukiziwikutoona. 



33 

 

4.0 MUUNDO WA MTIHANI 
 

Mtihani wa somo la Ujifunzaji wa Mwanafunzi: Uziwikutoona utafanyika 
kwa saa tatu (3). Mtihani utakuwa na sehemu A na B zenye jumla ya 
maswali 13. Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali 12, yenye jumla ya 
alama 100. 
 
Sehemu A itakuwa na maswali nane (8) ya majibu mafupi. Mtahiniwa 
atatakiwa kujibu maswali yote na kila swali litakuwa na alama tano (5). 
Hivyo, kufanya sehemu hii kuwa na jumla ya alama 40. 
 
Sehemu B itakuwa na maswali matano (5) ya insha. Mtahiniwa atatakiwa 
kujibu maswali manne (4), na kila swali litakuwa na alama 15. Hivyo, 
kufanya sehemu hii kuwa na jumla ya alama 60. 
 

5.0 UMAHIRI UTAKAOPIMWA 
Umahiri utakaopimwa katika mtihani wa Ujifunzaji wa Mwanafunzi: 
Uziwikutoona ni kama ifuatavyo: 
5.1 Kufafanua dhana ya uziwikutoona 
5.2 Kutumia stadi za mawasiliano kulingana na mahitaji ya mwanafunzi 

mwenye uziwikutoona 
5.3 Kutumia njia za ufundishaji na ujifunzaji kulingana na mahitaji ya 

mwanafunzi mwenye uziwikutoona 
5.4 Kukuza stadi za elimu ya michezo na sanaa rekebifu kwa 

mwanafunzi mwenye uziwikutoona 
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Jedwali la Utahini kwa Somo la Ujifunzaji wa Mwanafunzi: Uziwikutoona 
 

Na Umahiri Mkuu 

Nyanja za Utambuzi 
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1 Kufafanua dhana ya uziwikutoona       2 15 
2 Kutumia stadi za mawasiliano 

kulingana na mahitaji ya mwanafunzi 
mwenye uziwikutoona 

      
2 15 

3 Kutumia njia za ufundishaji na 
ujifunzaji kulingana na mahitaji ya 
mwanafunzi mwenye uziwikutoona 

      
2 15 

4 Kukuza stadi za elimu ya michezo na 
sanaa rekebifu kwa mwanafunzi 
mwenye uziwikutoona 

      
4 30 

5 Kuimarisha mafunzo kabilishi na 
ujongeaji wa mwanafunzi mwenye 
uziwikutoona 

      
3 25 

Jumla ya Maswali       13  
Jumla ya Asilimia ya Uzito wa Maswali kwa 
 kila Nyanja 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 100 
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581 STADI ZA MAWASILIANO: ULEMAVU WA AKILI 
 

1.0 UTANGULIZI 
Fomati ya mtihani wa Stadi za Mawasiliano: Ulemavu wa Akili imetokana 
na Mtaala wa somo la Stadi za Mawasiliano kwa walimu tarajali wa fani ya 
ulemavu wa akili na usonji wa mwaka 2019. Fomati hii inatoa mwongozo wa 
namna utahini katika somo la Stadi za Mawasiliano utakavyofanyika kwa 
kuzingatia umahiri unaokusudiwa. 
 

2.0 MALENGO YA JUMLA 
 

Mtihani wa Stadi za Mawasiliano: Ulemavu wa Akili na Usonji utapima 
uwezo wa mtahiniwa katika: 
2.1 kutumia mbinu stahiki na teknolojia saidizi katika mawasiliano; 
2.2 kuchunguza matamshi na dosari/hitilafu katika mawasiliano; 
2.3 kufanya upimaji na kutoa afua stahiki kuboresha mawasiliano; na  
2.4 kutumia stadi rekebishi katika mawasiliano. 

 
3.0 UMAHIRI WA JUMLA 

 

Mtihani wa Stadi za Mawasiliano: Ulemavu wa Akili na Usonji unalenga 
kupima umahiri wa watahiniwa katika: 
3.1 kumbaini mwanafunzi mwenye mahitaji maalum, kumjengea misingi 

ya kukubalika kwa wenzake, na jamii na kumpatia afua stahiki; 
3.2 kutumia mazingira wezeshi ya ufundishaji kwa mwanafunzi mwenye 

mahitaji maalum katika ujifunzaji somo la stadi za mawasiliano. 
3.3 kutumia njia mbalimbali za mawasiliano na teknolojia saidizi kwa 

kuzingatia mahitaji maalum ya mwanafunzi; 
3.4 kutumia njia mbalimbali za mawasiliano katika kutambua vipaji 

walivyonavyo wanafunzi wenye mahitaji maalum na namna ya 
kuviendeleza; na  

3.5 kujenga umahiri katika somo la stadi za mawasiliano kwa watahiniwa 
utakaowawezesha mtahiniwa kuelewa masomo mengine vema na 
hivyo kumfundisha mwanafunzi mwenye mahitaji maalum. 
 

