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UTANGULIZI 

Fomati hizi mpya za Mitihani ya Ualimu kwa Ngazi ya Cheti (Daraja la A) 
imeandaliwa kwa kuzingatia marekebisho ya mtaala wa Ualimu Ngazi ya Cheti 
yaliyofanywa na Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi mwaka 2009. Mabadiliko 
katika mtaala mpya ni pamoja na kuunganisha masomo ya Saikolojia ya Elimu na 
Kunasihi, Utafiti wa Kielimu, Upimaji na Tathimini, Misingi ya Elimu na Mitaala na 
Ufundishaji kuwa somo moja la Ualimu. Pia mada za Taaluma zimeingizwa katika 
mtaala mpya sambamba na mada za kufundishia masomo husika. Aidha, somo la 
Mbinu za Kufundishia Maarifa ya Jamii limetenganishwa na kuwa na masomo ya 
Historia na Jiografia yanayojitegemea. Hata hivyo, masomo hayo yatatahiniwa kwa 
mtihani mmoja wa Maarifa ya Jamii ambao utakuwa na maswali yenye uwiano sawa 
ya Historia na Jiografia. 

Badiliko jingine katika mtaala mpya ni kuanzishwa kwa masomo ya Uraia, Kiswahili, 
English Language, TEHAMA, Haiba na Michezo, Hisabati, Sayansi na Stadi za Kazi. 
Aidha wanachuo wanaruhusiwa kuchagua somo mojawapo kati ya Vielelezo na 
Teknolojia, Communication Skills na French Language ambayo pia ni masomo 
mapya. Lengo kuu la mabadiliko katika mtaala ni kumjengea mwanachuo uwezo wa 
kufundisha kinadharia na kivitendo masomo yote yanayofundishwa katika shule za 
msingi pamoja na kuwa na uwezo wa kukabiliana na changamoto mbalimbali toka 
kwa wanafunzi. 

Fomati hii imeandaliwa kwa kuzingatia mada zilizomo katika mihtasari mipya ya 
masomo yanayofundishwa katika Vyuo vya Ualimu Ngazi ya Cheti (Daraja la A) ili 
kutoa mwongozo kwa Wanachuo na Wakufunzi kuhusu muundo wa mtihani. 
Wakufunzi na Wanachuo wanashauriwa kutotumia fomati hii kama mbadala wa 
mihtasari.  Katika ufundishaji na ujifunzaji ni lazima mada zote zilizoainishwa katika 
mihtasari ya Mafunzo ya Ualimu zifundishwe kikamilifu.  

Fomati ya kila somo inaonesha Utangulizi, Ujuzi wa jumla na Ujuzi Mahususi 
utakaopimwa, Muundo wa Mtihani na Maudhui ya Mtihani.   Aidha muda wa kufanya 
mtihani kwa kila somo umeoneshwa. Watahiniwa wasioona na wale wenye uoni 
hafifu wataongezewa muda wa ziada wa kufanya mtihani wa dakika 10 kwa kila saa 
kwa masomo yote ya Sanaa, Lugha, Sayansi na TEHAMA na dakika 20 kwa kila saa 
kwa somo la Hisabati.  

Fomati hizi mpya zitaanza kutumika katika mitihani ya Mei 2011. Baraza la Mitihani 
linatoa shukrani za dhati kwa Maafisa Mitihani wote walioshiriki katika kuandaa 
fomati hii. Aidha, Baraza la Mitihani litakuwa tayari kupokea maoni na mapendekezo 
kutoka kwa watumiaji wa fomati hizi yenye lengo la  kuziboresha zaidi. 

 
 
 

Dkt. Joyce L. Ndalichako 
KATIBU MTENDAJI 
BARAZA LA MITIHANI LA TANZANIA
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610 UALIMU 
1.0 UTANGULIZI 

Fomati hii ya mtihani wa somo la Ualimu imeandaliwa ili kwenda sanjari na 
mada zilizomo katika muhtasari mpya wa Ualimu Ngazi ya Cheti wa mwaka 
2009. Mtihani wa ualimu unaweka mkazo katika kupima ujuzi, stadi na mbinu 
zinazotakiwa ili kumudu mada mbalimbali zinazofundishwa katika masomo 
yote kwa ngazi ya shule za msingi. Somo la Ualimu linatokana na 
kuunganishwa kwa masomo ya Saikolojia ya Elimu, Upimaji na Tathmini, 
Misingi ya Elimu na Mitaala na Ufundishaji. 

2.0 UJUZI WA JUMLA 
Mtihani wa somo la Ualimu unalenga kupima ujuzi wa watahiniwa katika: 
2.1 kuelewa dhana, nadharia, kanuni na stadi mbalimbali alizojifunza 

katika somo la ualimu. 
2.2 kutambua maarifa na stadi za utafiti katika kufanikisha ufundishaji na 

ujifunzaji. 
2.3 kuelewa maarifa na stadi zinazohitajika katika uongozi wa elimu na 

uendeshaji wa shule.  
2.4 kukuza uelewa na stadi zinazohusu elimu jumuishi na elimu ya watu 

wazima.  

3.0 UJUZI MAHUSUSI 
Mtihani wa  somo la Ualimu unalenga kupima ujuzi wa watahiniwa katika: 
3.1 kutumia nadharia na kanuni mbalimbali za kujifunza katika ufundishaji 

na ujifunzaji. 
3.2 kutumia mbinu na stadi za kunasihi katika kurekebisha mienendo na 

tabia za wanafunzi ili waweze kujifunza kwa ufanisi.  
3.3 kutumia stadi za upimaji na tathmini katika elimu ili kuboresha 

ufundishaji na ujifunzaji. 
3.4 kutumia ujuzi na mitaala katika kuyatayarisha masomo na 

kuyafundisha kwa kuzingatia watoto wenye mahitaji maalum ili 
kuwasaidia wajifunze zaidi.  

3.5 kuchambua mwelekeo na falsafa na maendeleo ya elimu nchini 
Tanzania kwa kuzingatia mahitaji ya Taifa. 

4.0 MUUNDO WA MTIHANI 
Mtihani wa somo la Ualimu utakuwa na sehemu A, B, C, D na E zenye jumla 
ya maswali kumi na nane (18).  Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali kumi 
na nne (14). Muda wa mtihani utakuwa ni saa tatu (3). Sehemu A itakuwa na 
maswali kumi (10) yenye jumla ya alama arobaini (40) na mtahiniwa 
atatakiwa kujibu maswali yote. Maswali yatakuwa ya majibu mafupi na 
yatakayotungwa kutoka kwenye mada yoyote ya somo la Ualimu.  Sehemu B, 
C, D na E zitakuwa na maswali mawili ya insha kwa kila moja. Sehemu 
zinatokana na maeneo makuu ya Saikolojia ya Elimu, Upimaji na Tathmini, 
Misingi ya Elimu na Mitaala na Ufundishaji. Mtahiniwa atatakiwa kujibu 
swali moja katika kila sehemu na jumla ya alama kwa swali zitakuwa ni kumi 
na tano (15). 
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5.0 MAUDHUI YA MTIHANI 

Katika kuandaa mtihani, mada kuu zifuatazo zitazingatiwa: 

5.1 MADA ZA SAIKOLOJIA YA ELIMU 
5.1.1 Saikolojia 
5.1.2 Makuzi na Ukuaji wa Mtoto 
5.1.3 Nadharia za Kujifunza 
5.1.4 Ushauri na Unasihi 

5.2 MADA ZA MITAALA NA UFUNDISHAJI 
5.2.1 Mtaala 
5.2.2 Matayarisho ya Ufundishaji 
5.2.3 Ufundishaji 

5.3 MADA ZA UTAFITI WA KIELIMU, UPIMAJI NA TATHMINI 
5.3.1 Upimaji katika Elimu 
5.3.2 Tathmini katika Elimu 
5.3.3 Utafiti wa Kielimu 

5.4 MADA ZA MISINGI YA ELIMU 
5.4.1 Taaluma ya Ualimu 
5.4.2 Maendeleo ya Elimu Tanzania 
5.4.3 Uongozi wa Elimu Tanzania 
5.4.4 Elimu Jumuishi 
5.4.5 Elimu ya Watu Wazima 
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612 URAIA 

1.0 UTANGULIZI 
Fomati ya mtihani wa somo la Uraia imeandaliwa kwa mara ya kwanza 
kutokana na maboresho yaliyofanywa katika muhtasari wa somo la Uraia kwa 
Vyuo vya Ualimu nchini mwaka 2009. Katika maboresho hayo, mada za 
mbinu za kufundishia somo la Uraia zimeingizwa kwenye mtaala ili 
kuwajengea uwezo wahitimu katika kumudu ufundishaji wa somo hilo. Hivyo, 
Fomati hii inalenga katika kutoa mwongozo wa namna ya  kupima uwezo wa 
wahitimu kutumia ujuzi, stadi na mbinu shirikishi katika hatua mbalimbali za 
ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Uraia.   

2.0 UJUZI WA JUMLA  
Mtihani wa somo la Uraia utalenga kupima ujuzi wa mtahiniwa katika: 

2.1 kumudu maudhui ya mada za somo la Uraia na masuala mtambuka. 
2.2 kufundisha kwa kuzingatia umuhimu wa kuwajengea wanafunzi 

uzalendo, haiba na uwezo wa kutumia teknolojia katika kujitafutia 
maarifa. 

2.3 kuchambua vifaa vya mtaala wa somo la Uraia. 
2.4 kuunda zana za kufundishia na kujifunzia somo la Uraia. 
2.5 kuandaa maazimio ya kazi, maandalio ya somo, nukuu za somo za 

kufundishia na kujifunzia. 
2.6 kutumia elimu ya uraia katika kuongeza stadi za juu za kufikiri. 

3.0 UJUZI  MAHUSUSI 
Mtihani wa somo la Uraia utapima ujuzi wa mtahiniwa wa: 
3.1 kuandaa vipindi kwa kutumia mbinu shirikishi wakati wa ufundishaji 

na ujifunzaji wa somo la Uraia. 
3.2 kutengeneza na kufaragua zana na vifaa mbalimbali vya kufundishia 

na kujifunzia. 
3.3 kuchambua na kutumia zana/vifaa muhimu vya mtaala wa Uraia. 
3.4 kumudu maudhui / mada za kitaaluma zilizoainishwa katika muhtasari 

wa somo la Uraia kwa shule za Msingi.  
3.5 kufanya upimaji na tathmini ya  wanafunzi na kuweka kumbukumbu 

za matokeo ya kazi za wanafunzi na kutoa taarifa kwa wadau. 
3.6 kukuza maendeleo ya kihaiba, kizalendo, kiteknolojia na ubunifu 

katika ufundishaji wa somo la Uraia. 

4.0 MUUNDO  WA MTIHANI 
Mtihani wa somo la Uraia utakuwa na sehemu A, B na C zenye jumla ya 
maswali kumi na nane (18). Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali kumi na 
nne (14). Muda wa mtihani utakuwa ni saa tatu (3).  
4.1 Sehemu A itakuwa na jumla ya maswali kumi (10) ya majibu mafupi 

ambayo yanajumuisha maswali ya taaluma na njia za kufundisha na 
kujifunzia somo la Uraia. Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote na 
jumla ya alama zitakuwa ni arobaini (40). 

4.2 Sehemu B na C zitakuwa na maswali matatu ya insha kwa kila 
sehemu, ambapo mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali mawili (2) 
kutoka kila sehemu. Maswali ya sehemu B yatatahini mada za taaluma 
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ya somo la Uraia na sehemu C itatahini mbinu za kufundishia somo la 
Uraia. Jumla ya alama katika kila sehemu zitakuwa ni thelathini (30). 

5.0 MAUDHUI YA MTIHANI 
Katika kuandaa mtihani, mada zifuatazo zitazingatiwa: 

5.1 TAALUMA YA URAIA  
5.1.1 Dola 
5.1.2 Utamaduni wetu 
5.1.3 Uchumi wa Tanzania 
5.1.4 Uhusiano wa kimataifa 

5.2 UFUNDISHAJI WA SOMO LA URAIA 
5.2.1 Misingi ya ufundishaji na ujifunzaji wa somo la uraia. 
5.2.2 Uchambuzi wa maandiko/machapisho muhimu ya 

kufundishia/kujifunzia somo la uraia.  
5.2.3 Zana za kufundishia na kujifunzia. 
5.2.4 Maandalizi ya kufundisha somo la uraia. 
5.2.5 Upimaji na tathmini katika somo la uraia. 
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614 MAARIFA YA JAMII 

1.0 UTANGULIZI 
Fomati ya mtihani wa somo la Maarifa ya Jamii imeandaliwa kutokana na 
maboresho ya mwaka 2009 yaliyofanywa katika mihtasari ya somo la Historia 
na somo la Jiografia kwa Vyuo vya Ualimu nchini ambapo mada za taaluma 
za somo husika zimeongezwa. Kabla ya mwaka 2009 masomo haya 
yalitahiniwa katika karatasi ya Mbinu za Kufundishia Maarifa ya Jamii 
ambayo ilijikita katika kupima uwezo wa wahitimu wa Mafunzo ya Ualimu 
katika matumizi ya mbinu na njia anuwai za kufundishia. Katika utahini, 
mtihani utakuwa ni mmoja unaojumuisha mada za somo la Historia na 
Jiografia kwa uwiano sawa.    

2.0 UJUZI WA JUMLA 
Mtihani wa somo la Maarifa ya Jamii utapima uwezo wa mtahiniwa katika: 
2.1 kuelewa stadi na ujuzi wa mbinu shirikishi katika ufundishaji na 

ujifunzaji wa masomo ya Historia na Jiografia. 
2.2 kujifunza mbinu bora za ufundishaji na ujifunzaji zinazozingatia usawa 

wa kijinsia,  kinadharia na vitendo katika masomo ya Historia na 
Jiografia. 

2.3 kuwajengea wanafunzi  uwezo wa kuwa na mwelekeo chanya kuhusu 
masomo ya  Historia na Jiografia. 

2.4 kuelewa stadi, ujuzi na maarifa katika kutoa ushauri nasaha, elimu 
maalumu na masuala mtambuka. 

2.5 kujiendeleza kitaaluma na kitaalamu katika masomo ya Historia na 
Jiografia. 