4.0 MUUNDO WA MTIHANI 
Mtihani wa Stadi za Mawasiliano: Ulemavu wa Akili na Usonji utafanyika 
kwa saa tatu (3). Mtihani utakuwa na sehemu A na B zenye jumla ya 
maswali 13. Mtahiniwa atatakiwa kujibu jumla ya maswali 12, yenye jumla 
ya alama 100. 
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Sehemu A itakuwa na maswali nane (8) ya insha. Mtahiniwa atatakiwa 
kujibu maswali yote. Kila swali litakuwa na alama tano (5). Hivyo, sehemu 
hii itakuwa na jumla ya alama 40. 
 
Sehemu B itakuwa na maswali matano (5) ya majibu marefu. Mtahiniwa 
atatakiwa kujibu maswali manne (4). Kila swali litakuwa na alama 15. 
Hivyo, sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 60.  
 

5.0 UMAHIRI UTAKAOPIMWA 
 

Mtihani huu utamtahini mtahiniwa katika umahiri ufuatao: 
5.1 kutumia njia za mawasiliano na teknolojia saidizi kwa kuzingatia 

mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwenye usonji 
5.2 kuchambua ala za matamshi 
5.3 kufanya upimaji na kutoa afua stahiki za mawasiliano kwa 

mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwenye usonji 
5.4 kutumia stadi rekebifu katika mawasiliano kwa mwanafunzi mwenye 

ulemavu wa akili na mwenye usonji 
5.5 kuchunguza dosari/hitilafu katika lugha kwa mwanafunzi mwenye 

ulemavu wa akili na mwenye usonji 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 



37 

 

Jedwali la Utahini kwa Somo la Stadi za Mawasiliano: Ulemavu wa Akili na Usonji 
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1 
1 

Kutumia njia za mawasiliano na 
teknolojia saidizi kwa kuzingatia 
mahitaji ya mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa akili na mwenye usonji 

      3 23.07 

2 Kuchambua ala za matamshi       3 23.07 

3 Kufanya upimaji na kutoa afua stahiki za 
mawasiliano kwa mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa akili na mwenye usonji 

       
2 

 
15.4 

4 Kutumia stadi rekebifu katika 
mawasiliano kwa mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa akili na mwenye usonji 

       
3 

 
23.07 

5 Kuchunguza dosari/hitilafu katika lugha 
kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa 
akili na mwenye usonji 

       
2 

 
15.4 

Jumla Maswali       13 100 
 

Jumla ya Asilimia ya Uzito wa Maswali kwa 
kila Nyanja 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

100 
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582 ULEMAVU WA AKILI NA USONJI 
 
1.0 UTANGULIZI 

 

Fomati ya mtihani wa Ulemavu wa Akili na Usonji imetokana na 
Muhtasari wa somo la Ufundishaji na Ujifunzaji wa Mwanafunzi mwenye 
Ulemavu wa Akili na Ufundishaji na Ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye 
Usonji wa mwaka 2019. Fomati hii inatoa mwongozo wa namna utahini 
katika somo la Ulemavu wa Akili na Usonji utakavyofanyika kwa 
kuzingatia umahiri unaokusudiwa. 
 

2.0 MALENGO YA JUMLA 
 

Mtihani wa Ulemavu wa Akili na Usonji unalenga kupima umahiri wa 
mtahiniwa katika: 
2.1 kumbaini mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na usonji na 

kuweza kuandaa mpango binafsi wa maendeleo ya mwanafunzi; 
2.2 kumsaidia mwalimu kuwa na mtazamo chanya kuhusiana na 

mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na usonji; 
2.3 kutumia maarifa, mbinu na zana mbalimbali za ufundishaji na 

ujifunzaji kumsaidia mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na 
usonji; 

2.4 kumpa mwalimu mbinu sahihi ya kupata maelezo ya mwanafunzi 
mwenye ulemavu wa akili na usonji wakati wa uandikishaji;  

2.5 kumuandaa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na usonji 
kuyamudu maisha yake ya kila siku;  

2.6 kuonesha uelewa wa kina wa dhana ya ulemavu wa akili kwa 
wanafunzi wenye ulemvu wa akili na usonji; na 

2.7 kumjenga mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na usonji.  
 