2.6 kufahamu stadi na mbinu za utafiti katika mazingira ya kufundishia na 
kujifunzia. 

3.0 UJUZI MAHUSUSI 
Mtihani wa somo la Maarifa ya Jamii utapima uwezo wa mtahiniwa wa: 
3.1 kutumia stadi na ujuzi katika kufundisha na kutoa ushauri katika 

masuala mtambuka. 
3.2 kuandaa masomo kwa kutumia mbinu shirikishi wakati wa ufundishaji 

na ujifunzaji wa masomo ya Historia na Jiografia. 
3.3 kutengeneza na kufaragua zana na vifaa mbalimbali vya 

kufundishia/kujifunzia masomo ya Historia na Jiografia. 
3.4 kuwaongoza wanafunzi katika kukusanya na kutengeneza zana na vifaa 

vya kujifunzia. 
3.5 kumudu maudhui/mada za kitaaluma zilizoainishwa katika muhtasari 

wa somo la Historia na Jiografia.  
3.6 kuchambua na kutumia zana na vifaa katika kufundishia mada 

zilizoainishwa katika muhtasari wa Historia na Jiografia katika shule za 
Msingi. 

3.7 kufanya upimaji wa wanafunzi na kuweka kumbukumbu za matokeo 
ya kazi za wanafunzi na kutoa taarifa kwa wadau. 
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4.0 MUUNDO WA MTIHANI 
4.1 Mtihani wa Maarifa ya Jamii utakuwa na sehemu A, B na C zenye 

jumla ya maswali kumi na nane (18). Mtahiniwa atatakiwa kujibu 
maswali kumi na nne (14). Muda wa mtihani utakuwa ni  saa tatu (3).  

4.2 Sehemu A itakuwa na maswali kumi (10) yenye jumla ya alama 
arobaini (40). Maswali matano (5) yatatoka katika somo la Historia 
na matano (5) katika somo la Jiografia, mtahiniwa atatakiwa kujibu 
maswali yote katika sehemu hii.  

4.3 Sehemu B itakuwa na maswali manne (4) ya insha yatakayotahini 
mada za taaluma ya somo la Historia na Jiografia kwa uwiano ulio 
sawa. Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali mawili (2), yenye jumla ya 
alama  thelathini (30). 

4.4 Sehemu C itakuwa na maswali manne (4) ya insha kutoka katika 
mada za kufundishia masomo ya Historia na Jiografia kwa uwiano ulio 
sawa. Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali mawili (2), moja likiwa 
linahusu somo la Historia na lingine la Jiografia. Jumla ya alama  
katika sehemu hii ni thelathini (30).  

5.0 MAUDHUI YA MTIHANI 

5.1 TAALUMA YA HISTORIA NA JIOGRAFIA 
Katika kuandaa mtihani zitazingatiwa mada zifuatazo: 

5.1.1 asili na mabadiliko ya binadamu, teknolojia na mazingira 
5.1.2 vitangulizi vya ukoloni Tanganyika, Zanzibar na kwingineko 

Afrika 
5.1.3 upinzani dhidi ya uvamizi wa kikoloni Afrika 
5.1.4 utawala na uchumi wa kikoloni Afrika 
5.1.5 ukombozi wa bara la Afrika 
5.1.6 mabadiliko ya kijamii, kisiasa na kiuchumi katika Afrika huru 
5.1.7 ushirikiano wa kimataifa 
5.1.8 sayari dunia 
5.1.9 nchi yetu Tanzania 
5.1.10 stadi sahili na tata za picha na ramani 

5.2 UFUNDISHAJI WA SOMO LA HISTORIA NA JIOGRAFIA 
Katika kuandaa mtihani mada zifuatazo zitazingatiwa: 
5.2.1 misingi ya ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Historia na 

Jiografia. 
5.2.2 uchambuzi wa vifaa na zana za kufundishia/kujifunzia somo la 

Historia na Jiografia. 
5.2.3 kujiandaa kwa ajili ya kufundisha somo la Historia na somo la 

Jiografia. 
5.2.4 ufundishaji wa mada za somo la Historia na somo la Jiografia. 
5.2.5 upimaji na tathmini katika somo la Historia na somo la 

Jiografia. 
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616 MBINU ZA KUFUNDISHIA ELIMU YA DINI YA KIISLAMU 

1.0 UTANGULIZI 
Marekebisho yaliyofanywa katika Fomati ya Mtihani wa Mbinu za 
Kufundishia Elimu ya Dini ya Kiislamu katika ngazi ya Cheti yamelenga 
katika kuwa na karatasi moja ya mtihani badala ya karatasi tatu za awali. 
Karatasi hiyo ya mtihani itazingatia uwepo wa maudhui makuu matatu 
yaliyokuwa yakitahiniwa kwenye karatasi tatu za awali ambayo ni Tawhiid, 
Fiqh na Tarekh. 

2.0 UJUZI WA JUMLA 
Mtihani wa Mbinu za Kufundishia Elimu ya Dini ya Kiislamu utapima ujuzi 
wa mtahiniwa katika: 
2.1 kufafanua lengo la maisha ya mwanadamu na hadhi yake. 
2.2 kutambua mitizamo juu ya Uislamu na mifumo ya maisha ya jamii ya 

Kiislamu. 
2.3 kuelezea mafunzo ya Qur’an. 
2.4 kuwa na ujuzi juu ya mambo yahusuyo Tawhiid, Fiqh na Tarekh ili 

kuendeleza na kudumisha Uislamu. 
2.5 kufundisha Elimu ya Dini ya Kiislamu. 
2.6 kupima na kutathmini kazi za wanafunzi. 

3.0 UJUZI MAHUSUSI 
Mtihani utapima uwezo wa watahiniwa katika: 
3.1 kueleza mtizamo wa Uislamu juu ya Elimu na Dini ya Kiislamu. 
3.2 kueleza lengo la maisha ya mwanadamu, hadhi na dhima katika jamii 

kwa mujibu wa Qur'an. 
3.3 kuchambua nguzo tano za Uislamu na nguzo sita za imani ya Kiislamu. 
3.4 kuchambua Qur'an kama kitabu chenye mafunzo mema. 
3.5 kuchambua na kubaini mafunzo yatokanayo na Sunnah na Hadith. 
3.6 kuainisha  mfumo wa maisha ya familia na jamii ya Kiislamu. 
3.7 kutathmini historia na mafunzo yatokanayo na historia ya Mitume 

waliotajwa katika Qur'an. 
3.8 kueleza maana na umuhimu wa Da’awah na kuainisha mbinu za 

kulingania uislamu kwa ufanisi. 
3.9 kubainisha malengo na namna ya kufundisha somo la Elimu ya Dini ya 

Kiislamu pamoja na kutumia mbinu bora za ufundishaji na ujifunzaji 
wa Qur’an. 

3.10 kuchambua vifaa vya mtaala vya somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu. 
3.11 kupima na kutathmini kazi za wanafunzi katika ufundishaji na 

ujifunzaji wa somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu. 

4.0 MUUNDO WA MTIHANI 
Mtihani wa Mbinu za Kufundishia Elimu ya Dini ya Kiislamu utakuwa na 
karatasi moja (1) itakayokuwa na maudhui makuu ya Tawhiid, Fiqh na 
Tarekh.  Karatasi ya mtihani itakuwa na sehemu A, B na C zenye jumla ya 
maswali ishirini (20). Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali kumi na nne (14) 
kwa muda wa saa tatu (3). 
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4.1 Sehemu A itakuwa na maswali nane (8) yenye jumla ya alama 
arobaini (40) yatakayotahini Fiqh, Tawhiid na Tarekh. Mtahiniwa 
atajibu maswali yote. 

4.2 Sehemu B itakuwa na maswali sita (6) ya insha kutoka mada za Fiqh, 
Tawhiid na Tarekh. Mtahiniwa atajibu swali moja kutoka katika kila 
maswali mawili ya mada hizo. Mtahiniwa atajibu jumla ya maswali 
matatu (3) yenye alama thelathini (30).  

4.3 Sehemu C itakuwa na maswali sita (6) ya insha kutoka mada za Fiqh, 
Tawhiid na Tarekh. Mtahiniwa atajibu swali moja kutoka katika kila 
maswali mawili ya mada hizo. Mtahiniwa atajibu jumla ya maswali 
matatu (3) yenye alama thelathini (30).  

5.0 MAUDHUI YA MTIHANI 
Katika kuandaa mtihani mada zifuatazo zitazingatiwa: 

5.1 Tawhiid 
5.1.1 Mtizamo wa uislamu juu ya elimu 
5.1.2 Lengo la maisha ya mwanadamu na hadhi yake hapa duniani 
5.1.3 Imani ya Kiislamu 
5.1.4 Qur’an 
5.1.5 Sunnah na hadith 
5.1.6 Ufundishaji wa elimu ya dini ya kiislamu katika shule za 

msingi 
5.1.7 Vifaa vya mtaala vya somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu 

5.2 Fiqh 
5.2.1 Nguzo za uislamu 
5.2.2 Mfumo wa maisha ya familia ya Kiislamu 
5.2.3 Mfumo wa maisha ya jamii ya Kiislamu 
5.2.4 Maandalizi ya kufundisha somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu 
5.2.5 Zana za kufundishia  somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu 

5.3 Tarekh 
5.3.1 Historia ya mitume wa Allah (s.w) kabla ya Mtume  (s.a.w) 
5.3.2 Historia ya uislamu wakati wa Mtume (s.a.w) 
5.3.3 Historia ya uislamu baada ya Mtume hadi hivi leo 
5.3.4 Da’awah 
5.3.5 Tathmini na upimaji 
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621 KISWAHILI 

1.0 UTANGULIZI 
Fomati ya mtihani wa Kiswahili ngazi ya Cheti imeandaliwa kutokana na 
maboresho yaliyofanywa katika muhtasari wa somo la Kiswahili kwa Vyuo 
vya Ualimu nchini mwaka 2009. Fomati hii itatoa mwongozo wa namna ya 
kupima uwezo wa wahitimu kutumia ujuzi, stadi na mbinu shirikishi katika 
hatua mbalimbali za ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Kiswahili.   

2.0 UJUZI WA JUMLA 
Mtihani wa Kiswahili unalenga kupima uwezo wa mtahiniwa katika: 
2.1 kukuza uelewa wa mbinu anuai zinazomshirikisha mwalimu na 

mwanafunzi katika kufundisha na kujifunza somo la Kiswahili. 
2.2 kuelewa vipengele mbalimbali vya taaluma ya somo la Kiswahili. 
2.3 kuchambua muhtasari na vifaa vya muhtasari wa somo la Kiswahili.  
2.4 kupima na kutathmini maendeleo ya ujifunzaji wa Kiswahili na kutoa 

mrejesho. 

3.0 UJUZI MAHUSUSI 
Mtihani utakaotungwa utalenga kupima uwezo wa mtahiniwa katika: 
3.1 kuchambua mada mbalimbali za somo la Kiswahili, zinazofundishwa 

katika shule za msingi. 
3.2 kutumia msamiati na miundo ya Kiswahili kwa usahihi katika 

maandishi. 
3.3 kutumia njia shirikishi katika ufundishaji wa somo la Kiswahili. 
3.4 kutumia, kuchambua, kuunda na kutathmini stadi mbalimbali zilizomo 

kwenye muhtasari wa Kiswahili. 

4.0 MUUNDO WA MTIHANI 
Mtihani wa Kiswahili utakuwa na sehemu A, B na C zenye jumla ya maswali 
kumi na nane (18). Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali kumi na nne (14) 
Muda wa mtihani ni saa tatu (3). 
4.1 Sehemu A itakuwa na maswali kumi (10) kutoka kwenye taaluma na 

njia za ufundishaji. Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote. Jumla 
ya alama itakuwa ni arobaini (40).  

4.2 Sehemu B itakuwa na maswali manne (4) ya insha kutoka kwenye 
maudhui ya taaluma ya somo la Kiswahili.  Mtahiniwa atajibu maswali 
mawili (2). Jumla ya alama ni thelathini (30). 

4.3 Sehemu C itakuwa na maswali manne (4) ya insha kutoka kwenye 
mada za njia za ufundishaji wa somo la Kiswahili. Mtahiniwa atajibu 
maswali mawili (2).   Jumla ya alama ni thelathini (30). 

 
 

 
 



 10 

 

5.0 MAUDHUI YA MTIHANI 
Katika kuandaa mtihani mada zifuatazo zitazingatiwa: 

5.1 Stadi za lugha 
5.2 Utungaji 
5.3 Fasihi simulizi 
5.4 Ufahamu 
5.5 Sarufi 
5.6 Mbinu za kufundishia na kujifunzia Kiswahili 
5.7 Uchambuzi wa vifaa vya mtaala wa Kiswahili 
5.8 Maandalizi ya kufundisha somo la Kiswahili 
5.9 Zana za kufundishia na kujifunzia Kiswahili 
5.10 Upimaji 
5.11 Ufundishaji wa mada teule za somo la Kiswahili 

 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 



 11 

 

622 ENGLISH LANGUAGE 

1.0 INTRODUCTION 
The English Language Examination Format has been revised to accommodate 
the changes made in the 2009 English Language Syllabus for the Grade A 
Certificate Course. The main changes include the shift from emphasis on 
content to competence-based instruction and the inclusion of academic content 
in concurrent pedagogy. 

2.0 GENERAL COMPETENCES 
The English Language examination will measure candidate’s ability to: 
2.1 use English Language effectively in various situations/settings. 
2.2 develop and apply the four language skills: Listening, Speaking, 

Reading and Writing. 
2.3 demonstrate mastery of forms, functions and meanings of the English 

Language. 
2.4 upgrade academic knowledge to cope up with on going changes and 

advancements. 

3.0 SPECIFIC  COMPETENCES 
The examination will test the candidates’ ability to: 

3.1 apply the four language skills: Listening, Speaking, Reading and 
Writing. 

3.2 use English Language effectively in various situations/settings. 
3.3 upgrade academic knowledge to cope up with ongoing changes and 

advancements. 
3.4 construct new Teaching/Learning materials. 
3.5 apply suitable methods and strategies, as learnt in their course, in 

teaching and learning process. 
3.6 utilize scientific skills and technology in everyday life. 
3.7 apply participatory  approaches in the teaching and learning of English 

Language. 