3.0 UMAHIRI WA JUMLA 
 

Utahini kwa kutumia fomati hii utazingatia upimaji wa umahiri wa 
mtahiniwa katika: 
3.1 kumbaini mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na usonji;  
3.2 kutumia mazingira wezeshi ya ufundishaji na ujifunzaji kwa 

mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na usonji; 
3.3 kutumia njia mbalimbali za mawasiliano na teknolojia saidizi kwa 

kuzingatia mahitaji Maalum   ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa 
akili na usonji; 



39 

 

3.4 kutumia mbinu mbalimbali katika kutambua na kuendeleza vipaji  
vya wanafunzi wenye ulemavu wa akili na usonji; 

3.5 kufanya tafiti tatuzi za kielimu kwa wanafunzi ili kuwabaini na 
kuwasaidia wanafunzi wenye ulemavu wa akili na usonji katika 
shule; 

3.6 kutumia misingi na stadi za uongozi katika kuongoza taasisi 
mbalimbali za elimu; 

3.7 kutumia, kutunza na kukarabati vifaa saidizi vya wanafunzi wenye 
ulemavu wa akili na usonji; 

3.8 kutumia sanaa na michezo rekebifu katika kuibua na kuendeleza 
vipaji mbalimbali vya wanafunzi wenye ulemavu wa akili na usonji; 

3.9 kutumia misingi ya ufundishaji na ujifunzaji kumfundishia 
mwanafunzi mwenye Ulemavu wa Akili na Usonji; na 

3.10 kushirikiana na familia za wanafunzi wenye ulemavu wa akili na 
usonji katika kuwajengea wanafunzi hao kujiamiani, tabia ya 
kujifunza na kukuza vipaji walivyo navyo. 
 

4.0 MUUNDO WA MTIHANI 
 

Mtihani wa somo la Ulemavu wa Akili na Usonji utafanyika ka saa tatu (3). 
Mtihani utakuwa na sehemu A na B zenye jumla ya maswali 13. Mtahiniwa 
atatakiwa kujibu maswali 12, yenye jumla ya alama 100. 
 
Sehemu A itakuwa na maswali nane (8) ya majibu mafupi. Mtahiniwa 
atatakiwa kujibu maswali yote. Kila swali litakuwa na alama tano (5). 
Hivyo, sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 40. 

 
Sehemu B itakuwa na maswali matano (5) ya majibu ya insha. Mtahiniwa 
atatakiwa kujibu maswali manne (4), ambapo kila swali litakuwa na alama 
15. Sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 60. 

 
5.0 UMAHIRI UTAKAOPIMWA 

 

Mtihani huu utapima umahiri wa mtahiniwa katika yafuatayo: 
5.1 kutumia stadi za anatomia na fiziolojia kuchambua utendaji kazi wa 

mfumo wa neva 
5.2 kumbaini mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na usonji 
5.3 kutumia maarifa na ujuzi kumpatia mwanafunzi mwenye ulemavu wa 

akili na usonji mahitaji yake katika ujifunzaji 
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5.4 kutumia mbinu mbalimbali za kumfundishia mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa akili na usonji 

 
Jedwali la Utahini kwa Somo la Ulemavu wa Akili na Usonji 
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1 Kutumia stadi za anatomia na 
fiziolojia kuchambua utendaji kazi 
wa mfumo wa neva 

      
3 23 

2 Kutumia maarifa na ujuzi 
kumpatia mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa akili na usonji 
mahitaji yake katika ujifunzaji  

      

3 23 

3 Kumbaini mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa akili na usonji  

      
3 23 

4 Kutumia mbinu mbalimbali za 
kumfundishia mwanafunzi 
mwenye ulemavu wa akili na 
usonji 

      

4 31 

Jumla ya Maswali       13  
 

Jumla ya Asilimia ya Uzito wa Maswali 
kwa kila Nyanja 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

100 
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583 MICHEZO NA SANAA REKEBIFU: ULEMAVU WA AKILI 
 

1.0 UTANGULIZI 
Fomati ya Mtihani wa Michezo na Sanaa Rekebifu: Ulemavu wa Akili 
imetokana na Mtaala wa somo la Michezo na Sanaa Rekebifu kwa 
Mwanafunzi mwenye Ulemavu wa Akili na Usonji wa mwaka 2019. Fomati 
hii inatoa mwongozo wa namna utahini katika somo la Michezo na Sanaa 
Rekebifu utakavyofanyika kwa kuzingatia umahiri unaokusudiwa. 
 