4.0 EXAMINATION RUBRIC 
English Language examination will consist of eighteen (18) questions in 
sections A, B and C. The candidates will be required to answer fourteen (14) 
questions. The duration of the paper will be three (3) hours.  
4.1 Section A will consist of ten (10) short answer questions from both 

academic and pedagogy topics.  The candidates will be required to 
answer all the questions in this section.  The section will carry forty 
(40) marks.  

4.2 Section B will consist of four (4) essay type questions from the 
academic part. The candidates will be required to answer two (2) 
questions which will carry thirty (30) marks. 

4.3 Section C will consist of four (4) essay type questions from pedagogy. 
The Candidates will be required to answer two (2) questions which 
will carry thirty (30) marks. 
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5.0 EXAMINATION CONTENT  
In setting the examination, the following topics will be considered: 

5.1 Expressing habits/ frequency 
5.2 Expressing past events 
5.3 Reporting events 
5.4 Expressing contrasts 
5.5 Expressing possessions 
5.6 Expressing likelihood and certainity 
5.7 Expressing conditions 
5.8 Expressing time of action 
5.9 Expressing purpose and results 
5.10 Reading literary works 
5.11 The role of English Language 
5.12 Principles of English Language teaching and learning 
5.13 Teaching pronunciation, vocabulary and structural pattern 
5.14 Developing English Language skills 
5.15 Analyzing the primary school English Language syllabus 
5.16 Preparing for teaching and assessment 
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623 FRENCH LANGUAGE 

1.0 INTRODUCTION 
This examination format is based on the French syllabus: PROGRAMME DU 
CERTIFICAT DE L’ÉDUCATION POUR L’ENSEIGNMENT DANS LES 
ÉCOLES PRIMAIRES. The syllabus issued in 2009 aims at developing the 
trainees’ linguistic and pedagogical competences. Therefore the French 
Language Format has been revised to accommodate, accordingly, the changes 
made in the syllabus.  

2.0 GENERAL COMPETENCES 
 The French Language examination shall test candidates: 

2.1 linguistic competences. 
2.2 ability to prepare and conduct lessons. 
2.3 ability to use different teaching methods and evaluate them. 
2.4 ability to evaluate both students’ understanding and the effectiveness 

in  teaching. 
2.5 knowledge of African literature in French language. 

3.0 SPECIFIC COMPETENCES 
The examination will measure the candidate’s ability to: 

3.1 pronounce the French sounds properly. 
3.2 communicate effectively in French language. 
3.3 express themselves fluently in French language. 
3.4 use and evaluate different teaching methods. 
3.5 analyse the syllabus and other curriculum materials. 
3.6 prepare teaching documents such as lesson plan and scheme of work. 
3.7 prepare and to use teaching materials appropriately. 
3.8 prepare and to conduct lesson. 

4.0 EXAMINATION RUBRIC 
The French Language examination will consist of eighteen (18) questions in 
sections A, B and C. The candidates will be required to answer fourteen (14) 
questions. The duration of the examination will be three (3) hours.  

Section A will consist of ten (10) short answer questions from both academic 
and pedagogy topics. Candidates will be required to answer all the question. 
The total marks will be forty (40). 
4.1 Section B will consist of four (4) essay questions from the academic 

part.  Candidates will be required to answer two (2) questions which  
will carry  thirty (30) marks. 

4.2 Section C will consist of four (4) essay questions from pedagogy. The 
Candidates will be required to answer two (2) questions which will 
carry thirty (30) marks. 
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5.0 EXAMINATION CONTENT 
In setting the examination, the following topics will be considered: 

5.1 French Language Content 
5.1.1 Prononciation  
5.1.2 L’alphabet  
5.1.3 Utilisation des dictionnaires  
5.1.4 Compréhension orale et écrite  
5.1.5 Expression orale et écrite 
5.1.6 Usage de langue 
5.1.7 Etude de textes littéraires  

5.2 French Language Pedagogy 
5.2.1 La pedagogie du Français langue étrangère 
5.2.2 Les Méthodes d’enseigner le Français langue étrangère 
5.2.3 Des documents pour l’enseignement  
5.2.4 Préparation pour l’enseignement   
5.2.5 Matériels didactiques 
5.2.6 Evaluation 
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624 COMMUNICATION SKILLS 
 

1.0 INTRODUCTION 
This Communication Skills Examination Format is the result of the 
introduction of Communication Skillls subject which targets teacher education 
trainees who are expected to teach in primary school. The examination is 
intended to assess the candidate’s ability to communicate using English 
Language. 

2.0 GENERAL COMPETENCE 
The Communication Skills examination will generally measure the candidates’ 
ability to: 
2.1 apply theories and principles of Communication Skills. 
2.2 develop and apply skills of oral presentations, discussions, writing 

composition, CV, minutes, and reports. 
2.3 read and write notes from different sources. 
2.4 search and interpret information from various sources. 

3.0 SPECIFIC COMPETENCES 
The examination will test the candidates’ ability to: 

3.1 apply the four language skills: Listening, Speaking, Reading and 
Writing. 

3.2 use Communication Skills effectively in various situations/settings. 
3.3 make effective oral presentations. 
3.4 write good compositions, CV, minutes, memos and reports. 
3.5 apply participatory  approaches in the teaching and learning of 

Communication Skills. 

4.0 EXAMINATION RUBRIC 

Communication Skills Examination will consist of eighteen (18) questions in 
sections A and B. The candidates will be required to answer fourteen (14) 
questions. The duration of the paper will be three (3) hours. 
4.1 Section A will consist of ten (10) short answer questions with a total 

of forty (40) marks.  The candidates will be required to answer all the 
questions.  

4.2 Section B will consist of eight (8) essay type questions. Candidates 
will be required to answer four (4) questions. The section will carry 
sixty (60) marks. 

5.0 EXAMINATION CONTENT  
            In setting the examination, the following topics will be considered: 

5.1 Communication theory 
5.2 Searching for information 
5.3 Taking and making notes   
5.4 Oral presentation 
5.5 Reading skills 
5.6 Writing skills 
5.7 Tests and examinations 
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632 SAYANSI 
 

1.0 UTANGULIZI 
Fomati hii inachukua nafasi ya fomati ya Sayansi iliyokuweko hapo awali 
ambayo iliweka mkazo katika kupima uwezo wa wahitimu wa Mafunzo ya 
Ualimu katika matumizi ya mbinu na njia anuwai za kufundishia somo la 
Sayansi. Fomati hii inatokana na maboresho ya mtaala wa Sayansi 
yaliyofanyika mwaka 2009 ambapo mada za taaluma ya somo la Sayansi 
zimeingizwa katika mtaala huo. 

2.0 UJUZI WA JUMLA  
     Mtihani wa somo la Sayansi utapima ujuzi wa mtahiniwa katika: 

2.1 uwezo wa kutumia stadi na mbinu shirikishi katika ufundishaji na 
ujifunzaji wa Sayansi. 

2.2 kubuni mbinu bora za ufundishaji na ujifunzaji zinazozingatia usawa 
wa kijinsia, kinadharia na vitendo katika somo la Sayansi. 

2.3 kuwajengea wanafunzi uwezo wa kuwa na mwelekeo chanya kuhusu 
somo la Sayansi. 

2.4 kutumia stadi na maarifa katika kubaini masuala mtambuko. 
2.5 kuelewa stadi  na matumizi ya Hisabati na mawasiliano katika somo la 

Sayansi. 
2.6 kujiendeleza kitaaluma katika somo la sayansi. 

3.0 UJUZI MAHUSUSI 
Mtihani wa somo la Sayansi utapima ujuzi wa mtahiniwa katika: 

3.1 kuandaa masomo kwa kutumia mbinu shirikishi wakati wa ufundishaji 
na ujifunzaji wa Sayansi. 

3.2 kutengeneza na kufaragua zana na vifaa mbalimbali vya kujifunzia. 
3.3 kuwaongoza wanafunzi katika kukusanya na kutengeneza zana na 

vifaa vya kujifunzia. 
3.4 kumudu maudhui/mada za kitaaluma zilizoainishwa katika muhtasari 

wa somo la Ualimu Ngazi ya Cheti. 
3.5 kuchambua na kutumia zana na vifaa katika ufundishaji.  
3.6 kubainisha mbinu za kutathmini maendeleo ya mwanafunzi katika 

kufundisha na kujifunza somo la Sayansi. 

4.0 MUUNDO WA MTIHANI 
Mtihani wa Sayansi utakuwa na sehemu A, B na C zenye jumla ya maswali 
kumi na nane (18). Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali kumi na nne (14). 
Muda wa mtihani huu ni saa tatu (3).  

4.1 Sehemu A itakuwa na maswali kumi (10) yenye maswali ya majibu 
mafupi katika somo la Sayansi. Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali 
yote na jumla ya alama zitakuwa arobaini (40). 

4.2 Sehemu B itakuwa na maswali manne (4) ya insha ambayo yatatahini 
mada za taaluma ya somo la Sayansi. Mtahiniwa atajibu maswali 
mawili (2). Sehemu hii itakuwa na jumla ya alama thelathini (30).  
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4.3 Sehemu C itakuwa na maswali manne (4) ya insha ambayo yatatahini 
mada za mbinu za kufundishia somo la Sayansi. Mtahiniwa atajibu 
maswali mawili (2).  Sehemu hii itakuwa na jumla ya alama thelathini 
(30).  

5.0 MAUDHUI YA MTIHANI 
Katika kuandaa mtihani mada zifuatazo zitazingatiwa: 

5.1 Afya na njia za kujikinga na magonjwa 
5.2 Huduma ya kwanza 
5.3 Viumbe hai 
5.4 Nishati 
5.5 Maada 
5.6 Mashine rahisi 
5.7 Mifumo ya mwili 
5.8 Ufundishaji na ujifunzaji katika somo la Sayansi 
5.9 Usimamizi wa maabara 
5.10 Maandalizi ya ufundishaji 
5.11 Ufundishaji 
5.12 Upimaji  
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634 STADI ZA KAZI 
1.0 UTANGULIZI 

Fomati hii ya mtihani wa somo la Stadi za Kazi imeandaliwa ili kwenda 
sanjari na mada zilizomo katika muhtasari mpya wa somo la Stadi za Kazi 
ngazi ya Cheti wa mwaka 2009. Mtihani wa Stadi za Kazi unaweka mkazo 
katika kupima ujuzi, stadi na mbinu zinazotakiwa ili kumudu mada 
mbalimbali zinazofundishwa katika somo hili kwa ngazi ya shule za msingi.   

2.0 UJUZI WA JUMLA 
          Mtihani wa Stadi za Kazi unalenga kupima ujuzi wa watahiniwa katika: 

2.1 kuelezea dhana, nadharia, kanuni na stadi mbalimbali alizojifunza 
katika somo la Stadi za Kazi. 

2.2 kutambua maarifa na stadi za utafiti katika kufanikisha ufundishaji na 
ujifunzaji wa somo la Stadi za Kazi. 

2.3 kuelezea maarifa na stadi zinazohitajika katika ufundishaji na 
ujifunzaji wa Stadi za Kazi.  

2.4 kukuza maarifa na stadi zinazohusu dhana mbalimbali za Stadi za 
Kazi.  

3.0 UJUZI MAHUSUSI 
          Mtihani wa Stadi za Kazi unalenga kupima ujuzi wa watahiniwa katika: 

3.1 kufafanua nyanja mbalimbali za somo la Stadi za Kazi 
3.2 kutumia maarifa yatokanayo na Stadi za Kazi kukuza uchumi wao 
3.3 kutumia misingi ya somo la Stadi za Kazi kufundisha somo kikamilifu 
3.4 kuzingatia umuhimu wa kufundisha somo la Stadi za Kazi 
3.5 kufundisha kwa ufanisi mada zote za Stadi za Kazi 
3.6 kuchopeka masuala mtambuko katika mada mbalimbali za Stadi za 

Kazi 

4.0 MUUNDO WA MTIHANI 
Mtihani wa Stadi za Kazi utakuwa na sehemu A, B na C zenye jumla ya 
maswali kumi na nane (18).  Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali kumi na 
nne (14) kwa muda wa saa tatu (3). 

4.1 Sehemu A itakuwa na maswali kumi (10) ya majibu mafupi na 
itakuwa na  jumla ya alama arobaini (40). Maswali hayo yatahusu 
taaluma na mbinu za kufundishia na kujifunzia somo la Stadi za Kazi. 
Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote.  

4.2 Sehemu B itakuwa na maswali manne (4) ya insha yatakayohusu 
taaluma ya somo la Stadi za Kazi. Mtahiniwa atatakiwa kujibu 
maswali mawili (2). Sehemu hii itakuwa na jumla ya alama thelathini 
(30). 

4.3 Sehemu C itakuwa na maswali manne (4) ya insha yatakayohusu 
Mbinu za Kufundishia na Kujifunzia somo la Stadi za Kazi. Mtahiniwa 
atajibu maswali mawili (2). Sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 
thelathini (30). 
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5.0 MAUDHUI YA MTIHANI 
Katika kuandaa mtihani mada zifuatazo zitazingatiwa: 

5.1 Usanii wa picha, chapa, maumbo na mapambo 
5.2 Ususi 
5.3 Sanaa za maonesho 
5.4 Ushoni wa nguo 
5.5 Muziki 
5.6 Kilimo, ufugaji na uvuvi 
5.7 Upishi 
5.8 Udobi 
5.9 Upigaji picha 
5.10 Biashara ndogo ndogo 
5.11 Ufundi 
5.12 Misingi ya kufundisha somo la stadi za kazi 
5.13 Maandalizi ya ufundishaji  
5.14 Ufundishaji 
5.15 Upimaji 
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636 TEHAMA 
1.0 UTANGULIZI 

Fomati hii ya mtihani wa somo la TEHAMA imeandaliwa ili kwenda sanjari 
na mada zilizomo katika muhtasari wa somo la TEHAMA ngazi ya Cheti wa 
mwaka 2009. Mtihani wa somo la TEHAMA unaweka mkazo katika kupima 
ujuzi, stadi na mbinu zinazotakiwa ili kumudu mada mbalimbali 
zinazofundishwa katika somo hili kwa ngazi ya shule za msingi. 