2.0 MALENGO YA JUMLA  
 

Mtihani wa somo la Michezo na Sanaa Rekebifu: Ulemavu wa Akili na 
Usonji unalenga kupima ujuzi wa mtahiniwa katika: 
2.1 kumbaini mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi 

mwenye usonji ili kuandaa mpango kazi binafsi wa maendeleo ya 
mwanafunzi; 

2.2 kuonesha mtazamo chanya kuhusiana na mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji; 

2.3 kutumia stadi za michezo katika kumjenga mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji kimwili, kiakili na 
kijamii; 

2.4 kukuza na kuibua vipaji kupitia sanaa; na 
2.5 kutumia michezo na sanaa kuwawezesha wanafunzi wenye 

ulemavu wa akili na wanafunzi weye usonji kulinda na kuenedeleza 
mila, desturi na utamaduni. 
 

3.0 UMAHIRI WA JUMLA 
 

Mthani unalenga kupima umahiri wa watahiniwa katika: 
3.1 kumbaini mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi 

mwenye usonji; 
3.2 kutumia mazingira wezeshi ya ufundishaji na ujifunzaji kwa 

wanafunzi wenye ulemavu wa akili na wanafunzi wenye usonji; 
3.3 kutumia njia mbalimbali za mawasiliano na teknolojia saidizi kwa 

kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na 
mwanafunzi mwenye usonji; 

3.4 kutumia mbinu mbalimbali kutambua vipaji walivyonavyo 
wanafunzi wenye ulemavu wa akili na usonji; 

3.5 kushirikiana na familia za wanafunzi wenye ulemavu wa akili na 
usonji kulinda na kuendeleza mila, desturi na utamaduni; na  

3.6 kufanya tafiti tatuzi za kielimu kwa wanafunzi ili kuwabaini na 
kuwasaidia wanafunzi wenye ulemavu wa akili na usonji. 
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4.0 MUUNDO WA MTIHANI 
 

Mtihani wa somo la Michezo na Sanaa Rekebifu: Ulemavu wa Akili na 
Usonji utafanyika kwa muda wa saa tatu (3). Mtihani utakuwa na sehemu A 
na B zenye jumla ya maswali 13. Mtahiniwa atatakiwa kujibu jumla ya 
maswali 12, yenye jumla ya alama 100. 
 
Sehemu A itakuwa na maswali nane (8) ya majibu mafupi. Mtahiniwa 
atatakiwa kujibu maswali yote. Kila swali litakuwa na alama tano (5). 
Hivyo, sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 40. 
 
Sehemu B itakuwa na maswali matano (5) ya majibu ya insha. Mtahiniwa 
atatakiwa kujibu maswali manne (4). Kila swali litakuwa na alama 15. 
Hivyo, kuanya sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 60. 
 

5.0 UMAHIRI UTAKAOPIMWA 
 

Katika kuandaa mtihani mahiri mahususi zifuatazo zitazingatiwa: 
5.1 Kutumia elimu ya michezo rekebifu kwa mwanafunzi mwenye 

ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji 
5.2 Kutumia elimu ya viungo rekebifu katika kurekebisha viungo kwa 

mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji 
5.3 Kutumia milango ya fahamu ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa 

akili na mwanafunzi mwenye usonji 
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Jedwali la Utahini kwa Somo la Michezo na Sanaa Rekebifu: Ulemavu wa Akili 
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1 Kutumia elimu ya michezo 
rekebifu kwa wanafunzi wenye 
ulemavu wa akili na wanafunzi 
wenye usonji 

      

3 23 

2 Kutumia elimu ya viungo 
rekebifu katika kurekebisha 
viungo kwa mwanafunzi 
mwenye ulemavu wa akili na 
mwanafunzi mwenye usonji 

      

3 23 

3 Kutumia milango ya fahamu ya 
mwanafunzi mwenye ulemavu 
wa akili na mwanafunzi mwenye 
usonji 

      

7 54 

Jumla ya Maswali       13  
Jumla ya Asilimia ya Uzito wa Maswali 
kwa kila Nyanja 
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584 UPIMAJI NA AFUA STAHIKI 
 
1.0 UTANGULIZI 

Fomati ya mtihani wa somo la Upimaji na Afua Stahiki imetokana na Mtaala 
somo la Upimaji na Afua Stahiki wa mwaka 2019 kwa Mwanafunzi Mwenye 
Ulemavu wa Akili. Fomati hii inalenga kutahini maarifa, stadi na umahiri 
alioupata mtahiniwa katika kufundisha Afua Stahiki kwa Mwanafunzi 
Mwenye Ulemavu wa Akili na Usonji. 
 