2.0 UJUZI WA JUMLA 
Mtihani wa somo la TEHAMA unalenga kupima uwezo wa watahiniwa 
katika: 

2.1 kujenga stadi za kubuni, kutengeneza na kutumia vielelezo vya 
kufundishia na kujifunzia somo la TEHAMA  katika shule za Msingi. 

2.2 kutambua mbinu za uchambuzi wa vifaa vya mtaala wa somo la 
TEHAMA kwa shule za Msingi. 

2.3 kuandaa ufundishaji na ujifunzaji wa somo la TEHAMA.  
2.4 kutumia misingi ya ufundishaji na ujifunzaji wa somo la TEHAMA. 
2.5 kutumia TEHAMA kukuza ufundishaji na ujifunzaji wa masomo ya 

Sayansi, Hisabati na Lugha. 
2.6 kupima maudhui kwa kutumia jedwali la utahini. 
2.7 kutumia TEHAMA kukuza maarifa na stadi katika kushughulikia 

masuala mtambuko. 

3.0 UJUZI MAHUSUSI 
Mtihani wa somo la TEHAMA unalenga kupima ujuzi wa watahiniwa katika: 
3.1 kutumia teknolojia na vielelezo katika ufundishaji na ujifunzaji. 
3.2 kuainisha mada za muhtasari wa TEHAMA na vitabu vya kiada na 

ziada kwa shule za   msingi. 
3.3 kuandaa na kutumia azimio la kazi na andalio la somo katika 

ufundishaji na ujifunzaji somo la   TEHAMA. 
3.4 kutumia misingi ya TEHAMA katika ufundishaji na ujifunzaji. 
3.5 kuandaa mazoezi, majaribio na mitihani yenye kukidhi majazi yote ya 

kielimu. 

4.0 MUUNDO WA MTIHANI 
Mtihani wa somo la TEHAMA utakuwa na sehemu A na B  zenye jumla ya 
maswali kumi na nane (18).  Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali kumi na 
nne (14) kwa muda wa saa tatu (3). 
4.1 Sehemu A itakuwa na maswali kumi (10) ya majibu mafupi kutoka 

katika  mada zote za somo la TEHAMA ambapo mtahiniwa atatakiwa 
kujibu maswali yote. Sehemu hii itakuwa na jumla ya alama arobaini 
(40).   

4.2 Sehemu B itakuwa na maswali nane (8) ya insha na 
mtahiniwaatatakiwa kujibu maswali manne (4). Sehemu hii itakuwa 
na jumla ya alama sitini (60). 
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5.0 MAUDHUI YA MTIHANI 
Katika kuandaa mtihani, mada kuu zifuatazo zitazingatiwa: 

5.1 misingi ya kufundishia na kujifunzia somo la TEHAMA  
5.2 maandalizi ya ufundishaji na ujifunzaji wa somo la TEHAMA 
5.3 ufundishaji wa masomo ya mfano 
5.4 upimaji 
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638 VIELELEZO NA TEKNOLOJIA 

1.0 UTANGULIZI 
Fomati hii ya mtihani wa somo la Vielelezo na Teknolojia imeandaliwa ili 
kwenda sanjari na mada zilizomo katika muhtasari mpya wa Vielelezo na 
Teknolojia ngazi ya Cheti wa mwaka 2009. Mtihani wa Vielelezo na 
Teknolojia unaweka mkazo katika kupima ujuzi, stadi na mbinu zilizolengwa 
ili kumudu mada mbalimbali zinazofundishwa katika somo hili kwa ngazi ya 
shule za msingi.   

2.0 UJUZI WA JUMLA 
Mtihani wa somo la Vielelezo na Teknolojia unalenga kupima uwezo wa 
watahiniwa katika: 
2.1 kukuza ubunifu wa kuandaa Vielelezo na Teknolojia maono, masikizi 

na masikizi-maono. 
2.2 Kubainisha aina mbalimbali za Vielelezo na Teknolojia wanavyoweza 

kufaragua, kutengeneza na kutumia kwa kufundishia na kujifunzia. 
2.3 kubainisha sifa za kuzingatia katika utengenezaji wa Vielelezo na 

Teknolojia bora na fanisi. 
2.4 kubainisha aina za Vielelezo na Teknolojia bora na fanisi. 
2.5 kueleza njia mbalimbali za utunzaji na usalama wa Vielelezo na 

Teknolojia. 
2.6 kutumia aina mbalimbali za utunzaji na usalama wa Vielelezo na 

Teknolojia. 

3.0 UJUZI MAHUSUSI 
Mtihani unalenga kupima ujuzi wa watahiniwa katika: 

3.1 kutambua mbinu mbalimbali na kuzitumia katika kufaragua na 
kutengeneza Vielelezo na   Teknolojia ya kufundishia na kujifunzia. 

3.2 kuhifadhi Vielelezo na Teknolojia mbalimbali za kufundishia na 
kujifunzia. 

3.3 kubuni aina mbalimbali za Vielelezo na Teknolojia kwa kutumia 
malighafi inayopatikana katika mazingira anamoishi. 

3.4 kutambua aina mbalimbali za Vielelezo na Teknolojia zinazoweza 
kutengenezwa na kutumika katika kufundishia na kujifunzia. 

4.0 MUUNDO WA MTIHANI 
Mtihani wa Vielelezo na Teknolojia utakuwa na sehemu A na B zenye jumla 
ya maswali kumi na nane (18).  Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali kumi 
na nne (14).  Muda wa mtihani huu ni  saa tatu (3). 
4.1 Sehemu A itakuwa na maswali kumi (10) ya majibu mafupi kutoka 

katika mada zote za Vielelezo na Teknolojia ambapo mtahiniwa 
atatakiwa kujibu maswali yote. Sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 
arobaini (40). 

4.2 Sehemu B itakuwa na maswali nane (8) ya insha kutoka katika mada 
za somo la Vielelezo na Teknolojia. Mtahiniwa atajibu maswali 
manne (4) yenye jumla ya alama sitini (60). 
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5.0 MAUDHUI YA MTIHANI 
Katika kuandaa mtihani, mada kuu zifuatazo zitazingatiwa: 

5.1 Misingi ya kubuni, kufaragua na kutengeneza Vielelezo na Teknolojia 

5.2 Vielelezo na Teknolojia kwa kufundishia na kujifunzia 
5.3 Aina za Vielelezo na Teknolojia 
5.4 Makundi ya Vielelezo na Teknolojia 
5.5 Mbinu za kufaragua na kutengeneza Vielelezo na Teknolojia kwa 

kufundishia na kujifunzia 
5.6 Matumizi ya Vielelezo na Teknolojia katika kufundishia na kujifunzia 
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640 HISABATI 
1.0 UTANGULIZI 

Marekebisho ya fomati hii ya somo la Hisabati yamefanyika kwa kuzingatia 
muhtasari uliorekebishwa wa mwaka 2009. Muhtasari uliorekebishwa 
umejumuisha mada za taaluma na mada za ufundishaji wa somo la Hisabati. 
Fomati hii inatilia mkazo kumpima mtahiniwa ujuzi, stadi na mbinu shirikishi 
katika hatua mbalimbali za ujifunzaji wa somo la Hisabati.  

2.0 UJUZI WA JUMLA 
Mtihani wa somo la Hisabati unalenga kupima uwezo wa mtahiniwa katika: 
2.1 kukuza uelewa wa kanuni na nadharia za Hisabati. 
2.2 kutafsiri maana ya dhana za Hisabati, kukokotoa Hisabati na kueleza 

uhusiano wake katika nyanja nyingine za maisha zikiwemo stadi za 
mawasiliano na Teknolojia. 

2.3 kutumia maarifa na stadi za Hisabati katika kutatua matatizo katika 
maisha ya kila siku yakiwemo masuala mtambuka.  

2.4 kuchambua muhtasari na vifaa vya muhtasari wa Hisabati.  
2.5 kupima na kutathmini maendeleo ya ujifunzaji wa Hisabati na kutoa 

mrejesho. 

3.0 UJUZI MAHUSUSI 
Mtihani utapima uwezo wa watahiniwa katika: 

3.1 kueleza maana ya dhana za kihisabati zilizoorodheshwa katika 
Muhtasari. 

3.2 kukokotoa Hisabati. 
3.3 kueleza uhusiano wa mada mbalimbali za Hisabati. 
3.4 kueleza na kukadiria thamani ya dhana zote za kihisabati kama 

zilivyoorodheshwa katika Muhtasari. 
3.5 kubaini uhusiano kati ya mitajo, mionyesho, milinganyo sahili. 
3.6 kufumbua mafumbo yanayohusu Hisabati. 
3.7 kutumia njia mbalimbali za kufundishia na kujifunzia. 
3.8 kuchambua vifaa vyote vya Mtaala wa Hisabati. 
3.9 kuandaa somo la Hisabati. 
3.10 kutathmini somo la Hisabati. 

4.0 MUUNDO WA MTIHANI 
Mtihani wa Hisabati utakuwa na sehemu A, B na C zenye jumla ya maswali 
kumi na nane (18).  Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali kumi na nne (14). 
Muda wa mtihani huu ni  saa tatu (3). 

4.1 Sehemu A itakuwa na maswali kumi (10) ya majibu mafupi 
yatakayotokana na mada zote za somo la Hisabati. Mtahiniwa 
atatakiwa kujibu maswali yote. Sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 
arobaini (40).   

4.2 Sehemu B itakuwa na maswali matano (5) yatakayotahini maudhui ya 
taaluma ya Hisabati.   
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4.3  Sehemu C itakuwa na maswali matatu (3) yatakayotahini maudhui ya 
Mbinu za Kufundishia Hisabati. Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali 
mawili (2). Sehemu hii itakuwa na  jumla ya alama thelathini (30). 

5.0 MAUDHUI YA MTIHANI 
Katika kuandaa mtihani mada zifuatazo zitazingatiwa: 

5.1 Namba nzima  
5.2 Sehemu 
5.3 Vipimo 
5.4 Jometri 
5.5 Namba kamili 
5.6 Aljebra 
5.7 Takwimu 
5.8 Kukadiria 
5.9 Hesabu za biashara 
5.10 Seti 
5.11 Misingi ya ufundishaji na ujifunzaji somo la Hisabati 
5.12 Maandalizi ya ufundishaji na ujifunzaji somo la Hisabati 
5.13 Ufundishaji wa mada teule 
5.14 Upimaji katika Hisabati 
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650 HAIBA NA MICHEZO 
 

1.0 UTANGULIZI 
Fomati hii ya mtihani wa somo la Haiba na Michezo inatokana na muhtasari 
mpya wa somo la Haiba na Michezo ambao umeanza kutumika kwa mara ya 
kwanza katika vyuo vya ualimu mwaka 2009. Somo la Haiba na Michezo 
linalenga  kujenga uwezo wa wanachuo katika stadi za uchezaji wa michezo 
mbalimbali na ujenzi wa stadi hizo kwa wanafunzi. Aidha, mtihani unakusudia 
kuwapima watahiniwa uwezo wao wa kujijengea stadi na maarifa ya 
kushughulikia masuala mtambuka na wanafunzi wenye mahitaji maalum 
kwenye somo la Haiba na Michezo. 

2.0 UJUZI WA JUMLA 
Mtihani wa Haiba na Michezo unalenga kupima uwezo wa mtahiniwa katika: 

2.1 kutumia mbinu za michezo kwa ufanisi katika ufundishaji 
utakaowawezesha wanafunzi kujifunza. 

2.2 kutumia mbinu sahihi za michezo katika ufundishaji na ujifunzaji. 
2.3 kutumia maarifa, stadi na mielekeo katika kushughulikia masuala 

mtambuka. 
2.4 kupima na kutathmini ufundishaji na ujifunzaji wa somo. 
2.5 kuandaa, kuchambua na kutumia vifaa na zana za kufundishia na 

kujifunzia kwa ufanisi. 
2.6 kutumia mazingira katika ufundishaji wa somo la Haiba na Michezo. 
2.7 kuendesha tafiti ndogo za kuboresha ufundishaji na ujifunzaji wa somo 

la Haiba na Michezo. 

3.0 UJUZI MAHUSUSI 
Mtihani wa Haiba na Michezo unalenga kupima ujuzi wa mtahiniwa katika: 
3.1 kubuni, kufaragua, kutengeneza, kutumia zana/vifaa katika ufundishaji 

na ujifunzaji wa somo la Haiba na Michezo. 
3.2 kushirikisha wanafunzi wenye mahitaji mbalimbali katika mchakato 

wa kufundisha na kujifunza. 
3.3 kutambua na kutatua matatizo mbalimbali ya wanafunzi katika 

kufundisha. 
3.4 kuchopeka masuala mtambuka wakati wa kufundisha mada mbalimbali 

za somo la Haiba na Michezo. 
3.5 kutumia tafiti ndogo kuboresha ufundishaji na ujifunzaji. 
3.6 kupima na kutathmini maarifa, ujuzi na mchakato wa kufundisha somo 

la Haiba na Michezo.  

4.0 MUUNDO WA MTIHANI 
4.1 Mtihani wa Haiba na Michezo utakuwa na sehemu A na B zenye jumla 

ya maswali kumi na nane (18). Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali 
kumi na nne (14) kwa muda wa saa tatu (3). 

4.2 Sehemu A itakuwa na maswali kumi (10) yanayotoka katika mada ya 
somo la Haiba na Michezo yenye jumla ya alama arobaini (40). 
Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote kwa kutoa majibu mafupi.  
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4.3 Sehemu B itakuwa na maswali nane (8) ya insha yatakayotokana na 
mada za somo la Haiba na Michezo. Mtahiniwa atajibu maswali 
manne (4) yenye jumla ya alama sitini (60). 

5.0 MAUDHUI YA MTIHANI 
Katika kuandaa mtihani mada zifuatazo zitazingatiwa: 

5.1 Misingi ya ufundishaji wa somo la Haiba na Michezo. 
5.2 Maandalizi ya maandiko, vifaa na zana za kufundishia na kujifunzia. 
5.3 Zana za kufundishia na kujifunzia. 
5.4 Maandalizi ya ufundishaji wa somo la Haiba na Michezo. 
5.5 Upimaji na tathmini ya ufundishaji wa somo la Haiba na Michezo. 