2.0 MALENGO YA JUMLA 

Mtihani wa Upimaji na Afua Stahiki unalenga kupima umahiri wa mtahiniwa 
katika: 
2.1 kufanya upimaji wa kumtambua mwanafunzi mwenye ulemavu wa 

akili na mwenye usonji na kumpatia afua stahiki; 
2.2 kutumia mbinu mbalimbali katika kutambua vipaji walivyonavyo 

wanafunzi wenye ulemavu wa akili na wanafunzi wenye usonji; 
2.3 kushirikiana na wadau wa elimu katika kutoa huduma kwa wanafunzi 

wenye ulemavu wa akili na wanafunzi wenye usonji; na  
2.4 kuandaa hatua za mpito kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili 

na mwanafunzi mwenye usonji ili kuwezesha ustawi wake.  
 

3.0 UMAHIRI WA JUMLA 

Mtihani wa somo la Upimaji na Afua Stahiki kwa Mwanafunzi mwenye 
Ulemavu wa Akili utapima umahiri wa mtahiniwa katika;  
3.1 kumbaini mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi 

mwenye usonji, kujenga misingi ya kukubalika kwa wenzake na jamii 
na kumpatia afua stahiki;  

3.2 kutumia mazingira wezeshi ya ufundishaji na ujifunzaji kwa 
mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye 
usonji; 

3.3 kutumia njia mbalimbali za mawasiliano na teknolojia saidizi kwa 
kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na 
mwanafunzi mwenye usonji;  

3.4 kutumia mbinu mbalimbali katika kutambua vipaji walivyonavyo 
wanafunzi wenye ulemavu wa akili na wanafunzi wenye usonji na 
kuviendeleza;  
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3.5 kufanya tafiti tatuzi za kielimu ili kuwabaini na kuwasaidia wanafunzi 
wenye ulemavu wa akili na wanafunzi wenye usonji katika shule za 
msingi; na  

3.6 kutumia, kutunza na kukarabati vifaa saidizi vya wanafunzi wenye 
ulemavu wa akili na wanafunzi wenye usonji.  

 
4.0 MUUNDO WA MTIHANI 

Mtihani wa somo la Upimaji na Afua Stahiki utafanyika kwa muda wa saa 
tatu (03). Mtihani utakuwa na sehemu A na B zenye jumla ya maswali 13. 
Mtahiniwa atatakiwa kujibu jumla ya maswali 12 yatakayokuwa na jumla ya 
alama 100. 
 
Sehemu A itakuwa na maswali nane (08) ya majibu mafupi. Mtahiniwa 
atatakiwa kujibu maswali yote. Kila swali litakuwa na alama tano (5). Hivyo, 
sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 40. 

 
Sehemu B itakuwa na maswali matano (5) ya insha. Mtahiniwa atatakiwa 
kujibu maswali manne (04). Kila swali litakuwa na alama 15. Hivyo, sehemu 
hii itakuwa na alama 60. 

 
5.0 UMAHIRI UTAKAOPIMWA 

Mtihani wa somo la Upimaji na Afua Stahiki unalenga kupima Umahiri wa 
mtahiniwa katika: 
5.1 kufanya upimaji wa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na 

mwanafunzi mwenye usonji  
5.2 kutumia vifaa na zana za upimaji wa mwanafunzi mwenye ulemavu 

wa akili na mwanafunzi mwenye usonji  
5.3 kutumia stadi za upimaji kutoka Afua Stahiki kwa mwanafunzi 

mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji  
5.4 kuandaa hatua za mpito kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili 

na mwanafunzi mwenye usonji  
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Jedwali la Utahini kwa Somo la Upimaji na Afua Stahiki 
 

 

 

Na 

 

 

Umahiri Mkuu 

 

Njanja za Utahini 
Zitakazopimwa 
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1.  Kufanya Upimaji kwa mwanafunzi 
mwenye ulemavu wa akili na 
mwanafunzi mwenye usonji 

      3 23 

2.  Kutumia vifaa na zana za upimaji 
kwa mwanafunzi mwenye ulemavu 
wa akili na mwanafunzi mwenye 
usonji 

      2 15 

3.  Kutumia Stadi za Upimaji kutoka 
Afua Stahiki kwa Mwanafunzi 
mwenye Ulemavu wa Akili na 
Mwanafunzi mwenye Usonji  

      3 23 

4.  Kuandaa hatua za mpito kwa 
mwanafunzi wenye ulemavu wa 
akili na mwanafunzi mwenye 
usonji  

      5 39 

Jumla ya Maswali       13  

Jumla ya Asilimia ya Uzito wa Maswali kwa 
kila Nyanja 
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